njili ya Mungu kama inenavyo maandiko. Paulo anaandika kwenye waraka mzuri sana, waraka wa Warumi. Paulo anaita injili ya Mungu. I like that phrase, napenda sana hayo maneno. Paulo anaanza kwa kusema, Paulo mtumwa wa Yesu Kristo. Najua watu wengi wanachukia neno mtumwa, lakini mtumwa inaweza kuwa na ma maana mbaya. Huyo ni mtumwa wa kujitoa, amekubali kufa na yuko tayari kufa kwa ajili ya injili, sio kwa kulazimishwa. Paulo mtumwa wa Yesu Kristo, aliyeitwa kwa mtume, aihubiri injili ya Mungu. Aihubiri nini? Injili ya Mungu ambayo Mungu angalia amekwisha kuyahidi kwa kinywa cha manabii wake watakatifu. Wapi manabii wake? katika maandiko matakatifu akasemaje? Yaani nini? habari za mwanaye aliyezaliwa katika ukoo wa Daudi kwa jinsi ya mwili. Bwana asifiwe! Aliyezaliwa katika ukoo wa Daudi jinsi ya mwili, akadhihirishwa kuwa mwana wa Mungu kwa Roho ya utakatifu katika nini? katika ufufua wa wafu. O, Paulo anasema hiyo ni injili ya Mungu. In fact, kuna mistari kadhaa ambayo Paulo ametumia neno injili kwenye Warumi. Hajaita tu injili ya Mungu. Kuna maneno mengine ambayo alikuwa anayaita injili kwenye Warumi. Kwa Warumi imejaa matumizi ya neno injili. Mwambie mwenzako injili. Kwa Warumi imejaa matumizi ya injili. Kwa mstari wa kwanza wa Warumi moja Warumi moja moja injili ya Mungu. Warumi moja tisa na ina injili pia. Warumi moja tisa semaje? Kwa maana Mungu ni mwabuduwe kwa roho yangu katika nini? Injili ya mwana wake. Warumi moja tisa. Injili ya nani? Mwana wake. Kwa injili ya Mungu ni sana nini? Injili ya mwana wake. Asema ni shahidi wangu jinsi ni watajavyo pasipo kuona. Pala kwa kusumbia maombi katika injili ya mwana wake. Warumi moja kumi na tano na Nenda pale Warumi moja kumi na tano. Warumi sura ya kwanza mstari wa kumi na tano na kumi na sita nasemaje? Kwa hiyo kwa hiyo kwa upande wangu mimi mimi ni tayari kuhubiri nini? Injili hata, hata ni kwenye mstari wa kumi na sita, kwa maana sionei haya Injili, sionei haya nini Injili ni kitu gani? Kile ambacho hakionei haya, sionee haya Injili kwa sababu nini? Ni uweza wa Mungu uletao okovu kwa nani? Kwa kila aminie, kutokea wapi? Kwa Myahudi kwanza na kwa Muyunani pia. Maana yake ni kwa watu wa tabaka zote, watu wa jamaa zote, watu wa mataifa yote, kwa Myahudi na Muyunani pia. Injili haichagui mtu. Injili ni ile ile. Sura ya pili mstari wa kumi na sita. Sura ya pili mstari wa kumi na sita. Warumi mbili kumi na sita. Nataka uandike mstari ya kutosha ya kusaidia hapo. Warumi mbili kumi na sita. Semaje? Katika siku ile Mungu atakapozihukumu siri za wanadamu sawa sawa na nini, na injili yangu kwa nani? Kwa Kristo Yesu. Injili yangu. Sema injili yangu. Kwa Paulo injili yake ni ipi? Ni habari za Paulo. Rudi nyuma, habari za mwana wake. Warumi kumi na moja ishirini nane. Warumi kumi na moja ishirini nane anasemaje? Mefika? Warumi kumi na moja ishirini nane anasemaje? Basi kwa habari ya nini, injili, wamekuwa adui kwa ajili yenu. Kwa watu wanaweza wakawa adui kwa sababu ya injili, bali kwa habari ya kuchakuliwa amekuwa wapenzi kwa ajili ya baba zetu. Injili wamekuwa adui. Warumi 15 mstari wa kumi na sita, Warumi 15 mstari wa kumi na sita. Paulo anasema ili niwe mhudumu wa Kristo Yesu kati ya watu wa mataifa, kati ya nani? Watu wa mataifa, niifanyie injili ya Mungu kazi ya ukuhani, kusudi mataifa wawe nini sadaka yenye kibali ikiisha kutakaswa na nani? Na Roho Mtakatifu. injili ya Mungu niifanyie injili ya Mungu kazi ya ukuhani injili ya Mungu. Warumi 15 19. Warumi 15 19. Hiyo ni Warumi tu, Paulo amejaza matumizi ya neno injili. Warumi 15 19. Inasemaje? Kwa nguvu za ishara na maajabu, katika nguvu za Roho Mtakatifu hata ikawa tangu Yerusalemu na kando kando yake mpaka iliriko, nimekwisha kufanya nini? Kuhubiri injili ya Kristo. Kwa nini? Kwa utimilifu. Inahubiriwaje? Kwa utimilifu, anasema kona zote, kila alipoenda Paulo. Ametaja baadhi ya sehemu, anasema tangu Yerusalemu na kando yake kando kando yake mpaka iliriko, nimekwisha kuhubiri injili ya Kristo kwa utimilifu. Hii ni ripoti nzuri sana. Mstari wa 20:15 20. Warumi 15:20 anasemaje? Kadhalika nikijitahidi kuhubiri nini? Injili, nisihubiri hapo ambayo jina lake Kristo limekwisha kutajwa, nisije kujenga juu ya msingi wa mtu mwingine. Anasema kuhubiri Injili. 16:25, 16:25 wanamaliza kwenye sura ya mwisho mistari ya mwisho anasemaje? Sasa atukuzwe. Sasa some wote, ishirini na tano kumi na sita ishirini na tano Sasa na atukuzwe yeye awezaye kuwafanya imara sawasawa na injili yangu kwa kuhubiriwa kwake Yesu Kristo sawasawa na ufunuo wa ile siri iliyositirika tangu zamani za milele. Paulo anasema injili inaweza kuwafanya watu kuwa imara? Yeah. Imarisha, wa imara kuwaimarisha, sawasawa na injili yangu kwa tumepita mahali kadha wa kadha tukaona ya kwamba Paulo alikuwa anatoa fundisho lake kwenye nini? Maandiko matakatifu ambayo ni yapi? Mwanzo mpaka Malaki. Bwana asifiwe. Sema Mwanzo mpaka Malaki. Sema Mwanzo mpaka Malaki. Kwa maandiko matakatifu tumeyaona ya kwamba yanapatikana, yana Mwanzo mpaka Malaki kama ambapo wao walikuwa wanaelezea. Kwa kwahiyo tukisema maandiko matakatifu anamaanisha nini? Mwanzo mpaka Malaki. Nataka nikupe ushahidi kidogo juu ya namna walivyoipata hiyo mwanzo mpaka Malaki. Naomba twende pamoja baadhi ya sehemu hapa. Mathayo 21 mstari wa 42. Twende mtaka mchaka mchaka kidogo Mathayo 21 mstari wa 42. Mathayo 21 mstari wa 42. Haleluya. Mathayo 21 mstari wa 42. Nasemaje? Speedy, speedy, speedy, speedy. Ishirmoa amesemaje? Yesu akawaambia amkupata kusoma katika maandiko. Sikiliza tendab kwa Yesu amesemaje? amkupata kusoma wapi katika maandiko? swala la msingi ni maandiko yapi? amkupata kusoma katika maandiko, jue jiwe walilokataa waashi, hilo limekuwa jiwe kula pembeni. neno hilo limetoka kwa Bwana nalo lina ajabu machoni petu kama we ni mwanafunzi mstari wa, mzuri wa maandiko, anamwambia jiwe lilokataa waashi limeandikwa wapi? Fungua Zaburi ya mia moja kumi na nane Zaburi ya mia moja kumi na nane Zaburi ya mia moja kumi na nane mstari wa ishirini na mbili na ishirini na tatu Zaburi ya mia moja kumi na nane mstari wa ishirini na mbili na ishirini na tatu inasemaje? Jiwe lilo kataa waashi limekuwa jiwe kula pembeni, neno hile limetoka kwa Bwana nalo lina ajabu machoni petu. Yesu ameuliza. Ok, naomba niulize kwa Yesu, aliposema maandiko kwenye Matayo ishirini na moja arobaini na mbili alirifaa wapi? alirejea wapi? Zaburi ya ngapi? mia moja kumi na nane mstari wa ishirini na mbili na ishirini na tatu Kwa umeona, maandiko ni agano la kale. Zaburi iko wapi? mwambie mwenzako, jiwe lilokataa la waashi Jiwe walilokataa waashi. Inapatikana wapi? Mwambia Zaburi ya mia moja kumi na nane. Umeelewa eh? Kwa anaambia hamjasoma. Hmm. Hamjaelewa hiyo. Kwa hiyo. Mathayo ishirini na moja mstari arobaini na mbili. Inafanana na Zaburi ya mia moja kumi na nane mstari ishirini na mbili na ishirini na tatu. Kwa Yesu alinukuu nini? Zaburi. Tuko sawa mpaka hapo eh? Kwa kila ambacho Yesu amjasoma kwenye maandiko. Alirifawa wapi? Zaburi. Twende mfano mwingine? Msakur, twende mfano mwingine Mathayo ishirini na mbili ishirini na tisa. Mathayo ishirini na mbili ishirini na tisa. Mathayo ishirini na mbili ishirini na tisa. Mathayo ishirini na mbili mstari wa ishirini na tisa. Umefika? Inasemaje? eh? Yesu akajibu akawaambia mwapotea kwa kuwa amwajui maandiko wala uwezo wa Mungu. Iko sawa eh? Tuendelee. uh -huh. Kwa maana katika kiama awaoi wala awaolei, bali huwa kama nani? Malaika mbinguni. Tena kwa habari ya kiama ya wafu, amjalisoma neno lililonenwa na nani? na Mungu, limenenwa wapi? Angalia salasini na mbili, mimi ni Mungu wa Ibrahimu na Mungu wa Isaka na Mungu wa Yakobo Mungu si Mungu wa nini? Wawafu. Bali wa wafu bali wa walio hai Thelathini na tatu na makutano waliposikia walishangaa kwa mafunzo yake naomba niulize Yesu aliulizwa swali gani juu ya kiama ya wafu na nani Masadukayo, Masadukayo kuna vitu vitatu ambao hawavyamini Masadukayo hawaamini ya kwamba kuna roho Masadukayo hawaamini ya kwamba kuna kiama Masadukayo haamini kitu kingine? Anaona kama kuna wanafunzi wangu wananifuatiliaga hapo. Vitu vitatu. Roho, kiama na nini? Hawaamini kwamba kuna nini? Malaika. Mafarisayo, Masadukayo haamini. Ila Mafarisayo wanaamini hayo yote. Ndio tofauti ya dini ya Mafarisayo na Masadukayo. Na wanasoma, imagine, unasoma Mwanzo mpaka Malaki na waamini kama kuna malaika. Unasomaje hiyo? <laughs> Hiyo. <laughs> Waliuliza swali kimtego, wakamwambia sasa, kama kuna kiama ya wafu itakuwaaje? Wakatoa swali moja matata sana, akasema mtu mmoja alikuwa ameolewa na nini na ndugu mmoja, alafu kwa sababu Musa aliagiza ya kwamba mtu wa kwanza akifa na yule mtu ajamzalia mtoto, basi na mwoe aolewe na nini na ndugu yake mwingine. Akasema yule mwanamke wa kwanza alipokufa, akaolewa na wapili. Wapili alipokufa, akaolewa na watatu, mpaka ngapi? Saba. Akasema kwenye kiyama, maana kwenye ufufuo, yule mwanamke atakuwa mume wake ni yupi? kwamba siku hiyo Yesu asemaje? Jamani, tumekuja huko mbinguni na wanaume zangu. Unaona, wanaume zangu saba kwenye ufufuo, kila mtu atakuwa na huyu ni mme wangu wa kwanza, na huyu ni mme wangu wangapi? Wa saba. Masadukayo waliuliza hilo swali kumtega Yesu asema, kwa hiyo siku kutakuwa na ugomvi baada ya nini? Ufufuo, sema mi ndo wa kwanza, mimi ndo wa mwisho. Yesu akasema katika ufufuo hakuna nini? Kuoa wala kuolewa. Wote tukaa kama nani? Malaika. Kumbuka, Mafarisayo haamini juu ya malaika. Masadukayo haamini juu ya malaika. kwa Yesu amewapiga kibao kingine, watakuwa kama nini? Malaika kwa malaika hawahoi wala malaika hawahoi wala malaika hawahoi wala. Kwa maana yake mambo ya ndoa ni ya hapahapa, ukishakufa haina matumizi. Kunaanza kusema mume wangu Tangu ufe huko huko ulipo, na kumisi sana, tutaonana kwenye ufufuo. Utakuwa wangu wa milele, wangu wa milele eh? my one and the only eh? Nitaitwaje zile kwenye kwenye, nitaitwaje kwenye kwenye zile engagement, inawekwa bango kubwa, the beginning of forever Nyau. the beginning of what forever Najua maana ya forever? kuna ndoa moja tu ya milele Kristo na nani? Mwamini hizo zingine, askofu mchungaji ustadhi alisema hadi kifo kiwatenganishe. Maanake mtu akikata hiyo meisha. Ndio maana hata kwenye kwenye Wakorintho wa Kwanza saba thelathini na tisa pale anasemaje? mtu mume wake akisha fariki, na anajisikia kuolewa, yuko tayari fanya nini? Kuolewa tena, sababu siku ile hakutakuwa na vita vya mume wangu, mke wangu. Kwa huku tunaitana mume wangu, mke wangu hapa, hapa tu, hapa tu, mwambie. Kwa hiyo ndoa ni mfano wa uhusiano wa milele, lakini yenyewe sio ya milele. Memaindi sasa kwa sababu taka we kwako milele, hata ukimpa niwe nawe mpaka milele, uongo. Mwambie mwenzako uongo. Bwana asifiwe. Yambu, nafikiria ya mtu ambaye anakupiga ngumi kila siku, aafu naye milele? Jamani kuna watu wengine wakifa wasema <laughs> astai kusema bwana asifiwe maana yake nini? <laughs> ni ya hapa hapa. Je, kuna namna ya kuishi kama wakristo hapa hapa kwenye ndoa? Yes, lakini hapa hapa. Na Biblia imeweka wazi vizuri ya kwa kwamba haina umilele ndani yake, lakini kuna maagizo ya namna ya kuishi kama mume na mke lakini kwa hapa duniani, sema kwa hapa duniani, kwa sababu ndoa ina reflect uhusiano wa Kristo na kanisa, ambao huo uhusiano ni wa milele, lakini huu hadi kifo kiwatenganisha. Kwa walimuuliza Yesu, itakuwaaje? Yesu akasema hivi, Mungu si Mungu wa wafu, akarifaa kutoka ngapi? Kutoka tatu sita ambapo Musa aliongea tutumie neno kwa Mungu kwenye kijiti, akiongea na Mungu kwenye kijiti kinachowaka moto. tatu sita, fungua Kutoka tatu sita, kwenye Kutoka tatu sita. Unaona Musa akijibiwa. Sasa ninaomba akili yako iwepo hapa, kwa sababu lazima ujue, Ibrahimu, Isaka na Yakobo hawajawahi kuonana na Musa. Unajua hilo eh? ndawachorea timeline muone, akasemaje. Sita tena akasema, mimi ni Mungu wa baba yako nani? I Mungu wa Ibrahim, Mungu wa Isaka na Mungu wa Yakobo. Musa akafanyeje? Musa akaficha uso wake kwa maana aliogopa kumwangalia nani? Mungu, Mungu wa Ibrahim, Mungu wa Isaka, Mungu wa Yakobo. Okay, wangapi wanajua Musa hakuwahi kuonana na mmoja wa hao wazee? Hakuna sehemu aliona nao. Wajua kwa nini? Musa alizaliwa baada ya miaka zaidi ya mia tatu wakiwa wapi? Misri kwa aliwapeleka. Okay, Ibrahimu alimzaa nani? Isaka. Iko sawa? Isaka akamzaa nani? Yakobo. Yakobo ndiye aliyezaa nani? kabila kumi na mbili za Israeli. Yusufu mzee Yakobo akiwa mzee, ndio aliwapeleka wenzake wapi? Misri kwa walipofika tu pale, Yusufu na Yusufu nani na Yakobo aka akafa mapema baadaye Yusufu akafa miaka mingi baadaye, kwenye siku toka anazaliwa nani? Musa alizaliwa na nani? mama ake Musa aitwa nani? Gosbet? Eh? Eh, Jobet. Jobet. E? mama ake Musa anaitwa nani? Eh? Maswali ya Sunday school. Mamake Musa anaitwa nani? Wanaojua nyosha mikono juu. Okay. Dada yake Musa kunamjua dada yake mtu, lakini amjui mama yake hajaandikwa. Okay. Kaka yake Musa Aruni. Okay, basi tubaki hapa hapa. Tubaki na kaka na lakini mama yake ndo yule aliyemchukua kama nani? Akaenda kumnyonyesha mtoto wake kwa malipo kama nani? Fanya kazi wa ndani, sawa? Eh, hiyo ni tamwe. Mtoto wako mwenye yani Mungu anakupigia chenga. Ta! Alafu pu, mtoto wako anakuja kupokea hapa. Pa, kama mfanya kazi. Ta! Unanyonyesha mtoto wako na unalipwa hela mfanya kazi. Mungu fundi. Hiyo penalti ile inayozunguka hivi, mpira unazunguka hivi, unakata kona, alafu unaingia golini hivi, alafu unaingia <laughs> sasa. Ah, huo ni uchawi <laughs> angalia. Kwa hiyo yule mama ndiye aliyemlea Musa muda wa kutosha kabisa, kwa Musa akuwahi kuonana na Yusufu mwenyewe, si ndio? Eh, sasa, Musa amezaliwa wakati Yusufu amesha kufa siku nyingi, ajaonana na Ibrahimu. Hajawana nais. Ko alijua hizo habari za Ibrahimu Isaka na Yakobo kupitia nani? Mafundisho ya nani? Mama yake. Iko sawa? Ko mama ndo anamwambia origin yao. Sasa ukipewa nafasi ya wa kumlea mtoto wako kama mwiz, kama kama mtoto wa Farao. Na unajua ni mtoto wako. Unamfunza mafunzo ya Kifarao au ya Kiebrania. Ndio ile unakaa naye chumba mwanangu. Na story. Nataka nikwambie. Hivi najua wewe sio Mwisraeli, sio sio Misri umejuaje? Sasa ilitokea hivi na hivi na na hivi na hivi. Sisi ni nani? Kafundishwa na ndio maana alipokuta Misri anapigana na Myahudi alisimama well, upande gani wa Myahudi, si ndio eh? Akamua yule Misri akamfukia alafu <laughs> Waebrania wa kwa sababu walikuwa hawamjui, mama yandi alimwambia we ni ebrania wao hawamjui. Unajua kilichotokea. Kesho akakuta Waebrania wawili wanapigana, nyii ni ndugu, acheni wa kupigana. Wakasema wewe unataka kutua kama eh? e, imejulikana akakimbia, akakimbia akaenda kwa Mzee Yethro huko wapi, Midiani. Lakini Musa akakutana nao ko alipotajiwa Mungu wa Ibrahim amekufa, Mungu wa Isaka amekufa, Mungu wa Yakobo amekufa. Yesu anasemaje kama Mungu bado anajiita Mungu wao na wao wamekufa, ina maana kifo chao cha kimwili akijaondoa uzima wao wa milele. Kwa lugha rahisi, uhusiano wa mtu na Mungu hauishii kaburini. Iko sawa? Iko sawa? Kwa anawaambia Masadukayo, inakuwaje Mungu ajiite Mungu wa watu waliokufa? Kwa waliokufa katika Bwana hawajapotea hiyo ndio paulo alivyoandikia wa thesalonike jamani wote waliokufa katika bwana wamebadilisha tu address hawako kwenye wamebadilisha anwani tu they are not here but they are still there kwa sema mungu si mungu wa wafu kwa hiyo alijibu maswali mawili moja baada ya ufufuo hakuna mtu atakayeoa wala kuolewa tunakuwa kama malaika lakini mungu uhusiano wetu na mungu haishi kwenye kufa kwa lugha rahisi kama nikihubiri Injili miaka themanini alafu nikafariki miaka themanini na tano alafu nimehubiri Injili kwa watu ambao wakifa wamepotea, sinapoteza muda. Kama hakuna ubaadae, kuna haja kuwa na mkutano hapa sasa? Mtu akisha kufa, si imeisha? Yeah, lakini unajua kwa nini tunahubiri haya? Kwa sababu kazi yetu tutaiona wote tuliohubiria Injili wakaamini katika Bwana katika anasema katika ufufuo wa pili tunaita ndugu, hiyo tutafanya nini? Tutawaona wote kwa, hamna mtu afaye katika Bwana ambaye hatafufuliwa. Iko sawa? Ndo maana kaburini mwa Lazaro Yesu aliambiwa na mama yake na, na, na Martha ya kwamba ndugu yangu amesha kufa, utamfufua baadaye. Yesu akasemaje? Mimi ndio huo ufufuo na uzima. Kwa lugha rahisi, kama naweza kumfufua Lazaro leo inamaana anaweza kumfufua na baadaye pia okay. Lazaro aliyefufuliwa alikufa tena, ndio eh? Lakini atafufuliwa baadaye, yes. Nani atakayemfufua? Yesu, yule yule aliyemfufua zamani. Sasa atamfufuaje? Kwa sababu yuko ndani yake, siko sawa eh? Yuko ndani yake. Kwa hiyo anasemaje, yeye aniaminie. Kwenye Yohana kumi na moja ishirini na tano anasema yeye aniaminie hata ajapokufa atakuwa anaishi. Yohana 11:25. Yeye aniaminie hata ajapokufa hatakuwa anaishi. Kwa kwa Mungu maisha hayaishii pale mtu anapokata pumzi. Kwa sababu kwa Mungu kuna uzima wa milele au maisha ya milele. Na hiyo inapatikana kwa kumamini, kwa kumamini Yesu Kristo. Tutaangalia huko kwa ndani. Tuko sawa? Wangapi wana uzima wa milele hapo? Unajua huo uzima wa milele ni mgumu hata kuondolewa na mauti. Na ndio maana nisikize vizuri na naomba uniangalie vizuri. Injili inampa mtu maisha ya milele. Halo? yeah. Na ndio maana mitume wote walipokuwa wanakufa, hawakufa wamekasirika, walijua haishii hapa. Petro alipokaribia kufa, anawaambia anasemaje kwenye waraka wa pili? Saa ya kuondoka katika maskani haya imewadia. Ni maskani, anaita, maskani haya. Sama maskani? Kwa maskani hii ni nyumba ya duniani lakini sio nyumba yako ya milele. Akasemaje? Maana nisipokuwepo katika mwili huu nitakuwa pamoja na Bwana. Mwona kuwa, kuwa pamoja na Bwana hautenganishi na kufa. Paulo kwenye waraka wa pili kwa Timotheo anasemaje? Saa ya kumiminwa kwangu imewadia. Anaaga kabisa. Nimevipiga vita vizuri, imani nimeilinda, saa ya kumiminwa kwangu imeondoka. Nisoma historia ya baadhi ya wazee kama Kenneth Hagin walikufa kwa kuaga. Kuna mmoja aliwaambia watoto wake, kesho saa nne sitakuwa pamoja. Ilipofika saa nne, amekaa kwenye kiti akupiga watu mateke, makovu yakatoka, mzee alitulia zake. Oya mzee, vipi? Kimbiza hospitali, kashaondoka. Bwana asifiwe. Nafahamu angalau wachungaji wawili ambao waliaga Sio, unakuta umepigana mpaka umekaa hivi, maana hujui unaenda wapi ukifa, mapofu yametoka huko, wanasema naenda wapi sasa. Matakiwa hivyo umetabasamu. Haleluya, yeah. Nasema you know what I'm saying, nimepiga sana hiki kitu Injili. Nimepiga Afrika yote imesikia Injili, tumefika Asia, tumefika wapi sasa hivi. Kula sehemu kuna wanajeshi wanapeleka injili kote ulimwenguni mimi napumzika, unaona eh? Mimi nafanya nini? Nasema napumzika, alafu naambiaje? Mpaka siku ile tutakapoonana wote, unaona eh? Unaaga na watu wanapata, najua tutaonana, sio ameenda ame jamani, jamani, jamani ameenda wapi jamani, jamani, jamani, jamani. Nitaondoka mwami mwenzako, nipo sana mpaka ntakapomaliza niseme saa ya kuondoka kwangu imefika amna kuondoka bila kutoaga. Mwambie hivi, ajali haiwezi kukuondoa wewe, ikikuona itakimbia. Yaani mimi nije Mwanza kukuhubiria Injili uamini, alafu pata ajali ufe eh? Eh. huna hata seli moja hujafungua kanisa moja, ndugu yangu, kifo kitakukimbia, upo upo mimi sijaja, unafikiri kusimama hapa juzi? Ulikuwa na kambi juzi, tena ulikuwa na kambi leo, tena uko na kambi, unasikia miguu inauma, unatamani wakwambia maliza hapa baba, tutaendelea wenyewe. Alafu nikima, nikifundisha uamini eti unakufa, unaelekea Magu, sijui unaelekea wapi, unaelekea Kagera aufi, yaani kifo kitakuwa kinakula kona <coughs> mwa mimi zako, lazima uzae matunda. Wajua watu wengine inabidi tuwalazimishe kwa matamko. Eh, wewe zunguka unavotaka. Lakini ukizunguka tu unasema hivi naishi je huku duniani? Sina hata mwanafunzi mmoja. Mwambie mwenzako kufa ufi. Wakitaka wakupige bunduki. Inatoboa hapa inatokea upande wa pili wakigusa hivi inashoneka. Unarudi. Ngoma iko pale pale. Wanafunzi wako wako wapi? Mwambie usoni, mwambie wewe ufi. Ndo upo hivi. <laughs> Nyewe ndugu zangu, nafikiri nimekuja ma kuza sura hapa. <laughs> Yaani kule wache mke mzuri, wache nyumba, wache na msosi wa Dar es Salaam, unakuja kula msosi wa Mwanza, samaki si nini? Sasa hii ni sato au sangara? Kuja kuuliza majina ya samaki huko, halafu umfundishe mtu aamini, akisha amini eti ndio anakufa na kila siku anaanza ataona mazao ya kazi yake. Alafu nataka ufe nisione, mwambie mzee wako ufi na. Na hapo anaposema ufi, hata kama una miaka themanini, lazima uwe na yani, utakaa kwenye kiti unahubiria watu na wanaamini. Najua Paulo alikuwa anafuata nyumbani kwenda kuhubiria watu kusikia Injili watakuja, hey mama, unaendeleaje? unakuwa na seli uzeeni huko pale umekaa, afungua matayo Mathayo ishirini na sita, ishirini na nane akachukua mkate akamega akasema: hii ni damu yangu imemwagika kwa ajili ya ondoleo la dhambi. Yesu alimwaga damu kwa ajili ya ondoleo la dhambi. Na watu wanaamini, hata kama umefumba macho hivi wataamini hamna kufa hapa bila kuzaa, lazima uone matokeo Haleluya! Hey! Kwa hiyo usije ukakaa kwenye gari ukawaza tusije tukapata ajali, ajali itakimbia <laughs> Kwa kwa ufi lazima uzae nini? Matunda lazima uwe na watu ambao ukiwaangalia siku ile unasema hivi mama, Bwana nimekubidia Injili, sijui ungekuwa wapi. Haleluya. E, lazima tumnyang'anye shetani watoto, watoto wa ibilisi wote wageuke kwa nani? Wana wa Mungu, wote waliomwamini amewapa uwezo wa kufanyika watoto wa Mungu, ndio wale waliaminiwa jina lake, ambao hawakuzaliwa kwa mapenzi ya mwili na damu, bali kwa nani? Kwa Mungu. Lazima Mungu azae watoto. Mungu anazaje watoto? Kwa injili. Kwa kama umeambiwa una kansa inakutafuna, baada ya miezi sita itakuondoa, hmm, kwa maneno haya itakimbia, itafute mahali pengine pa kukaa, kwani sehemu nyingi zika hazipo, iende hata kwenye mti Shindwa! Haleluya! Hey, daktari ameandika ugonjwa. Uh, usipokuwa makini mwaka watu... Eh, usiwe makini uone kama utakufa. Nimesema hivi <laughs> ofi, kuna mtu unaongea naye hapa ambaye ana hofu ya kifo. Ndugu yangu usiogope, <laughs> usiogope, hata kama waganga kumi wamesema mwaka huu hautapita. Mi nakwambia hivi, miaka kumi ijayo watakucheka, watakupigia simu, mama, bado unaishi? Nipo gado, ndo kwanza nakuwa kijana. Unamwambia, ujana wangu narejeshwa kama, kama tai <laughs> haleluya, haleluya, yeah. Kwa sababu ukweli ni kwamba nguvu iliyomfufua Yesu Kristo iko ndani yetu leo, aipo kule. Nani anakaa ndani yetu? Yesu. Yesu yupi? Aliyeteswa akafa akafufuka kwa hiyo, nguvu ya ufufuo iko wapi? mbali na zao ndani yetu, ndani yetu. Huyo Roho aliyemfufua Yesu Kristo ndiye anayeka wapi, anaweza kufufua leo? au ndo ameishiwa, ameexpire? Uzima wa milele hauna expire date. Unajua, inabidi uwe na akili na akili hivi. Unajua kama Mungu akikupa kitu anaondoa ukifa? unajua <laughs> mifupa ya Elia isingeponya hiyo haikushangazi? Mifupa ya mtakatifu wa Bwana, mifupa yaani, Mungu hata kwenye mifupa yako hatoi, iko pale. Watu wameenda hivyo, wamebeba maiti na machela, hiyo ni agano la kale. Wamebeba beba beba beba, vita jamani, vita tumevamiwa, wakasema hatufikishi kule, tupa juu ya mifupa ya nani? Elisha, wakatupia pa, jamaa akanyanyuka, niko naenda wote. kosa ilikuwa kutupa. jua nani? mifupa ya Elia, Elisha. Unajua kwa nini? Sababu huyo ni mwana wa Mungu. Haleluya, haleluya! Umegundua Mungu aondoe wa uzima wake Aa, kipi ambacho kitakiwa kinyanganywa? uzima si mwili wa marehemu, eti jamani, lakini mifupa yake inahuisha. come on man kama mifupa yangu akitupiwa mtu anayenyanyuka, vipi nikiwa mzima? <laughs> Tembea kwa jina la Yesu, uwe mzima katika jina la Yesu, uinuka katika jina la Yesu. Kwa nini? Kwa sababu Mungu amenipa uzima wake, amenipa roho wake, haleluya! Amen. Amen. Muone, eh? Amna haja ya kuogoka kufa. Uniambia figo yako imekaribia kufa, unasemaje? Figo, katika jina la Yesu na kufufua, uwe mpya Sababu hapa ulipokaa sio mahali pa kufa. Unaihuisha hiyo figo katika jina la Yesu, haleluya! Unahuisha hiyo figo katika jina la Yesu. Sasema kisukari kimekutafuna sana, sa uzima wa Mungu uanze kuitafuna hiyo kisukari, si ndio, eh? uzima wa Mungu siuna nguvu kuliko kisukari, uanze kuitafuna hiyo kisukari. Sio kutokea kwangu, kutokea ndani yako. Haleluya Haleluya, haleluya yeah. Haleluya, haleluya yeah. Ni muhimu sana kujua una nini, ni muhimu sana kujua una nini, uzima wa Mungu ambao hata nini, mauti haiwezi kuenda, iko pale mwambi zako iko pale, hiyo haiondolewagi. Hiyo ni injili za uongo zinazowaambia watu wanaowaambia wa, wa, wa, wa, wa, wana wa Mungu watapoteza uzima, ni uongo. Yaani marehemu ana uzima marehemu marehemu ametupia juu ya mwili wa marehemu, marehemu mwingine akamwamsha marehemu mwingine, na huyo bado amelala, wala marehemu akusema nyanyuka. Ni kutua juu ya mifuko kosa, ni kutua juu ya mifupa ya Elia. Ndio maana mikono yako usichukulie poa. Kama mifupa ya Elia iliponya vipi, mkono wako asema uwe mzima katika jina la Yesu. Mkono wako mifupa mifupa ya Elia iliponya vipi, mkono wako hemfanya hivi huu mkono ni hatari kwa ufalme wa giza. Huu mkono ni hatari. Na Yesu anasemaje mtaweka mikono juu ya nini? Juu ya wagonjwa na watapata afya. Utaweka mikono juu ya nini? Juu ya wagonjwa watapata afya. Nasikia mama, utaweka mikono juu ya nini? Juu ya wagonjwa. Maana kama mfupa wa Elia uliponya, vipi mkono wa mtumishi wa Bwana? Mama, unaenda tu kwa yule mama unamwambia, mama, pokea uponyaji katika jina la Yesu. Na, na usimwache unamwambia, simama simama mama, tembea. Anaanza kutembea. Si ndiye? Kwa nini umegawa? Nini? Uzima. Ninawambiaga watu, hatugai tu uzima wa milele, hata uzima wa mwili tunagawa. Wanajuaje kwamba tuna uzima wa milele? Tutiweza kuwapa na uzima wa mwili. Haleluya, unawambia kibofu, rudi upya. Unaambia kibofu, rudi upya, kibofu kaa sawa Sema ni nao uzima wa milele kama mwili wa marehemu uliweza kufufua mfu, mikono yangu ni hatari zaidi. Aleluya, mikono yangu ni hatari zaidi, mikono yangu ni hatari zaidi, mikono yangu ni hatari zaidi. Amen. Nenda Luka nne, Luka nne ko, alitoa wapi? Kwenye Kutoka tatu sita kwenye Kutoka tatu sita Alitoa kwenye Kutoka tatu sita Nenda Luka, Luka nne mstari wa kumi na saba hadi ishirini na moja Luka 4:17-21 tuanze. Nasemaje? Some wote, siwasikii. Akapewa chuo cha nani? Akafanyaje? Akakifungua chuo, akafanya nini? Akatafuta mahali palipo andikwa. Pameandikwaje? Roho ya Bwana yu juu yangu kwa maana amenitia mafuta kwa ubiri maskini habari njema, amenituma kwa tangazia wafungwa kufunguliwa wao na vipofu pata kuona tena, na kuwaacha huru walio setwa na kutangaza mwaka wa Bwana ulio kubaliwa. Aha, akakifunga chuo akamrudishia mtumishi. akafanya nini? Akaketi. Watu wote waliokuwemo katika sinagoga wafanya nini? Wakamkazia macho. ishirini na moja. Akasemaje? Akaanza kuwaambia leo maandiko haya yametimia masikioni mwenu. Swala msingi, Yesu ametoa wapi haya maneno? Kwenye kitabu gani? Bwana asifiwe, ametoa kwenye kitabu gani? ni Isaya ngapi? sitini na moja. Fungua Isaya 61 mstari wa kwanza. Isaya 61 mstari wa kwanza. Haleluya! Isaya 61 mstari wa kwanza nataka tusome wote kwa pamoja, ujue namna walivyokuwa wali wanasoma maandiko. Walikuwa wanasomaje maandiko? Isaya 21 mstari wa kwanza mmoja mta tende Roho ya Bwana yu kwa sababu Bwana afanya nini? kwa ubiri wanyenyekevu habari njema Kwa tangazia mateka uhuru na. Okay, tumekubaliana ya kwamba Yesu alikuwa ananukuu nukuu wapi, akasemaje? Leo hii maneno haya yametimia. Sema leo hii maneno haya yametimia. Kwa Yesu alisoma Isaya 61 kama kitabu anachomhusu yeye, yeah. Kwa tayari tumeona sio kutoka tu ambayo Yesu alisoma, hata Isaya. Hata Isaya kuna sehemu, nataka nikupeleke, mwambie mwenzako twende taratibu. Kwa hiyo Yesu alikuwa na namna ya kusoma Agano la Kale. Luka ishirini na nne mstari wa ishirini na tano nataka tupite hapa nikuonyeshe vitu vingi kidogo. Luka ishirini na nne mstari wa Sasa background story hapa ni nini? Kuanzia mstari wa kumi na tatu kulikuwa na watu wawili. Ni Luka ishirini na nne mstari wa ishirini na tano. Luka. Luka ishirini na nne mstari wa ishirini na tano. Mefika? Haleluya. Okay. Tuko pamoja eh? Kabla hatujasoma ishirini na tano mstari wa kumi na tatu inaanzia pale ambapo Yesu alikutana na Klopa na mwenzake. Hawa watu wawili walikuwa wanapiga stori, wanaambiana mambo yaliyotokea mjini. Kuna mtu ambaye tulikuwa mtarajia akaja, akafa, alafu juzi tu tumesikia habari zake, na hatujui itakuaje, nini na nini. Wanajadili kwa hofu kweli. Yesu akaja katikati yao, hawakumtambua kwa sababu Yesu alipofufuka alikuwa na mwili ambao alikuwa na uwezo wa kujibadilisha, ningetumia lugha mwili wa utukufu. Baadaye tutajadili huko mbele au kusikiliza series ya unyakuo, kiumbe kipya na unyakuo. Alafu baada ya ufufuo aliwakuta wale watu, watu wana discuss habari zake. Wanyao nakuta watu wanakusema na unakaa pamoja nao alafu na ehe eh, kwa hiyo shemeji ni nani? Ah, shemeji mimi namjua yule jamaa anajiona kweli yeah. Yaani, na uko hapo <laughs> anajionaje kwenye kioo? <laughs> kwa hiyo wakaanza kumwelezea imaji, watu wanakuelezea uongo na uko pale sasa. tulijua yeye ndio kutuokoa. Wameanza kumwelezea kama mwanasiasa angekuja tukokoa sisi, angepigana tungefanya nini, lakini tumesikitika sana tena. Kuna wanawake wawili walitoka kaburini wakatushtua, wakasemaje hayupo. Kwa hiyo inaitana ameibiwa tena Waliposikia Yesu yuko wa kaburini hawakufurahi, mm, -mm, ufufuo walikuwa hawajaamini bado, lakini kilikuwa nini? Ukienda 24 25 Yesu anasemaje, enyi akawaambia, enyi msiofahamu kwenye mioyo mizito ya kuamini yote waliosema nani, manabii. Maana yake anaambia nyenye, shida yenu ni kutokuamini haya niliyowafundisha mimi, kwamba siku ya tatu watanikamata, wataniua na nitafufuka, ni kama walivyosema nani manabii akasemaje? Je, sura 26, haikumpasa Kristo kupata mateso haya na kuingia katika utukufu wake? Anasemaje? hiyo imeandikwa na nani? kwenye vitabu vya manabii ambapo nyie hamuamini. 40 27 arb akasemaje? akaanza kutoka Musa na manabii wote, akawaeleza katika maandiko yote mambo aliyomuhusu yeye mwenyewe. Unajua siku zote ukitaka kupambana na kutokuamini unafanya nini? unafundisha Akawaambieje, enyi msio wenye mioyo mizito ya kuamini yote walisema manabii, akaanza kutoka Musa. Niambie ndugu zangu, namna ya kupambana na kutokuamini wakati wote ni kufundisha. Niliwaambia Dar es Salaam kitu sio kama Arusha, adui akitaka kutushinda ni pale ambapo tunafanya nini? Tumenyamaza. Adui anataka ufunge kinywa, kwa sababu imani huja kwa nini? Kusikia anataka usiongee. Ndio maana mitume aliwaambia je, tusisikie tena mnahubiri kwa jina hilo, tusisikie mnahubiri habari za kufa kwake, hubirini mambo mengine. Lakini akaanza kuhubiri kutokea wapi? Musa. Musa ni nani jamani? Musa pale sio mtu <laughs> kwa sababu huwezi kuhubiri kutoka Musa kama ana mtu pale. Ni vitabu vingapi? vitabu vitano vya nani? vya Musa. Ukisoma kwenye Biblia yako nyuma pale, kabla ya mstari wa kwanza wa kitabu cha Mwanzo mmoja, imeandikaje? Kitabu cha kwanza cha Musa kiitwacho Mwanzo. Kwa akaanza kutoka Musa, maana yake alianzia wapi? Mwanzo, akawaeleza katika maandiko yote mambo yaliyomhusu yeye, yeah, mwenyewe. Haleluya kwa Yesu. Alianza kuchambua kwamba jamani, haya ninayoyaambia ndivyo maandiko alivyosema, akaenda kwenye Musa akaenda kwenye manabii akapita na sehemu zingine. Akaanza kutoka Musa na manabii wote, akawaeleza katika maandiko yote mambo yaliyomhusu mwenyewe. Mambo gani? Mstari wa ishirini na tano, je, haikumpasa Kristo; ishirini na sita, je, haikumpasa Kristo kupata mateso haya na kuingia katika utufu wake? Kwa hiyo habari za mateso ya Yesu yaliandikwa kwenye Agano la Kale, maandiko, Musa, manabii alipokutana na wale wenzake, alieleza zaidi, akasema torati ya Musa, manabii na Zaburi nenda 44 mpaka 46 na sita, nenda Luka 24 44 hadi 46. Kilichotokea baada ya hapo ni nini? Alienda, alipoachana na Klopa na mwenzake, akaenda tena akafundisha kutokea kwenye kwenye mstari wa 44. In fact, kabla hajafika mstari wa 44, walikuwa hawajaamini kama amefuka eh? Walikuwa wanaona mashaka Yesu, ilibidi aambieje, mleteni chakula kidogo hapo. <laughs> Ili yale anasema huu ni mzuka sasa, jamani, ni mimi. Kwa sababu nini? Roho haiwezi kuwa na nini, na mwili. Mzuka hauwezi kuwa na mwili, kwa alipohakikishia kwamba ni yeye, anasema tena, wanangu, mna chakula? wakavua samaki pale muda ambao sio kuvua samaki wakaoka, wakala. Walipokula nasemaje? Kisha akawaambia ehe, haya ndio maneno yangu niliyoambia nilipokuwa nikali pamoja nanyi, ya kwamba ni lazima afanye nini? Yatimizwe yote niliyoandikiwa wapi? Katika Torati ya Musa na katika manabii na Saburi. Hiyo ni agano la kale Torati ya Musa, manabii na Zaburi. Kwa Yesu anasema hivi, habari zangu zimeandikwa kwenye agano la kale. Kwa nini nataka kukaa hapo? Kwa sababu usipojua agano la kale kuna nini? Uwezi kuelewa agano jipya. Mnakumbuka eh? Yeah. Kwa ndio maana lazima tuangalie kwani fundisho lilioko agano la kale ni lipi? Hii spika ingeniangalia vizuri, ingenisaidia. Bwana asifiwe. Kuna nini kwenye agano la kale, mwambie mwenzako kuna nini kwenye agano la kale? Kuna nini kwenye agano la kale? Tuko mpaka hapo hili eh? Ni jambo la msingi sana. Kwa akasemaje? Aka, akisha akawaambia haya ndio maneno yangu niliyowaambia ni kali pamoja nanyi kwamba lazima yatimizwe, mwambie mwenzako yatimizwe. Okay. Ukiona sehemu ya timizo maana yake ilikuwa ahadi, mnakumbuka eh? okay. Mstari tulioanza nao ya kwamba tulizungumza juu ya ahadi, si sindio? Inasemaje? uh -huh. Warumi ngapi? ilikuwa moja mstari wa kwanza, nasemaje? Paulo, mtumwa wa Yesu Kristo, aliyeitwa kuwa mtume, aihubiri injili ya Mungu, ambayo Mungu alikwisha kuiahidi. Kwa kama aliahidi, maana yake kuna hali Alitimiza, alitimiza nini? Yesu Kristo alifanya nini alipofufuka? Unajuaje? Sababu Yesu alisemaje? Kisha akawaambia haya ndiyo maneno yangu niliyoambia nilipokuwa pamoja nanyi ya kwamba lazima yatimizwe yote niliyoandikiwa. Wapi? Torati ya Musa, manabii na Zaburi. Tuko sawa eh? kwa hiyo utimilifu wa ahadi iliyoko kwenye vitabu vya Agano la Kale, Torati ya Musa, manabii na Zaburi au kinywa cha manabii kwenye Maandiko ilikuwa kwenye nini? Ufufuo wa Yesu Kristo kwao. Tunaweza tukakubaliana ya kwamba hata kama bado hujajua kusoma ukisoma vizuri Agano la Kale utagundua ya kwamba fundisho lililoko pale ni habari za Yesu Kristo kupata mateso, kufa na kufuka siku ya tatu, iko sawa? Iko sawa? Usipoiona hiyo bado hujajua namna ya kusoma. Mwambie mwenzako, lazima ujue namna ya kusoma, kwa sababu mpaka hapo tumejua namna Yesu alivyosoma agano la kale. Alisoma kama kitabu kinachomuhusu yeye mwenyewe. Isaya sitini na moja alisoma kama tuliposoma sisi, akimtazamaje? Roho wa Bwana yuju yangu, kwa sababu amenipaka mafuta kichwani Nyo... Yesu aliposoma semaje? Maandiko haya yametimia Leo anasemaje? Isaya sitini na moja inanihusu mimi, ni mimi au Yesu? Yesu, iko sawa? Iko sawa. Kwa aliposema akaanza kutoka Musa na manabii wote, akawaeleza katika nini? Maandiko yote mambo yanayomuhusu yeye mwenyewe. Tukubaliane. Ina maana kuna namna ukijifunza ya kusoma agano la kale lote, utagundua kuna habari za Yesu Kristo kupata mateso kufa na kufasikia ya tatu. Tuko pamoja mpaka hapo. Lakini nahitaji nini? Kujua namna ya kusoma. Mwambie lazima nijue namna ya kusoma. Kama kuna namna ya kusoma ni namna ya Bwana Yesu. Sema namna ya Bwana Yesu. Ndio namna yetu ya kusoma. Kwa agano kwa Agano la Kale kwa cha kwanza inahusu habari za Yesu. Kwa hiyo niwaambie ukweli. Watu wakitaka kufundisha vitu vyote, vyote vya kijinga wanaendaga Agano la Kale. Sindio eh? Ya? Mara nyingi manabii wa uongo hawapendi nyaraka. Nenda katafute mtu anahubiri vitu vya ajabu, kukomboa nyayo, kukomboa vitovu, kukomboa ardhi. Hawezi kusoma Waefeso kwa sababu Waefeso ni ufunuo. Ufunuo nani? Kristo. Ukisoma anayekuja kwenye macho yako ni nani? Kristo. Wengi wampendi Kristo awampendi Kristo, maana huwezi kumjifunza Kristo na ukaanza kukomboa nyayo zako. Ngoja, kwani ulipokombolewa ulikombolewa nini? Aami, ndo sielewi. Wangapi wanajua kwamba tumekombolewa roho, nafsi na hata mili yetu, si mali yetu yenyewe, sindio? <laughs> ni, ni, ni, ni ukombozi mazima na ukombozi maana yake ni kununuliwa, kukombolewa kwa kulipiwa fidia, apolutrosis, kwa kulipiwa fidia. Maana yake mimi mzima nilivyo hivyo si mali yangu, kwanzia roho yangu, nafsi yangu na mwili wangu. Ndo nasemake mwili huu ni nini? Hekalu la Roho Mtakatifu. Hamjui ya kwamba mili yenu ni hekalu la Roho Mtakatifu? Nimekutana na mke wangu akiwa wa binti, ana namna yake alipokuwa anakemea pepo japokuwa. <laughs> alikuwa anamwambia kila mtu, hata asiye amini, anasema huyu mwili ni hekalu ya Roho Mtakatifu, toka na pepo lilikuwa linakula kona <laughs> sasa alikuwa akiumwa, utasikia anasema we ugonjwa, toka Mwili ni hekalu la Roho Mtakatifu pamoja na so, yeah. Make sense, lakini. Fah, mali ya mtu mwingine, mali ya mtu mwingine sio Roho wa Mungu anakaa ndani yenu. Alikuwa anasoma kama kitabu kinachomhusu yeye mwenyewe Musa na manabii akaanza kutoka Musa na manabii wote alianza kuchambua kuanzia mstari wa arobaini na sita, arobaini na nne haya ndio maneno yangu nilipoambia alipokuwa pamoja nanyi kwamba lazima yatimizwe yote niliyoandikwa katika torati ya Musa na manabii na zaburi mstari 45 arobaini na tano anasemaje Ndipo akawafunulia akili zao wapate kuelewa maandiko. Maana yake uelewa wa kwanza wa maandiko, nisikize vizuri, uelewa wa kwanza wa maandiko ni kujua kwamba maandiko kwanza yanamuhusu Kristo aa, na kuteswa kwake na kufa kwake na kufuka siku ya tatu maandiko. Huo ndo ujumbe wa maandiko. Kwa hiyo nikienda kwenye maandiko nikitafuta mambo yote na nsimwone Kristo, sijui kuchambua bado. Iko sawa, eh? Lazima nimwone Kristo. Kwanza anasemaje? Haya ndiyo maneno ilioambia nilipokuwa pamoja nanyi si, nimetoa wapi? Kwenye torati ya Musa, manabii na Zaburi. Kwa lugha rahisi, nikisoma mwanzo nitamuona Kristo sini sawa. Nikisoma kutoka nitamwona Kristo, nikisoma mambo ya lawi nitamuona Kristo, nikisoma hesabu nitamuona Kristo, nikisoma kumbukumbu la torati nitamuona Kristo, nikisoma vitabu vya manabii nitamuona Kristo. Namna ya kumwona Kristo ndio shule ya kanisa. Ndio maana niliwaambia mwanzo, ukinyang'anywa Matayo mpaka Ufunuo, unaweza kufundisha habari za Kristo kutokea mwanzo mpaka Malaki. Nasikia hilo swali eh? Kwa mfano, watu wakaja wakakata Biblia, wakaiondoa Matayo mpaka Ufunuo, ukaambiwa tufundishe habari za Yesu Kristo kutokea mwanzo mpaka Malaki, unatakiwa uwe na uwezo wa kufanya nini? Wa kufundisha. Nitakuonyesha kwenye seminar, kwenye kwenye kambi hii Ekum, lazima uwe na uwezo wa kuona kila ambacho Kristo amezungumzwa kule kwa sababu Yesu alifanya nini? Alianza wapi? Kutoka Musa na manabii wote akawaeleza katika nini? Maandiko yote mambo yaliyomuhusu. Wee ya mwenyewe, ina maana naweza nikapita mwanzo nikamwona Kristo wa wow, hapa mwanzo moja iko wapi hapa, mbili yuko wapi hapa, kutoka yuko wapi hapa, hesabu yuko wapi hapa, kumbukumbu la torati iko wapi hapa, kwenye manabii hapa, zaburi nani anazungumziwa hapa, na hapa anazungumziwa hapa. Nawezaje kuiona hiyo nikaona ahadi ya Mungu ya ukombozi wa mwanadamu katika mauti ya Yesu Kristo na ufufuo wake. Wapi? Kutokea Mwanzo. Kunaweza kufundisha uzima wa milele katika Kristo kutokea wapi? Mwanzo. Iko sawa? Iko sawa? Iko sawa? Kwa hiyo umegundua, uzima unaosoma kwenye kitabu cha Yohana inapatikana wapi? Mwanzo pia. Ule uzima ulikuwa nini? Nuru ya watu. Nuru iko wapi? Mwanzo mmoja, Mungu akasema na iwe nini? Nuru tayari umeshapata clue ya kwamba hata Mungu alipokosa na iwe nuru, ni nuru ambaye ni nani? Kristo. Tayari unaanza kuona, Yesu alisemaje? Mimi ni nuru ya ulimwengu. <laughs> iko sawa. Kao unaweza kwenda pale ukaanza kumchambua Kristo hatua kwa hatua, na ndo maana ukianza kujua kweli, mtu akikurushia mistari, unamwambia twende kusoma hapa mwandishi alikuwa anazungumza kutokea wapi? Twende pale ilipozungumzwa, hii imetoka wapi? Kwa sababu manabii wote, walimu wali wote wa agano jipya walikuwa wanaanzia wapi? Mwanzo. Na ndio maana imeandika vicha viwili vya akaanza kutoka Musa, kuonesha ya kwamba unaweza ukaanza kufundisha kutokea mwanzo, habari za ukombozi wa mwanadamu, uzima wa milele, kuhesabiwa haki, ukafundisha kutokea mwanzo. Haleluya, kupokea roho wake kutokea mwanzo. Msamaha wa dhambi ukufundisha kutokea mwanzo. Na ndio maana kwenye Luka kumi na tisa, walipouliza habari za talaka, Yesu alirudisha wapi? Mwanzo. Kwa sababu watu wengi wapendi kwenda wapi? Mwanzo. Watu wengi wanapenda kufundisha tabia za Mungu kuanzia kwenye Kutoka, hawapendi kwenda wapi? Mwanzo, kwa sababu mwanzo ndio kuna mpango wa Mungu, na wengi wapendi kwenda mwanzo. Inawambia shida ya Wakristo wengi sio tu kwamba wapendi mwanzo, hata mwanzo wa kitabu hawapendi kusoma kitabu kimoja yani Wafilipi wa, wa hawapendi kuanza mwanzo, yani Wafilipi moja moja, hawapendi wanawai wapi? Wafilipi nne kumi na tatu. Mnajua inasemaje? Nayaweza kama mambo yote katika nini? Kwa sababu kuna kitu vizuri vizuri, si ndio? Lakini hautaki kusoma kuanzia nini mwanzo nani aliandikiwa, alikuwa na shida gani, kuweza nini, mambo yapi? Hata kusoma tu ile sura nzima tu pale Paulo anaposema nina, nina, nina, ninashukuru wa kwamba mmehuisha nafsi yangu kwa ajili yangu nafsi yenu kwa ajili yangu, mmeniletea sijui sadaka nini na nini, sio kwamba nakifurahia kile kipawa, alafu akaanza kusemaje Bali kwa ajili ya matunda yanayozaliwa akaanza kusema, maana najua kudhiliwa, najua kuwa na vingi, najua kupungukiwa, najua asma, katika mambo yote nimejifunza kufanya nini? Kuridhika. Nayaweza mambo yote katika nitia nini nguvu. Maana yake nini? Ninajua mambo haya yote, Mungu ameniwezesha kuwa navyo na kutokuwa navyo. Hiyo ndo unayaweza. Bali Paulo alikuwa anamaanishaje ya kwamba katika mazingira yote nimejifunza kuridhika. Ilikuwa sio inspiration. Alikuwa ilikuwa sio hamasa ya kuwa na vitu. Mhm. -mm. Ilikuwa ni hamasa ya kwamba nini? Mungu anaweza kukuwezesha kuwa mshindi katika mazingira ya aina yote. Katika mazingira ya utele na katika mazingira ya kutokuwa nayo. Unajua kwa nini? Sio kila mtu anaweza kuwa na msimamo wa imani wakati ana kitu. Na sio kila mtu anasimama kwenye imani baada ya kupata vitu. Amjui kuna watu wanaharibika baada ya kupata. Na kuna watu wanaharibika baada ya kukosa. Yeah. Kwa maana yake Yesu ni yote katika nini? Yote. Maana yake hiyo sio mstari wa kunukuu unapoenda kwenye chumba cha mtihani. Unamaanisha nini? Nikipata A sawa. Nikipata zero? Sawa. Nikifaulu sawa. Nikishindwa hainibadilishi kitu. Ndicho ninacho maanisha. Uko tayari kwa hiyo? <laughs> Shida ya watu wengi ni kwamba wananukuu vimistari, hawasomi habari nzima, wangeona kile ambacho Mungu anafanya. Haleluya. Niliwaambia juzi sehemu moja ya kwamba wengi wanapenda kusoma Kutoka 14:14. Nyamazeni kimya naye Bwana atawapigania. Hawasomi habari nzima. Kuna sehemu unataki kunyamaza kimya. In fact, nani aliwaambia nyamazeni kimya? Musa. Okay. Musa alifanyaje baada ya kuambia nyamazeni kimya? Alienda kufanya nini? Kuongea na Mungu. Alimwambiaje ndugu ananilalamikia hapa? Nosi. Yep, Musa ametuambia nyamazeni nini kimya, muone nini wokovu wa Bwana wenzako walinyamaza, ngoja nikuone, wao wamenyamaza miaka kumi, hmm. Soma mbele, nasemaje? Musa alipoongea na Bwana Musa akasemaje? Waambie Waisraeli waendelee mbele. Bado umebaki kwenye kunyamaza kimya, unanyamaza kimya na unakufa bila kelele. Kosa umechukua nini Nyamazeni kimya, kumbe yale ni maagizo ya Musa kabla ya kutoa nini, maelekezo ya namna ya kutoa. Wewe unaponyamaza kimya, ili iweje? Bwana apigane. Bwana alipiganaje? nyanywa fimbo ikafunguka, wakaenda wapi? Mbele. Wewe uliponyamaza kimya, mpaka linda nyamaza kimya. Ni sawa na mtu mmoja alinikuwa mstari mmoja, akasema sema mpumbavu akinyamaza ni hekima nani pumbavu? Naomba niulize nani anatakiwa kunyamaza hapo? Okay, wewe ni nani? Wewe ni mpumbavu au mwenye hekima wa Mungu? Kwa hiyo wewe unatakiwa kunyamaza kama mpumbavu. Kwa hiyo naomba nifundishe kunyamaza, nifundishe kunyamaza. Nani akinyamaza ni hekima? Wewe ni nani ni mpumbavu. Akinyamaza ni nini? Hekima. Mwenye hekima anatakiwa kufanya nini? Kuongea, sema, kwa sababu mpumbavu akiongea anasambaza upumbavu, bali mwenye hekima hueneza maarifa. Wewe ni nani? Eneza nini? Kwa nini unaiga mpumbavu ukakaa sehemu sio yako? Mpumbavu akinyamaza ni hekima. Nyamaza, nenda kahubiri Injili na nyamaza. Unajua, kuna wakati mwenye hekima akianza aki kuongea matatizo yanaanza kutatuliwa, sindio eh? Kuna vitu ukianza kusema unaondoa confusion Ilungke, na, na rafiki yangu moja juu nikamwambia hivi, in fact yeye ndi aliniambia akaniambia hivi, unajua katikati ya confusion ukimfunua Kristo mvurugano unaondoka, sababu Kristo ndo utatuzi. Haleluya, haleluya! Wakati yule mwanamke amevurugikwa na twende kusali Yerusalemu au twende kwenye mlima wa Samaria. Alimwambiaje? niamini mimi. Kwa baal, ba, wakati dunia imevurugika, tunatakiwa tufanye nini? Tusinyamaze, tufanye nini? tumuhubiri nani? Kristo, sababu Kristo ndo nani solution. Mwambia mwezako, hubiri Kristo, usinyamaze kimya, usijifunze kunyamaza, jifunze kufanya nini? Kuongea kama mtu mwenye hekima unless kama hauna hekima, mpumbavu wewe, hmm, ziba. Lakini mwana wa Mungu wewe, sio nani? Mpumbavu. Hakuna utambulisho wa wana wa Mungu unaitwa upumbavu, hakuna. Katika vile vitu ulivyopokea katika Kristo, hakuna hata kimoja kinaitwa upumbavu. Haleluya, haleluya. Ndio maana unajiombea ujasiri na nini na usemi, ili uwe na kitu cha kufanya nini, cha kusema sasa. Unajiombea ujasiri, alafu naenda kunyamaza Mwambie mwenzako mwaga hekima wewe. Mwambie mwaga hekima wewe, mwaga hekima wewe. Umegundua kwamba ukijombea ujasiri unatakiwa uende ukaongee, eh? yeah. kwa sababu unaosema. Kwa hiyo unachukua mistari nje ya muktadha, unaokota okota. soma habari nzima Soma habari nzima. Tungeanza hata kusoma Agano la Kale tungeelewa kwa habari za uzima wa Mungu, zimeelezwa si tangu mwanzo na Yesu anatuonyesha, na, na, Yohana anatuonyesha hapo kwenye kitabu chake cha kwanza Yohana moja moja. Hapo mwanzo, tusome hiyo afu twende Yohana, tano. Yohana, moja, moja, mstari wa kwanza hadi wa nne. Naye neno alikuwa Mungu ehe. Huyo mwanzo alikuwa kwa Mungu ehe. Eh? Na vyote vifanyika kwa huyo ehe. Wala pasipo yeye akufanyike pasipo cho kufanyika ehe. Angalia ndani, ndani yake ndipo ilipokuwako kwa kwa nini? uzima eh? na huo uzima ulikuwa nini? nuru ya watu. Ehe. Na nuru yang'aa gizani ehe. Wala giza alikuiweza. Halafu nasemaje? paitokea nani? mtu mmoja ehe, ametuma nani, anaitwa huyo jago yana ehe, alikuja kufanya nini? Ko, okay, naomba niulize, Yohana alikuwa anashuhudia nini? Nuru, nuru ni nini? ni ndogo hapo ni kubwa? aishuhudie ile nuru. Nuru ni ndogo au kubwa? Ndogo. uh -huh. Ehe, endelea mbele eh. Uh -huh. Apate kuamini kwa, kwa nani? Kwa nani nuru. kwa hiyo nuru ni nini? Amesema watu apate kuamini kwa, kwa hiyo nuru au kwa huyo au kwa yeye. Kwa hiyo nuru ni nini? Mtu mtu gani? Okay, sasa hebu endelea hapo. ehe uh -huh. Nani akuwa ile nuru Yohana ehe aishudie ile nuru ehe kulikuwako nuru pale palee amtae nuru kila mtue akija katika ulimwengu ulimwenguee alikwako kwa yeye ulimwangu ulipata ndiye, anasema aliyeumba, alieumba si ndio ko nuru, nuru ni nini pale bado ni mwanga, iko sawa, iko sawa, iko sawa. Kwa ameanza kuita neno nuru, iko sawa. Ameanza kuita neno nini? Nuru. Tuendelee, ehe, wala ulimwengu ahuku, ahuku mtambua, ehe, alikuja kwake nani? Huyo nuru, si ndio? Kwa hiyo nuru anaweza kuja, alafu watu wakamkataa. Unapata picha ya kwamba hii nuru sio nuru, sio kitu, sio mwanga wa unaoona unapiga ndani kwa jua sahivi, walio wake. Kwa hiyo, ah, nuru alikataliwa -ah. walio wake hawakumpokea. Wali walio eh, waliompokea nani? Nuru. Kumbe nuru anaweza kapokelewa Waliompokea wali huyo nuru, wanapewa uwezo wa kufanyika watoto wa Mungu. Hiyo mm, ni nuru ya jua au ya tochi? unaanza kupata picha eh? Ehe, twende eh? Ndio wale waliaminio jina la lake jina la nani nuru. <laughs> Alo jamani, tunaelewana mpaka hapo waliaminiwa jina lake tu, bado tutatembea na nini? Nuru ambaye Yohana anasema mimi sio nuru, nimekuja kuishuhudia nini hiyo nuru. Ukisoma habari za Yohana, alisemaje? mimi sie, mimi ni sauti ya mtu aliyenyikani, itengenezeni njia ya nani? Kwa, kwa according to Yohana huyo nuru ni Bwana si sindio, sindio? Kwa sababu amesema mimi sio huyo nuru, mimi naishuhudia huyo nuru, au naelezea habari za huyo nuru, mimi sio aishaikataa. Kwa hiyo nuru inakuja, twende taratibu, nataka uone namna ambavyo unaweza ukatembea na sura ukapata majibu ya maswali yako yasemaje? waliozaliwa si kwa... Waliozaliwa. Waliozaliwa. Si kwa damu. Si kwa damu wala si kwa mapenzi ya mwili wala si kwa mapenzi ya mtu. Bali. Bali kwa Mungu. Kwa huyo nuru atakuja kusababisha watu wawe watoto wa Mungu, sili sawa sini sawa nuru huyo eh uh eh -huh. Okay, kumbuka alianza kueleza neno, akaita nuru, amerudi tena kwenye neno. Okay, twende nuru, tuchemeke nuru pale, kwa sababu alianza kwenye nuru, naye nuru. Au nyinyi mnaonaje? Kwa sababu alisema nuru alikuwa Mungu, alikuwa kwa Mungu, alikuwa kwa Mungu, ndio neno, sorry, neno alikuwa kwa Mungu, alikuwa kwa Mungu. Pasipo yeye kufanya chochote kufanyika, afu huyo nuru huyo neno alikuwa nuru ya ulimwengu. Ndani yake kulikuwa na nini? Uzima wa watu. Alafu akarudi kwenye mimi, sio huyo nuru, Yohana, mimi nashuhudia habari za huyo nani, nuru. Alafu nuru akija ulimwenguni, watu wakimwamini, wengine walimkataa. Waliomwamini ameapa uwezo kufanyika nani, watoto wa munu, wale ambao wajasaliwa kwa mapenzi ya mwili, si kwa damu, si kwa nyama. Maana yake sio natural birth, ni kwa roho. Alafu anasemaje huyo neno ambaye ni nuru? Akafanya nini? akafanyika mwili akaja akakaa kwetu hapa, akasemaje? kwa huyo nuru ambaye ni neno, tukichanganya sasa, eh? ambaye ni Mungu, kuchanganya kule juu, neno sawasawa na Mungu sawa sawa na nuru, iko sawa sawa. Ni amefanya nini? amechukua mwili akakaa ulimwenguni. Jamani, huyo ni Emanuel. Emanuel maanake Mungu pamoja nasi au Mungu akiwa ulimwenguni. ko Yesu alikuwa ni Mungu sio Mungu alikuwa katika nini? Mwili ulimwenguni, inatosha kuelezea okay. Akakaa akafanya nini? Akakaa kwetu, kwetu okay. hapo ni nani? Wewe Yesu mewa kumshika mkono, ko nani anasema kwetu pale? Ni Yohana, sababu Yohana ndiye anayezungumza ya kwamba alimwona Yesu live amemshika mkono. Ndo maana kwenye waraka kwanza, anasema yale tuliyoyaona yale tuliyosikia, tukalipapasa neno la uzima, alo alo, kwa anaonyesha, in fact Yohana ndo mwanafunzi pekee ambaye amesema alilala kifuani kwa Yesu. Ni yeye pekee ambaye anasema ana Bwana alimpenda, alikuwa mwanafunzi ambaye alikuwa anajitetea minyama, sifa zote kubwa kubwa alikuwa anapenda kujichukulia Huyu ndo yule mwanafunzi aliyependwa na nani? Bwana. Unajua, upendo unatakiwa kupersonify, nasema Mungu anawapenda watoto ulimwengu, ni wewe. Zamani nilitunga wimbo tupaa kwenye mkesha mmoja, ninapendwa na Baba yangu, ninapendwa na Baba yangu, ninapendwa na Baba yangu Pendo lake ni la milele. Unatakiwa uwezo kuchukua upendo kama wakwako, ukichukua wa jumla <laughs> jamani, Mungu anapenda watu wote. Wewe unapendwa, unaweza kusema kama Yohana, jamani, mimi ndio yule nayependwa na Bwana. Na wenzako wanakuangalia, sema ah, na mimi je. Kila mtu ale upande wake, mimi napendwa na Bwana. Haleluya, hey. Kwao usichukie watu, akisema hivi haleluya haleluya maana biblia naitwa watoto wapendwao sasa kama mtoto hawezi kujibinafsishia upendo shauri yake hmm. watoto wapendwao haleluya sisi ni watoto wapendwao haleluya mungu anatupenda na pendo lake ni la milele ndo maana isaya aliandika isaya jeremia asema nimekupenda kwa upendo wa milele haleluya nimekupenda upendo wa milele alafu, anaendeleaje naye? Neno akafanyika mwili akakaa kwetu, asemaje? Tukauona utukufu wake, utukufu kama mwana pekee wa Mungu, asemaje? Amejaa neema na kweli. Kwa hiyo tayari ile neno ameitwa nini? Mwana pekee wa Mungu, bado unateseka? Nuru ni nini? Neno ni nini? Nani? Kristo. Mwai mwenzako, Kristo. Kristo, kwa sababu wote wanaomwamini Kristo wanafanyika nini? Watoto wa Mungu. Kwa tayari uzima ule unapatikana wapi? Ndani ya Yesu Kristo. Kwa lengo la maandiko ni kufundisha ya kwamba uzima unapatikana ndani ya Yesu Kristo. Sikiliza, ukienda kwenye maandiko kutafuta uzima hupati. Nimeanza vibaya, mwambie mwenzako hivi usoni, mwambie ukienda kwenye maandiko Mwambia kuangalia usoni, mwambie niangalie usoni, ukienda kwenye maandiko kutafuta uzima upati. Mwambie maandiko anasema hivyo, Yesu anasema hivyo. Lakini ukienda kwenye maandiko kumtafuta Yesu unapata uzima, kwa uzima. Mwambie uzima haupo kwenye maandiko, uzima uko ndani ya Yesu. Kwa unahitaji nini, uzima au Yesu? In fact unahitaji wote, lakini ukitaka kupata kingine inabidi uanze na nini? Uanze na nani? kwa lengo la maandiko ni kumfunua nani, ili watu wakimwona Yesu wapate nini? Twende taratibu. Yohana 5:39, wakati Yesu anawafundisha Mafarisayo aliwaambia shida ya Mafarisayo ni kwamba Awamtaki Yesu, wanaenda kwenye maandiko kutafuta uzima bila kumtafuta nani? Yesu! Haleluya Haleluya! Ni sawa nakutaka kula maini bila kuchinja ng'ombe, sikwa melewa <laughs> eh? nakutaka kufanya nini, kula maini bila kumchinja ng'ombe. Nia ni kupata maini, lakini nataka nje ya ng'ombe, utakuwa maini ya nini? Yohana 5:39. Tutasoma mpaka 40. Alafu taruka kwenda 45 mpaka 47. Yohana 5:39. Nataka tusome namna ya kuchunguza maandiko. Yesu akasema maandiko narifaa Biblia vitabu gani? Nataka tujue kama tumeelewana. Yesu akasema maandiko narifaa vitabu gani? Good. Hiyo ikikaa tuko vizuri. Kesho tunaweza kuendelea vizuri au jioni. Na lazima tumalizane na How you read Mwanzo namna nasoma Mwanzo mpaka Malaki ni muhimu sana, mwambaa ni muhimu sana utaki kukwepa hiyo. Haleluya. thelathini na tisa moja mbila twende. Mwayachunguza maandiko kwa sababu mnadhani ya kwamba ninyi mna uzima wa milele ndani yake. Ngoja ngoja Kuchunguza maandiko ni kitu kizuri. Naongea na watu wenye akili hapa. Kuchunguza maandiko ni kitu kizuri, wanapochunguza maandiko wanatafuta nini? Uzima. Yesu anasema machunguza vibaya, kwa kuna kuchunguza na kuchunguza. Okay, naomba niulize kitu. Kwa hiyo naweza nikachukua Biblia nikasoma nikapotea, ah. Hivi nafikiri mafundisho potofu yanatokaga kwenye Qurani au Biblia? Naomba niseme tena, naweza nikachukua Biblia hii nikasoma nikawa mchunguzi nikakaa chumbani na chambua, lakini napotea. Iko sawa? Ukatoka na vitu vya ajabu. Iko sawa? Lakini kitabu kizuri. Iko sawa? wa Mafarisayo, yes. na Yesu wote walikuwa wanachunguza maandiko. Ni kushangaza, walikuwa wanasoma kitabu kimoja, walitoka na ufunuo unaofanana. In fact, walitaka kumuua Yesu kwa kutumia nini? Walimletea mwanamke kwa kutumia nini, si ndio eh? Musa alisema watu kama hawa wapigwe nini? Alitumia maandiko. Yesu alitatuaje ile tatizo? Alitumia maandiko. Kunaweza kusoma maandiko kutoka na manundu unajua, Biblia ni kama bastola. Unampa mtu bastola ah, ntaka nimwombe mtu mwenye bastola hapa, lakini siju kama kunanata nionyeshe bastola yake ah, sa tufanyeni kama unamba mtu bastola iko hivi, mfano tu iko hivi, alafu hajui kutumia bastola. Si kwa ajili ya kujilindia sindio eh? baajili ya kuangamiza wahalifu sindio eh? lakini umempa mtu, unamwona ameshika pale kwenye triga pale ameshika ha, unamwona a huh? anabonyeza hiyo triga pale, unasemaje? Anajiua huyu. Anafanya nini? Anajiua huyu. Anafanyaje? Amechukua bastola, amejigeuzia, yuko ameshika pale ndani, anazungusha zungusha hivi mbele ya watu unajua, kuna kisehemu pale mbele ambapo unaweza kaingiza kidole, wanafungusha zungusha hivi cha cha cha, mara usikie kikiri, tuturu tuturu tuturu, ukasikia tu mtu kalala, mtu kalala, mtu kalala. Hii akatupa chini bastola. Hakupewa kwa sababu ya kazi hiyo. Yeye kwenda kwenye kwenye mkesha, mkesha mmoja bwana, wa mwaka mpya, watu wakawa wanalipua zile nini, zaitwa nini, zile mafataki bwana. Na mtumishi wa Mungu nilikuepo pale. Na mimi naangalia mafataki pale. Nikamwambia, fungua ibada. Nikasema, Baba, katika jina la Yesu bariki mkesha huu. Oh, sasa baadaye watu wakaanza kuchukua bastola zao wanapiga nini? Ewani. Na nilikuwa pale. Nikasema, hii kimeumana. Bastola. Sasa mtu mmoja alikuwa anaikoki. Chapa chapa. Kumbe kuna sijui bunduki ilikuwa imekaa karibu, nikasikia. Piu! Mtu kapitiwa pale. Kasikia damu zimeanza kutoka sasa. Yelewi. Kibeumana hatujakaa askari hao hapo. Mimi nilikuwa naendoka zangu nikalale, nikashikwa jhii