Utaangalia kwenye session hii juu ya ujumbe wa manabii, ulikuwa ni nini? Manabii walikuwa wanaandika habari gani? walikuwa wanatabiri juu ya nini? kabla ya kumvamia Habakuki napita njia ndefu eh? yeah. baada ya miaka michache hivi utaelewa, kwa nini anapita kwa njia ndefu, kwa sababu kwenye kuzunguka hivi unapata nini kinachoitwa Pattern. Shortcut ndio zimetufanya tufike hapa. Tumekuwa watu wa kudukua dukua maandiko kudonyoa donyoa au kudokoa dokoa, sababu so, we want things so fast tip tip tip, tip tumefika. Siku hizi hata vyakula tunataka kula fast food, yani unakaa hujatulia, umeletewa sema, wow, asante sana, mmewahi sana. Haujiulizi kwa nini imeiva haraka <laughs> cha muhimu ni kwamba kimekuja haraka. Siku hizi vyakula vinapikwa, vinaweka kwenye makopo, kazi yako ni kuchemsha tu. Naenda tu pale, unachukua, unaweka kwenye kwenye naitwaje ile la kupasha eh, oven microwave yeah. Unaweka microwave pap, sema uweki nyanya, uweki chumvi. So we want fast, vitu viende fast. Sasa hivi na treni zimekuja fast, masaa matatu umefika Dodoma, unafika hujachoka yani, yaani eh, watu wanataka mambo ya we short, lakini neno la Mungu lina patterns, lina mtindo, lina namna ya kuaraivu ulipofika. Tuna dili na ufahamu ambao tumeutengeneza muda mrefu inakusaidia miaka michache ijayo, miaka kumi ishirini ijayo thelathini pengine ni hamsini ijayo, bado tutakuwa na watu ambao wanaweza kuchambua Biblia vizuri sana, wanaweza kutazama neno la Mungu kama kitabu kinachoeleweka. Hakuna swali ambalo utawapa washindwe kujibu. Wana patterns, wana mtindo, wana kanuni, wajua namna ya kupita kwenye maandiko mpaka kusema, Hence, this is what the prophet is saying, hiki ndicho nabii alichokuwa anakisema. Kwa kuna nini kwenye ujumbe wa manabii mwanzo mpaka Malaki? Manabii walikuwa wanasema nini? Tuanze kwenye Luka 2:42. Luka 2:42 kanisa la kwanza lilikuwa na mtindo wa kufundisha. Na mtindo wao ulikuwa heavy kidogo kuliko wa kwetu. Paulo alikuwa anakutana na watu kwenye Matendo ya Mitume 19 kila siku. Kila siku kwenye darasa la Tirano kwa muda wa miaka miwili. Unakosaje kuwa na, na watendakazi wa kufikisha Injili Asia yote wakati tunakutana na watu kila siku kwa muda wa miaka miwili? Huwezi kushinda kuwa na watendakazi. Sababu huduma mtu anayelelewa kila siku na kufunzwa kila siku. Miaka miwili you is something. Shida yetu ni kwamba tunakutana mara moja Jumapili, tena tunakutana kujifunza. Hapana, kujifunza sio la msingi, kuna michango ya kutosha. Tunae kwaya zinazoimba ambazo hata anachoimba sio fundisho. Kwaya siku hizi ziko modern sana. Sio kama kwaya za zamani ambazo zilikuwa zinaangalia neno la wiki linafundishwa kitu gani, wanatafuta kwenye hilo neno ndio wanaenda kutunga nyimbo au wanaimba nyimbo sawa sana hilo neno ili waende sambamba na mchungaji. Le kwaya za siku hizi zinaangalia nini kinacho trend? Kwenye mtandaoni. Amapiano. Kwa kwaya inakuja na mtindo wa amapiano. Enzi zile bolingo, ilipokuwa inapanda kwaya zikuwa zinaimba bolingo. Utafikiri Awilo Longomba yuko kanisani. Sema tu ndo sikia, ye, ye, ye -su. Hallelujah. Lakini we have to raise people ambao wanaweza kufundishwa, kufundisha neno la Mungu vizuri na ndo kazi ya Global Family Gathering. Every person is a minister. Kila mtu ni mtumishi wa Mungu. Kila mtu ni mhuduma anje. Kila mtu anatakiwa kuandaliwa kwa ajili ya huduma. Haleluya. Mbeleza. Jamaa analoko kwa ajili ya huduma. Hiyo jambo la msingi sana. Kwa tunachukua muda wa kutosha. Kwenye Matendo mbili ya Mitume 2:42 tunaona haya maelezo yakiwekwa wazi. 2:42 anasemaje? Wakawa wakawa wakidumu katika fundisho la mitume na katika ushirika na katika kumega mikate. Kinachotakiwa tujifunze hapa ni neno fundisho la mitume. Walikuwa wanafundisha nini kanisa la kwanza, wakati tunajua vitabu vyao ilikuwa ni vya manabii, Mwanzo mpaka Malaki, lakini what was the teaching? Unaweza ukaona Yesu aliwaagiza wamshuhudie yeye. Rudi nyuma, moja nane. Matendo moja nane. Rudi nyuma pale. Yesu aliwaagiza kitu gani wafanya? Matendo moja nane. Nasemaje? Lakini mtapokea nguvu akiisha kuwajilia juu yenu Roho Mtakatifu nanyi mtakuwa mashahidi wa nani wangu? Hawa ni watu ambao waliona kitu ndio wanaenda kushuhudia katika Yerusalemu na katika Uyahudi wote na Samaria hata mwisho wa nini? Wa nchi. Kwa hiyo Ifike mpaka mwisho wa nchi. Maanake kushuhudia habari zake kote. Habari zake zipi? Kushuhudia nini? Petro ndio mtu wa kwanza kuhubiri kwenye Matendo ya Mitume mbili, alihubiri nini? What was the content of his teaching na ambayo aliyatoa wapi? Kwenye vitabu vya manabii, Mwanzo mpaka Malaki. Mwalimu au mtu wa kwanza ambaye hakuwa Yesu mwanafunzi, aliyesimama In fact, baada ya kupokea roho ni nani? Petro aliposimama kwenye Matendo ya Mitume mbili, mbili alihubiri nini? That's a very important question. Ukishaelewa Petro alihubiri nini? Yohana alihubiri nini uh, nani? Paulo alihubiri nini? Mitume alihubiri nini? Hutahubiri mambo ambayo hawakuyasema, hawakusema. Hata kama ina sound sweet. Kuna vitu vina sound sweet but not godly. Ndio maana ni rahisi mtu kwenda kwenye agano la kale na kuchukua mafundisho ya aina yoyote. Lakini mwanafunzi mzuri ni yule ambaye anaweza kwenda kwenye agano la kale na kuchukua yale mambo ambayo Yesu aliagiza au namna ambayo Yesu alifundisha. Nilikwambia sehemu ambayo watu tunaangukiaga pua kwenye kusoma, tunakosea kwenye kusoma ni wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Mostly najua ni lai, watu wanajitahidi kutwist pia Mathayo mpaka mata, Ufunuo. Lakini many time watu wanatwist wapi? Wapi? Mwanzo mpaka mara, kwa sababu ina story nyingi za kutwist. Ukitaka it has a lot of story, watu wanaweza ku twist kutokea kule, lakini we can check wao walisomaje. Kwa hiyo sasa ngoja tuende vizuri. Kitabu kilicho kuwepo kwenye kanisa la kwanza ni kipi? Wanaojua nyosha mkono juu. Kitabu kilichokuwa hekaluni, kwenye sinagogi, kwenye darasa la Tirano au kwenye mazingira ya kanisa la kwanza, ilikuwa ni vitabu gani? Nyosha mkono kama unafahamu. Okay, nyosha mkono kama ufahamu ufahamu ni vitabu gani kwa. Okay, nini hamjii? Umegundua watu alilala sana eh? Hawakunisikiliza kweli, mi sijasema mpaka leo. Ah, mgeni okay. sawa Okay, mwingine wengine wameingia asubuhi ndio wananyesha mikono. Okay, nilisemaje? Biblia tunayo isoma leo sio Biblia ambayo Yesu alisoma. Ina make sense? Hivi kitabu ambacho kina kina historia yangu tayari kimeshatoka. Kabla <laughs> bado, si ndio eh? Ambayo kaandikwa akafa, akazikwa, akafufuka. Ndio kwani nimeshakisoma. Okay. Kwa Mathayo Yesu akusoma. Tukubaliane, Yesu akusoma Mathayo. Narudia tena, Yesu akusoma Mathayo. Vipi kuhusu Luka? Makoje? Matendo ya Mitume? Nyaraka? Sijasema azijui. Yesu ni Mungu, si ndio? Lakini hakusoma. Zipo ziandikwa, makaratasi akaletwa, akasoma ko Yesu alisoma nini, ambao ndo Wayahudi na kanisa la kwanza wanaita nini? Maandiko matakatifu au manabii au torati ya Musa na manabii? Umekumbuka vizuri, umekumbuka vizuri. Nasemaje kwanza hapo, kwa nini kasemaje? Kwa hiyo kama hekaluni walikuwa wanachambua maandiko, kitabu kilichokuwa mezani wakati wa uchambuzi ni kipi? Tende taratibu kama Yesu aliingia hekaluni akafungua kitabu alikuwa anafungua vitabu gani? Good. Okay, kanisa la kwanza wakina Petro wakati wanafundisha watu wokovu, walikuwa wanatumia nini? Paulo alipopokea kijiti akaanza kufundisha alikuwa anatumia nini? Okay. Nyaraka unazozisoma Warumi mpaka Ufunuo wanafanya uchambuzi kufundisha utambulisho waamini, kufundisha mwenendo walikuwa wanatumia nini? ko Mwanzo mpaka Malaki ndio kitabu kilichokuwepo kwenye kanisa la kwanza understood, meelewa? Okay, nauliza sasa, mara ya mwisho, wangapi wanajua kitabu ambacho kilikuwepo kwenye kanisa la kwanza? ya yeah. Meelewa wote? Halo, wapigieni makofi wale wageni. Ah, kueleweka ndani ya dakika mbili ni kazi. Kwa hiyo namna walio walivyokuwa wanasoma Mwanzo mpaka Malaki natakiwa iwe namna yetu pia. Kwa hiyo lazima tuwe na mtindo wa kwao. Sema mtindo wa kwao. Eh, dada, mbona unaongea? Sema mtindo wa kwao hasa kama you like. shida ni nini? Haleluya! <laughs> Na, najua mmechoka tangu jana lakini fungua mdomo. Ukisipofungua unalala. <laughs> Nasikia mtu ameanza kudonoa hivi. Nasema nini? Anaomba. Usiniombe sasa hivi, utaniombea kufika nyumbani. Tuko mpaka hapo eh? Kwa Mwanzo mpaka Malaki waweza kusoma na kuona ujumbe ulioko Matayo mpaka Ufunuo. Sawa? Sawa? Kwa nini walikuwa wanachambua kutokea pale? Similarly, hata leo ukipewa Mwanzo mpaka Malaki, can you do like them? Kama uwezi, itakiwa ufanye nini uweze? Kwa nini? Kama Petro aliweza, kama uh, Stefano aliweza, Yohana aliweza, Yakoba aliweza, wote tunatakiwa tuwe na uwezo wa kusoma Mwanzo mpaka Malaki as a very understandable book. Unasoma na kuona kazi ya Yesu Kristo. Unasoma na kuona mateso na ufufuo wake. Unasoma na kuona wokovu wake. Unasoma na kuona utambulisho wako ndani yake. Unasoma na kuona mwenendo wako ndani ya the same book, it has to be our normal capacity. Haitakiwi kuwa jambo zito. And that the essence of these classes, lengo la kwamba kusaidia kuelewa Biblia kwa pamoja usipoelewa kwa pamoja Biblia shortcut ya kukusaidia kuona wokovu peke yake, kumuona Yesu peke yake, kuona mwenendo wa upendo peke yake, it will never help you. Haitakusaidia. That's why narudia pale, pale pale until it is sealed. No hurry, mpaka umeelewa. Hallelujah. Wangapi wananielewa lakini? Okay, mimi nitia moyo kidogo. Wangapi wamenitia moyo kwamba wameelewa lakini hawajaelewa? Haleluya. Kwa hiyo manabii waliandika nini? Tukaona kanisa la kwanza likuwa na mtindo wa kujifunza almost every day, inaitwa fundisho la mitume. Wanalitoa wapi? Tumekubaliana fundisho la mitume likuwa linapewa mwanzo mpaka Malaki. Tuko mpaka hapo eh? Kwa, mtu wa kwanza wa kuinvestigate ni mahubiri ya nani? Petro. Tumekubaliana eh? Tuanze na Petro. Nenda Matendo ya Mitume mbili kuanzia kumi na nne tuambaye, tuambaye mbaye twende. Twende mpaka mstari wa arobaini na moja. Tuambaye ambaye mstari wa 40 wa wa, kumi na nne mpaka arobaini na moja Matendo ya Mitume mbili nataka usome, lakini akili yako ikiwa open to understand, akili yako ikiwa anaza in the background. Nasoma tafsiri ya wapi Agano la Kale, Mwanzo mpaka Malaki. Tuko pamoja? Mefika mbili kumi na nne. Can we read together? Kwa kilichotokea ni kwamba watu walijikusanya, baada ya watu kuonekana wamejaa roho, wakaonekana wamelewa, wakaonekana wanapiga kelele, wakaja pale kushangaa, wakasajabu. kumi na nne, Petro anasimama na kusema, twende pamoja lakini Petro akasimama pamoja na wale kumi na mmoja, akabaa sauti yake akawaambia, ehe, enyi watu wa Yahudi na ninyi mkaao Yerusalemu, lijueni jambo hili mkasikize maneno. Sivyo mnavyodhani watu wa, watu wa hawa kulewa kwa maana ni saa ngapi? saa 3 ya mchana. Ehe, lakini jambo hili ni lile unajua, maana saa ya mchana eh, ni saa ngapi? saa 9 hii 3 wametafsiri direct 3 sivyo mnavyodhani watu hawakulewa kwa maana ni saa tatu ya mchana kumi na sita. Lakini jambo hili ni lile twende pamoja eh? jambo hili ni lile lili, liko wapi lilonenwa kwa kinywa cha nabii Yoeli, itakuwa siku za mwisho asema Mungu. Tayari ameenda kwenye Yoeli ngapi Mmegundua kitabu cha kwanza alichochambua Petro ni nini? Yoeli mbili, mstari wa ishirini na ngapi? 28 hadi 30. Tuko pamoja? Muona application yake? Vile tumeona? Vile tumeona? Hallelujah. Itakuwa tone saba kumi na saba, itakuwa siku za mwisho, asema Mungu, nitawamwagia watu wote roho yangu, na wana wenu na binti zenu watatabiri, na vijana wote wafanye nini wataona maono na wazee wenu wataona maona, ndoto. 18 Naam, na siku zile nitawamwagia watumishi wangu wanaume na wanawake nini roho yangu, nao watatabiri. 19 nami nitatoa ajabu katika mbingu na ishara katika nchi, damu na moto na mvuke wa moshi. Ishirini, jua litakayokuwa kuagiza na mwezi kwa damu, kabla ya kuja siku ile Bwana iliyo kuna iliyo dhahiri. Ishirini, na itakuwa kila atakayelitia jina la Bwana ataokolewa. Muona wakofu pale atakayelitia jina baada ya siku ile. Kwa Yoeli alitabiri kitu, Petro akasema hiki ndicho kile alichotabiri Yohana, si ndio eh? Yoeli, kwa Yoeli anatimiza unabii wa Yoeli, unatimia enzi za akina Petro, ndio sawa? Kwa Yoeli alisemaje, siku za mwisho Petro anasemaje? Hiki ndicho kile alichokisema Yoeli. Waya niulize, siku za mwisho ni zipi? Kama siku za mwisho nitamwaga roho wangu kwa wote wenye mwili. Siku za mwisho ni zipi? Siku za kumwaga roho kwa wenye mwili. Lilimwagwa lini? Actually hii ilitokea lini? Siku ya Pentekoste. Siku ya Pentekoste roho alitolewa kwa watu wale actually alimwagwa au alipokea ubatizo wa Roho Mtakatifu. Kwa kama ukiona watu wanaenda kwa lugha kwa maana ya tafsiri ya Yoeli, watu wamejazwa roho na kutabiri, maana yake tu kwenye siku za mwisho. Wangapi wanasubiri siku za mwisho zinakuja? Petro anakuambia niliishi kwenye siku za mwisho. Shida yetu ni kwamba we read the bible worried, tunasoma Biblia tukiwa na hofu ya yajayo. Tunaogopa, tunahisi kitu gani kitatokea, sijui. Ukisikia tu vita boom, ndugu zangu, ni siku za mwisho Ukraine ilivyoanza kupigana na Urusi tulisisitizwa, kama ni siku za mwisho. Okay, wameacha kupigana, itakuwaje? Narudi nyuma siku za mwanzo Bwana? <laughs> Ikiacha kupigana, narudi siku za mwisho, siku za mwanzo. Soma Biblia yako eh. Yoeli alisema siku za mwisho nitamwaga roho yangu kwa nje wenye mwili. Roho alimwagwa, Roho alimwaga kwa siku za mwisho za Yoeli zilikuwa zimeonekana ni nini, pale ambapo baada ya ufufuo wa Yesu Kristo Roho alimwagwa. Kwa matumizi ya siku za mwisho inabidi uwe makini nayo. Nafikiri kuna siri zimefundisha, inaitwa siku za mwisho kutoka kwenye Mathayo ishirini na nne. Nikimaliza sesheni hizi, nafikiri kesho jioni nitaiposti. Nikumbushe watu wa media, mnikumbushe. Nina, nina clip fupi hivi ya masaa mawili nifundisha kwenye seli moja juu ya nini maana ya siku za mwisho kwenye Mathayo 24, sababu sasa hivi kwenye kazi, si ndio? eh kuhubiri Injili. Okay, kwa asemaje kumi na ngapi? hizi ndio siku zile. alafu tena ngapi? tuende ishirini na mbili 22, baada ya kunukuu Yoeli 2, anasemaje? 22 Waume wa Israeli, sikizeni maneno haya. Yesu wa Nazareti, mtu aliyedhirishwa kwenda Mungu kwa miujiza na ajabu na ishara ambazo Mungu alizifanya kwa mkono wake kati yenu, kama ninyi wenyewe mnavyojua. 23 Mtu huyo alipotolewa kwa shauri la Mungu lilokusudiwa kwa kujua kwake tangu zamani. Kumbuka matumizi ya neno zamani, naweza kuweka tangu mwanzo. Ee? Good. Tangu zamani, ninyi mkamsulubisha kwa mikono ya watu wabaya mkamua, mkamsulubisha kwa mikono ya watu wabaya mkamua, mkamsulubisha kwa mikono ya watu wabaya man, man, anamua. Anasema kusudi lake hilo la yeye kukamatwa, kuteswa na kufa sio jambo mtambuka. Tangu wapi zamani? Kwa tayari Petro anasemaje? Tangu zamani au tangu mwanzo, habari za Yesu kupata mateso kufa na fufuka zilikuwa zimeshaandikwa, kwa sio jambo mtambuka. Akasemaje? ambaye Mungu alimfufua akiufungua uchungu wa mauti, kwa sababu haikuwezekana ashikwe nao. Hapa alikuwa ametoa summary, bado hajachambua maandiko, kwa mauti haikuweza kumshika Yesu. Kwa nini? mstari wa ishirini na tano maana daudi ataja habari zake swala la msingi daudi anataja habari zake wapi Maswali ya msingi kabisa kwa hiyo inabidi ucheki daudi alizungumza wapi hapa tayari tunajua ni wapi ni zaburi ya kumi na sita mstari wa nane hadi kumi na moja sasa angalia daudi anaanza kuchambua zaburi ya kumi, ya nane ya kumi na sita ya mstari wa nane hadi kumi na moja tuenda kusoma hiyo zaburi Tusome kwanza hapa afu tuende Zaburi. Nikuonyeshe pattern namna ya kusema Agano la Kale. Moja mtu atende? Nalimwona. Moja mtu atende? Nalimwona Bwana mbele yangu siku zote. Kwa kuwa yuko upande wa mkono wangu wa kuume sita nisitikisike. 26. Kwa hiyo moyo wangu ukapendezwa na mlimi wangu ukafurahi. Tena mwili wangu nao utakaa katika matumaini. Kwa maana hutaiacha roho yangu katika kuzimu wala hutamtoa mtakatifu wako aone nini? Waribifu. Umenijufisha njia za uzima, utanijaza furaha kwa uso wako. Haya ni maneno ya nani? Exact maneno ya Daudi kwenye Zaburi ya kumi na sita. Twende Zaburi ya 16. Tutarudi hapa Zaburi ya 16. Hello. Tupo, tutarudi hapa Zaburi ya kumi na mstari wa nane. Naomba tusome wote nasemaje? Nimemweka Bwana mbele yangu daima kwa kuwa yuko kuumeni kwangu sitaondoshwa. Kwa hiyo moyo wangu nafurahi na, na utukufu wangu nashangilia. Na mwili wangu nao utakaa katika matumaini. Maana kwa mtu anasema sitaoza ya kaburini eh? Na mwili utakaa katika matumaini. Matumaini yanafanya nini? Kufufuliwa. Anasemaje? Maana hutakuachia kuzimu nafsi yangu wala hutamtoa mtakatifu wako aone uharibifu. Kumi na moja. Utanijulisha njia ya uzima. Njia ya uzima kutoka wapi? Mautini au kwenye uharibifu? Mbele za uso wako ziko furaha tele, na katika mkono wako wa kuume mna mema ya milele. Maana yake andafufuliwa na kuishi milele. Turudi kule Matendo ya Mitume mbili, twende mstari wa ngapi? ishirini na tisa. Mstari wa ishirini na tisa ni muhimu sana tukausoma. Unasemaje? Kwa hiyo twende za atimsikize nitazame. Petro amesha nukuu Zaburi ya kumi na sita eh? okay. Zaburi ya kumi na sita nani anaongea? Daudi. Daudi anasemaje? Hutauacha mwili wangu wa kuzimu, hutaiacha nafsi yangu ione uharibifu. Daudi, swali Daudi alikuwa mtaani. Daudi alishaoza. Sio koza tu mifupa yake ilikuwepo? Ndio. Alikuwa ameisha. Kwa hiyo alichokuwa anasema kimetimia. Kwa ma, kama alikuwa anajisemea yeye mwenyewe? Hapana. Kwa hiyo Daudi alikuwa anasema habari za mtu mwingine. Twende maelezo ya Pat, Paulo, Petro. 29 nasemaje? Waume ndugu zangu mniwie radhi. Niseme kwa ujasiri mbele yenu habari za baba yetu mkuu nani? Daudi kwa kuwa alifanya nini? Alifariki akazikwa na kaburi lake liko kwetu. Hata kaburi lake aliko lina mtu ndani, marehemu yupo, mifupa yake ipo. Akasemaje? Bas. kwa kuwa ni nabii, akijua kwamba Mungu amemwapia kwa kiapo kwamba katika uzao wa viuno vyake, uzao wa viuno vyake, kumbuka kitabu cha ukoo wa Yesu Kristo mwana wa Daudi mwana wa Ibrahimu uzao wa viuno vya Daudi unaozungumzwa hapa ni nani? Kristo anasemaje? viuno vyake atamketisha mmoja katika kiti cha enzi, hm. Yeye mwenyewe akitangulia kuyaona haya alitaja habari za kufuka kwake nani? Kristo, ya kwamba roho yake nani? Kristo, haikuachwa kuzimu wala mwili wake watufanye nini? haukuona uharibifu. Yesu huyo Mungu alimfufua na sisi tu mashahidi wake. Sasa 33 basi yeye akiisha kupandishwa hata mkono wa kuume na kupokea na kupokea kwa Baba ile ahadi ya Roho Mtakatifu amekimwaga kitu hiki mnachokiona na sasa na kusikia. 34 Maana Daudi akupanda mbinguni, bali yeye mwenyewe anasema, Bwana alimwambia Bwana wangu, keti mkono wa kuume hata nitakapoweka adui zako chini ya miguu yako. 36 Basi nyumba yote sema, nyumba yote nyumba yote ya Israeli na wajue yakini ya kwamba Mungu amemfanya Yesu kuwa Yesu huyo mliyemsulubisha kuwa Bwana na Kristo. Walipoyasikia haya, amemfanya kwa nani? Bwana Kristo. Walipoyasikia haya wakachomwa mioyo yao, wakamwambia Petro na mitume wengine, "Tunendeje, ndugu zetu?" Petro akamwambia, "Tubuni mkabatizwe kila mmoja kwa jina lake nani? Yesu Kristo mpate ondoleo la dhambi zenu, nanyi mtapokea kipawa cha Roho Mtakatifu. Kwa kuwa ahadi hii ni kwa, kwa ajili yenu na kwa watoto wenu na kwa wote walio mbali na kwa wote walio atakaoitwa na Bwana Mungu wetu wa mji arobaini. Akawashuhudia kwa maneno mengine mengi sana na kuwaonya akisema, jokoeni na kizazi hiki chenye ukaidi. Nao waliompokea wakabatizwa siku ile, wakaongezeka watu wapata elfu tatu. Aa, nikuulize hawa watu elfu tatu waliookoka walisomewa kitabu gani? Nataka mnijibu kitabu gani? Mwanzo mpaka Malaki. Naomba nikumbu, unikumbushe wamesoma kitabu gani cha kwanza? Yoeli mbili. Alafu akaelekea wapi? Zaburi ya kumi na sita. Alafu akaelekea wapi? Iye anaposema Bwana akamwambia bwana wangu, ni Zaburi ya ngapi? Mia na ngapi, eh? Angalia kwenye cross reference. Bwana akamwambia bwana wangu, keti mkono wa kume hata kapoweka. ni zaburi ya ngapi F ngapi hiyo? mia e? e? Eh? thelathini na mbili mia na kumi mstari wa kwanza tumesoma kwenye mstari wa saa sina nne saa ina nne angalia cross reference yake ni mia na ngapi Zaburi ya mia na kumi mstari wa kwanza, ukienda kule utakuta maneno Bwana alimwambia bwana wangu keti hata nikafanya adui zako kwa chini ya miguu yako. Kwa Daudi aliona habari za nani? Kristo, kwa sababu alikuwa ni nabii. Kwa Paulo, Petro amehubiri wokovu kwa kutumia mistari hiyo, lakini amesemaje? na kwa maneno mengine mengi kwa watu elfu tatu waliokoka. Baada ya muda wa kutosha wa mahubiri ya nani? Petro. na alihubiri nini? habari za Yesu kupata mateso, kufa na kufufuka. Haleluya! habari za Yesu kupata mateso, kufa na kufufuka kutokea wapi? Biblia ya agano la kale, ambayo ndio iliyokuwepo maandiko matakatifu sasa hiyo habari imeendelea sasa. Kwa sababu mmeshaelewa namna ya kusoma hii pattern, nataka tupite tu kwa haraka. Kwa hiyo tayari tumejua watu elfu tatu waliokoka kwa sababu waliambiwa habari za kumgeukia Yesu. Asemaje? Tutendeje? basi tubuni ili dhambi zenu zipate kuondoleo. Kondoleo la dhambi ni matokeo ya kugeuka au kuamini katika kazi ya Yesu. Neno tubu pale ni geuka. Mgeukie nani? Yesu amgeukieni Mungu ili awape ondoleo la dhambi kwa njia ya Yesu Kristo. That's very important. So ya sura ya tatu, Petro anahubiri mara ya pili. Kwenye sura ya tatu, tutasoma kuanzia mstari wa 12 mpaka 26. Mistari michache tu. Baada ya kiwete kutembea, watu wamekusanyika tena. Walipokusanyika akaanza kuhubiri. Mstari wa 20 ngapi? 12. Tuele 12 nasemaje? Hata Petro alipoyaona haya, akawajibu wale watu, enyi Waisraeli, mbona mnasajabia haya? Au mbona mnatukazia macho kana kwamba tumemfanya huyu aende kwa nguvu zetu sisi au kwa utaua wetu sisi. Kumi na tatu. Mungu wa Ibrahimu na wa Yakobo na Mungu wa baba zetu na wa Isaka na wa Yakobo. Kwa tayari hapa anaenda kwenye mwanzo eh? Hello. Ametumia stori ya Ibrahimu, Isaka na Yakobo kufundisha hapa. amemtukuza mtumishi wake Yesu ambaye ninyi mlimsaliti mkamkana, mbele ya Pilato alipokuwa ametoa hukumu yake afunguliwe. 14 bali ninyi mlimkana yule mtakatifu, yule mwenye haki, mkataka mpewe muaji, wakamuua yule mkuu wa uzima, ambaye Mungu alimfufua. Angalia maneno, wakamuua, Mungu akamfufua katika wafu, na sisi tu mashahidi wake. 16 kwa imani katika jina lake, jina lake limemtia nguvu mtu huyu anayesimama na mnayemwona, kumjua na, na, na, na imani ile iliyo kwake yeye imempatia huyu uzima huu mkamilifu mbele yenu yote, okay. Mtu amepokea upomajaji kwa jina la Yesu, then what? Angalia mahubiri yanayotokea hapo. Kumi na saba sasa basi, ndugu zangu, najua ndugu, najua kuwa mliyatenda haya kwa kutokujua kwenu, kama kwamba na wakuu wenu walivyotenda. Kumi na nane nasemaje? Lakini mambo yale, twende taratibu sasa hapa. Nataka twende taratibu pamoja. Moja mita twende. Lakini mambo yale, eh eh. Turudie tena lakini, Turudie tena lakini, lakini mambo yale aliyohubiri Mungu tangu zamani kwa kinywa cha manabii wangapi? Wake wote. Sema manabii. Nitaka uone neno neno manabii, kwa kinywa cha manabii wake wote tangu zamani. Sema manabii wote. Kwa ujumbe wa manabii ni nini? Ya kwamba Kristo wake atateswa, ameyatimiza hayo. Kwa hiyo nikisoma kwenye vitabu vya manabii nitaona ahadi ya Kristo kuteswa, hiyo sawa, na kufufuliwa kwake. Mstari wa kumi na tisa asemaje? Tubuni basi, tubuni manage, ukeni, mrejee ili nini? Dhambi zenu zifutwe. Kwa matokeo ya kuamini katika mauti, mateso, mauti na ufua Yesu Kristo nini? Ni ondoleo la dhambi au dhambi zenu zifutwe. Alo, meelewa mbaka hapo, ni hili nini? Dhambi zenu zifutwe, meiona? Dhambi zenu zifutwe. msara wa kumi na tisa, tubuni basi mrejee, ili dhambi zenu zifutwe. mrejee kwa nani? Yesu yule mliyemua. Kwa mtu akija kwa Yesu anapokea nini? Ondoleo la dhambi au kufutiwa dhambi. Is that okay? Is that okay? Kwa injili watu tumezoea, unajua zamani tumezoea vitu vingi sana kiasi kwamba watu wamekariri namna ya kuhubiri Injili. njoo kwa Yesu sio njoo. acha dhambi uje kwa Yesu. hiyo ni Injili. au njoo kwa Yesu upate ondoleo la dhambi. njoo kwa Yesu upate kufutiwa dhambi. That's the message. tubuni basi mrejee. mrejee kwa nani? Yesu. lengo ni nini? ili dhambi zenu zifutwe. kwa unamwambiaje mwenye dhambi? Aje, aje kwa Yesu, achukue nini? Asamewe dhambi, aondolewe dhambi. Tuko sawa eh? Kwa mahubiri ya pili hapa naonyesha, kwenye ile ya kwanza asemaje? Tubuni basi mkabatizwe kila mmoja kwa jina lake Yesu, mpate ondoleo la dhambi. Hiyo ni ngapi? Mbili, thelathini na ngapi? thelathini na nane. tuko sawa kwenye imi tatu kumi na tisa asemaje? Tubuni basi mrejee, ili dhambi zenu zifutwe. Baada ya kuhubiri habari za mateso, kufa na kufa kwake Yesu Kristo, muulize jirani yako swali. Mwambie, uko tayari? Kwa nini Yesu alikufa? Na msikiza kumwambia ni jibu, apostoli anataka jibu. Naweza nikamwita mtu yoyote nikamuuliza, mwambie, kwa nini Yesu alikuja? Kwa nini Yesu alikufa? Lengo la Yesu kupata mateso kufa na kufuka ni nini? Muulize hivyo. Amwambie jibu, aya mrekebishe kama amekosea, group discussion. Mbona naagopana, naona watu waongeleshani hapa. Ni nini, mmekaa mmegombana afu nakaa pamoja Mwaambie hivi, lengo la Yesu kupata matezo kufa vua ni nini? Akwambie. Mimi niwapa dakika tano za kujadili, nanyiwe mnaoniangalia jadilini. Sasa unaniangalia unajadili na mimi au unajadili na mtu aleko pembeni yako? Kama amemaliza nyosha mkono juu, kama grupu lenu limemaliza. Watatu, wanne, watano bado. Akisha umepewa jibu, na wewe wajua kukaa muda mrefu hamjasalimiana, hamjaongea, sio vizuri. Utukufu, umepewa jibu? ba hajakupa bado? Haya, fanya kazi, mpe mwanzo wako jibu. Tumia four figure. No, tumia, tumia Matendo tatu na matendo ngapi? Mbili. Asikuambie kuhesabia haki, mimi sijasema hivyo, usiende mbele nitamuita mtu mmoja nimuulize, umeambiwa nini? Nakupa hinti, tumia matendo mbili thelathini na nane na mbili kumi na tisa na mistari iliyoko juu yake. Umeshapewa majibu, awe ndio umempa Mmepeana baraka, umepewa majibu? Huyo mtoto mmempa majibu au analia tu? Haleluya. Naona bado wanaendelea, huyo unamhubiria Injili aokoke au nini? Wana muda muda mrefu sana mnajadili tu. Amesemaje kwenye kona pale kule nyuma? Mmemaliza nyie? Wawili nyie wawili, njoo niambie, amekuambia nini huyo hapo kulia kushoto kwa, kwako. Njoo, kimbia Yesu alikufa na kufuka ili iweje? Kimbia, Aje mmoja, nataka nijue ulimwambia nini. Nani ambaye jina lake naanza na, na D? Nyosha mkono juu D. D D moja D, nyosha mkono D, jina lake naanza na D. Njoo utaniambia amekwambia nini huyo, jina lake naanza na njo utaniambia ho kwambia nini fanyeni fanya haraka hii na max, max yake mbinguni mkispo. unaambia uingii mpaka ujibu swali la aposto njo wanaanza na jina naza na zed zebra zaituni amna. K. K, K, K. Nataka watu watano tu hapa leo hamjui herufu za majina yenu Hey, njoo utaniambia alikwambia nini? Useme unachokijua unacho, unacho sema ulichoambiwa. Hii tujue tunatibu nini hapa. Anachukua mmoja hapa. Okay, Nani mwingine jina lake linaanza na P? Nyosha mkono wenye P wenye P nyosha mkono. P moja pale, P nyingine nyosha i ah, P njoo pia. Njoo, useme umeambiwa nini? Au au ujaambiwa na mtu yeyote? Mwako peke yako? Umeambiwa na nani? Umejadili na mtu? Anisikii yule ndugu. Pii wa kule nyuma, umeambiwa na mtu? Ume, na mtu umeongea na mtu? Umejadili na mtu? Njoo, njoo, njoo uniambie amekwambia nini? Usi, usiongeze usi, chumvi sema alichosema kwa namna alivyosema. Hapa si wapi mike. Mimi mi ndo ndakuwa natoa sauti. Okay. Hivi vitu ni viwili vinavyotofautiana? Lugha tofauti. Kwa mbili, sasina nane, ondoleo la dhambi. Tatu kumina tisa, kufutio wa dhambi. Usiedi nosi zako, eh? ah, eh, he? Haa, nenda. Ehe, alikuwa kwa nini Yesu alikufa na kufuka? Alikuwa kwa kutumia ushahidi wa mandiko. Nisike? Kwa kutumia ushahidi wa maandiko. Sio hisia zako. I feel like Yesu wajanisamee. Go and feel whatever you want. Eh uh eh. -huh. Ondolewa dhambi. Na kufutiwa dhambi. Yaani kitu kimoja. Kwa kama umemtetea. I feel in my hata akija akle mwenyewe aseme. Hivyo hivyo. Hem cho uliosema? Ah, okay, sawa. Eti ametoka hicho mara moja. Hivi ndio umemuelewa? Sawa. Aha. Ai kwambieje? Ehe. Ai kwambie hivyo tu. Mbona kama mliongea sana? Hawa alikuwa na kushawishi uamini ili kwa sababu wanadamu tupate kuondolewa dhambi kwa kuamini katika hiyo kazi yake. Okay. Na saisha? Uh -huh. Ngoja, hajasema alikuwa aongee. Ulikuwa unaongea ah? Alikuwa anaongea mama yule, ah? jirani yako nani? Alikuwa anaongea alikuwa anaongea na nani? ni mgeni eh? Mgeni njo njo, useme uliambiwa nini. Ana sasa ukiwa mgeni na usijue tu, uliambiwa nini, njoo. Hata kama amekudanganya tujue, usije ukaondoka na udanganyifu hujarekebishwa. Kwa hiyo alikwambia nini usio ulimwambia wewe, mimi sitaki ulichosema wewe, nataka ulichoambiwa wewe na ulie. Mama alikwambiaje? mm -hmm. Imesikia tutubu kutubu nikufanya nini? Kwanza mwalimu ah. Ah. Wako ni nani ah. Ah. Wanaasi, usiogope. Hapa wapatishi sana, wamekuambia nini? Mimi sikupi mic, wasije wakasikia. Utaongea wawili. Kaniambia usiwaambie ulichoniambia, kasikia, lakini bado hajaelewa. Dorine, utaacha kuripoti taarifa zake kwa Ebeneza. Utakuwa na unaripoti kwangu moja kwa moja na nikitakuwa napiga simu, mnajadili saa ngapi? Niulize ulichomwelewesha. Umeona hajakuelewa, siku zote amesema bado naendelea kujifunza. Okay. Ehe, kakwambieje? Hmm. Mbona kama notisi zangu hizo. Okay. Mnaona eh? Na nikiwaita wengine hapa mtatoa, mtatoa boko. Tumeamini ya tume kwamba Yesu alikufa ya alikufa tu, alitaka mwenyewe kwani, <laughs> alitaka mwenyewe. Okay. Kwa umegundua Umegundua kwenye hiyo kwenye maandiko. Umegundua kwamba walikuwa na nini? Alikuwa na mambo aliyokuwa anarudia rudia. rudia. Habari za kufa, kwanza aliteswa, alikufa, akafufuka. Tufanye nini? Tubuni. Tubuni maana yake nini? Geukeni. Geukeni ilipata nini? Ondoleo la dhambi. Alafu sasa mwingine anasemaje? Kufutiwa dhambi. Kwenye hizo sehemu mbili tumeshaona kazi eh? Okay. Kwa matokeo ya kufa na kufa kwake ni kwa ajili ya ondoleo la dhambi. Nitakuonyesha baadaye kwa nini kufa kwake ni msingi ni muhimu sana na kwa nini ufufuo wake ni muhimu sana. Hivi vitu viwili ni vizuri, upay attention usikize vizuri sana usipoelewa hivi uwezi kuelewa Injili. Angalia, nenda mstari wa ishirini na moja ambaye ilipasa kupokelewa mbinguni hata zije zamani za kufanywa upya kwa vitu, vitu vyote zilizonenwa na nani? Na Mungu kwa kinywa cha manabii wake watakatifu toka wapi mwanzo wa ulimwengu. Anarudia kutokea kule mwanzo, anasema kwa maana Musa kweli alisema, Bwana Mungu wenu atawainulieni nabii kati ya ndugu zenu kama mimi, msikieni yeye katika mambo yote yatakayonena akasema. Musa atala, at... Mungu atawainulieni nabii Musa alisema. Musa alisema wapi? kwenye kitabu gani? Kumbukumbu la Torati 10 na ngapi? 18 mstari wa ngapi? 15 na 19 kwa hiyo modu ya ufundishaji wa Petro ni kuanzia mwanzo, na akianza mwanzo, anapitia kote na kutengeneza ujumbe. Unaitwa nini? Injili iyokoayo. Kwa injili nayokoa ilifundishwa kwenye kanisa la kwanza kutokea mwanzo mpaka Malaki na ilikuwa inaeleweka. Iko sawa, eh? Iko sawa, eh? ishirini na nne, nasemaje? Naam, na manabii sema, manabii, manabii wote tangu Samueli na wale waliokuja baada yake, wote walionena, walihubiri habari za siku hizi. Nasemaje? manabii wote walionena, walihubiri habari za siku hizi. siku hizi according to Petro ni zipi? siku za Yesu Kristo kupata mateso, kufa na kufuka, anaita habari za siku hizi. Kwa lugha rahisi, manabii wote waliandika habari za mateso ya Yesu Kristo, kufa na kufuka kwake. Kabla jenda kwa Habakuki, kumbuka, nasemaje Nitasimama katika zamu yangu. Anaongea nani? Habakuki. kusimama katika zamu maana yake nini? Tuangalie manabii walikuwa wanatoa ujumbe gani? Kwa huku kote tumeshaona manabii walikuwa wanasema habari za Yesu Kristo kupata mateso, kufa na kufuka kwake. Kwa unaweza ukasoma pia Matendo ya Mitume 4 8 hadi 12. Anasemaje? Yeye ndiye jiwe lililodharauliwa ninyi waashi kwa sura kumi na moja Nalo limewekwa kuwa jiwe kula pembeni kumi na mbili wala hakuna wokovu katika nani? Mwingine awaye yote. Hakuna wokovu katika nani? Mwingine awaye yote. Kwa maana hakuna jina jingine chini ya mbingu tulilopewa wanadamu lipaswa kuokolewa nini? Falo. Kwa hiyo wokovu ni matokeo ya jina la nani? Jina la Yesu ambayo ni nini? Kupata mateso, kufa na kufufuka kwake. Tuko sawa eh? Niliwaambia, maana ya jina sio herufi. Maana ya jina ni nini? Kazi, ofisi, utambulisho, mafanikio ya mtu, alichokifanya. Jina la Yesu ni kazi aliyofanya katika kufa na kufa kwake, inaitwa nini? Jina, onoma, o n o m a onoma. Jina, onoma, onoma, Kigiriki, authority reputation, reputation position, ability achievement. jina Haleluya. Kwa hakuna wokovu katika mwingine. Wokovu wa Yesu ni nini? Ni kuwaokoa watu na dhambi zao. Mathayo moja ishirini na moja, naye atazaa mwana naye utamwita jina lake Yesu. Neno pale Yeshua, Bwana ni mwokozi wangu, the the Lord is my savior. Yeshua au the lord saves, maana ndiye atakayewaokoa specifically watu na dhambi zao. Kwa uokovu wa Yesu Kristo unaondoa watu kwenye nini? dhambi Matendo ya Mitume 3:29:32 Petro na mitume ya wa wakajiwa akisema, imetupasa kumti Mungu kuliko wanadamu thelathini. Mungu wa baba zetu alimfufua Yesu ambaye ninyi mlimua mkamtundika katika mti moja. Mtu huyo Mungu amemtukuza kwa mkono wake wakume, wa kuume awe mkuu na mwokozi awape wa Israeli nini, toba na msamaha wa dhambi, au geuke ili wapokee msamaha wa dhambi, na sisi tu mashahidi wa mambo hayo, pamoja na Roho Mtakatifu ambaye amewapa wote wa mtio. Kwa hiyo Injili ilikuwa inahusu habari za Yesu Kristo. Kwenye Matendo ya Mitume nane alikuwa anaongea Filipo. Filipo alipokuwa na ubiri alienda kuanzia mstari ishirini na sita Matendo nane ishirini na sita hadi thelathini na tano. Andika hiyo, Matendo nane ishirini na sita hadi thelathini na tano. Matendo nane kuna stori ya Filipo na nani na toashi towashi alikuwa anasoma chuo cha nabii Isaya. Isaya ni nabii, lakini mwisho wake nasomaje? Mwisho ya stori, Filipo akafunua kinywa chake, naye akianza na andiko lilo lilo akahubiri habari njema za nani? Za Yesu. Kwao alitumia Isaya ngapi? Isaya ngapi? hamsini na tatu. Kwa ukisoma vizuri Isaya hamsini na tatu utaona injili, utaona injili. Naomba niulize swali, mko tayari kwa ajili ya practical ya Isaya 53? Kwa hiyo, Paulo Filipo alitumia Isaya 53 kuhubiri injili kwa, na sisi tunaweza kufanya nini kutumia Isaya 53 kuhubiri injili. Let's go there. Fungua Isaya 53. Nataka mnisomee ninyi, mnionyeshe injili kwenye Isaya 53. read for me. Isaya 53. Ha, tuende taratibu. Tusome Isaya 53 tukoone injili. Tuanze tuanzie mstari wa kwanza. Kwenye unguo hii mtanifundisha. Mko tayari kunifundisha Mko tayari wote muwe walimu wangu. Mwanafunzi mmoja kwa walimu wengi <laughs> Mefika Isaya 53 eh? Naombeni mnionyeshe pattern za injili kwenye Isaya 53. Huone namna ambavyo nabii Isaya alikuwa anahubiri njiri. Kumbuka nisemaje, tunauliza swali gani? Ujumbe wa manabii ulikuwa ni upi? Tuko sawa eh? Tuko sawa yeah. kusema ndio ni ukiroho, jamani, tuko sawa. Hiyo ni kama ya wazee ishirini na nne nataka ya wenye uhai wanne, tuko sawa kumbe? yeah. sauti mnayo eh? Isaya hamsini na tatu nisomeni kwa sauti moja mitatu. Tuende ni nani aliyesadiki habari tuliyoileta, na mkono wa Bwana amefunuliwa nani eh? maana alikuwa mbele zake kama mche mwororo eh? Ana meremeta, ana anameremeta Bwana Yesu anameremeta ana mereme ana meremeta. Isaya anasemaje? Ana umbo wala uzuri, ana meremeta wapi? Ana waka waka Bwana Yesu ana waka, waka. Nyimbo zetu za mafundisho bwana zinatufanya tuanze kumuona Yesu kama mdoli. Anawakawaka waka bwana waka, ana waka wa, Yesu anawakawaka. Naona stepu yenu, anameremeta meremeta, bwana ana meremeta, Yesu ana meremeta. Yesu anajiangalia sea du. Mbona Isaya kama alinichomea, hana umbo wala uzuri ee, eh? Na, eh? Eh? Ah, Isaya. This is a Lord. Tusome tena? Watamaniki. Ah, tumwachie Isaya mambo ya Isaya, si ndio eh? Tutafute Injili. Hiyo sio Injili eh? Alidharauliwa na kukataliwa na watu, mtu wa huzuni ajuae sikitiko, na mtu ambaye watu mficha nyuso zao eh. Kuna mtu anasoma fasheni yake, nasikia nasikia sao, sao alifanya nini? Eh? soma sehemu yangu hapa. alidharauliwa wala tukumuhesabu kuwa kitu. Ehe, hakika ameachukua masikitiko yetu, amejitwika huzuni zetu. Tulimdhania ya kuwa amepigwa, amepigwa na Mungu na msawi wa tano, bali alijeruhiwa kwa makosa yetu, alichubuliwa kwa maovu yetu, adhabu ya amani yetu ilikuwa juu yake, sisi tumepona nini, ugonjwa hapa muktadha ni nini makosa yetu, alafu na nini maovu yetu, na nini adhabu ya amani yetu ilikuwa juu yake yep? Kwa kupigwa kwake sisi tumepona nini? kifadulo Pepo bunda, kwa shago, ametaja hapa alichukua maovu yetu, kwa hiyo kwa kupigwa kwake sisi tumepona. Najua tunapotumiaga hii mstari wakati tunaombea Tuna, tuna, tunaombea ugonjwa, Ay! kwa kupigwa kwako kwa, nimepona Mesia hiyo ye? Hivi Yesu alipigwa ili wopokea uponyaji wa mwili? Yesu akufa ili upate afya? Hatoi afya iko sawa eh? iko sawa sijasema, eh? Hatoi afya, lakini haikuhitaji afe ili mtu apone malaria, iko sawa? Sababu najua daktari anaweza kukuponya malaria, eh? Ila daktari hawezi kuponya dhambi. Daktari wa dhambi ni nani? Yes. kwa unapozungumzia habari za kufa kwa Yesu, elezea tatizo lake, tatizo lake tatizo lilikuwa ni nini? ambayo ametumia maneno gani? Adhabu ya amani yetu, akatumia nini? Maovu yetu, akatumia nini? Makosa yetu. Nani anaongea hapo? Isaya anaongea, kabla Yesu hajafa, lakini Isaya anatumia nini? Ame, ame, ame akasemaje? Ni nani ataye sadiki habari tunayoleta? Ina maana hizi habari ni nini? Too good to be true, na maana nini Injili, evangelion, good news, nearly too good to be true, ni ni njema, kiasi kwamba anasema. Allah nikutana na mtu mmoja ambaye ni amejiunga dini ya Kiyahudi. Ukitaka kujua kwamba injili too good to be true, anaitwa Peres ajia lake la Kimasai, lakini alipoenda Israeli akawa Myahudi akabadilisha jina akaitwa Perez, lakini una DNA ya Kimasai bado. So Perez akaniambia, mimi nawashangaa ninyi wa Kristo, yaani nyie mnataka mpatanisho kupitia mtu mwingine, hamtaki kupambania wenyewe, kujitakasa wenyewe, muwe safi wenyewe, mnataka Yesu ndio wabebee mayakoso. La kwanza, asemaje? Yesu ni mtu wa kawaida tu. Hapo ndo shida ilipoanzia. Ni no kawaida kwa Perezi anakomana na dhambi zake mpaka leo kwa sababu hataki Yesu afanye nini habebe, anasema lazima nibebe mwenyewe, lakini Perezi ni mjinga, akawa ananiangalia shauri yake. Perezi ni mjinga kwa sababu akienda hekaluni ataingia na nini? Kondoo. Kwa Perezi mjinga, ila ajui, anashangaa sisi kumwamini Yesu kwa ajili ya ondoleo la dhambi. Perezi ila Perezi akiingia akaanza. Kwa mimi na Perezi tunafanya kitu kile kile, ila mimi nimechukua kilicho bora. Perezi ananishangaa ya, ya kwamba mimi nakubali ya kwamba Yesu alipigwa kwa ajili ya dhambi zangu, lakini Perezi anakubali ya kwamba kondoo akipigwa atakuwa huru mwaka mzima. Perezi na mimi tunategemea dhambi itoke kwa kuangalia kitu au mtu mwingine, kwa sawa, eh ko, Perezi anaingia hekaluni na nini na dhabihu ya kondoo, mbuzi au mafahali, lakini apostol shemeji Melaeki anaingia na nini? Dhabihu ya Yesu Kristo inayomwagwa damu yake, mara ngapi? Mara moja, yenye ondoleo la dhambi. Mda gani? Milele. Mimi ndio mjinga kwa sababu nimeenda kwenye dhabihu iliyo bora, yeye ndio mjanja kwa sababu anapeleka kondoo, akasema, mimi najitahidi kujisafisha. Hakuna mtu anayejitahidi kujisafisha, hata kwenye sheria, hata kwenye Torati wote wanaenda na nini? Kondoo. Maana pasipo kondoo, pasipo kumwaga damu hakuna nini? Ondoleo. Kwa mimi nimeamini kwenye damu ya Yesu. Peresi ananiona mjinga kwa sababu anaamini kwenye damu ya kondoo. Nani mjinga? Wala sikumwambia Peresi yeye ni mjinga kuliko mimi. Nataka tu angalie kondoo na angalie na mwanakondoo wa Mungu aitwaye Yesu Kristo. Mera tofauti? Tulikuwa wapi? Kwa hiyo angalia yote aliyofanyika amefanyiwa yeye lakini yote alikuwa tufanyiwe sisi, makosa yetu, alichubuliwa kwa ajili yetu, alininni yetu, adhabu ya amani yetu, bila kuwa na moyo, bila kuwa na roho wa Mungu. Hata mimi sijui nimesema nini. Unajua, kuna mtu akifa, tukihuzunika kidogo, tunasema no, no, no, no. Tufurahi ila kuna mtu akifa unapiga yeah. Baada ya miaka kumi ukikumbuka, unasema hebu imagine mtu uliyemubilia injili akakataa, alafu akafa, alafu ni mpendwa wako, mpendwa sio, ameokoka, ndugu yako. Miaka kumi ijayo, lazima tukumbuke miaka kumi ya ndugu yetu aliyelazwa mahali pema peponi, alimubilia injili akakataa, ajalala mahali pema peponi Najua huwezi kusema kwenye familia kwa sauti ya juu, dua ya kumwombea marehemu, marehemu ama mahali pema eh, mahali pabaya kuzimuni, uamie mahali pema peponi. Minaambiaga watu kuangaika, kuandikia watu resti ni pisi ni, ni kujichosha. some of them are not going to rest And there is no peace where they are going. Tulimwambia Injili akakataa, they are not going to rest in a peace. But ungekuwa na maanisha return if possible. Ili umwambie Injili. Return if possible. Ili umwambie Injili. Maana ajaokoka alivondoka. Kama hataki ku return if possible. I wrote into pieces. I wrote into pieces. Yohana 3:16. Kwa maana jinsi Mungu aliupenda ulimwengu hata akamtoa mwana wake pekee. Amekataa upendo wa Mungu tu ili kila amwaminie asipotee bali awe na uzima wa milele. Mtu yeyote akifa bila uzima wa milele amepotea. Amwamini yeye hukumiwi. Asiamini amekwisha kuhukumiwa kwa sababu hakuliamini jina la Mwana pekee wa Mungu. Jina la Mwana wa pekee wa Mungu ni hili, ya kwamba dhambi zetu ziliwekwa juu yake Unaelewa hapo? Msali wa ngapi Msali wa saba eh? Alionewa lakini wala hakufunua kinywa chake kama mwanakondoo apelekwae wapi? Machinjoni. na kama vile kondoo anyamaza mbele yao akataa nini? Manyoya yake. Naam, hakufunua kinywa chake. Eh, nane? kwa kuonewa na kuhukumiwa aliondolewa. Na maisha yake nani atakayesimulia? ya maana amekatiliwa mbali na nchi ya walio alipigwa, kwa sababu ni mkorofi eh? Alipigwa kwa sababu ya makosa ya watu wangu. tisa. Wakamfanyia kaburi. Muona tena ni kwa sababu gani alipigwa? Aha, wakamfanyia kaburi pamoja na wa na kama matajiri katika kufa kwake, ingawa hakutenda nini Unaona, huyu mtu anaonewa, lakini hakuwa anaonewa, alikuwa amechukua dhambi za watu wengine. Nasemaje eh? Wala hapakuwa na ila kinywani, kumi nasemaje. Lakini Bwana aliizika kumchubua, amemhuzunisha, utakapofanya nafsi yake kuwa dhabihu kwa dhambi, pay attention to that, utakapofanya nafsi yake kuwa nini? dhabihu kwa lengo la Yesu kufa ni nini? Ili afanyike dhabihu kwa ajili ya nini? Dhambi. Hiyo ndio lengo la mauti yake, dhabihu kwa ajili ya nini? Dhambi. yeah. I like that. Ataona uzao wake, maana yake ataona matokeo ya nini? Ufufuo wake kazi yake, ataona uzao wake ataishi siku nyingi. Mtu hmm. amepigwa akafa, akawekwa kaburini, nasemaje? Ataona uzao wake, ataishi siku nyingi, maanake nini? Atafufuka. Isaya anatuambia Yesu atafufuka, yeah. na akifufuka ataishi siku nyingi, maanake nini? Hafi tena. Tune taratibu, anasemaje? Na mapenzi ya Bwana yatafanikiwa katika mkononi mwake. Mwambie mwenzako kazi ya Yesu haiwezi kuwa <laughs> ya hasara. Mapenzi ya Mungu, mapenzi ya Mungu yamefanikiwa mikononi mwa Yesu. Dorini, mwambie huyo mapenzi amu, ya Mungu yatafanikiwa au yamefanikiwa mikononi mwa. Kwa a lugha rahisi, Yesu amefanya kazi iliyo na mafanikio. Hakufanya kazi ya usalama. Mwambie mwenzako Yesu akuza sura mwanangu. Hata kama hajui kuongea kisela, mwambie Yesu akuza sura mwanangu. Yesu akuza nyango. Mwambie alikufa kweli na akafuka kweli na anaishi sasa hivi kweli na ndio maana kazi yake ina faida na na tunaihubiri kazi yake kwa sababu kifo chake kilikuwa ni cha kweli, ufufuo wake ulikuwa ni wakweli. Kwa unapohubiri vibaya juu ya mwamini na kuifumba na kuipotezea kazi ya mkombozi, basically unamtukana Yesu. Haleluya, asemaje? Angalia kumi na moja, ataona mazao ya taabu ya nafsi yake na kuridhika. Unajua maana yake nini di alipofufuka akasema ye yeah, nimemaliza. Ndugu zangu, furahini, dhambi zenu zimetibiwa. Haleluya, furahini, tatizo lenu limetibiwa. Mshahara wa dhambi ni mauti, nimekula moyo, mshahara wa kazi mliofanya. Nini sasa? Chukueni nini, karama ya Mungu bure, ambayo nini, uzima wa milele uzima amlela unanuliwa, no, ni bure kwa sababu mtu mwingine alikufa ili tupate bure. Dhambi zangu zote wala si nusu, salabahi, wala si nusu zimewekwa salabani wala si chukua yake. Ni salama. Oh, wow. Mwambie mwenzako una uhakika na usalama? Yes. Mwenyewe aliona mazao ya kazi yake na kuridhika. Kwa Mungu akitazama kazi ya ukombozi katika Yesu Kristo anasema nimeridhika. Deal done. Deal done. Deal done. Deal done. Case closed. Done. Ameona matunda ya kazi yake na kuridhika, anaandika nani? Isaya. Ndio, asemaje? Ni nani atakayesadiki habari tuliyoileta? Ni nani ambaye atasadiki hii habari? Nani ambaye atapokea kwa furaha? Nani atakayeamini? tumoja mwaka elfu mbili na kumi na tisa kama sio ishirini, alihubiriwa injili na wanafunzi wetu, akaenda akasikiliza mambo ambayo Yesu alifanya, namna ambapo wokovu umepewa bure, kuhesabiwa haki tumepewa bure. Akasikiliza akasema sio kirahisi rahisi, akasema rais. Mungu atakuwa anamwonyesha mistari, alafu akasema Mungu atakuwa anasubiria tu akuweke mahali akubamizi Kwa naamini tunapowaambia watu wamesamewa dhambi tunawavuta waje kwa Yesu. Akifika kwa Yesu, Mungu anajitaka sema hey, umeingia. Nilijua atunyiwa wajinga nitadanganyika kwa kuambiwa wamesamewa dhambi zenu bure mkakimbia. Anafunga mlango kama Yehu. Alikuwa anadanganya manabii nani wa Baali. Tendeni tukamtolea Baali dhabihu, wakaingia ndani, akafunga milango yote, akawachinja. Kwa nafikiri Mungu na yeye kama Yehu. Anaambia njoni wewe, njoni kamponya, njoni leo, halafu anaenda. Unasikia, mlijua kirahisi rahisi? Kila mtu hata uchukua mzigo wake mwenyewe, kila mtu hata uchukua nyumba, zinabadilika halafu. Ndivyo tunavyofanyaga wa Kristo, tunajua wengi aliposema mtu ndio kwenye mkutano injili, njoo kwa Yesu. Inawezekana umelemewa na mzigo wa zambi zako, inakwambia Yesu alikufa ili auchukue mzigo wako, inakwambia nira yake ni laini na mzigo wake ni mwepesi. Ukiingia ndani nasikia usipotoa fungu la kumi hauendi mbinguni. Gafla uliambiwa njoo kwa Yesu, mzigo wake ni mwepesi, usipo kwa Yesu sio mchezo mchezo. Unakumbuka hivi hivi, hao watu ni wale waliokuwa mkutano wa injili nje, au ni bridi nyingine zalio kanisani, semina za ndani ni matishot? Niangalie sana, ijapokuwa umeokoka unaweza kupotea vilevile. Mbona mlikuwa mnaniambia na uhakika Yesu peke yake ndio mwenye uwezo wa kuokoa. Haleluya! Sisi wenyewe nawa kujisifia, tulikuja kwa Yesu, tulikuwa lakini, tulikuwa lakini sasa inauhakika, inauhakika na Yesu yangu ina uhakika. Nakumbuka mlikuwa mnawambia kwenye mishen, mnavyoenda kuingiza Injili mnadanganya, mnawambia uhakika ndani, ee za ndani mnawambia, mnatoa uhakika mmoja baada ya mwingine. na honestly nikutana na mtu mmoja ambaye haamini Biblia first to first tunaongea, ni mdada amesema Biblia ni famba, ikawambia unamaanisha nini? Akasema hiki kitu haina uhalisia, we mwenyewe angalia. Akaanza kuliweka chini na pigwa uinjilisti na mtu asiamini kwenye Injili ya Yesu Kristo, sio Injili, hata Biblia haamini kwamba ni Biblia, asema hiki kitabu kimetungwa tu hivi. Inakuwaje mtu anakudanganya kwanza, anakuambia njoo Alafu ukienda, okay. Yeye ndio alijua mi na shida, akaamua kufa kwa ajili yangu. Alipokufa akanileta, aliponileta kwake, akaniambia kujitahidi kumfuata, nisipofikisha pointi anamtema. Sasa sangeniacha tu kule, ndugu zangu, tumfanyie Yesu kazi ya heshima. Ukienda kuhubiri Injili, usubiri wokovu mpotevu Usifanye msalaba ukawa umelainika. Usifanye ufufuo wake ukawa stori za kutunga. Nenda kawaambie Yesu alimaliza habari ya dhambi zako. Waambie Yesu amefanya kazi yake, alipomaliza akaridhika, akasema this is the best of the best. Yesu sio dhabihu ya wanyama ambayo kila baada ya mwaka kuna kumbukumbu la dhambi. Dhabihu ya Yesu Kristo inasafisha muda gani? Nenda kaseme hivyo. Ukipata mtu mmoja, umepata mtu wa kweli. Kuna haja gani ya kuwa na watu 200 ambao hawana wanapopenda? Sitakaa nisahau. Mama mmoja alikuwa mtumishi wa kanisa fulani. Alikuwa na maombi yake, alikuwa na mumba Mungu. Unajua ukiwa honest, ukitaka msaada unapata. Akasema mimi sitaki kuhubiria watu mambo ambayo hataenda mbinguni. Alisema hivyo. Sitaki kuwa na kanisa ambalo sina hakika kama naenda mbinguni. Yesu nionyeshe nitakwambia. Yule mama alikutana na injili ya kweli. Alipokutana na injili ya kweli akasemaje? Hichi ndio chochote nitafuta. Nataka niwe na watu watakaoenda mbinguni. Sio unakuwa na watu kanisani ambao kuna watu kama wataenda mbinguni au hawaendi. Ah, wamekaa tu hivi. Kila mtu asemaje? Niliona kanisa moja nikasema, wangapi wameokoka? Nyanyua mkono juu. Wakanyanyua wote. Yaso wow. Ile kanisa la leo watu gani? Waokovu. Watu gani waliookoka? Swali la pili, wangapi wanaamini wamesamehewa dhambi zao? Zikapungua mikono. Swali la tatu, wangapi wanaamini Yesu leo wakija wataenda mbinguni? Robo ya kanisa unawatafuta. Nikauliza, sasa Yesu aliwaokoa kwenye nini? Nikauliza, nini msiende na Yesu? Akasema dhambi. Dhambi zipi zile alizo mika tafsiri mwenyewe, zile alizozifia au ni mpya zimeundwa baada ya kufa, baada ya kufuka? Kwa nini? kama uli kauliza baadhi, mbona unyoosha mkono? Umesema Yesu akija sasa hivi Yesu kwenda naye, asema wajua, mtumishi, inategemea. Inategemea nini? dakika za mwisho, inategemea nitakufaje. Unamwambia mwokozi wako anaita nani? Nitakufaje dakika za mwisho? Kwa Wakristo wengi wanaamini wameokoka ila hawajaokoka vizuri. Wanaamini wokovu unatimia pale ambapo anakata roho. Kwa hiyo wanaamini hivi, angalia vizuri. Wanaamini ukiwa umekuja umehubiriwa ume mkutano wa Injili, angalia vizuri. Umehubiriwa kwenye mkutano wa Injili ukasema ndio kwa Yesu. After, okoka, sasa, kwa Yesu. Niko sawa? Alafu tukasema umeokoka, sema sasa umeokoka. Tukakuombea ujaze Roho Mtakatifu kajazo. Wanaamini hivi? Au wameaminishwa hivi? ukiwa una chati kwenye simu, alafu gafla mtu anatumia message anasema ah, tumekasirika hapo. Ukipigwa risasi kwa nini? Wakati uliona message ulikasirika. Ni msikia mtumishi mmoja wa Mungu neno mkubwa sana mkubwa kwa sababu ana watu wengi wanaomfuatilia. Akasema Mungu alimfungua macho akaona kuzimu, akamwona mzee wake wa kanisa yuko kuzimu. Akasema yule mzee wa kanisa anajua mimi kama ilo kanisa siendi tena. Kama mzee wake wa kanisa umbaye mumita alikuwa mwaminifu yuko kuzimu, na mimi, mimi ni nani? akasema alimuona yuko kuzimu. kicho pale ya kuzimu ni mambo yafuatayo: alisema wakati anakuja kutoka nyumbani walikuwa wametofautiana na mke wake. Asema yule mzee hajawahi kutoa zaka, yule mzee hajawahi kuchelewa ibadani, yule mzee alikuwa ni anasimamia ujenzi wa kanisa vizuri sana, alikuwa anafanya vitu vizuri sana lakini siku hiyo kawa ametofoliwa na mke wake, wakati anaendesha gari akapata ajali ya kafa. Mungu akamfungua macho, wakati anamshukuru Mungu, asante kwa sababu ya maisha ya mzee wetu. Mungu akamfungua macho, akamwona yuko kuzimu. Akamuza Mungu, kwa nini namwona yule mtumishi kuzimu? Akasema siku hili alipopata ajali alimkasirikia mke wake. Walivomkasikia mke wake, kazi yake yote ya miaka thelathini ya utumishi wake ikafutwa na makasiriko. Kwayo Yesu akasema mmm, damu yangu imekomba, lakini ulipokasirika ikafuta. Hiyo ni damu ya mende, sio ya Yesu. Damu damuni mende, kama ana damu, kwamba damu ya Yesu imekuwa uwiki kiasi hicho? Pamoja na umuhimu wote wa matendo mema, never think matendo mema ndio atakupa uzima Imani katika kazi ya Yesu Kristo, imani katika kazi ya Yesu Kristo, mitume kwenye, nenda kasome mwenyewe Biblia yako, kasome Matendo moja, matendo, sewe, yoyota, ubiri, matendo njoo, ya mitume moja mpaka Matendo ya Mitume ishirini na sita ukiona sehemu yoyote amehubiri matendo ndio anayoleta wokovu. Jaribu kukumbuka, ambayo alisema kitakachomuingiza mtu apate ondoleo la dhambi ni nini? awapate uzima wa milele ni matendo yake it is not in the bible utaiona ukisoma biblia vibaya usipochambua galatia mbili kumi na sita inasemaje maana hakuna mwenye mwili atakayesabiwa kuwa na haki mbele za mungu kwa nini kwa matendo yake mwenyewe kwa matendo ya sheria hakuna paulo anasema kwenye galatia mbili ishirini anasemaje sibatili neema ya mungu kwa maana ikiwa haki inapatikana kwa sheria basi Kristo alikufa bure. Kwa unapowambia watu dhambi zao zinaondolewa kwa sababu wametenda vizuri, unasemaje? Yesu aliuza sura, that's how you preach, na hongera kwa kuendelea kumtukana Mungu. Kwa mimi sitaki kuwa kwenye kikundi cha watu wanaomtukana Mungu. Ikiwa watu wanahesabiwa haki kwa matendo ya sheria, basi Kristo alikufa bure. Galatia mbili ishirini. Wangapi anajua kristo wakufa bure wangapi, anajua kristo wakufa bure wangapi, anajua kristo wakufa bure wangapi, anajua kristo akufa bure kama hiyo uamini, we sio Mkristo, we mpagani, we ni mpagani kabisa. Kristo akufa bure He died for our sins. Alifanyika nini? dhabihu kwa ajili ya nini dhambi? iko wazi eh? Na kwenye Waibrania kumi anasema kwa toleo moja amewakamilisha. Muda gani? Hata milele, hawa wanaotakaswa. Ni Waibrania kumi, sio Shemeji mbili mstari wa kwanza. Haleluya! Kwa hiyo, Isaya mwenyewe anasemaje? ataona madhao ya kazi yake na kuridhika Twende mstari wangapi? Kumi na moja. ataona mazao ya taabu ya nafsi yake na kuridhika, kwa maarifa yake mtumishi wangu asemaje, mwenye haki atafanya nini? Atawafanya wengi kuwa wenye haki, maana naye atayachukua maovu yao. Wenye haki ni watu gani ambao maovu yao yamechukuliwa na Yesu? Wenye haki ni watu gani ambao maovu yao yamechukuliwa na Yesu? Wenye haki ni watu gani ambao maovu yao ya Wasio haki ni watu gani? wanaochukua maovu yao wenyewe. Wangapi hapa ni wenye haki? Kwa nini ametufanya sisi wenye haki? Kwa nini amechukua maovu yetu? Wale wengi ni wale walioamini. Biblia inasema wengi, asikudanganye mtu ya kwamba watu wachache wataamini njili ya Yesu Kristo. Wengi atawafanya watu gani? Wengi kama mchanga wa bahari kama nyota za mbinguni, atawafanya wengi kuwa wenye haki. Atawafanya watu gani? Wangapi? wengi kuwa wenye haki. Wangapi? Wengi. Wangapi? Wengi. Wangapi? Wengi. Wangapi? Wengi. Mwambie mwenzako ni wengi, wengi. Kwa hiyo sio kiburi kusema mimi ni mwenye haki wa Mungu. Naona ndio hizo ni kiburi siakubuli kusema mimi ni mwenye haki wa Mungu. Unakubali kwamba Yesu amechukua dhambi zako? mm -hmm. Jirani yako anakuelea haya? yeah. au melala nami <laughs> nawaona wote waliolala, nawaona vizuri. Ntakuwa nawatoa mifano kwa majina nawataja kama uandiki. Utalala we, sio una nguvu sana. you are not too powerful to resist usingizi. Kwa kufanya hivi andika bibize sawa. Eh, alo eh, andika kwa nasemaje, msara wa mwisho umeisha, inaisha baka kabisa, kumi na mbili kumi na mbili Nasemaje, ntamgaia sehemu pamoja na wakuu naye atagawanya nyara yake hiyo. Tuyache kwanza, lakini umeelewa alichokuwa anasoma toashi? Okay, kama ungekwaweni Filipo ukatukana na toashi, anakumana na Isaya hamsini na tatu, utamsaidia utamwonyesha Yesu, utamwonyesha kufa kwake, utamwonyesha kuvuvuka kwake utamuonyesha na matokeo ya kufuka kwake okay. Utamwonyesha namna alivyobeba dhambi zake na maovu yake. Utamuonyesha uhakika uliopo juu ya kufa kwake na kufuka kwake. Meelewa eh? Kwa manabii walihubiri injili ya Yesu. Narudia tena, manabii pamoja na Isaya na Habakuki walihubiri habari za Yesu, kufa kwake, kufuka kwake, ondoleo la dhambi, kuhesabiwa haki, utakutakaswa, hakikisho la hizo kazi wamehubiri yes. ni saa hamsini na tatu atuende Yeremia thelathini na moja. Tumekomana na hii saa hamsini na tatu, baada ya sesheni hii tutaanza na Habakuki. Sasa umegundua paayo. Kwa hiyo unaweza ukamsoma Isaya kwa ubiri habari za Yesu. Kanisa la kwanza lilikuwa na Isaya lakini lilipiga Injili na toasha aliokoka bila kufunguliwa mathayo Hello? Toasi aliokoka bila kufunguliwa Matayo alifunguliwa nini? Naomba niulize mara ya mwisho, unaweza kuhubiri injili okay? Kwa mfano sasa hivi duniani wakasema hataki kumsikia tena Paulo, hataki kusikia tena Matayo, wakakata mpaka Ufunuo, ukabakiwa wewe. Sasa ulivyo hapa ukabakiwa na mwanzo mpaka Malaki, unaweza kuhubiri injili bado? Akili, kwa mfano ukafutiwa kwenye akili yako Ma, ukasahau kwamba kuna Matayo mpaka Ufunuo ikafutwa, hiyo hivyo haya mafaili, ukabaki na uelewa huo, ukapewa Mwanzo mpaka Malaki, unaweza kufundisha injili bado, unaweza kufundisha mwenendo mwema pale, unaweza kufundisha hakikisho la wokovu, unaweza kufundisha umilele wa wokovu. Can you do that? Umegundua inawezekana sasa? Umegundua inawezekana sasa? Filipo, ametuonyesha mfano, Petro, ametuonyesha mfano, tuelewe hatu kwa mimi zako ni rahisi. Mwanzo mpaka Malaki ina ujumbe sawa na Mathayo mpaka Ufunuo. Unachokisoma ungena, unachokusoma kwenye Mathayo mpaka Ufunuo ni tafsiri ya kile kilichoko mwanzo mpaka Malaki. Ukielewa hivyo, ndugu yangu, mimi nakuambia hicho kikikaa kwenye moyo wako utaogopa sana kusoma Agano la Kale na utaogopa kusoma Ufunuo, kwa sababu Ufunuo utasoma kwa jicho la Agano la iko sawa eh, iko sawa kwa tumeambamba tumetoka Matendo ya Mitume nane, tukaenda wapi? Tukaenda wapi hamsini na tatu. Tumeelewa mpaka hapo? Tumeelewa mpaka hapo. Okay, twende kwenye session ya mwisho. so, kipengele cha mwisho hapa kabla ya kuingia kwa Habakuki. Habakuki naona anasubiria bado. Matendo ya mitume kumi. Tuangalie Cornelio anahubiriwa injili. Naomba leo tusome Cornelio yote habari yake. Leo haraka tusome yote. I want you to set a lot of narrative. Matendo ya mitume kumi. Naomba uelewe hii story. Nitasoma story mbili hapa za kusaidia sana kwa ajili ya kuelewa manabii walihubiri nini. Sawa, eh? Sawa. Tuna deal na manabii wa wapi? wa Agano la Kale Mwanzo paka Malaki. Twende kwenye Matendo ya kumi kuanzia mstari wa kwanza. Twende na ratibu. Unasemaje? <laughs> Mwanzo, ndiye, Yesu Kristo. <laughs> Maana nasikia kuna watu wanataka kunidanganya hapa. Palikuwa na na mtu Kaisaria, jina lake Kornelio, eh -eh, akida kilichoitwa kwanza unamuona huyu ni kiongozi, ni akida, ni kiongozi wa jeshi. kwaana shida ya njaa, sema njoo kwa Yesu upate hela. Cornelio, anamwambia namwambiaje? njoo kwa Yesu upate choo. Cornelio anafanyaje? Kumbe nimeshafika na uniambi, sababu cheo ninacho, na nini nacho, na mali ninazo, mkuu wa kikosi mimi. Nasemaje? mtu mtaua mchaji wa Mungu. Neno mtu mtaua ni mtu ambaye yuko devote, mtu ambaye anafanya ibada, watu wa morning glory, na evening glory, lakini bado injili anahitaji. Unajuaje? angalia msana ufuata. mchaji wa Mungu, maana yake mtu anaye hofu Mungu. Kwa kuwa na hofu ya Mungu haina maana umeokoka, shetani Mungu anamwogopa nakutetemeka ameokoka? Mashetani anatetemeka na anamwogopa Mungu, ameokoka so, mimi na hofu ya Mungu, umeokoka? Ndio swali nalotaka ujue, na hofu ya Mungu. Mtu mmoja alikuwa alikuwa anauliza swali, umeokoka? Akasema mm, nachojua mimi na hofu ya Mungu. <laughs> mstari wa tatu, Okay, anasemaje? ni mtu mtaua mchaji wa Mungu, yeye na nyumba yake yote, kwa hata familia yake ilikuwa na watu wa ibada pia, naye alikuwa akiwapa watu sadaka nyingi. Kwa kutoa sadaka ina maana umeokoka? Kornelia alikuwa anatoa sadaka ngapi? Nyingi, so, yes. Yaani namna anatoa sadaka huyu, ni binguni moja kwa moja. Chonde, anasemaje? na kumwomba Mungu daima. Kumbe ni mtu wa maombi prioria, ndio kwenye kikundi cha maombi fresh daima, asubuhi, mchana, jioni. Kumbe unaanza kufanya mambo na bado hujaokoka. Mtu mmoja aseme amina. Inawezekana kwa sababu wokovu sio mambo hayo. Mambo hayo ni mambo mazuri lakini hayamwokoi mwanadamu. Angalia mstari wa tatu. Akaona katika maono ya waziwazi wazi, kama saa tisa ya mchana malaika wa Mungu akimjia kumwambia Cornelio kwa hata maono aliona. Maono kwa ajili ya peke yake. Hapana. Cornelio aliona maono. Ni kama kuota ndoto. Siku hizi kila mtu akiota ndoto anafikiri anaongozwa na Mungu. Hata wapagani wanaota ndoto. Parasifiwe. Kuna watu wako wakiona ndoto inatokea kweli kweli na sio waamini. Straight and hold and hold. Angalia, anaota ndoto. Nachokisema hapa msari wa ngapi? wangati wa, wa, nne. Akamtazama huyo malaika sana, akaogopa, akasema kuna nini Bwana? Akamwambia, sala zako na sadaka zako zimefika juu kwa kakumbusho mbele za Mungu. Sadaka zimefika, yeye hayuko. In fact hiyo ni noti za malaika eh? Iliwambia namna ya kutriti malaika na kusoma Biblia. Nakumbuka okay. Anasemaje sasa basi peleka watu Yafa, ukamwita Simoni aitwaye Petro. Sita, yeye ni mgeni katika kwa mtu mmoja, mgeni wa mtu mmoja. Jina lake nani? Simoni mtengeneza ngozi, mtengenezaji wa ngozi, ambaye nyumba yake iko pwani, atakwambia yakupasayo kutenda. Naomba upigie mstari haya maneno, atakwambia yakupasayo kutenda hivi jamani. Jamani ulize swali, pigia mstari, afu tuangaliane. Sori. Ukisoma kwa haraka, Kornelio akaja kanisani kwako. Kornelio, kama ungekuwa ujui injili leo hivi, Kornelio alikuwa ni mtu anayehitaji kuambiwa ya kupasayo ya kutenda. Sasa moja kitu ambacho muamini Mkristo ungemwambia afanye ni omba. Kornelio anaomba. Toa sadaka. Kornelio anatoa sadaka. familia yake wote ni watu wa ibada. Kornelio anahitaji kuambiwa juu ya ibada. Fanya kazi kwa bidii. Kornelio anataka kufanya kazi kwa bidii tafuta cheo, panda cheo, anataka kubadilisha cheo, mambo yote ambayo, okay, fungua macho, Mungu akupe maono. Kornelio nini leo ufanye haya yote, tungemwona ni Kristo Mkristo piwa, tukasema wow! Hivi unajua Kornelio aliona malaika wazi kwa wazi, hivi unajua Petro alifanyaje? Alipigwa feru kwenye ma, kwenye ma, ameenda kuomba akapigwa kwenye trance. Unajua trance Alijia kwenye maono, wakati afungui macho na kwenye maono akusikia straight, alikuwa anabishana. Kornelio, ambaye sio mwamini, alielewa moja kwa moja waziwazi wazi. Petro alikuwa na tabu, lakini Petro bado alikuwa ameokoka. Kwa mtu anaweza kuambia sister, jana niliona, nimeona jana kuna nguo ya ndani yenye rangi ya bluu ulianika kwenye. Umeokoka, usitishike. hi hi, kweli yaskodipa. Mtu mmoja aliniambia, yaani mke wangu aende kwa nabii, alafu atolee unabii, ambia nikafungua macho yangu, nikaona nguo uliovaa nyekundu, nasema mke wangu twende akiendelea kwenda go dipa dipa, sorry hivi <laughs> jamani, unaambia ende dipa wa wapi? Kuanzia hapo tumia nini? Unaenda kuambia nguo uliovaa, ah, nyeupe then what? Tuache hiyo kwanza. Kwa okay. Kornelio alikuwa na alikuwa na alimuona malaika waziwazi, yeye atanambiaje? Unenda Simoni na ni Petro, atakwambia mambo ya kupasayo kutenda. Maana yake pamoja na matendo yako mema, kulikuwa na kitu kinachopasa atende ili afanye nini, aokoke? Ah, okay, kwa sababu hayo matendo yote mema hayakumwokoa. Sio maneno yangu, twende taratibu, twende taratibu. Cornelio Petro na yeye ali ali, ali, ali, na yeye alitokewa na malaika akaonyeshwa maono. Alafu alipofika kwake Petro akaanza kuhubiri. Alipoitwa sasa malaika waka, nani wale Petro waka, nani Cornelio akatuma watu wakaenda nyumbani kule wakamwita Petro, Petro akaja wakampokea, wakaanza ibada pale. Akaanza kuhubiri. Unajua alihubiri nini? Alihubiri habari za Yesu kupata mateso kufa na kufuka. Wengine wangeenda kusemaje? Mtumishi wa Bwana mtukufu, Kornelio uko vizuri sana, uko vizuri sana. Unajua kizazi cha chawa kizuri, uko vizuri sana. We ukifa hauozi, ukioza pafyumu hauwezi kunuka. Uishi milele, uishi milele. Kizazi cha nani? Machawa. Alafu anasemaje? Alipoenda pale akaanza kuhubiri. Petro akafungua angalia 34. Petro akafumba kinywa chake akasema hakika natambua kwamba Mungu ana upendeleo. In fact, haya maneno ya mwanzo ya Petro ni ya kuangalia kwa makini kidogo. Anasema bali katika kila taifa mtu amchaye na kutenda haki kukubaliwa na yeye. Mm, -mm. Haki gani? Okay, twende 36. Neno lile alilowapelekea wana wa Israeli akihubiri. Hapa ndo ameanza kuhubiri. Neno lile sasa watu wengi wakisoma kwa haraka anasema Petro anamwambia Kornelio, uko vizuri, Mungu amekukubali. Mm -mm. Hajamwambia Kornelio umekubaliwa na Mungu. Ijapokuwa anaweza naweza kwa imply hivyo, lakini hajasema straight. Kotwende, twende thelathini na sita. Neno lile alilowapelekea wana wa Israeli akihubiri habari njema ya amani kwa nani? Kwa Yesu au kwa njia ya Yesu Kristo ndiye Bwana wa wote amesema. Mwandishi hapa ameongeza ndiye Bwana wa wote kwenye mabano. thelathini na saba, ukasemaje? Jambo lile ninyi mmelijua, lilo eneo katika uyahudi wote likianzia Galilaya baada ya ubatizo aliyofanya nini, aliyohubiri Yohana. Thelathini na nane, habari za nani? Yesu kwa kwanamubiria, habari za nani? Yesu wa Nazareti, jinsi Mungu alivyomtia mafuta kwa Roho Mtakatifu naye na nguvu, naye akazunguka huko na huko akitenda kazi na kuponya wote walioonewa na Ibilisi, kwa maana Mungu alikuwa pamoja. Thelathini na tisa. Nasi tu mashahidi wa mambo yote aliyotenda katika nchi ya wa Wayahudi katika Yerusalemu ambaye walifanya nini? Mwana mauti yake walimua, akamtundika mtini, akasemaje? Huyo Mungu alimfufua siku ya tatu, akamjalia aka, aka, kufanya nini kudhihirika. arobaini na moja, wasome wote, si kwa watu wote, bali kwa mashahidi waliokuwa wamekwisha kuchaguliwa na nani, ambao ndio yes. Asemaje? Tuliokula na kunywa pamoja naye baada ya kufuka kwake kutoka kwa wafu arobaini na mbili. Akasemaje, akatuagiza tuwahubiri watu na kushuhudia kuwa angalemaje, huyu ndiye aliyeamriwa na Mungu awe mhukumu wa walio hai na wafu. Kwa hiyo na dominate ya kazi ya Yesu. Yesu ndio mtendaji, yeye ndiye aliyeamriwa na Mungu. arobaini na tatu. Naomba tusome maneno haya aliyosema mbele ya Kornelio asemaje, huyo nani? Huyo ni nani pale? Huyo ni nani pale? Some taratibu huyo manabii, umeona manabii, pigia msanii neno manabii, tutatembea nayo hiyo huyo manabii wote pamoja na Habakuki. pamoja na pamoja na Habakuki. Tumekubaliana eh? Kwa huyo manabii wote pamoja na Habakuki humshuhudia ya kwamba kwa jina lake Mungu na jina eh? Kwa kufa na kufuka kwake, kila kila atapata nini? pamoja na nani hapa, Cornelio, kwa Cornelio, ili apate ondoleo la dhambi. atajua kufanya nini? kutenda mema, kumwamini, kwa yes. Cornelio pamoja na kutenda mam, mema yote alikuwa hajaokoka zamani. limwambia mtu mmoja akaniambia noo, alikuwa ni mtu mtaua, mtaua ni aliyeokoka. nikamwambia unajua eh? hata waislamu ni wataua eh? Kama mtu kila siku anafanya ibada, anainama, anainuka na anatoa sadaka pia, eh ko kuwa kuitwa mtaua sio kokoka, mm -mm. ni mtu mwenye devotion, ni mtu anaamka asubuhi anaomba, mchana anaomba, siku anaomba, ni mtu anaonekana anafanya mambo ya dini. Neno mtaua Devote. Nimesema Kornelio ajaokoka eh? Aliokoka baada ya kubiliwa na nani? Mwambie jirani yako aamka usikie hii. Nguse bega. Mwambie amka usikie hii. Okay. Kwenye si, kumi sita amesemaje? Atakuambia nani atamwambia? Petro yakupasayo utena arobaini hata, wasemaje? watakiwa kumwamini nani? Yesu. Kwa jina lake kila amwamini atapata nini? Ondoleo la dhambi, ondoleo la dhambi. Sawa sana na wokovu. yes. Tuende kumi na moja sasa, nikuonyeshe kitu kumi na moja mstari wa Naomba tusome kuanzia saba ili tupate background. Nataka tusome wote kuanzia saba. Tusome wote saba. Nasemaje kuna moja saba? Nasemaje? Nikasikia na sauti kiniambia ondoka Petro ukachinje ule. Ile ni maono eh? Nikasema anatoa kwenye baraza maelezo yake. Hasha, Bwana kwa maana kitu kilicho kichafu au kilicho najisi hakijaingia wapi kabisa kinywani mwangu. Tisa nasemaje? Sauti kanijibu mara ya pili kutoka mbinguni alivyovitakasa Mungu sivinene wewe najisi. Kumi anasemaje? Jambo hili lika, likaendelea mara tatu kisha vitu vyote vikavutwa tena juu wapi? Mbinguni. Kumi na moja anasemaje? Natazama mara hiyo watu watatu wakasimama mbele ya nyumba tuliyokuwamo. Waliotumwa kwangu kutoka wapi? Kaisaria. Kaisaria ni kwa, kwa nani? Kwa Cornelio. Kumi na moja anasemaje? Roho akaniambia nifuatane nao. Nisione nini? Tashwishi. Akasemaje? Ndugu hawa sita nao wakaenda pamoja nami, tukaingia wapi? Katika nyumba ya mtu yule. kumi na tatu akatueleza jinsi alivyomwona malaika aliyesimama nyumbani mwake na kumwambia, tuma watu kwenda Yafa, akamwita Simoni aitwae Petro. Naomba tusome kumi na nne kwa makini, anasemaje? Atakuambia maneno ambayo yatakuokoa. Tusome pigia neno mstari yatakuokoa. Kwa hiyo Petro alienda kumhubiria nini Kornelio? Maneno ambayo akisikia atafanya nini? Ataokoka. Atamuokoa. kwa Kornelio alikuwa ameokoka kabla ya Petro kwenda nyumbani kwake? Hapana, alikuwa na matendo ma mazuri. huwo na matendo mazuri sio wokovu kuwa na matendo mazuri siyo wokovu. Mwambie mwenzako kuwa na matendo mazuri sio wokovu, mwambie na yeye kwambie, mwambie kuwa na matendo mazuri siyo wokovu. Lakini matendo mazuri ni ya muhimu, lakini Mungu hayatumii matendo yako kukuokoa, anatumia imani uliyonayo katika Kristo Yesu. Maisha hiyo. Baada ya hapo, Roho Mtakatifu akaja juu yao, akaanza kunena kwa lugha, kwa lugha rahisi. Mpaka hapa tumeona ya kwamba manabii walihubiri habari gani? Habari za Kristo kupata mateso, kufa na kufuka. In fact, hii habari imeendelea pia sehemu nyingine, Matendo ya Mitume kumi na tatu ambayo sitasoma, hizo 16:39 andika hiyo. Paulo pia alihubiri akatumia Torati ya Musa na manabii, meandika hiyo ni ngapi? Eh, Kumi na tatu mstari wa ngapi? Kumi na sita hadi thelathini na tisa. Nenda pia kasome Matendo ya Mitume kumi na saba mstari wa kumi na sita hadi thelathini na sita. s Hapa ni Paulo sasa anahubiri Paulo. Anatumia maandiko yale yale, Matendo ya Mitume ishirini na sita, ishirini na sita, mstari wa kumi na tatu hadi kumi na nane. Alafu, mbele yake nenda 22 hadi 23. Matendo ya Mitume 26, sorry, mstari wa 13 hadi 18 na mstari wa 22 hadi 23. Zote hizo Paulo anasema, sisemi neno isipokuwa yale ambayo manabii na Musa walifanya nini? Waliasema. Mstari wa 23 ya kwamba Kristo hana budi kuteswa na kwamba kwa yeye kwa kuzaliwa kwanza katika, katika wafu atatangaza habari za nuru kwa watoto, na kwa watu, kwa watu wake, na watu wake kwa mataifa atahubiri kutokea kwenye torati ya Musa na manabii. Aleluya, hiyo ndio injili ya Yesu Kristo, walihubiri manabii kwa manabii walihubiri habari za Yesu Kristo kupata mateso, kufa na kufuka kwako, kwao kwa, kwa, kwa msisitizo wa kutosha, with much emphasis. Halo, umeona hiyo, tunaweza kusema Habakuki ni mhubiri wa injili. Kwa sababu injili ilihubiriwa na Mungu tangu zamani kwa kinywa cha nani? manabii wake. Wapi? katika maandiko. Kwa Habakuki ni sehemu ya maandiko, eh? katika sehemu ya maandiko ambayo Habakuki tunamuona kuna injili ndani, tena injili ya Yesu Kristo. tunawezaje ye kuona? tutaenda kwenye session ya jioni. simama kwa miguu yake Session ya mchana baadaye kwa Habakuki alikuwa anahubirije injili? Nitasimama katika zamu yangu, nitasimama katika zamu yangu. Mpaka sasa hivi unaona, manabii halihubiri injili. Injili gani? Yesu Kristo, yupi aliyepata mateso akafa na kufufuka siku ya tatu. Ni muhimu kutazama hilo kwa sababu tusipojua namna ya kutumia vitabu vya Agano la Kale kuchambua injili tunakuwa tumefeli sana. Na leo tutatumia referensi Habakuki, tuone afanya kazi. Mshukuru Mungu mshukuru Mungu shukuru Mungu mshukuru Mungu mshukuru Mungu mshukuru Mungu mshukuru Mungu mshukuru Mungu mshukuru Mungu mshukuru Mungu