Leo tunaendelea na sehemu ya pili ya somo ambalo tulikuwa tumeanza Jumapili iliyopita. Tunaendelea na sehemu ya pili ya somo ambalo tulikuwa tumeanza Jumapili iliyopita. Nakumbuka inaitwaje? Ku kujua upendo wa baba. Anaweza sasa, vipi kuhusu upendo wa mama? Kujua upendo wa baba ambao tulifanya mambo kadha wa kadha tulianza kwenye uh, Waefeso tatu mstari wa kumi na nne hadi kumi na tisa. Acha naweza kaenda mpaka ishirini na moja, ambao Paulo anawaombea kanisa ambalo amewaandikia waraka, na maombi yake yana ujumbe mzito sana, yana ujumbe mzito sana. Tutakuwa anatembea na hiyo mistari uh, mpaka tukamaliza series hii. Msara wa kumi na nane anasemaje? Kwa hiyo nampigia baba magoti. Neno nampigia baba magoti ina maana mbili, unakumbuka. Maana ya kwanza ni kweli anapiga magoti, lakini maana ya pili anaomba. Kwa hiyo nampigia baba magoti, ambaye kwa jina lake ubaba, sema ubaba. Leo kidogo tuangalia juu ya ubaba, hakuna umama <laughs> eh, ambaye umama wote wa mbinguni unaitwa, ambaye ubaba wote wa mbinguni unaitwa na wa duniani unaitwa, mstari wa kumi na unaitua, sita, awajalieni kwa kadri ya utajiri wa utukufu wake, awajalieni kwa kadri ya utajiri wa utukufu wake. Hii ikisogezwa kidogo iangalie hivi, yes, awajalieni. Eh, chukua mstari ngapi? Kumi na sita. Eh. Awajalieni kwa kadri ya utajiri wa utukufu wake, kufanywa imara. Sema kufanywa imara kwa nguvu sema kwa nguvu, kwa kazi ya roho wake katika utu wa ndani. Kwa hiyo kuna kufanywa imara kwa kazi ya roho wake katika utu wa ndani. That's very important. hakuna mtu ambaye apendi kufanywa imara, si ndio eh? si ndio? katika utu wa ndani. Hapa akasemaje, Kristo kumi na saba akaye mioyoni mwenu kwa imani mkiwa na shina na msingi katika nini katika upendo. Mstari wa kumi na nane, ili mpate kufahamu pamoja na watakatifu wote. Maana yake ufahamu unaweza kupatikana kwa watakatifu wote, sio special. Kila mtakatifu anatakiwa kuwa na ufahamu huo ambao unataja hapa. Ufahamu gani? Jinsi ulivyo upana na urefu na kimo na kina na kujua upendo wake Kristo upitao ufahamu, kwa jinsi ulivyo mwingi. Sema kwa jinsi ulivyo mwingi, mpate kutimilika katika utimilifu wote wa Mungu. Haya, specifically ni maombi ya Paulo, mpate kutimilika katika utimilifu wote wa Mungu. Tulisema mpate kutimilika katika utimilifu wote wa Mungu ni sawasawa na kusema yale maombi aliyoomba kwa Filemoni, ushirika wa imani yako ufanye kazi yake katika ujuzi wa kila kitu chema kilicho kwetu, wapi? Katika Kristo, akimaanisha mwamini huyu sasa anaweza akamdhihirisha Mungu katika maisha yake, au anaweza akawa na mwenendo wa kiungu. Kwa hii ni jumla ya mwenendo wa mwamini, ndio kutimilika katika utimilifu wote wa Mungu. Kwa sababu lengo la Mungu lengo la Mungu kukuzaa upya moja ni ili ufanane naye. unajua hiyo eh? lengo la Mungu kuzaa upya ni ili ufanane naye. unajua hilo si eh? Sindio, tangu mwanzo ndi hivyo. Mwanzo moja ishirini na sita na tumfanye mtu kwa sura na mfano wetu. Hiyo plani ya Mungu iko kwenye Mwanzo moja ishirini na sita tumfanye mtu kwa sura na mfano wetu, maana yake anayefanana na sisi. Na tunajua hicho kinafanyika ndani ya Kristo, sababu ndani ya Kristo ndo kuna kiumbe kipya aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Tuko mpaka hapo eh? Lakini haishi hivyo tu, chini yake nasemaje? Wakatawale. Kwa hiyo Mungu anataka kile kinachotawala cha kwanza kifanane na yeye, ili kiweze kutawala. Kwa Mungu anatengeneza mtu mwenye asili, mwenye uwezo, mwenye mamlaka, mwenye nguvu kama yeye. Alafu anasema nao nenda kafanye. Tuko sawa? Kwa kutimilika katika utimilifu wote wa Mungu inamaanisha ya kwamba kimetimia kilicho kwenye nini? Mwanzo 1:26. Ya kwamba mwanadamu ambaye ni kiumbe kipya aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu sasa anaenenda kama Mungu ulimwenguni. Ndio maana ya kutimilika katika utimilifu wote wa Mungu. Ningesema kwa Kiswahili cha kisasa, kudhihirisha ubora wote wa Mungu, kudhihirisha ubora wote wa Mungu. Dada, dada, waandike, andika. Kaka, andika. Sawa, eh, hizo ndio notes si zenyewe, sio mistari. Kutimilika katika utimilifu wote wa Mungu ni sawa sawa na kudhihirisha ukamilifu wa Mungu limwenguni. Huo ndo mpango wa Mungu. Ndio maana kwenye Mathayo tano arobaini na nane kama nitakumbuka vizuri, Mathayo tano arobaini na nane tarudi hapa. Kuna kitu ambacho Mathayo aliandika juu ya maneno ambayo Yesu alisema, Mathayo 5:48 na alisemaje? basi ninyi mtakuwa, angalia maneno, mtakuwa, basi ninyi mtakuwa wakamilifu kama Baba yenu wa mbinguni alivyo mkamilifu. Matayo 5:48, mtakuwa, mtakuwa wakamilifu kama Baba yenu wa mbinguni alivyo mkamilifu. Kwa kumbe, tuna target ya tuweje? Tuna target ya tuwe kama nani, si ndio? eh, eh? Kwa target ya Mkristo sio kuwa na ngoja. Kuna watu wanatamani kuwa kama watu maarufu fulani hivi eh? eh? Mpo? Kuna watu wanatamani kuwa kama watu maarufu fulani unajua, una kuna watu aina hiyo sindio eh? Okay. Kwa hiyo kwa Mkristo anatakiwa kutamani kuwa mtu maarufu yupi? Okay, Mkristo anatakiwa kufanana na nani, Kristo au Baba, siko sawa eh? Kwenye Mathayo tano arobaini na nane kuna mtu wa kufanana naye pale, iweni wakamilifu kama baba yenu alivyo mkamilifu. Kwa a, Christian has a target of resemblance. Mkristo an ana mtu wa kufanana naye Haleluya, ni nani, baba au Kristo? Tuko sawa eh? Tuko sawa. Kwa hiyo Mkristo anayekuwa anaonekanaje? Anakuwa kuelekea wapi? Narudia tena, Mkristo anayekuwa anakuwa kuelekea wapi? Zamani tulifundishwa kwamba miti inakuwa kuelekea pahali mwanga wa jua ulivyo. Inaitwa hiyo inaitwaje hiyo nini osmosis eh? Achani kuniangushe jamani, mti unakuwa kuelekea sehemu, si mwanga unapotoka, inaitwaje? Nasikia osmosis huku, nyiwe mnasemaje huku? Christocentric, ah, sijui. Hatuna wanasayansi hapa hata mnaosoma Muhimbili au hampo? Eh, bora kama mimi nimesahau. Eh? Inaitwaje? Kile kitendo cha mmea kuelekea mahali jua lilipo. Unaitwaje? Photosynthesis. Wamekataa hiyo. Photosynthesis ni mfumo wa mmea kujitengenezea chakula kwa kutumia jua na hizo zitu vingine. Lakini ambieni na hii inaitwaje eh? Eh? Phototropic eh? Ah, phototropism. Mpigieni makofi hiyo. Nitaka nimwambie nione baadaye, lakini ngoja kwanza niwaache, kuna watu wataona wivu <laughs> nikawarudisha nyuma. Okay. Kwa hiyo ni... hiyo <laughs> hiyo inaitwa tropic response, kwenye huo muktadha ni phototropism nipigieni makofi na mimi kwa hiyo, <laughs> kwa ni mwelekeo fulani lakini changamoto ilikuwa kwenye phototropism. Hatafuti kufanana na jua, ila anaelekea mahali jua alipo. Lakini sisi tuna modo ambayo ni nani? Mungu. Tuko sawa eh? kwa, kwa bahari ya mwenendo wetu wote tuna modo anaitwa nani? Mungu. Do you know, niliwaambia kwenye series ya kumjua Mungu, nilisema hivi Ukimfundisha Mkristo vibaya tabia za Mungu unamwandaa mtu mwenye tabia mbaya, iko sawa eh? kwa nini? Kwa sababu unamwekea kitu mbele cha kutazama ili afanane nayo, alafu jana umemwambia Mungu ana hasira, kwa hiyo inabidi naye afanye nini? Awe na hasira kwa sababu ah, Jehova mwenyewe kimeo Oh, umemwekea Mungu ambaye haeleweki. Pale ana upendo, ana download, niguse, bahati mbaya, nikulipie makusudi. Huyo ndio Mungu uliye muonyesha. Kwa nini? Kwa sababu tunajifunza habari za Mungu ili kwenye mwenendo wetu tufanane naye, kwa sababu tayari kwenye asili yetu tunayo asili yake. Tuko sawa eh? Kwa yeye ndo target Muwe wakamilifu kama Baba yenu alivyo mkamilifu. Hapa anazungumzia mwenendo, sio wokovu, kwa sababu katika wokovu uh, umepokea asili yake asilimia mia moja, lakini ukuaji wa kiroho ni pale ambapo unaiachilia asili yako idhirishe mwenendo unaofanana na asili yako, ndio ukuaji wa kiroho. Haleluya, tuko sawa eh? Tuko sawa kwa ufahamu wa Baba ni, mwa, mwa, ni wa msingi sana katika kuelewa juu ya tunakuwaje. Ndio maana tumesoma ushirika wa imani yako ufanye kazi yake katika ujuzi wa kila kitu chema kilicho kwetu. Angalia alivyochanganya maneno mawili vitu viwili, kilicho kwetu, alafu asemaje? Katika Kristo, kwa kilichoko ndani yetu, ndio hicho hicho kilichoko wapi? Ndani ya Kristo, lakini tunakuwa kwa nini? Katika ujuzi, ufahamu ili ulete nini? Mwenendo utakaodhihirisha kile kilichoko ndani yetu ambacho ni sawasawa na kilichoko ndani ya Kristo. Kwa hiyo tunasemaje? Ukuaji wa kiroho ni pale ambapo unajifunza, wazungu wakasema, living Christ out, kumdhihirisha Kristo kwenye mwenendo wako wa kila siku. Huo ndio ukuaji wa kiroho. Kwa hiyo kumbe, ufahamu juu ya upendo wa Mungu unatusaidia sisi kukua kiroho ili mpate kutimilika katika utimilifu wote wa Mungu. wa Efeso tatu kumi na tisa. Ili mpate kutimilika katika utimilifu wote wa Mungu. Inawezekana kutimilika katika utimilifu wote wa Mungu? Yes, ndiyo maana Paulo anaomba chochote ambacho ni prayer point. Ina maana kinafikika ili mpate kutimilika katika utimilifu wote, mwambie mwenzako upate kutimilika katika utimilifu wote wa Mungu. Mwambie tena, ili upate kutimilika katika utimilifu wote wa Mungu, ili upate kutimilika katika utimilifu, sio kidogo, bali wote wa Mungu that is Christian target. Hiyo ndio lengo la ukuaji wa kiroho. O, Paulo hapa anatuonyesha ni kufahamu upendo wake. Amerudia kwenye sura ya nne kuanzia mstari wa kumi na moja sura ya nne kuanzia mstari wa kumi na moja Tunaweza kutembea kidogo hapa, Waefeso nne kumi na moja. Amerudia pale, haleluya! Kumbe huu ukuaji unaleta matokeo mpaka kwenye huduma, huu ukuaji unaleta matokeo mpaka kwenye huduma. Angalia pale Waefeso nne kumi na moja, anasemaje? Naye alitoa wengine kuwa mitume na wengine kuwa manabii na wengine kuwa wainjilisi na wengine kuwa wachungaji na waalimu, kwa kusudi la kuwakamilisha watakatifu. Sawa, so, eh, hata kazi ya huduma itendeke hata mwili wa Kristo ujengwe. Mwili wa Kristo hapa ni majengo? Hapana, ni nani? Ni waamini, sisi. Hata sisi tutakapofikia umoja wa imani na kumfahamu sana mwana wa Mungu. Sema, kumfahamu sana mwana wa Mungu. Tunamfahamu nini kwenye mwana wa Mungu? Tutafahamu upendo wake, si ndio, si ndio? Eh? Halo, nakumbuka ule wimbo, nataka ni mjue Yesu na nizidi kumfahamu, nijue pendo lake na uokovu wake. kani maona Eh? kwa kwenye ufahamu huo wa kumfahamu sana mwana wa Mungu, unaujua upendo wake, unaujua upendo wake, ndio maana inaleta ukuaji wa kiroho akasemaje? Mstari wa kumi na nne, mstari wa kumi na tatu, alisoto kufua mmoja imani kwa kufahamu sana mwana wa Mungu, hata kuwa mtu mkamilifu. Mnaona mkamilifu pale, mnakumbuka kwenye Mathayo tano arobaini na nane, iweni wakamilifu kama baba yenu. Pale alikuwa anazungumzia nini? Mwenendo. Tuko sawa eh? Hapa anasemaje? Kuwa mtu mkamilifu, hata kufika Angalia, target tena tuwapewa hapa hata kufika, tuko hapo eh? kwenye cheo cha kimo cha utimilifu wa Kristo, tuko sawa eh? kwa hiyo kuna target, hata kufika kwenye cheo cha kimo cha utimilifu wa Kristo. Kwa hiyo utimilifu wa Kristo ndio motivation yetu ya namna tunatakiwa kutimilika. Iko sawa eh? Amesemaje? hata kufika ukuaji unakupeleka huku hata kufika kwenye cheo cha kimo cha utimilifu wa Kristo. Iko sawa eh? iko sawa. Kwa inafanana kule mtu mkamilifu alafu anasemaje mstari hiyo wa... okay. Kwa utimilifu wa Kristo ni sawasawa na ukamilifu wa Baba. Iko sawa eh? Kwa unaona haya maneno yakiwa yanatumika interchangeably. Hapa yanatumika utimilifu wa Kristo au ukamilifu wa Baba. Mathayo anasemaje? Iweni wakamilifu kama Baba alivyo mkamilifu. Si ndio, eh? Paulo anasemaje? hata kufika kwenye cheo cha kimo cha utimilifu wa Kristo. Iko sawa eh? Iko sawa? Iko sawa e, mfanya hivi? Ah. Ah. sema sawa eh, sije kama umesahau. Ah, uko sawa? iko sawa? Umeona sasa, kuitikia na wenyewe ni ukiroho. Jamani, unakuwa serious mpaka naogopa, mpaka nikaangalia au nimenyoa vibaya Mama wewe tu anakushangaa hivyo anaangalia hapa kwenye utosi. Hata kufika kwenye cheo cha kimo cha utumishi wa Kristo. Alafu mstari wa 14 naomba tusome wote. Na kusoma wote pia ni ukiroho. Kwa nikisema tusome wote usiniangalie? Soma. Ili tusiwe tena nini? Mwona neno watoto wachanga. Kwa hiyo hili somo ni la ukuaji, si ndio? Eh? Ili tusiwe tena watoto wachanga, eh? Kwa mtoto mchanga ndio yuko stable eh? Tukitupwa huku na huku eh? Ni watoto wachanga wachukuliwa na kila upepo wa elimu eh? Na kuchukuliwa na kila nini upepo wa elimu eh? Kwa hila ya watu eh? Kwa ujanja eh? Tukifuata njia za udanganyifu. Ukuaji wa kiroho pia unakulinda na mafundisho potofu kwa sababu unakuwa stable unakuwa imara, nakida vushe potofu. Naomba tuende kumi na tano tena. Ukishaelewa ukuaji wa kiroho lengo lake nini, utaacha kuchanganya ukuaji wa kiroho na wokovu. Sababu wengine wanafikiri wanakuwa kiroho ili waokoke <laughs> no, sisi tumeokoka tunakuwa kumfanania yule aliyeko ndani yetu ambaye ni Kristo. Simple. Mstari wa 15 tusome wote tena, mstari wa kumi na tano tusome wote. Kuna wengine hawasomi moja bila tuende, lakini tuishike kweli katika upendo. Umeona, upendo tena umetajwa eh, na kukua. Angalia tena target imetajwa, pay attention, angalia maneno na kukua, hata tumfikie yeye kwenye mambo machache eh? Katika yote, mwambie mwenzako target ni Kristo. Mwona target ya ukuaji wa kiroho ni tumfikie yeye katika mambo mangapi? Yote. Kwa hiyo mbele yako yuko nani unayetakiwa kufanana naye eh? Kristo, Bwana asifiwe. Anamwitaje? Tuendelee eh? Yeye aliye kichwa, ambaye ni nani? Kristo. Ameka koma pale. Kristo ko nani, kichwa ko? superstar wetu ni nani? idol wetu ni nani, eh? Si ndio? modo wetu ni nani? umeelewa sasa eh? Kwa tunapokuwa, unapimaje kwamba unakuwa au hukui, naelekea kumfanania Kristo, au unaenda mbali kwenye kumfanania Kristo, iko sawa eh? Iko sawa, iko sawa. Kwa kumfikia yeye katika yote, angalia mstari wa kumi na sita, afu tarudi kwenye somo la upendo Ujua, upendo wa Baba kumi na sita, semaje? Katika yeye, twende pamoja katika yeye, mwili wote ukiungamanishwa na kushikwanishwa kwa msaada wa nini? Kila, kila kiungo hapa ni nani ametaja kule juu na wengine kuwa mitume, manabii, kwenye kila kiungo ili ifanyeje e? kwa kadri ya utendaji wa nini kila sehemu moja moja, akawasemaje? Hukuza mwili upate kujijenga wenyewe katika nini? Pendo. Kwa ingredient ya kujijengea hapo nini, ni kukua katika upendo. Kwa hiyo ukizungumza kukua, ngoja nikwambie kuwa mkamilifu kama baba yako ni kukua kwenye nini? Halo? Eh? Yeah. Narudia kuwa mkamilifu ni kukua kwenye nini? Kukua kwenye upendo. Andika hiyo, maana naona wengi mnashangaa kwa kuwa mkamilifu ni kukua katika upendo, ukijijenga wenyewe katika upendo. Andika hiyo, kuwa mkamilifu ni kukua katika upendo. Okay, ukirudi kwenye Mathayo tano alikuwa nafua juu ya upendo kabla ya kufikia mstari wa arobaini na nane alikuwa anafusha juu ya upendo, kwa alipo wambia mwe wakamilifu kama baba yenu, alikuwa anawambiaje? Mwenende katika upendo kama nani? Baba. Kwa kujua upendo, upe... <coughs> sorry sori, kwa kujua upendo wa Mungu ni muhimu sana. Wangapi wanaona mpaka hiyo mpaka sasa hivi? Ni muhimu sana kwa sababu nini? Kwa sababu tunatakiwa kuenenda katika upendo wa nani? Baba. Turudi Matayo halafu tu, tutaendelea. Matayo tano, Matayo tano. Halafu niambie hii sura ndio inazungumzia upendo. Tuanze thelathini na nane, alafu tutembee, unipe samari. Alikuwa anafundisha nini kabla ya kusema iweni kama baba yenu? Matayo tano thelathini na nane mpaka arobaini na nane. Mathayo 5:48 inasemaje? Wanasoma watu mstari wa, wa mbele tu, twende. Mmesikia kwamba imenenwa, aha, jicho kwa jicho, aha, jino kwa jino. Huo ni upendo eh? au ni kisasi, chuki, fitina, uhalifu. Si ndio, eh? Okay. Mmesikia kwamba imenenwa naliwaambia hivi Haya mambo yameandikwa, jino kwa jino, jicho kwa jicho, imeandikwa kwenye maandiko. Ndio maana usome, unaweza ukasoma Biblia na ukatoka mtu tofauti na Mungu, sio kwa kusoma Qur'an. Unajua Qur'an, Qur'an tukufu, au au Gita au, au Tripitakas au vitabu hivyo vyote unaweza ukasoma Biblia ukatoka lijitu la ajabu sana. Jihad wanaiga hivi. Unajua kuna vita kwenye Biblia mpaka Waislamu wenyewe hawana hata vita aina hiyo. Ngoja niseme vibaya hivi. Unajua tunaweza tukachukua Biblia tukapigana vita kabisa. Wasikate hii klip kataka visemu. Unajua naweza kutumia Biblia kuendesha jihad na nikawa na watu wa kujifunza nao, nikapiga mtu bunduki, bunduki, jino kwa jino, unajua <laughs> kuna vita vingi kwenye Biblia. Kuna masaka kwenye Biblia, masaka sio masaka ya malaika. Achana na sodoma na Gomora. Watu watu wa Yehova, nani aliyokuwa naua Wayebusi? Nani alikuwa na wa Ebusu? Ok, wa Filisti eh? Watumishi wa Mungu wa Israeli. <laughs> Umeona hiyo, umeona kwa imeandikwa. Kwa hiyo kwa sababu imeandikwa, uondoke nayo, au sio? Yoshua alipiga Amaleki akafuta watu, piga panga panga nchi ikapigwa, wakina Sauli kwa tukopi. Kwa hiyo haya ni mambo ambayo yameandikwa, lazima Biblia ifundishwe vizuri, la sivyo wa Wakristo watakuwa wauaji au wahuni. Kwa naweza nikajifunza Biblia nikaishia kwa muhuni, is that possible? Yes, kwa sababu hujafundishwa namna ya kusoma. Angalia Yesu anavyosoma Biblia ile ile, ina ina maneno. Biblia yao ilikuwa ni Mwanzo mpaka Malaki, ina jino kwa jino, jicho kwa jicho. Kwao ukinikanyaga na kukanyaga, ukiniibia na kuibia, ukinipiga na kupiga, ukining'ata na kung'ata, ukiua wa kwangu na ua wa kwako, ukiiba cha kwangu Naiba cha kwako, si naiba unachukua sijui, ila kuna malipizi eh? Roho ya malipizi <laughs> nakumbuka roho ya malipizi mkienda kwenye, kwenye mission, mnarudi wiki nzima mnavunja roho ya malipizi kwaiyo, anasema imenenwa, mmesikia kwamba imenenwa wa, anapowambia umesikia kwamba imenenwa, Yesu anajua kwamba wanajua aliyenena, iko sawa. Ndio maana eh, anambia mmesikia nikikwambia umesikia kwamba rais anastaafu, maana yako namjua rais na unajua kuna rais, iko sawa eh? Hello? Aha. Kwa, alisema wapi? Ngoja isije ikawa wengine wana, wanaona mauzauza, tupite huko kidogo kwa haraka. Alisema wapi? iyossianan amenukuu wapi? Kuna namna ya kuchie kwenye Biblia yako, natumia nini, cross reference au footnote, ziko hapo chini Biblia zingine ziko pembeni halo, hizi hapa hizi hapa, unaziona huko chini. Unaweza kujua Yesu anaposema mmesikia kwamba imenena, alikuwa anatoa wapi? Waandishi wa Biblia wamekusaidia kukupangia. Ah, nielekezeni ni wapi, kutoka ngapi? ishirini na moja ishirini na nne Ngoja nione kama mmepata, kutoka ishirini ngapi? Mefika. Mtumzima Tum, Musa aliandikaje ya mandude, twende moja, mbili, twende. Siwasikii tena, kutoka hamtaki kutoka au kwenda e, inasemaje? Kuna watu wasomi Jamani, kanisani ajaja kunishangaa mimi andomana, lazima uje na Biblia. nikiwa mkiwa mnasoma nawaangalia waangalia. Ishirini na moja ishirini, inasemaje? Mmeona hiyo, jicho kwa jicho, jino kwa jino. Kwa Yesu alinukuu mbili tu, ila ilikuwa zaidi, mkono kwa mkono. Mfikiri imeisha kwenye macho tu Mkono kwa mkono, eh eh, mguu kwa mguu, eh eh, kuteketeza kwa kuteketeza, mm-hmm. Jeraha kwa jeraha mm-hmm. Chubuko kwa ajili ya nini? <laughs> umeiona hiyo eh? In fact, ishirini na tatu alizungumza juu ya mtu ambaye ame ame tuanze ishirini na mbili afu kuonyesha kitu. Ishirini na mbili asemaje? Tuome wote. Watu waume wakiteta pamoja, wakamuumiza mwanamke mwenye mimba, hata akaharibu mimba. Unaona alipoanzia eh? Tena yasiwe madhara zaidi, sharti atatozwa mali kama atakavyomwandikia mume mumewe huyo mwanamke atalipa kama hao waamuzi watakavyo sema. Akasemaje 23? lakini kwamba pana madhara zaidi ndipo utatoza uhai kwa kwa kimsukuma, mke wa mtu mtoto akafa. <laughs> Uhai kwa wanakuja nyumbani kwako, wanatafuta watoto, si watasukuma, si watafanyeja, lakini lazima afe mtu. Nasema jicho kwa jicho, ndo akaendelea pale. huku chini amesema, ukimpiga mjakazi wako jino likangoka, unam ameshaondoka umeona. <laughs> Sasa eh? kwa tayari nani ameandika haya? Musa, mtumishi wa Mungu Musa. Nimesemaje? mtumishi wa Mungu Musa. Kwa lazima ujue kusoma vitu alivyoandika Musa, sababu unaweza ukasema Biblia imesema Biblia imesema Bwana jicho kwa jicho, jino kwa jino, uhai kwa uhai. Kwa hiyo ndo maana kwenye mashindano ya Biblia usomaji wa ma, mashindano ya mijadala ya Biblia imeandikwa peke yake haitoshi. Iko sawa, halo eh? Ndo maana tunasoma kama ilivyoandikwa, hatutafsiri kama ilivyoandikwa. Narudia tena, tunasoma kama ilivyoandikwa hatutafsiri kama ilivyoandikwa. Yesu amesemaje kuhusu hiki? Meshaelewa eh? Kwamba naomba niulize, hii ilikuwa inamuhusu nani? Unajuaje? Kwa kumfuatilia Yesu alivyotafsiri tena, taratibu koo, Yesu anatuonyesha namna ya kusoma vitu vya Musa na Musa alikuwa anaandika vitu gani tunaangalia nini? Kujua au kufahamu upendo wa nani? Baba, don't forget. Kwa nini? Kumbe ungesoma okay, ukisoma habari za Musa unasemaje, nani alimpa Musa sheria? Si utaambiwa ni Mungu. Eh? utaambiwa ni Mungu, kwa haraka tu tutaambia ni Mungu okay. Kwa Mungu alimwambia amwambie Musa, jino kwa jino, jicho kwa jicho Alafu, huku anatuambia tuwe wakamilifu kama Baba ko jicho kwa jicho, sio agizo la Baba. Narudia tena, jicho kwa jicho sio agizo la Baba, kwa sababu hapa amedenounce, amekataa, si ndio eh? Okay, Yesu akikataa maana yake Baba amekataa si ndio, maana yake yeah. Sababu aliyemwona Yesu amemwona baba, si sawa? Good, twende sasa thelathini na nane, tutembee. Mmesikia kwamba imenenwa jicho kwa jicho, jino kwa jino, lakini mimi nawaambia, pay attention to this. Yesu ana decode vitabu vya Musa, anatufundisha namna ya kusoma vitabu vya Musa. Lakini mimi nawaambia msishindane na mtu mwovu. Naomba niulize, mwamini ni mtu mwovu? Okay. Kwa jino kwa jino ni mafundisho ya watu gani? Kwa Musa alikuwa anaandikia watu gani? Wewe ni nani? Kwa wewe uwe kama baba yako. Waovu wanafanya kama nani? Baba yao. Baba yao ni nini? Ni nani? Ni muuaji tangu mwanzo. Yohana nane arobaini na nane. Si ndio eh? Ya? Baba yao ni nani? Muuaji tangu mwanzo. Si ndio eh? Halo? Kwa actually, sio kwamba Mungu alikuwa wa anawaamuru waamuru wauwe, anawaonyesha walivyo. Halo? sawa eh? Sawa, kwa hiyo, kwa sababu Musa pia ameandika usilipize kisasi, kwa hiyo Musa amechanganyikiwa. Musa alikuwa na mixed audience, andika hiyo. Musa alikuwa na mixed audience. Kiswahili chake nini sasa? Hadhira iliyochanganyikana. Una ng'ombe na mbuzi mahali pamoja, unatoa maelekezo kwa mbuzi na maelekezo kwa ng'ombe. <laughs> Bwana asifiwe, Bwana asifiwe. Umepata picha kidogo hapo, eh? Kwa asemaje ni heri mtu asishindane na mtu mwovu, kwa jino kwa jino. Ni mafundisho ya watu gani? Waovu. Ndio maana akasema mtu atakaye eh? Lakini mimi nawaambia msichane na mtu mwovu; la mtu akupigae shavu la kuume mgeuzea la pili, na mtu atakayeshtaki na kuitoa kanzu yako mwachie na joho pia, na mtu atakayekulazimisha mwendo wa maili moja nenda naye maili mbili. Akombae mpe, atakayekukopa kwako usimpe kisogo. Angalia tena arobaini na tatu. Mmesikia kwamba imenenwa umpende jirani yako na umchukie adui yako. Nani ameandika pia hiki? Mguse jirani yako, mwambie upo Mwambie, tusome wote 43. na tatu aya someni moja mbili twende, meskia kwamba imenenwa umpende jirani yako, hayo ni mafundisho ya nani? Musa. Pia, kwa Yesu alikuwa ha ha ha hanukuu mahali wengine. Ok, niambieni ni sasa nyie wataalamu amenukuu kutoka wapi? Sema kwa sauti hiyo hiyo, tano arobaini na tatu amenukuu kwenye nini? Mambo ya Lawi kumi na tisa mstari wa 18. tunaweza kwenda kidogo huko yeah. Twende tu, ambaye ambaye, leo Mambo ya Lawi iko nyuma ya Hesabu. Mambo ya Lawi ngapi? 19 ngapi? kumi na tisa, kumi na nane. Nyie ndo mmeniambia hivyo ndo nasikiliza. Imesemaje kumi na tisa kumi na nane? Aha. amesema Usifanye kisasi wala kinyongo, specifically juu ya watu juu ya watu wako, si ndio? Eh, alo, bali umpende jirani yako kama nafsi yako, mimi ndimi Bwana. Hicho kipengele cha kumchukia adui yako, refa nyingine nasemaje, emnenda kwenye Kutoka ngapi? Kutoka ishirini na tatu, nne. Kutoka ishirini na tatu, nne. Naomba niulize swali, kwa Wayahudi jirani yake ni nani? Wayebusi? Wahiti? Waperizi? jirani yao ni nani? Ni wao wenyewe, si ndio muyahudi eh? Mwenzake, ishirini na nne tatu Kutoka ishirini na nne nne ishirini na tatu nne Nasemaje? ukimwona ng'ombe wa dui yako au punda wake amepotea eh? sharti umrudishe hapa. Anafundisha, anafundisha kisasi jino kwa jino, anafia tofauti. In fact, okay, turudi nani, turudi Matayo, Matayo tano. Tayari Yesu alikuwa anachukua reference zake kutokea kwa nani? Kwa Musa. Sawa eh? Okay. Lakini Musa kwa tuangalie, niangalie vizuri hapa. Kwa Yesu alitumia vitabu vya Musa kufundisha tabia za watu waovu. Si ndio, eh? Na namna waovu wanavyotenda. Kweli si kweli? Sawa. Okay. Yesu alitumia vitabu vya Musa vya kufundisha upendo wa Mungu eh? Eh? Na namna mambo upendo wa Mungu hauleti nini? How inspire fujo kulipa kisasi. Tuko mpaka hapo eh? Tuko mpaka hapo. Okay. Okay, twende kwenye mstari wa arobaini na nne twende arobaini na nne ehe, lakini nawaambia: arobaini na nne lakini mimi nawaambia, wapendeni adui zenu, waombeeni wanaowauzi ndio, eh? Lakini mimi naambia, ili mpate kuwa wana wa Baba yenu aliye mbinguni. Maana yeye huangazia jua lake waovu na wema, huonyeshea mvua wenye haki na wasio haki. Maana mkiwapenda wanaowapenda ninyi, mwapata sababu gani? Hata watoza ushuru je, nao hawafanyi hivyo hivyo? Tena mkiwaamkia ndugu zenu tu, mnatenda jembo tendo gani la ziada? Hata watu wa mataifa je, nao hawafanyi kama hayo? 48. Basi ninyi mtakuwa wakamilifu kama Baba yenu wa mbinguni alivyo mkamilifu. Ukisoma thelathini na nane mpaka arobaini na saba anazungumza nini? Upendo, kwa kuwa mkamilifu. Tumalizie hivi: kuwa mkamilifu kama Baba ni kwenenda katika upendo. Write that down. Kuwa mkamilifu kama Baba ni kwenenda katika upendo. So God's God's perfection is love. God's uniqueness is love. Utofauti wa Mungu ni upendo, ubora au ukamilifu wa Mungu ni upendo. Kwa hiyo tunatakiwa tumwige nani? Mungu. Tukimwiga Mungu tunapata nini? Tunaona nini ndani yake? Upendo. Tunamwiga ya Mungu kwa sababu tukimtazama Mungu tunaona upendo ndani yake. That's very important, turudi Waefeso, alafu nikuonyeshe nachokisema hapa. Tunamwiga nini Mungu? Tunamwiga upendo. Na wiki iliyopita tuliangalia Mungu ni pendo, God is love. Aleluya! Kwa hiyo tumesha tumeshasoma ya kwamba tunakuwa ili tufanane naye katika mambo yote naye katika mambo yote. Maana yake nini? Ni kuenenda katika upendo. Tunakuwa kamilifu kama yeye. Maana yake nini? Tunaenenda katika upendo kwa target ni kumfanania yeye, namna anavyopenda nasitwapenda. Na angalia kwenye hiyo sura ya nne, thelathini na moja na thelathini na mbili Waefeso nne, tuko Efeso hapo, Waefeso nne thelathini na moja na thelathini na mbili nataka tusome wote hii Waefeso nne thelathini na moja na thelathini na mbili inasemaje? Uchungu wote na ghadhabu na hasira na kelele na matukano yafanye nini? yaondoke kwa nini? Alafu asemaje? pamoja na nini? kila namna ya ubaya kama Mungu anatuambia pamoja na kila namna ya ubaya, maana yake Mungu hana namna yoyote ya ubaya. Kwa sababu hawezi akatuambia kwenye sura ya tano tumfuate yeye, alafu atuambie ubaya, msiwe na namna yoyote ya ubaya. Iko sawa? Inabidi awe standard ya kutokuwa na ubaya ili tumfuate yeye, sindi sawa eh? Ili awe modo wetu. Kwa, nikiwa namtazama Mungu kama Mungu mkatili, natakiwa niweje mkatili, kwa sababu alivyo baba ndivyo tulivyo, na katika utimilifu wote wa yeye ni mkatili, kwa hiyo inabidi niwe mkatili kama yeye. Lakini Biblia haitufundishi hivyo, ni usomaji mbaya wa Biblia ndio unao mpaka Mungu matope kumwonyesha kwamba ni Mungu mbaya. Twende kidogo mbele sasa. Na ngapi hiyo? Nne, thelathini na mbili, asemaje tena some wote, tena iweni wafadhili ninyi kwa ninyi, kwa Mungu ana huruma eh, wenye huruma uh -huh. Angalia, mkasameheane kama na Mungu alivyowasamehe. Kwa tunasamehe kwa, kwa kutazama kumtazama nani? Mungu kwa msamaha wa Mungu ukiwa na walakini, ukiwa na changamoto, msamaha wetu unakuwaje? Unakuwa na changamoto, kwa sababu tunasamehe kama yeye alivyotusamehe sisi. Kwa Mkristo ambaye anajisikia amesamehewa leo, kesho anasahau msamaha wake, akijua kwamba Mungu alimsamehe jana ila leo amekumbuka dhambi zake, maana yake nini? Inabidi naye awe hivyo kwa watu wengine. Lakini Mungu ndo standard ya msamaha, kama Mungu alivyotusamehe. Alafu tunajua zamani Biblia haikuwa na sura wala mistari, najua eh? sura ya tano ni muendelezo wa nini? sura ya nne Kwa hiyo naweza nikajump, twende bila kuangalia sura, tutembee bila kuangalia sura, tutoke mstari wa thelathini na mbili tuingie mstari wa sura ya tano mstari wa kwanza mpaka mstari wa pili bila kufikiri sura. Unajua, kuna wakati mwingine sura na mistari iondolewe eh? Hii nisome kwa uhuru, yani unasoma, unaona sura imeishia, unafikiri na maudhui ya mwandishi yameishia pale. Hapana, mwandishi alikuwa na flow. Ni wakina Steve Langton ndo walituharibia hapa, ila hamna noma, tunaenda nao. Tusome 32, mbili tuingie ngapi kwanza, tuone 31 moja mbili, hiyo hiyo mpaka mstari wa pili, twende uone namna Mkristo anavyopaswa kukua na kujifunza uh, mwenendo wake. Angalia a uchungu tumewote uchungu wote, na ghadhabu na hasira na kelele na matukano na yaondoke kwenu. Ehe. Pamoja na kila namna ya nini, ehe. Tena ya iweni wafadhili ninyi kwa ninyi wenye huruma, mkasameheane kama na Mungu katika Kristo alivyowasamehe ninyi, hivyo maanake namna hiyo eh. Hivyo mfuateni nani Mungu kama watoto wapendwao, mkafanye nini, mkaenenda katika upendo kama Kristo Mwona, ameondoa kama baba ameweka, kama Kristo kitu kile kile, kama Kristo naye alivyoenenda au alivyowapenda ninyi, akafanya nini, tena akajitoa kwa ajili yetu sadaka na dhabihu kwa Mungu kwa harufu ya nini, manukato. Mwona hiyo Mwona? Kwa ukiangalia, ukiangaliae mstari wa kwanza kwenye sura ya tano, asema hivyo Mfuateni Mungu, maanake Mungu amelei pattern ya kwa kuonyesha tabia asili na mwenendo wake, anasemaje hivyo, mfuateni. Kiingereza amesemaje? Be followers. Follower pale sio kumfuata mtu aliyeko mbele yake, anatembea unatembea. Neno follower imetokana na neno la Kigiriki mimetes. Mimetes inaandikwa M I M E T -E -S. Andika hiyo nakupa spelling uandike, sijapoteza muda hapa. M -I -M -E -T -E -S mimetes. Ni vizuri kujua hivi kwa sababu neno mimetes inafanana na neno la Kiingereza to mimic, maja kumimic, eh? Alo? Kuiga au kufanania kitu kumimic, mimetes Kwa unakuwa mwigaji, sema mwigaji. Kwa Wakristo sio innovators wa tabia zao, sisi tuna kopi na ku paste. Ukifika eneo la tabia ya Mungu, hakuna ile haki zote hazijahifadhiwa, kwamba hairuhusiwi kunakili. Kwa habari ya tabia za Mungu, tuna nakili tuna kopi naku... paste kwenye hichi kitabu kipi, ambacho nimekitoa nime, nime, nime kiko wapi kimejificha, ambacho nitakielezea baadaye kidogo. Kuna sehemu nimeelezea kitu ambacho kimepatikana kama changamoto kwenye sala ya Bwana na kwenye ule msari, wanasemaje? msipo wasamehe watu makosa yenu, baba yenu naye hata wasamehe ninyi. Si ndiyo eh? Alo. Alo. In fact, kama umeshaelewa tabia ya Mungu, wewe mstari ungeuandikaje? Usibadilishe kabisa mstari, soma hivyo hivyo, msipo wasamehe watu makosa yenu, si kama baba yenu alivyowasamehe ninyi <laughs> ina make sense, kwa sababu tunajifunza kusamehe kwa nani? Hiyo nimekupa shortcut, bado jaasema kitabu Afa, lakini mkiwasamehe watu makosa yao baba yenu naye atawasamehe ninyi. Ina make sense. Nani anajifunza kusamehe kwa mwingine? Mungu ndio mimetes au sisi ndio mimetes? Sisi ndio es kwa hiyo, anayefanya tukio ni nani? Mungu. mwigaji ni nani? Aha, kwa hiyo semaje, tuweke ehe, mkiwasamehe watu makosa yao baba yenu wa mbinguni naye atawasamehe ninyi. Itakiwa iweje? Mkiwasamehe watu makosa yao ni kama baba yenu alivyo wasamehe ninyi. Ishakuwa Biblia mpya. Kwa kulikuwa na changamoto za wafasiri pale. Sasa sala ya Bwana hutaomba kwa ujasiri tena. <laughs> Umeelewa maana yake? Kitabu kipo ongera kwa kokoka <laughs> umeelewa maana yake? Kwa hiyo tuna tunaenenda kama yeye kwa sisi tunakuwa waigizaji kwa habari ya tabia. Kwa hiyo Mkristo hapaswi kufundishwa somo la kujitambua kwa kujiangalia. Eh? Narudia tena. Mkristo hapaswi kufundishwa somo la kujitambua yeye ni nani, asili yake, uwezo wake, mwenendo wake kwa kujiangalia. anatakiwa kujifunza kwa kufanya nini? Kumtazama kwa ufunuo, na wa namna Mungu alivyo ndio unaomfunua mwamini anapopaswa kufanya. Sasa hapo masomo ya saikolojia yanaanza kupata shida kwa sababu uliambiwa wewe ni sanguine, wewe ni melankholi melancholy, sijui melankholi, uliambiwa wewe ni phlegmatic, uliambiwa wewe ni nitojele nyingine Kole, kolera, uliambiwa wewe ni koleriki, ukaambiwa wewe na hasira za karibu. Kwa hiyo ukaambiwa inabidi wewe usifanye kazi za maamuzi, kwa sababu na hasira za nini, za karibu. Na hiyo imekuwa nini, identity yako. Saikolojia iliku ilikuharibu, ukaambiwa wewe ulivyo, eh? We upendi kuongea kabisa, uwezi kuwa mwinjilisti. Sio mwongeaji kwa wewe, uhubiri Injili, una support tu, sababu kufungua mdomo upendi. Saikolojia imekufanya uache kutii nini agizo kuu, mi kuingeji watu jue sisi ni watu wa kimya flegmatic, sijui sisi ni watu wa kimya Unaona mtu anahubiri uongo, huwezi kumkorekti. Na nyinyi ni nani? Ni wale wapole watulivu. Wakati kuna mtu mmoja aliwahi kutumia hiyo, Mungu akambania Musa. Musa alitumia saikolojia kumbana Mungu, Mungu akakataa saikolojia. Tena saikolojia na baiolojia, samwambia mimi ni siwezi kuongea mimi nina stama hiyo si kibiolojia kabisa eh? <laughs> Mungu akamwambia kwa kweli, wewe ufai kuwa mwinjilisti hivi? Unajua, kwa vigezo vya uinjilisti tulivyojifunza sisi zamani, Musa akupaswa kuongoza Waisraeli. Narudia tena, vigezo vya uinjilisti tulivyojifunza zamani Wajua Musa hakupaswa kabisa kuwa mhubiri wa injili. Au hata kuongoza Israeli. Ha, hakuwa na vigezo kabisa. Kama ingekuwa kanisa la leo, angekatazwa. In fact, unaona kama amepea Haruni amsaidie, lakini aliyekuwa anaongea na nani? Yeye, yeah, yeah. Alijifunza kuongea lini hatujui. Na vitabu vitano akatuandikia. Saikolojia hoye <laughs> ni hoye eh? Imagine. Imagine. Imagine mtu ambaye aliambiwa huwezi kuwa mwinjilizi kwa sababu huna base. Haleluya! Sabu tulifikiri uinjilizi ni nini? ni bezi ukamata jukwaa ina inakuambia saa ya, ya, ya, ya, ya, ya, kuingia imefika, kamata pindo la Yesu, kamata pindo la Yesu Saya. Yeah. ukisikia sa kila ukikaza, <laughs> ni kama inaku inakuteleza, inaku haleluya, inarudi kawaida hiyo hiyo, lakini watu waokoki kwa kuongea sauti ya kawaida eh? Anaokoka kwa kuna vitu fulani ambavyo vina, vina, vina kwa hatujifunzi kipi tuna, namna tulivyo na kipi tunaweza kufanya, kwa kujitazama sisi, tunatazama nini, asili yetu katika Kristo utambulisho wetu. Nimehudhuria sana semina za vijana kwanza, tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu. In fact, nimeanza kuhudhuria makusanyiko ya vijana elfu mbili na kumi ya mafundisho. Lakini zile ambazo nimefundisha ni tangu elfu mbili na kumi na tatu. Kumi na tatu, kumi na nne, kumi na tano, kumi na sita, mpaka kumi na nane. Nilikuwa nahudhuria kwenye semina za vijana za Jumamosi. Somo moja hapo ilikuwa ni utambu, uta, nini kujitambua. Somo la kujitambua lilikuwa tunafundishwa hivyo vitu phlegmatic. Kanisani eh? Phlegmatic. Tukafundishwa career path, namna ya kuchagua career. Tukaambia wale, wa, tukaambia wale watu wa pole ambao hawaongei wanakaa kimya hivi watakuwa accountants. watakuwa nani? Waasibu, wa pole. Eh, kwa sababu wako focused, nikakuwa mimi siko focused kwa sababu nimefundishwa kwamba siko focus, sisi tunaongea ongea sana Tukaambiwa sisi tutakuwa wahubiri <laughs> sisi tutakuwa wanenaji maraisi <laughs> vitu vizuri kabisa hmm. Ila watu wapole wapole hawawezi kuwa maraisi, watakuwa ma mihasibu watakuwa, <laughs> au wahasibu, watakuwa wahasibu. Maona kwa identity yetu ni yeye, ufahamu juu ya Mungu ndio inayotutambulisha sisi ni nani. Na hiyo ni muhimu sana, ndo maana kumjua Kristo ni kujijua weye mwenyewe. Ndo maana Yohana akasemaje, alivyo ndivyo tulivyo katika ulimwengu, waraka wa kwanza Yohana tatu. Huo ni ufahamu wa msingi sana kwa. Tunapokaa hapa kwenye Waefeso, tunaona kabisa maelekezo ya kwamba kwa kwa tunatakiwa tumuige yeye, mimic God sisi tunakuwa mimetes wa God. Mungu anakuwa nani? Anakuwa mahali tunapoiga, sawa eh? Ndio maana Yesu anaitwa mzaliwa wa kwanza, neno mzaliwa wa kwanza wa ndugu wengi, kama alivyoandikwa katika Warumi nane ukisoma ishirini na nane mpaka thelathini Neno mzaliwa wa kwanza, Yesu pale anavyoita mzaliwa wa kwanza wa ndugu wengi, ni neno prototokos, pro totokos pro totokos, andikando namakobe spelling pro to tokos, prototokos, maana yake nini? Emodo, modo, maana yake nini? Kile ambacho kimetengenezwa perfect, kikiwa tikiwabora ambavyo vingine vyote vinatengenezwa. Hiyo modo iko, eh? Iko sawa, iko sawa, iko sawa, iko okay. Sawa okay. Nakumbuka kuna Mtanzania mmoja alitengeneza gari miaka mi mwaka jana, sijui juzi, nani, Masudi Kipanya. Alitengeneza magari mangapi? Alitengeneza gari la kwanza Sawa eh? Ile gari la kwanza ndo nini? Ndo protocols. Ndo modo. Kwa hiyo kama alitaka kushawishi watu waingie kwenye hiyo biashara ya kutengeneza magari, alitakiwa present nini? Modo. Ile ya kwanza aliyotengeneza akasema imekamilika. Iko sawa eh? Kwamba tukirudufisha, tukimultiply, tunatumia nini? Kile ambacho kimekamilika. Okay, Yesu ni nani? au baba ni nani? Yeye ndio prototokos, yeye ndio ukamilifu wote, ambao tukitaka kujitazama tunavyotakiwa kuwa, tunatakiwa kuwa kama hii kwa, kama prototokos modo inatumia mafuta lita moja kwa kilomita nane, si ndio? Eh? Si ndio? Okay. Ijapokuwa ikitumia mafuta lita moja kwa kilomita ishirini sini faida eh? Ni faida eh? Lakini kuna usalama. Utawaza ina mis behave kwa sababu modo yake iliyotengenezwa inasemaje, maximum kilomita sita lita moja, lakini mbona nimeendesha kilomita ishirini ikatumia lita moja? Hufurahii tu, inawezekana kuna bomu natengenezwa mahali, si <laughs> ndio eh? si ndio? Au kuna kitu kimeharibika, kwa ni modo ndo inayoamua hivyo vingine vitakuwaje. Iko sawa eh? iko sawa. Kwa hiyo tayari, ndio maana lazima tufahamu upendo wa Baba ili tunajua tunamwiga nani. Mwambie mwenzako, uko tayari kuendelea? Kwao tulipita wiki iliyopita, tukaangalia kwenye agano la kale, kaangalia upendo wa Mungu. Nataka tuangalie ma mambo kadhaa hapa. Kwa hiyo nataka tuende kwa summary sasa. Kwa nini ni muhimu kufahamu upendo wa Mungu? Kwa nini ni muhimu kufahamu upendo wa Mungu? Andika hilo swali. Why it is important to know the love of God or the love of the Father? Kwa nini vizuri kufahamu upendo wa Baba? Namba moja. Namba moja. Na nimekuwa nikisema mara nyingi this is just summary. Ibada yetu kamili. Ni matokeo ya ufahamu sahihi, juu ya upendo wa Mungu. Ibada yetu kamili, ni matokeo ya ufahamu sahihi, juu ya upendo wa Mungu. Narudia tena. Ibada, our perfect worship. Huwezi kuwa na ibada sahihi kwa mafundisho ya uongo. Kama mafundisho ni mauongo, ibada ni nini? Ya uongo. Ibada yetu kamili Perfect worship ni matokeo ya nini? Ya ufahamu sahihi juu ya upendo wa Mungu, namba moja. Namba mbili, inaamua namna tunavyohusiana sisi kwa sisi. Inaamua, angalia, mkaenende katika upendo. Inaamua namna tunavyohusiana sisi kwa sisi au ushirika wetu katika Mungu our fellowship in God inaamua namna inavyo usi, ina, namna tunavyohusiana sisi kwa sisi au ushirika wetu katika Mungu our fellowship. Sisi kama ndugu katika Kristo tunashirikiana vipi? Nategemea ufahamu tulionao juu ya upendo wa Mungu. Namba ngapi hiyo? Namba tatu, inaamua namna Okay, inatusaidia namna ya kujenga mahusiano yenye afya, inatusaidia namna ya kujenga mahusiano yenye afya. Sio hiyo tu, katika ulimwengu huu ambapo watu wanakutana na changamoto mbalimbali mbali. Ufahamu kuhusu upendo wa Mungu unaamua namna tunavyoishi. Narudia tena, upendo wa Mungu unaamua namna tunavyoishi pambana na changamoto za maisha za kila siku, inaamua namna tunavyoishi na kupambana na changamoto za, ma za maisha kila siku. Uelewa juu ya upendo wa Mungu ni wa msingi sana. Bwana asifiwe, kwa hii hichi ni kitu cha muhimu sana. Jana nilikuwa naongea na mwanafunzi mmoja akaniuliza: swali, very honest question. Akaniuliza, Aposto, unafanyaga counseling? Swali zuri kabisa eh. Unafanya nini counseling? Unajua nimjibuje? Ndio wao? Hapana, kwa sababu so, nategemewa na mkounsel, nani kwenye nini Imagine mtu anifanya anifuata kwa ajili ya counseling juu ya biashara ambayo sijawahi kuifanya. Eni shauri juu ya biashara ya mbao. Mi mbao nazitumia tu kwenye kuandikia vitabu. Najua mbao zinatumia kutengeneza nini? Makaratasi, makaratasi tunaandikia nini? Vitabu. Hiyo ndio line naijua peke yake kwa hiyo siwezi kuwa mshauri kwenye hilo eneo juu ya biashara. Ni e, ushauri wa nini? Anasema ni mambo ya kiroho. Anasema mm-hmm. Mambo ya kiroho gani? Ana asira na Mungu sana. Ko, natakiwa nimshauri mtu mwenye asira na Mungu? Nikasema huyu huyo, huyo hataki kupewa counseling, anatakiwa uhudhurie vipindi vya nini? Bible study. Sa mpaka una asira na Mungu Ina maana kuna nini? Kuna ufahamu usio sahihi kuhusu Mungu. Unaweza ukakuta chumbani ana wimbo ambao unaocheza kila siku. Kwa nini umeyaruhusu? Eh, baba, unajua wimbo ni wa kumaindi Mungu eh? Na mnaoimba vizuri kabisa, kwa nini umeyaruhusu? kama sasa kuna wale ambao wana mind, kwa nini umeruhusu? Kuna wale ambao hawajui kinachoendelea, kwa anaimba, Mungu wangu, we wajua sababu, kwa nini niyapiti maana, kama wataka kuniua fresh, we ndo unajua hili litaniua, litaniponya pote leapote, Mungu wangu, we wajua sababu Kwanini yapitie haya Mungu wangu, lakini wa ujui sababu. Hata kama sababu mesababisha lani, ila Mungu anajua sababu. Ingekuwa <laughs> Mungu anajibu nyimbo, yani shukuruni mimi sio Mungu. Ningekuwa kila wimbo naandika, ukimaliza tu nakuja na hip -hop yangu. Yo, kwanza umezingua mwenyewe, najua inakupa wa kuandika maneno mengi naandika beti tatu nzito za kukujibu, utaamini, utakuwa unakuja kuniomba mimi <laughs> <Nitoe> huu wimbo umesikia? <laughs> maana yake. Kwa maana yake ufahamu kuhusu upendo wa Mungu unaamua namna tunavyoishi na namna tuapanana nini changamoto za maisha. na hasira yake ni nini? amekuwa lay off, ameondolewa kazini, makosa ni ya nani? Hatujui lakini aonekana kama kosa ni ya Mungu. Ume, umeondolewa kazini kwa kosa la nani? La Mungu? La Mungu, ulikuwa wapi? Umeashuhudia ume haya akinitokea live life. Umegundua hata watu wanaoitwa atheist, wasioamini wa kwamba Mungu yupo, wengine wamefanya hivyo, sio kwa sababu hawamini Mungu yupo, kwa sababu kuna mambo yametokea, hawakuwa na maelezo yanayoeleweka, wakasemaje Mungu hayupo. Wa ndio maana ukiwacheki vizuri, wana historia watakwambia kama Mungu yupo, mbona mamangu alifariki? Mbona nimeshuhudia mtu fulani, kwa hiyo mbona vita vipo ulimwenguni? kwa Mungu ana maindiwa kwa Putin na Volodymyr Zelensky Zelenski, eh? Majina ya Vladimir na Volodymyr wote wana miri pale ndani kwa wakina miri wanapigana. Kuna watu huku wana ibada ya chuki kwa sababu Vladimir na Volodymyr wanapigana. Umeelewa, eh? Umeelewa? Anasema kwa nini umeyaruhusu? yeye mwenyewe kidogo apate ajali sehemu ambaye alitakiwa aendeshe mwendo wa hamsini kaendeshe sabini. Akipata ajali pala asemaje? Mungu kwa nini? Kwa inaonekana Mungu ni robot, Mungu anapita anakaa mahali tu ana anakuwa ongeza spidi <laughs> au, au kosea, alafu naanza kumaindi yeye sasa tabia ya Mungu tumejifunza, na kuna kitabu cha Moyo wa Baba, unaweza ukapitia hapo. Kwa hiyo ufahamu juu ya upendo wa Mungu unaamua namna tunavyoishi na, na kupangana changamoto za maisha kila siku katika walimwengu. Unaamua, unaamua kwa nini watu wawili wakipata hasara, mmoja ana hasira na, na mwingine hana. Mmoja ataendelea kuja kanisani, mwingine haji. Mmoja anaeleka kwenda uinjilisi na mwingine haendi. Tukio hili moja, mitikio mingapi, miwili tofauti. Itaamua kwa nini mwingine kwenye akaunti yake ikiwa inasoma zero. Anatabasamu, lakini mwingine anakuwa na hasira. Yaani ni yule, yaani kama vile kila mtu amemkosea siku hiyo. Issue tu ni kwamba akaunti yake imesoma nini? Zero. Akibonyeza kwenye application pale, anaona balance 0.2. Yeye kwendaoneka point 2. <laughs> Akiona sifuri pointi mbili, kamdudu kwenye kichwa kanaanza kumsumbua. Watoto nyuma anambia, we sogea na wewe. Unajua maana sogea na wewe? Maana kuna changi kwenye matatizo yako wewe, na mwingine nani? Mwingine hatumjui anambia, sogea na wewe. Umeelewa eh? kwa unaonekana kama kila mtu amechangia wewe account. Tumelewa, na na hela eh? kwenye Bwana asifiwe tunaelewana kwa huu ufahamu ni wa msingi sana. Ufahamu juu ya upendo wa Mungu unaamua namna tunavyoishi na kupambana na changamoto za maisha kila siku. Iti, iti dictate how we think and how we do. Kwa sababu naanza kufanya kama Mungu anavyotaka tufanye. Sasa nataka nikupe maswali ya msingi, andika maswali ya msingi. Maswali ya msingi, kuna maswali matano ya msingi nataka tuyajibu kwenye series hizi. Important questions. Maswali matano ya msingi. Uko tayari kujibu haya maswali? Umegundua bado tuko kwenye msingi, hatujaanza somo lenyewe. Naonekana tutaenda mpaka mwezi wa nne. Ila hamna shida, kuelewa upendo wa Baba ni wa muhimu sana, si ndio? Yeah. Kwa hiyo hata tukifanya mpaka mwakani, poa tu, kwani tunawai wapi? Au masubiri somo la malaika. Malaika simnao siku zote. Cha muhimu ujue kwamba unao, si ndio? Swala la kwanza, upendo wa Mungu unawezaje kutusaidia leo hii au katika maisha haya? Andika hiyo. Upendo wa Mungu unawezaje kutusaidia leo hii au katika maisha haya? Naweza kuapply upendo wa Mungu kwenye maisha yangu practically. That's very important. Upendo wa Mungu unawezaje kutusaidia katika maisha haya au leo hii? Namba mbili, upendo wa Mungu unahusika vipi juu ya madhaifu na changamoto zetu za kila siku? Upendo wa Mungu unahusika vipi juu ya madhaifu na changamoto zetu za kila siku? Ninataka session hizi ziwe very practical. Ndio maana maswali nimeweka ambayo kila mtu akili yake anaweza grasp vizuri. Upendo wa Mungu unahusika vipi juu ya madhaifu na changamoto zetu za kila siku? Vipi nafasi ya upendo wa Mungu kwenye haya mambo? Meshaandika hiyo upendo wa Mungu na usiku vipi juu ya madhaifu na changamoto zetu za kila siku. Namba tatu, sasa hii ni best to study. Study maana yake utafiti. Kwa nini Wakristo wengi hawana uhakika ni kwa kiasi gani Mungu anawapenda? Kwa nini Wakristo wengi hawana uhakika ni kwa kiasi gani Mungu anawapenda? Au unaweza ukasema hawajui ni kia kiasi gani Mungu anawapenda? Kwa nini hawajui? Nini kinatokea mpaka mtu anayumba kwenye ufahamu juu ya upendo wa Mungu? Kwa nini Wakristo wengi hawana uhakika na ni kwa kiasi gani Mungu anawapenda? swala ngapi? So, hiyo namba tatu. Namba nne, kuna uhusiano gani kati ya namna Mungu anavyotupenda na namna tunapopasa kuwapenda na kusamehe wengine? Kuna uhusiano gani kati ya namna Mungu anavyotupenda? Kuna uhusiano gani kati ya namna Mungu anavyotupenda na namna tunavyopaswa kupenda na kusamehe wengine? Kuna uhusiano gani, narudia tena, kuna uhusiano gani kati ya namna Mungu anavyotupenda na namna unavyopaswa kuwapenda au kuwasamehe wengine na kuwasamehe wengine tayariyo. Namba tano. Je, upendo wa Mungu unaweza kuwa suluhisho la matatizo ya kijamii leo hii, social problems. Upendo wa Mungu unaweza kuwa suluhisho la matatizo ya kijamii leo hii even modern challenges, matatizo ambayo yanaonekana ni ya kisasa, yanayoonekana ni ya kisasa. Meshaandika ya kwanza, inasemaje? Moja mbili, ya kwanza, upendo wa Mungu unawezaje kutusaidia leo hii au katika maisha yangu? Okay, ehe, namba mbili Unajua, haya ni maswali ambayo tunajiuliza kila siku, wanaambia eh? Kwa hiyo hiyo inawezaje kanisaidia mimi? Upendo wa Mungu nahusika vipi juu ya madhaifu na changamoto zetu za kila siku? Namba tatu, umeona hilo swali eh? Kwanini wakristo wengi hawana uhakika na ni kwa kiasi gani Mungu anawapenda? Namba nne Perfect. Namba tano rudia tena tena, upendo wa Mungu unaweza kuwa suluhisho la matatizo ya kijamii leo hii? Kwa hiyo ndugu zangu, ndio tunaanza study sasa. Kwa hiyo tufunge mkanda tuanze nini? Study ya upendo wa Mungu. Haleluya! Uh, ule nilikuwa naonyesha tu studi, sijaanza sasa. Tunajua ya kwamba Biblia ndio standard yetu ya mafundisho ya imani, si ndio eh? si ndio? hello yeah. Ukisoma katika Timoteo wa pili sura ya tatu mstari wa kumi na tano Timoteo wa pili sura ya tatu mstari wa kumi na tano. Alafu tutarudi Timotheo wa pili sura ya pili kumi na tano. Tuanze itatu nasemaje? kumi na tano, moja mbili, na twende na yakuwa, tangu utoto umeajua nini maandiko matakatifu. Pay attention to that, umeajua maandiko matakatifu ambayo yaweza kuhekimisha. Kwa hiyo maandiko matakatifu yanayo hekima, si ndio? Eh, yanaweza kumuhekimisha mtu si ndio? katika nini anaweza kuhekimisha hata upate wokovu, okay. Tunajua Biblia, kwanza, haikuandikwa moja moja kwa ajili ya wa wasioamini. Kwa neno hata upate wokovu, sio neno upate pale haliko sawa kimuktadha, ki unajua kwa nini? Timotheo alikuwa ameshaokoka kwa neno la Mungu, halikuwa natakiwa kumpa hekima ili aokoke. Nitakiwa kumpa hekima ili afanyaje? aenende katika tuko sawa eh? Sindio? Kwa mwamini hiki kitabu hakimpi hekima ya kuokoka maana ameshaokoka, namna ya kuenenda katika wokovu. Kwa hiyo tunasemaje, tunasemaje hapa? Kiingereza asemaje? To make you wise unto salvation. Kwa tukifanya translation ya kutoa ya neno unto salvation, tunasemaje wokovu. iko sawa eh? sio upate mm -mm. To make you wise unto salvation. au regarding salvation. Sasa some tena na yakuwa tangu toto meajua maandiko matakatifu ambayo we yaweza kukuekemisha katika wa aina gani, kwa imani iliyo katika Kristo Yesu kumi nasanasemaje kila andiko lenye pumzi ya Mungu lafaa kwa mafundisho. Kwa ile hekima inapatikanaje? Kwa mafundisho, kwa onya watu makosa yao, kwaongoza na kuadibisha kwa katika haki. Hii tumechambua mara nyingi. Twende kumi na saba, asemaje? ili mtu wa Mungu awe kamili. Kumbuka matumizi ya neno iweni wakamilifu ni mwenendo eh? mtu wa Mungu awe kamili, matokeo yake nini? An, amekamilishwa apate kutenda kila tendo jema. Ni mwenendo eh? Ndio maana amekamilishwa apate kutenda kila tendo jema. Kwa hiyo hekima hii ya maandiko ikifundishwa vizuri, yafaa kwa mafundisho, ikifundishwa vizuri, inatoa maelekezo, inatoa maonyo ambaye inamsaidia nani? Mtu wa Mungu apate. Kwa nini? Kamili. Kamili maana yake nini? Apate kutenda, apate kufanya nini? Akamilishwe ili apate kutenda kila tendo jema. Iko sawa eh? kitu kile kile pate nile ile. iko sawa. Kwa maandiko yaweza kukuhekimisha, kwa yanaweza kuhekimisha ya namna ya kuenenda kwenye mahusiano, yanaweza kuhekimisha juu ya utoaji yanaweza kuhekimisha juu ya upendo wa Mungu. Neno kukuhekimisha pale ni la muhimu sana kwa sababu unaweza ukafikiri hekima ni busara. Unasikia mtu anaongea, unaona bwana, unasema jamali na hekima. Cheki hekima inatoka kwenye kinywa chake. Neno hekima pale sio hiyo, halo Sio swaga za kuongea, wasema chiki, alipopangilia maneno ni zaidi ya pale. Ni neno la Kigiriki sofizo, ambayo actually ndio maneno sofia. Kwa sofia ni hekima, kwa kitendo ni sofizo, s o p h i z o pale. Kwenye sofia ondoa a, eka z o, sofizo, sofia yenye ph. Tuko sawa eh? Bro, andika hiyo hiyo. Ishuki mbinguni hiyo hiyo inashuka hapa hapa, wakati unafundishwa sofizo kwa sofizo pale. Kiingereza rahisi kabisa ni skill. <laughs> Skill. Unaweza kama chuo kikuu na ukaa hauna skill, nabidi urudi VETA, amesema waziri <laughs> <laughs> ah! Jamani, wote wenye degree warudi kusema nini, VETA? Halafu kuna ukweli fulani hivi ila, watu wa degree wanaona wana kama hawajaheshimiwa. Sasa VETA sio chuo, VETA ni skill. Unaweza kufundishwa skilli pale. Unajua, unaweza ukasoma balbu uko kikuu, kasoma nini ile deep physics, ila hata balbu huwezi kufungua. Unaijua simu mfumo nini na nini, ukipewa unafanya hivi Unaweza ukasoma so, sua Sokoine University of Agriculture ukapeleka kwenye shamba, hujui hata kutofautisha strawberry, raspberry, blueberry, sijui nini berry, hujui hizo berry zote usijui. Kuna berry ya kwenye kujua berries. Kwa jamani, sio matusi. Tena mwaka huu kidogo niandike, hakikisha mwaka huu una skill mojawapo ya kutatua matatizo ya watu, skill ambayo ni practical. Naona roho ameniacha akaenda kwa waziri, akaenda kwa mkuu. Sasa unaweza kuwa na degree yako ya management na huna cha kumanage <laughs> wakati ukijua tu, ukijua tu kufungua simu eh? Simu za watu wangapi zinaharibika huku mjini? Kubadilisha kioo ni hela. Kubadilisha kioo ya simu tu hapa mjini, hapo nyumbani kwenu, tunabadilisha vioo a tu pale, unapata hela. Watu wanakufa njaa kizembe. Kwa tunaenda VETA, unafunishwa namna kufungua Android pale VETA eh? Mna kasirika, nendeni VETA, nendeni VETA, takuja kunishukuru baadaye pamoja na kiongozi wenu Mtaenda VETA mwendi, mimi sipingani na serikali, nendeni VETA, isidoa navoniangalia vibaya sasa. <laughs> Nendeni VETA mpate nini, sofizo, au sio? Mpate skills something practical something you can do <laughs> Haleluya! Anyway, anasema usiingilie maisha yetu, sawa. Taingilia maisha ya watu wengine. Tumeana mpaka hapo. Kwa neno skill, ukisikia mtu ana ujuzi fulani, akipewa kitu haangushi hata kuangusha, si ndio? Anajua. Bwana asifiwe. Ni kitu ambacho hujiulizi, ni kama kuendesha gari. Ukishajua kuendesha gari hiyo inakuwa nini? Skill. Okay, hivi unajua unaweza kuwa na fahamu juu ya kuendesha gari na usiweze kuendesha gari. Hiyo haijawa hekima mpaka unapoweza kukaa hapa na kuendesha gari unajua. Unapoelezewa sasa unafikiri umeelewa.