Inasemaje? Lakini mtapokea nguvu akisha kuajilia juu yenu Roho Mtakatifu nanyi mtakuwa mashahidi wangu katika Yerusalemu, aha, aha. na katika Wayahudi wote na Samaria na hata mwisho wa nchi. Huwa nikisoma mstari naona mpango wa Mungu ni kufikia ulimwengu wote kabisa even to the uttermost part of the, the earth. Kwa lugha rahisi, haitaki kuwepo mahali ambapo njia haijafika. Mpango wa Mungu ni kufika kila mahali. Kwa hiyo Yerusalemu ilikuwa ni pa kuanzia tu, lakini tumeona ya kwamba kuna mambo mawili. Kuna nguvu, tutapokea nguvu, tap, tutapokea nguvu. Nikasema wakati anaongea nao habari za kupokea nguvu tayari walikuwa wapi? Walikuwa kwenye Walikuwa wenye nini? Walikuwa wameshaamini. Si ndio eh? Waishahubiriwa. Kwa, kwa, kwa, kwa, kwa issue yapo ilikuwa ni nini? Ilikuwa ni tukio linalotakiwa kufuata. Tutaliangalia tu kwa undani kidogo hapa. Ili tuone kwa nini ilikuwa na msisitizo wa ajabu sana. Kwa mtakuwa mashahidi tumeangalia kwa mashahidi ni kufanya nini? Ni kuhubiri habari za nini? Habari za ufalme wa Mungu. Habari za ufalme wa Mungu ni habari za nani? Tumeona ni habari za Yesu, Habari za Yesu Kristo, habari njema za neema ya Mungu, habari za Yesu ambaye alikuwa, alikuwa amekufa na bado kuna msisitizo kwamba yuko hai. Bwana asifiwe. Kwa ndio habari za ufalme wa Mungu kwao. Tukaangalia saa zile kwenye kipindi kilichopita, tukasema, kwa hiyo kuwa mashahidi kwa kanisa la kwanza ilikuwa ni kueleza kilichotokea ya kwamba ni kweli Yesu amekufa na amefuka Petro ambaye hakuwa kwenye kundi la mash... Paulo, sorry Paulo, ambaye hakuwa kwenye kundi la mashahidi, na yeye alieleza kana kwamba alikuwepo habari za kufuka kwake. Ina maana kuna umuhimu mkubwa wa namna tunavyoelezea habari za kufa na kufuka kwake. Tunasema with absoluteness, kwa sababu katika ufufuo wake amekaa ndani yetu kwa roho wake. Kwa lugha rahisi, unasema kitu ambacho you have experience. Yesu yuko ndani yako, uko sawa? Yesu yuko ndani yako yeah. Kwa sema nanyi mtakuwa mashahidi, sema mashahidi hapa ni mtu ambaye ameliona tukio. Kwa basically mimi na wewe hatuwezi kusema habari za ufufuo wa Yesu kama mashahidi kwa maana ya we were in the event, tutasema kwa namna walivyosema walioshuhudia ndio maana huwa anasema ukitaka kupima kama unachokihubiri ni kweli au si kweli unaangalia nini? Kama Yesu mwenyewe alieleza na mitume wake wakakichukua waka, waka wakakifundisha, ukiona unatofautiana na mitume, hicho ni kitu cha kufanya nini, cha kuogopa kama sio cha kuacha. Kwa nini? Kwa sababu wao ndio wana ushahidi wa macho, eye witness account. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Kwa hiyo wanachohubiri kwenye matendo ya mitume na kwenye nyaraka ndio kitu ambacho tunakichukua. Ina maana kuna maelezo walipewa na Yesu kwa muda wa siku wa 40 ambayo sisi hatukuwepo, kwa ufundisho la siku wa 40 walilofundisha alilofundisha Yesu alipokuwa akiwatokea mitume tutalipata wapi? Maana hakuna mtu aliyeandika hizo notes na kuziweka mahali. Kwa tunajisubmit kwa mitume kujifunza namna walivyohubiri kila alichokihubiri. Mitume. Bwana asifiwe. Kwa hiyo tukasema okay, hizi habari za Yesu, habari eh? za nuru, habari habari za, za za habari njema za neema ya Mungu, habari za Yesu na ufufuo, habari njema za ahadi waliopewa mababa, habari njema za Bwana Yesu, habari njema ya amani kwa Yesu Kristo, ndiye Bwana wote, habari za imani iliyo katika Kristo Yesu habari njema za Yesu kwamba ni Kristo. Mambo yanayofanana haya tu yako, yako mengi. How can we see detail ya hizo habari? Tukite, tuki, tukitaka tuki, kuelewe, kuelewa, tunaangalia sermon za mitume. Hiyo ni njia ya kwanza kabisa ya kuto kutoa njia. Hmm. Njia ya kwanza kufanya nini? Kutoa njia. Kwa hiyo kwenye mstari wa kwanza, kwenye, kwenye sermon ya kwanza iko Matendo ya Mitume mbili. Kuanzia kumi na nne mpaka arobaini, lakini nataka tuangalie kidogo alivyomuelezea kwenye mstari wa ishirini na tatu kwa sababu kumi yes, na nne alielezea habari za kujaa roho, akinukuu akinukuu nani? Joeli. Alipofika ishirini na mbili akaanza kugeuka kuhubiri habari za Yesu. Tunasema habari za ufalme wa Mungu ni habari za nani? Za Yesu. Angalia alivyohubiri, tunaweza kwenda pamoja. Open your Bible, twende. Nasemaje? Enyi waume wa Israeli, sikieni sikizeni maneno haya. Yesu wa Nazareth. Kwa tayari ni habari za nani? Za Yesu. Kwa pay attention namna ambavyo walikuwa wanafundisha. Yesu wa Nazareth, ehe, uh-huh, mtu aliyedhihirishwa kwenu na Mungu kwa miujiza na ajabu na ishara. Oh. Oh. Mmeona? Kuna kitu umekiona hapa? aliyedhihirishwa kwenu na Mungu kwa nini? Miujiza, ishara na ajabu. Halo? <laughs> Kwa hiyo kulikuwa na umuhimu sana wao kutaja habari za miujiza yake, sawa. Na ukichunguza mitume walikuwa makini kuzungumza hata kwa Kornelio 10:38 alimuelezea namna ambapo Yesu alienda akitenda kazi njema na kuponya wote walioona na ibilisi kabla ya kuzungumza kwenye uponyaji mkuu. Well, kabla hajafanya uchambuzi nitakwambia tuangalie kitu kwa haraka hapa. Lengo la miujiza siku zote tunasema ni kuwapeleka watu kwa mtenda miujiza. Actually, ili wapate muujiza mkubwa kuliko muujiza wa kwanza. Narudia tena lengo la miujiza physical one, miujiza inayoshikika, au mtembeo wa karama za Roho, uponyaji, zile zote tisa, basically lengo la hiyo miujiza, ishara, ajabu za namna mbalimbali, ni kudraw attention kwa watu, kisha waelekeze kwa mtenda muujiza, ili wakimuona mtenda muujiza awape muujiza mkubwa kwayo ishara zenyewe ni kama vitabu vya manabii. Mwachunguza wa maandiko, kwa sababu mwadhani ya kwamba ninyi mna uzima ndani yake, na hayo ndio anayenishuhudia mimi. Kwa hata miujiza ni ishara za Yesu. Sema ishara, angalia angalia kwenye kwenye mtumishi wa Mungu, Yohana alivyoandika kwenye sura ya, ya mwisho ya kitabu cha mistari ya mwisho kwenye kitabu cha Yohana 20, angalia 30 na 31. Why miracles of Jesus? Kwa nini miujiza ya Yesu? Kabla hatujaja, kwa nini miujiza yetu? Sawa sawa, kwa Petro anataja pale Mungu alifanya nini? Alimdhihirisha kwa ishara, ajabu na miujiza, oh. Why? Kwa nini? Angalia mstari wa thelathini. Basi kuna ishara nyingi, kuna ishara nyingine nyingi alizofanya Yesu mbele ya wanafunzi wake zisizoandikwa katika kitabu hiki. Actually, kitabu hiki pale ni kitabu gani? Cha Yohana. Kwa Yohana anasemaje? There are too much, mimi nimerekodi chache, na alikuwa makini kurekodi chache kweli kweli, <laughs> alirekodi saba tu Yohana na akayaelezea hizo saba kuanzia kwenye harusi ya Kana na vitu kama hivyo. Hiyo miujiza ni ya muhimu kiasi kwamba aliarifu, alafu akayafananish, akayaelekeza kwenye fundisho. Nataka uone kwa nini. Kuna cha kufanya na cha kusema, sawa? Kuna cha kufanya na cha kusema, yapo. Angalia, tusome wote. Nasemaje? Thelathini. Basi kuna ishara nyingine nyingi alizofanya Yesu mbele ya wanafunzi wake zisizoandikwa katika kitabu hiki. Okay, anaonyesha kwa nini imeandika chache. Mstari wa thelathini na moja asemaje? Lakini hizi zimeandikwa ili mpate kuamini kwa ya kwamba Yesu ndiye Kristo, hilo tu, mwana wa Mungu ehe, na kuamini mwe na uzima wa milele kwa jina lake. Kwa hiyo hiyo miujiza ya Yesu ilikuwa ni kama eh, taje ndoano, si ndio? Eh, sawa. Kwa intention yake ni kudraw attention. nimesemaje? <laughs> intention ni kudraw attention, vina vimekaa, eh <laughs> intention ni kudraw attention ili watu aseme, ah! af aseme nani huyu afanyaye mambo kama haya? af aseme Yesu. Alafu akija kwa Yesu mm. mone kwenye kaburi la Lazaro alisemaje? Mimi ndio huo ufufuo na uzima, yeye aniaminie mimi, sio nitamfufua tu kama Lazaro. Anasemaje? hata kufa kabisa milele. Okay, swali, Lazaro amekufa tena? Yeah, kwa uzima wa milele ni zaidi ya kufa. Lakini Lazaro yuko hai kwa sababu Mungu a, alipo, Yesu alipoulizwa juu ya yule mfano wa mtu mmoja alio wake saba. Mtu mmoja ni, ni mwanamke mmoja alioonewa na watu saba eh, mtu mmoja alioana wake saba, mwanamke mmoja alioana wake saba. kwa hiyo akaeleza hiyo story ah stori Masadu, Masadukayo haamini kwenye ufufuo. Kwa hiyo akaanza kusema, sasa kwenye kiama itakuwaaje? Maana kwenye ufufuo resurrection itakuwaaje? Maana unajua huyu kuna mfano wakatoa mfano wa uongo. So basically huo mfano sio practical. Kweli angekuwa kwenye familia yenu huyo mwanamke mngemtimua. Kwamba alio, aliolewa na bro, alafu bro akafa kabla hajampa mtoto, akaolewa na mse anayefuata, akapiga mpaka saba. Wakauliza, sasa kwenye kiama atakuwa mke wa UB. In fact Yesu akadinansha kwamba kwenye kiama hakuna kuoa wala kuolewa, kwa sababu ndoa ni mambo ya dunia. Najua kuna waana na naataishia wapi hapa si ndio eh? Ataishia wapi hapa na na mke wangu hapa, na anajua na, kwamba tukua tunadanganyana zamani, forever and for always What is forever? Mm -hmm. Kwenye harusi tuliakisha tusemi until death do us apart. Baadae nikagundua ni ipo yu until. Kuna watu siku hizi wameanzisha kukataa ile semu semu ya until death do us apart ngoja death adu yu apart. Itakuwa amedu yu kumbe halisi binti ya wa watu ana miaka thelathini na moja pale, naona death imedua pate. Sasa hapo nafanyeje? Kwa kweli mimi mi nitadumu hivi hivi milele milele, nasema mtumishi, kwa kweli, na jambo na jambo gani? Naona sasa bwana ameamua. <laughs> Bwana wewe nini? Watumishi wanachezeaga akili. Bwana afanya nini Bwana afanya nini kumbe, wao ndio afanya nini? Ehe. Ila sasa ni nani akimtubia tu Bwana, Bwana ananyamaza sasa, ya yeah. kwenye kila kitu <laughs> mimi ni aasema kwenye kiama hakuna kuoa wala kuolewa, tunakuwa kama malaika hapo ukiwa kwenye ndoa yenye uchungu na mambo mazito, kule mstari utaupenda Yesu. Nakushukuru, asante kwa, sa kwa sababu ndoa sio jambo la vilele. Angalia, unaweza kaomba kifo kije kiwatenganishe, au kifo akije. <laughs> wala sitaki kusema alizokusema Paulo kwenye Wakorinto wa kwanza saba lakini ndoa ni kitu kizuri e, ila ukipatia na naweza ukapatiwa ukapatiwa. Haleluya! Nataka nitamkie mtu, Bwana akupe ndoa. Anaweza sema ngoja kwanza, ngoja kazi. Kuna watu wanamzimisha roho hapa, wanataka nini? <laughs> <haktika> anataka kwanza wafikishe watu elfu kumi Ah. Zunguka zunguka. Kuna hawa sasa. Baba, bora ningeanza nikiwa na miaka 22 nijifunze. Sasa hivi ningekuwa nishakomaa kwenye haya mahusiano. Lakini sasa nafanyaje? Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Apostle unamaanisha nini? Oa. Olewa. Oa ujifunze kuenenda katika nini? Upendo. Ujifunze kufanya nini? Kuvumilia. Hapa tu kuvumilia, wanafunzi, unashindwa. Oh, mpate ndani uvumilie practically. Sawa eh? Mbona hamnitikii? Ah, kumbe nawaangalia watumishi wa Bwana hawa. Ah, wawili wao wametulia. Inaona wengine Bwana anasema na nini? Mabinti Sayuni wamekomaa. Fanya mpango, njoo tuongee. Nikuelekeze namna ya kutoka na kwenda. <laughs> Okay, sawa. Ndoa sio jambo la milele, lakini hata pia kula sio jambo la kumlele. Umekula leo? Yeah. Kwa hiyo kula ni muhimu, si ndio eh? Yeah. Sio la milele, lakini unafanya nini? Yeah, ni muhimu, si ndio? Ulikula leo? Yeah. Eh, ukila inaenga tumboni, halafu naenda wapi? Kule. Lakini unafanya nini? Utakula. Kwa sababu ni jambo zuri, si ndio eh? Si ndio? Kuvaa viatu ni jambo la kiroho. Lakini mbona mmevaa? Mbona mmevaa? Kusuka nywele jambo la kiroho, mbona mmesuka? y Yeah. Kwa tukisema ni natural, haina maana useless, msije mkanikoti vizuri vibaya, no. Sawa, eh? na ndomaana wangu yuko pale, sawa na nanasimama, natu, abiria tunza mzigo wako <laughs> <laughs> Bwana asifiwe. Umeelewa eh? meelewa Eh, hey, ndoa ni jambo jema. Tumeshafundisha pale Bwana analikubali. Si ndio eh? Eh, yeah. Anafanya nini? Analikubali. Anafanya nini? Analikubali. Kama Bwana analikubali na wewe unaweza ukalikubali. Lakini ukiona unaweza ukaa kama Paulo, kaa. Wote, hmm, wanaosema sawa wanandanganya kwa sababu nawajua ya kwamba roho zao zinasema Mungu nishikilie. Mtu kwenye simu ana watu amewasevu dia. Umetoa wapi dia, sister wewe katika Bwana? Hmm? Sevu disciple Moses. <laughs> Pastor so so, si ndio eh? Wewe chukua hiyo simu tuone sasa hivi. Kuna watu ni wa, wamesevu dia. Tuanze kutumia karama kwenye ile eneo. Haleluya, kwa hiyo tulikuwa wapi? Ah. Kwa hiyo anauliza kwenye kiama atakuwa mke wa nani? Bwana, kama una mke wako mtunze, mtu sawa eh. Eh, kama una mme wako sawa, kama una tafuta wako wako. Hivi eh, wakati naongea haya mnaandika notes. Hapo anacheka. Haya, kuandika notes haya. Unajua kwenye madhabahu ya Bwana, Bwana anaweza kusema chochote wakati wowote. Eh. Itakuwa Bwana anasema mwakani mabinti wengi sana wataolewa na vijana wengi wakiume wataoa mwakani. Itakuwa Bwana anasema. Na nakataa kusema amesema ile itakuwa Bwana anasema. Mwenye masikio ya kusikilia, ila kama huna kavo hivyo, muujiza wako utakupita shaa. Anasema kwani kuolewa ni, ni muujiza? <laughs> Na kuona. Unajua <laughs> ukaa sehemu kama hivi, mtu anasema I receive lakini akiangalia mm, mm. <laughs> Anapokea kwenye ulimwengu wa roho. Ana download mafuta. Eh, kama mwanamke mwenye issues. Sasa nikigusa upindo wa mazilaka. Ndo baadaye mtu anakuja nakusalimia, bwana asifiwe, baba asema napokea. Okay. Kwaasema, katika kiama ya wafu hakuna nini? Sawa, eh, wote tunakuwa kama malaika. Lakini akatoa statement moja muhimu sana, akasemaje? Kitendo cha Mungu kuongea na Ibrahim na, na Musa kwenye kile kijiti kinachowaka moto akasema mimi ni Mungu wa Ibrahimu, Mungu wa Isaka, Mungu wa Yakobo, watu ambao Musa hajawahi kuwaona, lakini anajiita Mungu wao. that tells you hawajafa. Akasema Mungu sio Mungu wa wafu. Kwa lugha rahisi, you will never close the relationship between the believer and God. Ukiwa rafiki wa Mungu unakuwa rafiki wa Mungu kwenye usawa huu na hata usipokuwa kwenye usawa huu. Umeelewa eh? kwa uwezi kumwa, Mungu hana kinachoitwa awesome. Unajua awesome, out of sight out of mind. No, whether you are around or you are not around, he is faithful. Na faithfulness ya Mungu ni nini? Forever. Nimesema yeye anadungwa kuaminiwa, kwa sababu yeye mwenyewe anajiamini. Umesikia mpaka hapo eh? kwa that's very important. Kwa anasema tulikuwa kwa... wapi kwa ili mpate kuwa na nini, uzima kwa jina lake. Kwa hiyo muujiza ni maelezo ya muujiza, umesikia nichosema, this miracle, ambao ambazo Yesu alifanya akiwa duniani ni attraction kwa watu, ili kwamba wakija awaambie actually, hicho nichokifanya, hicho nichokifanya ni kidogo, ni temporary I have a permanent miracle. Salvation. Nina muujiza ambao nini wa kudumu, na ndio maana ndio maana kila mara watu walipokuwa wanakuja kumuona Lazaro, wengi walimwamini Yesu. Walipoona idadi ya watu wanamwamini Yesu, kwa sababu akili za watu wanaokwazwa mara nyingi haziwazi vizuri, wakataka kumuua nani sio kumua Yesu. Hawajafikiri ya kwamba aliyemfufua Lazaro yuko mtaa. Kwa hiyo ukimuua Lazaro, anakuja Yesu anafumua tena muujiza mwingine. hawajafikiri hilo. Lakini hawakuweza, watu wengi zaidi wakamwamini, waliamini kwamba anafua wafu, haikuishia pale. This is Messiah. Kwa Yesu, usifikiri walikuwa wakimjia ambaye unajua, bwana, mimi na uwezo wa kufufua sana, yaani kwenye kufufua mimi ni expertise, hapa niko vizuri sana, hilo ndio uwanja wangu wa nyumbani. Jesus never taught that. Ndio maana alikuwa makini kwenye miujiza yake yote. Alifanya muujizo wa mikate na samaki kwenye Yohana sita. Kesho akaja boom, mji mzima Unajua usipokuwa makini ukifanya miujiza inabidi uwe under control. Maana wanaweza wakutaka kufanya tena kama yale. Baada ya kuhubiri, wanataka miujiza tu. Kesho watengeza nini? Kesho watengeza nini? Kesho watengeza nini? Wakuta mabango tu. Kufungua vitofu. Kufanya nini? Kufanya nini? Kufanya nini? Kufanya nini? Injili hamna. Sababu watu wanataka nini? Power, power, power. Power is good, but you don't replace with the gospel. Actually, lengo lake ni kwa ajili ya kuhubiri zaidi. Kwa alipokuja kwa alipokuja na mikate na ishu ya mikate, Yesu akacheka, akasema nie, mnanifuata kwa sababu ya mikate ya nini? Yeah. Alafu akawatoa kwenye mikate, akawapeleka kwenye mkate. Asemaje? Nyinyi msikitendee kazi chakula kinachoharibika. Alafu asema mimi ni mkate utokao juu yeye, anilae mimi. Maana yake change them from the just a miracle to another miracle kula mkate kutoka juu which is actually kumwamini Yesu. Muona alivyoangalia? Eh? Kwenye Yohana tatu kabla hujafika mstari wa kumi na sita mstari wa kwanza, Nikodemo anamfuata Yesu usiku. Anamfuata usiku, anamwambia, "Hakika wewe ni mwalimu, Rabi, wewe ni mwalimu umetoka kwa Mungu." Alafu akaongezea, "Maana hakuna mtu afanyaye ishara kama hizi isipokuwa ametoka kwa Mungu." Yesu haja comment juu ya ishara. Akasema mtu asipozaliwa you see now? mtu asipozaliwa mara ya pili mtu hawezi kuona ufalme wa Mungu. Akaendelea, mtu asipozaliwa Discussion ika change from you did a miracle to there is a great miracle. akatembea pale mpaka kwenye mstari pendwa Yohana 3:16. kwa maana jinsi Mungu aliupenda ulimwengu hata kama amekuja na wewe ni mwalimu umetoka kwa Mungu, hakuna uh, anayefanya miujiza hii isipokuwa Mungu. Asema yeah, tenda sasa kazi, kwa maana jinsi Mungu aliupenda ulimwengu. Kwa aliondoka pale, amefundishwa dini, injili, asema ah, mtumishi yule, muujiza wa jana, yeah, yeah, yeah, kuna mafuta na mafuta. Sema mafuta na mafuta. Mimi huwa nikikaa mlimani naweza nikaona, nikaona, nikaona. Petro anasema, Paulo anasemaje? hatujihubiri sisi wenyewe. oh, yeah. Kwa hata lengo la miracle ni kumreveal the one you have which is Christ. That's very important. Usipoelewa hiyo don't go straight. Usiende kufanya nini? Miujiza. Kwa miujiza inaitwa ishara. Semeyon. Kwa sababu ni indicators ni pointers of Mungu uliye naye, mfunue watu wamfahamu. Fundisha habari zake. Kwa alikuwa makini hapa kusema hivyo. Alikuwa makini. Kwaiyo wakati anafungua mtu macho, akatumia kufundisha, mimi ni nuru wakati nipo ulimwenguni, hamtatembea katika nini? Giza. Tayari anasema mimi ni nani? Mimi ni nani? Haleluya, tuko mpaka hapo eh? Mimi ni nani? Kwaiyo lazima ujue, kwa miujiza ni muhimu kwetu, kwa sababu inamfunua yule tulio naye, maana mtu nachakusema tusiogope kufanya kwa sababu tukifanya tunacho chakuambia. Mtu ambaye ndamuogopa ni yule ambaye anafanya miujiza na hana Injili. Kwa nini? They will point people away from God. Haleluya, tuko mpaka hapo eh? ko miujiza ni explanation, ni ishara ya nani anafanya kazi hapa. Kwa nini Imagine mtu ameletwa ni mgonjwa, Yesu akamwambia mwanangu, umesamewa dhambi zako. Kilichomleta hapo ni shida ya msamaha au ugonjwa? Ugonjwa. Kwa nini ametaja msamaha? Kwa sababu akishamwekea mkono alafu yule mtu akapona, asema kama ameniponya TB, kama ameniponya ini iliyooza, ina maana huyu mtu huyu mtu kuna kitu anacho. Alisemaje? mwanangu zako he must have power to forgive sin. Kwa anaanza ku reconsider over ya nini, ya kupokea nini, usamaha wa dhambi. Kwa nini? Kwa, kwa sababu ameona another miracle ini kini anataja za Yesu maksudi, kwa sababu habari za miujiza ya Yesu ilienea kote. Kwa anataja hiyo miujiza, alafu ana point to muujiza mwingine. Na ukiangalia kwenye mafundisho ya mitume walikuwa makini namna wanavyoelezea muujiza matendo ya mitume tatu yule ndugu alitembea baada ya Petro na Yohana kumnyanyua pale kwenye mlango mzuri kwanzia mstari wa kwanza matendo ya mitume pale alafu watu wakajikusanya wakijikusanya baada ya muujiza wanategemea nini tuambie ni nini nini kimetokea nini kimetokea Ah, baba alipomwekea mikono ikatokea nini? Akaweka mikono, mikono ya nani? Ya baba, baba nani? Baba Petro. Akafanyeje? Oh, sema mikono ya baba, mikono ya baba. Baba nani? Baba Petro. Oh, eh, na baba Yohana. Wakiona hapo wametembea wali mikono ya baba. Baba, baba, baba. Baba. Watu wakiondoka yasema, yule mtumishi ni noma. Umesikia eh? Okopa sana. Watu wakija kusikiliza wanaondoka na sifa zako. Ogopa hata kama umefanya miracles signs and wonders kuna mambo utayasema ambayo uta atasema Yesu ni mzuri haleluya kwa hiyo mtu mmoja alisema ukimaliza session watu wakasema what a great preacher you failed kwa wakitoa kusema what a great Christ you won. Eh? Wenyewe kwa kwa yule yule kiwete kutembea. I'm just giving summary. Yule kiwete kutembea tokea, watu maana wanafahamika, alikuwa, alikuwa e pale anatembea, wanamuuliza e, e, e, wamejikusanya, wamejikusanya, kiete. Aha. What then? watu akasema akasema Paulo akasimama, Petro akasimama akajibu akasema, akasema ndugu zangu, msistaajabia hayo, nayaona si kwa sababu yangu. Angalia Paulo anavyojibu, Petro anavyojitoa, si kwa sababu ya mgu... nguvu, si zetu wala utauwa wetu. Neno utauwa pale ni devotion, sio kwa sababu tuna sisi, ni watu wajua Wayahudi na devotion eh? Sema ah, say, wale majamaa, alafu walifanya muujiza sio baada ya maombi walifanya kabla ya maombi. ko to... <tongue> Pokea, sio mbaya, sio mbaya, lakini hiyo haikutoka hapo. Watu walitoka na vijiti pale, walikula nyama pale, sio ama? Walikula kitimoto Yerusalemu? Sasa leo taongoza session ah, taongoza session Tapiga maombi mimi, somo nimelianda hapa, somo nini? Nguvu ya madhabahu. <laughs> <laughs> wako pale, wanaenda ta ta ta, fedha hatuna, tulicho nacho ndicho tukupacho. Kwa jina la Yesu sema jina nalo, jina nalo, kwa jina la Yesu, simama uende. Akasimama. Akasimama. Akasema sio kwa sababu ya divorce. Kwanza hatujaingia hekaluni bado. Kwa hatujachona nani. Tu bado yani tuko safi. Tuendao kula kitimoto. <laughs> ah! Hey. Oh my God. Miujiza inatakiwa kuwa ize kama kula. Inatakiwa kuwa maisha yetu. Haleluya. Maisha yetu. Haleluya. Maisha yetu. Haleluya. Wanakao sio si mpaka ukunje sura ufanye muujiza. Be your life Hallelujah. My life. Ah. Waga vipi tumbo limenikata sema. Niacha kukukata. Ah, pasta imekata. Saa tuendelee ripoti ya mwanafunzi naendeleaje? Msiachoke sema. Sema, ngoja kwanza tukamate anga baba, baba Haleluya, haleluya. Mungu, nataka niwaambie kitu. God want want to to do do miracles more than what, how we want to do it, kwa sababu mwisho wa siku yeye ndiye anayepata glory, hasa sisi ambao tunajua kumwelezea baada ya muujiza. Kwa akaanza kuelezea, sio kwa sababu akaangalia, wanajitoa wanajitoa, akasema sio kwa sababu ya utaua wetu, actually hiyo ni kuonyesha ya kwamba miracles can be done by anybody. Kwa hasema sio kwa sababu ya devotion yetu, sio kwa sababu ya nguvu zetu, imani katika jina la Yesu. Jina hilo limem, limemfanya nini? Limeponya mtu huyu unayemwona. Akaanza kuelezea, halafu akasema, akageuza kibao, akasema, Yesu huyo mliyemsulubisha, Mungu alimfufua. Alafu hajasema mwaminini ili mtembee kama huyo kiwete wala hajasema mwamini nini ili miujiza ijae mjini, mm -mm. Japokuwa amefanya muujiza, akasema tubuni basi mrejee, ili mpate muujiza mkubwa, dhambi zenu zifutwe. Is that a miracle? Yeah. So we can preach a great miracle with other miracles. Muujiza mkubwa ni wokovu, muujiza mkubwa ni ondoleo la dhambi. Lengo la miujiza mingine hii ni kusaidia utendaji wetu kwenye kudhihirisha muujiza mkubwa, wokovu. Mungu anataka watu wote waokolewe, anasema Mungu. hajasema Mungu anataka watu wote wapone magonjwa ya tumbo. Mungu anataka watu wote waokolewe na kupata kujua ile kweli. kazi ya hii miujiza is to to point people to Christ maona kwa hiyo eh? anaanza kutaja habari za miujiza hiyo, mistari ngapi? tulikuwa ma, ma, Matendo Matendo ya Mitume mbili tuko mpaka hapo ishirini na eh? mbili twende eh? Matendo mbili, mbili ishirini na mbili mko tayari? enyi waume wa Israeli, sikizeni maneno haya, Yesu wa Nazareti alidhihirishwa kwenu na Mungu kwa miujiza maona alidhihirishwa kwenu na Mungu kwa muujiza na ajabu na ishara ambazo Mungu alifanya kwa mkono wake kati yenu, na ninyi wenyewe mnajua hiyo eh? Tuanze na mnacho jua, mtu huyo alipotolewa kwa shauri la Mungu aliokusudiwa kwa kujua kwake tangu zamani, ninyi mkamsulubisha kwa mikono ya watu wabaya, mkamua. Ishirini na nne. Ambaye Mungu alimfufua akiufungua uchungu wa mauti, kwa sababu haikuwezekana ashikwe nao. Tayari ameanza kuzungumza habari za kufa na kufuka kwake. Yule aliyekuetenda muujiza amekufa na amefuka, okay. Kwa hiyo hasema hiyo yenyewe, maana Daudi ataja habari zake, kwa sababu huyu ni mtumishi wa Mungu ambaye amefundishwa namna ya kuelezea mambo ya Mungu. Anaanza kwenda kwenye nini? Zaburi ya ngapi? Zaburi ya kumi na sita kuanzia mstari wa nane mpaka kumi na moja ana nukuu: na alimwona Bwana mbele yangu siku zote, kwa kuwa yuko mkono wangu wa kuu, umenisikisike kwao, moyo wangu ukapendezwa, ulimi wangu ukafurahi, tena mwili wangu naotakaa katika matumaini, kwa maana hutaiacha roho yangu katika kuzimu, wala hutamtoa mtakatifu wako auone uharibifu. Umenijuvisha njia ya uzima, utanijaza furaha kwa uso wako. Anayeongea ni nani pale? Petro anatoa kwenye maneno ya nani? Daudi, kwa Daudi Alisema maneno haya anakwamba kwamba hatakufa, lakini point ya msingi, angalia navyo tafsiri: waume ndugu zangu, nie radhi niseme kwa ujasiri mbele yenu habari za baba yetu mkuu Daudi. Sema baba yetu mkuu, kwa anawaleta kwanza. Sio kwamba simuheshimu zee, ah -ah. Ila heshima mnaomba mnazidisha. Hapa alikuwa anaongea kuhusu nini? kwa kuwa alifariki, akazikwa, na kaburi lake liko kwetu hata leo. Hilo hawana shida, asemaje? <laughs> Basi, kwa kuwa ni nabii, sema nabii. Aha, kwa alichokuwa anasema pale ni nini? ni nini? Ni unabii. Kwa kuwa ni nabii akijua ya kuwa Mungu amemwapia kwa kiapo kwamba katika uzao wa viuno vyake atamketisha mmoja katika kiti cha enzi, yeye mwenyewe akitangulia kuyaona haya, alitaja habari za kufuka kwake Kristo, ya kwamba roho yake haikuachwa kuona uharibifu. Lakini amesema hutaiacha roho yangu kuona uharibifu, lakini roho yake imeona uharibifu. Hiyo alitakiwa wafungua Wayahudi kichwa, kwamba is not talking about himself. Unajua swali la msingi la kuuliza unaposoma Biblia, nikiuliza nabii huyu anasema habari za nani? Kama alivyouliza nani yule toashi yule toashi alikuwa kwenye mazingira mazuri ya kufundishika kwa kusoma agano la kale, kwa sababu anasomaje? Anasoma Isaya hamsini na tatu akauliza huu mtu gani, huyu anazungumziwa hapa, nabii anazungumza habari zake mwenyewe au habari za mtu mwingine? Aliposema aliongozwa kama kondoo ndani machinjoni, anasoma pale, anambia mm -mm, akatumia mstari huo kufundisha habari za nani? Za Na Yesu. So you read the old testament, habari hizi zinamhusu nani? bila kujali ni Daudi anasema au ni Yona anasema, hiyo ni bible study tool mojawapo. habari hizi zina muzu nani? Daudi anasema nani? Musa Mungu atainulieni nabii kama mimi, usikieni anasema habari huzu, habari hizi zina muzu nani, si ndio? katika uzao wako jamaa zote za dunia zitabarikiwa. habari hizi zina muzu nani? ni saka au mtu mwingine. That's intelligent question. Unaposoma agalala kale mwambi mwenzako, umeelewa hiyo? Muulize, ukimwangalia usoni, umeelewa hiyo? Kama amelala, mwambie umelala, yo kasemaje, ajalala Kwa hiyo ni lazima ujue approach ya Daudi kwenye Zaburi. Daudi alipokuwa akitabiri habari za Kristo alikuwa anadramatize. Unajua kudramatize? Eh? Ni kama mchawi anaigiza habari za uchawi fulani anayemjua anayemjua ambaye na Yesu ni mchawi. Kwa Daudi anasema hutamwacha mtumishi wako kuona uharibifu. Actually ukisoma Zaburi ya 22, Daudi anasema mambo mazito ambayo hajawahi kumpata. Mungu wangu, Mungu wangu mbona umeniacha? Ukisoma pale anapia, mpaka mavazi yangu amenipigia kura. Ni sehemu gani mavazi ya Daudi yalipigiwa kura? Mimi bado nitafuta, ukiniona ukipata nionyeshe. Akasema mavazi yangu anapigiwa kura, akasema wametoboa wa mikono yangu na miguu yangu. Nani atobolewe mikono, Daudi? Daudi nakuuliza nani atobolewe mikono, Daudi? Unajua Daudi mzee wa ambush kiwe unasomaga tu kwa haraka, mtu aupendezae moyo wa Bwana, basi ukamuona yuko hivi, umesoma haraka <laughs> kwa sababu we, tafsiri ya mtu anaye mpendeza moyo wa Bwana ni mtu ukifanyaga huyo naupendeza nani? <laughs> mtu aupendezae nani moyo wa Bwana, tafsiri yako uliposoma a man after God's own heart. Alafu likajenga lipicha fulani, boom. Daudi yuko hapa, una picha nyingine very fresh ya Daudi. Atakumbua atakumbua mzee alimwambiaje? Sauli anataka kuchukua binti yangu kaniletee magovi mia mbili. Yule mtu namjua siku hiyo, wakati ameombwa mahari, usiende utoke nje <laughs> usitoke nje, maana naweza akakuta, akakutafuta, unayo kwanza? Kuna kintu nakitafuta, unayo? Namwambia, samahani, nani kakutuma? Sauli. Hayo scenario spectacle, si soma kwa kweli, imagine watu wanaomba kurudishiwa mahari, alafu <laughs> Daudi <laughs> anaomba <laughs> <laughs> kurudishiwa mahari, wale wasiani, rudishie mahari yangu, haya Okay, unasoma tu haraka. Alifanya ambush kiasi gani kupata mia mbili? na alikuwa anahesabu, moja mbili, jaza mfuko, tatu nne. <tutu> <tutu> Unasikia wakati ya ujenzi wa e hekalu aliambiwa stop, mikono yako imejaa nini. Umemjua sasa eh? umemjua sasa eh? Mungu mwenyewe akwambia mikono imejaa damu Mungu. Nisikilize, Mungu akwambia mikono imejaa damu, ikiwa imejaa kweli. Alo! Unajua nawaambiaga watu, ukisoma tu Agano la Kale vizuri, utagundua Mungu anawahesabia watu haki kwa imani. Sa so, wote ambao wanakubaliwa na Mungu hawakuwa na qualities. Kuanzia sijui hao, hata wale ambao unasoma historia zao hazijakamilika. Abi abili, ziko nusu nusu, nusu nuhu, hata Abraham hata Abraham, Abraham, kuonyesha kwamba Mungu Mungu hatumii matendo kumhesabia mtu haki, angetumia hawa wadau wa wote. Unajua nisoma siku ya kwanza kusoma na kushtuka, wakati baada ya kuelewa somo la imani, alafu nikafungua nikasoma Waebrania kumi na moja, sikushtuka. nilipomsoma Abeli sikushtuka, nu hapana. Abraham <t> aliyesubua sana kuna mtu alishitua, kumwona ndani Samsoni. Maana alikuwa na siri zangu za Samsoni na Delila, namna ambapo Samsoni hakutimiza kusudi la Bwana. ninayo siri. Nikipiga kwenye ukwata pale, wote mtajiona wenye dhambi. Nikianza maombi, wote mtagaragara, sio kwa sababu nampenda Mungu, kwa sababu mmehukumiwa. Samsoni nianze nisianze? watu watafungasha hapa, nasikia tutaonana paradiso. imagine Samson. Samsoni in fact, mimi Ibrahimu likua nisumbui kwa sababu Ibrahim ni baba ya imani, sikujua ya kwamba alikuwa anazingua wakati Mungu anamsaidia straight straight forward. Eh? Sila ni kwamba mnajifunza pale tu alipotoa zaka, unajua, akatoa zaka ya mapato yake yote, mapato yake yote ametoa, hela za ujambazi. Amechukua watu wangapi? 300. Unasema mia tatu, sama, mia tatu. Hakaenda, haka watu, Haza, hizu, naka, naka kumi na nane akaenda akacharaza watu, piga balaa, akaanza kugawa gaza na naimu, namba fungu la kumi Ona kopi kwamba toa fungu la kumi kama Abraham. Sema ukiwaambia, hatutoi sadaka kwa kutumia sheria. Akasema ngoja, oh, twende kwa Abraham. Asema asante mtumishi, leo jioni nitakuwa napiga watu mtaa kule. Kwa nini? Nataka nilete fungu la kumi jioni. Sasa umeanza lini? Nataka kutoa kama Abraham. Kwani ilikuwaje? Abrahamu alipiga mtu nasanaasiaaa na mingapi? 300 alafu akaja na nini? Na zaka. Nami nitakuletea zaka. Mwanangu, usifanye hivyo. Hapana, nitatoa kama nani? Ibrahimu kama baba alili walili. Umetoa wapi? Sema nimeua watu watatu. <laughs> Wasema basi mwanangu, usitoe kama Ibrahim, toa kwa moyo wa kupenda maana, sema namchungaje? ungepita na nawewe, halafu nikija kutoa zaka, kumbe mwenyewe zaka yenyewe ndio kutoa wewe mwenyewe kwa <laughs> hiyo. You learn faith actually, unajifunza Mungu akiwasaidia wa, wale watu, wale watu unajifunza Mungu akiwasaidia Uwezi kusoma Agano la Kale lote ukatoka na unajua, lazima tujitahidi, lazima tujitahidi, lazima tujitahidi. Haya, nenda Waebrania kumi na moja nionyeshe, nionyesha ambaye alikuwa hana makosa. Mnamjua hmm? Yule mwingine kwenye wale waamuzi, aletajwa mmoja alikuwa konki hivi. Mungu Mungu anakuwa unamwambia Mungu, sasa kausha hapa, hapa weka maji, Mungu anaweka Sawa sawa sawa, kidogo sikasirike. Sasa nyingine ni kwamba, weka maji hapa alafu kausha hapa. Wewe unasoma Biblia haraka sana. Wazee wa Agano la Kale, hivyo vitabu wenyewe wanajua Mungu amejaa wa wema. Kuna kitu alikuwa anajua, ndio anasema sasa, mbona umeniambia hivi? Yona mwenyewe anasema, mimi nilijua utaua mtu hapa Shida yako ni moja tu, umejaa nini? Huruma, hauoni hasira upesi, we ni mwingi wa rehema. Kwa hiyo nikatoroka, anakwambia, sababu ya mimi kuelekea Tarshishi ni kwa sababu sitaki nabia uongo, zama zama. Ninawi, 5, ni Ninawi si baada <laughs> ya siku arobaini, kawambia lazima useme baada ya siku arobaini, kasema kasema kasema, alafu kalala akasubiria mji ufe. Amna, amna una alitaka moto wake. Sijui alijifunza kwa nani, akasema niue mimi. Hivi kama kweli Mungu ni muuaji, watu wangapi wamemuomba Mungu kwenye... wamemuomba Mungu awaue kwenye Biblia na hawajawaua? Nitakutajia Musa. Hivi kama Mungu anasikia hamu ya ham ya kuu ya. Anamsalaka serera akasikia. Ni... kazi ya Mungu hayana nini, anakula kichwa. Sasa Mungu kala kichwa <laughs> unamwona nauta hata Elia, Elia anasema niue, alafu analala posi la kufa chonga jeneza, ukiamka Yehova anakwambia, hai are you alive? kula kula kuna, kuna safari afu nakula na kumpowa, unatembea siku arobaini kwa mlo mmoja. ni uwe ni uwe nasema, unaapa Mungu, nikikosea niondoe, labda shetani akuondoe <laughs> tafanya kazi yake, lakini sio <laughs> Mungu <laughs> haleluya kama kweli Mungu anapenda kuwa hiyo, si kwa ilikuwa ilikuwa na nini, ilikuwa ni exposure, si ndio? Eh, yani kama ulikuwa una umeshika sniper, mtu kaleta kichwa, kama ulikuwa umeshika nani, bunduki pale, uone sniper, amekama mtu kanyanyua kichwa kabisa, ni uwe, si unapiga kwenye medulla oblongata, unachanganya cerebellum na cerebellum <laughs> una compact pamoja, pa lakini what Did not do that Hallelujah. Tulikuwa wapi? Kwa hiyo Daudi Daudi hakuwa na nini, hakuwa na hizo changamoto, alikuwa anazungumza habari za nani? yes. Yesu alikuwa anazungumza habari za Yesu. Kwa hiyo Daudi ni nabii. Shida ya watu wengi, unaweza ukamsoma Daudi kama nini, mfalme peke yake, badala ya kuona prophetic utterances, kwenye Psalms, wewe unaona tu mambo mengine kwa hiyo anasema Yesu huyo Mungu sasa na mbili. Yesu huyo Mungu alimfufua katika wafu. Alimfufua na sisi sote tu mashahidi wake. Umeona mashahidi tena eh? Kwa nashuhudia habari zake. Nitakuwa mashahidi wangu. Habari gani? Basi yeye alikuwa kupandishwa hata mkono wa kuume wa Mungu na kupokea kwa kwa Baba ahadi ile. Umeona ahadi eh? Ile ahadi ya Roho Mtakatifu amekimwaga kitu hiki mnachokiona kwa sasa. Maana Daudi hakupanda mbinguni, bali yeye eh, mwenyewe asema Bwana alimwambia bwana wangu, keti mkono wa kuume hata nitakapoweka adui zako chini ya miguu yako. Angalia basi nyumba yote ya Israeli inajua ya kwamba Mungu amemfanya Yesu huyo mliyemsulubisha kuwa nani? Bwana. Na so, kwao basically huyu ndomasii mlioko na namsubiri sasa. Saba walipowasikia haya wakachoma mioyo yao, wakamwambia Petro na mitume wengine, tutendeje ndugu zetu? Petro akamwambia, tubuni mkabatizwe kila mmoja kwa jina lake Yesu Kristo mpate ondoleo la dhambi zenu. Nasemaga sia watu wakisoma neno ubatizo wanawaza maji. Mkabatizwe kwa jina, sio mkabatizwe kwa maji, sawa eh? Kwa ondoa maji kwenye kichwa, kuna mabatizo zaidi ya saba kwenye Biblia, mmoja wapo ni imani. Kwa hapo nasema mkabatizwe kwa jina, sio mkabatizwe mtoni. Kwa hiyo anazungumza maana yake ukiamini unapata nini mpate ondoleo la dhambi. Kwa hapa kubatizwa kwa jina ni sawa fanya nini? Kuamini. Kwa, kwa sababu ni kwenye kuamini peke yake ndio unapata ondoleo la dhambi. Hakuna mtu anapata ondoleo la dhambi kwa sababu amepelekwa mtoni kwenye maji mengi. Hapana. Hapana. Hapana. Wangapi wanajua ubatizo wa maji ulianzia ulianzishwa na Yohana? Okay, kwenye wale watu 11 pale kwenye Waebrania 11 wameamini. Kwa inabidi wafufuke tuwapeleke mtoni ndio waya watakatifu si ndio maana yake? Okay, Yohana mbatizaji nani mwenyewe amembatiza akubatizwa na mtu hamjajua eh? Ndio maana alipomwona Yesu akasema, Golden chance! Nibatize sasa. Uh -huh. Mm -mm. Shida. Shid fanya kazi yako uliyotumwa, hiyo ishara yako ni kwa ajili ya kunitambulisha mimi. Akisha unanitambulisha vizuri amtambulisha kapita hivi kaenda gerezani, akasema kamwambie ni yeye ndo yule au tumsubirie mwingine. Yesu akasema ni heri mtu asikwazwa. Kwa hiyo tayari hapa asema okay, angalia, Petro akamwambia tubuni mkabatizwe, kila mmoja kwa jina lake Yesu Kristo mpate ondoleo la dhambi. Anasema nanyi mtapokea kipawa cha Roho Mtakatifu. Kwa kipawa cha Roho Mtakatifu, kipawa cha Roho Mtakatifu, kipawa cha Roho Mtakatifu katika muktadha huu ni nini? Hichi mnachokiona, ambacho wamesema watu hawa wamelewa. Hichi ambacho unafikiri wamelewa na nyinyi mnakihitaji. Ukimwamini unapata ondoleo la dhambi, alafu unakuwa na expression kama hawa. Umeona wanaenda kwa lugha? Yoeli alivyotabiri, wamejazwa Roho, si ndio? Wanaenda kwa lugha, si ndio? Wanatoa unabii, si ndio? Si ndio wanatabiri. Anaona maono. Wataota ndoto asemaiciii itakuwa experience yenu pia y okay. kwa alihubiri hivyo in summary alihubiri hapo lakini pia alihubiri kwenye matendo ya mitume tatu kwenye semoni ya pili kwanzia ya kumi na mbili hadi ishirini na sita labda tunaweza kusoma hii kwa haraka tatu kumi na mbili hadi ishirini na sita nisari mingi kidogo nikianza kumai sema basi alipokuwa akiwashika Petro na Yohana watu wote wakawakusanyika wakafanya nini wakawakusanyikia mbio, katika tawi lililoitwa tawi la Suleiman, wakishangaa sana. Wakifanya nini? Wakishangaa miujiza, lazima ishangaze, si ndio eh? Wakishangaa sana semaji. Oh. 12. Hata Petro alipoona haya akawajibu wale watu, enyi wa Israeli, mbona mnasajabia haya, mbona mnatukazia macho sisi kana kwamba tumemfanya huyu aende kwa nguvu zetu sisi au kwa utaua wetu, sisi. Mungu wa Ibrahimu, Mungu wa Isaka na Yakobo, Mungu wa baba zetu amemtukuza mtumishi wake Yesu, ambaye ninyi mlimsaliti mkamkana na kumkana mbele ya Pilato, alipokuwa ametoa hukumu yake afunguliwe. Bali ninyi 14 mlimkana yule mtakatifu, yule mwenye haki, mkataka mpe muaji, mkamuua yule mkuu wa uzima, ambaye Mungu alimfufua katika wafu. Na si si tu mashahidi mashahidi eh? around mona ushahidi wa mtakuwa mashahidi wangu na kwa imani katika jina lake, jina lake limemtia nguvu mtu huyu mnayemwona na kumjua, na imani ile iliyo kwake imempatia huyu uzima huu mkamilifu mbele yenu ninyi nyote. Bado hajahubiri injili yenyewe, ameelezea miracle na mtendaji ni nani? Yesu. Next saba kumi na saba. Basi sasa ndugu, najua kuwa mliyatenda haya kwa kuto kujua kwenu kama na wakuu wenu walivyotenda. Kumi na nane. Lakini mambo yale aliyohubiri Mungu tangu zamani kwa kinywa cha manabii wake wote, ya kwamba Kristo wake atateswa ameyatimiza. Hivyo amefanya nini? Amesummarize Old Testament. So, hichi mlichokifanya ni kitu ambacho Mungu alisema tangu zamani zamani. Kwao ni nini? Tangu mwanzo, from Genesis tangu mwanzo. Ehe, asemaje mstari wa kumi na tisa? Okay. Maanake hii ni summary ya maubiri tangu mwanzo, kwa sababu kama huyu mtu ni Myahudi, ukishamwambia haya ndiyo mambo ambayo Mungu ametabiri kwa vinywa manabii yake tangu mwanzo, inabidi uelezee. Where sasa, ni kwambia, unasoma kitabu kama matendo ya mitume, unasoma nini? Journalistic account account, mwambie mwenzako, journalistic account, mwambie, journalistic account. Hata kama majuki Kiingereza mwambie journalistic account. Aha. Habari iliyofupishwa. Sasa so, kwa, kwa taarifa yako, huwezi kuandika matukio ya miaka zaidi ya 60 kwenye vitabu 20 kwenye kwenye kwenye sura 28. Is that possible? Si ndio, eh? Kwa hizi nahitaka ni summarize summary of the summary. Kwa hiyo huo mstari mmoja inawezekana ni mahubiri ya masaa mangapi? Mawili. Si ndio, eh? Mambo ambayo Mungu alihubiri tangu zamani. Ndio maana kuna mstari mwingine ambao siku moja niliwaambia, huo mstari unatamani ungenyambuliwa upewe mambo yote aliyosema Yesu. Luka 24:25. Anasemaje? Akaanza kutoka Musa na manabii wote. Unajua, akaanza kutoka Musa. Anasemaje? Alianzaje? Alisoma kitabu gani? Alisoma wapi? Alielezeaje? Unaona eh? Kwa hiyo ni summary, ni heading. <laughs> Ni heading. Hiyo heading ndio nimetengenezea vitabu viwili mpaka sasa hivi. Akaanza kutoka Musa. Na bado inaendelea series ya tatu ya kuja. Akaanza kutoka Musa na manabii wote. Manabii wangapi? Wote. Unapataje kueleza manabii wote kwa sentensi hiyo? Kwa manabii wote, manabii wapi wamesemaje? Akawaeleza katika maandiko yote. Mambo yaliyomuzoe mwenyewe sema Allah imeisha. Hiyo ni sermon ya more than two hours kutoka Emau, kati ya Yerusalemu na Emau ule umbali ule Yesu alitumia kufundisha, namna ambapo habari za kufa kwake na kufuka kwake imeandikwa kwenye mwanzo mpaka Malaki. Kwa alifanya uchambuzi akinifu kabisa, so this is very important. Kwa anaposema mambo hayo ambayo Mungu alisema zamani kwa manabii kinywa cha manabii wake watakatifu, ya kwamba Kristo wake atateswa ameatimiza hivyo. Angalia mstari wa 19. Kwa baada ya kwamba amewaeleza hayo, wao waliulizaje? Ndugu zetu, tufanye nini? Basi hatujaambiwa kama wameuliza hilo swali, lakini tunaona maelekezo kama ya kule, tubuni basi mrejee ili dhambi zenu zifutwe zije nyapati za kuburudishwa kwa kuwepo kwake Bwana. Angalia Tubuni basi, alitembea kiwete si ndio? ki, Mtu alikuwa, alikuwa na udhaifu kwenye mwili, si ndio eh? Hapa sasa tubuni basi mrejee ili mtembee eh? Ili mpate miujiza mingine kama hii. Every miracle require explanation, na maelezo juu ya muujiza ni msamaha wa dhambi. Kwa hiyo sehemu ambayo miujiza mingi inafanyika ilitakiwa watu wengi waona na hakika na msamaha wa dhambi. Sasa so every time a miracle happened I explained Jesus the miracle worker so that they can get the better miracle. Haleluya, tumeelewana mpaka hapa eh? Kila mara nikiona muujiza nasikia kuelezea habari za Yesu. Kwa nini? Kwa sababu ndio lengo la miujiza. Kuna miujiza mingi, kuna ishara nyingine Yesu alifanya, sema lakini hizi zimeandikwa ili mpate kuamini kwa na kwa kwamba Yesu ni Kristo na kuamini mpate uzima wa milele kwa jina lake. Unaelewa kitu? Kuna jambo unalielewa? Kwa hiyo haya ni mambo ya msingi sana. Kwa hiyo hiyo ni sura ya tatu, ameelezea ameendelea huku mambo ya msingi sana. mstari wa ishirini na ngapi? Mstari wa ishirini ishirini na moja anasema, ambaye alimpasa kupokewa mbinguni hata sije zamani za kufanya upya vitu vyote zilizonenwa kwa Mungu kwa kinywa cha manabii wake watakatifu tokea mwanzo. Maana mwanzo wa ulimwengu eh? Mwanzo wa ulimwengu, you will always refer to the Bible. Sasa ndicho kilichokuwa nacho kwa maana Mungu, Musa kweli alisema Bwana, Bwana Mungu wenu atawainulieni nabii katika ndugu zenu kama mimi, msikieni yeye katika mambo yote atakayonena nanyi. Na angalia Bwana atawainulia nabii, hiyo ni ngapi? Hiyo ametoa wapi? Kumbukumbu la Torati ngapi? kumi na nane mstari wa ngapi? kumi na tano si ndio yeah? Yes. Na mstari wa kumi na tisa pia. Okay, angalia hapo mbele yake, anasemaje? Naam, nam, ishirini na nne Okay, anasema. Tumeanza ishirini na tatu Na itakuwa ya kwamba kila mtu asiye msikiliza nabii huyo atatengwa ataangamizwa na kutengwa na watu wake. Bas, basically anazungumza nini? Kutoondolewa kwa hizo dhambi. Si ndio eh? Okay. Kwa wao wanatumia wa commonwealth wa Israel kujaji mtu kama yuko among us au si pamoja nasi, pamojanasi yeye, hapa kiuchambuzi, alimaanisha kiuchambuzi, alimaanisha nini? mstari wa ishirini na nne Anasemaje? Naam, na, na manabii wote tangu Samueli. In fact, ame expand, ameenda baya kwa Samueli Huku tayari amemtaja Musa tangu mwanzo wa ulimwengu. Basically, alikusema mwanzo wa ulimwengu namtaja nani? Musa. Ukifungua Biblia yako kunyuma imeandikwaje? Kitabu cha kwanza cha mwanzo kitwacho. Ah. Uh-uh. Kitabu cha kwanza cha Musa kitwacho mwanzo. Angalia anavyosema 24. Naam, na manabii wote tangu Samueli na wale waliokuja baada yake. Wote walionena. Wote walionena. Sema wote walionena. Huo ni msisitizo, si ndio? Wote walionena, maadamu ameitwa the prophet of the most high God. Kipimo cha kwanza ya kwamba wako kwenye standard ya prophecy ni ability to prophesy about Christ. Wote walionena, walihubiri habari za siku hizi. Siku gani hizi? sio leo, siku za Yesu kuja kupata mateso, kufa na kufuka. Asema, ninyi mmekuwa watoto wa manabii na magano yale ambayo Mungu aliagana na baba zenu, akimwambia Ibrahim, katika uzao wako kabila zote za ulimwengu zitabarikiwa. Mbona ameenda kwa nani? Mwanzo kumi na mbili, katika uzao wako jamaa zote za ulimwengu zitabarikiwa. Actually, hii ndio sehemu ambayo wa tunachukuaga ya kwamba Wayahudi wamebarikiwa. Unajua kuna watu wengi wanafikiri Ibrahimu ni Mwayahudi. Ibrahimu ni Mwisraeli? Ibrahimu sio Mwisraeli, kwanza ujue hilo. Waisraeli ni wajukuu wa Ibrahimu, mmenisikia eh? Ibrahimu akamzaa Isaka, Isaka akamzaa Yakobo, Yakobo ndio nani? Israeli mwenye kabila kumi na mbili watoto wake, kabila kumi na mbili. Kwayo Ibrahimu sio nani kwa, kwa unaopeleka sadaka kujiungamanisha na Israeli, unajiungamanisha na mjukuu. Kwanza kwanza upotee kwanza hapo, japo kwa umeshapotea, lakini angalau upotee smart. Ona, kuna kupotea na kupotea kijinga. Unasoma unabii wa Ibrahim unaenda kupeleka kwa nani? Kwa mjukuu. Chukua dola hizi mia mbili peleka Israeli. Kwa nini? Kwa sababu kuna nini kule? Kuna baraka Alafu, naenda kule, kuna Waisraeli pia na wako mtaani wanaomba eh. Au mnafikiri wako smart sana kwenye kila eneo eh? Eh, kwa sababu ndipo ambapo mainstream media zinachoonyesha kwamba Waisraeli wako smart, wale hata wakipigwa na bomu zinaandikwa ile Iron Dome imepropel, hata kama wamekungutwa. Wewe andika vibaya uone watakujia juu, isipokuwa hawezi kunijia mimi <laughs> wala au afungiwa wameka hela huko, okay. Kwa hiyo una, unaona hapa asemaje? Nasema hadi asema katika uzao wao kabila zote za walimwengu zitabarikiwa. Mungu akiisha kumfufua mtumishi wake Yesu alimtuma ninyi kwanza, kwenu ninyi kwanza, ili kuwabarikia na kumwepusha kila mmoja na maovu yake. Kwa angalia hivi, kama unafikiri Wayahudi walikuwa na baraka ya Ibrahim unakuwa umekosea kwa kusoma mstari, sababu mstari unasema hivi eh Alimfufua Yesu akamtuma ninyi kwanza, ili kupata kufanya nini? Kuwabarikia. Maana yake cha kwanza anamtuma ili awape ninyi baraka ya Ibrahimu. ko uf, baraka ya Ibrahim imetimia kwenye nini? Ufufuo wa Yesu Kristo. Kwa hiyo, kwa sababu Wayahudi hawako nayo, ilibidi kwanza Yesu atumwe kwao baada ya ufufuo, ili apate kuwabarikia. Anaongea Petro, anaongea na watu gani? Wayahudi, anaongelea wapi? Hekaluni. Yo, hujasoma akujuu muona Taala Suleiman muona, umeona, alikuwa kwenye saa ya kusali, si ndio? Kwa alikuwa anaingia hekaluni, si ndio? Kwa hapo anasema kuwabarikia ninyi Sisi. Sisi. Ya. Kwa ufufuo wa Yesu Kristo ndipo unapopatikana baraka ya Ibrahim katika ufufuo wa Yesu Kristo. Unajuaje hapa, anasemaje mbele very straight, anasemaje? Ili kuwabarikia. kwa kwa maana yake baraka ya Ibrahim ina ni nini? Kwa kumwepusha kila mmoja wenu na maovu yake, okay. Kwa hiyo baraka ya Ibrahim ni nini hapa? Ondoleo la dhambi, t namna ya kujiungamanisha na baraka za Ibrahim ni kumwamini Yesu. Na baraka utakazozipata kwa muktadha huu ni nini? Kufutiwa makosa, kuondolewa dhambi, ile aliyosema tubuni mrejee. Anawaambia Wayahudi tubuni ekaluni, ekaluni, wamekuja ekaluni, tubuni mrejee ili dhambi zenu zifute. Sema, ah, lakini na kondoo, tubuni mrejee ili dhambi zenu zifute, lakini na sadaka zangu za unga, tubuni mrejee ili dhambi zenu zifutwe. Lakini na sadaka zangu za upatanisho, tubuni mrejee ili dhambi zenu zifutwe kwa kumwamini nani? Yesu Kristo. kwa umegundua, kwa nini walikuwa wanataka kupigwa mawe? Kwa sababu tayari wa kwenye sehemu ambayo watu wameshatafuta mbinu mbalimbali za mbali. kutafuta nini? msamaha wa Mungu au utakaso. Alafu naambia hivi geukeni, mwaminini Yesu. Ukimwamini Yesu yes Samiawa dhambi haleluya! Ndio kisa cha Petro na wakina Petro kupigwa, nafundisha mafundisho mageni, kuambia watu wamwamini Yesu Kristo, inatosha yani kwambie. Sio tu Wayahudi wana shida, hata leo shida ipo. Unamwambia mtu ukimwamini Yesu Kristo unapata ondoleo la dhambi. Usirahisishe hivo. Nasemaje sirahisishe hivyo? Okay, basi basi basi, naomba sirahisishi. Ili uende mbinguni, ili Mungu akuone una haki, hakikisha unaamka saa kumi na moja kila siku bila ya kukosa. Hiyo unaweza hakikisha, haulali au, au, au kwa siku bila kuomba masaa matatu hiyo unaweza hakikisha. Ya kwamba kama kuna mtu umemwibia, mrudishie yote ili ondoe dhambi zako zote zilizopita. Hiyo una, mbona mnijibu hiyo hiyo eh? Inategemea.