Haleluya! Okay, tunaendelea na nitasimama katika zamu yangu. Sasa nataka kuangalia njozi ya Bakuki ilikuwa inahusu nini? Abakuki mbili mstari wa kwanza nasemaje? Mimi nitasimama katika zamu yangu. Sema, mimi nitasimama katika zamu yangu. Hapo anaendeleaje? Nitajiweka juu ya mnara, nitaangalia ili nione atakalo niambia, jinsi taka na, na jinsi takavyojibu katika habari ya kulalamika kwangu. Bwana sema Bwana. Bwana akanijibu akasema, iandike njozi ukaifanye iwe wazi katika vibao, ili aisomaye apate kuisoma kama maji aasemaje? Maana njozi hii bado ni kwa wakati ulioamriwa, inafanya haraka ili kufikiria mwisho wala haitasema uongo; ijapo kawia, ngoje, kwa kuwa haina budi kuja. Tazama, roho yake ujivuna haina unyofu ndani yake, lakini mwenye haki ataishi kwa imani yake. Abakuki aliona nini? Abakuki alikuwa na mzigo juu ya hali iliyokuwepo, mambo yaliyokuwa yanafanyika dunia, iliyochafuka lakini Mungu anao mpango. Sema, Mungu anao mpango. In the midst of chaos, God is not silence. Mtu mmoja aliwahi kuniambia kitu akasema ni vizuri kuangalia nini Mungu anavyofanya. Usiangalie nini shetani anavyofanya. Kwa sababu kwenye kila ambacho Mungu anafanya utapata cha kufanya. Usiangalie kila ambacho shetani anakifanya. Angalia kila ambacho Mungu anakifanya. Mwambie mwenzako Mungu, Mungu kuna jambo analifanya. Mungu kuna jambo analifanya. Mungu kuna jambo analifanya. Haleluya, haleluya, kuna jambo Mungu analifanya. Yes, jambo la msingi hapa ni kuangalia sasa. Habakuki anaambiwa iandike njozi. Namna rahisi ya kujua Habakuki alikuwa anaona nini ni kuangalia mistari iliyonukuliwa kwenye Agano Jipya ametafsiri vipi. Hiyo ni shortcut ya maana, kwa kweli sehemu yenye maelezo ya hii njozi hii njozi kwenye Agano Jipya ni kwenye Waebrania kumi Waebrania kumi kuanzia mstari wa thelathini na nane kuanzia wa thelathini na saba Waebrania kumi kuanzia thelathini na saba, mistari miwili tunaweza kusoma, ni ya mitatu kabisa 37, 38, 39. Lakini tuanze na hiyo miwili, alafu nataka uangalie misisitizo ya maneno ili ujue Habakuki alikuwa ameona njozi ya aina gani, na kuona dunia iliyojawa maarifa ya utukufu wake, ikiwa imefunikwa maarifa ya utukufu wake kama maji elfu Mungu akiwa anatatua utatuzi wa kila ambacho analiona ni tatizo lililokuwa mzigo kwake, aliloliona akaniona lizito, akaanza kulalamika Mungu, anikunionyesha haya. Mbona hunipi majibu? Mbona dhuluma imeongezeka? Mbona watu wanaharibika? Haleluya! Lakini Biblia inasemaje? Angalia Waebrania 10:37, inasemaje? Kwa kuwa bado kitambo kidogo sana. Turudie tena, kwa kuwa bado kitambo kidogo sana, alafu yeye ajae atakuja. Aha. Wala hata kawia Aha. Lakini mwenye haki wangu ataishi kwa imani, naye akisita sita roho yangu haina furaha naye. Haya ni maneno yamekaa ya kwenye Biblia yako kama nukuu imetolewa mahali fulani, ndivyo ilivyokaa hivyo, imekaa katikati kama nukuu, si ndio eh? Halo, kwenye biblia yangu imekaa hivi kwa mahali fulani hivi, kama inaonyesha ni nukuu na imenukuliwa wapi, kicheki chini yake pale, mstari wa thelathini na nane. Sasa sasa sasa, Habakuki mbili tatu na ngapi? Na nne. Isaya ishirini na sita mstari wa kumi. Luka ishirini na moja ishirini na nane. Yakobo tano nane. Ile Warumi 10:38 imetoka kwenye Warumi 1:17 tulisoma Galatia 3:11 mwenye haki ataishi kwa imani yake. Kwa tayari angalau kuna maneno tunayaona. Ngoja tusome hivi. Habakuki anasemaje? Mbili, mbili. Bwana akanijibu akasema, iandike njozi kuifanya iwe wazi sana katika vibao, ili asomaye apate kuisoma kama maji tatu. Maana njozi hii bado ni kwa wakati ulioamriwa, inafanya haraka ili kufikia mwisho wake, wala haitasema uongo. Ijapo kawia, ingoje, kwa kuwa haina budi kuja, haitakawia. Naomba kwa Hebrewia, nisemaje, Waebrewia asemaje? Yeye ajaye atakuja. Halo tunakubaliana kwamba mstari ya chini yake anasemaje? mwenye haki ataishi kwa imani yake. Iko sawa? Habakuki amesema hivyo. Mwandishi wa Waebrania 38:10 sasemaje? lakini mwenye haki wangu ataishi kwa imani yake. Tuko sawa? Tuko sawa? Lakini mwenye haki wangu ataishi kwa imani. Habakuki amesemaje? Lakini mwenye haki, mstari wa 4, kipengele peng, cha mwisho pale Kipengele cha mwisho pale, tazama roho yake ujivuna haina unyofu ndani yake, lakini mwenye haki ataishi kwa imani yake. Twende kwenye kumi thelathini na nane. Lakini mwenye haki wangu ataishi kwa imani yake the same statement. Kwa ukiunganisha hii mistari unagundua imetoka sehemu hii moja. Changamoto utakayoiona ni kwa sababu utaona kitu na mtu Habakuki anasema juu ya kitu, mwandishi wa Ibrani anasema juu ya nani? Mtu. Kwa njozi ya Habakuki ni mtu iko <gibu> sawa eh? Angalia, anasemaje Habakuki, anasemaje ijapo kawia ingojee. Na anasema hivyo Habakuki ijapo kawia ingoje kwa kuwa haina budi kuja haita kawia haina ingoje ijapo kawia hiyo njozi ingoje kwa kuwa haina budi kuja haitafanya nini haita kawia naomba nisome kwenye Ibrania 10:37 kwa kuwa bado kitambo kidogo sana yeye ajaye ijapo kawia yeye ajaye Yeye ajae ijapo kawia ingoje, bado kitambo kidogo sana, yeye ajae atakuja, haina budi kuja. Abaku anasemaje? Haina budi kuja. Mwanaj anasemaje? Yeye ajae atakuja O Habakuki anasemaje? Itakuja. Mwandishi wa Ibrania asemaje? Atakuja. tuko mpaka hapo? Akasemaje? haina budi kuja, haitakawia. huyo ni nani? Habakuki. haina budi kuja, haitakawia. Twende kwa Ibrania, akasemaje yeye ajaye atakuja, wala hata kawia, haita kawia, hata kawia. Meelewa mpaka hapo eh? Kwa hiyo mwandishi wa Ebrania anatafsiri njozi ya Habakuki kwamba ilikuwa inamhusu nani? Mtu kwenye njozi ya Habakuki, anayekuja kurekebisha hali aliyoiona ni nani? Ni mtu. Kwa utimilifu wa njozi ya Habakuki, ni mtu atakuja kurekebisha. Pay attention to that. Nilikwambia, nilikuambia agano la kale labda usome kwa umakini sana, kwa sababu kuna vitu vikitafsiriwa katika Kristo anaonekana ni mtu. Najua ile, mbona mnaimbaga safina safina? Ni Bwana Yesu. Yesu ni safina. Okay, Nuhu alijenga Yesu. Nuhu alijenga Yesu, alijenga nini? Kwa kuna objects kwenye agano la kale ambazo ukizicheki tafsiri yako napata nani? Yesu. Nakupa baadhi, sitafungua mistari, nataka tujadili tu kibaadhi, baadhi. Yohana tatu kuanzia kumi na nne anasemaje? Kama vile Musa alivyomwinua nyoka jangwani, sema nyoka, Yesu ni nyoka? Anasemaje? Vivyo hivyo, mwana wa Adamu hana budi kuinuliwa. Kwa hiyo nyoka, mwana wa Adamu imekaa halo, nyoka, mwana wa Adamu. An object, a person, kitu mtu, tuko sawa nyoka? Okay, mnakumbuka mkate wa, waliokula jangwani mana? Yesu alisemaje? mkate anayewapa mkate sio Musa, bali ni Mungu. Akasemaje? mimi ni mkate utokao juu. Musa ametumia nini? Mkate. Yesu akasema mimi ni nani? mkate utokao juu. Niko sawa? Nakumbuka hiyo. Nakumbuka? Nakumbuka? Hiyo unatakiwa ufaulu kitu kimoja tu. Kile kitabu cha watoto. Hivi vitabu vipo hapa. Kile kitabu cha watoto kinachoitwa nini? Sing Jesus. Nataka kumuona Yesu. Ukiwa haya maswali, ingekuwa haya mambo ni marahisi kama umesoma kile kitabu. Nitajieni mifano iliyokuwa kwa mwenye kichwa kitabu ambayo ni vitu. Mti wa uzima. Mti wa uzima. Yesu ni mti. Mti ni kitu okay. uzima unapatikana ndani ya mti au ndani ya Yesu. Kwaio mti ulisignify nani? Kitabu cha uzima. Mungu ana exercise book, anaandika majina ya watu wanaopatia kwa Yesu. Ni nini? Lugha ya picha ya nini? Kitabu cha uzima ambaye ni nani? Kristo. Tuko sawa, tuko sawa. Mfano mwingine ni nini eh? Eh? Eh? Nyoka wa shaba tumezungumzia hapa. Yesu ni nyoka, lakini kama vile mtu atazamaye yule nyoka, aking'atwa na sumu, aimwaribu kwa sababu amemtazama. Hiyo akasema ukimtazama, okay, pia Yesu unapata uzima. Ni kweli, kwa nyoka anasignify nani? Kristo. Kwa nini mnaimbaga? mtazame huyo aliyeangi kwa juu hivi sasa, upate ishi. Hiyo ni lugha ya Musa Iko sawa, iko sawa. Kingine, kondoo wa Pasaka, Yesu ni kondoo. Lakini Musa anamwandika Yesu kama nini? Kondoo wa Pasaka. Mwandishi wa Waebrania asemaje? Pasaka wetu amekwisha kutolewa, akimaanisha Yesu amekufa, si ndio? Eh? si ndio? Okay, njozi ya Habakuki. Case closed. Kwa Habakuki aliona nini? Njozi aliona utimilifu wa kazi ya Yesu Kristo ikirekebisha ulimwengu. Kwa hiyo badala ya kuwaambia watu tunyanywe majoka ili wanaong'atwa wasiumie tunasemaje, tazame Yesu iliyo na uzima wa milele. Tunasema hivyo eh? kama vile kama vile, maana yake hiyo ni pattern. kama vile kwa, iandike njozi hiyo, njozi haita kawia. Akasemaje? Huyo Kristo hata kawia kuja, hata kawia kuja, hana budi kuja haraka. Kwa, unabadilisha kutoka kwenye object into a person. Kumbuka, tulipotoka mwayachunguza maandiko kwa sababu mwadhani ya kwamba ninyi mna uzima ndani yake, afasemaje? Na hayo ndiyo yanayo nishuhudia. Naomba niulize, njozi ya ni Habakuki inamshuhudia nani? Narudia tena, njozi ya Habakuki inamshuhudia nani? Nani amesema? Yesu mwenyewe. Maandiko anamshuhudia yeye. Imeisha eh? Umeisha, eh? Kwa, kwa sababu mwandishi wa Waebrania amejua kusoma Agano la Kale, a a book about a person alipoona maono ya Bakuki, akasema ni maono juu ya nini? Kitu au mtu? Mtu. Kwa hiyo the substance ya mambo yaliyoonwa kwenye Agano la Kale ni nani? Yesu. Unajuaje? Alianza kuzungumza hapa kwenye hiyo mistari inayofuata kwenye Wahebrania alianza kuzungumza Wahebrania kwenye nyuma ya Efeso, mbona eh? Sioni meficha nyuma ya Yakobo eh? Sawa. Anasemaje? Angalia, kwa kuwa bado kitambo kidogo sana yeye yeah, ajaye atakuja wala hata kawia, lakini mwenye haki wangu ataishi kwa imani. Amechukua kule kule, naye akisitasita, roho yangu haina furaha. Naye akasemaje, 39 lakini sasa, lakini sisi hatumo miongoni mwao wasitao na kufanya nini, na kupotea, bali tumo miongoni mwao hao walio na imani ya kutuokoa roho zetu. Angalia basi, imani ni kuwa na hakika ya mambo yatarajiwayo, ni bayana ya mambo yasiyoonekana. Angalia uhakika wa mambo ya tarajiwayo. Nani anatarajia hapa? Angalia mstari wa 11 wa pili, anasemaje? Maana kwa hiyo imani wazee wetu walishuhudiwa. Kumbuka hii ni Waibrania, kitabu cha Ibrania lengo lake ya kwanza ni kumfunua nani? Kristo kwa kufananisha Yesu na objects na vitu na watu. Kwa mfano Sura ya kwanza inaonyesha Yesu ni bora kuliko malaika. In fact, inaanza kwa kuonyesha ya kwamba Yesu ndio ujumbe wa maandiko. Mstari wa kwanza asemaje? Mungu ambaye alisema zamani na baba zetu kwa njia nyingi na kwa namna nyingi, mwisho wa siku hizi amesema nasi kupitia mwana. Maana yake hicho akacho Mungu alisema na baba kupitia manabii kwa njia nyingi na namna nyingi, amesema kwa uwazi ndani ya Yesu Kristo. Kwa unabii wa wazee, unabii wa manabii ambao wazee walisikia katika Kristo ni halisi. Iko sawa? Pamoja nini, ni njozi ya Habakuki. Tuko pamoja, tuko pamoja, tuko pamoja Ha. Okay. Alafu, kumbuka akukuepo na sura na mistari kwenye Biblia, unajua hiyo eh mpaka karne ya kumi na tatu ambapo Stephen Langton aliweka chapters, sura. Karne ya kumi na sita Robert Esten aliweka nini, mistari. Karne za nyuma kabla ya elfu moja mia mbili tayari kulikuwa ni kama vitabu vya kawaida, havikuwa na sura na wala mistari. Hiyo ni historia ya kawaida. Tuko sawa? Tuko sawa? Good. Kwa hiyo lazima tuangalie nini kinachozungumziwa hapa Haleluya, ni kitu gani kinachozungumziwa hapa? Angalia, kwa hiyo Waebrania kumi na moja ni muunganiko wa Waebrania kumi Iko sawa? Iko sawa? kwa tayari Waebrania kumi na moja kwenye kwenye mstari wa 37 38 ameuchukua Habakuki, unabii wa Habakuki, actually maono yake, akaipersonify. Ajae atakuja hata kawia. Kwa lugha rahisi maono ya Habakuki, njozi ya Habakuki ambayo tumeangalia neno hazon, ambayo nini? Revelation, ufunuo aliyekuwa nao Habakuki ni ufunuo wa nani? Ni ufunuo wa nani? Ni ufunuo wa nani? Sisiki kama watu wenye wai. Ni ufunuo wa nani? Ufunuo wa Yesu Kristo. Tuko sawa mpaka hapo? Kwa nini ujumbe wa manabii tumekubalia ni nini usao tulipotoka? Ujumbe wa manabii ni nani? Unajua kwa nini iandike njozi ilikuwa ngumu zamani kwetu? Kwa sababu ufunuo wetu wa manabii ulikuwa ni nini? Maisha yetu, shida zetu, pesa zetu, nyumba zetu, magari yetu watoto wetu. Kwa hiyo ukisema iandike, hey, njosi unasema iandikeje? Hey, andika. Unataka kuwa nani miaka kumi ijayo? tulikuwa tunamwaza Kristo atua, tunajaza sisi sisi. Is that right? No, kile anachosema ni uongo kwamba hautaki kuwa na mambo unayopapanga juu ya maisha yako. It's not a bad thing, is it the right verse? No kwa tunachukua mistari nje ya muktadha kwa sababu tunasoma hiyo mistari na perceptions, na namna na yetu ya kusoma Biblia. Habakuki alikuwa haangalii watu. Ndugu yangu, ukitaka kuwa mtu mkuu andika njozi yako. Naomba nikuulize, -kila mtu akiandika akiwa rais, Mungu amekuwa ametimia Okay, umekuwa rais, umekuwa mbunge, umekuwa tajiri, na haihusiki na Injili, namsaidia Mungu. Kwa lazima tusome kwa muktadha wa kibiblia Biblia, Biblia jitafsiri. Kwa hiyo anapoenda sura ya kumi na moja anasemaje? Imani ya Habakuki, mwenye haki ataishi kwa imani. Anaanza kufasiri imani ya Habakuki, basi imani hiyo ni uhakika mambo Ataja. Kumbuka amesema haitakawia. Kwa hiyo ina uhakika eh? Lakini uhakika mambo haya ambayo hayajatokea bado. Mambo yatajwayo. Sio sisi wazee. Wazee walioko mwanzo mpaka Malaki. Tuko sawa eh? Ndio maana akaanza pale kutaja wazee na imani zao. Kwa namna namna, na ya Habakuki kupresent imani haifanani na Ibrahim, Isaka na Yakobo, haifanani na Musa, haifanani mpaka na Yohana. Yohana alitumia maji si ndio? Musa akatumia mambo gani? hema ya kukutania, nyoka. Tuko sawa? Kondoa, sadaka na vitu kama hivyo. Actually hata safari ya Waisraeli kutoka Misri kwenda Kanani, sio safari yetu kwenda mbinguni? ni lugha ya picha ya nini? ya ukombozi. Asa lazima uchukue vitu ambavyo vina identify agano jipya kutoka kwenye hiyo safari, sio kila kitu njiani. Sema walitoka wakafia jangwani, inawezekana umeokoka ukapotelea jangwani. Tuko mpaka hapo eh? Lazima uchukue vitu ambavyo vinaitwa markers, vitu ambavyo identify history ya huku na ya huku. Angalia ijapo kawia, ingojee Haina budi kuja, haita kawia. nani huyo? Habakuki. tuko pamoja? Aha. mwanishe asemaje? Kwa kuwa bado kitambo kidogo sana, yeye ajae atakuja, wala hata kawia, wala hata kawia, haita kawia, hata kawia. Kwa hiyo nikisema kuna usalama ndani ya safina, nikasema kuna salama ndani ya Yesu ni kitu kile kile yeah. Lakini hapa ni lugha ya eh, Musa? Hii ni lugha ya nini? Ya agano Jipya. Are we together? Are we together? Wayahudi walitazama nyoka ili wa, nyoka wa kawaida, nyoka wa shaba, wakimtazama sumu isiwaumize. Tuko sawa, tuko sawa. Sisi leo tutatazama nani? Yesu. Umeelewa eh? Kwa nyoka, Yesu okay. Maono ya Habakuki, Yesu safina ya Nuhu, Yesu kondoo wa sadaka Yesu, umeelewa mtu wa uzima Yesu meshafaulu. Wangapi wameelewa mpaka hapo? Wangapi wameelewa mpaka hapo? Hiyo ni muhimu sana. Kama hujaelewa naenda kachukua kile kitabu cha watoto, nataka kumwona Yesu. Kile kitabu sio cha watoto, kuna watu wazima wanasoma na wanasema ye, yeah. Ina lugha ya watoto tu lakini fundisho la watu wazima. Fundisho la watu wote. Haleluya. Haleluya. Msipojua watoto wenu watawafundisha. Kwa hiyo, kwa nini sijaweka unabii maono ya Habakuki kwenye kitabu cha watoto? Kwa sababu inahitaji maelezo ya kutosha. Kwa sababu ya matumizi ya nini? Lugha. Lakini nimetumia mifano mingi zaidi, mifano mingi. Kitabu cha pili nafikiri kinatoka muda si mrefu. Ila kimekamilika, cha watoto, kicho cha watoto, nunua ukisome. Najua wengine mliwaachia watoto wanunue, wana hela. Siku nafanywa mwalimu wa Sunday school, nilisoma ripoti moja ya mwalimu wa Sunday school moja, akasema sijaacha kutumia kitabu cha watoto. Kwa sababu sijaacha, sijaanza kusoma we kitabu cha watoto cha f, hata kama imeandikwa cha watoto, watu wazima ndio wa kwanza kusoma wangapi wamesoma kitabu cha watoto shusha mikono wangapi hawajasoma mtumishi wa bwana vitabu vya watoto vipo eh, bebeni unaona unaposhida ugumu kuelezea kwamba nyoka wa shaba inamsiginifai yesu kristo kwa sababu hamjasoma kitabu cha nini cha watoto Nimetumia lugha rahisi ya kuwasaidia watoto wa bwana kama ninyi. Nakumbuka ile tangazo la ni dawa gani, akasema na kwa ajili ya watoto wadogo wakubwa kama ninyi, ilikuwa ni dawa ya nini? Ya kikohozi, kwa ajili ya watoto. Kuna watoto wakubwa kama ninyi. Wangapi hapa ni watoto wa Mungu? Vitabu vyote vya watoto ni vya watoto wa Mungu wote, na watoto wengine wakubwa ninao hapa. Chukueni, iko serious. Go and read it. Kwa sababu watoto watakuuliza, inabidi uwe na lugha rahisi ya kuelezea watoto. Wanasemaje? Kama uwezi kumuelezea mtoto wa miaka sita, hicho kitu haukijui. Anasema, unajua huyo mtoto, mambo ya ukombozi yako deep sana. Fikiria, subiri ufikirie miaka kumi na saba ndo utaelewa. No. You don't do that. Hello. Kwa ni, nisikute vitabu vimebaki vya watoto kabisa. Wabebe vyote. Haleluya, are we together? Mmesha angalau mmesha connect dots. Unabii au maono ya bakuki yalimuhusu nani? Kristo ndio maana asemaje? Dunia yote itajazwa maarifa ya utukufu wake. Ndio maana akaomba, akaona kile ambacho Mungu anafanya, akaingia kwenye maombi. Kwa hiyo haya ni mambo ya msingi sana Mwandishi wa Ibrania alikuwa anajua haba haba yes. akamua, wa Habakuki njozi ya Habakuki ni habari za nani? Yesu. Ndio maana akaanza kusoma, angalia kwanza sura ya 11. Basi imani ni kwa hakika mambo baadhi tu, kwa imani kwa imani kwa imani, kwa imani. kwanza. Basi Imani ni kwa hakika ya mambo yatajuayo ni bayana ya mambo yasiyoonekana. Maana kwa hiyo hiyo, nini imani? Wazee wetu walifanya nini? Washuhudia. Akaanza kusema, kwa imani tofahamu ya kwamba ulimwengu uliungwa kwa neno, hata vitu vinavyoonekana havikufanywa kwa vitu vilivyo dhahiri. Nini anasemaje? Kwa imani, mtu wa kwanza anatajwa baada ya umbaji, kwa imani, Habili alimtolea Mungu dhabihu iliyo bora kuliko Kaini kwa dhabihu ya Abili ina represent nini? Imani ya mambo ya tarajiwayo. Sasa akaendelea kutaja wengine, wakina Yefta, wakina Musa, wakina Sara na wengi. Mstari wa thelathini na tisa nena, tunasoma na arobaini, kumbuka tumetoka kumi thelathini na saba hadi thelathini na nane nakumbuka eh? tumetoka Ebrania ngapi kumi, tukaenda kumi na moja, tunamalizia kumi na moja hapa. Ni nani ambaye alikuwa anaaminiwa na, na Habakuki, mwenye haki ataishi kwa imani. Imani kwa nani? Imani ni hakika mambo yatarajiwayo. Mambo gani yanayotarajiwa na yametokea wapi? tuko sawa? Anasemaje? Kumi tisa na watu hao wote wametaja watu wengi hapa eh, kwa sura ya kumi na moja. Na watu hao wote wakiisha kushuhudiwa kwa sababu ya nani? imani yao, anasemaje? hawakuipokea ahadi. Kwa kile ambacho Habakuki alisema dunia itajaza maarifa ya utukufu wa Mungu, imetokea? si ndio? Akasemaje eh? okay. hawakupokea ahadi Asemaje? Kwa kwa Mungu alikuwa ametangulia kutuwekea sisi kitu kilicho bora ili wao wasikamilishwe pasipo sisi. Kwa ukamilifu wa imani ya kina Habakuki, njozi na maono aliyokuwa nayo hayakutokea wakati huo. Inatokea wapi? Kwetu sisi. Mwandishi anaita kwetu sisi kwa sababu aliona Yesu akihubiriwa kwamba amekufa na akafufuka mpaka hapo. Kwa tunajuaje kwamba ni Yesu sura ya kumi na moja inaanzaje kumi na mbili, kumi na mbili inaanzaje mstari wa kwanza basi na sisi pia kwa huku amewataja watu wengi in fact, amesema na pamoja na manabii kwenye listi aliyowataja tukisema pamoja na manabii tunamuweka na Habakuki Angalia mstari wa ngapi pale alipotaja akina Yefta thelathini na mbili kumi na moja thelathini na mbili anasemaje? Nami niseme nini tena, maana wakati usingenitosha kuleta habari za nani, Gideoni na Baraka na Samsoni na Yefta na Daudi na nani na Samueli, na nani, na za manabii, tumweke nani hapo, Habakuki twende kumi na mbili, asemaje? Basi na sisi pia kwa kuwa tunazungukwa na wingu kubwa la mashahidi namna hii, tuweke kando kila mzigo na dhambi ile tuzingayo, kwa nini, kwa upesi tupige mbio kwa saburi katika yale mashindano yaliweka mbele yetu. Mbili, nasemaje? tukimtazama nani, yes. Tukiama nani Yesu, mwenye kuanzisha na kutimiza imani yetu, ambaye kwa ajili ya furaha iliyowekwa mbele yake alistaimili msalaba na kuidharau aibu, naye ameketi mkono wa kuume wa kiti cha enzi cha Mungu. Anasema mtafakarini sana yeye aliyestaimili mapingamizi makuu namna hii, okay. kwa hiyo ameshatuonyesha kwamba sisi pia tumtazame nani? Yesu. Naomba niulize, kwa hiyo manabii walikuwa wanamtazama nani? Yesu. Imani yao wazee, pamoja na waliotajwa wakina Yefta, wakina Gideoni, wakina Samueli na manabii wote, ni nini? Ni uhakika wa mambo yatarajiwayo. Tofauti yetu na wazee kwenye Waebrania 11 ni nini? Sio imani wote tuna imani moja. Imani ya Ibrahim na ya kwako ni moja. Ibrahimu aliamini kabla haijatokea, sisi tunaamini ya kwamba imeshatokea. Ibrahimu aliona siku ya ufufuo wa Yesu Kristo akashangilia. Sisi tunafanya nini? Sisi tumeona na kufurahia kilichokisha tokea. We have the same faith. Mtu mmoja aliniuliza swali akasema, sasa sisi na Ibrahimu tuna imani moja vipi, wakati sisi tumesamehewa dhambi kwa sababu Yesu amekufa Deni la dhambi ya Ibrahimu imelipwaje? Au ilikuwa ni ilikuwa ni mkopo? Kauliza hivyo hivyo, ilikuwa ni mkopo. Nikamwambia sio mkopo. Kwa Mungu imani ndio jambo la msingi, sio imani ilitokea nini. Okay, dhambi zetu zinaondolewa zina kwa namna gani? Katika mauti na ufufuo wa Yesu Kristo. Ndio, ndi nafanya kazi? Okay, dhambi za akina Ibrahimu ziliondolewaje? katika mauti na ufua Yesu Kristo. Ah, lakini Ibrahim alikufa kabla Yesu hajafufuka. dhambi zake zimekaa? Hapana, zimeondolewa kwa sababu aliamini yule aliyeahidi kwamba atafanya nini, atatimiza. Iko sawa? Iko sawa? Ndio maana asemaje, kabla haijatokea Ibrahimu aliona siku yangu na kushangilia, Yohana 8:56. Kwa Ibrahimu na sisi, tuna imani moja. Wao ni nini? pro pre resurrection. Sisi ni nini post resurrection. Wao ni kabla ya ufufu wa Yesu Kristo, sisi ni baada ya ufufu wa Yesu Kristo but we have the same faith. Hautakuwa na kiburi kuliko Ibrahimu, tunaita kilicho bora kwetu, kwa sababu wao waliamini kwa kutumia vitu visivyoonekana bado vinavyofanania. kwa mfano Ibrahimu alie, Ibrahimu alie, aliamini kwa kutazama vitu alivyokuwa viko mbele ya macho yake. Aliona mnara wa Babeli ukiharibika naliona Mungu akirudisha dunia tena kwa familia yake, lakini hakumwona Yesu kwa ukamilifu. halo halo, ndio maana kuna mifano mingi kama kondoo. Ndio maana Yohana alipomwona Yesu asemaje? Tazama mwanakondoo wa Mungu. Hiyo lugha ya mwanakondoo amechukua wapi? Agano la Kale. Yesu ni kondoo, Yesu ni safina, Yesu ni nyoka. Kwa ukamilifu ni nini? Substance ya things hoped for kwenye Agano la Kale ni nini? Christ. Yesu ndo substance yenyewe, wao waliona kabla haijatokea. Ndio maana nasema kwa imani hiyo walishinda vita, walipata watoto wao, walipata moja mbili tatu. Waliona katika namna ya vitu vya nje mambo ambayo Mungu atafanya baadaye. Kwa tafsiri ya imani yao ni Kristo tafsiri ya imani yao ni Kristo. Yale ya, walioyaona yametimia katika Kristo. Mpango wa Mungu ni ndani ya Kristo. Ndio maana nasemaje? Mungu ambaye alisema zamani na baba zetu kwa njia nyingi na namna nyingi, mwisho wa nyakati hizi amesema na sisi katika mwana aliye chapa ya nafsi yake. Anamuita nini? Chapa ya nafsi yake maana yake nini? Alisema na manabii kwa njia nyingi, tumesoma na njia nyingi nini? Lugha ya picha, mifano, si ndio eh? Lakini katika Kristo sio lugha ya picha wala sio mifano, ni katika uhalisia wote. Kwa jibu la unabii wa manabii kwenye Agano la Kale ni nani Kristo? Jibu la lugha ya picha na matendo na matukio yaliyofanyika kwenye Agano la Kale ni nini? Kristo, kondoo wa sadaka. Kristo, kondoo wa Pasaka. Kristo, nyoka wa shaba. Kristo, leo nakuongezea njozi ya Habakuki Njozi ya Habakuki, njozi ya Habakuki, njozi ya Habakuki. Swala la msingi, Kristo anarejeshaje dunia iliyoharibika? Habakuki anaonaje solution hiyo kutimia? Kwa hiyo njozi ambayo haita kawia, ndani ya Kristo ajae, hata kawia, ajae hata kawia, ajae hata kawia, ajae hata kawia. Anakuja kufanya nini sasa? Ujio wa Kristo uko kwenye sehemu mbili. Alikuja katika mwili, ndio si ndio? Eh, atakuja tena, tutaangalia kwenye sehemu zinazofuata anakujaje. Umeanza kusikia harufu yanywakue, eh, sababu ukisikia atakuja asema hatarudi Yesu Atarudi kutoka wapi tutaangalia? Maana tu, lazima tujue kwanza sasa hivi yuko wapi. Maana wengine anajua sasa hivi yuko mbinguni anajenga nyumba. Wale ambao hawatoi zaka nyumba zao hazijakamilika. Yesu hajanunua hata viwanja. Niwe kupa shuhuda mtu mmoja aliona maono, Yesu akatembezwa na Yesu mbinguni. Akapita akaonyesha nyumba za watu. Mimi nashangaa kwa nini Yesu alikuwa anaonyesha watu ambao wanatoa zaka na wasiotoa zaka. Sema yule ambaye anatoa zaka kuta nyumba yake imefika lenta. Ndugu zangu, Yesu anakaribia kufurudi. Ma nyumba za watu zimeshafika lenta. Yesu ni kandarasi. Yesu amevaa kofia ya kandarasi. Yuko mahali anakagua miradi na nani? Na mtumishi wa Mungu aliyetoka ulimwenguni. Akakuta kibanda cha mzee wa kanisa. Akasema huyu analipwa mshahara mkubwa sana, lakini hatoagi zaka vizuri. Hatoi zaka kamili. Kwa nini kinachotokea sasa? Nyumba yake, kiwanja chake ndio kimenunuliwa akijaanza kujengwa. Kilicho nichitoa kwenye hiyo maono ni kwamba mtumishi alisema, wakiwa mbinguni na Yesu, mvua ikaanza kunyesha, wakakimbia na Yesu kwenda kujificha wapi? So, mbinguni mvua inanyesha na Yesu anakimbia kimbia. Na tuwe na adabu jamani, Yesu anaekimbia mvua Inaonyesha wapi? Mbinguni. Unajua mvua, unajua kama hujafeli jiografia. Kuna mawili, hujafeli jiografia alafu pia umepanda ndege. Swala la mvua inatoka wapi inakuwa rahisi? Kama hujafeli jiografia na umepanda ndege inakuwa rahisi. Ndakwambia, cha kwanza jiografia inatuambia mawingu yanayoonekana hapa juu ndio yanaleta mvua. Sasa mtu amechukuliwa akapelekwa mbinguni, akaacha mawingu. Alafu mvua ikanyesha mbinguni. Ameacha ulimwengu wenye nini? Mawingu wakaanza kunyeshewa. Huyu ndugu alikuwa amezimia na akazimia nje, asubuhi asubuhi manyunyu akaanza kufanya nini? Kumdondokea. Unajua ukiwa unaota ndoto, kuna matukio yakitokea yanakuaga yanatokea kweli. Sasa kutoa mifano sababu najua <laughs> Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Kuna ndoto usiote. Ukiota amka. <laughs> ma utakuwa nafanya tukio lenyewe. Mshaelewa eh? Unakumbuka hiyo ndoto uliota? Ukakuta kitanda, kitanda kiko ma, maridadi. Uliota ukaendelea kukomaa kwenye ukajua kwenye kichaka. Wale ndugu zangu wa vichakani, ukajua kwenye kichaka ukakomaa kwenye kichaka. Ukaamka kichaka chenyewe ni wapi? Hapa hapa karibu hapahapa. <laughs> Kuna mtu ajawahi, kuna nini kuchafua kitanda tangu azaliwe ambaye ajawahi kuota ndoto hiyo? Labda mimi tu najua, mi najua mtumishi wa Bwana. <laughs> Haleluya. Tumeelewana mpaka hapo eh? Kwa tayari kuna namna ambayo unapaswa kusoma agano la kale. Tayari tunaona Habakuki. Twende taratibu. Habakuki haba aliona shida, akaambiwa andika njozi. Mwandishi wa Waibrania atuambieje? njozi hiyo ni habari za nani? Mtu ambaye atakuja haraka kutatua hilo tatizo. Kwa tukirudi nyuma, tunasemaje? The solution for the problem Habakuk saw is Christ. Yesu anakujaje ku restore hukumu? Yesu anakujaje kurejeza hukumu isiyo pot, isipotoke tena. Hilo ndo swali ambalo nataka tujibu leo usiku. How do we deal with that? Hallelujah. Kwao tuna akasema alituandalia sisi kitu kilicho bora. Maana imani katika Kristo ndo ubora unaozungumziwa, Kristo ambaye amefufuka Kwa hiyo tunaweza kumaliza kwa kusema hivi: mzigo wa bakuki ulikuwa ni juu ya dunia, juu ya hali iliyoharibika. Alikuwa anatafuta dawa. Dawa ni nini? Njozi. Mungu anataka wenye haki waishi kwa imani, anataka aone hiyo njozi na aone ikitimilika. Kwa hiyo Mungu Hakumwambia Habakuki aendelee kulalamika, alimwambia eje, andika njozi. Naomba niulize, njozi ya Habakuki imeshatimia? Yesu ameshakuja, ameshateswa, ameshakufa, ameshafufuka, tayari yuko mkono wa kuume. Ndio maana kwenye Biblia kunasemaje? Kwa sababu ya furaha aliyoiona mbele, alisahimili nini? Mauti. Ina maana kwenye mauti ya Yesu Kristo na ufufuo wake, kuna jambo la furaha liko mbele yake kwa ajili ya ulimwengu. Kwa hiyo tatizo la ulimwengu, utatuzi wake ni nani? Yesu. Namna ya kutatua, haleluya! Namna ya kutatua kwa nataka leo tuende, tuangalie namna ambavyo Mungu anatatua. Nitasema mambo machache halafu taenda kwenye break ya kula chakula. Mnakumbuka Mwanzo mmoja mstari wa kwanza mpaka wanne, inasemaje? Hapo mwanzo Mungu aliumba mbingu na nchi. Hapo mwanzo kulikuwa na tatizo, ilikuwa sema nchi ilikuwa ukiwa na utupu na giza limetanda juu ya vilindi vya maji. Mungu anasemaje? Akasema nini? Na iwe nuru. Kwa Mungu alitumia nini nuru kutatua tatizo la nini la ulimwengu uliojaa giza, utupu na ukiwa, tuko sawa? Kwa Mungu alipona tatizo, alilalamika? Alisema nini? Na iwe nuru. Mnakumbuka jana tusemaje? Huyo nuru ni nani? Ni Kristo, asemaje? Na ambaye anatoa nini? Uzima. Akasema na ule uzima ulikuwa nini nuru ya watu tukasomaje? Kwenye mstari wa sita Yohana moja moja, moja, moja, moja sita, nasemaje huyo Yohana alikuja aishuhudie nini hiyo nuru, yeye hakuwa ile nuru. Akasemaje? Nuru halisi inakuja wapi ulimwengu. Kwa ulimwengu ukiwa na giza, inahitaji nuru halisi ambayo tumesema nani? Kristo Yesu alisemaje? Maadamu nipo ulimwenguni, eh, mimi ndimi nuru ya ulimwengu. Kwa ulimwengu unahitaji nini? Nuru halisi ambayo ni Kristo, kwa namna ya kusolve chaos, maana ya giza na utupu na ukiwa ulioko mwanzo pasa Kristo huwa na namna ya kuelezea, anaita nini? Tohu bohu, hicho ni Kiebrania, tohu bohu ni kwenye, ni hapa kutafutia, hapa kuonyesha tohu bohu, Mwanzo moja. Asemaje? And the earth was without form, ni neno tohu. Dunia ilikuwa ukiwa, ni neno tohu, maana yake nini? Naomba nisome maana ya tohu. Tohu inaandikwa, najua mnasikizia maana ya tohu, ukiwa. Dunia ilikuwa ukiwa tohu T O H U. tohu ni matatizo, maana ya tohu ni formless confusion Emptiness. Tutumie neno hapa confusion, kwa sababu Habakuki alikuwa confused. Iko sawa? Eh, eh, jibuni basi, Habakuki alikuwa nini? Confused. Hali iliyokuwepo ni nini mbaya? Confusion. Mungu akasemaje? Na iwe nuru. Tohu, neno la pili ni void, bohu. bi O, H, u tohu bohu, na yenyewe ni nini? Waste, emptiness, void au waste. Maanake nini? Utupu, hamna kitu, void, hamna kitu, empty. Waste ni kama imeharibika kwa mvurugano, kuharibika. Dunia imeharibika, ndio lakini tunafanyaje? hataki kulia dunia imeharibika, inabidi tufanye nini? Solution kama ambapo Mungu ni kweli, ameandika kabisa kwamba dunia ilikuwa nini tohu na bohu Hallelujah. alafu ilikuwa hapo na nini giza, giza inaitwa choseki Inatamkwa, inaandikwa chosek choshek, lakini inaandikwa kosek, inatamkwa kosek, c h o s h e k, narudia tena, c h o s h e k. Maana yake ni nini? Giza, actually maana nyingine ni uharibifu destruction, death mauti, hiyo chosek Sio giza tu, ina maana mbalimbali Kiebrania. misery, misery maana yake, M-I-S-E-R-Y, basically ni uharibifu destruction, uharibifu death, mauti ignorance, ujinga, ignorance, ujinga, sorrow, huzuni, wickedness, uwovu. Kwa hiyo neno chosek kosek, kosek na koshek, na maana yake nini? Umeandika nini? Mtajie giza eh, yeah? Distraction waribifu, alafu mauti, alafu yeah? Ignorance maana yake nini? Ujinga alafu yeah? utukufu soro ambayo ni nini? Huzuni, wickedness uovu. Kwa hiyo Abakuki aliona uovu, aliona giza, aliona mauti, aliona mambo yaliyovuruga vurugika, okay. naomba niulize, mwanzo, Mungu aliona vitu hivyo hivyo, aliona confusion. Unajua Abakuki alikuwa confused, anashangaa, anayestahili kupewa haki yake hapewi haki yake. Kwa hiyo shida ya Bakuki ni shida ya Mwanzo mmoja mbili Ina make sense? Ina make sense? Kwa Biblia inajitambua lakini solution ni nini? Chipukizi linalotoka wapi? katika shina la Yesu. Unakumbuka eh? ambayo atasababisha nini? Confusion iondoke. Confusion maana yake huyu anamla huyu. <laughs> Kwanini watu wasile majani? Peace. Mazingira ambayo kuna nini? Peace. Anasemaje? Ni kupitia shina chipukizi, natoka kwenye shina la Yese. Tulikubaliana nani? Tulikubaliana shina la Yese, chipukizi natoka shina la Yese. Ni nani nani? Kwa mpaka hapa tuko pazuri, sorry, tuko pazuri. Kwa jibu la mwanzo la Mungu juu ya uharibifu uliokuepo, tohu bohu na koshek, ni nini Dunia imeharibika jamani, hamna namna. Tume, tume, tume, tumekwisha. Mungu akasema tumekwisha? Alisemaje? Mungu akasema, na iwe nuru. Tukasema ukiona na iwe nuru, hicho kitu kinahusiana na Kristo, yeah, kwa sababu tumeambiwa na Yohana moja kwamba ni nini? Ule uzima ulikuwa nuru ya yeah, watu Yohana akaja kushuhudia nani? hiyo nuru. Yohana anajifunza kutoka wapi? Mwanzo. tumeelewana eh? tumeelewana eh? Kwa solution ya mwanzo ni nini? Nuru solution ambayo ni nani? Kristo. Confusion ya mwanzo jibu: tohu bohu huna koshek ko, ko ni nani? Kristo. tuko sawa? tuko sawa? ni ngumu hiyo, wameelewa mpaka hapo kwanza kwa hiyo nuru ya mwanzo ni nani? Kristo amekuja kupambana na nini? Giza lililoko mwanzo pamoja na nini? Tohu na bohu, ukiwa na nini? Na utupu. Are we together? Are we together? Umemwona Kristo anavyotatua matatizo yaliyokuwepo, confusion iliyokuwepo. Kwa jibu la confusion ya mwanadamu ni nani? Kristo. Okay, naomba niulize, bado kuna changamoto duniani? Nani jibu la hizo changamoto mpaka leo? Kristo. krist Tuko pale pale? Tuko pale pale? Okay, tunaendelea kuhubiri Injili. Hii Injili inasababishaje? Twende kidogo taratibu. Naomba nikuonyeshe kitu. Kuna mtu alinukuu haya maneno ya na iwe nuru, wa Korinto wa pili mlango wa nne mstari wa tatu na wa sita nataka tuende pamoja hapa. Wakorinto wa pili mlango wa nne mstari wa tatu hadi wa sita. How does the light solve the darkness? Are we together? Yeah. A ukisikiliza vizuri hapa, tunamaliza mapema. Tusome kwa pamoja, tatu mstari wa nne mstari wa ngapi? Inasemaje? lakini sema, lakini uh-huh. Ikiwa injili yetu imesitirika, imesitirika kwa nani? Kwa hao wanao wanaopotea. Watu gani? Ukisikia wanaopotea, ukizungumza mwanzo, unafanisha na giza, unasikia ignorance, waste, darkness, destruction, death, wanaopotea. iko sawa Alafu anasemaje, ambao ndani yao eh, amepofusha fikra, kuna ignorance. Huyo nani afanya kazi? Mungu wa dunia yuko wapi? Ndani yao mwona shida iliyoko eh? Mungu wa dunia em ndogo, maana yake Mungu wa dunia ni nani? Ibilisi na nani? Na Shetani. Kwa mtu ambaye yuko gizani, amekataa Injili, nani yuko ndani yake? Mungu wa dunia ndani yake. Yule mtu ni amani? ni furaha? ni uzima? ni nini? ni mauti, ni tohu bohu. Kumbuka tusema nuru ya nani, watu nchi pale ni nini, watu. Nakumbuka ndio maana simtaki masomo yangu mtu anzie katikati. Tumemalizana na nchi, amekuja sasa hivi nchi, na kwaaje watu anzia wapi? Mwanzo. Mmeelewa, eh? Akasema imepofusha fikira zao wasioamini, wa ame o, isi angalia, isiwazukie nuru kwa Mungu aliposema na iwe nuru. Sio wote waliopata, wale waliopofushwa walikataa, wakabaki wakakataa, isiwazukie nini? Nuru ya injili ya utukufu akasemaje wake Kristo. Kumbuka utukufu, eh, dunia itajawa nini? Maarifa ya utukufu. Ni sawa na injili yeah. Akasemaje? aliye sura yake Mungu. Kwa hiyo sura ya Mungu ni nani? Kristo. Sisi ni sura ya Mungu, ndio? Wapi? Ndani ya Kristo. Asiyeamini sura ya Mungu? Hapana. Kwa nini? Hayuko ndani ya Kristo aliye sura yake Mungu. Kwa utambulisho wa mwamini nani? Kristo. Kwa lazima Kristo atambulike kabla mwamini ajafanya nini? Ajatambulike. Kwa akikataa injili umekataa sura ya Mungu, sawa? Umebaki gizani, sawa? Wewe ni nini? Tohu tohu bohu ko, shek. Inshairi In gani unaandika tu anagnosko, wanachanganyikiwa. Haleluya, tunaelewana mpaka hapo eh? Aha, mstari wangapi? Watanasemaje? Kwa maana hatujihubiri wenyewe, bali nani Kristo Yesu wakuwa ni nani? Bwana na sisi wenyewe tu watumishi wenu kwa ajili ya nani? Yesu anasemaje? kwa kuwa Mungu aliyesema nuru itang'aa, toka gizani, hiyo ni wapi? Mwanzo moja, mstari ngapi? tatu. Ndiye aliyeng'aa wapi? mioyoni ko nini kilikuwa na giza kwenye mwanzo? mioyo ya watu Mungu akasemaje? Na iwe nuru. Mungu sio kwamba alikuwa anaangalia hali ya hewa mm -mm. It's not the weather for casting. Let there be light kwa Mungu ame jioni mm, giza limeingia, sipendi. Aha. nuru inaangaza wapi? Mioyoni mwetu. Kwa hiyo Biblia inazungumza nani? Watu ndani ya Kristo. Hello. akasemaje? Kwa kuwa Mungu aliyesema nuru itang'aa toka gizani ndiye aliyang'aa mioyoni mwenu, atupe nini? Nuru sikiza maneno haya, nuru ya elimu ya utukufu wa Mungu katika uso wa nani? Yesu Kristo. Umeona nuru ya elimu ya utukufu wa Mungu. Naomba pigie maneno haya manne, nuru ya elimu ya utukufu wa Mungu pigia mistari hiyo, nuru ya elimu ya utukufu wa Mungu umeona, maarifa au elimu eh? umeona maarifa eh? au elimu eh? Okay. Habakuki mbili kumi anasemaje? dunia yote itajazwa nini? maarifa ya utukufu wake Mungu. Okay. Kwa kusoma Wakorinto wa pili tatu nne hadi sita ninaweza kuambia dunia itajaa watu wenye sura na mfano wa Mungu Am I right? dunia itajaa watu wenye sura na mfano wa Mungu. Am I right? iko sawa? Ok, nikisema dunia itajaa waamini, iko sawa? iko sawa? iko sawa? Kwa hiyo shida ya dunia inahitaji nini? watu wenye sura na mfano wa Mungu, waamini. Ok, kwa hiyo tunaweza kusemaje? hiyo ni sura ya nne tumesoma eh, ya Wakorinto wa pili sura ya tano mstari wa kumi na saba inasemaje? mstari maarufu kabisa, hata imekuwa, mtu akiwa ndani ya Kristo amekuwa kiumbe kipya, ya kale yamepita, tazama yamekuwa mapya. Kwa mpango wa Mungu ni waepo nani? Kiumbe kipya kiwepo ulimwenguni, kiumbe kipya ni nani? watu wenye roho wa Mungu. Ukienda chini yake, sura ya tano hiyo, wa Korinto wa pili sura ya tano mstari wa ishirini na moja unasemaje? Yeye aliyejua asiyejua dhambi alimfanya kwa dhambi, ili sisi tupate kwa haki ya Mungu katika yeye, alifanya kuwa dhambi kwa ajili yetu. Nakumbuka Isaya 53? nakumbuka tunaweza tukasema mpango wa Mungu ni nuru. Hiyo nuru inang'aa wapi? Ndani ya mioyo ya watu, iking'aa inaweka sawa huku ndani. Kwa shida ya dunia sio mazingira, shida ya dunia nini? Mioyo ya watu. Kwa solution ya dunia ni nini? Watu wenye roho wa Mungu. Ndio maana wa Mungu maana mtumishi wa Mungu Master, Pastor, Dr. Miles Monroe aliwahi kuimba huu wimbo kwa Kiingereza. Nakumbuka, anakumbuka bmsii kama nitakumbuka. Brand new well. Nakumbuka kwanzia hapo, nikumbuka haya maneno, nitafurahi sana. Brand new world asema wewe ni tafsiri, maana hapa tunaweza tukashindwa tukachelewa tuka tuka kupata connection ya brand new world aleluya. Ngoja nikuonyeshe man. Okay, kwa amesemaje? Dunia asema wanasiasa. Sawa? Asemaje wanasiasa wanajitahidi kutafuta nini? Kubadilisha hali iliyoko limwenguni. Wanatumia policy sera za kisiasa, ndio watumia huo wimbo brand new world. Wangapi wamesikia huo brand new world, huo wimbo? Wangapi wamesikia wimbo wa Miles Monroe brand new world? Na huko kwenye group la all global family gathering, unajua kusikia na nimetoa nimetuma, ah, nitatuma baadaye huo wimbo, unajua usikilize. Kabla hujafanya nini, ujaje kwenye ibada inayofuata, sawa? Eh, pamoja na Kiswahili cha Wimbo mwingine aliimba CeCe Winans au Chris Tomlin, wote wameimba kwa pamoja. Hata hujulikani ni wanani, lakini ni wa Chris. Hata sio Chris Tomlin, ni mtu mwingine pia. Okay, lakini anaonyesha ya kwamba shida ni kwamba wanadamu wanajitahidi kutatua matatizo ya binadamu kwa kutumia jitihada za nani? Za kibinadamu. Lakini anasema, a brand new world, haiwezi kupatikana kama there is no brand new people. Kama there is no brand new people, there is no nini? Brand new spirit. Kama there is no brand new spirit, haiwezi kuwepo ulimwengu. Kwa Mungu akitaka kubadilisha hali ya ulimwengu, anabadilisha nini? Hali ya ndani ya mwanadamu. Kwa hiyo the world is not wicked. Men are wicked. Unakumbuka neno laana ilivyotajwa kwa mara ya kwanza ulimwenguni, ilitajwa kwa nani? Kwa sababu ya binadamu. Asemaje, dunia inatoa nini? Michongoma. Asema dunia imelaaniwa, kwa sababu gani? Kwa sababu yako, mwanadamu. Kwa hali ya dunia, mvurugano uliopo mpaka mazingira, ni nani? Mwanadamu. Kwa hiyo mpango wa Mungu nini? Mungu wa Kristo, ubina binadamu wote ulimwenguni, dunia inapona. Haleluya! Kwa hiyo hali za watu ndizo zinazoathiri kila kitu, na mpango wa Mungu ni kubadilisha moyo wa mwanadamu kwanza, awepo kwanza kiumbe kipya ulimwenguni. Kiumbe kipya kinatokea wapi? Kuanzia kwenye roho yake, nafsi yake na mwili wake. Na sasa hivi bado mwili wako haujafanywa kuwa kiumbe kipya, kwa sababu ulipoongoka roho yako ilifanywa mpya, lakini mwili wako ni wa zamani. Au ulipookoka sura yako ilibadilika? yaani nimeokoka ghafla ya mashavu yamenenepa, kichwa kimekuwa kikubwa. Ah -ah. But your bodies will also be dealt. Mili yako pia itashughulikiwa namna gani? Tutaangalia kwenye sehemu zinazofuata, lakini mpango wa Mungu ni ulimwengu ulio bora zaidi, ambao unapatikana wapi? Ndani ya Kristo peke yake. Namna gani Kristo anatumia kiumbe kipya kurekebisha hali ya dunia sasa na hata milele. Namna gani dunia itajazwa maarifa ya utukufu wake kama vile maji yaijazavyo bahari? Namna gani dunia itarudi katika nuru, itaondoka katika nini? Giza, tohu bohu. Kwa hiyo shida ya ulimwengu ni shida ya mwanadamu. Kutatua matatizo ya ulimwengu, tatua tatizo la mwanadamu. kwa Oh, Mungu anataka kushughulika na matatizo yaliyopo kwa kuwapa watu roho wake. Kumbuka nisemaje, Roho alikuwa ametulia juu ya nini? Vilindi vya maji. Mungu akasema na iwe nuru. Nikakwambia ukishaona Roho ametajwa maana yake nini? Ukombozi wa mwanadamu. Huu ukombozi unafanyikaje, kiasi kwamba kile alichotamani kuona nani? Habakuki inatokea itasimama, katika zamu yangu. Haleluya! Tunachojua ni kwamba Habakuki aliona, akaambiwa ingojee, itakuja. Alikufa kabla ijatimia. Iliwaambia mtu pekee ambaye alisema unabii uka, ukatimia kwa kuona na kushika, kuhusiana na kizo ni nani? Yohana Mbatizaji. Wengine walitabiri kama Ambakuki aliona dunia iliyo perfect. Unajua hata Abrahamu aliona dunia iliyo perfect, ndio Abrahamu aliona siku Yesu anarekebisha ulimwengu, akasema it is perfect, aka rejoice gladly, aka glad, aka aka aka rejoice exceedingly gladly. Itakuwa mojawapo kati ya hizo mbili. Haleluya, akafurahi na kushangilia. Kwa nini? God had a plan. Hii plan inatokeaje? Ni kwa kupitia kufa na kufa kwa Yesu Kristo. Then mbona kama dunia bado ina matatizo? Sisi tunafanya nini au tutafanya nini? Tutaendelea kwenye session inayofuata. Umeelewa mpaka hapo eh? Simama kwa miguu yako. Tumshukuru Mungu. Thank you, Lord Jesus. Thank you Lord Jesus. Sante kwa sababu ya kutuonyesha na kutuelekeza juu ya mpango wako uliokamili cha ulimwengu. Katika kipindi nachokufuata, tunaamini ya kwamba tutasikia kwa urahisi zaidi namna ambavyo sisi tunahusika kwenye mpango wa kuleta ulimwengu ulio thabiti kwa njia ya Yesu Kristo. Katika jina la Yesu, amen.