Moja moja nijua umeshafika Warumi kitambo eh? au umechelewa? au mko Mwanza mtaki kwenda Roma <laughs> eh, mko Mwanza mtaki kwenda Roma, kwenda Warumi moja moja. Nasemaje? Paulo tumwa wa Kristo Yesu, aliyeitwa kwa mtume na kutengwa ahubiri injili ya Mungu. Tunajifunza juu ya nini? Injili ya Mungu ambayo ni nini habari za mwanaye ambayo Mungu amekwisha kuahidi kwa kinini kwa kinywa cha manabii wake katika maandiko matakatifu, yaani habari za mwanae aliyezaliwa katika ukoo wa Daudi kwa jinsi ya mwili na kudhihirishwa kwa uweza kuwa mwana wa Mungu kwa njia ya Roho Mtakatifu, kwa jinsi ya roho ya ya utakatifu kwa ufufuo wa wafu, Yesu Kristo Bwana wetu, haleluya. Kesho tunaweza kwenda mstari wa tano na wa sita. Maybe. Maybe. tano na sita <tikin> lakini tumeshaelewa ya kwamba kile ambacho Paulo anazungumza alikitoa kwenye Mwanzo mpaka Malaki nani? habari za mwana wa Mungu kabisa. Tukaona huyo mwana wa Mungu cha kwanza alikuja katika mwili, Yohana mmoja mstari wa kumi na nne naye neno alifanyika mwili akakaa kwetu, asema tukauona utukufu wake, utukufu kama mwana wa pekee atokaye kwa Baba amejaa neema na kweli Haleluya. Alafu baadaye tukaangalia kwa nini ameitwa Yesu, Yesu Yeshua, na baadaye akaitwa Imanuel. Tukasema hayo yote yana maana yake, hakuna yenye makosa. Tukasema Imanueli maana yake nini, yukoje? Atakuwa ni Mungu katikati ya wanadamu, kila ambacho Isaya alisema kwenye Isaya saba kumi na nne kila ambacho Isaya alisema kwenye Isaya tisa sita na kwa sababu Isaya ni mwanafunzi wa Musa, uwe na uhakika Musa alishaeleza habari hiyo ya Mungu kuwa katika mwili na kuja ulimwenguni. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe tunajuaje? Ukienda kwenye Yohana ile moja kumi na nne asema naye neno, neno ni nani pale? Mungu si ndio? Eh Hello hapo mwanzo kulikuwako na naye neno alikuwako kwa naye Mungu aliku... naye neno alikuwa Mungu. Twende chini na neno Mungu, naye Mungu akafanyika mwili. Siko sawa? Iko sawa? Iko sawa? Iko sawa? kwa Mungu akafanyika mwili, akaja akakaa kwetu, akaja akakaa kwetu, and he dwelt among us. Lile neno akakaa kwetu, ni neno la Kigiriki linalofanana na neno linaloitwa kuweka hema, kuweka hema, tabanako, tutabanako and the tabanako among men okay. ukishasema hema unamrefaa nani eh? mwandishi wa kwanza wa Biblia kutumia hema ni nani? Musa. Musa ndiye aliyeagiza kutengenezwa kwa hema au kutania, si ndiye? ko hema ya kukutania ilikuwa ni fundisho la Musa juu ya ahadi ya Mungu kukaa katikati ya wanadamu. Bwana asifiwe! Ndio maana kwenye Kutoka, kwenye Kutoka tuende Kutoka eh? kwenye Kutoka mstari wa nane, Kutoka ishirini na tano mstari wa nane. Musa anaandika anawaagiza ana, ana Waisraeli kitu alichokiona kwa vitu vinavyoshikika, kama yamkini wataelewa mpango wa Mungu kwa ajili ya ulimwengu. Haleluya! kwa alijua hiyo tiki. Angalia anachosema, asemaje? Nao wanifanyie patakatifu, ili nipate kukaa kati yao. Imanueli maana yake nini? Mungu katikati ya wanadamu au Mungu pamoja na wanadamu. Wanifanyie patakatifu, ishirini na tano mstari wa nane Kutoka, nipate kukaa angalia, akaja akakaa kitu kile kile eh? Eh? nini maana ya hema kwa Wayahudi? Mahali ambapo Mungu anakaa katikati ya wanadamu. alo alo alo alo alo Kumbuka kwenye kambi ya Yahudi ya Yahudi katikati yao kulikuwa na nini? Hema. Kwa tunaweza kuleta uwepo wa Mungu katikati ya wanadamu Yeah. Yesu ni nani? Emmanuel ni nani? Uwepo wa Mungu katikati ya wanadamu, God with men. Naogopa kutumia neno with us kwa sababu hakuepo na sisi, si ndio eh? ni Mungu pamoja na wanadamu. Wakina nani? Wakina Petro, wakina Yakobo, wakina Yohana, ndio waliomuona katika mwili. Niliwaambia mwanzoni sisi hatuitukuzi zaidi Imanueli kwa sasa, kwa sababu Mungu hakae katikati ya wanadamu leo akaonekana, akamwambia ye, nimekuona Yesu, habari za saa hizi, vipi leo umepata, nataka ntakaseme kitimoto <laughs> Wayahudi wanakupiga baru kwa hiyo anaambia, kwa hiyo vipi leo uendi Getsemane? Hausikii kuomba? <laughs> lakini yuko nini katikati ya wanadamu? Sisi tunasemaje? Kristo ndani yetu, tumaini la utukufu. Wakolosai ngapi? mbili ishirini na saba. Kristo ndani yetu, Kristo ndani yetu, sio Kristo pamoja na sisi, ni ndani yetu. Kristo yeah, pamoja Mungu pamoja na wanadamu ilikuwa na maana. Ndio kwa sababu ilibidi achukue umbo. Mwandishi wa Waebrania anasemaje? afanane kwanza na hao anaotaka kuwaokoa, afanane, afanane na ndugu zao. Ndugu zake ili afe kama wao, kwa sababu ana deal na matatizo yao. Mungu, siku zote mtindo wake ni binadamu. Angalia, Mungu mwenyewe alipotaka kuwasaidia wanadamu alichukua umbo la mwanadamu. Haleluya, akaja akakaa kwetu. Kwa hiyo unaona kile ambacho watengeneza Musa kwenye Kutoka ishirini na tano lengo la hema ilikuwa sio hema. Hema ilikuwa ni, ni lugha ya picha ya kufundishia kitu kingine ambacho hakikuwepo wakati huo. Ndio maana ukisoma kwenye mstari wa arobaini mstari wa arobaini anaambiwaje Musa? Nawe angalia kwamba uvifanye kwa mfano wake ulioonyeshwa mlimani. Haleluya! Kuna walimu hapa, kuna kitu ambacho umekiona, alafu unajaribu kuwekwa kwenye box kuliumbaumba, ili wanafunzi wako wafanye nini? Waelewe, lakini lengo lako sio hilo box. Lengo lake nini? Waelewe hicho kitu pale. Wanafunzi wako unavyong'ang'ania kuelewa box kuliko unachowaambia, unachanganyikiwa Nirudie tena, tukiwa wadogo, tukienda shuleni, tukiwa nafundishwa alfabeti izaitwa irabu. Irabu nafahamu, eh? Voeli zile ziko ngapi? Tano. Ae, bado sija sahau, nakumbuka kidogo, zile A, E, I, O, U. Kuna namna, kwa sababu mimi nimetoka zangu porini kuchunga ng'ombe, unataka kunifundisha alfabeti eti nishike tayari mwalimu huyo amemaliza chuo kikuu. Anaijua nini alphabet? Lakini leo anataka kuwafundisha irabu, sema a, shika a hiyo <laughs> no, you don't start like that. Hawanzi hivyo, unaanza kuja unaangalia, hawa anajua nini hawa? mm. Ndio maana kuna mambo leo watu, watoto wetu leo hawafundishi namna tulivyofundishwa sisi, watoto wanaambia, A for apple, B <laughs> for ball sisiamaduda hapo hapo bivabaol in fact, siku moja alikuwa anamfuta David si akaniambia, sio si, si. nika nikasema samani, kila mtu hamsini zake, sio nilipe ada na unitese eh? siku moja nilikuwa nime nilikuwa naongea Kiingereza halafu <laughs> nikasema you have to be patient. eh David akaniangalia dad is not passion it is patience Nakasema nimeataka mwenyewe sasa ni it's not passion lakini sipai <laughs> siku na kitu gani juzi nikitamka akaniambia that's not how you say it Nakasema mistakivita saa hizi najiandaa na kambi kwa hiyo wao wamefundishwa namna fulani kulingana na mambo yaliyowazunguka . Sisi hatuzungukwa na mambo yaliyoko sasa hivi. Mimi apo nimejua ukubwani eh. Baada ya mdada kusema utanulia, apo sema, apo ni kitu gani? Mtumishi wa Bwana, utanunulia epo, epo ni nini? Kwanza kuangaika kutafuta apo mtumishi wa Bwana, mapenzi jamani, anza kutafuta hepo e? vitu hujawahi kula, wachukua e? ungesema matipisi e? mapera au sio e? Naonekana ukisema mapera haupendi. Mpenzi, nikuletee mapera <laughs> ati kama vile umerudi nyuma kwenye mapenzi. Mpenzi, nikuletee pera. Pipi parachichi, unapita pale uchagani unabeba parachichi, inaonekana hauko romantic ukileta parachichi, kitu kizito kinatikisika ndani. Eh? Unatafuna kama unakula mafuta lakini mtu anaona kama umpendi. Ukileta epo sasa. Woi! <laughs> Unasema kupendwa ndio huku. <laughs> Kwa hiyo utamaduni unabadilika kwa ghafla, unaanza kutumia vitu wanavyovielewa. Kwa Musa, Alichagua vitu ambavyo wameviona Misri. Wameona miungu, miungu ikijengewa zile shrines. Unajua shrine eh? Zile zile, zile ma, mahekalu matempo ma vibanda ma vya miungu ambao wanasema, "Oh, Mungu wetu anakaa hapa." Ni kama vile Wayahudi walikuwa India. India, kila mungu lazima ajengewe shepu. Mm. Ukisema tu Yesu anaonekanaje? Unamtengeneza ndo anaamini sasa. Haiwezekani nimwamini Yesu aliyeko mbali, nataka awe karibu, nimfukizie uvumba, manemane, udi ne <laughs> Ye, mnaamini Yesu aliyeko katika ulimwengu wa roho wao, nataka wakumshika. <laughs> Wakati wa korona walitupa miungu mingi, maana waliendelea kufa. Miungu ya kufanya kazi, wakatupa kwenye bahari. <laughs> miungu imekaa tu, imesimama hivi. <laughs> tuokoe <laughs> Tuokoe, unajikuna na Mungu amenyamaza, unakohoa na Mungu amenyamaza, tuokoe. Anasema kwenda huko, tumekutunza miaka hii hapa, tumekuchinjia, tumekuabudu, tumekuimbia, lakini hamna kitu hmm. kwa hiyo unafundisha kwa kutumia lugha ambayo wanaelewa. kwa Musa aliona kitu kingine, lakini huwezi kusema kwa lugha exact ulichokisema kwa namna ilivyo, unatumia nini, communication to their level, unawasilisha kwa ngazi yao. Si ndivyo? Eh? Walimu, mnawasilisha vitu kulingana na uwezo wako au uwezo wa wanafunzi wako? Nauliza, unawasilisha vitu kulingana na uwezo wako au uwezo wa wanafunzi wako? Mwanafunzi wa darasa la kwanza akimwambia moja toa mbili unamwambiaje? Haiwezekani. Umemwambia ukweli? Hapana, hujamwambia ukweli kwa sababu baada hajajua hasi ni nini akipanda huku juu ukimwambia moja toa mbili akiandika iwezekani, unaweka bonge la kosa. Unamwambia ni hasi moja. Akimwambia tafuta root ya tisa, unapata haraka ngapi? Tatu. Sijui ni square siyo root, sio root, sio namba mraba, nitajua wenyewe. Lakini hii tisa ni ngapi? Tatu. Ukimwambia tano, unamwambia nini? Haiwezekani. Akifika form 2 anapewa four figure. Unampa mm, unaanza kuona ti, ti, ti, ti, ti, ti, anakuwekea jibu sawa sawa hmm. Unaambia square root ya negative 4 haiwezekani. Unafika huko mbele complex number, watu waivuza vitu vinatisha, mpaka square root ya hasi inapatikana. <laughs> Haleluya! kwa sababu huwasilishi vitu kwa namna wanavyoona unawasilisha kulingana na levo yao. Ndio maana nawaambiaga watu nisikizeni, Wakristo, niangalieni, niangalieni, niangalieni mimi mkaokolewe. alima <tosimuanda> niangalieni mimi mkaokolewe. Sasa iko hivi, <tosimu> Mungu ni master communicator. Hakuna mtu anayeweza kumshinda Mungu kwenye kuwasiliana. Ndio maana nawaambiaga, nawambiaga Wakristo, ukiota ndoto haieleweki Usizunguke kutafuta manabii wa kutafsiria, sio. Mungu anaongea na wewe. Naitwa Apostol Shemeji Malaiki, naruhusiwa kujibu hiyo mahakama yoyote <coughs> nimeweka sahihi eh? nimeweka sahihi Yaani, una watu ndoto umejerongorota, una watu ndoto, ulikuwa msichana ukawa kama mwanaume ukaolewa ukaachika, alafu ulipoachika ukageuka, sura ikakaa huku nyuma, alafu kaezea nini, ukaangalia ukajikuta kwa shule ya msingi, ulipokuwa shule ya msingi ukafeli, uka hesabu ukafaulu English, alafu ukapata hasi ya yeah, somo ambalo halina hasi so. Alafu naambia hivi, mtumishi, nimeota ndoto aina hii, mimi ukiniletea, najua cha kuambia, najua unaijua dustbin jalalani tupa, jalalani. Mimi najua siwezi kumshinda Mungu, kwa kuwa baba mwema. David alipokuwa mdogo alikuwa akiita maji, anaita mma. Siwezi kusimwambia sasa kwa sababu umesema mma. Kwani nikimwambia nikupe mma, siwezi. hey, can I give you water? Ajui hata Kiswahili vizuri. Mesikia, God communicates. Kwa unaposoma Biblia yako, unaangalia Mungu akiwasilisha wa ujumbe wake wa Kristo kwa namna mbalimbali ambao watu wa wakati huo watafanya nini? Wataelewa. Kwa Mungu sio mwanzilishi wa vurugu. Wazungu wanasemaje? God is not the author of confusion. Hallelujah. Yaani Mungu wa... angalia ngoja nikuambie nani anaweza akalazimisha wote ndoto fulani? Naweza kulazimisha Si unalala tu kama unamechomekewa clip ina play. Okay, kama ni mimi Mungu, naongea na wewe, kwa nini kupe clip ambayo hutaielewa, ili uhangaike, unazunga tu? Mtumishi, tafsiri ya ndoto hii. Hallelujah. Hallelujah. Hallelujah. Mbona wengine mmekasirika? Hallelujah. Ukikasirika, shetani anakutumia, usikasirike. Ah, tunaelewana mpaka hapo? Kwa hiyo Tayari Musa alikuwa anajua kitu anachowasilisha kwa watu, hichi ni kionyeshi eh, kionye, kielelezo. Bwana asifiwe. Ni kielelezo, ni ramani, lakini nyumba yenyewe, hema yenyewe, hekalu lenyewe ni nani? Kristo. Kristo. Tuko mbaga hapa, eh? Kwa sema sawa sawa na kile ulichokiona. Kwa tukiwa shule ya msingi tuliambiwa ah hii ndio ah, ina mkia mfupi. Kila nikisikia ina mkia mfupi, kwa sababu mimi nilikuwa nachunga mbuzi, naelewa, natumia mkia wa nani, wa mbuzi. Kwa sababu hiyo mkia imenyanyuka kama mkia wa nani, wa mbuzi, nitasahau hiyo? Ah, lakini nikitoka pale nasema nimeelewa, mkia wa mbuzi. Nimekuwa nimefaulu au nimefeli? Lengo ilikuwa ni kujua mkia wa mbuzi au kujua kile ambacho kinawasilishwa na ina mkia mfupi hii ndio eh, iko kama kata. Naijua kata ne watumisha bwana. Kata ni nini eh? Ile unachukua nguo fulani au, au madude fulani unaikunja hivi unazungusha unazungusha unazungusha, afu unaweka wapi? Kichwani unaweka, au ile ambayo unazungusha unaweka nini, chungu, kata, sindio eh? Kwa hiyo unakumbuka, eh, iko kama nini, kata. Ndasahauje hiyo kwa sababu unatumia anachokijua. Kata hii ina nini? kofia kichwani. Kwa mama, leo nimejifunza kofia kichwani. Kofia ni kile ninachokijua, hii ndio nilikuwa sijui. Hii ndio oh, iko kama yai, na hapo tayari unafuga kuku wawili, hamna shida. Unaelewa tu ya kwamba kumbe yai inafananishwa na nini huu oh, inafanana na nini kikombe. Kwa hiyo hema ya kukutania, mnakumbuka ata nyoka wa shaba tulizungumza jana, nyoka wa shaba mfano wa Kristo, hema ya kukutania Kristo, hekalu Kristo, in fact hata safina ya Nuhu okay, Kwa hiyo Yesu mwenyewe anajiita hekalu, anasema libomoeni hekalu hili nitalijenga kwa siku ngapi? Tatu. Maana alikuwa anasema nikifa mimi nitainuka nikiwa hekalu bora zaidi ambao ni nani? Mwili wa Kristo. Kwenye Yohana mbili alisema maneno hayo kuanzia mstari wa kumi na nane mpaka ishirini na mbili. Alipofufuka wanafunzi wake wakaelewa, kumbe hekalu ilikuwa ni lugha ya picha ya nini? Mtu! Ndio maana leo tunajitaje sisi ni hekalu la Mungu. Mwambie mwenzako mimi ni hekalu la Mungu, mwambie mimi ni hekalu la Mungu umeelewa sasa eh? Wow. Kwa hiyo Mungu kweli alichukua mwili kama ambapo Musa alizungumza na kama ambapo uh, Isaya alitabiri na akaja kama Emanuel, Mungu katika mwili akachukua mwili, lakini kwa sababu alikuja kama Mokozi alikuja afe. Kwa nini tusema mshahara wa dhambi ni nini? Mauti. Ndio maana aliongea na wanafunzi wake, wanafunzi wake mara nyingi akiwaambia mwana wa Adamu atatiwa mikononi mwa wenye dhambi nao watamdhihaki na kumtenda kila tendo baya. Alafu nao watamuua naye atakufa na kuzikwa na siku ya tatu atafufuka. Ijapokuwa hawakuelewa, haikubadilisha ukweli ya kwamba ilimpasa Kristo kupata mateso na kufufuka siku ya ngapi? Siku ya tatu, au kuingia katika utukufu wake. Lakini baadaye tunaona yeye mwenyewe kwenye Pasaka ya mwisho alipochukua mkate na divai, alipomega ule mkate akasema, huu ni mwili wangu. Huu ni mwili wangu. Okay. Nani aliyeanzisha mkate na divai? Musa. Musa mkate na divai. Lakini akatumia kile ambacho Musa alikuwa anafundisha, mkate na divai, kufundisha juu ya nini? Kuvunjika kwa mwili wake au mauti yake. Na akatumia divai kwa mfano wa kumwagwa damu yake au kufa kwake kwa kwa nini ukisoma kwenye Matayo 26 mstari wa 28 ameelezea hicho kielelezo ya kwamba Musa alikuwa anazungumza vitu gani? Angalia kwenye Matayo ishirini na sita mstari wa ishirini na nane. Yesu hapa ndio alikuwa anaongea, ukianza kwenye mstari wa ishirini na sita Yesu anatumia kila ambacho Musa alitumia kuwafundisha Wayahudi, kufundisha habari za mauti na ufufuo wake. 26 mstari 26 mefika, matayo Matayo 26 mstari 26 inasemaje? Nao walipokuwa wakila, Yesu alitaa mkate, akafanya nini? Akabariki, akafanya nini? Akaumega. Ehe, akawapa wanafunzi wake, akasema twaeni, mle huu ndio mwili wangu. Naomba niulize swali, unakulaje mwili wa Yesu? kula mwili wangu, kile kimkate ni mwili wa Yesu? Unajua, kwenye Matayo Yesu alifundisha juu ya kula mwili wake kwa kutumia mfano wa mana akasema baba zenu walikula mana jangwani wakafa. Akasemaje? lakini mimi ni mkate utokao juu ambao umeshuka chini, nao huupa ulimwengu nini? Uzima. Nikuulize, uzima unapatikanaje? kwa kuula mkate? kwa kuula mkate ni sawa sana nini? kumwamini Yesu Kristo, kwa kama unakula boflo, ukijua ukila unapata uzima unakula na unakufa. Mafundi wakula meza ya Bwana wanafikiri wanamla Yesu kweli kweli, unakula mkate alafu nasema nimekula Yesu, Yesu nimeshiba, nimekushiba. Lugha ya kula ni lugha ya nani? Musa, lugha yetu ni nini? Kuamini katika nini? Mauti yake mwili wake aliuawa kwa ajili ya nini? Haleluya, aleluya, aleluya! Jamaa mmoja zamani alindanganya, nambia, unajua ukila meza ya Bwana kila siku nakunywa divai, kila siku <laughs> inakwambia magonjwa yote yataondoka. Kidogo nichanganyikiwe, niwape siri watumishi wa Bwana, nilienda kununua divai yenyewe ile, alafu nikaenda kununua mkate, nikakata slesi nyingi, nikawa napiga asubuhi, mchana, jioni, ndugu zangu <laughs> yaliyonipata <laughs> chanajiani kidogo nichanganyikiwe. Usipoelewa lugha ya Musa utaeza, unaweza kukopi vitu vya Musa ukafa. Nikaambia <inaudible> Yesu, sasa nakwila mwili wako, sawa? Akila niambia lakini, uni mkate Bwana <laughs> Sasa nakunywa damu yako nikapiga ta kichwa, kinaanza kuumwa. Haja niliumwa kichwa mpaka nikamuza, kwani, kwanini naumwa kichwa kila siku siku hizi? Kumbe kila siku nakunywa pombe <laughs> <laughs> ah, na ukiwa mlevi sasa alafu uletewe ule kidogo, unakunywa sema e, ni mtumishi hataniongezee. <laughs> Lakini Yesu alitaka aifanye ile pasaka ya mwisho kama shule, akafundishia alifundishia nini? Huu ni mwili wangu, uleni mwili wangu, akasema sitashiriki tena chakula kama hiki na nini. Angalia alichosema hapa Asemaje? na walipokuwa wakila Yesu alitoa mkate, mstari 27, akasemaje? akakitoa kikombe pia eh, akashukuru akawapa, akisema nyweni nyote katika nini hiki. Kwa maana angalia, hii ndio damu yangu ya agano imwagikao kwa ajili ya nini wengi, kwa sababu gani? ondoleo la dhambi. Namba, niulize, unapataje ondoleo la dhambi kwa kunywa waini. Eh? kwa kuamini kwenye dhabihu au kumwagwa kwa damu ya nani? Yesu Kristo, sio kunywa. Sasa wengine wameenda mbali sana, wakati wanashiriki meza ya Bwana huwa kuna vichekesho vingi. Unaambiwa kama umetenda dhambi wiki hii usinywe. Nikafikiri siku moja, nikasema kama ni kwa ajili ya ondoleo la dhambi, nani anatakiwa kunywa? Ulitakiwa ukitenda dhambi, ukimbie kuchukua wa kwanza, si ndio? Eh, unywe kwa sababu inaondoa nini, kama ndo ilikuwa lengo lake. Lakini naomba ujichunguze, sisi ambao tulikuwa tujitakasi mara kwa mara, wakati watu wanatoka kwenda kunywa tutafanya nini? Na unajua Wakristo wengi wanakupisha wanakuona kijana mm. Huyu kwani amefanya nini? Yani unaacho kwenye siti kila Jumapili, watu wanaenda, unaona. Eh. Kwa unaonekana mwenye dhambi, huendi kunywa damu yondoa nini? Dhambi. Unaambia jichunguze. Jiangalie. Jii. Jifanye nini? Tengeneza eh? Kwa maana yake unajitakasa kabla ya kuchukua kikombe chenye damu imwagikayo kwa ajili ya ondoleo la dhambi zako si ndio? Ndio yale mambo ya kuoga kabla hujaenda wapi bafuni, kwamba hiki kikombe ni kinywa ni damu inwagikayo kwa ajili ya ondoleo la dhambi si ndio, eh? Si mwenye damu amesema kwa ajili ya ondoleo la dhambi. Nafikiri inamfaa nani kama ninaondoa dhambi eh? Au watakatifu wasio na dhambi ni mwenye dhambi ua wenye dhambi wote njooni, mnywe, au sio? Kama ingekuwa inaondoa nini, dhambi. Iko sawa, eh? Iko sawa, iko sawa, iko sawa, lakini nashukuriwe Yesu ya kwamba sasa atunywi kikombe ili dhambi zitoke. Tunaamini kwenye dhabihu yake, tunaamini ili tupokee. Haleluya! Kwa tumekunywa yeah, kwa sababu tumeamini hmm. Na ule niulize ili dhambi zitoke natakiwa kunywa mara ngapi? Tutaangalia leo hii damu unywe mara ngapi ili dhambi zitoke? Wa kama nimekunywa leo na haijatoka itoke. Jumapili nyingine maana yake ina expire. Hiyo ni, ni fruto tu ya kawaida <laughs> a Aleluya Hallelujah. Aa Hallelujah. Nikuonyeshe kitu. Asemaje? kwa maana hii ndiyo damu yangu, mwana yangu pale? Okay. Kwa anasemaje? Yesu anasema kweli ile divai ni damu yake? No, anasemaje, mweleweni Musa kwamba alitumia divai na mkate kutangaza mauti ya nani? Masihi, ya kwamba Masihi atakufa, Masihi atavunjwa, Masihi atauawa, na katika kufa kwake mnapokea nini ondoleo la dhambi. Kumbuka Wakorinto wa kwanza 15. Anasemaje? Mstari wa tatu, naliwatolea mimi hapo kwanza yale niliyopokea mwenyewe ya kwamba Kristo alikufa kwa ajili ya dhambi zenu zetu kama yanavyo nini maandiko. Tumesoma matendo ya mitume 10:43. Anasemaje? Nasemaje huyo manabii wote, ondoleo la dhambi manabii wote wanafanya nini? Huishuhudia ya kwamba kila amwaminie atapata ondoleo la dhambi. Sio kila anywae. Kwa kunywa ni lugha ya Musa, ya kuamini. Kula ni lugha ya Musa, ya kuamini kwa Kwa... walikula mana ya Yesu. Anasemaje? mimi ndio mkate utokao juu na kila siku asubuhi, wa Wayahudi walikuwa nakuta maana, ambao hawajaifanyia kazi. Ni lugha ya kwamba wokovu haufanyiwi kazi, ni Mungu ametoa mwenyewe Kazi yako ni kuchukua asubuhi na kula maana. Kazi yako ni kuamini, imeisha. Aleluya, aleluya! Hiyo ndio dhabihu ya Yesu Kristo. Are we together? Tuko pamoja? Tuko pamoja? ka damu yangu imwagikayo kwa ajili ya ondoleo la dhambi. Na ndio maana kwenye nyaraka walielewa Paulo kwenye Wakorintho kwenye kwenye, kwenye Waefeso na Wakolosai. Ameelezea vizuri, tuanze na Waefeso a wa Wakolosai au ilioko karibu. Haleluya, twende Waefeso moja saba. Niliwaambia neno ondoleo la ondoleo, ni sawasawa na msamaha, mnakumbuka? Ambayo zote neno la Griki nini? afesis ondoleo ni sawasawa na msamaha. Bwana Yesu asifiwe. Bwana Yesu asifiwe. Aha, Waefeso moja saba imesemaje? Katika nani? Yeye huyo, ukianzia juu yeye anasema ni nani pale? Ni Yesu. Haba, tuanze mstari wa kwanza wa Efeso moja mstari wa kwanza, kabla hatujafika saba Inasemaje? Paulo, mtume wa Kristo Yesu kwa mapenzi ya Mungu kwa watakatifu walioko Efeso wanaomwamini nani? Kristo. Asemaje? Neema na iwe kwenu na amani tokazo kwa nani? Kwa Mungu Baba yetu na kwa Bwana wetu Yesu Kristo. Asemaje? Atukuzwe Mungu Baba Bwana ba, wetu Yesu aliyetubariki kwa nini? Baadhi za roho katika nini? Wapi? Wapi. Ndani yake Kristo. Ehe. Kama alivyochagua katika nani? Yeye, yeah, yeah, ambaye ni nani? Kristo, kabla ya kuwekwa nini? Msingi wa ulimwengu, ili tuwe nini? Watakatifu, tuwe watu gani? wataka tuwe watu gani? wataka wakoje? Watu wasio na hatia mbele za nani? Za Mungu, katika nini? Pendo. Akasemaje? Kwa kuwa alitangulia kutufanya nini? Kutuchagua ili tufanywe nini? Wanawe, kwa wanawe ni watakatifu, watu wasio na hatia mbele zake katika pendo, si ndio? Waliobarikiwa kwa baraka za rohoni ndani yake nani Akasemaje mstari wa tano, kwa kuwa alitangulia kutuchagua ili tuwe tufanywe kuwa nini wanawe. Namna gani? Kwa njia ya Yesu Kristo, sawa sawa na nini urathi wa mapenzi yake, ni kupenda kwake. Mstari wa sita asemaje? Na usifiwe utukufu wa neema yake. Amesemaje? Na usifiwe utukufu wa neema yake. Maana yake nisema, neema ni ukarimu wa Mungu, si ndio? utoaji wa Mungu na usifiwe utukufu wa utoaji wake, ambaye ametuneemesha kwa nani? Kwa huyo mpendwa, mpendwa wa nani? Yesu Kristo, ambaye anasemaje? Katika yeye, yeye nani? Yesu, katika yeye huyo. Ehe, kwa damu yake tunao ukombozi wetu, msamaha ya dhambi sawa sawa na wingi wa matendo yetu e? nyie mnasomaje Sawa sawa na wingi wa matendo yetu yaani, nyinyi mnanikataa mimi? <laughs> eti ndio, uh -huh. sawa sawa na wingi wa neema yake. <laughs> wingi wa jitihada zetu, wingi wa neema yake. <laughs> asema katika ye huyo, kwa damu yake tunao ukombozi wetu yaani, masamaha ya dhambi. Tuko sawa mpaka hapo eh? Sema tunao kumbe, mwamini akiwa ndani ya Yesu Kristo anamiliki msamaha wa dhambi, moja mwana, tunao. Okay, ngoja niseme, katika ye tunatafuta eh? Oh, tutakuwa nao? Tulikuwa nao eh? Tunajitahidi kuwa nao? tunao Kiingereza unasemaje? We have. Ngoja naomba kalamu yako hapo, kalamu yako. Kabla sijapewa hii kalamu nilikuwa nayo? Hapana, alikuwa nayo yeye. Sasa hivi ninayo alafu nika sasa hivi kwa nasemaje, nilikuwa nayo. Iko sawa kwa msamaha tulikuwa nao tunao au tutakuwa nao tunao, si ndio? Kwa hiyo nikiamka asubuhi, mimi ni mwenye dhambi au ninao msamaha? Najua matumizi ya vitenzi kweli, ni tunao msamaha au tunatafuta msamaha? We have eh? tunamiliki kwa msamaha. Kwa mwamini ni kitu ambacho anacho, ninao masamaha Ninao kwa damu yake. Naomba niulize, damu yake namwagika kesho au naimwaga leo mimi? Kwa damu yake ilimwagika miaka mingi iliyopita, si ndio? Kwa sababu ya hiyo damu yake ninafanya nini? Ninao ukombozi, yaani masamaha ya dhambi. Iko sawa eh? iko sawa Nitakuonyesha ukombozi nini na masamani sasa hivi, nenda kwenye Wakolosai moja kumi na tatu na kumi na nne. Wakolosai moja kumi na tatu na kumi na nne. Wakolosai iko mbele ya Filipi. Haleluya, msamaha tunao. O, Paulo anawaambia wako, wa, wa Efeso, katika yeye huyo kwa damu yake tunao ukombozi wetu, masamaha ya dhambi sawasawa na nini? Wingi wa neema yake. wangapi wananielewa mpaka hapo? Sawasawa na wingi wa neema yake, sema sawasawa na wingi wa neema yake, sawasawa na wingi wa neema yake tunao tunao tunao msamaha tunao ukombozi okay, kwa mwamini anakombolewa au amekombolewa eh? anakombolewa au amekombolewa? damu yake imemfanya nini? Imemkomboa. Okay. Kwenye huu muktadha tunao na muamini anao ukombozi. Twende kumi na tatu Wakolosai wako moja Ukitaka usilale fungua kinywa. Hiyo ndio kengele ya kuamsha mwili wako usilale. Ila kwa mstaarabu sana utalala na utaota. Kuna mtu mmoja ibadani aliwahi kulala akaota yuko chini tayari. Yutiko. Akajikuta yuko chini sura ya saba Matendo ya Mitume. Kwa na watania na watania JFG uwe makini ujui mudi ya mchungaji. Naweza akaanguka gurufani, ulipoanguka akasema sijazika mtu siku nyingi. Bwana ametoa, Bwana ametoa, jina la Bwana libarikiwe. Au unalala, unajikuta umepinduka, unapiga kichwa chini. Usilale badani, Haleluya. Yeah. Paulo alikuwa na tabia ya kufundisha usiku mzima, mi masaa mawili, na hapa break. Eti mawili na hapa break. Paulo, usiku mzima, mtu kalala gorofani, pu gorofa ya tatu, chini Pah. Mwambie mwenzako usilale, mwambie usilale, nataka mm, niseme kulala ni dhambi kum naasemaje? Naye alituokoa katika nguvu za giza akatuhamisha na kutuingiza katika ufalme wa mwana wa pendo lake. Amesemaje? ambaye katika yeye tuna nini? Ukombozi yaani msamaha wa dhambi tuna Ukombozi, yaani msamaha wa dhambi. Kumbe kukombolewa ni kusamehewa dhambi. Nimekuja toa elfu tano ili nikukomboe. Biblia nasemaje? Kwa damu yake tunakombolewa. Kwa nini sio kwa elfu tano? Wajua Wakristo bwana wasomi biblia vizuri. Mtu anaenda mbele na elfu kumi kwenda kukombolewa, elfu kumi huko anaimba nimekombolewa. Eh? <coughs> nimekombolewa na Yesu <coughs> na unaenda na nini elfu kumi umekombolewa na Yesu kwa njia ya nini? elfu kumi Paulo anasema tumekombolewa si kwa vitu vinavyoharibika, kwa fedha na dhahabu. Asemaje? si kwa vitu vinavyoharibika. Maana yake fedha haiwezi kumkomboa hata mende. Mimi mtumishi wa Mungu nikikwambia lete elfu kumi nikukomboe, nimekupiga nimekuipia, kwa sababu wewe ni mji, mjinga. Sasa watumishi tuko master sana, tunakomboa siku hizi vitu vingi, kila mwaka tuna, kila siku tunaangalia nini, akija kaa vizuri hapa tunakomboa nyayo. Tunakomboa kucha, tunakomboa uzao, tunakomboa kwenye laana za ukoo, tunakomboa nimeshasahau vingine mm. tunakomboa ardhi, amkomboe Yanga eh. Au mtampangwa kupanda ndege Unakomboa tu nini, ardhi? Rafiki yangu mmoja, rafiki yangu mmoja, si bado ni rafiki yangu, sijui, maana tuligombana. Sio kwa mimi kugombana naye, unajua kuna ugomvi ambao sio wewe ndo mgombi mgomvi. <laughs> Aliandika kitabu juu ya namna ardhi inavyohusiana na uchumi wako na umuhimu wa kukomboa ardhi ili upate breakthrough kwenye uchumi wako mm. Aliandika vitu vya ajabu sana, nikamwandikia ese ya vitu ambavyo ameandika ambavyo haviko sawa. Akasoma, nikamtumia na kitabu cha kanuni ya kuchambua maandiko, asema hapo, umebaka maandiko yote uliyotumia, umeyatumia nje ya muktadha. Nikamwelekeza, nikaongea naye, akanisikiliza, akaniambia sawa, nimekuelewa, lakini nitatoa hicho kitabu na usikwazike, nistoe Unajua ilikuwa ndo mwisho wa kunipigia simu mpaka leo. Tumisha ame maindi sasa, amemwambia hicho kitabu hakiko sawa umedanganya watu pale. Sasa hiyo hiyo kitabu unaoandikia Wakristo ya kwamba ardhi zao wamelaaniwa kwa sababu ardhi imelaaniwa. okay, okay, okay. Ngamba ambatene taratibu, kwa hiyo moo baharesa ambao hawajui kukomboa ardhi Elon Musk nikawatajia, yule Dangote nikawatajia watu wenye hela hela mjini ambao hawajui kukomboa ardhi, hata damu ya Yesu hawajui, nani amewasaidia kutenganisha laana kwenye ardhi zao? Wajua Wakristo wakati mwingine wanatokea kwenye mgongo wa uvivu kufikiri kuna roho inaowasumbua Yangalia ya clip moja ya Leonardo ameact kama ametoka, <laughs> nilipost, ameact kama ametoka kwa mganga, akasema halo, sema mganga amesema bwana, hatujalogwa, ni uvivu tu. <laughs> E, tukifanya kazi tutatoka, ni uvivu tu, hatujalogwa. Mwami mwenzako, jitahidi kufanya kazi kwa bidii ili usije ukasema uvivu wako ni ulozi. Amna mtu amekuloga we. Haleluya haleluya. Eh. <laughs> Pastor, eh, ache basi. <laughs> Tumeelewana eh? Asema hivi kwa damu yake tunao nini? Ukombozi wetu. Sema tunao Kumbe ukombozi ni kitu ambacho unaweza ukamiliki ukawa nayo sasa hivi, kwa nikisema ni nimekombole nananana na, na. Tulimba ule wimbo kukombolewa na furahi. Unafurahia kitu ambacho hakidumu, kinapotea baadaye. Kukombolewa na furahi, kupita lugha kutamka, kulionyesha pendo lake, nimekuwa mtoto wake. Maana yake nini? Umekombolewa, ndo maana unafanya nini? Unafurahi. Mkristo anaimba hiyo, alafu anasema nahitaji kukombolewa, nahitaji kukombolewa. Una laana za ukoo? Wewe ni nani? Mvivu, una laana za ukoo? By the way, hivyo utambulisho wako ni ukoo upi? Ukumbuki ya kwamba umesema juu yake, tumehamishwa Mwaka elfu mbili na kumi na tisa mtu mmoja aliniuliza nikitaka kupambana na laana za ukoo nifanyeje? Nikamwambia, si uhame ukoo, kwani shingapi? Eti jamani, unasema kwanzia leo najitambulisha kama ukoo wa Mungu, mwana wa Mungu, si ni kweli hiyo? Nione mtu atakaye nirudisha Nikiwa nimeketishwa pamoja na Kristo, nikat, nikakatishwa na mzee Molele, nione mtu mwenye ubavuo wa kuninyang'anya mikononi mwa Mungu, aniambie wewe, utambulisho wako ni Molele sio nani? Kristo, sema: niko ndani ya Yesu, niko ndani ya Yesu, niko ndani ya Yesu, niko ndani ya Yesu, niko ndani ya Yesu. Huo ni ukombozi wetu, tumetolewa mahali pa hatari, tumeletwa mahali salama. Sikiliza Mkristo, nikuambie kitu. Ukiona ufanikio kwenye maisha, acha kwaza umelogwa, sema mimi ni mwana wa Mungu silogeki, afu naenda akafanya kazi zako. Unajua kuna vitu ambavyo Mungu inabidi akuvushe ili uendelee kwenye maisha yako, pamoja na kuhisi ya kwamba kinachokuvuta nyuma ni ukoo wako, ni ukoo wako na unajua watu wengi wanatafuta mahali pa kulalamikia isipokuwa wao, haujaelewa eh? Mtu akiona haendelei atafurahi akipata sababu ya, ya kuto kuendelea, ambayo sio nani, sio yeye, sio, sio mimi. Kwa nini umefeli? Kuna roho inanifuatilia, kuna roho inanifuatilia. Kusoma hasomi. Sikiliza, mimi nimeanza kufaulu nikiwa mpagani. Darasani nilikuwa nawakimbiza mpaka walokole na walokole, nilikuwa mlokole mmoja tu alikuwa ananishinda hesabu, mmoja tu, ila nilihakikisha namshinda na sikuwa nimeokoka. Alikuwa anaitwa William, nafikiri yuko Mwanza. William alikuwa anapiga hesabu inapiga nilikuwa napiga na mpaka Kiswahili. Ilipofika form 3 ndo nikaacha Kiswahili kidogo, nikapunguza speed, dada moja akaongoza Kiswahili nikaacha Kiswahili. Hey, watu walikwambia hivi, wewe unasomaje? Ila nilikuwa na majibu mabovu, naambia kule nyumbani kwetu, nafunga miguu juu, kichwa chini, nasoma daftari, akili inaingia vizuri kama moshi <laughs> mwongo. Mimi nilikuwa soma somasoma, boi kisomi kinakimbia na madaftari ya nini, yaani mwalimu wake wanafundisha, sitaki uniguse, sitaki nipitwe kama sijaelewa nakimbia library, nasoma mpaka nielewe, ndo naenda nyumbani. Sasa nilihakikisha najua huyu mlokole kwa nini ananishinda, ya yani nimshinde physics, nimshinde chemistry alafu hesabu anishinde, nikasema lazima nijue form 3, ndo nikasema lazima nijue siri yake, kwa mimi kwa nasoma na faulu. Alafu siku moja tukaenda kucheza mpira sehemu inaitwa Ngaramtoni, huko sijui shule gani ilikuwa inaitwa. Kwa hiyo nikakaa, tukaenda Alafu nikachelewa makusudi ili nilale kwa nani? Kwa mlokole, nijue huu jamaa kwa nini anafaulu hesabu. Yaani, ukipata tisini na nane ye atakuwa na mia. <laughs> Alafu nikaenda nikashangaa, jamaa ana past paper za hesabu hivi kuliko masomo mengine yote. Nikajua ndio maana wakimbiza hesabu, sio mengine. Alafu wakati tukilala, nimelala tu Ndugu yangu akashusha miguu kitandani, akakaa mezani, akawasha taa yake ya chemli, akaanza kufanya nini? Kusolve hesabu. Nikasema namba moja. Hamna kulala bila kufanya nini? Kusolve hesabu. Na kwenye ratiba hesabu haikuwepo. Ila lazima asolve hesabu tano ndo alale. Akaamka asubuhi mlokole wa watu akaomba, nikasikia ana baraka tabaraka, sitaki kujua. Wewe ongea lugha za ukimaliza niona anafanya nini. Alipomaliza kuomba anavomba, akakaa tena mezani. Kasolvu hesabu. He? Tukiwa darasani akika ana vitabu vingi vya hesabu kuliko vitabu vyote vya alivyo navyo, nikasema ujanijua. Sasa mimi nikawa kichaa wa hesabu, njoo kufanya nini? Nikuwa natoka njiani, kuna meza formula za hesabu. Nikifika nyumbani nakaa kwanza, kabla sijala na solve hesabu, nikula na solve hesabu, kabla sijalala na solve hesabu. Nikiwa njiani nawaza hesabu, nikafika shuleni. Mtihani ulivyokuja nikapiga William, akavuta nyuma. Ilikuwa nini? Ni kwa sababu William amelogwa? ah -ah. Nimeona mbinu yake nikaenda kidogo. Kwa hiyo umepata ngapi? nataka kujua amepata ngapi ili nijue, je, huu ndio ule wakati utakao rudishia Israeli falme? <laughs> nikaona ka tisini na nane wilia tisini na sita Wewe hmm, wewe nikawa naenda Ilboru kwa kitu kimoja tu, kusolve hesabu. Nilihuzi, nilikasirika nilipofika kukuta dada anapiga hesabu mimi sioni ndani, nikasema dada anajua hesabu kuliko mimi. Haikuwa, anaitwa dada Roda anapiga hesabu, ana mavitabu ya hesabu. Nikawa naenda tu namwambia tu solve hesabu, kwa Jumamosi, kawa siku solve hesabu wapi? Mjini na dada Roda, haleluya! <laughs> wajua maana yake nini? naweza nikasema mimi nitakuwa kuna roho ya kutojua hesabu inanifuatilia inanishikilia. Nikwambia ukweli, na nashukuru kwamba wengi sisi ni vijana hapa. Kwenye haya maisha ukiwa na imani ya kwamba utafanikiwa, hakuna pepo atakuzuia. Unajua kwa nini? Mmoja, una Kristo ndani yako. Laana za ukoo uko upi? <tie> Hata imekuwa mtu akiwa ndani ya Kristo amekuwa kiumbe kipya, juu yake nasemaje, tangu sasa hatumtambui mtu yoyote kwa jinsi ya mwili. Kwa unaweza ukaniambia ukoo wa molel una matatizo gani? Nikamwambia kwani mimi unafikiri niko gani ukiniona? <laughs> nafanania na nani? Kristo au au, amjui kwamba alivyo ndivyo nilivyo? Nani? Kristo. Kwa nini unaangalia utambulisho unaokuletea shida wakati kuna utambulisho wa Kristo ndani yako, tumaini la utukufu? Aleluya, aleluya. Nakwambia hivi, usiposhikilia utambulisho wewe ni nani katika Kristo, utawekewa mikono na watumishi siku hizi, utawekewa mikono, utawekewa miguu, utawekewa mpaka tumbo, utakaliwa, utakunywa mkojo, utakula keki, utakula wali. Nikwambie nyingine utakachokula? Hmm. Mwamini Yesu Kristo, haleluya, na utambulisho aliokupa una nguvu kuliko utambulisho mwingine uwote. Ndo maana ametununua kutoka kwenye kila kabila, kila jamaa, kila lugha, akatufanya kuwa nani? Kuhani wa kifalme, mafalme na makuhani na wamiliki katika nchi. Sasa wewe unangang'ania tu, itakuwa ni babu yangu babu yangu mzaa babu yangu, sielewi. Unajua sisi Wamasai walikuwa wanaabudu chini ya miti. Biblia inasema usiabudu miungu mingine na abatiliza kizazi cha tatu na cha nne cha wanichuki zao. Ujasoma Ezekieli kumi na nane inaposema msitumie asema tena mithali hii katika Israeli, ya kwamba wazee wamekula wa nini zabibu na watoto wamekufuata nini ganzi, asema kila nafsi itakufa kwa sababu ya dhambi yake yenyewe. Kwa kila mtu abebe furushi lake. Mzee Molel, mzee Melaeki, mzee Lukumai, mzee Shoo, Mzee Mbaga, mzee Mwafumbiro, mzee Mwakasakoso, mzee nani, kila mtu abebe wa mzigo wake. Haleluya! roho itendayo dhambi ndio itakayo kufa, na kwa sababu umemwamini Yesu Kristo umehama kutoka mautini, umeingia wapi? Uzimani. hata kufa pia haikuhusu, acha kujiu, kujiungamanisha na mahali ambapo Kristo amekutoa. Asema msitumie tena mithali, ilishapigwa msumari na nabii msitumie tena mithali katika Israel. Nimefundisha kwenye series inaitwa, msamaha wa dhambi. Nimetumia muda wa kutosha kuelezea asili yetu katika Kristo. Haleluya, haleluya. Sema mimi ni wa juu, nimezaliwa kutoka juu. Roho wa Mungu ndani yangu amenizaa upya katika Kristo. Ninayo asili ya Mungu, ninayo asili ya Mungu, nina mamlaka ya Mungu ndani ya yangu Ninaweza kutenda kwa mamlaka hiyo katika jina la Yesu, katika jina la Yesu, katika jina la Yesu. Sina laana aina yote. Umesoma hapa juu, tumebarikiwa kwa baraka zote za rohoni ndani yake Kristo. Hujasoma na hiyo? Umeona tumelaaniwa <laughs> tume, au meruka ule mstari wa tatu fasta fasta mmepika shwa <laughs> unajua, kabla hajataja ukombozi wamesaje? Aliyetubariki kwa baraka zote za rohoni ndani yake Kristo. Sikiliza, umebarikiwa. Sema nimebarikiwa, nimebarikiwa, nimebarikiwa, nimebarikiwa, nimebarikiwa, nimebarikiwa, nimebarikiwa, nimebarikiwa. Nimebarikiwa. Nimebarikiwa. Sababu Kristo yuko ndani yangu, kwa sababu nimekombolewa kwa damu yake. Sasa neno kukombolewa, kwa nini tunaweza kumiliki ukombozi? Kwa sababu hiyo ni jambo nalofanyika mara moja milele. ma nianze kuonyesha baadhi ya vitu. Neno ukombozi pale ni neno la Kigiriki apolutrosis, apolutrosis, apolu Ti, mi nasema uandike, mbona niangalia mimi, andika mtumishi wa Bwana, oho ukija jfg utajifunza Kigiriki kidogo si ndio eh? Eh, kutana na Mgiriki, namwambia anagnosko apolutrosis afesis afiemi <laughs> sunesis sunie <mi. laughs> sunim <Asma>, unaongea nini <laughs> Kwa hiyo, apolutrosis, a p o l utrosis -s, apodutrosis maana yake, nianze Kiingereza au Kiswahili? A release effected by a payment of a ransom. Hicho ni Kiingereza chake, Kiswahili chake maana yake ni kuachiliwa huru kunakotokana na kulipiwa fidia. a release effected by a payment of a ransom. Neno ransom pale ni fidia, nitakueleza fidia gani. Neno apolutrosis ilikuwa inatumika kwa ajili ya kile kitendo, kwa sababu Wagiriki walikuwa wanawachukua watu kama watumwa Unachukua kitu cha thamani. Nisikize vizuri au niangalie, umeshaandika? Umeshaandika ile Kiswahili ni kuachiliwa huru kunakotokana na nini? Kulipiwa fidia, a release affected sijasema affected, affected by a payment of ransom. Ni kuachiliwa huru kunakotokana na kulipiwa fidia. Okay. Maana yake ni nini? Katika mtindo wa utumwa, mtu anakuwa mtumwa, na ukitaka kumtoa kwenye utumwa lazima ulete kitu cha thamani ambacho, ukiacha ukiacha hicho kitu cha thamani, yule mtu ndio anaachiwa, anakuwa huru. Iko sawa? Iko sawa? Iko sawa? Iko sawa? Kwa kukombolewa, maana yake nini? Ni kuachwa huru baada ya kitu cha thamani kulipwa ambayo inaitwa nini? Fidia, fidia. Kwa hiyo, kwa hiyo, Yesu alifanya ukombozi wetu, ni biashara ya Yesu ambaye ametununua kwa kujitoa uhai wake kama fidia ya kutuweka sisi huru, tuko sawa, ndio maana ya ukombozi. Pale kuna kitu kimetolewa ili tuwe huru. Kwa ukombozi wetu ni bure, ndiyo, lakini ilimgharimu Yesu. Ndio, narudia, ukombozi wetu ni bure, ndio bure. Kwa nani? Kwetu naopokea, lakini yule aliyekukomboa alilipa kitu, ndio. Iko sawa eh? iko sawa eh? Okay. Naomba niulize, kama nilikuwa mtumwa mahali mkakusanya vitu vya zamani, milioni mia mbili mkatoa pale, nikawekwa huru. Namba niulize swali, nikitaka kurudishwa kwa yule mtumwa wa awali, natakiwa nito, yule yule anayenichukua kurudisha pale, anatakiwa alipe nini? Zaidi ya milioni mia mbili. Iko sawa? iko sawa? iko sawa? Umegundua sasa kwa nini Yesu amechagua fidia bora, au kwa nini Mungu amechagua fidia bora ya kwamba Yesu ndo aje kufa kwanini tusife wenyewe kwa dhambi zetu? Iko sawa? Ina maana nisikize vizuri, nisikize vizuri. Kama kuna mahali tulikuwa tumewekwa kwa sababu ya dhambi zetu, alafu Yesu akaja mwenyewe, hajaleta kondoo, akawa mwenyewe nini? Fidia, si ndio, eh? Akaaja mwenyewe akachukua mwili akasema, hii ndio damu yangu imwagikayo kwa ajili ya ondoleo la dhambi. Yeye mwenyewe akawa nini? Fidia. Naomba niaulize kitu ambacho wakristo hawaelewi. Yesu ndio amekuwa fidia, sindio? Kwa hiyo nimetolewa yesu ameto, nimetolewa utumwani baada ya yesu kuwa fidia. Ok, inahitajika nini ili nirudi kule? Fidia zaidi ya Yesu, naomba niulize, inatoka wapi? <laughs> maana yake ili ninunuliwe tena niwe mtumwa chini ya dhambi, maana yake inabidi iletwe dhabihu bora kuliko Yesu. Naomba nikuulize, itakuwa wapi? Kwa hiyo ukinunuliwa kwa fidia ya damu ya Yesu Kristo, umelipwa, imelipwa thamani kubwa kuliko yote ulimwenguni. Kwa lugha rahisi, kufika umefika, utoke uende wapi? Niko sawa? Maana yake ili mwamini, ili mtu wa Mungu, ili Mkristo awe tena mtoto wa ibilisi, inabidi ibilisi atafute dhabihu bora kuliko Yesu. Atatoa wapi? damu yake ya kunguni maana damu ya Yesu ni damu ya Mungu mwenyewe. Iko sawa, iko sawa. Waefeso asemaje? wa Wafilipi wa mbili asemaje? Aliacha enzi yake kule, kuwa sawa na Mungu kwa kitu cha kushikamana nacho, akafanya nini? Akaacha, akachukua umbo la mwanadamu, akafanya nini? Akatii, akanyenyekea mpaka. Angalia, ni Mungu alichukua umbo la mwanadamu, akatii, akanyenyekea mpaka mauti. Naam, mauti ya msalaba. Kwa hiyo kwa hiyo kama Mungu ndo amejitoa yeye, ndo thabihu katika mwili, maana yake ni thabihu gani yenye nguvu ya kumtoa mwamini kwa Yesu? Umegundua? Sasa tunao ukombozi, maana yake tunao uhuru, kwa sababu tumetolewa katika nini? utumwa kwa sababu imelipwa nini? Dhabihu iliyo bora nisana kufanya hivi, baba yako ulikuwa humjui, ukawa nateseka kuokota majalalani kume. Baba yako ni tajiri mkubwa ulimwenguni, akaja akatafuta mtoto wake Tanzania, akasema nilipokuja Tanzania nilizaa mtoto amepotea nataka kumjua. Watu wakaanza kupimwa DNA wakakutwa ni wewe pa, unashinda njaa, unadaiwa mbaka kwenye kopa kope, unadaiwa vikoba, unadaiwa songesha, unadaiwa tatu na, nini nitaje, unadaiwa bustisha saili, unadaiwa hiyo eh, mgodi unadaiwa unadaiwa <laughs> unadaiwa kote, unadaiwa na benki, kila benki Tanzania inakudai, halafu huna hela ya kula, hata kesho hujui utaishije. Ghafla akasema Elon Musk, akasema mwanangu huyu hapo, pole sana, nimekuacha miaka kumi na tano. Akachukua hela akaweka bilioni mia mbili kwenye akaunti yako hiyo unakula mpaka unakufa ukifufuka tena unakula. <laughs> Haleluya, haleluya <laughs> najua kuna watu wana hela nyingi sana kiasi kwamba hata ukila milioni moja kila siku hautamaliza. Nasema huyo awe baba yangu tu. <laughs> baba yako atakuwa yule yule. Haleluya, angalia kilichotokea, angalia kilichotolewa, cha thamani sana, cha thamani sana. Ndio maana ya nini? Ukombozi, ukombozi sio pepo toka, pepo toka, huo sio ukombozi, huko ni kukemea mapepo. Ipe lugha yake, kutoa pepo sio ukombozi, kutoa pepo ni kutoa pepo. Iko you know, sawa iko sawa, iko sawa, iko sawa. Wangapi amekombolewa na Yesu? Wajua kwa nini? Amelipa fidia, amelipa fidia. Ndo maana mwimbatenzi akasemaje, de ni ya dhambi i salabani ilimalizikia ni huru kabisa, unaona niko huru eh? kwasababu deni imelipwa, ndo fidia deni hiyo. Sio elfu tano hiyo sio milioni tano. <laughs> Ah, okay, naomba niulize, kuna fedha ngapi thamani yake ni sawasawa na maisha ya Yesu, mumba wa mbingu na nchi? Amekuja kufa kwa ajili yako, alafu najiona mimi ni mdudu tu bwana na, na unafikiri umenyenyekea, kumbe unatukana. Mimi si kitu, Bwana Yesu, anasema kwa hiyo mimi nimefia kisikitu au wow? Mimi si kitu, si bwana, mimi sio kitu mbele zako, yaani mimi nimekufa kwa ajili yako, mimi sio kitu mbele zako hivi hivi. Unaona unamchukuliaje una mwokozi? Yani mimi si kitu? mimi ni mwana wa Mungu mimi nimetakaswa, mimi nimeoshwa, mimi nimekombolewa, mimi nina Roho wa Mungu ndani yangu, uzao wa Mungu uko ndani yangu. Nimekombolewa kutoka utumwani, nimeletwa kwenye nuru yake ya ajabu. Mimi sio mtoto wa Ibilisi tena, siko chini ya utumwa wa dhambi, nimevuka kutoka mautini, nimeingia uzimani. Huo ndio utambulisho wako. Acha utambulisho wa kinyonge, mimi si kitu Bwana, kwa Bwana amekufa kwa ajili ya kitu ambacho si kitu. Mimi sina thamani kabisa mbele zako najua, eh? thamani yangu mimi, na wewe, thamani yetu ni sawasawa na uhai wa Mungu. Hivyo ndio Mungu alivyotuthaminisha, alivyotuona, akasema hata mbuzi hawezi kufa kwa ajili ya hawa. Hivi unajua, wakati mwingine vitu navyotendewa vinanyanyua thamani yako eh? Eh? Mwe kupewa la nyingi ukasema umenipa mimi hizi sababu hujategemea. Bwana asifiwe. Yaani utoke tu pale nje mtu anakuletea V8 anakuambia hii ni ya kwako, ini jumba la kwako, asema hapana. Ukizoea shida, stendea kitu kizuri, unaweza kaang'ania shida, unapeleka kwenye nyumba nzuri yenye vyoyosi unasema, yani nimezoea jiko langu la kuni. Mimi kwa kweli siwezi kuishi jiko la kuni, unaleta pale unaliwasha kwenye kwenye floor pale. Ndio hivyo wanafanya nini? Wakristo wanaitukana damu ya nani? Ya Yesu, baada ya kwenye jumba zuri wako. <coughs> <coughs> macho yanakuwa mekundu kwa sababu gani? Hawataki msamaha na ukombozi ulio bora, wakizunguka tu wanasemaje? Tazama Baba, mimi ni mwenye dhambi, mimi ni mdudu tu, mimi si kitu mbele zako. Mwanadamu ni anaenda anukuu Zaburi, mwanadamu ni nani hata umkumbuke? Kwani nani ambaye alikuwa anaongelewa hapo? Ni Yesu Kristo alivyojishusha, alienda chini yetu kabisa, lakini alipofufuka asemaje? Umemtawaza juu ya kazi zake zote. Aliyetawazwa juu ya kazi zake zote bado anajiita mimi si kitu, mwanadamu ni nani, na mtu sijui ni nani nini umemfanya punde mdogo kuliko malaika, ungemalizia mbele yake anasemaje? Malaika asema je, hao si roho wanaotumika kwa ajili ya wale watakaorithi wokovu? Ukishaokoka hauko chini ya malaika, malaika wako chini yako. Malaika kituo zunguka, wa Bwana hufanya kituo wakiwazunguka wamchao na kuwaokoa. Haleluya, haleluya, haleluya, haleluya! Ndo maana mtumishi mmoja kwenye Ufunuo alimpigia goti malaika, malaika asemaje? Usinipigie goti, mimi ni mjoli wa ndugu zako, usinipigie magoti, mpigie Mungu magoti, usijudie Mungu peke yake. Sasa hivi akitokea malaika, wakisema yeye yeye yeye yeye na kuabudu, anaweza akakupiga teke, nyanywa mdomo, usiniabudu mimi, mwabudu Mungu peke yake. Naelewana ndugu zangu? Haleluya. Apolutrosis, kuna kitu kimelipwa. Mwambie kuna kitu kimelipwa cha thamani sana. Uhai wa Mungu Emmanuel Mungu pamoja nasi, amechukua mwili akaja, akafa, akawafidia ya dhambi zangu. Kilichotolewa ni bora, kwa hiyo mimi ni bora, kwa sababu dhabihu ni bora. Kwa hiyo acha kujiangalia nje ya dhabihu ya Yesu Kristo. Kuna kioo cha kujiangalia, thamani yangu ikoje? Mungu amenithaminisha, ni bora, ndo maana akatoa kilicho bora. Iko sawa? Iko sawa? Iko sawa? Iko sawa yeah. Sistahili mimi mbele zako, sistahili. Haunyenyekei hapo? Ujue tumestahilishwa kwa sababu ya mauti na ufufuo wake. Haleluya, haleluya! Kwa tayari tunaona hapa na kwamba naye alituokoa katika nguvu za giza, akatuhamisha sema, akatuhamisha na kutuingiza katika ufalme wa mwana wa pendo lake, ambaye katika yeye tuna ukombozi yani msamaha wa dhambi. Actually, neno ukombozi, actually neno ukombozi na msamaha vinafanana, vinafanana kwa sababu msamaha pale neno la Kigiriki afesis niliwaambia. Hata neno afesis ni kuondolewa kwenye utumwa. Neno afesis ina maana mbili. Afesis inaandikwa msamaha pale, neno afesis na maana mbili, msamaha. Afesis inaandikwa a p h e s i s, ina maana mbili, nikuonyesha hizo maana. Maana ya kwanza ya afesis ni kuondolewa utumwani. Tofauti ya afesis na apolytrosis, maana yake nini? Ukombozi unasemaje? Umetolewaje utumwani? kwa kulipiwa nini? Fidia ndo kukomboa. Umelipa kitu ili uchukue nini kitu. Kwa ndo maana ukombozi ndio msamaha, yaani msamaha. Kwa namna gani Mungu anasamehe? Ni kukutoa kwenye utumwa wa dhambi, ndo maana ya kusamehe, a release from bondage, ni kuondolewa utumwani au kifungoni. Tuko pamoja eh? maana ya pili ya afesis ni kusamehewa Ha. Au ni kuachiliwa kana kwamba haujawahi kutenda dhambi kabisa. Kiingereza wanasema hivi, usome afesis, sema afesis ni vizuri kutembea kwenye lugha ya asili, kwa sababu kuna vitu vingine, wakati mwingine unapoteza kwa sababu ya lugha unayotumia. Forgiveness, afesis. Nasoma Kiingereza afu kwa Kiswahili, pardon of sin au letting them go as if they had never been committed. Nasoma Kiingereza afu kwa Kiswahili. Sawa, eh sawa. Letting ya kwanza nimesemaje? Release from bondage or imprisonment, kutolewa kwenye kifungo. Maana ya pili ya faces, msamaha ni nini? Ni pardon of sin au forgiveness of sin, au kwenye mabano letting them go as if they have never been committed. Naomba tuende Kiswahili sasa. Maana ya kwanza Kiswahili nini? Ni kuachiliwa au, ni kufunguliwa kutoka kwenye nini? Utumwa, si ndio eh? au kifungo. Maana ya kwanza, maana ya pili ni msamaha wa dhambi au kuziachilia hizo dhambi, kana kwamba hayajawahi kutendeka. Ni kuziachilia, kana kwamba haijawahi kutendeka. Ina maana namna Mungu anavyosamehe, haweki rekodi ya dhambi. Anasema hii ni nzuri mpaka imezidi ya, ninaitwa nini, injili, habari njema. Yaani Mungu anakusamee na anafuta faili weni, nasemaga nitakusamee, lakini sita saau uikosea kosa la pili. Nasemaje? Kumbuka la kwanza hivi eh. ni mangapi? Mawili. na la kwanza lisha kusamee, nimekusamee, usirudie ukirudia asema hilo la ngapi maana yake ile la kwanza pia hajafanya nini hajakusamea kwa ni kuziachilia kana kwamba hayajawahi kutendeka hiyo ndo neno aphesis msamaha kwa ukichukua neno apolutrosis na aphesis zinahusiana na dhambi zote zinahusiana na kutoka kwenye kifungo au utumwani kwa utumwa wa mwanadamu ilikuwa ni nini dhambi ukombozi wa Mungu ulikuwa kwenye nini dhambi tumekombolewa bure, ndio lakini kwa sababu ya nini? Damu yake. Tuko sawa tuko sawa? Kwa Yesu akitumia neno damu anamaanisha nini? Uhai wake. Nitakusomea misari viwili hapo, uhai wake neno Yohana kumi na tano. Yohana kumi mstari wa kumi na tano. Haleluya! Yohana kumi kumi na tano, nataka tusome wote hili, tusiache mtu. Yohana kumi kumi na tano inasemaje? Amjafika? Eh, Yohana kumi kumi na tano, watumishi wa Bwana, are you there? Jitahidi hata kama una Biblia usome kwa rafiki yako usipitwe. Yohana 10:15 kumi inasemaje? kama vile Baba anijuavyo nami ni mjuavyo Baba, nami nafanya nini kwa ajili ya nani? kondoo hapo ni mee au ni watu? soma kumi nasinasemaje? na kondoo wengine ninao, ambao sio wa zizi hili, nami imenipasa kuwaleta kuwaletaee eh? na sauti yangu ataisikia, kutakuwa kundi moja na mchungaji mmoja. Hapo ni Yesu anazungumza, eh. Lakini namna anapata kondoo wake, anafanya nini? Kutoa uhai wake kwa ajili ya kondoo. Iko sawa, eh? iko sawa. Angalia mstari unaofuata ndiposa, baba anipenda. aha, kwa sababu nautoa uhai wangu eh, ili nuutwae tena. Kwa Yesu anasema hivi, nachagua kufa kwa ajili yao na nitafufuka. <coughs> Kwaio naomba niulize, damu ya Yesu ni nini? Uhai wa Kristo ni kutoa uhai. Kwa damu ya Yesu sio kimiminika, maana wengine nasiaga naba namwaga damu barabara. Hili nimetoka Kigoma kufika Mwanza, nina mwaga damu barabarani, Ibilisi haya, mwaga. Alafu dereva ana mapepo, unamwaga damu, mnapelekwa kichakani, mtajua sasa Damu ya Yesu haimwagi barabarani. Damu ya Yesu natoka kwa ajili ya nini? Ondoleo la dhambi. Maana aliyetoa ni nani? Yesu mwenye na utoa hai wangu kwa, namwaga damu yangu, nanautoa hai wangu ni kitu kimoja. Kwa damu ni nini? Uhai. Ok, tune kwenye misamiati ya kawaida tunayotumia mtu mtu aliyesimamia mauaji ya watu wengi, si ndio? Na hajawahi kumua mtu, tunaweza kusema mikononi mwake kumejaa damu eh? Eh? Eh? Aja, mimi sijai kugusa mtu, ila nimetuma watu akaenda kuwa watu wengine, anasema damu ya yao mikononi mwangu imejaa nini? Damu ya watu. Naomba niulize, nizakuwa nimepakwa damu mikononi, kwa damu ni, ni nini? Ni uhai. Bwana asifiwe! Bwana asifiwe! Kwa hata ukimnywesha mtu sumu akafa na hajatoka damu, amefurukuta akafa, asema damu yako yake itakuwa juu yake. Okay, naomba niulize, ni damu yake imemwaga chini kwangu au maana yake nini? Utalipa fidia ya kufa kwake. Kwa hiyo damu ni simboli ya nini ya uhai. Damu ni mfano wa nini? Uhai. kwa u naposema, namwaga damu ya Yesu barabarani, wasemaje? Namwaga uhai wa Yesu wapi? Barabarani. We, endelea kumwaga sasa. tukombaka ape ko damu, ndo maana hata kwenye mambo alao Ile ule ile damu inasignify uhai wa mnyama. Ndio maana alikuwa natoa damu kwenye gano la kale. Ni mfano wa uhai wa mnyama. Yesu alipokuja akasemaje? Tazama mwanakondoo wa Mungu aichukue dhambi ya ulimwengu. Lakini mwanakondoo wa Mungu atatoa nini? Uhai wake. Sasa usipoelewa maana ya damu, utaanza kuhisi maruweruwe. Ninachukua ile damu iliyomwagika pale. Ninapaka kwenye uso wangu. Uhai wa Yesu napaka kwenye uso. Jamaa mmoja alinichekesha akaniambia, "Unajua kila sehemu kuna jamaa alikuwa na kitabu cha nguvu ya damu ya Yesu akanipa nipitie. Nilicheka siku ile ile. Baadaye tulikaa nikarekebisha, akafurahi. Akaondoa matango ma kama hayo, akasema najua damu ya Yesu ilitoka pande zote, inabidi tutumie na jasho lake pia. Akasema unajua, ile iliyotoka kichwani baada ya kuwekewa nini, ni kwa ajili ya kutupa akili. Hakuna sehemu Biblia inasema damu ya Yesu ilimwagwa kwa ajili ya kupata akili, nasemaje? Ondoleo la dhambi Akaanza kusema kwa maana yake akili inatoka kichwa ha, hawakumweka ha. Kwa ajili ya akili kwanza waliomweka walikuwa na mchora, kujita nani mfalme. Baada ya kumfalisha nini crown ya mfalme wakamfalisha nini taji ya miiba, hiyo ilikuwa ni kumchora mfalme wa Wayahudi mfalishe taji, we unawaza, alikuwa anamaanisha akili. Kwa hiyo damu ya Yesu inakupa akili, tangu anza kupaka damu ya Yesu kwenye kichwa chako. Umekuwa wangapi darasani? Jingazani. Okay. Tio anayeongoza Tanzania huwa anapaka damu ya Yesu kichwani. Wewe umepaka siku tanuka hiyo damu kwelikweli kweli. Endelea kupaka <coughs> Akasema, na damu iliyotoka kwenye ubafu ni kwa ajili ya kusafisha ndoa na masingo. Okay. ko Paulo ambaye hakuoa, damu ya Yesu ya ubavuni ilisafisha nini kwa sababu kama ni kwa ajili ya watu wote, maanake na Paulo pia na Barnaba pia hawakuoa, okay. na wale masista na mabratha ambao hawajaoa, ina maana damu ya Yesu ya huku haina imemwagika bure. Akasemaje, na ile tuliopata kwa ajili ya miguu ni kwa ajili ya kumiliki, unapokanyaga nyayo zako. Sema umeunganisha mstari wa hapa na mstari wa hapa ambao hauna mahusiano kwa hiyo ule damu ni kwa ajili ya kumiliki okay, okay, okay, okay, okay. Basi ilitakiwa wote waliomwamini Yesu Kristo wangekuwa ndio wanamiliki mashamba ulimwenguni, kwa sababu damu ni mwaga wapi? Miguuni. Uongo, sema uongo, maana automatically ungekuwa. Naokoka tu unaanza kuwa wa kwanza darasani, kwa sababu damu inasafisha nini? Akili. Ukiokoka tu unakuwa na ndoa isiyo na changamoto kwa sababu damu inasafisha nini? Ukiokoka tu unaanza kumiliki mashamba, migodi kwa sababu damu inamiliki kila mahali unapo kanyaga. Unajua kuna maombi ukimsikiliza mtu anaomba, na wewe ni mwenye nyumba, unaenda kumtoa haraka. Namsikia Mkristo, Biblia inasema kila sagabo kanyaga nyayo zako nimekukabisa, amevua miguu anatembea peku, unamchungulia sema, we we, mkataba mwisho leo <laughs> unajua unatumia damu ya Yesu kiwiziwizi kuibia. Jenga nyumba yako wewe, tafuta hela, nunua shamba, jenga nyumba, utoke jasho, unakanyaga nyumba. Yatusema ninakanyaga na <laughs> damu ya Yesu. Haitumiki kuiba eh. Mwaao, damu ya Yesu ni takatifu eh haitumiki kuiba eh? Acha kuiba mashamba ya watu kwa damu ya Yesu eh? <laughs> namna ya kupata shamba ni hivi, kama mlikuwa hujajua, sio kwa kunyaga kwa damu ya Yesu ha -ha. Namna ya kupata shamba ni hivi aidha ugaiwe na mzee wako, hiyo ni moja. Namba mbili, ufanya kazi upate hela uende ufanye nini, ununue mwandikishane, upewe, hiyo ni yako yako eh au kutane na mtu kama mimi nikakufurahia nikakupatia. Sasa useme ni ukanyaga kwenye ulimwengu wa roho <laughs> haleluya, haleluya! Muda wao umefika haja, eh? tuapisha wanafunzi kukombolewa na furaha.