Nitasimama katika zamu yangu. Je, tumeweka msingi wa namna ya kusoma Biblia, na tulikuwa na wakati mzuri sana. Biblia inakuwa kitabu ambacho kinaeleweka kwetu. We don't struggle to understand the Bible. The bible bible is well understood, na inatakiwa isomwe vizuri kabisa, isomwe kwa namna iliyo njema kabisa. Atakuwa na muda mzuri asubuhi ya leo na baadaye mchana pamoja na usiku. So still tunajenga msingi wa nini maana ya Habakuki kusema nami, mimi nitasimama katika zamu yangu, nitajiweka juu ya mnara, nitaangalia ili nione atakaloniambia, na jinsi atakavyojibu kwa habari ya kulalamika kwangu. Bwana akanijibu kwenye mstari wa pili, akasema: iandike njozi, ukaifanye iwe wazi sana katika vibao, ile asomaye pale kusoma kama maji maana njozii bado ni kwa wakati ulioamuriwa, inafanya haraka ili kufikilia mwisho wake, wala itasema uongo, ijapo japo kawia ingojee, kwa kuwa haina budi kuja, haitakawia. Tazama roho yake ujivuna, haina unyofu ndani yake, lakini mwenye haki ataishi kwa imani yake. Is a wonderful subject, na naamini kabisa umeendelea kujengwa. Jana tukasema kwenye Agano la Kale kuna nini? tukaanza kuangalia namna ambapo kanisa la kwanza lilikuwa linajikita kwenye kuchambua mambo yaliandikwa kwenye Mwanzo mpaka Malaki. It was wonderful. Tuliona nini? Tuliona ya kwamba waliweza kuhubiri kutokea Mwanzo mmoja, na tukapita kwa ndugu yetu anaitwa Yohana. Yohana akatuchambulia Mwanzo mmoja. Mnakumbuka hapo mwanzo Mungu aliziumba mbingu na nchi. Mnakumbuka na nchi ilikuwa ukiwa tena utupu, giza limetanda juu ya vilindi vya maji. Bwana asifiwe. Kwa tukaona pale, baada ya giza kutanda, baada ya kuwepo na ukiwa, baada ya kuwepo na utupu, Mungu akasemaje? Mungu akasema, na iwe nuru, ikawa nuru. Mungu akaona nuru ya kuwa ni njema. Yohana alipotuleta alituonyesha mazungumzo ya Mwanzo moja moja yanahusiana kabisa na kile ambacho ana present katika Kristo, kwa sababu naye ameanza hapo mwanzo, kulikuwako neno naye neno alikuwa ako kwa Mungu, naye neno alikuwa kwa Mungu. Huyo mwanzo alikuwako kwa Mungu, vyote vilifanyika kwa huyo, vilifanyika kwa huyo, wala pasipo yeye haikufanyika chochote kilichofanyika. Angalia, wala pasipo yeye haikufanyika chochote kilichofanyika. Awasemaje? Ndani yake ndimo ulimokuwa uzima, na ule uzima ulikuwa nuru ya watu, nayo nuru ya ng'aa gizani, wala giza alikuweza. Palitokea mtu ametumwa kutoka kwa Mungu, jina lake Yohana. Mstari wa sita: huyu alikuja kwa ushuhuda ili aishuhudie ile nuru, wote wapate kuamini kwa, kwa yeye. Huyu hakuwa ile nuru, bali alikuja ili aishuhudie ile nuru. Kulikuwa ako nuru halisi, amtiaye nuru kila mtu akija katika ulimwengu alikuwako, ulimwenguni hata kwa hiyo ulimwengu ulipata kuwako wa, wala ulimwengu haukumtambua. Kumi na moja, alikuja kwake walio wake, alikuja kwake walio wake hawakumpokea. Kumi na mbili, bali wote waliompokea aliwapa uwezo wa kufanyika watoto wa Mungu, asemaje? Ndio wale waliaminiwa jina lake, waliozaliwa si kwa damu wala si kwa mapenzi ya mwili wala si kwa mapenzi ya mtu, bali kwa nani? kwa Mungu. Mstari wa kumi na nne anatuonyesha, huyo neno alikuja mtaani, alikuwepo Yerusalemu, alipita Samaria. Naye neno alifanyika mwili akakaa kwetu, nasi tukauona utukufu wake, utukufu kama mwana pekee atokaye kwa Baba, amejaa neema na kweli. Kwayo tunasema Yesu ni Mungu katika mwili, Jesus is God in the flesh. Yesu ndio Mungu wa mwanzo mmoja. Yesu ndio Mungu Muumbaji. Haleluya! Yesu ndio Mungu Muumbaji. Kama Yesu ndio Mungu Muumbaji, ina maana ukombozi wetu ni zao la kazi ya Mungu hasa. Ukombozi wetu sio jambo la kibinadamu, lakini ilipasa Mungu achukue mwili. Ndio ambacho tunaona hapo kwenye Mathayo moja ishirini na moja asema, mtamwita jina lake Yesu, maana ndiye atakaye waokoa watu wake na dhambi zao. Hili limetokea litimie lilonena na kwa kinywa cha nabii Isaya akisema, tazama, bikira atachukua. Bwana mwenyewe atawapa ishara, tazama, bikira atachukua mimba, naye atafanya nini? Naye atamzaa mwana, mtamwita jina lake nani? Imanueli, maana yake Mungu pamoja nasi, Mungu pamoja nasi. Maana yake ni kwamba Yesu yuko mtaani. Sema Yesu yuko mtaani au Mungu yuko mtaani. Kwa Mungu kuchukua mwili ni mpango toka mwanzo ili aweze kumkomboa mwanadamu. Kuna nini kwenye mwanzo mpaka Malaki? Twende kwenye Luka 24. Jana tumeona Yesu akisema mwayachunguza maandiko kwa sababu mwadhania kwamba ninyi Mna uzima wa milele, mna uzima wa milele ndani yake, na hayo ndiyo anayonishuhudia, wala hamtaki kuja kwangu ili mpate kwa uzima. Yesu asema mngesoma vizuri maandiko mngemwona mtu ambaye ni mimi mwenye uzima. Maandiko ni ushuhuda wa mtu mwenye uzima ambaye ni Yesu Kristo. Akasema, msidhani ya kwamba mimi nitawashitaki kwa Baba, yupo anayewashtaki ndiye Musa mnayemtumaini ninyi, asema, lakini Msipomwamini Musa mtayamini wapi? Anasema kwa sababu Musa aliandika habari zangu, msipoamini maandiko yake mtayamini wapi maneno yangu? Yesu anasema namna nilivyofundisha nimetoka kule kwa Musa, nimefundisha kutoka kwenye vitabu vya Musa. Luka 24 mstari wa 25 Yesu anasema maneno ya msingi sana hapa, asemaje? Akawaambia, Enyi msiofahamu wenye mioyo mizito ya kuamini yote waliyosema manabii. Je, naomba uangalie neno manabii hapa, nataka nitembee nao kidogo. Kuamini yote waliyosema manabii, Yesu akiwaambia kanisa la kwanza, kuamini yote waliyosema manabii, maana yake alikuwa anarifa nini? Mwanzo mpaka Malaki. Asema je, haikumpasa Kristo kupata matatizo haya na kuingia katika utukufu wake. Kwa manabii waliandika habari za Kristo kupata mateso na kuingia katika utukufu wake, mstari 27. Akaanza kutoka Musa na manabii wote, akawaeleza katika maandiko yote mambo yaliyomhusu yeye mwenyewe. Akaanza kutoka Musa na manabii wote, akawaeleza katika maandiko yote nini, mambo yaliyomhusu yeye mwenyewe, kwa Yesu alianzia kwenye vitabu vya Musa na manabii. Angalia, niyo manabii pia, akaeleza katika maandiko yote mambo yaliyomuhusu nani? Yeye mwenyewe. Kwa hiyo Yesu anasema Musa na manabii waliandika habari zangu. Hiyo ni kitu cha kukonsida hapa. Kwa hiyo, kwa sababu tulianza na Yohana, Yohana mwenyewe leo turudi kwa Yohana kidogo Yohana mwenyewe mandate yake ya kumtambulisha Yesu ametoa wapi? Nauliza tena ule ile kazi ya Yohana yeye imetoka wapi wenye eh? Kwenye mwanzo mpaka Malaki. Ngoja tumsome kidogo Yohana leo, angalia kwenye Marko moja mstari wa saba. Tende kwa haraka kidogo. Nataka tusome mistari mingi leo, Marko moja mstari wa saba. Are you there? Unasemaje? Mmoja tu ameanza kuona Marko iko nyuma ya Yohana na mbele ya mwanzo. Marko iko mbele ya Mathayo, mwisho wa Mathayo tu pale unaingia Mathayo 28, unaingia Marko moja, moja twende Akahubia akasema yoaja nyuma yangu, aliye na, na nguvu kuliko mimi. Naomba upigie mstari aliye na nguvu kuliko mimi. Akasema ambaye mimi sistahili kuilegeza gidamu ya viatu vyake. Tunajua kwamba Yohana mbatizaji ni nabii, si ndio? Eh, okay. Matayo tatu kumi na moja asemaje? Rudi nyuma kidogo Matayo tatu kumi na moja Yohana anasema hivi, kweli mimi nawabatiza kwa maji kwa ajili ya toba. Bali yeye ajaye nyuma yangu. Umeona tena ajaye nyuma yangu. Ana nguvu kuliko mimi. Wala mimi si stahili, wala si stahili hata kuvichukua viatu vyake. Yeye atawabatiza kwa Roho Mtakatifu na kwa moto. Mathayo 3:11 na 12 pale mbele, mpaka 17. Anasemaje? Ambaye pepeto lake liko mkononi mkononi mwake, na atausafisha ata sana uwanda wake na kuikusanya ngano yake galani mbali makapi atatekeleza kwa moto usiozimika. Tatu, wakati huo Yesu akaja kutoka Galilaya mpaka Yordani, sema Yordani, kwa Yohana ili afanye nini? Abatizwe. Lakini Yohana alitaka kumzuia. Yohana alifanya nini? Yohana alitaka kufanya nini? Kwa nini Yohana amzuie, wakati yeye ndo anamtambulisha? <laughs> angalia mstari wa akisema mimi nahitaji kubatizwa na wewe nawe waja kwangu. Umegundua kwa nini amesema hivyo? Ni kwa sababu anamuona ni mkubwa kuliko yeye. Hapo anasema mimi nataka wewe ndio unibatize, alafu nakuja kwangu. Sasa najua mara nyingi watu wanaangukiaga pua hapa kwenye ubatizo wa maji mengi, na kufikiria kwamba oh, uh, msisitizo kwenye mistari hii ni ubatizo wa maji mengi Hell no, wazungu anasema, angalia mstari wa 15 anasemaje? Yesu akajibu akamwambia kubali hivi sasa. Nani akubali? Nani akubali? Yohana Mbatizaji, kubali hivi sasa. Kwa Yohana alikuwa hajabatizwa kwa Yohana Mbatizaji, yeye mwenyewe hajawahi kubatizwa na mpaka amekufa hajabatizwa na mtu, sisi tumebaki tunagombania maji yake Wakati mwanzilishi wa ubatizo wa maji mengi <laughs> mwenyewe mpaka leo hakubatizwa. Hapo vipi? kwa hajatimiza haki yote unaonaje hiyo? Alipomwona Yesu akasema golden chance, amekuja mwenyewe, sasa ni zamu yangu. Sema zamu yangu, sijasema atasimama kwenye zamu yake. Kaambia wewe ndo unatakiwa kunibatiza, alafu wewe unakuja kwangu. Ina maana Yohana alijua anayetakiwa kumbatiza mwingine atakiwa yeye mkubwa kuliko anayebatizwa, si ndio? Si ndio? Si ndio? Swala la msingi kati ya Yohana na wale watu waliokuwa wanawabatiza. Kuna aliyekuwa mkubwa kuliko Yohana? Akwepo. Kwa basically wewe ndio alikuwa ndo master of the day. Kwa alipomwona ambaye hawezi kulegeza, unajua maana ya kulegeza viatu sio kwamba sio kwamba um, viatu vya Yesu vilikuwa vizito, vilikuwa na upako ukigusa unatetemeka. Hapana, hiyo ni lugha ya picha na hau. Maana yake ni lugha ya kusema ana authority kuliko mimi, ana mamlaka kuliko mimi. Sawa eh? Ni mkuu wangu, ni mkuu wangu wa kitengo. Yeye ndiye amenipanga hapa. Kwa hiyo anasemaje? Alipomuona akasema, yaani, unataka mimi nikubatize Hapana, ah, bwana nibatize wewe. Yesu akamkubali sasa, si ndio? Eh, kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote. Tutembee taratibu kutimiza haki yote, maana yake nini? Kwanza discussion ilikuwa nani ambatize mwingine. Kwa hiyo discussion haikuwa maji madogo na maji machache. Tuko sawa eh? Kwa kutimiza haki yote kwa humu kutazani nini? Wewe ndio nayetakiwa kunibatiza mimi. Kwa nini? Yohana ndio mtangulizi wa nani? Yesu. Katika utangulizi wake ilikuwa ni nini? Maandiko yalishamwodei yalishampanga nani? Yohana aitengeneze njia ya Bwana, au amtangaze Yesu kwa Israeli. Ishara ya kumtangaza Yesu kwa Israel according to Yohana nini? Maji. Tuko sawa? Tuko sawa. Kwa maji ilikuwa ni ishara ya kinabii, kama ambapo manabii wote kwenye agano la kale walikuwa na ishara. Ishara yake ilikuwa ni nitakayembatiza huyo ndiye. Alipoulizwa wewe ni nani, akasema mimi siye, mimi ni sauti ya mtu aliyenyikana, nitengeneze njia ya Bwana kwa Bwana alipokuja akawatangazia Israeli kwa huduma ya Yohana. Ni utangulizi wa huduma ya Yesu, anaitanguliza huduma ya Yesu kwa Israeli na akutambulisha. Sikiliza, angalia, aliye mdogo ndiye anayemtambulisha aliye mkubwa. Ndio maana siku zote nasema hivi, kama Yesu ambaye ni Mungu, tushakubaliana kule neno ni Mungu, si ndio? Eh? Kwa Yesu ni nani Mungu anakuja kutambulishwa na binadamu. Basically, ni vizuri kujua kwamba Mungu anatumia wanadamu. Yesu angesema mimi, angalia pale. Yesu angekuwa na kiburi, angesemaje? By the way, bwa mdogo, unajua mimi ndo msimamizi wa haya yote ulimwenguni. Ah, njoo hapa karibu. Ah, nenda chini, nenda chini. Umeona, umeona gidamu ya viatu vyangu kwa chini? Mimi ni mkubwa kuliko wewe, lakini yeye ndiye amemtambulisha. Na Yesu alimpa full respect Yohana Mbatizaji. Najua unakumbuka pale ambapo Yohana alikwazwa na Yesu, lakini Yesu hakukwazwa na Yohana. Kwa kukwazwa sio lazima ukwazike. Alimaliza, ni heri mtu asiyekwazwa nami. Alafu alipoondoka aliyotumwa akaanza kumsifia nani? Yohana. Hajawahi kuwepo nabii mkubwa katika uzao wa mwanamke kama Yohana. Yohana tayari amesha doubt, ameshaanza kustruggle. Anasema wewe ndio yule tu tulikuwa tunamsubiria au tunafanya nini? Au tumsubiria autu autu mwingine? Imagine mmemtambulisha mtu tao na hapo anasema ah, si kali fanya mistake. Kila mtu nimemwambia huyu ndiye. Pale anaposema Tazama mwana kondoo wa Mungu aichukuaye dhambi za ulimwengu. Ah, naomba ni mkafute ule unabii kwenye Hansard, siyo yeye. Lakini Yesu aliheshimu huduma ya Yohana. Kwa nini? Kwa sababu ni scriptural, ni kimaandiko. Ntakusomea sehemu gani ambapo huduma ya Yohana ilitangulia kuwepo. Huduma ya Yohana ilikuwa ni muhimu, kwa sababu ilikuwa inatambulisha huduma ya Yesu Kristo ok. Kwa namna ya Yohana ilikuwa ni maji. Siku moja kwenye chuo nilikuwa naongea na, na profesa mmoja tulitofautiana, mpaka tunaagana chuoni juu ya maji. Maana alisema sisi, aliposema sisi nikaamka, maana ukishasema sisi maana yake sio neno la Mungu ni, ni ninyi sisi tunaamini kwenye ubatizo wa maji mengi. Sema ye yeah. Ngera makofi tafadhali. Nikamwambia nani alianzisha ubatizo wa maji mengi? Akasema Yohana. Sema yeah. Sio Yesu. Sante Yesu. Kaanza naye hapo. Akasema lakini lazima tutimize haki yote. Nikasema umetufundisha kusoma maandiko kwa muktadha. Mwalimu kamfundisha hivyo, na hapo anaanza kujikoroga. Ngamba tutumie kanuni ile unifundisha. Yani, kisu licho kuja kuninyongea na kunyongea wewe leo. Ngamba twende kwanza. Twende kwenye Matayo pale tukacheke. Anasema lazima itimize tumize nini? Haki haki yote. Ilikuwa nini? Wewe ndio nibatize mimi, sio mimi nikubatize wewe, kwa sababu hiyo ndio kimaandiko iko sawa. Asema kind of, it makes sense na makes sense. Kasema okay, Yohana alibatizwa na nani? Sema kuna namna tu Mungu atakuwa alifanya. Sasa yeah. sasa si Mungu alikuwa kwenye maji pale akibatizwa na nani? Na Yohana. Na unasema huu batizo ukizamishwa dhambi zinatoka. Kwa hiyo Yesu dhambi gani alikuwa ametenda Petro anasemaje? Hakutenda dhambi yoyote kwa maneno, umeona. Alafu sasa alipokuwa anasamishwa dhambi zako, kwa hiyo Yesu alikuwa <laughs> na dhambi asili ya asili ama hakutenda? Aleluya. Nikam challenge tu profesa na na na profesa kidogo akawa anawaka. Alikuwa mkurugenzi amesimama pale wa chuo akawa ananicheki tu, akaacha kwanza tifu liendelee. Nikamwambia sasa mbinguni tutamkuta Ibrahimu. Sababu wanapenda sana kutumia mambo ya mbinguni, baadaye anasema ya atakuwepo wakina Isaka wakina Yakobo kwa sababu ni waamini anasema, nani alimbatiza Ibrahimu, Isaka na Yakobo? e, e, e, e, e. e, e. Profesa akarudi nyuma kwenye kiti ngapi. <laughs> Nikamuuliza lingine, okay. Haina shida. Kwa Waebrania 11 ile lisi ya watu pale, nani aliwabatiza? Kuanzia Habili na kuendelea mpaka na akina Daudi. Kwa Daudi alibatizwa wapi? Wangapi wajua Daudi ni mwamini? Ya, yeah. Alibatizwa wapi? Angalia vita tunavyopigana, hata Daudi anatushangaa hoya. Kama nyinyi mnagombania maji, mimi nitaenda wapi sasa? Daudi anaenda wapi? Sababu yeye hajaenda mtoni, aikutosha nipana. Na nyingine nikamwambia, mwizi yule msalabani aliamini. Yupi? yule aliyesema unikumbuke katika ufalme wako Chaya, immediately, pale Yesu alimaliza kazi. Asante sana, kwa hiyo atakuwepo mbinguni. Ya, yeah, atakuwepo Vipi kuhusu maji? Ah, mimi sitaki kusema maji ya sio ni uongo ni kweli. Nimeuliza tu vipi kuhusu maji ya mwizi? Sema, mwae kuhubiria watu hospitalini akasema, "Ya, ama alikuwa kama missionary." Vipi ukimuhubiria mtu hospitalini ICU? Unasema amen. Hapa nakata roho. Ataenda mbinguni? Anasema ndio. Vipi kuhusu maji? Kuna namna tu Mungu atafanya sasa. Hiyo namna nifundishe, Profesa, Profesa. Soma Biblia kwa utulivu na usiache akili nyumbani, yaani yule mwizi akicheki unavyogombania maji, maji machache, maji mengi, ana cheki namna hii, mimi sijatimiza haki ya yote. Yesu, naomba nirudi kwanza nikatimize nini, haki yote nizame mtoni. Sasa, ni buga sema sasa ndio nichukue, haiwezi kumake nini sense, haiwezi kumake nini sense, haiwezi kumake nini sense. Asa, sasa, Yohana Mbatizaji vipi? Sasa tunafanyaje, tumsaidie Yohana? Kwanza Yohana alifundisha fundisho la ishara. Maji kwa Yohana ilikuwa ni ishara ya kile ambazo Yesu atakuja kufanya. Ishara ya ubatizo wa maji ilikuwa ni ubatizo wa nini? Roho kwa ubatizo wa roho, ndo swali la msingi kwa mwamini. Ndo maana Yohana ndo maana Mathayo, Mathayo tena Paulo kwenye Matendo kumi na tisa alipokutana na watu waliwaulizaje, je, mlipokea Roho Mtakatifu mlipoamini? kuanzia mstari wa amini, tisa, kwanzea, kwanza, kwanza pale alisemaje, hata kusikia kwamba kuna Roho Mtakatifu hatukusikia. Akauliza eh, eh, mlibatizwa kwa ubatizo gani? Basi akasema ubatizo wa Yohana. Kama ubatizo wa Yohana ulikuwa unamaliza kazi, kwa nini tutake kuwa unabatizwa mwingine? Okay. Sasa shida yetu ni kwamba tunafanya vice versa, mtu anaokoka kwenye mkutano wa Injili, anabatizwa roho, anajazwa roho siku hiyo na nena kwa lugha okay, akimaliza tunampeleka mtoni. Je, ulibatizwa kwa maji ulipopokea Roho? <laughs> Okay. kwa hiyo kitu cha muhimu kilikuwa ni nini? ubatizo wa Roho, ambayo ubatizo wa maji una signify what Jesus will do. na Yesu amekuja akafanya, alipofanya kwetu immediately tulipoamini, wa nasemaje? ye yeah. maji maji wo Vita vya maji maji vinaanza. Why? Mi I don't care kama kitu kimefanywa kazi na watu miaka 200, 300, miaka 2000. It doesn't really matter. I just check my Bible. Hata ni disagree na ulimwengu wote, Aines 10. Shakuwa ngozi ngumu tangu zamani. Aines 10 kabisa hata nikiwa askofu peke yake ambaye anasema maji ni ishara, maji sio tukio. Tukio ni nini? Roho ndani yako na roho juu yako si ndio? Yeah. Kipi ambacho kinafaa mtu apelekwe mtoni azame na kuibuka, alafu ana roho Mungu ndani yake na hajawahi kujazwa roho, kipi kinafaa? Okay, by the way, unahitaji nini ndani yako iwe ushahidi ya kwamba wewe ni mwana wa Mungu, maji au roho ndani yako, okay. Kwa kama nikiwaambia watu wamwamini Yesu ili wapokee roho Mtakatifu, Am I okay? na nikikuta muamini ambaye amemwamini Yesu na hajajazwa roho, nikamsaidia kujaza roho, nimetimiza kazi ya Mungu. Nimefanya roho ndani na roho juu. Kwa kuhubiri Injili, mtu anapokea roho ndani yake, na pale ambapo anaekewa mikono anafanya nini? Roho anakuja juu, ambapo ndio inaitwa nini? Ubatizo wa roho. Kwa muktadha, nategemea mtu mukta gani? Nasoma. Kwa hiyo Hana akaambiaje? Paulo akaambiaje? mlipokea mlipa wa batizo, batizo gani? akasema batizo wa Yohana. Akasema Yohana Alihubiri ubatizo watu wa toba, akiwaambia watu wamwamini yeye atakayekuja kwa ubatizo wa Yohana ilikuwa nini? Ni kama pointer. Kumbuka, manabii ishara zinanishuhudia mimi, kwa inaelekeza watu kwa Yesu. Yesu akifika unakunja mikono hivi, kwa ishara zote zinaishia kwa Yesu. Yesu akipatikana matumizi ya ishara yanaisha. Nishaona kusema hivi hii hapa ni ramani ya nyumba. Huwezi kwenda kwenye choo kichoo kwenye ramani ya nyumba ukajisaidia, au vipi? Hata kama ramani hiyo ni kubwa kama hii nyumba. So, ah cheki, ah tena umetoa ramani 3D ukaingia kwenye nini? Kwenye, kwenye choo cha 3D kwenye kwenye karatasi sababu so, hiyo ni nini? the representation of original, si ndio eh? Original ikija anasema, kwa sababu tumeingia ndani ya nyumba, naomba tutafute ramani. Jamani, choo ni kizuri, lakini ramani yake iko wapi? Mbona jamani, kitanda ni kizuri, ramani yake iko wapi? hichi chumba ni kizuri, ramani yake iko wapi? bila ramani hatujakamilika, hatuja Injinia ameshachoma ramani siku nyingi, architects wameshafanya kazi yao, wametuandalia mfano unaoonyesha kitu kitakachokuja ambayo ni full house. Baada ya kuingia kwenye nyumba, watu wanagombania ramani, ramani yangu ni kubwa kuliko ya kwako. Ramani yangu ilikuwa na scale ndogo, ramani yangu ilikuwa scale kubwa, scale ndogo, scale kubwa, Blubblub. Kuna vitu viwili huwa anacheka sana ikiona Wakristo wanabishana. Nikiona Mkristo anabishana Jumamosi na Jumapili, ipi ni siku ya Bwana? Nenda kalale ndugu yangu. Ukiona Wakristo wanagombana kati ya ubatizo wa maji mengi na machache, ipi ni ubatizo wa kweli? Nenda kalale pia, usiingie kwenye hiyo game. Ndio maana kuna discussion, watu wakianza kuleta I just leave. Discussion ukianza okay, kuleta discussion ya dhehebu lipi ni bora, au dini ipi ni bora, nenda kalale pia. Kazi yako ni kumfunua nani? Kristo na kazi yake ya ukombozi, na hiyo haitaji, hahitaji uogope, you have to do it boldly okay. twende kwa Yohana sa so, sawa sawa kwa sasa hapo. Profesa anafanyaje pale? Inabidi mkurugenzi aingilie kati, asema oya Unajua haya mambo huwa atufiki hatufiki konsesas. Kwa kunaomba tuishie hapa, mjandae na mtihani. Haleluya! wakati nandika mtihani a hakika asisaishe yule b hatutumii namba okay umekubali maana ya kutimiza haki yote, ndipo akakubali. Mstari wa Matayo tatu mstari wa kumi na tano naye Yesu, alipokwishwa kubatizwa, mara aliibuka kutoka majini, na tazama mbingu zikamfunukia, akamona Roho wa Mungu akishuka kama hua na kutua juu yake, na tazama sauti ikatoka mbinguni ikisema, huyu, angalia, huu utambulisho wa msingi sana, huyu ni mwanangu mpendwa wangu, ninayependezwa naye kwa tayari Yesu anapokea utambulisho kwenye ubatizo wa Yohana huyu huyu. Maana yake nini? Anamtambulisha mbele ya Yohana ili Yohana ajue huyu ni nani. Na Yohana hapo alikuwa anaona maono, sio kwamba mbingu zilifunguka pakapasuka, ye roho akaja ye, ye! No, no, no, no. Alikuwa ni maono, alikuwa ni maono. Na kuna sehemu anakumbushia ana, ana, ana hayo maono yaliyotokea Luka 3:16. Luka 3:16. Kwa ilikuwa ni kimaandiko, kwa nani alitakiwa ambatize mwingine? scripturally ni nani? Yohana mbatizaji, sio Yesu. Yohana 3:16 asemaje? Yohana alijibu akamwambia akawaambia wote, Ak wote. Kweli mimi nawabatiza kwa maji, angalia. Kweli mimi nawabatiza kwa maji lakini Naomba, naomba tuangalie matumizi ya maneno. Niliwaambia jana matumizi ya neno lakini. Kweli mimi nakula ugali. Lakini nikipata kazi nitaanza kula nyama. Wewe nafikiri jambo gani hapo la muhimu? eh? Kula nyama akipata kazi utatakiwa kuta anakula nini? Si ndio sidio eh? Lakini natofautisha kwamba this this is is not it a right one. Asemaje? Kweli mimi nabatiza kwa maji, lakini yuaja mtu mwenye nguvu kuliko mimi, ambaye mimi sitahili kulegeza kamba ya viatu vyake. Yeye atawabatiza kwa Roho Mtakatifu na kwa moto. Kwa hizi zote yuaja, Yohana alizitoa wapi? Eh, kwa kusoma maandiko, si ndio? Eh, twende Mathayo 3. Rudi Mathayo tatu moja. Mathayo 3, msairi wa kwanza hadi wa tatu. Twende haraka, twende haraka. Open, open fast Matayo wa kwanza hadi wa tatu wasemaje? Siku zile aliondoka nani? Yohana Mbatizaji akihubiri, sema akihubiri, hilo neno akihubiri, la muhimu sana, katika nyika ya Yudea au Yahudi, nasemaje? Na kusema tubuni, kwa maana falma wa mbinguni umekaribia. aha. Tatu kwa sababu huyu, huyu ndiye huyo nani. Hii ni komenti ya Marko ya Matayo, nasemaje? kwa sababu huyo nani, Yohana ndiye aliyenenwa na nani, Nabii Isaya. That's very important, kwa mandate ya Yohana ilikuwa ni scriptural, ya kimaandiko. Nabii Isaya akisemaje? Sauti ya mtu aliyenyikani, itengenezeni njia ya Bwana, yanyosheni mapito yake. Umegundua kwa nini Yesu anasema unibatize wewe, sio mimi? nani ambaye ni sauti ya mwingine pale nani ambaye ni sauti ya mwingine yohana? ni sauti ya Yesu. Tende Marko moja, tembea mbele Marko faster, msari wa kwanza hadi kumi na mbili Mandeti ya Yohana ilitoka wapi? Marko moja, msari wa kwanza hadi ngapi? Hadi kumi na mbili Moja, mbili, twende: mwanzo wa Injili ya Yesu Kristo mwana wa Mungu kama ilivyoandikwa katika na katika nabii Isaya. Semaje? Tazama, naomba usome uangalie neno katika nabii Isaya. Hilo la msingi sana. Anasemaje? Twende pamoja. Tazama namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wa wako. Kwa hiyo Yohana Yohana Mbatizaji ni mjumbe wa Mungu. Good. Atakayetengeneza njia yako, sauti ya mtu aliye nyikani itengeneze njia ya Bwana, yanyosheni mapito yake. Nne anasemaje? Yohana alitokea akibatiza nyikani na kuhubiri ubatizo wa toba. Kwa ubatizo wake ulikuwa ni mahubiri, na kuhubiri ubatizo wa toba liletalo ondoleo la dhambi. Je, ni kwenye weye kufanya pale? Ndio, ndi no, alihubiri ubatizo wa toba liletalo ondoleo la dhambi, hakufanya kwa. Ubatizo wake ulikuwa ni kueleza namna dhambi za kuja kuondolewa na nani? Na yeye? Hapana, na Yesu. Anasemaje? wakamwendea nchi yote ya Uyahudi nao wa Yerusalemu wote, wakabatizwa katika mto wa Yordan wakiziungama dhambi zao. sita asemaje? na Yohana alikuwa amevaa singa za ngamia na mshipi wa ngozi kiunoni mwake, akala nzige na asali ya mwitu. saba akahubiri akisema akahubiri akisema akahubiri akisema pe ata tu saba akahubiri akisema, ehe, yoaja nyuma yangu aliye na nguvu kuliko mimi, ambaye mimi sistahili kuinama na kuilegeza kidamu ya viatu vyake. nane. Mimi niliwabatiza kwa, mimi niliwabatiza kwa maji, bali yeye atawabatiza kwa nani? Kwa roho Mtakatifu. tisa. Ikawa siku zile Yesu alikuja kutoka Nazareti ya Galilaya akabatizwa na Yohana katika Yordan. Kwa hiyo Yesu alimfuata nani? Yohana Batizaji. kumi mara alipopanda kutoka majini akaona mbingu zinapasuka na Roho kama huwa akishuka juu yake, na sauti ikatoka mbinguni, wewe ndiwe mwanangu mpendwa wangu nimependezwa nawe. kumi na mbili mara Roho akamtoa aende nyikani, akawako huko siku arobaini hali akijaribiwa na Shetani, naye alikuwa pamoja na wanyama wa mwitu na malaika walikuwa wakimhudumia. ko tayari huduma ya Yesu inaanza immediately baada ya Yordan anatoka pale, anaelekea kwenye maombi siku arobaini baada ya Yohana kumaliza kazi yake. Huduma ya Yohana ilikuwa ni muhimu kwa ajili ya utambulisho wa Kristo. Luka tatu mstari wa kwanza hadi sita Luka tatu mstari wa kwanza hadi sita Are you there? Luka tatu tunaangalia Yohana tu kidogo hapa, kwa nini na wapi alitoa huduma yake. tatu mstari wa kwanza inasemaje? mwaka wa kumi mwaka wa kumi na tano wa kutawala Kaisari Tiberio, Pontio Pilato alipokuwa aliwali wa Uyahudi nare Herode mfalme wa Galilaya na Filipo ndugu yake mfalme wapi Iture ya nchi ya wapi Trakoniti na Lisania mfalme wapi Abileme. Jamani, haya maneno juzi kuwa nayasoma, nikawa anacheka. Jamani, Traconiti. Lisania Abileme, mstari wa pili. Wakati wa ukuhani mkuu wa Anasi na Kayafa, neno la Mungu lilimfikia nani? Yohana, mwana wa Zakaria, jangwani. Angalia, neno la Mungu kwa Yohana, alikuwa na mandate ya kiungu kufanya anachokifanya, hakuwa anafanya maigizo. Anasemaje mstari wa tatu? Akafika nchi yote iliyo karibu na Yordani, akifanya nini? Akihubiri ubatizo wa toba, toba liletalo ondoleo la dhambi nne kama ilivyoandikwa katika chuo cha maneno ya nabii Isaya. Twende pamoja, sauti ya mtu aliyenyikane, ehe, itengenezeni njia ya Bwana, yanyosheni mapito yake, ehe, kila bonde litajazwa na kila mlima na kilima kitashushwa Palipo potoka patakuwa pame na, na palipo paruza pata lainishwa, na wote wenye mwili watauona wokovu wa nani? Wa Mungu, ambao anapatikana wapi? yule anayemtangaza Bwana. Asifiwe Bwana Yesu asifiwe ha! ni kwenye nabii Isaya, twende Yohana 1:15, turudi pale Yohana 1:15 mbele tu pale ya Luka pale Yohana 1:15 umefika? Inasemaje Yohana somea wote, jamani. Yohana alimshuhudia, akapata sauti yake akasema. Ah, ah, kwa hiyo imeisha eh, Yesu amefikiwa eh? somea wote huyu, somea wote huyu, huyu ndiye nilienena habari zake ya kwamba ajae nyuma yangu amekuwa mbele yangu kwa maana alikuwa kabla yangu. Kwa tayari Yohana anamtambulisha Yesu, huyu ndiye hiyo, ndio kazi yake, hiyo ndio kazi ya Yohana, yeah. Huyu ndiye. Mstari wa ishirini na tatu unasemaje? Moja ishirini na tatu unasemaje? Akasema eh, sauti ya mtu alienyikani eh, inyosheni ndio ya Bwana eh, kama vile alivyonena nabii Isaya. Perfect. kwa kwenye, mat, kwenye Mathayo, Marko, Luka, Yohana walikuwa wanatoa maelezo ya, ya kile kinachofanyika wapi kwenye agano la kale, iko sawa eh? i want this to sink in, narudia rudia sana no, narudia sana ili uelewe kwa ushahidi wa kutosha kwa Yohana, mandate ya huduma yake, namna alivyofanya, alichukua kwenye Old Testament part of the Bible. Sasa niwaambie kitu. Habakuki ni nabii, Habakuki ni nabii. Kwa usalama wa kwanza hapa nini ni kuwatembelea manabii wengine namna Mungu alivyo wa watumia kusema yale yanayokuja kabla hajatokea. Twende tusikae tu kwenye vitabu vinne vya Injili kuangalia ama Isaya amesema. Isaya amesema, twende mahali ambapo Isaya alisema, confirm verify alichokisema. Isaya amesema wapi kwamba sauti ya mtu aliyenyikani itengenezeni njia ya Bwana mpaka hapo, you have to know it. Unajua kwa nini Biblia yako ina cross reference, ina side note au footnote si ndio? Kwa mpaka mistari yote niliyosoma mimi ni sauti ya mtu aliyenyikani. Mpaka hapo anatakiwa kujua nabii Isaya alisema kwenye sura ya ngapi, na nimewafunza namna kufanya hivyo okay. Kwa hiyo hii habari tunaipata wapi? Isaya ngapi? arobaini. Mstari wa kwanza hadi tano. Na naomba twende Isaya 40. Isaya 40 mstari wa kwanza hadi wa tano. Are you there? Umefika? Twende, inasemaje? Watulizeni mioyo. Ehe. Watulizeni mioyo merudio, eh? Watu wangu asema Mungu wenu. Mstari wa pili. Semeni na moyo wa Yerusalemu, kawaambieni kwa nini, kwa sauti kuu ya kwamba vita vyake vimekwisha, uovu wake umeachiliwa. Kulikuwa na jambo la hatari eh? Kwa kuwa amepokea kwa mkono wa Bwana adhabu maradufu kwa dhambi zote. Mstari wa tatu. Sikiliza, ni sauti ya mtu aliaye nyikani. Aha, aliaye itengezeni nyikani njia ya Bwana, nyosheni jangwani njia kuu kwa Mungu wetu. Msari wa nne. Kila bonde litainuliwa na kila kilima na, milima, milima na kilima kita shushu, palipo inuka patakuwa pame nyoka, na palipo paruza pata sawazisho. Tano, na utukufu wa Bwana utafunuliwa, na watu wote watauona pamoja, kwa kuwa kinywa cha Bwana kimenena haya. Kwa tunaweza tukasema Yohana alikuwa anatembea kwenye nini? unabii wa nani? Yohana. Kwa Yohana Mbatizaji amekuwa mjumbe wa kutangulia kutangaza ujio wa Bwana ulimwenguni katika mwili. Alikuwa akifafanua na kuelezea unabii wake kutokea Isaya. Na fanya anachokifanya kutokea kwa Isaya. Haleluya. Haleluya. Yesu anaelezea pia kwamba huduma yake na kazi yake ilitokea wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Na tunajuaje Yesu alifanya hivyo? Habari za Yesu azipata wapi? Matayo, Marko, Luka na Yohana atatuonyesha namna ambapo alizingatia sana Mwanzo mpaka Malaki. Halo, tuko tayari? Tuko tayari? Tuko tayari? Tuko tayari? Okay. tuende Matayo, tuanzie Matayo, tutembee Matayo moja moja Matayo ngapi? Matayo moja moja. Haleluya. Ayudhea, inasemaje? Kitabu cha ukoo wa Yesu Kristo mwana wa Daudi mwana wa Ibrahimu. Niliwafundisha, unaposoma Biblia usiache akili nyumbani. Naomba tujiulize mimi na wewe yale maneno kitabu cha ukoo wa Yesu Kristo, akasemaje mwana wa Daudi, mwana wa Ibrahimu. Tuulizane maswali hapa, mtu mmoja anakuja na wababa wawili. Ukuta mtoto wako anaitwa David, mwana wa Shemeji, mwana wa Molele. Umewahi kujiuliza kwa nini Daudi anaonekana pale na Ibrahimu anaonekana? Naomba niulize, Ibrahimu alimzaa Yesu. Wanaosema ndio wanyooshe mkono juu. Hawapo. Wanaosema sio? Ambao hawajui chochote? Wako nje ya panda. Okay, Daudi alimzaa Yesu. Wanaosema ndio? Daudi alimzaa Yesu mwaka gani? Katika watoto wa Daudi, Yesu yuko watoto wake wa kimwili okay? So Daudi akumzaa Yesu, tukubaliane yani? Sasa inakuwaje pale imeandikwa mwana wa Daudi, mwana wa Ibrahimu? Ina maana huo uzao unaozungumzwa pale sio uzao wa kimwili. Ina maana kuna ujumbe ambao alipewa Daudi kwa habari ya Yesu. In fact, alikuwa kwenye ukoo wake sawa? Kuna ujumbe aliopewa Ibrahimu kwa habari ye ya Yesu. Iko sawa? Kwa Yesu ni uzao wa Ibrahimu sawa sawa na ahadi. Au kama maandiko yanavyosema, Nafikiri Galatia tatu inajibu hili swali vizuri sana. Galatia tatu kuanzia mstari wa 13 mpaka 26, mpaka mwisho kabisa. Sina ngapi 26 pale? mpaka yeah. Galatia tatu mwisho pale amechambuliwa vizuri kumweleza Yesu kama uzao wa Ibrahim. Kwa pia maandiko yanamchambua Yesu kuonyesha kwa kwamba ni uzao wa Daudi. Warumi moja inajibu hilo pia. Warumi moja mstari wa kwanza mpaka wa 5. Alizaliwa katika ukoo wa Daudi kwa jinsi ya mwili, lakini Ibrahim aliona katika uzao wake jamaa zote za ulimwengu zitabarikiwa. Paulo kwenye Wagalatia anasemaje? Mzao huyo ni nani? Kristo. Daudi aliambiwa katika viuno vyako atatokea mfalme wa milele. Mfalme wa milele hawezi kuwa Suleimani, kwa ilikuwa ni nini? Yesu. Ufalme wa milele ni ufalme unaletwa na Yesu. Kwa hiyo Daudi, kwa sababu alikuwa na nabii, aliona yale ambayo Mungu atafanya katika Kristo. Ibrahimu kwa sababu alikuwa nabii aliona yale ambayo Mungu atafanya katika Kristo. Kwa maana Yesu anasemaje kwenye kwenye Yohana 8 Amsina sita. Ibrahim kama sio amsasa amsana nane. Ibrahim aliona siku yangu na kushangilia. Siku sawa eh? Ni nane amsina ngapi? Eh? Nane amsina ngapi? Amsina sita eh? Ibrahim aliona siku yangu na kushangilia. Kwa hiyo Ibrahim na Daudi wote walikuwa ni manabii wote waliona katika uzao wake kwa sababu ukiangalia kwa uzao wa ibrahimu daudi anatokea ukingalia kwenye uzao wa daudi yesu anakuja kutokea jambo lingine la kuangalia kwenye mathayo moja moja inasemaje kitabu cha ukoo wa yesu kristo mwana wa daudi mwana wa ibrahimu akaanza abrahamu akamzaa ibrahimu alimzaa isaka isaka akamzaa Yakobo ikaendelea. Pale jambo la kuangalia cha kwanza, neno ukoo. Andika neno ukoo. Tafsiri ya neno ukoo pale sio lile ambalo tumezoea. Ukoo wangu ni wa Molel, ukoo wangu ni wa ni wa mwaka, mwaka nani tena jamani, weka mwaka pale tu unaotaka, ukoo wangu ni wa wa Mushi, ukoo wangu ni wa Mrema, ukoo wangu ni wa Show, ukoo wangu ni wa Msangi, ukoo wangu ni wa et cetera. Okay, neno ukoo pale ukiangalia kwenye concordance ni neno la Kigiriki Genesis, Genesis. Mweshafunguka eh, kama neno ukoo ni Genesis, maana yake nini? Okay, wangapi najua maana ya Genesis Kiingereza? Ukisikia Genesis unasikia nini? Eh? Mwanzo, ko kitabu cha mwanzo. <laughs> ko neno Genesis neno la Kigiriki. Kwa, sawa eh? Kwa tusemaje sasa, tuweke neno Genesis pale kitabu cha mwanzo wa Yesu Kristo ko tulikubaliana jana, Yesu alianzia wapi? Mwanzo. Tukakubaliana kwamba Yesu ni mungu wa wapi? wa mwanzo. Yesu ndiye aliyekuwa kwenye nini? Umbai. Kwa hiyo huwezi kufundisha habari za Yesu kwenye kanisa la kwanza bila kuanzia wapi? Mwanzo. Na ndio maana mwandishi alikuwa very smart. Ilibidi aanzie wapi? Mwanzo. Abrahamu akamzaa Isaka ni mwanzo ngapi? Hapo tayari tuko mwanzo hapo. Isaka alizaliwa kwenye Kutoka. Eh? Isaka alizaliwa kwenye kitabu cha Kutoka. Alizaliwa wapi? Mwanzo. Kwa kitabu cha mwanzo wa Yesu Kristo tunaanzia wapi? Mwana wa Daudi, mwana wa Ibrahimu. Ibrahimu akamzaa Isaka. Kwa nini nasema mwana wa Yusufu? Walikuwa wanadanganya No. Walikuwa wanaandika vitabu vinne vya Injili kama nini? Revelation with eye witness. Kwa katika ushahidi wa macho ambao unaita vitabu gani? Vinne vya Injili. Kuna ufunuo ndani? Yeah, ufunuo wa nini? Wa Yesu Kristo. Kwamba Yesu ni Mungu wa mwanzo. Jesus is a God of Genesis. Nataka tuone namna ya kuharmonize vitabu vinne vya injili na nini? Na Mwanzo. In fact, Marko moja moja anasemaje? Mwanzo moja Marko moja moja anasemaje? Nisomee kwa sauti. Mwanzo wa injili ya Yesu Kristo. Ameanza na mwanzo Oke okay, naomba niulize. Injili ya Yesu Kristo ilianzia wapi? Kwa pale neno mwanzo ni wapi? Ni mwanzo kweli kweli. So, mwanzo Yesu alianza kuhubiri injili kwenye Mathayo kwenye Yerusalemu? Hapana. Yesu, mwanzo wa injili yake haijaanzia Mathayo wala Marko moja. Unajuaje? Nenda kaangalie kwenye Warumi moja moja Inasemaje? Nakumbuka, Paulo, mtumwa wa Yesu Kristo, ni mtume wa Yesu aliyeitwa kuwa mtume, aifanye nini? Na kutengwa ahubiri injili. Sema, injili ya Yesu Kristo inaanzia wapi? Tusema mwanzo eh? Akitengwa ahubiri injili ya nani? ya Mungu. Ikishakuwa ya Mungu, inaanzia miaka elfu mbili iliyopita mm -mm. Twende taratibwe eh? na kutengwa ihubiri injili ya Mungu eh? Twende ambayo Mungu amekwisha kuiahidi nini? Hiyo injili ya Mungu amekwisha kuiahidi wapi? Kwa kinywa cha manabii wake katika maandiko matakatifu. Okay. Kwa injili ilikuwa kwenye maandiko matakatifu. Okay. Wakati wanasema mwanzo wa injili ya Yesu Kristo, walikuwa wanawaza nini? Maandiko matakatifu. Is it mwanzo? Yeah. Sasa so, injili ya Mungu ilisemwa kwanza nani? Manabii wapi? Katika maandiko matakatifu. Ina make sense? Kwa neno mwanzo pale laweza kutafsiriwa kama mwanzo wa Musa. Ile pale ambapo Musa alianza kutangulia kusema. Na usiogope utaelewa taratibu tu. Tarudia, rudia mpaka uelewe. Unajua, unajua juzi nikasema naongea, nanana, nikasema nilikuwa naongea na nani nikasema unajua, kwa nini siku hizi napenda kuhubiri vitu pia taratibu kurudia rudia, ni kwa sababu mimi, kuna mambo nilikuja kuelewa baada ya miaka mingapi? Mitano. Sio kwamba nimesikia na kama unajua, unaweza ukasikia ukafikiri umeelewa, kumbe bado hujaelewa. Si ndio eh? Unaweza ukasikia ukasema, ah, okay sawa, halafu kuna mtu aya, kumbe ndio maana yake bwana, lakini kusiku ile uliitika ukasema ndio umeelewa, kwa kuna ndio umeelewa na uelewa kwenyewe. But don't worry, twende taratibu, si ndio? Kuunganisha vitabu vi hivi vi, ishirini na saba vi, vi na vitabu ishirini na tisa ni kazi, kwa sababu maisha yako yote umejifunza kutenganisha Mokuna, bado naleta nini? Great divide. <laughs> Naleta taratibu akili yako ifike sehemu seme, ah, haisee, mbona inaeleweka tu? Wajua, unasema ilo seno, baada ya miaka mitano, mbona inaeleweka tu? Unashangaa wasio elewa mwaya kufanya kitu, alafu unashangaa ni kitu gani kigumu hapo? Ni kama kuendesha gari Ukishajua kuendesha gari unashangaa kwa nini mtu mwingine ateseka kuendesha gari. Unamwambia mtu wewe bwana, mtu baisikeli, endesha baisikeli, mtu nyosha mkono, wow, tuko wengi. Unakumbuka, si unakaa tu, mbona unajikaza kamana kwamba na wewe ulikuwa ujikazi Unamuambia. Ni kama vile unamwambia we kazi yako ni kushika tu breki, angalia mbele, una kwenye mteremko hivi, unasikia mm, yani anakaa hivi, unaona anaogelea. Unashangaa mbona kitu kidogo tu, ukitulia tuli, inasereka yenyewe. Nani ambaye alifunjwa baiskeli siku hiyo hiyo akajua siku hiyo hiyo yeye ni noma? Mimi nimejifunza mara nyingi sana, Nilikuja kujua baada ya kuanguka. Ni niliambiwa. Yani, sasa, ni ya kuanguka nikakumbuka, yani ukishaanguka sasa ndo umejua kwa. Na mimi nilipoanguka siku hiyo, nilichukua baiskeli ya bro, alikuwa amepiga simu nyumbani akasema nimshushie baiskeli kupeleka mianzini kutoka juu kwetu, nikawa naenda na Nikasema ah, bwana, ile una ile ukates kwenye automatic unashusha miguu. Yashusha miguu nasema mbona nikiachia inaenda kabisa? Nikaamua kufanya nini, kupanda mazima. Ile kupanda tu. Nikaanza kwenda TV. Yaani, kama vile kuna kitu kilikuwa kinanipofushi, yaani njia za mbele sioni, yaani sielewi kinachotokea. Ninachokumbuka ni, nilijikuta katikati ya miiba. Niliingiaje? I don't know. Ila niliingia Wajua niwaambia watu, watu wa gogo wanaogopa kufa. Ile siku ya kufa utajua unakufa. Yaani unapanda kwenye ndege unaogopa vipi ikipata ajali? Ikipata ajali huwezi jua. Yaani ukisikia pa ujue imekukosa. Ya yeah, kama hujasikia. Yaani kama kuondoka. Ukisikia tu imeachia wewe, piu. Ushaondoka kabla haijaondoka. <laughs> Ndio maana kuna wengine ajali isitokea, wanazimia kwanza kabla hawajapata ajali yenyewe. <laughs> Kwa ajali ya kwanza nini? Ni kuzimia. Ili upate ajali wakati umezimia. Kwa watu wengi hawapaliki maumivu wakati wa kufa. Wanakufa kwanza kabla hawajafa. Katika mwiwe pia. Nikaenda nikakodisha baisikeli sasa. Maana sasa una ujasiri. Nikaenda naangalia sehemu hamna watu, napanda kiri kiri kiri kiri kiri kiri kiri. Inaenda ati Kumbe kuanguka raha. Nimeanguka mara moja, sasa imekubali. <coughs> Nikapewa nafasi ya kufundisha mtu mwingine, nilikuwa namgombeza, nilikuwa namuona jinga sana. Hii kitu nyepesi tu, unatakiwa uachie tu, unaendesha, sema hata kukaza miguu <coughs> utafikiri mimi nilikuwa shikazi Nani amewahi kufundisha mtu kuendesha gari? Okay. Mimi nilikuwa namwelekeza mtu kuendesha gari, nilikuwa namshangaa sana. Namshangaa nini sana? Unashindwaje, unashindwaje kujua kwamba hapa kuna mtaro? Nikakumbuka ya kwamba mimi nilipokuwa nikiendesha nikifika kwenye nikiona gari inakuja naanza kukwepa kwenye mwili kwanza kabla ya kuikwepa kwenye walisi na kwenye sehemu yako, mtu anayekaa kwa alikuwa ananiambia wewe, baki barabarani, baki barabarani. Hasa lori nikikutana nayo nasimamisha kwanza, lori ifanye nini? Maana siku niliyopishana na lori niliingia mtaroni, sababu so, naona kama lori inakufuata kabisa. Eti siku hizi naweza nikawa natuma ene nation, naingia kwenye application ya Tigo Pesa natuma hela nashika kwa mkono mmoja, unaweza kuona kama imekaa vizuri kwa sababu ah, yeah. mimi ah, naweza kujua kila kitu hiyo. Nimejua unaendesha gari kama, una feel kama unatoka jasho na ni gari ndio unalotembea. Hoja mtu anayetembea kwa miguu ana huweni kuliko kwenye gari, unatoka jasho, lakini after some time unagundua that is normal. Unajua kwa nini nimesema neno haya? Sasa kuna vitu vingine na visema vina sound awkward kwako. Unajua kwa nini mimi struggle kwenda taratibu? Sio kwa sababu sijui. Ni kwa sababu yeah. Lakini pia nakumbuka kuna vitu vilinichukua miaka kuyaelewa. Miaka kabisa. Miaka kuyaelewa. Miaka kuelewa. Kujua tu ya kwamba ujumbe wa maandiko ni Kristo. Miaka. Miaka. Hallelujah. Kwa hiyo twende taratibu. Video, audio kama hizi unatakiwa usikilize mara kwa mara. Unaweza ukafikiri umeelewa mpaka utakaporudia. Una wangapi wamewahi kuambiwa warudie kitabu cha Composer Reloaded baada ya kwenda kudiscuss na mwalimu wake? Wangapi wamewahi kusikiliza audio au kusikiliza kusoma kitabu alafu akapresent akaambiwa karudie? Alikuwa anakuchukia. Unajua kwa nini? Kuna vitu tunavyovisikia ambavyo nyie hamsikii wakati mnasema, mtu aliyetangulia akatangulia tu. Unamuelezea miko wapi? Nilikuwa naongea siku moja na nani alimpatia ka kitabu ni Shemtu? Eh, ulimpatia kitabu eh? Tumishi wa Mungu akasoma haraka. Unajua ukombozi lilode ni ka kitabu, Eh? kakimaliza Nimekutana na watu watatu waliosoma wamemaliza. Alafu baada ya kumaliza, mmoja akaniambia, "Yaani una unaana za course zinanitesa sana." Baada ya kumaliza Ukombozi Reloaded. So, kwa mtumishi unawafanyia watu deliverance baada ya kusoma Ukombozi Reloaded. Kwa hiyo unaenda unamsikiliza mtumishi wa Bwana na kuelezea alivyoelewa. Unasikiliza, "Yeah." Unajua kwa nini ndugu zangu? Kwa nini tunapendaga kusikiliza watu? Wanafunzi wako mpya msikilize sana mara nyingi. Vitu anavyosikia anavyosikia na kuona anavyosoma ulivyompa ni tofauti kabisa. Bwana asifiwe. Okay, unajua injili tunayohubiri natoka kwenye Biblia eh? Na wanaopinga wanasoma Biblia. Lakini hawaoni. Eh, huyu hapa ndio wake. Sasa tulivyokusengenya haikuhusu. Tusikiza kwenye audio. Umeona bwana kwa kilichotokea ni kwamba haki kwa, ima, kwa mfano unaweza ukasoma Warumi usione haki kwa imani. Imejaa sana kile kitabu, ni defense ya God's righteousness. Ni defense ya haki ya Mungu okay. Hivi unajua kuna watu wanasoma Warumi kuikataa haki ya Mungu eh? Eh? kwao so, unaweza ukampa mwanafunzi wako kitabu ukamwambia, apostol ah, amemaliza yanipasa. Huyu anaelewa wokovu. Mtu mmoja alimaliza yanipasa, akasema wokovu sio mwepesi kirahisi. Amemaliza yanipasa yote, ile defense yote amezipiga, anasema haiwezekani kama mrahisi kivo. Hivi unajua mistari mingi nayo fundishwa kutokea kutolea kuto, kuondoa uhakika wa wokovu ndio mistari hiyo hiyo inafundisha uhakika wa wokovu. Nakumbuka kama tukifanya dhambi kusudi. Haiwezekani kuwafanya upya tena watu wakatubu. Nakumbuka discussion yake kule ni ndani. Haiwezekani kupoteza wokovu. Lakini kwenye hiyo mistari ndio watu wanaona nini? Uwezo wa wokovu. Mstari unaosema mshahara wa dhambi ni mauti. Ndio mstari huo huo unatoa ahadi ya Mungu bure, lakini tu, tunaona mshahara ambao unafanyia kazi, hatuoni karama zawadi, e, karama ya Mungu ambayo ni nini? Ni uzima. Mstari huo huo Warumi sita ngapi? ishirini na tatu. Kwa maana mshahara wa dhambi ni mauti, bali karama ya Mungu ni uzima katika Kristo Yesu Bwana wetu. Pale pale wenye karama bure, bure, bure Mshahara wa dhambi ni utendaji. Mwanadamu ndiye anayetenda, anastahili kupata nini? Adhabu ambayo ni nini? Mauti, kwa sababu ya dhambi zake. Lakini chini yake kuna sema karama ya Mungu, karama pale ni gift of God. Gift ipo pale pale, lakini watu waone, wote wametenda dhambi na kupungia utukufu wa Mungu. Unajua wenzetu wanafanyaje? Wanaweka nukta pale, wanasigina wananyanyua ichihichi wasema, wote tumetenda dhambi, unawekwa na wewe kule ndani, tumepungukiwa utukufu wa Mungu, umejazwa kule chini yake, nasemaje? Wanahesabiwa haki bure. Ndugu yangu hawataki ile eneo ah, wanahesabiwa haki nini? Bure ina tofauti na ile karama, ila ndugu yangu watu wengi wanaona hiyo sehemu, wote: Baba, mimi sio mwenye haki mbele zako, mimi ni mdudu, mimi ni mchafu mbele zako. Baandiko yanasema wote tumetenda dhambi na kupungukiwa na utukufu wako, Ee Bwana, kwa sababu ya dhambi zetu turejeshee utukufu wako, turudishee utukufu wako. Na unasikia upako kabisa, turejeshee utukufu wako, tuna tunaomba Bwana, tunatubu dhambi zetu leo, usitukatae usitukatae usiondoe utukufu wako juu yetu, maana sijui tunaelekea wapi, lakini wewe ni Mungu wa rehema, kumbuka rehema ulizosahau. okay. Sema wote tumetenda ule wa pili, hauna swaga kwenye maombi hayo. Tumehesabiwa haki bure kwa njia ya imani iliyo katika Kristo Yesu. what are you saying? Mwona kama vile inabidi upunguze swaga bezi ilikuwa taka kumkonvinzi Mungu na bezi yako. Ghafla ukaona Mungu ndiye amefanya tumehesabiwa haki bure, yeah. Unajua, ukihubiri kwa damnation ukiweka na swaga ina make sense, lakini like, ukianza kuhubiri ukweli unaanza kukatiza, hasa swaga ya kazi gani? Tumehesabiwa haki nini bure? hata sauti yangu haimati hapa. <laughs> lakini ukianza kusema mimi ni mdodo to, mimi ni mdodo to. Sema mimi ni mwana wa Mungu, mimi ni mwana wa Mungu, mimi napendwa na Baba, Mungu ananipenda sana, Kristo alikufa kwa ajili ya dhambi zangu. Sema Jehanamu ya <tipion> <mimimim> moto inawaka, kama taroro inakwambia matendo yako yatakutangulia kwa maana mmeokolewa kwa neema kwa njia ya imani, ambayo itokana na nafsi zenu, ni kipawa cha Mungu eh? Wala si kwa matendo mtu awaye yote, tumeokolewa kwa neema kwa njia ya imani. Yeah, yeah, ni kama vile kweli na usarabu fulani hivi, kweli kabisa, cha kwanza ambacho kilikata ilipoanza kujua kweli ni base kweli nimeondoka na bezi yangu na ile kuhubiri, umeweka tisheti hapa na ni taulo, lazima utoke jasho, hata kama ni kwenye baridi AC, na ile inakuambia, Goliati, Goliati, Goliati, Goliati, Goliati, Goliati, Goliati. Kwa hiyo never assume ya kwamba mtu aliposoma mstari alielewa. Inawezekana huo mstari aliosoma ameupoteza. Tunaelewana mpaka hapo? Eh, that's very important. Unaposoma maandiko, you check wanafunzi wako wameelewa nini. Check. Nimeona mara nyingi watu wakisema vitu ambavyo sikuvisema. wanaongea na watumishi fulani juzi, pakaniambia wanafunzi wako wanasema. Na yeye wanasemaje? nyie nilikuwa na vita nyie kujibu mashtaka yenu vitu mlivyosema. Mmoja aliniambia, mwanafunzi wako aliniambia, mwalimu wa vipofu, ye mwalimu alisema, wewe unafundisha sheria, mwalimu wa vipofu, wa vipofu, wa vipofu. Nikamwambia, naomba jina <laughs> Ningepewa jina hata kama uko Arusha, ningekufuata. Anaenda kwenye status za mtu akiandika sema mwalimu wa vipofu sa <laughs> <laughs> So, watu mna ujasiri mpaka wamepitiliza. <laughs> So, haisemaje? Wamesema yaani ukishaamini, hamna issue yoyote, matendo mema hamna issue yoyote saye, so, yeah. Mimi nimesema hivyo maaposto, niposikia hivyo nikajua wewe ndio unaoharibu watu, umeambia watu kisha amini unaweza ukatenda chochote, nikizini poa tu, Mungu ana shida nayo? Sasa mimi wanafunzi wako nitajie, hawataji. Sasa nimewalipa Bwana Yesu asifiwe. kwa hiyo ni vizuri kujua nini anachosikia mtu anaposoma sababu we don't hear what inachotakiwa kusikia. Uh -uh. What kusikia watu wanasikia vitu vyao kwenye vichwa vyao. So confirm. Fanya nini? Confirm. Kuna mwanafunzi wangu mmoja yuko hapa, sitamtaja niliandika juzi, na nimejiandaa kwa ajili ya unyakuo, yuko hapa akaniambia, baba mimi nimeshanyakuliwa sasa yeah. Nikamwambia mwenzangu, mwe, mimi bado. Ilimshtua kidogo, akasema da nah, baba kama ujanyakuliwa vitakwalinyakuliwaje? <laughs> ah! Nikamwambia umesikiliza audio ya Dodoma? Akasema ndio, nimesikiliza hivi hiviwaata ja, umesikiliza audio za Dodoma, nimesema tumeisha nyakuliwa. Eh. Mwanafunzi wangu alisikia hiyo. Akasema ngoja nirudie. Alikuwa msaarabu. Ngoja nifanya ni nini? Nirudie. Kwa sababu kurudia ndo nini? Ndo namna. Wewe sana alipita shwa. Akasikia future past tense badala ya nini? Future. Na nimesisitiza kwenye session ya usiku Dodoma vizuri sana juu ya unyakuo ni nini? Asa, unyakua, sasa somo la unyakuo sasa hivi ni mtiti. Sasa hivi eh? Ah. Mimi, na nimetumiwa simu yangu iko, nimetumiwa mafaili ya kutosha juu ya maandalizi ya unyakuo, Yesu yuko malangoni, mafaili ya kutosha na maandalizi hmm. Hicho ni chosha. Leo nimetumiwa moja asubuhi, nikaisoma nikacheka sana. Sasa makanisa yote yataitwa jina la nini nini, nikasema ni, kwa hiyo Global Family Gathering haita kuwepo? Haita kuwepo. Itabaki hiyo huduma tu. Ni huduma maarufu hapa mjini. Itabaki hiyo huduma zote sisi, GFG itafutwa maandalizi ya siku za mwisho, Yesu yuko malangoni, lakini ile huduma ndio itakayonyakuliwa. Haleluya, tujiunge nayo. Nikaona hii hapa, hii ni Bank International Ministry BIM, ha haleluya, madokument. Nikawa na mwaza, huyu mtu nimsaidieje? maana hata ukimpigia simu hawezi kuelewa. Kwa hiyo inabidi upige dua kwanza, kabla hawajatokea ndugu zangu. Watu wameenda mbali kwenye uongo, yaani uongo umejengewa majedwali. Can you imagine, umejengewa majedwali, maandalizi ya Yesu kuja, cha kwanza tuandae nafaka <laughs> project ya kilimo kwenye maandalizi ya ujao wa Yesu yeah! Bora hata wazee wote wanasema andaeni nini? Mioyo. Hawa wamezidi nafaka. Projekti ya kilimo kwanza, nikasema haki ya nani? Nikaangalia nikagundua pia amesoma sua, nikashtuka mara mbili. Adot na watu wetu, ameshaenda mbele sana. Kilimo kwanza ipo kwenye habari ya ujio wa Yesu Kristo, watu wanalima mashamba ili Yesu aje akute chakula bana vita vitakuwa mahali mahali ko tutaingia kwenye mahandake, nabidi wanamini misosi au h wanadiraivi, yaani kabisa. Shida ya kusoma Biblia kama nini, kuku wanavyokunywa maji. Unasoma mstari unanyanywa kichwa, unaangalia hali ya hewa, unaipata tafsiri, majedwali ya maandalizi na ni kama hivi. Yesu anakuja elfu mbili na thelathini kama hivi yani, anatokea. Juzi niliangalia temu, kuna namna naweza kuangalia watu wana kusearch jina gani. Nikaangalia e, TikTok watu wana search Aposto Shemeji, melaeki, unyakuo. Nikagundua watu wanateswa na nini na unyakuo. Unajua, kuna watu hawatukubali ila wanatukubali, wanajua ukikwama kabisa, nitafuta Aposto Shemeji. Sasa mimi najua JFG hawezi kusearch hilo hicho ki, kitu. Unafinyia mta search. Simnacho si, si, si, si kila kitu. Utaenda TikTok kusearch unyako, hapo social media unyako. Nimefundishia nime wapi? Kwa kuna watu wanajua ukichanganyikiwa kabisa mtafuta post. Na hawa kwenye sisi hili. <laughs> Kwa hiyo tulikuwa wapi jamani? Mbona kama nimepotea. Nirudisheni. Nime tulishia wapi? Nyie eh? Eh? Eh? Ah, okay, okay. Yeah, mko vizuri sana, vizuri sana ah. Kwa hiyo maana yake nini, kwa nini nasema hivi? Ni kwa sababu lengo lilikuwa ni niwaambie hivi, don't worry, rudia rudia. Sawa, eh? Mambo mengine ninayosema hapa nime relax, nimejifunza miaka mingapi mitano. So usifikiri we ni mbumbumbu mzungu wa reli. Mbona haingii haraka? Unatikisa na kichwa? Una shida. Sawa, eh? Una shida. Unasikia bombard ya kwanza ya pili, usingizi unakuja. Don't you worry. Karudia tena fanya nini? Usikiliza. Tuko sawa, eh? Kwa ile kuwa ni kuatia moyo kwamba jamani, if you are not getting it straight, kafanya nini? Karudia. Ndio maana tukitoka kwenye kambi tunawaambia kazi ya kwanza ni kurudia nini? Mafundisho ya kambi. Unajua kwa nini? Kwa sababu naweza ukafikiri umesikia vizuri, mm uh -uh. go and do releasing, asikize tena, utagundua kuna vitu kusikia, kuna yule muda ulikuwa unasikiliza, alafu kapiga, ushapoteza kitu kikubwa sana bali. Sasa ndio akasema shetani ameunyakua ile neno. a a, karudie, audio zipo, shetani hawezi kunyakua chochote hapo. Bwana Yesu asifiwe! Kwa tushaona ya kwamba hata Mathayo alikuwa anaanzia wapi? Genesis. Marko alikuwa anaanzia wapi? Genesis. Yohana ndio usiseme hapo mwanzo. Tuko sawa Yohana eh? pia ameanza wapi? Mwanzo. Luka kwa sababu ile ni kitabu cha ripoti, uone kama ameanza mwanzo. Lakini alipomaliza, alimuonyesha Yesu, akianza wapi? Mwanzo. Kwenye Luka ishirini na ngapi? Ishirini na saba. Asemaje? akaanza akaanza kutoka Musa na manabii wote akawaeleza katika maandiko yote mambo yaliyomhusu Musa. ya mwenyewe kwao. Tunaona kuanza kutoka Musa wapi? Matayo, Marko, Luka na nani na Yohana, wote wamepresent ujumbe kutokea wapi? Mwanzo. Kwa hiyo nataka uione leo, kuanzia leo Matayo mpaka Ufunuo hana ugomvi na upande huo mwingine. I just want you to understand this Ndiyo maana unaweza kuwa unasoma kitu huku ukapata maelezo so yake wapi? Huku. Mathayo mpaka Ufuno. Tuko pamoja? This is very important when you Bible study. Na nakaa hapa muda mrefu. This is the second day. Niko hapa hapa. Sio kwamba ni bahati mbaya. Ningeenda kwa bombard umehesabiwa haki. No no. Nataka tuanze kujifunza how to read the Bible. Tuko sawa eh? Kwa hiyo hiki kikaratasi kilichoandikwa Agano Jipya kisikufanye uone huku ni tofauti na upande huu wa chini. Kwa nataka tupone kwanza na shida iliyoletwa na hiki karatasi. Haleluya. Hiki karatasi isikufanye uone huku na huko havihusiani. Hiki karatasi kilichoandikwa kitabu cha Agano Jipya la Bwana na mwokozi wetu Yesu Kristo. So, hiki kikaratasi kisikutese. Don't let it trouble you. Hiki hakikuandikwa na hakikuwekwa na Musa hiki hakiandikwa na akiwekwa na Paulo. hiki hiki kiliwekwa na yani printers, ambao wengine inawezekana walikuwa hawajaokoka, wamepiga mashina, tutatengaje? Tutatengaja upande huu, akasema tuweke karatasi tuandike kitabu hicho agano jipya. Iko sawa? Iko sawa? Iko sawa? Iko sawa? Kwa hiyo hichi karatasi ni ni cha sio cha kiroho <laughs> kwa hiyo Malaki na Matayo hawana ugomvi eh? Iko sawa? Iko sawa? Malaki na Matayo hawana ugomvi. Mwanzo na Ufunuo hawana ugomvi. Na niliwaambia, kitabu cha Ufunuo kingeeleweka sana kama wanaofasiri wangekuwa narudi wapi? Mwanzo. Do you know watu wengi wakisoma ufunuo wanaangalia wapi? Mbele <laughs> kama sio mbele, wanaangalia na mtaani mia sita sitini na sita. Unaangalia engi kinywaji cha monster hey, ile ni sita, ile ni sita, ile ni sita, ile sita kiebrania pale ta, ta, ta. Ile monster usinywe, ni mia sita sitini na sita. Tushakunywa ni ujinga kwa sababu, hata kama basi umekuwa umechoka, unasemaje? ile alama itawekwa juu ya, itawekwa kwenye mikono na kwenye paji za uso. Okay, ukinywa, ukinywa nani, itakwaje? Inaingia kwenye paji la uso na kwenye mikono? Unaposoma usiache nini, akili nyumbani. let your, let your, Biblia haiogopi akili. Yako iwe active Zamani kuna mtu mmoja alinifuatilia Instagram kwa muda, akanifuatilia, siku ya kwanza, siku ya pili, siku ya tatu, baadaye akaandika, shida we bro. Najua mtu akishaita we bro amejiandaa kudharau vizuri. Shida we bro, unatumia akili sana, maandiko haitaji utumie nini, mambo ya imani haitaji kutumia nini, imani. Kwa watu wengi wanafikiri imani ni absence of akili. Unaaminije kama akili haipo? Kwa hiyo, don't stop using your mind. Kwa tayari kitabu cha ukoo Genesis ambayo maana yake rahisi ni mwanzo. Kwenye Mathayo moja, ishirini na moja mpaka ishirini na tatu yenyewe anaonyesha tumetoa kwa nabii Isaya anayeasema. Mathayo moja asemaje? Naye atazaa mwana na utamwita jina lake Yesu maana ndiye atakayewaokoa watu wake katika dhambi zao. Ameitoa wapi? Hayo yamekuwa ili litimie neno Lilonenwa na Bwana kwa ujumbe wa nabii akisema nabii nani huyo Isaya tazama bikira atachukua mimba naye tazaa mwana na utamwita jina lake Immanueli maana yake yani Mungu pamoja nasi sasa naomba tupitie mistari yote yenye neno nabii kwa maana ya mwanzo mpaka malaki tuanzie Mathayo Mathayo 2:15 mtasoma kwa haraka kwa kama na jifunge mkanda twende akagaa huko hata alipokufa nani? In fact, kitendo cha Yesu kwenda Misri, angalia 14. akaondoka akamchukua mtoto na mama yake usiku akaenda zake wapi? Misri. 15, akagaa huko hata alipokufa nani? Herode, ili timie neno lililonenwa na Bwana kwa ujumbe wa nabii akisema kutoka Misri nalimwita nani? Mwanangu. Muona nabii, muona nabii. Nenda mbili kumi na saba Inasemaje? Ndipo lilotimia neno lilonenwa na nabii nani? Yeremia. Akisema sauti ilisikiwa Rama, kilio na maombolezo mengi. Raheli akiwalilia watoto wake, asikubali kufajiriwa kwa sababu kufarijiwa kwa sababu ya kwa sababu kufarijiwa kwa kuwa hawako. Baada ya watoto kuwawa. Nabii Yeremia. Twende na 4:14. 4:14 nasemaje? Ili litimie neno lilonenwa na nabii nani? Isaya, akisema. Nabii Isaya akisema, Yesu alipokwenda zake mpaka Galilaya, akatoka Nazareti, akaka Kapernaum, mji ulioko pwani mpakani mwa Zabuloni na Naftali, ili litimie neno lilo neno na nabii Isaya. Mona na iye lilo neno na nabii Isaya, nabii Isaya, naji Yeremia. Twende saba kumi na mbili, saba kumi na mbili, Mathayo. Tuko Mathayo, tu kwanza, 7:12, andika saba kumi na mbili Matayo nasemaje? Basi yoyote mtakayo mtendee na watu, nanyi watendeni vivyo hivyo, maana hiyo ndiyo torati na maana yake, anasema jumla ya gano la kale ni nini? Ni upendo, usimtendee mwingine usiotaka wewe kutendewa, torati na manabii, agano la kale. Ok, twende nane kumi na saba nane kumi na saba tunataka kuangalia kuna nini kwenye manabii, kabla ya kwenda kwa Bakuki. nane kumi na saba inasemaje eh? Ili timie nile neno lilo neno na nabii, saa akisema mwenyewe, alitoa udhaifu wetu na kuyachukua magonjwa yetu. Nabii nani ametajwa hapo? Saya kumi na mbili kumi na saba kumi na mbili kumi na saba Mathayo. Inasemaje? Ili zimie neno lililonena na nabii Isaya akisema: tazama mtumishi wangu niliyemteua. Nabii nani? Isaya. 12:39. Nataka uone agano la kano lilivyo jaa agano jipya. Kumi na ngapi? 12:39. Inasemaje? Akajibu akawaambia. Kizazi hiki kibaya na cha zinaa chatafuta ishara wala hakitapewa ishara ila ishara ya nani? Nabii Yona. Nabii gani ametajwa? 13:14 Mathayo 13:14, are you there inasemaje? Siwasikii moja mtatu. Na neno la nabii Isaya linatimia kwao, ikisema kusikia mtasikia wala hamtaelewa, kutazama mtatazama wala hamtaona. Nabii nani ametajwa hapa? kumi na tatu kumi na saba. Nasemaje? Kwa maana ami nawaambia manabii wengi na wenye haki walitamani kuyaona mnayoyaona ninyi wasiyaone, na kuyasikia mnayosikia ninyi wasiyasikie. Kwa sababu anasema hivi, kuna manabii waliotangulia waliokuwa wanatamani kuona kila ambacho Yesu anakifanya wakati huu, iko sawa? Kwa anarifaa manabii waliokuwa wameandikwa wapi? Mwanzo mpaka Malaki, siko sawa? kumi na tatu thelathini na tano kumi na tatu thelathini na tano Are you there? na tatu, inasemaje? ili timie neno lililonena nani na nabii akisema, nitafumbua kinywa changu kwa mifano nitatamka yaliyositirika tangu awali litimie, lilonena na nani? Nabi, nabi nani hajatajwa, lakini naweza kumpata. Unaangalia nini? cross reference, au footnote. Okay. Shina moja, nne Matayo, enda mbele, shina moja, nne. Matayo shina moja, nne, inasemaje haya yote yamekuwa ili timie neno lililonenwa na nabii akisema, mwambieni binti Sayuni, tazama mfalme wako anakuja kwako mpole, naye amepanda punda na mwanapunda, mtoto wa punda. Nabii neno lile, na nabii, nabii nani alijataja? unaweza kupata, yes, ongezea hapo zako, mshakuwa sugu kwenye ile eneo, mnajua Mathayo ishirini na moja kumi na moja Nenda haraka 21:11 anasemaje? Na moja moja kumi na moja, moja. Makutano akasema huyu ni yule nabii Yesu wa Nazareti ya Galilaya. Actually hii hapa haihusiani na mwanzo mpaka Malaki eh? Iwa tu alikuwa ana story stori akichotokea mtaani. Nenda ishirini na mbili arobaini mbili arobaini Yesu alikuwa anafundisha upendo, kumpenda Mungu na kuwapenda wanadamu. 22:40. Anasemaje? Katika amri hizi mbili hutegemea nini? Torati na manabii. Nakumbuka kule tulisema ni jumla ya Torati na manabii. Usimtendee mtu usichopenda utendewe. Unachotaka kutendewa tenda vivyo hivyo. Jumla ya Torati na manabii. Anasemaje? Hizi zote hutegemea Torati na manabii. Anasemaje? Mwanzo mpaka Malaki ni kitabu cha upendo. Huyo mtu atakuwa amesoma yote akaelewa kwa jumla 24:15. 24:15 kumi na tano ishirini na nne kumi na tano Matayo inasemaje? Basi hapo mtakapo liona chukizo la uharibifu lile lile lilonenwa na nani? Nabii Danieli. Umeona, nabii Danieli. Twende 26:56 ishirini na sita hamsini na sita Matayo Sita, sita, Mathayo 26 56 inasemaje? Lakini haya yote yamekuwa ili maandiko ya manabii yatimizwe, ndipo wanafunzi wote wakamwacha wakakimbia. Nilitimie maandiko ya manabii wao 27 9. 27 9 Mathayo Are you there? So wote ha? Huh? Muulize ida yako mbona usomi? Ah mwambie tusome wote. Ona mwongoba. Ah mwambie tusome wote. 27 ngapi? 9. Moja bila twende. Ndipo likatimia neno lililonena na nabii Yeremia akisema, wakavitoa vipande 30 vya fedha, kima chake aliyetiwa kima ambaye baadhi ya Waisraeli walimtia kima. Umeona nabii nani? Yeremia. Tuko sawa? Hizo zote ni Agano la Kale 27:35. 27:35. Yes. Umefika? Umeona tena eh, walipokwisha kumsulubisha waligawa mavazi yake wakipiga kura ili Litimie neno lililonenwa na nani? Na nabii ehe, waligawa nguo zangu kati yao, na juu ya vazi langu walipiga kura. Litimie neno lililonenwa na nani? Nabii Ame, unakumbuka ametoa wapi hiyo? Unajua kupata cross reference, in fact hiyo ni Zaburi eh, yeah. Kwa Zaburi na yenyewe inabeba unabii. Tuamie Marko Marko moja mbili. Marko 1:2. Nataka uone manabii walikuwa wanasema vitu gani. Marko 1:2 nasemaje? Tazama, uh, kama ilivyoandikwa katika nabii Isaya. Nabii Isaya. Nabii Isaya. Marko 6:15. Marko 6:15. Manabii walikuwa wanaandika habari gani? Litimie, litimie, litimie. Umeona maneno litimie, likatimia. Marko 6:15 umefika, inasemaje? Wengine walisema ni Elia, wengine walisema huyu ni nabii au ni kama mmoja wa manabii. Ina maana walikuwa naamini nabii atafufuka. Iko sawa eh? Elia mmoja wa manabii in fact, kwa sehemu nyingine walimuita Yeremia kabisa. Marko 6:10, Marko 8:28, Marko 8:28 mbele tu hapo. Marko 8:28 inasemaje? Moja, mbili, tatu, twende. Wakamjibu Yohana Mbatizaji. Anajua swali likuaje? Angalia ishirini na saba Akatoka Yesu na wanafunzi wake wakaenda kwenye vijiji vya Kaisaria Filipi, na njiani, akawauliza wanafunzi wake, wakasema watu ninena kwa mimi ni nani? Twende ishirini na nane wakamjibu Yohana Mbatizaji, huyo ndio wajuzie, wengine Elia, wengine mmojawapo wa manabii. Ko tayari manabii walikuwepo, vitabu vilikuwepo, ndio maana kisasi chao kilikuwa kinajua the prophets. Luka twende Luka, Luka 1 sabini Luka moja sabini. Zakaria baada ya kujaa Roho anaanza kuongea mambo ya msingi sana hapa. Zakaria baada ya kujaa Roho anaanza kuongea mambo ya msingi sana, kuanzia mstari wa sitini na saba lakini nataka usome sabini, sabini nasemaje? kama alivyosema tangu wapi? Tangu wapi? Tangu wapi? Tangu wapi? Tangu wapi? Tangu wapi? Kwenye nini? Kwa kinywa cha manabii wake watakatifu tangu mwanzo. Mwambie mwenzako tangu mwanzo. Haleluya! Luka 34. Nabii. Luka tatu nne. Luka tatu nne nasemaje? Kama ilivyoandikwa katika chuo cha maneno ya nabii nani? Isaya. Nani? Nani? Luka tatu nne. Luka nne kumi na saba. Luka nne kumi na saba. Yesu alikuwa hekaluni hapa tonde, akapewa kitabu cha Nabii Isaya akakifungua chuo akatafuta mahali palipo andikwa, eh? Naomba tusome ishirini na ishirini na moja tumalizie, ishirini na ishirini na moja inasemaje? Moja, mtende akakifunga chuo, akamrudishia mtumishi, akaketi. Na watu wote waliokuwamo katika sinagogi wakafanya nini? akamkazia macho shina moja. Akaanza kuambia twende pamoja leo, maandiko haya yametimia masikeni mwenu. Yesu anamaanisha nini? Amesoma Isaya 61 alafu akasema leo imetimia. Nani mwenye ujasiri wa kusema maandiko yametimia namna hiyo? Mungu anasema ile ambayo inasema, roho ya Bwana juu yangu, kwa maana Bwana amepaka mafuta kichwani Maneno haya yametimia leo. Basically anasemaje? Hiyo Isaya 61 inafanya nini? Inanihusu. Iko sawa? Aleluya. Kwa hiyo nikuongezee mistari sasa mengine ambayo naenda kusoma, tushasoma hiyo hapa. Luka nne ishiri na saba, Luka nne ishiri na saba, Luka sita ishiri na tatu, Luka sita ishiri na tatu, Luka sita ishiri na sita, imla hiyo. Luka tisa nane, Luka tisa kumi na tisa, Luka kumi ishiri na nne, Luka kumi na moja arobaini na saba. Luka kumi na moja arobaini na tisa. Luka kumi na moja hamsini. Luka kumi na tatu ishirini na nane. Luka kumi na tatu ishirini na nane, tayari. Luka kumi na tatu thalathini na tatu. Yesu pia alitumia neno manabii akimaanisha vitabu vya Agano la Kale, Luka 16, 29. Abraham akasema wanao Musa na manabii na wasikize hao. Luka 16, 29, hadi 31. alimaanisha vitabu Luka 18:31 akawachukua wale kumi na wawili akawaambia tazameni tupanda kwenda Yerusalemu. Na mambo yote mwana wa Adamu aliyoandikiwa na manabii yatatimizwa. Liko kuna aya 31. Luka 24:25, mstari maarufu kidogo huu. Luka 24:25 asemaje akawachukua wale 12 akawaambia tazameni tunapanda. No. Akawaambia enyi msiofahamu wenye mioyo mizito kuamini yote waliosema nani? Manabii. Alikuwa anamaanisha vitabu hapo. Luka 24:27. 24:27 akawaambia akaanza kutoka Musa na manabii wote. Manabii wote. Musa na manabii wote ni vitabu. Kaanza kuchambua Luka 24:44. 24. Kisha akawambia haya ndio maneno yangu niliyoambia nilipokuwa pamoja nanyi ya kwamba lazima yatimizwe yote niliyoandikiwa, wapi? Torati ya Musa, manabii na nani? Zaburi. Ni vitabu hivyo. Yohana 1:21, wakamuuliza Yohana 1:21. wakamuuliza ni nini basi, Uwe Elia wewe? akasema mimi siye, we unabii yule akajibu la. Kwa alikuwa anarifaa nini, nabii yule wagano la kale, Yohana moja ishirini na tatu mimi ni sauti ya mtu aliye nyikani, kama alivyonena nabii Isaya moja ishirini na tatu tayari. sita kumi na nne wenyewe walijua nabii anakuja. sita kumi na nne basi watu wote walipoiona ishara waliyofanya walisema hakika huyu ni nani, nabii yule ajaye ulimwenguni. Yesu anamwita nabii yule ajaye limwengu ni aliyekuwa ametabiriwa Yohana 7:40. Yohana 7:40, basi wengine katika mkutano waliposema hayo walisema hakika huyu ndiye yule nabii. Maana yake aliyekuwa anatarajiwa kwenye vitabu vya mwanzo Yohana mpaka Malaki 12:38. 12:38, ili litimie lile neno la na nabii Isaya nalosema, Bwana ni nani aliyezisadiki habari zetu, na mkono wa Bwana umefunuliwa nani? Hiyo ni Yohana twende matendo ya mitume hii ya matendo ya mitume, nitakuwa nasoma. Nitakuwa nasoma ya mitume nitakuwa nasoma nitakuwa nawasomea mimi matendo ya mitume tatu kumi na nane nataka uone agano jipya ya kwamba inachukua shule yake wapi agano la kale 3:18 nasemaje lakini mambo yote aliyohubiri Mungu tangu wapi sema zamani kwa kinywa cha manabii wake, neno tangu zamani sana sana, tangu mwanzo. Yes, tumeona mara nyingi Mungu akihubiri tangu mwanzo, tangu zamani. Anasemaje? Kwa kinywa cha manabii wake wote, ya kwamba Kristo wake atateswa ameyatimiza. Kristo wake atateswa ameyatimiza. Kwa hiyo manabii waliandika habari za Kristo kupata mateso na kufufuka. tatu ishirini na moja 21, ambayo ilipasa kupokea mbinguni hata sije zamani za kufanywa upya vitu vyote, zilizonenwa na Mungu wa kinywa cha kinywa cha manabii cha manabii wake watakatifu, tokea wapi? Mwanzo wa ulimwengu. Sema mwanzo, kwa ujumbe wa Mungu umetokea wapi? mwanzo. Mwanzo wa ulimwengu. Matendo 24 Matendo 3:24 inasemaje? Naam na, na manabii wote tangu Samueli na wale waliokuja baadaye walionena, walihubiri habari za siku hizi. Siku gani? Yesu kupata mateso, kufa na kufufuka. Manabii wote tangu Samueli, kwa ameunganisha na waliofuata baada ya Samueli, walitabiri. 3:25 chini yake hapo. 3:25 nasemaje? Ninyi mmekuwa watoto wa nani? Manabii na maagano yale ambayo Mungu aliagana na baba zetu akamwambia Ibrahimu. Hapa ni mwanzo. Katika uzao wako kabila zote za ulimwengu zitabarikiwa. Tuko mwanzo bado hapo. Amerudi mwanzo. Matendo 7:42. Nani alikuwa anaongea hapa? Stefano 7:42 anasemaje? Basi Mungu akagairi akawaacha ili waliabudu jeshi la mbinguni kama ilivyoandikwa katika kitabu cha nani? Manabii. Kitabu cha nani? Manabii. Je, mtolea dhabihu na sadaka miaka 40 katika jangwa, enyi nyumba ya Israeli 752. Nani anaongea baada hapo? Nani anaongea hapo? Stefano. 742 752. Ni yupi katika manabii ambaye baba zenu hawakumuudhi? Nao waliwaua wale waliotabiri wali habari za kuja kwake yule mwenye haki. Waliotabiri waliuawa pia, wakina Yeremia, wakina Isaya ambao ninyi sasa mmekuwa wasaliti na mkamua pia Yesu. 10:43 Matendo 10:43 Matendo 10:43, umeshaandika twende, inasemaje? Huyo manabii wote humshuhudia kwamba kwa jina lake kila amwaminiye atapata ndoleo la dhambi. Manabii wanahubiri habari za kupata ondoleo la dhambi kwa kumwamini Yesu Kristo, au kuamini jina lake au habari za Yesu kupata mateso, kufa na kufufuka. Ngapi tupo? kumi, twende tau, tuende kumi na tatu kumi na tano. Kumbe manabii inaweza ikawa kitabu pia, tunaonaje kwenye kumi na tatu 13:15 nasemaje? Kisha baada ya Torati na kitabu cha manabii kusomwa, wakuu wa sinagogi wakatuma mtu kwao na kuambia, ndugu, mkiwa na neno la kuwafaa watu hao walisemeni. baada ya nini? Torati na kitabu cha manabii kusomwa. ni Matendo ngapi hiyo? 13:15 na hizi version niliosoma ni tofauti na hao walipokwisha kumaliza kunyamaza 15, 15, na maneno ya manabii okay? Kisha baada ya kusoma torati na chuo cha manabii, chuo ni kitabu hapo, eh? Kwa kuwa sinagogi wakatuma mtu kwao, chuo cha manabii ni kitabu cha manabii hapo. Nimetumia Revised Standard Version ambayo imetumia neno kitabu, umeondoa chuo ikaweka kitabu cha manabii au chuo cha manabii 13:27. Kwa maana wakawa Yerusalemu na wakuu wao, kwa kuwa hawakumjua yeye wala maneno ya manabii yanayosomwa kila sabato wameyatimiza. Kwa kumkumu maneno ya manabii wanayosomwa kila sabato. kwa hekaluni walikuwa wanasoma vitu gani? Maneno ya manabii au kitabu cha manabii 13:40 na yenyewe ni, ni habari ile iliyonenwa na manabii 15, 15 maneno ya manabii 24, 14 matendo vio vya manabii 26, 26, 26, 22. Basi kwa kuwa nimepata msaada kutoka kwa Mungu nimesimama hata hivi leo nikiwashuhudia wadogo na wakubwa, wala sisemi neno ila yale ambayo manabii na Musa waliyasema kwamba yatakuwa, manabii na nani na Musa. Hiyo ni Old Testament bado. 26 27. Hapa ni Paulo alikuwa anamwambia Agripa, mfalme wa Agripa, je, wawaamini manabii na kwamba wawaamini. Wa manabii kwa maana ya vitabu vya Agano la Kale. Kwenye matendo ya mitume mwisho kabisa ni 28 23. Matendo ya mitume mwisho kabisa ni 28 23. Bro, usishike ndevu, andika. Matendo ya mitume 28 23 unasemaje? Wakiisha kupanga naye siku, siku wakamjia katika nyumba aliyokaa, watu wengi sana akawaeleza kwa taratibu na kushuhudia ufalme wa Mungu, akiwaonya mambo ya ye, yake nani Yesu kwa maneno ya nini, sheria ya Musa na ya manabii tangu asubuhi hadi jioni. Paulo alikuwa anatumia sheria ya Musa na manabii au torati ya Musa na manabii au Mwanzo mpaka Malaki, asubuhi mpaka jioni, akifundisha habari za Yesu. So it is possible kufundisha habari za Yesu kutoka wapi? Mwanzo mpaka Malaki, unaiona hiyo, unaona Paulo alifanya hivyo yeah, akifundisha habari za Yesu tangu asubuhi hata jioni, kutoka sheria ya Musa na manabii. Twende nyaraka, nyaraka, kuna mistari michache nyaraka. Na kumbuka Warumi moja, eh, mstari wa pili, ambayo Mungu amekwisha kuahidi kwa, kwa kinywa cha manabii wake katika nini maandiko matakatifu habari za manabii zimeandikwa kwenye nini? maandiko matakatifu. Kwa ukisikia manabii ni sawasawa na maandiko matakatifu? Yes, ambayo ni nini? Mwanzo mpaka Malaki. Hiyo ni Warumi, Warumi a Warumi tatu ishirini na moja. Lakini sasa, haki ya Mungu imedhihirika, ime pasipo sheria inashuhudiwa na nani? Torati na manabii Torati na manabii, hiyo ni Mwanzo mpaka Malaki. Warumi kumi na moja tatu. Basi wamewaua manabii wako, wamezibomoa madhabahu zako, na nimebaki peke yangu na yangu na wanatafuta roho yangu. Hiyo ni nini? Agano la Kale, maneno ya nani hayo? Elia, kwa hiyo ni Wafalme au mambo ya Nyakati. Warumi kumi na sita ishirini na sita na yeye ni ma, imetumia neno maandiko ya manabii, Warumi 16:26 Waebrania moja moja. Inasemaje? Mungu ambaye alisema zamani na baba zetu katika manabii, ni sana kusema katika maandiko ya yeah. katika manabii aka katika maandiko Waebrania moja moja, Waebrania 11:32 Waebrania 11:32. Jana mlisema natembea taratibu. Sasa hapo natembea taratibu sana. Waebrania ngapi? Kumi na ngapi? Nami niseme nini tena maana wakati usingenitosha kuleta habari za Gideoni na Baraka na Samsoni na Yefta na Samueli na za manabii. Hapo alikuwa anawataja watu eh? Oh. Alikuwa anawataja wakina Isaya hapo, wakina Yeremia. Waraka wa kwanza wa Petro moja kumi. Waraka wa kwanza wa Petro moja kumi. Waraka wa kwanza wa Petro moja kumi. Nasemaje? Kuhusu wokovu huo manabii sema manabii ambao walitabiri habari za neema itakayowafikia ninyi walichunguza chunguza. Manabii walichunguza chunguza manabi wali habari za neema itakayotufikia. Unaiona kwamba wamechunguza wapi? Kwa kusoma nini? Maandiko. Petro wa pili mlango wa pili mstari wa kwanza lakini kulitokea manabii wa uongo katika wale watu kama vile kwenu kutakapo kwako walimu wa uongo watakaoingiza kwa werevu uzushi wa kupoteza wakimkana hata bwana aliyewanunua wakijiletea waki uharibifu sokayo anasema manabii wa uongo walitokea kwenye mwanzo mpaka malaki pia kwa anachambua kutokea huko juu ya manabii wa uongo kwa hiyo Mshaandika, naomba niangalie sasa, alafu nikupe sentensi moja ya kuandika. Sentensi moja ya kuandika, very important sentence. Mwambie jirani yako tayari kuandika hii, unajua kusoma na kuandika kwa. Kwa hiyo andika, kwa hiyo Mwanzo mpaka Malaki zinakubaliana na Mathayo mpaka Ufunuo. Andika vizuri hata kwa herufi kubwa kabisa. Kwa hiyo Mwanzo mpaka Malaki zinakubaliana na Mathayo mpaka Ufunuo, ko unachokisoma Mathayo mpaka Ufunuo, manabii walitabiri kwamba yatakuwa unachokisoma Matayo mpaka Ufunuo manabii walitabiri kwamba yatakuwa mshaandika, eh? Kwa Habakuki ana maana gani kusema nitasimama katika azamu yangu? Haleluya, tunaendelea kujiuliza hilo swali kabla ya kuanza kumtambua nini. Unajua, mpaka sasa hivi hatujamchambua Habakuki na hatuna haraka kufika. Tumefika, tuna wai wapi? Hatuna haraka, we are not in hurry, we are not in hurry. Sema ujumbe wa maandiko ni habari za Kristo kupata mateso kufa na kufuka kwake. Kwenye kipindi kinachofuata tutapata muda wa kuchambua ujumbe wa hao manabii kwa undani, walikuwa wanafundisha ujumbe gani? Then tuende kwenye nabii specific, nani? Habakuki. Na namna gani alisema, nitasimama katika zamu yangu. Naomba praise waje mbele, naomba usimame. Hebu anza kumshukuru Mungu wakati huu, take some minute, mshukuru Mungu. Thank you Lord Jesus.