Kichwa cha somo true worshipers waabudu halisi, waabudu halisi. Najua akili yako moja kwa moja imeenda kwenye Yohana 4 <laughs> mwanamke kwenye kisima kwenye, kwa sababu akili yako ishaenda, na mimi naenda na akili zenu. Unaonaje, leo mtaniongoza kuhubiri nyie. Mnavyoenda naenda wa Yohana 4 eti waraka wa Yohana Yohana 4 mstari wa 23 na tutakaa hapo mpaka tukamaliza kambi hii na tutaona Mungu akitupa usemi na uelewa mzuri juu ya ibada. Sema ibada, nne ishirini na tatu. Nasemaje? Naamini umeshafika umeshafungua, maana mimi mwenyewe nimefika tangu jana, maana nilijua hakika itakuwa ni hapa. Nasemaje? Lakini saa inakuja, sema saa inakuja, nayo sasa ipo. Sasa unaposomaga Biblia inabidi uwe makini tu, saa ipo nayo sasa ipo juzi ndo tumeanza kujifunza eh, mtu mmoja alisikitika sana na akanipigia simu, amesikitika wajua, kuna ufahamu ukiwa nao unaanza kuteseka, ukiona watu wanavyosema vitu vya kutisha. Akasoma akasema, yani nimesikitika sana. Akasema nimesikitika nini? Mtu mmoja alisoma mstari ni mwana JFG alisoma ni mstari, akasoma akasema kizazi hiki akitapita, kabla mwisho ule haujafika. Akatafuta tarehe ya mwisho wa dunia kwa kutumia kizazi hiki. Yesu alisema kizazi hiki, akasema kwa sababu Israeli. Nawafundisha mafunzo potofu kidogo, kwa sababu Israeli ni kalenda ya Mungu Israeli iliundwa mwaka 1948 na tafsiri ya kizazi ni miaka mingapi? 100, kukichukua 1948 kwa kalenda ya Mungu, sema kalenda ya Mungu ambayo ni Israeli ilivyokusanywa kwa upya likaunda taifa, kizazi hiki akitapita kwa sababu kalenda ya Mungu ilirudi nafasi yake, isoma kukijumlisha na miaka mia unapata mangapi? Elfu mbili na arobaini na nane. Kwa mwisho wa dunia haiwezi kuwa zaidi ya elfu mbili na arobaini na nane. Haleluya! Kwa hiyo mwenye mkununua majumba sijui nini acheni upuuzi, mwisho umefanya nini, umekaribia miaka mingapi wewe? Fanya miezi 48 na 25 ni ngapi? 23. Wale mnataka kuzaa sasa hivi msizae ovyo ovyo. Mtapoteza watoto wa kuja, by the way, tunaondoka tu, watakuwa hajaelewa Injili bado. Nikasema astaghfirullah. Baba akutisha sana. Yesu anapotumia neno kizazi hiki unatakiwa ujue kutembelea wakati gani? Anasema kizazi hiki na alimaanisha kizazi gani, kwa sababu Yesu hajaishi jana. Kwa alipokuwa anasema kizazi hiki alikuwa anamaanisha kizazi gani? Kile miaka elfu mbili iliyopita, kwa huo mwisho unaozungumziwa pale sio mwisho unaozungumziwa leo. Iko sawa eh? Kasema hii ndio shida ya kusoma kwa, unaposema saa ipo maana yake sio leo, ni wakati huo alikuwa anawaambia wao. Saa yaja nayo sasa sa, ipo kwa si tungesemaje? Wakati huo hiyo saa ilikuwepo ni sawa, na Yesu angewaambia, angemwambia Petro nitakuona kesho, ikaandikwa na sisi tunasemaje, akamwambia Petro nitakuona Kesho na sisi tunamsubiria Yesu aje kesho, wakati Petro alishaonana. Kesho yake sio kesho ya leo. Sasa kusoma Biblia inahitaji ujif, ujifunze. Kwa nini unajifunza kusoma Biblia? Kwa sababu tujifunza kusoma, ngoja, kusoma Biblia vizuri inahitaji shule. Sio kwa sababu ni ngumu ni kwa sababu tulijifunza kusoma Biblia vibaya actually. Sasa hivi shida yetu kubwa ya kufundisha Biblia ni kwa ajili ya kuunlearn, kuondoa matangopori tuliyokula, tabia mbaya, rafiki yangu mwenye, naitwa nini, bad manners za kusoma Biblia kiasi kwamba kwa nini tunaangaika na wewe sasa hivi? Ni kwa sababu tayari una tabia mbaya ya kusoma Biblia, si ndiyo eh? Ya kwamba unaenda kwenye kitabu cha Mwanzo, unasoma mstari ambayo aliwaambiwa mtu wakati huo na alielewa, wewe unasoma kama vile unaambiwa wewe wakati huo na uelewe leo, kama umeambiwa leo. Aleluya mpaka hapo. Kwa hiyo ni sana kwamba nimeandika kwenye kitabu changu nimerekodiwa nime, nime elfu mbili na kumi na saba nikisema mwaka huu hautapita kabla sijaoa. af leo mtu amasoma na nilio elfu mbili na kumi na saba eh, profetikali nimekumbuka aje, kuna usemi mwingi hapa, hata sikosei maana yake mtu akisoma leo kwenye article niliyoandika elfu mbili na kumi na saba kwa mwaka huu hautapita kabla sijaoa. Ukisoma leo unasoma hivyo, mwaka huu hautapita kabla sijaoa. na wewe unajisemea mwaka huu hautapita kabla sijaoa, hata mtu akuoa huna, ndo kwanza huko mwaka wa kwanza shuleni unakomaa na, na- na- introduction to kila kitu introduction, alafu uko kwenye introduction to ABC ghafla uko introduce na mdada na mkaka umeintroduce the world. naona maisha ya elimu ni ngumu sana kumbe unasoma na vita unapigana. Haleluya, itakuwa ni roho anasema, na mwanafunzi mtu hapa moja hapa Acha mapenzi shuleni, acha fanya uinjilisti. Wanafunzi na masomo kwanza, e tayari ni mambo makubwa, ukiongeza na mrembo anayekusumbua. hmm. Niko pale tupata tabu sana. Kwa Yohana nne ishirini na tatu lazima isomwe kwa muktadha, muktadha ko, tusome tena alafu tuangalie kidogo muktadha wake, sorry nne ishirini na tatu unasemaje? Lakini saa inakuja nayo sasa, ipo sasa. Najua mtu mwingine anaweza akasoma saa hapa akawa anawaza saa ya ukutani, kutakuwa kulikuwa na saa Seiko au saa gani? <laughs> Asemaje? ambao watamwabudu Baba ambao waabudua halisi watamwabudu Baba katika Roho na kweli. Muone neno waabudua halisi. kwa nini? tuna dini na waabudua halisi, kwa sababu asemaje, watamwabudu Baba katika Roho na kweli au ambayo ni kweli. Ina maana hao waabudua halisi ni muhimu sana. Iko sawa, eh? kwa sababu watamwabudu Baba katika nini roho na kweli. Sasa anza kufuta mafaili yako ya kufikiri kuabudu ni kunyanyua mikono peke yake. Alafu anasemaje mm -hmm. Sura ishirini na nne kipengele cha mwisho, kwa maana baba awatafuta watu kama hao wa mwabudu. Kind of ni uhitaji, si ndio eh? baba awatafuta watu kama hao wamwabudu kama waabudu halisi. Ni muhimu namna hiyo, ina maana lazima tujue wanapatikanaje au walipatikanaje au watapatikanaje, iko sawa? Ili kwamba hawa waabudu halisi ambao ni mahitaji ya Baba kwa muktadha huu na kwamba wao peke yake ndio wanaweza kumwabudu Baba katika roho na kweli, tuweze kufahamu wanapatikanaje wamwabudu Baba katika roho na kweli. So taratibu, pay attention, sikiliza kwa makini, lakini andika zaidi, andika zaidi, sababu siamini ya kwamba akili yako inaweza ikameza vyote navyoongea nina furahi nikiona uko busy kuandika point nazosema. Usubiri nikitaja Yohana mbili ndo uandike, andika na maelezo nayo yasema, uwe busy. Hiyo ndo namna ya kuandika notes kanisani. Usubiri tu nitaje Mathayo ndo unaanza kuandika no, be busy writing. Kwa hiyo baba awatafuta watu kama hao. Swali so, lingine ni kwamba baba anawatafutaje na tunajuaje kama Baba amewapata au bado wanawatafuta? Kwa hiyo katika kuchambuzi wa Maandiko, jambo la msingi, kuna kanuni nyingi za kuchambua Maandiko. In fact tumejifunza ngapi mpaka sasa hivi? Nane, kama nakumbuka. Hizo kanuni, kanuni ya kwanza inaitwa nini? Kanuni ya mtajo wa kwanza, first mention. Tutaiangalia kidogo juu ya kuabudu hapa, ambao unaangalia kitu kilitajwa wapi kwa mara ya kwanza kwenye Biblia, tukijua ya kwamba mwandishi wa kwanza au mtu wa kwanza aliyeandika kitu anafaa kuwa reference. Reference nini? Pakurejea unapojifunza jambo hilo. Tunajua kwenye vitu vingi Musa ndio reference, ndiyo eh? Sasa Musa ndo ameandika vitabu vitano vya kwanza vya Biblia, Mwanzo, kutoka Mambo ya Walawi, Hesabu na Kumbukumbu kumbu la Torati. Kwa tunaangalia mtajo wa kwanza, alafu kingine tunaangalia nini? Mtajo mmoja, kwenye kanuni ya uchambuzi wa maandiko, kama kitu kimetajwa mara moja tu, haina maelezo mahali pengine, hautengenezei fundisho, hautengenezei fundisho. Kwa nini? Kwa sababu kujitahidi kutengenezea fundisho kitu ambacho kimetajwa mara ya kwanza mara nyingi unaangukia pua. Kwa nini? Kwa sababu inabidi utafute material nje ya Biblia. Kwa mfano mia sita sitini na sita ni somo maarufu katikati. Nani amewahi kusikia mia sita sitini na sita? Okay. t unajua, ile maneno mia sita sitini na sita kama alama ya mnyama, unajua imetajwa mara moja tu kwenye Biblia lakini hakuna somo maarufu kwa Wakristo kama mia sita na sita, lakini maelezo yote ya mia sita na sita hayatoi kwenye Biblia. Watu wanachukua wapi? kwenye Extra biblical material? maana lazima wakatafute mauvumbuzi mengi w waf..., kwa mia sita na sita itakuwa na maana hii. Kutakuwa na madhania mengi. Unajua madhania eh? assumptions huyo anahisi hivi, huyo anahisi hivi kwa mia sita sitini na sita kwa sababu imetajwa mara moja kwenye Biblia, haikuwa na maelezo mengine kama alama. Imetafutiwa ma yaani, kuna watu wameenda wamechimba mpaka mashimo kutafuta maana yake, kwa sababu ukichimba kwenye Biblia hutaiona. Na kwenye kanuni mmoja wapo ya usomaji wa Biblia, You become louder louder where the Bible is louder. You become silent where the the Bible Bible is is silent. Kiswahili chake maana yake nini? Unasema sana kila ambacho Biblia imesema sana. Unasema kwa uchache kila ambacho Biblia imesema kwa uchache au unaacha kusema kila ambacho Biblia haijasema. Hiyo ni kuheshimu maandiko. Si ndio eh? Kama mama ako amesisitiza jambo mara mia na lingine amesisitiza mara moja, ina maana hili lilosisitizwa mara mia ni la msingi sana. Iko sawa? Iko sawa? Iko sawa. Kwa nini anarudia rudia? Kwa sababu mtu anayetaka uelewe na kushika kitu anarudia zaidi. Na tunajuaga kwenye Bible interpretation, repetition is the mother of learning. Kurudia rudia ndo mtindo wa kujifunza. Ulivyosikia kitu jana ukasikia leo, unajengwa zaidi kuliko nini jana, hata kama ni kitu hicho hicho. Kwa unakuta mtu mwingine akasema mia sita sina sita, tunaanza kuangalia watu kusema ye mia sita na sita, papa alafu akafa papa, akaja papa mwingine ambaye hapendi ushoga tuna mm -mm, sio mia sita sitini na sita bali kwa mia saba sabini na saba Au alafu akaja mwingine, mara Obama, alafu ilipopigwa bomu World Trade Center akaitwa nani? Mia sita sita akaitwa Usama. Alafu nimegundua watu wote wanaopingana na Marekani mia sita sitini na sita. We, katafute kwenye historia hata Gaddafi. Wakristo mm. <laughs> hakudanganywa <Pro> Max <laughs> angalia ah. So kinachochekesha ni kwamba kama Obama alikuwa mia sita sitini na sita na Osama alikuwa mia sita sitini na sita alafu Obama akamua Osama miatamia aait kwamba ufalme umefitinika juu yake wenyewe. Sasa nyumba ile itasimamaje? hata mapepo hayafanyi hivyo. Biblia inasema wazi ya kwamba hata mapepo wenyewe hayatoi mapepo mengine, sababu ile nyumba itasimama. mentality za kulazimisha, wakati kuna vitu vingi Biblia imesisitiza Okay. Kwa hiyo somo la mia sita na sita limeishia hapa leo, si ndio eh? ya kwamba sio nini? Fundisho. kwa nini? imetajwa mara hii moja Okay. Baada ya kumalizana na watu, tukahamia na vinywaji. kuna energy drink moja itwa Monster. Namna zile herufi za M zivyokaa vale, wakaenda wakanga, hii mm, namba moja ni kama sita Kiebrania, hii nyingine ni kama sita Kiebrania, kama sita, sita, sita. ukinywa Monster umekunywa chapa ya mnyama. Sasa Jinga International Limited, chapa inakaa wapi? Usoni. kinywaji kinapita wapi? Mdomoni. kinaenda wapi? Tumboni. kinatokea wapi? Chooni. nishatoa chapa au, unaonaje? <laughs> nimekunywa nikatoa. <laughs> vita sana juu ya paji juu ya halafu tena inakuwaje? Tena unakunywa chapa. Mungu atusaidie tu, ile dawa ya chapa shoka wasite chapa ya mnyama, so ile shoka ni kama sita Kiebrania. Wakristo wengi wanaishi kwenye madhania, yaani mtu anaweza akakuangalia. Ndio maana Wakristo wengi wamekuwa superstitious, wanaweza kwa kuangalia hivi ulivyo kaza m Mm, ni mafunuo ukicheki, ni mafuniko. Kwa nini? Kwa sababu akili za Wakristo zimefundishwa. Kwa nini? Superstitious, kwa kama waganga wa kienyeji hawataki vitu vinavyoeleweka, wanataka vitu mchanganyiko, mchuzi mix. Yaani wakiangalia mawingu wasema mm, Mungu amekasirika. wa they don't rely kwenye neno la Mungu, hawakai kwenye neno la Mungu kabisa kwa hiyo wanafanya hivyo. Kwa mfano wa Korinto wa kwanza kumi na nne ishirini na tisa kuna sehemu pale imetajwa wanaobatizwa kwa ajili ya wafu. in fact, hakuna sehemu nyingine Biblia imetangaza imezungumza juu ya nini, ubatizo kwa ajili ya wafu. Ukitaka kutengeneza fundisho pale, Biblia haikupi uwanja wa kutengeneza fundisho, kwa sababu imetajwa mara hii moja. Uki mpaka utoke uende kwenye mila zenu za kitamaduni, uende kumasaini na walioandikiwa sio wa Masai, ni wa Korinto, wangaike utafuti nasema ndo mmm, maana kama mtu akifa wananyoa mmm, unaanza na mmm, mm, nje ya Biblia. Huwa nasemaga hivi, kuna mtindo wa kusoma Biblia kama kuku au kusoma Biblia kama bata. Nani maana ya kuona kuku na bata wakinywa maji? Kuku akinywa maji anatumbukiza mdomo wake kwenye maji alafu ananyanyua, si ndio eh? Ndivyo watu wengi wanavyosoma Biblia, anasoma mstari nasemaje, baada ya hayo palikuwa na sikukuu ya Wayahudi, naye Yesu akakwea Yerusalemu. Mm, akakwea Yerusalemu, akakwea Yerusalemu. Kuna wakati mwingine inabidi ukue kwenda mahali hiyo ndio watu wanaopata mafunuo kwenye Biblia. Inabidi ukwe, sio kila siku unaenda chini. Bwana aenda kusaidia kukwea kwenye maisha yako leo. Kukwea ni kupanda juu. Unasoma mstari, unasoma ah, mambo ya nyakati 22 22, mambo ya nyakati wa kwanza ishirini na mbili Sura kwanza ndipo Daudi akasema, hii ndio nyumba ya Bwana Mungu na hii ndio madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa kwa Israeli. Haleluya! Ona nyumba ya Mungu ni sehemu ya sadaka ya kuteketezwa leo. Hii unateketeza nini? Inawezekana una kitu cha kuteketeza, unashika na huo mstari, huyo ni usomaji kama nini kuku Unaenda sehemu unasoma, Ibrahimu anaambiwa mtoe mwanao wa pekee. Shida ni kwamba hata kuambia umtoe mwanao wa pekee. Sasa kama sasa kama una watano, basi tuirohoishe hiyo, mwana wa pekee iwe ni kile kitu unachokipenda sana, mshahara wako wote unaupenda sana Le shamba lako naloipenda sana litoe, litoe, kama kuku nyoa kichwa juu. Sema inawezekana kuna kitu ambacho kinaupendeza moyo wako, ile bracelet yako ile mm. Mm. Revelation. Bracelet yako ile toe kama Ibrahimu alivyotoa mwanao pekee ampendae sana afanaambia halafu lete madhabahuni baada ya semina. Na wewe kichwa panzi unachukua mshahara wako, unadaiwa vikoba, unadaiwa songesha, unadaiwa bustisha, unadaiwa kodi ya nyumba, ndio kwanza ndo umepewa hiyo ikusaidie kuondoka kwenye majaribu na matatizo ya kudaiwa. Kudaiwa ni ngumu ndugu zangu kujaiwa nataka niseme Mungu akupe kaajaekujaiwa kudaiwa kuda kidogo. <laughs> Munguakupe udaiwe udaiwe, simu zinaanza kuita. Ukisikia simu inaita ukiwa unaoga, unasikia kama hamu ya kuoga imekata, na ulikuwa unaimba na wimbo wa kuabudu wakati unaoga, unasikia nasema ni nini, kumbe ni aposto anakupigia kuuliza ripoti, kwa sababu unadaiwa. Unaogopa simu, simu inakuwa inauasha Gafla naambiwa toa na kile kilichoingia kwenye account yote. Utoaji ni jambo zuri, ndio? <laughs> Lakini ikifanywa kwa, kwa manipulation ni kitu kibaya. Afu gafla so, kwa sababu umezoea kusoma na wewe umezoea kudanganywa kama mstari kamoja, soma habari nzima. Na mimi siku hiyo nitakachofanya kama natumia Biblia vizuri na mimi nachukua hicho ninachokipenda kuja nacho madhabahuni. Nikifika afuambia, weka hapo madhabahuni naweka. Alafu nashikilia. Alafu namwambia mtumishi, soma mpaka mwisho. Nimeandikaje? Usimtoe mwanao wa pekee. Maana Bwana atajitolea nini? Mwana mbuzi angalia kwenye kichaka. Namwambia mtumishi, tuangalie kwenye kichaka. Mungu ameniambia nisitoe nini? Mwana mbuzi wangu wa nini? Wa pekee. Na nini? Mwanangu wa pekee Isaka. Narudi na Isaka wangu nyumbani. Hallelujah. Ni hapa ufunuo eh? E, ukiambiwa toa Isaka wako pekee okay. Ukifika madhabahuni, namshukuru Mungu kwa ajili ya Isaka, unaweka namna Isaka wako ambazo ni hizo hela zako bracelet yako nini. Afu, maizo, na nini, alafu ukimaliza anasema Bwana naangalia pale kwenye nini, kichaka, angalia mwatazama mwana kondoo aliyeko kwenye kichaka. Unamwambia mtumishi, nimemalizia ufunuo, nimesoma kama nini bata, sitasoma kama nini kuku nimeambaambaa mpaka nini mwisho wa stori. Stori inasemaje? usimtoe isaka wako. Wangapi hapo wametoa isaka wao kwa sababu hawakusoma mpaka nini mwisho. watuishachukiage kufiga <laughs> kupiga hivyo, utasikia ananiambia sasa, unaishije? kwani kuishi lazima uibe wakutumia maandiko Watumishi wengine wezi, nakuambia. Sasa unaishije maana yake nini? Yani hivi nyinyi nitafsirie, napoambia unaishije maana yake nini? Eti jamani, kuchambua misali namna hiyo. Naulizwa unaishije, kwani wewe unaishije? Sababu kula mpaka udaakanye kenyevonja nini makuta Haleluya. Kama huwezi kunipa hela yako baada ya kukuambia ukweli, achana nazo. Haleluya. Nitakula neno la Bwana. Mtu ataishi kwa nini? <laughs> <laughs> Haleluya. <laughs> <laughs> <laughs> Na hiyo nimenyofoa pia si ndio? Kwa hiyo muktadha ni wa muhimu sana kwenye usomaji wa maandiko. Context ni muhimu. Sema context. Kwenye Bible interpretation context is a king. katika uchambuzi wa maandiko muktadha ni wa muhimu na muktadha uko wa aina tatu nataka tujifunze kwa sababu itatusaidia huko mbele muktadha uko wa aina imegawika sehemu tatu kuna muktadha mahususi specific context muktadha mahususi kwenye muktadha mahususi unasoma habari yote usinyofoe mstari soma habari yote ni kweli nayeweza mambo yote katika yeye ni tena nguvu, wa Filipi nne kumi na tatu. Nayeweza mambo gani? Soma kuanzia stori ilipoanzia. Alikuwa anazungumzia kuweza hesabu. Alikuwa anazungumzia nini juu yake? Anasemaje? Najua kudhiliwa, najua kuwa na vingi, nimejifunza kuridhika Akasema nayaweza mambo haya yote kwa kuwa Bwana anamtia nguvu. Paulo alikuwa anamaanisha hivi, mimi nimepita kwenye shida siku yumba, nimepita kwenye utele siku yumba, katika mazingira haya yote Mungu amenifunisha nini? Kuridhika. Ko, nayaweza mambo gani hayo? Ya kuridhika. Maana yake huyu ni mtu ambaye akiwa na vitu yuko sawa akiwa hana yuko sawa, iko sawa eh? Maana yake huwezi huwezi kuona anayumba kwa sababu hela zimepungua, uso umebadilika kwa sababu hela hazisomi kwenye account. Ni mtu yule yule kwa sababu anamtumaini Bwana na Bwana anamtia nguvu. Sababu najua kuna wengine wakipata hela wanaharibika, wakikosa hela wengine wanaharibika, kwa kwenye extreme zote inahitaji nini msaada wa Mungu. Aliye navyo anahitaji msaada wa Mungu, ambaye hana anahitaji msaada wa Mungu ili abaki kwenye nini? Kulitineo la Mungu la kuwa nini? Kuridhika, asiwe moved na mazingira. Ndio maana ya pale naweza hayo. Hakuwa anasema mimi ni mwanamke, naweza kuwa mwanaume uh -uh. hakuwa anasema mimi naweza kuwa rubani uh -uh. In fact, ukitumia ule mstari kwenye chumba cha mtihani sio <laughs> inspiration. Unamaanisha hivi, naweza kupata A na kupata F. Naweza kufeli na kufaulu. Nimejifua nini? Kuridhika. Maana yake nikipata A, thank you Jesus. Nikipata F, I'm okay. Ko haufai kutumia huo mstari kama inspiration ya kufaulu. Unatumika huo mstari kama nini? Kuridhika katika mazingira yote, au kutoruhusu mazingira ya kufanye nini? Ya kupush, ya kusukume, ya kubadilishe, ya kusumbue utulivu nyakati zote. Iko sawa, iko sawa, iko sawa. Lakini ukishaunyofoa, ukishasoma tu ile sura nzima ya waraka wa kwanza, wa kwanza wa Filipi nne kumi na tatu, ukishasoma wa Filipi nne yote unaelewa alikuwa anamaanisha nini. Ila ukinyofoa mstari mmoja ni shida. Haleluya, haleluya. Tuko mpaka hapo eh? Kwa hiyo hilo sasa kuna, kuna mistari mingi iliyochukulia nje ya muktadha, mingi sana kwa sababu yasomaji mbaya Biblia, mingi sana mingi sana mingi sana, but mengine ni mabaya kabisa <laughs> dada mmoja alisomewa mstari na, na nabii <laughs> akasomewa mstari baada ya semina na huyu nabii. Alikuwa anamtamani huyu mdada, siku ya mwisho wa semina akamsomea mstari unaosemaje, tuwasema eh tukiwapa ninyi vitu vya rohoni, ni wakorinto eh je ni mbaya tukitaka kwenu vitu vya mwilini. Kwa dada akatolewa sadaka baada ya semina kwa kusomewa nini mstari, na kwa sababu hajawahi kuambaambaa kusoma sura nzima ya nini ambacho Paulo alikuwa anamaanisha. Akageuka kwa ndoa sadaka na akajua amemtumikia Bwana. can you imagine? Ndio maana rafiki yangu mmoja aliwe kusha asemaje, mafundisho mabaya ni mabaya kuliko tabia mbaya. Hakuweza kwaaju, ameonyeshwa mstari, akasema hili ni neno la Bwana. Lakini angesoma sura nzima angejua mtumishi alikuwa anamaanisha nini. Mahitaji ya kimwili kama nini? Fedha, chakula, nguo, ndicho kinachozungumza pale, ya kwamba yafaa watu wanaohudumu hekaluni wapewe vitu vya hekaluni ambao hekalu. Kwa Wayahudi walikuwa wanaleta nini? Walikuwa wanaleta vitu vya kawaida, mahindi maharage, maziwa, ng'ombe, mbuzi. Vitu vya mwilini, sio miili yao. Sasa waliposoma vitu vya mwilini wakawaza miili ya akuelewa kwa matumizi mabaya ya maandiko yana haribu kabisa. na nikuambia hivi, usipojua kusoma Biblia vizuri, ni ngumu kuishi mapenzi ya Mungu limwenguni, ni ngumu kabisa, ni ngumu kwa hiyo ilitakiwa iwe rahisi, ukisoma biblia unaelewa, lakini tayari akili zetu zimechafuka. Ukisoma biblia unatafuta mstari wa kusimamia, hata kama ni nje ya muktadha. Kuna muktadha, nini? Muktadha mahususi, specific context, ambao unafanya nini? Angalau soma habari nzima, badala ya kunyofoa mstari pale. Read the whole thing soma mstari mzima, sura nzima, soma habari ilipoanzia mpaka inapoishia. Siwezi nikakuandikia barua, alafu ukanyofua mstari katikati, alafu we salama. Kuna mfano ambao siwezi kustahau. Mtu amemwandikia barua mpenzi wake, enzi zile wanaandikiana barua. Siku hizi naona vijana hawaandiki barua, wanatuma message tu. Unaandika barua Alafu anafungua haanzi mwanzo, anafungua mm, katikati mm, kumi na saba, anzia hapo, nikaona bora tuachane. Iko wapi hapo katikati? Nasema John umeamua kusema tuachane lini? Nimeona umeandika kwenye ile barua nikaona bora tuachane. Ndivyo ndivo Wakristo wanaofanya, eh? Unaunyanyua, unautumia wenyewe kama hausiani na mistari mingine. Kumbe barua ina maelezo pale. Salamu baada ya salamu, si sote ni wazima wa afya? hatuja kuona siku nyingi, lini utakuja likizo ili tuonane tena? Nataka uende nyumbani kwetu, e, e, e, nyumbani kwetu, nikakutambulisha kwa wazazi wetu, nilete mahari kwenu. Kwa habari ya dada dada, ngoja nitumie jina Neema, ambao ulikuwa unasema inawezekana tulikuwa na mahusiano, tulishaachana siku nyingi na yeye kwa sababu tuliongea tukaona hatuelewani na hatukuwahi hatu kufikia conclusion ya kuishi pamoja kwa hiyo, baada ya kikao chetu cha mwisho, mstari wa kumi na saba, nikaona bora tuwachane. Ndio maana siku ile nilikubali ya kuwa na wewe na nasubiria siku yetu ya harusi. ile nikaona bora tuwachane, ilikuwa ina mhusu nani? Exi lakini angalia application yake imetolewa nje ya nini? Muktadha. Ni kama watu wa Kristo wanaposoma Kutoka kumi na nne kumi na nne nanyi mtanyamaza kimya naye Bwana atawapigania wow. Kunyamaza ni kuzuri, eh au piganiwe? Halafu kasema kwa mtumishi wa Bwana, nyamaza kimya Bwana apigani. Soma mbele yake. Musa aliposema hiyo sentensi alimgeukia nani? Bwana akamweleza ishu ya nini? Kuvuka bahari ya Shamu, na kwamba adui walikuwa nini, nyuma. Aliwaambia wanyamaze kimya, lakini hawakubakia pale. Akaambiweje Musa baada ya kusema? Waambie wanyamazeni kimya, waambie Waisraeli wasonge mbele. Kuna mkristo amekaa mstari wa kumi na nne, amenyamaza nini? Kimya, wenzake washasonga wapi? Mbele. Matumizi ya mistari bila kusoma stori nzima, mukutazama hususi. Kuna wimbo mzuri siku hizi unaimba, nifundishe kunyamaza. Unaimbaje? Nasemaje? musawe sawa, nifundishe kunyamaza, usihubiri Injili au okay. Halafu umetolewa wapi? Kwenye Mithali, mpumbavu wa kinyamaza ni hekima. Na mkristo anafundishwa, jamani, kunyamaza ni hekima. Maana yake unaambiwaje? Wewe ni sijasema mimi kwa sababu nani, akinyamaza ni hekima mpumbavu. Na hicho ni kipengele cha mstari nafikiri, na ab, mpumbavu akinyamaza kwake ni hekima. Kwa mwamini ambaye si mpumbavu, ana hekima ya Kristo anayola Mungu, ana maelekezo ya kiroho, ana mambo mazuri mengi leko ndani yake. Amefanyeje? ameamua kunyamaza. Maana yake amejiona nani? Mpumbavu. Wapumbavu wako hapa Kwani mmenyamaza sasa? Sasa kwa ameamua kunyamaza, mpumbavu ndo akinyamaza kwa sababu, kwa mpumbavu akiongea anamwaga nini? Upumbavu wake. Anasemaje? Lakini mwenye hekima hueneza maarifa kwa nani? Anatakiwa kufungua mwenye hekima ni anatakiwa kufumba kinywa. Pumbavu. Kwa sababu kiwango cha hekima ya mpumbavu iko kwenye nini? Kunyamaza kwake. Kiwango cha hekima ya mwenye hekima ni kusema ili kueneza nini? Maarifa. Kwa umeanza kuiga tabia za kipumbavu. Mahali ambapo utakiwa kusema unanyamaza, ili uonekane una hekima. Kwani wewe ni mpumbavu. Umeelewa eh? Kwa nini mwenye hekima akiongea anatoa solutions, anatoa matatuzi, anaziachilia nguvu za Mungu kwenye usemi wake? Kwa sababu amekuwa akijiombea nini? Ujasiri na usemi kesi, kwa mahali, akifungua kinywa anatatua matatuzi kwenye jamii. Lakini amejifunza kunyamaza kama nani? Mpumbavu. Kinywa cha mpumbavu hueneza upumbavu wake. Shida ya kunyofoa sehemu kwenye mstari bila kusoma habari nini nzima, bila kusoma habari nzima. Kwa hiyo tabia ya kwanza kwenye usomaji wa Biblia ni nini? kabla hujaanza kuelezea mstari, jua mazingira yaliyoizunguka huo mstari. Soma habari nzima, soma habari nzima. Hii discussion ilianzia wapi? Discussion ilianzia wapi? Mwambie mwenzako upo mpaka hapo. Discussion ilianzia wapi? kwa ni vizuri kujua discussion ilianzia wapi kabla hujajifunza kwenye kunyamaza. Kwa, kwa hiyo unaweza kwenye form mstari nje ya Biblia ukakuharibu kweli, sio kweli, kwa sababu hauko sawa sawa na kile ambacho mwandishi alikuwa amekusudia. lazima hiyo ni muktadha mahususi. Soma hiyo habari nzima, jamani, ni kanuni rahisi. Unajua hii kanuni hatukutakiwa kujifunza, tutakiwa tu tunajua. Kwa nini watujui? Ni kwa sababu tujifunza tabia mbaya ya kunyofoa mistari. Mtu mmoja akasema watakaoingia mbinguni ni wachache sana. Akatumia mistari miwili yote nje ya muktadha. Unajua ni kama anaitukana dhabihu ya Yesu Kristo. Akaenda Ufunuo akasema kwa kabila ya Rubeni kumi na mbili elfu kwa kabila ya, akajumlisha ile makabila kumi na mbili ya Israeli yaliyotajwa pale, alafu akasema watakaoingia mbinguni ni watu ngapi? laki moja na arobaini na nane. Na nne. Maana yake elfu kumi na mbili mara ngapi? 12 usilale. Usilale. 12. Ndio maana vizuri kuandika. You are not very smart than your brain. Ukikaa hivi unasikiliza kwa mkuangalia uso wangu tutalala. Bwana asifiwe. Tumeelewana mpaka hapo eh? Ha, so nini kilitokea hapo? Akasoma pale akaweka nini? Nukta. Nukta chini yake, asemaje? Kisha nikaona umati mkubwa, watu ambao hakuna mtu awezaye kuhesabu, waliovua waliovua mavazi yao. Kwa nini? Kwa damu ya mwana kondoo. Angalia idadi kubwa isiyoweza kuhesabika. Hajaiona hiyo kwa sababu aliweka nini? Nukta nukta Naambia hivi ni kwa sababu watu wengine pia wanapenda habari mbaya. Hata kitabu cha Ufunuo kimejaa uhakika wa wokovu sana. Actually, ni kitabu kilichobeba nini? Kilichobeba wale ambao Bwana amewaandika kwenye vipaji amechora, angalia ule, ile muhuri wa Mungu ambao ameweka ame kwenye vipaji vya nyuso zao, haizungumzi kabisa. Natafuta tu muhuri wa nini? wa mnyama. Watu wanapenda movie za Vampire Diaries. Tushaangalia mazombi sana kiasi kwamba tukisoma Biblia tunatafuta mazombi Haleluya. Haleluya. <laughs> Watu wanapenda mambo ya kutisha. Movie za kutisha, watu wanahangaika ili wateseke usiku kwenye ndoto na wanaangalia hata hii inatisha. Uy, sitaki kumalizia. Tuangalie na jicho moja na kwa leo macho mawili effect yake ni tofauti, kwamba nikiangalia kwa mba, jicho moja si sawa nakiangalia macho mawili. Kwa jicho moja nikiangalia, sitaota <laughs> thubutu. Kwa hiyo lazima tujifunze kuacha nini, tabia mbaya. Mwambie wazako acha tabia mbaya, mwambie tena acha tabia mbaya, asikwambie sina tabia mbaya <laughs> Kwa inahitaji kusoma muktadha. Aina ya pili ya muktadha inaitwa muktadha wa jumla, muktadha wa jumla, general context. Kwenye muktadha wa jumla tunachukua somo hilo tuliojifunza hapo kwenye sura moja, tunafananisha na nini na sehemu nyingine, waandishi wengine walichofundisha kitu kile kile. Kwa hiyo badala ya kufundisha kuabudu kwa kutumia Yohana nne peke yake nitaenda na kitabu cha Mwanzo, nitaenda Kutoka, nitaenda mambo ya Walawi, nitakuja Malaki, Hesabu, Zaburi, Matayo, Marko, Luka, Yohana mpaka Ufunuo naangalia waandishi wengine wa Biblia wamezungumzaje juu ya hichi kitu. Kwa hiyo ni kuchukua ule muktadha mmoja kuangalia sehemu zingine ilifundishwa wapi kitu hicho hicho. Iko sawa, eh? Tuko sawa eh? Kwa badala ya kubaki tu na namna nilivyoelewa maombi kulingana na Waefeso moja kumi na saba mpaka ishirini na tatu Nitaenda pia Waefeso tatu kumi na nne hadi ishirini Paulo huyo huyo. Nitaenda Wakolosai moja nafikiri ni tisa hadi kumi Nitaenda na Wafilipi pia moja tisa hadi kumi na moja Pia nitaenda na Filemoni ambayo iko sura moja tu, mstari wa nne hadi wa sita Natafuta nini? Kuelewa kwa ujumla maombi yamezungumzwa kwenye Biblia. Iko sawa eh? Kuna namna akili yako imetengenezwa ya kwamba ukisikia story moja kwenye engo mbalimbali unapata message kamili, ni sawa na ikitokea ajali mfano ya gari, ITV, TBC, TVE BBC wakizungumza hiyo stori, watazungumza ukweli kwenye hiyo stori, lakini hawatazungumza kwa namna na engo moja. Iko sawa? iko sawa. Kwa mfano na imagine, TBC watazungumza hiyo ajali, lakini watazungumza hali, watasisitiza hali ya majeruhi, ndio sawa TBC? Eh, hali ya majeruhi ITV watazungumza namna ilivyotokea wa uzembe wa dereva au ubovu wa barabara ambao usingeipata kwa kumsikiza nani peke yake TBC tuko pamoja hey, naongea lugha inayoeleweka yeah. alafu ukienda TVE watazungumza ubovu wa sera za serikali juu ya ujenzi wa barabara na spidi za magari watalaumiwa SMATRA. Utakonekti tayari ya kwamba hii si tu dereva aliendesha kwa, lakini kulikuwa na uzembe, barabara ilikuwa na nini, mashimo. Umeelewa eh? Ukicheki TV nyingine watazungumzia ujinga wa abiria bidi ilivyoongezwa wakasema, hey, hey, hey, dereva ongeza ongeza, hiyo kanyaga kanyaga kanyaga kanyaga, ti ti ti ti, wakalaumiwa nani? Ukichanganya hivyo unapata, unapata nini? Jumla ya taarifa nzima kuhusiana na nini ila ajali iko sawa, iko sawa? Umeelewa sasa maana ya muktadha wa jumla? Kwa muktadha wa jumla, unasikiza jambo moja kutoka kwenye nini engo mbalimbali, waandishi mbalimbali wa Biblia hiyo hiyo. Moja, uzuri moja, Biblia ni kitabu kinachojielewa kimeandikwa na waandishi zaidi ya arobaini ambao hawajaonana, lakini fahamu zao zinakubaliana kwenye main object, kwenye jambo moja la msingi. Iko sawa? iko sawa. Kwa hiyo inaitwa nini? Muktadha wa jumla Umeandika hiyo namba mbili kwenye kuelewa muktadha, sio? Sio, muktadha wa tatu, wa tatu, wa tatu aina ya tatu ya muktadha ni muktadha wa mazingira au historia au jiografia ya ile eneo. Kwa lugha rahisi unajiuliza, narudia tena, ni muktadha wa nini? Mazingira, environmental context au historia ya hilo eneo au wasikilizaji au nini? Jiografia yao? Tuko sawa? Tuko sawa? Tuko sawa? Good. Kwa nini nasema hivi? Sikiliza kwa makini. Kwa nini nasema hivi? Kwa sababu kabla hujapata ufunuo wa unachokisoma ni vizuri kujua aliyekuwepo pale alisikia nini. Iko sawa? Alisikia nini na alielewa nini? Aliyekuwepo pale alisikia nini kwenye mazingira yale ambayo jambo lilitokea? Aliyekuwepo miaka elfu mbili iliyopita alisikia nini au alielewa nini? That's very important. Alielewa nini? <laughs> Nah, bwana, mifano mibaya ndio inakuja. Nakemea roho ya mifano mibaya. <laughs> Tunaelewa? Na ndugu zangu, aliyekuwepo wakati huo alisikia nini? Okay. Nimesoma gazeti liloandikwa elfu mbili na kumi na saba, Mtumishi Ntumi wa Mungu shemeji aoa kisu. Niangalieni vizuri, alafu nisikilize. elfu mbili na kumi na saba, tarehe kumi na mbili mwezi wa tatu, Mtumishi wa Mungu shemeji aoa nini? Kisu. Unasoma hilo gazeti mwaka elfu mbili na ngapi? Ishirini na ngoja hamsini, elfu mbili na hamsini ambao matumizi ya neno kisu aitumiki kumaanisha nini? Mrembo mzuri, beautiful. Kumbe kisu maana yake nini? Kwa aliyesoma elfu mbili na kumi na saba alielewa ya kwamba jamaa ameoa nini kisu, tena jamani. Jamewa noa nini? Mwanamke hivi mrembo au mzuri? Mzuri bwana. Hivi mke wangu mrembo au wa mzuri? Ah, bwana. Mke wangu ni mzuri. Sio vibaya kwa mrembo eh? Eh, Ndio maana watu wamesuka nywele hivi, hizi ni urembo. Pia tukiondoa nywele bado utaendelea kuwa na nini? Tukiondoa mafuta, tukiondoa wanja, lipstick, ukisimama kama Mungu alivyokuleta ulimwenguni unaendelea kwa mzuri au? <laughs> Ndio tunasema astaghfirullah, Mwenyezi Mungu Subhana wa Taala. <laughs> Umeelewa sasa maana yake? Kwa hiyo alisikia elfu mbili na kumi na saba kwa sababu ilikuwa ni neno maarufu enzi hizo. Alikuwa nini shida? Yaani watumishi wa Mungu wengine, baada ya kuona, baada ya kuona wanawake wameamua kuoa visu, unalalamika elfu mbili na hamsini kwa sema, ukiona wanawake wanakusumbua oa, kisu kama hapososhemeji na unaona jamaa anatengenezwa likisu lirefu kwenye harusi yake anasema wanawake wanasumbua nimeamua kwa nini kisu knife. Mbona hizo lugha zinaweza zikatumika na zikaeka kwenye, hata kwenye lugha ma, lugha matumizi ya kawaida ya lugha zikawekwa ni misimu zinaweza zikatumika kwa muda mpaka zikatumika kwenye maandishi. Haleluya. Tuko mpaka hapo eh? Au wakati mwingine watu wakuwa neno pisikali sema unawaje pisikali elfu mbili na ngapi hiyo? Na hamsini jenerasheni me badilika, historia waliokuwepo walisikia nini Yesu anapoambia wakina Petro hamtamaliza Yerusalemu, unajiuliza, je, wakina Petro walimaliza Yerusalemu? Ndio tumeona Galatia. kwa huu mwisho unaozungumziwa hapa ni upi? Niko sawa? Niko sawa, kwa sababu aliyesikia alielewa nini? Unasoma kabisa kwenye Mathayo 24 na tutatumia ambayo tunatumia a bai za siku za mwisho vibaya kabisa, Mathayo <laughs> 24. Sisunishi na gusa tu. Unasoma hivi walikuwa wanamwonyesha Yesu nini? M, mawe ya hekalu. Wakati wanagusa mawe ya hekalu, Yesu akaanza kuambia halitasalia jiwe juu ya jiwe. Anaambia mambo haya yatatokea lini? mambo gani na nini dalili ya kuja kwako? wakati wako nini wako hekaluni, wanagusa mawe ya hekalu na anaongea kwa muktadha wa nini? Hekalu. Wakristo wengi wakisoma wanaanzia kule chini, na hapo chini ishirini na tatu ametoka kuwaonya Mafarisayo, ole ole ole ole wenu, ole wenu, ole wenu, sijui makaburi yenye chini chokaa. Ametoka kuacha chafu ya Mafarisayo, halafu wakafika eneo la hekaluni pale, wakati wanagusa mawe ya hekalu, wakaanza kumuuliza maswali in regard to mawe ya hekaluni, hekalu kubomolewa. Discussion ilikuwa ni hekalu kubomolewa discussion haikuwa ulimwengu kubomolewa. Alafu ndo alichoambia kizazi hiki hakitapita. Kizazi gani? Cha kina Petro, cha kina Yakobo, kwa wakina Yohana, walisikia wanasema hmm, kwa maana yake kitu kinatokea karibuni, si eh? si ndio eh? Sasa ndio waliokuwepo pale walisikia nini? Walisikia nini? that is very important kusoma vibaya kwa kutumia hizi muktadha wa aina tatu tu, umetuletea mafundisho mengi potofu mengi. Wewe mwenyewe, mimi nisipokuwepo pamoja na wewe, ukitumia hizi kanuni tatu, ambayo ni moja, muktadha muktadha mahususi, muktadha wa jumla pamoja na muktadha wa kimazingira, ndugu yangu, utagundua kuna matope mengi umekula. In fact, mistari yote pendwa yamenyofolewa vibaya, yote pendwa, na ndio maana tunayo mingi. Ukianzia mwanzo unatokea mahali pale moja awasomi moja mpaka ishirini na sita wanaanzia ishirini na sita bali utamkumbuka, nasemaje? 26 nasemaje? Mungu akasema na tumfanye mtu kwa sura na mfano wetu, wakatawale. Nisikia mtu mmoja jana alikuwa na sometime, ukiingia mtandaoni unaweza ukasema, naomba nisiingie mtandaoni miaka miwili. Mtumishi mmoja naye mheshimu akawa anasoma pale moja ishirini na sita mpaka ishirini na nane wakatawale. Kwa hiyo Mungu anataka utawale uumbaji wake. kidogo nimpigie simu. Halo, unatawala Simba? Kutawala nini? sura ya kwa sura umeanzia ishirini na sita, ndugu yangu ishirini na tano inasemaje? ishirini na nne ni ile ile barua. Tumeanzia mstari wa ngapi? kumi na saba. Nikaona bora tuachane, kuachana kwa ni nini, bora kwa sababu ya kwamba Biblia asema unakuchukia kwa achana shida <laughs> iko vale, pale pale ukiingia kwenye Kutoka ndio ile kumi na nne mambo ya Walawi hawapendi kwa sababu kuna chinja chinja nyingi sana, mara ng'ombe mara wanyama. Unaingia Kumbukumbu la Torati pale unaanza na nane kumi na nane maana ina hela na mistari yote pendwa ina ahadi fulani fulani tamu tamu, bali utamkumbuka Bwana Mungu wako, maana ndiye akupaye nguvu za kupata utajiri. Mtu mmoja alisema hiyo, hajasoma juu, hajasoma chini, ili alifanya imara agano alogalo akasema, Mungu haleluya, Mungu kiburi kabisa, Mungu hmm, Mungu Unajua, kuna mahubiri ambayo mpaka uwe na gari nje kidogo, uwe na gorofa mahali, ndo uweze kuhubiri. Imagine mtu ambaye hana hela anasema, Mungu hafanyi agano na maskini na mfukoni hamna hela. Kwa maana yake, Mungu anawadharau maskini. Kwa hiyo, ili Mungu afanye agano na wewe, inabidi uwe tajiri. Maana yake, Elon Musk, Mungu anamuinda afanye naye maagano na kuna mtu mmoja hapa hana hela ila ana roho wa Mungu ambaye anamtuma akafanya uinjilisti eti, lakini hana agano na Mungu. <tuhi> nani aliambiwa? Kwa sababu gani? walikuwa na shida gani? mwandishi alikuwa na tibu nini? unaingia sura ya ngapi? ile ishirini na nane Hausomi hata mstari wa kwanza, unaanzia mstari wa kumi na tatu. Utakuwa kichwa wala utakuwa mkia, na hapo anayesema ni mwenyekiti wa Ukwata, mwenyekiti wa Kasfeta, wakiwa shuleni, utakuwa kichwa wala utakuwa mkia. Matokeo anakuja Abrahman Muhammad Bongonyoro, ndiye anayeongoza, kwa ninyi wote mmekuwa shingo kama ingekuwa ahadi ni kukimbiza darasani ndio kuwa kichwa pale. Matumizi wa kichwa na mkia kwenye Biblia ilikuwa inamaanisha nini? Rudi mwanzo. Kichwa na mkia ilikuwa inamaanisha kitu gani? Chambua maandiko vizuri, kuwa kichwa ni nini na kuwa mkia. Kuwa kichwa sio kuwa wa kwanza darasani. Kwanza Mungu Mungu inspired. Okay, Wakristo tuko wangapi? Ngapi hapa? Wote tunafanya mtihani. Wote tumemwambia Mungu, Baba umesema nitakuwa kichwa wala sitakuwa mkia. Wote moja, mbili, tatu, nne, tano, hamsini, sitini, sabini, themanini, mia, wote mmemwambia Mungu nitakuwa kichwa wala, na pepa inaletwa hapa. hmm. Manuel anaongoza eh? Moja, Ibeneza anaongoza <laughs> basi mimi naongoza na naje afu <laughs> matokeo, akatoka mkristo mmoja tuseme wote ni Wakristo. Amekuwa wa kwanza ana tisini na tisa wa pili ana tisini na nane watatu ana tisini na saba wa nne ana ana themanini wa hamsini ana arobaini wa hamsini na saba ana thelathini na tano Niendelee? Naomba niulize nani hapo ni kichwa? Nani shingo? Nani tumbo? Nani kiuno? Nani mguu? nami namba, namba, nani namba za viatu? How do you apply that kwenye real life? mnaanza kuinspire mashindano. akinunua jirani yako gari mbili na huna mpango wa kuinua gari mbili, mmoja inakutosha. Kwanza una mtoto mmoja, yeye ana watoto watatu, nao unaongeza gari tatu ili huwe nini? Kichwa kwa sababu nyuma ya nyumba yako yuko Mohamed ambaye amwamini Yesu unaanza kuingia kwenye nini? Unnecessary competition kwa sababu ya matumizi mabaya nini, ya maandiko kuwa kichwa maana yake nini? Okay. Mbona usomi mstari wa kwanza? Kwenye ishirini na nane utakapoisikiza sauti ya Bwana Mungu wako na yote nikuagizayo hivi leo ndipo, mbona usomi hapo juu? Utafuta tu ahadi conditions? Je, mwamini amepewa condition ya kufanikiwa kwake? Alikuwa anaongea na waamini, hiyo ndo namna ya kufundisha sheria ya Musa. Aa, basi basi, soma na sehemu inayofuata inasemaje. Usiposikiza sauti ya Bwana Mungu wako na kuyashika yote ni kuagiza, ndipo laana hizi zitakufuata na kukupata. Soma na hapo, maanake ukichemsha doti moja Unapigwa na kitu kizito, kama ndo hivyo basi, unasoma unatulia pale mbele, asemaje? magonjwa yote uliyoyaona Misri yatakupata, yanakuhusu. Ulikuwa Misri wewe? <laughs> yote aliyokuwa Misri yatakupata. Akasema, utapanda mizabibu na mwingine atakula matunda yake, utanunua shamba na mwingine, utoa mke na mwingine atasema. Nasema astaghfirullah, hii ni nini? Akasema, nitakupiga na majipu ya Misri nitakupiga na kuwasha nitakupiga, akasema mpaka zitakapokuondoa juu ya nchi nitakausha mbingu. What are you reading? Ukisoma sura ya ishirini na nane yote unasema Mungu, unahitaji neema yako. Kiburi chote kinakata, kwa sababu kuanzia asubuhi mpaka sasa hivi umevunja sheria ngapi? Utakumbuka Galatia tatu kumi na tatu, kwa maana Kristo alifanyika laana ili mimi nifanyike baraka utakimilia pale utaiacha sheria mahali pake utakumbuka galatia mbili kumi na sita kwa maana kwa matendo ya sheria hakuna mwenye mwili atakayehesabiwa haki utakumbuka usiponyofua ule mstari ukisoma yote unasema kumbe sheria imekazwa ni kongwa lakini kwa sababu ya nyofoa unatumia baadhi ya vitu vilivyonyofoa nje ya muktadha ungeelewa vizuri. Wa Galatia mbili ishirini na moja sibatili neema ya Mungu. Unasema kwa ujasiri, sibatili. Maana yake sitaki kuchanganya mambo, sitaki niwe chini ya sheria na chini ya neema. Wakati huo huo, sibatili neema ya Mungu ikiwa haki inapatikana kwa matendo ya sheria. Utasema kwa nini? Utasema kwa ujasiri with passion ikiwa haki inapatikana basi, na Kristo alikufa bure. Unasema, Kristo bwana wangu akufa bure, Haleluya wa, maana walio chini ya sheria wako chini ya hukumu. Hiyo sura ya ishirini na nane utaiacha kama ilivyo, utagundua kwamba Musa aliandika vitabu vingapi? Viwili, vile aliyotoka mlimani yenye amri kumi, aliweka ndani ya nini sanduku la agano, na kitabu kingine cha Torati aliweka pembezoni. Kwa nini aliweka pembezoni? Kwa sababu ni kwa ajili ya watu wenye shingo ngumu wasioamini. Wewe ni muamini, hauna shingo ngumu, hauna moyo usiotairiwa. Ghafla unajifunza namna ya kusoma na kusema, unafanya nini? Una divide maandiko vizuri kilichoandikwa kwa ajili ya watoto wa Mungu na kilichoandikwa kwa ajili ya wale waliokataa wali maelekezo ya Musa, wenye shingo ngumu. Umeelewa tofauti eh? Lakini ungenyofoo mistari ungeondoka na mstari wa ngapi? kumi na tatu, Kumbukumbu la Torati 28. na Nan anielewa mbaga hapo eh? Kwa kuna umakini mkubwa kwenye kusoma maandiko unaohitajika wakati wowote wa, hutakiwi kumisi utulivu Juzi nipata so ni, ni wimbo mmoja waliimba Safina Kwaya, anasema soma Biblia pasipo na haraka. Haraka ya nini? Wanauliza wenyewe, haraka ya nini? Kwa nini unakimbilia mistari, haraka ya nini? Naelewa maana yake, why are you rushing sasa kuna mingi tu hapo jiseenda kwenye mstari mwingine pendwa, Ayubu ishirini na mbili mstari ishirini na moja mjue sana Mungu ili uwe na amani, ndipo mema atakapokujua. Huo mstari ukiuchukua hivyo sio applicable. Watu wengi wanaomjua Mungu sana wako wengi, wanaoteseka kwa ni, ni, ni, ni kiwango gani cha mema Ukisoma samari ya huduma ya Paulo aliyekuwa anamjua Mungu sana, aliyeandika theluthi mbili ya Agano Jipya, actually ni mtu aliyeteswa sana. kwa alikuwa hamjui Mungu, kumbe ungesoma juu kuanzia mstari wa kwanza kwenye sura ya ishirini na mbili ni Elifazi Mtemani alikuwa na mnanga Ayubu akimsingizia ya kwamba unajua kwa nini unajikuna, unajua kwa nini unaumwa, unajua kwa nini na shida hii, ni kwa sababu haumjui Mungu. Tena alimsingizia vitu vya hatari ambavyo wewe hujavisoma kwa sababu umeanzia mstari wa ngapi? Ishirini na moja. Mwalimu wako wa mafanikio hakukuanzia mstari wa kwanza, alianzia ishirini na moja. Labda nikusomee hiyo uone kwa nini unatumia ngusari vibaya. Tuko tayari kusoma hiyo au amtaki? Nataka, eh? Okay. Hem, mtusome mstari wa kwanza uone ya kwamba Elifaz na Elifaz pia alinyooshwa kwenye sura ya thelathini na mbili Elihu alimwambia Elifaz Mtemani, Bildadi na Sofari ya kwamba mmekosea kumnanga Ayubu. Kwa haya ni makosa waliokuwa wanayafanya na Ayubu akaambiwa pia umekosea. Kwa kufanya nini? Kwa kujifanya ya kwamba una haki kuliko nani? Mungu tukoatusome wote moja ma twende. Ndipo huyo Elifazi mtemani akajibu na kusema, je, yumkini mtu awaye yote kumfahamu Mungu? Hakika yeye aliye na hekima hujifanya hujifaa mwenyewe anasema, je, Mwenyezi Mungu upata furaha katika wewe kuwa mwenye haki? Au je, ni faida kwake kwamba wafanya njia zako kuwa timilifu? Je, ni kwa wewe kumcha yeye anakukemea? Maana akasemaje, wewe unaenenda vizuri, ndio maana Mungu anakukemea na kuingia ukumuni? Nawe unafikiri kwa sababu wewe ni msafi, ndio maana Mungu anakupiga anakuonea, kwa wote walikuwa wanajua Mungu anampiga. Mstari wa tano ni hatari asemaje? je, je uovu wako si mkuu wala maovu yako hayana mwisho? Anaambiaje Ayubu, wewe ni bad, ma bad boy. Wewe ni nani bad boy? Wewe jamaa unachenga watoto wangu, wanasema wewe ni mwovu. Ndio maana wafanya nini? unapigwa kisawasawa. Aleluya. Anasemaje, kwa kuwa, angalia mambo anayosingiziwa ambayo huwezi kusoma kwa habari yote tangu mwanzo, ya kwamba Ayubu alikuwa na shida hizo. Kwa hizi nini, hii ni False... A... A... A... A... A... A... hiyo yeah, hiyo kiswahili chake nini? Fosal... Kiswa... eh? Eh? tuhuma eh! asante sana ni tuhuma za nini? Kiswahili kitamu jamani, kwa sababu nimesha <laughs> kutamka. Ni tuhuma za nini? Za uongo. He was accused falsely. Angalia mstari wa tano wa sita asemaje? Kwa kuwa umetoa dhamana ya nduguyo bure na kuwavua nguo walio uchi, nguo zao walio uchi. Hebu angalia jamani, masingizio.com. kwanza mtu yuko uchi umemvuaje nguo au umemvua ngozi na kuwavua nguo waliouchi. Akasemaje? hukumpa maji ya kunywa huyo aliyechoka nao, umemnyima chakula mwenye njaa. Ni maji na yugu. Akasemaje? lakini huyo shujaa nchi ilikuwa yake, na mwenye kusifiwa naye alikaa. Sema umewafukuza, angalia, umewafukuza wanawake wajane hali ya utupu kwanza ni wanawake wajane hali ya utupu. Maanake huyu mzee alikuwa anawavua nguo, anawapiga mijeledi, anawakimbiza Ayubu. Unajua Ayubu angekuwa anafanya hivi vitu, hata asingejihesabia haki, hata asingesema anayenipiga ananionea, kwa sababu ni mtu ambaye alikuwa anajitahidi kutenda mema. Ayubu Ayubu alikuwa watoto wake wakienda kucheza disko kwa ndugu zake, akifika tu anachinja ng'ombe anawatakasa, japokuwa <gibu> utakaso wake alikuwa na walakini, lakini alikuwa Lakin anajitahidi kufanya nini isiwepo na doa. Na ndio maana kujihesabia haki ni mbaya, adui akampigia pale pale kwenye <gibu> kujihesabia haki, kujihesabia haki na yeye ni mtiti, angalia asemaje na mikono ya mayatima imevunjwa. Na nani huyo? Ayubu mstari wa ngapi? kumi. Kwa hiyo mwana, kwa hiyo umezunguka na, na nini na mitego, mwona sababu ya kuzungua na mitego yaebaboy, ndo maana amezungua na mitego. Anasemaje? na hofu ya ghafla ya kutaabisha. Unaona <laughs> wana hofu Njia zako hii ni mentality ya elifazi ni mentality ya wakristo wengi pata shida uone afu shida yako idumu yaani yaani, yaani kuna vitu vikiendelea muda mrefu tunakumbuka wimbo wa Bahati Bukuku eh unasemaje wimbo majaribu eh? Eh, ndio sio hiyo Ah, sio hiyo. Dunia ina huruma. Sio hiyo tena sasa, mbona zinasikitisha zote hizo, na bado hujafuata wimbo wenyewe hasa. Hata wapendwa wakamuuliza umemkosea nani nini, Mungu, kwa sababu wapendwa wengi ni kama Elifazi Mtemani, upate na janga likae mwaka, wapige dua, wasipoona matokeo wasema <laughs> kufanya <laughs> <laughs> Angalia hali <maliye> inawezekana, kuna kitu unajua <maliye> kuna mapepo yanatafutaga uhalali <mali> baada ya <kubala>, kukemea, wanaacha wanaanza kukemea wewe. Wamekemea mapepo yatoka, na kukemea wewe sasa. Huko pale unapambania kombe mwaka wa kwanza, lazima utakuwa na kimeo tu mahali <mali> Haiwezekani. Umemtenda Mungu nini? Yaani, wakati mwingine unaogopa kupata changamoto katikati ya wa Wakristo kwa sababu atakuona una dhambi. Hawezi kukuona umepita hivi hivi, ume... no, no, nn no, no, no, no, no. No, no, no. Sasa sijui Paulo angekuwa na dhambi ngapi kwa mapigo yaliyokuwa anayapata. Angalia mstari wa ngapi? Nasemaje? hiyo mezungwa na mitego <laughs> na hofu ya ghafla nasema. Au je, huoni giza? na majemi yanafunika, huoni? Nasema, je, Mungu yuko mbinguni tena atazama umbali wa nyota zote so juu. Nasema, na wasema Mungu anajua nini? Je, anaweza kwa makati ya giza na kuu. Nasema, mawingu mastori kifuniko chake anaweza kueleza habari za Mungu. Alafu hey. Mstari wa 21 anamwambiaje? Mjue sana Mungu ili uwe na amani, ndipo mema yatakapo yatakavyo kujia. Akasemaje? Anamshauri sasa, uyapokee tafadhali mafunzo yatokaa kinywani mwake, na maneno yake yaweke moyoni mwako. Anamwambia mtumishi wa Bwana, ukimrudia Mwenyezi utajengwa, ukiondoa udhalimu mbali na hema ya mtumishi hivi vimeo ukivyondoa, utarudi salama. Asemaje? nawe hazina zako ziwe mchangani na adhahabu ya Ofiri. Kwa anamwambia mambo yatavyobadilika, na Mwenyezi Mungu atakuwa hazina yako, atakuwa ni fedha yako ya thamani mwako utenyez kuelekea Mungu. Angalia, utamwomba yeye sasa hivi akusiko, sababu gani vimeo nawe na nadhiri zako, asemaje? Mstari wa ishirini na nane tunaupendaga, baada ya hapo, nawe utakusudia neno nalo utathibitika kwako, na mwanga utaziangazia njia zako. Huu mstari aliambiwa nani? Ayubu, ya kwamba ukiacha tabia mbaya, hapo sasa ukikusudia neno ndo litatokea. Sio inspirational speech hii, hii ni kipondo kisoma kuanzia juu hutatumia mstari kwa inspire vijana wakusudie mambo ndio. <laughs> Maana nasemaje hapo? Watakapokuangusha watasema kuna kuinuka tena, na mnyenyekevu Mungu hata atamwokoa, atamwokoa na huyo asiye na hatia, na utaokolewa kwa sababu ya nini? Usafi wa mikono yako. Hiyo ni haki ipatikanayo kwa matendo asema, ukigeuza njia zako ukiwa safi, msiba wako utafanya nini? Utaondoka. Naomba nikuulize mwishoni, hawa ndugu watatu walimaindiwa sio na Elihu tu, walimaindiwa na Mungu. Unajua hiyo eh? Mwishoni waliambiwa wakamwombe nani msamaha? Ayubu, kwa sababu wamemsingizia Mungu mwenyewe asemaje, mmemsingizia nani? Ayubu. Wewe unasoma masingizio unaandika notisi? Auna tofauti na mtu aliyekuwa anasikiliza pepo likiongea likaandika notisi? Sababu hili siyo neno la Bwana. Haya ni nini? Masingizio kwa mtumishi wa Mungu, nani Ayubu. Umeelewa kitu eh? ungesoma Ayubu ishirini na mbili yote ungetumia ishirini na moja vibaya Ungesoma kwa utulivu na kalamu yako umeweka hapa unasoma, mm. Okay. Kwa kwani Elifazi anamaanisha nini? Ina maana alimwona Ayubu kama mtenda yeah mtenda dhambi eh? I see. Kwa namwambia mrudie Mungu, mwona akili inavyokaa. Yeah. Sasa ya. Ya. Huo ni muktadha moja tu Elifazi. Lakini ukitaka kujua habari nzima ya kitabu unasoma chote. Ukisoma chote ukifika thelathini na mbili anaibuka kijana mmoja anaitwa Elihu. Ana wachalenji wote wangapi? Wanne. Lakini kwa sababu hatujawahi kufika thelathini na tatu, tumeishia sura ya kwanza. Bwana alitoa, Bwana alitoa, jina la Bwana lipate kubarikiwa, sura ya kwanza na ya pili na ya tatu. Tupate mema kutoka kwa Mungu tusipate na mabaya, sura ya kwanza ya pili na ya tatu. Je, Mungu alikuwa anaongea na Shetani, akamwambia Shetani, unamwona mtumishi wake? Piga sura ya kwanza na pili na ya tatu. Umeandika notisi mahali ambapo mtu alitubia baadaye? Sababu Ayubu mwenyewe anasemaje? Nimesema mambo nisiyo ya jua, mambo ya kunishinda mimi. Kwa hiyo kitabu cha Ayubu kinatufundisha toba au mgeuko zidi ya ufahamu zidi ya Mungu kutomsingizia Mungu kumtenda mabaya, ufahamu wa kusema Mungu anayekujaribu. Tamaa imeanza kuonyesha kama Mungu anayemjaribu, lakini Biblia inasema mwisho wa Bwana ni rehema kwenye Yakobo tano kumi na moja. Wametoa summary ya kitabu cha Ayubu. Yakobo tano kumi na moja tutaisoma sasa hivi. Unajifunza ya kwamba huhitaji kuwa mbaya ili shetani akupige. Huhitaji kuwa mbaya, unaweza kuwa huna shida, lakini madhara ya hofu, hofu inakufanya utarajie mabaya kukutokea. Ayubu alikuwa anaishi maisha yake yote kwa hofu, na alikuwa na mtazamo wake, anatarajia Mungu akichemka, au watoto wake wakichemka, Mungu atawapiga. Actually, hicho ndo kilichotokea exactly. Sio Mungu alikuwa anawapiga, mvua ilikuwa ikinyesha, radi inawapiga watoto wake. Naomba niulize, Mungu ni radi? Walikuwa wanalinda sijui kule nani nafuga, wakavamiwa na makabila mengine wakauawa, ni Mungu pia huyo? k ina correcti, mtazamo kitabu cha Ayubu ule mtazamo ambao Mungu anaurekebisha Ndo mtazamo ambao watu wamepata kwenye hicho kitabu. Yaani, nimeanza kufundisha, kwa mfano, sura ya kwanza ya kitabu, kwa sababu stori nzima imeandikwa ya stori yangu inaandikwa nikihamasisha vijana kula wanga, kunywa soda nini, kula biskuti sana, kunywa ice, kula kula kula keki nini na nini ni na nini, unajua eh ukila hivyo vitu sana unaanza ku- kuongezeka uzito sana na kunenepa sana, si ndio? Eh, kwa sura ya kwanza historia ya maisha yangu alikuwa anawamasisha watu kula nina, nina, nina, nina, nini. Sura ya pili, sura ya tatu, sura ya nne, sura ya tano au sura sura ya saba nikutana Dr Boaz akaanza kunishauri namna ya kula vizuri na ni nini ananiambia, hata watu wanaofikiri kwa nakabwa usiku kwa sababu ya ndo na nini, ni kwa sababu wamezidi uzito kwa ule uzito wanaeleza sema mm, naelewa. Afu, kwa sababu ulisoma historia yangu mpaka sura ya sita, hujafika saba. Sura ya saba, nikaanza kuambia watu jamani, mimi ndio wadanganya unyofozi wa Biblia hauwezi kukuacha salama utaangukia pua mahali tu, utapatia hapa, utaangukia hapa.