Hatua kwa hatua kwenye somo letu la mwisho wa dunia, somo tamu sana. Nimegundua, nilikuwa naangalia YouTube nikagundua watu wengi wamesikiliza, hata ambao walikuwa katikati ya somo la lingine la uponyaji, wameacha kuponywa kwanza, wameenda kucheki mwisho wa dunia. <laughs> Nikasema, ai kwani kuna nini kwenye mwisho wa dunia jamani? Watu wanataka kufika mwisho au wanataka kujua mwisho eh? Wanasubiri na tarehe na nitaapa tarehe, nimesemaje? pa tarehe itakuwa ni lini, ili mjiandae jamani, ili kama nikuuza vitu vyako uuze. Ni vizuri kuelezea vitu kwenye maandiko. Somo ni mwisho wa dunia, sindio? Ni vizuri kuelezea vitu kwenye maandiko siku zote kuliko hisia. miaka ya nyuma kidogo kama wale watu wanaweza kusaidiwa. Miaka ya nyuma kidogo ilikuwa ni mwaka elfu mbili ilikuwa ni mwaka wa kuingia elfu mbili ilikuwa ni tarehe thelathini na moja mwezi wa kumi na mbili mwaka elfu moja mia tisa tisini na tisa kulikuwa na kimuhemue sana, ndugu zangu, huo ni mwaka ambayo tuliogopa sana. Kwa mara ya kwanza nilisimama nikisubiria saa sita usiku Malangoni, kwa sababu niliambiwa Yesu yuko Malangoni. Kwa tukakaa pale, nakumbuka kabisa picha ya nyumba yetu pale, tukakaa nasikilizia saa sita inavyoingia kwa sababu Yesu yuko Malangoni ka nimepozi pale nasubiria hamsini na subidia, hamsini na tano hamsini na sita hamsini na saba hamsini na nane hamsini na tisa a na nilikuwa nimeshajitakasa zangu hapo, nimetubu zambi zangu zote, nimemwambia Yesu makosa yangu yote, na mwaka elfu moja mia tisa tisini na tisa ndio mwaka ambao nilikuwa nimebatizwa. Usiniuze nimebatizwa maji gani, cha muhimu ni kwamba maji amenigusa. Alafu <laughs> alafu, uh, tukawa tunasubiria tukawa tunasubiria, kwa hiyo wengine tulishtuka kidogo kwa sababu tuliachwa Sa. dakika ya kwanza imepita, dakika ya pili imepita, tupo. Unaanza kucheki jirani yule, mdada unayemwona kama ni mtakatifu anavaga sketi ndefu ajawahi kumtukana na mtu, unaenda kumcheki naye yupo Sa. Ah, kama huyu amebaki, ah, hata mimi basi. Bado mwisho wenyewe ikawa anapita mambo ya Y2K kompyuta haiwezi kusoma elfu mbili eh? Sijui kwa nini hata sielewe, ha, mjazaliwa tukaambiwa mambo ya Y2K. Anaongea na vijana elfu mbili, najua kuna wazee kidogo hapa. Kuna theory nyingi zilitengenezwa, zilikuwa zinatia hofu. Zilikuwa zinatia hofu. Kama TV zingekuwepo na, na, na social media, sio kama leo taharuki ingekuwa kubwa zaidi, taharuki ingekuwa kubwa zaidi. Actually watu ambao walikuwa na wajua unajua hata wa... He, ilikuwa ni hatari kiasi kwamba hata watu ambao hawakuwa Wakristo walifikiwa na hizo taarifa. Nakumbuka wamama walikuwa wanaimba nyimbo za Kimasai za, za ku, za kuhamasishana kujiandaa. In fact kuna sehemu nchi zingine ambao watu walikuwa wameuza vitu vyao na wanasubiria Masihi, wameuza nyumba, wengine wakagawa kwenye vituo vya watoto yatima, kusubiria Masihi aje, maana siku za mwisho zimefika. Na wengine inawezekana wazazi wao hapo waliuza vitu, wakawa maskini, na nasikitika sana kwamba Biblia imetumika kumrudisha nyuma kiuchumi, kwamba ingekuwa sio hii Biblia na haya mambo ya dini dini, mimi tayari ningekuwa tajiri, lakini mama aliuza shamba, maana dunia inafika. <laughs> In fact, ni miaka hiyo hiyo ambao kulikuwa na watu ambao walifungiwa kanisani wakachomwa moto baada ya kwamba wamesubiri wameambiwa tarehe fulani ndio mwisho, alafu mtumishi akagundua kwamba sio mwisho, alafu akawapeleka kwenye mwisho kabisa, kaingia kwenye, kwenye chumba wakapigwa nini? Fire. Mwisho umefika. Hallelujah. Utamwona Yesu uso kwa uso hasa shida ni kwamba wamefika mwisho bila kumwona akija kwenye mawingu, ndio masikitiko yao. Najaribu na kukumbuka hizo nyimbo ambazo zilikuwa zinaimbwa zinaimbwa, zilikuwa zinazungumza mpaka mambo ya mifugo nini na nini, nyimbo mchanganyiko, lakini mwisho wa dunia ni nini? Mathayo ishirini na nne mstari watatu. Nenda, neda, Mathayo ishirini na nne mstari watatu. Jana tulipita maeneo kadhaa kadhaa usiku, naweza nikarudia baadhi ya vitu leo, kabla hatujafika kwenye mwisho. Mathayo ishirini na nne mstari wa ishirini na tatu. Mathayo ishirini na nne mstari wa tatu, inasemaje? Umefika, eh? hata alipokuwa ameketi katika mlima wa Mizeituni, wanafunzi wake wakamwendea kwa faraga wakisema, tuambie mambo haya yatakuwa lini, nayo ni nini dalili ya kuja kwako na ya mwisho wa dunia? Turudia maswali: tuambie mambo haya yatakuwa lini, nayo ni nini dalili ya kuja kwako na ya mwisho wa dunia? Turudia tena: tuambie mambo haya yatakuwa lini, nayo ni nini dalili ya kuja kwako na ya mwisho wa dunia? Tukasema haya ni maswali mazito sana, wala hayatakiwi kuchukuliwa Wow, kwa sababu mtu ameuliza swali kwa Mwokozi na ili swali, haya maswali ni maswali mazito. Tunajuaje kwamba ni maswali mazito? Kwa sababu waliamua kuamua, waliamua kwenda kuuliza. Mathayo anatuambia faraga, ina maana mtu baada ya kuonyeshwa jambo, alafu mnaenda mazingira tusau. Maana yake hiki kitu kwao ilikuwa ni cha msingi sana kwa sababu Matayo anatuambia kwamba alienda wapi? Mlima Mizeituni. Alipofika mlimani pale, wangefanya kilichowapeleka, lakini nasema mm -mm, tuambie mambo haya yatakuwa nini, mambo gani? Ukirudi kwenye mstari wa kwanza, tusome wote, inasemaje? Yesu akaenda zake akatoka hekaluni, wanafunzi wake wakamwendea ili kumwonyesha majengo ya hekalu. Kwa mazingira yameanzia nini? Hekaluni. Muktadha ni nini hekaluni? Kwa kama tunazungumzia muktadha wa kijiografia, cha kwanza ni hekaluni Yerusalemu. Kwa swali linatakiwa lijibiwe kwa kurifaa hekalu la Yerusalemu. Uwezi kuelewa mwisho wa dunia kama inavyozungumziwa na Mathayo kama hujacheki mazingira ya hekalu, ukiwa unawaza kama vile alikuwa anaongea akiwa Arusha na Yesu ameketi juu ya mlima Meru Unaanza kuchemka asubuhi au huko Kilimanjaro, na Yesu ameketi juu ya mlima wa Kilimanjaro, akasema mambo haya atakuwa lini, na una mapicha picha ya nini? Ya theluji? Lazima ukae kwenye mazingira ya wasikilizaji, audience, hadhira ilisikia nini? Na waliuliza in reference to what, walikuwa wanarejea nini? Asemaje? wakauliza akasema naye akajibu, angalia, ameonyeshwa majengo ya hekalu. in fact, Marko na Luka kuna namna walivyoiweka ambayo tumepitia jana, tutapita tena leo, hatuna haraka, si ndio? Tuko kwenye kambi, lakini tunaona kwamba Yesu alijibu kulingana na alichoulizwa kwa habari ya hekalu, akasemaje? in fact, alitoa kitu ambacho kiliwashtua. Kiliwashtua nini? Na wakauliza nini? Kilichowashtua ni nini? Kubomolewa kwa hekalu. Kwa kubomolewa kwa hekalu kuna maana kubwa sana, ndio maana wakauliza, haya mambo yatatokea lini? Mwambie mwezako, yatatokea lini? Sasa hii ni jambo la msingi sana. Unaposoma hivi ujue alikuwa anazungumzia mambo gani. Mstari wa, mstari wa pia asemaje? Naye akajibu akawaambia, hamyaoni haya yote? Amin nawaambieni halitasalia halitasalia hapa jiwe juu ya jiwe ambalo halitabomoshwa. Maana hii kitu italetwa chini, hii kitu itapigwa off. Hekalu itabomolewa, hekalu itabomolewa, hekalu itabomolewa. In fact mtu mmoja aliniambia mwisho wa dunia utakuja baada ya hekalu kujengwa. Kamwambia, mbona mwisho wa dunia ulizungumzwa kwenye mazingira ya hekalu kubwa kubomolewa. Asema ile hekalu la tatu linajengwa sasa hivi, wameanza kukusanya resources. Watu wana taarifa ambazo CNN hawana Tam, Jamani, tuwe makini, ni mwisho wa dunia, resources zimeanza kukusanywa kwa sababu hekalu la tatu linajengwa na litajengwa karibu na msikiti, yaani sijui hata namba namba ya kiwanja wanajua Nikasema, mko vizuri sana, ni Biblia gani inazungumza kwamba hekalu la tatu litajengwa? Kasema sisi tumeona ya kwamba lazima taifa la Israeli lirudi kwenye ibada. From where? Okay, lakini ni mazingira. Tukasema hekalu ni lugha ya msingi sana ya Biblia, unakumbuka eh? kwa sababu hekalu inakurudisha tu, sio kwenye historia ya Wayahudi na maisha ya Sulemani Solomon aliyejenga hekalu, lakini akupeleka mbwaka kitabu cha Mwanzo, kwa sababu unaona kujenziwa hekalu ukiwa umekuwa improved, lakini mwanzoni ilikuwa haitu hekalu ilikuwa inaitwa nini? Hema ya kukutania tabernacle. Kwa tabernacle imekuwa improved ikawa nini? Temple Sulemani akajenga. Tabernacle ilikuwa ni hema inayotembea. Ilikuwa ni hema inayotembea ambao walijenga jangwani. Lakini hiki iliyojengwa imejengwa kwa thamani kubwa sana. Fedha na vitu vingi viliingizwa pale. Ndio maana ukisoma kwenye akaunti moja wapo anasemaje? Ijengwa kwa sadaka nyingi za watu. Kwa watu waliwekeza ujenzi huo. Ndio maana Wayahudi walikuwa hawaelewi Yesu akizungumza kubomolewa kwa hekalu. It has to be something big. Lazima ni kitu kwenye mshindo mkubwa. Kitu kimejengwa miaka mingapi? Arobaini na sita. more than 40 years, more than 40 years. Alafu eti bado Mungu akai ndani! Haleluya! Kwa hiyo tukasema okay, kwa sababu tumesoma lugha ya hekalu ambayo imetokea kwenye agano la kale, inabidi tuangalie walitoa wapi hizi taarifa. Tukajua ni agano la kale, tukasema agano la kale linasomwaje? tukasema ni lazima tucheki wanafunzi wa Yesu alisomaje na Yesu aliwafundishaje kusoma kwa. Tukaanza na Yesu kwenye Luka 24 mstari wa 25 hadi 27, tukaingia mstari wa 44 hadi 47. Luka 24, mstari wa 25 hadi 27. Luka 44 24 mstari wa 44 hadi 47. Tunaweza tukaenda kidogo si ndio? Akawaambia, okay lazima ujue muktadha wa, akawaambia, amewaambia kutokea wapi? Yesu alipofufuka aliwatokea baadhi ya watu, aliwatokea baadhi ya watu. Kati ya watu ambao aliwatokea ni wanafunzi wake ambao hawakuwa kwenye wale kumi na mbili, Klopa na mwenzake. Kuna wanazuoni wanasema Klopa alikuwa na mke wake, sijui hata kama alikuwa na mpwa wake, aiokoi hata mende cha muhimu ni kwamba walikuwa wangapi? Wawili na Yesu akawakuta, akaanza kuongea nao. Akawaambia alipo alipoongea nao kuanzia mstari wa kumi na tatu, alikuta wana discuss kwa masikitiko sana. Sema masikitiko sana. Ya kwamba Yesu amekufa bwana. Wakati wanajadili Yesu akaja pamoja nao na hawakumtambua. Kwa akawauliza swali, mnaongea nini? Natumia lugha ya kisasa tu. Mnaongea nini? Anasema, "Ah bwana, wewe mgeni hapa mjini?" Mambo yaliyotokea juzi kati hapa, mambo ya kutisha sana, kwa jamaa moja mwana. Tulijua yeye ndiye atakuja kutuliza nini shwari hapa mjini, tunamtarajia nini ajakaa vizuri, wamemkamata bwana sio, wakamuua. Na Yesu anasikiliza habari zake. Unajua, watu wanaeleza habari zako na unasikiliza kwa watu wengine, na huko pale sio? Ah, kwani aposto kafanyeje? Ah, e, jamaa anajiona sana yule. Yani tunamuona jamaa mwenyewe akiongea anapandisha mabega, eh Unaona bwana, tangu na nini na nini, unaona watu wanakuelezea tangu aoe asalimii watu na huko hapo, yaani sasa, kwani kwa kumefanyaje? Kwa Yesu anafundishwa habari zake na watu wengine, lakini namna walivyokuwa wanafundisha ilikuwa ni off point. Akaambia, wakaanza kueleza, anasema, alafu wanawake kadha wametushtua bwana. Wameenda wakakuta mwili haupo. Unajua walikuwa anaza nini, wamemuiba, sio? Wamevuka, wamemuiba. <laughs> Imagine kwa wanafunzi wake, ndio maana anasema, enyi, akawaambia enyi msiofahamu wenye mioyo mizito. Ina maana walikuwa na taarifa lakini hawakuamini, sio? ya yeah, walikuwa na taarifa lakini hawakuamini. Asema, enyi, enyi msiofahamu wenye mioyo mizito. Yeah. Msio mizito actually, Kiingereza kimekaa vibaya sana. Asema, all oh, Foolish. Tukimwambia foolish, sema, am I a fool? anafikiri umemtukana sana Nisana, okay, umupe, ni sawa na ukiwa mweupe ukaambia wewe ni mweupe hujatukanwa umeambiwa ulivyo so when you are a fool, ukaambia, oh you fool, hiyo ni nini? hiyo ni maelezo ya namna ulivyo Sasa nakwambia wewe Masai hujatukanwa. Sema kwa nini aniite kwa kabila langu kwa wenye mioyo mizito ya kuamini yote waliosema manabii. Kwa hiyo basi Yesu anaambia hivi ambacho mnashindwa kuelewa kiko wapi? Mwanzo paka Malaki. Akaambiaje? Je, haikumpasa Kristo kupata matatizo haya na kuingia katika utukufu wake? Tuliangalia jana ya kwamba Wayahudi pamoja na wanafunzi wake hawakuwa na matarajio ya kumwona Masihi wao, mfalme wao, yule Kristo wao akiwa anakufa walikuwa na miss hicho kitu, ndio maana sehemu zingine walikuwa wanasema. Na huku kufa maana yake nini? Tutaangalia baadaye, na kufuka maana yake nini kwa Yesu alichokifanya, kama mwalimu yeyote ambaye anawafundisha watu wasio na imani, kwa sababu imani huja kwa kusikia. Kwa lazima ufanye nini? Ufundishe ili watu wana imani. Sikiliza niwaambie, wakati wowote unapotaka kukombat kuto kuamini, fundisha. Arudio tena, wakati wowote unataka kushughulika na kuto kuamini, shika mike shika mike. Adui anachofanya wakati wote, ili injili siende ni kuhakikisha msemaji hasemi, ni kuweka kwazo eneo la kusema. Haleluya! Lakini ukitaka injili ipite, kierere chako cha kwanza ni kufungua kinywa. Mwambie mzako fungua kinywa. kwa ukinyamaza, uongo unatawala. kwa namna bora kabisa ya kuhakikisha kweli naenea ni kuhakikisha unaendelea kuisema never, funga mdomo, uonekane una madarasa, unaendelea kufundisha watu, hata kama watu hawapokei tichi, day in day out, month in month out, year in year out, ukutikane kiswahili chasa eh, ukutwe unafundisha. Mwambie mwenzako unafundisha kwa Yesu, pamoja na kwamba wakamwambia enyi msiofahamu, wenye mioyo mizito ya kuamini, mstari wa ishirini na saba akaanza kutoka Musa. aina ya upinzani niliokutana nao wakati naanza kuhubiri, sio mtandaoni, sio online, sio offline kote, yengo lake ilikuwa ni kunizima nisizungumze. Lakini Mungu sio Joni, Mungu sio Defao, wala Mungu sio Athumani. Ni kama vile kunakiona klipu nimechomekewa. Kila mara nilipokuwa napingwa, ndo kama notisi zina flow Yaani, watu walipokuwa wanaandika wananisema vibaya, ni kama vile wananipa, yaani, nakwambia nilikuwa nasoma vitabu kwa haraka kuliko hata sasa hivi, kwa sababu attacks zilikuwa nzito nzito. Nilikuwa na type kwenye simu hivyo, unaona, atiko zangu za 2019 nilikuwa na type kwenye simu kwa sababu nilikuwa kila attack moja lazima ijibiwe na esei, lazima ijibiwe na esei, ninaandika ninaandika. Nilipiga shule moja siku thelathini, kila siku mtandaoni nipo pale. Haleluya. Lisali moja. In fact, kabla ya kuja hizo Facebook live ya lisali moja, nilikuwa na record clip za nusu saa inaitwa God Standard with Apostle Shemeji Mele. Mwakutana na hizo? Eh, hizo clip fupi fupi. Hii ilikuwa ni defense. Maana washikaji kona zote walikuwa na mind nikaendelea kunyoosha kadi, ilikuwa nanyoosha ndivyo ilikuwa napoteza watu, maana shetani naye alikuwa anahubiri, usimsikilize huyo, usimsikilize huyo. Haleluya! Lakini naenda au yendi, unajua, ningeacha usingezaliwa wewe, labda ungekutana na mhubiri mwingine mahali kwingine, ambaye tumjui au ningeachelewesha mapenzi ya Mungu juu ya maisha yako. Unatakiwa kila siku unanipa milioni tano wewe. Ungekuwa kwenye dhambi. Eh, unanishukuru tu baba kula hiyo eh. Ningekuwa wapi mimi? Wewe ungekuwa kila siku najitakasa wewe na wengine hapo, walikuwa wanajitakasa kila baada ya masaa, wanajiona wenye dhambi kuliko shetani. Hebu jione kwanza, no. e, sasa hivi unasoma Biblia unajiamini raia wa mbinguni kabisa, wakati ukisikia parapanda ulikuwa unacheki mapigo ya moyo na... Wewe ulikuwa, wewe tungekuacha ungepata presha wewe, matatizo ya maisha yalikuwa yanakutesa na Mungu anakutesa. Mungu na maisha anafanya nini, wanakuchangia kuna uhakika na chochote, we wakupaka dawa nywele wewe wakati ulijua hiyo ni dhambi ya kwenda jehanamu kabisa na wengine siku hizi mnavaa suruali. Wakati enzi hizo ulijua ukivaa suruali tu Mungu anakutapika na wokovu unapotea. <laughs> Bwana. eh? Bwana asifiwe. eh? Unanyanyua mikono kwa ujasiri ukisikia Mungu yuko hapa ushtuki, unasema Baba yuko hapa, hamna shida. Zamani ukisikia Mungu yuko hapa unaanguka chini maana unaona dhambi zako tangu za shule ya msingi. Kumbe nini kimetokea? Sema nguvu za Mungu zimemshukia, kumbe anahukumiwa. Mmekosea mhubiri akasema <laughs> haleluya, nasikia uwepo wa Mungu, uwepo wa Mungu <laughs> na ujua uwepo wa mungu nini nini, kala chini, kasikia uwepo wa Mungu umemwangusha. Kumbe nini hukumu, analia, asa Mungu usikumbuke dhambi zangu, eh? Wengine sio kwamba walikuwa na depression tu ya current situation na future. Waliambiwa mbinguni kuna screen. Akasema Mungu futa, akatafuta mistari yote Mungu futa, hayapo. Akasema Mungu sasa kuna vi episode vikatike bwana pale. Yaani ulimwengu wote utaona. Kwa nini? Kwa sababu ulikuwa hujui nini kwamba hakuna hukumu ya hatia juu yao walio katika Kristo Yesu. Hallelujah! Lakini tulikuwa wapi? Kwa namna ya kutibu kutokuamini nikufanya nini yeah. Yeah. Unajua Yesu alienda nyumbani kwao kwenye Marko sita, mnakumbuka eh? Na alipoenda nyumbani kwao alikuta kulikuwa na kutokuamini kukubwa sana, walikuwa wanamchukulia poa kukubwa sana kiasi kwamba hata kufanya miujiza mingi, kwao. Unajua alichofanya, akaanza kufundisha akaanza kufundisha, alianza kufundisha kwenye mazingira ambayo watu walimkataa. Kwa hiyo nisikilize, nikwambie, ukienda kuhubiri Injili mahali, alafu watu wakaanza kukukataa, unatakiwa kufanya nini? Kuhubiri, fungua kinywa chako. Hiyo ndo namna Injili inashinda. Kwenye Matendo ya Mitume walipingwa sana, na hata wale makuhani walikuwa wanatengeneza aina ya mashtaka ya aina yoyote wabaki gerezani, wasifunge wa, wasiongee kabisa. Unajua kilichotokea? Waliendelea kuzungumza kila wakiachiwa nafasi, wanazungumza unajua, mpaka wale makuhani makuhani makuhani makuhani wakaamini, wakaamini. Okay, hata ukisoma kwenye sura ya tano, malaika alipowatoa gerezani unajua aliwaambieje? Nendeni mkaseme habari hizi mkaseme. Malaika anajua ni lazima muendelee kusema. Kwa hiyo ishu ni nini? Mdomo. Kwa hiyo mdo, midomo yetu ni weapon. Ni silaha kabisa Hallelujah! Ni silaha kabisa. Kwa hiyo hautaki kufunga nini mdomo? Actually, ngoja niwaambie, vitu vita vinavyowaka baada ya kuhubiri njiri ni dalili ya kwamba unapiga kwenye mshono. Haujaelewa, Ukiona figisu vina figisu vya uongo kabisa, vinaanza kutengenezwa kwa ajili yako, unapiga kwenye mshono. Sasa ndugu yangu, namna ni kupiga pale pale. Ukiona unajisikia ku edit notes, unaanza kufanya makosa. Mgonjwa hajui dawa inayo mfaa, kwa nasifiwe wala asikujakulie namna ya kumchoma na mahali pa kumchoma, iko sawa, sababu wewe unajua huu ugonjwa umefika mahali gani? Ukimpa panado, ukimpa dawa fulani itachelewa. Mpe nini? Mfanyie IV, chomee kwenye nini, kwenye veins, chomea kule kule, fike haraka. Kuna aina ya malaria, ukifikisha hospitalini unaanza kutobolewa immediately, upewi, upewi a, dawa ya alu. Enda kameze nyumbani kila baada ya saa nane ukipelekwa, saa nane ufiki, nasema lakini, mimi napendaga za kumeza, utafungwa mikono, itapigwa kwenye mahali pali juu palipoinuka. Utakuta tu hii, ikiwezekana hata upigwe nuskaputi, upotezwe, lakini dawa lazima ingie. Kwa hiyo when you preach the gospel, ukianza kupingwa sema, sasa sikiliza, mtumishi wa Bwana, ni kwa nini? Kwa nini kwa mfano haya mambo ya kuhesabio haki ni kama yanakwaza sana, na, na tunataka watu wengi waje kanisani? Unaona hekima eh? Kwa nini usifundishe vitu vingine kama utoaji? Ishu ni kwamba ukianza utoaji unaanza na kuhesabio haki. Nakumbuka enzi fulani tuliokota notebook moja. Waje, mtu anaweza akawa na hasira mpaka akaamua kuiandika. Akaandika nyuma ya daftari lake, akaandika hivi yani, ni kanisa bwana sio? Alikuwa anamwandikia mwenzake, yani, kila siku kuhesabiwa haki kuhesabiwa haki inachosha. Unajua inachosha tu kama hujaamini, sasa eh? Unajua inawezekana Mungu alikuwa anarudia rudia, rudia kuhesabiwa haki kwa sababu alikuwa hajaamini, alikuwa anatafuta yeye eh. Sasa cha mbona kila siku ananipa dawa ya malaria dawa ya malaria? Ni kwa sababu tumeona nini? Tumeona uponi Mgonjwa bado upo. Na tunajuaje? Repetition is the mother of learning. Kwa hiyo narudia rudia arudia rudia mpaka atakapoelewa. Hallelujah. Lakini jamii ya watu wengi sana wanapokea Injili. Hatuko kama tulivyoanza. Hallelujah. Milango zaidi inafunguka. Mioyo ya watu zaidi inapondeka. Watu wanasema ndio kwa ajili ya Injili. Mikoa kwa mikoa inafunguliwa. Vio kwa vio inafunguliwa. Shule kwa shule inafunguliwa. Ukoo kwa ukoo unafunguliwa. Jamii kwa jamii inafunguliwa. Itafika kila event, injili inahubiriwa msibani, injili inahubiriwa kwenye harusi, injili inahubiriwa kwenye kazi yetu, injili inahubiriwa kila mahali, injili inahubiriwa. Na hii nchi ni ndogo sana, we shall cover everywhere, everywhere. Na hahitaji superfluous su, people sisi, hapa sisi ni mienge mzee. Haleluya, hii kitu inawaka Haleluya, inawaka. inawaka wale watu ambao ukiwatazama unaona ni wagumu kuokoka, utashangaa hakuna mgu, mkate mgumu mbele ya chai, hata bumunda linanywea. Aleluya, hakuna mtu mgumu. Umemwona yule mhubiri unamwona vere, vere legalistic, ni mtu wa sheria, ana hasira na dhambi yule ataokoka, yule ataokoka, yule ataokoka. Umemwona yule mhubiri ambaye ni materialistic, hawezi kusema kitu kingine? Yule ataokoka, yule ataokoka. Unajua yule mtu ambaye akisoma Biblia ni mjinga kabisa, yule ataokoka, sembuse watu ambao wako chini yao. Inchi imeiva, maombi yetu yametanda kila mahali. Hallelujah. <laughs> maombi yetu ametanda kila mahali, na tunapokea kwenye maombi yetu ambayo tumekuwa tukiomba kwenye kambi hii. Tumeomba kwa ajili ya huduma zetu, tunakuwa tunaombea mikoa yetu, tunaombea nchi mbalimbali, tunaombea makanisa mbalimbali. Maana yake nini? Every place is covered by the power of God. Umesikia? Umesikia? It is covered. Hakuna mahali itabaki. Uzuri mmoja ni kwamba Giza litaondoka, giza litaondoka, na tunajua ya kwamba hakuna wakati wowote giza ilishinda nuru. Haijawahi tokea, haitokei wala haitatokea. Haleluya, tumeelewana mpaka hapo? Kwa hiyo Yesu anajua dawa ya kutokuamini. Mpaka kutokuamini kuondoke, maana yake kufungua kinywa. Nisikizeni ndugu zangu. Niwaambie kitu. Unajua inawezekana unaona ni ngumu hata kwa kuhubiria ndugu zako Injili. Naongea na mtu hapa. Ndugu zako Injili. Make it a story. Don't worry. Usiogope kuifanya story. Chomekea chomekea. Unajua maneno yako ni mtu wa imani, si ndio? Ya, mnaongelea kuchinja kuchinja ng'ombe. Ya, sadaa. Ndio maana Yesu alichinjwa bwana kwa ajili ya dhambi zetu. Umeanza. Nimesemaje? Umechomekea tu. No, no. Mazungumzo ya kawaida tu. Mazungumzo ya kawaida tu. Hallelujah. Hallelujah. Mazungumzo ya kawaida tu. Hiyo ndo namna Injili inavyoenea. Sometimes you are not you don't have to be very serious. You just have to put something. Unaweka tu kitu ta. Hapo una, unajua unavyoongea ndo unamfukuza shetani ndani ya hawa watu. And you are just talking. Asante Yesu kwa kufa kwa ajili ya dhambi zangu. Na umeombea chakula. Wewe unasema, ah, wananiambia tu niombe chakula, hawataki niwahubirie injili. Eh? Kwani maombi maombi si, nani, maombi ya kuombea chakula si mahubiri? Asante kwa sababu unatupa natu, chakula kidumucho katika roho zetu. Uzima wa milele. Na mnaombea nini? Chakula nipewa nafasi ya kuongoza maombi kwenye harusi, nenda katafuta ya maombi shule na ni harusi tu kasi. Baba, katika jina la Yesu, sana kwa sababu wewe ni Mwokozi na wokovu wako ni wa milele, kwa sababu leo watu hao wa wanafunga ndoa za kimwili, lakini nashukuru ya kwamba ndoa yako haina sehemu inayosema hadi kifo kitenganishe mpo tu nazungumzia, unaifanya hiyo kama nini lugha ya picha, alafu nafundisha kitu halisi, ndoa ya milele. Asante kwa sababu hatupotei mikononi mwako. Mtu mmoja akansikiliza kwenye Arusha, akasema huyu mtu ana kitu, akaanza kufuatilia, akaokoka. Ungesema, ngesema pale Baba, katika jina la Yesu asante kwa sababu ya chakula hiki cha harusi watu wakinywa na shibe. Amen. Watu wanakula hata usiposema washibe, watashiba tu. Kwa lazima fanye nini? You use every opportunity, kazini unapewa nafasi, mtumishi, tufungulie kikao chetu kazini, kikao cha bodi Unajifanya, unajifanya utaki kukwaza watu na dini zao. Nafiki wewe, nani amekufundisha hiyo tabia? Anasema Mungu Mwenyezi Mungu, na unapojitanganya katika jina la Mungu <laughs> ninaomba ya kwamba unatusaidia katika tunapoanza kikao hiki, naona katika tunapoanza kikao hiki, tumalize salama, tujadili mambo vizuri, mambo yaende vizuri, amina. Hu who who you? Sema Baba, katika jina la Yesu, nashukuru kwa sababu wewe ni Baba ya milele, unayewapenda watu wote, na ndio maana ukamtoa mwanao akafa kwa ajili ya dhambi za watu wote, ili kila anayemwamini awe na uzima wa milele. Hiyo inatufundisha ya kwamba unatupenda sana ninaamini hata kwenye kikao hiki upo, ili utusaidie. Lakini tayari umeshachoma injili pale, uko kwa ajili ya kutusaidia. Unaomba mwenyekiti wetu hekima, kikao cha nini? Cha bodi. Unakuwa mstaarabu mpaka ustaarabu unapotea. Yeti, Mwenyezi Mungu unakuoa kama uko bungeni. Muumba wa mbingu na nchi, nani amekuambia kuumba mbingu na nchi kunaokoa? Mwenyezi Mungu, muumba wa mbingu na nchi, unanyosha tu pale. Meelewa ndugu zangu, chomeka nini injili. Kila akienda bosi, anakaa anasemaje? Alikufa kwa ajili ya dhambi zangu. Anajua kuna vimeo alifanya jana, kila akiviwaza anaona kuhukumiwa, afasema alikufa kwa ajili ya dhambi zangu. Bosi ni kamstari umepiga, ila kale kamstari kametembea kama mshale kwenye moyo wake kamepiga pff, kanavuja. Ibilisi anaangaika, natokaje humu, maana pameshachafuka ufahamu umeshakuwa twisted na mstari huu mmoja, ulikufa kwa ajili ya dhambi za kila mtu na kazi yetu ni kuamini tu. Na ni mkutano wa nini? Bodi huko saluni unasuka, unachomekea tu clip namba hiyo, ulikufa kwa ajili ya dhambi zangu za namba poda hapo uka tutakasa, umetutakasa milele milele. Hiyo ndo know namna ya kujaza kila mahali. You may not be seem serious, lakini ngoja nikuambie, hata watu wanavochekesha kwa komedi huwa wanabomoa watu. Unajua hiyo eh? Wana vile vichekesho na kawaida, eh? No, hiyo ni transmission of knowledge. Na ni comedy. Ni comedy. Comedy kwanza, comedy ndio njia rahisi ya kupitisha uongo. Comedy. Kwa sababu unacheka, lakini akili yako haielewi kama hichi ni kichekesho. Inajua nini? Information transferred, information registered. Faith or unbelief put na unaangalia comedy tu. Unaangalia comedy za watu wanadharau miujiza. Actually, hapo tayari imesha water down imani yako juu ya miujiza ya Mungu. Wana act kama wachungaji, wanadhara wana, wanaonyesha wana kwamba mm, mtu amefufuka lakini hajafuka, wanaleta majeneza pale, wanaonyesha vichekesho. Wewe unacheka, lakini ngoja ndugu yako au ume nasema hivi kweli walichokuwa naigiza, wanaigiza. It can be true. Watu hawafufuki. Lakini uliangalia kama nini? Comedy clip. Mama Comedy Hallelujah. Kwa nabii na wewe nini? Uwe Serious. Serious. Anytime, anywhere, you have a chance to preach the gospel. You have a chance to... hata kama umeambiwa tunaanza mitihani shule hii, mtumishi naomba ombee mitihani, unaanzia hapa. Usianze utakuwa kichwa wala sio mkia. <laughs> Utakuwa shingo. Lazima ukae pale. Yesu anajua kwayo, kwa hiyo angalia, wamekunyima nafasi ya kuwahubiria kwenye fellowship, lakini unapiga stori na watu. ndio maana Paulo anasemaje? Injili haiwezi kufungwa. Haleluya! Injili haiwezi kufungwa. Wewe, nafikiri Paulo aliokoaje wafungwa wenzake? <laughs> akina Onesimo. Onesimo alikuwa mfungwa eh nachukua cha nasemaje? Sasa mimi sipewi nafasi, mtumishi. Unajua kwa sababu gani? Wakristo wengi walitengeneza kuhubiri kwamba ni kitu cha kufanya jukwaani. Kuhubiri eh, kitu cha kufanya jukwaani? hiyo ni lie, huo ni uongo. Kuhubiri ni kitu ambacho kinatakiwa kuwa kwenye maisha ya kila siku ya mtu, haitakiwa kwa kitu cha jukwaani. Kwani hapa Yesu na Klopa na wenzake walikuwa jukwaani? walikuwa wanatembea, they are making stories. Angalia walivyoanzia watu wanasemaje, hapo mjini kuna nini kinaendelea? Ah, unajua bwana eh amekamatwa nani? Naye amekamatwa. Huko pale. Eh, nini? Ah, saa hizi watekaji bwana wanateka watu. Ii, ii, wanateka watu. Ii, wanafanyeje? Alafu akiteka wasiojulikana wanawapoteza. Kwa wanakufa kabisa? Eh, wanakufa. Eh. Mimi nasikitika kama wakifa na wajamuamini Yesu wanakuwa amepoteza kabisa. Wewe unamaanisha nini? Ngoma imebadilika hapo. Kwa lazima muamini Yesu kabla hujafa, muhimu sana muhimu sana. Fungua Yohana tatu kumi na sita kuna kupotea Haleluya! Lakini stori imeanza nini with current news? Yesu alianza na nini jamani, ukaabiria wakina kiloba na mwenzake? Alianza na breaking news. Asemaje? breaking news, yule mtu ambaye alipigwa akateswa akawekwa juu ya msalaba, wamemkuta hayupo kaburini. Sema, watu wanasemaje hapa mjini? Ah, yule jamaa si bwana hayupo kaburini. Sema tuanzia hapa hapo, akaanzia. Angalia haka anavyogeukia, enyi msiofahamu, wenye mioyo mizito ya kuamini yote waliosema manabii. Je, haikumpasa Kristo kupata mateso haya na kuingia katika utukufu wake? Alianza na breaking news. Sina nafasi ya kuhubiri Injili wakati watu wanapiga nawe soga kila wakati, stori kila wakati. Mwambie mwenzako usifunge mdomo, usifunge mdomo, open your mouth and preach the gospel kwa ni muhimu sana. Kwa hiyo Yesu akasemaje? Akaanza kutoka Musa, mstari ishirini na saba na manabii wote akawaeleza katika maandiko yote mambo yaliyomhusu yeye mwenyewe. Labda nimalizie kwenye hiyo imani ni kwa sababu gani? Gaa, nikwambie ni vizuri, jifunze kwa mpanzi. Huwezi kujua ni mbegu gani zinaota. Iko sawa? Uwezi yeah. kujua ni mbegu gani Jifunze kuwa mpanzi. Bosi wako panda kitu kwake, panda kitu kwake kwayo. Akasema akaanza kutoka Musa na manabii wote, akawaeleza katika maandiko yote mambo yaliyomhusu mwenyewe. Ukisoma kuanzia chini, wale watu walielewa, asema mioyo yetu ilikuwa ikiwaka wakati anatufunulia maandiko. Alafu mstari wa 44 alienda kwa wale wengine akiendelea kuzungumza mambo yale yale, wale 11 baada ya Yuda kula sukari yote. Luka 24 mstari wa 44 anasemaje? Kisha akawaambia haya ndiyo maneno yangu niliyowaambia nilipokuwa kali pamoja nanyi. Walikuwa wanashangaa nini? Yesu amefufuka. Yesu akaonyesha kwamba nimefufuka kweli, akaambia haya, nimekuwa nikiwaambia, angalieni mikono yangu, leteni chakula nile kabisa Muone, haya ndio ndio kwa nikiwaambia, kwamba lazima yatimizwe niliyoandikiwa. Kutokea wapi? Torati ya Musa, manabii na Zaburi, Old Testament kama novita leo, mwanzo mpaka Malaki. Akawaeleza kutokea kule, mstari wa 45, ndipo akawafunulia akili zao wapate kuelewa na maandiko. Kwa ufunuo wa maandiko kwa muktadha huu, ni kuelewa essence, lengo la mwanzo mpaka Malaki, akawafunulia akili zao wapate kuelewa na maandiko kwa wanafunzi kwa mara ya kwanza wakaelewa kwamba maandiko yameandikwa kwa ajili ya kumfunua Kristo. Mstari wa arobaini na sita anasemaje? Ndipo akasemaje, akawaambia ndivyo ilivyoandikwa kwamba Kristo atateswa na kufufuka siku ya tatu. Sema Kristo atateswa na kufufuka siku ya tatu. Kwa hiyo hicho ndo kilichofanyika hapa, akawaeleza kutokea kule. Nikakwambia jana hakuna mstari unaosema Kristo atateswa na kufa siku ya tatu. Kwa hiyo nini? Ni sanaa ya usomaji ambao unasoma habari nzima, alafu unaambiwa kwa mstari mmoja kitabu hiki kinahusu nini. Ni kama ulipopewa kitabu cha Ngoswe Penzi Kitovu cha Uzembe, ukasoma chote, unaambiwa dhima ni dhima eh? ya kitabu hiki, the theme of the book, unasema kwa mstari mmoja, uzembe kazini au mambo ambayo tayari umefundishwa kwao. Una ukisoma chote unatoka na summary, haina maana kule imeandikwa uzembe kazini. Kwa uzembe kazini itakuwa maana yake nini? Ni kuchukua mawazo ya mwandishi na kusema kilichomsukuma kuandika ni kutuonyesha uzembe kazini. Katikati ya kuandika uzembe kazini, atapitisha mambo vingine, si ndio? Eh, atapitisha na habari zingine, like the major theme ni hii. Kila kitabu huwa kinakuwa na wazo kuu la mwandishi. Kwa uwazo kula mwandishi maana Biblia, Mwanzo mpaka Malaki, japokuwa kimeandikwa na waandishi wengi, lakini ilikuwa na uvu, uvuvio wa Roho mmoja, unajua hiyo Yeah. Kwa yote ni ujumbe wa Mungu kwa wanadamu. Kwa ujumbe wa Mungu kwa wanadamu unahusu nini? Habari za Yesu kupata mateso, kufa na kufuka siku ya tatu. That is the message of the Bible. Kwa tayari mtazamo wako unatakiwa uwe centered na habari za nini? Yesu Kristo kupata mateso, kufa na kufuka siku ya tatu. Kwa hicho ndo unachokiona tangu mwanzo mpaka Malaki, kama ikisomwa kwa pamoja. Kusoma kwa pamoja pale ni pale aliposema pale ndipo, ili wapate kuelewa maandiko. Neno kuelewa pale ni sunie mi, that they might understand scripture. Ni sunie mi. Sunie mi maana yake nini? Ni kuweka ufahamu, ni kuweka ufaham, vitu pamoja putting together ili upate ufahamu mmoja. Ni pale ambapo unajiuliza miaka yote mitatu niliyokuwa nasoma chuoni nilikuwa nasoma ili nielewe nini. Unaweza ukasema kwa sentensi moja nini ulichokuwa unasoma chuoni? Wanafunzi. <laughs> Unaweza ukasema kwa sentensi moja nini ulichokuwa nasoma kwa miaka mitatu au miaka minne au miaka sita? Kwa wale madaktari au nimesoma mambo mengi. Sawa. Kwenye mambo mengi walitaka upate nini? Umeelewa eh? Kwenye mambo mengi walitaka upate nini? Imekuwa centered kwenye nini? Kozi inapoanzishwa huwa mara nyingi sio kwa ajili ya kufundisha mambo mengi, kunakuwa na kitu kimoja ambacho kinatakiwa kutatuliwa, alafu vinawekwa vikozi vingi ambayo lengo lake ni kuhakikisha ukitoka uweze kufanya hilo jambo moja. Iko sawa? Iko sawa? Kwa hiyo inaitwa nini? Ni umesuniemi maana yake, umeangalia mkusanyiko taarifa zote, ukasema ujumbe ni huu. Kwa ujumbe wa maandiko ni nini? Yesu Kristo na nini, kupata mateso, kufa na kufuka siku ya tatu. Ukisoma mwanzo mpaka Malaki unaiona pattern, unaona mtindo ambao ukiufuatilia ule mtindo unagundua masihi atakuja, atakuja, atakufa na atafufuka. Iko sawa? Kwa hiyo ndo samari ya Yesu ya Torati ya Musa, manabii na Zaburi ya kwamba imempasa Kristo kupata mateso haya na kuingia katika utukufu wake. Kwa hiyo, hiyo ni jambo la msingi sana. Tukasema hivi, waandishi wote wa Biblia actually wanafunzi wa Yesu walielewa hilo na ndo maana kwenye uandishi wa nyaraka walikuwa wamefikiria hilo. Uandishi, so, wa vitabu vine vya Injili Mathayo, Marko, Luka na Yohana walifikiria hivyo. Tayari Luka ametuonyesha namna ya kusoma. Luka ametuonyesha namna ya kusoma. Ukienda kwenye Mathayo moja hadi, hadi, hadi Mathayo moja, mstari wa kwanza hadi nne tulisoma hiyo jana. Inaanzaje? Kitabu cha ukoo wa Yesu. Tukaangalia neno ukoo pale ni generation ambayo ni nini Kigiriki? Genesis. Mnakumbuka eh? Kwa tayari wanafunisha habari za Yesu kutoka ya mwanzo akaita mwana wa Daudi, mwana wa Ibrahimu. Ukishasema mwana wa Ibrahimu, merudi wapi? Mwanzo. Tuko mpaka hapo, haijaishia pale tu. Hata Yohana, namna alivyoanza Yohana, namna alivyoanza inasemaje? Hapo mwanzo kulikuwako neno. Yohana moja moja. Hapo mwanzo kulikuwa kwa neno, naye neno alikuwa kwa Mungu, naye neno alikuwa Mungu. Anaanza kumfundisha Yesu kama Mungu aliyeko tangu mwanzo, Mungu aliyeko tangu mwanzo. Mstari wa kumi nane anasemaje? Naye neno akachukua mwili, akaja akakaa kwetu, akasema tukauona utukufu wake. Kwa lugha rahisi anasemaje? Yesu aliyekuwa mtaani ndo, ndo Mungu wa nani? Ndo yawe wa kitabu cha Mwanzo. Kwa huwezi kufunisha habari za Yesu kwa kupotezea vitabu vya Musa. Haleluya, haleluya! Ukienda kwenye Marko moja inasemaje? Mwanzo wa injili ya Yesu Kristo, nikamwambia neno mwanzo pia narudisha wapi? Kule mwanzo. Kwa wote wanaanza mwanzo na maelezo yao yote yanaanzia Genesis, ndo maana Yesu wakati anaeleza kwenye Luka ngapi hiyo? Luka ishirini na nne asemaje? Akaanza kutoka akaanza kutoka Musa na manabii wote, akaeleza katika maandiko yote mambo yaliyomhusu ya mwenyewe. Literally, Yesu alichukua kitabu cha Mwanzo, kutoka Kumbukumbu ya Torati, Hesabu, akaenda Zaburi, akaenda mpaka Malaki akifundisha habari zinazomhusu yeye mwenyewe. Is that possible? Yes. Yes. Yes. Tukasoma mpaka hapo. Tukasoma pia kwenye Yohana tano namna ambapo Yesu aliwaambia Wayahudi wanapotea kwenye usomaji wao wa Agano la Kale, Yohana 5:39 Mwayachunguza maandiko kwa sababu mwadhani ya kwamba ninyi mna uzima wa milele ndani yake, na hayo ndiyo yanayonishuhudia. Yesu anasema maandiko mnayosoma yananishuhudia mimi. Shida yenu ni kwamba mnatafuta uzima kwenye maandiko badala ya kunitafuta mimi, ma uzima hauko kwenye maandiko, uzima uko ndani ya personality ndani ya Yesu. Kwa lengo la maandiko ni kupointi watu kwa Yesu. Na namna ya kusoma maandiko ni unasoma ili umpate Yesu. Kwa sababu kumpata Yesu ni kupata uzima wa Mungu. Asemaje? Mwayachunguza maandiko kwa sababu ninyi mnadhani ya kwamba mna uzima wa milele ndani yake. Asemaje? Na hayo maandiko, maana yake ni nini? Mwanzo mpaka Malaki ndiyo yanayonishuhudia. Akasemaje? Wala hamtaki kuja kwangu ili mpate nini? Uzima kwa. Uzima unapatikana kwenye maandiko au kwa Yesu? Narudia tena, uzima unapatikana kwenye maandiko au kwa Yesu? Kwa lengo la maandiko ni kumfunua nani? Yesu, ili upate nini? Uzima kwa. Kwenye maandiko unaenda kutafuta uzima au kumtafuta Yesu? Kwa lengo la maandiko ni kumfunua Yesu kwa, hata waandishi wa Biblia waliandika kwa namna ya kwamba ukiyatazama hayo maandiko alafu ukamtazama Yesu unaona kitu kimoja. Alisemaje mstari wa arobaini na tano, sio mimi nitakayewashtaki, yupo Musa anayewashtaki nini. Akasemaje, kwa maana kama, kama mgalimwamini Musa mgaamini na maneno yangu. Asema Musa aliandika habari zangu. Yesu kwa ujasiri anasemaje? Musa aliandika habari zangu. Hebu nitazameni ndugu zangu. Nitazameni kabla ya kuendelea kuandika. Yesu, Yesu, Yesu alisemaje? Yesu alisemaje? Yesu alisemaje? Yesu alisemaje? wakati bila kuangalia mahali popote, niambie Musa aliandika nini? Habari za Yesu. Aliandika kwenye kitabu gani? Eh, zikwa tano. Mbona hisi kama ni nne? Turudia tena. Aliandika kwenye kitabu gani? Kwa hiyo mnaniambia, ngoja nifanye kama leo sina imani. Kwa hiyo mnaniambia nyie wa Kristo eti nikisoma hapo mwanzo nitamwona Yesu? Hapana, yesu kabisa. Yesu alikuwa Yerusalemu, wanakwepo mwanzo. Kwa unaweza kanionyesha Yesu kwenye kitabu cha mwanzo pale? Kwa Yesu sio Mungu wa jana eh? Ni Mungu wa milele. Mwanzo, Kutoka, Mambo ya Lawi, Hesabu, Kumbukumbu la Torati. Mbona pale Mambo ya Lawi imejaa wanyama, wanyama, mara amechinjwa, mara kondoo na uko yupo Mbona hapa ni historia ya Wayahudi wanatoka kwenye kutoka, pale ni historia ya Wayahudi wanatoka Misri kuelekea Kanani, anakaaje pale? Yupo na hapo? Eh, kweli sijui kusoma Biblia kwanza. Yesu ameonaje? Yaani unasoma Mwanzo unamuona Yesu, muona eh? Sasa <laughs> akaanza kutoka Musa na manabii wote akaeleza katika maandiko yote mambo yanayomhusu nani? Yeye yeah, mwenyewe. Mtu asema, yaani mimi sijawai kusikia hii, yaani nasoma Mwanzo namuona Yesu. Mbona Mwanzo imejaa na iwe nuru eh? ishazoya maepo pale Adamu na Hawa kala epo tunda Nimwambia mtu mmoja hivi, nafikiri Mungu tu kwamba mtu alikula tunda, Mungu akachanganyikiwa, yaani epo tua, Mungu akasema nasikia asira e. kama tukula epo, angekula papai, kaepo tu kadogo, angekula papai, si angezimia kabisa? au au nanasi au boga e. au matikiti maji Hmm, epo tu tujama, hepo ndo limemkwaza Mungu? Haiwezekani. Umeelewa maana yake? kwa lazima ujue namna ya kusoma wapi vitabu vya Musa. Akasema Musa aliandika habari zangu, sio zako, za nani? Iko sawa eh? na ndio maana ukisoma hata mbele pale anapomalizia akasema, lakini msipo ya Musa arobaini na saba msipo yaamini maandiko yake mtayaamini wapi maneno yangu? Nisikize vizuri. kwa imani iliyoko Mwanzo, Kutoka, mambo ya Elawi, Hesabu, Kumbukumbu la Torati ni imani iliyoko kwenye vitabu vine vya Injili. Ndio sasa wasemaje? Kwa maana hiyo, nikisoma vizuri vitabu vya Musa nitapata imani sawasawa na mtu aliyesoma vizuri kitabu cha Matayo, Marko, Luka na Yohana. eh? Narudia. Yesu anasemaje? Msipoyaamini maandiko yake. Maandiko gani? Mwanzo, Kutoka, Mambo ya Lawi, Hesabu, Kumbukumbu la Torati. Msipoyaamini hayo maandiko ya Musa, hamwezi kuamini maneno yangu. Kwa maandiko ya Musa na maneno ya Yesu au maandiko ya Musa na mafundisho ya Yesu yanakubaliana. Kwa Yesu na Musa sio maadui. Halo? Kwa namna gani unasoma ndio shule iliyobaki kwa kanisa? Unawezaje kuanza katika Musa na manabii wote na kutumia maandiko yote kufundisha habari zinazomuhusu Yesu? Kwa hiyo ukinyang'anya Mathayo mpaka Ufunuo, nikakutana na Myahudi asiyependa Mathayo mpaka Ufunuo. Anasema niletee Tora, niletee na manabii, niletee na vitabu vya historia ya Israeli, nifundishe habari za Yesu. Natakiwa niwe na uwezo wa kumfundisha na aokoke, iko sawa, na apokee ondoleo la dhambi, sindio? Nahesabio haki bila ya kusoma nini? Matayo, Marko, Luka na Yohana. Actually unaweza kutumia mwanzo peke yake kufundisha tabia za Mungu, tabia ya Mungu, kufundisha wokovu kufundisha kuhesabiwa haki, kufundisha uzima wa milele wapi? Mwanzo peke yake. Kwa nini Musa alitumia mwanzo kufundisha Wayahudi jangwani? ni kweli si kweli? yeah. kwa hiyo ikitokea Biblia zimepotezwa, halafu ghafla tukaanza kugaiwa kitabu kimoja kimoja, wakatupa mwanzo tukae naye miaka kumi. Naweza nikaja kufundisha uzima wa milele kutokea Mwanzo? Hapa bwana, mnanionea nani? huruma nani? Nani kuna mtu anasema yes? Kama vile hami. Naweza kutumia Mwanzo kufundisha uzima wa milele, kuhesabiwa haki, kutokuwa na hatia, kuepushwa na hukumu, uzima wa milele, kufanyika mwana wa Mungu, Mwanzo peke yake, sura zile hamsini. Is that possible? Mungu kitabu cha is it, is it possible for a Maasai to carry a spear and a book? <laughs> I left the spear. Umeelewa, maanake, kwa hiyo, it is possible. Kwa sababu, kwa hiyo, darasa la Injili, la lililokuwa jangwani, darasa hilo walifundishwa kutumia kitabu gani? Mwanzo. Okay. Nani aliyekuwa na vitabu vingi alivyofundishia, wa kwanza ni nani? Yoshua. Yoshua na waamuzi wa Israeli. Sasa walikuwa na vitabu vingi zaidi, iko sawa ya? Kwa sababu wana Mwanzo, wana Kutoka, si ndio? Eh, wana Hesabu, wana mambo ya Walawi. Taarifa nyingi wanazo. Huyo ndio kidogo alikuwa na vitabu vingi, iko sawa? Ndio maana vitabu vi vitano vya Musa ndio vitabu vya msingi wa Biblia. Lakini naweza nikakwambia ukweli, hakuna vitabu vinavyovuruga watu kama vitabu hivyo vitano. Actually, hakuna sehemu ambayo ina unyama mwingi kama vitabu hivyo vitano. Hakuna sehemu ambayo Mungu amechafuliwa jina kama vitabu hivyo vitano. Hakuna sehemu ambayo watu wakisoma wanahisi wokovu haupatikani kirahisi kama hivyo vitabu vitano. Kwa sababu hiyo vitabu vitano inatakiwa kufundishwa namna ya kufanya nini? Ya iko sawa. Kwa hiyo Yesu alianzaje? Akaanza kutoka Musa na manabii wote, akaeleza katika maandiko yote mambo yaliyomhusu ya mwenyewe. Unanielewa? Mwambie mwenzako, umeachwa kasemaje? Upo? Kwa hiyo ni muhimu sana kuelewa hiyo, na jana tulipita hapo, tukafanya mambo mazuri sana, tukaangalia na namna ambapo confusion confusion nini Eh? Kuchanganyikiwa. Tutumie kuchanganyikiwa. Kuchanganyikiwa kwenye mambo ya Mungu inavyotatuliwa. Wayahudi walikuwa wamechanganyikiwa na wakatumia mchanganyo wao kumtega Yesu kwenye Mathayo 19 juu ya ndoa. Mathayo 19 mstari wa kwanza hadi tisa. Alisemaje? Musa aliwapa talaka, ruhusa ya kuwapa talaka. Yesu anatatuaje? Kwa kuwarudisha wapi mwanzo wametumia nini Kumbukumbu la Torati ngapi? ishirini na nne mstari wa tano kujenga hoja yao. Kwa hoja inajengwaje kwenye maandiko, unaanzia wapi? Mwanzo iko sawa eh? Kwa kusema sivyo ilivyokuwa mwanzo, ilikuwa tofauti kwao. Tukakubaliana jana ya kwamba kuna vitu kwenye Biblia ambavyo Mungu ameviruhusu si kwa sababu amekubaliana nazo Iko sawa, iko sawa na wakamruhusu Mungu aandike, kwa sababu yalikuwa ni machaguo ya watu. Iko sawa, kwa katika tamaduni za watu, machaguo ya watu, njia za wanadamu. Mungu alikuwa wa anapitisha ujumbe wake, wakati anapitisha kwenye ujumbe wake watu walihisi ya kwamba hicho ambacho kilipitishwa, hicho kilichopitishwa pamoja na kibebeo, Mungu amevikubali. Haleluya! Haleluya! Kunaona kuna, kuna vitu ambavyo ni utamaduni wa watu. Kwa mfano, tohara ilikuwa ni utamaduni wa watu, sio fundisho la Biblia, sio fundisho la Mungu, lakini Mungu ame am, Mungu ana, anatumia tohara kufundisha utakaso. Ni Mungu alikuwa anapisha tohara. Ngoja eh? Nikwambie, mbona hiyo Wakristo waulizagi hiyo kwamba usipotahiriwa uendi mbinguni. Mbona awafundisha hiyo? Kwa sababu tohara ni utamaduni wa watu, lakini alitumia hiyo utamaduni wao kufundisha nini? Utakaso. Sasa kuna vitu vingi zaidi ambavyo viko pale. Bwana asifiwe, Bwana asifiwe. Tukasema kuna mpango wa Mungu usio na kasoro, God's perfect will, na kuna kitu ambacho Mungu amekiruhusu permissible will. Hiki ambacho Mungu akukiruhusu kinaitwa nini? Mungu amefanya, tukasema, ni kwa neno la Kiswahili inaitwa, God accommodated it, he did not endorse it. Andika hiyo hiyo kama Kiingereza, kinapanda kama kipandi, iga kwa mwenzako God accommodated it. He did not endorse it. na endorse na yenyewe ni mtiti. Endorse ni E -N -D -O -R -S -E. endorse D accommodate T accommodate accommodate Nikakwambia nini maana ya accommodate? Nikusema basi, kwa sababu imekuwa hivyo twende hivyo hivyo, yani si ndio eh? Haina maana mekuelia nao. Nikawapa mfano utawala wa kifalme wa Israel ambao wanakuwa na mfalme anayewatawala Mungu haku hakuwa mpango wake ali accommodate. Eh? ndiyo maana yake. Nini walilazimisha, wakaambia madhara yao. Baada ya kuwaambia madhara yao bado wakasisitiza, sisi tunataka kuwa na mfalme kama mataifa wengine. Samueli wa kwanza, Samueli akawaambia jamani, kuwa na mfalme wa kibinadamu kwenye taifa la Mungu ni kumkataa nani? Mungu. Lakini wadau wakasisitii, na aliwaeleza watachukua hiki hivi. Jamani, kuto kuamini mbaya sana Mtu anakuambia atachukua atachukua watoto wako, watachukua na wake zenu, watachukua na mashamba yenu, watachukua sema potelea pote. Tunataka kuwa kama mataifa mengine. Jamani, kuiga ni hatari. Comparison. Ndio maana pastor anasema hivi, comparison ni moja, ni njia rahisi sana kutoka kwenye mpango wa Mungu. Kwa sababu unaweza ukavaa ili kufanana tu na mtu. <laughs> Hata kama Roho wa Mungu anakwambia usivae hivyo. wakataka wawe na mfalme kama mataifa mengine, anasemaje? Au anasemaje? Mungu akawapa Sauli. Okay, Mungu alikuwa anafurahia kuwapa Sauli Melewa? maana yake, lakini Mungu aliaccommodate utawala wa Sauli, si ndio? Okay, alikuwa anamsaidia Sauli awaongoze, ni ilikuwa ni mpango wake kamili? Hapana. Okay, kwa Mungu aliwatoroka wanadamu walipozingua. Umemwona Mungu alivyo kwenye uzinguzi wao, alikuwepo kwa walipokuwa wanaenda kupiga wa Filipi, wa Filisti. yeah, yeah, yeah, yeah. Mungu alikuwepo, alikuwa anapiga makofi. Kwa Mungu ni mvumilivu sana, hiyo naita nini? God's long suffering. Shida ni kwamba watu wengi hawajui ku long suffer, kuvumilia kama Mungu. Wanataka wakae na watu ambao hawana makosa Mtu akikosea tu, escape route. Mungu hayuko huko. Hivyo baada ya Wayahudi kumpata mfalme, Mungu alikuwa katikati yao kwenye huo ufalme yeah. Ndio maana Daudi alipopata ufalme unajua tena taratibu eh? Hii nitafundisha kwa undani zaidi. Unajua baada ya daf... Daudi kupata ufalme, unajua halimwachia Mungu ufalme, hakutaka kuonekana mfalme. Ina maana Daudi alijua huu ufalme niliopewa ni wa kimakosa. Kumbuka Daudi ni nabii, Daudi ni mtumishi wa Mungu, Daudi niandika saburi. Unajua hata neno mchungaji, wafalme wa Israel walikuwa wanaitwa wachungaji, si ndio? Mfalme kuimba Bwana ndiye mchungaji wangu, aktu wanasemaje? Bwana ndiye mfalme. Hiyo ni moja. Okay. Hivi unajua kisa cha mikali kumtukana Daudi, unajua alikuwa nini? Daudi alipotezea nafasi yake kama mfalme. Daudi alijua kuna mfalme mwingine juu ya watu wake, sio yeye. tunacho cheza kama Daudi, cheza cheza wewe, unawaza kiuno tu, wewe unawaza tu kwamba tendeke Twende, unawaza kama Daudi alikuwa amedance? No no no, hiyo no. Sio kwamba Daudi alivuka nguo kama wengi wanavyofikiri. Nguo iliyodondoka ni nguo ambayo wafalme wa Israel wanafanya nini? wanavaa juu ya nguo zao za kawaida ambayo ni nini? royal attire, mwae kuona nguo za Nigeria zile, wa Nigeria. Kwa kuna nguo inawekwa nini juu, ambayo inatambulisha nini mfalme, okay. Unakumbuka hata Herode Wakati Yesu anapigwa, alichukua nguo aliposema mfalme, akachukua nguo iliyoko juu yake akavalishwa Yesu, akasema mpigeni barabara. Walipomwita wewe ndo mfalme wa Wayahudi, naangalia kwenye filamu ile, wewe ndo mfalme wa Wayahudi, anasema wewe wasema, sa unakuuliza, alafu akachukua nguo yake ile akifanya nini, akamvalisha ile ni kwani kumdharau, kumock Yes, Jesus is the king wakampiga kwa ile ni nguo iliyokaa juu. kwa mikali alishangaa nini Daudi kupotezea kudharau kutona kama ni kikubwa nini ufalme wake, kwa wakati anaimba na kumsifu msifu Mungu alia alisahau ya kwamba nini yeye ni nani mfalme, akasema Bwana ndiye mfalme. Haleluya, haleluya! Bwana ndiye nani falme. Hakuimba kama yule sharobaro Sauli. Sauli alikuwa mtu mrefu handsome, mtu wa klabu. Alikuwa hajui chochote kuhusiana na Mungu. Imfa, imfa, angalia Sauli na Samueli. Samueli alikuwa ni nabii wa taifa ila Sauli hakumjua. Ni, ni mfanyakazi wake ndio anamjua Samueli ni nani yule? Alikuwa ajua kula baga tu na kwenda disco, alafu akapewa kwa mfalme wao. Jamani, alikuwa ajui protokol yoyote ya ibada. Kaona tu Samueli anachelewa, akasema leta wambuzi bwana. Kwani nini? Kwani kukata hivi ni shingapi? Sikukata tu lete Jamaa alikuwa anapenda vitu soft soft. Kwa hiyo alipoenda kule akasema, "Nye msiue wote, nikusanyie yale ma, manono." Manono. Na <laughs> Samweli alimbiaje, "Uweni wote." Akakusanya manono. Akasema, "Ah, kwa ni Mungu mwenyewe apendi vitu vitamu vitamu bwana. Mungu naye anapenda mambo soft soft." Yeye anajua ilikuwa ni matusi kwa Mungu. Eh? Akakusanyia wale mang'ombe ma, ma, ma ng'ombe, manene nini na nini kuna mfalme anachelewa wakachinja. Huyo ndo mfalme ambaye walipewa, yalikuwa ni maombi yao. Ile ilikuwa jibu sahihi la Mungu? No, yalikuwa ni matakwa yao. Mmeelewa? Sawa, tofauti. Kwa kuna mambo ambayo yametokea unaposoma Mwanzo mpaka Malaki, sio mapenzi makamilifu ya Mungu. Ni machaguo ya nani? Ya wanadamu. Mungu aliwavumilia katika uchaguzi wao. Kwa kuna mpango kamili ya Mungu halafu na machaguo ya watu. Ndo maana ni vizuri uwe makini navyosoma, na nikaonyesha mifano mingine vitu alivyoviandika Musa sio kila notisi za kuandika kwa mambo aliyosema Musa, kwa sababu kuna mambo ambayo ni mapenzi makamilifu ya Mungu na kuna mambo ambayo si mapenzi makamilifu ya Mungu, na Musa aliandika vyote. iko sawa eh? iko sawa. Iko sawa, vingine ilikuwa ni utamaduni wa wanadamu kwa hiyo hilo ni jambo la msingi sana unaposoma Mwanzo mpaka Malaki. Kwa hiyo Yesu alipokuwa anasoma akasoma kama kitabu kinachomhusu yeye mwenyewe, lakini alipokuwa anajibu swali lilo kwenye Mathayo kumi na tisa akamwambia, sivyo ilivyokuwa mwanzo, aliwaumba mwanzo, aliumba mtu mke na mtu mume. In fact, watu walikuwa anasema habari za kumpa mke talaka. Kwa nini sio kumpa mume talaka? Anasema aliyewaumba mwanzo aliwaumba mtu mume na mtu mke. Wote waliumbwaje? Kwenye sura na mfano wa Mungu. Kwao mwanamke ni sura na mfano wa Mungu, mwanaume ni sura na mfano wa Mungu. Kwa sura na mfano wa Mungu sio jinsia. Iko sawa? Yeah. In fact, kama umesoma kitabu cha Niko tayari kwa ndoa? Je, yeah, niko tayari kwa ndoa? Kuna vitu nimeelezea juu ya mwanaume na mwanamke kutokea mwanzo. Mwana. Tuko sawa eh? Nastaki kupita huko kwa sababu kitabu kimeshaandikwa unless nipite kwa wakati mwingine. Kwa tayari amewaonyesha ni nini ambacho kiko kule mwanzo. Kwa Mwanzo mbili ndo pale ambapo naona mpango wa mwanadamu unaelezewa baada ya kutoka Mwanzo moja. Kwa Mwanzo moja mbili tatu ni mpango wa mwanadamu, Mungu unaelezewa juu ya mwanadamu sura ya nne, mauaji yanaanza kutokea, mambo kadha kadha yanaanza kufanyika. Kwa hiyo tunakubaliana kwamba usipohusisha, usipoelewa mwanzo, huwezi kuelewa mpango wa Mungu wa wanadamu. Ni kweli? Si kweli? Ya, yeah. Usipoelewa mwanzo, huwezi kuelewa mpango wa Mungu wa wanadamu, kwa sababu mwanzo imechambuli, imeelezwa hapo mwanzo. Ndipo hapo kila kitu kilipoanzia. Hata Yohana anaanzaje? Hapo mwanzo Mungu aliziumba mbingu na nchi na huko kuumba mbingu na nchi yenyewe ni fundisho. Unajuaje uumbaji wa mbingu na nchi ni lugha ya imani pia? Lugha ya imani kwa sababu unaposoma katika Waebrania kumi na moja mstari wa kwanza, mstari wa kwanza tayari anaeleza hata uumbaji ni fundisho la imani. Wewe unachukua unaposoma pale, unasoma kama jiografia unasoma kama jiografia, yaani ilianza kwanza kuumbwa nyota, alafu kafanya nini? Kwa hiyo jamani, nyota A -a -a. A -a. A -a. Musa hakuwa mwana jiografia, alikuwa ni mwalimu wa Injili, si ndio eh? Alikuwa ni mwalimu wa imani.