Mamlaka sio tuzo ambayo unapewa unaenda kuenda ukutani. Unajua tuzo zinawekwa ukutani pale, zinakuwa kama urembo. Mamlaka sio tuzo. Mamlaka unapewa kwa ajili ya matumizi. Unaelewa? Sa naelewa eh? Kwa ajili ya matumizi. Sasa wakati mwingine waweza wakajisahau kama mwamini ya kwamba unayo mamlaka na unaweza ukaacha mambo yajiendee kwa sababu hayatumii mamlaka. Haleluya, amen. Wiki nzima inapita hujatumia mamlaka mahali popote, lakini ukweli, kila siku mambo kuna, kuna mambo yanaenda kombo kila siku, sindio? Lakini tuna mamlaka ambayo yako, tuna access mamlaka 24/7, lakini wangapi wanatumia mamlaka waliopewa katika Kristo kila wakati? Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Nina ninataka niseme baada ya kusikiza nyimbo hizi nikasema niwakumbushe jambo ya kwamba mamlaka hayapo kwa ajili ya kuwekwa kwenye kabati. Mamlaka yapo ili yatumiwe, na sehemu moja wapo ya ukuaji wa kiroho ni kujifunza ku exercise mamlaka uliyonayo kama mwamini. Kuna sehemu ambazo argument argument, ni nini ushawishi wa maneno ufanye kazi, unatumia nini? Mamlaka! Haleluya! Kuna sehemu ambayo mbinu kadha kadha za kawaida za maisha hazifanyi kazi, unatumia nini? Mamlaka. Ko, jizoeze kutumia mamlaka, mwambie jizoeze kutumia mamlaka ulionayo katika Kristo. Kama ulikuwa umetundika, nenda kayachukue. <laughs> Usiyatundike mamlaka. Na, na mambo mengine yanayotufanya tulie, sema Mungu, kwa nini yako hivi? Basically kale sio shida, sio Mungu. shida ni nini? Yes. Mamlaka hayajawekwa kazini. na nani? na Mungu Kapa. Na sisi yes. Haleluya yes. Haleluya haleluya. Na sisi kwa yale mambo ambayo anakufanya uchoke, uone maisha magumu, ulie, uomboleze, usikitike Anza kutumia mamlaka ulionayo. Haleluya, yes. Anza kutumia mamlaka ulionayo, sawa? Yes, sema yes. Jina la Yesu tumepewa, sio? yes. Kwa ajili ya Yesu, kwa ajili yetu, yaani tusaidie sisi. Huo ni msaada wa Mungu kwa roho. Haleluya, kwaiyo unatumia mamlaka hayo ili uweze kuona ikifanya kazi katika ulimwengu huu ni msaada wa Mungu, ni Yesu katika vitendo ulimwenguni. Unaonaje kama Yesu angekaa na wewe chumbani, barabarani, kazini, shuleni, kwenye chumba cha mtihani? Sasa ngoja niwaambie. Je, yeah, amewahi kukuacha? amewahi kukuacha? Ko yupo, si ndio? Eh, lakini nani anamu express? Wewe mwenyewe, yuko ndani ya uwezo wako kwa express. Haleluya, wasalimia watu wawili watatu, watano fikisha watano, hakikisha mwambie karibu katika ibada. Niombe watoto waelekee kwenye darasa lao. A, wiki iliyopita tulikuwa na muda mzuri sana na pastor Kennedy Banda kutoka Zambia. Namshukuru, ilikuwa na wakati mzuri kabisa. Wangapi walibarikiwa? Wow, wow. Kwa tulikuwa na wakati mzuri wa kuangalia ujumbe wa mpango wa Mungu kwa ajili ya ulimwengu, ukiangalia ujumbe na kazi yake na nini ambacho Mungu anataka tufanye kama kusudi la maisha yetu, na ilikuwa ni ibada nzuri sana. Bwana Yesu asifiwe. Ni vizuri zaidi kurudia rudia alichokizungumza, kwa sababu aliweka msingi mzuri wa uchambuzi wa maandiko nipate nzuri, ambayo ni vizuri kuipatia namna ambapo alikuwa anafundisha. Ah, leo tunajifunza somo ambayo ilikuwa nifundisha wiki iliyopita, makwazo yanapokuja. Somo hili si mara ya kwanza kufundisha. Kichwa cha somo na makwazo yanapokuja, makwazo yanapokuja, makwazo yanapokuja, makwazo yanapokuja. Si mara ya kwanza nikifundisha hili somo, ndio kufundisha kwenye kambi ya viongozi, na nafikiri audio zake ziko Telegram za ah, naitwa naitwaje? Hiyo si za makwazo Telegram. Eh? Ah, makwazo hayana budi kuja lakini hapa ni makwazo yanapokuja <laughs> makwazo hayana budi kuja lakini pia kwenye kitabu chetu cha kwa kwa sasa umeokoka nafikiri chapter kadhaa za mwisho kuna sehemu nimezungumza juu ya makwazo yanapokuja kwa nataka tujifunze tena kwa sehemu juu ya makwazo kama msizo wetu wa kusaidia kwenye mwenendo wa upendo na namna ambapo tunaweza kuendelea kujengwa kama waamini. Sehemu mojawapo ya ukuaji wa kiroho ni kujua namna ya kushughulikiana na makwazo. Hicho ni kwamba hakuna mazingira yoyote ambayo hautakwazwa: kazini, shuleni, nyumbani. Kwenye sehemu yoyote ambayo kuna kuwepo na watu wawili, makwazo hutokea. Makwazo hutokea kwa nini? Makwazo hutokea kwa sababu ah, sio mara zote watu wanawaza kama unavyotaka wawaze, watatenda kama unavyotaka watende. In fact hata jambo jema linaweza kukukwaza kulingana na uko kwenye mazingira gani wakati jambo hilo jema linatendeka. Ndio maana Yesu alisema vizuri kabisa, makwazo hayana budi kuja, na alikuwa anaongea na wanafunzi wake kwenye Luka kumi na saba mstari wa kwanza. Nitasoma halafu nitakuonyesha kitu hapa. Luka kumi na saba mstari wa kwanza. Akawaambia wanafunzi wake, makwazo hayana budi kuja. Maneno haya hayana budi kuja ni ya msingi sana. <laughs> Unajua kama kitu lazima kitatokea na umeshaambiwa lazima kitatokea, unatakiwa kufanya nini? Kujipanga isitokee, au kujipanga namna ya kukabiliana. Kwa hutaki kupotezea kwamba hakitatokea. Kwa sababu amesema hayana budi kuja. Nikitumia lugha Kiswahili kirahisi nimesemaje? Makwazo lazima yaje. Iko sawa eh? Makwazo ni lazima yaje. Lazima yaje, yaje. Katika jamii ya waamini kuna waamini angalau aina tatu. Moja, kuna waamini wanaoendelea vizuri. Sasa mwenyewe utajiangalia kama utakuwa kwenye kundi gani? <laughs> kuna waamini wanaoendelea vizuri. Namba mbili, kuna waamini wanaokuwa taratibu. Kuna waamini wanaokuwa taratibu. Uko sawa eh? Namba tatu, kuna waamini ambao hawakui kabisa, they are not growing at all. Namba moja, kuna waamini wanaoendelea vizuri, kuna waamini wanaoendelea au wanaokuwa taratibu, na kuna ambao hawakui kabisa. Wewe kuli gani hapo? Mwangalie mwenzako, mwambie we kundi gani hapo. Mwangalie usoni, mbona mgo, mwambie we ni kundi gani hapo. Kasemaje sijijui. <laughs> Changamoto ni kwamba hawa wote wao katikati yetu hawakosekani, sio katikati yetu tu. Hata kwenye kusanyiko la Yesu kwa maana ya wale kumi na mbili walikuwepo wa aina zote tatu: ambao walikuwa wanaendelea vizuri, ambao walikuwa wanaendelea taratibu, na ambao walikuwa hawaendelei au hawakui kabisa. Unamfahamu Yuda Iskariote, alikuwa kwenye kundi gani kwa mfano? Alikuwa anaendelea vizuri, alikuwa, alikuwa anakuwa, anakuwa taratibu, au alikuwa hakui kabisa, akuwai kukuwa? Maana Yuda Iskariote alikuwa na identity kabisa, akiongea watu wanajua, ni kwa sababu ni mwizi, yaani yuko na Yesu, lakini akiongea asemaje? ah. Huyo amesema hiyo, upeni wapeni maskini, sio kwa sababu anawafagilia maskini, ni kwa sababu ni mwizi na amezoea kufanya nini? Kutia mkono kwenye nini, kwenye kikapu cha sadaka ya Yesu na kuondoka na mpunga. Huwo anawaambia viongozi, ukitaka kujifunza uvumilivu, mwangalie Yesu. Maana imaji unakuwa, unakuwa kwenye huduma na mtu anaitwa Judas Iskariote na unamfahamu, anasema Yuda, nasema Mko pale leo. Kwa hiyo leo tunaenda kuombea yeah, kuwajiwa kirangio Yesu. Yuda yuko pale. Yeah. Mnaenda kukemea mapepo, mapepo na Yuda anasemaje, pepo toka ta. Yuda. Ila mapepo nayo yanajinga na yanatoka. Yana <laughs> Umaye kusoma sema, anasema pepo alikutoka sababu Yuda alikuwa mwizi kwa pepo alikakataa kutoka. Unaona <laughs> eh? Una una unakutana una, una na mko sehemu hiyo anatoa point. Point. Sasa yeah lazima tuongezeke kiuchumi mwaka huu. Bwana Yesu ongea na wale wanawake waongeze sadaka <laughs> na Yesu yuko pale. Kwa hiyo nikawaambia wachungaji, siku moja ukienda kwa Yesu na wanafunzi wako, ukawambia Bwana, naomba unipe wengine, Yesu atakuchukua vizuri tu, akushika mkono, mtumishi wa Bwana, njoo nakupeleka anakuonyesha Yuda onesha Petro anakuonyesha Yohana anakuonyesha Yakobo anakuonyesha Tomaso usahau Tomaso yuvu, eh anakuonyesha Tomaso anakuonyesha Mathayo, unaona na anakuonyesha Filipo alafu anambia tubadilishiane. Mungu huyo anakuambia tubadilishiane, ni kupe hawa kumi na mbili Alafu wewe unipe hawa wa kwako. Mimi ningegoma, mimi na wanafunzi wazuri sana <laughs> maana mpaka sasa hivi sijamuona yule Iskariote <laughs> wakina Tomaso unaweza ukawepo, wanaamini lakini si sana eh? kuna wengine kama wakina nani pale, Yakobo na wana wa Zebedayo wale, Yakobo na Yohana wa wanataka vyeo tu, yaani nitakaa kulia na kushoto. Wapo ila yule Iskariote sijui, labda Mungu hajalifungua macho, ambaye atakuuza kwa vipande thelathini vya fedha. Kwa ukiangalia ile ukiangalia ile huduma ya Yesu, mtu ambaye alitakiwa akwazike mpaka apasuke ni Yesu. Ana watu ambao unajua, ukiwasoma mitume kwa maliti ya Matendo ya Mitume Unaona, hao ni watu, unaona ni nini? Mungu nipe watu kama wanafunzi wa Yesu, usiombe haya maombi. Bwana Yesu asifiwe. Lakini ndio maana huduma ya Yesu duniani inatufundisha uvumilivu wa Mungu, this how far God can go, kukaa na watu wenye changamoto. Uvumilivu wa Mungu. Huu ndo umbali ambao Mungu anaweza kwenda, kwenda. Anaweza kwenda kukawa na watu wenye changamoto. Kuwa na huduma yenye mtu kama Yuda Iskariote. In fact, iko plainly ya kwamba kwa habari ya kwenda msalabani wanafunzi walikuwa kikwazo ambao wanajifunza hapo makwazo. Walikuwa kikwazo. Na alimwambia Petro kabisa, wewe ni nini? Wewe ni kikwazo kwangu. Petro So, una observe nini hapa? Unajifunza ya kuwa kwa sababu jamii ya watu iko hivi. In fact, hata ungekuwa tu na wale wanaoendelea vizuri na kuhakikishia kwamba bado utakwazwa. Wanaoendelea vizuri. Wanaoendelea vizuri. Kwa nini makwazo hayana budi kuja? Makwazo hayana budi kuja. Mwambie mwenzako makwazo makwa, makwa, hayana budi kuja. Kwa swala la msingi ni how do I go about, nifanyeje? Yanapokuja nifanyeje? Mazingira yoyote ambayo binadamu anapatikana, uwezo wa kukwazwa upo tayari. Wajua ukiwa kazini Utakwazwa. mtazamo wako na wabosi wako wasifanani. Nani ambaye tangu aende kazini hajawahi kukwazwa na mtu yeyote? Yaani, hii hii kazi yangu hii, Mungu abariki Mungu sana, hii kazi yangu yaani mimi sijawahi kukwazwa, nyosha mkono. Hujawahi kukwazwa na bosi, fanya kazi mwenzako, okay. Nani ambaye mbali na kukwazwa bado yupo? bado mpo, okay. kwenye ndoa yaani mume wangu hajawahi kunikwaza au mke wangu hajawahi kunikwaza eh? Wana ndoa mpo, hamjawahi kukwazana. Sasa mambo yetu ni bulbul, sio kwa maneno, sio kwa vitendo, mbona hamniambii basi lakini bado mpo kwenye ndoa au mmeacha kwa mahali popote okay. Okay. Nani ambaye ana marafiki just friends marafiki okay. Nani ambaye rafiki yake hajawahi kumkwaza rafiki yake hajawahi kumkwaza, yani mimi na rafiki yangu hajawahi kunikwaza kabisa. Mbona hamnyooshi na rafiki zenu wote vimeo? <laughs> wanakwaza Okay, nani okay, amewahi kukwaza na rafiki, rafiki yake rafiki, na bado urafiki unaendelea? Basi tuliacha somo kama amesha faulu eh? Kwamba mnaendelea na bado mmekwazwa. Nani aliwahi kutaka kuvunja uhusiano kwa sababu ya kukwazwa? Mimi mmoja wapo, lakini nani aliacha ujinga akaendelea na huo uhusiano A, tuende nyumbani tu saa hizi maana hili somo kama mmeshalifaulu kabisa. <laughs> Haleluya! in fact, twende kwenye context ya kanisa. Makanisa yote duniani pamoja na unao yaona ni mazuri, lazima kuna makwazo ndani yake yote. Unajua, anajuaa, makwazo ni kwa sababu kuna watu kama wakina mimi na wewe. Bwana asifiwe, kwa sababu tuko pale Makanisa yote yana changamoto. Kama utaangalia majengo tu Ara tofautiana, kama ukiangalia majengo tu, ukienda Jumatatu, wakati hamna mtu, pamependeza. Ukishaingia watu tu, ukishaingia wewe tu, unaanza kuleta makwazo au takwazo. Kazi inaanzia hapo. Yesu Kristo alitupa mtazamo wa kutusaidia juu ya makwazo amesema, hayana budi kuja. That's the healing, huo ni uponyaji wa namba moja. They will come, hayana budi kuja. Kwa kwenye hiyo Luka 17 anawaambia wanafunzi wake, makwazo hayana budi kuja, lakini ole wake mtu ambaye wa aja kwa sababu yake. Ingemfaa zaidi jiwe la kusagia lifungwe shingoni mwake akatupwe baharini kuliko kumkosesha neno, kumkosesha nafana na kukwa, kukwaza mmoja wapo wa mmoja wapo wa wadogo hawa. In fact context hapa alikuwa anazungumza juu ya wanafunzi wake, anasema jilindeni. Kama ndugu yako akikosa mwonya, akitubu msamehe, na kama akikosa mara saba katika siku moja na kurudi kwako mara saba akisema nimetubu, msamehe. In fact ukisoma mstari wa kwanza mpaka wa nne kwa pamoja, unagundua dawa ya makwazo imeshawekwa pale. Iko sawa? Iko sawa? Unaona pande mbili katika namna ya kushughulikia makwazo. Namba moja, amesemaje? Ndugu yako akija kwako, akitubu, mfanye nini? Msamee. in fact amesemaje? Akija mara saba kwa siku moja, akikosea mara saba katika siku moja na kurudi kwako mara saba akisema nimetubu, msamee. Umeona maneno haya mara ngapi? Mara saba. Basically Yesu anakuonyesha kwamba hauna sababu ya kukwazika. <laughs> lakini unaweza ukakaa upande wa mtu anayekwaza. Hapa anayekwaza hapa anafanyeje? Anaenda kusemaje? Nimetubu, nisamehe. <laughs> Bwana asifiwe. Bwana Yesu asifiwe. Tutachambua vizuri kwenye nyaraka, kwa sababu nyaraka yana maelezo ya kutosha juu ya hayo makwazo ni nini. Sababu ukishindwa kuelewa tafsiri au maana ya jambo, huwezi kuelewa kitu kingine chochote. Ni sawa na kukosea mlango wa chumba, kukosea mlango wa chumba, kukosea mlango wa chumba. Umepatia chumba, umepatia chumba, umekosea chumba, si ndio? Kwa maana kwanza, ni jambo la msingi, makwazo ni nini? Makwazo Ah ni neno la Kiswahili ambao Kiingereza chake ni offences. Offences hiyo ni Kiingereza chake, offences inaandikwa O W F E N C E S offences, O W F E N C S E S mwishoni. Offences imetokana na neno lingine la Kiswahili, kitenzi chake ni to offend. To offend, lakini nataka tuangalie lugha ya asili ya Agano Jipya, ambayo ni lugha gani? Kigiriki. Hili neno offense au makwazo linaitwaje? Linaitwa scandalon, scandalon ni kama wataka kuandika skendo, lakini naandika scandalon s, nakupa spelling skanda L O N scandalone. Nakupa spelling waandike sasa ukiniangalia mimi sikuelewi. S K A N D A L O N scandalone. K ya kawaida kabisa pale scandal. Scandalone. Neno moja hilo. Umeshaandika eh? Ambao maana yake tukitumia ni maneno ya Kiingereza, ni yana maana kadhaa Kiingereza. Trap, Trap, trap mtego, eh? Trap, mtego, trap mtego, snare na yenyewe ni mtego, eh? Mtego. Stumbling block jiwe likwazalo. Kwa hiyo maana yake ni mtego au jiwe likwazalo, trap au snare au stumbling block, trap au snare au stumbling block Maneno haya matatu kwa Kiswahili cha kawaida ni mtego au kikwazo. Okay, okay, kama ukiangalia matumizi ya mitego kwa, kwa, kwa watu wa zamani walikuwa wanatumia kutega wanyama kwa hiyo, in fact mpaka leo nafikiri natumika, natumika, hivyo hivyo. Na kwamba watu wakienda porini wanataka kumshikilia mnyama ya kwamba labda kama alikuwa anaenda kula mahindi alafu kwenye pale pa kuingilia wakaweka nini. Mtego, a snare au a trap. Sawa sawa, sawa. Akiingia pale kwenye ule mtego anakamatwa. Tulikuwa tunatega kima zamani, wakati wa kwenda kula mahindi. Ukimkatkamata mmoja, wengine wote wanakimbia, hawaendi kula mahindi kwenye shamba. Kwa hiyo akiingia pale kwenye ule mtego anakanyaga tu mahali kule, na tumeweka muhindi kule ndani <laughs> Anafuata yule muhindi akiingia tu hivi anafikia, huko nyuma kumefunga pa, anakaa ndani. Lakini tulikuwa na mitego mingine ya kutegea hawa hawa wenye wanaochoma wale, mwaekuna wana wenye naniza za kuchoma, wakipambana na wanyama wanatupa mishale kama mishale fulani, naitwa nani, po, po, po, po, eh? nungu nunguri, nungunungu eh, pokupine Kizungu. Huyo ilikuwa kwa kumtegea, ni noma sana. Kwa hiyo tulikuwa tukimtegea, tunahakikisha akikamatwa amekufa, na usiwe karibu, kwa sababu kwenye vita vyake lazima amwage nini, ile mishale. Kwa hiyo ukiwa karibu, sijui utashonwa wapi, kwa sababu ana anahakikisha zime, zinatoka na speed kwenye mwili wake, zinakuchoma. Kwa hiyo anawekewa mtego ambao akikamatwa hap, haponi Ma, kwa sababu unaweza kwenda kumfuata kumtoa ukaishia kufanya nini Kuota, kuota kuota nani, unajikuta amesha kutupia. Kwa hiyo huyo alikuwa ni noma sana, akionekana. Hata morani alikuwa anakimbia. Morani hamkimbii simba, ila nungunungu. Nungunungu ni kiumbe kingine. Bwana Yesu asifiwe! Kwa hiyo cha kwanza tunachokiona ni kwamba akishashikiliwa pale haondoki, hafanya anachokitaka, si ndio? Hana anachoweza kufanya pale, anakuwa kumesha wewe kwenye mazingira ya kutofanya chochote. Kwa hiyo ndio matumizi ya neno trap au snare, lakini pia neno stumbling block ni jiwe liko zalo. Tutumie tu ya kwamba mtu anasafi anatembea, alafu akakuta sehemu kuna jiwe, alafu akajikwa, akaanguka. Basically, safari yake inakuwa imeshapata walakini kwa sababu ameshaanguka na haendelei mbele. Matumizi haya yote ya neno trap snare scandalion au makwazo ni kuhakikisha ya kwamba mtu haendelei mbele. Ukishakamatwa hauna uamuzi wa kufanya jambo unalojua kufanya au jambo lilopanga kufanya. Hiyo ndio changamoto ya makwazo. Kwa makwazo lazima yatamzuia ya mtu asifanye jambo la kimungu, whether ni stumbling block, trap au snare, ni kushikiliwa ili usifanye vizuri. Angalia maa ya matumizi ya neno skandalon kwenye Biblia pale, angalia Mathayo kumi na tatu 41 Yesu alitumia haya maneno. Tangalia baadhi ya sehemu ambapo Yesu ametumia Mathayo 13:41. Mathayo 13:41 nasemaje? Mathayo 13 mstari arobaini na moja anasemaje? Na asubiri mfike. Mwanadamu atawatuma malaika zake nao watakusanya kutoka pande zote kutoka katika ufalme wake machukizo, okay. nao pamoja pamoja arobaini na moja, moja, moja. Adamu atawatuma malaika zake nao atafanya kutoka katika ufalme wake machukizo yote Mwakilano, na hawa watendao Ma. Neno machukizo pale ndio skandalon, kwa andika neno machukizo, andika neno machukizo mbele yake. Matayo kumi na nane mstari wa saba Matayo kumi na nane mstari wa saba Matayo kumi na nane mstari wa saba nataka uangalie ma muktadha wa matumizi haya maneno nane mstari wa saba, inasemaje? Moja, mbilatuende wote. Ole ni wa ulimwengu, kwa sababu ya mambo ya kukosesha, maana hayana budi kuja. Mambo ya nini? Kukosesha. Lakini ole wake mtu yule aletaye jambo la kukosesha. Muona matumizi ya haya neno jambo la kukosesha ni skandalon, jambo la kukosesha offense. Angalia tena Matayo 16:23, Matayo 16:23, huyu ni Yesu anaongea mwenyewe kwa habari ya huduma yake na Petro. 16:23, are you there? inasemaje? Akageuka, aha. Akamwambia Petro eh, nenda nyuma yangu Shetani, uu kikwazo, kikwazo, kikwazo kwangu maana huyawazi alio ya Mungu. Mbona hilo neno uu kikwazo, kikwazo neno kikwazo pale nini Scandalon, iko sawa eh? neno kikwazo pale ndo Scandalon. Kwa Yesu ametumia hayo maneno mara kadhaa, mara kadhaa. Twende kwenye Warumi Warumi 16 tuele kwenye haraka kidogo. Warumi 16 mstari wa 17. Kwa Yesu alitumia hilo neno akimaanisha Petro alikuwa anamzuia asiaishi mapenzi ya Mungu, anamuita ukikwazo, you are scandalon. Warumi 16 mstari wa 17. Matumizi ya neno scandalon makwazo Warumi 16 mstari wa 17. Are you there? Inasemaje, ndugu zangu nawasihi, ehe. Waangalie wafanyao fitina na mambo ya kukwaza, mona mambo ya kukwaza, eh? Akasemaje, kinyume na ma cha mafundisho mlio jifunza, mkajiepushe nao. Manake wanaita mambo ya kukwaza mambo ambayo anakwaza nani? Wale wanaosikia, wanafundisha tofauti, anafundisha mambo ya kukwaza. Galatia tano kumi na moja Galatia tano kumi na moja Wagalatia tano kumi na moja mambo ya kukwaza. Are you there? Nasemaje? Naam ndugu zangu, ikiwa ninahubiri habari ya kutahiriwa, kwa nini ningali naudhiwa hapo? kwazo la msalaba limebatilika. Anaita kwazo msalaba, kwazo la msalaba. Angalia kwenye Warumi, turudi Warumi pale tisa ishirini na tatu, nikupe muktadha wa matumizi ya haya ili neno. Warumi tisa Tisa thelathini na tatu. Sorry, Warumi iko mbele ya matendo ya mitume mitume na tatu Warumi. Are you there? Anasema. Hapo alikuwa anazungumza habari za Yesu, kama ilivyoandikwa, tazama naweka katika Sayuni jiwe likwazalo na mwamba uangushao na kila amwaminie hatatayarika neno pale, jiwe likwazalo, stumbling block, ndio scandalon, makwazo, jiwe likwazalo. Angalia kila amwaminie hatatayarika, maana kila amwaminie hata angushwa kwenye hilo jiwe. Angalia Warumi kumi na nne kumi na tatu, mbele yake pale, Warumi kumi na nne kumi na tatu, Warumi kumi na nne kumi na tatu. Warumi 14:13, Warumi 14:13. Are you there? Nasemaje? Basi tusizidi kuumia, kuhukumiana, bali afadhali toeni hukumu hii, mtu asitie kitu cha kumkwaza ndugu au cha kumwangusha. Umeona, kumkwaza ndugu pale kwa habari ya kusababisha mwenzako asiendelee mbele au ashindwe kufanya vizuri katika imani yake kitu cha kumkwaza ndugu au cha kumwangusha kitu cha kumkwaza ndugu au cha kumwangusha angalia kwenye waraka wa kwanza wa petro mbili nane neno scandalon iliyotumika waraka, wa waraka wa kwanza wa petro mbele ya waraka wa yakobo mbili nane scandalon makwazo au offense mbili nane Waraka kwanza wa Petro mbili nane are you there, inasemaje? Tena jiwe la kujikwaza mguu na mwamba wa kuangusha, kwa, kwa maana hujikwaza kwa neno lile, wasiliamini na waliwekwa kusudi wapate ayo. In fact, alikuwa anazungumza habari za Yesu. Kusoma saba nasemaje? Basi heshima hii ni kwenu ninyi mnaoamini bali kwa hawa wasiamini jiwe waliokata waashi limekuwa jiwe kula pembeni. Tena jiwe la kukwaza neno pale jiwe la kukwaza ni stumbling block ambayo ni scandalon scandalon. Yohana pia kwenye waraka wake wa kwanza ametumia, waraka wa kwanza Yohana mbili kumi ametumia neno kikwazo. Waraka wa kwanza Yohana mbili kumi are you there? Anasemaje? Waraka kwanza Yohana mbili kumi yeye ampendaye ndugu yake akaa katika nuru, wala ndani yake hamna kikwazo. Ametumia nini? Yeye ampendaye ndugu yake akaa katika nuru, anasemaje? Wala ndani yake hamna skandalon. Angalia mazingira hayo, yeye ampendaye ndugu yake akaa katika nuru wala hamna nini kikwazo, ndani yake hamna kikwazo. Kwa unaona kikwazo imetumika kwenye mazingira ya uhusiano wa watu, mtu na mtu. Mwandishi huyu huyu Yohana ametumia kwenye ufunuo neno hilo scandalon, Ufunuo mbili mstari wa kumi na nne. Tuangalie kwanza grama, ili neno context yake inatumika maana gani kwenye nini, Ufunuo mbili kumi na nne. Ufunuo mbili mstari wa kumi na nne. Ufunuo wa Yohana sura ya pili mstari wa kumi na nne. Are you there? Inasemaje? lakini ninayo maneno machache juu yako ya kuwa unao huko watu washikao mafundisho ya nani, ya Balaamu. Ehe. Yenye yeye aliyemfundisha Balaki atie ukwazo mbele wa Israeli, kwamba wa vile vitu tolewa sadaka kwa sanamu na kuzini. Amesemaje? atie ukwazo, akalia muktadha, wasitii neno la Mungu, ya kaja. <laughs> makwazo yanaweza yakaja kwa njia ya fundisho, makwazo yanaweza yakaja kumaanisha mwenendo katikati ya ndugu, makwazo yanaweza kuwa kitu chochote kinachosababisha husitii mapenzi ya Mungu yanaitwa makwazo scandalon. Kwa inaonekana wazi makwazo yana mambo yafuatayo. Kwa mistari hii michoche tuliyosoma tunaweza kwa, kwa derive some things. Makwazo yanatufundisha nini hapa? Scandalon, jambo la kwanza, mambo yanayozuia vitu visiende kama ilivyopangwa. Jambo la kwanza, si mnakumbuka mktadha yote huu, kikwazo kwangu wazi uyawazi aliyo ya Mungu. Mambo yanayozuia vitu visiende kama vilivyopangwa, scandalone. Umeshaandika hiyo, mambo yanayozuia vitu visiende kama vilivyopangwa. Namba mbili, makwazo yaweza kumaanisha kutolewa nje ya mpango wa Mungu. Kutolewa nje ya mpango wa Mungu, jambo la kwanza, mambo yanayozuia, mambo yanayozuia vitu visiende kama ilivyopangwa. Mshaandika hiyo. Jambo la pili, kutolewa nje ya mpango wa Mungu Jambo la tatu kutokuamini na madhara yake. Yesu anakuaje kwazo kwa wasioamini, kwa kutokuamini na madhara yake. Yohana asema apendae ndugu akaa katika nuru, wala ndani yake hamna kikwazo k unapata jambo la nne inahusisha kuenenda katika mwili au kuenenda kimwili Kano, walk kwenenda kimwili ana kwenenda kimwili, maana yake kutoenenda katika upendo. Jambo la ngapi hilo? La nne. La kwanza mambo yanayozuia vitu visiende kama vilivyopangwa, namba mbili kutolewa nje mpango wa Mungu, namba tatu kutokuamini na madhara yake, namba nne kuenenda kimwili au kutoenenda katika upendo. Namba tano ni mtego wa kukondoa kwenye reli, mtego wa kukondoa usifanye unachotakiwa kufanya. Kwa ujumla, makwazo ni uharibifu. It is a negative particle, makwazo ni uharibifu is a negative particle ni kitu kibaya. It is a negative particle ni kitu kibaya. Mpaka hapo, makwazo hayafurahishi wenyewe. Mnaonaje? Kwa hiyo tunaweza kusemaje? Mtu asipojua namna ya kukabiliana na makwazo, kuna uhakika wa kuishi nje ya mpango wa Mungu, si sawa eh? kuna uhakika wa kuishi nje ya mpango wa Mungu, nje ya mpango wa Mungu, kwa mazingira ya aina yoyote. Makwazo yanakufanya uishi nje ya mpango wa Mungu, tuko sawa eh? Kwa mistari yote tuliyosoma hapa, tunaweza tukaderive ya kwamba ukianza kuongozwa na makwazo huwezi tena kuwa chini ya uongozi wa Roho wa Mungu na neno la Mungu. Ukianza kuongozwa na makwazo, huwezi tena kuwa chini ya uongozi wa Roho wa Mungu na neno la Mungu kwa sababu makwazo ni negative particle. Ni kitu hasi, ni kitu kisichopendeza. Bado tutaenda ndani kidogo. Kwa hiyo maamuzi, nirudie hiyo nirudie nasema hivi, ukianza kuongozwa na makwazo, hauwezi tena kuwa chini ya uongozi wa roho wa Mungu na neno la Mungu. Makwazo yanapingana na uongozi wa roho na neno la Mungu. iko sawa? Amna, amna kufa wewe amna, amna kwenda msalabani. Anamkemea Yesu asende msalabani, Yesu anaita nini? Uu kikwazo kwangu, Petro aligiwa kwa kitu cha kukwaza, kwa mambo yale matano tuliyosema pale, moja, mbili, tatu, nne, tano, mambo yale sita tuliyosema pale juu. Tunaweza kusema hivi, maamuzi na mitazamo yanayoongozwa na makwazo siku zote yanakuwa na walakini. Maamuzi na mitamo yanayoongozwa na makwazo siku zote yanakuwa na walakini, kunakuwa na kasoro, kunakuwa na tashwishwi, kunakuwa na changamoto. kunaweza unaweza ukakwazwa na fundisho, unaweza ukakwazwa na watu. Bwana Yesu asifiwe. Sasa nataka kidogo tuangalie mfano mojawapo ya kukwazwa na watu, tuachane na fundisho sababu tunataka tudili na kanisa la mahali, tuangalie kukwazwa na watu. Je, inawezekana kukwazwa na watu? Yesu mwenyewe alikwazwa. Sema Yesu alikwazwa. Mwambie wewe ni nani, usikwazwe. Mwambie jirani yako, wewe ni nani, usikwazwe. Kasemaje? Amekwambia hivyo hivyo. Ah, Yohana, Yohana ni mtu wa kwanza ambaye tunaweza tukamwona ambaye amekwazwa tena amekwazwa na Bwana. Sasa mwambie mwenzako mwambie Yesu alimkwaza Yohana. Mm -hmm. Tena Yesu alimkwaza Yohana. Swali ni kwamba Yesu alifanya nini kicho mkwaza Yohana? Yaani kama Yesu alikwaza Yesu alikwaza na Yesu alikwaza Koe, na kwenye mzuri si ndiye? Mtu kama Yesu anamkwazaje Yohana? Yaani, Yohana unakuzika kwa sababu ya Yesu. In fact, sio Yesu sio Yohana tu alikwazika, alikuwa hata Mafarisayo walikwazika. Tuangalie Mathayo 11. Mathayo 11 mstari wa 20 kwanza. Tuanze mstari wa kwanza. Mathayo 11 kuanzia mstari wa kwanza ni kuonyeshe kitu fulani hapa halafu tuta, tuta indulge, tutaingia kidogo juu ya. Tuta dive kidogo juu ya makwazo yaletwayo na ndugu sababu ndugu nao siku zote. Mathayo kumi na moja mstari wa kwanza, tutasoma mpaka mstari wa sita, alafu tuangalia respons ya Yesu. Tutaifanyia kazi huko mbeleni, mwitikio wa Yesu juu ya kukwazika kwa Yohana. Bwana asifiwe, ili na wewe Yohana wako akikwazika ujue cha kufanya. 11 hmm. mstari wa kwanza, twende moja mtatu Ikawa Yesu alipisha kuagiza wanafunzi wake kumi na wawili, alitoka huko kwenda kufundisha na kuhubiri habari, kuhubiri katika miji. Mstari wa pili ndio naanzia na kazi, wasemaje? Na Yohana aliposikia huko, nani alikuwa gerezani, alisikia nini? Matendo yake, alisikia nini? Alisikia nini? Alisikia nini? Alisikia nini? Matendo ya Kristo, yanakwaza matendo yake akatuma wanafunzi wake akamkumuliza akatuma alituma wanafunzi yeah. Wewe ndiwe we we yule ajae, ajae au tumtazamie au tumtazamie mwingine. Mwingine. In fact, usinge tegemea hili swali kutoka kwa yeah. Yohana Mbatizaji. Labda Farao eh -eh? Herode. Herode. Labda Herode, Herode. <laughs> lakini yule aliye kuordeini kwenye huduma aliyewatangazia Israeli ya kwamba nimemwona, tazama mwanakondoo wa Mungu aichukue dhambi za ulimwengu, asema Mungu alinionyesha kwamba yule ambaye Roho atakaa juu yake huyo ndiye akawatangazia Israeli wote ya kwamba huyu ndiye, anaandika, ana eti anaandika, anatuma watu kwenda kuuliza ni wewe au famba Unaona makwazo eh? Kila ambacho alikuwa anakisifia mwanzo, sasa hivi anaki doubt, sema amekwazwa. Mtumishi wa Mungu Yohana ameanza kudoubt kazi ya Yesu. Baadaye tuangalia context. kwa nini ame, ameanza kupata shida <laughs> ni wewe au, <laughs> tumtazamie mwingine, mstari wa ngapi? Mstari wa, wa nne. Yesu akajibu akamwambia nendeni, mkamweleze Yohana mnayeyasikia na kuyaona. In fact Yesu akujitetea kipa, yale aliyosikia matendo ya Kristo ndo hayo hayo. Yesu amemwambia nendeni, mwambie arudie notisi zake, ya kwamba alichosikia ndicho ndicho nachokifanya. Nasema vipofu anapata kuona, viwete wanakwenda wenye ukoma wanatakaswa, viziwi wanasikia, wafu wanafufuliwa, na maskini wanahubiriwa habari njema. What's wrong with that? Lakini akaongeza agizo la msingi, mstari wa sita: naye heri eh, awaye yote asiyechukizwa nami. Labda tuangalie ile neno asiyechukizwa, maana yake ni... tuko sawa eh? Tuko hapo. Tuangalie ile neno asiyechukizwa, maana yake ni Yesu alikuwa na tumia, and blessed is he whosoever shall not be offended in me. Offended ni neno skandalizo, kwa nikitenzi cha neno skandalon iko sawa eh? Kwa makwazo ni nomino skandalizo, ni kitendo. Skandalizo inaandikwa S K A N D A L I Z O, skandalizo, S K A N D A L I Z O, skandalizo. Kwa nasema ni heri mtu asiyekwazwa na mimi. Kwa hiyo anawaambia wanafunzi wake, mwambieni Yohana asikwazike. Kwa Yohana alikwazika. Mwanangu alimind naomba niulize, ni kwa sababu Yesu alikuwa na makosa? Kwa makwazo yanaweza akaja bila kukosewa, lakini anaweza kuja kwa sababu ya assumption ya kwamba ulitakiwa upokee haki fulani ambayo hukuipata. Kumbuka Yohana alikuwa gerezani. Inabidi urudi nyuma uangalie culture iliyomfanya Yohana aone ya kwamba alistahili alichotakiwa kupata akiwa gerezani. Kwa hiyo na hakika, Yohana alikuwa amesha laumu vya kutosha. Alisikia, alisikia matendo ya Kristo. Kwa nini akwazike? Na viwete kutembea, viziwi kusikia, hivi viwete kutembea au viziwi kutembea, viwete kutembea. Kutembea. Kusikia, viwete kutembea, viziwi kusikia, vipofu kuona, wafu kufufuliwa. Kwa nini hichi kimkwaze Yohana? Iliwaambia changamoto ya ujio wa Yesu ni kwamba Yesu alikuja wakati hali ya siasa haikuwa nzuri. Haikuwa nzuri kwa sababu Waisraeli walikuwa chini ya utawala wa nani? Kirumi. Kwa hiyo tafsiri yao ya kwanza ya Masihi sio mtu atakayokuja kuponya magonjwa yao, na mpaka leo inawatumbua Wayahudi wengi. Tafsiri ya kwanza ya Masihi ni mtu atakayekuja kuondoa katika utumwa wa kisiasa, na iliwasumbua wanafunzi mpaka dakika za mwisho. Yesu anapaa, ilikuwa haikai kwao. Ndo maana ukisoma kwenye Matendo ya Mitume mmoja, baada ya Yesu kuongea nao, walitaka kumvu, kumvuta Yesu kwenye hali yao ya kisiasa na hii ilikuwa ni vita. Lazima uelewe muktadha wa Agano Jipya kwa maana ya vitabu vingine vya Injili na mpaka matendo ya mitume, muktadha wao ni mazingira ya political turmoil. Hali ya kisiasa ilikuwa nzuri kwa upande wa Yahudi, ilikuwa inatawaliwa na magavana waliokuwa wanasimamia nani, matakwa na, na, na, na, na benefits za Warumi kwa tayari walikuwa walikuwa wananyanyaswa wanaonewa, na ndio kigezo cha watoza ushuru kuchukiwa na Wayahudi. Kutoza ushuru sio dhambi chara, sio dhambi, lakini walikuwa wanasimamia nini? <laughs> watu ambao walikuwa wanawanyanyasa na kuwatumikia nani? Waisraeli. Kwa walikuwa wanaona, nyie mnakuja kwa ndugu zenu kuwatoza kodi ili muwapelekee nani, wa Warumi. Hiyo ndio issue Watoza ushuru wanaonekana sawasawa na wenye dhambi. Iko sawa, iko sawa. Naliwaambia wakati nachambua Luka, Luka nne, ya kwamba kwa Yesu wakati ananukuu Isaya sitini na moja Yesu aliacha neno kisasi kwa Mungu wetu. Anasema roho ya Bwana ju juu yangu yungu, kwa sababu Bwana amenipaka mafuta kichwani pangu, si ndio eh? Halo, hili ni wahubiri masikini ya habari njema, sio? Ni vipofu pata kuona tena na kutangaza mwaka wa Bwana uliokubalika. Kwenye Luka nne kumi na nane pale pale mwishoni, Yesu aliposema na kutangaza mwaka wa Bwana uliokubalika, alichukua chuo akampa nani? Mtumishi wa hekalu. Akaendelea kusema pale, wakaanza kumaindi Yesu akasema, maneno haya ametimia leo. Asema kwa nini? Kilichokuwa kina make sense kwa Wayahudi ni kisasi, kwa sababu walikuwa chini ya utawala wa Kirumi. Twende taratibu. Kwa hiyo actually, Yesu pia pale aliwakwaza Wayahudi, na majibu ya makwazo yao yako chini. Alianza kuonyesha kwamba Mungu anawapenda hata Warumi na hiyo inauma sana kisiasa. Kuna watu, kuna watu, kuna watu nilikuwa natumia meseji wakati fulani kuhusu hali ya kisiasa ya Kenya kwa Wakristo Kenya wakawa na mind juu ya rais wao. Kwa wengine wakawa naandika mtandaoni, mimi haya mambo ya kikristo siyaamini kabisa, ngoja nikuonyeshe kuonyesha kwa nini hayaamini Anasema maana na, in fact wanajua na, hawaelewi namna watu na, wanavyosamehewa maana na, huyu Ruto, Ruto atafanya haya yote atakayo yafanya alafu, alafu dakika da, za mwisho atamwomba Mungu msamaha, alafu, alafu, alafu ataingia mbinguni, mbinguni tu, tu sio fair kabisa. Mwona kinacho mkwaza? Kwa hiyo anasema nikiingia mbinguni nikamkuta Ruto nitajisikia vibaya sana. Ndio maana uchukio Kristo. Sasa, lazima Mungu awe fair. Umeelewa maana yake? Kwa hiyo sasa fikiria sasa mazingira ya nani? Wayahudi. Hiyo ni Kenya tu, ni mtu hajakaa madarakani miaka kumi. Sasa mmetawaliwa miaka thelathini, kila siku mnanyooshwa bamba tu bamba, ghafla anakuja mtu anamwita nani? Masihi. Hapo hapo wakaanza kumshusha bne, bne, cheo, wakasemaje? usi ndugu yake na nani? bwana usi yule seremala, acha naye bwana, mtu ambao tu huyu um, mchana ambao wakaanza kumshusha kumregret, akamba no. huyu no, no, no. Vipi kwanza sema huyu vipi kwanza. Unajua mtu asiku hawezi kuzarau bila kubadilisha kwanza identity yako, akawaida tu kwa ukicheki kwenye huko Luka 4 mbele hapo, angalia kitakachotokea nitakusomea baadhi ya vitu afu I will show you kwa nini Yohana alikwazika, ili ujue matarajio yanaweza kuleta nini makwazo. Matarajio sema, matarajio, expectation can bring offenses. matarajio yanaweza kuleta makwazo What, what you expect mtu mwingine afanye, ambayo angalia, hayo matarajio, umeshaona ni nini? Ni, ni haki yako. Hili jambo linakwaza kwenye mahusiano ya aina yoyote, yoyote. Sio Yesu na, na, na, na, na sio na, Yohana na, na, na Yesu tu, mahusiano ya aina yoyote expectation, nategemea kufanywa hivi. Bwana asifiwe. Meshachukua kitabu cha Niko tayari kwa ndoa? Ni vijana ambao mja. Meshachukua kitabu cha Niko tayari kwa ndoa? Expectation is hatari sana. Siku hizi wanaposti mambo ya kitchen party, siku hizi watu waogopi kuposti "Mme wangu angalia, wanawake wanavyotengenezewa matarajio. Mme wangu kila baada ya miezi miwili ananibadilishia simu." And kila inapotoka Samsung, iPhone, nasema yeah, unasikia mtu anawaza na mimi vile vile, umeelewa? Na jamaa ambaye iPhone anaacha kuitumia mpaka iPhone akatoka, tangaza ya kwamba sasa hivi atu update tena Ndo anaanza kutumia sasa. <laughs> <Aguetea tos> mke wangu uhitaji simu sana, <coughs> chukua kisaswadi uangalie tu biashara zinaendaje, upokee message za benki na nini kama hizo, afu nakuja mwenzi wangu ah! ah, mm, ana unaanza kutengeneza matarajio, unakaa unacheki <coughs> simu imeharibika. Mbona wanawake wengine wananunuliwa? Ah, umeitoa wapi hiyo? ameanza kuregister ya kwamba ana haki ya kufanya nini ya kufanywa kitu, kitu fulani. Tusiende huko leo lakini, helewa makwazo eh? Kwa Yohana kuna kitu alichokuwa anafanya nini, ana expect Bwana afanye na watu. Angalie mazingira yaliyoko kwenye hali ya kufungwa kwake. Tutaangalia pia kwa nini alifungwa. <laughs> <laughs> sababu kwa nini alifungwa Yesu? so, piga makofi alipofungwa na ndio maana ni vizuri hata vielewe pia. Usije ukaingia vita ambavyo Mungu haji. Maana Mungu haingia kwenye vita ambavyo vita ambavyo havimhusu. Haujajua hiyo. Ha mimi hivi ni vita. Kuna mtu mmoja alikuwa zamani anaita vita nikamfuata nika, nikamwambia nika cha ujinga, hiyo sio vita. Amekaa kwenye nyumba ya kupanga. Afu nyumba ya kupanga ni zile ambazo ni room, ni room to room, unaelewa room? Eh? Room, room to room, room, na juu hakuna hakuna, naitwaje, hamna hamna ceiling board, ni bati, na juu ya bati, chumba cha jirani wakidondosha kijiko unasikia, unaijua. Eh ya si, tumeishi maisha haya, tunaelewa. Alafu unaamka saa 9 usiku, watu wamezama kwenye dimbwi la usingizi, unajua usingizi wa saa 9 eh. Sasa Wakristo wamefundishwa kwamba usingizi wa, wa, wa maombi ya saa 9 ndio yana nguvu Halafu usingizi wa saa tisa na wenyewe ni mtamu changanya ko, huyu amekolea kwenye usingizi na huyu amekolea kwenye dua wekabkab ekab napiga waku waanga na kamata, chumba cha jirani wanasikia ni nini kinaendelea, mtumishi wa Bwana anafanya nini? Anapiga dua tumishi wa Bwana halafu Malamiko, wakaenda kwa mwenye nyumba, mtumishi wa Bwana akafukuzwa. Wakati akafukuzwa, anamwambia Mungu, kwa nini umeruhusu? Na nilikuwa nakuomba wewe, hivi kama wewe ungekuwa Yehova, watu wamelala chumba cha huku wanasumbuliwa, na chumba cha huku wanasumbuliwa. Unajua kuomba ni jambo zuri eh, lakini kuomba haiondoi akili unakamata anga na huku watoto ndo wamelala. Na wajua wakati mwingine kama unaomba kwa sababu vibe linaweza likapanda, unaamsha mpaka watoto wa jirani. Kwa nini usiende uwanjani ukashandarize? Umeona kama sio unaogopa fisi. Na wewe wewe, sina imani, nenda barabarani kashandarize kule. Kwa hiyo akafukuzwa huyu mtu, namshaurieje? anasema mnakutana mwombe kumsihi Bwana arudi, arudi pale, pale. Lakini, lakini akaita ile ni nini, persecution ni nini, ana, ana, ana, ana anafanywa hivyo kwa sababu ya nini? watu hawapendi maombi, hiyo ni moja. Anateswa hivyo kwa sababu gani? Kwa sababu watu hawampendi Mungu. Anateswa hivyo kwa sababu gani? kwa sababu anatimiza mapenzi ya Mungu waya nikuulize, Alichokuwa anafanya jambo sahihi, alikuwa analifanya kwa namna sahihi. Umeona shida iliyokuwepo? Najua wengine mnafikiri nimerudi nyuma, kwa sababu mnahisi ya kwamba kila jambo la kimungu lazima limkwaze mtu. Kwa hiyo, ana, anaona ya kwamba mimi nafanya jambo jema. Kwa, kwa nini nipitie ni ni ni ni changamoto hii? Bwana asifiwe. Nikutana na dada mmoja nikamwambia, mimi sio nabii. Mimi sio nabii, si ila utafukuzwa kazi. Nimlokole. Nimetumia neno mlokole, ni mlokole kimaalum Alikuwa anafanya kazi kwenye duka la dawa, afanye ile duka la dawa kwa sababu ni mlokole. Sema mlokole, unaona hii biblia yangu hii ni ndogo. Alikuwa na Biblia kubwa kuliko hii. Hii ni medium, we wale wanaouza Biblia, hii ni medium au kubwa, kubwa kuliko hii, kama ile ya kuweka kwenye mimbarani kama hii, kama hii dayari yangu ameweka pale Nikodum anauza madawa eh, pharmacy. anaimba mapambio tu muda wote anakuja, ah, ustadhi pale anataka kununua analiona libiblia kule kubwa pale anafukuza mapepo. Unajua nini? Lile duka halikoendelea kwa sababu watu walikuwa hawa endi, sio kwa sababu wale watu wana mapepo ameweka Biblia pale. Yaani unakuta una kuta, ana, ana karibu karibu, karibu, karibu sana, nataka nikudumia nini? zinaiza Kaisari ya Augusto, unataka nisaidie nini? kichwa kinauma, hmm, sijakwambia alikuwa anaomba. Sawa, ngoja nikupe Headex akafukuzwa kazi, anaenda kwenye kikundi cha maombi kila roho, roho ya kukataliwa. Mbona wengine wanauza, wateja wanajaa, hawaji hai hapa kwa naona pharmacy ya pili najaa ya kwake watu hawaji, wa naenda kwenye kikundi cha maombi, roho ya kukataliwa, ninakataa, ninavunja roho ya kukataliwa. Hapo roho ya kukataliwa ipo eh? Roho ya ukataliwa ni hiyo, biblia yake iliyoko mbele yake na hiyo attitude alionayo. Anafanya jambo sahihi, mazingira yasio sahihi, kwa wakati usio sahihi, meelewa maana yake? Meelewa kwa vitu ambavyo wakristo wakati mwingine wanaita persecution na wanamwambia Mungu ingilia, wakati Mungu ingilia kati, Mungu anatamani aingilie ufahamu wao ila wao wafikiri wow, hu fahamu wao ni shida. Wanaangalia Mungu ndio wana, ni, nini mandona shida kumbe wao ndio wana shida. Meelewa hiyo, anapambana Mungu aingilie kati, Mungu aingilie kati. Mungu anatazama nasema, mwanangu mjinga kweli kweli. Najua mnaweza wakaa ni mwanao lakini akawa mjinga kweli kweli, lakini mwanao <laughs> <laughs> okay. Sasa ujinga ni tabia aliyoibeba. Bwana asifiwe. Umeelewa? Sasa kwa tofautisha kitu ambacho ni persecution na kitu ambacho nini, ni matokeo ya ujinga wako au kuto kujua jambo sahihi la kulifanya au la kulitarajia. Turudi kwa mazingira ya Wayahudi kwa kwenye Matendo ya Mitume wale watu walikuwa wanadai ya wana wana kwamba kwa nini Yesu aingilii political affairs? Matendo ya Mitume moja, angalia maelezo ya Yesu yalikuwa ni mambo ya roho. Kwenye mstari wa nne, hata alipokuwa wamekutana nao, aliwaagiza wasoke Yerusalemu. Matendo ya Mitume moja nne, bali waingoja ahadi ya Baba. Sema ahadi ya Baba. Kwa ahadi ya Baba ilikuwa sio political stability. Kwa muktadha huu ilikuwa nini? habari ya Roho ambayo mlisikia habari zake kwangu. Tano, ya kwamba Yohana alibatiza kwa maji, bali ninyi mtabatizwa katika nini? Roho Mtakatifu, baada ya siku hizi chache. Tuko sawa eh? Alafu basi, walipokutanika <laughs> sema wamekutanika, wakas wakisema je je, sema je, wakati huu ndipo utakapowarudishia Israeli ufalme? Is that a political? Kwa Yesu alichofanya ni nini? Aliwaambia niko tayari kuwafanya hivyo. No no no no no. Yesu alichokifanya aliwaambia akawaambia si kazi yenu. Sema si kazi yenu. Kwa lazima ujue kitu ambacho si kazi yako. Sawa eh? Kwa sababu sometimes you can be busy doing what you should never do at all. Hiyo andika, wakati mwingine unakuwa busy kufanya jambo ambalo hukutakiwa kabisa kulianza, na hiyo ni discernment kwenye maisha yetu ya Kristo, ya kwamba kuna mambo ambayo hukutakiwa kabisa kuhangaika nayo, lakini naweza kukuta mtu ndo anahangaika nayo. Mambo ambayo si kazi yako ndo anaulizia maswali ndio anataka kujua what the fate of this. Ndio maana katikati ya maombi ya wakristo wa Wakristo wa wa wengi wanaombea mambo ambayo hawakupaswa kabisa kuyaombea. Wachungaji wanafundisha kwa bidii mambo ambayo hayakupaswa kabisa kufundishwa kanisani kwa bidii. <laughs> Haleluya, tuna matukio kwenye mwili wa Kristo ambayo hayakutakiwa haya kabisa kutokea. Yesu anashangaa, anasema si kazi yenu. Kwa hiyo kuna mambo ambayo ni mazuri, sema mazuri. Hali ya siasa kuwa nzuri ni jambo zuri, warudishiwa yeah, ufalme wao ni jambo zuri, lakini si kazi yao katika Kristo, sema katika Kristo. Sio lengo la kuaita kumi na mbili. mm -mm. Sio lengo la kuapa roho wake. Do you know huhitaji <coughs> roho Mtakatifu ili kwa rais oh, au hamjui? Eh? Hamjui, hamjui, hamjui. Niulize tena. Do you know huhitaji kuokoka kupata first class. Hawa hamjui, hawa hamjui. Mimi nilikuwa nawakimbiza walokole nikiwa mpagani. Unajua, mimi na ushuhuda, nilianza upagani kabla ya kuja kwenye Ukristo. Haleluya! tulikuwa <laughs> tunaabudu jiwe sisi, lakini akili ilikuwa inachaji vizuri tu, nasikuwa na roho ya Mungu. Roho wa Mungu ukiwa naye atakusaidia kuelewa darasani Da? Mimi nimekuja kusikia habari za Roho sijui mwaka, nikiwa form ngapi sijui. Bwana asifiwe. Au Roho alikuwa amenivamia kabla sijaokoka subutu Umesikia? Okay. Na Hawroha, yule Abrahamu anaongoza darasani kwenu ameokoka lugha au roho ametoka kwako akaenda kwake, basi kama yule nabii ni Zedekia, ndo alimwambia naalimwambia Mikaya kwamba roho ametokaje kwangu akaja kwako ukapata A, mimi kapata B. Sijasema kwa hakuna msaada wa Mungu kwenye maisha yetu ya kila siku, nasema kwenye constancy ya operation ya Mungu, kila mtu ana access ya vitu hivyo bila kuwa na roho. Iko sawa? Ndio maana nilikuwa nawaambia wanafunzi, nimesha clip moja. Kuna mtu anaweza tu akaangalia kwa nini ana anafeli akatengeneza mazingira akaanza kufaulu bila hata kuomba iko sawa? iko sawa? iko sawa sawa, sawa, lakini sisi tukiwa wanafunzi tukikaribia mtihani, tuna maombi ya mfungo kwa ajili ya UE kwa ajili ya testi, lakini tunarudi mwezi wa tisa, labda nyie <laughs> walifunga wakaingia kwenye pepa na wakashikwa. Na akarudi mwezi gani? Ule unaitwa nini? September conference. amtaki kusema mlikuwa mnaenda kusapu, mnaenda September conference, conference. Na na ndo Pekirka. Maana kuna mambo ambayo Wakristo wangeelewa, wangetumia maombi yao kuombea mambo mengine ndio sawa. Unajua kuna mambo ambayo yanatakiwa kuwa natural kwenye operation. Operation ya kawaida ilete matokeo. Operation ya kawaida. Kumsikiliza mwalimu vizuri, kurudia ulichokufundisha vizuri, kuhakikisha umeelewa vizuri, kusoma vizuri, kufanya discussion vizuri na una vizuri. Unaweza ukafanya hayo yote ikiwa umefanya hayo yote na utoboi. Tunasema sasa kuna tatizo lingine sasa. Si ndio, eh? Ya kwamba kila ikaribia mtihani unaumwa Tunajua hili tatizo lingine. Sasa unahitaji nini? Supernatural interference, muujiza. Maana yake nini muujiza? Maana yake mfumo wa kawaida wa kibinadamu umefanya nini? Umekorapti, si ndio? Iko sawa, ila ulitakiwa, tulitakiwa tusiugue kabisa, kwa kula vizuri, kulala vizuri, kufanya kazi yetu vizuri. Kwani tunahitaji muujiza uponyaji kwa sababu kwenye haya maeneo tumefanya nini tumevuruga Mungu, tupe muujiza. Iko sawa, iko sawa, lakini ilitakiwa andasesabas, mambo yaende vizuri, bwana asikiwe. Ulitakiwa kwa kufanya kazi vizuri, upandishwe cheo, lakini kwani upandishwe cheo? Bosi ameamua kukuchukia naturally. Na, so now this is another thing. Umeelewa eh? Hiki ni kitu kingine, lazima utofautisha sehemu ambayo unataki kuengage mamlaka yako na sehemu ambayo itakiwa iwe kawaida sawa. Unaomba uze makoti Dar es Salaam ufanikiwe, baba, fungua madirisha. Duka liko pale limekaa unua chochote, makoti ya kuuzwa ya ya Sehemu ya baridi sana ni wapi? Eh? Makete. Unauza hapa. Watu Makete wanaingiza nini, hela kila siku. Kwa natural tunatakiwa ujue sehemu ya kuuza hapa ni wapi? Makete au Mafinga au Arusha. Ninamaanisha nini? Tayari hizi zilikuwa ni afya za kawaida ambazo wanasiasa wa kawaida wangeza kusolu. Lakini akasemaje, huu ndio muda utakao rudishia Israeli ufalme. Akasema si kazi yenu, sema si kazi yenu, kwa kazi yenu ni nini? Akasemaje okay. mnakati ma, ma na majira ambayo Baba aliweka katika mamlaka mwenyewe mwenyewe. In fact tuna discussion yake hapo mbele lakini mtapokea nguvu akiisha kuajilia juu yenu Roho Mtakatifu, nanyi mtakuwa mashahidi wangu katika Yerusalemu na katika Uyahudi na katika Samaria hata mwisho ya nchi, hata mwisho wa nchi. Tayari anaonyesha lengo la kupokea roho, kwa sababu ameinterrupt pale, aliposema Yohana alibatiza kwa maji, lakini ninyi mtabatizwa kwa roho baada ya siku hizi chache. Wakasema, je, huu ni wakati? Angalia, katikati ya mazungumzo yale kulikuwa na nini? roho walitaka kumtuma roho kwa ajili ya nini? Political affairs. Aja. Tuko tuko sawa mpaka hapo. Lakini mtapokea nguvu, mtakachokifanya na hizi nguvu ni mambo yafuatayo, mtakuwa mashahidi wangu. Ndio maana huoni sehemu nyingine mitume wakizungumzia jambo lolote la Warumi kufanya nini kuondoka kwenye matendo ya Mitume walihubiri, wali habari za nani? Yesu Kristo peke yake. Tuko sawa, tuko sawa, lakini lakini lakini, lakini lakini lakini ule mstari ule, kama sio Yesu amewapa focus, ina maana wangetarajia kupokea roho, wakijaa roho wangetaka kufanya nini? kuleta ti za uhuru kutoka kwa nani? Kwa Rumi. Zingekuwa ni harakati zinazoonekana politically na socially fine, zingekuwa mpango wa Mungu, wangeweza kufanikiwa, yes, ingekuwa amefanikiwa kwenye mpango wa Mungu. Kwa mtu anaweza akafanikiwa kufanya mambo akijua kwenye mpango wa Mungu, na sio na ndio maana kuwa mwanasiasa sio mpango wa Mungu ni kitu kibaya, weza ni mwanasiasa, weza ni mchumi, weza ni mwalimu. Mpango wa Mungu ni nini? Watu wafanye nini kwao? Hizi zinakuwa ni nini? Mazingira yetu, ambayo tukiwa kwenye mazingira hayo tunayatitia nini Enzi ya Mungu limwengu, tuko sawa, tuko sawa. Kwa hiyo nitakuwa mwanasiasa mwamini, niko sawa, ambaye atafanya uinjilisti na wanafunzi, tuko sawa. Kama ambapo sasa hivi wewe ni mfanyabiashara mwamini, umewahi kuita biashara yako ni huduma, lakini bado unafanya uinjilisti, iko sawa, iko sawa, iko sawa, iko sawa. Utafanya na mambo mengine ya kusaidia wanadamu kwamba maji yaletwe mtaani kwenu, ni kitu kibaya? Je, ni injili? Wanaweza wakanywa hayo maji na wakaenda motoni, tuko sawa? Umepata faida yoyote? Lakini vipi wakinywa hayo maji na bado wakampata maji yaliyo hai? <laughs> Umeelewa ujumbe wako kwa wapi? Kusudi la Mungu liko kwenye mambo ya milele. Unaweza wakachanganya vizuri sasa hapo eh? Kwa hiyo vipi, nikiwa bungeni na nikawa mbunge miaka kumi na sijawahi kusababisha mbunge mmoja akaokoka, nimeishi mapenzi ya Mungu? Na nimeleta maendeleo kijijini kwetu, barabara zimejengwa nini zimefanyika. Okay. Naomba niulize swali, je