Utoaji wangu katika kanisa la mahali, utoaji wangu katika kanisa la mahali. Ninafundisha somo hili ku compliment somo ambalo tulijifunza juu ya zaka na sadaka. Wangapi wameshasikiliza somo la zaka na sadaka, tithes and offering? Wangapi wameshasikiliza maajabu? Okay. Wangapi waliwahi kusikiliza wakati Okay. Wangapi walikuepo wakati nafundisha zaka na sadaka? E, nusu ya Kristo hawakuwepo wakati. Okay, kwa hiyo kuna hiyo series yake. Kwa hiyo nita compliment, maana yake ni vyema ukarudi kwa maana ya fundisho lote juu ya utoaji, ukasikiliza series ya zaka na sadaka. Kitabu chake kimenigandia mwaka wa pili sasa. <laughs> Najaribu kukiandika lakini sijakimaliza, ni kama kile kingine cha niko tayari kwa ajili ya ndoa, kimevuta sana. Kuna watu walikuwa wanakiombea kisitoke <laughs> maana mbona inakataa kutoka mapema. Nikafikiria labda siku ya Valentine day inaweza ikatoka, yaani baada ya kuweka tarehe kumi na nne mwisho wa prioda, nilicheka sana. Kumbe tarehe 14 ni Valentine's Day. Itakuwa ni ufunuo. Ya, kwa tuangalia kidogo juu ya utoaji, utoaji wangu katika kanisa la mahali lengo na somo hili ni kujenga mtazamo sahihi juu ya utoaji. Unaweza ukawa unatoa sana lakini usiwe na mtazamo sahihi juu ya utoaji, kwa mtazamo sahihi ni wa muhimu sana kuliko kitendo chenyewe cha kutoa. Wakati unajifunza kuhesabiwa haki kwa imani, jambo la kwanza ambalo ulishtuka ni kugundua ya kwamba hukuwa mtoaji, ijapokuwa ulikuwa unatoa. Narudia tena, kabla hujajifunza juu ya kuhesabiwa haki kwa imani, si kwa matendo yako, uligundua ya kwamba ulikuwa utoi, ijapokuwa ulikuwa unatoa. Nitaelezea, mtu anapofundishwa injili katikati ya mazingira ya kwamba amekulia kwenye dini yenye matendo ya imani kama utoaji, utagundua ya kwamba na wewe unaweza ukawa shahidi. Kabla hujajifunza tabia ya Mungu, kabla hujajifunza namna Mungu anavyotuhesabia haki, au namna anavyotazama katika Kristo, utoaji wako ulikuwa na mtazamo wa aina fulani. Bwana asifiwe. unaweza ukawa unatoa kama farisayo ambaye yuko kwenye matendo ya mitume eh, Luka kumi na nane. Unaweza unatoa kwa mtazamo wake. Ngoja kwenye nikuonyeshe namna ambapo mtazamo ni muhimu kuliko kitendo chenyewe. Luka kumi na nane, kuna mtu ambaye alikuwa anatoa na utoaji wake ulikuwa na walakini, lakini ukitazama kawaida, ni kitu kizuri anakifanya. Sio kila kitu kizuri kinafanyika kwenye mtazamo sahihi. Narudia tena, na naomba uandike hiyo, sio kila kitu kizuri kinafanyika katika mtazamo mzuri au mtazamo sahihi. Sorry, tumia lugha hiyo, not every good act is a product of uh, right mindset. wote tunaweza kwenda shule na wote tunaweza, na, na tukafaulu ka wa kwanza wapili watatu kumi bora. Siku hizi shule za sekondari shule nzima watu wanapata one ya pointi saba. Niliona shule moja nilishtuka sana, muujiza. Shule nzima one ya pointi saba nyingine one ya pointi saba. Nasema shida ni nini? Tulikuwa mambumbumbu sisi, au kwamba kizazi cha sasa hivi kina akili sana, au mitihani imerahisishwa sana, au kila mtu lazima afaulu. Kwa mi mimi mwenyewe bado nawaza, natafuta pepa moja ya physics ya olevo niipitie, kwa mtu mwenye matirio moja aniletee tu nisaidie kufikiri vizuri, anashindwa kuelewa. Shule moja imepata 1.7, saba yote na sio special school. Unajua bwana Sio zimekufa, sio special school school, sijui. Kwa bado na maswali mengi juu ya mfumo wa elimu, lakini hamna noma. Lakini unaweza kukuta watu wanafaulu, lakini wanawaza nini juu ya elimu? Anawaza kila mtu of business administration akasimamia biashara za baba yake. Wote wanasoma lakini mitazamo haifanani, ila tuko wote tunakimbizana ale na, na somo la microeconomics. Uh, unakuta wote tunasoma kozi moja, lakini mwingine anasema mimi mkimaliza mambo natupa. Kuna wale watu wenzetu wa MMT meza meza time. Una meza ili uteme kwenye mtihani, ukitema eh ishapita. Yani ukitoa kwenye pepa, umefuta kila kitu, maana utaki mateso Umekuja shuleni huna kitu, na utaondoka huna kitu. Mambo yote utapata hapa hapa na utaacha hapa hapa. Ukitoka nje ya chuo, ukiuliza ukiuliza, what is biology, sidhani si kama nakumbuka. Biology is the study of living certificate, wana, wana hutaki <laughs> shida, so it goes like that so, na huyo mtu anaweza akawa alipata 1.7 alipata distinction au Chuo kikuu anahitaji ile GPA ya tano au first class, kapiga like mwanangu, vipi ile elimu naifanyia nini? Ah, ya mambo bwana, haya kute sana tu. Mimi nimeza tu. Nijua nisoma possible. Nikatokea ambapo mwalimu hakutegemea, alipanga wengine zamani, alikuwa anasema, Mungu alinionyesha usiku maswali atakayotoka kwenye pepa God cheated. God did what? God cheated. hmm? amemchiti mpaka mwalimu. So, yani Mungu alinionyesha usiku swali la kwanza mpaka la ishirini. Anyway, sijasema haiwezekani ila nitamuuliza Yehova kwani siku hizi unachiti bwana eh? <laughs> Bwana asifiwe. Okay. kuna mambo kama hayo kwa hiyo jambo zuri linaweza likafanyika, lakini mtazamo ukawa hauko sahihi. Nili vizuri zaidi kujenga mtazamo, na ndo maana unaweza ukawa shahidi, na narudi pale niliposema kabla hujafundishwa kuhesabiwa haki kwa imani. In fact, watu wengi walikuwa ni watoaji wazuri sana, mnakumbuka, eh? Ya, amna, amna wakati ulivuka kutoa zaka na Januari ulitoa malimbuko mshahara wako wote ukapelekwa kwa mtumishi wa Bwana au kanisa na mahali. Lakini ulipojifunza kwamba unahesabiwa haki kwa imani, ukaanza kurudi. Cha kwanza utakachokiangalia ni utoaji, namba mbili ni maombi, kwa sababu utoaji wako ulikuwa ni kwa ajili ya kumshawishi Mungu. Nakumbuka eh? kumshawishi Mungu, unawaza nisipotoa nitakiona maombi yote ilikuwa ni ya kibinafsi, self service. Kwa nini unaomba? Unaomba usije ukashindwa kwenda mbinguni na mambo yanayofanana na haya. Kwa kulikuwa na changamoto ya namna mtazamo tuliokuwa nao juu ya kufanya tunachokifanya. Ndio maana watu wengine, pamoja na ninyi, baadhi yenu, baada ya kujifunza kuhesabiwa haki kwa imani, waliacha kutoa kabisa. nawakumbuka nawakumbuka hawa watu kwani, ni wakina nani? Ulirudi nyuma kwanza, ya kwamba maisha yangu yote nilikuwa natoa, moja, kumzuia alaye, namba mbili, ili Mungu afanye manuva mafekeche fekeche nitokee mahali ulipojifunza ya kwamba unatoa kwa ajili ya mahitaji ya watu wengine, kama Mungu alivyomtoa Kristo kwa ajili yetu. Ukasema ngoja kwanza. Kwa miaka yote hii nilidanganywa ile. Ukiwa kwenye ile hali unafanyaje? Unaachana nayo kwanza, unachukua ile zaka yako ya mwezi wa kwanza baada ya kuamini Injili, unaenda Zanzibar kula huko, anasema ngoja kwanza nikutafune, nijisikie kwamba, alafu eh, umesoma sehemu katika mwaka wa tatu, zaka ya mapato yako yote, uende utafute mahali wewe na familia yako mle na kunywa na kufurahi mbele za Bwana. Ukauona ule mstari, ukasema, mbona ulikuwa somei huu maana? Sasa unasoma biblia yote, ukaenda mahali pajuu palipoinuka ukala na kunywa. Ukija kanisaa sema leo tuna tadaka, sema ngoja kwanza, niko najifunza kwanza <laughs> kwahio kuna hiyo changamoto kwao kwenye kudil na hiyo. Uh, sio kwamba Wakristo sio watoaji. Wakristo wengi hawana mtazamo sahihi juu ya utoaji, na mtazamo sahihi ni muhimu kwa Mungu kuliko kitendo chenyewe. Narudia tena, mtazamo sahihi ni muhimu kwa Mungu kuliko kitendo chenyewe, kwa sababu hali ya moyo wa mwanadamu ni muhimu kuliko hali ya mkono wake. Mungu anataka mkono wa mwanadamu ufanye kitu kutoka kwenye ufahamu sahihi ndani ya moyo wake. Mungu anataka mkono wa mwanadamu ufanye jambo sahihi kwa sababu ya hali ya moyo wake. Perfect understanding. Ufahamu sahihi, kufahamu kisha miss utendaji unakuwa na walakini sema unakuwa na walakini sema, ufahamu sahihi usipokuwepo, utendaji unakuwa na walakini tuna dini na ufahamu sahihi kwenye sesheni yetu ya leo, mtazamo ambao ni wa Kimungu, mtazamo ambao ni wa Kimungu. Kwa hiyo tukasema tuangalie Luka kumi na nane tuangalie stori moja ambayo ndani yake ulikuwa na utoaji. In fact, ukirudi mwanzo, kabla soma stori, kurudi mwanzo, utamkuta Kaini na ndugu yake Abili wote walitoa wote walitoa sadaka uh, uh, Bwana alizitakabali. Ngoja nitumie lugha ya Kiswahili kabisa, hizo alizitakabali sadaka zao zote usa, sadaka zao wote wawili, lakini wote walitoa. Mtu mmoja akasema, unajua sadaka ya Kaini yakukubaliwa kwa sababu alitoa mazao mb mabaki ya shamba yale aliyochoka choka. Ishu ni kwamba Hakuna mstari unaosema hivyo. Wewe unakuwa umeichonga kwenye kinywa chako. Wote walikuwa wanafanya tukio moja lile lile. Lakini tunaona kwenye Waebrania 11 moja kwamba moja halikutokana na nini? Na imani. Motive yake sio imani sahihi juu ya utendaji wa Mungu. Naomba nisome kwenye Waebrania 11, alafu narudi pale. Waebrania 11, alafu tarudi kwenye Luka 18. Ukisoma mstari wa kwanza inasemaje? Basi imani ni kuwa na hakika ya mambo ya tarajiwayo. Umeona? hiyo ni bayana ya mambo yasiyoonekana. Maana kwa hiyo wazee wetu walishuhudiwa, kwa hiyo wazee wetu walishuhudiwa. Asemaje? kwa imani twafahamu ya kuwa ulimwengu uliumbwa kwa neno la Mungu, hata vitu vinavyoonekana havikufanywa kwa vitu vilivyodhahiri. Mstari wa nne: kwa imani Habili. Umeona Habili? haloo haloo kwa imani Habili alimtolea Mungu dhabihu iliyo bora kuliko Kaini. niko sawa? Amesema dhabihu iliyo bora ubora. hapa sio quantity. Baki nayo kwanza, iliyo bora kuliko Kaini. Akasemaje? Kwa hiyo alishuhudiwa kuwa ana haki. Sema alishuhudiwa kuwa ana haki, okay. Kaini hakutoa au alitoa? alishuhudiwa kwa ana haki. Unafikiri sababu ni nini? hakutoa kwa imani. Tuko sawa eh? kwa imani ni kitu cha msingi sana katika utendaji wa maisha ya Mkristo. Imani ni kitu cha msingi sana katika maisha ya Mkristo. Imani kwa imani, Abili alimtolea Mungu anasemaje? Kwa imani, Enoko asema, okay Anasema Mungu akazishuhudia sadaka zake, na kwa hiyo ijapokuwa amekufa, angali akinena. Mstari wa tano, kwa imani Enoko alihamishwa sija kaona mauti wala kuonekana, kwa sababu Mungu alimhamisha. Maana kabla ya kuhamishwa alikuwa ameshuhudiwa kwamba amempendeza nani? Mungu. Sema, amempendeza Mungu kwa Mungu anapendezwa kwa namna gani hapa? Kwa imani. Lakini pasipo imani, mstari wa sita, lakini pasipo imani, sema, haiwezekani Haiwezekani kumpendeza Mungu. Akasemaje? Kwa maana mtu amwendea Mungu lazima aamini kwamba yeye yuko na kwamba huwapa, sema huwapa. Kwa anatakiwa awe na ufahamu sahihi juu ya utoaji wa Mungu kabla utawaji, utoaji wake. Hiyo ndio imani. Mungu huwapa kwa imani, inafundisha zaidi utoaji wa Mungu ili utoaji wa Mungu utufundishe namna ya kutoa. Imani kwenye muktadha huu ni kuelewa utoaji wa Mungu specifically katika Kristo ili ikufundishe namna unavyopaswa kutoa. Niko sawa eh? Kwa Mungu ni baba yetu ambaye kwake tunajifunza namna ya kufanya vitu. Kwa kama hatuna ufahamu sahihi juu ya namna Mungu anavyofanya, utendaji wetu unakuwa na alakini. Kwa imani inatufundisha utoaji wa Mungu. Imani inatufundisha namna Mungu anavyotoa, ili tumfuate yeye. Twende kwenye Waefeso, Waefeso tano mstari wa kwanza na wa pili. Waefeso iko nyuma ya Wafilipi. Waefeso tano mstari wa kwanza na wa pili. Hawezi kujenga ufahamu sahihi, kama ufahamu wako juu ya utoaji wa Mungu hauko sahihi. Never, never. Mstari wa tano sura ya tano mstari wa kwanza wa Efeso, tusome wote. Nasemaje? si wasikii, wanasoma wachache hivyo. Mfuateni Mungu kama watoto wanaopendwa. Mbona neno mfuateni Mungu, ukisema Kiingereza, nasemaje? be ye followers of God as dear children, be ye followers of God lile neno Kiingereza wameweka mfuateni, mfua ni sawa, anasema iweni wafuataji au wanaofuata, kuchukua kwenye Kiingereza, kwa sababu neno followers, watu wanaofuata, watu wanaofuata, iweni watu wanaomfuata, wanao Mungu kama watoto wapendwao, ule mstari followers, ile neno followers ni neno la msingi sana kwenye kujifunza tabia ya Mungu. Anasemaje, neno followers ni neno la Kigiriki, mimetes mi mimetes tes followers mi tes. Nakupa spelling? M I -M -E -T -E mi me tes m -M -E, -T -E, -S. T e S. mi m me m S. Mimetes neno mimetes ilikuwa inatumika kwa mtu anayeigiza namna mtu mwingine anavyofanya jambo. Ndio maana neno la Kiingereza nalo karibia sana mimetis, ni mimic. Unajua maana eh? Ya, ya kumimic kinyonga. Okay. Kuona kinyonga umewahi kuona kinyonga. Inabidi tuanze trip ya kwenda mbugani tukamwone kinyonga. Umewahi kuona kinyonga? rangi ya kinyonga ni ipi? Naomba mniambie nani anajua rangi ya kinyonga. Mweusi? kinyonga ni mweusi? jibu ni ndio? Hapana. ni mweupe? Ndio? Hapana. ni mwekundu? Ndio? Hapana. ni kijani? Ndio? Hapana. kwa nini ndio hapana? Kwa sababu ukisema hapana, inategemea <laughs> kinyonga anakuwa anaku na rangi gani? Anakuwa na rangi kulingana na sasa sijui tufanye exercise ya kumtoa kinyonga kwenye mazingira yote, hii tujue rangi yake. Hayo mazingira ambayo sio mazingira ni wapi? kwa sababu kinyonga ni, ni maada eh, ma, mata eh. maada ni kitu chochote chenye inacho occupy space. sasa utampeleka sehemu gani ambapo hakuna space? hmm. ukimpeleka kwenye maji anakuwa na rangi gani? Hiyo exercise, kinyonga kwenye maji anakuwa na rangi gani? Ukimweka okay, juu ya maji, sasa utaweka juu kwenye kijiti gani, au atazama? Kwa hiyo kinyonga anachukua rangi ya mazingira yake. So kwa hiyo nimetumia ni ufahamu wetu mdogo tunao juu ya wa wanyama, kama kuna taarifa za ndani, watu wa zooloji watahangaika nayo, siwaingilie kwenye fani yenu. Nasema kile nachokiona. Sindio, eh? Ya kwamba ukienda porini kwenye majani mabichi kinyonga na rangi gani? Kijani kibichi, sindio, eh? Ukienda ukimkuta kinyonga jangwani atakuwa na rangi gani? Hiyo rangi iliyo kwenye jangwa. Ukimkuta juu ya mti mweusi anakuwa na rangi nyeusi. Kwa hiyo ni mazingira yake yanaamua rangi yake. Kwa hiyo hana mimic mazingira yake. Bwana asifiwe. Kwa kile kitendo cha kuchukua mazingira ndo kumimiki. Kumimiki. Sasa mwanadamu hawezi kumimiki. Ah, nimeonaga wanajeshi wa kimimi wakifanya kumimiki mazingira yao. Hawezi kumimiki mazingira yao naturally. Kama wako kwenye jangwa wanavaa nguo za nini? Za kijangwa jangwa, si ndio? Eh? Mwai kuona wale nani? Kuna picha fulani share focus, mtu haonekani lakini amejificha ndani ya nini? Ndani ya majani, majani anaofana na mazingira huko ni kumimic. Lakini hiyo kwetu sio natural. Kama kinyonga kwa kumimic ni pale ambapo unafanya exactly, kama ulivyomwona mwingine akifanya kwa neno followers pale, maana yake hauna namna yako, unaiga namna ya mwingine pale, tuko sawa eh? Sasa so, so, mwamini anaiga namna ya nani leo? Ndio swali, mwamini anaiga namna ya nani? ameshatuonyesha hivyo: mfuateni Mungu kama watoto wapendao, sema mfuateni Mungu o, unaona. Akasemaje? mkaenende katika upendo kama Kristo naye alivyowapenda ninyi, tena akajitoa. Kuna kujitoa huko ndani, kwa tayari anazungumza utoaji wa Mungu katika Kristo, akajitoa kwa ajili yetu, sadaka na dhabihu kwa Mungu, kuwa harufu ya manukato O, katika ukombozi tunajifunza namna Kristo alivyojitoa kwa ajili yetu. Kwa hiyo tunajifunza kwa kumwiga baba yetu. Kwa hiyo ufahamu sahihi wa Mkristo ni kufahamu namna Mungu anayofanya vitu, ni kufahamu moyo wa Mungu, ni kufahamu tabia ya Mungu. Ukianza kuwa na ufahamu aina hiyo, utendaji wako unaathirika, unabadilika utendaji wako unafanana na baba yako. Haleluya, turudi kwenye ngapi? Kwenye Luka, sasa Luka kumi na nane mstari wa tisa. Sasa huu ni mfano parabo ambayo Yesu alikuwa anatumia kufundishia, lakini hii parabo kuna mambo ambayo tunaweza tukayatazama juu ya namna Mungu anavyotazama utoaji Mstari wa tisa tutasoma mpaka kumi na nne, tuko pamoja? Tuko pamoja? Twende uh -huh. Akawaambia mfano huu watu waliojikinai kuwa wao ni wenye haki wakiwadharau wengine wote. Naomba niulize hayo maneno ya mstari wa tisa, nani amesema? Maana vizuri pia ujifunze namna ya kusoma unachokisoma. Yesu Mstari wa tisa nani kasema? <laughs> darasa la leo, naomba niulize mstari wa tisa nani amesema? Yesu amesema, akawaambia. Is that possible kwamba Yesu akasema akawaambia mfano? Anayeripoti habari za Yesu ndio aliyesema haya maneno ko hii aliyetupa kichwa hapa ni Luka, si ndio? Kwa hiyo Luka yeye ndiye ametupa tafsiri yake au mwone wake kwamba Yesu alikuwa azungumza watu waliojikinai na kuona bora kuliko wengine. Mimi naweza nikapambana na Luka na nyiye mnaweza mkakaa pembeni, nimwambie Luka, hichi kichwa ulichotupa, usingetupa, ungesema Yesu alitoa mfano akawaambia. Tuko sawa? Yaani umetumwa kwamba apostol akaja kufundisha akilenga, uh, kuongezeka kwa sadaka, akawaambia namna ambavyo umeona. <laughs> Sasa eh? Okay, kwa hiyo ile kulenga kuongezeka kwa sadaka nani anasema okay? Naweza nikamwambia kama pembeni, umemtafsiria. Tusubiri aliyesema atafsiri mwenyewe. Halo. Okay, unajua Luka. Luka alikuwa mwalimu pia. Kwa sehemu zingine kwenye vitabu vyake alikuwa anapenda kuweka vichwa vya vitu ambavyo anaona inamaanisha hivyo. Bila maanisha kumaanisha. Kwa mfano, kwenye hiyo hiyo Luka 18 mstari wa kwanza, kuna kitu alikiweka. Naongea na watu wenye akili zao hapa eh. Inasemaje mstari wa kwanza? Akawaambia mfano tena, hiyo hiyo mfano, lakini Luka alikuwa na tabia ya kutafsiri mifano kabla aliotoa mfano wa tafsiri, sawa eh? Sawa, namfahamu Luka jamani. Akawaambia mfano ya kwamba angalia, imewapaswa kumwomba Mungu siku zote wala wasikate tamaa, mm. Haya ni maneno nani? Okay, tuangalie Yesu alisemaje. Yesu hajasema hivyo. Yesu alisemaje mstari wa pili Akasema kwa maneno ya Yesu, anaanzia mstari wa ngapi? palikuwa na kadhi katika mji fulani, hamchi Mungu wala hajali watu, na katika mji huo palikuwa na mwanamke mjane aliyekuwa akimwendea endea akisema, nipatie haki ya adui wangu. mstari wa nne naye kwa muda alikataa, halafu akasema moyoni mwake, ijapokuwa simchi Mungu wala sijali watu lakini kwa kuwa mjane huyu ananiudhi, nitampatia haki yake asije akanichosha kwa kunijia siku zaina. Bwana akasema sikilizeni, asemavyo yule kadhi dhalimu. na Mungu je, okay. Hii ndio tafsiri ya Yesu. hatawapatia wateule wake wanaomlilia mchana na usiku eh? Hatawapatia haki wateule wake wanaomlilia mchana na usiku, naye ni mvumilivu kwao. Nawaambia atawapatia haki upesi, wala hatakawia walakini walakini atakapokuja Mwana wa Adamu ataiona imani duniani? Hayo ni, ni hiyo ni haya ni maelezo ya nani? Yesu kuanzia mstari wa saba Yesu alikuwa anafundisha haki ipatikana nayo upesi. <laughs> Luka, Luka amesemaje ya kwamba Yesu alikuwa anafundisha kuomba. Naomba nikuulize, wewe wewe, sio mimi. Yesu alikuwa aliku kuomba hapa, haki naombwa okay, kama, ni, kama ni kuomba kwa muktadha wao, tuseme alikuwa anazungumzia kwamba Yesu atakufa atafufuka, kwa sababu ndio kitu kikubwa ambacho alikuwa anakitarajia. Okay, leo hii naweza ikawa ni maombi eh? Okay. Kwa hiyo Yesu alikuwa anafundisha imewapasa kumwomba Mungu siku zote. Sasa ukiangalia tu mtazamo hapo, kadhi dhalimu, Mungu hawezi kuwa kama kadhi dhalimu. Kadhi dhalimu anafanyaje? unamgongea mlango mara nyingi sana, alafu ndo akupe unachotaka. Naomba niulize, Mungu ni kadhi dhalimu ya kwamba anakwambia, ah, kwa kuwa umenisumbua huu mwaka wa tatu, chukua kama ulivyojifunza tabia ya Mungu haiwezi kukaa. Kwa Luka alikuwa anamaanisha nini? Kwa nikiondoa maelezo ya Luka nikabaki na maelezo ya Yesu nitapata fundisho sahihi, tuko sawa? Tuko sawa. Kwa hii ni commentary ya Luka, sema commentary ya Luka iliwaambia hivi: unaposoma Biblia ndani unakupa sauti, unakuta sauti ya Mungu, unakuta maelezo ya watu juu ya sauti ya Mungu wakati mwingine iko sawa, na wakati mwingine haiko sawa, si ndio? Eh, unaposoma maandiko unaweza ukakuta na sauti ya shetani pia, na unaweza ukajikuta unaandika notisi wakati anaongea shetani, eh? iko sawa eh? kwenye hiyo Biblia iko sawa halo. Nawarudisha elfu moja elfu mbili na kumi na tisa kwenye hiyo Biblia you find tafsiri za. Okay, kuna sehemu ameongea watu wasio na elimu ya Mungu, iko sawa yeah. Kwa kukuta ameongea watu wasio na elimu ya Mungu, unaandika mm, andika hiyo mm, amesemaje? Pepo mchafu kutoka kwa Bwana anayeongea, sio kuhani, sio eh? si ndio? Anamwambia Sauli, Mungu amemleta amemtuma pepo roho chafu kutoka kwa Mungu. Sema roho chafu kutoka kwa Mungu. Sema roho chafu kutoka kwa Mungu. Ehe, Kwa Mungu anayetoa roho mtakatifu pia anatoa nini? Roho chafu na kwa sababu, zamani mimi niliwahi kufundisha hiyo, kwa sababu zamani tulikuwa hatujajua ya kwamba unaposoma hiki kitabu lazima ujiulize nani anaongea. Sauli anateseka na kijakazi anamfuata, anasema mm, baba Usiogope, itakuwa ni roho chafu toka kwa Mungu fanya nini? Imekujilia. Alafu anaitwa mtu mwenye roho wa Mungu ili aje kutoa roho mchafu aliyetoka kwa Mungu. Nani wenye mwenye roho wa Mungu? Daudi. Anakuja na kinanda ili akipiga wimbo hapo, pepo mchafu amwache Sauli. Kwa hiyo Mungu anajitekenya alafu anacheka mwenyewe sasa. <laughs> Nimeweka pepoada kwa roho Bwana toka Mungu, anasema ninatoa kwa roho wangu yule roho chafu niliyemweka. <laughs> So unakuwa makini, usiwe mzembe kufikiri nani amesema haya. Tuko sawa? Tuko sawa? Tuko sawa ya? Kuna sehemu nyingine waliokuwa wanaongea ni nani? Malaika na unamcheki malaika pale, unaandika nini? Notes wakati kwenye Petro anasemaje kuhusu malaika? Malaika wanatafuta tafuta, wanasema kwa habari za wokovu huo, malaika wanatafuta tafuta habari za mambo yatakayotokea sisi, wenyewe wanatafuta tafuta. What is happening here? na uko busy unaandika notes za malaika. well, tutajifunza habari za malaika, sawa, eh? Ile ahidi tutajifunza, eh? Eh, kama sio mwaka huu ni mwaka elfu mbili na ngapi kwani, usipojua habari za malaika ha hautaenda mbinguni tuko mpaka hapo eh? <boe> kwa hiyo ni vizuri kujua nani anaongea hapa. Nimesema hivi kwa sababu ni rahisi kuchukua commentary ya ya ya Luka na kuifanya kwa standard bila kustadi maneno ya Yesu maneno ya Yesu maneno ya Yesu. Kwa mstari wa tisa, sasa akawaambia mfano sema akawaambia mfano huu kwa kama mimi ningekuwa ninaandika mimi ningeandika akaandia mfano huu ya kwamba naanza kutoa ule mfano moja kwa moja. Kwa sababu ushahidi wa macho sio fundisho, fundisho, lakini ndani yake kuna fundisho, lakini anayesema ushahidi wa macho anasema kama alivyoona. Kumbuka vitabu vine vya Injili, Mathayo, Marko, Luka na Yohana vinaitwa nini? Ushahidi wa macho, waandishi walikuwa hawachambui ufunuo walikuwa wanasema kile kilichotokea. Yesu akazaliwa akachukuliwa hapa akaenda Misri, akafanya hivi na nini, akafa akafufuka, wakamaliza. Lakini fundisho nyuma ya kufa na kufufuka limeelezewa wapi kwa undani? Kwenye nyaraka. Tuko pamoja? Kwenye nyaraka ndio iliyobeba ufunuo wa kile ambacho kimefanyika kwenye vitabu vine vya Injili. You have to understand that. Unatakiwa ujue, na ndio maana ukifundisha chochote lazima utengeneze validity yake, uonyesha kwamba ni hii ni sawa kabisa, kwa kutumia nini? Nyaraka. tuko sawa eh? Nyaraka, na ndio maana wahuni wengi ambao hawataka kuchambua vizuri Biblia hawaipendi nyaraka. Nenda kasikize, mwalimu yote wa uongo hapendi nyaraka. Narudia tena, ogopa sana kanisa ambalo haliko karibu na nyaraka. Yaani, mnakaa mwezi mzima, mwaka hata mwaka, mafundisho yote ni manabii Isaya, wewe uruungu, kichwa cha habari kimetoka kwenye Ezekieli, lakini amna nao, mna unaona, watu wakija kwenye nyaraka wakikimbia sana, anaishia wapi? vitabu vinne vya Injili local church inatakiwa, kwa sababu nyaraka ilikuwa ni mafundisho ya kuwaimarisha watu kwenye nini? Kanisa la mahali. Kwa kanisa la mahali ambalo halipendi nyaraka haliko tayari yani, halina mpango wowote wa kusaidia wewe kukua kiroho. Narudia tena, kanisa la mahali ambalo halipendi nyaraka haliko tayari kumsaidia kukua kiroho. Any local church that has no epistles in emphasis Does not help believers grow spiritually. Kanisa lolote ambao halina msisitizo wa mafundisho ao kwenye nyaraka halitawasaidia waamini kukua kiroho. Wezi wezi ukasoma nyaraka na wakawa wanaendesha maombi ya kuua watu, kuwa wezi, wachawi wezi kwa kusoma nyaraka, haipo hata kama ingekuwa ni wachawi wezi Haleluya, haleluya, lakini ni rahisi kupata mafunyofunyo kwenye agano la kale. Unajua kwa nini? Fundisho liko kwenye culture mbalimbali za Kiyahudi, na zile culture za Kiyahudi na watu wengine, zile culture zinafurahisha. Kuna ibada ya miungu, si ndio? Eh? kuna ibada ya miungu, kuna matukio ya vita ambazo ni culture za watu, lakini kwenye hizo tamaduni za watu Mungu alipitisha nini? Fundisho kwa nyaraka halifundishi kiutamaduni mm -mm. Nyaraka inafunya nini? Funuo wa Mungu inafundisha theolojia ya neno la Mungu haifundishi tamaduni za watu. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Kondomani vizuri kutembelea nyaraka, unapotaka kupima fundisho la aina yoyote, unakataka kupima lengo la kanisa la mahali. Kwa hata sisi tukiacha kuweka msitizo kwenye nyaraka Tumepotea. Tumepotea ukifundisha msamaha wa dhambi kwa kutumia vitabu vya Mwanzo mpaka Malaki peke yake, tena kwa namna isiyo sawa, unaishia kupata mambo ya ajabu sana unaishia kupata, lakini kuna namna ya kupima unachofundisha kama iko sawa. Cheki kwenye nyaraka tu, cheki mitume wa Yesu walichofundisha kwenye nyaraka, cheki Paulo kwenye Warumi, kwenye Wakorinto wa kwanza na Wakorinto wa pili Kwenye Wagalatia, kwenye Waefeso, kwenye Wafilipi, Wakolosai, Wasalonika kwanza na wapili, cheki Timoteo, cheki Tito, cheki Filemoni, cheki waraka wa kwanza na wapili wa Petro, cheki Yuda. Umesikia? Cheki vile vitabu ambavyo viko plain revelations. Bwana Yesu asifiwe. Bwana Yesu asifiwe. Yeah. Na ndio maana hata wengine wanaovua habari za siku za mwisho huwa hawapendi ufunuo sura ya kwanza ya pili na ya tatu. Unajua kwa nini? Ni plain revelation, ni mafunuo yaliyo wazi. Wanataka vitu vilivyojikunja ambapo hawawezi kutafsiri kwa usahihi. Kisha nikaona malaika saba na wale malaika saba walikuwa juu ya farasi saba wamebeba mapiko saba. Angalia, mtu haelewi nini ambacho Paulo aliandika, mwandisha Yohana. Yohana aliandika kwenye nini, barua saba, haelewi ila anaelewa wale malaika saba ni mataifa saba, lile lilokuwa wanatangulia ni Marekani, halafu China, halafu Urusi, halafu pale yule mama wa makahaba pale ambao alikuwa limeandika nini, nini? Ni korona. Kwa sababu korona, watu walikuwa wanavaa mask na walikuwa wanafanya nini, wanachomwa, hiyo kinachochomwa hizo sindano na hiyo mnao nyuso zenu pale, hiyo unachukua chapa ya mnyama. Kwa kila mara unapoweka pale pale wanakupima pale airport, mm, wanakuwekea chapa ya mnyama kwenye nini, paji la uso. Haleluya! Shall I go deeper? Kwa unapoenda pale airport, alafu anakuambia eh, pita hapo kwanza, wanakupima namna hii, au pale hospitalini wanakupima namna hii. Waangalia joto? Hawaangalii joto. Haujajua ufunuo wewe, kuna mambo mengi nyuma ya pazia hiyo. Wanafanya nini? Wanakuchora alama ya mnyama. Asa nachora kila siku. <laughs> Sichoreki. <laughs> Kwa ndugu zangu, tuombe sana. Kwa unapotoka, jifunike na damu ya Yesu. Ukijifunika na damu ya Yesu inafanya nini? Ile alama inafanya nini? Inabuma. Kwa siku umejisahau kujifunika inaingia. Sasa siku ndio umesahau kujifunika, ukaenda airport una wai, ukasema nipime haraka ni wai. <laughs> Ukapia, ukawai kwenye ande, eh. Nimeshapata alama, sijajifunika damu ya Yesu leo kwa sababu nilijifunika jana usiku. Kuna mtu akaja akaondoa kama blanketi mm, hiyo -hmm. damu gani ya Yesu au yasimbilisi? Umeelewa tuko wapi eh? Kwa kwa hiyo Luka anazungumza kwenye, kwenye upande gani ushahidi wa macho, kwa ushahidi wa macho sio ufunuo, ila kwenye hayo maneno ya Yesu kuna ufunuo wake. Na kupima huo ufunuo unabidi uende wapi? Nabidi uende wapi? Unabidi uende wapi? Ah -ah. uende wapi? Nabidi uende kitabu cha eh? Ufunuo unabidi uende wapi? Siosikii, unabidi uende wapi? uende Okay, nimesema hivi. Ukisoma yale maneno kwenye vitabu vine vya Injili. Sawa eh? Ufunuo wake unaopima wapi? Sasa mbona kwa msemi kwa sauti ya juu? Kumbe nilikuwa mnajua. Sema nyaraka. Mwambie mwenzake nyaraka ni ufunuo. Kaa kwenye nyaraka. Umeelewa hiyo eh? Kwa ngoja kama hujaanza siri, kama hujaanza uni, uni ushauri wa muhimu sana. Kama hujaanza ile series ya kusoma vitabu vya Biblia, hujaanza. Kama hujaanza, najua wengine wameshaanza, wameshasogea. Nimeona wengine wamesogea, wako wamekaribia Zaburi. Kama hujaanza kusoma, nitakushauri ufanye jambo hili: anza kusoma Warumi mpaka Ufunuo, sawa eh? Anza kusoma Warumi mpaka Ufunuo kwa ajili ya maelezo hayo yanayosema, itakusaidia sana, then utarudi kuanza mwanzo. Soma Warumi mpaka Ufunuo kwa sasa kwa hiyo ni muhimu sana kujua ya kwamba lazima uone tafsiri yake imekaa wapi. Nilikuwa nadili na nini ishu ya Luka kutupa title na komenti yake kabla ya hatujasoma. Kwanza Luka hakupi usome anakueleza. Kwa hiyo Yesu alikuwa anafundisha juu ya <laughs> alafu anaenda kwenye mfano anakuwa ameziba nini, wewe usifanye study. lakini tuangalie sisi wenyewe hapa kwamba Yesu ametafsiri alichokisema Bwana asifiwe. Akawaambia mfano huu nini? Kwa hiyo shida hapo ni nini? Ametuambia watu waliojikinaya ya kuwa wao ni wenye haki wakadharau wengine wote, shida ni hayo maneno. Lakini mstari wa tisa wa kumi nasemaje? Watu wawili walipanda kwenda hekaluni kusali, sema kwenda hekaluni kusali. Tunaweza kutumia hekalu kama muktadha wa kanisa la mahali yeah. Mmoja farisayo na wa pili mtoza ushuru. Sema farisayo mtoza ushuru, wote kumi na moja. Yule farisayo akasimama akiomba hivi moyoni mwake, Mungu, nakushukuru kwa kuwa mimi si kama watu wanashida gani hao wanyang'anyi, wadhalimu, wazinzi wala kama huyu mtoza ushuru. Twende kumi na mbili. Mimi nafunga mara mbili kwa juma, nauliza ni jambo zuri, twende uh -huh. Utoa zaka katika mapato yangu yote ni jambo zuri, namba 13. lakini yule mtoza ushuru alisimama mbali, hakuthubutu hata kumuinua kuinua macho yake mbinguni, bali alijipigapiga kifuani mwake akisema e, Mungu uniwie radhi mimi mwenye dhambi. Iliwaambia matumizi ya neno uniwie radhi mimi mwenye dhambi ni neno moja la Kigiriki hilas, hilas komai ilasma hilaskomai, hilaskomai actually, muktaza wake sio dhambi, ni Kiswahili kimerefusha, uniwie radhi mimi mwenye dhambi. Neno hilaskomai lina maana hii kwa sababu imetokana na neno la Kigiriki lingine hilasterion, ambayo hilasterion ni kiti cha rehema. Kiti cha rehema ni mahali ambapo dhabihu za wanyama zinatolewa na lile damu yao inamwaga au majivu yao inamwaga pale juu. Kwa kitu cha rehema unatarajia kupokea nini? Rehema, si ndio eh? Kama unatarajia kutegemea rehema, maana yake nini? Hautegemei jitihada zako. Tuko sawa? Kwa rehema ni kile ambacho mtu anapokea mahali ambapo hastahili. Iko sawa? Kwa, kama ni kitu cha rehema iliyokuwa ndani ya hekalu, maana yake walikuwa na approach kitu cha rehema ili kupokea nini? Neema ya kuwasaidia kwa. Huendi kwenye kitu cha rehema na kiburi, huendi na matendo. in fact walikuwa wakienda hekaluni, walikuwa wanaenda na nini? Na kitu cha kutoa, ya kwamba kwenye hilaskomai unamwambia Mungu, usinitazame mimi, tazama dhabihu iliyokamilika, ambayo ni lugha ya picha ya Yesu Kristo. Tazama dhabihu iliyokamilika, maana yake nini? Wali, Wayahudi walipokuwa wanaenda hekaluni wanaenda na wanyama kwa ajili ya dhambi zao. Kumbuka muktadha hapa ni dhambi. Mungu amtazame akwamba mimi niko sawa, si kama huyu ambaye hayuko sawa. Niko sawa kwenye kusema niko sawa, ina maana kosa kubwa alilofanya. Hata wayahudi walikuwa wanaelewa histori, alilofanya huyu farisayo ni nini? Ameenda na dhabihu lakini hakuitazama dhabihu ya mnyama, ametazama matendo yake. Akasema, nafunga mara mbili kwa wiki, natoa zaka mapato yangu yote. Mimi si kama hawa, maana yake mimi sifanyi mambo wanayofanya hawa, si mnyang'anyi, si mzinzi, wala si kama mtoza ushuru huyu, niko perfect. Immediately imperfection inaingia, kwa sababu kwenda mbele za Mungu na jitihada zako ni kumwonyesha Mungu ya kwamba hata ile hekalu halina maana ni kutukana hekalu, ni kusema hizi ibada zinazofanyika hekaluni za kuchinja wanyama kwa ajili ya dhambi zetu hazina maana, mimi sina dhambi. Ndio maana pale, kwa muktadha huu, waandishi wa SUV wakasemaje, uniwe radhi mimi mwenye dhambi, siko sawa, siko sawa. Kwa hiyo kwa lugha rahisi, maana yake nini? Ameenda akasema hilas komai, maana yake nini? pass me and go to the sacrifice. Halo, unipite mimi au usinitazame mimi, nenda kwenye dhabihu. Na ndo maana tunachukuaga nje ya muktadha tu. Ni vizuri kuja kanisani na sadaka, lakini kutumia ule mstari unaosema usije nyumbani mwa Bwana mikono mitupu, sio matumizi ya makanisa, ni matumizi ya nini? hekaluni kwa sababu hekaluni hauwezi kutazamwa jinsi ulivyo, unatazamwa umekuja na nini, ambayo ni nini? Dhabihu kwa ajili ya ondoleo la dhambi. Kwao walikuwa anaenda na nini? Mwenye uwezo atakwenda na ng'ombe fahali, si ndio? Eh, uwezo wako, kama unaweza kwenda kwenye mbuzi, kondoo, si ndio? Eh, kama hamna kabisa, mnachukua njiwa, iko sawa. Kama hakuna kabisa, unachukua unga, sijui ilikuwa ni efa ngapi, unaenda nazo, kwa maana huendi mikono mitupu, kwa sababu mkono mtupu a ulambwi. Hapana, kwa sababu unatakiwa kuwa na nini? Dhabihu itakayowekwa kwenye nini? Kiti cha rehema. Maana yake usinitazame mimi, utazame dhabihu hii. Na ndio maana kuhani alikuwa akipelekewa, akienda mwenye dhambi na kondoo wake Kuhani alikuwa hamkagui mwenye dhambi, alikuwa anakagua nini? Kondoo. Kwa nini anakagua kondoo? Kwa sababu Mungu anataka aiangalie kama kondoo ikikamilika, basi by identification, kwa kutuhusishwa na yule kondoo, unakuwa umekamilika wewe. Kile, kile kilichofanyika katika Kristo. Kwa hiyo haya maneno ndiyo ambayo Paulo ameyachukua akatuandikia kwenye Wakorinto wa pili 5:17 ye asiyejua dhambi. Tuchukue kondoo pale si ndio? Alafu mweke Yesu alimfanya kuwa dhambi ili sisi tuwe haki ya Mungu katika yeye. Umeona? Kwa hiyo Myahudi alikuwa anaenda mtaani akijiona amekamilika kwa sababu ameacha kondoo ambaye hakuwa na mawaa, alikuwa anakaguliwa. Ndio anasema usimlete kondoo aliyeharibika, akataja mahali ambaye ana mabaka, sijui ambaye amemuza sehemu nini, umlete aliyekamilika ili akaguliwe, kuhani akisema kondoo yuko safi akaenda kuchinjwa. Wewe uko nini, safi. Lakini kwenye Ibrania kumi anasemaje? hiyo ilikuwa ni figa ya mambo yenyewe, jambo lenyewe ni katika nini, Kristo. Umeelewa, umeelewa eh? Eh? Kwa hiyo huyu alifanya ibada ya machukizo mbele za Mungu ndani ya hekalu, ameenda akadharau dhabihu kwa, hata kama alikuwa ametoa zaka, alikuwa anafunga, alitakiwa akienda mbele za Mungu hekaluni asemaje, hilas komai iko sawa eh? hi laskomai, maana yake nini? Usimtazame mimi, itazame dhabihu. Ipi? Kumbuka Wayahudi wanaelewa hicho kitu, kwa sababu wakati wanatoka Misri, ambayo ni lugha ya ukombozi, waliweka nini kwenye mimo ya mlango? Damu ya kondoo, Pasaka. Neno Pasaka lenyewe maana yake ni pass over. Kwa nini? Kwa sababu ya kondoo. Niko hapa kukuambia hata kama Myahudi alikutwa kwenye nyumba ya wa Waisraeli siku ile, alipitwa mharibu, asinge waharibu. Tuko sawa eh? Kwa hiyo ndo maana ya pass over, ni lugha ya ukombozi, maana yake usinitazame mimi. Kwa hiyo kumwa, kumwa kusema maneno haya hekaluni, kumbuka amesema watu wawili walikwenda hekaluni, mmoja akaanza kusema mimi mimi mimi. Mmeona shida? nataka mtuelewe. Tumeona shida? Okay. Naomba niulize haya mambo mawili aliyoyataja pamoja na mengine aliyotaja kule ni mambo mazuri eh? Eh? kutoa ni jambo zuri, kufunga ni jambo zuri. Alikubaliwa kwa sababu ametoa na kufunga. meona shida? aliyokuwa tunatumia kwa, alikuwa anatumia matendo mazuri ya imani kabisa, utoaji, kufunga, kuhesabiwa haki mbele za Mungu. Naomba niulize kutoa zaka mapato yako yote, si jambo kubwa. Wakristo wengi hawatoi hata asilimia mbili, hata pale wanaotishiwa kwamba usipotoa zaka uendi mbinguni. Mimi ni shahidi, hawatoi, unakaa tu angalia. Wakristo ni wajanja sana. Baada ya kumtishia kwamba usipotoa zaka uendi mbinguni, wakifika chumbani, baada ya kwamba hawajatoa miezi miwili, wanasema, Mungu wewe unajua harama, Mungu kumbuka rehema Unafikiri hawajui wanaambia? Lakini Mungu we, watapata mistari tu inayosema Mungu wewe ni mwenye rehema. Halo, halo, unawatisha Jumapili baada ya ibada, Jumapili ijayo wanawahi kuondoa hicho ulichowatisha nayo. Tazama nakuja mbele zako, mi ni mwenye dhambi, nimekukosea kweli. Nimekosea kweli. Nimekosea mara kwa mara na kustahili adhabu yako, lakini natubu na kuacha kweli. Alafu kimaliza unapiga kiti chako cha rehema na kitazama notisi za mchungaji za Jumapili iliyopita zinaanza kunyanyuliwa taratibu magoti napiga pale, ni samewe. Okay, ile uliomwambia usipotoa zaka uende mbinguni, anakumbuka kuna kitu cha nini cha reva. <laughs> unafikiri tunajua namna ya kupita pembeni? Wewe hatukimi kishamba. <laughs> tuna maombi ya kumkumbusha bwana rehema siku saba baba kumbuka rehema tunajisikia vizuri sio kwamba tunaelewa tunajisikia vizuri kwamba baba amekumbuka nini rehema kama alisahau kwa maombi ya wiki hii nzima atakuwa amekumbuka rehema haleluya mmeelewa maana yake kwa huyu mtu alikuwa na makosa makosa yake sio utoaji uko sawa eh? makosa yake sio kufunga mara mbili kwa wiki iko sawa eh? Makosa yake ni nini? Mtazamo wake juu ya utoaji, juu ya kufunga kwake. Kwa hiyo, kwa mtu anaweza akawa anafanya jambo zuri kwa nia mbaya. Narudia tena, mtu anaweza akawa anafanya jambo zuri kwa nia mbaya. Nia anayozungumzia hapa ni nia isiyotokana na nini? Mungu. You can do a good thing out of wrong motive or wrong mindset. Pamoja na kutoa sadaka. Kwa hiyo unaweza ukatenda dhambi ya kutoa sadaka. Haleluya. Aujasikia. Okay, k, naomba niulize kwenye muktadha huu Farisayo alikuwa anatenda dhambi. Eh? Eh? Dhambi yake ilikuwa kwenye mikono yake au kwenye moyo wake? Kwa moyo ni wa muhimu sana, si ndio? Kitendo cha kutoa sadaka na mtazamo huo, Mungu anaita kiburi. Kitendo cha kufunga kwa mtazamo huo, Mungu anaita kiburi. Twende taratibu hapa. Mstari wa ngapi? kumi na ngapi? kumi na tatu. Lakini yule mtoza ushuru akasimama, alisimama mbali ak wala hakudhubutu hata kuinua macho yake, bali ajipiga pia kifuani akisema asema wangapi? Uh, wangapi tulikuwepo? kumi na nne. Angalia, angalia comment ya Yesu, angalia comment ya Yesu. Yesu awasemaje kumi na nne? Tusome wote. Nawaambia huyu alishukwa kwenda nyumbani kwake, amehesabiwa haki kuliko yule. Kwa naomba niulize, nani aliyekuwa ameondoka akiwa amehesabiwa haki hekaluni? Mtoza ushuru ametaja mema yote ame aliyowafanya Iko sawa eh? Okay, je, mtoza ushuru akianza kutoa sadaka akianza kuacha unyang'anyi si ndio? akiacha akianza kufunga mara mbili kwa wiki A alafu akaenda kusema maneno kama Farisayo anafanya na Farisayo pia eh? hata hesabiwa haki kwa muktadha wa ibada ya hekaluni, tuene taratibu, alafu anasemaje, kwa maana kila ajikwezae atadhiliwa na kila ajidhilie atakwezwa. Naomba nitofautishe maana ya kujikweza na kujidhili Biblia, kwa sababu unaweza ukafikiri kukaa hivi ndio kujidhili. Bwana asifiwe, Bwana asifiwe sana. Umenikanyaga, nimekusamea. Atajamba ume msamaha, mpole, mtaratibu. Anasema mm, unaambiwa Aise, ongera sana, ongera kwa kufaulu, yaani I'm humble mm. I'm, I'm, I'm humble. I'm humble. I'm humble. Mm. Ongera kwa ile project kupita, I'm humble. Ongera huduma yako inaongezeka, I'm humble. Hiyo I'm humble ni nini? Nimenyenyekea, i nimenyenyekea. <laughs> nime haiko kwa kusema nimenyenyekea Unyenyekevu ni kitendo, sio maneno. Unyenyekevu ni kitendo kinaonekana. Aha, angalia. Kwa hiyo kunyenyekea kwenye mkutadha huu ni nini? Yule mtoza ushuru amefanya kama maandiko ya Musa yanavyoagiza, si ndio? Eh? Alo alo, ajaenda hekaluni, akijitazama yeye? Ameenda akitazama nini? Dhabihu, hilasmos Iko sawa eh? Kwa unyenyekevu ni nini? Ni kutenda neno la Mungu. Unyenyekevu sio kuwa mkimia, sio kuweka mikono hapa. Actually kuna watu wa kimya wana kiburi kimesimama kama mlima Sayuni. Kwa ukimia sio kunyenyekea. Namna unavyolitii neno la Mungu ndo unyenyekevu. Huyu hajahesabiwa haki kwa sababu ana kiburi. Kwani kiburi chake kilikuwa ni nini? Mungu haangalii uso wa mwanadamu ili amkomboe au amhesabie haki, na ndio maana Yesu amekuja ili awe mpatanishi kwa ajili ya dhambi zetu. Badala ya Yesu kuwa mpatanishi kwa ajili ya dhambi zetu, unataka kujipatanisha na Mungu wewe mwenyewe kwa matendo yako, hilo neno la Mungu hapana. Kwa kiburi ni nini? kwenda kinyume na neno la Mungu. Angalia, kwa hiyo mtu ambaye ametoa anafunga, unaweza ukafikiri hana kiburi kwa mtazamo huu, lakini kiburi ni kwamba alikuwa anafanya kinyume na neno la Mungu. Kwa kufanya mema ni jambo zuri, lakini namna unaofanya mema inaweza kuwa jambo baya. Haleluya! Kufanya mema ni jambo zuri, namna unaofanya mema inaweza kawa jambo baya. How you do can be wrong. Tuko mpaka hapa, ndugu zangu. Kwa tayari mtoto wa shule anatuambia e, e, e, e. Angalia unavotoa, angalia unavyotoa. How do you give? Kwa hiyo tumeshaona ya kwamba Mungu ndiye anayetufundisha pattern ya utoaji wetu kama ambavyo pattern zetu kwenye kila kitu ni namna ya Mungu. Usipojua namna ya Mungu ufanye nini? Uwezi kutenda kwa sahihi, if you don't know how God does, you won't do it right. Kwa unyenyekevu upo kwenye kutii neno la Mungu na kufanya kwa mtazamo sahihi wa neno la Mungu kwa unyenyekevu, sio kusema na nyenyekea unyenyekevu ni ule mtazamo uliotengenezewa na neno la Mungu. Sema huyu mtu amenyenyekea, maana yake nini? Anaenenda sawasawa na kweli ya neno la Mungu, ndio kunyenyekea. Haleluya, haleluya. Kwa hiyo unaweza ukakuta mtu a amepanda daladala alafu bibi mwenye mwenye mkongojo akapanda, alafu mtu watu wote wamenyamaza, bibi amekaa pale mwenye anayumba, alafu mkristo mmoja akanyanyuka akampa nafasi ya kuketi. Hilo ni jambo zuri, hilo ni jambo zuri. Naomba niuli, hilo jambo linaweza likawa jambo baya pia. Kwa nini? Swali ni kwa nini unafanya unachokifanya lakini angalia, macho ya binadamu yanapiga mikono ya macho na ya binadamu anafanya anaona sawa. Kwa hiyo atakupiga nini makofi, kwa watu wanaweza ka anaweka like Mungu anaweka dislike. Iko sawa, iko sawa, kwa ni vizuri zaidi kujua namna Mungu anavyofanya mambo ili ufanye kwa namna ya Mungu. Mwambi mwenzako huko mpaka hapo. Tuendelee au tuendelee zaidi? Ha. Kwa hiyo why do we give? Why do we give? kwenye kanisa na mahali, kwani tunatoa? Mpaka hapo tumeona tunatakiwa tujifunze namna ya kumwiga Mungu, na tutaona kwenye maandiko kadhaa leo namna, how do we learn from God on giving? Haha. Yohana 3:16. Yohana tatu kumi na sita mstari maarufu kidogo. Yohana sura ya tatu mstari wa kumi na sita inasemaje? Some wote moja mitatuende kwa maana jinsi hii Mungu aliupenda ulimwengu. Naomba tutulie kwanza, kwa maana jinsi, piga mstari neno aliupenda kwa maana jinsi Mungu aliupenda ulimwengu hata akamtoa mwanawe pekee. Mbona akamtoa pale, kwa kipi ambacho kimesukuma kingine? Upendo. Sababu kila palipo na upendo pana nini? pana kutoa, si ndiyo? Lakini sio kila kutoa ni kwa ajili ya upendo. Andika hiyo vizuri sana. Kila penye kutoa pana upendo, lakini sio kila penye kutoa eh? Kila penye upendo pana kutoa, lakini sio kila penye kutoa pana upendo. Andika hiyo naandika kwa herufi kubwa kabisa, kama jangwa, herufi herufi kubwa, pigia mstari, weka ukuta. Kila venye upendo pana kutoa, lakini sio kila venye kutoa pana upendo. Kwa upendo, kwa kutoa ni saini ya upendo, lakini sio kila kutoa ni saini ya upendo. Watu anaweza akatoa kwa sababu mbalimbali mbali, including chuki. Bwana asifiwe, Bwana asifiwe. Watu anaweza wakatoa kwa self service, kujihudumia. Unafikiri unahudumiwa wewe, kumbe anajihudumia mwenyewe. Yaani, mtu anatoa ili asiende jehanamu, sio mahitaji yako yafikiwe. <laughs> umeelewa hiyo? Kwa anaye wa wakati anatoa anamwaza nani? wewe na anaweza akasema na sikitiko sana mwai, kuona wale watu wanaenda kupeleka misaada kwa magereza na watoto yatima na wamebeba makamera makubwa. Ukitaka ugombane nao waambie wasipige picha, waambie wasipige picha. Ukitaka ugombane nao waambie wasipige picha. Baada ya kwenda okay, basi wamepiga picha, hawasihifadhi kwa ajili ya kumbukumbu zao, wanawaambia umma, kwa kile kidogo tulicho nacho tunashare na wenzetu. Unaweka pale watoto, watu wamekaa hivi, shida zima, umeposti pale na umewapeleka tu ni kilo mbili ya mchele, umeposti umejaza status, ukaona ukatupa Instagram, ukaweka Facebook, ukaweka LinkedIn ukarekodi na klip ukaweka YouTube, ukaweka ukaweka na sound track yake ndugu, tupenanuakamtu uh -uh. Nakasikia kelele cha kutangaza mi moja hapo. Nani? Nyosha mkono kwamba nyi ni watakatifu kuliko sisi wote au ndio Mafarisayo? Hallelujah. ko there is that thing ambayo you need to kill it you need to kill it. Najua kuna makampuni ambao yanasapotiwa na wazungu, watataka kuziona zile picha that different, lakini picha watumia wazungu, sawa, yaani ya unaweza wakajua huyu mtu kila mwaka mwezi fulani lazima atembea watoto yatima, picha ni hizi hapa. Bwana asifiwe. Kwa hiyo eh, ni vizuri kuwa na mtazamo sahihi juu ya utoaji. Siku moja mtu mmoja alikuwa anaumwa. Huwa anapenda kutoa huo mfano ni mtu, ni mtoaji vizuri tu kwa maana ya inaonekana. Unajua ile tukio la mkono eh, You see the hand moving, anasaidia yatima wakati anaumwa, ya nikamhubiria haki kwa imani. Unajua haki kwa imani inaharibu sana kiburi cha mtu maana unamtoa mtu kwenye ukombozi wa Mungu, anabaki Mungu mwenyewe. Nikafundisha kwa imani, akasemaje? Akakumbuka sadaka zake zote, akasema inamana, ina maana mimi naumu hapa, Mungu haangalii hata sadaka zangu zilizokuwa napeleka kwa yatima, haangali sema, haangali maanake. Akasema Mungu, zile sadaka zile umekula, sasa ndo nahitaji zifanye kazi, yaani sadaka ndo zifanye kazi na yatima amepelekewa, anaambiwa: oh, tunakupenda sana tunakupenda sana, chukua. Mtu anasema Mungu, rekodi hiyo, rekodi rekodi. Mtu anatoa sadaka, kupambania nini? Mbingu nisikia kwenye dini moja, anaambiwa ukumjengea Mungu nyumba ya ibada, anakujengea nyumba mbinguni. kwa unakuta unafikiri anatupenda anatujengea ananyanyua anaweka nini, kila kitu, alafu kimasema Mungu ya kwangu imeisha. Ule sio utoaji, ule ni uwekezaji. Uwekezaji, ujenzi, ujenzi, ujenzi. Kwa ile ule mtazamo ni mzuri sana ukianza kuwa na mtazamo wa utoaji wa Kimungu, your giving will be very pure. Very pure, no attachments. Hakuna vitu vinavyoshikilia shikilia. Sasa kwa nini Wakristo wanapambana na nitoe zaka au nisitoe zaka? Nitoe kwenye gross au kwenye net? Wafanyakazi mpo. Nitoe kwenye gross au kwenye net? Unajua kinachosumbua? Ni kwa sababu tunawaambia watoe sadaka baada ya kuambia nini? Moyo wa utoaji wenyewe hasa ni nini inabidi uweke na matisho, usipotoa uende mbinguni. Haleluya, kwa tayari kwa maana jinsi Mungu aliupenda ulimwengu, upendo na kuwepo pale, hata akamtoa mwanawe pekee, ili kila amwaminie asipotee, bali awe na uzima mbile. Naomba niulize, kwenye huu utoaji wa Mungu nani alikuwa na shida? Ni Mungu? ni mwanadamu? Nani alikuwa anatazamwa? Ni mwanadamu. Kilichokuwa kinasukuma utoaji wao ni nini? Upendo. Kwa maana jinsi hii Mungu aliupenda ulimwengu. Kwa heshima ya utoaji ni kutoa katika pendo la Mungu. Tuko sawa, eh? Tuko sawa. Kwa kama Wakristo wanateseka kwenye utoaji, maana yake wanateseka kwenye eneo la nini? Ukuaji katika pendo la Baba. Ukuaji katika pendo la Baba. Kwa Wakristo wakiimarika, Wakristo wakikua ndipo ambapo wanaweza kutoa kwa sababu upendo ndio inaosukuma utoaji. Na Mungu ametupa roho ndani yetu kama uwezo wake wa kuenenda katika upendo. Warumi, Warumi tano tano. Tumaini halitayarishi kwa pendo la Mungu limemiminwa ndani yetu kwa huyo roho tuliyepewa sisi. Warumi tano tano, wacha nikusomee hiyo. Paulo anaandika na tumaini halitayarishi, kwa maana pendo la Mungu, sema pendo la Mungu limekwisha kumiminwa katika mioyo yetu na nani? Na Roho Mtakatifu tuliyepewa sisi. Kwa Mungu ametupa roho wake kama sababu ya kwanza, alama ya kwamba tumepokea upendo wake. Sababu ya pili, uwezo wa kuenenda katika upendo wa Mungu. Kwa hiyo ni jambo la msingi sana kwa Mungu alimtoa mwanaye, ili siwezi, tuweze kuiga na kuonyesha tabio hiyo hiyo katika utoaji wetu. Sio tabia tu ya utoaji, lakini na mtazamo wa nini, wa utoaji. Angalia kwenye Warumi 8:32, Warumi 8:32, Roman 8:32, anasemaje? Yeye asiyemwachilia mwanawake mwenyewe, bali alimtoa kwa ajili yetu si sote atakosaje kutukirimia mambo yote pamoja naye? Yawambia matumizi ya maneno, yeye asiyemwachilia mwanawake. Kiswahili kimepata changamoto kidogo. Kiingereza nasema who who spare not his own son. Kuspare maana yake nini? Kuiweka si ndio, eh? Au kumweka. Lakini kuna contradiction kwenye Kiswahili hapa kwa sababu in fact ukisema asiyemwachilia maana yake amemshikilia Iko sawa kwa habari ya Yesu, ni mwana asiyeachiliwa au aliyeachiliwa? Kwa hiyo nikitengeneza Kiswahili kirahisi, nikisemaje, yeye asiyemshikilia mwana wake mwenyewe, bali alimtoa kwa ajili yetu sisi, atakosaje kutushirikia kutu, kutukirimia mambo yote pamoja naye? Hiyo ni Warumi 8:32 kama ilivyo tafsiriwa na Apostle Shemeji Meraiki kwa Kiswahili. Na usijali, SUV ni baraza la watu kama sisi, walikawa wakatafsiri na sisi tunaweza kawa B jfb jfg Unified Bible baraza <laughs> anyway, lakini umeona, haiwezi kukaa Kiswahili ye asiemwachilia, mm -mm. eh? Nama niulize, ye asiye mwachilia, iko sawa hii? Ni version ambayo ilikosa neno zuri la kuweka hapo la like Kiswahili. yeah, no, no. no. asiye mwachilia mwanamke no. Unajua umezoea yeah. kusema yeah kiasi kwamba inapata shida. Ye asiye mwachilia mwanamke alafu, hujawahi kuwaza mbona ikai vizuri ye, yeah, asiye mwachilia mwanamke mm. Niswana kusema yeye asiye ni nyima nyumba ya kukaa atasokaja kunipa jiko la kupikia chakula. Kwa hiyo kama ukianza na asiye, inabidi useme neno negative ambalo alilifanya. Nikisema yeye asiye tunyima iko sawa? Ina maana mbele yake inabidi iwe yeye asetu nyima maana yake alinipa, si ndio? Eh kwa umeshaelewa muktadha wa mazungumzo haya eh? maana yake, ngoja nitumie lugha. Maana yake ikiwa amemtoa Yesu, hata shindwa kutupa yale mengine ndani yake, kutukirimia, maana yake kutupa bure, kwa tayari anatuonyesha utoaji wa Yesu, ni upendo wa Mungu kwetu sisi. Mungu alimtoa mwanaye ili tuweze kuona na kujua mtazamo wake juu ya utoaji. Waraka wa kwanza Yohana tatu kumi na sita waraka wa kwanza Yohana tatu kumi na sita waraka wa kwanza Yohana tatu kumi na sita Are you there? Yohana anaandikaje? Waraka iko mbele ya Ebrania, mbele ya Yakobo na mbele ya Petro. Waraka wa kwanza tatu kumi na sita. Tunaangalia huu mtazamo ulivyojengwa hapa. Can we go together? Nasemaje? Eh? Daka daka moja, balishie hiyo. Ametoka kabisa. Okay. Amuitumi. Amuitumi hii. Amuitumi naona, no, no, pala amuitumi. Daka moja tu. Haleluya! twende twende kwa Yohana tatu kumi na sita. Nasemaje? Katika hili tumelifahamu pendo. Mwone ile neno, eh? Tumelifahamu pendo hapo. Nasemaje? Kwa kuwa yeye aliutoa hai wake kwa ajili yetu. Namna gani tunajifunza upendo wa Mungu kwa kuangalia kile alichokifanya Yesu. Kwa kuwa yeye aliutoa hai wake kwa ajili yetu, sawa eh? kwa ajili yetu, kwa ajili yetu. ehe. Imetupasa na sisi kuutoa hai wetu kwa ajili ya hao ndugu. Kwa lugha hisi anasemaje, hii ndio namna tunavyojifunza kwa Mungu. Mungu ametufundisha upendo kwa kutoa, anasema imetupasa na sisi tuenende katika upendo kama alivyoenenda kwa ajili ya hao ndugu. Kutoa uhai hapa ni lugha ya kufundisha sacrifice. Sio haina maana ufe, ukafe. Yeah, in fact, unatakiwa tayari kufa kwa ajili ya wenzako. Nitakueleza huko mbele. Lakini angalia kwenye mstari wa kumi na saba ameelezea hiyo maana ya kufa akasemaje? Lakini twende pamoja, mtu akiwa na riziki ya kisha akamwona ndugu yake ni muhitaji, akamzuilia huruma zake. Je, upendo wa Mungu akaaje ndani yake?