Tulianza kutembea na neno toba tukaona toba kwa, kwa mara ya kwanza kwenye Biblia inatumika kwa hasa kwenye Agano Jipya kwa wa maitaji wasioamini kwa maana ya kuwaleta katika imani, si ndio? Eh, kwa mgeuko ulikuwa ni kutoa katika kutokuamini kwenda kwenye umwamini Mungu. Hiyo ndio essence ya toba, kwa maana ya alivoubiri nani, Yohana na alivoubiri nani, Yesu. Hiyo ndio primary use, matumizi ya awali kabisa ya toba ni kwa ajili ya kuwasaidia watu wamwamini Kristo, ufalme wa Mungu uje. Ilikuwa e, ni jambo la msingi sana. Tukaangalia kwa upana wake, tukasema ngoja tupite mistari kadhaa, tukaishia Luka tano thelathini na ngapi? thelathini na mbili, ambao tuliamua kusoma stori nzima, na tukamaliza kwa kuomba kwamba Yesu alikuwa na uwezo wa kujichanganya na kuomba na kuwahubiria injili watu wote. Tuko sawa eh? Ya, kwa katika session hii nataka tuangalie kwa undani tena ile sala ya toba ili tunapoanza kwenda kufanya practice ya matumizi ya neno unyakuo na neno kumbe kipya tuweze kuwa tuna background ya kutosha na application za kutosha. Twende kwenye Luka 11:32. Luka 11:32. 11:32 ambapo neno toba pia lilikuwa linatumika. Nakupa dakika moja kuhakikisha unafungua Biblia yako hapa. Luka kumi na moja thelathini na mbili. Are you there? Umefika? Mwambie jirani yako umefungua Biblia yako. Luka kumi na moja thelathini na mbili inasemaje? Anasikia watu wanaongeza Kiingereza. What is now? What is now what? Yaani, unasoma watu waninawi kama watisma ni watu waninawi. Kwani Arusha kizungu kimekuja? <laughs> watu waninawi watasimama siku ya hukumu pamoja na kizazi hiki, nao wakitukumu kuwa na wakitu hatia, kwa sababu wao walitubu kwa mahubiri ya Yona. Umeona, walitubu kwa mahubiri ya Yona, walitubu kwa mahubiri ya Yona. Kilichotangulia ni nini? Mahubiri sio dhambi <laughs> ni mahubiri. Walitubu kwa mahubiri ya Yona akasemaje? Na hapa pana mkubwa kuliko Yona. ko walisikia mahubiri, wakatubu wakatubu, okay. Popote ambapo mahubiri yanafanyika cha kwanza kinachofanyika ni nini? Ufahamu ndio unaoanza kubadilika, mtazamo ndio unaoanza kubadilika, then unazaa imani Alafu, hiyo imani ndio inazaa nini? Mwenendo, kwa lazima ianze na ma, maubiri kwanza, yanabadilisha kila anabadilisha mtazamo wa mtu na mtu anaanza kuact kwenye hiyo direction ya mtazamo mpya aliyopokea. Hiyo ndio essence ya toba yatoba, anasema watu wa Ninawi watahukumu kizazi hiki, na kizazi hiki specifically, Yesu alikuwa anaongea na watu gani? Mafarisayo. Bwana asifiwe. Umeona, eh? Alafu wenye kumi na saba mstari wa tano kumi na tano mstari wa saba mbele tu hapa mate, Luka, kumi na tano mstari wa saba toba imetumika pia hapo. Inasemaje? amesoma moja tu, wengine hamjaiona moja via, twende. Nawaambia vivyo hivyo, utakuwa na, na furaha mbinguni kwa ajili ya nani mwenye dhambi mmoja atubue kuliko kwa ajili ya wenye haki tisini na kenda ambao hawana haja ya kutubu. Basically, <laughs> lazima usome matumizi ya mifano Yesu. Alikuwa anasema wenye haki hawana haja ya kutubu basically. Hakuwa anazungumzia wenye haki waamini. Alikuwa anasema wenye haki, watu gani? Mafarisayo. Mafarisayo alikuwa wenye haki? Hapana, sio kila farisayo alikuwa ameamini sio mwenye haki wa Mungu. Kwa hiyo ni lugha ya kufundishia, ni lugha Yesu atumele lugha ile ya kejeli sakazi. Kusemaje? Ni furaha mbinguni kwa mwenye dhambi mmoja atubue, na alikuwa mwenye dhambi anarefua watu gani? Wale ambao mafarisayo wanaita wenye dhambi, watoa ushuru na makahaba, kwa mwenye dhambi mmoja That's very important. atubue haimaanishi <laughs> haimaanishi ya kwamba kwa sababu hapa chini anatumia pia mfano wa kondoo. Chini hapa ametumia mfano wa kondoo pia, kwenye mstari wa kumi mstari wa kumi anasemaje? Nawaambia vivyo hivyo kuna furaha mbele male... ya malaika kwa ajili ya mwenye dhambi mmoja atubue. Maelezo haya yote ni ku deal na mentality ya mafarisayo zidi ya nani, watu wa ushuru na makahaba, ndicho alichokuwa ana deal nayo hapa. Kwa hiyo inabidi ujue kupanga mifano, matumizi ya mifano, matumizi ya mifano ile. Ni mifano, sio mambo halisi, ni mifano. ame, ame, kwa mfano hapa ameenda kuanzia mstari wa wa kwanza, twende kumi na tano mstari wa kwanza. Tutembee kidogo hapo, tutumie muktadha wa sura hii, nikuonyeshe kitu. Umefika? Inasemaje? Basi watoza ushuru wote na wenye dhambi walikuwa wakimkaribia wamsikilize. Din -din. Mafarisayo wako wapi? Kwa sababu watoza ushuru na wenye dhambi, au ambao ni wenye dhambi, huu mtazamo Luka anaandika kwa kulifaa nani? Mafarisayo. Yesu akuwa anawaita makahaba wenye dhambi, ni kwa sababu ndo lugha ambayo mafarisayo walikuwa wanaita. Akasemaje? mafarisayo na waandishi wakanung'unika, wakisema mtu huyu huwakaribisha wenye dhambi, tena kula nao. hapo ame, hapo Luka amepoza mwingine, anasema anakunywa nao <laughs> Sawa. Kuwakaribisha wenye dhambi akawaambia mfano huu akisema, ni nani kwenu? Angalia, unatumia mfano kufundisha kwa sababu ya mentality aliyoiona. Ameona mtazamo gani? wanawaona Yesu ambaye ni Mungu amejichanganya na watu za ushuru na wenye dhambi, na anakula nao alafu, anatumia sinario hiyo kujibu kwa mafundisho. Kwa mafundisho haya, sio yalikuwa yatarajibiwa sisi, mm -mm walikuwa wanajibiwa nani? Mafarisayo, dhidi ya mtazamo wao juu ya watoza ushuru na makahaba au na wenye dhambi ambao Yesu alikuwa anakula pamoja nao, iko sawa. Kwa mfano hii ni kufundisha, hakika mifano ya Yesu mingi akutumia kufundisha wanafunzi wake. Wanafunzi wake alikuwa anaongea plain, mara nyingi alikuwa anaongea na mafarisayo. Sasa so, tuende mstari wa pili, mstari wa tatu. Akawambia kwamfano huu akisema eh, ni nani kweli mwenye kondoo mia? Zamani mtu mmoja alisema, unajua Mungu anaweza akawacha Wakristo Kristo Tisina tisa akamfata mwenye dhambi mmoja. Mafarisayo sio Wakristo. <laughs> k pale wanaowachwa ni nani? Hello, tisini na tisa ni watu gani? Mafarisayo sio wa Wakristo. K usiweke, unajua wakati mwingine Yesu anatuacha sisi? Yesu tena akuache wewe hii? Kumbuka huu ni mfano, hii ni teaching aid. Kama weye ni mwalimu, naelewa maana yake ni kifundishio. Kama ni kilimo, ni shamba darasa, sindio eh? Eh, kama ni kwenye experiment ni nini pilot. <laughs> Kifundishio, okay. Ajadiraivu anacho taka kusema Akasemaje, inani kwenu mwenye kondoo mia akipotea na mmoja asiwaacha wale tisini na kenda nyikani, aende akamtafuta yule aliyepotelewa, hata amuone? Na akiisha kumuona, umweka mabegani pake akifurahi. Na afika hapo nyumbani kwake, waita rafiki zake, jirani zake, akawaambia, furahini pamoja nami kwa kuwa nimekwisha kumpata kondoo wangu aliyepotea. Anasemaje? Nawaambia vivyo hivyo kutakuwa na furaha mbinguni kwa ajili ya mwenye dhambi mmoja atubue kuliko kwa ajili ya wale wenye haki ngapi? tisini na kenda au tisini na tisa hiyo ambao hawana haja ya kutubu. Ajasema ambao wametubu, ambao hawana haja ya kutubu. Leo ningetumia lugha rahisi, ambao walikuwa hawaoni haja ya kutubu. Wao ndio mtazamo wa Farisayo. Yes, walikuwa hawaoni haja ya kutubu, walikuwa wanaona tuko sawa. Lakini nani alikuwa anaona haja ya kutubu? Mafarisa, watoza ushuru na mwenye dhambi. Uko sawa eh? Uko sawa Okay. Kwa neno toba pale ilikuwa ni nini? Kumwamini Yesu. Na ndio maana kuna mwenye dhambi mmoja, ambayo ni mwanamke mmoja Yesu akamwambia toba yako imekuponya. Alimwambiaje? Imani yako imekuponya. Yule aliyemfuta Yesu miguu nyumbani kwa Farisayo tena. Farisayo Simoni si, si, si. Akamwambia imani yako imekuponya. Kwa kilichowavuta watoza ushuru na makahaba kwa Yesu ni nini? Imani yao. Let me tell you something Hakuna kitu kibaya kama kutegemea matendo yako. Naweza nikakuambia, mtu akizoea kuishi kwa kutumia jitihada zake, hata siku anaisikia injili yoko hayo, anapigana vita sana. Watu wanaona bora wabaki katika matango pori kuliko kusikia juu ya haki ipatikanayo kwa imani, sio kwa matendo. Wanapambana kwa sababu wameishi maisha haya yote katika upofu, kwa siku wanaisikia. Na ndio maana watu wanaopinga Injili basically sio wale watu wenye dini zao, mm -mm, sio watu wasio na dini, yaani wale watu ambao waone kanisani, wajua ni rahisi zaidi kupokea Injili kuliko watu ambao wanaonekana kama tembea tembea, bwana tembea tukuone. Hawa watu ni noma sana, hasa kama miaka yao yote wamefundishwa wokovu wa, wa kujitahidi. Hao ni sumu gereri o, ni wa Iraq, ni sumu gerer, sumu ya panya ndo gerer. Jamani, ona, ni hatari, ni hatari, ni vita hiyo, ni vita, yaani bola vita vikuu vya tatu vya dunia, ambayo sijui itakuwaje hiyo ni hatari sana. Mtu ambaye amezoea kuishi ana miaka arobaini akipambania njia ya kwenda mbinguni, alafu kijana mdogo kama aposto Shemeji Melaiki ambaye ame, amemkuta akiwa na ubiri akazaliwa akiwa na ubiri akamwona akiwa ananyonya nyonya, anakuja namwambia haki ni kwa imani, sio kwa matendo yako. Mbinguni hatuingii kwa jitihada, tunaingia kwa kumwamini Yesu Kristo. Tukicha mwamini Yesu Kristo tumesamehewa dhambi milele, kwa ushahidi mwingi wa maandiko, atasoma yale maandiko, atayaona kwenye Biblia yake, atayakataa. Utaona mishipa ya imesimama kuanzia kwenye kichwa mpaka kwenye shingo, utajua y kwamba ana asira, na anasemaga siku zote asira kwa vifani mwa mpumbavu. Siku hiyo atakuwa mpumbavu, asira itakaa kifuani, atakusingizia mazingizio yote Atamwambia, mama yako umeharibika na baba yako umepotea. Nini umesema? Umemwambia haki ni kwa imani. Anaona kama vile mimi, mna maana nimechemka miaka yote hiyo. Amejitahidi kuacha mambo kadha wa kadha ili aende mbinguni, wao namwambia na tiketi tayari Sio na tiketi, mimi ni mwenyeji Tio. tena siasemaki na tiketi, mimi ni raia wa mbinguni, watu wa nyumbani mwake. Baba niko nyumbani, mimi ni raia wasemaga raia, mimi ni raia wa mbinguni, hapa ni kwetu. Mimi sipambani mbingu, mimi ni wa mbinguni, mimi nina chapa tayari, nina ID inahitaji ile nani, NIDA nishachukua NIDA siku nyingi. Unataka nikupe nini? National identification number. Mwamini Bwana Yesu anaamvye, mbona wanarahisisha sana. Kwa sababu amegumisha sana sasa, yeye kuvunjavunja, iwe ni kwa imani, ni ngoma nzito. Hiyo ndio kisa cha Yesu kuona ya kwamba amerahisisha sana wokovu Sa, anakuja tu mtu hajawahi kuoka hekaluni, hajawahi kuinama, hajawahi kunyanyuka, hajawahi kutoa zaka, hajawahi kuomba, anakuja tu, anaingia pale, anasema njoni wewe, alikuwa mitaa gani pale mjini huyu? Juzi Yesu amemhakikishia mbinguni. Mimi nakuambia Mafarisayo wangekuwa wanaandika Biblia, ile habari ya mwizi msalabani wangefuta, ile inakera. Yaani, mtu yuko kwenye yuko katikati ya adhabu ya makosa yake, ameangikwa pamoja na Yesu ambaye hakuwa na makosa alafu, anamwambia tu mwenzake oya, sisi tunajua tunapigwa kwa sababu ya makosa yetu, huyu hajazingua chochote. Ina maana alikuwa anamjua Yesu na anajua hasa kwa sababu ya makosa yake. Huyu mwingine anaendelea kuungana na naye kwenye makosa, anaungana na waliom Asulubisha Yesu aa, ikiwa ye ni mwana wa Mungu tuokoe, jiokoe na utuokoe na sisi. Kumbe ajui namna ya Mungu kuwaokoa wanadamu sio kuacha kufa, ni kufa kwa ajili yao. Hakujua hiyo, lakini akajua. Huyu yule mwingine akasemaje, huyu anakufa kwa sababu ya makosa ya watu wengine, alo mwizie na aliwekwa msalabani kwa sababu ya tabia yake, lakini akasemaje? Nikumbuke katika ufalme wako. Ina maana namuona huyu yo msalabani nini? Ni mfalme kweli, ijapokuwa Warumi waliweka huyu ni mfalme wa Wayahudi kama kumchora, lakini yeye alielewa mchoro, mchoro wenyewe ni wa kweli. Huyu anayekufa ni mfalme, anakufa kwa ajili ya nini? Watu wake, tofauti na ufalme wa dunia watu wake wanamtetea. Falme Yesu alikufa kwa ajili ya watu wake, aliona hiyo. Ama akasemaje, nikumbuke katika ufalme wake. Tiketi akaichukua pale pale msalabani, hajashuka chini aongozwe sala ya toba, ajashuka chini kwanza akabatizwe maji mengi au machache ya kikombe au ya kisima, hajashuka chini, ajaenda kutoa zaka ambazo hajatoa maisha yake yote, hajaingia kwenye mafungo, hajajiunga kanisa. Hajaingia hekaluni hata siku moja. Alafu nasema leo hii utakuwa nami pepo na. Ingekuwa watu wanaotegemea jitihada zao wataingia mbinguni, tutumie lugha ya kuingia mbinguni tadi nayo baadaye, ingekuwa wanaingia mbinguni, mtu wa kwanza kutolewa yule mwizi. Wakiingia anamshika shati tu wanamshika shati woya. Wewe unajua tumepambana vipi kuja? Unajua nime, nimeacha vitu vingapi kuja? Eh? Wewe unajua binguni sio lele mama. Toka toka jana mndo nje yako. Asante Yesu, awana tiketi wenyewe hawaingii, atasikizia kwenye nini, bomba na kuwa praise <laughs> <laughs> waambia, mwamini Bwana Yesu anaumia nini? Anaumia kwa sababu amezoea jitihada zake. Hasema watu wanaorahisisha rahisisha Injili. Sisi hatuirahisishi Injili. Sisi tunasema kama ilivyoandikwa. Ijapokuwa watu wanasema wajibu wanasema nasema kama ilivyoandikwa. Tii kama ilivyoandikwa sasa. Haki inapatikana kwa imani wala si kwa matendo. Mtu hata asijisifu. Soma na hiyo. Na uhubiri. Kwa maana tumeokolewa kwa neema kwa njia ya imani ambayotaa na nafsi zenu ni kipawa cha Mungu, wala si kwa matendo, mtu awaye yote asijisifu. Mwambie asome kwa sauti ya juu, mwambie asome ya kwamba hakuna mwenye mwili. Alafu namwambia angalia, kama una mwili, sije ikawa ni robot. Hakuna mwenye mwili. Wagalatia mbili kumi na tisa kumi na sita atakayehesabiwa haki mbele za Mungu, kwa nini? Kwa matendo ya sheria. Mwambie asome kwa sauti ya juu Mwambie soma, na mbingu zisikie. Maana napendaga ya maneno na mbingu zisikie. Soma, asome pia kwenye Galatia mbili ishirini. Sibatili neema ya Mungu. Ikiwa haki hupatikana kwa matendo, basi Kristo alikufa bure. Aifanye mauti ya Yesu Kristo kuwa nini bure? Atuambie kama ni bure, kama ni kwa matendo. Umsomee na Tito tatu mstari wa nne inasemaje? lakini moo wake mwokozi wetu, Mungu na upendo wake kwa wanadamu ulipofunuliwa, alituokoa. Si hiyo, si asome kwa sauti ya juu, si kwa sababu ya matendo ya haki tuliyotenda sisi. Asome, si kwa sababu ya matendo ya haki tuliyotenda sisi, bali kwa rehema zake. Mwambie, nini maana ya rehema? Rehema ni pale ambapo unasaidiwa ukiwa hujiwezi ni kuhurumiwa bali kwa huruma zake Mungu. Asome kwa sauti ya juu. Umeona eh? Sasa hiyo ina, ina, ina disturb oh! Kwa wakati mwingine watu nao wakwepa, tukijua hawataamini injili kwa sababu sio watu wa kanisani. Basically ndio watu wanaoamini kirahisi. Bwana asifiwe. Kwa sababu walishajiona hawawezi, hawafai. Ndio maana Mafarisayo walimpa Yesu tabu kwa nini walikuwa na mfumo wa dini tayari? Paulo, <laughs> Paulo wakati anawaombea Wayahudi alisema mbazito sana kwenye Warumi kumi mstari wa kwanza mpaka wa tano. Naweza kusoma kidogo hiyo. Warumi kumi mstari wa kwanza mpaka wa tano, Paulo alisema, na hii ndiyo dua yangu ni mwombayo Mungu kwa ajili yao. In fact, kiweza kuonyesha for them Israel, for Israel, kwa ajili ya Israeli. Akasemaje? hii ndio dua yangu nimeombea Mungu kwa ajili yao, ili waombolewe wa. Anasema Waisraeli waombolewe, watu wenye hekalu, watu wenye masinagogi, anawaombea waombolewe. Akasemaje? kwa maana washuhudia kwamba wanajuhudi kwa ajili ya Mungu. Kwa hiyo mtu anaweza akaa na juhudi kwa ajili ya Mungu, busy boy, church boy, church girl, lakini hajaokoka. Wanajuhudi kwa ajili ya Mungu, lakini si katika maarifa. Haina maana hawana maarifa kabisa, kuna maarifa specific Paulo anazungumzia, lakini wamemisi maarifa fulani maarifa gani? Ehe, unaona ambacho hawana eh? Hawajui haki ya Mungu, au hawajui namna Mungu anavyohesabia watu haki, hawajui namna wao kukubaliwa na Mungu. Wanajitahidi kufanya matukio ya kumshawishi Mungu akubali. That's a mistake. Ikiwa hawajui haki ya Mungu, na wanafanyaje haki yao wenyewe ni haki gani? Matendo yao, wakitaka kuthibitisha haki yao wenyewe, awasemaje? Hawakujitia chini ya haki ya Mungu. That's the mistake ya watu wengi ambao they sound christian christian but not christian, not believers. Sasa hao ndio waliokuwa wanataka kumua Paulo, ni furious Wanaona kukutesa wewe kwa sababu na uhubiri haki kwa imani si kwa kuhambia, Jumabili, ni kama ibada. Siku ya kwanza alimtajia mchungaji akakublok. Mchungaji alikwambia, mwanangu, nakupenda sana utahubiri Jumapili hii. Mwanangu anaambia baba, nimesoma kwenye mstari hapa naona haki inapatikana kwa imani. Mbinguni sio sehemu ya kupigania, mbinguni sehemu ya kuamini upate haki, ni kwa kuamini. Msamaha wa dhambi unapatikana kwa imani. Anasema mwanangu, umepotea. Mwanangu Lakini sasa hivi nimezeeka, ningehubiri sana. Unaona wale wanajiona hubiri kwa hasira. Nasema ningehubiri sana. Lakini sasa nguvu zangu zinanishia. Anatupa mawaidha vijana endeleeni mbele. Endeleeni mbele. Ili asiseme endeleeni mbele, aanze sasa hivi. Sasa ni mwanangu nimepoteza muda wangu sana. Nimewafisha watu kujitahidi. Inajua kuna mzee mmoja mkubwa wa dini. Wakati anakaribia kufa, alianza kuambia watu tumechemka sana. Tumewafundisha watu jitihada. Ila kuingia kwenye system kubalisha yote ni kazi. Kwa mzee anakufa taratibu. Anakufa nini? Taratibu. Ni wale ambao ukifanya nyumbani kwao wanakupiga haki kwa imani. Haki kwa imani. Ila mfumo uliotengeneza unakubali nini? Haki kwa matendo. Yeye mwenyewe sasa hivi hawezi kubadilisha. Kwa hiyo ndugu zangu, ni afadhali sisi tuamue mapema tunyooshe. No time to waste. Haleluya! Na hawa wanaosikiliza bora wapokee mapema, nawanza kufundisha wengine, they should not waste their time, maana practically speaking, itafika mahali tu ngoma itabuma. Uongo lazima ugonge mwamba, iko uongo kushindwa, umeshatengenezewa nafasi ya uongo kushindwa. Ulivokaa tu utashindwa, kwa sababu mtu akijua kweli, aijarish katikati ya dimbu, ila iladii gani kule, ataanza ataanza kushaini, ataanza kuleta shida. Ishu ni kwamba Kweli iko kila mahali sasa yes, hivi maana hiyo. Kuna watu sasa hivi wanakaa mahali wanamsoma mchungaji anapohubiri hivi. Mimi naangalia tu kwenye channel yetu ya Telegram watu zaidi ya 2500 wametoka wapi? Kwa nini tumefika 2500 Hatujafika maana kuna watu wanacheki askofu anapiga anapiga, najua unapiga danadana dana ya, bila ukweli uko hapa, wanavumilia tu kwanza bado wanaimba tunavumilie, Bwana saa itafika. Hey. Unajua, unaweza mtu mwenye akili zake ukimwona ametulia hivi na anafundishwa uongo, haijafika tu mahali bomu likaanza kulipuka. Kwa hiyo wasiendelee kula mabomu, waendelee kutafuta ni nini hiki kinachofundishwa, waende kucheki vitabu vyao vizuri. Na mimi nimesoma theolojia, tumefundishwa theologically. Haki ni kwa imani Tukija huku tukiwa tunaoma tukiwaambia, haki ni kwa imani, amtoi sadaka. Sababu sisi tulienda kusoma ili tupate nini? Kazi na kazi lazima na nini? Hela na Wakristo ukiwalegezea, hatoi nini? Hela ni kukaza, tusipotoa zaka uendi binguni sawa, binguni, binguni tu Pasaka utahubiri somo la Yesu alikufa kwa ile dhambi zetu, alafu atakwambia uhubiri wiki ijayo. Mwezi wa tano nakusha mbona kama umeacha ule somo la Pasaka? Ina maana Yesu anakufaga tu Pasaka? Nikifika mwezi wa kumi anambia Yesu azaliwe mioyoni mwenu. Sasa akuzaliwaga kwa uongo, huwa hautembei sana. Haleluya! uongo unaweza ukapita ngazi ukamata lifti, ikawai, ukafurahi kweli, ikawa inapiga mndomdo. Kuelekea wapi? Kwenye ngazi. Ikifika e pule, anakushusha vizuri tena, sio kwenye ngazi ile ile. Mm -mm. Unashushwa kupitia dirishani ili uwahi kufika chini. Kwa hiyo we should not build what the Lord is not building, tusijenge kitu ambacho Bwana hakijengi. Kile ambacho Yesu amekifia ndo kinafaa kujengewa. Kila kitu iwe ni kanisa, iwe ni familia, iwe ni nini, ni kama Mungu katika Kristo alivyofanya. Haleluya, sema. Nafikiri wanadanganywa tu, mtu hawezi kuelewa hati wa imani ya kama mchoyo <laughs> ni kwa sababu hawezi kuamini nguvu za Mungu kumsaidia mtu ambaye hajatishwa kuwa mtoaji mzuri. Hiyo ni kutomwamini Mungu jua tayari. Kwamba Mungu hawezi kuwatumia Wakristo ambao hawaogopi wakatoa hela wakiwa na furaha. Hiyo maana yake nini? Ni kuto kumwamini Mungu pia. Eh? Waamini kwamba Mungu ana, ana ushawishi wa kutosha wa kumfanya Mkristo kuwa mtoaji. Waamini. Hiyo tayari ni kuonyesha kwamba you don't believe in God. Tayari you don't believe in God. Uliamini neno lake. Kanisa la kwanza wakati wanauza mashamba na kupeleka kwenye mbele ya mitume walikuwa wanatishiwa. Umeona <laughs> mabudi walikuwa wanahubiriwa? Yesu alikufa kwa ajili ya dhambi zetu. Ili awape toba na ondoleo la dhambi. Lakini hawakutishika. Lakini walikuwa na mioyo isiyo ya kawaida. Haleluya. Watu wanajitolea kuhubiri Injili, hawaogopi jehanamu. Kwani jeu kuna anayeogopa jehanamu hapo? Atwendi injilisti. Atwendi injilisti. Atwendi injilisti. Atuendu injilisti. Siku ile mtaenda jehanamu, kazi yako iko wapi? Ziwa la moto. Lakini najua sienti, mimi sio mwana wa jehanamu, mimi ni mwana wa Mungu tayari. Mimi nimeokolewa kwa imani, sio kwa matendo yangu ko, okay, kwa matendo yangu mazuri, sio kumshawishi Mungu aniokoe, nimeshaokolewa tayari. Huo mtazamo unamzaa Mkristo perfect, matendo yake yanakuwa amebase nini? The love of God. Ana freedom, ana uhuru kwenye utendaji wake, hmm. And that is good. Imagine kwenye mahusiano ambayo ina hauelewi, yani kwani uko hapa kwa nini unahusiana na huyo mtu? Unasikia, yani mimi kwa kweli naogopa umasikini, lakini kwa sababu kaka ni tajiri, ndio maana niko pamoja naye. Yani kwa kweli ingekuwa kuna namna, yani mimi kuna kaka nampenda, ila hana hela, ila huyu sasa. Unasikia, yani mtu yuko pamoja naye kwa sababu mpunga. Unasoma? so, yeah sasa, yeah. Kwa kweli natamani kumwacha ila, yule anapiga, atapiga hata baba yako. Kwa hiyo fanyaje? Niko tu hapo, siwezi kwenda mbele, siwezi kurudi nyuma, ndo hivyo tu, imeshakuwa. Kwa hiyo ungekuwa na namna, ingekuwa hakutishi, ungeachana naye, ya ningeachana naye. Mmeona tofauti eh? Kuna kuwa na nini, bondage kwenye relationship. Hamna nini, hamna perfect activity, hakuna kinachofanyika ambacho hakina nini akina strings attached. Hamna upendo wa kufanya kazi. Hamuwazi mwenye dhambi anapoenda kufanya uinjilisti. Ah ah, anajiwaza yeye mwenyewe. Sije nikakosa mbingu. Sije nikakataliwa, ndo hacho kiwaza. Lakini mtu ambaye tayari anajua imani inavyo muinfluence Mungu kumpa vyote alivyompa katika Kristo. Ndivyo huyo mtu anakuwa na matendo ambayo hayana mishikishi. Hayana nini? Hayana attachment. Tuko sawa mpaka hapo eh? That's very important. Na ndo maana watu waliokuwa na mtasa Yesu ni watu ambao nini? Wameishi kwenye jitihada muda mrefu tayari. Haleluya. Umeona? Unasikia nkvuzolele <coughs> mama binti yangu Sasa yeye. Unafikiri yaani sisi tumejitunza sana ndo maana tuko hapa. Umesikia dad, eh? Umesikia binti yaani ndio maana tuko hapa na hata sisi hatujui kama tunaenda, maana hatujui siku wala saa. Parapanda ikilia, sijui nitakuwa wapi mwenzangu. Kwa naendelea kwenye takasa, ili saa yangu ikifika nichukuliwe, maana kwenye unyakuo, sijui nitakuwa wapi. Atakuwa wapi <laughs> hapo walipo sahivi, nje ya imani? <laughs> Kwao unamwambia mama hautanyakuliwa unasema nini wewe? Haunyakuliki kama unyakuo ni ule unawaza kubebwa hivi. Mpaka hapo una mawe tayari. Hakuna upepo wa kisulisuli wa kubeba wewe, mzito sana. Uzito wako nini? Umebeba kiburi cha kutegemea nini? Jitihada zako. That is heavy. Wewe ni mzigo ambao Mungu hawezi kubeba, kiburi cha jitihada, umetanguliza matendo yako badala ya imani katika kazi ya Yesu Kristo. Haleluya! Kwa ufahamu juu ya namna Mungu anavyohesabia haki watu ndicho ambacho Wayahudi walihitaji, na waliishi chini ya sheria muda mrefu kiasi kwamba wanahitaji deliverance from the law, akombole <laughs> kutoka kwenye sheria, na ndicho ambacho walihitajika kufundishwa. Paulo anasema hii ndio dua yangu, nimwombe Mungu kwa ajili yao ili kwamba waokolewe. Maana anashuhudia ya kwamba wanajuhudi katika Mungu lakini si katika maarifa. Maana ikiwa hawajui haki ya Mungu, na wakitaka kuthibitisha haki yao wenyewe, hawakujitia chini ya haki ya Mungu. alafu anasemaje? Kwa maana Kristo ni mwisho wa sheria ili kila aaminie. hiyo ndio keyword, ndio maana inaitwa waamini, kwa sababu tumeamini. ili kila aaminie Aweza kuhesabiwa haki. Kristo ni nani? Mwisho wa sheria ko Yesu alitakiwa wakiapia kwa Wayahudi wasizi jitihada zao, wasema yote tuliyopambania, kumbe wanapatikana kwa kumwamini Yesu Kristo. Hasa anasema nishapambana sana, kiasi kwamba ngoja niendelee kupambana <laughs> nishakula sana sumu, nimekaribia kufa, oja nimalizie tu kula hiyo <laughs> nachomaanisha hii sumu iliyokula ni, ni nyingi naomba nimalizie. <laughs> dawa imekuja, nataka kuendelea kunywa sumu. Ah, enjoy. Haleluya, tumeelewana eh? Kwa hiyo ndio shida ya Mafarisayo kwa, kwa ile sin conscious ilikuwa inawatafuna. Alitajika kufanya nini? Kutubu. Kutubu maana yake nini? Kugeuka. Wana mambo mengi ya kugeuzwa. Yes, fahamu zao zilikuwa zimejaa sin conscious kiasi kwamba Mungu katika Kristo astaki kumsogelea mwenye dhambi yoyote na kumsaidia tuosambaga hapa, walikuwa hawaoni kama inawezekana Mungu fanya hivyo. Angalia kwa Yesu, anawambia kabisa ni furaha mbinguni kwa mwenye dhambi mmoja kutubu. Kwa alitakiwa watubu na wao. In fact mfano wa chini yake kwanzia msara kumi na moja akatumia mfano wa wana wawili. Wana wawili, kumbuka ni mafarisayo na nani watoza ushuru na wenye dhambi au makahaba. Angalia, akasema kulikuwa na mtu mmoja alikuwa na wana wawili. Kwenye hana wawili mmoja akaomba nini? Sehemu ya urithi wake nao mwangukia. Akachukua, alafu akaenda safari ya mbali. Alichukua mali za baba yake. Akaenda safari ya mbali. Angalia kwa Wayahudi, huyo ni kijana ambaye ameondoka bila kupewa ruhusa. Basically ni brick, ni ni, ni kuharibu kwenye utamaduni wa Wayahudi. Hivi mnaju hata Kimasai kuomba urithi kabla baba hajafa ni issue. Eh? Ukianza kuomba urithi kabla baba ajafa, baba anakwambia, mwanangu, nanisukuma she <laughs> aikiarita doi yeah, nimataka nife. Umeona, manake baba anaomba urithi sasa. Urithi tunatakiwa ugawanywe baada ya mtu kufa. Inaona kama Wamasai wanafanana na Wayahudi hivi kwenye kaltakalca, hata tohara ya Kimasai na Kiyahudi kuna namna tu. Wayahudi na Wamasai Mungu anawaona, umeona? Kwa hiyo akachukuliwa sasa wali nguruwe pia <laughs> mm. nguruwe simi? <laughs> wale wacho kula nguruwe ungana na sabato? Hapana, ntakula ntakula ntakula na mwaka nisema ntakula nguruwe hapa. Mtu akasiria kwenye kambi akaondoka. <laughs> mwakao taondoka nani? <laughs> kisa nimetaja chakula, usiondoke. <laughs> Bwana <laughs> eh, kama atakula nguruwe, usile na kima, usile na nyani, usile na chakula kabisa, kufa, eh, lakini usiondoke, baki hapa, sawa. Sasa siwezi kusikiza mlanguruwe, sawa, ni najisi, sawa Sakona niona nitaja nenda jana sababu na kula nguruwe. Kwamba ni kila Mungu anasikia hasira kule kwa sababu ni kula nguruwe. Na nguruwe imeambia tumboni mwake. Yesu akasema kimtiacho mtu najisi. Yesu Bwana wako, Bwana wako, sio mimi Bwana wako. Kimtiacho mtu najisi ni kile kinachotoka. Yale maneno yako maovu, yale matusi, yale mambo naongea, zile hasira yale hizo tabia zako ndo za kujiona nje, lakini anasema so, kinachoingia huko kinaenda kule, yeah, hakiendi kuathiri roho kabisa. Kinaenda wapi? Kule roho yangu salama. Naomba leo jioni tule kitimoto, jamani. Ukisoma sheria za Musa vibaya, alafu kwa nini ushike tu kitimoto, jamani? Yani kwa kwenye mambo yote ya kujinyima, yani uzinzi umeendelea nao ila kitimoto huli, yes. Astagfirullah, aiwezekani, mm. Yani wewe mzizi, lakini kitimoto huli <laughs> na unaenda mbinguni kwa sababu uli kitimoto <laughs> <laughs> ina watu wanajitahidi. Yani umeacha kujinyima tabia mbaya zingine, ukaacha kujinyima kitu ambacho ukila <laughs> halafu tamu. <time. laughs> <laughs> kutukana ujaacha, ila kitimoto umeacha. Kwa hiyo e, kabisa malaika anakupisha uingie mbinguni kwa sababu umeacha kula kitimoto. Yani umeacha kula kitimoto, uzinzi ujaacha bado, lakini kitimoto limeacha, ingia mbinguni. Mimi nikikukuta nakutoa nje na wewe malaika. <laughs> Selective, dishonest. Yani, unachagua sehemu cha kutii ambacho kanatiika. Hey, imagine imagine, unawatukana watu, watu mtandaoni, lakini ule nguruwe? <laughs> Basi ndugu yangu, kama umeshindwa kuacha dhambi zingine, ula na nguruwe tu, ule uzo umenenepa. <laughs> Ili unapounguzo kuwe na nyama za kushikika, angalia moto uunguze vizuri, au unamtuka <laughs> ah, na mama yako na nguruwe huli. Hasemaje? Waheshimu baba yako na mama yako. Hiyo umeshindwa kushika, ila nguruwe huli tena. Ndugu yangu, kula tu nguruwe, hata kujitesa kweli. Baba yako na mama yako waheshimu, ila nguruwe na yenyewe huli. Kusengenya umeacha. Umeacha, hujaacha kumshuhudia jirani yako uongo. Ujaacha. Ni mbea, biri biri biri biri. Ni shoga, ni na ubuyu. Ndugu yangu, kama unagawa ubuyu, amri ya ngavu siku ya 9, siku ya 10 uishike. Kula tu na nguruwe sasa. By the way, msile, mkisikile tapanda bei, mungueni. Ni bei baki ile. Imagine mnyama yule angekuwa analiwa Warabuni, Warabu, Warabu angekuwa anakula. Waislamu wote wangekuwa nakula, Wasabato wangekuwa nakula, na kuna walokole ambao hawali imaji wangekuwa nakula. Ingekuwa bei ghali sana. Nyie endeleeni kula nyama halali, sawa eh? Si tule haramu, sawa eh? Kwa sababu haramu ni nyie, anyway. Kwa hiyo Wayahudi walikuwa na hizo mtazamo, sio kwa misielewi. Yaani, mtu huni wote unafanya, isipokuwa huni guruwe nguruwe <laughs> yani, haijawahi kukaa kwenye akili yangu ulichochagua kuacha nguruwe. Nguruwe ni kula nguruwe nguruwe kabisa, yule ambaye akikaangwa ni mtamu ule na ndizi, alafu unywe na bita lemon. Yes, acheni utani bwana, chagueni vizuri Ndugu yangu ni afadhali waache uzinzi, ule kitimoto, sawa eh? Sema mtumishi amenishauri uongo ni ache, lakini kitimoto nisiache, ni afadhali mara mia, si ndio eh? Eh, kitimoto akivunji kanisa la mtu, ila usengenyaji unaharibu aribu makanisa, umezikia eh, kiti moto kila hapo, ukacheua ukaenda kulala usingizi, unakuja mzuri kabisa. Ila ukishasema uongo ukalala umeharibu kanisa. Watu huko wasalimiani sababu umevaa nini? Umezengenya. Kipi kinachoharibu mtu? Ni kitimoto au sengenyaji? Kuna mtu amekunyima dili kwa sababu alikuona umenyima dili. Lakini ukile kitimoto, ile mnyama ana shida, halina mtu. Ukisha kula unafuta mdomo unaenda wapi? Unaenda nyumbani kwako unalala vizuri. Lakini ukisha sengenya hauna usalama. Kipi ni salama, ndugu zangu? Hebu tuambiane, kula kitimoto moto au kuacha usengenyaje? Kwa hiyo nitumie mdomo wangu usengenya au kula kiti moto? Hem, nishaurini watumishi wa Bwana, maana sasa niko njia panda. Nitumie mdomo wangu kusengenya au kula kiti moto? Maana siwezi kuacha vyote viwili, kimbi ambacho nikifanya hakitawaadhiri ninyi Hmm. Hmm. Hmm. Ni kila Hakuna mtu atakufa ni kila kitimoto. Hakuna mtu ataharibikiwa. Hakuna mtu ataangaliwa vibaya. Hakuna mtu atakosa dili. Hakuna mtu atakosa kuheshimiwa. Mimi ni kila kitimoto. Unaona sasa? Ila nikienda kukusengenya hapa, kuna mtu atakusalimia kesho vizuri. Kuna mtu atakuona mbaya. Kuna mtu atakosa kuheshimu. Kwa nifanye nini? Nitumie mdomo wangu kula kitimoto, au nitumie kusema uongo na umbea? Nichagulieni basi lile kitimoto au niendelee kusengenya? Eh, asante arushaarustmoto kila mkoa nikienda waniwekee kitimoto. Hiyo ni protocol shapita hiyo, nasema nilipitishwa li kwenye kikao cha tarehe ishirini na tisa mwezi wa kumi na moja Arusha iwee kwenye kabisa tumeangalia kitu kitimoto. Kula kitimoto hakina athari kwenye kanisa, kama kwa acha tabia mbaya. Tabia ipi ni mbaya, kati ya kula kitimoto na hizo tabia zingine? Hizo tabia zingine kwa kitimoto, baba, kitimoto ni tamu. Ingekuwa Yesu ajaja, ningehubiri habari za kula kitimoto, Sijui vingine, wanasayansi watahangaika huko na wadudu wa, mimi ntakula. Aleluya! <laughs> Sasa yeah. Ee, kama injili ya kitimoto haikuingii achana nayo sindio eh? Twende kwa Yesu sindio eh. Sije nikawa muyahudi na mimi kulazimisha kula kitimoto uende mbinguni, wasio kula kitimoto hawaendi mbinguni. Ok, tuko wapi? Ko... Huyo hao wana wawili sasa ambao Yesu anatoa mfano kwa kujibu swali la Mafarisayo juu ya yeye kula na wenye dhambi akasemaje? Mtu mmoja alikuwa na wana wawili, alafu mmoja akaomba mali zake, akaomba urithi, alafu akakimbia, alafu kwa kacha ya Mafarisayo, imagine Yesu anatumia maneno haya, alipoenda akatapanya mali, hicho yenyewe ni skendo, niko sawa eh? cha pili akafanya nini? Sio kutapanya kwa kuinvesti, akapoteza kwa makahaba. Watu wale wale Mafarisayo hawakubali makahaba. Akaenda nyumbani kwa mtu, akaishiwa mpaka akaomba chakula. Myahudi anaomba chakula. Wana mstari wa kusimamia tangu sasa, tangu nilikuwa kijana na nimekuwa mzee, mwenye haki ajafanya nini, ajaachwa wala mzawake wake kuomba chakula, mtoto wake sasa. Wao Wayahudi wanachukulia pale nawausu wale wao mstari. Mtoto wake sasa ameenda nchi ya mbali, basically sio Israeli, kwa ameenda kwa mataifa, ni dhambi kwao, yaani wao wanapendaga. Alikuwa naongea na mtu mmoja akasema ukiwa okay, wanafanya dili na Wayahudi wa Israeli, wanataka wae juu yani amwezi ya kukaana fitifiti anzini hamsini na moja kwenda mbele achukue sehemu kubwa. Wana mentality ya kutawala yani, wanataka kusumbua watu. Aakutana na mtu mwingine mwenye kichwa chake, kwa kichwa kwa kichwa. Kwa mkataba ukashindikana, hawataki hamsini hamsini. <laughs> Mona, kwa hiyo ameenda kwa mataifa, alafu akaenda kuajiriwa, kuajiriwa tindi kulisha nguruwe <laughs> farisayo, mshikadini sawa, nguruwe Unatoa mfano huo, Yesu ame, ame exaggerate. Amepeleka, ameenda kula nguruwe ah. Yesu, hauna mfano mwingine? Tume, tumekuvumilia na kuchukua urithi. Baba akiwa hai, tumekuvumilia na kwenda mbali na jamii ya Israeli, tumekuvumilia. Anafanya kazi kwa mataifa, mtumwa mwenye maana mtumwa wa mataifa tumekuvumilia, umefika mbali sana. Umeanza kusema kwamba yule kijana ame, tumesema ametapanya mali, ameenda mbali, ametapanya mali ame, amefanya kazi kwa, akafanya kazi kwa kukulisha nguruwe kwa mataifa, alafu mbaya zaidi, anakula na makombo. hiyo hiyo hiyo, wanaandika RIP kwenye picha yako, hata kama wanajua wanakuona kwa Facebook Live. Nasema mwanangu shakufa siku nyingi. Umepitia hiyo kwa mentality yao, umepitia hizo zote, you are equal to dead kwa Wayahudi wewe umekufa, umeenda mbali sana, sio kuharibika huko, anakula chakula na nguruwe, ameishiwa mpaka hela ya kula. Kwa hiyo, yuko kwenye nini, point of no return, amefika point of no return, ame kama ni kuchafuka, kachafuka kisawa sawa. kwa hiyo Yesu aliwakisha wa anawaleta Wayahudi kuona ya kwamba Mungu haogopi huo uchafu, aava kasema Akasema ni afadhali niende kwa baba yangu, angalau nikaa sehemu ya watumwa wake. Alafu alipoenda amesema, nitaenda kumwambia baba yangu, nimekosa juu yako na juu ya mbingu, nifanye kwa sehemu. Baba alipomwona, akamkimbilia, akamkumbatia, akambusubusu. Protocol broken namba moja, umetoka kulisha nguruwe, unakumbatiwa na nani? Myahudi hivi. Unajua kulisha nguruwe? I know by experience. Nishaya kulisha nguruwe. Kama una miadi saa tano, nawalisha nguruwe saa nne. Ukioga inabidi ukae mahali pa juu palipoinuka. Ili angalau uondoke na hii harufu, uende kuombea, kumbe, kuongea na system nakunywa soda pale. Bwana Yesu asifiwe unkuja kule. Yaani ina harufu yake tu haiondoki yenyewe. Umeenda kusafisha banda la nguruwe. Umewahi Najua kuna wengine wanajitahidi kusafisha nguruwe ila nguruwe ana harufu yake tu. Za hoteli zinapoteza vungo sana inapoteza ile. Urehotel. Kula nyama ya beberu kuna harufu yake. <laughs> Niacheni anyway. Mimi na nyama zangu jamani. Hayo ni matatizo yangu mwenyewe tatubuko mbele <laughs> mwaka elfu mbili na hamsini na saba injili ikuwa imefika Ukraine. kwa hiyo <laughs> ah, tulikuwa wapi kwanza? Kwa hiyo kwa alikuwa kikawaida, huyo mtoto hakutakiwi kupokelewa. Kumbuka anafundisha tabia ya Mungu kwa kutumia yeye mwenyewe anavyoengeji na watoza ushuru na makahaba ambao Mafarisayo wanaona Mungu hawezi kuengage na hawa watu. Alafu akatoa mfano ambao kwa Wayahudi ina make sense ya kwamba Mungu atakuwa mwema sana. Kwa hiyo alikuwa, kwa hiyo nani alibaki nyumbani? Kaka mmoja, kaka mkubwa. Kaka mkubwa yuko mazingira ya nyumbani, lakini hayuko na baba, yuko tu pale nini kuja, mba, na nini. Alipokuja ukitaka kujua kwamba alikuwa ana shida ya kifarisayo, yule ndugu alipofika, yule kijana machezo ikapigwa, ngoma zikapigwa, akachinjiwa ndama na sherehe ikafanyika, pate after pate. Akasikia akiwa mbali, akiwa asema anamshughulikia shughuli za baba yake, yuko bize na baba kwa shughuli za baba, mtumishi wa baba anakimbizana kule, anakimbizana kule, alafu akasikia sherehe inafanyika nyumbani. Alichokifanya ni nini? Akakasirika. Alipouliza nini, akasema ndugu yako ambaye alikuwa angalia, alikuwa amekufa na alafu mwita alikuwa amekufa. Sasa amepatikana. Mbona alikuwa yeye anamwita ndugu yako ambaye alikuwa amekufa? Kwa hiyo wamemrejea yule kijana nani? RIP. Kafa. Ndugu yako aliyekuwa amekufa sasa amepatikana. Ndio maana mzee akaweka nini? Sherehe. Karamu. Akasema hawezekani, Baba nimekuwa pamoja na wewe siku zote. Ujawahi kuninunulia ngo? Nda, hata ndama moja ya kula na rafiki zangu. Akamwambiaje? Hivi vyote ni vyako, ulitakiwa kuchukua mmoja unayetaka umle. Moyoni kuambie Wafarisayo, ndo yule kijana sasa aliyebaki nyumbani mkubwa. Watoza ushuru na makahaba ndo wale walioenda kuchafuka, lakini wao waligundua ya kwamba wanahitaji msaada wa baba. Yesu ni nani? Baba katika mwili. Kwa walipomwona Yesu Hawakukonsida kwamba wamekuwa wakila uchafu, walikonsida, ngoja nirudi kwa baba yangu, nilivyo pamoja, nilikuwa nimevuga. Wakarudi, baba aliwapokea yes. Yule mwingine alikuwa nini? Farisayo wanajiona wako kwa Mungu na wanamtumikia lakini hawajui haki yanayotoa Mungu. Vyote ambavyo Mungu amewapa bure, wanafanya kazi ili wavipate Mwana, hivi vyote mwanangu ni vyako, lakini hauchukui, unapambania. Wakristo wengi wako hivyo, vyote alivyovifia Yesu ni vyao, lakini wako kama yule kijana leemo nyumbani. Naomba nikuambie kweli hii, stori wanaitaga stori ya mwana mpotevu, nitakuambia plain, aliyepotea alikuwa nyumbani. Uko sawa? Aliyepotea alikuwa hapo nyumbani stori hili inahusu aliyerudi. Haitaki kuwa mwana mpotevu, kwa sababu amerudi, stori imeisha. Wakati mmoja anaendelea kupotea, aliyepotelea nyumbani kapotea mara nyingi zaidi, kwa sababu he deserves everything he is working for, everything he deserves, vyote anavyostahili ambavyo ni mali yake, anafanyia kazi. Ndio maana ya Wakristo kuendelea kujitahidi kutafuta kwa matendo yao mambo ambayo Mungu amewaandikia cheki. Freely given salvation, free. Forgiveness of sin, free. Righteousness, free. Son of God, free. Heaven, free. Mona, vyote ambavyo Yesu amevinunua ni mali yetu bure, na wanafanya kazi kwa ufarisayo wa haujaanza wakati ule, yeyote ambaye vitu ambavyo Yesu ametoa bure anafanyia kazi ni another form ya farisayo, ni kwamba hawako Yerusalemu. Kwa, kwa yeyote ambaye anajitahidi kutafuta kwa bidii alivyofisia Yesu, practical farisi kwa ufarisayo. Sio lazima uwe dini ya kifarisayo, unaweza kuwa na tabia za kifarisayo ukiwa Tanzania na dhehebu lako la Kristo Unaweza ukawa farisayo nini? Wewe, vitu ambavyo Yesu amekufa kwa ajili yake unavipambania kuvipata, na unaona furaha kupambana. Shida inaumiza. Sikiliza, inaumiza. Yule ambaye hajawahi kuonekana kwa serious na Mungu, alikuja amechelewa, akaanza kupewa bure, na unaona kama vile anaanza kufurahia maisha ya Ukristo, yeah! Asante Yesu. Asante Yesu. Unikumbuke kwa hiyo zambi zangu naona. Shabash. Una enjoy namna hiyo? Yuko amenyanyua mikono juu. Amekuja hajui hata kuvaa suruali ya kitambaa na shati. Kaja na t-shirts na jeans imeandikwa fubu. 23 iko nyuma. Ana, anachapa hapa imeandikwa. Eh, die hard or nini? Be rich or die trying. Imeandikwa ana, ana alama nyingine hapa ya nanga. Kinakuumiza kwamba amekuja na maalama ya sema, Yesu, ningekuwa wapi? Umekufa kwa ajili ya dhambi zangu, unaona maisha, Imungo, tupale, ana enjoy maisha pia taratibu, ukombo sana ile mama Mungu anakusubiria tu pale, aanze kukupa mizigo hivi. Anakuwa umemwona mwana jogwa Yesu akiingia ndani, unamwambia yeye, yeah, ni kweli, umepewa bure, lakini lazima upambanie, ghafla mzigo unataka kumtua na yeye kwa nini anataka kumtwisha mzigo ambao wewe umetwisha? Kanisa la kwanza, walivyoanza kuamini, kwa wakaonekana kama wanafurahia sana, wakasemaje? Sawa, mmeokolewa, lakini msipotahiriwa, anza sheria, msipotahiriwa kama kawaida ya sheria ya Musa hamwezi kuokoka. Washaokoka hivyo o, kuonekana ya kwamba una furaha. Unajua saini ya wokovu ni furaha, ndio maana ple amaje Usiniondolee furaha ya wokovu, ndugu yangu, inatakiwa maisha ya kukupiga kwenye kila kitu, uwe na kitu kimoja cha kufurahia, wokovu wangu, uwe na kitu kimoja mm, ambacho unao hakika. Ukiangalia vitu vyote ukapiga picha, hakuna kitu cha kufurahia. Ukiangalia kazi ya Yesu, asema angalau na kitu cha milele ambacho furaha yangu haiwezi kuondoshwa. Hicho ni kitu ambacho, akitegemea matendo yako ajitandaza, kikitegemea hizo, amna furaha katika wokovu Haleluya! Lakini angalia, Mungu hashirikiani na mateso ya ulimwengu kutesa. Mungu alikulipia deni, alilipa deni yangu kwa gharama ya mauti, msamaha wa dhambi niliupatakava na mtu anaweza akaimba sikio akasema alilipa, akitoka nje anaanza kulipia tena. Sema ndugu yangu, yani tujitahidi mbinguni, sio lele mama. Yani kuna wengine mizigo ya dhambi tawanyima wasingie mbinguni. alilipa deni zangu kwa gharama ya ma. Unajua inatakiwa mambo tunayoimba kanisani yawe aplikabo maisha yetu yote, usipe tu deni ya kanisani <coughs> ni unaimba kote deni ya dhambi msalabani, ili malizikia ni niguru kabisa. Hiyo unaweza kuimba wakati wowote, siyoshui dhambi zangu bila bila damu yake Yesu. Sio unaimba tu kanisani, unatakiwa ukiwa chumbani mwako. Naona ule wimbo unaimbika, dhambi zangu zote, wala si nusu, zimewekwa msa, zimewekwa maana yake nini? Zimewekwa zote, maana yake nini? Zote. Haleluya! haka niyombowamzi mwana wangu, sio nyimbo za nyakati hizo, ni nyimbo za Kikristo na kitabu kimeandikwa pale juu, nyimbo za Kikristo, nyingine imeandikwa nyimbo za wokovu. <laughs> naunawaka kama <kakamo>, umeokolewa. <laughs> nawaimba nyimbo za wokovu. Ameniweka huru kweli, naimba sasa haleluya. Kwa msalaba nimepata kutoka, katika nimeokoka na furahi, na dhambi zangu zimetoka Nataka kumtumikia Mwokozi wangu siku zote baki, eh? ni utumishi ndio leo uliobaki. Hatuna utumishi wa dhambi, tuna utumishi kwa Mwokozi aliyetokoa maone aikileia jimbo zako za maisha yako ya kila siku mbinguni, sio lele mama ilele babu, shindwa kabisa. Unaenda kwa jitihada zako, sio mbinguni, ni mbuguni, na hapo ni karibu, tembea kwa miguu. Sikia tu jao, you have to clear. Ikifika swala la wokovu na ukombozi wa mwanadamu, mpe Yesu heshima yake tu, bora ufe ukisema Yesu ndiye amemaliza. Don't put any other thing. hiyo ndo essence ya Ukristo, hiyo ndo furaha ya Ukristo. Furaha ya Ukristo ni kwamba dhambi zetu zote zimewekwa juu yake na kwa kupigwa kwake sisi tumepona. That's the joy of Christianity the of yetu, hiyo ndo furaha yetu. Wengine hiyo hawana. Asa, mtu anaposoma Biblia na kukondolea hiyo furaha, ajui kusoma Biblia. Isaya anaandika kwenye Isaya 43:25, mimi na, mimi ndiye niyafutaye makosa yako kwa ajili yangu mwenyewe. Anasema dhambi zao na uasi wao sitaukumbuka tena kabisa. Tazama mimi ni mwenye dhambi. Nani ana unamkumbusha nani? Hajasema huwezi kukosea, amesema sitaukumbuka tena kabisa. Tazama mimi ni mwenye dhambi. Nimepunguka mbele zako. Umefanya nini? Kwa kwa nafikiri Yesu alipokuwa nakufa hakujua kama amepunguka. Kwa unaniambia nini? Daktari tazama mimi ni mgonjwa. Nimegonjeka sana mbele zako. <laughs> See it has to turn down. Hallelujah, lazima kitu kibadilike kwenye fahamu zetu juu ya kazi ya Yesu, na apewe heshima, tusiwe kama Mafarisayo. Lazima tujifunze toba ya kweli. Toba ya kweli ni kutoka kwenye kuwaza kwa Mafarisayo, kuwaza namna ya dhambi na kuwaza kuanza mkozi kama mwenye dawa ya dhambi. Bwana asifiwe. Tusianze kumwona Mungu anaogopa dhambi, kwa sababu tunaogopa tuone, kama Mungu ana dawa ya dhambi kwa hiyo we, wenye dhambi hawataki kumwogopa Mungu, wanatakiwa kumsogelea Mungu. Zamani kuna series moja mtu alifundisha, inaitwa Sinners in the hands of the angry God, wenye dhambi mkononi mwa Mungu mwenye hasira. Hii haitakiwa hivyo, itakiwa hivyo wenye Mungu kwenye mikononi mwa wenye dhambi wenye hasira. <laughs> Kwani waliomuua Yesu ni nani? si watu alikuwa na uh -huh. hasira nao. It was angry men, it was good God in the hands of angry men, sababu yeye ndiye alikuwa ni submit kwenye power of sin, kwa sababu alikuwa agobi dhambi yet ufufuo wake ni sign ya kwamba yeye ndiye anaoweza kudili na dhambi za watu Hallelujah. Hallelujah. Unaona hayo eh? That is very important. Mambia mwenzako umelala au bado uko? ulete neti. Kwa hiyo toba kwa Yahudi ilikuwa ni nini? Badili unavyofikiri kuhusu Mungu, ndio maana atumia mifano hiyo. Angalia, aliacha tisini na tisa akaenda kwa mmoja ambaye alikuwa anaona haja, na basically huyo mmoja ni nani? Watoza ushuru na makahaba au na wenye dhambi a kija mmoja ambaye alikuwa ameondoka, hakuwa nyumbani, aliona kumkumbatia yule na kufanyia sherehe, sawa. Lakini picha aliyokuwa nayo kwa Yahudi huyo alikuwa ni amekufa na hawezi kurudi. Wale ambao wanaonekana wameenda mbali sana kiasi kwamba hawezi kurudi, Mungu aliweza kuarudia na kuwasaidia. Kwa hiyo, maana yake anatuambia nini? Sehemu ambapo dhambi zimekuwa nyingi, nguvu ya ukombozi wa Mungu inakuwa kubwa zaidi. Kwa hiyo hakuna mtu nasemaga hivi, there is no a person who is too broken that he doesn't deserve God's mercy. Hakuna mtu ambaye ameharibika sana kiasi kwamba rehema za Mungu haziwezi kumfikia, hakuna. Lakini ngoja nikuambie kingine, wakati unatafakari hiyo na kwamba there is no one is too broken to deserve God's mercy lakini naweza kuambia, no one is too holy to deserve God's grace. Hakuna mtu pia ambaye ni mtakatifu kiasi kwamba amestahili neema ya Mungu kwa sababu ni mtakatifu. We all need in the ups and downs. Tusikia mpaka hapo eh? Ile jambo la msingi sana. Kwa ukiona mifano hiyo unaweza kuelewa kwamba Yesu alikuwa na ndio maana ya kutubu, kutubu kwao ni nini? Kubadilisha direction. Mafarisayo wenyewe wanatakiwa kutubu, kama ambapo makahaba walitubu, watoza ushuru walitubu, waliona huyu ndo mwenye dawa. Waya ni kwambie, kama injili ukihubiri haimfanyi mwenye dhambi kufurahi kuja kwa Yesu, inamfanya kuogopa kuja kwa Yesu, hiyo yes, siyo injili. Narudia tena, kama unjili unayohubiri haimfanyi mwenye dhambi kufurahi kuja kwa Yesu, inamfanya kuogopa na kuwa mbali na Yesu, hiyo sio injili. Inatakiwa aone kuwa karibu na Yesu ni faida kuliko kuwa mbali na Yesu, iko sawa? Anatakiwa huh? kuona kwamba relationship yake na Mungu ni bora kuliko kutokuwa na mahusiano na Mungu. Injili inaleta hayo matokeo always that. Aleluya. Tunalewana ndugu zangu, lazima tuangalie neno toba kwenye matendo ya kwenye nyaraka ilikuwa ilikwenye vitau e vya injili, ilikuwa na msiki msik wa nini? Mgeuko Wayahudi walihitaji nini? Toba walikuwa mbali kwenye mitazamo yao, ndiyo walihitaji toba nzito kabisa ya yeah. Maana kwenye sura ya kumi na ngapi hiyo, tunasoma kumi na ngapi? kumi na tano, ametumia mifano mingi kufundisha kitu kimoja Ufunia, kutumia mifano mingi kufunishwa kitu kimoja ni dalili ya kwamba wanafunzi walikuwa kichwa ngumu, sio sifa, ina maana walikuwa hawaelewi. Akaanza kwa mfano wa kwanza. Ulikuwa ni nini mfano wa kwanza? Ulikuwa ni walipoanza kulalamika, akatumia mfano wa kondoo aliyepotea. Akaingia mfano wa pili, ni nani eh? Mwanamke aliyekuwa na shilingi kumi, silver kumi, shilingi kumi, akapotewa na moja, akawasha taa, kufagia nyumba, kutafuta kwa bidii hata ione hiyo moja. Alikuwa analeta thamani ya wenye dhambi wanaona kwamba wamepotea. Angalia, ni moja lakini inatafutwa, tisini na tisa, alafu moja inatafutwa, shilingi tisa, alafu moja inatafutwa. Never underestimate mtu mwenye uhitaji wa neema ya Mungu. Ee, anaona kabisa huyu anaohitaji. Ni kwa Mungu huyu wa zamani sana. Aleluya! Is that God good? Huyu Mungu ni mwema, lakini yeah. afadhali yeah. zaidi mtu kupokea kuliko kukataa neema ya Mungu. Angalia, ndio akaja mfano wa wana wawili, ndio hiyo ambayo ilikuwa ni ndefu sana mwanangu alikuwa amekufa naye amefufuka. Anamuona kama amefufuka, mstari wa 28 pale, alikuwa ha amepotea naye ameonekana. Wakaanza kushangilia, mwana mkubwa akaja akakasirika kweli kweli. Mstari wa sura ya kumi na sita, ameendelea na mifano Uta kujua kama Mafarisayo walikuwa na shida, Yesu alitumia mifano mingi about the same thing. namna Mungu, yani Yesu anataka kujieleza ya kwamba Mungu anapenda kuhusiana na wenye dhambi, atumie mifano wana wawili, shilingi iliyopotea, kondoo aliyepotea, atumie sijui mifano mingi, mingi, mingi, mingi, mingi. Sasa kama mimi sio Mfarisayo, maana yake nabidi nielewa ya kwamba Mungu hana watu anaowachukia, iko sawa eh? Mungu hana watu anaowachukia. Hata wenye dhambi Mungu hawachukii wenye dhambi, hawajapokea nini, upendo wa Mungu. Tuko sawa Mbaga eh? kwao toba imekaa hivyo. Tuangalie tena kwenye kumi na ngapi hapa, kwenye ishirini na nne arobaini na saba kwenye Luka ishirini na nne arobaini na saba Yesu alitaja tena neno toba hapa tutaanza kudrive hapo kwenda mbele kidogo, 24 47 In fact ibara hii inaanzia kwenye Luka 24 mstari 25 mpaka 27, saba pale, alafu 44 mpaka 47. Luka 24 25 Yesu anasema kitu cha ajabu hapo. Baada ya wakati anaelekea ana, ana, ana, ana, ana Emau na watu wawili, Kleopa na wenzake. Yesu aliwatokea akawakuta na discuss habari za Yesu. Oh, yule alikufa tulidhani atakuja kuwa kiongozi wetu mkubwa, atakuja kutuokoa Israeli, lakini amekufa na leo ni siku ya tatu. Kwanza amefufuka, tumeambiwa kaburi lake liko wazi, ajamini amefuka. <laughs> Kaburi lake liko wazi, ni kwamba wale ndugu walienda kumuona, wamekuta hivyo wamekuta hivyo hujamkuta. Hawakumkuta, maana zamani liambiwa atuseme hatu, tumemkuta hayupo. Hawakumkuta eh hey, hiyo sisi wengine ambao Kiswahili tumekuta ukubwani, tunaweza tume kusema, tukamkuta hayupo kwa wakamkuta, sorry, hawakumkuta kaburini, hawa walimkuta hayupo kaburini. Kwa nani anajua kwamba sentensi sahihi ni ipi? Wote hapa tunatabia kusema wakamkuta hayupo kaburini. Utashtuka ukiwambia hayupo, ni nani akili naanza kujipanga <laughs> wakamkuta hayupo kaburini, okay. Hakumkuta kaburini, wakasema wametushtusha. Kwanzia mstari wa kumi na nne, wametush kumi na tatu, wametushtusha kutuambia kwamba hayupo ha -ha. Sema wanawake kadha kadha wametoka kaburini, wamesema hayupo, wametokewa na malaika. Yesu anaambia mstari ishirini na nne ishirini na tano, akawaambia, enyi msiofahamu wenye mioyo mizito ya kuamini yote waliosema nani? Manabii akasemaje? Je, haikumpasa Kristo kupata mateso haya na kuingia katika utukufu wake? Akasema haya ni mambo ambayo yamezungumzwa kwenye maandiko. Haikumpasa Kristo kupata mateso haya na kuingia katika utukufu wake? Au akasemaje? Aka, eh eh, acha na sawa, akasemaje? akaanza kutoka Musa na manabii wote akawaeleza katika maandiko yote mambo yaliyomhusu yeye mwenyewe. Angalia, akaanza kutoka Musa kwa Yesu, akaanza kuchambua maandiko ambayo Mafarisayo alikuwa nayo, ila hawakuwahi kuelewa. Akaanza kuwafundisha habari zinazohusu yeye mwenyewe. Habari gani? Kwamba ilimpasa Kristo kupata mateso na kufuka siku ya tatu. That is very important. Angalia hapa Mstari wa arobaini na nne alipoenda kwa wanafunzi wake, akawaambia tena, kisha akawambia, haya ndio maneno yangu niliyoambia alipokuwa nikali pamoja nanyi, ya kwamba ni lazima yatimizwe. Nini? yote niliyoandikiwa katika nini, Torati ya Musa na katika manabii na Zaburi. Akasemaje? ndipo akawafunulia krisa wapate kuelewa maandiko, waelewe nini. Mstari wa ishiri na arobaini na sita akawaambia ndivyo ilivyoandikwa kwamba Kristo atateswa na kufuka siku ya tatu. Hiyo ni habari iliyoandikwa wapi? Kwenye vitabu vya Agano la Kale, Mwanzo mpaka Malaki. Anaita manabii kwenye mstari wa ishirini na ngapi? ishirini na tano. Alafu aitaje Musa na manabii kwenye mstari wa ngapi? ishirini na saba. Anaitaje kwenye mstari wa arobaini na tano, arobaini na nne? Torati ya Musa, manabii na zaburi ni lugha ya kusema Mwanzo mpaka Malaki zimeandika habari zangu ambazo zikisomwa kwa usahihi unagundua kitu. 46 Akawaambia, ndivyo ilivyoandikwa kwamba Kristo atateswa na kufuka siku ya tatu. Niliwaambia ule mstari unaosema Kristo atateswa na kufuka siku ya tatu haujaandikwa mahali popote, lakini umeandikwa ndivyo ilivyoandikwa. Maana nini neno ndivyo ilivyoandikwa? Alikuwa anazungumza ujumbe mmoja wa maandiko matakatifu, Kristo atateswa na kufua siku ya tatu ukisoma Mwanzo mpaka Malaki the summary of all ukishachambua na kuona ujumbe ambao ni kiini pattern kuanzia Mwanzo moja moja mpaka Malaki pale mwisho ni nini? Mateso na ufufuo wa Yesu Kristo. Kwa sababu gani? Mstari wa arobaini na saba unasemaje? Na kwamba kwa jina lake mataifa yote yatahubiriwa kwa jina lake habari ya, ya toba na naondoleo la dhambi kuanza tangu Yerusalemu habari ya toba itahubiriwa mtangu Yerusalemu. Neno toba limetumika tena, toba pale ni kugeuka, kuanzia katika ufahamu wao. Ndio maana kwenye tku anasemaje, na kwamba kwa hiyo kwa hizo habari tku nani mwenye tku anisome mstari wa 47 Haleluya, tuko mpaka hapo 27, inasemaje? Nafikiri anasema niliona mambo haya yakitokea, ninyi ni mashahidi, na maandiko yanasema imewapasa mwende kuahubiri watu kuwa ni lazima wabadilike na kumgeukia Mungu. Ameondoa neno gani? Toba. Sawa eh? KTKU Wameamua kuondoa neno toba kwa sababu lina confuse watu leo, wakaweka nini? Wabadilike na kumgeukia Mungu, hiyo ndio toba. ili kwamba awape msamaha wa dhambi au awasamehe. Iko sawa eh? Ili kwamba awasa asema, ni, ni lazima mwanze Yerusalemu na mhubiri ujumbe huu kwa jina langu kwa watu wa mataifa yote, kwa jina lake. Tukasema nini, neno jina ni la Kigiriki onoma, onoma, maana yake nini? Ofisi a onoma, ofisi, kazi, heshima. Ofisi, kazi na heshima ya Yesu ni kwamba alikufa na akafufuka. Hiyo ndio tabia ya Yesu ambayo hakuna mtu mwingine aliwekwa nayo. Haleluya, tumeelewana mpaka hapo, kwa kwamba habari ya nini, toba na ondoleo la dhambi zitahubiriwa. Tuko sawa mpaka hapa, kwa jambo la msingi kulitazama namna hiyo. Kwa tayari toba imezungumza tena hapa kwenye mazingira hapa, toba imetumika kama nini, kugeuka ili kumwamini Mungu ni sana