Tuna tunaanza kujifunza series mpya ya kutusaidia kwa ajili ya ufahamu wetu juu ya mambo ya huduma na utendaji katika kanisa la mahali. Kwa kama wanaandika, kichwa cha somo cha leo andika, naye alitoa wengine, hivyo hivyo, naye alitoa wengine naye alitoa wengine meshaandika, And he gave some, naye alitoa wengine. Tumetoa kwenye Waefeso nne kumi na moja. Tutakuwa na muda mrefu kidogo wa kuchambua hizi ambazo wengine wanaita huduma tano. Tutaangalia namna ya kuchambua hizi, wengine wanaita huduma tano five-fold ministry Taangalia paka kama ni tano au kumi au kumi na tisa sijajua, watapata muda wa kuchambua. Meshafungua Waefeso nne, Waefeso nne mstari wa kumi na moja. Kila mtu ana daftari yake ya sehemu ya kuandikia ya, kuna se mtu ana sehemu ya kuandika, kuna mtu ana sehemu ya kuandika. Kwa kweli mi naangalia wanaoandika kama wa, nimekisema hivi, kila mtu ana sehemu ya kuandikia, alafu baadaye uandiki nitashangaa kila mtu ana sehemu ya kuandika. Kuna kalamu, kuna notebook. Emnyosha juu, kalamu, notebook, eh, hata kama ni exercise book jale dari, wengine wanakuwa ya four kabisa. Uko serious sana. Haleluya! Akili yako iko hapa, hem, tikisa kichwa kama kipo. Ah, sio atasema ah, kichwa kinauma hapa <laughs> haleluya naye alitoa wengine wa efeso nne mstari wa kumi na moja tutajenga hapa mambo ya kusaidia sana kipindi cha nyuma kuna watu walikuwa wanauliza maswali wakasema sasa aposto katika kujenga mwili wa kristo mtume anajengaje nabii anajengaje mewe kuuliza hilo na mwinjilisi anajengaje eh, mwalimu na mchungaji. Kwa hiyo kila mtu anatafuta namna ya kujenga kivyake vyake, actually imesababisha watu wengi wamekuwa na vi, vi, vitafsiri vya Biblia kulingana na kulingana na wao navyojiita. Kwa mfano mtu mmoja aliweza kuniambia unajua, sisi wainjilisti, sisi wainjilisti hatufanyi kama wewe, wewe ni mwalimu. Sisi wainjilisti a, tukisoma mstari tunaweza kusema mambo mengi kwenye huo mstari tunaweza kusema mambo mengi kwenye huu mstari kwa, akishika mstari anaanza. Ndio maana nasema, ndio maana ukienda kwenye mkutano wa Injili utaangalia sana wengi, hasa Bongo, hata na wazungu, hasa wa Afrika, wanapenda kutumia Mathayo 11:28, Njooni kwangu enyote nyote nakusumbukiwa na nyenye na kulemewa na mizigo. Kwao atakutafutia mizigo kwenye mstari ambao hata mengine ambayo Wayahudi hawakuwa nayo, walikuwa naambiwa hayo mambo ile akisha tu akisha umeingia kwenye kumi na nane na akiita mbele sasa, njoni ndo mnakuja na mizigo yenu, alafu unawakolea kutoka kwenye mzigo wenu, kiwambia umeokoka. Anasema ndio, kwa nini ilienda mbele kuokolewa na mizigo hapo, mizigo iliyowekwa hapo. Utaamini inawezekana mzigo wako ni ndoa yako. Hapo baadhi ya wanaingia sasa, single boy anaingiaje pale, au single girl? Inawezekana mchumba ndo mzigo wako mtu anaingia hapo tayari huu na mzigo mmoja hapo. Inawezekana kazi ndio mzigo unaingia. Kuna kikundi kingine kinaongezeka pale, inawezekana watoto wako ndio mzigo wanaongezeka. Inawezekana biashara yako ndio mzigo, inawezekana elimu yako ndio mzigo. Okay, nani hapa amebaki kwa nikiita watu waje mbele? Kwa sababu Yesu anataka kuatua mizigo hiyo, alikufa kwa ajili ya mizigo hiyo wote mnakuja. afanasema waliokoka watu mia moja. Alafu umewatoa mizigo, umewaingizaje? Umeingiza kwenye matayo kumi na ngapi? kumi na moja ishirini na nane. Kaza mwinjili, sisi tuna namna yetu ya kusema bwana. Tuki flow pale, ah, tuko vizuri sana sema, tunaongea kidogo halafu nguvu nyingi. <laughs> Little talk, more power. Umeona bwana, alafu hey sasa mitume mitume, sijasikia wao wanafanyaje. Manabii hawana muda wa kufundisha, nabii hawana muda wa kufundisha. Kazi ya nabii ni kufanya nini? Ni kutoa unabii, kutabiri tu. Kwa hiyo akifika hapa, nasema fungua Matayo wa Efeso nne kumi na moja naye alitoa. Haleluya, leo ndo ile siku ambayo Mungu anatoa kwa ajili yako. Ukisoma juu alipopaa aliwapa wanadamu vipawa. Siku ya vipawa, mwamii mwenzako, leo utapokea kipawa chako. <laughs> nazunguka pale kwenye kwenye vipawa, siku ya kupokea vipawa. so, inaona kuna kitu Mungu anataka akupe wewe, hapo hapo, ewep masaa mawili anapita, watu wanapokea vipawa. Unaona bwana, ona maelezo uo mstari, hamna kwa, wanasema tunajua Waalimu. Kanisa linahitaji waalimu kwa ajili ya kujenga mwili wa Kristo, sawa <laughs> umeelewa mpaka hapo wa? Nahitaji waalimu kwa ajili ya kujenga mwili wa Kristo. Sasa ujenzi wenyewe ndio hutaamini, sasa kinachojengwa utapata tabu sana. Aleluya! Kwa hiyo tutapata muda wa kujadili kwa muda wa kutosha kabisa juu ya mambo yanayohusu utoaji wa Yesu Kristo kwa kanisa, ambao tumeona hao kwenye Waefeso nne Kumi na moja. kabla tujasoma hiyo efeso nne kumi na moja kwa nini tunatakiwa tujikite katika uchambuzi wa maandiko kwa usahihi nenda kwenye petro wa pili petro wa pili moja ishirini second bureau waraka wa pili wa petro moja ishirini umefika waraka wa pili wa petro moja ishirini halafu tuangalie mambo kadhaa ya hapa ya kutusaidia kwenye uchambuzi wa maandiko ili tuweze kujenga kutokea hapo. umeshafika eh, kwa Efeso waraka wa, wa, wa, wa, wa pili wa Petro mlango wa kwanza mstari wa ishirini. Nataka ufungue ili usije akasema anasoma mstari gani kwenye kichwa chake. Hapana, wa Efeso waraka wa kwanza, wa pili wa Petro moja ishirini. Nasemaje? Mkijua neno hili kwanza, sema mkijua neno hili kwanza ya kwamba hakuna unabii katika maandiko upatao kufasiriwa kama apendavyo mtu fulani tu. Umeona hiyo? Kwa maana rahisi, hakuna kinachoitwa private interpretation au mafunuo yangu binafsi. Hakuna kuwa na private interpretation au mafunuo yangu binafsi. Kwa lugha rahisi, mimi nikisoma maandiko na wewe ukasoma maandiko nabii tupate ufunuo ule ule mmoja. Narudia tena, uwe unaitwa mwinjilisti, uwe unaitwa mtume, uwe unaitwa nabii au vyovyote wanavyokuita, hata kama wanakuita shemasi, askofu, ukifungua maandiko, unapoyapa tafsiri, inatakiwa tafsiri yangu mimi na tafsiri yako zifike mahali pamoja, halo, zifike mahali private interpretation ko, hakuna ufunuo wa jfg ambao hauwezi kupatikana kwengine. Ina maana mimi navyofundisha, kama anafundisha vizuri kwa namna ambapo kanuni za uchambuzi wa maandiko nazitumia, wewe ukifuata hizo kanuni, tunafika katika sehemu moja. Bwana asifiwe. Uwezi, uwezi, uwezi ukasema unajua kwenye ile prosija ya kutengeneza uh, coca, au pepsi Uki, uh, uh, inategemea nani anachanganya, kwamba akienda aposto shemeji kuchanganya, eh kuchukua uh, carbonate carbon hiyo hiyo sijui nini zile, nashindwa na, na, na kukumbuka zile ingredients, akachanganya hivi, akaweka maji, akaweka benzi benzini, hivyo sodium benzoate ipo, akaweka sodium benzoate, akaweka hiyo hiyo nyingine, alafu akachanganya alafu kasema, mbona ladha ni ya tofauti? Aliyechanganya atakuwa nani? Atakuwa mtume? Aliyechanganya hii atakuwa nabii? Kwa hiyo kuna mtu akichanganya tu inakuwa Fanta, kuna mwingine akichanganya tu inakuwa inakuwa inakuwa Sprite kuna mwingine mkimleta tu kwenye hicho kiwanda cha kutengeneza soda akichanganya tu inakuwa safari laga. No private interpretation. Umeelewa maana yake? Hakuna haya mambo haya mambo. Kuna maneno yamezoeleka sana ya, ya, ya uongo kweli. Sema unajua kila mtu ana ufunuo wake. Huo ni uongo. Tumoja nasema uongo kutoka kuzimu huu sijui umetoka wapi? Utakuwa umetoka mbali, kuzimu karibu. Huo ni uongo kabisa. Bwana asifiwe. Kwamba inaonekana mimi nikifasiri na kuwa na ufunuo wangu wa peke yangu, jambo la kwanza, angalia mstari unaofuata, mstari wa ishirini amesemaje? maana unabii haukuletwa popote kwa mapenzi ya mwanadamu. Kwa hiyo haikuulizwa kwanza ni, wewe utaonaje uta hiki mm -mm, au kuletwa kwa mapenzi ya mwanadamu bali wanadamu, pay attention to that, bali wanadamu walinena yaliyotoka kwa Mungu wakiongozwa na Roho Mtakatifu, walinena kwao. Ni ujumbe wa Mungu. halo jambo la kwanza, Mungu, Mungu akisema jambo, alafu ikawa na maana kumi kwa watu kumi tofauti, maana yake nini? Mungu mwenyewe ajuu mawasiliano Halo, haiwezi kuwepo kama kitu kama hicho. Awezekani akawa Yohana ameandika kitu alafu baada ya miaka elfu mbili ijayo mimi nikisoma nasema anavyo tafsiri ninavyojua mimi? Bwana asifiwe, Bwana asifiwe. Tunaelewane? Hauwezekani ukawepo na private interpretation. Kwa hiyo kila kama kila mtu atatumia kanuni za kuchambua maandiko kwa kutaka kujua, kwa sababu ngoja nikwambie, lengo la kanuni zote za kuchambua maandiko ni kutafuta kitu kimoja tu. Ingekuwa mimi ningekuwa naandika haya, hizo ndo shule yenyewe, hizo ndo shule zenyewe. Nimesemaje? Lengo la kanuni zote za kuchambua maandiko matakatifu ni ili kupata ni kujua mwandishi alimaanisha nini, kwa sababu mwandishi wakati wanaandika hakukuwaza wewe. Narudia tena, lengo la kanuni zote za kuchambua maandiko ni ili kupata kujua mwandishi alimaanisha nini. Kwa hiyo haiwezekani wewe ujue mwandishi alimaanisha kitu tofauti na nilichokipata mimi, kuna shida mahali. Imagine ninaandika kitabu changu leo, kwenye kile kitabu nikasema ng'ombe wawili wametumbukia mtoni. Baada ya miaka elfu mbili dada mmoja au kaka mmoja katika Kristo <laughs> anakuta hiye sentensi, asemasemaje? Ng'ombe, ng'ombe wawili wametumbukia mtoni baada ya miaka elfu mbili ijayo. Mtu mmoja anakuja, anasoma pale, anasema mwandishi alimaanisha majini yamewatoka watu, ng'ombe zina mapembe kama Chicago Bulls. Umeona, unaanza kusema kila kitu unachowaza. That's wrong. Tumeelewana eh? Uwezi ukasema kile ambacho kiko kichwani kwako kama vile ndo mwandishi alimaanisha. Mchungaji mmoja alisema juzi, asema, unajua, Paulo akifufuka leo akikutana na namna na ambayo tunachambua maandiko leo, anaweza akasema da mko dipu, ye mwenyewe atajiona yuko shalo. Maana vitu tunavyovisema ambavyo hakuvisema ni hatari sana. kwa cha kwanza ni kujitunza, usiseme yale ambayo maandiko hayakusema, na ndo maana swali la msingi la mwanafunzi wa Biblia kila mara anaposhika Biblia ni kuuliza swali: mwandishi alimaanisha nini hapa? Nasema hivi, swali la msingi ambalo mwa, mwanafunzi wa Biblia anatakiwa kuwa nalo anavyoshika Biblia ni kujiuliza swali, mwandishi alimaanisha nini hapa, sindio eh? Mwandishi alimaanisha nini kila ambacho mwandishi alimaanisha, ukikosa hutaelewa chochote kilichokusudiwa, hutauelewa huo ujumbe. Haleluya, haleluya, hutaelewa huo ujumbe. Siku moja nilikuwa nasoma kitabu cha tafsiri <laughs> ya ndoto zamani. Saa hivi siwezi kusoma kitabu cha tafsiri ya ndoto. Baba yangu inabidi aniambia anachomaanisha straight. Kwa nini ani kunjie kunjie Hivi Davi, nikitaka kuwasiliana naye na anaita maji mma, namwandikia H2O au nampa ndoto yenye H2O ndani, au namwambia mma? Eh, namwambia mma mmaunywa, eh, us us mma usipokunywa mma, us mma utapata tabu Bwana asifiwe. Kwa hiyo nikaona tafsiri moja ya kuchekesha sana kasema, ukiota unafukuzwa na ng'ombe ngapi wa walisoma hiyo? Okay, nikumbusheni majibu, jibu ilikuwa nini eh? nini gani unakimbizwa na mizimu ah? Iko deep. We, ulijifunza nini? Uchawi? na wewe, mizimu? mama ya yangu eh eh? na na wewe nani, mizimu ya ukoo? nani mwingine aliota, ali, ali tofauti alipewa tafsini tofauti ya kuotavizwa na ngombe. Mi nakumbuka uchawi ne mizimu. Alafu ya ukoo ama yake. Ukiota huko shule ya msingi, unafanya unafanya mtihani wa hesabu, alafu jasho linakutoka, maana yake ilikuwa nini? Mesaau nafsi yako iko shule ya msingi umeacha huko na wewe uko hapo <laughs> na ukitwa jina unaitika, ila nafsi iko kule na akili iko ndani ya nafsi, ila nafsi iko kule. Eh, mwingine ale, kwa nini hujakuwa kiroho? Uko zamani. Oh my God eh? maendeleo yako yamerudishwa nyuma kutoka chuo kikuu mpaka shule ya msingi. Mlisoma vitu vingi eh? Kwa maana mko hivyo sasa. <laughs> ah! Ukijiangalia, kuna vitu unavyovitaka bado hujafanikisha, unaona kama kweli hivi eh. Utafikiri kuna mtu duniani ambaye amefanikisha kila kitu hamna. Hivi kuna mtu kila kila ambisha na nalionayo amefanikisha? Nobody. Kila mtu kuna vitu anavyoviwaza kama kesho vikikaa vizuri, kila mtu, hata mimi, hata wewe ei, hey, hii hapa hii dili ikitiki, nitafanya moja, mbili, tatu na mengine. Hajatiki, si ni kweli? Si ni kweli? Sasa umalizaje chuo kikuu na, na, na, na akili yako iko shule ya msingi? Umefauluje mtihani ya form four wakati nafsi iko kule Sema tumia akili, tumia akili ukiota huko makaburini. Au tuachane na hiyo <laughs> tuachane na hiyo maana sitaki watu watu waanze kulia hapa <laughs> namna ambavyo walienda kulipia tafsiri ya ndoto, ukaambiwa sasa hiyo inabidi ujitoe kwenye maagano, una agano na roho ya mauti, niambiwa utafute sadaka nzito <laughs> sadaka inayouma. Okay, kwa hiyo <laughs> Hasa mi ikawa nacheka zamani, unajua kwa mfano ndoto, ndoto aliota uh, za, za, nani anaitwa huyu Yusufu aliota kitu kimoja ikaja na figa ngapi, mbili. Sio Yusufu, tunazungumzia farao. Farao miaka saba ikatoka kwa mfano na nini, ng'ombe saba, sawa eh? Alafu miaka hiyo hiyo saba ikatoka kama nini, masuke saba, okay. Unajuaje kama masuke ni miaka na ng'ombe ni miaka Okay. Mbona, mbona, mbona tukiota tunafukuzwa na ng'ombe hatusemi ni miaka? Kama kanuni ni moja, na huwezi kuota huwezi kuota masuke kama hujawahi kuyaona masuke <laughs> eh? Mi masuke yenyewe kujua ilichukua muda sana kujua masuke ni nini. Ng'ombe angalau Masai kidogo mambo naelewa. Ng'ombe ni nini kwa sisi tuachwa umeelewa? Sasa eh, kwa hiyo unaona, <coughs> unaona tafsiri ya ndoto okay. yake, na labda niseme kitu hapa. Inawezekana kuna mtu ateseka na ndoto hapa. One of the things unatakiwa kujua, kama Mungu atawasiliana na wewe katika ndoto, atawasiliana kwa namna ambayo hutaelewa, hutahitaji tafsiri. Wewe ni mwana wa Mungu. Baba Mungu sio mwanzilishi wa vurugu, is not the author of confusion Jambo la kwanza, Mungu akiwasiliana na wewe anahakikisha na kufikia kwa namna ambayo utaelewa. God works in simplicity not in complexity, utahelewasnahelewa hata alipotaka tumjue yeye, alichukua mwili, akaja, akatudhihirisha yeye ni nani, that simplicity. Hakutaka tubae kwenye mabongebonge ya ufahamu wa Mungu achunguziki wa kama wakina Isaya, akaja katika mwili alafu tukauona. Aleluya, aleluya. Aka, Yesu, Yesu unamwita nini? The, the visible image of an invisible God. Kwa lugha rahisi kuja kwake, maana yake ametutafsiria namna Mungu alivyo. Ukimwona Yesu umemwona Baba, shule imeisha. Ilivyo rahisi namna hiyo kwa Mungu ana lengo la kumconfuse mtu akuotee uote ndoto imejinyongorota imejinyongorota Yaani unaota huko juu ya ndege, mara umeanguka chini ya boti, sio juu ya ya boti, chini ya boti, unaogelea, unakabwa, unakabwa, umesimama sehemu, unatokwa makamasi, umekaa sehemu nyingine, umelala jangwani, alafu ambia mtumishi nitafsirie. Unajua tafsiri yangu mimi ni ya hiyo. Chukua, weka dustbin. Nenda kalale. Kula maisha, kwa sababu kama ni Mungu anawasiana wewe, simplified. Kwanza, mtu amelala haamuru aote nini? Kwa nini umbe umchezee klipu ngumu? Ingekuwa e, wewe ni Mungu. Sikiza sasa, ingekuwa wewe ni Mungu na unataka mi nielewe kitu e, unakaa unaikunjakunja kunja, iwe ngumu nisielewe? Oh, auk yaani, okay? Unataka mimi nielewe ya kwamba kesho kesho nisipite barabara inayoenda wapi, mlimani City, kwa sababu kuna daraja litaanguka. Unataka nijue hicho Alafu unanichezea klipu yenye mbawa zimekaa hivi, alafu mbawa zikakatika. Kwa sababu huwezi kuamuru wote nini, sindio? Sasa kwa, kwa nini ukonfus daraja liivyo mbawa? Watu pekee ambao wako konfus kwenye maandiko ni wasioamini wa, lakini walio decode hiyo yo confusion ni watoto wa Mungu. Yusufu amechanganyikiwa na ndoto yoyote? Hapana. Wajua hata hata Yusufu alivoota akamwambia baba ake baba ake, immediate akajua anachomaanisha, akaambia mm, toto mzee Ibrahim akusema nani? Isaka mzee Yakobo akusema mm. mtu mtafute nabii <laughs> akutafsiri ndoto <laughs> haleluya. Ndomaana hakuna mtu ambaye amepewa huduma au karama ya kutafsiri ndoto, hakuna, ni uganga wa kienyeji tu. Ukiona mtu anasema Mungu ameniita kutafsiri ndoto, huo ni mganga wa kienyeji tukiacha kuota. <laughs> Haleluya! one of the thing ambayo ni ukianza kujifunza tabia ya Mungu, kuna ujinga mwingi utauacha. Bwana asifiwe, Bwana asifiwe. Mtu mmoja alinipigia simu akaniambia, nina ujumbe kutoka kwa Mungu kwa ajili yako, siku ile ambayo nilikuwa najisikia vibaya hapa. Kaa ametoka mbali kuja na ujumbe kutoka kwa Mungu. Kanipigia simu nataka tuonane, anipe ujumbe. Nikamwambia aise, hapa nilipo siwezi kukutana na mtu, nimelala. Sawa. Anasema, eh? ni muhimu sana, natajua niambiwe wakati huo huo, siku hiyo hiyo. mba niambie kwa njia ya simu? ni lazima tuonane. uh -huh. Mbona eh? Kwanza inakuja na matisho eh? <laughs> <Mantishu> ya mantisho tishia mimi <laughs> Ibu... <laughs> Nikasikiliza nikasikiliza, wee, ah! niambie ujumbe gani? Sema lazima tuonane, ni, ni, ni, so, ni wamuhimu sana a wamuhimu apidi kwenye simu, kwa, kwa, kwa, <gulia> ah kwa ni, kama uwezi kuja niambie uko wapi, ni kufuata saa uwezi kuja so, nilipo, <gulia> nilipo hauwezi kuja. <gulia> niko mahali pa juu ni palivyoiduka. <gulia> ah Yani niambia hata ulivyo nije, niambia wezi uje, subiri kesho nitakwambia kama tunaweza tukaonana. ni leo leo, nikaambia em, nenda bwana. By the way, Mungu wangu sio umbea. Yani wee ana mambo yangu aja kuambia weli, weje kwani mi sikilizi? Alafu kwa nini asiwambia wakina Ebeneza waniambie, na kila sinapiga nao story anaruka anaenda kule anatangaza. Mungu siku hizi ameanza umbea, aende kule akutangazie wewe habari zetu, habari zangu. Sasa pale Elsagade tunanenda kwa lugha ili iweje, na hatupokei maelekezo. Haleluya. Umeelewa eh? Relaksi e, watu wanaokutishiatushia na unabii wako, kuna kitu Mungu ameniambia cha muhimu sana ende. Akiendelea kukaza, ilegeze fasta, kwa sababu anataka kupresuriz. Ukiwa presuriz tu, atakutoa hela, ataku Yaani atahakikisha uko disturbed. No, if God want to talk to you, he will simplify it. Unakumbuka kisa cha cha cha Elia? Cha ja Elia, alipokuwa anasubiri kusikia sauti ya Mungu. Aka akafikiri labda kwenye hizo kelele, bruu, vitu kuvunjika mchomo ndio sauti ya Mungu ilivyo. Kwenye utulivu akasikia still small voice. Kwenye utulivu kabisa. Haleluya. Umeelewa nachomaanisha? Relax, relax. Ina ujumbe kutoka kwa Mungu. Haleluya. Ina ujumbe. Ongea kawaida, kwani ukitoa ujumbe kutoka kwa Mungu lazima ukaze sau? Haleluya. Ongea kawaida na, na, na, na tukikutana unaniambia kitu alichokuambia Mungu sa. Haleluya, haleluya. Ah, ah. Ongea kawaida <laughs> yani, onekana umetoka kwenye maombi ndo, una haleluya haleluya. Ongea kawaida, habari za saa hizi, salamu Nataka nikuambie eh, ongea hivyo, unaifanya inapo very special, mpaka volume vlum nabadilisha, relax. Haleluya. <laughs> Kwa hiyo one of the thing, ukiota ndoto imevurugika, haieleweki, usianze kutafuta watafsiri wa ndoto, weka dustbin. Kama ni Baba alikuwa anaongea na, na wewe, atasema tena atakuja kwenye very simple We. Mwelewa eh? Somo la ndoto limeishia hapo. Naweza kuendelea? Yeah. Kwa yeah. Kada sibin. Mpaka mtoto ameelewa anacheka pale. Bwana Yesu asifiwe. Hii tulikuwa wapi? Ah, ndoto na private interpretation. Kwa <laughs> Kwa hiyo uwezi ukawa, sasa tunaona kwenye ndoto eh? Mwingine ameona ng'ombe akasema miaka saba. Mwingine huko ukua... kwenye ulimwengu wetu alipoona akasema ni nini? Ni uchawi, ni mizimu. ha nionyeshe basi kwenye Biblia kwamba ng'ombe ni mizimu. Unaharibia tu ng'ombe wasija wakatona, unab-wakatafsiri na kitimoto, wasiwharibie kabisa kitimoto. Ni nyama tamu. Aleluya. <laughs> asa posonyee, mnakula kitimoto hm. nakula mpaka kuwatu kama linaharibu tumbo lako sawa wengine tuko vizuri, maana unabii haukuletwa popote kwa mapenzi ya mwanadamu, bali wanadamu walinena aliyotoka kwa Mungu wakiongozwa na Roho Mtakatifu. Kwa hiyo kama walinena mambo aliyotoka kwa Mungu, maana yake Mungu alikuwa anamaanisha specific things wakati anazungumza. Kwa hiyo hutakiwi kwa kuwa na tafsiri ya kwako, inakuwa ya binafsi zaidi. So, najua mimi nyie wote mnaweza msoma Biblia lakini mi nikisoma naona vitu vya tofauti kabisa ambavyo hata Paulo aliyesema hakuyaona haku au Musa na manabii walisema vitu ambavyo wewe ukisoma we, we, huwezi kuona alichokuwa nakiona. Bwana asifiwe. Kwayo lengo la kwanza la kuchambua maandiko ni kuhakikisha ya kwamba unafika kwenye nini? Unafika kwenye uelewa, sawa, sawasawa na nani? Mwandishi, kila ambacho amesikia akaandika, kila ambacho ameongozwa kuandika, kila ambacho ame, hicho hicho ukipate. Kwa hiyo siku zote unapochambua maandiko ni kwamba unataka ufike kwenye siti ya nani ya mwandishi eh? Anamaanisha nini? Na kwa muktadha huu alikuwa anamaanisha unabii ulioko wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Kwa sababu Petro na mitume wengine walikuwa wanatumia Mwanzo mpaka Malaki ambao tunajua ni unabii unaomhusu Kristo. Sawa, ni unabii unaomhusu Kristo kwa utafsiri unavyoona wewe, utafsiri unavyoona wewe. una wewe angalia kwenye Yohana Yohana 5:39 Yoana tano, thelathini na tisa. Nenda tu pale hapo nikuonyeshe kitu, mmefika? Anasema mwayachunguza maandiko kwa sababu nadhani kwamba ninyi mna, kwa mna uzima wa milele ndani yake na hayo ndio yanayonishuhudia. Angalia namna Yesu anavyotafsiri yeye, kwa anasema na hayo ndio yanayonishuhudia. Unapochunguza maandiko unatakiwa ufike kwenye ufahamu wa Kristo, kwa mna private interpretation Interpretation ni kumfahamu Kristo kwenye hayo maandiko. Usipokutana na Kristo, wewe soma mwanzo mpaka Malaki, lakini unatoka, unatoka kapa kama kutana na Kristo. Angalia anachosema, mwanachunguza maandiko, kwamba kwa sababu nadhani ninyi na uzima wa milele ndani yake. Anawaambia Mafarisayo hapa, walikuwa wanamuuliza maswali kwa. Kwenye kuchunguza maandiko kuna kuchunguza vizuri na kuchunguza vibaya. Kuchunguza vizuri ni pale ambapo unaposoma mwanzo mpaka Malaki unatoka na ufahamu mmoja wa Kristo ujapokuwa hakuna neno linaloandikwa Kristo kule kwa, kuna namna ya kusoma sema, kuna namna. Yesu anasema hayo ndiyo yanayonishuhudia. Kwa mwanzo mpaka Malaki ni ushuhuda wa Kristo, testimony of Christ. Andika hiyo, mwanzo mpaka Malaki ni ushuhuda wa Kristo, na ni vizuri kujua haya, kwa sababu watu wengi wanakutana, wanapata mambo mengi kwenye mwanzo mpaka Malaki lakini sio Kristo, wanakutana na mambo mengi lakini sio Kristo arobaini wala hamtaki kuja kwangu mpate kuwa na uzima. Kwa wanadhani wakisoma mwanzo mpaka Malaki, Mafarisayo na Masadukayo na waandishi na watu wa enzi za, za Yesu katika mwili wake wanadhani wakisoma mwanzo mpaka Malaki watapata uzima. Yesu anasema no, ukisoma mwanzo mpaka Malaki inakusaidia kumpata mtu person, Yesu ukishampata huyo mtu ndani yake ndo kuna uzima. Mesikia nachosema? Ndani yake ndo kuna uzima, ka lazima ukutane na Yesu ndio upate uzima. Uzima upatikani kwenye maandiko, maandiko kazi yake ni kumwelezea mwenye uzima. So mwanzo mpaka Malaki ni kitabu kinachomwelezea mtu ya kuwepo kwa Mwanzo mpaka Malaki ni ili tumfahamu nani Kristo, tuko mpaka hapo eh? Ni ili tumfahamu Kristo. Hebu nenda Yohana moja moja nikuonyeshe kitu hapo. Yohana alikuwa anachambua kuanzia Mwanzo moja, tutaambaamba mpaka mba, mistari kadhaa nitakuonyesha vitu hapa vya msingi. Tutaenda mpaka mstari wa kumi na kumi na nane, lakini nitakuwa naruka baadhi ya sehemu Yohana moja, eti mwanzo Yohana moja mstari wa kwanza umefika umeshafungua Yohana moja mstari wa kwanza ni sura nne tu kutoka Yohana tano tunaweza kuwasoma wote hapo mwanzo kulikuwa kulikuwako neno naye neno alikuwako kwa Mungu naye neno alikuwa Mungu nilimsikia mtu mmoja siku moja anatafsiri hapa akasema unajua kabla ya kitu chochote kwenye maisha yako anza na neno Alafu akasema kwa sababu Biblia inasema hapo mwanzo. Sema mwanzo. Kwa hiyo mwanzo wa kitu chochote kwenye maisha yako ni nini? Neno. Kwa hiyo lazima kwanza usome nini? Neno. Jambo la kwanza, neno linalozungumziwa hapa sio Biblia, ni mtu kwa sababu Kiswahili tu kinakusaidia hapa, suv wamesha kupa tafsiri rahisi, hapo mwanzo kulikuwako neno, naye neno alikuwako kwa Mungu. Hakusema nalo neno lilikuwako kwa Mungu, kwa sio words. sio spoken words, kwa maana ya hey, anza biashara ya kuuza karanga. Sio meona ni mtu we, eh? Angalia, tukienda huku utaona neno ni mtu. Angalia anavyoelezea, naye neno alikuwako kwa Mungu, naye neno alikuwa Mungu. Kwa hiyo Mungu ni maneno au? Mona mtu anasema huyo, sio hilo, sio hilo neno. Huyo mwanzo alikuwako kwa Mungu, vyote vilifanyika kwa huyo, sio hilo. Mona huyo eh? vilifanyika kwa huyo wala pasipo yeye haikufanyika chochote kilichofanyika mstari wa nne ndani yake huyo eh? neno ndimo alimokuwa uzima na ule uzima ulikuwa nuru ya watu anachambua wapi mwanzo mmoja mstari wa ngapi hapo tatu na iwe nuru kwa ile naiwe nuru maana yake nini na iwe uzima tumesha soma tano uzima unapatikana wapi ndani ya yesu si ndio Asemaje, mwayachunguza maandiko kwa sababu mwadhani ya kwamba ninyi na uzima wa milele ndani yake, na hayo ndiyo yanayonishuhudia, wala hamtakuja kwangu ili mpate huo uzima. Kwa hiyo uzima unapatikana ndani ya Yesu. Angalia huku mwanzo alivyoita neno uzima, asemaje? Ndani yake ndimo ulimokuwa uzima, na ule uzima ulikuwa nuru ya watu. Okay, ukisoma Mwanzo moja tatu watu gani? Hawakuwa na uzima uoni? Kama au hawakuwa na nuru, si ndio eh? ko nuru sawasawa na uzima. Kama unaandika hapa, nuru sawasawa na uzima, au sawasawa na Yesu. Takuonyesha, kwa sababu huku mbele Yohana anatafsiri ya kwamba hata hiyo nuru yenyewe sio kitu, ni mtu. Angalia mstari wa sita. Msari wa tano, nayo nuru yang'aa gizani, wala giza alikuiweza. Angalia atakavyo tafsiri, usitafsiri kichwani mwako. Msari wa sita, palitokea mtu ametumwa kutoka kwa Mungu, jina lake nani? Huyu ndo mbatizaji sawa, huyo eh? alikuja eh, kwa, kwa ushuhuda au alikuja kumshuhudia yeye kama maandiko pia, si ndio eh? kwa unabii wa mwanzo mpaka Malaki pamoja na manabii kama wakina Yohana walikuwa wanashuhudia habari za Yesu Kristo ili aishuhudie ile nuru. Angalia amekuja afanye nini? ile nuru, akitumia neno "ile" maana yake kuna mahali nuru imetajwa. Jamani, imekuja kuchukua lile gari. Mtu akikwambia nimekuja kuchukua lile gari, maana yake kuna taarifa tayari, lipo kwa ajili ya gari halo. Kwa alipokuja kuishuhudia ile nuru, unajiuliza hii nuru iko wapi? Unaenda wapi? mwanzo, umeelewa jamani okay kwa unaenda mwanzo. Amekuja ishuhudie ile nuru. Twende taratibu. Aha, wote wapate kuamini kwa yeye. Naomba usikilize kwa makini sana. Wote wapate kuamini kwa yeye nani? Nuru tayari ameshakuwa mtu halo. Wote wapate kuamini kwa nani? Kwa yeye, ambayo ni kwa nani? Kwa nuru, bwana Yesu. Pastor, nuru lakini sio wewe, namzungumzia hapa muktadha Aha, asemaje? Angalia anapozungumza mstari wa tisa. oh, oh, oh, mstari wa ngapi? wa nane. Huyo hakuwa ile nuru, bali alikuja ile aishuhudie nuru. nani huyo? Yohana. Kwa Yohana hakuwa nuru, amekuja kuishuhudia nuru. naomba niulize tu kabla hatujafanya hata uchambuzi Yohana, alikuwa anamshuhudia nani? Kwa Yesu ni nani? yeye mwenyewe alikuja kujita nuru, yeye mwenyewe kujita nuru, ameitoa wapi Entaratibu tu unaacha Biblia ijitaa, angalia mstari unaofuata mstari wangapi, tisa. Kulikuwako nuru tena, huyu aliandika N kubwa, kulikuwako nuru halisi amtiae nuru kila mtu akija katika ulimwengu. Sio ikija, akija katika ulimwengu. Mwami mwenzako nuru, umemwona nuru? Aha, kumi na moja alikuja nani huyo nuru alikuja kwake wale wala, wale walio wake hawakumpokea. Hiyo ni nuru ya pamewaka, unaona nuru? Hapana, wale walio wake hawakumpokea. Mstari wa ngapi? kumi, tumefika kumi na mbili. Kumi tuliruka eh? Kumi tuliruka. Kumi nasemaje? Alikuwako ulimwenguni hata kwa yeye ulimwengu ulipata kwako, wala ulimwengu haukumtambua alikuja kwake, wale wala walio wake hawakumpokea. kumi na mbili, bali waliompokea nani? Nuru sawa, aliwapa uwezo wa kufanyika watoto wa Mungu ndo wale waliaminio jina lake, jina la nani? Nuru upo mbale ave naye, neno alifanyika mwili, alo alifanyika nini? Mwili. sura ya kumi na nne akakaa kwetu nasi tukauona utukufu wake, utukufu kama mwana pekee atokaye kwa Baba, amejaa neema na kweli. Ishu ya nuru iko solved, ishu ya neno iko solved. ko neno ni nani? Nuru ni nani? Kristo. Uzima ni nani? Kristo. Bwana asifiwe, Bwana asifiwe. Ndo maana kama ukiwa makini, uchambuzi wa Yohana Yohana anaenda vizuri kabisa, shida yetu ni kunyofoa mistari, lakini Yohana anaenda vizuri 15, anasemaje? Yohana alimshuhudia akapaza sauti yake, huyo nani huyo? Neno ambaye, huyo nuru, halo amesema Yohana ambaye kuishuhudia ile nuru eh? lakini tukaambiwa huyu neno akakaa akaka, akaka, akaka kwetu, maanaake akachukua mwili akakaa kwetu. Yohana alimshuhudia akapaza sauti yake akisema, huyu ndiye nilienena habari zake, kwamba ajaye nyumba yangu amekuwa mbele yangu. Kuwa mbele yangu maana yake alikuwepo kabla ya leo, sindio? Maana yake okay. wala akuwa anazungumzia kuzaliwa, kwa sababu kwa maana ya kuzaliwa aliyetanguliwa kuzaliwa ni nani? Yohana. Umetofautiana miezi mingapi? Sita. Okay. Ka, kwa kuwa katika utimilifu... Okay. mstari wa ngapi? Mstari sita. Kwa kuwa katika utimilifu wake sisi sote tumepokea neema juu ya neema. katika utimilifu wake huyo, nani? Nuru hmm. au neno, ambaye mpaka hapo tunamjua, tunamtafuta nani? maana hajatajwa mtu hapa bado. Tumeona neno, tumeona nuru, tumeona uzima lakini hajatajwa mtu kwa kifloo tu, na mwandishi anakufikisha kwenye understanding. Kwa hiyo anachambua wapi? Kutokea mwanzo, alafu anaendeleaje? kwa kuwa katika tupokea neema juu ya neema. kumi na saba, kwa kuwa torati ilitolewa kwa mkono wa Musa, neema na kweli zilikuja kwa mkono wa Yesu Kristo. Mwone kwa tayari Yesu Kristo ameshatajwa mwanzoni. ilipokuwa nikisoma hivi nilikuwa nafikiri kimaanisha ya kwamba torati ya Musa inapingana na Yesu, ko Musa alikuja na torati, Yesu akaja na neema, na ambayo ni kweli halo. Actually, kilichonisaidia ni kuanza kufahamu neno kweli maana yake nini, kweli ambayo Kigiriki chake ni aletheia, aletheia, A L E T H E aletheia iya ia kweli aletheia, maana yake, nitakupa maana rahisi sana. Maana yake ni halisi. Mara nyingi kweli inatumika kutofautisha kitu ambacho ni halisi, kwa maana aletheia sio uongo. Kinyume chake sio uongo, sawa eh? ni kama vile ulikuwa na picha ya gari ambayo hakuna mtu amewahi kutengeneza alafu ukaichora vizuri wakatengeneza 3D siku na 4D na 5D. 4D 3D na 4D na sasa, pande zote unaingia ndani okay. Mnajua ma 3D na 4D kwao okay. Kwao una nyumba una gari 3D yake, sawa eh? unaonyesha pale itakuwa hivi, sawa eh? hiyo sio kweli. Pale ambapo gari linasimama hapa, lenyewe tunaita nini? Aletheia, maana yake kile ambacho ni kivuli hapa kimekuwa halisi okay. Tunajua Musa alikuwa anaandika habari za Yesu, Yohana tano arobaini na tano mpaka arobaini na saba. Tutaenda, tumekuwa tukisoma hiyo Sitaki tufungue kwanza, nataka tubaki hapo hapo kwenye kweli, sawa eh? ko kinyume cha kweli hapa sio uongo. Kinyume cha kweli ni nini? Ni kivuli, halo ni kivuli. Kwa hiyo neema ambayo ni kweli imekuja kwa njia ya Yesu Kristo. Actually Kiswahili hicho hakijakaa vizuri, nitakuonyesha baadhi ya vitu. Kumi na ngapi? Tunasoma kumi na ngapi? Kumi na saba. Kwa kuwa torati ilitolewa kwa mkono wa Musa. Okay, torati yenyewe inazungumza nini? Habari za Yesu tunajuaje? Nenda kumi na tano tutarudi hapa. Nenda kwenye kwenye tano hiyo, Yohana tano. Ubaki hapo kwenye ufahamu wako, usipotee usiache njia. Nenda arobaini na saba Musa ndiye ametoa torati eh? Katika torati kuna nini? Kwa sababu mara nyingi huwa tunasamarize torati kama ni kinyume cha Kristo. Sio kila mahali torati imetumika kumaanisha jitihada, halo. Hata neno sheria, sio kila sehemu sheria inamaanisha nini kujitahidi kumpendeza mungu kwa matendo yako. Kwayo inabidi uangalie kila wakati nini? Muktadha, context, halo. Maana ya neno inapatikana kwenye nini? kwenye muktadha wake, sawa, eh Narudia tena. Maana neno anapatikana wapi? Kwenye muktadha wake. Yohana 5:45. Msidhani kwamba mimi nitawashtaki kwa baba, yuko anayeshtaki ndiye Musa naye mtumaini ninyi. Hapa Musa ni mtu. Sababu ukisoma hapo kama unajua matumizi ya tenses, nyakati. Ila ngewa au ngeli. Nyakati kingeza yake nini? Na ile tenses, Kiswahili yake nini? Ningeo, ni nyakati hivyo hivyo. Kwa hiyo ata ali ame ni nyakati eh? Ngeli ni ayua a, pamuku. Kuna mmoja naitwa pamuku, ile ilikuwa noma sana pamuku, ilimtesa sana bora ayua izi lizi eh? ukawa juwa wow. sio ayua mwalimu ah. wangu alikosea basi Eh, l mwona, tulikuwa wapi? Jamani, anasema msidhani ya kwamba mimi nitawashtaki kwa Baba, yuko anayewashtaki. Maana yake anasema Musa yuko sasa hivi anawashtaki. Naomba niulize, Musa alikuwa mtaani kwa? Musa alikuwa anawashtakije? Maandiko ya Musa anayozungumza kwa maandiko ya Musa yalikuwa yanawashtaki. Unajua kwa nini? Sababu so Musa aliandika habari za Yesu na wao hawamwamini Yesu. Ni mashtaka yayo. Sindio, eh? Ayo ndo mashtaka anayozungumza. Angalia mstari wa ngapi wa arobaini na, na sita, asema: kwa maana kama mngalimwamini Musa mgeniamini mimi, kwa sababu yeye aliandika habari zangu. za Musa aliandika habari za nani? za Yesu. Mwone? Mwone? Kwa hiyo kwenye Torati ya Musa kuna habari za nani Aasema lakini msipoamini maandiko yake, mtayaamini wapi maneno yangu? Mko mpaka hapo eh? msipoamini maandiko yake, mtaamini wapi maneno yangu? Kwa lugha rahisi, maneno ya Yesu na maandiko ya Musa hayapingani. Kwa lugha rahisi, mwambie mwenzako huko hapo, andika hiyo, Yesu alifundisha kutokea kwenye Torati ya Musa. Yesu alifundisha habari zake kutokea kwenye torati ya Musa. Msisahau, tuko Yohana moja eh? Tunaangalia, torati ilikuja kwa mkono wa Musa, neema na kweli kuja kwa njia ya nani? Yesu Kristo, sawa eh? Tuko hapo, tunachambua hicho. Kwa hiyo tunaangalia, kwani kwenye torati yenyewe kuna nini? Maana it sound antagonistically. Nilipokuwa eh, Mbea, nikazungumza mama moja akashtuka sana, kwa sababu alijua Musa na Yesu ni mahasimu, na kuna quote fulani watu wanatumiaga sana kwa habari ya Yesu na Musa cha Kiingereza: if you flirt with Moses you are cheating with Jesus. Sound like good, unajua kuflate, ku hiyo flirt, ya flirt namna inavyotamkwa, mimi phonetics hapo imetoka nje. Maana yake nasemaje, uki eh? Ukiingia kwenye mahusiano na Musa unakuwa umefanya nini? Umemchiti Yesu. Musa anashika mdomo hivi, ni kusoma vibaya Biblia. Sasa Musa mwenyewe aliandika habari za Yesu. Haleluya! Kwaiyo Musa mwenyewe anashangaa, na kuna wakati mimi mwenyewe nilikuwa naamini hivyo, na nilimnanga Musa baraa sana, yaani angeniona akasema, kijana, niombe msamaha. Ukisoma kwa haraka maandiko ya Musa unafikiri anapingana na Yesu. Halo. Ukisoma kwa haraka maandiko ya Musa unafikiri anapingana na Yesu, lakini Yesu mwenyewe ndo anamtetea Musa, ya kwamba hapingani na mimi, yeye aliandika habari zangu. Angalia, anasema hivi msipoyaamini maandiko yake mtaamini wapi maneno yangu? Kwa lugha rahisi ni Yesu alikuwa anafundisha maneno ya Yesu au mafundisho ya Yesu alitoa kwenye maandiko ya Musa, ndo maana anajua kama mtu akielewa maandiko ya Musa ina maana atapata imani ambayo Musa alikuwa anaipropagate, akiona imani kwa Musa itakuwa ni imani ya Yesu. Ndicho anachosema, if you carefully study Moses you find he preach about Jesus. Bwana asifiwe, Bwana asifiwe. Siku moja kuna mtu aliingia kwenye grupu moja la kwetu la Apostol Daily Teaching, akaandika atiko moja ya kumnanga Musa, yaani ni kama vile vitabu vya Musa viondolewe kwenye Biblia, ndefu hivi na mistari mingi iliyochukuliwa nje ya muktadha, na shida hiyo ilikuwa kubwa sana. Kabahati nzuri nikaifuta haleluya, haleluya. Sema Yesu na Musa hawapingani? Naomba uandike hiyo, uandike kwenye kibao cha moyo wako na kibao cha notebook yako. Jesus and Moses are not false faith in Genesis to Deuteronomy, is equal to faith in Christ. Shida tu ni namna ambavyo tunasoma. Ukisoma Musa vibaya, tunaangukia kwenye mahali pabaya sana. Nikuonyeshe baadhi ya vitu vya msingi hapa. Anasema, lakini msipoamini maandiko yake mtaamini wapi maneno yangu? Kwa lugha umeshaelewa ya sasa, umeona maandiko yake na maneno yangu, eh? Maana yake msipoyaamini maandiko yake mtaamini, amtaamini ma, man, maneno yangu. Kwa lugha rahisi, kama mnaamini maandiko ya Musa mngeamini maandiko yangu ya. Kwa lugha nyingine ningesema hivi, ijapokuwa Wayahudi, Mafarisayo na Masadukayo walisoma habari za Musa, hawakuwahi kuamini. Wangeamini Yesu angekuja akasikiliza maneno ya wa Yesu, wakalandanisha, wakafananisha na maandiko ya Musa, wangegundua Yesu alikuwa anafundisha kama Musa. alafu wangeona imani aliyokuwa na propageti Musa ni imani anayopropageti Yesu Kristo. Yesu na Musa si maadui. na sababu cha msingi ni kutofautisha kivuli na nini na halisi. Tuko mpaka hapo, kutofautisha kivuli na halisi. Mwambie mwenzako tuko hapo mpaka hapo. Ah, sasa baki pale pale kwenye nini, kwenye Yohana moja, lakini nataka urudi nyuma kwenye Luka ishirini na nne mstari wa arobaini na mstari wa ishirini na nne wa ishirini na tano, tuanze tu pale hadi 27. Luka 24, mstari 25 hadi 27. Halafu nikuonyeshe kitu ambacho kinahusiana na Musa. Nikuonyeshe kitu ambacho kinahusiana na Musa. Luka 24, mstari 25. Anasemaje? Akaanza kutoka Musa. Umeona hiyo? 25 asemaje? Akawaambia, enyi msiofahamu wenye mioyo mizito ya kuamini yote waliosema manabii. Naomba niulize, manabii walisema kutokea wapi? Mwanzo mpaka Malaki, sababu ndo vitabu ambavyo vilikuwepo. Wanawambia nyie amkuwa makini, na Yesu ana ujasiri anaw wa kuambia hawa watu, enyi msiofahamu. Kiingereza wametumia oh you foolish. Ina maana hawa watu walishawai kuelezwa, sio tu wajinga lakini wamekuwa wapumbavu, wameignoa mambo ambayo Yesu amekuwa akiwaambia. Klopa na mwenzake walikuwa ni wanafunzi wa Yesu kwa alipo watokea, akawambia kwa nini hamuiamini hayo ambao manabii walisema. Angalia ishirini na sita. Je, haikumpasa Kristo kupata mateso haya na kuingia katika utukufu wake? Ina maana kama wangesoma manabii wangeona unabii wao wangegundua kwamba inahusu habari za Yesu kupata mateso na kuingia katika utufu, kwa, utukufu wake. sawa sawa, ndugu zangu, mstari wa ishirini na saba wanasemaje? Yesu mwenyewe akaanza kufundisha Angalia ufundishaji wa Yesu, akaanza kutoka Musa na manabii wote, akawaeleza katika maandiko yote mambo yaliyomuhusu yeye mwenyewe. Okay. Kwa hiyo Yesu alianzia wapi kufundisha habari zinazomuhusu yeye mwenyewe? Mwanzo kwa nani? Kwa Musa, alo, okay. Kama Yesu alianza kufundisha habari zake kwa Musa, ina maana Musa A, a, hakuwa anapingana na Yesu. Bwana asifiwe! Bwana asifiwe! tunaelewana mpaka hapo, hakuwa anapingana na Yesu. Mtandaoni likuwa anasoma, wakati fulani watu wanawatukana watu wengine, wanasema unajua vile vitoto vya Musa, vitoto vya Musa. Kama ni vitoto vya Musa kweli, watamwamini Yesu Kristo. Mmeelewa, eh? Yesu amesema vizuri kama mngelimwamini Musa, mngeniamini. Sawa, eh? Lakini kwa sababu hamwamini maandiko yake ndio maana hamniamini, hamwamini maneno yangu yeah. Kama kweli hawa ni vitoto vya Musa, lazima ange Yesu angemwamini Kristo. Haifai kuambia watu ambao ni legalistic, watu wanaoishi chini ya matendo yao, chini ya sheria, wanaita chini ya sheria, chini ya jitihada zao, ya kwamba ni vitoto vya Musa, wakiwa tu vitoto vya Musa, maana anamwamini, wanamwamini Musa Ukimwamini alichokisema Musa, maana yake unamwamini Kristo. Sa Musa aliandika habari za Kristo, kwaacha kuwambia watu vitoto vya Musa. Meelewa mpaka hapo? Umeelewa mpaka hapo? Kwa nini Musa hakuwa anapingana na Kristo? Halo, twende mstari wa ishirini na saba, tusome wote. Anasemaje? Akaanza, moja mbili tatu, twende. Akaanza kutoka Musa, ehe, mm -hmm. na manabii wote wangapi? uh -huh. akaeleza katika maandiko mangapi? Yote. Nini? yeye mwenyewe. Nani? Kwa hiyo Yesu alifundisha habari zake kutokea wapi? Vitabu vya Musa, Mwanzo. Kwa hiyo Yesu alikuwa na uwezo wa kubaki kwenye vitabu vya Musa na kufundisha habari zake. Niliwaambia siku moja competent ya mkristo wa leo ni uwezo wa kusoma Mwanzo kutoka Mambo ya Lawi, Hesabu, Kumbukumbu la Tawati na kufundisha Injili ya Yesu Kristo kutokea pale. Sema hiyo ndo shule ya muhimu. Haleluya! kwa sababu usipoelewa Injili kutokea Mwanzo utaelewa Injili ya Matayo pia tokea Matayo. Bwana asifiwe. Kwa sababu Yesu mwenyewe unachokiona pale Matayo, Marko, Luka, Yohana alikuwa anafundisha kutokea wapi? Musa. Halo, shida ni usomaji wa kuanza kutenganisha kuona kwamba Matayo, Marko, Luka na Yohana hazina uhusiano na nini? Vitabu vya Musa. Lakini Yesu mwenyewe anawambia Wayahudi, kama mgalimwamini Musa mgeniamini mimi. Alipokuwa anawasaidia Kilopa na, na wenzake alifanyeje? Akaanza kutoka Musa na manabii wote, akawaeleza katika maandiko yote mambo yanayomuhusu yeye mwenyewe. Mwambie mwenzako hiyo umeelewa, una shida na Musa. Kiwa na shida na Musa, lazima awe na shida na Yesu. Okay, okay, kinachosumbua kingine ni neno Torati. Nenda mbele hiyo, Luka ishirini na nne nenda mstari wa arobaini na nne ishirini na nne nenda arobaini na nne kabla hatujaanza kusoma, umeshaandika Luka 24:44 nne mpaka arobaini na saba Okay, niangalie sasa, niangalie sasa, niangalie vizuri Look at my eyes. kama unaona aibu, shauri yako, niangalie <laughs> okay, tumesemaje hapo kwenye, kwenye kwenye kwenye kwenye kwenye kwenye kwenye kwenye Luka kwenye Yohana 5:47 msipo yaamini maandiko ya nani? Ya Musa, mtayaamini vipi? maneno yangu kwa lugha rahisi, kwenye maneno ya Yesu au mahubiri ya Yesu alifundisha kutokea kwa nani? Kwa Musa. Sasa twende msari wa arobaini na nne, tusome kwa hiyo ufahamu unasemaje? Kisha akawaambia hayo ndiyo maneno yangu, posi kwanza, hayo ndio maneno yangu yasiyopingana na maneno ya Musa, si ni sawa eh? Iko sawa eh? Haya ndiyo maneno yangu kwa hiyo nisha na kusema nimekuwa nikiwahubiria haya mambo. Kama mngeyaamini maneno ya Musa, maandiko ya Musa, mngeaamini nini? Maneno yangu kwa so, sababu Musa aliandika nini habari zangu. Anasema hayo ndo maneno yangu niliyowambia nilipokuwa ni kali pamoja nanyi. Kwa kwenye huduma ya Yesu duniani, alifundisha kutokea wapi? Mwanzo, vitabu vya Musa, sawa? Ina make sense? Hayo inasumbua akili. Mstari wa ngapi? Alafu asema, asemaje? Ya kwamba kwa yale aliyoshawafundisha haya, lazima yatimizwe yote niliyoandikiwa. Pause sema, yatimizwe kwao kwenye kwa habari za akina kwa Musa na manabii, ilikuwa ni ahadi ambayo lazima itimizwe katika yeye Yesu. anasema hayo yaliyoandikwa mwanzo mpaka Malaki ni ahadi ambayo mimi ndio nilikuja kuitimiza. Kwa anaambia lazima yatimizwe yote niliyoandikiwa wapi? Naomba inamishe kichwa, usome sasa. Yaliyoandikwa wapi? Katika torati ya Musa, aha, kwa habari za Yesu ziliandikwa kutokea wapi? Torati ya Musa alafu na katika manabii, alafu na nini? Na Zaburi. Ambaye alikuja kutimia mambo gani? Nenda arobaini na sita, nasemaje? Akawaambia, ndivyo ilivyoandikwa kwamba Kristo atateswa na kufufuka siku ya tatu. Kwa lugha rahisi, kwenye hiyo kwenye huko Musa kwenye, ha, kwenye torati ya Musa, kwenye Zaburi na manabii ni nini? Ni habari za Yesu, sio za Yesu tu. Kwenye ishirini na sita anasemaje kule, 26. Kwa, imempasa kuteswa, kupata mateso na kuingia katika utukufu wake. Nani ameandika hao? Wakina Musa, si ndiyo eh? na manabii. Sawa, okay. Anakuja hapa anasemaje? Ya kwamba Kristo, 46. Kristo atateswa na kufufuka siku ya tatu. Wanatofautiana? Hapana, ni njia mbili za kusema kitu kimoja, halo kwa sababu Yesu ameingia katika utukufu wake kwa kufufuka, si ndio sawa eh? kwa hiyo nikisema imempasa Kristo kuteswa na kuingia katika utukufu wake, sijatofautiana na mtu aliyesema imempasa Kristo kufufuka, kufa na kuteswa na kufuka siku ya tatu. Ni kitu kimoja, ni sawa eh? ni sawa eh, kama unalala inabidi ulale hapa na ulale milele kabisa. Hakuna mtu anataka hiyo kulala huko huko, mpaka mpaka hapo eh? This is how it is done. Iko wazi. Kwa hiyo kwenye Torati ya Musa ni habari za nani za like, Yesu okay. Twende mstari wa ngapi hapo, turudi Yohana moja mstari wa kumi na saba, Yohana moja mstari wa kumi na saba. Sema Torati ya Musa umehama, na Torati ya Musa eh? Umehama nayo kichwani eh? Au Musa katika Torati au Torati ya Musa, nenda kumi na saba, kumi na saba inasemaje? Kwa kuwa Torati ilitolewa kwa mkono wa Musa. Naomba niulize kwenye hiyo Torati iliyotolewa kwa mkono wa Musa kuna nini? Au Musa katika Torati ameandika nini, habari za Yesu Kristo? Tuko mpaka hapo eh? Ameandika habari za Yesu Kristo, ameandikaje? hiyo ndo shule, ndo kazi ya madarasa yetu kujua namna alivyoandika habari za Yesu Kristo. Aleluya! tuko, tuko mpaka hapo eh? uh -huh. kwa kuwa katika okay. Kwa kuwa torati ilitolewa kwa mkono wa Musa, neema na kweli zilikuja kwa mkono wa Yesu Kristo. Actually, hii ni bad translation ya Kiswahili. Naomba nikusomea King James Version huo mstari wa kumi na saba kwa sababu inaonekana Musa alileta kwa mkono na Yesu akaleta kwa mkono. Mm -mm. Mm -mm. Mm -mm. Kama zote zimekuja kwa mkono, hamna tofauti. Sasa Musa alihubiri habari za neema ya Mungu anjia Yesu Kristo, tumekubaliana na hiyo eh? Sawa, halafu eh? kama Yesu na yeye ameleta kwa mkono na Musa ameleta kwa mkono, maana yake hawa wote wanapeleka jambo mahali. Mm -mm. Musa ndo ameleta kwa mkono habari za Yesu. Yesu hawezi kuleta kitu kwa mkono tena, yeye ndo kile ambacho musa alileta, sawa eh? Kwao Yesu haiwezekani akawa ameleta kitu kingine, inabidi yeye awe hicho akilicholetwa na musa. Uhalisia wake, umeelewa eh? Ina, ina, inafikirisha kidogo eh. Kwao utafsiri wa kuweka mkono hapa kwa Yesu sio tafsiri sahihi ya Kiswahili na usije wakafikiri waliotafsiri walikuwa na akili kubwa kuliko wewe. Kwa unaona apostol anataka kurekebisha suv, kwani ni miungu walipotoka kwenye Kigiriki wakaongeza mkono kwa Yesu. Soma King James anavyosema, nasemaje? For the law was given by Moses, thats okay. Si ndio eh? Law was given by Moses, torati ilitolewa na nani? na Musa. Iko shida? Bwana asifiwe. Aha, but actually, but hiyo but imeandikwa italize, kama unasoma Kigiriki, kama wanasoma eh, King James version. Kuitalize maana yake nini? Wafasiri wa Biblia waliongeza, si ndiyo? Ehhe, najua maana ya ku-u-kiswahili ku, ku, cha kuitalize nini? Ukichora mlazo kwenye uandishi wa Biblia, ukilaza mingine inakuwa amesimama, alafu kalaza cha kwanza. Ujue kwenye original manuscript, wakati wana tafsiri hiyo, haikuwepo waliongeza, ili kuleta uelewa. Unaposoma ule mstari, angalia, the law was given by Moses, that's okay, grace and truth came by Jesus, was not given by Jesus, came by <coughs> Kwa hiyo, Musa katika Torati alileta lo, alileta habari za nani? Za Yesu, kwa maneno, kwa vitendo, kwa matukio, kwa kuandika habari za watu, alikuwa anaandika habari za Yesu. Tunaelewana hiyo? Lakini yeye alileta, kwa sababu yeye sio mwenyewe, sawa? Lakini Yesu hakuileta neema. Yesu ndiyo neema inayotembea Iko sawa? Grace, Jesus is a personification of grace. Ambao Moses hakuwa na personification, alitumia vitu, watu na matukio. Mnakumbuka? Kwa hiyo, kwa hiyo Torati ni kivuli. Yesu ni halisi. Kwa hiyo kivuli, lengo lake ni kuelezea halisi, lakini yenyewe sio halisi. Kivuli type o shado, lengo lake ni kuelezea halisi, lakini yenyewe siyo halisi. Yesu ni halisi yenyewe inayotembea, na ndo maana neno pale, neema na kweli, sio vitu viwili, maana watu wengi wanatanganyaga Usiwaubirie watu neema Mungu, ya Mungu waubirie na kweli ah. Kwa neema na kweli ni vitu vile tofauti no neno na pale siyo de ni kai dada, usikunje mikono hivi, andika hiyo, ujui hizi nikikuuliza utachemka, yaandike ukapitie baadaye. Tuko very careful hapa, nikiona uandiki na kuita huja uendelee linapoishia kwa sababu unajua tumeelewana eh? Neema na kweli sema na sasa, matumizi ya neno na ni very tricky sio mara zote, na inatumia kama kiunganishi cha vitu viwili tofauti okay. Kwa mfano kwa mfano tutengeneze sentensi kwa kutumia na alafu uone na inategemea iko wapi, inaweza kuwa na maana mbili tofauti. Kwa mfano, rais sawa na kamishna wa polisi wamekuja kanisani kwetu. Andika hiyo sentensi rais na, hiyo andi... na andika kwa herufi kubwa hapo, pigia mstari rais na kamishna wa polisi wamekuja kanisani kwetu. Asubuhi ukinyanyua kichwa maana umeanza kuandika. Umeanza kuandika? Umeanza kuandika rais na kamisha polisi? Umeanza kuandika hiyo? Okay, wangapi umeanza kuandika? Hiyo sentence rais na kamisha polisi. Umemaliza eh? Good. Jipigie makofi. Ndio, sema jipigie makofi. Kutini bora kuliko mafuta yani. Haya. <laughs> Okay, rais na kamishna wa polisi. Angalia, tumetumia wingi wah, wa wamekuja. Kwa hiyo ile na imeunganisha vitu vili tofauti. Okay, rais ni kamishna wa polisi? No, kamishna wa polisi ni mtu mwingine, rais ni mtu mwingine. Umeshaandika hiyo? okay. Kwa hiyo na pale kwa Kigiriki andika mbele, inatumika neno de de, de na hapo ni de de. Shule imenoga lakini inaeleweka, si ndio? Eh, haleluya! Nasikia jote au mi ndo nasikia? okay. Twende mstari wa ngapi? Twende kwenye sentensi ya pili, andika sentensi ya pili Raisi na amiri jeshi mkuu wa majeshi yote ya ulinzi na usalama, itakuwa ndefu eh. Amiri jeshi mkuu, sindo? Rais tayari tuishie tu pale. Lakini unajua ukisema amiri jeshi mkuu, maana yake ni nani? Yuko top ya viongozi wa jeshi, majeshi yote Tanzania, ulinzi na usalama na nini, kwa kusema okay. Rais na amiri jeshi mkuu hapo nasema wamekuja kanisani kwetu au amekuja okay. Kumbe mbo vizuri, rais andika hiyo, na amiri jeshi mkuu amekuja kanisani kwetu. Sentensi ya kwanza ilikuwa inasemaje? Wamekuja kanisani kwetu. Okay, haya, twende ile ya pili sasa, rais na amiri jeshi mkuu amekuja kanisani kwetu. Tayari umetumia neno amekuja, umesha ishtaki na pale. Tuko mpaka hapo eh? Kwamba na kati ya rais na amiri jeshi mkuu, sio kiunganishi cha watu wawili. Inagoma kuwa kiunganishi kwa sababu rais ni amiri jeshi mkuu. Kwa habari ya rais na kamishina wa polisi ni watu wawili tofauti. Kwa habari ya rais na amiri jeshi mkuu ni mtu mmoja kwenye Kigiriki wao wameweza kutofautisha mbele ile na wanaweka nini kai andika k a i ambayo ndo imetumia kwenye nini grace and truth kwao Kiingereza na Kiswahili zote zina suffocate kwenye matumizi ya na kwa hiyo inabidi ustadi ujue hapa ni kuunganisha vitu viwili au kimoja. Kwa hiyo nikisema hivi rahisi, pale tunaweza tukaweka ambaye pia ni amiri jeshi mkuu amekuja kanisani kwetu. Iko sawa, iko sawa, iko sawa? Umeelewa okay. matumizi ya na hapo, eh? Kwao ukiona de inaunganisha watu wawili tofauti au vitu viwili tofauti, na ndo maana pale tukaweka wingi wamekuja. Lakini pia na inaweza ikatumika sio kama kiunganishi, lakini kuelezea kile ulichotaja mwanzo, ni sawa na kusema Neema ni mke wangu na mama wa watoto wangu. Haiwezi kuwa na ya kueleza watu wawili tofauti, mke wangu ni huyo huyo mama watoto wangu ndo huyo huyo ka na pale ni nini? Nini sio kiunganishi bali ni kielezi cha tabia ya, ya huyu harif. Sio kivumisha ukielezi itakuwa kimojawapo tu kati ya hiyo, lakini inamwelezea nani huyu mtu? Ni kielezi sio kivumisha kivumishi, nasema hivi nani nani mnene, ile mnene ndo kivumishi shakumbuka. <laughs> mshakumbuka eh? Vumishi hey, okay. eh? sana kubwa, hata mnene vumisha eh? sifa vumisha ah, sifa naomba eh? <laughs> Tuache cha watu kwanza, kama nilipata karai fomu hapa, tutatafutana au mswaki, tuko mpaka hapo eh kuna kitu nakielewa hapa, kwa sababu hii ndo, hii ndo hiyo hii matumizi ya na ndo imeleta shida kwenye nini, kwenye huu mstari wa kumi na saba pamoja na maana ya neno nini, kweli. Sawa eh? na Torati, Torati haikupi headache. Kwa Musa katika Torati ameandika habari za Yesu, kwa haina shida, lakini tunajua neema na kweli. Sasa pay attention to this, anasema hivi kwao tukisema hapo na tunaweza kuweka ambayo ni sawa, sababu ni kitu kimoja hicho. Kwao neema ambayo ni kweli imekuja kwa njia ya Yesu Kristo, au imekuja kwa Yesu Kristo, came by Jesus. Kwa hiyo Yesu sio mhubiri wa neema, Yesu ni neema. Kwao neema tayari ni mtu na Musa aliandika habari za mtu. Tumekubaliana ya kwamba tukichunguza maandiko ya Agano la Kale tunaona habari za mtu ambayo ndani yake kuna uzima, sawa eh? Alo, okay. Kwa hiyo Musa aliandika habari za mtu, sawa, lakini hakumtaja huyo mtu direkti, alitumia nini? Vivuli. Lakini Yesu ndiyo neema ambayo ni halisi iliyokuja kwetu. Kwa hiyo hii kuita neema na kweli ni kusema neema ambayo ni kweli au ambayo ndo imeonekana halisi. Kile ambacho kilisemekana kwenye Torati kama vivuli, ni halisi katika Kristo. Iko sawa? Kwa hiyo hapa aonyeshi upinzani, ameonyesha communication upo haionyesha ya kwamba Yesu na Musa wanapingana, wameonyesha communication tofauti. Yo, Musa alieleza habari za huyo Yesu. Kwa nini? Kwa kutumia vivuli ambayo sio halisi, lakini Yesu amekuja kama halisi yenyewe. Iko sawa kwao? Tunakubaliana kwamba torati ni vivuli, ni kivuli. Andika, torati ni kivuli. Labda tuanze kuponea hapa. Torati ni kivuli. Andika. Alafu Yesu ni halisi. Iko sawa eh? So Jesus is a reality. Kwa actually kweli pale sio kinyume cha uongo, ni reality, substance. Substance. Unajua substance eh? Kile ambacho Okay, kwa mfano hii nyumba ilikuwa kivuli kabla haijawa substance. Si so, ndiyo eh? wakati ikiwa kwenye idea, maandishi pale, imechorwa nini, wezi ukaitumia hiyo nyumba, hata kama inachoo kizuri kwenye picha, ukasema hapa ni mahali pa kufanyia nini ibada, ukaanza kufanya ibada kwenye kwenye hiyo karatasi. Haleluya, umeelewa eh? Kwa matumizi ya kweli, niliwahi kuwambia hata pale neno Yesu aliposema waabuduo halisi Ndo aletheia. Bwana asifiwe, imempasa kumwabudu Bwana katika nini? Roho ambayo ni ko halisi, kweli koo halisi, ndo kweli. Kwa nini? Kwa sababu wakati wanatoa mbuzi na wanyama katika Torati haikuwahi kutengeneza waabuduo halisi. Wanajua kwa nini? Kwa sababu vile havikuweza kuondoa nini? Dhambi. Kulikuwa na kumbukumbu la dhambi lakini Yesu alipokuja, ambayo ni halisi, mapenzi ya Mungu yako ndani ya huyo, wakapatikana nini? Waabuduo halisi ambao wanaabudu Baba katika Roho ambayo ni aletheia, ambayo ni kweli ko. Hakuna kuabudu katika Roho alafu kuna kuabudu katika kweli. Kuabudu katika, kwe, katika, eh? Yes. Katika Roho ndo kuabudu katika kweli, sawa. Yes, na ndo maana anayeweza kuabudu katika roho ni yule aliyezaliwa katika kweli, katika Kristo, kwa sababu mtu asiye na Kristo roho yake imekufa, hawezi kumwabudu Mungu. Tunaelewa hiyo? Hata akiimba sauti nzuri ya kumtoa nyoka pangoni, nyoka atatoka, lakini Mungu atatukuzwa. Meelewa? Sasa kwao, angalia matumizi ya neema na kweli. Roho na kweli sio vitu viwili. Unajua, wakati mwingine tunatakiwa tumwabudu Mungu katika roho Like una lakini na lefu unaanza kumwabudu Mungu katika roho, alafu naama unamwabudu katika kweli. Au wengine naosema, unajua, una natakiwa tusiwahubirie tu watu neema, tuwahubirie na nini, kweli. Kwamba neema ni kwamba Mungu anakupenda, kweli ni kwamba utaenda jehanamu. <laughs> <laughs> neema na kweli Wangapi wamai kuambia msiwaubirie watu neema ya mungu peke yake, waubirieni na kweli. Muza kweli ni nini? Kweli ni kwamba watenda jehanamu. Neema, ni neema nini? Neema ni kwamba wameokolewa milele <laughs> waambieni watu kweli. Kweli ni huyo nani? Kristo Yesu mwenyewe alisemaje? Mimi ndiyo njia, kweli na uzima, mtu haji kwa Baba. Maana yake mimi ndio likuwa natafutwa kwa sababu mimi ndiyo njia sasa njia, niliwahi kueleza maana yake nini, sio barabara access. Bwana asifiwe. Awi there tunajifunza nini, naye alitoa wengine, ina make sense mpaka hapo ko. Torati ilikuwa ni kivuli, hiyo uhakika atoa ni kivuli. Naenda kwenye Waebrania kumi, Waebrania kumi. Mstari wa kwanza. Sasa I like Kiingereza, napenda Kiingereza kwa sababu kiswahili kinasemaje? Kwenye umeshaandika umeshafungua? Fungua kwanza, nataka tuende pamoja hapa, sina haraka, siwahi kumaliza saa saba, sina haraka, ntajitai kumaliza saa saba, lakini sina haraka, nataka tuende pamoja. Fungua na wewe untu bada ayafungua Waebrania kumi. Halo? Tumesoka kusoma kule kwenye Yohana moja kumi na saba inasemaje? Torati ilitolewa kwa mkono wa Musa sawa eh? Sasa neno Torati kidogo linakuzingua, twende Kiingereza inasemaje? The law was given