alivyonituma na mimi nawatumanini. Kwa lugha rahisi, anasema mimi nimekuja asilimia mia moja kwa mandate ya Baba. Ndio maana alipotaka kumpiga akasema nanipiga kwa kazi zipi? Kwa sababu zipi? na nimeonyesha kazi ya Baba yangu. Anasema alichokuwa anafanya Baba ndicho anachokifanya kwa lugha rahisi. Kwenye watu kuhudumu, hawahudumu kwa terms zao, hawahudumu kwa namna wanavyoona wao, wanahudumu kama Bwana anavyotaka. Haleluya! Ndo maana Yesu hakusema chochote zaidi ya kile ambacho baba anataka, kwa akifanya kazi, anasema maadam nafanya kazi, baba anafanya kazi. Nakumbuka hayo kwao, tuliangalia kidogo utume wa Yesu Kristo, Yesu akionyesha ya kwa kwamba hata yeye ametumwa, neno ametumwa, tukaangalia neno apostelo, ambayo ni kitenzi ambacho ni kitenzi, neno ambalo ambalo ni kitenzi na tukagundua nomino yake ni apostolos, ambao leo tunaita nini? Mtume kwao. Mtume sio swaga zingine. Mtume maana yake mtu aliyepewa maagizo maalum. Basi ni lugha ambayo zamani ilikuwa inatumika kwa ajili ya vijana wanaotumwa, hawana oda. Ukiambia nenda peleka barua hii mkabizi makamu wa rais, aende akamkabizi naibu karani, sijui hata kama ipo hiyo, limadi imetaja Bwana <laughs> asifiwe. Haendi kumkabidhi kila mtu. Kwao ndio ndio maana ya mtume. Kwa hiyo Yesu anaonyesha uaminifu kwenye utume, utume wake ya kwamba hakuwahi kufanya chochote ambacho hakutumwa. <laughs> hakuwahi kufanya chochote ambacho hakutumwa. Kwao utume ni submission to the will of another Utume ni kujiweka chini ya kusudi ya mpango wa mtu mwingine, nikubaki kwenye ni maelekezo. Hauna maisha yako, you don't have your personal life, a life a sold, ni maisha yaliyouzwa. Yesu hakufanya lolote, asema kila anachokifanya ndilo Baba anachokitaka Ukiniona anafanya kazi baba anafanya kazi. Ndo maana incarnation, niliwaambia hivi incarnation, yani Yesu kuwa katika mwili ni utendaji wa baba kwa asilimia mia moja. Nakumbuka hmm. tukasema ukimwona Yesu umemwona baba, na alidefend kwenye Yohana kumi na nne sawa alivyomjibu nani Filipo. Kwa hiyo kama kuna kitu Yesu amefanya, ndivyo baba alivyo, na huwe- ndio maana tunasema hmm. na tuna ujasiri wa kusema Huwezi kumwelezea Mungu nje ya Yesu Kristo, sawa? so, kwa sababu Yesu amekuja akifanya yale ambayo ni mapenzi ya baba, au yale ambayo baba anafanya. Kwa lugha rahisi, ukimwona Yesu anafanya, uwezi ukasema sasa nionyeshe baba anafanya. Hata kuelewa metumaanisha, huwezi ukasema unajua, Yesu ana upendo, lakini Mungu angalia sana, Sometimes anageuka nilikuwa nasoma sehemu moja basi, jana nili, nilistambo kwenye post nikasoma afu nikacheka sema, wajua Mungu ana hasira sana. Mungu wakati mwingine anakuwa na rehema, anakuangalia tu, alafu ikifika sehemu rehema zake zinafika mwisho, alafu anakulipua. Na walikuwa wanazungumzia kanisa moja ambalo limepigwa radi Marekani. Aa, nikamwambia unajua, wakati mwingine wanasayansi wanamtetea Mungu liko wahuni wa Kikristo. Wanasayansi wanaelezea changamoto iliyokuwepo mpaka radi imetokea pale, lakini nenda kwa wakristo wanaosoma Biblia sima, unajua bwana, hasira ya Mungu ilikuwa imejaa kwenye kikombe na kikombe kikafurika, na mtu yule yule ana ujasiri wa kuja kanisani na kusema hasira ukaa vifuani mwa wapumbavu, na ameshatoka kusema hasira imejaa kikombe cha Mungu ikaanza kumwagika. Walugha rahisi kama sisi ni wana wa Mungu, natakiwa kumtii Mungu. Na wewe unajiangalia, ikifika kikombe kijaa lipuka mwana wane. Kama alivyo baba ndivyo alivyo nini? Mwana like a son like a father. Ni huni dot com. Don't try it at home. Vina vimekuja kwenye kubanga. <laughs> Haleluya. Wewe ukasema hasira haitendi haki, hasira ya mwanadamu haitendi haki ya Mungu, wakati yeye baba ni mwenye hasira. Na kwenye Waefeso tano mstari wa kwanza inasema kama watoto wapendao. Fanya nini? Mfuateni baba kama watoto wapendao. Kiingereza inasemaje? Be ye followers. Followers. Wajua followers pale ni neno la Kigiriki mimetes, M I M E T E S. Mimetes. Ambayo maana yake ndio ndio ndio neno la Kiingereza naitwa to mimic. Unajua to mimic? Unamtazama mwenzako anaofanya Alafu unafanya ndokumii, unaiga copy paste. Kwa sisi tukijua tabia ya Mungu tunaiga, tuna copy paste. Ndo maana tunashangaa, kuna Wakristo wana uchungu, wana hasira, wanajisikia kuwa any time wanaofanya maombi ya kuwa, kwa sababu wamefundishwa vibaya juu ya Mungu kwao. Ukifundishwa vibaya juu ya Mungu unakuwa Mkristo mbaya. Sasa iwezekani Mungu huyo huyo unamhubiri kwa nguvu ya kwamba amesema usiue na na na- na una- unacheka wakati mwingine unakuta mtu anayehamasisha kuwa wachawi ameweka amri kumi kanisani, alafu amri ya saba, usiuwe, alafu ua ua ua. Haiwezekani Mungu anayesema usiuwe anakuwa muuaji. Unamwigaje sasa? Unakuwa unamcheki tu baba yako. Baba kafyekelea na wewe unafyekelea. Kwa wakati mwingine kwa sababu ya kutoelewa karakta ya Mungu, na kusoma Biblia vibaya, na kutomjua Yesu, kwa sababu the revelation of Jesus clears our mindset about the character of God. Ufunuo wa Yesu Kristo unasafisha fahamu zetu, unaondoa matongotongo kuhusu jua, uelewa juu ya tabia ya Mungu. Revelation of Jesus clears our mindset in the character of God Kwa hiyo Yesu alikuja kama mtume kwenye incarnation alifanya asilimia mia moja kile ambacho baba amefanya sasa Yesu katika kuja kwake alikuwa anafanya na kusema yale ambayo ni ya Mungu hakusema chochote sasa naomba nikwambie kusema mambo ya mtu mwingine ni unabii Utume na unabii ulivyokuja. Sasa unabii ni kutumwa na mtu mwingine kwenda kusema mambo ya mtu mwingine, ikihusiana na kusema ile nyingine, inakuwa unabii kwa sababu nabii ni msemaji kwa niaba. Simple, nabii ni msemaji kwa niaba. Nitakuelewesha vizuri hiyo maana wanaongea na kudolea macho hapo kwao. Tumeshajifunza vizuri kwenye vitabu vinne vya Injili ya kwamba Yesu alikuwa ni mtume au eh? Kama tumeona alikuwa ni mtume. Tumejifunza neno apostelo, tukaona imetumika mara nyingi kwa habari ya Yesu kwamba he he was sent. Sawa, eh? He was sent sent, sawa? As whom ni swali msingi. As a prophet, alitumwa kama nani? Kama nabii. Prophet ni spokesperson, msemaji Okay na hiyo tunaijua wapi? Musa na manabii kwa Agano la Kale wanamwita Yesu nabii, nitakuonyesha, wanamuonyesha kama nabii aliyetumwa. Sasa wakati mwingine ukisikia mtume na nabii unaona ni ofisi mbili. Nataka leo tuangalie neno hili tu, andika tu mitume ambao ni manabii. Wakati mwingine ukisikia neno mtume na nabii unaona kafikini ni vitu viwili Nitakuonyesha leo, utaelewa. Kwa Yesu ametumwa manabii maandiko matakatifu ambayo ni mwanzo mpaka Malaki, ambao ambao manabii walikuwa wanatabiri habari za Yesu, walimtabiri kwa manabii. Haleluya, mtu anayetufungua macho ni mtu wa kwanza. Tunajua mtu wa kwanza kuandika kwa maandiko ni nani? Musa. Kwa Musa anamtambulisha Yesu kama nabii kwenye Kumbukumbu ya Torati kumi na nane mstari wa 15, Kumbukumbu la Torati 18. Kumbukumbu la Torati liko mbele ya Mwanzo, nyuma ya Ufunuo, katikati pale unapata. Okay, basi iko mbele ya Hesabu, maana ingine ana <laughs> wala ona huruma hapa. Angalia unabii ambao Musa alitoa, alisemaje? Bwana Mungu wako atakuondokeshe, atakuondokeshea nabii miongoni mwa ndugu zako kama nilivyo mimi, msikizeni yeye. Unajua Daudi mwenyewe ni ni Musa mwenyewe ni nabii maana amesema atakuondokeshea nabii miongoni mwa ndugu zako kama nilivyo mimi. Maana yake anasema there will come a prophet like unto me. Halo, kwa lugha rahisi, Musa mwenyewe anasema mimi sio nabii lakini Bwana atamwinua nabii kama mimi. Mimi ni mimi, mfano sio yule, ndio mfano <laughs> sio, atakaeinuliwa ndio mfano. Mimi ndio mfano wa atakaeinuliwa, atakuwa kama mimi. Bwana asifiwe. Akalia miongoni asema, akasema msikilizeni yeye. Kitendo cha kusema msikilizeni yeye ni kuendoza huduma yake. Ndio maana tumesema Musa aliandika habari za Yesu, ndio maana Yesu alisema kwenye kwenye Yohana 5 47 alisemaje? kama mgalimwamini Musa, mgeniamini mimi, lakini msipoyaamini maandiko yake mtaamini mta, mta wapi maneno yangu kwao? Kwa nini anasema hivyo? Kwa sababu Musa alisema msikilizeni yeye. Kwa Musa anasema Yesu, anasema Musa aliandika habari zangu, mngemsoma Musa vizuri, mngenisikiliza mimi, kwa sababu Musa alisema nisikilizwe. Sa au nimekuchanganya? Nani nimemchanganya kabisa, nimchanganywe? Kwa hiyo unaona, Musa anasema msikilizeni yeye. Yesu anasema mngesoma vizuri maandiko ya Musa mngesikiliza maneno yangu, lakini kwa sababu hamuamini maandiko yake hamfanyi nini? Hamuyaelewi au hamuamini maneno yangu. Mmeelewa samana yake? Kwa sababu Musa alisema msikie, msikizeni yeye. Mstari wa 18. Angalia 18. Na na hapo Bwana ndio amesema. Angalia kwanza 17. Bwana akaniambia wametenda vema kabisa walivyosema. Kuna nane, mimi nitawaondokeshea nabii miongoni mwa ndugu zao mfano wako wewe. Mfano wa nani? wa Musa. Nani anaongea hapa? Bwana. Mimi nitawaondokeshea nabii miongoni mwa ndugu zao mfano wake wewe, nani? Musa. Nami nitatia nitatia maneno yangu kinywani mwake, naye atawaambia yote nitakayomwamuru. Kwa huyu nabii atasema yote atakayoamuriwa, kwa lugha rahisi hata sema makusudi yake mwenyewe. Umesikia nilicho sema? Hata sema makusudi yake mwenyewe. Mstari wa 19 tunasemaje? lakini itakuwa mtu asiyesikiliza maneno yangu maneno yangu atakayosema maneno yangu atakayosema yule kwa jina langu nitalitaka kwake, eh atakayemsikiliza nani yule, ambaye ni nani? Yesu. Hii imenukuliwa vizuri kwenye Matendo ya Mitume tatu. If you remember that. Ni tatu ishirini na ngapi pale? kwanzia Sh mbili. Tatu ishirini na mbili. Matendo ya Mitume. Paulo, Petro ananukuu. Tatu ishirini na saba na saba thelathini na saba. Tatu ishirini na mbili, sorry, na saba thelathini na saba. Matendo. Just a peek there. Matendo ya Mitume tatu ishirini na saba, ishirini na mbili na saba thelathini na saba. Saba alikuwa anasema Stefano. Tatu alikuwa anasema nani Petro 22, anasemaje? Kwa maana Mungu kwa maana Musa kweli alisema ya, ya kwamba Bwana Mungu wenu atawainulieni nabii katika ndugu zenu kama mimi, msikieni yeye katika mambo yote atakayonena. Ni nani huyo? Yesu maana ndio maana. Naam, na man, na manabii wote tangu Samueli na wale waliokuja baadaye walionena walihubiri habari za siku hizi. Sema ninyi mmekuwa watoto wa manabii na wa maagano yale ambayo Mungu aliagana na baba zetu, akiwaambia Ibrahimu, katika uzao wako kabla zote za ulimwengu zitabarikiwa. Mungu akiisha kumfufua mtumishi wake Yesu amemwita nani hapa? Yesu mtumishi. Sawa, okay, nenda saba thelathini na saba, saba thelathini na saba. Musa huyo Naomba nisome Musa huyo ndiye aliyewaambia Waisraeli, Bwana Mungu wenu atawainulia nabii katika ndugu zenu kama mimi, msikieni yeye. Mona eh? Kwa hata nani, hata Stefano alijua Yesu ni nabii aliyetabiriwa na Musa. Haleluya! tuko mpaka hapo eh? Kwa unaona, Yesu Musa anamwita Yesu nabii. Kwa Yesu alitumwa. Kwa hiyo anaona kabisa Mungu ataondokesheni au atawatumia au atawaletea. Kwa Musa anamuita Yesu nabii. Sasa naomba niulize, kazi ya Yesu ni utume au nabii? Vyote vyote vyote? Umesikia? Vyote vyote vyote, au vyote kwa pamoja? Okay, ok, nikikituma ukaniletee maji, kazi yako ni kutumwa au kuleta maji? Naomba <laughs> niulize, nikikituma ukaniletee maji, kazi yako ni kutumwa au kuleta maji? <laughs> Nauliza tena Nikutuma uende posta kuletea barua, kazi yako ni kwenda posta au kuletea barua. Okay, kilicho kufanya, okay, kazi yako hasa ni kutumwa au kuleta barua? Kivi kimeleta kingine, kutumwa au, au barua. Kama barua hamna, kutumwa hakuna, hakuko. Sasa mnashangaa achangaa <laughs> okay, Yesu mwenyewe anarecognize ya kwamba yeye ni nabii sawa, eh au yeye ndiye aliyetabiriwa na nani? Na Musa na manabii kwenye Yohana 5:39 hadi 40, na Yohana hiyo hiyo 5:45 hadi 47. Anawaambia, mwachunguza maandiko kwa sababu mwadhani ya kwamba mna uzima wa milele ndani yake, na hayo ndio anayonishuhudia. Yesu anasema hapa, anasema wala hamtaki kuja kwangu ili mpate uzima. Mbona Yesu anasema maandiko yanamshuhudia? Tukisema maandiko, maana yake anazungumzia wapi? Mwanzo mpaka Malaki, ambao tunaona manabii akitabii habari za Yesu. Anasema wala hamtaki kuja kwangu ili mpate uzima. Mstari 45, ndio tunaona akiongea habari za Musa pale Asema msidhani kwamba mimi nitawashtaki kwa Baba, yuko anayewashtaki, ndiye Musa niliwaambia. Kwanini anatumia anayewashtaki, na sio atakayewashtaki? Anayewashtaki wakati huo anawambia Yesu maneno hayo, present tense, anayewashtaki ni Musa. Musa alikuwa anawashtakije na, na alikuwa ameshakufa? ina maana walikuwa wanasoma maandiko ya Musa wanatoka manashtaka kwa sababu hawamini wanachokisema. Kwao Musa ndiye anayewashtaki, lakini kwa kutumia maandiko. Sawa tan ndaastak na afungulia kazi kwa Mungu ah, ah. The written word. Maandiko yale ambayo yameandikwa, sema kwa maana kama mngalimwamini Musa mngeniamini mimi. Kumwamini Musa namna gani? Kwa sababu yeye aliandika habari zangu. Kwao ni kuamini habari ambazo Musa ameziandika sawa sawa. arobaini na saba lakini msioamini maandiko yake, mtaamini wapi maneno yangu Luka 24, Luka 24 mstari mstari wa 25 wa hadi hadi hadi 27. Yesu wakati anaongea na kina Klopa na mwenzake, walikuwa wameenda shamba, akawaambia enyi msiofahamu wenye mioyo mizito ya kuamini yote waliosema nani, manabii 26. Je, haikumpasa Kristo kupata mateso haya na kuingia katika utukufu wake. Mlitakiwa kujua ya kwamba imempasa Kristo kupata mateso haya na kuingia kwenye utukufu wake. Hii inaitwa nini? Rhetoric question, si ndio eh? swali lenye jibu. Bwana asifiwe. Unajua swali lenye jibu likoje? Hebu ni mfano, mfano swali lenye jibu, sema ng'ombe wanakula majani. Hebu niulize swali lenye jibu Msije kama mfeli Kiingereza, unajua naangalia <laughs> umefeli Kiswahili eh, unaweka unaifanya iwe question, turn into a question this sentence eh eh eh okay. <laughs> imeanza na ujui tena okay. Kwa hiyo kwa hiyo ni kwamba uwezi kuuliza, unamaanisha nini? Sababu unaiona kinachoendelea, si ndio eh? Je, haikumpasa Kristo kupata mateso haya na kuingia katika utukufu wake. Akaanza kutoka, unajua kusema neno kutoka, unaweza kusema kutoka kama kitabu, kwa tafsiri ya neno ni muktadha. Akaanza kutoka, hiyo ni from, si ndio? eh <laughs> sio ex, sio Exodus. Akaanza kutoka Musa, maana unaweza kusema akaanza kwenye kitabu cha Kutoka, na mtu anaweza akomaanayo kabisa kwa alianza kwenye kitabu cha Kutoka cha Musa, unaongeza cha pale upate ufunuo wake. Haleluya, tunaelewana. Hey, maa zamani tulikuwa tunajua mama jusi ni wanawake aafu wanawake wazee wamama wa, <laughs> wa, wa, wa juzi wa wa na wajana na wakaga kesho mama wamamajusi na wa wa baba jusi, mpaka tulikuwa tunawaita watu wengine baba jusi, na kuna wakanga alikuwa anaita kaka jusi, imradi tu tuharibu lugha <laughs> wakati mwingine kwenda kwenye lugha nyingine la kusaidia usio mjinga kiasi hivo. Mzee mmoja alikuwa anatufundisha sisi kanisani enzi hizo, akawa anachambua ile story ya mpanzi ka bwana. Sasa ile mpanzi bwana, ile ema kaumiti kageuka kuwa panzi kwa alipoleta Kimasai, akaaribu kabisa. Baada ya kusema mpanzi, alitoka asema nedu mwenye ormaati. Sasa ormaati ni ile, akaanza kuelezea panzi miaka nenda rudi kanisani, wakijua mamajusi na wakina mama. Na kuna wengine bado anajua mamajusi ni wakina mama na wako hapa. Bwana <laughs> akurehemu mamajusi, <laughs> ni astrologer, mtaalamu wa nyota <laughs> eh? Eh, kweli, kuna kwa mfano, kwa mfano kuna watu hapa wanaamini ya kwamba babake Elia anaitwa Mtishbi na hapo hapa, sababu anaitwa Elia nani Eh? Elia nani Tishbe. Tishbe. Ah, mafitikia eh? <laughs> Kumbe ni mtu aliyetoka sehemu inaitwa nini Tishbe <laughs> e sawa kusema eh? Yeah. e, shemeji mu Dar es Salaam hivi mu Dar es Salaam, wa Arusha <laughs> maana kuna watu huko wanaitwa wa Arusha, na kwa kweli hiyo ni tusi kwa kweli. Sasa tukiita watu wa Mbeya wa Mbeya sasa na imagine vitu gani vinatokea? <coughs> so, no, hivi nyewe wambea, mnatakiwa kuitwa wambea, mona anapogoma eh. Kwa nini Waarusha mnaita Waarusha? amna kabila la Waarusha, nadanganywa. Kuna Wamasai tu sekte mbalimbali, najua mnajuaga, mna Wamasai ni aina moja. Hapana, tuko wengi, na wengine atuongee vizuri lugha jua. Wachaga ndio mko wengi, na sisi Wamasai tuko wengi moja moja kwa akaanza akawaambia, okay akaanza aka okay. kutoka Musa na manabii wote mwona, eh? Akawaeleza katika maandiko yote mambo yaliyomuhusu yeye mwenyewe. Haleluya, tuko mpaka hapo eh? Kwao Yesu mwenyewe alikuwa ametumwa. Musa anamtabiri kama nabii na yeye alikuwa ana, anafanya kazi hiyo. Yesu ameonyesha utume wake lakini alikuwa anafanya kazi yake ya unabii. Nitakuonyesha nabii ni nani. Kwa Yesu katika kazi yake, au katika unabii wake, au katika kufanya unabii wake, anaone, anaone, anaone, anaonyesha kwamba alitumwa kufanya kitu, kwa unaona Yesu akisema kama baba alivyonituma Sasa nabii ni nini? Kwanza nikupe tafsiri rahisi tu kabla kienda kwenye Giriki. Nabii ni sawa na kusema msemaji kwa niaba. Ndio maana kwenye agano la kale, mtu anaweza akaitwa nabii wa mtu mwingine, da sawa, eh? mtu anaweza akaitwa nabii. Kwa hiyo mi naweza nikawa na manabii wangu Masikiaje hiyo awana manabii wa aposto, eh? <laughs> Vita kwenye lilionavyo ni kubwa, ukiongezea na hiyo <laughs> tunatafutwa <laughs> unaona, amekuwa Mungu sasa hivi, ana manabii, kwa nabii ni msemaji kwa niaba mwanzo ishirini mstari wa saba tuanze kuona sehemu ya kwanza ambayo neno nabii ilitumika ni mwanzo ishirini mstari wa saba neno nabii na maombi imetumika kwa mara ya kwanza sehemu moja mwanzo ishirini mstari wa saba kumuwa kanuni ya mtaji wa kwanza Aha. unaona kabisa huyu mtu anakuwa intermediary kati ya mwingine na mwingine mmoja na mwingine ishirini mstari wa saba mwanzo ishirini mstari wa saba nazungumza habari za abimeleki ambaye alimchukua mke wake Abraham. Mstari wa saba anasemaje? Basi sasa umrudishe mwanamke kwa mtu huyo, maana yeye ni nabii, naye atakuombea upate kuishi. Kwa hapa kwa mara ya kwanza Ibrahimu anaitwa nabii. Alafu nabii wa nani? Wa Mungu. Ndio maana yeye ndiye atafanya nini atamwomba Mungu, alafu atafanya nini? Atai- wataishi. Sasa naweza kudiscuss kuishi gani kinazungumziwa hapa. Ma topic ilikuwa wide, lakini nataka uone neno nabii pale, atakuwa nabii. Sehemu ya pili ambayo nabii imetajwa ni Kutoka saba mstari wa kwanza, ikirifaa, Haruni kwa Musa, Haruni kwa Musa, Kutoka saba mstari wa kwanza. Bwana akamwambia Musa. Okay, kwanza background. Musa alikuwa na shida na aliomba msaada, actually alisema hivi, mimi na shida ya kigugumizi na unajua hiyo. Musa alianza kulalamika kwamba sasa mimi mi na changamoto ya kuongea na nini. <laughs> Bwana akamwambia Musa, angalia, nimekufanya wewe kuwa kama Mungu kwa Farao. Sema kama Mungu Sio Mungu, sawa eh? Sema kama Mungu ya yeah, lazima waangalie. Maana ma naweza kakopi yako, unaweza kama Mungu kwa mtu, kama Mungu kwa Farao, na huyo ndugu yako Haruni atakuwa nabii wako halo utanena hayo yote ni kuagizayo, na ndugu yako Haruni atanena na Farao, mwana kazi ya Haruni yale ambayo Musa ataagizwa atasema kigugumizi, ata mdogo wake atamuelewa hivi kakawaka mdogo wake eh? kaka Haruni ndo mkubwa kuliko Musa. Yes, yes. Niliwahi no. kuwambia nani mkubwa na hakika. yes. na dada yake nani mkubwa? Dada nani? dada Miriam kati ya Musa na mbil nani mkubwa? na hakika. Yeah. No, yes. Watu wametoa wapi? <laughs> Miriamu ndiye aliyempeleka kwenye maji sawa, yeye. Yeah, imeisha sawa. Yeah, okay, okay. Haruni utamtafuta mwenyewe okay. Aha, asema ili okay, utanena hayo mstari wa pili, utanena hayo yote ni kuagizayo na ndugu yako Haruni atanena na Farao ili awape Wanaisrael ruhusa watoke nchi yao. Kwa lugha rahisi atakachokisema Haruni ndio kile ambacho Musa atamwagiza kwa Haruni. Anakuwa nabii wa nani? Wa Musa. Umeshaelewa eh? Kwa pale, ukireplace na lugha ya leo, tungesuwa ni msemaji kwa niaba ya Musa. Tuko mpaka hapo, umeshaelewa eh? Sasa maana ya nabii kwa nabii, ni mtu ambaye hasemi mambo yake kama ambavyo mtume hatumi kwenda kufanya mambo yake, unakuwa subject na authority iliyoko juu kuliko wewe. kwa kwenye Luka 11:49, akizungumzia manabii wa Agano la Kale, Luka 11:49 Luke chapter 11 verse 49 49 11:49 Asemaje? 49 Asema na kwa sababu hiyo na kwa sababu umeshafika kumi na moja arobaini na tisa. Nasikia wengine wanafungua bado. Ukija tufunge speed ya kufungua Biblia, namna ya kufungua Biblia kwa speed. Jambo la kwanza usifungue kwa mkono mmoja, umeweka mbali kama pasa nuru, utachelewa kufungua. Iwe mbele yako na ushike kwa mikono yako miwili na ufungue ukiwa na anticipate kwa wapi, sawa, mwisho wa somo. Mzaburi arobaini na tisa. na kwa sababu hiyo hekima ya Mungu ilisema, tazama nitatuma kwao. Umeona, nitatuma niangalizie Greek cha nitatuma pale apostelos, basi rudishe, tazama nitatuma kwao manabii na mitume, halo manabii na mitume, nao watawaua baadhi yao na kuwafukuza ili kizazi hiki itakwe damu ya manabii wote walio iliyomwagika tangu kupigwa kupigwa msingi wa ulimwengu, tangu damu ya Habili anataja hapo, hata damu ya Zakaria aliyeuawa kati ya madhabahu na hekalu, na mnawaambieni ya kwamba itatoka kizazi hiki. Kwa, kwa lugha hizi anasema hawa walikuwa wametumwa na Mungu kama manabii. Unajuaje? Amesema na, nitatuma kwao manabii na mitume. Naomba unichekie neno na pale, sio de, ni kai. Kai ni nini? Ni kuelezea kitu kile kile, sio vitu viwili, sio kiunganishi cha vitu tofauti. Nakumbuka eh? Sawa, so, ukisema mama na baba huwezi kuweka kai unless kama una baba, si ndio? Nikisema mama na baba nikaweka kai pale, Kigiriki maana yake nini? na maanisha huyo ni mtu mmoja, ni mama ambaye ni baba. Bwana asifiwe. <laughs> Inawezekana hiyo, kuna mazingira yanafikirika. Umezaliwa hujawahi kumwona baba, mama ndio baba. Baki hiyo sentensi, mama ndio baba mama hiyo inaeleza majukumu ya huyo mama, ni kama ya. Umeelewa maana yake? Kwa mama nikisema mama kai baba, misema sema mama ambaye ni baba, au mama anayefanya kazi ya yeye. Nasikia mjomba ni hapo, hiyo sijaelewa na msieleweshe. Kwa hiyo neno mitume na manabii, inaweza kusema mitume ambao ni manabii, au mitume waliotumwa na ujumbe maalum special message, sawa? So, hawasemi, eh? Wale wanaojisikia kusema sawa. So, ikiwa ukienda kufundisha popote ukasema nimetumwa na Mungu, ukienda kufundisha unachojisikia au vibe la watu, hujatumwa na Mungu au wewe sio mtume na nabii kwa lugha ya aliyetumwa na Mungu na ujumbe wa Mungu, kwa sababu ku, kusimama kama nabii ni kusema exact ulichotumwa sawa, eh? tunaelewana yeah. Sawa, jiuliza sasa, kizazi si chetu kwa kweli akihitaji ya kita, jia, mambo kwa kweli. Mimi najua Mungu anataka watu waokolewe, lakini kuhubiri wokovu kila siku inachosha. Mungu anataka watu wa wote waokolewe, wameokoka wote Endelea endelea kutii haleluya! Endelea kutii. Kwa hiyo tunaona hapa ametumika kai, sio aina mbili za watu, ni manabii ambao ni mitume, au manabii waliotumwa, sawa? Au watu waliotumwa na mtu mwingine na ujumbe. Kwenye muktadha huu alitumwa na nani? Na Mungu. Watu waliopewa ujumbe maalumu au tunasema wametumwa wakaseme kwa niaba, ni kitu kile kile. Nimeweka vitenzi: wametumwa ni mitume, wakaseme kwa niaba, ndo unabii. Iko sawa? wametumwa ni mitume, wakaseme kwa niaba, ni unabii au ni manabii. Sawa, ni ngumu kuelewa hiyo kwa so hiyo, angalia anapozungumza manabii wa, wa agano la kale kwenye Luka 13, nenda mbele, 13:34 anasemaje: e Yerusalemu, Yerusalemu, wauae manabii na kuwapiga kwa mawe waliotumwa kwako. Mwona waliotumwa eh? anaua nini manabii waliotumwa kwako kwa hiyo tukisema ni manabii ambao ni mitume ni sawa, eh? ni manabii waliotumwa kwako, sawa sawa. Ukianga, ukisoma hivi unagundua, utume sio kazi, nabii ndio kazi, ah, wenyewe yeah. Yes. mnaonaje kind of. Yeah. Yeah. do hivi kazi ni utume au unabii? Naweza nikaenda nisifanye unabii. Umetumwa, umetumwa kufanya unabii, kwa kama unabii haupo, utume haupo, kipi kinaamua kingine? Unabi utume, sijakuambia weke tafsiri yako ya unabii tafadhali. <laughs> ninaona jana umevaa si, si nguo, sikuambia madugu, sawa, tuliza, umeelewa amaanish. <laughs> ninazungumza kwenda kusema maagizo ya Mungu au neno la Mungu, sawa sawa, okay wajibu tu vizuri vizuriaasaza. ao tunaona akisema hivi mara 34, nne. Ee, Yerusalemu Yerusalemu, uwaue manabii na kuwapiga kwa mawe waliotumwa kwako, mara ngapi nimetaka kukusanya kukusanya watoto wako kama vile kuku havikusanyavyo vifaranga vyake chini ya mbao zake, wala hamkutaka. Yesu kusema uwae wae manabii, maana yake alikuwa anarifaa vitu ambavyo amekuwa akifanya tangu zamani. Yesu is the last prophet, anamtaja hapa, sawa eh? Ndio maana huko anafanya kwenye 10 na 11, vitatakwa kwenye kizazi hiki, ikimaanisha kitendo cha manabii hao wote kuuawa, ili signify pia kwamba even Jesus as the last prophet waliotabiliwa na manabii wale waliouawa, atakuja kuuawa. Sawa eh? Sawa, kwa hiyo ni sawa na kusema, anaposema itatakwa kwenye kizazi hiki, maana yake mtamalizia kile ambacho mekuwa mkifanya as usual. Sawa, kuwaua eh? Manabii waliofanya nini, tumwa kwako sawa. Halo, kwa hiyo angalia anachosema, uwauae manabii na kuwapiga kwa mawe waliotumwa kwako. Sawa tee eh? Taratibu kwa hawa, walikuwa anazungumzia manabii au watu wagano la walitumwa wafanye nini? Hilo ndo swala la msingi. Okay, wale waliowawa katika agano la kale, kwa nini waliwawa? Persecution yao ilikuwa ni nini? Kwa sababu alikuwa anatoa unabii kwamba ukiwa unaumwa, nakuambia unaumwa, oh, Mungu ataenda kuponya, wanakuwa hapana, hiyo haitezi. Hata leo kuna mtu ukimtabiria kwamba ataenda kupona, anakuwa haleluya. Okay, walitumwa wafanye nini? Tunajuaje ujumbe wa manabii wa kale la kale? Tunasoma Yesu alivyowazungumzia. Ambao tumesoma kwenye Luka 24. Ujumbe wao ulikuwa nini? Luka 24, mstari wa 25 hadi 27. Ambao tumesemaje? Akawaambia yenyewe msiofahamu, wenye wao mioyo mizito ya kuamini yote ambayo mafanya nini? Manabii walisema, "Je, haikumpasa Kristo kupata mateso haya na kuingia katika utukufu wake?" Manabii walisema huo ujumbe. Sawa? Kwa ukiangalia kiini cha ujumbe wao wa, utaona hiyo. Nitakuonyesha unaonaje kiini cha ujumbe wao. Wa. Mstari wa sema wasemaje? Akaanza kutoka Musa na manabii wangapi? Wote. Akaanza katika maandiko mangapi? Yote. Mambo aliyomhusu nani? Kwa manabii alihubiri habari za nani? Alipofika mstari wa 44 akasemaje? Na haya ndiyo maneno yangu niliyowaambia nikali pamoja nani? Kwamba Yesu akuhubiri kinyume na manabii wa kale. Haya ndiyo maneno yangu niliyowaambia nikali pamoja nani ya kwamba lazima yatimize, yatimizwe nini? yote niliyoandikiwa wapi? Katika torati ya Musa, manabii na Zaburi. Wasemaje? 45 akawafunulia akili zao wapate kuelewa maandiko. Niliwaambia pale maana ya kufunulia, yakufunulia ati nini? Dianoego, maana ufahamu ambao hawakuwahi kwa nao before, japokuwa aliwafunisha miaka mingapi? Mitatu. hawaku grasp ala pale, wapate kuelewa maandiko pale. Neno gani? Suniemi, ambao maana yake nini? ni kuchukua ujumbe mmoja unaopatikana Mwanzo mpaka Malaki, ni samari ya ujumbe ulioko Mwanzo mpaka Malaki ambao ni nini? 46, akasemaje? Akawaambia, ndivyo ilivyoandikwa ya kwamba Kristo hana budi kuteswa na kufuka siku ya tatu. Hiyo ndio samari ya Old Testament. Kwa Every prophet of Old Testament testament every of must have said about that, ndio samari. Kwa kama waliteswa, waliteswa kwa sababu ya ujumbe huo. Sawa eh? Kwa tayari unajua mioyo asema wote walionena walinena habari za siku hizi. Wewe tuseme kwenye matendo ya mitume, hakuna nabii wa agano la kale ambaye amekuwa included kati ya manabii ambaye hakutabiri habari za Yesu. Never. What made them the prophets is the message of Christ. Ndio maana kwenye ufunuo anasema ufunuo wa Kristo ndo roho ya unabii. Tutaangalia huko mbele, angalia kwenye Matendo ya Mitume tatu mstari wa ishirini na nne, asemaje? Nam na manabii wote, hapa ameshamalizana na Musa eh? Akasema nam na manabii wote tangu Samueli na wale waliokuja baada yake walifanya nini? Walionena kama wamenena tu, wakaitwa manabii, walionena walihubiri sema walihubiri. Kwa manabii wote walikuwa wanahubiri nini? Habari za Kristo kupata mateso, kufa na kufuka. pa, Paulo mwandishi Luka ametuma neno gani? Habari za siku hizi, sio leo, sio, sio, sio ju, ju, ju, Juni 2023 n no, no, no, siku hizi ni siku za nini? Kristo kuja kupata mateso, kufa na kufuka siku ya tatu. Hiyo ndio alikuwa wanazungumza kwa sababu hawa, matendo ya mitume ni nini? Ni eye witness account, ni ushahidi wa macho wa haya matukio, kwamba Kristo kweli amekuja, ni kweli ameteswa, ni kweli amezikwa, amekufa, ni kweli amezikwa, ni kweli amefufuka siku ya tatu. Kwa walikuwa wanashuhudia habari za siku hizo, siku za hayo mambo yaliyotokea. Kwa manabii walisema habari hizi, sawa. Halo, kwa manabii wale walikuwa ni wahubiri, lakini walikuwa nahubiri nini? Mambo yatakayotimia lazima yatimizwe yote niliyoandikiwa katika Torati ya Musa na katika manabii na katika Zaburi, habari za nini? Imempasa e, Kristo kupata mateso na kuingia katika utukufu wake, au Kristo atateswa na siku ya tatu atafuka au Kristo amekuja akateswa akafa akazikwa akafufuka siku ya tatu, na matokeo yake watahubiri ondoleo la dhambi. Hiyo ndio jumla kwa pamoja, ukichanganya kila mahali ambapo walihubiri habari za Yesu na kazi yake. Sawa, tumeelewana? Okay, sawa. Kwa hiyo unaona kabisa akionyesha kwamba manabii wote walitabiri habari hizo mpaka nabii wa mwisho. Kabla ya Yesu kufanya kazi yake ni nani? Ni nani? Nashangaa tunamuona zaidi Yohana Mbatizaji kuliko nabii. Hiyo ndio kimeo kikubwa. Tukimwangalia Yohana, tunaona maji, hatuoni unabii wake, kosa la mwaka. Yeye mwenyewe hajitambulishi kwa maji, maji ni simboli yake, lakini yeye ni nabii halo. Na Yesu alimtambua Yohana kama nani? Nabii tena akamwona nabii mkuu kuliko unajua kwa nini? Sababu ni, ni nabii pekee ambaye alitabiri habari za Yesu na akamtambulisha physically ni sawa eh? Ni sawa. Yohana moja mstari wa kwanza. Oh, sorry. Yohana moja mstari wa sita hadi tisa. Yohana iko nyuma ya matendo ya Mitume. Mstari wa sita: palitokea mtu sema mtu ametumwa kutoka kwa Mungu. Okay, kwa hiyo Yohana ni mtume si? <laughs> umesoma hapa apostelo. <laughs> Okay, patokea mtu ametumwa kutoka kwa Mungu, sema kutoka fulani. Sasa wakati mwingine nikwambie kitu, ukisikia neno kutoka kwa Mungu usianze kuangalia mawingu <laughs> mimi naweza nikatumwa kutoka kwa Mungu na niko hapa. Shida ni kwamba ukisikia ametoka kwa Mungu na hata kuangalia mbingu, mbingu zipi? Kama hala atmosphere. Atmospheric heaven. Palitokea mtu ametumwa kutoka kwa Mungu. <laughs> Okay, wewe na mimi tunajua Yohana amezaliwa duniani, hakushuka na mawingu. Yeo! Kama Yesu atengareni ambaye hataki kusema amezaliwa na nani? Okay, kwa hiyo dunia hii na vichekesho, yaani unaweza kukaa wale ukacheka. Okay, okay. Bwana <coughs> asifiwe. Bwana Yesu asifiwe. Okay, ametuma <hansi> kutoka <yesu asifiwe>. kwa nani? Mungu. Tunajua alizaliwa na mama Elizabeth, baba yake ni nani? sawa na Zakaria alikuwa nini, kuhani, si ndio? Kwao tunajua hakushushwa alikaa tunajua, tunajua, tunajua, tumboni yeah, miezi mingapi najuaje alikaa tumboni miezi mingapi najuaje, okay. <coughs> <coughs> Akasemaje, huyu alikuja kwa ushuhuda kwao ametumwa, alikuja, alikuja kwa ushuhuda ili ashuhudie ile nuru watu wapate kuamini kwa, kwa yeye. Huyo hakuwa ile nuru, bali alikuja ili ashuhudie ile nuru. kwa manabii wote walikuja kushuhudia nuru, huyu ni wa mwisho kuishuhudia ile nuru. alafu akasema nimemwona, mstari wa 29 samaje, siku ya pili yake amwona Yesu amekuja kwake, akasema tazama, mwana kondoo wa Mungu aichukuae dhambi ya ulimwengu. Hiyo ndio essence ya maji, essence ya mahubiri, essence ya yote aliyofanya Yohana. Ni ujumbe ametumwa kama nabii ana ujumbe wa kuonyesha nini this is the messiah just like moses just like ozaya just like nahum just like obadaya just like zefanaya just like malakai just like jona just like david just like any other prophet. point to jesus haleluya haleluya tumeelewana eh kwa wote walionena nena habari za siku za kuja kwa Yesu Kristo, kuteswa, kufa na kufuka siku ya tatu. Warumi moja, Paulo anaeleza kitu kama hicho pia juu ya kazi ya manabii, Warumi moja. Naomba niwaambie kitu, uli u, u, u, ukae uelewe. Kazi ya manabii wa Agano la Kale na Agano jipya ni moja, hajaibadilika, ni ujumbe wa Kristo. Sasa shida ni kwamba mara nyingi unapowaza unabii unaangalia anachokiona kwenye television. Toa macho huku tuangalie. Haleluya. Unaangalia kwenye television? Hata television tuchambue maandiko sawa, eh? alo yeah kwa angalia, anasema hivi, Paulo mtume wa Yesu Kristo aliyeitwa kuwa mtume na kutengwa kuhubiri njili ya Mungu. Mtume ahubiri, aha, maneno ya muhimu sana ambayo Mungu amekwisha kuyaahidi, amekwisha kuyasema ahadi kwa kinywa cha manabii wake katika maandiko matakatifu Old Testament, kwa manabii wa agano la kale walihubiri injili ambao Paulo mtume anahubiri, anaubiri sema eh? nimetengwa kuhubiri injili ya Mungu ambayo Mungu alikwisha kuahidi. Wapi? Kwa vinywa vya manabii. Kwa hiyo Paulo na mitume, Paulo na manabii wa agano la kale, kuhubiri kwao kwa tofautiana nini? Kazi haitofautiani, tenses nyakati kwenye mahubiri yao ndio tofauti. Hawa walihubiri kama ahadi itakayokuja kutimia, Paulo alihubiri kama nini? Kama ahadi iliyotimia, kwa hasemi itakuwa anasema imekuwa. Tofauti eh? kwa ujumbe ni ule ule, tenses sawa. So, hawa walihubiri ahadi, yeye akahubiri utimilifu. Kwa hiyo hakuna demarcation ya ujumbe wa Agano la Kale na Agano Jipya au ujumbe wa manabii wa enzi hizo na waleo. To be walisema ahadi ya Mungu mkomboa mwanadamu, na leo tunasema nini? Ya kwamba ahadi ya kumkomboa mwanadamu imetimia, kwa sababu Yesu amemaliza. Sasa umeona mfanano na tofauti zao eh? Kwa ujumbe sio tofauti. Sasa sisi manabii tuna ujumbe wa tofauti au wainjilisti Wainjilisti niliambiwa kwa zamani, wale ambao wakishika mstari hawataki tafsiri, hawataki kufuata principle interpretation. Wakisoma wanaona kila kitu, wanakuwa manabii hapo hapo, wanaanza kuona shida zako. Njoni kwangu nyote msumbukao na wenye kulemewa na mizigo, nami nitawapumzisha. Haangalii context. Inawezekana mzigo wako, inawezekana inajazwa vitu pale, inajazwa inajazwa inajazwa wote wameingia kwenye kumi na nane ataamia kwenye ndoa, ataenda kwenye masomo, ataamia kwenye biashara, ataamia kwenye watoto, ataamia kwenye kazi, ataamia kwenye mambo kadha wakadha, ndoto, ataamia mambo. Njoo, Yesu anataka kukomboa leo, nakuja wote kuja na wakati shida yako imetajwa. Haleluja. Kwa aliyehubiri Injili aliyehubiri Injili ya Mungu ambayo Mungu amekwisha kuyahidi kwa, kwa kinywa cha manabii wake katika maandiko matakatifu. Hiyo Injili ni nini? Yaani habari za mwanawe. Kwa hiyo Injili ni habari za Yesu. Iko tangu kule lakini kama hadi. Habari za mwanawe. Tuko mpaka hapo eh? Kwa tayari tunaona Injili iko maeneo haya. Kwenye waraka wa kwanza wa Petro tutaangalia hapo. Waraka wa kwanza wa Petro afterenda mbili nafikiri. Waraka wa kwanza wa Petro kuna ufunuo unakuja kwa haraka. Waraka wa kwanza wa Petro au ni au nyakati za mwisho waraka wa kwanza <laughs> <laughs> wa Petro, waraka wa kwanza sari wakumbi au hamtishiki jamani? Au siku hizi amwingi dunia hii, hii inapita, dalili zaonyesha eh, inapita iana tengenezenu njia enu raka inapita. Walioimba wamepita, na tumo <laughs> <laughs> na vijana wengine <mkino>, ndo wamezaliwa. <laughs> Mstari wa kumi anasemaje? Katika habari za wokovu huo, manabii walitafuta tafuta na kuchunguza meona, habari za nini? Za wokovu. Manabii walifanya nini? Walitafuta tafuta na kuchunguza chunguza, ambao walitabiri habari za neema itakayowafikia ninyi. Habari za neema itakayowafikia futuristic, wakatafuta ni wakati upi, kuna moja na wakati wa namna gani ulioonywa na Roho wa Kristo aliyekuwa ndani yao ambaye alitangulia kuyashuhudia mambo gani, mateso yatakayompata Kristo na utukufu utakaokuwako baada ya hayo. Hiyo ndio ujumbe wa manabii wa Agano la Kale, umeona eh? Ni habari za mateso ya Yesu Kristo na utukufu utakao kuwepo baada ya hayo, ambao basically unajua ni msamaha wa dhambi, kukaliwa na Roho, kufanyika wana wa Mungu, kuhesabiwa haki. Sawa? na vitu vinafanana na hivyo. Hiyo ndio kazi yao kubwa. Mstari sura ya pili, eti sura ya pili waraka wa pili mlango wa kwanza mstari wa 20 na 21, nitakuonyesha kitu, manabii walikuwa na ujumbe gani? Matendo ya Mitume, sorry. Wa, waraka wa pili wa Paulo, wa Petro, oh, sorry. Waraka wa pili wa Petro kwa watu wote mlango wa kwanza sura ishirini. Mkijua neno hili ya kwamba hakuna unabii katika maandiko upatao kutafsiriwa kama apendavyo mtu fulani. Umeona eh? Maana hakuna private interpretation kwa sababu hawakunena hisia zao. Ndio maana shangazi wanasema najua mimi na ufunuo wangu. Ufunuo gani maana yake ufunuo ulionao wewe na ndio nao mimi atakuwa ho mmoja, kwa sababu manabii ukirudi kule kwenye waraka wa kwanza wa Petro, Paulo wanasemaje, walinena walitafuta tafuta walichunguza chunguza habari za neema itakayowafikia nini, si ndio? ambao walitafuta kwa huyo roho aliyewapa cha kusema, roho alikuwa na guide kwenye kutoa unabii kuhusu nini, habari za mateso ya Kristo na utukufu utakao kuwepo. Umeona unabii wao kwa unabii wa manabii wa Agano la Kale, kwa lugha zozote walizotumia, tunaangalia kwenye Mabrania, kwa lugha zozote walizotumia, kwa namna walivyosema walilenga kuonyesha nini? habari za mateso ya Kristo na matokeo yake, au utukufu utakao kuwepo. Ndo hiyo ambayo Yesu anasemaje, je, haikumpasa Kristo kupata mateso hayo? Nani alisema? Manabii na, na kuingia katika nini? utukufu wake. Hapa amesemaje? mateso ya Kristo na utukufu utakaofuata. Sawa sawa, kwa umejua ujumbe wa manabii wa Old Testament eh? Yes, angalia anaposema. Kwa hiyo kwenye waraka wa pili anawaonya anawaonya, hakuna private interpretation. Kwa nini? kwa sababu kwenye waraka wa pili paulo Petro anakaribia kufa na anapokufa anawaonya nakuwa na private interpretation na Old Testament anaonya usisome, wakaja na na vitovu kukomboa vitovu halo usije na somo la kujiambalisha na madhabahu, usije na vitu mtambuka. Anataka uone kwenye, kwenye waraka wake wa kwanza kiini cha unabii wao. Waraka wake wa pili anawalinda wasiseme wasiseme wasiseme vitu ambavyo havihusiani na ujumbe aliowapa kwenye waraka wa kwanza ambao ni nini? habari za mateso ya Kristo na utukufu utakaofuatia. Sawa? Yes. Mmeelewa namna ivyokaa eh? Kwenye waraka wa pili anasema kwa hiyo, kwa hiyo usifanye nini? private interpretation, msifanye. Okay. Kila mtu asitafute ufunuo binafsi. Naomba niulize, ufunuo wa binafsi na utafanaje? Yatakuwa mengi lakini utakuwa haufanani na nini, ufunua binafsi utakuwa hausomi maandiko kutafuta ahadi ambayo ni katika Kristo, ambayo ni nini, mateso ya Kristo na utukufu utakao kufuatia. Ufunua unaotoka usioambatana na hicho unaitwa nini? Private interpretation. Can they be many? Yes, hiyo ndio maana Yesu anasema njia iendayo kutofuni ni nini? ni pana lakini njia inayoenda uzima ni nini? Ni moja. Akizungumza nini, yeye mwenyewe nasema nyembamba. Nyembamba maana yake nini? Ni yu, one ni moja. sawa Eh? Lakini kila mtu anaweza akawa na ufunuo binafsi usiofanana na huyu, akawa na tofauti, lakini ufunuo wa maandiko ni mmoja, ni habari za Kristo kupata mateso na, na kuingia katika utukufu wake, si sawa? Hiyo ndio essence ya Old Testament. Ndicho ambacho tumeona Samaria yako kwenye Luka 24:46. Sunie mi. Sunesis ya Old Testament ni Christ shall suffer and rise in the third day. Iko sawa? Iko sawa. Iko sawa. Yes, kwa kusoma Old Testament inahitaji umakini. Maana no, unasoma unasoma habari za manabii ambayo kwa kutumia kalcha zao, mazingira yao, vitu, watu na matukio walikuwa na papasa, papasa, kumbuka, wanatafuta tafuta wakichunguza chunguza, chunguza. Katika kutafuta tafuta na kuchunguza chunguza, kiu yao, nia yao, mioyo yao imetekwa na nini? Ufunuo wa Kristo kupata mateso na kufuka siku ya tatu. Na wewe ukienda kule kwenye kupapasa papasa kwao kwenye kutafuta tafuta kwao, uone in the bright light ufunuo huo. Unapokosa kuona ufunuo huo, maana yake huwatendei haki. Haleluya, sababu saabu wao wenyewe we walikuwa wanatafuta hicho, si kama umeelewa eh? Kwenye kutoa unabii Daudi kusema utamwacha mtumishi wako aone uharibifu mwili wangu, anatafuta tafuta habari za Yesu kupata mateso. Haleluya, tumeelewana tumeeleana, eh? hiyo sijui hiyo ah. Unaona, Petro anaonyesha ya kwamba hakuna private interpretation, ukisoma twende, waraka wa kwa kwanza wa Petro, turudi pale nikuonyeshe kuonyesha kitu, anasemaje? anasema mstari wa kumi na ngapi? mstari wa kumi na moja anasemaje? anasema wakatafuta ni wakati upi na wakati wa namna gani ulionywa na Roho wa Kristo. Sema roho kwa Roho wa Kristo alikuwepo tangu zamani akiwaelekeza mambo ya kusema. <laughs> sawa eh? kwa angalia kwenye kwenye waraka wa pili anasemaje? maana una mstari ishirini na moja: maana unabii haukuletwa popote kwa mapenzi ya mwanadamu, bali wanadamu, tunaweza kusema manabii, bali wanadamu ambao ni nani? manabii Walianena waliotoka kwa Mungu wakiongozwa na Roho Mtakatifu. Rudi huku Petro wa kwanza. Roho Mtakatifu aliwaongoza kunena mambo gani? Habari za Yesu Kristo kupata mateso na nini na utukufu utakao kuwako baada ya hayo. Kwa hiyo Roho aliyeko ndani yao anahamasisha the same thing even today, iko sawa kwa katika nyakati zao tofauti kuanzia mwanzo mpaka Malaki walihubiri kitu kimoja. Sema walihubiri kitu kimoja. Kwa namna mbali, mbali, mbali. Ndicho ambacho tunaona kwenye waru, Waebrania moja Waebrania moja mstari wa kwanza hadi watatu. Kwa wao wenyewe walikuwa ni watumwa, walikuwa ni wa, mitume wa Yesu, mitume wa Mungu wametumwa duniani. Angalia mstari wa kwanza, Waebrania moja moja. Tutasoma mstari wa tatu Asemaje? Mungu alisema, Mungu ambaye alisema zamani na baba zetu katika manabii kwa sehemu nyingi na kwa njia nyingi, iliwaambia maana ya haya. Mungu alisema zamani na baba zetu katika manabii kwa njia nyingi na kwa sehemu nyingi, maana yake nini? Kwa njia nyingi, maana yake nini? Na kwa sehemu nyingi, maana yake nini? Neno sehemu nyingi pale ni sehemu kwenye maandiko ambayo Kiingereza kin natumia nini? Sundry times Nyakati mbalimbali, kupe tafsiri rahisi, nyakati mbalimbali zilizoachana, wametofautiana. So ametofautiana eh? Mwanzo mpaka Malaki metofania zaidi ya miaka elfu nne. Maana yake wengine hawajakutana sawa, so at sundry times, nyakati mbalimbali mbali. lakini walitumia nini eh? njia nyingi polumeros polumeros maana yake ni kutumia vitu mbalimbali mbali. Polumeros na polytropos. Njia mbalimbali ndio polytropos. Ah uh, namna uh, nyakati mbalimbali ndio polumeros time. Kwa hiyo moja ni time, moja ni type. <laughs> Sikia vizuri. Moja ni wakati na nyingine ni namna. Kwa hiyo kulikuwa na nyakati mbalimbali mbalimbali. Kuna timeline tangia mwanzo mpaka Malaki, sawa eh? Kwenye hizo timeline zimesemwa habari hizo za Yesu Kristo kupata mateso na kufufuka au kwenye utukufu wake, lakini kwa lugha kwa lugha mbalimbali au namna mbalimbali, lakini ujumbe umeelewa, meelewa eh? maana yake sasa eh? Ndio maana hapa, kwa njia nyingi, kwa sehemu nyingi na njia nyingi, divers manners, anasemaje? Mwisho wa siku hizi amesema na sisi katika mwana. Tunaweza tukasema hizi habari walizosema zilikuwa zinamhusu mwana, kama Warumi anavyosema eh? Yani habari za nani, za mwanaye zinamhusu mwana, eh lakini walisema habari za mwana kwa njia mbalimbali, kwa nyakati mbalimbali, umeelewa sasa eh? Kwa huku kusema kwa njia mbalimbali ndio kutafuta tafuta, ndio kuchunguza chunguza, ndio kutumia vitu, watu na nini, hiyo kama amsemi sehemu mwenyewe, kutumia vitu, watu na nini, semeni kama wenye uhai wanne na nini na nini na walitumia nini aza na vitu na mbona, mfuati mwalimu wako alitumia nini kuelezea habari za nani? Na si ni sawa eh? Kwa hiyo hivi vitu, watu na matukio havifanani, lakini kwenye message ni moja. Umeelewa eh? Hello. Kwa so, namna ya Musa ifanana na namna, namna ya Hosea. Eh? Namna ya Hosea ifanana na namna ya Yona. Namna ya Yona ifanana na namna ya Musa. Lakini ujumbe ni mmoja. Sawa? Namna ya Musa haifanani na namna ya Samueli. Namna ya Samueli haifanani na namna ya Eh? Yona. Namna ya Yona haifanani na namna ya Sawa? Eh, So you mention all the prophet of Old Testament kila mtu alikuwa na namna yake, diverse manners. Tuko mpaka hapo eh? mm -hmm. diverse manners. Kwa hiyo unaweza kaenda nani, unaweza kaona namna hiyo, lakini mwisho, maana yake mwana amekuja kwa substance ya yale ambayo ametafuta tafuta na kuchunguza chunguza kwa mwana kum, ufunua wa mwana ni mwisho wa uchunguzi. Kwa hiyo rahisi, Yesu akifunuliwa, maana yake zile object hazina nafasi tena, sawa? eh Walitumia vitu kama nini? Naweza kutaja, nilikuwa nikisema mara nyingi, nataka mtaje, walitumia vitu kama nini? Randomly one safina, nyoka, mana, maji, mkaa, mwamba, miti, mwamba, hema ya kukutania, hekalu Wanyama umejumlisha, sawa, ng'ombe, mbuzi, kondoo <laughs> bwana, narudia amsikilizi, safi na shatajwa nyingine, eh nyoka, nyoka washauaa. Kuna nyoka mwingine ibilisi na shetani. Uh -huh. okay umeona hiyo okay, na watu kama musa, musa. Eh? daudi mwenyewe Israeli, Yoshua eh? Bezaleli eh? Melkizedek, Isaka, Yusufu, Yakobo, Yona mamia amtaji, ue sikuwepo <laughs> eh <laughs> Ah, sawa alafu, na matukio kama safari ya wa Wayahudi kutoka Misri kwenda Kanani, Pasaka, Yona kumezwa na samaki, maa angine kama hamna kitu kabisa. Mnaona haya naongelewa, wametoa ametoa ulimwengu gani? Sabato, shereke ya Sabato umbaji hiyo dipu <laughs> uh <-huh>. Meishiwa <laughs> mbona amsemi Daudi kumua Goliati? <laughs> Aleluya. Kwa unakuta kwenye vitu watu na matukio hizo, nini divers manners, kwa njia nyingi, kwenye hizo njia ndo walikuwa natasatafuta. Kwa walitumia vitu ambavyo ni cultural jiografiko mazingira yao, wakijaribu kuelezea habari za ukombozi wa Mungu kwa njia ya Yesu Kristo kwamba atapata mateso na ataingia wapi katika utukufu wake seto. Kwa hiyo tunaweza tukasema kazi ya manabii ilikuwa ni kushuhudia habari za Masihi au Kristo. Ni sawa? kwa tunasema hivi, kwa walitumwa kusema ujumbe wa Mungu ambao ulitimizwa katika Kristo. Sawa, kwa wote walikuwa na ujumbe mmoja, walikuwa na mbinu nyingi. Sawa, walikuwa na namna nyingi kwa habari za Yesu kupata mateso, kufa, kuzikwa na kufufuka. Actually hiyo ndio ilikuwa essence ya huduma zao, hiyo ilikuwa essence ya huduma zao, manabii wa Agano la Kale, kwa kina Musa na manabii wa Agano la Kale, wanaweza kuitwa mitume eh? Wanaweza kuitwa manabii. Kwa hiyo unaweza kusema wao ni nani? Ni mitume ambao ni manabii, au watu waliotimwa waseme ujumbe wa nani? Wa Mungu. Kwa hiyo ndio maana vita yao kubwa, ukijifunza shida waliyopata manabii wengi pia, kwenye wakati, enzi za wafalme, ni kuhakikisha ya kwamba wanasema kila ambacho Mungu anataka hata kama mazingira yalikuwa sio favorable. Mnakumbuka na wengine waliuawa kwa sababu walitaka kudumu kumtii Mungu. Mnakumbuka sawa? Eh, yes. Mfalme anasimama anataka aseme unabii anavyotaka, niambie, nitaenda kushinda vita. Ambia, kama Mungu aishivyo utakufa. Ambia, unanitabiria vibaya. Anatafuta wengine wamtabirie vizuri. Watuaachukiake unabii una challenge. You're going to have your car. <laughs> Una nabii mmoja hapo. Receive your car this year. Hapo <laughs> anakuja mwingine anakuambia stop your laziness. You are going to be poor. <laughs> Ah, uniambia hata mambo ya kuburudisha moyo wangu. Huo unatofautia <laughs> <laughs> gani na ule? Ndio jamani. Ule ule ule ule ule anasema receive your car at the end of this year. Alafu kuna wengine wanasema hivi, we, stop your laziness, you will be poor. Aw that, that man of God is not even positive. Yeah. <laughs> <Yes. laughs> Kwa nabii ule, wanabii inabidi wewe nini? Positive. Okay, walipokuwa wasema Yesu atakufa, walikuwa positive. Kwa Yesu walipokuwa wasema anaona kale, alikuwa anaona unabii positive. Nyie mnasomaje? Wewe eh, ni Yesu <laughs> unasoma akina Musa <laughs> unasoma akina Daudi, unasoma Zaburi ya <laughs> ishirini na mbili Wewe Yesu, na mavazi yangu wanayapigia kura, wanafanya nini? Wanana nini mikono yangu eh? Unasoma Isaya 53. Alikuwa kama kondoo aendaye machinjoni Nimejua kabla kwenda isa Isaya 61 nishaisoma 63. Wewe unaona tu <laughs> Oh, roho ya Bwana juu juu yangu kwa sababu Bwana amelipaka mafuta kichwani mwangu. Alisoma. Alipelekwa kama kondoo aendaye machinjoni. Anasema alipigwa mpaka atumtamani. Walimchafua sura kabisa. Wewe unasoma pale, wewe unafanyaje? Anasema, "Oh." Anasema, oh. "Let this be unto me." As you want O Lord. <laughs> Na iwe kwangu kama oh, ulivyosema. Ehhe, how do you see that? Yesu anasema na hiyo kwangu kwamba na ndio ishu iliyoke Getsemani pale kwenye maombi, utagundua kasema, Baba ikiwezekana kikombe hiki, maana anakijua kiniye kup kakisoma, kila akikuwa kwenye hekalu anaelezea anaambia wanafunzi wake, unajua mwanadamu atapigwa, atatesa, atasika siku ya tatu ataikia. Ah, Petro akasema, hata mambo yako wewe, kufa kufa tu, ehhe Unafungua kufagua international ministry, unavyoelekea you are not even positive. Be positive. Unaona, Yesu anatakiwa kudungwa vitamin B positive. He is very negative, every time I will die, I will die. Nani akutete wewe? Sema nitakuwa mkuu, baba, sema nitakuwa mtu mkuu, nitatawala Israel, nitawatimua nani, wakina Herode wamekuja kutumiliki. Haleluya, haleluya. Najua sasa hivi kanisa linaomba sana kwa ajili ya bandari ndio. <laughs> Mlikuwa wapi wakati ule, ule mkataba wa kwanza wa majadiliano unasainiwa? Ndo mnaibuka sasa hivi, mnajifanya mnajua kupindisha, haipindi. Labda wapindishe bungeni, nyie hamna kitu mtafanya. <laughs> na niko pale lakini sikilize, nikwambie, hata shetani akiwa rais, injili itaendelea kuhubiriwa. Mungu aimshutui nani? Yuko mahali fulani bae kwenye injili, omba kwa ajili ya injili, endee mbele, acha mambo yako halo. Hiyo ndio kitu anashika kuombea sasa hivi sawa. Sawa. Sawa, sawa sawa. Yesu alizaliwa na kuishi na kufa bila kuzungumza chochote juu ya Warumi kutawaliwa Warumi kutawala Wayahudi, alikuwa aoni, alikuwa anaona, alitaka kumfanya mfalme, aliingilia kati Alikwepa. Kwa hiyo ndugu yangu, unless we are a politician do your politics well. Ikija kwenye masuala ya injili, fanya injili vizuri, usichanganye madawa. Sawa sawa. kwa kama wewe Chadema chademisha sana, kama wewe CCM CCMisha sana, kama ATC ATC <coughs> ka sana. Kama ni mhubiri wa injili baki kwenye injili, usichanganye, wala usianze kumshawishi Mungu aiguse bandari. Mungu anataka kugusa mioyo ya watu. Sawa, yeah. Na usiweke amekuwa masuala ya kidini sasa. Wo oh, watakuepo wataletwa, sijui watajaa huko mitandaoni. Nacheka sana hii. E, ni mpango wa kuleta Uislamu kwa na wewe. Oh, una mpango wa kuleta Ukristo? hubiri injili. si ndiyo maana hubiri injili. ni mpango jaza Ukristo dunia nzima, wakija wamesogelea, au unaonaje? Haleluya. Kwa kama una argue politically, argue politically. Silazimishe ionekane ya kiroho. Bandari sio ya kiroho. Bandari ni lango, usiweke id, sijasema. Haleluya. <laughs> Bandari ni nini? Bandari ni bandari, sehemu ambayo maji na nchi kavu yanakutana, inatumika kuipitishia mizigo. Hiyo ndo maana ya bandari. Usema lango la kiroho, lango la kiroho ni lipi? lango lango kwao, kuna roho zitapita bandarini, zija Tanzania, alafu zile zinaingia ndani yako. Shida ya kufundishwa mambo manyonge, unaanza kuikha kwamba kuna roho itatoka Dubai, itaingia ndani yako, itapitia bandarini. Roho roho mtakatifu alipoingia ndani yako, yeye alipitia bandari ipi? stu ka sawa <laughs> eh <Hey. laughs> Oh, ta kujua kuna watu wanaowaza kidini atokee matukio wanaibuka Ukristo wa matukio eventful Christianity they are not standard stable in anything. Corona ikija wame, hata washtuki wakati wa Corona walidanganya wameibuka tena, mbona ya kwamba mbona washikaji tachemka. Facebook ilipokuja waliibuka akasema Freemasonga, Freemason. Sasa hivi wanafanya live kule A reactionary Christian watu wanareact. What's your standard of your life? Una mambo mtambuka, akiibuka ndo mnagundua nyini wa Kristo, you start to rally people into prayer, watu ambao hawajawahi kuungana kufanya uinjilisti hasa hivi, hata kuungana kuombea bandari. You guys, kwamba unafikiria zaidi GDP ya nchi kuliko watu wengi wanaoenda kwenye uharibifu kwa sababu ya dhambi zao. Mnaona mlivyo materialisti, sio nyie, wao, wow. <laughs> how can we think materialist. Tayari unawaza hela, unajua, unagundua una kwamba ni materialist thinking of money. Tutakula nini? Watoto watakula nini? Ukimwambia tufunge na kuomba kwa ajili ya injili Tanzania, watu wote waokoke, they want it's not God is inspiring you, your motives, selfish motive for acquaintance au kuonekana kupata vitu. Haleluya! Lakini kama ni mwanasiasa, pambana kama mwana kama mwanasiasa. Kufanya biashara, unapambana kama kufanya biashara, si ndio? Kama wafanya daktari, unapambana kama nini, daktari. Mgonjwa akija, usemi katika Yohana mbili mstari wa kwanza, unaambia, unaumwa wapi? Unafanya diagnosis, unagundua ni malaria sugu, choma sindano au fanya nini, ambe mseto, au sio? Sawa sawa Mungu anataka watu wote oh, na kupata kujua walio including hawa yeah. Ambao nafikiri wanakuja kukuletea dini mpya mm-hmm. Tumeelewana, ndugu zangu, yeah. Kwa msiwe wajinga. Hiyo hiyo ni distraction to church, ni good food for politics but bad for church, sawa eh? Yes. Kwa siasa ni jambo zuri , niwaonye mbele kabisa. Kwa siasa ni jambo zuri, majadiliano kama haya yakiwa ya kisiasa ya yanafaa sana, lakini usiyarohoishe. Hakuna jambo la kiroho pale, ni mambo ya kisiasa. Mungu anataka watu wote wakoke, hubiri Injili. Sawa sawa sawa sawa. Wakati wewe unahangaika na watu kukuletea dini kwa nguvu ma, hamna mtu anayepewa dini kwa nguvu. Ni wanahubiri, wanafundisha, wanafanya mihadhara. Fanya uinjilisti. Baki pale pale wale wanafunzi baki pale pale, tukifanya kwa bidii, we will cover this nation, we fill everywhere with people with the right mindset of the gospel, including bungeni. Sawa, ukitaka kuwa mbunge nenda, wala usirohoishe, nenda andaa sera vizuri, kienda kule unafanya na injili. Na injili sio GDP. Injili ni mwamini Bwana Yesu nao utaokoka, akusamehe dhambi zako. Umeelewa? Hiyo ni summary ya matukio ya wiki. Okay. <laughs> Umeelewa jamani? Ko, ninyi ni manabii, ninyi ni mitume ambao ni manabii ba kwenye ujumbe ambao umetumwa, iko sawa mm? Na Roho imepita hapa kidogo, imetuondoa kwenye <laughs> njia shindwa Okay, kwa tukao kwenye Waebrania, Waebrania moja. Tuona kwenye Waebrania moja pale. Na tumeona mambo ya msingi. Kwa hiyo tumeona manabii wa la kale kwa kweli walikuwa na nini? Na ujumbe. Ujumbe wao haukuwa wa wa mtambuka. Kwa hiyo niwaambie. Now, now, now, now, let's uh, unajua hakuna reaction kwenye injili. Niwaambie. Hakuna reaction kwenye injili. Unajua hakuna reaction eh? Eh? Hivi Un unajua wa, wa, in the changing culture ya kina Musa haifanani sana na akina Ibrahimu, si ndio? Haifanani na wenyewe na wakina Daudi kulikuwa na changes, si ndio? Haifanani na akina Hosea na akina, na wafalme kulikuwa na mabadiliko mengi, lakini si unajua ujumbe wa Mungu wa kwa, kwa katika majira mbalimbali mbali hayo, sundry times, unajua mstari wa Waebrania anatuambia tuache ujinga. Injili sio reaction. Injili sio nini? Reaction. Maana katika sundry times, nyakati mbalimbali, walisema kwa njia mbalimbali, kwa njia nyingi, ujumbe ule ule, alo, ujumbe ule ule, ujumbe ule ule. Manabii wote walihubiri habari hizi, ina maana wao wenyewe walikuwa makini kuto twist kulingana na mazingira. Yesu alipokuja akasubmit kwenye unabii wao, akaanza kutoka Musa na madabi wangapi, wote akafanya nini, akawaeleza katika maandiko mangapi? Yote nini? habari zinazomuhusu yeye mwenyewe. Haleluya! Na unajua wakati mwingine kwa sababu ya desperation ya maisha tunataka Biblia ionekane ya kisiasa, sijui kama unaona hiyo, au ionekane ya kiuchumi. Na wanafunzi wa Yesu walikuwa na the same desperation. Baada ya siku arobaini wa wamefundishwa, kwenye matendo ya Mitume Yesu anawaambia wasubiri, wapokee nini? Ahadi ya Baba ambayo aliwaahidi ili wafanye nini, sawa eh? ili waendelee kufanya njili. Unajua akasemaje? Sasa kashawaambia habari za ufalme wa Mungu na ufalme wa Mungu ni habari za Yesu kupata mateso, kufa na kufufuka, au Yesu kuingia utukufu, au Yesu kutawala. Yesu atawali uchumi ni mioyo ya watu. Nakumbuka the the kingdom of of god is the heart of man. Unakuwa ndani ya watu, sio mazingira, sawa. Sasa kinachotokea ni kwamba wanafunzi wake wale ambao wamefunga siku arobaini wako desperate na wao kwa ajili ya nini? Walikuwa utumwani, wakina Herode hawakuwa Wayahudi, walikuwa ni vibaraka, sorry, walikuwa ni vibaraka wa nani? Warumi. Kwa anasema wakati huu ni Mungu atawarudishia Israel ufalme Walitaka enzi zile za kina za kina Sauli wakina Daudi ambao walikuwa na the army everything, walitaka warudishiwe kule. Yesu aliambaje? Acheni ujinga, hayo hayawahusu. Akawambieje? Lakini mstari wa nane, mtapokea nguvu. Pay attention to this. Akisha kuajilia juu yenu Roho Mtakatifu. Mkipokea msizunguze mambo ya ufalme huo, mtakuwa mashahidi wangu kuanzia Yerusalemu, Yudea, Samaria mpaka Samaria, misha ya nini nchi okay. Naomba nikuulize, unapofuatilia habari za mitume walihubiri siasa? Walishuhudia habari za nani? Ndipo inapatikana mitume kwenye ya mitume hiyo ngapi, mbili mpaka ishirini na nane, habari za ufalme wa Mungu pa, Paulo mwishoni anasemaje? alikuwa ametafuta chumba cha kupanga Akiwafundisha watu habari za ufalme wa Mungu. Tena kusoma kwenye o sura ya 28 anasemaje? Akiwaambia habari za Bwana Yesu Kristo, ndio habari za ufalme wa Mungu. Tuko mpaka hapo. Yes. Kwenye ishirini na sita anawaambiaje? Nikiwaambia wadogo na wakubwa, nikishuhudia wadogo na wakubwa, sisemi neno. Maana anajizuia ila yale waliosema nini? Musa na manabii ya kwamba yatakuwa. Ambayo ni nini? Yaani habari za Kristo kupata mateso na kufufuka, na kwa kufufuka kwake atangaze habari za nuru. Tunajua habari za nuru ni nini? Samawa dhambi, kuhesabiwa haki na mambo yanayofanana na hayo. Do you understand that? Do you understand that? So yes. When you are talking of the gospel don't infiltrate with anything else, let the gospel be gospel, let the natural life be natural life. Sichanganya madawa, halo halo kazi ya kwanza ya mchungaji ni kukutenganishia Injili na isiyo. Umeelewa sasa? Umeelewa sasa? Yes. Umeelewa sasa? Yes. Nani amenielewa mpaka hapo? Nani nimemvuruga kabisa, akitoka hapa atachukua jiwe anipige? Hakuna, hilo ni jambo la msingi sana kwa walitumwa. Unaona kwenye utume wao walijikita kwenye message, sema mitume na manabii kwa unampimaje mtume na nabii? Unapima kwenye nini? Unapima kwenye nini? Ujumbe anao ubiri, sio miujiza kama wengine wanavyofikiri. Miujiza yanadanganya, kwa sababu huhitaji kupatia ili upate miujiza, sio kama mnaelewa? Goya niwaambie, by the way, unaweza ukakosea kunukuu mstari na bado ukaponywa na Mungu. Hivi unaweza ukanukuu mstari vibaya na ukaifanya kama ahadi ya Mungu na Mungu akaifanya. Kwa nini? Kwa sababu sio kwa kupatia huo mstari ndio sababu anataka kukuponya. Halo, unaweza kumwambia ulisema na alichosema hakumaanisha, lakini anataka uponyaji. Uko desperate for healing, He heals you. Usije ukafikiri Mungu anafanya kwa sababu umenukuu mstari vizuri. Wakati mwingine watu anafikiri kwa, kwa, kwa miujiza kutokea ni kwa sababu watu walipote. Kamuulize Musa, Musa alifanyeje? Musa aligonga mwamba mara ngapi? Ulitoa maji, ulitoa maji. Alipatia maagizo. kwa nini? naweza akasema, naweza mambo yote katika katikaanikaa nguvu. oh, ninapokea uponyaji kwa kutumia Musa. hata kama ulikuwa ausu uponyaji na akasema, nashukuru Mungu nimepona. Ndio maana Paulo, ndio maana ngoja nikwambie. <laughs> Pastor Kristo naye aliwahi kusema hivi, aliwahi kusema hivi: ukitaka <laughs> kubaki kwenye mapenzi ya Mungu lazima ubaki kwenye uchambuzi sahihi wa maandiko, lakini miujiza kutokea haitegemei usahihi wako kwenye maandiko, no. Bwana asifiwe. Ukitaka <laughs> kubaki kwenye mpango wa Mungu lazima uchambue maandiko vizuri, Ujue hapa Mungu alikuwa anamaanisha nini sasa. mke wangu aiko hapa, sijui kama kumsema mke wangu, alikuwa na mistari akiwa anamwombea mtu mgonjwa, mistari karibia yote ilikuwa OP, lakini yule mtu anapona. OP anaweza akakupa mistari hayo, sijui kama anayakumbuka. Tamuuliza kama anayakumbuka Yapo, yapo kabisa. Sasa hivi akiachambua anaona aibu, lakini God healed people, mara sivyo? <laughs> some of the very chronic diseases na amepona, lakini alivyoa na nyambua. Ndio maana Paulo, Paulo, Musa kwenye Kumbukumbu la Torati 13 amezungumza akasema, ikiwa nabii ataota ndoto au kusema maono alafu yakatokea, alafu kisha akasema, umeona ametokea, eh, akasema mfuate miungu migeni, msimfuate nabii huyo, mpigeni mawe. Kwa nini mpiga mawe, wakati ametoa unabii ukatokea, wakati amesema nimeona kitu ikawa kweli, wakati ameota ndoto akakuelezea ile ndoto na ikawa kweli, akapatia kila kitu ina maana kipimo cha mtumishi wa Mungu ni ujumbe. Mtu anayeitwa nabii mkuu kwenye Biblia anaitwa nani? Yohana sinajua. Yesu alimwita nabii mkuu kuliko wote, si ndio? Okay, Yohana mbatizaji alifanya miujiza mingapi? Zero, nil, nada ika, hakuna meti. Yohana lakini Yohana Yesu anaaelua. Ndio maana mtu anaweza amwamini Yesu na akaponywa ugonjwa bado, na sio raia wa mbinguni. Yes, aliwaponya wengi, hata miujiza ya mikate aliwafanyia, walipoambia sasa, sasa ngoja niwape mimi, wakamkataa Yesu. Sasa mimi ndio mkata watufuja kanibalizi wewe. Inatosha iw kusikia ushuhuda wa pasta mmoja aliyepo alikuwa Ukraine, nafikiri Ukraine, sasa hivi hayupo Sunday Adelaja, ali- alitoa ushuhuda wa <laughs> mzungu mmoja alienda kumhubiria bwana. Sasa alipomkuta anaumwa, yuko hoi, siajua mtu anakusikiza, yuko hoi, cha kwanza uwezi ka namhubiria wakati yuko hoi namna ile Akamwekea mkono akapona. Unajua, alipopona akataka kumuhubiria sana. Ah ah, wewe unataka mimi nipate nini? Mimi nimepona ni ha niache. Oh ah ah, naomba ondoke nyumba yangu, namfungia mlango nje. Wewe unataka nipone, mbona alafu nilazimisha dini yako? Umeona kwa mtu anaweza na, na wafikiri Mungu aliondoa uponyaji? Ah bana, Mungu akikupa amekupa, so, mm. We makini, wanaweza kwenda mbele. Baba, si umnyang'anye tena <laughs> <laughs> Mungu anakuambia sifanyage biashara nikitoa nime yeah. Na kwa sio nimetoa kwa sababu ni mwema, anyesha mvua wema na yeah. waovu na wenye haki. Maana yake for God to do good it doesn't depend on the goodness of a person he is good, yeye tu akiamua kupokea. Kwa hiyo ndio maana mtu anaweza akapokea uponyaji wa Mungu kare, na asimpokee Kristo. Uko sawa eh? Unaweza kutofautisha hiyo kwa, usichanganye madawa, usichanganye nini madawa, usitishwe na unabii. Hata akitoka anatoa povu moto unatoka tuu, bruh, fire fire everywhere, akifanya hivi viwete anatembea, akifanya hivi si vikoma na nene. Akinyanyua ile ile, akidance ukuta unaanguka, akifanya haya yote akimaliza Vuta kiti, kaa chini, sikiliza ujumbe. Akiongea Pumba, thank you sir, sit down. See you next time if we can see each other. <laughs> Hallelujah. We value the message to that level. Kwanza miujiza, mi sio sio miungu, karibia yote na miungu ya kigeni inafanya miujiza. Na ndio maana inaaminika. Sababu, watu wengi rahisi kuamini miujiza. Kwani Farao, na wachawi wake walikuwa hawagongi miujiza? Hey! Mzee ameenda pale kaeka mkono hapa, ukatoka ukoma, akarudishia, ukoma ukaisha. Sasa so, ah, eh, kumbe akasema ngoja nipige nyingine. Nani Musa? Akapiga nyingine fimbo, nyoka. Sasa so, ah, hiyo. Aya, hii nyoka, nyoka. Manyoka akaja akasema international nyoka. <laughs> Well. Wanaweza <laughs> zoo snack pack. <laughs> Snack pack. <laughs> Umeona snack pack tengenezwe eh? Okay. Kama Musa maana yake walikuwa na uwezo kufanya. Hello. Hata kuagiza moto walikuwa naweza wale manabii wa Baali. Ndio maana alikwambia tutoe sadaka, tuagize moto, akasema good. Nani alikuwa anasema good? Manabii wa Baali. Kwa nini? They have been experiencing miracles. Hello. Kwa usishie miracles are for us, si ndio, eh? Si ndio? But miracles are not the message. Kutofautisha. Hiyo sio ujumbe. Mtu mmoja akasema, yaani kwa miujiza hiyo hatakuwa tu atakuwa mtumishi wa Mungu. Bangi. Wewe utamwabudu hata atashangukutana naye. The way you think like that. Miracles does not validate a ministry. The messages. Hallelujah. Hallelujah. Kwao ni ujumbe pamoja na miujiza, sio miujiza peke yake. Wasio ujumbe ujumbe peke yake. Mungu anataka tuhubiri vizuri. Na tutumie supernatural ability zake pamoja na sisi. Haleluya. Kwa hiyo sio mmoja tuko mpaka hapo eh? Kwa manabii walijikita kwenye nini? Ujumbe. Ujumbe. Tumeelewana mpaka hapo. Kwa hiyo hilo ni jambo la msingi sana. Kwa hiyo tumeona kwenye agano la kale, wale walikuwa wametumwa, wametumwa na ujumbe, ndio maana inaitwa mitume, ambao ni manabii wale. Mitume kumi na mbili wenyewe wana, wana wa, Yesu akuwai kuaita. Sasa so, tuangalie mitume kumi na mbili kidogo. Tumezoea kuita mitume kumi na mbili. Andika mitume kumi na mbili. Tanasha. Nafikiri nazo dakika chache. Si ndio eh? Na dakika ngapi? 1 hour eh? Sasa saa sita, si ndio? Ah, so we still have many many minutes. <laughs> Hallelujah. Mwambie mwenzako anakuelewa haya. do you understand this? Yes. Anasemaje? Yes. Jambo la kwanza, kwenye vitabu vinne vya Injili Yesu hakuwahi kuwaita wanafunzi wake mitume wangu wale mitume 12. Yesu mwenyewe hakuwahi kuwaita mitume wangu, wale tenashara, ambao tunajua ndio special messengers, ndio Yesu alikaa nao sehemu nyingi sana, hakuwaita mitume wangu Aliwaita wanafunzi wangu. Utume wao ulikuwa ni upi? Ulianzia wapi? Hilo swala la msingi. Walitumwa lini? Kufanya nini? Wakati gani? Angalia baadhi ya sehemu. Mathayo 26 mstari wa 18. Mathayo 26 mstari wa 18. Mathayo iko nyuma ya ishirini na sita mstari wa kumi na nane Taweza akasoma wote, asemaje? Akasema, enendeni mjini kwa mtu fulani, mkamwambie mwalimu asema, majira yangu ni karibu kwako, majira yangu ni karibu kwako, nitafanya pasaka pamoja na wanafunzi wangu, wow. Alikuwa anawaita wanafunzi wake Marko 14:14. Marko 14:14, 14. Na popote atakapoingia, mwambieni mwenye nyumba, mwalimu asema, kiwapi chumba changu cha wageni ni ile pasaka humo pamoja na wanafunzi Luka 22:11. Luka 22:11. Luka 22:11. Are you there? Anasemaje? Na mtamwambia mwenye nyumba, mwalimu akuambia, umesema neno mwalimu eh. Mwalimu akuambia, kiwapi chumba cha wageni nipate kula pasaka humo pamoja na wanafunzi? Yohana 8:32. Yohana 8:31, sorry. Yohana 8:31. Basi Yesu akawaambia wale Wayahudi waliomwamini, nani? Wayahudi waliomwamini. Ninyi mkikaa katika neno langu, mmekuwa wanafunzi wangu kweli kweli. Sema wanafunzi wangu. Yohana kumi na tatu thelathini na tano kumi na tatu thelathini na tano Hivyo watu watatambua kuwa ninyi mmekuwa wanafunzi wangu, mkiwa na upendo ninyi kwa ninyi Mtakuwa wanafunzi nini? kumi na tano nane. Yohana kumi na tano nane, kumi na tano nane. Hivyo hutukuzwa Baba yangu kama vile mzaavyo sana, nanyi mtakuwa wanafunzi. Constantly alikuwa anawaita wanafunzi wangu. Neno wanafunzi ni neno la Kigiriki mathetes. Kama andika mathematics mathetes. M a t h e t e s mathetes. Kwa maana rahisi ni mtu anayefundishwa, mathetes, mwanafunzi ni mtu anayefundishwa au aliyeko chini ya mwalimu. Ni mtu anayefundishwa, aliyeko chini ya mwalimu ni mtu anayefundisha anayefundishwa au aliyeko chini ya mwalimu. Swali la msingi, Yesu alikuwa anafundisha hawa wanafunzi wake nini? Kwa sababu huwa anafikiri sana, kama Yesu angekuwa anafundisha biashara angewachia vibanda na mtaji eh? angekuwa anafundisha ujasiriamali angewachia nini mtaji wa kuanzisha biashara. Kama alikuwa anafundisha useremala angewachia mbao, ndio keria ya Yesu, keria ya Yesu ilikuwa ni fundi seremala, angewachia mbao. Kama alikuwa anafundisha michezo angewachia football ground, angewachia pitch maalum ya kuchezea. Kama angekuwa anafundisha siasa angewachia chama cha siasa. Lakini tunajua aliachiwa ujumbe. Kwa hiyo Yesu alikuwa anafunza siasa, michezo, ujasiriamali na mambo kama hayo? Yesu alikuwa anafunza nini? Mambo ya huduma. Ndiyo maana katika ufufuo wake alipotoa wale ambao tumejifunza juzi, wengine akawaita nini? Naye weng, alitoa wengine kuwa mitume na wengine manabii na wengine wainjilisi na wengine walimu na wa, wa, wainjilisi na wachungaji na walimu kwa kusudi la kuwakamilisha watakatifu hata kazi ya huduma itendeke, kwa kila ambacho kinafanyika katika ufufuo wake. Baada ya kufufuka, ndo hicho hicho alikuwa anawafundisha watu au anawalea watu kwenye nini? Kwenye incarnation alikuwa katika mwili wake. Kwa hiyo Yesu alikuwa anawafundisha wanafunzi wake mambo ya huduma. Ndio maana hatujui Yesu alikuwa anatumia mti gani kutengenezea vitanda. Hao wenyewe mnajua wala hatujui sama... Paulo alikuwa anauza samaki gani, au dagaa? Hatujui alikuwa anauza nguva, ufaham, nguva, nguva, nguva anauzika, wala hatujua kama alikuwa anauza sato. Nani sa, Petro hatujui na yeye, maana hajatuambia Atu... Atu... Atu... Atu... Atu... kama alikuwa anauza sato, alikuwa navu... anavua anavua nini sangara, au walikuwa na wale wenye mandevu hapa, kambale, sura mbaya sana. Kwa jamaa da, na wanaliwa nasikia, mtu anasema watamu sana. Nataka niseme shindwa, lakini <laughs> dule lina ndevu kabisa, linakutishia sasa anaota mazingira ya ajabu sana ana- baa kwenye matope, unamkuta eh? matope ndo nyumbani kwake, kwa kwa? ndo chakula chake, anakula matope, ananenepa vile. Haleluya. <tis> <tis> <tis> kwa kuna wakati Yesu aliwatuma wanafunzi wake, sasa ndo tunaangalia kuna wakati waliyatuma kabla ya ufufuo kuna wakati waliotuma kumi na mbili kuna wakati waliotuma ngapi sabini wawili wawili kwao kuna wakati aliowatuma angalia Mathayo kumi ukiona aliwatuma maana yake hapa ni utume aliwatuma lakini hakuwaita mtume aliwatuma kwenye Mathayo kumi tano hadi nane Mathayo kumi tano hadi nane Kwa nini wote mnakula kambale? Ah, sio wote. Asabato amle. Lakini <laughs> kiti moto mnakula. <laughs> Asabato uchwara huko ndani. Yaani <laughs> kwa sababu tik mnasabotoka kwenye kwenye kambale. <Dude> Alafu mnakuwa GFG kwenye shawaelewa shawaelewa. Sisi wa Masai hatuli wote kabisa. Amasai tunakula ng'ombe, mbuzi, kondoo kwa mbali, sababu ya mafuta, hasa kwa kwa ajili ya wamama waliojifungua mafuta yale, lakini si wa Masai hatuli w wa ndege, tuli kuku Yes. Yeah. Kiona Masai anakula hivyo vitu, hujue kuna watu wamemwharibu mjini, kwa tutawalaumu hao Masai mwenyewe, natural hawezi kula vitu kama hivi. Si tumeokoka kwenye hilo eneo, hata hata wanyama wanyamapori atuli, tunajua, ndio maana tuko porini. Kile ukitupa ng'ombe aliyenona hatufikiri, fikiri kuwasiana na kula hao hata kutu wametolewa sadaka kwa sanamu tunakula, lakini masuala ya kula manyoka wa baharini, ah oh jamani, msiwakaribisha wamasai kwenye vyakula kama hivi. Ila mimi nitasaidia kula kwa niaba yao, maana haiwezekani wakawa nakosa utamu kama huu. Kwa hiyo mama yangu alikuwa nashikake mianzini Wanafunzi kawaita tanashara, tunasema maana yake nini? kumi na mbili. Hawa tanashara Yesu aliwatuma akawaagiza akisema, katika njia ya mataifa msiende, wala katika mji wowote wa Samaria msiingie. Kwa lugha rahisi aliwapa maagizo kwenye utume wake hapa, wasiende dunia nzima <laughs> waende tu kwenye eneo fulani na focus kwa watu aina fulani. Sawa eh? Sasa usijua ukachukua ujumbe hawa, maana watu wengine kwenye ofa mistari wakasema Yesu hakutaka wa injili ifike duniani. Ndio maana aliwaambia, No no no no no. Hii ilikuwa ni trial. Ndio anawatuma kwanza baada ya kuwafundisha. Unajua mwalimu eh? Unaambia sasa wewe enda kahubiri pale. Sasa afu ndio anataka chukue hiyo lakini kama unamaanisha msiende dunia nzima. Kwa Yesu kwanza alitaka waende tu kwa jamii fulani. Sasa baadaye kwenye agizo kuu anaambieje? Anaambia kuanzia Yerusalemu uyahu, nani Judea, Samaria, even to the uttermost part of the world. Kwa usichukulie Great commission hapa tafadhali, halo, usijiagize mwenyewe hapa <laughs> usianza kujituma hapa, sema kwanza. Nashangaa tumefikiwaje, Yesu alisema msiende hii ilikuwa ni hapa kwa sababu alipoenda alikuja kwa watumwa tena baadaye. Na mwishoni alifocus kwa dunia nzima. Kwa hiyo sio kanyofoa mstari kama kama. Sasa maji mtu ananyofoa mstari. Anataka ku defend. Na, na kuna watu basi gale watumia wa mstari kusema injili ya kutakiwa kuja kwetu. Mambo ya Yesu ni ya wa, Yerusalemu. Mambo ya Yesu ni ya Wayahudi. Ya. Yeah. Kuna watu wanajiita African African religion ambao sasa hivi wanawamsha watu ku, kuabudu miungu ya mababu sema. Yeah, na mababu zetu pia walikuwa na miungu bwana. Wanatafuta wakina Mangisina, walikuwa wanaabudu nini eh? Wanaenda kwenye Kinjekitile Mgwale, walikuwa wanafanyije ibada? Mambo mazito sana. Hamjawai kutana nao? Wapo. Mi wananifuataga, najua kufanya uchambuzi kwenye maandiko kuna hekima fulani nawafata sana ya lakini watu about that wanawaonyesha ukweli wakigoma wanakula block. Spare your time for those who are receiving <laughs> sawa eh, usipambane hawa eh, ukiona mtu amejipo amepost ame bibishani ame, ame usipost bibishani, post kama mwalimu akikataa, kama mwalimu usikae kama mbishani. Umeelewa maana yake? unabakiza posi lako na kufundisha tuliani, kufundisha kama hataki kufundishwa, hata naye namna namna ambayo najuaga mtu aliko kufundishwa, ninamwambia yaani, una wale watu wakuja na mambo mengi wanayojua, nataka mbishane nini na nini, unaambia uko tayari nikufundishe? <laughs> Au ukitaka kujifunza zaidi, ingia channel ya Telegram, kuna mafundisho yamepangwa systematically. Chukua notes yako no, daftari lako la, la notes Biblia na notebook, andika utajifunza sana. Ah, hiya, ah, eh, eh, eh. Kwenda <laughs> yaani, mtu umeshamweleza sehemu yenye majibu, anakutaka wewe mi na nini sura yangu au nimeoa chana na mimi. Kwa hiyo unamuelekeza kwenye mahali sahihi, spambana usikae kabisa kwenye maeneo ya mashindano. Pause as a teacher. Hallelujah. Pause as a teacher. Mwambie nitakuelekeza hatua kwa hatua. Ukiona hataki hizo maneno ya kuelekeza hatua kwa hatua, ujue huyu ana- anataka kwanza mu- kwanza mwone kwamba mko sawa, alafu mbishane, kila mtu atupe theolojia yake. Sisi hatu defend chochote, sisi tunachojua ni ukweli. Yesu ndio habari ya mjini, sawa eh? Hey. mstari wangapi ulikuwepo watano. Nasemaje hawa tena shara. Yesu aliwatuma akawaagiza kusema, katika njia ya mataifa msiende, wala katika mji wowote wa Samaria msiingie, afadhali shikeni njia ya kuendea kuendea kondoo waliopotea wa nyumba ya nani? Israel. Na katika kuenenda kwenu hubirini mkisema, ufalme wa mbinguni umekaribia. Actually, neno umekaribia pale kinachosumbua leo ndio watu wanafika kuja baiza siku za mwisho. Yesu alikuwa afunja baiza siku za mwisho hapa. Ufalme wa mbinguni umekaribia hapa, alikuwa anazungumza nani? Yeye yeah, yeah. Mwenyewe yeah. Na neno umekaribia ni Kiswahili kimeharibiwa, kimearibi, Kiingereza natumia nini, is at hand, at hand maana yake is around, is here, is here, yuko hapa, ndio Kiswahili fasaha. at hand does not mean he is coming. Nikisema the kingdom of God is at hand, maana yake haipo mbali na ninyi. Sawa? Sawa? Kwa nini Yesu alikuwa anaenda? Ndio maana aliwatuma hapo baadaye akafuata kwenye miji yao kwenda ku hiyo njia ile ile, endapo nita kuonyesha is at hand hapo, akasemaje? Hubirini mkisema ufalme wa mbinguni umekaribia. kwa hawakuhubiri details zingine kwa kama walikuwa ndio maana ameenda kwa Wayahudi kwa sababu Wayahudi ukiambia ufalme wa mbinguni umewadia me, watawaza ufalme wa Daudi, ambao alikuwa atabiriwa the reigning of David, ambao Daudi alitabiri kwamba katika ufalme wake, Mungu alimtabiria Daudi katika ufalme wake atamweka mmoja kwenye nini, kiti chake cha enzi. Kwa hiyo, wayahudi walikuwa wanaelewa ujumbe ila usingeelewa ukiambiwa hivi, kwa sababu ulikuwa usubiri ufalme wowote au unasubiria au ufalme wowote, ukuwa na ahadi yote ulikuwa umeisoma. Imagine tu aje Billy Graham anaingia kijijini, anaanza kuhubiri Injili, anawambia ufalme wa Mungu umekaribia, au ufalme wa Mungu upo hapo karibu, unawaambia imeanzia wapi? Lakini kwa Yahudi, kwa sababu ndio maana imespecify kwa Wayahudi. Walikuwa wamefundishwa kwenye mahekalu, walikuwa wanajua Mungu aliahidi kwamba atawainua Israeli mfalme mfalme, sawa eh, ambaye atakuwa stable kuliko wafalme waliopita, kina Sauli, sawa eh, ambao eh, amba Daudi aliona hiyo, na tumesoma kwenye Matendo ya Mitume mbili akisema Daudi alipokuwa anatabiri alijua kwamba Mungu amemwahidi ya katika uzao wake atamwinua mfalme ambao ufalme wake utakuwa nini wa milele. Yet huu falme wa milele haukuwa wa kibinadamu sawa eh? Haukuwa physical. Ndio maana Wayahudi wanamsubiri Masihi mpaka leo, kwa sababu anajua Masihi atakuja kustabilize siasa sawa eh? Atamaliza vita vyao na wa Palestina kama ambapo zamani waliamini akija, wakati huo atawasaidia mikononi mwanani mwa Warumi. Kwa hivyo ndio concept ambayo zinatoza Wayahudi mpaka leo wanafikiri ufalme ambao aliahidiwa Daudi ni earthly alafu ita reign politically. Bad news, Wakristo wamechukua hiyo. Nimesemaje? Bad news, Wakristo wamechukua hiyo. Na Yesu aliulizwa na kuhani mkuu na Pilato, ufalme wako ni upi? Akamwambia, ufalme wangu sio wa dunia hii. Ufalme wangu wa dunia hii, watu wangenipigania lakini sio ufalme wa dunia hii. Hello. Kwa Yesu mwenyewe alikataa. I'm not talking about physical, earthly kingdom. Lakini na watu mpaka leo wanaamini ya kwamba Yesu atakuja, movie zinawaharibu watu sana au anakuja natua juu ya mlima wa mzeituni kuch kama atakanyaga pale kwa mguu wake, atasimama kwanza kama mch, alafu akikaa pale atatawala miaka mingapi? elfu moja. Acha bangi ndugu yangu, Yesu alisema ufalme wangu juu ya dunia hii Anataka atawale dunia miaka elfu moja. Ask how does it feel to take over the world? Ukisema mambo haya jasho linakutoka kabisa. No! Aleluya! Hapana. Hapana. Mungu yuko satisfied kukaa ndani yetu. Aleluya. Yuko satisfied. Mahali pake paraha ni nani? Kukaa ndani ya mwamini. Hapo ndipo anapotawala. Ukisoma Ufunuo vibaya utapata tabu sana. Kwa Wayahudi wanamsubiri Masihi, Wakristo wameadopt na wao wanamsubiri Masihi ambaye atakuja, ataingia Mlima Mzeituni. Sasa hivi o, minu, linajengwa hekalu la ngapi? Hekalu hekalu la tatu linajengwa hekalu, hekalu, la tatu, hekalu, la tatu, hekalu, la tatu, hekalu la tatu. Wanaangaika na senses. Oh, unaona ile mnyama karibu na moja mataifa pale wale, wale, speculation, utakufa sio wewe. Hey, wale na speculation ah, wananiangalia huko <laughs> umeona, eh, we don't live by speculation. The word of God is enough and Jesus is right now in us. Wala ana shida wala ana shida. Wengine wameenda mbali sasa hivi wanaanza kuchimba ma, mahandaki. Maana siku za mwisho zimekaribia, yule yule yule muasi atafunuliwa muda si mrefu, ambayo atawatesa Wakristo kwao, tutataka kwenye manda, mahandaki na wameshanunua mashamba Nacheka kweli. Sasa sasa mi najua anapochimba maandaki tayari, umeanza kujenga maandaki, unachimba na tunajua maana yake nini. akili tu mtu wangu, huo ni uji? Wewe ni ujira wa ujinga <laughs> how can you think like that. Kwa kabisa, unahubiri kwenye mtandao na internet ipo, tujiandae, Mpinga Kristo anakuja, tuanze kuchimba maandaki. Nawashika tu ninyi, mimi kama mikakrist nawachimba tu na, nafanya nini? Nawakamata tu ninyi, nawabonyeza, mnanionyesha maandaki alipo maji, kubonyeza sasa. Usi, usiniambia nabonyeza nini? a a nashika pliers na, na ngoa meno ndo nabonyeza <gulia> fanya nini? Aafu ndanionyesha maandaki alipo, mtaonyesha tu. Acha ujinga! Wewe unafikiri huyo una- unawaza una kwamba atakuwa ni supernatural kama ni supernatural utamfichaje? Kabu nani maandaki, hebu jamani, au nampiga upofu kwa jina la Yesu. Wanda niwambie, enough. Hayo mawazo siyo ya jana, miaka miaka mingi iliyopita, watu waliwaza na wakaanza kujenga maandaki, wamekuja kuwa disappointed. Aibu, umeelewa eh? Ni aibu. Ndio maana one of the people you are afraid, watu ambao they are end of time conscious. Wanakuwa kuja kwa watu hatari sana. Sababu nawadanganya hapa miaka kumi na waambia mwaka 2030 itakuwa mwisho wa dunia. Alafu inafika haijatokea. Unajua wafanye nini? Ni leo wadanganya na wafungia huko na wachoma moto mwende mbinguni. Sasa si ndio rais? Au natafuta tu namna. Iliandikwa kitabu kimoja hiyo. Inasema a a a, a sababu 88 na kwa nini mwaka elfu moja mia tisa themanini na nane ni mwisho wa dunia? Hao mwenzangu ishaishaga tuko. Which is a lie, ishaishaga ndio tunaishi. Hakuna kitu kama hicho bana. Mtu ameandika sababu ngapi? themanini na nane. Hapo anda for enough. Watu sometimes watu wanaosema vitu kama hivyo ni watu ambao rahisi kuaminika. So they do too much of miracles. Na sababu tunaamini kwenye miujiza ndio ujumbe, tunasii kwenye ujumbe wao wa uongo kwa sababu hatujui ujumbe wa ukweli. Ndio maana anasema hivi, watawadanganya mpaka wateule. Kwa sababu they have to do some things. Ah, mm. Wewe ambao hujui kupima ujumbe, unapima una una una authenticate huduma ya mtu kwa miujiza, utaamini uta taamini, na dawa ta kupata authenticity ya huduma ni sticking on the core message of Christ in his death and resurrection and the benefit thereof. Hiyo ndio namna unaweza ku insert authenticate ujumbe na na kubaki kwenye uchambuzi sahihi wa maandiko, sio misali yonyofolewa. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Grounded kwenye ujumbe tuko mpaka hapo eh? Kwa unaona kabisa, anaambia waende ufalme wa mbinguni umekaribia. Kwa hiyo ufalme wa mbinguni umekaribia, maana yake nini? Ufalme wa Mungu uko hapa, alikuwa anazungumza habari zake, akasema pozeni wagonjwa, fufueni wafu, takaseni wenye ukoma, mmepewa bure, toeni bure. Okay, ukienda kwenye kwenye sehemu nyingine, Luka tisa, Luka tisa mstari wa kwanza hadi wa pili, Luka tisa mstari wa kwanza hadi wa pili. Nafikiri sio nafikiri, kuambia watu leo jamani, ufalme wa Mungu umekaribia, ni kuchukua ile mistari nje ya context, eh? Tubuni, ufalme wa Mungu umekaribia, sio ujumbe wetu eh. Hatuhubiri ujumbe ulio karibu kwamba utakaribia, unakuja au a, ndo umekuja hivi sasa hivi, no, no, no. Yesu ameshakuja, Yesu ameshakufa, Yesu ameshafufuka, na sasa hivi kila alichotoa katika ufufuo wake ni halisi, kila mtu anaweza kupokea, na huo ndio kupokea ufalme wa Mungu, ni ujumbe wa Injili. Bwana asifiwe amen. Kwa hiyo ujumbe wa Injili ni kuhubiri habari za Yesu, angalia mstari wa Luka 9 mstari wa kwanza na wa pili, akawaita wale thenashara akawapa uwezo na mamlaka juu ya pepo wote na kuponya maradhi, akawatuma. Akawatuma eh, muone, akawatuma eh, wautangaze utangaze ufalme wa Mungu na kupoza, kupoza magonjwa. Akawaambia msichukue chochote kwa safari yenu wala fimbo wala mkoba wala mkate wala fedha wala wala mmoja wenu asiwe na kanzu mbili. Lakini umaona hiye, akawaita wale tenashara akawapa uwezo. Hapa ni wale kumi na mbili eh akawapa uwezo alafu akawatuma walituma mawili moja, signs and the message, ubirini sema ubirini. yeah. Yeah. wautangaza ufalme wa Mungu au wa declare kwamba falme ya Mungu upo. Angalia kwenye sura ya kumi Luka kumi moja mstari wa kwanza basi baada ya hayo Bwana aliweka na wengine sabini. Kwa hiyo aliwatuma zaidi ya wale 12 aliweka na wengine sabini akawatuma wawili wawili wamtangulie kwenda kila mji na kila mahali alipokusudia kwenda mwenyewe. Umeona alichofanya? Alipokusudia kwenda mwenyewe, aliwatuma kwanza wawili wawili. Akawambia mavuno ni mengi, lakini watenda kazi ni wachache. Basi mwombeni Bwana wa mavuno apeleke watenda kazi katika mavuno yake. Kwa hiyo tayari anawatuma hawa sabini waende wawili wawili. Sasa anawaambia tangulieni, na kuja kwa, kama akisema ufalme wa Mungu uko karibu, au uko ufalme wa Mungu umekaribia. Maana yake alikuwa anazungumzia kitu gani? Habari za Yesu. Haleluya. Habari za Yesu, unajua Yesu kuwa katika mwili na wenyewe ni ujumbe incarnation, si ndio? Kwa sababu hawezi kusulubiwa wasipokuja katika mwili, sawa? Hello. Marko tatu Marko tatu mstari wa kumi na tatu na hadi kumi na tisa. Soma hapa. Marko tatu mstari wa kumi na tatu. Marko iko mbele ya Mathayo mstari wa kumi na tatu unasemaje? Akapanda mlimani akawaita wale aliyotaka mwenyewe, akamwendea, wakamwendea, akawaweka watu kumi na wawili wapate kuwa pamoja naye. Wapate na kwamba awatume. Ko, anawatuma baada ya kuwa pamoja naye umeona, wapate kuwa pamoja naye na kwamba awatume. Wana utume ndani yapo ndani yao, awatume wakafanya nini? Kuhubiri, awatume kuhubiri. kumi na tano na tena wapate kuwa na amri, juu ya amri ya kutoa pepo. Hapo mbele anawataja mpaka mstari wa kumi na tisa na kila mwandishi anamwandikaje? Anamaliza na Yuda Iskariote ndiye aliyemsaliti Unajua kuna watu kwenye Biblia wana identity usiosauliwa. Yuda Iskariote na nani? Yuda Iskariote aliye msaliti na kahabu, na Rahabu yule kahaba, yaani akitajwa tu naona na Rahabu yule kahaba hii, e, kwani bado ni kahaba? Hapana <laughs> kwa ilikuwa ni reference tu, kwa ni sababu baadaye majua aliolewa na Myahudi eh? Rahabu aliolewa na Myahudi baadaye. Ndio maana akatokea kwenye ukoo nani, ukoo wa Yesu, sawa. Bwana Yesu asifiwe. ana sikia kengele, mdomo badilisha notes. Haleluya, hiyo kengele, okengele badilisha notes, maongozi ya roho tu tuhay kao tumegundua kwamba Yesu wale kumi na mbili. alikuwa na wanafunzi wengine zaidi ya. Ndiyo maana alikuwa anaweza kuwatuma wengine sabini ambayo alikuwa akiwaandaa kwa ajili ya huduma, iko wazi kabisa, alikuwa akiwaandaa kwa ajili ya huduma. Ndio naona Luka 10 wale 70 tofauti ni kwamba walikuwa pamoja naye wakati wote. Tangu wakati gani? Tangu wakati wa ubatizo wa Yohana, Yesu alipokamatwa, Yesu alipokufa, Yesu alipozikwa na kufuka na pamoja na kupaa au kutukuzwa ndani yetu tutaenda kwenye matendo ya mitume 20, moja ishirini Matendo ya mitume moja ishirini hadi ishirini na sita tutasoma tu habari za watu hawa, kabla ya kutumwa walihakikishwa wamekaa naye muda mrefu. Matendo ya mitume moja mstari wa ishirini mstari wa ishirini anasemaje? Kwa maana imeandikwa katika Zaburi, kikao chao nakiwa ukiwa wala asiwepo mtu kwa chaka na kiwe ukiwa, wala sio kwa mtu mwenye kukaa humo, tena usimamizi wake utoe mwingine. Basi katika watu msali moja, basi katika watu waliofuatana nasi wakati wote Bwana Yesu alipokuwa akiingia na kutoka kwetu, akifanya nini? Yeah. basically alipokuwa anawafundisha na, na kwanza, tangu ubatizo wa Yohana, kwa Yohana hata siku ile alipochukuliwa kwenda juu, inapasa mmoja wao awe shahidi wa kufuka kwake pamoja nasi. Ina maana Yesu sio wanafunzi 12 tu walikuwa naye na wengine wengi walikuwa naye kwa, kwa walipokuwa wanachagua wale kumi na mbili tena shara walichagua mmoja wapo kati ya wale ambao walikuwa naye tangu wakati wa batizo wa Yohana, kwa Yesu alikuwa na wanafunzi wengi zaidi ya kumi na mbili, sawa. Na kwenye hao zaidi ya kumi na mbili, wanawake walikuwepo. Sasa kwa nini Yesu alikuwa na wanafunzi wanawake? Ni swali la kutofanya uchambuzi wa maandiko. Akawaweka wawili Yusufu aitwa Barsaba, maana yake wao walikuwepo, aliyekuwa na jina la pili Justo na Matia baadaye waka- wakapiga waka kura katikati ya watu. Kwa hiyo walimchagua mtu ambaye alikuwa ameka, now, kwa na amba kwa mtajua, kwanza ana alikuwa amekaa nao tangu batizo la Yohana. Bwana asifiwe. Ni sehemu pekee ambayo kwenye kanisa lilifanyika uchaguzi, hawakuwahi kufanyika mahali kwingine kote kwenye Maandiko. Tukitumia kanuni ya mtajo wa kwanza, mtajo mmoja, uchaguzi sio kanuni ya kanisa la mahali. Mjanisikia? Imetajwa hapa tu. Sasa hivi watu wengi mpaka wanaenda kwa waganga kwa ile uchaguzi kwa nafasi za uongozi, literally kwa waganga wa kienyeji. Ile achaguliwa askofu kwa jimbo, waganga wa kienyeji wanapishana, na wengine wanaenda kuomba mume kwa mganga wa kienyeji, nakutana askofu na askofu naye yupo pale. Sasa sijuani kila mtu anakuja hapa kwa shida za <laughs> shida zake. Okay, kwa ukiona sehemu nyingine ambapo watu walipangwa kwenye nafasi, hakupangwa kwa sababu nyingine yoyote. Waliangalia qualities na maongozi ya roho, na kwa Matendo ya Mitume 13 eh? Walipochaguliwa Barnaba na wale na na, na, na, Sauli, they looked at some things, lakini pia waliongozwa na roho kuwachagua hao, na uongozi ndio ulikuwa wanachagua kwa kwa kwa kura zikuwa zipigwe Okay. Hii ni sehemu pekee. Sehemu pekee. Okay. Kwa Ko, kwenye kanuni ya kuchambua maandiko, mnakumbuka mtajo mmoja? How do you do it? Huwezi kutengeneza fundisho kwenye kitu ambacho kimetajwa mara hii moja. Hiyo ndio namna ya kuepuka kutengeneza fundisho. Okay. Kufanya uchaguzi ni dhambi? Hapana, lakini sio fundisho la Biblia. Sawa. Sawa. Niwaambia hata wengine wapo mtumishi tufundishe juu ya 666, nauliza 666 imetajwa mara ngapi kwenye Biblia? Mara moja. Ile chi si stigma kimetajwa mara moja, 666 once. Hiyo yenyewe inakupa sababu ya kutohangaika nayo, sababu you become louder where the Bible is louder, silent where the silent Bible is silent. Ndio maana mambo yote ambayo Biblia haijasisitiza, watu wakitaka kufundisha mara nyingi wanaongezea akili zao. Ndio maana mia sita sitini na sita, utakuta mara leo ni Adidas, mara leo ni Nike, mara kesho ni kinywaji kinachoitwa Monster mara, eh, ndio kuonyesha mara lile jicho pale la iPhone eh, unaona. <laughs> Mtu mmoja akasema ndio maana ile ile mtu unamuita naitwa Siri, alafu <laughs> ile siri ukigeuza hivi inakuwa iris, ambayo ni sehemu ya jicho. Ukiangalia kwenye nembo ya Freemason kuna jich. Hmm, deep. Go deep a man of God. Ndipo hapo potea. Bana, no, mara Saddam Hussein hapo alikuchekesha. Ni mtu yeyote aliyekuwa anajaribu kupingana na Marekani enzi hizo ndio anakuwa Freemason. Osama Alafu baadaye ukionekana we ni Marekani kiongozi ambao kidogo huelewani na Israeli Freemason. Mnyama chapa mia sita sitini na sita. Na unakuta Mkristo mwenye chapa ya milele ndani yake, ambaye roho wa Mungu anawaza, chapa ya mnyama aje tu atakuta na chapa nyingine, ataa kupiga hapa hapa au hapa au hapa, chagua nione kama hiyo chapa itaondoa chapa ya milele <laughs> wajua, hata ukisoma ukisoma Ufunuo unasoma biased. Mbona watu hawazungumzii chapa ya milele ambayo ipo kwenye hicho kitabu? Mbona wazungumziwi? Sababu ukizungumzia chapa ya milele uweze na kuhasa chapa ya mnyama, sababu si ya milele A, wale ambao majina yao wameandikwa kwenye kitabu cha mwana kondoo, ambao hawezi kufutikwa, mbona yazungumzi Sababu nini? There is a bias. Lengo ni kuwapoteza watu wa Mungu, kwa wakati mwingine mpinga Kristo, si, yani una. hata anayefundisha vibaya juu ya mpinga Kristo na yeye ni mpinga Kristo, kwa sababu anakupoteza kwenye target ili usimjue mpinga Kristo. Kwa hiyo unakuta mpinga Kristo amevaa kola, anamfundisha vibaya mpinga Kristo yeye pia ni nani, umeelewa? Mana tunasema hata anayekufundisha kuogopa jehanamu, anakufundisha kutenda dhambi, sababu hofu ya jehanamu na yenyewe ni dhambi. Kwa chagua moja wapi tulikuwa? Aleluya, jamani, twende. wapi tulikuwa? kwenye Matendo hapo. Tunaona kwamba walikuwa ni wanafunzi ambao walikaa na Yesu muda mrefu. Kwa maana yake anasema wamejifunza mambo yote tangu enzi za nani, batizo wa Yohana mpaka alipopaa, sawa. aliwachagua watu kumi na mbili kuwa mashahidi wa ufufu wake, kwa hao kumi na mbili walikuwa na special task. Special task ambayo taski yao huoni wakati wa vitabu vinne vya Injili. Sasa, kwenye vitabu vitabu vinne vya Injili walifanya nini? Walifanya kitu ambacho hata wale sabini walifanya nini? Walifanya. Kwa tanashara walionekana wakiwa wanaandaliwa kwa ajili ya special task. Kwa hiyo utume wao hauko kwenye vitabu vinne, utume wao tunaona kuanzia wapi? Matendo ya mitume. Walikuwa wanaandaliwa kwa ajili ya matumizi ya baadaye ya Bwana. Tumaa kwenye Luka 24 Mstari wa 44 hadi 48 kwenye Luka 24, Yesu alipoenda alienda kwa wale kumi na moja, eh? Alo. Kwenye Luka 24, alienda kwa wale kumi na moja. Alipofika kwa wale kumi na moja, akawaambia kwenye mstari wa 44 kisha akawaambia, haya ndio maneno yangu niliyoambia ilipokuwa nikali pamoja nanyi, ya kwamba lazima yatimizwe yote yaliandikiwa katika Torati ya Musa na katika manabii na katika Zaburi. Ndipo akawafunulia akili zao wapate kuelewa maandiko. Mstari arobaini na sita, akawaambia, ndivyo ilivyoandikwa kwamba Kristo atateswa, unaona ujumbe, na kuvuka siku ya tatu. Arobaini na saba, na kwamba mataifa yote watahubiriwa kwa jina lake habari ya toba na ondoleo la dhambi, kuanza tangu Yerusalemu. Arobaini na nane, ndo utume wao unaanza kutajwa hapa. Ndinyi, nanyi, ndinyi mashahidi wa mambo hayo mambo haya mone hawa ni wao 12 minus Judas, kwa hawa waliokuwa karibu sana awa kumi na mbili walikuwa wanaandaliwa kwa ajili ya kuja kuzungumza habari za ufufuo wake. Kwa the primary commission ilikuwa ni kuwa eye witness of of the event of his resurrection and the message that came from that one. Ni kazi yao kubwa ilikuwa ni kuja kuelezea kwamba tumeona Ndo maana wanaitwa ni, ni mashahidi. Sisi hatuwezi kuwa mashahidi wa ufufuo wa Yesu Kristo, wewe eh? ni shahidi Ko, we cannot be eye witnesses because we were not there Ko, wale tena shara ndo waliopewa mandate ya kufanya nini? Ya kuzungumza ya kwamba sisi tumeshuhudia ya kwamba Kristo amekufa kufuka siku ya tatu, na ndio maana kwenye Matendo ya wa Mitume wanasema na sisi ndio mashahidi wa mambo haya. Ukisearch Matendo ya Mitume utakuta mashahidi wametaja wakirifaa wa mitume wangapi, kumi na mbili. Umeelewa? ndio wanaoitwa nani, mashahidi. Hata Paulo ana recognize ya kwamba wale ni nani, mashahidi. neno kwenye Matendo ya wa Mitume, Wakorintho wa kwanza 15 mstari wa nne na 7 tuanze tatu tu Akwenda kwanza 15 mstari wa 4 na wa 7. Mshafika? Tuanze tatu, anasemaje? Kwa maana naliwatolea ninyi hapo mwanzo yale niliyopokea mimi mwenyewe ya kuwa Kristo alikufa kwa ajili ya dhambi zetu kama yanenavyo. 4, anasemaje? Na ya kwamba alizikwa na ya kuwa alifufuka siku ya ngapi? Kama yanenavyo tano, na ya kwamba alimtokea Kefa. Kefa ni nani? Simoni. Simoni nani Petro tena, wale tena, shara sawa. So, baadaye aliwatokea, baadaye sema, baadaye, baadaye aliwatokea ndugu zaidi ya mia ngapi? mia tano wakiwa mahali pamoja, katika hao wengi wanaishi, wanaishi, wanaishi hata sasa, ila baadhi yao wamelala. Baadaye akamtokea Yakobo tena na mitume wote. Anaita nini hapo, mitume wote kuita mitume hapo. Bwana asifiwe. Mitume hapo wameanza kutumika kwa ajili ya wale 12. Kwa hiyo watu wengi, wanafunzi wengine pia walimwona Yesu kwa hakika amefuka, lakini walioandaliwa kuwa mashahidi wake sio wote. Few were ordained and authorized by Jesus to be his witnesses. Sawa. Sawa, kwa hiyo unaona Unaona kwenye kikao cha matendo ya mitume okay, kwenye Matendo ya Mitume moja asemaje? Nanyi mtapokea nguvu akiisha kwa ajili ya juu yenu roho mtakatifu, nanyi mtakuwa mashahidi wangu tangu Yerusalemu hata okay, do you know, mbali na kwamba walikuwepo watu mia na ishirini waliopewa mandate ya kusema ujumbe kama kushuhudia habari za wako, wake unajua ni kumi na mbili, unajuaje? Kwenye Matendo ya mitume moja pale 21 22 walianza kumchagua mtu wa kujaza nafasi ya nani, na nafasi ya nani Yuda Iskariote? Kwa nini anajaza nafasi yake? Kwa sababu kuna kumi na mbili ambao walijua sisi ndio tutakaoeleza habari zake. Aleluya, aleluya! Kwa Petro na mitume wengine walitaja hilo kwenye mahubiri yao, ee Matendo ya mitume. Ukisema Matendo ya mitume mbili 31:32. Matendo ya Mitume 2:31 32, nenda kule Matendo ya Mitume 2:31 32, just open that, nikusomee. Ah, semaje? Asema moja, semaje? Yeye mwenyewe akitangulia kuyaona haya zaji habari za kufuka kwake Kristo, ya kwamba roho yake haikuachwa kuzimu, wala mwili wake haukuwa na uharibifu. 32, Yesu huyo aliyemfufua, na sisi sote tu mashahidi. Sema mashahidi maana yake tumeona si ndio nenda tatu kumi na tano tatu kumi na tano matendo ya mitume anasemaje na kwa imani katika jina lake lake okay, kumi na tano mkamua yule mkuu wa uzima ambaye mungu alimfufua katika wafu na sisi tu mashahidi wake nenda nne tisa nenda nne tisa hadi kumi tisa hadi kumi anasemaje kama tukiulizwa leo habari ya jambo jema alilofanyiwa yule mtu dhaifu, jinsi alivyoponywa, jueni ninyi nyote, yakuwa watu wote wa Yerusalemu, na ya kuwa nyote na watu wote wa Yerusalemu, ya kuwa kwa jina lake Yesu Kristo wa Nazareth, ambayo ninyi mlimsulubisha, na Mungu akamfufua katika wafu, kwa jina la hilo eh, kwa jina hilo mtu huyo amesimama, ali akiwa akiwa mzima mbele, ali mzima mbele yenu. Angalia mstari wa nena mstari wa 19:20 pale chini 19, anasemaje? Petro na Yohana wakajibu akawambia kwamba ni haki yetu mbele za Mungu kusikiliza ninyi kuliko Mungu, hukumuni ninyi wenyewe. Maana sisi hatuwezi kuacha kuyanena mambo tuliyo yaona na kuyasikia. Ndio maana anasema ni eye witness account kwa kile ambacho alisema kwenye baraza kuanzia mstari wa kumi wa tisa pale juu ni kwamba tumeona haya tunayoyasema. Ndio maana Yesu alipofufuka ilikuwa kwanza aonane nao. Nenda tano 31, 32. atenda mitume tano 31, 32. tano 31, nasemaje? Mtu huyo Mungu amemtukuza kwa mkono wake wa kuume awe mkuu na mwokozi awape wa Israeli toba na msamaha wa dhambi. Na sisi tu mashahidi wa mambo haya. Eh? Tu nini? Mashahidi wa mambo haya. We saw that. We heard it. We saw saw that it 10:39 Matendo ya Mitume tisa Madonda, aya 41, nyumbani kwa Cornelio pale, anasemaje? Nasi tu mashahidi wa mambo yote aliyotenda katika nchi ya Wayahudi. Mashahidi, eh? aliyotenda katika nchi ya Wayahudi na katika Yerusalemu, ambaye walimuua, wakamtundika mtini 40. Huyu Mungu alimfufua siku ya tatu, akamjalia kudhihirika, si kwa watu wote. Naomba uone hiyo, si kwa watu wote, bali kwa mashahidi waliokuwa wamekwisha kuchaguliwa na Mungu, ndio sisi tuliokula na kunywa pamoja naye baada ya kufuka kwake kutoka kwa wafu. Nakumbuka sinario ya Luka 24:44. 24. Alienda kala nakula na watu wangapi 11. Huko mpaka hapo eh? Kwa tenashara walikuwa wanaandaliwa kwa ajili ya future ministry wa proclaim the message of his resurrection. Kwa Petro na Yohana kwenye haraka pia waliandika kwenye nyaraka, waraka wa pili wa Petro mlango wa kwanza mstari wa 16, second epistle to of Peter to all people, sura ya kwanza mstari wa 16. Umefika, nakimbia haraka eh. Sasa so, hivi nafanya reference tu, si ndio? Maelezo yameisha hapa, ni reference nafanya kwao. Kazi yako ni kupay attention tu. Tunapoenda 1:16, nasemaje maana hatukufuata hadithi zilizotungwa kwa werevu tulipowajulisha ninyi nguvu zake Bwana wetu Yesu Kristo kwa ku, na kuja kwake, bali tulikuwa tumeuona wenyewe ukuu wake. Umeona, tume sio hadithi za kutunga, we saw it. Waraka wa kwanza Yohana iko mbele hapo, mlango wa kwanza mstari wa kwanza hadi wa 4 1 1 4 One, one, one, two, four. Waraka wa kwanza Yohana mlango wa kwanza mstari wa kwanza hadi wa nne. Can you read it together? Yes. Waraka wa kwanza Yohana kwa watu wote ninasemaje? lilo lokuwako kwa kwa tangu kwao. Yohana anaanzia wapi? Mwanzo, tulilolisikia tuliloliona kwa macho yetu. Aha. na mikono yetu ikalipapasa habari ya nini? neno neno la mstari wa pili. Na uzima huu ulidhihirika, nasi tumeona na tena, ehem, na kuwahubiri ninyi ule zima wa milele uliokuwa kwa Baba ukadhihirika. Hilo tuliloliona twawahubiri, ili ninyi pia mpate kushirikiana nasi, na ushirika wetu ni pamoja na, na pamoja na mwana wake nani? Mstari wa nne, na haya twayaandika ili furaha yenu itimie. Amesema tumeona yale tuliyosikia, tumeona tumelishika, tunawaambia habari zake, tumelipapasa neno la uzima lililokuwepo mwanzo. Mwakumbuka Yohana moja moja kule kwenye vitabu vinne vitabu vinne vya Injili, lile ambalo liliko toka mwanzo limeshika mwili, limepata mwili, imekuja kwetu tumeona, na tumeona utendaji wake. Haleluya! Kwa Yohana na Petro wenyewe wanaonyesha kwamba waliona, kwa hiyo tunaweza kusema apostolic office yao ilikuwa ni post resurrection. Mena kwa lugha eh, ofisi yao ya kitume ilikuwa ni baada ya nini? Ufufuo wa Yesu Kristo, kwa walikuwa wanafunzi waliokuwa wanaandaliwa ili wauseme ujumbe wa Yesu Kristo. Hawa tanashara walikuwa ordained, walikuwa chosen, walichaguliwa kwenye na kuandaliwa kwenye vitabu vile vya Injili, lakini kwenye matendo ya mitume ndo anaonyesha kazi yao kazi yao kubwa. Hawa ndo walikuwa ni kuweka msingi wa fundisho la kanisa, kuweka msingi wa fundisho la kanisa. Kwa tayari tunapata aina ya mitume wanaoitwa foundational apostles, mitume wa msingi, foundational apostles. Andika hiyo, halafu nayo wiki ijayo. Kwa tayari tunajua, sio kila mtume anaweka msingi, sisi hatuweki msingi wowote. Anasema tumejengwa juu ya misingi ya mitume na manabii, na mitume na manabii wa siku hizi wanachukua wa ule mstari wanajivunia wajua, bwana. Wakristo hawajajua kwamba wamejengwa juu ya misingi ya mitume na manabii. Unakumbuka mitume na manabii, mitume ambao ni manabii, kwa habari ya walioweka msingi, ni wakina wale ambao baadaye tunaona Paulo akichanganywa katikati yao. Nitakuonyesha namna ambayo Paulo ameingizwa katika mitume msingi. Haleluya! kwa hiyo kuna wale wanaitwa foundational apostles kwa aposto shemeji siyo foundational apostle, hana msingi wowote anaoweka. Halo. Paulo, yeah, anaonya msingi mwingine mtu asiujenge; asifanye, ukiona mtume ana ujumbe tofauti na ujumbe wa Paulo, maana yake anajenga msingi wa tofauti, anafanya vibaya. Haleluya. Kwa foundational apostles wana ujumbe ambao wame, actually ndo wame tuwekea ujumbe ambao leo tunaita nini? Nyaraka tunatembea mule mule. Halo, halo. Wao ndo wanatufunza namna ya kusoma agano la kale, kwa sababu walikuwa na Yesu. Wao ndo walikuwa na ujumbe. Tuko pamoja mpaka hapo? Wao ndo walikuwa ujumbe, walikuwa na ujumbe. Bwana Yesu asifiwe. Kwa tutakuwa na muda wiki ijayo wa kuchambua juu ya hawa mitume wa msingi namna wanavyofanya walivyofanya kazi yao. Kwa leo hatuna watu wanaitwa mitume ambao ni msingi. Are we together? Umeelewa? Yes. Yeah. Kwa kazi ya mtume ni kutumwa na anatumwa anakuwa kama special ambassador anakuwa na ujumbe kwa wale kumi na mbili tunajua walitumwa kufanya nini jambo la kwanza kuwa mashahidi wa kufa na kufufuka Yesu Kristo sawa eh? mashahidi yaani wana ushahidi wa macho kwanza which is wewe huwezi kuingia mimi siwezi kuingia sawa sawa jambo la pili ni kuweka msingi wa fundisho kwa kanisa ni kuweka msingi wa fundisho kwa kanisa. Jambo la kwanza tumemaliza nalo, nakumbuka eh? Tumeona kwamba alikuwa mashahidi kweli, si sawa? Wiki ijayo tutaangalia namna ambavyo waliweka msingi wa fundisho na kwa nini tumejengwa juu ya eh, msingi ambao ni nini, mitume na manabii na Yesu Kristo akiwa jiwe kuu la pembeni. Tutasoma hiyo mistari na kupata muda wa kuichambua. Haleluya, haleluya! Naweza tukasimama a, wakati huu mtukuze Baba kwa daka chache, kwa maneno ya kinywa chako shukuru kwa sababu ya neno hili, na kwamba anaendelea kujengwa, anaendelea kuimarishwa ufahamu utendaji wake katika huduma, hata sasa kama ambapo yeye anataka ifahamike. Thank you Lord Jesus hazo. hazo. Tunaendelea kujengwa na kuimarisha juu ya kweli yako. Mtendaji wako wa huduma na namna ambavyo umetupenda sana na kwamba hata leo nataka kuendelea kutuhudumia kupitia watu uliowaweka na kwamba tusikie unapotuelekeza na kujengwa kutokana na yale ambayo unatuelekeza katika jina la Yesu, in the name of Jesus, kila mmoja wetu ajengwe katika hayo na kuimarishwa katika mambo haya ya msingi ambayo ndio kazi uliyoifanya, in the name of Jesus. Tunapojifunza hapa, tunakuwa effect katika mwenendo, tunakuwa effect katika huduma, kwa ajili ya kuheshimu huduma na kuifanyia kazi kama watu ambao Baba amewapa majukumu ya kufanya katika ulimwengu katika jina la Yesu, amen, amen. Haleluya, haleluya. Mebarikiwa sana kwa sababu tutakuwa na muda mwingi sana wa kusimama hapa na kutakia wiki njema haleluya. Uendelee kubaki katika mambo yale ya msingi, katika kuomba kwako usiache, katika kufurahi usipunguze katika kufanya uinjilisi usiache, wajenga wanafunzi wako usipunguze. Nguvu za Mungu zinakuimarisha katika kila hali. Afya yako inaendelea kutunzwa, kazi zako zinaendelea kutunzwa, ili upate nafasi ya kumtumikia Baba bila kusumbuliwa na kitu chochote. Kafanikiwe katika yote unayoyafanya, maana Baba yuko pamoja na wewe, wala hawezi kukuacha wewe. Unao msaada wa Mungu wakati wote, ubaki katika uimara wake. Haleluya! Wale wenzetu ambao mna mtihani, mnaanza mtihani, mkawa na mitihani mizuri sana, afya zenu zitatunzwa wakati mnafanya mtihani, na mkafanye vizuri. Soma, jiandae vizuri, baba amekutangulia siku zote. Amen. Kutangulia ni lugha ya picha kumaanisha anakutakia mazuri. Haleluya! Fikiri, ametangulia kwenye chumba cha mtihani, ameenda kusolve hesabu. Sawa eh? Basi naomba uketi, afu chukue sadaka yako.