Kingine ni kwamba haonekani kuunga mikono nini juhudi, lakini pia haungani na nani na upinzani huyu ni masihi gani? ilikuwa inawakwaza sana, ilikuwa inawakwaza kiasi kwamba Wayahudi, wakati Yesu siku ya kwanza anaingia hekaluni kusoma, akafungua Isaya sitini na moja, anasema roho ya Bwana yu juu yangu Akaanza kupiga mishale pale, alafu ilipofika siku ya kisasi cha Mungu wetu, wayahudi walikuwa, msisitizo ni pale, kipengele cha mwisho, siku ya kisasi cha Mungu wetu. Alafu pale Yesu akaweka nukta kabla ya mstari wa mwisho, kipengele cha mwisho, akarudisha kitabu. Akasema, huyu ni nani? baba yake ni nani? Wee, unafikiri nafikiri, kwa nini walikuwa anamwita, wewe ni Msamaria, walimwita asema hatukusema ya kwamba wewe ni Msamaria na wewe una pepo? Kumwita Msamaria maana yake ni huyu si mwenzetu huyu, sijui ana kadi ya chama gani, maana haeleweki, si mwenzetu huyu. Kwa nini wakati tuko kwenye hatari namna hii yeye anasisitiza siku baada ya siku ya kisasi cha Mungu wetu anaishia na kutangaza mwaka wa Bwana uliokubalika. Mwaka wa Bwana uliokubalika maana yake nini? Yubile. Yubile maana yake nini? Siku ya maachilio, siku ya kufungulia wafungwa, siku ya kusamehe. Anatangaza msamaha wala si nataka varangati. Afu alipokasirika Yesu akatoa mambo yafuatayo ambayo yanauma. Wewe unasoma hiyo Luka 4 chini yake pale. Cha kwanza alichosoma alisemaje? Asema, mm, kulikuwa na wajane wengi katika Israeli, kuonyesha kwamba Mungu ni Mungu wa wote. Hata ule usiyempenda Mungu anampenda. Mbona amekazirika? Kwani mimi nimeingia siasa yako? Sijaingia kwenye siasa zako. Akasemaje? Kulikuwa na wanawake wengi, wajane wengi katika Israeli lakini mjane peke yake aliyepigwa ule muujiza ni nani? Mjane wa Sarepta. Sarepta sio sehemu ya Israel. Wakasema, unamaanisha nini? Maana yake kuna wakati njaa ilikuwa kali Israel, alafu Mungu akapiga muujiza nje ya Israel kupitia nabii wa Israel. Ayumi, ayumi. <laughs> wakafikiri imetosha akapiga nyingine. Yani, Yesu jamani, yani aapiga, kasema unapiga kwenye mshono unakamua usaha, alafu unakamua na nini damu mpaka mwisho, yani kilio kifike kilioni. Akapiga ya pili akasemaje? Kulikuwa na wenye ukoma wengi katika Israeli haijaandikwa kwamba Yehova aliwahi kumtakasa mko, mko, gani tena kwa kutumia nabii wa Kiyahudi akasemaje? Isipokuwa Naman Naman, kwanza politically alikuwa mkuu wa jeshi la nchi iliyokuwa inaipiga Israeli, Asiria. God is not a politician. God is a loving personality. aujasikia yeah. Kwa sababu uki, ili uwe mwanasiasa natakiwa uwe na chuki na kitu fulani, umpende A umchukie B. Mungu ana kadi ya chama? Mlivyokaa nikawa mnanisubiri nifike <laughs> mahali <laughs> watu wala, wala kuna watu wazo, mm, kwao. Unamaanisha mimi? Si namaanisha chochote, niwema Mungu ana nini kwao? wa Israeli wanajua Mungu wa Israeli ndio Mungu wetu, alafu nasikia mtu wa Sarepta kamfanyia muujiza, haujakaa vizuri. Unasikia na jemedari wa jeshi la Siria kamfanyia muujiza. Unajua walikuwaje? Walikasirika, wakampeleka kwenye sehemu ll cliff. Cliff maana yake nini? Sehemu ambayo pamekatika, ambayo chini kuna nini? Shimo refu. Wakampeleka, wanataka kumtupa pale. Yesu akapita nini katikati yao, hiyo ndio kupita katikati yao ilivyotoka. Kwa Yesu akapita katikati yao mazingira ambayo alikuwa amepa, amekataa nini siasa, akuwa kwenye siasa, alikataa siasa akapita katikati yao, haikuishia <laughs> hapo. Kilichotokea unajua yeah, Bwana Mungu ni mvumilivu, mwambie Mungu ni mvumilivu, mwambie hata kama unalala anakuvumilia hata kupiga radi. Mungu ni mvumilivu, anawavumilia. Naona lala ibadani, yutiko alala ibadani, akadondoka akaanguka. Mungu mwema akamfufua kwa nguvu zake. Nategemea naangukia wapi, na mtumishi gani amesimama? Angalia kulala kwako, jipange. Nasema sijae kuzika mtu, tuanze na huyu. <laughs> kwa hiyo matarajio ya aina ya masihi umejua sasa, matarajio yao walikuwa kwenye tayrani, walikuwa kwenye uongozi mbovu, walikuwa chini ya ukoloni, alafu wakasanya nini? Wakase, masihi kaja, amekuja ni kama Yesu amekuja in the wrong time <laughs> amekuja kwenye muda ambao kulikuwa na matatizo ya kisiasa kabisa na kilicho, unajua kwa nini alikuwa anaitwa rafiki wa watoza ushuru na wenye dhambi? Unajua watoza ushuru ni nani? Kwenye ukoloni, TRA inamilikiwa na nani? Ni wazawa au wakoloni? Kwa sababu mifumo ya kifedha kwenye utawala wa kikoloni inashikiliwa na wakoloni, si ndio, eh? Sasa mtu akikushika kwenye eneo la uchumi amekushika au hemi kwa hiyo waliokuwa wanafanya kazi watoza ushuru walikuwa wanafanya kazi kwa ajili ya nani okay? Unajua Yesu alikuwa ana mingo na watoza ushuru eh? Eh? ndo wanaitwa rafiki wa watoza ushuru. Hiyo sio lugha nzuri, hiyo ni kuitwa nini? Wewe ni rebellious, muasi zidi ya Israeli, muasi zidi ya Israeli, muasi dhidi ya chama cha ukombozi wa taifa. Sisi tunaongea hapa ya kwamba tutengeneze movement ya kuipiga wakoloni wa, wa, wa wewe unaenda wewe nini tena? Unatengeneza baraza la watu kumi na mbili katikati ya hao unawachukua na watu wanaofanya kazi kwa nani? Kwa wakoloni. Unamwekaje Matayo pale, toza ushuru? Unamwekaje Mathayo pale? Si bora ungemweka Nikodemo? <laughs> It makes sense kabisa. It makes sense kwako, o kwa, ilikuwa ili ni ishu kubwa sana in fact. Na wasema Mungu ni mvumilivu, nilishia pale. Ni mvumilivu kiasi kwamba alipofufuka siku arobaini 40 days aliwafundisha juu ya habari za Ufalme wa Mungu. Luka anaandika kwenye sura ya kwanza ya Matendo ya Mitume, aliwafundisha mambo anaohusu nini? Ufal, ufalme wa Mungu, maana yake ni kinyume cha ufalme wa duniani, ni system ambayo it is not of this world, ambayo inapatikana ndani ya Yesu Kristo peke yake. Akafundisha habari za ufalme wa Mungu wakafikiri wameelewa Matendo ya wa Mitume pale moja, ukicheki akawambia, Yohana, eh, alibatiza kwa maji, lakini mimi baada ya yaa mtabatizwa kwa Roho, maana hiyo ni ahadi ya Baba. Eh, Luka amesema, Luka kitabu chake msiondoke, msiondoke, uwezo tapoke u onoe sova habari za nini, toba na ondoleo la dhambi katikati. Sikiliza, katikati ya utawala unahubiri nini wakikoloni? Toba na ondoleo la dhambi, sio mhubiri ya kwamba tuungane, tumtoe Mrumi. Toba na ondoleo la dhambi inasound like, what the hell are you talking about? Huu ni wakati wa kuhubiri msamaha kweli, halo wakati watu wana uchungu kiwango cha PhD. Yesu anasemaje? Hubiri nini? Watu wamgeukie Mungu, wababa wa ondoleo la dhambi, kuanzia nani? Wayahudi na wasio Wayahudi. Kwahiyo unagundua aina ya vita iliyokutana nayo Yesu, ilikuwa ni na politics ndani yake, ilikuwa na siasa ndani yake, lakini what happened? Ndio maana ukisoma Biblia vizuri kuna vitu haviwezi kuvuruga, you just relax, kwa sababu you know you are God. Haleluya! unajua Mungu wako anafanyaje kazi? mstari wa sita wa Matendo ya Mitume moja walianza kusema nini He. basi walipokutandika, angalia Yesu alichofanya. mstari wa kwanza wa pili, anasema hata alipochukuliwa na mstari anasema Asema mstari wa tatu, wale waliodhihirisha nafsi yake kwa dalili nyingi na kutoka kwake kwamba yuhai wakiotokea muda wa siku arobaini na kufanya nini, na kuyanena mambo yaliyohusu ufalme wa Mungu. Mstari wa sita, hata walipokutanika wakamuuliza wakisema, je, sema je, Bwana, huu ndio wakati utakaporudishia Israeli ufalme? Sio ufalme wa Mungu hapa, ni ufalme wa Israeli. Walikuwa wasemaje? Huu ndio muda ambao atarudi kwenye enzi zetu za ushindi, enzi za kupigana na Wafilisti. Huu sio ndio wa, wakati wake a, ah, huu sio wakati wake. Mbona kama wataka kutuacha bila kufanya kazi ya nani? Masihi. Kwa umegundua mpaka hapo uelewa wao juu ya Masihi ulikuwa na walakini Hawakuwaza ondoleo la dhambi. Ondoleo la dhambi ulikuwa ni ufunuo uliokuwa mbali na upeo wa macho yao. Walichokuwa wanawaza wao ni kitu kingine kabisa. Walikuwa wanawaza mtu ambaye atakuwa na political influence, atakuwa na ushawishi wa kisiasa, na kwa sababu alikuwa na ushawishi, walifikiria atautumia ushawishi wake kisiasa. Yesu Kristo, Yesu alichokifanya He did the opposite. Akasemaje? Mstari wa saba. Akawambia si kazi yenu, si kazi yenu. Si kazi yenu kujua nyakati za majira ambayo aliweka baba katika mamlaka yake mwenyewe. Akasemaje? Lakini mtapokea nguvu akiisha kuajilia juu yenu Roho Mtakatifu nanyi mtakuwa mashahidi wangu. Hii ndio namna ya kueneza ufalme wa Mungu. Mtakuwa mashahidi wangu. Hii ndio namna ya kupigana vita vyenu. Mtakuwa mashahidi wangu. Mashahidi wa nini? Kumbuka. Kwenye Luka 24:46 47, na habari za toba na ondoleo la dhambi zitahubiriwa tangu Yerusalemu. Asemaje? nanyi ndinyi mashahidi wa mambo haya. Kwa hiyo wanaenda kuhubiri habari za watu wamwamini Yesu Kristo wapate ondoleo la dhambi katika mazingira ambayo ilikuwa ni hot cake. Asemaje? asemaje katika uya, angalia katika Yerusalemu mashahidi wangu katika Yerusalemu na katika Wayahudi wote na Samaria, hata mwisho wa nchi. In fact ukisoma kwenye fasha nyingine anasemaje, hata mwisho wa dunia, uona <laughs> mwisho wa dunia tena, the end of the world, kwa tayari Yesu anabadilisha analeta na ujumbe ambayo politically irrelevant, kisiasa hauvutii kabisa, hauvutii kabisa. Kwa tayari hawakutarajia mtu tunayemsoma leo, walitarajia mtu wa tofauti sana, wa tofauti sana. Kwa hiyo tunaweza tukasemaje, Yesu alianza kuchambua mwanzo mpaka hapo sasa, vitabu vya manabii kuchambua habari za nani za kwake. Luka ishirini na nne turudi ishirini na tano mpaka ishirini na saba tutasoma hapa, alafu tutaenda kumalizia tukapumzike leo mapema. Anasema mwalimu mzuri wa eneo la Mungu anamaliza mara tatu, kuna mwisho, kuna ma, kuna namalizia, alafu kuna mwisho na mwisho kabisa, lakini tajitahidi kuwa mwaminifu. Haleluya, kwa mwaminifu, kwa nini? Mwalimu mzuri sio mimi, Paulo hatimaye hatimaye hatimaye, nahamalizi. Tumejifunza kwa Paulo. Paulo napenda kutumia fainal fainal, final na kitabu akijaisha ni fainali, zimekaa nyingi tu pale. hmm? A mtishi wa Ibrani asema basi basi basi, nahamalizi. Kwa hiyo mimi nikiwa na miisho mitatu, shida ni nini? kwa asemaje? Akawaambia, enyi msiofahamu, wenye mioyo mizito ya kuamini nini? Wote wote wali, yote waliosema nani? Manabii. Kwa hiyo nisikilize vizuri, kwa kumwamini Yesu kwao kama mfalme atayekuja kuwakomboa kisiasa, ilikuwa sio imani, ilikuwa ni kutokuamini, sindio eh? Sasa ndicho alichokuwa anasema, wao tulitarajia. Hata kwa hivi Yesu ana enyi msiofahamu wenye mioyo mizito, kwao ni kuwa na moyo mzito <laughs> ni moyo mzito tayari. Maana yake you are reading manabii vibaya, mmesoma manabii vibaya actually. Mambo niliyowaambia juu ya manabii hamkuwahi kuelewa, ndio na mstari arobaini anasema hivyo, haya ndo maneno yangu niliyowaambia ninyi, aliwaambia. Hawakuwahi kuelewa. Anasemaje? Anasema je, ishirini na sita, haikumpasa Kristo Kristo Kristo Masihi Kristo Masihi wengine aitwa Mas Mesia Kristo kupata mateso haya na kuingia katika utukufu wake? Angalia utukufu ni lugha ya kifalme, ni udhihirisho wa ukuu wa mtu. Kristo kuingia katika utukufu wake kumbe ni kwa njia ya mateso. Hawakuwahi kuelewa alafu alichokifanya kwa sababu Yesu ni rabi mwalimu mzuri, akafanya uchambuzi huu. Mstari wa ishirini na saba ni samari ya uchambuzi wa masaa mawili. Akasemaje? Akaanza kutoka Musa na manabii wote, angalia, akaanza kutoka Musa na manabii wote, akawaeleza katika maandiko yote mambo yaliyomhusu mwenyewe. Kwa wakati wanasubiria kitu kingine, huyu Masihi aliyekufa akavuka, au akaingia katika utukufu wake. Akaanza kutoka Musa na manabii wote, akichambua kutoka kwenye maandiko matakatifu yote mambo yaliyomhusu mwenye. Mambo gani? Ya kwamba ilimpasa Kristo kupata mateso na kuingia katika utukufu wake. Kwenye mstari wa 46 anasemaje? Ilimpasa Kristo kupata mateso na kufufuka siku ya tatu. Kwa hicho hawakuwahi kuona kwenye maandiko, na ndo maana kesho nitakuonyesha sehemu nyingi waliosema huku, anaposema kufa ni kitu gani na okufu, kufufuka ni nini. Ilikuwa haiwakai kabisa ya kwamba masihi atakuja atakufana. Yet Biblia yao Mwanzo mpaka Malaki inafundishwa hilo, ko lazima ujue ya kwamba the essence ya Mwanzo mpaka Malaki ni Kristo mpaka hapo tumeona Kristo kupata mateso, kufa na kufufuka ni fundisho la Musa na manabii au Mwanzo mpaka Malaki. Kwa hiyo nikisoma Mwanzo, Kutoka, Kumbukumbu za Torati, Mambo ya Walawi, Hesabu, Wafalme, e, Zaburi, natakiwa nione hizo habari. Mwambie mwenzako, unaonaga nini? Unaonaga nini ukisoma maandiko mstari wa arobaini na nne alipokutana nao akasemaje. Akisha akawaambia haya ndio maneno yangu niliyowaambia nilipokuwa nikali pamoja nanyi, ya kwamba lazima yatimizwe. Sema, yatimizwe nini? Yote. Ehe, niliyoandikiwa wapi? katika Torati ya Musa na katika manabii na Zaburi. Ndipo akawafunulia akili zao wapate kufanya nini? Kuelewa na maandiko. arobaini na sita, akasemaje? Some wote, mwangalie jirani kama anasoma. Ehe, some wote. Akawaambia, ndivyo ilivyoandikwa kwamba Kristo atateswa na kufufuka siku ya ngapi? Imeandikwa naomba nionyeshe, kuna mstari unaosema Kristo atateswa na kufufuka siku ya tatu kwenye Mwanzo mpaka Malaki? Maana yake nini? hiyo ni samari tunaita nini? hiyo ni sunesis, ni kusoma kitabu kizima na kutoa samari ya mstari mmoja. So the essence of Genesis to Malachi is that Christ ni kwamba Kristo atapata mateso basically atakufa na kufufuka siku ya tatu. Hilo ndio fundisho la jumla, suniemi kuweka pamoja mwanzo mpaka Malaki. Hallelujah. Ko vitabu ambavyo Yesu alikuwa anavitumia tumeshaviona, inaitwa maandiko matakatifu, inaweza ikaitwa Torati ya Musa na manabii au Musa na manabii, akaanza kutoka Musa na manabii. Ni Agano la Kale sindio? Au katika Torati ya Musa manabii na Zaburi, ni kitu kile kile kwa maandiko matakatifu manabii, Torati ya Musa manabii na Zaburi ni kitu hiko hicho, nicho alichosoma kutoka kule, which is namna hiyo hiyo waandishi wa vitabu vinne vya Injili walikuwa wanatumia namna hiyo hiyo, waandishi wa Matayo, Marko, Luka na Yohana, vile vitabu na vitabu vya Injili vyote vinatoa fundisho lake kwenye nini? Mwanzo mpaka Malaki. Tumeshaona Luka tayari ametufungua macho ya kwamba habari za Yesu zimeanzia, ziko wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Changamoto nayoiona namna Luka alivyoanza namna na, na Mathayo na Marko alivyoanza na Yohana ni nini? Ni kwa sababu Luka alianza kuchambua habari za Yohana Mbatizaji, alienda kwenye background story kukusanya habari za Yohana. Mwambie mwanzo wa habari za Yohana. Kwa habari za Yohana zilianza kuchekiwa kule. Lakini ma, ma, Marko moja moja anasemaje? Twende tupite kwa haraka hapa. Alafu kesho tarudia kidogo hapa. Mathayo moja moja, afu Marko moja moja na Yohana moja moja. Marko moja moja nasemaje? Mathayo moja moja nasemaje? Asoma mtu mmoja tu. Mathayo moja moja nasemaje? Kitabu cha ukoo wa Yesu Kristo mwana wa Daudi mwana wa Ibrahimu. Ukisoma hii tayari nimekurudisha agano la kale. Daudi anapatikana wapi? Agano la kale. Kitabu gani specifically? Samueli wa kwanza tukianzia pale. Iko sawa eh? Lakini tayari Ibrahimu ametajwa. Mwana wa Daudi, mwana wa Ibrahimu. Kwa Ibrahimu anapatikana wapi? Mwanzo ngapi? kumi na moja, si ndio? so, eh? mstari wa mwisho, au mstari ya mwisho pale na neno hapo, kitabu cha ukoo. Neno ukoo pale, Kiswahili kimeandika fyongo kidogo, kwa sababu ukiwaza ukoo pale unawaza ukoo. unajua ukoo, eh? lakini ukisoma Kiingereza the Ha? Ko, tayari mwandishi anatumia vocabulary inayoeleza kitabu cha Mwanzo. Mwanzo. Genesis. Ndio maana akaanza Abrahamu akayemzaa Isaka. Kwa nini hajaanza hapo katikati? Kwa sababu kuna fundisho kutoka Mwanzo kupitia nani? Ibrahimu. Ibrahimu alimzaa Isaka. Kwa nini aanzie kule? Wewe hujawahi kuwaza kwa nini aseme Yesu, sikiliza vizuri kwamba ni mwana wa Ibrahim, mwana wa mwana wa Daudi, mwana Ibrahim. Ina maana hawa watu wawili kwa Israeli ni muhimu sana, kwa sababu Mathayo iliandikwa specifically kwa ajili ya watu gani? Wayahudi. unajua hilo eh? yeah. Wayahudi tofauti na Marko ambaye imeandikwa kwa mataifa, audience ya waandishi Luka iliandikwa kwa nani? Kwa kiongozi anaitwa nani? Teofilo. Good. Bora mnajua hayo. Yohana alikuwa kwa nani? Watu wote. Okay, kwa tayari ametumia neno kitabu cha Genesis of Jesus, tayari amewaza ameenda kule mwanzo, lakini unaweza kumcheki mzee mzima Marko Marko moja moja pia Marko moja moja pia anasemaje? mwanzo yeye yeah, ame, ameamua ameondoa neno ukoo ameweka nini ameita mwa, mwanzo mwanzo wa injili ya Yesu Kristo mwana wa Mungu. Mwanzo amwenzako mwanzo mwanzo wa injili ya Yesu Kristo mwana wa Mungu kama ilivyoandikwa katika nabii Isaia, angalia. Anaanza mwanzo wa injili ya Yesu Kristo anakimbia kumwa Isaya. Naandika eh? na, kwa maana ya mwanzo ile ya kuanza, sio Genesis au Old Testament, ningesemaje? Mwanzo wa injili ya Yesu Kristo. Yesu alianza Kapernaumu akaelekea Galilea. Sio alianzia pale. Ningetumia lugha ya sehemu mitaa alianzia. So, mwanzo wa injili ya Apostle Shemibelike. Alianzia Arusha. lakini hapa mwanzo wa injili ya Yesu Kristo kama ilivyoandikwa, ilivyoandikwa. Na ukishataja Isaya, Isaya ni mwanafunzi wa nani? Wa Musa. Manabii wote wanachukua fundisho lao kwenye vitabu vitano vya nani? Vya Musa. Kwa hiyo kilicho mwinspaya Isaya kutabiri habari za Yohana Mbatizaji habari za Bikira kuchukua mimba, habari za kumpata mtoto mwanaume ambao uwezo wa kifalme uko bigani mwake, ambao tumekuwa tukijifunza hivyo, ambao ni baba wa milele, Mungu mwenye nguvu. Ni wapi? Vitabu vya nani? Kwa hiyo unajikuta mpaka upate ujumbe wa Biblia unasoma vitabu vyote ukiamba amba, amba! unajikuta uko mwanzo mmoja kutoka Hesabu, kwa tayari tumeona hata huyu naye ameanza mwanzo. Neno mwanzo pale ni arke arke, inaandikwa arche, ambayo maana yake pia ni mianzo au mwanzo bigini, na ndio maana anaita, the, the beginning. Na ukisoma biblia yako inasemaje ya hapo mwanzo, Yohana akaamua kunyoosha sema Yohana, Yohana ameamua kabisa kuanza maisha ya Yesu kuanzia mwanzo kabisa mwanzo. Yohana kwao, Luka, Matayo, Marko na Yohana, background ya kinachozungumzwa kiko wapi? Nisikie wote, kiko wapi? Mwanzo mpaka Malaki, lakini lazima uanze wapi? Mwanzo. Tunajuaje kwamba wanafunzi wawanafunzi wamejifunza, wame kuanzia mwanzo kutokea wapi? Hello wanafunzi wamejifunza kuanzia mwanzo kutokea wapi kwa nani? Yesu. Unajua watu ambao walikuwa wana changamoto ya kuanzia mwanzo ni watu gani? Mafarisayo na Masadukayo. Ndo maana Yesu alipokuwa anajibu maswali yao alikuwa anawaambiaje? Sivyo ilivyokuwa mwanzo. Maana yake asema mngeanza mwanzo msingeangua kwenye nini, ngua kwenye nini? Ni mafundisho potofu. Angalia anaposema pale. Hapo mwanzo kulikuwa wako na neno. Wote tunajua hapa neno ni nani? Kwenye huu mkutaza neno ni nani? Yesu. Kwa sababu mstari wa kumi na nne anasemaje? Naye neno alifanyika mwili. Najua watu wengine wakisema, mstari anasema, unajua kama unalo neno la Mungu inawezekana neno la Mungu linasema utakuwa tajiri. Hilo neno la Mungu, hilo neno la Mungu inabidi uliseme, inabidi uliseme mpaka hilo neno lichukue mwili neno lifanya nini kwa anafikiri pale neno ninini? ni nini? ni perepepepepepe, ndo neno. Hapo mwanzo kulikuwako neno, naye neno alikuwako kwa Mungu, naye neno alikuwa Mungu. Chukua sehemu ya neno weka nini Mungu, twenda kumi na nne. Sasa naye Mungu alifanyika mwili, hiyo ni kutimia kwa nini maandiko ya Agano la Kale. In fact kirahisi, kiraisi Isaya saba kumi na nne bikira atachukua, bwana mwenyewe ataapa ishara, alafu bikira atachukua mimba akasemaje, na mtoto na yule ataitwa jina lake nani? Imanu, Imanueli maana yake nini? Mungu katika mwili. Emmanuel, God among men. Kwa Mungu alikuwa mtaani tayari Yesu ni Mungu aliyeko mtaani ambaye hakuanzia wapi? Mathayo alianzia wapi? Mwanzo. Unajuaje? Je, alianzia mwanzo kwa sababu Isaya ni mwanafunzi wa Musa. Halo, infact ukisoma juu, tayari anazungumza habari za nuru. Ukishasoma nuru, mwandishi anayechambua mwanzo, nuru iko kwenye kitabu cha Mwanzo sura, mstari wa kwanza, sura ya kwanza mstari wa kwanza mpaka ngapi? Hapo mwanzo Mungu aliziumba mbingu na nchi, nayo nchi ilikuwa ukiwa, asema nani, zikatanda, asema Mungu akasemaje, na iwe nuru. Ko, tayari unaposoma na iwe nuru, you are referring promise ya Genesis. Unapotaja nuru kwenye Yohana moja, tayari unarudi wapi? Mwanzo. Alo, alo, alo, ko tayari unarudi mwanzo kwa Yohana pia anarudisha mwanzo, hapo mwanzo. Infact Yohana ameamua kufanya kama Musa. Ok, Mwanzo moja moja inasemaje? Hapo mwanzo. Yohana moja moja nasemaje? Narudia tena, Mwanzo moja moja nasemaje? Yohana moja moja nasemaje? Kuelewa injili ya Yohana inabidi uelewe kitabu gani? Usipoelewa Mwanzo, Yohana atakupiga chenga. Iko sawa? Iko sawa? Yohana kwenye sura ya tano anataja tena Musa, mstari wa thelathini tisa tutasoma thelathini tisa na arobaini tutaruka na enda arobaini na tano arobaini na saba Yohana tano thelathini tisa hadi arobaini tutaenda na arobaini na tano hadi arobaini na saba I'll show you something here. Halo, Asemaje? Tisa, mwayachunguza maandiko kwa sababu mwadhani ya kwamba ninyi mna uzima wa milele ndani yake, na hayo ndiyo yanayonishuhudia Yesu. Asemaje? maandiko ambayo tumekuela ni yapi? Yanafanya kazi gani? Yanamshuhudia Yesu. Hayo ni maneno yangu, maneno yako, au maneno ya Yohana mwenyewe? Kwa kama Yohana anajua hivyo Ina maana Yohana alivyokuwa anasema hapo mwanzo, alikuwa na rifaa wapi? habari za mwanzo mwanzo, kama mwanzo, akitaka kufunua habari za nani? Kristo. Tunajuaje? anawaambia wale wengine, ambao Yesu anaongea nao, anarekodi Yohana mazungumzo ya Yesu kwa Wayahudi. Anaambiaje? nyiwe mna sechi maandiko, lakini hamjui kusechi. Kwa sababu ukisechi maandiko, ukiwasha tochi ya kutafuta maandiko, unamwona nani? Kristo, ili upate nini uzima wa milele. Shida ni kwamba mnatafuta uzima wa milele pasipo kumpata Kristo. Naomba nikuambie ukweli, kosa la Adamu na Hawa ni kosa la Mafarisayo, sababu kila ambacho Mungu amewaahidi wa watakipata, wanatafuta kama Adamu na Hawa, lakini walitafuta kwa njia isiyo. Niliwaambia ya kwamba sio dhambi, sio jambo baya kufanana na Mungu, mtakapokula matunda ya mti huu, mtakuwa sawa na Mungu. Mungu anachotaka mtafanana kama yeye, Mungu anataka ni hivi. Hiyo sisi tunasemaje leo? Tazameni pendo la mwagani alipotupa Mungu kwamba tuite wana wa Mungu, asemaje? Na ndivyo tulivyo, asemaje? Ijapokuwa ulimwengu hatutambui lakini atakapofunuliwa tutafanana naye. Kufanana na Mungu ni mpango wa Mungu, actually ndio Mwanzo moja ishirini na sita na tumfanye mtu kwa sura na mfano, niliwambia hiyo tumfanye mtu kwa sura na mfano wetu, sio sura ya nje, ni internal makeup to be like God au to have the spirit of God. Kuwa na identity ya mungu ndo mpango wa Mungu, watoto wake wawe kama yeye. Lakini shetani alimwambiaje? Anajua mkila, kwa maana yake, kwa kumisi ndo dhambi hiyo, kwa kumisi anachotaka Mungu ambaye ni Kristo watu wanafikiri wanaweza wakapata uzima nje ya Yesu Kristo. Nitakuambia ukweli, Wakristo wengi, nansikilize vizuri, Wakristo wengi nachowatesa ni kwamba wanataka uzima wa milele kwa matendo yao, sio kwa imani katika Kristo. Na ndio maana ukitaka kujua kwamba ndicho wanachopenda, wee, ondoa matendo yao kwenye uzima wa milele mwamini Yesu peke yake, utakuwa na uzima wa milele. Mtazame, tutakuwa na ni vita Wanataka hivi upate uzima wa milele kwa jitihada zako. Mahubiri ya shetani ndo hayo hayo. Mtumishi mmoja aliniambia, nimesikiza uchambuzi wao kitabu cha Mwanzo, nikajisikia vibaya. Nasema, kwa nini umesema majoka wengi leo wamevaa makola? Nikasema kwanini umeenda kusikiliza kwamba anayekuambia ujitahidi uende mbinguni, upati uzima wa milele, mpaka uwe na matendo mema. Basically ni ni namna iliyokuwa mwanzo, vile vile. Uzima wa milele ndo kitu ambacho kila mwanadamu anatakiwa kuwa nao, lakini kuambia ujitahidi upate kwa njia ya kujitihada zako. Ninini? ni nini? ni feki, ni kuambia utafute kitu kile kile, kile kwa njia isiyo sawa. Vilevile, vile wanatafuta uzima kwa kuchunguza maandiko badala ya kumtafuta Yesu ili wapate imani kwa huyo Yesu ili wapate uzima kwa kumwamini Yesu, wanataka wapite shortcut, tafuta kwa njia nyingine uzima. Yesu anasema 40, wala hamtaki kuja kwangu. Hishu ni kwamba hii ndiyo njia. Mnataka kila uz... mwanadamu anataka uzima wa milele ila shetani anachowaambia, mahubiri ya Ibilisi, mahubiri ya nyoka, mahubiri ya mwanzo ambayo yako mtaani leo ni kwamba tafuta uzima wa milele kwa njia zingine. Matendo yako yatakupa uzima wa milele . Siku ile utaingiaje mbinguni bila matendo? The same preaching. Angalia, the same snack is in different appearance. Kwanza nyoka akuongea, simajua hiyo nyoka ni lugha ya nini? Yesu aliwahitaji Wayahudi Mafarisayo, enyi majoka, wana wa majoka, enyi nyoka, wana wa majoka, na hawako mind kwa sababu wanajua kusoma Genesis, wajua hiyo ni yetu na <laughs> hapo nini? Tafuta kumu kumuua. Maana amekwambiaje? Wewe ndio nyoka wa nini? Wa mwanzo. Ukitaka usiwe nyoka wa mwanzo, usiwaambie watu wapate uzima wa milele nje ya nani? Yesu Kristo. Mwachunguza maandiko, kwa sababu madhani ya kwamba ninyi mna uzima wa milele ni ndani ya hayo maandiko. Angalia, ni ndani ya maandiko. Maandiko ya haya hayo maandiko maandiko yakisomwa vibaya unakosa uzima wa milele <laughs> kwa nini? Kwa sababu kwa maandiko hayo hayo kisoma vibaya unaangukia sehemu ya kutopata uzima wa milele Ukisoma vizuri kuchunguza vizuri unampata nani? Kristo. Ukimpata Kristo unapata nini? Uzima wa milele. Hiyo ndio formula ya Mungu ya uzima wa milele. Mtazame Yesu na Musa ameandika. Musa ametumia nyoka wa shaba, Musa ametumia hema kutania, Musa ametumia safina ya Nuhu, Musa ametumia vitu kibao tangu mwanzo, tangu mwanzo. Alafu 45 anasemaje? Msidhani kwamba mimi ntawashtaki wa Baba, yuko anayoshtaki ndiye Musa mnayemtuma ninyi kwa. kwa lugha rahisi Musa kwenye vitabu vyake aliandika na mashtaka ko tangu mwanzo. Kuna mashtaka kwa watu wasioamini na mtu wa kwanza kushtakiwa kwa kuto kumwamini ni nani? Hawa akupata uzima wa milele kwa angalia, anawafundisha Wayahudi jangwani ya kwamba jamani, e mtiini Mungu, mwaminini Mungu, mkimwamini Mungu mnapata uzima wa milele, lakini wao wanatafuta njia zingine za kutafuta uzima wa milele. Alafu anasemaje? Kwa maana kama mgalimwamini Musa mgeniamini mimi, kwa sababu yeye aliandika habari zangu. Za si maneno yangu, si maneno yako. Yesu anasema Musa aliandika habari zake. Kwa hiyo Musa aliandika habari za Yesu eh? Aliandikaje? Ndio swali. Akasemaje lakini, msipoyaamini maandiko yake mtayaamini wapi maneno yangu? ko hata kubomolewa kwa hekalu Musa aliandika. Kwa sababu nasemaje, msipoyaamini maandiko yake mtayaamini wapi maneno yangu? ko maneno ya Yesu ameyatoa wapi? Nikisema hivi, kama hujaamini o ilicho, ilichoandikwa hivi hata nikiongea hutanielewa. maana yake ni nachokiongea natoka huku umelewa maana yake, kwa maana yake Yesu mtindo wake, nisikilize vizuri, mtindo wake wa kufundisha mambo aliyokuwa anafundisha, alikuwa anatoa na wapi? kwenye vitabu vya Musa okay. tumesoma kwenye Luka 24:27 anasemaje? Akaanza kutoka Musa. Kwa hiyo Yesu alienda Musa akifundisha habari za yeye kupata mateso na kufufuka siku ya tatu. Shida tulionayo ni kwamba Wakristo wengi hawajajifunza, pamoja na wengi ambao wamekuja hapa leo ah, ni wengi wote, ah, sio wenyewe. Okay, kwa Wakristo wengi walijifunza nini? Kusoma Mwanzo mpaka Malaki vibaya. Lakini siku zinakuja ambapo watu wanaweza wakasoma Mwanzo mpaka Malaki na kuelewa ujumbe wa Mungu. Aleluya, wengi wataelewa zaidi. Hallelujah. Kwa hiyo consequences ya kusoma Mwanzo mpaka Malaki vibaya ni kuangukia katika mafundisho potofu. Kwa mafundisho potofu yanaweza kupatikana kwa kusoma Biblia, sio Kurani, sio Tripitaka, sio Gita. Unaweza ukasoma Kurani, unaweza ukasoma Biblia ukafundisha mafundisho potofu. Kwa nini? Unasoma vibaya, okay. Kwa mfano walioanza kufundisha vibaya, Mafarisayo walikuwa wanafundisha watu vibaya Yeah. Walikuwa natumia vitabu gani? Mwanzo mpaka Malaki. Maandiko. Twende ma, ma, ma, nani kumi na tisa. Twende Mathayo kumi na tisa. Nikuonyeshe kitu hapa, alafu tu tukapumzike. Nakaribia kumaliza. Na kuna watu wanajitahidi kulala, kama nitawaangalia, nawaona na naendelea. Najua nyinyi ni waaminifu, mtarudia nini? Audio. Mm. Na nautaandika notes vizuri na wote wanaolala nitawauliza nosi zenu ziko wapi baada ya sesheni hii ya leo aleluya. Twende mwanzo w kumi na tisa mstari wa kwanza mpaka wa tisa. Eh, Matayo kumi na tisa nami naanza kulala eh? Kimwamsha aliyelala nafikiri ndio shida inayonipata hapa, na kataro ya kulala, kwa jina la Yesu. Sipokei hiyo roho kabisa. Oh, roho ya usingizi, tuko pamoja mpaka hapo eh? Twende. Ndio maana kusoma vitabu vya Musa unatakiwa ujue na, kuna kitu cha muhimu nataka kusema hapo. Kwa hiyo kama Teopisa analala lale vizuri tu, lakini kuna kitu nachokisema hapo ambacho asipoelewa atawadanganya wanafunzi wake. Kwa hiyo twende pamoja kwani maji hapo anafanya kazi hapo, kazi gani hayo ya maji? kwani usinywe haya, ameisha mnayatunza mkanywa bwenini? Nataka umwelewe Musa hapa, kwa sababu Yesu amefundisha kitu ambacho Musa alifundisha, na na unaweza ukafikiri Musa, mimi zamani nilikuwa naamini Musa amejichanganya sana, mimi Mungu ameniponya na vingi, kwa hiyo na kumtukana Musa. Lakini Musa alikuwa anaandika nini? Ni vizuri kujua Musa alikuwa naandika nini ili uligawe vizuri neno la kweli. Twende taratibu, tutaitafsiri vizuri hapo mbele. Lakini kuonyesha kitu hapa, soma kwa sauti, eh? akafika mpaka nini? Mipaka Yahudi wapi? Ng'ambo ya Yordani. Angalia, ni vizuri kujua pia walikuwa wapi. Ng'ambo ya Yordani, halo ng'ambo ya nini? Ehe, kawaje. Makutano mengi wakamfuata akawaponya huko. Sasa unajua mafarisayo walikuwa ni watu hatari sana, unajua mwalimu na audience ya Yesu ilikuwa hatari kwa sababu, unakuja hapa, unahubiri, unaponya wagonjwa, alafu anasema mtu anyosha kidole. <laughs> Yani, umepiga zako hapo, umechambua, umezunguka, watu wanalala, watu wanasikiliza fresh kabisa, una flow, alafu kuna mtu anauliza swali kwa lengo la kukuaibisha, sababu ndio maana ya kujaribu, na anauliza kwa kutumia kitabu unachokisoma, sio Qurani Wakamjaribu <laughs> asemaje? Basi mafarisayo wakamwendea katikati ya kusanyiko wakamjaribu wakimwambia, je sema, je ni halali mtu kumwacha mkewe kwa kila sababu? Angalia walivyoanzia kwa kila sababu, huo ni mtego swali, so, limeanza fere pana maana wanakujua tu, utajileta takako pale. Yesu akafula akamwambia, hamkusoma kwamba aliye waumba mwanzo aliye waumba mwanzo aliye waumba mwanzo aliye waumba mwanzo aliye waumba mwanzo aliye waumba mwanzo ali wa ina maana, akawarudisha wapi? Mwanzo. Wayaniwambie, mafundisho mengi potofu hayaelezewi kutokea mwanzo, yanaelezewa katikati. Siku moja Mwalimu wako akifundisha mia sita sitini na sita mwambie anza mwanzo. Akianza mwanzo, njoo nitakupa hela, nitakupa na mke wangu huo. <laughs> ni utani jamani. <laughs> akaanza wapi mwanzo. Wewe ni utani. <laughs> Usije ukakuta mwalimu wako ni mwanafunzi wangu hapa. Umeona hakasemaje? Amkusoma ya kwamba aliyewaumba, wapi? Mwanzo, tayari tunarudi mwanzo ko. Kama wangerudi mwanzo, wasingekuwa confused hivi. Unajua, hata wanaosema Mungu ni muuaji hawawezi kuipata mwanzo. eh eh eh, hata wanaosema Mungu anawachukia wenye dhambi hawawezi kuipata mwanzo. Ndo kwanza unasoma Adamu na Hawa wamezingua, Mungu anawatembelea watu gani? Wazinguzi, wenye dhambi. Ukisoma tangu mwanzo. Ndo maana wanamuonea Yesu. Yesu alikuwa anaelewa mwanzo, ndo maana alikuwa rafiki wa nini? Anaitwa nani? Rafiki watoza ushuru na wenye dhambi, kwa sababu Yesu ani Mungu kutokea wapi? Mwanzo, hapo mwanzo Yesu kwa Mungu tonga mwanzo alikuwa wa aina hiyo. Angalia, Adamu eh? uko wapi? Niko uchi. Mungu alianza kudanganywa tangu wapi? Mwanzo ningekuambia uchi ni wapi, ni nchi gani, kwenye ni sehemu gani kwenye bustani? Adamu uko wapi? Niko uchi Mungu hajawahi kumpa mtu identity ya dhambi wala kumwita mtu yeyote mwenye dhambi. Alimwitaje? Nani amekuambia uko uchi? ko hata fundisho la hukumu halikuwahi kuanza na Mungu s so, mimi mwenyewe ambaye najua umezingua, sijakuambia. Kwani Mungu alikuwa ajui kwamba amezingua? Alimwambia tangu mwanzo, hajamwambia wewe nasikia hasira. Okay. Fast forward mtu mmoja anaitwa Kaini. Kaini, historia ya Kaini ni ya ukweli, aliua. Ukitaka kujua kwamba aliua, Yesu alisema, anasema mtu wa kwanza, nabii wa kwanza kuuawa ni nani? Habili. Na mwingine aliuawa hekaluni nani? Zakaria akawataja wote kwenye Yohana nafikiri nane kumi na kumi na nne pale, akataja kwamba tangu damu ya Habili na Zakaria alioa katika madhabahu akasemaje? Akasema ndugu yako uko wapi? Mimi nikiwaambia Mungu ni mvumilivu, msifikiri kwamba tumetoa hewani. Wewe ukiulizwa swali ndugu yako uko wapi, jibu lake ni lini, aidha unajua au hujui. Okay. By the way, alikuwa hajui Aliua. Aliua. Ndugu yako uko wapi? Anasema, kwa nini mimi ndo mlinzi wa ndugu yangu? Ilo swali na ilikuwa ni Q and A, Q and Q. Mungu kauliza swali, Mungu kapewa swali, Mungu ana asira. Ninyi Kaini hawezi kuelewa, Kaini anakuangalia asema nye ni Jinga International Ministry Hamjui kitu. Kaini ameulizwa, ndugu yako uko wapi? Akasemaje? Kwani mimi ni mlinzi wa ndugu yangu? Muuaji wa kwanza kwenye Biblia, Mungu aliweka alama, akasema mtu yoyote asimuue wewe. Unawachukia wenye dhambi na unaendesha harakati za kuwachoma faya, piga oa, garagaza. Mungu sio muuaji tangu mwanzo wao utaka sikia hasira sababu watu wengine wakisema Mungu ni mwema, wanasikia hasira. Sasa hiyo hasira imetoka kwa Mungu mwema? imetoka kwako. kwa nani ana hasira? Wewe. Kwa sababu na hasira, nataka mwambukize nani? Mungu, ili mwonekane nye na Mungu ni vichomi wote. wanatakiwa kukua kiroho, hasira ya mwanadamu haitendi haki ya Mungu, na unajua, na unajua hasira ukawa vifuani mwa wapumbavu. Na anataka Mungu asikie hasira ili wewe na Mungu muwe nani? Sijasema kwa anataka mjichanganye pale wote muwe na hasira, unavalidate hasira yako iwe hasira ya Mungu, maana unawachukia wenye dhambi, na hata zile dhambi unazozichukia unafikiri naye Mungu anazichukia hizo hizo kwa namna anavyozichukia kama unavyochukia mwanamke akivaa suruali, sio ninyi, ni wale. Unasikia kichefu chefu, unasikia kutapika. Ni post siku moja kwa tunaandika ile juu ya isu ya suruali, mtu mmoja aliandika, amemind sana, hakuna sehemu litukanwa kama kutetea kwamba suruali haiwezi kumpeleka mtu jehanamu. Na ndo ukweli. Mtu alimind na kandema, asema nina uhakika asilimia mia moja, sio tisini na tisa. Mtu akivaa suruali haendi mbinguni. Mtu amesema asilimia tisini na tisa mia moja sio tisini na tisa Nikasema Yehova anaandika notisi hapa, yaani maana yake siwezi kurekebishwa na kitu chochote, maanake hata kama anaokeka na mbingu, yeye anaoka na mwanamke kutokwenda mbinguni kwa sababu ya nini? Suruali ava ajakaa vizuri pale Nikamwambia, kwa hiyo <laughs> bwana, <asuye. laughs> zamu yako. Asasa, sasa kwa hiyo mke wangu akivaa suruali, Yesu akiona anasahau damu yake asema ye, hii hapa hiyo damu yangu ya milele, hii haiwezi kukomboa hiyo, hii tuache hii, huyu hapa kuni. Kwa nini? Kwa sababu damu ya Yesu haiwezi kuruhusu mtu aliyevaa suruali aingie mbinguni. Damu ya Yesu ni wiki kwamba ukivaa suruali, Mungu anasikia kichefuchefu. Mungu ataona maungo yako, atasema ye, Mungu ambaye maini yako kayaumba. Na ndio maana wengine, kwa sababu ya ujinga, wanataka wafikiri wa Mungu anawaza na kufikiri na kutenda na kuona kama wao, wakiwa bafuni hawawezi hata kutaja jina la Bwana Mungu, atakuwa anafanya ninapooga Ukivaa okay, suruali, Mungu anasema eh, e, anamtamanisha Mungu <laughs> Wewe acha mawazo potofu, usimsingizie Bwana Mungu wako. Shida ni hiyo, watu wanafikiri navyo fili ndivyo Mungu anavyo fili chochote. Ndo maana iko hivi hata, hata kwenye siasa, mtu aliyeko madarakani kama umkubali, unahisi na Yehova pia hamkubali. Hivyo hivyo. Hivyo hivyo. Kwa nikisimama hapa mbele kama unahisi moyoni mwako si stahili kusimama hapa unafikiri na Mungu anawaza hivyo hivyo. Mungu sio babu yako. <laughs> Kwa hiyo shida ya watu ni kwamba they think like that. Kwaona impose hisia zao kwa Mungu. Kwao wanajua kile ambacho wanakitukuza, wanakitukuza anakichukia, Mungu anakitukuza, anakichukia Mungu anakichukia. Unajua watu wengine inabidi tu wapeleke Marekani kidogo. Wapeleka wakati wa kiangazi ha, wakati wa wakati wa nani, wakati wa winter itokee mawingu kidogo, yaani jua litokee kidogo, watu watoke na vinguo vinivi, wakaote jua, waone wateme mate, shindo piu, shindo piu, nusu saa. Ndo maana wakipelekwaga Marekani wanarudi kidogo, wameedit notes Unakuta kadada kalikuwa kanavaa sketi ndefu, akasalimii watu wakivaa suruali, kanakuja kidogo naye kanavaa kasuruali, kamebalika kidogo, papana kwa chini, ila kama sketi tu, ila kama hali, ila ni suruali, kanaanza kuokoka eneo hilo. Shida ni kwamba wewe umezaliwa Simiu ukaishi Simiu, unafikiri watu wote duniani ni Wasimiu. Unasema mwanamke asivae suruali, nenda Umasaini wanavaa nini? Rubega hapo, uo mstari unaotumiaje pale? Mungu hajatoka Simiyu. <coughs> Haleluya! kwa hiyo wangerudi wapi? Mwanzo. Kwa hiyo kabla Adamu na Hawa hawajavaa nguo, Mungu alikuwa anafanyeje kwa sababu mavazi hayakuanzishwa na nani? Na Mungu. E, walikuwa natembea ya ya habari za saa hizi fresh zaidi ya fresh asham. Nasikia Mungu akisema we we, haipo Mungu ajai kupata presha, kwamba kwenye, tutumie lugha, kwenye bustani walikuwepo watu wasio na nini, mavalio ha, kuna theolojia ya mavazi haya, sawa basi. Kwa hiyo Mungu ndo alianza mavazi au watu ndo walianza mavazi? Kwa nani alianza kujifunika miti, ma, ma, mi, miti? Mungu kasema, eh, naona aibu <laughs> Bwana asifiwe! Bwana Yesu asifiwe! Bwana Yesu asifiwe! Kwa hiyo tunavaa vizuri kwa sababu ya kalcha za nini za wanadamu, sio kumshawishi Yehova namna ulivyovaa mbinguni moja kwa moja. Kwa hiyo nikamuuliza mtu mmoja, kama mtu akivaa suruali anaenda jahanamu, no, nikivaa sketi naenda mbinguni? Kama ni hivyo, mbinguni wamejaa Waislamu, kwa sababu wao awavai magauni kama ya kwenu, ambayo wakati mwingine mnayakata mpaka hapa. Wanavaa nini? wanafunika huku wanafunika huku, wanafunika huku, wanavaa mpaka huku chini. Wale ni kiti cha mbele, watakuwa karibu na nini? Mwanakondoo wa Mungu hafundishae kuvaa vizuri, sio? Aichukua dhambi za ulimwengu, hafundishae kuvaa vizuri. Kwayo changamoto ya watu ni nini? they dont go to Genesis. Kwa waliuliza swali kwa sababu walikuwa na majibu, walikuwa na mahali wametolea. Walitaka kumgombanisha Yesu na nani? Na Musa. Kama vile Yesu aelewe Musa alikuwa naandika nini, walikuwa natoa wapi? Sasa Musa ndio leelihusu nini, talaka na Musa. <laughs> Leo nitawachekesha kidogo, kama hamna usingizi, ila kama mkilala fresh, kichekesho kitakupita. Angalia, hamkusoma? Akasema aliyewaumba mwanzo aliwaumba mtu mume na mtu mke. In fact, hii tayari ilikuwa ni kinyume na, na, na utamaduni wa Kiyahudi kwa sababu ukisema Mungu aliumba mtu mume na mtu mke, tayari unaonyesha kwamba mwanamke na mwanaume ni kitu sawa. Ni shida. Na Wayahudi wamesemaje? Mtu amwache mkewe, kwani ajasema mke amwache mumewe? Kwa sababu mwanamke kiutamaduni wa Kiyahudi ni low quality, ni nafasi ya chini, ni inferior. In fact, ndo maana hata kwenye amri kumi anasemaje? Usitamani mali ya jirani yake yako wala chochote alicho nacho, wala mke wake. Unachanganya mke na mali na punda wake na nguruwe wa... unachanganya kote. Sasa sikiliza, sio kwamba Musa alikosea kuandika hizo amri, ni kwa sababu utamaduni kao kuna vitu ambavyo vimekubaliwa na Mungu, sio. Tumelugha gani hivi? Mungu amevya accommodate, sio kwa sababu amevya endorse, Kizingereza. Sasa ku endorse na ku accommodate ni tofauti. Kuna kukubaliana na jambo na kuna kuliruhusu jambo, tofauti eh? Eh? Okay. Nitawapa mfano alafu mtaelewa. Kwa mfano, umewahi kuona chombo kizuri chaku. Okay. Kwa mfano chupa ya chai, chupa ya chai ile yenye nani ndani, naijua naijua, ile yenye... eh? e -e -e. ile yenye yai ndani yeah. Kila mtu hapa atakuwa anajua hiyo mnajua hiyo chupa ya chai yenye yai, okay. Umewahi kuona ile yai inaweza kupasuka Okay. Unajua likipasuka linaweza likatengenezwa, likawekwa maua, likawekwa pale sehemu. Na kama niulize, mpango wa kutengeneza hiyo chupa ya chai, ilikuwa ni kwa ajili ya kuweka maua. In fact, na matumizi mengine mengi watu wanatumiaga. Lakini the original purpose ilikuwa nini? Kupoza au kupoza au kutunza nini? Kupoza, kutunza baridi au kutunza joto? Sababu zinatumika si zote, si ndio eh? Okay. Lakini naweza ikatumika kufanya kazi nyingine. Lengo la mtengenezaji ilikuwa ni hiyo. Okay, okay. Lakini aliyetumia ameruhusu tumike kwa namna nyingine, sio kwa sababu amekubaliana nayo. Kwamba hii ni itengeneza kwa sababu hiyo ikatumika kwa namna hiyo. Actually, kuna sehemu Mungu aliwaacha watu wafuate matakwa yao. Sindiyo, eh? Sio kwa sababu amekubaliana Ni sawa na mtu aliyekuwa nalalamika anasema hivi, mbona Biblia inaruhusu utumwa? Utumwa ni utamaduni uliokuwepo, na Mungu sikiliza, akitaka kurekebisha kitu hawapigi watu shoti, anatrain hatua kwa hatua. Kama Yesu alikaa miaka mitatu na watu walikuwa hivyo, baada ya miaka mitatu ndo hujua kwamba Mungu anaga haraka, atrain taratibu. Kwa hiyo, Wayahudi walikutwa wanaujua utumwa. Ndio Mungu aliweza kuondoa utumwa ghafla. In fact ukisema uondoe utumwa ghafla, watumwa wenyewe watakumaindi au nyamjui. Maana mtu ambaye amezaliwa kwenye familia hiyo akawa mtoto, baadaye yule mtoto akawa mtumwa kwenye familia hiyo, hajui kwingine zaidi ya hiyo familia. Unamwambia toka kwenye familia hii, hatutaki watumwa tena, watakulaani kwanza watumwa kwa unaenda taratibu, kwa Mungu anajua namna ya kuaproach wanadamu, anaenda kwenye their level of communication, their level of doing things okay. Ni kwamba alikuwa nakubaliana na utumwa hapana, akaanza kuweka sheria za kulegeza utumwa. Anasemaje? na nyinyi kumbukeni mlikuwa watumwa wa Misri, anasema baada ya miaka saba waachilieni wakitaka kwenda waacheni, wakirudi maana yake wameenda wametafuta pa kukaa wamerudi kwako, mnaendelea kuwafanya kwa kwa watumwa, kwa sababu ni afadhali wawe watumwa kuliko wakafe, wakafe njaa bado ni upendo that's not endorsement. That is accommodating the situation, kwamba hiki kinabidi kiendelee kuwepo kwa sababu hawawezi kuiacha kwa sasa. Umeelewa tofauti? Okay, kwa hiyo, kwa hiyo hii hapa basi, alioanganisha mwa, alioanganisha Mungu mwanadamu asiwatenganishe. saba wakamwambia, jinsi gani Musa aliamuru kumpa hati ya talaka na kumwacha? kwa nini Musa ameamua kuruhusu talaka? hapo alikuwa anasoma wapi? Kumbukumbu la Torati ngapi? ishirini na nne mstari wa tano. kwa talaka ilikuwa mpango wa Mungu? talaka ilikuwa nini? utamaduni wao ni tabia zao. Anasemaje? Akawaambia Musa sema, Musa, kwa sababu ya ugumu wa mioyo yenu aliwapa ruhusa kuwaacha wake zenu. Kwa sababu ya nini? Ugumu wa mioyo. Na anasemaje? Haikuwa hivyo tangu mwanzo. Kwa hiyo lazima urudi wapi? Mwanzo, kupata nini? Original purpose of God, not accommodated purpose. Iko sawa eh? Okay. Naomba niwape hii kuelewa maana ya kwa komode nitawapa mfano rahisi. Mungu alipanga Wayahudi wawe na mfalme. Eh? Naomba tuulize. Tuifanye discussion juu ya ufalme kidogo. Mungu alitaka, wakati tunajifunza somo la ukuhani wa kifalme, Mungu alitaka Wayahudi wawe na mfalme zaidi ya Mungu kwa mfalme wao. Hapa. Kwa Sauli haukuwa Sauli hakuwa mpango wa mpango kamili wa Mungu, si ndio? Ilikuwa ni chaguo la nani? Kwa Mungu aliwaacha wafuate tamaa zao wenyewe. Ndio maana kwenye Warumi moja aliwaacha tamaa yao, walisema hivi, na sisi tunataka kuwa na mfalme kama mataifa mengine. Mpango wa Mungu, sikiliza, mp ao mfumo wa kisiasa wa aina yoyote sio mpango wa Mungu anzia hapo kwanza, ili ujue unapambana na mpango gani. Hakuwa mpango wa Mungu, it is not God's plan. Mpango wa Mungu ni kwamba wanadamu wote wamfanye Mungu kuwa mfalme wao, na kwamba manabii ilikuwa ni medium yao ku communicate nao, kwao ilitaka waongozwe spiritually, sio politically. Huo ndio alikuwa mpango wa Mungu. Sindio? Kwa Wayahudi siku zote Mungu aliwapa waamuzi, ambao Mungu alikuwa anawatoa wakizingua. Iko sawa? Hawakuwa na mfalme mpaka waliposema tunataka kuiga sema, kuiga, kuiga nini? Mataifa mengine yet Mungu aliwaonya, akasema hawa mnaowataka watawatesa, kwa kula jeuri yako watawatesa watawanyang'anya nini? mashamba yenu, watawatumikisha, watawanyang'anya mabinti zenu. Kama wakasemaje, wazee wakasemaje? Tunataka mfalme wetu kama wengine, kama wengine. Mungu akasema isiwe shida. Sa Mungu huwa ashindani na mwanadamu. Iko sawa? Iko sawa kwao. Unaona sasa. Okay. Ngoja niwaambie, naomba niulize swali. Mungu alikuwa anawasaidia kwenye process ya kutafuta wafalme, ndio alikuwa anakubaliana na hiyo kilichoanzishwa? Hapana, Mungu alikuwa ameaccommodate. Naomba niulize, nani alikuwa anavumilia pale, ni wao au Mungu? Kwa hiyo Mungu anavumilia mfumo usio wake. Kwa hiyo, ngoja niwaambie, unagundua sasa. Mungu alikuwa anawasaidia Wayahudi vitani kwa sababu Mungu alikuwa anapenda vita? kwa sababu tafsiri yao ya kwamba Mungu kati wao, nitupige adui yetu na tushii kwao, yes. no. kwao Mungu akuwa anapiga muhuri ya kwamba napenda vita. Kwa hiyo unaomba eme vizuri kwao, unaweza kasoma Mwanzo mpaka Malaki ukaona mambo ya wanadamu katikati ya mambo ya Mungu au wanadamu waliokataa mambo ya Mungu. Niliwaambia hata ukuhani wa kifalme haukuwa mpango wa Mungu tangu mwanzo. ukuhani, ukuhani, ukuhani wa Haruni haukuwa mpango wa Mungu. Niliwaambia hiyo, eh? Ukuhani wa Haruni ni kwa sababu walikataa kila ambacho Mungu alitaka. walitakiwa wate wawe nani? Makuhani, walitakiwa taifa la makuhani au ukuhani wa nini? wa kifalme, ambayo kila mtu ni mtumishi wa Mungu. Wakasema tupeni Haruni na Walawi. Mungu alianza kuwahudumia kupitia Haruni na Walawi. Yes. Mungu alikubaliana nalo? Hapana. Mungu alisemaje basi? Kwa sababu mmeamua meacha kutumia hii chupa kwa ajili ya kutunzia vitu vya moto, mmeamua kufanyia kuwa nini, kuweka kama maua, basi maua yenu yafanye nini yake yak meelewa maana yake, hiyo ndo nini, naitwa nini Mungu kuna. Kwa hiyo tunakubaliana ya kwamba kuna perfect will of God na permissible will Kiingereza. Sasa kuna jambo ambalo Mungu anaona ni mpango wake kamili na kuna jambo ambalo Mungu amekubaliana nalo, lakini sio mpango wake, sindio eh? kwamba imekuwa hivi lakini kwa sababu mmeamua hivi, mimi Mungu huwa amwache mwanadamu. Wewe ndo labda umwache kwenye akili zako, yuko pamoja na wewe wakati wote. Hata wanadamu wanavyochemka, huwa hawaachi. Kwa hiyo kwamba Mungu, unakumbuka ulipokuwa unatumia mistari nje ya Mungu taza kuomba mahitaji yako, na unapata kwamba Mungu alikuwa anapigia mstari ya kwamba eh, umetumia mstari vizuri huo, sababu kuna wakati Musa aliambiweje kauambie mwamba ili utoe maji. Aliwaambia, aliupiga, ulitoa maji. Mungu amesema Musa yuko sawa. Kwa hiyo, kuna jambo likitokea halivalidate ya kwamba Mungu ametaka iwe hivyo, unanielewa? Kwa tayari, inabidi urudi mwanzo, uangalie kwani Mungu aliagiza nini tangu mwanzo. Kwa hiyo, kwa nini talaka iliandikwa na Musa? sio kwa sababu Mungu alitaka, kwa sababu watu walitaka Kwa hiyo kwa sababu ni watu wenye shingo Mungu ngumu, Musa akawaandikia, lakini tangu mwanzo. Kwa hiyo mpango wa Mungu unapatikana wapi? Mwanzo tayari mpa, Musa kwao. Maana yake nikasema hivi Musa aliandika vitu vya aina mbili, aliandika mpango kamili wa Mungu na akaandika mpango uliovurugwa na wanadamu kwa sababu ya tamaduni zao, tamaa zao, na matakwa yao. Niliambia hivi, Mungu hakuwahi kupanga kumhesabia mtu haki kwa sheria. Unajua hiyo haki ni kwa nini? Kwa imani. Walitaka sheria yeah, walipata sheria yeah, ilikuwa mpango wa Mungu? Hapana. Umeelewa sasa? umeelewa sasa? Kwa, walipata changamoto kama ambapo walipata mfalme na mfalme, unajua Sauli alianza kuwatesa immediately naomba niwambie ukweli, sheria zilianza kuwatesa immediately. Mateso aliyopata chini ya sheria ilikuwa ni mateso ya Mungu? Ni mateso ya nini? maamuzi na machaguo yao. Kwa lazima usome Biblia kwa kutazama namna Yesu asemaje, haikuwa hivyo tangu mwanzo. Pasa Kristo anapenda kusema hivi, ukisoma Mwanzo moja mbili tatu unaona namna Mungu anavyoshughulika na vitu ulimwenguni. In fact huku mbele kuna editing nyingi sana zimefanyika. Kuna, kuna mambo ya kibinadamu sana yameingizwa ambayo ukitaka kuproofread unarudi wapi? Mwanzo ili usemeje, haikuwa hivyo tangu mwanzo. Tuko sawa, eh? haikuwa hivyo tangu mwanzo. Kwa hiyo unasemaga hivi kuna Musa chapter na Musa chapter 2. Musa chapter 1 maana yake nini? Perfect will of God. Musa chapter 2 maana yake? Corrupted men wanting their things. Message, ba. Na malizia. Okay. Kwa hiyo njia rahisi ya kujua hiyo kwamba kuna perfect will na kitu ambacho unaona kwa hiyo Yesu ok, ko kama wewe ni Yesu ni Mungu umekuja katika mwili, unawapeleka watu kwenye nini? Ni kile ambacho Mungu alikivumilia hakukitaka, ambacho wanadamu amechukua, au unawapeleka kwenye original? Unawapeleka watu kwenye nini? Original. Original inasemaje? Unarudi mwanzo, ili kuwaje? Mwanzo ko, kama Mungu ana mpango kwa wanadamu, mpango huo kakua wapi? Mwanzo ko, inabidi turudi wapi? mwanzo ili tukae kwenye nini? Mpango wa Mungu. Niwape mifano kadhaa kwa mfano Yesu, kwenye Mathayo tano, kuanzia thelathini na nane, mpaka arobaini na nane. Kwenye hiyo mistari kumi, unajua Yesu alikuwa anasema mambo yote aliyoandika Musa si ndio eh? yote aliyoandika Musa lakini anawambia igeni hii msiige hii. Yesu alikuwa anampinga Musa? Ni kwamba asema huu ndio mpango wa Mungu hii Musa aliruhusu. Huu ndo mpango wa Mungu, hii Musa alirusu iko sawa. Kwa mfano jino kwa jino, nani aliandika jino kwa jino? Musa aliandika, kwa sababu ndo mapenzi ya Mungu, ndo matakwa ya nani? Mapenzi ya Mungu ilikuwa nini? Usilipize kisasi. Kitu kile kile Musa aliandika usilipize kisasi. Umeelewa eh? Yale yale aliyoandikwa na Musa lazima yapangwe ya vizuri, na kesho utakuwa na mda mzuri wa kuyapangilia. Haleluya. Kwa hiyo lazima ujue ya kwamba unaposoma unajaribu unasoma nini? Sasa shida ni kwamba watu wengi wakisoma Biblia wanachanganya mpango kamili wa Mungu na usio kamili wa Mungu. Ndio maana kwenye, kwenye, kwenye, kwenye Warumi kumi na mbili ameonyesha ya kwamba kuna mpango kamili wa Mungu. Warumi kumi na mbili mstari wa kwanza anaposema itoeni miili yenu iwe dhabihu, Warumi kumi na mbili mstari wa kwanza lazima ujue na hiyo inaenda mpaka kwenye mwenendo kwa sababu ni kwenye Warumi kumi na mbili ndo mwandishi Paulo amezungumza juu ya kutolipiza kisasi. unajua hiyo eh? Yeah. Ni kule chini anasemaje? Msilipize kisasi, bali ipisheni gadhabu ya Mungu. Adui yako akiwa na njaa mlishe, akiwa na kiu mnyweshe. Lakini kwa Wayahudi, adui yako akiwa na njaa ndo nini? Hey! ukirudi kwa Wayahudi, adui yako akiwa na njaa ndio nini golden umkuta amelala ajala siku tatu, mkuki ameka pembeni. Hey! ni unakata jugu la vein. Uyajua jugu la vein? Ndio unakata shingo, asema kashaelekea Kibra. Umeelewa maana yake, kobezi kale A, a, ametumia neno adui yako. Kwenye ulimwengu adui yako akishindwa, unafanya nini? Unaweka pati, ni sherehe hivi. Unajua leo kuna mtu akifa watu wanafurahi, watu wanaweka sherehe kabisa. Adui yako akiwa na njaa, ameanza kule juu Asemaje? Basi ndugu zangu, nawasii kwa huruma zake Mungu, itoe elimini yenu iwe dhabihu iliyo hai takatifu ya kumpendeza Mungu, ndio ibada yenu. Ema, nasemaje? Wala msifuatishe namna ya dunia. Kwa kuna namna ya dunia, nakwambia hivi. Hata unaposoma Mwanzo mpaka Malaki kuna nini? Namna ya dunia, yuko sawa? Kuna namna ya dunia, asemaje? Bali mgeuzwe kwa kufanywa upya nia zenu. Kwa kama Wayahudi walikuwa wanafanywa upya nia zao walikuwa wanapelekwa wapi? Mwanzo kwamba je, mwanzo ilikuwa hivyo? Ni sawa na kusema hivi, mtu aliyekuwa akikosea alikuwa anapigwa mawe na Wayahudi. Yesu kimuuliza anakwambiaje? ilikuwa hivyo mwanzo? Mtu wa kwanza aliyekosea alipigwa mawe au alilindwa asipigwe mawe? Na ndio maana yule mwanamke alivyokamatwa, ile stori huwa nikisomaga nacheka kidogo, kwa sababu unaonekana mwanamke amekamatwa mwenyewe kwenye tendo, kwenye tukio, lakini aliletwa mwenyewe. Hawa wayahudi wana shida gani? Mwanaume yuko wapi? Najua mpaka hapo amevunja sheria ya Musa, mpaka hapo, kwa sababu wote wawili ataka kupigwa nini? Like, wakaselekti, sijui alihonga jamaa Wakasema Musa alituamuru ya kwamba watu kama hawa tupige mawe. Alitumia nini? Sheria ya Musa, watu kama hawa wapigwe mawe, matakwa ya kibinadamu. Yesu akasemaje? Asiye na dhambi na awe wa kwanza kumpiga mawe. Wakasema kumbe hii sheria hatuiwezi hata sisi, awakimbia kwa asiye na dhambi ao wa kwanza kumpiga mawe <laughs> Nafikiri wote wana dhambi, mwanaume yuko hapa. Lakini ukirudi mwanzo, sio kwamba Yesu alikuwa hamuheshimu Musa. Musa alikuwa anaona Yesu anatumia vizuri rehema zake kwasema Asema, basi ndugu zangu, nawasihi kwa huruma zake, asema mgeuzwe na kufanywa upya nia zenu, mpate kujua, akasema hakika mapenzi ya Mungu yaliyo mema ya kumpendeza na ya ukamilifu. Actually, ni mapenzi mema makamilifu kwa sababu ukingeza, asemaje, acceptable, kwa hiyo, the good and acceptable and perfect will of God. Sema perfect will, perfect will. Kwa hiyo ukiniuliza mpaka sasa hivi, the perfect will of God is in Genesis iko sawa eh? Iko wapi? Mwanzo. Kwa hiyo huwezi kuelewa mpango wa Mungu ulimwenguni usipoelewa nini kipo mwanzo, na tutapita kidogo baadaye kuona kwani mu... mwanzo kuna nini na hekalu limezungumzwaje kutokea mwanzo, na kwa nini Yesu alijua ni muhimu hekalu hili ibomolewe, kwani hekalu lisignifai nini na kwa nini kubomolewa kwa hekalu ihusishwe na mwisho wa dunia au iitwe mwisho wa dunia? Tunaelewana mpaka hapo eh? Kwa tutajenga kuanzia pale kesho asubuhi. Kocha muhimu hapa ni ufunge mkanda, tufanye uchambuzi kesho. Sawa eh? Sawa eh? Simama kwa miguu yako, mshukuru Mungu. Thank you Lord Jesus. Shukuru tu Mungu, mshike jirani yako mkono, mwombe tufahamu wake, dakika moja hapo. Thank you Lord Jesus. Thank you, Lord Jesus. Thank you, Lord Jesus. Uelewa wako unazidi kuimarishwa. Katika vipindi vyote ambao utakuwa unajifunza, unaimarika zaidi kufahamu kile ambacho Kristo amekifanya. Mapenzi ya Mungu yaliyo mema na makamilifu yanawekwa wazi katika macho yako. Ufahamu wako unajengwa kutokea pale. Ukitoka kwenye kambi hii unakuwa mtu mpya katika ufahamu huo. Unaelewa namna ya kusoma maandiko vizuri? Na mwisho wa siku unaelewa kile ambacho Mungu amekisema pasipo na changamoto aina yoyote. Mapenzi ya Mungu yaliyo makamilifu yanafunuliwa ndani ya kila mmoja wetu. Kwa muda ambao utakuwa hapa, nguvu za Mungu zitasaidia ufahamu wako, zitasaidia ufahamu wako. Zitasaidia kusaidia ufahamu wako. Mambo ambayo hukuwahi kuelewa kwenye Biblia yatakuwa ni mepesi, yatakuwa ni mepesi kuyaelewa. Yatakuwa ni mepesi kuyaelewa. Hautakuwa na uzito kwenye kuelewa, unasaidiwa kuelewa kabisa. Kuna vitu ambavyo haviko connected kwenye ufahamu wako juu ya Mungu, lakini kwa sababu ya sesheni hizi, utaona dots zikiwa connected, kimoja kinasogezwa kwa kingine. Uelewa wako zaidi wa maandiko unazidi kuwa wazi, unaelewa kuanzia mwanzo mpaka Malaki, Matayo mpaka Ufunuo. Unaelewa utendaji wote wa Mungu katika Kristo ulikuwa na maana gani. Utaanza kuchukulia sirias mauti yake na ufufuo wake, utawaeleza wengine kwa nguvu, kwa sababu utajengwa utapata ufunuo na mafunuo yale ambayo Mungu anayasema kwenye neno lake yatakuwa wazi. Haitakuwa jambo zito, haitakuwa jambo zito, haitakuwa jambo zito, haitakuwa jambo zito, haitakuwa jambo zito, kwa sababu katika ufahamu wa neno la Mungu ndipo stabiliti yetu inapozaliwa. Katika ufunuo wa neno la Mungu ndipo stabiliti yetu inazaliwa. Paulo anasema, ushirika wa imani yako ushirika wa imani yako ufanye kazi yake katika ujuzi wa kila kitu chema kicho kwetu katika Kristo. The communication of the faith may become effectual by understanding, by acknowledging by appreciating. Katika kufahamu, katika kupokea, katika kuwa na ujuzi yale yalo mambo mema yaliyoketu kwetu katika Kristo. O, naomba napokea kwamba kila mmoja wetu ambaye amefika kwenye kambi na wengine wanaingia usiku huu na wengine watausikiza audio hizi, ya kwamba wana grasp kila ambacho Mungu anataka kuona, wanaona kwa wepesi zaidi. Biblia inaanza kuwa kitabu kitamu zaidi, wanaanza kuona upendo wa Mungu ukidhihirishwa zaidi, wanaona kuona mpango wa Mungu kwa ajili ya ulimwengu ukidhihirishwa kwenye maisha yake. Wanaanza kuwa na ujasiri ya kwamba wanatembea katika mpango wa Mungu na mapenzi ya Mungu katika ulimwengu. There is no more confusion. Hakuna kuvurugikiwa tena, hakuna kuchanganyikiwa tena. Hakuna kuvurugikiwa tena, hakuna kuchanganyikiwa tena. Katika ufahamu huu, itawasaidia kuelewa na maandiko mengine na maelezo mengine na sehemu zingine kwenye Biblia ambazo zilikuwa hazieleweki. Katika ufahamu huu tunajengwa, tunafanywa imara, tunafanywa upya, kila mtu kwa nafasi yake.