Aliyeanza na neno logos kitabu chake kimejaa nini? Uzima. Niliwaambia hivi, mtu aliandika zaidi maneno haya, uzima wa milele kama mnakumbuka nilivyofundisha wiki iliyopita, ni nani? Yohana. kwa uzima wa milele ndio logos ya Mungu, ndio mpango wa Mungu, na ule uzima unapatikana ndani ya nani? Mwanae. Si ndiye aliandika, aliyeandika hivyo eh, ametupa uzima wa milele, na ule uzima upo ndani ya nani? Mwanae. In fact anamuita mwana uzima wa milele. Kwa kuwa na uzima wa milele ni kuwa na mwana. Nakumbuka kwenye waraka wa kwanza Yohana 5:20. Si ndio eh? Ye? Yeah. Sasa mwana wa Mungu amekwisha kuja naye ametupa akili kwamba tumjue Mungu aliye wa kweli na Ndio, asome. Hapo tuangalie, tunaenda kwenye ubomozi eh? Kuangalia kama dunia inabomolewa au inafanywaje. Mm. Waraka wa kwanza Yohana tano, tunataka kumalizia na kile ambacho tumesoma mwanzo, alafu tuendelee kujenga sasa kutokea pale. Waraka wa kwanza Yohana tano ishirini na ishirini na moja nasemaje? Nasi twajua, tusome wote. Nasi twajua kwamba mwana wa Mungu eh, amekwisha kuja... kwa mpango ulikuwa ndani ya ujio wa huyo mwana, si ndio, amekwisha kuja eh? naye amefanya nini Ametupa nini? Akili kwamba tufanye nini? Kwamba tufanye nini? Tumjue yeye aliye nini? Aliye nini wa kweli. Nasi tuko wapi? Tumo ndani yake. Nani? Yeye aliye wa kweli, yaani nani? Ndani ya mwana wake nani? Yesu Kristo anasemaje? Yesu Kristo ni nani? Huyu ndiye Mungu wa kweli na kwa uzima wa milele ni kwa nani? Yesu Kristo ndani yako ni kuwa na roho Mungu ndani yako. Sasa, yeah, mahali palipovurugika Yesu akikaa ndani anaseto, anatuliza mawimbi, anaondoa vurugano, anaondoa maadui, anaondoa wanyang'anyi, anabakiza nini? a person which is a brand new person. Tumwenye roho wake. Aliye na roho wake huyo ndio wake. Hallelujah huyo ndo mtoto wa Mungu kotahasa. Twende sasa. Kwa hiyo kwa mantiki hii tunajua mpango wa Mungu ilikuwa ni kwamba ulimwengu ujawe na watu wenye roho yake. Mpango wa Mungu tumesoma ni Mungu kujenga familia ya watu ambao ni wanawe, wana wa Mungu, watu wenye roho wa Mungu. Hiyo ndo ahadi aliompa nani? Is, nani Ibrahim, tumeshaisoma hiyo Ibrahimu kwa wewe jamaa zote za ulimwengu zitabarikiwa. Niambia, jamaa zote za ulimwengu barikiwa nini? Ni kupewa roho wa Mungu, kwa sababu baraka ya Ibrahim ni nini? Ni roho wa Mungu ndani ya mtu. Tunajua wapi? Galatia tatu kumi na ngapi? kumi na nne. Ahadi ya roho. Anasema ahadi ya Ibrahim, nini? Baraka ya Ibrahim nini? Ni ahadi ya roho. Kwa roho wa Mungu kuwa ndani ya mtu ni baraka ya Ibrahim. Basically mtu akishakuwa na roho wa Mungu anakuwa mtoto wa Mungu. Kwenye Wagalatia tatu ishirini na sita mpaka 29, asemaje kuhusiana na sisi? Anasema katika Kristo hakuna Myahudi wala Myunani, hakuna mtu mke wala mtu mume, hakuna mtumwa wala mtwana, maana sisi wote ni mamoja katika yeye. Iko sawa eh? Alo, akasema wale walio mwamini Yesu Kristo ndo amemvaa Kristo. Akasema kama ninyi ni wa Kristo, mmekuwa nini? Uzao wa Ibrahim, sawasawa na nani? Ahadi kwa uzao wa Ibrahim ni watu waliomvaa Kristo, au watu wenye roho wa Mungu ndani yao, au watu wenye uzima wa milele? Niko sawa? Kwa Ibrahimu, alionyeshwa nini? Ulimwengu uliona nini? Uliojaa watoto wa Mungu, familia ya Mungu, watu wenye uzima wa milele, au watu wenye roho wa Mungu? Uzao wa Ibrahimu. Ndio tumesema nini? Alionyeshwa watu kama mchanga. Watu kama nyota za mbinguni. You remember that? Watu kama nini? Mavumbi ya nchi alichoonyeshwa Musa yeye. Kwa ahadi ya watu wengi kama mchanga, alipewa nani? Ibrahimu, alipewa nani? Isaka, alipewa nani? Yakobo. Na Musa akaita watu kama mavumbi ya nchi. Hicho ndo kitu ambacho kimeonekana tangu mwanzo, tangu mwanzo, idadi kubwa ya watu wenye roho wa Mungu ambayo mwandishi wa Ufunuo anasemaje? Ni watu waliovaa mavazi meupe yaliyooshwa kwa nani? Kwa damu ya mwana kondoo, ambayo idadi yake haiwezi kuhesabika. Unaona, mpango huo unakuwa ritarete kwenye nini? Mpaka kwenye Ufunuo, mpaka kwenye Ufunuo. Mpango ni wanadamu wawe na roho wake kila mahali, that's why tunahubiri Injili, lakini what is this ambayo anaita Kristo Yesu, anaita mwisho wa dunia kwao. Tumeanza kwa, kwa argument ya kwamba kama Mungu aliumba dunia kisha akaja kuiharibu baadaye, dunia haiwezi kuwa mpango wa Mungu wa milele eh? Ae, mnaonaje Tunaanzia <laughs> na hapo eh? yeah. Asemaje? Kwa hiyo kwa, kwa maana hiyo kama Mungu aliumba dunia akiwa na mpango wake dunia fizikale eh? akiwa na mpango wake afu baadae wo mpango ukafeli, akayaribu dunia ili aitafute dunia nyingine <laughs> au sehemu nyingine ya kutupeleka. Ina maana Mungu anaweza akawa na mpango na ule mpango ukashindwa? Come on, nasikia Mungu anaweza akawa na mpango na ule mpango ukashindwa. Basically, neno la Mungu linapoteza haki ya kuitwa infallible word of God. Infallible, maana yake nini? Isiyoweza kushindwa. Inabidi tubadilishe nyimbo, tusiseme Usiyeshindwa kwa sababu alishindwa. Aliumba dunia ikamsumbua, alafu mwisho akaiangamiza. Kwa hiyo anayeshindwa, sio usiye shindwa. Matusi mnaongea matusie Asa kwa Mungu haiwezi kumake sense. Mpango wa Mungu wa milele hauwezi kushindwa. Kumbuka, tusemaje ulimwengu uliumbwa kwa neno la Mungu? Nakumbuka Ebrania moja mstari wa pili nakumbuka ulimwengu uliumbwa kwa neno la Mungu. Tukasema hiyo nini? Ni kwa imani kwa neno la Mungu, alafu ghafla ukashindwa. Tunakosa ujasiri hata wa ukombozi wetu, kwa sababu nasema tumezaliwa kwa mbegu isiyoharibika hilo neno lidumulo hata milele — iko sawa kwa kuzaliwa kwa mbegu isiyoharibika. Huo ni ukombozi wetu, ni neno lidumulo hata milele. Maana yake hata siku moja waliookoka watapoteza wokovu? Walio na uzima wa milele watapoteza uzima wa milele? Nimekuchanganya? Nimekufanya ufikiri. Sija kuchanganya. Fikiri pamoja na mimi. Inaleta chenga eh? Inaleta chenga chenga kwamba Mungu kumbe anaweza akawa na mpango alafu pyo ukaulowanya. Tujifunza tangu mwanzo kwamba Mungu hakuwa na plan B. Plan yake ilikuwa ni ukombozi tangu mwanzo, wanadamu kuwa na roho wake, na hakuna mwanadamu anayelazimishwa kuwa roho wake. Watu wengi wanafikiri Adamu alikuwa na uzima wa milele nimekuja kwenye series ya msamaha wa dhambi, wanafikiri Adamu alikuwa na uzima wa milele akapoteza uzima wa milele kwa na hivyo pia usi <laughs> Adamu alipewa nini? Nafasi ya kuchagua kuwa na nini? uzima wa milele akatafuta kwa njia za mkato, ambayo nini? Kwa kukataa kulitii neno la Mungu, kama ambao wengi leo wanafanya. Haki ni kwa imani, wokovu ni kwa imani, uzima wa milele unapatikana kwa kumwamini Yesu Kristo. Wanatafuta kwa njia nyingine, mpaka Mafarisayo wanachunguza wakitafuta uzima kwa njia ya jitahi, jitihada zao badala ya kumwamini nani? Yesu asema mje kwangu, mwenao kwa, mje kwa Yesu ndio mwenao kwa sababu neno la Mungu ni Yesu Kristo. Unajua hiyo. Kwa kwenda kwake ndio unapata kile kinachodumu, uzima wa milele. Kumkataa yeye hupati uzima wa milele kwingine isipokuwa kwake. Na dunia ilivyo ni kwamba kama nyoka alivyofanya kule kule, uzima wa milele ambayo ni kuwa na sura na mfano wa Mungu au kufanana na Mungu, kuwa na asili ya Mungu, ndo hawa aliambiwa ukila utafanana naye. Kula ni nini? Kukataa kutii kila ambacho Mungu amesema. Haleluya, haleluya. Okay, utii wetu kwa Mungu ni nini? Kila mtu amtazamaye mwana awe na nini? Uzima wa milele. Yohana ametuambia hayo, Yohana sita arobaini amtazamae mwana awe na uzima wa milele. Kusipomtazama mwana upati uzima wa milele. Lakini nitakuambia ukweli, watu wengi ulimwenguni wanatafuta uzima wa milele ila kwa nj- bila kufanya nini? Kumtazama au kumwamini mwana. Iko sawa? Iko sawa? Kwa shida ni hiyo. Kwa tunapohubiri injili ya kwamba Yesu Kristo ndo subject ya maandiko ni kwa sababu tunataka watu wamtazame Yesu Kristo peke yake, waondoke na alicho alichonachoesambayo nini ni cha milele, uzima wa milele, ambayo ni neno la Mungu lisilo weza kushindwa. Aleluya, tuko mpaka hapo, tuko mpaka hapo eh? Kwa lazima tutafsiri. Basi kwa hiyo mwisho wa dunia ni nini? Mwambie mwenzako mwisho wa dunia ni nini? Alafu swala la pili, itatokea lini na dalili ni ipi? Kwa hiyo tunaweza kuhusisha fundisho la mwisho wa dunia na mpango wa Mungu ambao ni nuru uzima au ushindi dhidi ya giza. Iko sawa? Iko sawa? Yeah. ko mwisho wa duniani ni mwambie mzako, tuanze mwisho wa dunia <laughs> neno mwisho, tuanzia na maneno mangapi hapa? Matatu, mwisho wa dunia, the end of the world. Neno mwisho maana yake nini? Advantage tulionao sisi leo ni kwamba tunaweza tukaangalia, sio Kiswahili tu, kwenye lugha ya asili neno hili lilikuwa lina maana gani? Advantage tulionayo, niliwaambia kitu siku moja, changamoto tulionayo ni kuchukua tafsiri, ni kuchukua neno la Biblia lililoandikwa wakati huo na kuipa tafsiri yetu ya leo. Kwa mfano, toba tulitafsiri vibaya, tukijua toba ni kulia. Toba nifanya nini? nikulia toba ni kujuta, toba ni kum, kut, kumtajia Mungu dhambi zako. Tubu mpendwa, na tubu unataja dhambi zako. Ukiangalia maana ya neno toba kwa asili, alikuwa na maana hiyo. Toba ni nini? Metanoia maana yake nini? Change of mindset, baliko la nini? Fikra ambao basically likibadilika, fikra inaleta baliko kwenye nini? Mwenendo inahusiana na maombi? Hapana hata neno maombi ya toba ni matumizi mabaya ya maneno kibiblia. Hakuna maombi ya toba. Nendeni mkawaambie na wale mnaambia siku zote ya kwamba Apostoli amesema hakuna maombi ya toba. Nimesema maombi ya toba ni sawa na kusema maombi ya badiliko la fikra. Ndicho mnachomaanisha? <laughs> Mmeelewa maana ya toba? Toba sio maana yake hiyo, kwa hiyo haiwezi kuwepo maombi ya toba actually. Tunachanganya toba na kuungama dhambi. Toba sio kuungama dhambi, toba iko deep, ni change of mindset. ni maneno mawili metanoia, meta na noeo, ambayo maana yake meta ni afterwards. ni unasema neno metamorphosis, change of a form. Sasa metanoia change of mind iko sawa? mpaka hapo. Kwa hiyo usiseme aposto anasema hakuna toba, sema aposto anafundisha vizuri kuhusu toba. Mbona kiswahili kigumu? Amesema tusitubu? nimesema ni, ni wapi? wangapi wamewahi kusikiza audio zangu tangu mwanzo, nimewahi kusema yeye tusitubu? <laughs> nimesema nini <laughs> Kwa kama tangu nimeanza kuzungumza umesema, nimeelewa nilikutubisha sasa, maana yake nimechange your mindset. Sasa mi siwatubishi watu. We, ni mama ngapi nimekubalisha? ni tangu mwanzo umekuja hapa muone kwanza, tangu jana nimeendelea kukutubisha, nimekupa kitubio kikali sana. Kwa mimi ni mwalimu wa toba. Haleluya! Hey, na Yesu anataka watu wote wanini? Watubu. Lakini toba inakuja kwa fundisho. Unaweza ukalia chumbani kwako na ukawa hujatubu, hmm, mi ni mwenye dhambi, na ukatoka bado ukiwa mwenye dhambi, kwa sababu jamwamini Yesu Kristo, hujatubu na kwa maana ya tabia mbaya, mwenendo usiofaa. Kutubu ni kufanya nini? Ni kuwacha sio kulia. Yesedekia angefuka hapa, wape vesi. Kutubu ni kuamini, kutubu ni kuwacha, kutubu ni kugeuka, ni mwanzo mpya. Sasa, je na mwimbaji wenu anawaimbia na amjawahi kuelewa, mna mkodole kutubuniku wa eh eh kutubuniku wa cha kutubuniku ya ni, ni, ni mwanzo mpya, na hujawahi kuanza mwanzo mpya wote. Kwanza kutubuni kutaja dhambi: mimi ni mwenye dhambi, mimi ni mdudu tu, Bwana nimekukosea mara nyingi, Baba nimekupa huko. Sio kutubu, huku ni kumtajia Mungu mambo anayoyajua kwamba unayo. Unamtajia vimeo vyako, kwani hajui? Tazama Baba, nimekukosea, nimekukosea najua, na ndio maana Yesu alikufa, alijua wewe una vimeo. Kwa kutubu ni wewe nini? Kwa kutubu, kutubu maana ya kwanza kwa asioamini ni kuamini Injili, kumgeukea Mungu aape ondoleo la dhambi, hiyo ndio kutubu kwao. Kwa waamini, kutubu ni nini ni kuacha njia mbaya na kuishi kwa namna ya Kristo katika ulimwengu huu. Yeah, simple. Kwa kama sasa hasa anashangaa mtu anayesema anatubu vichekesho. Anazingua Jumatatu mpaka Jumamosi. Jumapili anawahi kutubu, alafu anarudia tena Jumamosi, alafu anasema alafu kwenye maombi ya toba yake sasa. Maombi ya toba. Ametoa na ahadi. Ndio maana mimi sipendagi maombi yenye ahadi maana unakuwa mnafiki alafu unakuwa machuadi mnafiki. so, nimekosea mara kwa mara, ninatubu na kuacha kweli. Ukishasema nimeacha kweli, Jumapili ijayo usirudie kusema tena, sio maana yake sababu. so, kutubu ni kuacha. Kama umerudia katikati ya wiki, sasa unazingua, una Jumatatu Jumanne, Jumatano, Alhamisi, Jumamosi, alafu Jumapili unatoa ahadi na kuacha kweli, alafu Jumatatu unasengenya, Jumanne unatukana, Alhamisi unakasirika, Jumamosi, alafu Jumapili unawahi mapema, usichelewe ibada ya nini? ya toba. Alafu kwenye ahadi ya ibada, mimi sitasahau maombi niliyoomba enzi zile, nilikuwa na daka kipa imara nilisema namkataa shetani na kazi zake zote, na kazi zake zote alafu jioni siku hiyo hiyo nikafanya kazi zake, si bwana singai? <laughs> Imagine mke wangu sicho anachofikiria, nicheza mziki <laughs> Angalia Adam, kataa shetani na kazi zote zote, najitoa kuwa wako kika, alafu juma hiyo hiyo. Sikiliza, ukombozi hautokani na kile ambacho mwanadamu anaahidi Mungu. Ukombozi unatokana na kile ambacho Mungu amefanya katika Kristo. Ukombozi unapatikana kwa kusarenda, kwa kusema, umetenda Baba, umefanya, umemtoa mwanao, amekufa kwa ajili ya dhambi zangu, ninaamini, ninakubali hey. Ndio nachofanyika. Ukombozi sio kumwambia Mungu sikiliza, siku ya kwanza mwanadamu alipomwaahidi Mungu jambo ndio siku alivyochemka na Mungu anajua, ndio maana hata ile agano la Mungu na Ibrahim hawakufanya wote, sio kama mmewe kusoma hiyo habari ili apokuwa na Mungu, nataka kufanya agano na wewe Ibrahimu. Alikuwa anafundishwa kwa vitu anavyovijua, kwa sababu aliwahi kuchinja sehemu, wakachinja wanyama, wakaekana agano, akapewa shamba, si ndio? Eh, akasema ah, kumbe unaelewa, ngoja nitumie unachokielewa kukufundisha na kufanya kazi. Mzee akajua Mungu ameniambia, nataka afanye agano na mimi, akachinja akagawanya pale katikati ili wapite. Nani watenda wafunga maagano? Ibrahimu na nani? Na Mungu hasa. Akasema naingiaje peke yangu? Maana hamuoni Yehova jamaa akafanya nini? Akaegemea mahali baada ya mnyama kuchinjwa, akakaa hivi. Ile amekaa hivi Mungu akamchomekea clip. Akaanza kumuonyesha maono. Kwenye haya maono akaona nani? Moto unapita kwenye nini? Kwenye sadaka. Akapita akapita akapita maana yake walitakiwa wapite yeye na nani? Na Mungu. Alafu nani alipita? Mungu peke yake kama moto alipita. Alafu baada ya hapo, Mungu akasema isiwe shida, sio tukazinguana hapa, ndege kula ndege. Wakaondoa nini? Sadaka kakuta, kimeshaaliwa nani? Kapita kwa ile agano ambalo pande moja limefanya linakuja. Agano letu ni kwa sababu katika agano hili ni Mungu anafanya agano juu ya nafsi yake mwenyewe. Bwana akamwambia Bwana wangu, kwa Adonai akamwambia Elohim. Mungu ndiye anapita mwenyewe pale. Haleluya. Naona Mungu haimpi shida. Baba akachukua mwili, akawa mwana, alafu mwana akawa anafanya matukio, alafu Baba asemaje, nimeweka adui zako chini ya miguu yake. The same personality. Wanasema inawezekanaje? Kwa sababu Mungu sio babu yako. Babu yako akiwa Manyara anabaki Manyara. Lakini Mungu anaweza kuwa Manyara na akao hapa, akawa ndani yako na akawa ndani yangu. Mbona wazi hiyo? Mbona uwazi ya kwamba Mungu yuko ndani yangu na yuko ndani yangu hachanga na hachanganyikiwi? Na ananisaidia mimi kuacha wizi, anakusaidia wewe kuacha sigara. Mbona hii haikukwazi? Hasa Mungu atakwaje pale na hapo? <laughs> Yaani, unataka akili yako Mungu akae kwenye akili yako, yeye ya unao. Alikuumba yeye, unataka kumreduce kwamba Mungu anakwaje baba na mwana at the same time? Yani, sasa alipokuwa acha mbingu nani alikuwa anakaa? Kwa sababu unawaza mbingu ni juu. Hicho kama acha kwako. Kwa hiyo kwa unataka Mungu awe ana, kwa sababu wewe ukiwepo hapa nyumbani kwako, kwa hakuna mtu. Unawaza na Mungu asipokuwepo mahali. Mbona unasema yuko ndani yako na yuko ndani ya mhubiri wa Marekani? Unajai kufikiri hiyo? Aya? Okay, wangapi wanajua Mungu yuko ndani yao? Mbona amenyesha mikono wote? Nani yuko ndani yangu? <laughs> Halafu ametokaje wa kwangu waje kwenu? <laughs> Umeelewa maana yake? So he can be here and be there and be there and be there everywhere. He is God <inaudible> si ndio? Akawakupai eh <inaudible> yeah, inakupa shida nini? Haiwezekani Mungu akawa baba halafu akawa mwana? Atakuwa babu yako sasa Yaani mwanadamu anasema haiwezekani. Yaani wewe unatengeneza kinachowezekana kisiwezekana. Who are you? Wewe una formula unatengeneza lini. Kwani wewe ni chemistry? Si mbona ndika equation? Kama if it not be it cannot be B. Hallelujah. Kwa alifanya mwenyewe agano na nafsi yake, hata pale mwanadamu anasemaje? aliapa juu ya nafsi yake mwenyewe. Hakika kukubariki nitakubariki. Alimwambia nani? Ibrahim. Aliapa na Ibrahim, Ibrahim aliapa akaanza tuapiane, bwana. Lazima aliapa juu ya nafsi yake mwenyewe. Hakika kwa Mungu anaweza akatengeneza kiapo na akawa peke yake. Kwa Mungu anaweza akafanya hivi. Afu unajua kwa nini? Haitaji ushahidi kwa sababu wewe unabidi ushikiliwe na mtu asema, naomba ana shahidi." Mwana sheria, sign. Sikiliza. Kwa Mungu anaweza akawa wa kwanza, wa pili na mwana sheria. Na akasema hii haitavunjika vunjika, sababu nimeapa, nimeapa, nimesimamia nime hapa. Kwa faida ya nani? Hawa. Kwa Ibrahimu anajua hamna kitu anatakiwa kufanya ili apate hizi baraka. Kwa sababu wakati anataka ainuke afanye, akakuta mwingine amefanya tena. Ilibidi aonyeshwe kwa maono, asema, yani huyu jamaa amenipiga yani, kapita mwenyewe asema. Kwa hiyo sikiliza, kwa hiyo mimi napata benefit ya kiapo ambacho siku hapa. Ndo maana ukipokea wokovu ulio, ndo maana hata mkienda kuhubiri injili mwache kuwakilisha watu maneno ambayo la Mungu Sema, "Eh Bwana Yesu, eh Bwana Yesu, mimi ni mwenye dhambi, mwenye dhambi, najileta kwa unajileta kwako, najana nani na lina nini?" Vifomula vya ajabu. Hakuna mtume wa kuomba maombi. Umesoma Matendo ya Mitume? Walihubiri Injili, waliokoka watu wake. Eh hey, maombi ya toba yenyewe yametoa wapi? Ni Petro. Ni nani? Ni Filipo. Filipo alihubiri Samaria yote iliokoka. Umeona sema unasema, "Eh Bwana Yesu, alafu naza mimi mwenye dhambi. Hivi unajua, unapohubiriwa injili ukiwa umekaa kwenye kiti, ukasema aya ya ya ya Mungu amenitendea hivi, unajua imani imeingia hapo. Alafu nakuleta mbele, nakuambia sema, eh Bwana Yesu, mimi mwenye dhambi, mwenye dhambi. Yupi yule aliyeamini? Amini akiwa umekaa kwenye kiti. Ndio maana watu wengine wanaokoka alafu wanaacha, wanaokoka tena alafu wanaacha, kwa sababu kwenye kuokoka wamejiona walichokifanya siku walipookoka walikuja mbele wakasema maneno. Kwa hiyo wanajua kusema maneno kulichomuokoa. Bwana Yesu, mimi mwenye dhambi, nakuja kwako nakuja kwako. Ulienda wapi? Eti kuanzia leo kuanzia, namkataa shetani. Unasahau ya kwamba kuna ukuaji wa kiroho. Ukuaji wa kiroho maana yake nini? Ni kuendelea kumkataa shetani kila siku. Kwa maana yule anasema nimekuwa kiroho kuanzia leo. Si ndio kumkataa shetani huko? Najitoa kwa wako kikamilifu, kikamilifu. Alafu akienda akakasirika pale mbele. Anajua amejirudisha kwa nani? Kwa shetani. Inabidi mhubiri aokoke aje wiki ijayo. Akifanya mkutano wa injili anaokoka tena maana, alishajitoa mikononi mwa Mungu, amejitoa kwa shirani kwa sababu alikasirika, alitukana, alipiga mtu. Umeona eh? Kwa wokovu sio ahadi unayompa Mungu. Wokovu ni kupokea ukombozi kutoka kwa Yesu Kristo. Haleluya! hii tulikuwa wapi mpaka huko mwisho wa dunia eh? Kwa neno mwisho, maana yake nini? Kama ilivyotumia kwenye Mathayo ishirini na nne mstari wa tatu, hata alipokuwa ameketi katika mlima wa Mseituni, wanafunzi wake wakamwendea kwa faragha wakisema, tuambie mambo haya yatakuwa lini, nayo ni dalili ya kuja kwako twende na na ya mwisho wa dunia. Tuangalie neno mwisho. Neno mwisho ni neno la Kigiriki. Niliwaambia kwa nini tunaangalia Kigiriki? Ni kwa sababu maneno ya asili ya lugha yetu sio yaliyotumika kuandikia Biblia. Unajua hiyo Agano la Kale limeandikwa kwa lugha gani Kiebrania. Akanojipia limeandika lugha gani eh? Akanojipia Kigiriki. Kwa hiyo lazima tuangalie Kigiriki kwenye manuscript za mwanzo, wakati wanaandika neno mwisho, walimaanisha nini? Tuko sawa eh? na nawapa maana sasa, angalau tupate maana, kwa sababu ukikosea maana umekosea kila kitu. Iko sawa eh? umekuandika ese Shai kufanya kwa mwalimu kidogo, na kwa kweli, ukisoma Trans Saharan Slave Trade alafu pale unaanza definitions of terms, alafu unaanza main body introduction, main body sijui ndio mapango hivyo. Know, alafu conclusion. Ukianza kwenye definition nasema, Trans Saharan Trade is a trade between Sahara and transgender people, niwaambie ukweli ile vitu anaweza akaandika the effect of it ni forced labor, land alienation nina nini na nini hata kama hizi factor ni za kweli unajua, unatakiwa kuweka nini, unapiga mstari mmoja kuanzia kushoto juu kulia juu kwenda nini? Kushoto kwa sababu uwezi ukakosea mlango wa chumba ukapatia chumba eti jamani, eti I have entered in the right house through a wrong door. Ukikosea, maana umekosea kila kitu, umegundua hiyo pepa kwa kwani ulifeli na ulionekana ukobis, ka, kibogobongo. Watu ni waongo, kama wajui kitu wataandika tu kitu, hasa maswali ya ese, wataflow tu wataflo tu. Bwana asifiwe Hallelujah. What is the blood pressure? Is the pressure of blood. Ataandika <laughs> Ataandika tu kitu hiyo yes, sio lekale hajafanya kitu. Eh. What is transatlantic? What is Atlantic slave trade? It is a trade by Atlantic people. Yeah, I got. What is triangular slave is a trade of angles which is a triangle. Na mlikuwa mnaandika hivyo. Kwa lazima waweza nini? Definition of terms. Kwa tunaweza kuambia hivi, tafsiri ya mwisho dunia mwisho wa dunia, pamoja na kwamba muktadha tayari una shida, lakini hata maana ya mwisho ni shida. Maana ya mwisho kwetu kwa leo, maana yake ni pale ambapo kitu kinafanya nini, kina angalia mwisho wa dunia ni pale ambapo dunia inamalizika kuharibika, si ndio? Ulikuwa nawaza kwa pale ambapo dunia inafika ukungoni kuexist tunasema dunia imefika mwisho. Dunia hii, hii itapita, dalili zaonyesha ah, zitapita. Vijana, tengenezeni njia enu haraka, zinapita. Dunia hii ah, inapita, dalili zaonyesha, na elimu ya wa zamani walioimba wamepita mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano sabini na tano themani na tano mtu, ali... mtu aliandika sababu themani na tano. Kwa nini mwaka elfu moja themanini na tano ndio mwisho wa dunia? Amepita, amefanya nini? Amepita, amepita na kitabu chake hakifai kuuzwa. Mimi nimefanya utafiti, nimefuatilia wahubiri maarufu tangu mwaka ambao kina Paulo walikuwepo waliosema tarehe ya mwisho wa dunia wamepita. Na hawa wanaotuambia ni mwaka elfu mbili na thelathini, watapita. Na huyo aliyesema juzi ni mwaka elfu mbili na arobaini na nane, atapita. Na aliyesema hata kama wamechora madrafti wamesema kuanzia hapa mpaka hapa mpaka hapa mpaka hapa, hapa. Naitwa aposto shemeji melaeki, watapita, watakata kamba. Hata kama anaombea wagonjwa wanapona, hata kama akipiga chafya wote tunaanguka, ikiwa ametaja siku dunia itaangamizwa, atapita kwa sababu niliowasoma wa, walikuwa ni watu wenye influence ndio maana waliaminika, walikuwa ni watu wanafufua mpaka wafu, lakini walipoanza kusoma ya kwamba mwisho wa dunia ni tarehe fulani hmm, wamepita. Alafu ni vizuri tu kuchambuliwa Biblia vizuri kwa sababu nimegundua ya kwamba kila mtu akikaribia kuzeeka anahubiri habari za siku za mwisho Kumbe siku zake za mwisho ndo zimefika, haenjoi tena kitu chochote. Anataka atuambie na sisi ili tusienjoi ujana, tusile vizuri kwa amani, ili tusijenge nyumba, kwa sababu baada ya kujenga magorofa kumi amegundua ni ubatili mtupu, akasema sasa imebaki, nimehubiri sana, nimefikia ulimwengu, dunia hii, niko ukingoni Kumbe yeye ndo yuko wapi? Ukingoni. Maliza ukingo wako mtumishi <laughs> wa Bwana, nenda kaangalie wengi wanaosiza mwisho wa ume fika, cheki dunia umefika, ni wazee. Nenda kacheki dunia iko karibia na mwisho, si tuko muamini Bwana Yesu tookoka? Anaweza tena, haoni kashikashi, haoni raha ya dunia hii <laughs> Asemaje? <laughs> dunia inaisha iko, iko kingoni, na tarehe anakupa tarehe za karibia na yeye kufa, ili kama amewapa tarehe za uongo anakufa kabla tarehe ya ili ikifika, asiwepo ili asifanye nini, asijiharibie. Sasa, so inakuwaje useme elfu mbili na ishirini na tano ndio mwisho wa dunia, alafu naishi mpaka elfu mbili na ishirini na na saba miaka miwili utaweka wapi sura yako? Kama ni kanisa linagawanyika vipande kumi na saba masema kumbe baba muongo, ndo maana wengine walisoma isiwe shida. Walipotoa tarehe haikutokea, akasema ntaweka wapi sura yangu? Akaweka kwenye kanisa hivi, akawambia subiri, Bwana anatokea. Akawasha moto, akapiga petroli jengo zima Akasema tunampokea Bwana Yesu mawinguni, anakaribia fire, wamepita kitu anyakuwa ni nini? Moto, habari zinatisha eh. Na unaona wanaaminika, kwa sababu they have supernatural. Ndio maana mwanadamu anaweza akaona, kwa sababu anaponya mafua, basi anaweza kusema kila kitu anachosema kwenye Biblia kwamba yey ye, ye, ye, ye. Mimi naona sasa, hebu tuangalie ujio wa Yesu. Na hapa ananunua gari jipya, wewe unauza, sema kwa kweli sina, sina hamu ya maisha. Niko Yesu anakuja elfu mbili yani, na ishirini na tano yaani namsubiria tu maana Bwana Yesu yuko malangoni. Malango gani? Ndio ujui sasa, alafu baadaye unakuja atatokea wapi? Mawinguni mawingu yapi sijui, kama ni mdaa mawingu ngamba, mawingu ya mvua au mawingu gani? Angalia. Kwa hiyo tayari neno tuanze na matummaneno, neno la Kigiriki la mwisho pale kwenye wenye Mathayo 24, mstari wa 3, mwisho neno la Kigiriki sunteleia, mekimbia eh? sunteleia. Na spelling. Su -s -u -n -t E nawapaspei susuntel namna concordance inawasaidia sana najua mjawahi kusoma hiyo wengine. Sunteleia suntelea, suntelea. Maana rahisi ya sunteleia ni complete completion, kwa maana yake ni kukamilika. Ukisikia neno kukamilika, maana yake ni kama mradi ni project, kama ni nyumba inajengwa inafika nini pale ambapo imekamilika, iko sawa, iko sawa, iko sawa. Neno sunteleya inatumika pale ambapo una fulfill project. Unasikize vizuri, unaona hii nyumba eh? mwana jengo tulopo, mwana jengo tulilopo, kuna siku iliwekwa msingi, ikaanza e kujengwa, si ndio? Eh, kwa anachosubiri mwenye eneo ni siku anavyokabidhiwa hiyo nyumba, ikiwa amefanya nini? Imefika suntelea, imekamilika. Kwa hiyo ni kitu kilichoanza, kinapofikia mahali tukasema sasa imekamilika. Halo, hmm, sema imekamilika kwa ni ni kama vile kuna project ya ujenzi. Kumbuka Biblia inatumia lugha ya ujenzi. Kumbuka tuko hekaluni, halo, mawe ya hekalu yalikuwa yanazungumziwa, maswali yakaanzia pale. Afgafla akazungumza project nyingine inaitwa nini? Dunia. Kwa hiyo nikasema, mpaka hiki kitu katakapokamilika, end pale sio kama pale ambapo mtu anakata roho. Anasema huo ndio mwisho wake. Hiyo sio kukamilika. Si ndio eh? Kwa hiyo ni kama project inatuia, kama kuna, kuna mradi unafanyika alafu pale unaposema umemalizika inaitwa nini? Sontelea, iko sawa? Kwa ni lazima iwe ni kitu ambacho kilikuwa na nini msingi Kilianza mahali na sasa imekamilika. Twende taratibu, ilianza mahali na sasa imekamilika. Kwa hiyo sunteleya haihusiki na kuharibika kwa kitu. Sikiliza hiyo, inahusika na kukamilika kwa kitu. Arudia tena, sunteleya haihusiki na kuharibika kwa kitu, inahusika na kukamilika kwa kitu iko oh, sawa, andika hiyo, mtumishi wa Bwana. Sunteleia haihusiki na kuharibika kwa kitu, it it is not destroy, it is finish, kwa maana ya complete what you started. Sunteleia hapo. Akili sasa inawaza, kwa hiyo kukamilisha project gani? Kukumbe dunia ni project ya Mungu, si ndio eh? Kwa maana yake, kama ni mwisho wa dunia, suntelea cosmos. Cosmos ndo dunia pale. Kwa sehemu nyingine natumia neno ge, zote zinaweza kutumika na ikawa na maana sawa. Kwa hiyo nikisema suntelea cosmos, maana yake mpango wa Mungu kwa ajili ya ulimwengu unatimia. Lini? Iko sawa iko sawa? Mnakumbuka logos, mnakumbuka <laughs> logos, mnakumbuka dabar, mnakumbuka mishpat, mnakumbuka kwa, mnakumbuka mpango. Kwa huo mpango ni lazima ukamilike. Kwa hiyo suntelea cosmos ni kukamilika kwa mpango wa Mungu juu ya ulimwengu. Biblia inaanza kuunganika, eh? Kumbuka Yesu alikuwa ajafa bado wakati anaongea maneno haya. Actually, sio tu Biblia inafundisha mwisho. Kuna sehemu inasema miisho ya dunia. <laughs> Kwani ni mangapi? Hiyo tadili naye kule. Na ndio maana twende taratibu eh? Tuko mpaka hapo eh? Mbona hamnijibu? Tuko mpaka hapo. Hiyo ni ngapi? Tumesoma Mathayo ishirini na nne mstari wa tatu. Okay. Kwa sababu tunaweza kujua neno sunteleya limetumika wapi kwingine kwenye Agano Jipya sini sawa eh? sini sawa? Okay. Vitabu vile tulisoma jana kwa maana ya Mathayo na Luka vimetumia sunteleya, iko sawa eh? Kwa twende kwenye Mathayo kumi na tatu mstari wa nne alafu tuone namna Mathayo alivyoandika. Tutasoma matumizi asintelea pale, lakini nataka tuone. Umefika Mathayo kumi na tatu mstari wa nne, inasemaje? Mbona uh -uh. Hiyo sio yenyewe, tusoma jana Mathayo, tuambie mambo haya yatakuwa lini? Ni 10 ni kumi na ni eh? tatu ndio? tisa si ndio? Mbona mnijibu, sio wenyewe eh? ngoja. Hmm, tusiende huko kwanza, huko ni mbali. Ni Marko bwana, Marko ngapi? Kumi na tatu nne. Kumbe sio Mathayo, nenda Marko kumi na tatu nne. Sorry, ni Marko e, medui Mathayo ni Marko, nisema vitabu vingine mefika Yeah, sorry, ni Marko kumi na tatu msari wa nne Sijui nilikuwa nasema vitu gani, inasemaje? Okay, tuanze msari wa kwanza ili ujui inahusu nini inasemaje? Hata alipokuwa akitoka hekaluni, he? Moja wa nani? Wanafunzi wake fanya nini, mwalimu Mbona swali eh? Tazama alivyo mawe na majengo haya aya eh? Yesu akajibu akamwambia wa eh? Wayaona majengo haya makubwa eh? Mnakumbuka kilichowasumbua eh? Ni huo kubomolewa, halitasalia jua jiwe juu ya jiwe. Jie, akasemaje Aha. Aha. <tutu re -fazimu> Petro, Yakobo ya na, na, na, na, na Andrea wakauliza faraga tena, mstari wa nne, sindio eh? Tuambie mambo hayo yatakuwa lini? Mambo gani? Kubomolewa kwa nini? Kwa ekalu, anasemaje? Nani ni nini? dalili ya wakati pale ametumia kwenye Matayo, dalili ya kuja kwako. Twende <laughs> aya yote, atakapokuwa karibu kutimia okay. neno kutimia maana yake nini? Ni kitendo, ni kitenzi cha neno sunteleia, ambayo ni sunteleo pale, kutimia. Kwa hiyo ndio maana Kiingereza anasema, Kiingereza anasema hivi When all these things shall be fulfilled, hiyo ni destruction, hiyo ni end of destruction. Ni end kwa maana ya destruction ni kufulfil au kutimia. Iko sawa mpaka hapo? Kwa imetumika kitenzi cha neno suntelea ambayo ni sunteleo. Sunteleo inaandikwa S-U-N-T-E-L-E-O. Oh. Narudia tena S-U-T-E-L-E-O. Sunteleo. Kwa sunteleo maana yake nini? Ni to fulfill a project you have started. Actually, inatumika maana yake to, to finish tu, to accomplish. Sema kwa accomplish. To finish, au to conclude. <laughs> Inatumika to execute execute, maana yake nini? Ukifanya kitu mpaka ukamaliza, inatumia neno ina, Kiingereza nasema neno to complete entirely, maana yake una program ilianza unamaliza. Iko sawa, naomba niulize, ni uharibifu ni? Hapana. Kwa mwisho wa dunia sio mwisho mbaya, si ndio eh? ni mwisho wa project. mwisho wa project. Na huo ni mwisho mwema, hasio. Sasa kama ni project ya Mungu, ni project nzuri. tuko mpaka hapo eh? kwa hiyo anasemaje? Yatatimia, shall be fulfilled, sunteleo complete or fulfilled. Marko ametumia kukamilika kwa jambo lililopangwa, sio kuharibika kwa jambo, kwa angalau naama, kwenye picha ya kwamba Mungu ana mpango wa kuja ku mwisho wa dunia ni kuharibika kwa dunia. mm -mm. Mm -mm. sunteleo na suntelea kwa maana ya original meaning inakataa kwamba nikuharibika kwa dunia. Kwa hiyo kwa sababu yuko maeneo ya kaluni, ningekuwa enzi zile nafundisha hapa, nitakiwa nivae kofia ya ujenzi, tuanze project. Kwa kama una picha, anza picha ya ujenzi, mwambie vaa helmet, vaa koti, vaa buti, kwa sababu kuna nini? Project. Sema kuna project. Kwa swali la msingi project ilianzia wapi? Basically. Lazima itaanzia mwanzo. Mnaonaje? Sasa hakuna project ya Mungu inayoanzia Mathayo. Kwa muktadha imeshaelezwa alipokuwa akitoka hekaluni, mmoja wanafunzi wake afanya, tazama mawe ya majengo haya, kwenye hayo Mathayo 20, Marko kumi na tatu. Tazama, tuko sawa hapo? kwa kuna maswali mawili ambayo Mako ametuandikia. Swala la kwanza, tuambie, mambo haya yatakuwa lini? Andika hiyo. Namba mbili nayo ni dalili ya wakati kwenye koma, hayo yote atakapokuwa karibu na kutimia. Andika haya maswali mawili. Swala la kwanza, tuambie mambo haya yatakuwa lini. ni time Eh? ni muda Eh? Andika kama jirani yako aandike, unaruhusiwa kumfinya kidogo, ndio maana nimepewa daftari. kuna mtu ajui kuandika andika. Andika maswali mawili, ni muhimu sana, unafanya stadi yako. Kumbuka maswali mawili, tuambie mambo haya yatakuwa lini. Wewe mtoto, mbona uandiki una kalamu? Msaidieni ile mtoto aandike tuambie mato haya atakuwa ni kwa sababu watoto ni muhimu sana. Wakiandika msiwachukulie poa, kwa miaka kumi ijayo ende anafanya utetezi kwamba mwisho wa dunia sio kuharibika kwa dunia <laughs> kusema alijifunza wapi, elfu mbili na ishirini na tano. Kwa tuambie mambo haya yatakuwa lini, alafu la pili nayo ni nili dalili ya nini ya wakati, hii ni swali moja eh? kwa sababu ameweka mabano koma haya yote yatakapokuwa karibu kutimia. Kwa ni maswali mawili, dalili ya wakati. Maana yake haya yote yatakapokuwa karibu kutimia Shall be fulfilled. Tumesema jana sio Mathayo na Marko tu ameandika juu ya hii account. Ameandika na nani pia eh? Luka Luka ngapi? ishirini na moja kuanzia mstari wa ngapi? wa tano hadi saba Luka ishirini na moja kuanzia mstari wa tano hadi saba mwisho wa dunia. Mpaka hapo tumeona suntelea hausiani na uharibifu. Inasema na kutengeneza kumaliza projekti. Kumbuka nasoma Biblia eh? Ambayo tumesema projekti ya Mungu kwanza ni katika Kristo. Unakumbuka mpango wa Mungu ni katika makumbuka ndio maana nimependa kukuonyesha kwanza mpango kutokea wapi mwanzo. Kuna vitu nitakuonyesha baadaye vitakusaidia kuelewa vizuri. Hii ishirini na tano mstari wa ishirini na moja mstari wa tano inasemaje? na watu kadha wakaza. Kumbuka kwamba Luka alikuwa amehadithiwa eh? Hakuepo. na watu kadha wakaza eh? Walipokuwa wakiongea nini Habari za hekalu jinsi livyopambwa kwa mawe mazuri hi na sadaka za watu, alisema haya, mnayo yatazama, siku zitakuja ambazo, ambapo halitasalia jiwe juu ya jiwe ambalo halita bomosho. Mstari wa saba wakamuuliza wakisema, mwalimu, mambo haya yatakuwa lini? Time eh, nayo ni nini ishara kuwa mambo haya ya karibu kutimia? Kiingereza nasemaje? And they ask him, Master, but when shall these things be? What are these things? Kubomolewa kwa hekalu. Umeona Luka na Matayo na Marko. Na no, Luka na Marko hawajaweka mwisho wa dunia. Ni kama wao wanasubiria mwisho wa nini? Hekalu. Hello. Matayo anasemaje? Anasema, mambo haya yatakuwa lini? Nini dalili ya kuja kwako na ya mwisho wa dunia? Huyo ni nani? Matayo. Marko na Luka wanasemaje? Mambo haya yatatukia lini? Nini dalili ya wakati au ya hicho yeah? ya kwamba yatatukia. Iko sawa koo? Aliyetaja mwisho wa dunia ni Matayo iko sawa koo. Kwa Wayahudi wao, nafikiri dunia gani walikuwa naiwaza? dunia yetu leo mchana <laughs> kwa Marco na Luka hawajataja mwisho wa dunia. sijasema Mathayo amekosea, si ndio eh? Tutaangalia alikuwa anamaanisha nini, kwa sababu wametumia neno sunteleo ambayo inafana na nini suntelea aliyotumia nani nani Matayo. Tuko pamoja eh? Okay. Okay. Jambo la msingi ni kuendelea kubaki na hii picha ya kwamba mazingira muktadha ni ule ule maeneo ya nini? Mwambie mwenzako ni maeneo ya hekaluni. Kwa ili uelewe usihame nje ya hekalu hata kama umekaa mlima wa Mzeituni aelekea wapi? Ekaluni. <laughs> ukihama tu ekaluni ukaikuta uko Tanzania, huo mwisho wa dunia utakuwa mwingine. <laughs> Haleluya! kwa hiyo Marko anasemaje? mambo haya yatakuwa lini? Mathayo, mambo haya yatakuwa lini, nayo ni dalili ya kuja kwako na ya mwisho wa dunia. Yohana, Mathayo ameweka maneno mawili mazito, dalili ya kuja kwako na ya mwisho wa dunia. Kwa, kwa, kwa mwandishi anayeitwa Matayo alihusisha kubomolewa kwa hekalu kama ni dalili ya kuja kwa Kristo. Alafu na mwisho wa dunia. Wenzake wamesemaje? Marko anasemaje? Mambo haya yatakuwa lini? Nini dalili ya wakati haya yatakapokuwa karibu na kutimia? Luka anasemaje? Haya yatakuwa lini? Ni nini ishara ya kuwa mambo haya ya karibu kutumia? Kwa hiyo Mathayo ametumia neno dalili, Luka anatumia nini? Ishara. Tuko sawa? Zina ugomvi? Hapana, kwa sababu ishara ni nini? Dalili. Dalili ni nini? Ishara. Mwambie mwenzako wako amka. Huu ndio wakati ambao ukilala unapotea kabisa. Unaweza ukajikuta huko mbinguni na mwisho wako unakuwa umefika. <laughs> Kwa hiyo Marko hajatuwekea mwisho wa dunia wala kuja kwake, vile vile Luka. Kwa Yohana alikuwa, Mathayo alikuwa anamaanisha nini? Mwamiza, Mathayo alikuwa anamaanisha nini? Okay, Mathayo alikuwa anaandika injili yake kwa watu gani? Tunajua audience ya Mathayo ni nani? Wayahudi. Kwa kuna uhusiano wa hekalu na dunia kwa mafundisho ya Kiyahudi. Andika hiyo. Kuna uhusiano wa hekalu na dunia kwa Wayahudi. Actually, kuna uhusiano wa hekalu na ujio wa nani? Masihi. Kuna ujiano wa hekalu, uhusiano wa hekalu na makuja kwa Masihi, kwa sababu amuliza na ni nini dalili ya kuja kwako? Connect things usiache hekalu. Ndugu yangu, nasema ya kwanza, kuna uhusiano wa nini wa hekalu na nini na dunia. Iko sawa? Alafu namba mbili kuna uhusiano wa nini wa hekalu na nini na kuja kwa nani, Masihi. Okay, unajua Yesu ni Masihi na alikuwepo pale ko anapomuuliza kuja kwako maana yake nini, akili inawaza ya kwako. Sasa wakati huo, kama sio leo kuja kwake hapo, ulikuwa unawaza ya kwamba Yesu ataondoka alafu atarudi baadaye, wengine naita second ujio wa pili. Naomba nikuulize ndugu zangu tulioko hapa, kwenye Mathayo ishirini na nne wanafunzi waliamini kwamba Yesu atakufa, waliamini ya kwamba atafufuka, waliamini ya kwamba ataondoka, waliamini ya kwamba atarudi. Kwa kuja kwake Yesu pale kunahusika na kurudi mara ya pili? Mbona mnaniangalia kama mjaelewa? Tulikubaliana jana ya kwamba watu hao wameonyesha ya kwamba Hawaamini katika ufufuo wa Yesu, si ndio? Wangapi wanakumbuka hiyo? Mnakumbuka, tulisema hawa sio tu, sio tu kufufuka, hata kufa walikuwa hawajakubali, wakina Tomaso walikubali, Petro Petro alimkemea alimtaja kufa. Kwa kama angalia, ili tutumie ile fundisho la Mathayo 28 ambayo tunafundishaga, Yesu atarudi mara ya pili, sijui nirudi hapa chini. Okay. Na kutesa kidogo mtu wa mic, mtu wa kamera. Okay. Tusema, Yesu atarudi mara ya pili si ndio? Tunatumiaga mstari gani? Ongeeni, kama wa Kristo tunatumiaga ka mstari gani, ambayo nini dalili ya kuja kwa mwana wa Adam, si ndio eh? Tunatumiaga mstari kwa alikuwa anaongea, waliouliza ni Yesu ameuliza. Kwa waliotaka dalili ni Yesu au wanafunzi? Okay, naomba nikuulize mimi na wewe. Dalili na nauliza ni ujio wa pili wa Yesu baada ya kuondoka kwa. Okay, kwanza waliamini kwamba Masihi ataondoka, waliamini kwamba atakufa, waliamini kwamba atafufuka, sembuse afufuke, aondoke, aje, meelewa? Sasa kwa waliouliza swali hawakuanza hivyo vitu. Ina make sense? Anayewaza hivyo ni nani? Mimi na wewe, kwa sababu tunasoma kama vile waliandikiwa leo, wakati waliandika kabla Yesu ajafa, wa ambao walikuwa hawaamini kama atakufa. Ni sawa kabisa. Kwa hiyo ile kuja kwake pale, hakuwa anazungumza ujio mara ya pili, na kwamba ile atakayokuja yeye nimerudi karibu niwaone, uso nione kama mtanidanganya. Ok, kwa hiyo naomba niulize, ndugu zangu, nisaidie mimi. Je, inafaa kutumia lile swali kwamba walikuwa wanauliza ujio wa Yesu Kristo mara ya pili? Inafaa? Kwa nini haifai? Kwa sababu namba moja, sio tu hiyo kuja mawinguni, hawakuamini kwa kwamba atakufa. Hiyo tuanzie hapo, tusije niulize Petro, Andrea, <laughs> Yakobo na Yohana walikuwa wanaamini kwamba Masia anakufa? Hapa. Okay. kwani aliyemkemea tuwataja hawa watu Andrea, tumwache Petro, aliamini atakufa kwenye Matayo 16, sit Matayo hiyo hiyo kumi na sita Yesu aliposema mwana Adamu ata, atapelekwa atiwa nguvuni mwenye dhambi watamtesa Wal, aliam... Petro aliamini alimfanyeje? Alimkemea. Maana yake anambaje hata mawazo kama hayo hufi. Okay. Nani mwingine? Yohana. Okay, unakumbuka ishu ya Yohana kwenye Marko, in fact Mathayo pia ametaja, lakini kwenye Marko kumi, ilikuwaje? Walitegemea awe nani? Falme. Alafu Yakobo na Yohana akasemaje? Kwenye ufalme wako, naomba mmoja nikae kulia, mwingine akae nini? Kushoto. Kwa alikuwa anawaza nini? Physical kingdom. Yesu atamaini nini? Atapindua nchi alafu atakuwa nani? Mfalme. Alafu tayari akasemaje? Mi waziri mkuu, mimi makamu wa rais. Tukasema jana ya kwamba wote walikuwa wanaamini hivyo na walikuwa wanataraji hivyo. Ndio maana alifanya nini? Walikasirika. Kwani hawa wanajiona nani? Ina maana Petro pia alikuwa anasubiria cheo, anyo naonaje, Mathayo alikuwa anasubiria cheo, Andrea cheo, imasemaje na wale wengine kumi Wakafanya nini? Wakakasirika pia, kwa walikuwa wanawaza Yesu siku moja ataenda tu atafanya miujiza. Anasema sasa hivi sitaki kufanya miujiza, nataka kupindua utawala wa Herode. Anasema ya yeah. Niliwaambia hata alipofufuka iliendelea kuasumbua sumbu, mnakumbuka? Anasema je, huu ni wakati akaparudisha Israeli nini ufalme? Kwa hawakuwa wanachukulia kama tunavyochukulia leo, kwa tumekubaliana i nini dalili ya kuja kwako hazungumzi Yesu kuja mawinguni na parapanda iko sawa ina make sense hiyo tumeshaibomoa hiyo tumeshaibomoa muktadha wa kimazingira haukubaliani na hilo haukubaliani na hilo inagoma inagoma kabisa labda ufumbe macho ulazimishe iko sawa kwa nini they never believed akuamini kwa kwamba atakufa atafufuka sembuse kuja mara ya pili kuja mara ya pili anaenda wapi washaona akifufua watu sababu huyo anakufaje walimuulizaje kwenye Yohana kumi na mbili thelathini na nne tunajua ya kwamba masihi hafi iko sawa eh? kwa alijua masihi atakuwa mfalme wa milele ni kweli lakini sio kwa namna waliotarajia Ina make sense, tunaweza kuendelea sasa. Kwa hiyo kuja kwako weka pembeni, si ndio eh? Kwa sababu na dini na nini, mwisho wa dunia. Kwa hiyo tutakuja na kujifunza kuja kwako maana yake nini, kwa sababu tumekubaliana ya kwamba sio kurudi mara ya pili eh? Lakini kama iko kwenye Biblia, maana yake ina maana iko sawa Sijui kama kambii tuaenda kwenye kuja kwako ila ndahakikisha najua tuko sawa mpaka hapo eh. Kwa kuna dalili ya kuja kwake pia, hiyo tutaangalia dalili ya kuja kwake, lakini zinaendana na nini, swali la nini kubomolewa kwa nini Hekalu. Good. kwao tunaangalia kutumia kwa jambo. Nataka nikuonyeshe vitu vingine hapa vya msingi sana, nataka tuangalie baadhi ya vitu hapa kwanza. Luka kuna namna alivyoandika, unajua ni kama Yesu anawatoa watu out of focus, watu wanakuonyesha majengo ya hekalu, eti jamani nilipopambwa vizuri, eti jamani, mtu anakuambia, angalia mawe yalivyokaa. Unajua hekalu, unajua hekalu lilikuwa vizuri eh? liko ordained. Watu wana brag juu ya hekalu, alafu anasema hiyo ngoma sio, hiyo inapigwa nini chini moja, mmm. Kwanza wakatulia, wamwacha waelekee mlimani, amekaa tu, akasema, Bwana unajua, Bwana kuna kitu mmekisema pale nafikiri mimi hapa uh, mi Petro hapa Yohana, Yakobo na Andrea kama hatujaelewa hivi, sababu hiki kitu kina maana. Wewe unasema hekalo jengwa miaka arobaini na sita tupomolewa. Najua nafanya kama habari imefupishwa hii, kwa sababu ilivyoandikwa sivyo ilivyosemwa. Nilikwambia unavyosoma ushahidi wa macho Matayo, Mako, Luka na Yohana unasoma nini habari iliyo kufupishwa uwezi kasema nini dalili ya kuja kwako dalili maana yake lazima tuanza story uwezi kwa kaza tukasema eh, kwa nini dalili ya kuja kwako ah ngoja bana kwa pale ulikuwa umemaanisha nini kwa sababu hii kitu ya kubomolewa kwa hekalu it has a meaning na hii alama ni muhimu sana kuijua hii dalili yake tuijue Hebu niambie. Tunajua yeye ni Masihi. Nini dalili ya kuja kwako. Kuja kwapi wakati yuko hapo? Kujaje? ujoshua sema, ni dalili ya kuja kwako baadaye utakapoondoka, mm -mm, kuja kwako kama ilile jibu lilikuwa linahusu kuja physically, yaani alienda safarini akarudi, angemwambieje mimi si niko hapa? Kwa hata maana ya neno kuja kwako pale sio kuja unaojua, kama ambapo mwisho pale sio mwisho, unaojua So, mimi unakaa na mimi hapo, unaniambia mm, eti ni dalili ya kuja kwako. Tufikiri au sio, uko na mimi ni dalili ya kuja kwako? Kujaje? Kivipi? Kiaje? Niaje? niko hapa. Au hujawahi kufikiri kama niko hapa, unaniuliza ni dalili ya kuja kwako kutoka wapi? Kwa sababu hakuna discussion ya kwenda iliyokubalika, si ndio? So hata kufa hawakukubali kwa mpaka wao wanaongea, Matayo ishirini na nne hawaja kubali ya kwamba ataenda, sembuze kuja kwa kule. Kuja hapo sio kuja ya kuja. Wangapi wanaelewa hapa? Wangapi wamevurugika mpaka hapo kama mimi? Hiyo kuja ya kuvuruga em, njoo hapa. Njoo mtumishi. Njoo. Huyu mtu mimi siamini kwamba anaenda mahali popote. Njoo Yesu, mimi siamini kwamba ataenda mahali popote, niko naye hapa. Anasemaje? Emtuambie ni dalili ya kuja kwako Leo tafikiri ndugu watazamaji, sikizeni kwa makini. Unawezaje kumwambia mtu uliyeko naye utakuja lini? Na unaomba nini mpaka nini, dalili ya ujio wake? Unaomba nini ishara, yaani kama yuko hapa, ishara ni nini? E, niambie ishara yako itakuwaje ya kuja kwako. Yuko hapa eh? Mwana jibu lake. Yuko hapa. Kwa hapa sitaji ishara kuja kuja ya kuja kwake. Kwa kuja kwake maana yake nini sasa? Andika kuja kwa Bwana maana yake nini? Kwa sababu haiwezi kuwa kuja kuja. It can be that coming coming or oh. It can be another coming which is not coming. Is it coming in your head? <laughs> Nini dalili ya kuja kwako? Tuweke pending hiyo, sababu tunamalizana na mwisho wa dunia. Kwa nimekuongezea matatizo huyu <laughs> mdudu inabidi tumalizane naye kwenye kambi, au unaonaje vitu? Yeah. Unaona kabisa havi make sense ukitumia hivyo tumegundua mwisho sio mwisho tunaojua ni kukamilika kwa projekti kumbe hata hii kuja ina shida yaani mtu kaja nyumbani kwako a kwa. sasa tuambie mimi ni dalili ya kuja kwako kwa. umetoka kumpokea mzigo niambie unakujaje kujaje <laughs> na ndio maana wa Kristo baada ya kutafsiri maana ya kuja kwako pale, walichokifanya wakaichukua wakawanyang'anya mitume tafsiri yao wakaitafsiri wenyewe wakaipeleka mbele kule, wapi tuzipopajua ni lini? kwa tumewanyang'anya ambacho hawakuwa wanakiwaza. Katika kujifunza Biblia ni lazima ufikiri aliyesikia alielewa nini maana aliyesikia sio wewe, ulikuwepo? Kwa unafikiri walichokuwa nawaza mwisho, walikokuwa nawaza kuja kwako, walichokuwa nawaza nizi unachowaza sisi? mm -mm. Alafu ni miaka mingapi umekaa nayo ukijua ile kuja ni ujio wa mara ya pili? Miaka mingapi tangu usome Mathayo 24 mpaka leo, ndo tunaibomoa kidogo na usikasirike, maana sindano za leo ni chungu. Mtumishi naniangalia kama hataka kunirushia penseli kalamu. Tumishi vipi, unaandika? Hajakumbuka kama naongea na yeye. kwa nini dalili <laughs> ya kuja kwako na ya mwisho wa dunia? Unajua kwa nini? Inawezekana tunachokisubiri tunatakiwa tukimalizie sisi, kiishe alafu tunakisubiri kitokee automatically. mwana shina hivyo kwepo, ndo maana when pasakisa asemaje hivi, when a text of scripture is misinterpreted a great truth is lost. Sehemu yoyote ya andiko la Biblia likitumika vibaya au likielezewa vibaya, kuna kweli kuu inayopotea. Nfikiria hii project inatakiwa ikamilike, alafu sisi hatuijui project project unafikiria ni, ni, ni kuharibiwa kwa dunia, kumbe tutakiwa tuvae overall tuimalizie hiyo project. Si tumevaa nini? Tunasubiria, tuko tayari, tunapanga, tuna tarehe za dunia kuisha baada ya kufanya nini? Project ikamilike kwenye dunia hii. Kwa mara nyingi watu wakisoma Mathayo 24, kinachotokea ambacho nitaifumua sasa hivi, kinachotokea ni mambo yafuatayo: moja, unyakuo au rapture nimesema. Kingine cha tatu, eh, namba mbili ni Yesu kurudi mara ya pili. Tumekubaliana hii sura haihusu na kurudi mara ya pili tumekubaliana, eh? Kwa sababu waliouliza maswali hawakutarajia hicho kitu kabisa. In fact, hata Yesu asingeweza kuwafundisha, kwa sababu hiyo ujio wa kwanza tu hawakuelewa, tumekubaliana, eh? Kwa sababu huko kukuja kupata mateso, kufa na kufufuka kwa ajili ya ondoleo la dhambi hawakuamini. Iko sawa Kwa ni, niko naweza nikakwambia ukweli, Yesu hajawahi kuamsha wanafunzi wake kurudi mara ya pili eh? Wajua kwa nini? Wasingeelewa kwa sababu ile kwenda tu ya kufa waligoma sembuse aende alafu arudi Me, ina make sense? na maelezo yangu yana make sense? Tunakubaliana ya kwamba kule kwenda tu kwenye kufa walikataa, <laughs> kufufuka hawakuelewa, sembuse afe, afufuke, apae, aondoke, asionekane, alafu miaka ambayo wameshakufa arudi. Alafu anamuuliza dalili ya kurudi kwake, wakati watakuwa amekufa. Sasa hizo dalili wanazipeleka <laughs> naomba niulize, kama Paul Petro alikuwa anauliza ujio wa Yesu mara ya pili anapeleka wapi? Okay, dalili ni kuanzishwa kwa artificial intelligence. Kwa sasa Petro inamsaidia nini? Eh. Nauliza tu kama mfano Petro ana faida, anajiandaa vipi na unyakuo Petro? ko Petro alikuwa anauliza ajiandae na unyakuo <laughs> you guys are not serious yaani, Petro anauliza swali la kujiandaa na unyakuo Petro Petro Petro anauliza ujua, wa mara ya pili kweli, hmm. ina make sense kwa Petro, ina make sense hivyo. Andrea anaulizia unarudi lini mara ya pili? Ukiondoka, naomba utupe dalili. Dalili zenyewe zinachekesha, habari za vita kila mahali mahali hivi hmm. Najua kabla Yesu ajaja zilipigwanwa vita kwa kipi kilikuwa kinini? ni vita hey. Vita hivi najua zilipigwa maambush na wakina Alexander, zilipigwa vita hata kabla ya Yesu kuja duniani, zilipigwa ujasoma kitabu cha Daniel. Kwanza Waisraeli tu kutoka Misri kwenda Kanaani, walipiga waliwa watu wangapi njiani? Waebusi, Wahiti, Waperisi, taifa kwa taifa. Kuna taifa walipiga wakaambia, malizeni kabisa, futa kila kitu. Kwa hiyo ni nini? na kufikirisha tu Leo ni siku ya kufikiri, International Thinking Day. Unasoma watao ishirini na nne pale, wewe unachokiwaza ni dunia kuisha. ka tumekubaliana kwamba Yesu na wanafunzi wake, wanafunzi wa Yesu walikuwa hawaamini kabisa swala la Yesu kwa nini kufa na kufufuka? Sembuse kufanya nini? Sembuse kutokea mawinguni. Hawakuwa wanajua hicho kitu, in fact walikuwa wanauliza kitu ambacho wataona kwa macho, si ndio, eh? Tumekubaliana kwamba walikuwa hawaamini ufufu wake. Naweza kusoma misari kwa dhaa kwa ajili ya ushahidi, walikuwa hawaamini ufufu wake, Marko 8 31 hadi 32 hadi 33 Marko Petro mwenyewe hakuwa anaamini, na Petro ndo baba lao, Petro ndo askofu mkuu. Askofu mkuu mwenyewe alikuwa haamini hayo madude <laughs> sembuse mzee wa kanisa. Anasemaje Marko 9:31? akaanza kuwafundisha kwamba imempasa mwanadamu kupatikana na mateso mengi na kukataliwa na wazee na wakuu wa makuhani na waandishi na kuuawa, baada ya siku tatu kufufuka. walielewa dasna mbili na alikuwa akinena neno hilo wazi, hatumii mafumbo. Petro akamchukua akaanza kumkemea, akakeuga akatazama wanafunzi wake, akamkemea Petro akasema, nenda nyuma yangu shetani, huya wazi aliyo ya, ya Mungu bali ya wanadamu. kwa alikuwa wazi nini kufa kwake, Mathayo 16 21 na 22, Mathayo 16 21 na 22 angalia anachosema pale tangu wakati huo yesu alianza kuwaonya wanafunzi wake ya kwamba imempasa kufanya nini kwenda yerusalemu na kupata mateso mengi kwa wazee na wakuu wa makuhani na waandishi na kuuawa na siku ya ngapi siku ya tatu kufufuka ukafikiri ameelewa angalia ishirini na mbili petro akamchukua <laughs> akaanza kufanya nini kumkemea akisema, hasha Bwana, hayo hayatakupata. Kama kawaida, Yesu achelewi, akageuka. ishirini na tatu, akamwambia Petro, nenda nyuma yangu Shetani, huu kikwazo kwangu, maana huyawazi aliyo ya, ya Mungu bali ya wanadamu. Kwa kuna mambo aliyokuwa anawaza ambayo haiwafanyi wapokee habari za Yesu kupata mazi kufanya kufuka. Sio petro tu hata wanafunzi wengine hawakuelewa. Marko tisa tisa hadi kumi. Marko tisa tisa hadi kumi. Andika mtumishi wa Bwana, Marko tisa mstari wa tisa hadi kumi. Unaiona nasemaje? Na alipokuwa akishuka mlimani, aliwakataza wasimweleze mtu walioyaona. Unakumbuka pale Yesu ambapo aliona maono, akageuka mavazi yake akang'aa. Petro akawai tujenge vibanda vitatu, mzee wa vibanda, na aamini kwenye ufufuo. Hiyo alipigwa na utukufu kidogo tu akachanganyikiwa. Umegundua, hakuna ufunuo wote wa kujenga vibanda kwenye Biblia. <laughs> Na hakuna sehemu yote ilivyoelezewa maana ya kujenga vibanda, hata ye mwenyewe kwenye haraka zake akutaja amesema tu, wenyewe tulimsikia siku hiyo ya kwamba Mungu alisema huyu ni mwanangu mpendwa. Hakuweka manjonjo yake ha, tujenge vibanda vitatu. Sasa mtu mwingine anataka achukue kanyo, inawezekana unahitajika kujenga vibanda ili kutunza uwepo wa Mungu, jenga kibanda. Tisa. Walipokuwa kishuka mlimani, walikataza simweleze mtu walioyaona hadi mwana wa Adamu, sikiliza, atakapokuwa amefufuka katika wafu. Kumi. Nasemaje? Wakalishika neno lile, wakalishika eh? Wameelewa? <laughs> soma kipengele kinachofuata. Wakiulizana wao kwa wao, hawamuulizi Yesu, huko kufufuka katika wafu maana yake nini? Sasa mwalimu anatuvuruga, yaani kwanza tumechanganywa na kutokewa na Elia na Musa bado hangova haijaisha kasema msimwambie mtu mpaka ntakapofufuka. Kufufuka ndo nini? Ko ilikuwa inasoma dashi kwenye akili zao. Yohana ishirini 24 hadi 29. Yohana ishirini ishirin na nne hadi ishirini na tisa ntasoma yote lakini mmoja wa wale kumi na wawili Tomaso, sema Tomaso aitwae pacha hakuwako pamoja naye alipokuja Yesu. Hata baada ya ufufuo hakuamini bado. Angalia, uko na Yesu unamwambia Bwana. Basi wanafunzi wengine wakamwambia tumemwona Bwana. Tumemwona nini? tumemwona Bwana. Akawaambia mm, mimi nisipoziona mikononi mwake kovu za misumari na kutia kidole changu mahali pa misumari maana yake Tomas, ama nisipompapasa, sikubali kuto kuamini. Kulikuwa kumeota pembe, kumekomaa hivi. Mtu anasemaje nisipompapasa? Maana yake Yesu alipokuja, gusa sasa. ingiza mikono huku <laughs> Tomas akasema nakutia, mkono wangu angalia, mpaka sio sio misumari. Thomas alisema anifunulie, na wapi ubavuni, usiye Tomaso. ndugu yangu, Thomas alikuwa noma sana, yaani yani, ushahidi wa mikono utoshi, lazima niguse, mpaka kwa Yesu, kama alichomwa mahali, alikuwa ameambiwa hapa, ametobolewa hapa, asema lazima nione toboli mahali alipotobolewa. Akasemaje? Akasema mimi si sadiki. Akasemaje? Si sadiki hata kidogo. Basi baada ya siku nane wanafunzi wake walikuwemo ndani tena na Tomaso pamoja nao, akaja Yesu na mlango imefungwa. Hapo Yesu alipiga advertise moja akaingia shwa kama kwenye filamu, akasimama katikati akasema, amani iwe kwenu. Kisha akamwambia Tomaso, lete hapa kidole chako utazame mikono yangu, ulete na mkono wako utie ubavuni mwangu, wala usiasieamini, bali aminie. Tomaso akajibu akamwambia baada ya kuona, ndio Tomaso anajiita bwaba wa imani, asema Bwana wangu na Mungu wangu, revelation. Yesu akamwambia, wewe kwa kuwa umeniona umesadiki, waheri wasioona wakasadiki. Hata baada ya ufufuo ngoma ilikuwa nzito. Kwa hiyo kama ufufuo walikuwa hauwazi unyakuo walikuwa nawaza, tukubaliane unyakuo alikuwa nawaza, wanajua hata na kunyakuliwa ni nini? Okay, sio unyakuo tu huo unauwaza wewe, watu kuchukuliwa Vyo! Wakaenda kwanza wakakaa mwinguni, wakaelewa na Yesu y ye, ye, ye, ye dhambi yeah, yeah, yeah, yeah, yeah, ya moyo. Twende kazi, twende kazi. Yesu anasema tucheze kidogo, tucheze kidogo, tucheze kidogo mawinguni. yeah, mawinguni, mawinguni baba, mawinguni. Yesu atakuwa nao huko mawinguni. Mathayo ishirini na nane kumi na sita na kumi na saba. Mathayo ishirini na nane kumi na sita na kumi na saba, inaendelea, inasemaje? na wale wanafunzi kumi na mmoja wakaenda Galilaya, hadi katika ule mlima ule walioagiza Yesu. Walienda Galilaya, mahali ambapo Yesu aliwaagiza. Wanajua kilikokea nini hapo? Nasema nao walipomwona walimsujudia. Sikiliza hiyo lakini, baadhi yao wa baadhi yao walikuwa wanasema uhimidiwe Bwana Yesu asifiwe. Tumsifu Yesu Kristo, Yesu amefufuka. Ifamba nini? Ifambani? <laughs> alikuwa alikuwa anaweka nini posi la mtego, mtego they never believed, walisujudu kwa pozi la uh. Marko kumi na sita tisa hadi kumi na nne. Marko pia ameandika kwamba they didn't believe Marko 19 16 9 hadi 14. Naye alipofufuka alfajiri siku ya kwanza ya Juma, alimtokea kwanza nani? Mariam Magdalena ambaye alikuwa amemtoa pepo gapi? Sijui, kwani nini story lazima unganishe na mapepo jamani. Unatolewa pepo mpaka inaandikwa idadi kumi. Huyo akashika njia akawapasha wale waliokuwa pamoja naye nao walipo wa, nao wa, wa, wa, wa, wa, wapokuwa walipokuwa eh? wanaomboleza na kulia. Kwa, kwa nini walikuwa wanaomboleza na kulia? Walikuwa wanatarajia kwamba atafuka. Mimi niwaambie ukweli, hata Yuda Iskariote angejua Yesu anafufuka asingeenda kujiua. Sasa ah, huyu mwamba anamjua, unachukua hela zako unaenda Dubai, unatafuta chumba, unaweka TV ya Israel pale, unasikilizia siku ya nini Siku ya tatu asubuhi na mapema usikie news habari kamili, yule mwamba tuliyomzika amefufuka. Hafa sema ya nilijua tu. Lakini unajua mzee, kwa nini ameenda kutupa hizo hela? Amejua ameua kabisa, nimemaliza kushne hii ika meti amemaliza. Umeona, eh? Lakini ya kuamini ndio shida ya kutokuamini ile hela zingeliketuzwa pale lakini mtumishi kwa sababu kutokuamini ameenda angemwamini tu bwana wake alichosema siku ya tatu nitafufuka mtu mmoja alisema inawezekana Tomaso alikuwa anawaza kwamba Yesu ni mwamba huyu lazima atoboe kanipeni hela mtajua yenye mchukweni mchukueni huko mbele atapita katikati yenu. Hapo alipokamata hakupi, this time, hakupita katikati yao alishikwa, eh! ah, nimeua. Nimeua, yaani Yesu menionea sana Bwana. Siku zingine ukitaka kushika unakimbia, yaani Yesu ulimfufua Lazaro, ushindwe kuwakimbia wale ndugu. Ah, smatahiziela si anafanyia nini sasa? kaenda ka... gawa wakaenda kanulia na shamba kakwa kumbukumbu bonde la damu <laughs> Kwa hiyo kilikuwa na changamoto ya kutokuamini. Angalia kwenye hiyo tisa, asemaye tunaweza kusema asemaye kumi na kumi, huyo akashika njia za njia, njia, akawapasha habari wale waliokuwa pamoja naye, na anapokuwa wanaomboleza na kulia, hata kuomboleza na kulia kwa... mpaka siku ya tatu, maana yake nini? siku ya tatu walitakiwa kufanya nini? Naomba niulize, siku ya tatu walitakiwa kufanya nini? Waomboleze na kulia siku ya tatu ilitakiwa iwe sherehe. Wanatakiwa waelekea wapi? Makaburini, kucheki. Je, yeah, mwamba ametoka? Hawakwenda makaburini, waliendelea kusema, umeondoka rafiki yetu, tulikupenda, Mungu akakupenda zaidi, tulikupenda, Mungu akakupenda zaidi, tutakukumbuka mikate uliyotupa na miujiza uliyofanya Tutakukumbuka, tutakukumbuka. Lazaro ulie mfufua atakukumbuka, Magdalena ulie mtoa pepo saba atakukumbuka, wale wakoma wote watakukumbuka. Kwaheri bwana, kwaheri. Hapo anaposema bwana, unasema huyu alikuwa bwana kweli? Hawakuamini, angalia, nasema <laughs> kumi na moja