ajifunza juu ya mwisho wa dunia. <laughs> Kuna mtu mmoja aliniuliza swali, uh, akauliza hivi, apostol kipewa taito yoyote unaweza ukafundisha? Awambia kama ipi? Anasema yote tu, anasema inatolewa kwenye Biblia, hey, kwenye Biblia, kwenye Biblia. Kwa hiyo kwenye Biblia unaweza kapewa taito yoyote ukafundisha, yeah, eh? Ya. Yeah. Si ndio eh? Eh, unafundisha kabisa. Kwa sababu kwenye Biblia, kwa sababu Biblia ni kitabu ambacho kinajitosheleza, kinaweza kujieleza, si ndio eh? Ukifanya okay, uchambuzi unaelewa, unaelewa. Ya, yeah. Kwa hiyo tutajifunza juu ya mwisho wa dunia. Lakini leo nitafanya recap, uh, let's recap. Nitafanya utangulizi kidogo, kesho okay, tutaendelea na utangulizi. Kwa leo ni utangulizi kidogo. Tutafanya usuli, background. A uh, mwisho wa dunia au, tutaangalia dunia inaisha lini, na leo nitawapa uh, kabla kambi haijaisha nitawapa tarehe uh, na tarehe. Kwa kufanya hesabu kidogo nikagundua kwamba dunia imefika ukingoni, imefika ukingoni, na inawaandaa kanisa la Bwana kwa ajili ya unyakuo. uh, sija mkanyakuliwa na msidhiwe kwamba mmenyakuka, kabaki mawinguni pale, na wakawa najiona huko mawinguni nawajiuliza nipae au nishuke, niende mbele au juu au Yesu mwenyewe yuko api? Maana nimeambiwa kwamba atakuja na mawingu. Haleluya! Kwa hiyo jambo la kwanza kwenye usomaji wa Biblia ni kwamba hakuna kitu ambacho huwezi kuchambua. Biblia ni kitabu ambacho kinajitosheleza, kitabu ambacho kina maelezo ya kutosha juu ya kile ambacho unataka kujifunza ikiwa utaamua kukaa chini na kuangalia namna kilivyoandikwa hatua kwa hatua, ukifanya uchambuzi. Kwa hiyo hakuna kitu ambacho kitakuwa ni kigumu. Shida iliyopo, tuanze kwenye shida eh? <laughs> shida iliyopo ni kwamba mara nyingi tunachukua maneno maneno, yaliyoko kwenye Biblia na kuzipa tafsiri za ulimwengu wetu wa leo. Narudia tena, mara nyingi tunachukua maneno leo kwenye Biblia na kuzipa tafsiri za ulimwengu wetu wa leo, za lugha zetu za leo, wakati tunajua fika ya kwamba lugha inazaliwa, misamiati kwenye lugha yanazaliwa, misamiati inabadilika, misamiati inapungua, misamiati inaongezwa, misamiati inabadilika matumizi ya maneno, hata maana zinabadilika. Kwa siku zote ni vizuri kujua waliokuwepo kwenye hiyo hiyo hadhira kwenye huo mkutano kwenye hayo mazingira, walisikia nini? Hiyo ndio kanuni. Inachana nini? Muktadha kwa muktadha. Tumekuwa tukiangalia aina tatu za muktadha. Inawezekana zikawepa nyingi, labda bado sijajua, lakini aina tatu za muktadha, muktadha wa kwanza tunasema ni muktadha mahususi. Muktadha mahususi, specific context. Unachokisoma ni nini? Ni unaamua kusoma habari nzima habari nzima bila kunyofoa mstari. Mkenya mmoja jinsi anasema Kiswahili ni kigumu sana akasema, kunyofoa ni kufanyeje? Kunyofoa ni kuchukua mstari katikati ya habari na kuipa tafsiri yake yenyewe, au na kuidiscuss yenyewe, na nimekuwa nikitoa mifano mingi namna ya kufanya hivyo. Kwa hiyo unaunyofoa mstari alafu unauapply una actually unautafsiri kichwani, mwako unayapa maana yako na unatumia una unavyojisikia una wewe, hiyo ni kunyofoa. Kwa hiyo una unasoma, sijaandaa cha a kusema hapa, nataka tu nifungue popote, unafungua popote pale tap. Ah, Mithali kumi msari wa kwanza. Sitaki kujua Mithali moja ilianzia wapi. Wangapi wameshasoma kitabu cha mwanamke mtaa? Sasa, Eh, in fact, Mithali 31 uwezi kuelewa kama hujasoma Mithali moja. <laughs> <laughs> <laughs> Misali, <laughs> misali kumi mstari wa <laughs> kwanza, nasemaje? Mwana mwenye hekima kumfurahisha babaye. Oh, unasema umeona hiyo? Hiyo ni kipengele A. B nasemaje? Bali mwana mpumbavu ni mzigo wa mamaye. Shule inaanzia pale. Kwa akiwa mwema baba anafurahi, akiharibika mzigo wa mama unaanza kumanuva huu mstari unazunguka nao, hutaki kujua mwandishi alikuwa anamaanisha nini. Kwa nini mzigo kwa mama? Unarudi kwenye kalcha yako, sema ndio maana mtoto akiharibika anayeliaga sana ni nani? Mama. Kama vile mwandishi alikuwa anakusudia hichi ambacho unakisema wewe, afu unakwenda na mithali za Kiswahili kutaka kuvalidate tunachozungumza. Unasemaje? Asiyefunzwa na mamae funzo la ulimwengu. Shule inatoka pa kati ya kufunza kazi ya mama hmm. Wakati maana halisi ya baba ndani yake ina mafunzo hmm. Maana halisi ya baba ndani yake na mafunzo. Kwa hiyo hiyo ni changamoto kubwa, na misali mingi imechukuliwa nje ya muktadha. Kwa sababu hiyo tumefika mahali pabaya sana, kiasi kwamba mambo ambayo yalitakiwa kuwa rahisi yamekuwa magumu, kwa sababu tunasoma Biblia vibaya. Bwana asifiwe. Tunasoma Biblia vibaya. Ni baada ya kwamba kitu kimefanyika muda mrefu vibaya, siku naambiwa hiyo haiko mbaya, inakuwa shule tasa. And siku ya kwanza unaingia kanisani, ulisomewa Biblia vibaya, wengi wetu, sio wote. Usomea Biblia vibaya. Usomea Biblia vibaya. Siku nimeanza kuelewa angalau Biblia nilifundishwa mfano wa mpanzi na mchungaji wangu mmoja na pale mpanzi akamaanisha panzi. Kwa hiyo aliona tu kama ile M imeandikwa. Na siku hiyo alisoma habari mambo mengi sana, alinivuruga kwa sababu aliita mpanzi kama panzi na kwa sababu mpanzi ni Kiswahili cha zamani pia kwa sababu mtu anayepanda mbegu leo hatumwiti nani? Mpanzi kwa hata Kiswahili chenyewe kimezeeka. Kwa Biblia nazozitumia zitumia zenyewe kina Kiswahili zee. Hello. Mufunguliwa macho eh? Biblia inaitumia no SUV, Standard Union Version. Yenye na Kiswahili nini? Zee. Kwa sababu wewe, tangu mtu anaenda shambani anaitwa mimi ni mpanzi. Wewe tangu lini umesikia hiyo? It's not a common language. Sio kitu ambacho kinazungumzwa mtaani. Si ndio eh? au nani anaitwa mpanzi hapa? Yani kule kijijini nasema jamani, kijijini o, o, o, wapanzi wa mihogo wameongezeka. Kwenye bajeti unasomewa kwamba mwaka jana tulikuwa na wapanzi wa korosho mia tano, sasa hivi kuna wapanzi mia sita, wameongezeka mia wapanzi. Lakini Kiswahili cha leo ni nini? E, mkulima. Mona sasa eh? ulikuwa unajua hiyo Aa, kwa hiyo mkulima kwao ningesemaje? Leo mkulima alikwenda kupanda mbegu. Sasa kwa sababu panzi iko kichwani na unasema mpanzi, unajua kitakachotokea. Ina make sense kuambia watu jamani, panzi sasa. Alichoniua kwa sababu alikuwa ni mwalimu Masai, alichukua akaitafsiri na hakusoma Biblia ya Kimasai, alitoa Kiswahili, akachukua ile panzi, alikwenda kupanda mbegu, nedumunyormati ne launi la nderera. Ilinivuruga kabisa, kwa sababu grasshopper panzi, yule anayekaa hivi, hawezi kwenda kupanda mbegu. Lakini tukapigwa changa la macho ibada nzima, na mtumishi wa Bwana alichoniacha hoi tena, akatafsiri kitu kingine. Mamajusi, akasema mama jusi maana yake ni wanawake waliozeeka ko, ni wa mamajusi wako hapa. Kwa ni wamama ile neno mama, alafu akaeka jusi, maana yake alitaka kusema juzi. Kwa ni wamama tangu juzi, kwa ameshazeeka. Kaosema wamama jusi walitoka wapi? Mashariki. Mamajusi na nichekeni tu, lakini mimi kuja kugundua kwamba mamajusi sio akina mama ni baada ya kufika sekondari. Emfikiria mnanicheka wakati, mpaka leo kuna ambao hawajui mamajusi sio akina baba. Actually ni baada ya kujua Kiingereza, nikasoma Biblia ya Kiingereza nikaona mm, magician hapo bado ni vocabulary hizo. hawa ni nani umeelaatulivyotoka eh? vitu kama hivyo. Kwa hiyo lazima, kwa hiyo tayari, imajini umekuwa miaka ishirini ya ukristo na tabia mbaya hiyo, alafu unaambiwa miaka yote hiyo ulikuwa unasoma vitu vibaya, wakati tayari umesha kuwa master wa kusoma vibaya hata wewe ulipokuwa Sunday school ukiambiwa andaa somo, unakumbuka kwanza mstari wa kichwa. Amesahau so, Bwana ndiye mchungaji wangu. Kwa Bwana anachunga, unaanzia pale. Daudi anamwitaje Mungu? Mchungaji anachungaje? mtu mmoja alikuwa anatafsiria akasema, unaona pale anasema, gongo lako na fimbo yako vyanifariji Akaanza kuelezea bila kutumia utamaduni wa Yahudi, kwa nini alisema hivyo, akaelezea tofauti ya gongo na fimbo, akaenda umazaini, fimbo ni nyembamba, gongo ni zito. Kwa gongo lako na fimbo yako vyanifariji, kila nikiwaza, yaani mimi napata faraja gani? Faraja gani kwa gongo na fimbo Akasema kazi yaine gongo na fimbo, akazichanganya kwanza, ni pale ambapo kondoo anavyokwenda kula mahindi ya watu, unampa moja, anarudi kwenye laini kocha. Kwanza nilipoona nikisema Bwana ndio mchungaji wangu, nasema sitaki kwa tulipokuwa tunakarishi Sunday school ile, Bwana ndiye mchungaji wangu, nasema hii sio good confession. Sa, huku ndani kuna mambo mazuri na mapigo, kando ya maji ya utulivu niongoza katika njia kwa... Sa, gongo lake na fimbo yake vyanifariji. Anasemaje? Nijapopita kati ya bonde la uvuli wa mauti. Hebu angalia kwanza, anapita katika bonde la uvuli wa mauti alafu ninapopita katika gongo bonde la uvuli wa mauti, eti gongo lake na fimbo yake vyanifariji, kwa maana ya kipigo na napita kwenye nini, bonde la uvuli wa mauti. Nikasema asagafula <laughs> Mwenyezi Mungu subhana wa Ta'ala, mbona anataka kutua <laughs> nikasema labda hapa kuna na nini na shida mahali kwayo. Kwa hiyo tumekulia hivyo, kwa hiyo Biblia hii imesomwa vibaya miaka mingi na sisi tumesoma vibaya. Kwa hiyo kazi ya kwanza tulionayo hapa ni to unlearn how we learned how to read the Bible. Kazi ya kwanza tulionayo leo ni kujifunza kufuta namna tulivyojifunza kusoma Biblia, na hakuna kitu kigumu kama hicho. Na ndio maana wengine wana hasira na sisi, sio na sisi ni hasira na wao na watu wengine, ila wanatuangusha sisi Mwae kumwona mtu yule ametoka kazini, amekosofiana na bosi wake hana kitu cha kumfanya. Hapo akimfanyia mwaambiwa, "Wewe mtoto, na, we sogea njiani. Iyo, na wewe sogea njiani." Hiyo na wewe sogea njiani maana yake kuna mwingine aliyemuanza. Ila sasa na kuunganishia kosa lake. Na wewe sogea njiani. Kama mzee wangu, walifanya alikuwa ananipiga. Anani, anani, anani. Ichi kipigo kilikuwa ni cha kwangu na cha wake zake. Maana mzee alisema mama zako ananitesa na wewe unanitesa sasa. Kuu umechanganya kwa hiyo. <laughs> Kuna watu wana hasira kwa sababu hawawezi kumlaumu mwalimu aliyemfundisha miaka kumi namna ya kusoma vibaya. Wewe umejileta kumwambia umesoma vibaya, asema niache nikosee hivi. Unajua kuna watumwa, okay. Ukiwafungulia ukiweka okay, huru okay, wanakumaindi, ashazoea okay. Kwanza sio tu kikawaida. Kwenye Biblia yako kuna watumwa walikuwa wamemind kuwekwa huru, wa Israeli Mw umejua kila kitu kitoke jangwani, walikuwa wanasemaje? Kwani umetutoa kule? Ni afadhali tubaki kule, tule vyakula vyenye giligilani, ohoho, kila njaya jamani igilani hoho mtu kakumbuka hoho kabisa. Kwa hiyo we have to to go back to proper learning, kujifunza vizuri, lakini mstari ambao tunasimamia huu mstari nabidi ukae kichwani ni Mathayo ishirini na nne mstari wa ishirini, mstari wa tatu nilichambua kidogo wakati fulani, lakini sikuitendea haki, niliacha nisha njiani na kuna watu wamesikiliza audio lakini, nataka leo nijenge kwa upana wake ni. Niliwaambia hata wasishe, kwa sababu na vitu nilikuwa sijaviweka kambi. Hii itatusaidia kujenga ufahamu thabiti juu ya mwisho wa dunia. Haleluya, ishirini na nne mstari wa tatu inasemaje? Hata alipokuwa ameketi katika mlima wa Mizeituni, wanafunzi wake, mbona msomi amjafika? Kwamba nilikuwa nakimbia kwa haraka tumisha andika notes chana keyboard, afu mbona wimbo wenyewe kama nani nyewe amjaelewa. Bora kuna watu, watu walikuwa wanakaribia kwanza, hawakuimba Cinderella jamani. <laughs> Shinan sana ngapi? Tatu. Nimeokoka. Tusome yasemaje? Hata alipokuwa ameketi katika mlima wa wanafunzi wake wakamwendea kwa faraga. Aha. Wakisema, tuambie mambo haya yatakuwa lini? Umeona hilo swali. Maana yake huwezi kuanza discussion hapo, sababu tayari kuna mambo hayo hayo. Yapi? tuambie mambo hayo yatakuwa lini, eh, nayo ni nini dalili ya kuja kwako? Hiyo hmm. ni ya pili, eh, ya tatu na ya mwisho wa dunia. Umesikia maneno <laughs> mambo hayo yatakuwa lini, dalili ya kuja kwako, neno dalili pale. Sasa neno ishara, na ya mwisho wa dunia, mambo haya yatakuwa lini? Sasa hii inaanza kwenye mstari wa kwanza, mstari wa kwanza, in fact mstari wa kwanza yenyewe sio pia background, lakini angalau sehemu ambayo maswali yameanzia kwa sababu wakati mwingine ili kujua kila kitu ni bora uanze sura ya kwanza mstari wa kwanza na wakati mwingine inabidi urudi mpaka mwanzo moja moja. <laughs> Kadi unavyozidi kutafuta muktadha, ndivyo unavyomaliza Biblia nzima. Mwanzo ishi, eti mwanzo. Mathayo ishirini na nne mstari wa kwanza inasemaje? Yesu akaenda zake akatoka hekaluni. Angalia, angalia muktadha, mazingira gani? hekaluni wanafunzi wake wakamwendea ili kumwonyesha majengo ya hekalu. Kwa background story, ni kwamba alienda kuonyeshwa majengo ya hekalu na tayari walikuwa kwenye mazingira ya hekaluni, kwa discussion iko around hekaluni. Ukishaona hekalu, nani anakuja kichwani? Ukishaona hekalu kwenye Biblia, nani anakuja kichwani? Suleiman. Si ndio eh? Suleiman. Okay, ukishaona hekalu la Suleiman, naye nakuja kichwani. Nishawafundisha hivi. Hekalu ni nini? Nakumbuka? Hekalu ni hema ya kukutania ambayo imekuwa advanced ikawa fixed mahali, lakini fundisho la hekalu lilianzia wapi? Mwanzo. Si ndio eh? Ni mwanzo Najua nataka kusema Kutoka, usijali, ni Mwanzo kwa sababu unachokiona Kutoka Musa ali, alikisema tangu mwanzo. Bwana asifiwe. Kutoka ni kama application ya Mwanzo, si ndio? Kwa sababu Kutoka ni Wayahudi wameandikiwa, waliotoka Misri, lakini kitabu ambacho Musa alikuwa anatumia kuwafundisha Wayahudi sio Kutoka. nimekuchanganya? Wanafikiri Waisraeli watoka Misri walijua habari za Kutoka au walisoma kitabu cha Kutoka? Walisoma kitabu gani? Mwanzo. Kwa habari za ukombozi kwanza zilifundishwa kutoka kwenye kitabu gani? Mwanzo. Kwa hiyo unapoona Kutoka maana yake wa, walio waliokuwepo darasa la Kutoka walikuwa ni wanafunzi wa kitabu gani? Mwanzo. Iko sawa? Iko sawa? Ni wanafunzi wa kitabu cha Mwanzo kwa sababu huwezi ukaandika kitabu cha historia ya maisha yangu wakati bado niko hapa na ukasema, ah, basi tukapanda kutoka mtoni. Alafu hiyo story ya kupanda kutoka mtoni ambayo nipo ndani ndio nilikuwa naisoma, nijifunze namna kutoka mtoni, lazima kutakuwa na background. Iko sawa? Eh, kwa background ya kutoka ni wapi? Mwanzo. Kwa besi kale habari za hema ya kukutania zimetoka wapi mwanzo? mwanzo wapi ndio swali. iko sawa Kwa tayari Biblia ina tabia ya kukurudisha nini? Rivers. Umesoma ishirini na nne ukaona hekalu, alafu ghafla hekalu ikakurudisha kwenye kitabu cha Wafalme, kitabu cha mambo ya Nyakati na kitabu cha Samueli. Ukama ene kitabu cha Samueli walikuwa wanatengeneza hivyo kwa oda au kwa mfano wa kile ambacho Musa alisema kitengenezwe kwa Yahudi kwenye Kutoka. iko sawa eh? ambayo nini? hema ya kutania. Kwa tayari uwezi kuelewa Mathayo ishirini na nne mpaka wamerudi Agano la Kale. Anyway, ngoja tuangalie kidogo asema mstari wa kwanza. Yesu akaenda zake akatoka hekaluni wanafunzi wake wakamwendea ili kumwonyesha majengo ya hekalu hilo. Ni jambo la msingi sana, walienda kumwonyesha majengo ya hekalu. Kwa discussion ilikuwa inafanyikia wapi? Kwa muktadha wa hekalu sema hekalu na hekalu ni kitu cha msingi sana kwenye Biblia, alafu nasemaje naye akajibu. Alikuwa anajibu na nini? Kitendo cha wao kumwonyesha majengo ya hekalu. Akaanza kuzungumza in reference, ndo kujibu pale kwa, kuma, kwa kuelezea au kwa kujibu walichosema nini. Unaona majengo ya hekalu, unaona ilivyo mazuri, unaona ili eneo, unamuonyesha Yesu. Alafu Yesu anapoza akasema, moja nimwambie kitu naye akajibu akaambia, hamyaoni haya yote? Amin nawaambieni halitasalia hapa jiwe juu ya jiwe ambalo halitabomoshwa. Niko sawa? Mstari wa tatu, hata alipokuwa ameketi katika mlima wa Mzeituni, wanafunzi wake wakamwendea kwa faraga. Angalia discussion ya kuuliza maswali hayo tuliyosoma nini? mambo haya yatatokea lini? mambo gani? mambo gani? hekalu kufanyaje? kubomolewa kwa hekalu tena nyumbani sivisha, kwa mwisho wa dunia ni nini? kubomolewa kwa hekalu Asemaje? hata akauliza, akalia, Yesu amesemaje? Amin, amin nawaambia amin, alitasalia hapa jiwe juu ya jiwe ambalo halitabomoshwa. Watu wengi hawasomi mstari wa kwanza na wa pili kabla ya kujadili maswali waliouliza wanafunzi. Ugonjwa ule ule unyofozi.com ni huu ugonjwa ndio umezaa mafundisho mengi potofu. Ndio maana wasemaje, in bible interpretation context is the king. Katika uchambuzi wa maandiko, muktadha ndo kila kitu. Ukishachemsha muktadha, ndugu yangu, hautaelewa kitu. Kijana mmoja labda naweza ngatumia mfano wake, aliniuliza swali juzi, in fact mimi sikuwa anajibu mpaka niliposoma kwa kutumia kanuni ya context. Akasoma waraka wa kwanza kwa Korinto, waraka wa pili kwa Korinto saba. Application kidogo ya haya mambo, waraka wa kwanza kwa Korinto saba, tarudi 24 pale, akafundisha ya kwamba mwamini ametakaswa. Tunakubaliana na hiyo. Sindio eh? Yes, ukitumia Waibrania ya kumi swala la muamini kujitakasa unalifuta kwa maana utakaso wa dhambi kwa, akachambua vizuri, akachambua vizuri, alafu watu akaja na swali, vipi kuhusu sema, vipi kuhusu umeye? Kuona baada ya kujieleza, watu wanatafuta mtego, yaani anasema hivi, ngoja aende kwanza, wanakusikilizia unavyo flow nini ya, unajua hawaelewi tu wanachokisema wana kitu angalia, unasema ushahidi wa kutosha zaidi ya kumi, nasema mm, mm, mm, alafu wanatafuta kauongo kadogo au ka kitu kadogo ambacho akaelewi, na wanahisi elewi wa kupiga nacho unakaa pale, unasoma kwenye dhabihu za wanyama, kulikuwa hakuna utakaso, maana wanyinyi walikuwa wanajiona wenye dhambi kila baada ya muda. Lakini alipotolewa sijui ni na nini, mara moja milele, akatutakasa. Maana kama ni milele, sasa ni milele kweli. Ukombozi ni wa milele, wokovu ni wa milele. Ametolewa dhabihu bora itakasayo mara moja milele, anasema ya milele. Alafu anasema tende, Wakorintho wa pili sura ya saba mstari wa kwanza anasemaje? kwa hiyo umesema mwamini hajitakasi kwa, kwa sababu ameshatakaswa. Yeah, umetoa evidence. Kama saba anasemaje? Basi wapenzi wangu, kwa kuwa tuna ahadi hizo, sema tuna ahadi hizo na tujitakase. Mikono inafanya nini? Nashuka, unasikia kibaridi kidogo kinapita kwenye mwili, unashangaa lakini mbona pale nichosema ni cha uhakika mbona kama vile hapa pana waza ni kama mi naona biblia aajichanganya wewe wewe wewe wewe aima tujitakase nafsi zetu na uchafu wote wa mwili na roho huku tukitimiza utakatifu katika kumcha mungu hmm. so iki ni kisikira hisi nyepesi hapa, ameshajua jibu lake hapa, waone tumeshakusanya elfu tano mia tano maana hawajui anasemaje. Hata ukisoma tu hata lugha ya Kiswahili, huku tukitimiza utakatifu, maana yake utakatifu tunao ni sana kusema sema, kutimiza wokovu wenu sio kuokoka kwa hapa, sio utakaso wa dhambi Practical. Hapa specifically anazungumzia nini? Mwenendo na tumejifunza katika Kristo, chochote ambacho tumejifunza au tumepokea katika Kristo kinazaa kitu gani? Mwenendo. Kama ni upendo, unazaa mwenendo wa upendo. Kama ni utoaji wa Mungu, unazaa utoaji wetu. Kama ni chochote ambacho Mungu amefanya katika Kristo, ina mwenendo wake. Sasa hapa inakuwaje? Kujitakasa ni nini? Tafsiri ya neno kujitakasa inategemea nini? Muktadha. Shida ni kwamba Biblia iliyoandikwa mwanzo haikuwa na sura wala mistari. Kwa hii stori haija hii saba imewekwa ime na mtu tu kama wewe tu, amekaa sehemu akasema, mi nitakuwa nanukuje, weka saba hapa, akaweka. Wakorinto wa pili, tuanze saba hapa, tuishie sita kwenye ngapi, kumi na nane. Iko sawa? Nyuma ya hii ukirudi kidogo tu, mpaka mstari wa kumi na nne kwenye sura ya sita inamaliza kabisa, kwa sababu kutakasa maana yake nini? Kutenga. Nakumbuka mawe, mawe ya hekalu yalitakaswa, vitu vya hekalu vilitakaswa, nguo ya Haruni ilitakaswa, ardhi ilitakaswa, vilikuwa atakati maana yake for special purpose, set apart for special purpose, kutengwa kwa kusudi maalum. Actually, kule kutengwa ni utakatifu. Actually, mwamini mtakatifu maana yake nini? Sio kisicho na dhambi. Maana ya kwanza ya kuwa mtakatifu maana yake nini? Aliwe tengwa kwa kusudi maalum la Mungu. Nan sii ni watakatifu kwa matumizi ya Mungu. Mungu anaona tunastahili kwa vyombo vyake, sisi ni watoto wake, ametupa na roho wake, Roho Mtakatifu. Hiyo sisi tumetakaswa kwa kianza kuelezea utakatifu kwa maana hiyo. Sasa kutakaswa kwetu ni nini, au jitakaseni kwenye muktadha huu maana yake nini? Walk as a different person, enendeni kama watu wa tofauti tofauti. Maana yake nini msifanye yafuatayo? Angalia mstari wa kumi na nne anasemaje? Msifungiwe nira pamoja na wasioamini wa kwa jinsi isivyo sawasawa maana yake kwa sababu wewe umetakaswa tayari, una matumizi. Umekumbuka maana ya kutakaswa, ni kutenga kwa ajili ya matumizi maalum. Hapa ni divine ya kiungu. matumizi gani? Kwa hiyo alikuwa anakataza nini hapa Paulo? Msifungwe na msifungiwe nila pa, pamoja na wasioamini kwa jinsi sivyo sawasawa. Kwa maana pana urafiki gani kati ya haki na uasi? anatenga eh? anatakasa eh? anaviweka eh? tofauti eh? haki na uwazi? Tena pana ushirika gani kati ya nuru na giza? Tena pana ulinganifu gani kati ya Kristo na Beliari? Umeona vitu vya tofauti kabisa. Au aaminie ana sehemu gani pamoja na asiamini? Tena pana mapatano gani kati ya, angalia, hekalu la Mungu na sanamu? Kwa maana sisi tu nani? Hekalu la Mungu aliye hai, kama alivyosema kwamba nitakaa ndani yao, huoni utakatifu na kati yao nitatembea, nami nitakuwa Mungu kwao, nao watakuwa watu wangu. Kwenye huo ufahamu wa wewe kufanyika makao ya Mungu, hekalu la Mungu litakatifu. Kwanza kwa ku maintain utakatifu huo, maana yake nini? Ni mwenendo. Kudhihirisha utakatifu ni mwenendo. Maana yake kuwa na mentality ya kwamba nimetakaswa, kwa hiyo siwezi kufungiwa nira na asiamini. Na hapa alikuwa afuni nini? Kuolewa au kuoa asiye Amen. Kwa hiyo haihusiani na kutakaswa kutoka kwenye dhambi. Ilikuwa ni nini? Decision ya kuchagua mahusiano eh? Mahusiano gani ya ndoa kwa, kwa, kutakaswa kwenu hapa <laughs> kwa maana ya kujitakasa nafsi zetu na uchafu wote wa, na, wa mwili na roho ni nini? Ondoa neno, en, ondoa neno ondoa maneno magumu magumu. Kama kujitakasa ni nini? Ni kuto funga ndoa na asiye amini, umeelewa kae eh? mbara samari yake na hilo ni fundisho haleluya. Kama una kimeo chako kinakuspoil Mwambie usiniharibu, kwa sababu hekalu la Mungu ni takatifu. Kwa maana yake usipeleke kwa nani, kwa Beliari, usichukue haki kachangana na nini na uasi. Haki imetengwa, Kristo ametengwa, hekalu la Mungu limetengwa, sio sanamu, usichanganye ndicho cha maanisha. Mstari wa kumi na nane unganisha na mstari wa kwanza wa nini, kwa sura ya saba mwandishi alikuwa na flow na nini na taarifa gani la namna ya kuhusiana na wasioamini wa, msihusiane na wasioamini wa kwa namna isivyo sawa sawa. Kwa kuna namna sawa sawa ya kuhusiana na wasioamini wa ni nini? Tunaweza kufanya mambo yote pamoja, mengine biashara pamoja, tukawa wanafunzi shule moja, group discussion moja Eh, roommate inawezekana chuo met lakini sio soul met <laughs> umeelewa maana yake? Kwa huko ni nini? Huko ni kutimiza utakatifu katika, angalia kumcha Mungu. Kumcha Mungu maana yake nini? I'm so special that I will never marry an unbeliever. Hicho ni kicho. Anasemaje hivi, nachukuaje hili hekalu takatifu naliunganisha na sanamu? Come on man, unachukua kiumbe hai au kiumbe kipya katika Kristo, unapeleka eti kinalala kitanda kimoja na amesema, mtumishi mtumishi wa Bwana Se <laughs> sasa eh, eh. Sasa hiyo ni hiyo hiyo hiyo ni iyo ni iyo ni kicho, sema kicho ni ni ni, ni heshima, kwa sababu neno kumcha Mungu bwana nini, ni to revive him to worship. Tuona hasema no no no, bora ni fesingo, ni heshima, watu waniangalia kama waamini. Watu wanapenda kuolewa mpaka waelewi. <laughs> Bwana asifiwe. Bwana Yesu asifiwe mmeelewa eh? Hii anazungumza specifically kwa watu ambao bado hawajaoa na kuolewa. Kwa wale ambao wameoa kama sisi, kama umejikuta uko ndani na sanamu, kazi yako ya kwanza ni kuhakikisha kwamba sanamu inakuwa hekali. Utafanyeje? Mungu sio Joni, kuna masanamu mengi ya nani. Najua mke wangu anakataa kwamba kuwa sanamu, lakini amna noma yeye alimtoa matango pori. Najua kumtoa matango pori mengi inaweza ikawa na maana kwamba hili ilikuwa na uchafu mwingi sana, ko nimemtakasa. Haleluya! Kwa kweli mimi nilikuwa mjinga, ila nilikuwa nimemzidi mimi wakunipeleka mimi nikombolewe. Anyway, mimi tuishi, tuishi, tuishi tu, niseme ulichoma vitabu vya mtumishi gani? Kwa sababu aliona afundishi nini? kweli asa... ko kwa muktadha. <laughs> Kwa hiyo kumbe ange connect tu, angeondoa concept ya nani aleka sura kwenye sura kwenye Biblia, nakumbuka nani, Stephen Langton, tungemuondoa Stephen Langton tu, tungesema mwandishi, si alikuwa anaendelea na hii barua, ametoka kusema iweni watakatifu kama baba yenu, anasema ametoka kusema ninyi ni nani, ninyi ni hekalu la Mungu aliye hai, Mungu anakaa ndani yenu, Jibebeni namna hiyo, haleluya! Jibebeni namna hiyo, in fact, akanukuu mstari mmoja hapa kwenye agano la kale, mstari wa kumi na saba. Sasa kwa hiyo anasemaje? Tokeni kati yao, okay. alikuwa anasema msiende kazini kwa kutoka kati yao? Maana yake nini hapa? Msifungiwe nira na wasioamini kwa namna isivyo sawasawa, usiokasema tokeni kati yao, maana yake ukienda nyumbani, ukiokoka toka nyumbani kwenu we. Akasemaje? mkatengwe nao mwana, kutengwa, kutengwa, nakumbuka kutengwa, maana yake nini? Utakaso, mkatengwe nao, msiguze kilicho kichafu, kilicho kichafu. Jamani, Biblia hapa ni nini? asa posa emsema lugha nyingine nasoma kama ilivyoandikwa, mlifurishe tangu tukiwa wadogo. Nasoma kama ilivyoandikwa, haleluya, kwa msaada wa Bwana nasoma kama ilivyoandikwa, anasema msiguse kitu kilicho kichafu. Anasemaje? nami nitawakaribisha, nitakuwa baba kwenu nanyi mtakuwa kwangu wanangu wakike na wakiume. Asema nani? Bwana Mwenyezi. Ingekuwa ni hapo soshemeji, ningelegeza, ila anasema nani? Bwana Mwenyezi. Mmeelewa sasa concept? Alafu akasemaje? Basi wapenzi, maana yake nini? Kutokana na haya ambayo nimesema, jitakaseni. Maana yake nini? Mkatengwe pamoja naye. Maana yake nini? Msihusike, msihusiane nao kwa namna isivyo sawa sawa. Nini kimetuponya hapa? Nimesoma Kigiriki, nimeangalia nini, muktadha. So in bible interpretation context is the. Kwa kuna mtu alikuwa anahangaika zamani, nikiwa mdogo, aliniambia kumbe kuna viungo vitatu vya utakaso. utakaso wa mwili, utakaso wa nafsi, utakaso wa roho. Haleluya! kila mmoja ina process yake. wewe hapa amesema kutakaswa mwili, kutakaswa roho, kutakaswa namna usiolewe na siamini ndo <laughs> maanaake nani amekasirika. Kuna mabondi kama tatu nimeavunja hapa, na yalikuwa strong kweli. Bwana anakuambia acha wefu, hamsini hamsini nazitumia kila Jumamosi, ndo zinakuchanganya mpaka unafikiri, yaani Apostol, sijui tumfanyeje, yani kwenye kambia sija akagusa hicho hata mimi sikujiandaa kusema mfano huu. Haya ni mambo ya roho. Kwa kama umeguswa gusika, umeelewa eh? Usimpe ahadi mkaka wa watu, sianzi kumwambia nakuona kwenye glass ni kinywa maji. Kama unamuona anza kuacha kumuona, muone Yesu. Kwa hiyo muktadha ndo king. ko tungesoma ile Mathayo ishirini na nne kwa muktadha, hata kama tusingejua maana ya mwisho wa dunia tayari, lakini tayari tunajua mazingira ya discussion ni hekaluni. Kwa tayari, ili tuelewe mwisho wa dunia, inabidi tuelewe nini hekalu, alafu tuelewe kwa nini hekalu libomolewe, ambao ndio shule kubwa utakaoingia hapa. Kwa nini ubomoe hekalu? Kwa nini Yesu aanza kutuletea eneo la ubomozi wa hekalu? Angalia angalia, mioyo yenu ilivyotulia Tayari umeanza kuona mwisho wa dunia, kumbe sio ngumu. Sababu umesoma tu nini? Muktadha. You are paying attention to context. Hujaitoa nje ya muktadha wake. Mama jirani yako, umeelewa haya? Kujua tu mazingira ya mazungumzo. Sikiliza, hata kwenye ulimwengu wetu wa kawaida mazingira ya mazungumzo ni ya muhimu sana. Kuna maneno ukiondoa nje ya mazingira ya mazungumzo, kuna sentensi ukiondoa nje ya mazingira ya mazungumzo, sentensi hiyo hiyo sehemu nyingine inakuwa tusi. Kweli, si kweli? Sehemu nyingine, it turns into insult. Sentensi hiyo hiyo moja, nasikia leo kusema matusi sentensi hiyo moja kawaida kabisa, kawaida kabisa. Niliwaambia kwa mfano, neno la Kiingereza la kawaida tuta la live Kiingereza live L-I-V-E. sentensi inaweza ikaamua hata kutamka yatamkwaje, sindio? Sindio? Sindio? Uwezi yes, ukakuta mtu anasema I was live herufi zile zile L I V E zimemek, hata inavyotamkwa. Na kuna maneno mengine mingi tu, hata minute ile ya dakika inategemea inatumika wapi. Sehemu nyingine inaitwa minute. Sehemu nyingine inatamka kama minute. Kama mtu akiangalia simu hivi, unategemea aseme nini? Minute, akimaanisha dakika, si ndio? Kama akija akasema Naomba unipe minutes za kikao. Unamwambia saa tano na dakika 15. Ni 15 minutes. 15 minutes. Wewe unasoma 15 minutes. Wakati naomba nini? Minutes. Iko sawa eh? Iko sawa eh? Neno lile lile linaweza kuwa na maana tofauti kulingana na muktadha wake. Kwa mfano, neno dunia linaweza kuwa na maana tofauti kunana imetumika wapi. Kwa mfano, kasikia mtu ameipenda dunia, kama Yohana anavyoita ameipenda dunia. Iko sawa kuipenda dunia? Ni maana yake nini? Ni kwamba ameipenda sayari dunia? Inakuwa maana yake nini? Mwenendo, mtindo wa maisha ambao hauko sawa na nini neno la Mungu inakuwa nini dunia kwa. Anasema ah, yule dada alikuwa mzuri sana kanisani, lakini ameipenda dunia. Fulani ameipenda dunia, unasema kwa, kwani kuna shida gani kuipenda dunia, wakati dunia na vyote vijazavyo ni mali ya Bwana? Kumbe matumizi ya dunia kwenye Zaburi ya ishirini na nne na matumizi ya dunia kwenye waraka wa kwanza Yohana ya kuipenda dunia, apendaye dunia kumpenda Mungu akwenda ndani yake, itakuwa inachekesha. In fact neno kuipenda dunia kwenye ngereza nasema to love the world, na ukisoma kwenye waraka wa kwanza wa Yohana, kwa Yohana 3:16 neno world limetumika pia pale, for God so loved the world, afu naambiwa little children, do not love the world, God love the world Do not that the world ishu ni kwamba ukiashumia kwamba world ya hapa maana yake ni hapa, ni sawa na hapa, ni tofauti. Umeelewa mpaka hapo? Maana inakuwa totally different. The world ya Yohana tatu kumi na sita na loving the world na world ambao alikuwa anaambia waamini msiupende dunia ni vitu viwili tofauti. Lakini ukiangalia kwenye dictionary, inaweza ikawa na maana hii moja. Ukafikiri alikuwa anazungumzia planet au na watu wakao ndani yake. Kwa lazima uangalie siku zote muktadha. Na muktadha wa kwanza ni kusoma habari nzima. Iko sawa? Muktadha wa pili inaitwa muktadha gani? Eh? Muktadha wa jumla. Kwenye muktadha wa jumla tunafanyeje? Tunaangalia habari hiyo, ndo maana neno jumla maana yake jumlisha, si sindio? Tunaangalia habari hiyo namna ilivyotamkwa sehemu zingine habari hiyo hiyo, hmm. Kwa mfano hii habari ya Matayo ishirini na nne imetumika sehemu zingine kwenye Biblia, tena kwenye vitabu vinne vya Injili. Kwa tayari usome Kwenye vitabu vingine vya Injili imetajwa sehemu zingine, nataka tupite hapo, alafu tuanze kwenye kwenye namna ya kusoma agano la kale, tuone tu huo muktadha unaofanya kazi. Tuanze na nini, Marko eh? Marko kumi na tatu, kwanza mstari wa kwanza Twende mbele tu kwa Marko hapa, Marko kumi na tatu kuanzia kwanzia mstari wa kwanza. Marko iko nyuma ya Ufunuo na mbele ya Mwanzo pale katikati tunaipata, si kazi yangu fundisha na nasema Marko ushafunishwa -huh. Okay. Shule ya msingi umefika mstari wa kwanza. Hello. Hello. Usiposoma usiku utalala na hutamlaumu shetani. Mstari wa ngapi? Kwanza tutasoma mpaka mstari wa nne, Marko kumi na tatu mstari wa kwanza mpaka wanne. Angalia tu mazingira ya waandishi wengine, ukiwachanganya ndio unasema ah, kumbe. Mstari wa kwanza, soma wote. Wanasoma watu wawili hapa, watatu pale na wawili pale, moja mbila. Twende. Hata alipokuwa akitoka hekaluni mmoja wa wanafunzi wake alimwambia, Mwalimu, tazama yalivyo mawe na majengo haya. Yesu akamwambia, wayaona majengo haya makubwa? halitasaliwa hapa jiwe juu ya jiwe ambalo halitabomolewa. Inafanana. Okay, aa wasemaje? Hata alipokuwa ameketi katika mlima wa Mizeituni kuelekea hekalu oja mm. Ko Marco anatuambia pia waliondoka maeneo ya hekaluni. Lakini discussion ilikuwa inahusu hekalu kwa sababu nilikuwa nilifanya utafiti wa ok, kijiografia ya kwamba kutoka hekaluni kuelekea mlima mzeituni. Sasa walioenda Israel msinikosoe, kutoka hekaluni mpaka mlima wa mzeituni, hekalu la Yerusalemu, jengo la Suleiman, ni mwendo wa dakika sita. Nafikiri ni maili moja nukta sita. Kama sikose. In fact, mtaona kwenye notes. Mtazi mta si print. Ni kitabu kinatoka toka hapa. Mwisho wa dunia. <laughs> Watu wa nasoma kutafuta mwisho wa dunia. Halafu anakuta kutafuta mwisho wa nini sasa. Asemaje? Kwa maana yake ilikuwa na ukip, ukienda mlima wa mizeituni. Unaona heka, Hekalu. Nakumbuka kumbuka hekalu ni jengo Kubwa. Mejengwa miaka mingapi? Arobaini na sita. Zaidi ya miaka arobaini na sita kama si arobaini na tatu Limejengwa miaka yote ni masterpiece. Limejengwa pale taifa zima ndio likuwa linajenga na misaada iliyokuwa inatoka kwa watu wengine. <laughs> Lakini katika ujenzi huo wa miaka arobaini na sita alikuwa akienda mlima Mzaituni, they can see it, na wakati anauliza maswali ina maana kuna kitu kinachohusiana na ubomozi au ubomoaji wa hekalu ambayo li prompt Yesu. Aliposema halitasalia jiwe juu ya jiwe, maana yake kutabomoka au kutabomolewa. Akasema hiki kitu kina significance, kina maana yake. Akauliza swali, mstari wa ngapi? Watatu. Eh, heh, hata somoote hata alipokuwa ameketi katika mlima wa mizeituni kuelekea hekalu ehe, Petro na Yakobo na Yohana na Andrea walimuuliza kwa faraga. Kumbuka Marko na Matayo, hizi taarifa sio ngumu kwao. Luka kidogo ameenda kuuliza watu, si ndio? Eh, tamwangalia Luka alivyoandika asemaje. Tuambie mambo hayo atakuwa lini? Naomba niulize, mambo gani yatakuwa hekalu eh? Kubomolea. Mtu mmoja alisema hekalu la, la tatu linajengwa, likijengwa ndo mwisho wa dunia. Ngoja tuone kama mwisho wa dunia ni kujengwa kwa hekalu jipya eh. Mambo ni mambo. Akasemaje? nayo ni dalili ya nayo, sori, tusome wote nayo ni nini dalili ya wakati? okay. naomba niulize, kuna kitu ambacho Marko ameacha. Matao amesemaje dalili ya kuja kwako, Marko amesemaje dalili ya wakati. Siasema Matao amekosea, tutaangalia baadaye. Kuja kwa Bwana maana yake nini? Sabu hata kuja kwa Bwana vichwa sasa hivi nawaza vitu vizito sana, bali na kwamba wanawaza kuja na mawingu. Tutaangalia <laughs> nini dalili na ni nini nayo ni nini dalili ya wakati, akasemaje? hayo yote yatakapokuwa karibu kutimia, tutajuaje? kwa hiyo hekalu ni masterpiece moja matata sana, kwa kubomolewa kwake kutakuwa na significance. Na kumbuka, kabla sijaenda huko mbele, wanafunzi hawa walikuwa hawawazi ufufuo wa Yesu. So, mwanzo nilikuwa nasoma moja kwa moja, nilikuwa na connect, sio kwamba iko disconnected. Sawa, inaweza ikahusiana na ufufuo wa Yesu, ila wanafunzi walikuwa hawakuelewa na ufufuo wa Yesu kwa sababu walikuwa hawaamini Masihi akija atakufa. Nakumbuka, eh In fact, Wayahudi walisemaje? Tunajua kwamba Masihi ataishi milele, tulisoma kwenye Yohana 12 ile 33 na 34, tulisoma Jumapili iliyopita. Masihi ataishi milele, na wao wanasemaje kwamba huna budi kuinuliwa juu ya nchi na utawafuta watu kwa kwangu. How comes Messiah to die? Na kwa nini walikuwa nawaza juu ya kufa kwake? Kwa sababu hawaamini kufufuka kwake wala hawajui ya kwamba atatawala katika ufufu wake. Walijua akija atakuwa na political power, atamiliki, atatawala, ngoma itakuwa ni hiyo hiyo, atakuwa mfalme wa milele ambaye atakuwa physically, atakuwa katika mwili. Hawakuelewa. Kwa hiyo tumeshasoma muktadha wa ngapi, wapili bado nani, bado nani, Luka. Kwa hiyo twende kwa mtakatifu Luka luka ishirini na moja tutamspea yohana yohana <laughs> ana mbwembwe nyingi sana tutamwacha usiku wa leo maana anaweza akatupeleka mpaka saa saba luka kumi na luka ishirini na ngapi ishirini na moja mstari wa tano In fact yeah. Kwa ajili ya muktadha unaweza kuanza sura ya kwanza mstari wa kwanza sindio? yeah. Kwani mstari saba ni shida? Shida ni nini? moja mpaka saba tunawahi kwenda wapi? tuko kambi, moja mpaka saba Tuanze moja pale, alafu pay attention, pay attention to that muktadha. Tunaangalia tu hapa general context, mstari 21 mstari wa kwanza nasemaje? Akainua macho yake akawaona matajiri wakitia sadaka zao katika nini, sanduku la hazina. Akamwona mjane mmoja maskini atiae mle senti ngapi? Akasemaje? hakika nawaambia, huyu mjane maskini ametia zaidi kuliko wote. Maana hao wote walitia sadakani katika mali iliyo wako hekaluni, eh? tena ndani kabisa bali huyu katika umaskini wake ametia vyote alivyo navyo. Mstari wa tano, na watu kadha wa kadha walikuwa wakiongea habari za hekalu. Kwa hiyo alipoenda kuuliza, Luka hakupata specific nani aliuliza swali. Matayo na Marko ndo wametuambia ni nani wanafunzi wameuliza maswali. Wanafunzi walikuwa wanamwonyesha Yesu mawe nini ya hekalu. Ndio uzuri wa kuona kwenye macho tofauti. Macho tofauti. Ungekuwa na Mathayo, Luka peke yake, usingejua nani aliuliza swali. Sawa eh? Lakini kuna kitu ambacho Luka amekifocus, tutakiona hapa. Anasema na watu kadha wa kadha walipokuwa wakiongea habari za hekalu. Discussion ilikuwa nini? Habari za hekalu. Pigia mstari habari za hekalu. Akasemaje? Jinsi lilivyopambwa kwa mawe mazuri. Akasemaje? Na sadaka za watu. Mtu alikuwa naonea huruma sadaka za watu. Alisema ehe, haya mnayotazama, siku zitakuja ambapo halitasalia jiwe juu ya jiwe ambalo halitabomoshwa. Meona hiyo saba. Wasemaje? Wakamuuliza wakisema mwalimu, hapa hapa Luka hajatuambia nani ameuliza swali. Iko sawa? Yeah. Ndio maana tumepewa vitabu vingapi? Vinne, vya Injili. Hii ndio advantage, unaona kwenye engo zote. Anasema, mwalimu mambo haya yatakuwa lini? Ako asemaje, nayo ni nini ishara ya kuwa mambo haya ya au yako karibu kutukia? In fact, hapo chini akaweka maonyo kadhaa ambayo haya maonyo ni vizuri kuyapitia pia. Tusopitia kwenye kambi hii, tutaendeleza huko makanisani. Umeona, mambo haya yatakuwa lini, nayo ni nini ishara ya kuwa mambo haya ya karibu kutukia? Mambo gani? Kubomolewa kwa hekalu. Haleluya, mambo yanayohusu kubomolewa kwai, tuelewana mpaka hapo? I don't think so bonasikobit usiani mtumishi. Haleluya, ekalu nabomolewa. Jamani, hii ni ishara <laughs> hii ni ishara kwamba hekalu inabomolewa. Kwa hiyo twende kwenye mstari wa ngapi pale, mstari wa tano tano ishirini eh, na moja Tulifika mtaro wa saba, wakamuuliza hichi unachotaka kuzungumza hapa, bila kuelewa hekalu. <laughs> <laughs> <haz> kwa shule hapa nini hekalu? <haz> Kwa hekalu ndio inayozungumziwa kwa muktadha tu, hatujacheki Kigiriki, hatujacheki Kiebrania atu hatujacheki vasha mbalimbali, tumecheki tu kusoma habari katika muktadha wake. Sasa turudi nyuma kidogo kidogo kwa sababu hekalu limetajwa lazima tujue hekalu limetoka wapi. Namna ya kwanza ya kujua hekalu limetoka wapi ni namna unavyosoma Agano la Kale. Namna unavyosoma Agano la Kale ni kii kwenye kuelewa ujumbe wa Biblia na kwa nini hekalu limehusishwa pale. Kwa jambo la kwanza ni kujifunza namna Mungu ambayo tunaona kwa Yesu Kristo alipokuwa anasoma maandiko. Maandiko ambayo Yesu alisoma ni yapi? Mwanzo mpaka Malaki. Niko, niko, ko, niko convinced mpaka sasa hivi ya kwamba hawa ndugu waliokuwa walio wanauliza maswali ma ufahamu wao ulikuwa unatokea wapi? Wanatakiwa ujue ya kwamba kitabu ambacho alikuwa narifaa narifa Yesu, walikuwa narifaa mitume walikuwa na, in fact hata masaduka na Mafarisayo, pamoja na kwamba wengi walikuwa na shida ya kutokuamini, walikuwa wanatoa kwenye wapi? mwanzo mpaka Malaki mbaka. kwa reference bible yao Biblia waliokuwa naitumia ni nini? Mwanzo mpaka Malaki. Yesu amesoma Matayo? Eh, hapana. Yesu amesoma Marko? Yesu amesoma nyaraka? Kwa namna rahisi ya kujua discussion inayohusu hekalu ni kwenda wapi, mwanzo mpaka Malaki, namna ya kwenda mwanzo mpaka Malaki. Maana lazima tuone Yesu alisomaje, na sehemu ya kwanza ya kujua hiyo ni kusoma Luka 24 ambao tumekuwa tukitumia mara nyingi kama guide. Nenda mbele pale kwenye Luka 24, 24 kama guide mstari wa 25 na 5 mpaka 27 alafu taruka kwenda 44 na mpaka 46. Ili tujue kuna nini mwanzo mpaka Malaki. Ili tujue kuna nini mwanzo kwamba Malaki ambao tumeona hekalu la Suleiman liko pale ambalo Mbalo tumeona kumona, liko katika, katika namna ya kuja na kufanya nini kubomolewa kwa, kwa nini libomolewe? Kwani lilihusu nini na kwa nini ishara ya ubomolewa kwake kiwe kitu cha kushangaza kwa wanafunzi wake kiasi kwamba baada ya Yesu kusema halitasaliwa jiwe juu ya jiwe, hakuna namna ambayo huu ili jengo zuri halitaacha kubomolewa. Kwa nini ilileta concern kwao kiasi kwamba walinyamazia hiyo wakasemaje, hata tukienda faragani, tutamwambia tugaie notes. tugaie nini notes? So, wanafunzi walikuwa na tabia kwamba kuna vitu Yesu walikuwa wakisema publicly wanaenda, alafu wanamuuliza faraghani, ulikuwa unamaanisha nini? Kwa haya, so, maswali matatu watu wengi wameabuse abu, maana yake lakini e, lazima kwanza ujue hekalu lina, lina, lina, lina connotation gani, lina significance gani, inabeba nini kiasi kwamba hawa ndugu walisema hatuwezi kunyamazia hiki alichokisema. Ninachojua uhakika ni kwamba hawakutegemea Yesu awe masihi yule aliyekuwa anamtarajia, lakini kwamba hawaelewi aina ya masihi atakuja kuaje. Haina maana hawakumtarajia masihi, iko sawa, walimtarajia. Kwa hiyo angalau tunajua walitarajia kutokea kwenye vitabu gani? Mwanzo mpaka Malaki. Luka 24:25 anasemaje? Akawaambia, enyi msiofahamu wenye mioyo mizito ya kuamini sema ya kuamini yote waliosema nani? Manabii. Yesu akisema yote waliosema manabii, hakuwa anarifaa mpaka na Yohana Mbatizaji, alikuwa anarifaa sehemu ya Biblia tulionayo leo, ambayo ni mwanzo mpaka Malaki, ina ujumbe wa manabii au na ujumbe wa Mungu kupitia vinywa vya wanadamu manabii na ndio maana matumizi ya manabii ni vizuri kujua vizuri ya kwamba Yesu na mitume walipokuwa wanaita manabii, hawakuwa wanamaanisha wakati wote kwamba labda watu wanaosema nasikia kuna hatari inakuja. Mara nyingi walikuwa wakimaanisha nini? Eh? Vitabu Mwanzo mpaka Malaki. Kwa mfano ukienda kwenye, tutarudi hapa Ukienda kwenye Warumi moja. Warumi moja. Warumi moja. Warumi moja Warumi moja Warumi moja Mefika, Warumi moja mstari wa kwanza mstari wa kwanza Manabii. Mefika. Inasemaje? Paulo mtumwa wa Kristo Yesu aliyeitwa kwa mtume na kutengwa ahubiri injili ya nani? Asemaje? Injili ya Mungu ambayo mstari wa pili, Mungu amekwisha kuiahidi kwa kinywa cha manabii wake, peia manabii wake katika maandiko matakatifu. Kwa hiyo manabii wake katika maandiko matakatifu, maandiko matakatifu ya Paulo aliyeandika haraka kwa Harumi ni vitabu gani? Mwanzo mpaka Malaki. Anaita pale ndani, kuna ahadi au kuna kinywa cha manabii au simply say, kuna unabii wa manabii au kuna kitu ambacho Mungu alisema kwenye vile vitabu ambavyo ni unabii, ambayo ni nini? ni injili ya Mungu ambayo ni nini? mstari wa, wa tatu, yaani habari za mwanaye kwa besikale. Mwanzo mpaka Malaki ni maandiko matakatifu, kanisa la kwanza liita hivi, ambayo ina nini? unabii wa manabii, ambayo ni nini? ni injili ya Mungu. Kwao injili ya Mungu haijaanza Matayo moja moja ambayo ni nini? njili ya Mungu ni nini? ni habari za mwanaye. mwanaye ni nani? Yesu Kristo. Najuaje? kwa sababu amesemaje? mwanaye aliyezaliwa katika ukoo wa Daudi kwa jinsi ya mwili that Jesus, na kudhihirishwa kwa uwezo kuwa mwana wa Mungu kwa jinsi ya Roho ya utakatifu kwa ufua wafu. Ameshatuonyesha ya kwamba habari za manabii ni mwanzo mpaka Malaki. In fact, hata ukirudi kwenye Waebrania moja moja siku nyingi nasema Waebrania moja moja Waebrania moja moja Kienda kwenyewe kitabu cha Waebrania kinachambua agano la kale unajua ile, tena kwa kumfunua nani? Kristo. Anasemaje Mungu, rudi tena. Mungu aliyesema zamani na baba zetu katika nini? manabii Wayahudi wanaposema Mungu aliyesema na baba zetu, baba zao ni wakina nani? Specifically, tayari anarifaa agano la kale, kwa wanaita agano la kale kama unabii wa manabii ambao walisema ujumbe wa Mungu, ambao huo ujumbe wa Mungu ni habari za mwanaye, lakini imeandikwa mwanzo mpaka Malaki. Ni mpaka ufundisho namna ya kuona habari za mwana kwenye mwanzo mpaka Malaki, ambaye ni nani? Yesu Kristo Semaje? Kwa, kwa njia nyingi mwisho wa siku hizi sema, mwisho wa siku hizi amesema na sisi katika, katika mwana. Kwa hiyo kwamba kwa amesema na sisi mwisho wa siku hizi katika mwana, mwana, mwana haina maana habari za mwana zimetokea siku hizi, ziliwahi kusemwa. Lakini kwanini? Kwa nini? Kwa sehemu nyingi na kwa namna nyingi, in fact Kiswahili hapa kimevuruga kabisa, sehemu nyingi na namna nyingi awa hiyo ni tungesema kwa Kiingereza types and shadows. And shadows. Ni divers manners. manners, namna mbalimbali jambo mbali mbali, moja lilivyosemwa, ndio maana yake hapa namna mbalimbali mbali, mbali. mbali. ina maana mbali. mbali. mbali. kuna unabii, kuna vitendo manabii walifanya au alisema au aliandika kwa namna mbalimbali manners mbali ambazo ukitazama maana yake nini? Ni habari za Kristo au habari za mwana. Ndio maana Kiingereza neno hilo hilo wana namna walivyoliita wao, kisoma kwenye King James Version wa Waebrania moja, anasemaje God who at sundry times and in divers manners Melala, eh? bado Bad, eh? eh? au mambango <laughs> <Neno laughs> sundry times pale actually sio muda doka, no, Kiswahili asema kwa sehemu nyingi na kwa njia nyingi. Yale maneno mawili, sehemu nyingi, ni many portions many times and many ways, ni namna mbalimbali mbali, jambo moja linavyosemwa ndo maana yake. Neno lingine pale, divers manner, polytropos, na yenyewe inafanana ile ile, ni in many manners au different manners au kwa njia mbalimbali au method mbalimbali, form mbalimbali ya kitu kimoja, polytropos. Oh, sija hapa maneno ma, ma, naniye, spelling zake polymeros, mnakumbuka kwenye chemistry polymer polumeros inaandikwa polu meros, polumeros, ambayo ina maana ya visehemu portions, visehemu mbalimbali ni portions, visehemu mbalimbali polytropos ni mitindo mbalimbali. Polymeros inatumika pale ambapo mba, na kuonyesha kipisi cha kitu ambacho kipisi kingine kinapatikana sehemu nyingine, ni mpaka uziunganishe upate maana hiyo. Ni polymeros, when you bring together you get a complete meaning. Ukizichukua na kuweka pamoja unapata maana polymeros. Polytropos ni namna mbalimbali, naweza nika present jambo moja, andika hizo kwa namna mbalimbali hiyo mbali, ni polytropos. Ni form different forms. Nakumbuka allotropy wale wanatumia chemistry wana mind pale, nakumbuka allotropies of carbon. Maana yake nini? Ni form mbalimbali ambapo carbon Exist Alo. Alo. Trop. Trop. Trop. Ni forms. Kwa hiyo ina maana kuna sehemu mwana ameonekana fomu hii, sehemu nyingine mwana akaonekana kwa fomu nyingine ha? Ha? Ha? Mwana anaweza akaonekana kwa namna mbalimbali mbali. kwenye wapi maandiko matakatifu au manabii, niko sawa? Kwa hiyo mwanabii ni sehemu ya kusoma kwa makini kwa sababu kuna nini, diverse manners, kuna different methods, kuna different styles, different ways, kuna namna mbalimbali mbali. Jambo moja limesemwa, iko sawa? Iko sawa? Ndio maana hakuna sehemu watu wanaangukia kichwa kama kusoma Gano la Kale. In fact mtu akitaka kudanganya na kukupiga hawezi kutumia wa Efeso. Wa Efeso ni kitabu cha ufunuo haina nini? Polumeros wala Polutropos. Haina diverse manners. Haina viunga viunga, haina namna mafunuo madogo madogo ambayo akikusanywa unapata ufunuo kamili haina. Kwa nini manabii walitumia mbinu hivyo, tutaangalia huko mbele kwa sababu kwenye ku communicate truth, kwenye kuwasilisha kweli, huwa unawasilisha kweli kulingana na hali ulionayo wewe, au hali ulionayo wanaosikia. Kwani sisi kama na walimu hapa, kwenye kuwasilisha kweli, unasema unavyoona wewe, na kulingana na hali yako na ujuzi wako, au kulingana na hali yao na ujuzi wao. Kwa unaweza ukasema kitu kwa level ya chini na kui, na kui water down, kwa hiyo kumsaidia naye. Sikiliza, si ndio? Kwao actually, unapotumia mifano mingi ni kwa sababu unampenda kupoteza muda kumweleza mtu, au ni kwa sababu huyu mtu ana shida ya uelewa? Iko sawa eh? unakumbuka Yesu alikuwa anatumia mifano zaidi kuongea na mafarisayo na masadukayo kwa sababu ya shida gani? Kutoelewa. Kwa hiyo kwa nini manabii walitumia diverse manners na, na, na different ways? Kwa nini? Kwa sababu ya aina ya audience unaosikiliza. In fact unaweza ukawacheka Wayahudi walipokuwa wanazingiwa jangwani mpaka atakapofanywa na wewe Myahudi wewe, jangwani mwamia mwenzako siwacheke, so Wayahudi wakiwa jangwani Imeanza kusema Kigiriki Kigiriki, watu wanaanza kujisikia kulala na usingizi? Shindwa. kwa hiyo lazima tujue namna ya kusoma. Kwa hiyo tayari manabii inatumika kurifaa nini? Vitabu. Kwa sehemu nyingi tu manabii imetumika kurifaa vitabu sehemu nyingi sana, na matendo ya mitume imetumia sana manabii, matendo ya mitume In fact, kuna swali ambapo Paulo alimuuliza yule kuhani mfalme Agripa, Matendo ya Mitume ishirini na sita mstari wa ishirini na saba aliposema Mfalme Agripa, je, wawaamini manabii? Wajua alikuwa anasema manabii waliokuwa mjini? No, vitabu, maandiko. Unaamini? Na ndio maana Yesu alianza kuchambua agano la kale, ambao kesho natamani asubuhi tukiwa fresh tufanye uchambuziwo kwa undani kidogo, lakini tayari tukirudi kwenye Luka 24 pale mstari wa 25 Yesu alipofufuka hawakuelewa. Ukianza mstari wa 13, Klopa na mwenzake walikuwa na discuss nje ya muktadha, nje ya muktadha. In fact hata lengo la kuja kwa Yesu hawakulielewa kabisa, hawakulielewa kabisa, hawakuelewa kabisa, hawa ukisoma mstari wa mstari wa ishirini na moja naomba tusome mstari wa ishirini na moja ukisoma mstari wa ishirini na moja kwenye luka ishirini na nne hawakuwa wanamtarajia yesu kama mwokozi wa ulimwengu kwa kuna kulikuwa na matarajio yao na yale matarajio hawakuwaza kama atapitia kwenye kufa kabisa Kifo kilikuwa hakiji kwenye matarajio yao. Naomba wote tusome mstari na ngapi? 21, semaje? Nasi tulikuwa tukitumaini ya kuwa yeye ndiye atakaokomboa nani? Israeli. Tushia hapo, Israeli. Israeli ilikuwa na shida gani? Inabidi uende kwenye muktadha unaitwa nini? Muktadha wa kihistoria au kimazingira au kijografia walikuwa na shida gani? Na walikuwa wanatarajia masihi afanye nini? <laughs> hawakumtarajia mtu ambaye wa atakuwa na dhambi zao, ijapokuwa Luka anaonyesha kabisa unabii. Hata mzee Simeoni alikuwa anatabiri nini? hata mzee Zakaria alikuwa anatabiri nini? hata mama yake Yesu alikuwa anatabiri nini? hata Elizabeti alitabiri nini? wote walihusisha ukombozi kutoka kwenye dhambi zao. Lakini unaona, kuna klip inacheza kwenye fahamu zao, na iliandikwa hivyo hivyo na makosa waliyoweka wakomboa watu wake. Hawakuwa wanawaza kama wewe ukombozi wenye dhambi mm -mm. which is Wakristo leo wakisikia ukombozi bado wanawaza kama Wayahudi, wakiona hauna hela kidogo, miaka mitatu umefanya biashara hujatoboa, unakombolewa, wanaitumia damu ya Yesu kukomboa kwenye nini? Umaskini. Hao ni Wayahudi pro max Wayahudi pro max wanachokiona wao ni nini? mambo ya mwilini. Haleluya, unakombolewa. Wayahudi walikuwa wanawaza pia Yesu kuwakomboa kwenye mambo ya kisiasa. kwa nini? walikuwa chini ya utawala wa Kirumi. Herode alikuwa anawakandamiza. Herode alikuwa mafia yeye ndio alikuwa na watawala nakumbuka, Wayahudi wana historia ya kushinda utawala wa, wa maadui. Ukisoma kwanzia Kutoka sunaelewa eh? walikuwa wanapigana wanashinda, this time wako utumwani, alafu kuna mtu anajiita Masihi mwana wa Adam tayari wana picha picha. usifikiri kwenye Marko kumi pale pale ambapo watoto Zebedayo, pale Yakobo na Yohana walikuwa wanataka mmoja akae upande wa kulia na upande wa kushoto. Walikuwa hawawazi kwenye ulimwengu wa roho eh? Watoto Zebedayo, Yakobo na Yohana, walikuwa hawawazi ya kwamba Yesu akifa watakuwa pamoja na yeye katika ulimwengu wa roho. Walikuwa wanawaza nini? Yesu atakuja kuwa mtawala wao na kwenye muktadha huo walikuwa wameshajipangia vyeo eh? Tayari wengine wanasema hivi, mimi nitakuwa waziri mkuu, utakuwa wewe makamu wa rais. Walikuwa wamejipangia waziri mkuu na makamu wa rais. Kwa wame, kila, kila upande watu wame, walikuwa wamesha kava kava pande zote, na ngoja nikuambie kwa nini mitume wengine walikasirika wale kumi kama walikuwa wanaelewa ya kwamba Yesu hakuja kwa ajili ya ufalme wa dunia, kwa nini walikasirika? Ina maana zile nafasi, mwelewa sasa eh? na wao walikuwa wanafanya nini hey? Na wao walikuwa wanazitaka, ndio maana walimind. Kwa Yesu hakukorekti wale wawili, walikorekti watu wangapi? Kumi na wawili. Ngoma ilikuwa nzito, unaona no, kama hichi kitu hawakipati, ngoja nikwambie, mtu akisema nitakuwa milionea na unajua hatakuwa, unamwoneaje wivu? Eti naona wivu kwa kwamba amesema, nachukia kwa nini amesema. Maana hata kwa wivu umetoka wapi? Wakamind, ina maana wakina Petro unamwona Petro pale ameacha samaki nini zini, yuko pale yuko na Yesu. Unamwona Matayo ameacha akasema Huyu jamaa this man is going to be a king. Kwenye Mathayo kumi na sita Yesu akasema nitakufa na kufufuka. We unafikiri Wee Wee, kwa nini Petro alimaindi akamkemea bwana wake? Alikuwa anakemea kwa sababu gani? Wewe vipi, unajua tumacha vingapi kwa ajili yako? We unaanza kufa tu. Nafikiri hivyo ni mchezo. Sisi tunataka upige nini? Upige varangati mjini hapa. Na ndio maana Petro alilinda silaha yake vizuri kwa sababu anajua siku moja Yesu ataleta vagi mjini. Yesu atapiga moja maandamano itapigwa, Yesu atafanya nini? Atapiga mapinduzi. Yesu akipiga mapinduzi moja ya kup ya maana Herode kwao, Pilato kwao, alafu pale Pande huu pande huu pande huu, waziri wa masiano na uchukuzi tayari, waziri wa nishati na madini tayari, washajipangia sekta. Alafu wewe unawaza nini? Kufa? unatuonaje sisi? Yesu akakaa nao siku arobaini anapiga lekcha. <laughs> Oh, unaona mpaka leo Yesu anachomea kwenye siasa, anachomekwa vizuri sana mpaka anafiti mpaka maunabii anatoka, kama Yesu anataka mtu fulani awe kiongozi. Yesu Yesu <laughs> Yesu Kristo <laughs> labda Yesu aitwae Baraba maana Yesu feki wapo tu. Hmm, leo nilikuwa najadili na, na rafiki yangu mmoja kwamba Baraba kumbe naye alikuwa na anaitwa Yesu. Kuna veshon za Biblia zinamwita jeshua also called Baraba. Alafu na ina Yeshua ambaye nani? Kristo. Sasa inawezekana wengine wanamtumia nani? Yesu aitwae Baraba. Kwa sababu Baraba alikuwa mwanaharakati. In fact, pale unaposoma unafikiri alikuwa na robo wa kunyonga watu. Hapana. Walimkamata kwa sababu alikuwa anaendesha harakati. In fact, ukisoma kwa historia, Baraba alikuwa anamchukia Yesu. So Baraba alikuwa ni mtu wa mass protest. Baraka Baraba alikuwa Chadema. Baraba alikuwa anachukia ya kwamba huyu mwamba ana influence. Kwa nini ajiungi? Lakini uzuri moja