Tuendelee kujifunza. Tunaendelea na somo letu, urithi wetu katika Kristo. Wangapi wanaendelea kuelewa? Wow. Urithi wetu katika Kristo, Our inheritance in Christ. Jana ilikuwa kind of introduction, tuliangalia mambo kadhaa kuhusu usomaji wa Biblia, tukasoma tukasema Biblia inapaswa kusoma kama kitabu kimoja chena chenye ujumbe mmoja. Biblia haipaswi kusoma kama vitabu separate, agano la kale na agano jipya haipaswi kuonekana hivyo. Biblia haipaswi kuonekana kama kila mwandishi alikuwa anajaribu kusema kitu chake mwenyewe kichwani. Biblia haipaswi kusoma kama kitabu ambavyo vitabu vyake vimepingana. Biblia haisomwi kama kitabu kimoja kimoja, Matayo, Marko, labda Yohana, au Matendo ya Mitume, au labda Mwanzo na Kutoka, kwa vitabu tofauti. Inapaswa kusoma corroboratively, somwa pamoja. Kaangalia ya kwamba mstari haujitoshelezi kwenye Biblia. Mstari unatafsiriwa na mistari iliyoizunguka, lazima usome kwa muktadha wote. Sometime muktadha unakusababisha usome sura nzima, wakati mwingine unasoma kitabu kizima, lakini wakati mwingine inabidi utembelee waandishi wengine wa Biblia wamesema nini kuhusu kicho anachokisema. Wakati mwingine ili uelewe Biblia inabidi usome yote, Mwanzo mpaka Ufunuo. Ndipo ambapo unapata mpango wa Mungu wa mwanadamu kwa uhalisia zaidi. Shida kubwa tulionayo leo ni kwamba tunarukaruka kama makangaruu kwenye kusoma Biblia. Aa, uh, tuna utamaduni wa kuamua kusoma kwa kutaka kujua Mungu anasema nini, lakini hatujachelewa. Tuna uwezo wa kuleta huo utamaduni tena wa kusoma Biblia namna hiyo. Haleluya! kwa tukaona hata waandishi wa vitabu vya Agano Jipya walikuwa wanatumia reference ya vitabu vya Agano la Kale, maana ya Mathayo, Marko, Luka na Yohana. Tukaona kwenye uandishi wao wote walikuwa wanaanza mwanzo, kuanzia Mathayo, tukaangalia Marko, tukamwangalia Luka, tukamwangalia na Yohana ulipoingia kwenye nyaraka tukaangalia waraka mmoja, kwa mfano wa Warumi, Paulo alianzia kutoka pia mwanzo, alikuwa anafundisha kutokea Agano la Kale. Ukiuliza kanisa la kwanza, kitabu matirio ya fundisho aliyokuwa anatumia ni nini? Mwanzo mpaka Malaki kwao. Tunachokiona kwenye Matayo mpaka Ufunuo ni maelezo yanayotoa kwenye Mwanzo mpaka Malaki kwao, huwezi kutenganisha vitabu hivi. Sababu background, background ya nyaraka ni nini? Agano la Kale. Kile ambacho Paulo anafundisha kwenye Waefeso kwenye Warumi kwenye Wakorinto kitabu kilichokuwa pale kwenye sinagogi kwenye hekalu au kwenye darasa la Tirano ni nini? Ni Mwanzo mpaka Malaki. Inabidi ujue hiyo mapema, maana itakusaidia sana kujua kwamba mwandishi wa Agano Jipya, waandishi wa nyaraka walikuawa na reference book inaitwa nini? Maandiko ambayo ni Mwanzo mpaka malaika, wanaita maandiko matakatifu. Tumeona pia wanaita manabii. Tumeona pia wanaita Torati ya Musa, manabii na Zaburi. Mnakumbuka eh? yeah. Kwa lazima uchanganye hivyo, usione agano jipya kama lenyewe. Tukasema agano jipya bila agano la kale inaitwa nini? Yatima. Tunauliza hii imetoka wapi? <laughs> hii imetoka wapi ama maelezo yametoka wapi? wewe ukakomaa, tunasoma Warumi peke yake bila kurifaa bila kuamba amba amba kwenye agano la kale. Haleluya! tukasema kilichopo kwenye Matayo, Marko, Luka na Yohana ni nini? ni ushahidi wa macho juu ya ile ahadi ambayo imeandikwa wapi? Mwanzo mpaka Malaki, si ndio? Eh, kwenye ushahidi wa macho tulikuwa tuna, tunaona nini? yule ambaye alitajwa kwamba atakuja yuko mtaani na watu wanamuona na Yohana anatuonyesha ya kwamba ni kweli alikuwepo mtaani. Lile lililokuwepo tangu mwanzo, tulilolisikia, tukalitazama, akasema zaidi sana, akasema tukalipapasa, neno la uzima lililokuwepo tangu mwanzo, kwa tunaambiwa ndio kile hicho ambacho Isaya aliita, Mungu mwenyewe atapa ishara, tazama, bikira atachukua mimba naye atazaa mtoto mwanaume, alafu akasemaje? ataitwa jina lake Immanueli. Mathayo akatafsiri ya maana ile neno Immanueli kwa kusema, ataitwa jina lake Immanueli, maana yake Mungu pamoja nasi. Yohana anatuambia hivyo hivyo, hapo mwanzo kulikuwa na neno, hapo mwanzo kulikuwa na neno, naye neno alikuwa kwa Mungu, naye neno alikuwa Mungu. Akaanza kuonyesha essence yake kwenye uimbaji, uumbaji, alafu akasema huyo neno A, a, alifanyika mwili akaja akakaa kwetu, aina tofauti na neno Immanueli, angesema huyo neno ndio Immanueli, tuko sawa eh? Maana yake Mungu katikati ya nini? Wanadamu hilo fundisho sio lilianza kwa mtu wa Mungu Isaya. Isaya ni mwanafunzi wa nani? Wa Musa. Kwa Musa ndiye alianza kufundisha mwanzoni ya kwamba kutakuwepo na mwanadamu ambaye ni Mungu yaani, au Mungu kwenye umbo la mwanadamu. Wakati anatengeneza hema ya kukutania alikuwa anawaambiaje? Nijengeeni mahali ili nipate kukaa katikati yenu, nipate kukaa katikati yenu. Hiyo ni nini? Imanuel, Mungu kukaa katikati ya wanadamu. Kwa ile hekalu kwa sababu hekalu maana yake nini? Mahali ambapo Mungu anakaa. Na usisahau ya kwamba Biblia ikiita hekalu ina maana nyingi, ikiwa ni pamoja na mwili. Unajua mwili ni hekalu eh? msamiati mojawapo wa Biblia ambao unaitwa hekalu au hema ni nini? Mwili. Kwenye Wakorinto wa kwanza Paulo anaandika mara nyingi, hamjui ya kwamba ninyi ni hekalu? Lilikuwepo hekalu la Mungu Yerusalemu? Ndiyo, yalikuwepo mahekalu mawili hekalu <laughs> la kwanza la Mungu ilikuwa ni nini? Lile alilojenga Suleiman ambao ni physical jumba, si ndiyo? Hekalu la pili ilikuwa ni nini? Yesu, Mungu katika mwili. Ndio maana kwenye Matendo ya Mitume, kwenye Yohana kwenye, kwenye, kwenye, kwenye mbili nafikiri kuanzia kumi na nane anasemaje, libomoeni hekalu hili nami nitalijenga baada ya siku tatu. Hawakuelewa walifikiri anamaanisha we, hii imejengwa miaka 46 unafikiri utabomoa alafu ujenge ndani ya siku tatu? Yesu alikuwa anazungumza habari za hekalu ambalo ndilo mwili wake. Kwenye agano jipya wakatafsiri expansion ya hiyo hekalu. Kwa nini kanisa kwenye, kwenye nyaraka kanisa kwa kanisa linaitwa nini? Hekalu lake au mwili wake? Sisi ni mwili wa Kristo, sisi ni hekalu la Kristo. Alo, umeelewa eh? Kwa, unaona huu uhusiano ukiwa uko tangu mwanzo tukaona tangu mwanzo pale tunamwona Yesu. Anasemaje? Hapo mwanzo Mungu aliziumba mbingu na nchi. Yohana alivyoichukua aka replace Mungu aliziumba mbingu na nchi na nini, hapo mwanzo kuliko yako na neno. Tuko sawa mpaka hapo eh? Tuko sawa mpaka hapo eh? Kwa hiyo ni vizuri kujua kwamba Biblia yenyewe haijichanganyi Kinachowachanganya watu ni kusoma kama viportion, kusoma kama viportion. Kwenye utamaduni wa Wayahudi, walikuwa wanalotewa kitabu kizima, alafu kinasomwa asubuhi mpaka jioni. Jioni mnasema amina. Sasa huwezi kusoma kitabu, ilikuwa hawafanyi maelezo. Manabii ndo baadaye alikuwa na tafsiri, lakini enzi za Ezra kuhani, watu walikuwa wanawekwa mahali wanasoma asubuhi mpaka jioni. Tuko sawa, eh? Kwa ule mtiririko unakufanya ujue nini kusudi lote la Mungu wa wanadamu. Yoshua alikuwa anawasomea watu kwao, ilikuwa ni utamaduni mzuri kwa, tukasema, well, kwa hiyo Biblia inapaswa ina, ina isome pamoja isome pa, tukaona Yesu mwenyewe alikuwa anasoma kama kitabu kimoja chenye ujumbe mmoja kwenye Mathayo kwenye, kwenye, kwenye Luka ishirini na nne asemaje? Akaambia yenyu msiofahamu wenye mioyo mizito ya kuamini yote waliosema manabii manabii yote waliosema manabii, akasema, je, haikumpasa Kristo kupata matatizo haya na kuingia katika utufu wake? Alafu mstari wa mstari wa 27 asemaje? Yesu mwenyewe akafanya hivi, akaanza kutoka Musa na manabii wote, akawaeleza katika maandiko mangapi yote. Angalia specific ujumbe mambo muhusu yeye mwenyewe. Kwa hiyo Musa na manabii Yesu alitumia kufundisha mambo yaliyomhusu yeye mwenyewe. Kwenye Luka 44, Luka 24, 44, akaendelea na habari hiyo hiyo alipokuta wanashangaa wale 11, akawaambia, haya ndio maneno yangu niliyowambia nilipokuwa nikali pamoja nanyi, ni lazima yatimizwe yote niliyoandikiwa. Angalia yote niliyoandikiwa. Alafu akaanza kutaja vitabu katika Torati ya Musa, Manabii na Zaburi. Kwa asema ukisoma Torati ya Musa, Manabii na Zaburi unaona mambo niliyoandikiwa kule. Sio Torati ya Musa peke yake, Torati ya Musa, Manabii na Zaburi. Utasoma mambo yote niliyoandikiwa. Tuko sawa eh? Asema ndipo akawafunulia akili zao apate kuelewa na maandiko. Akasema imeandikwa, akasemaje? Akawambia ndivyo ilivyoandikwa kwamba Kristo atapata mateso na kufufuka siku ya tatu, na matokeo yake ni Injili ambayo amesemaje kwenye 47, na habari ya toba na kwa jina lake, habari ya toba na ondoleo la dhambi litahubiriwa tangu Yerusalemu, iko sawa eh? Kwao tayari ameonyesha ya kwamba ujumbe wa Injili ameukusanya kwenye mistari michache ambayo ni summary ya Agano la Kale. Kwenye mstari wa 44 mpaka 47, amesummarize matukio yote na mpango wa Mungu wa kumwokoa mwanadamu kutoka kwenye dhambi. Ndo sababu ya Yesu kuja. Kwenye Mathayo 1:21 21, asemaje, utamwita jina lake Yesu maana ndiye atakayewaokoa watu wake na dhambi zao. Tukasema specifically lengo la Yesu kufa ni kwa ajili ya dhambi zetu. Umeelewa mpaka hapa? ni kwa ajili ya dhambi zetu. Sasa haya ni mambo ya msingi sana, mambo ya msingi sana, mambo ya msingi sana. Kwa hiyo kwenye agizo kuu walitoa misamiati yao kutoka kwenye agano la kale. Marko anasema enendeni ulimwenguni mote. Kwa nini ulimwenguni mote? Sababu mpango wa Mungu ni kuokoa ulimwengu wote, mkaihubiri Injili kwa kila kiumbe. Aaminie na kubatizwa ataokoka, asiamini atahukumiwa. Na ishara hizi zafuatana na hao waaminio: kwa jina langu atatoa pepo, atasema kwa lugha mpya, atashika nyoka, atakunywa kitu cha kufisha, hakitawadhuru kabisa, wataweka mikono yao juu ya wagonjwa nao watapata afya. Ukimwangalia Matayo, yeye aliandika tofauti kidogo, lakini habari ile ile. Alisemaje? Matayo 28, mstari wa 18 hadi 20, Yesu akaja kwao akasema nao akawaambia Nimepewa mamlaka yote mbinguni na duniani. Niliwaambia matumizi ya neno mbinguni na duniani. Amekopa kwa nani? Kwa Musa, ambao Musa anaita hapo mwanzo, Mungu aliumba mbingu na nchi. Ukisema mbingu na dunia, sawa. Alafu akasema basi enendeni, maana yake kwa mamlaka hayo. Na ndio maana Mathayo walivyoandika basi enendeni. Huwezi kuanza habari na basi enendeni. Neno basi enendeni ni kuonyesha ya kwamba nachokisema kinahusiana na kilicho hapo juu. Ni sawa na kusema kwa sababu hiyo au kwa mamlaka hayo enendeni. Kwa mtu anayemtumikia Mungu anafanya kazi ya Mungu asilimia mia moja anatembea katika mamlaka ya Mungu, basi kwa mamlaka hayo ya Mungu enendeni. Na niliwaambia siku moja, Mungu akisema nenda, huwa hakuachi uende peke yako. Narudia tena, Mungu akisema nenda, huwa hakuachi uende peke yako. Unajuaje? Kwa sababu mstari wa ishirini anasemaje? Na kuwafundisha kuyashika yote niliyoamuru ninyi, akasemaje? Tazama nipo pamoja nanyi hata ukamilifu wa dahari, kasema Mungu ndio mtu mtu tumie okay, mtu kwa ajili ya kufundisha leo. Mungu ndio mtu pekee ambaye akikutuma anakwenda na wewe uliyetumwa <laughs> na ndio maana akasema nipo pamoja nanyi. Marco alipoandika hiyo nipo pamoja nanyi, ametumia neno ishara. Ishara zinaonyesha kwamba wewe hauko peke yako, na ishara hizi zitafuatana na hao waaminio. Umaye kwenda sehemu kuhubiri, watu wakochukulia poa kwa sababu ya umbo lako ka kijana kadogo. Ghafla unaona mtu amedondoka na pepo nyumbani, yenyewe nyumba buu anapiga teke kila kitu mpaka nyumba inatikisika. Anakuja kale akijana kidogo, akamwambia pepo, mtoke mara moja na usimsumbue tena. Nasikia mtu mzima ha, tulia. Watu wanakutazama tena yani, kama vile wanaona kiumbe kingine kipya. Mwanzoni walikuchukulia poa, lakini walipoona yule pepo ambayo watu kumi hawawezi kumshika wewe hata hujamshika umemwambia, wewe acha usumbufu, mtoke huyo mtu mara moja, anatoka, anasema, ya yeah. huyu si yeye pekee, kwa sababu tukiangalia umbo lake huyu mwenye pepo ni bouncer." Kwa hiyo kutana na pepo mtu mwenye pepo awe na six pack awe na four pack pak eh, awe futi kumi na mbili kwa urefu awe Goliati au mdogo wake Goliati, vyovyote atakavyokuwa, wewe nyosha mkono, mwambie acha ujinga, Bwana asifiwe, anaondoka. Kwa hiyo ile ishara ni kuonyesha kwamba shii peke yake. Kwa Marko, akasema ishara hizi zitafuatana eh, na hawa waaminio, sawa. Yesu kwenye, kwenye Matendo ya Mitume moja namna Luka alivyoandika Matendo ya Mitume moja mstari wa 8 asemaje? nanyi mtapokea nguvu akiisha kuajilia juu yenu Roho Mtakatifu, nanyi mtakuwa mashahidi. Kwa kwanini ameweka Roho Mtakatifu? Kwa sababu hakutaka huduma iwe normal experience, hakutaka huduma iwe, iwe kama chuo cha kawaida cha theo. Ataka huduma ni prayer warrior, dua anapiga alafu, daima kuna watu wanaombaga mara moja kwa mwezi. Anapoanza mwezi anaweza Mungu shida zake, alafu anaziandika ukutani na Mungu kama jana eh. sana nasema kuna watu ni noma, wanamuomba Mungu sana, lakini wanapomuombea hatujui Bwana. hmm. Wajua wa mtu aliyeomba sana hata asemaje ameomba sana, sababu ukiomba unapata, sababu ya kuomba tena. Bwana asifiwe. unless ajui maana ya kuomba, naweza ikawa changamoto pia. Mungu, angalia ile hali yangu, amen. Malala maombi ameisha hapo mstari okay. <coughs> wangavi okay. akaona katika maono ya waziwazi kwao, hata maono alikuwa nayo <laughs> ya waziwazi -wazi, anaongea na malaika kwa malaika akamweleza mambo kadha wa kadha. Hapo naomba usome mstari wa sita. Anamweleza Petro yukoje? Akasema yeye ni mgeni wa mtu mmoja jina lake Simoni, uwe ni malaika anaongea, mtengenezaji wa ngozi ambaye nyumba yake iko pwani. Akasemaje? Atakwambia yako pasayo kutenda a, ya ngoja kwanza. Kornelio alikuwa na matendo tena, mazuri mema kabisa. angekuwa Mkristo ningesema Mkristo safi, kwa maana ya mwenendo wake, sindio? anasali fresh, anamcha Mungu fresh, ni mtu wa devotion fresh, sindio, eh Sadaka anatoa fresh, hata familia yake pia iko fresh na kazi zake ziko fresh. Ko bado wanaambia kuna mambo ambayo yanakupasa kutenda. Mi sijui watu wanaosemaga wokovu kwa matendo wanautoa wapi? Sababu Cornelio anawablow kabisa, yakupasayo kutenda ah-ah. Kuna ya kutenda tena? Mbona, ya kupasayo kutenda <laughs> imagine, ya kupasayo ya kutenda ah, okay, angalia. Unajua tutarudi hapo kwa Cornelio. Unajua wakati Petro anaripoti ile tukio kwenye sura ya kumi na moja, unajua alisemaje Aliparafes maneno ya malaika kumi kumi na saba e, no, na kumi na nane kumi na moja sorry, Matendo kumi na moja mstari wa kumi na saba na kumi na nane Hebu nenda pale, nasemaje? Mstari wa ngapi? Sio huo, kumi na nne nenda kumi na tatu na kumi na nne kumi na tatu nasemaje? akatueleza jinsi alivyomwona malaika aliyesimama nyumbani mwake na kumwambia, tuma watu kwenda Yafa ukamwite Simoni aitwaye Petro. Kumi na nne atakaye kuambia maneno yatakayo kuokoa wewe na nyumba yako yote. ko, ko, Kornelio alikuwa hajaokoka, niko sawa? Mwanzoni kuna mtu alitaka kunichanganya mwanzoni, wakati nachambua, akaniambia umeona neno mchaji pale atakuwa ameokoka n yeah, wasifikiria, umeona yani, haiwezekani kabisa. Akatumia mstari mwingine ambao Petro alisema mtu atendaye mema asema Mungu humkubali. Umeona, Mungu alisha mkubali, in fact Mungu adharau matendo mema, tunajua eh, lakini haina maana. Anatumia kwa ajili ya nini? Wokovu lazima ujue hiyo kwa hiyo nikakaa nikatulia, nilikuja kufunguka macho tena. Nilikuwa najua kabisa the guy is not right, ila sikuwa na ground ya kumwambia you are wrong, lakini namwambia amna bwana, wokovu ni kwa imani, sio kwa matendo. Nikatumia mistari mingine, sikutumia matendo kumi. Petro akaja akaniokoa. Petro akasemaje? in fact nilitumia ile ya kwanza ya kwamba ya kupasayo kwa ya ya kwa ya kutenda maana yake malaika nini? yale mengine yote ya kwamba bado kuna mambo unapaswa kutenda ambayo sio majukumu mengine, sio kuongeza sadaka, sio kuongeza maombi, sio kuongeza ibada. Ilikuwa ni nini? Imani. Kwa sababu pale kwenye mstari wa arobaini na tatu Paulo, Petro wakati anamweleza Yesu akasema huyo manabii wote umshuhudia kwamba kwa jina lake kila amwaminie atapata ondoleo la dhambi, sio kila afanyaye yale kwa yampasayo kutenda hapo ni nini? Kuamini. Iko sawa eh? Amemwambia kila amwaminie kwenye 10:43 pale. Kila amwaminie. Iko sawa eh? Kwa hiyo kama Petro anamwambia achukue hatua mtu ambaye ana matendo mema namna hiyo anaenda kumwambia achukue hatua nyingine. Hatua nyingine ilikuwa ni nini? Kuamini. Yampasayo kutenda ilikuwa ni nini? Kuamini. Maana alizungu alichanganya mambo yote akasema, huyo manabii wote umshuhudia kwamba, kila kila pamoja na nani, na Kornelio pia, kila amwaminie atapata ondoleo la dhambi. Kwa ondoleo la dhambi ni matokeo ya nini? Imani katika Yesu Kristo. Iko sawa eh? Bila y kujali mtu ana matendo mema kiasi gani au mabaya kiasi gani, injili haina bias. Utakachomuhubiria mtu aliyeshindikana, muhaini katika nchi, aliyeua watu arobaini na tano, injili utakayomhubiria na mtu ambaye hajawahi kukanyaga mende wala sisimizi, hajawahi kuwa nyoka, yaani watu mifano kama hiyo, sembuse kumnasa mtu kibao. Ukihubiri injili kwake utamwambia nini? Ukimwamini Bwana Yesu anaondoa dhambi zako. Anamwambia, lakini mimi sijawahi kuiba, sijawahi kumkosea mtu. Asema ya maadam unataja haya matendo yako, inawezekana unahitaji nini? Imani, kila muamini, so kila amwaminie, sio kila atendaye mema. Kila amwaminie atapata ondoleo la dhambi. 10:43, imeandikwa pale, huyo manabii wote umshuhudia ya kwamba kwa jina lake. Jina mnakumbuka kwa nake nini? Mamlaka, uweza, nafasi, cheo, sawa eh? Sawa, kazi maana yake, kwa kazi. Watu wanaoamini kazi ya Yesu, nafasi ya Yesu, ofisi ya Yesu, mamlaka ya Yesu, kila anaye mwamini anapata nini? Maondoleo ya dhambi, pamoja na nani? Kornelio. Afa, akasema kwenye mstari, sura ya kumi na moja mstari wa kumi na nne Sasa asema malaika mwenyewe alimwambieje Petro? Anaparafrase maneno ya malaika, asemaje, atakaye kuambia maneno ambayo yatakuokoa ya kwao. Kinachookoa ni nini? Maneno, maneno yale maneno gani? Injili. Kwa Injili iko kwenye maneno. Zamani kutana na mtu mmoja, labda niseme hivi, ni kutana na mtu mmoja, kuwa na mwenendo mzuri ni kitu kizuri, lakini mwenendo wako mzuri sio unaookoa. Nadhani mtu mmoja alikuwa ananifuatilia kwenye mitandao mi, ya kijamii akasema, unajua bwana, mimi haya mambo ya kwenda kuhubiri uhubiri kwa watu mi sioni kama ina maana sana, unaona sema, yaani unachoweza kufanya hapa wewe, nifanya nini? Wewe ishi maisha yako tu, watu wakiona maisha yako wataokoka. Nikamwambia tangu anze kuishi maisha yako wameokoka watu wangapi? Akasema nani anajuae? Okay, kuna mtu mwingine ambaye ho aliongea mtu akasikia injili akaamini sawa, eh? Kwa hiyo ni maneno yatakayo kuokoa injili, ni maneno ndo maana asema hubiri. Kuhubiri ni neno la Kigiriki keruzo, keruzo maana yake ni to publish news kuwa kama newscaster, kuwa kama mtangazaji, kueleza. Uwezi kuwa mtangazaji alafu umekaa hivi sema, watu wakikuona wajua kwamba ajali ilitokea leo, na lazima ufanye nini? Ucommunicate kwa kufungua kinywa chako, atakuambia yako pasa ya kutenda, au atakuambia maneno yatakayokuokoa ya wewe na nyumba yako. iko sawa? Iko sawa? Kwa ndivyo ambavyo inafanya kazi, inafanya kazi namna hiyo. kwa Cornelio aliokoka kwa kuhubiriwa nini? Injili. Hakuokoka kwa kutenda mema. Unajua, ukienda kwenye Luka kumi na nane kuna stori ya watu wawili, and that, ukichanganya na hii ya Cornelio, unapata kwa ujumla ya kwamba kinachookoa ni imani katika Mungu au katika dhabihu ya Yesu Kristo, sio kwenye nini So, kwenye jitihada za mwanadamu Luka kumi na nane mstari wa tisa. Luka kumi na nane mstari wa tisa. Mmefika? Nasemaje, akawambia mfano huu eh? watu waliojikinaa kwao ni wenye haki, wakiwadharau wengine wote, in fact hiyo koment ni ya nani? Ni ya Luka eh? Yeah. Yeah. Lakini mfano ni wa Yesu. Angalia mfano, watu wawili eh? walipanda wa wa kwenda karuni kusali, mmoja eh? Farisayo na mwingine mtoza ushuru eh, ile Farisayo alisimama akiomba hivi moyoni mwake. Yeah. amesema amesemasi kama watu wengine amesema. Mm -hmm, ametaja majina wanyang'anyi, wadhalimu, wazinzi wala, wala si kama mtoza ushuru. Kwa anasema hizi tabia zote nne sina, na unajua huwezi kusema hekaluni uongo, sawa? Kwa ina maana huyu mtu eh? yeah. Yeah, ni ninoma, tapigwa shoti kwao. alichokuwa anakisema ni kweli, sio mdhalimu, si ndio, eh? Sio mzinzi, sio mnyang'anyi, wala hafanani nanabi, wala hana tabia kama za huyo mtu mtoza ushuru, sawa eh? Tukasema wa wow. Hapa kasemaje? oh -oh. Wakristo wengi wafikiaji hata hapo sio mara mbili kwa juma tu, ile mara moja wanayofunga, wanafunga, wanaangalia saa, wangafanya hivi, asema saa kumi na mbili kumi na moja imefika na dakika hamsini hamsini na moja hamsini na mbili hamsini na tatu hamsini na nane jamani, nani yangu haijaandaliwa? Ya jamani wako wanaangalia hapo, sema naomba chai yangu asubuhi, naomba chakula changu cha mchana. <laughs> Analipiza, analipiza yote. Sa hawa anasema Anafanya nini? Anafunga mara mbili kwa wiki. Nasema wow, Mkristo safi kabisa. Hakuna mchungaji atamchukia mtu kama huyu eh? Kwanza sio muhuni kwa namna yoyote sindio, alafu eh? cha pili, dua sio dua tu anaomba, anafunga mara ngapi? mara mbili, sio Jumanne, anafunga Jumanne ya kanisa na Alhamisi ana private prayer ya kwake. Mfungo sio prayer, mfungo wa kwake mara mbili. Alafu afanyeje hivi, wow. Kuna mchungaji atamchukia mtu kama huyo amba okay. Akipata tu hela kidogo, anatoa, nasikia apostle, yani Mungu amenikunia nazi hapa, ameniongezea hela kidogo kwenye mshahara, na kuongezea hutoa <laughs> zaka katika mapato yake yote Majua yote, nasema jamani, huyu mbinguni moja kwa moja <laughs> tutamkuta ha? akiwafungulia wengine geti <laughs> angalia, huyu mtu ana ubaya gani jamani? Kwa maana ya muonekano wa nje, muonekano wa Kikristo ni mfano wa kuigwa, si ndio? Mfano, yeah. wa kuigwa, mfano wa kuigwa. Lakini yule mtoza ushuru. In fact, huitwa tu mtoza ushuru kwa Wayahudi ni kimeo. Sababu tayari ulikuwa unapingana na Wayahudi wenzako, kwa sababu watoza ushuru walikuwa wafanyi kazi kwa ajili ya Wayahudi. Wayahudi walikuwa chini ya wakoloni. eh? Si ndio eh? Koloni ya Kirumi. Kwa hiyo ni sawa na wale watu ambao zamani walikuwa wanyapara wanaenda kuwafanyia kazi nini wakoloni, alafu anawatumikisha ndugu zao walipwe na wakoloni Kotaari, wa wenzaki, wa sindio, eh? Kwa tayari alikuwa anaonea Wayahudi wenzake wa Israeli, si ndio? Kwa hiyo alikuwa ana wanajulikana kwa unyang'anyi. Wakipewa target, unapambana kufikisha target, utaua mtu, utajua tunataka kwenye mtaa tukusanye kodi laki mbili uwezo wao ni elfu hamsini, utanyang'anya unayemjua ili ufikishe ngapi. Kwa hiyo wanajulikana kwa unyang'anyi, wanakuwa wanaonea watu. Alafu anasemaje? Akasema akuthubutu kuinua macho yake juu, eh akisema eh Umeona, okay. Mambo yafuataye kwanza, yule ameondoka amehesabiwa haki, haki yake inatokana na nini? Matendo. Kwa haki ya matendo Mungu atoi. Kwa nini? anasema huyu aliondoka hekaluni akiwa ati amehesabiwa haki, lakini Farisayo hakuhesabiwa haki, lakini alitaja mambo mazuri aliyofanya. Kwa Mungu hakubaliani na kubrag kuhusu matendo yako Mtu yoyote anayesifia matendo yake mbele za Mungu huyo mtu hapati kitu. Asema huyo ameondoka amehesabiwa haki. Aani, wambie kitu kuhesabiwa haki maana yake, Mungu anamuona yuko sawa. Angalia mtoza ushuru, hajataja tendo lolote jema alofanya. In fact ameona, ameonyesha uhitaji wa msaada wa Mungu. niwie radhi. maneno niwie radhi, Kiingereza natumia Be merciful unto me. Kuwa merciful pale ni neno hilaskomai hilaskomai. H-I-L-A-S-K-O-M-A-I. hilaskomai ni neno ambalo mekua derived na neno lingine hilasterion, ambayo ni kiti cha rehema, kiti cha rehema liko kwenye hekalu. Basically, huyu mtu alikuwa anamwambia Mungu atazame dhabihu iliyoko katika madhabahu, kwa sababu huruhusiwi kwenda hekaluni. Angalia kosa la yule mtu, huruhusiwi kwenda hekaluni mikono mitupu. Kwa nini? Kwa sababu wakiingia hekaluni lazima walikuwa wanaingia na nini? Na sadaka kwa ajili ya dhambi. Iko sawa? Iko sawa? Ndo maana wengine watumiaga ule mstari vibaya, sema usiende nyumbani mwa Mungu mikono mitupu, wakifikiri nizungumzwa hela. No, ilikuwa nazungumzia nini? Thabihu, kwa sababu kuingia abu, kwa sababu hauruhusu kuingia bila kuwa na kitakasio. Sawa eh? Ndo maana Musa aliwapa maelekezo, mwenye uwezo aende na dume ng'ombe, au mbuzi kondoo, asiye nayo kabisa aende na njiwa, ukishua kabisa unaenda na konzi mbili sijui za unga Lazima uende na kitu, huwezi kwenda uso wako wakaa. Nikuulize, mtoza ushuru alienda na kitu. Ndio maana akasema hilaskomai, maana yake nini? Usinitazame mimi, itazame dhabihu, angalia kenye kiti cha rehema. Kwa hiyo yeye alienda akizitazamia nini? Rehema za Mungu kwa njia ya nini? Dhabihu au sadaka aliyoitoa, lakini ndio maana hakunyanyua macho yake. Kama hakunyanyua macho yake, maana yake alitazama nini? Dhabihu. Lakini huyu mwingine alidharau pakubwa, kwa sababu hakutaja mahali popote dhabihu alitaja. Aliyofanya ni sawa na kusema huu mtaratibu ambao Musa ameweka wa sisi kwenda na kondoo ili kondoo atusaidie kukubalika mbele za Mungu hekaluni ni famba, anasemaje Sitaji kusafishwa mimi, mimi nimekamilika. Ni kiburi, ni kiburi? Na ndio maana Musa wakati anaweka hilo, hilo, hilo, hilo anaweka huo mtindo hiyo pattern, alikuwa anafundisha kile ambacho Yesu atakuja kufanya, kwa maana Yesu anaitwa nini? Mwanakondoo wa Mungu aichukuae dhambi ya ulimwengu. Kwa hiyo mtu akiingia hekaluni anaweka mkono wake juu ya kondoo aliyemleta, kwa mfano wa kuhamishia dhambi zake juu ya yule kondoo alafu, yule kondoo anaenda kufanya nini? Anachinjwa, alafu yeye anaondoka amehesabiwa haki, au amesamehewa dhambi. Iko sawa eh? iko sawa eh? kwenye Waebrania kumi wameelezea vizuri hiyo, lakini akasema kulikuwa na kumbukumbu -kumbu la dhambi kwa hawa kondoo, kwa sababu Yesu Kristo ndo mwana kondoo wa Mungu aichukua dhambi ya ulimwengu. Haleluya, amen, haleluya! Kwa hiyo hata kwa mtindo wa kiyahudi tu huyu mtu alikuwa ameshadharau hekalu. Eh? Alikuwa ameshadharau taratibu ya kwamba Mungu haukubali uso wa mtu, Mungu hutumia dhabihu kumuhesabia mtu haki. Which is katika Kristo Yesu anafanyika dhabihu ya Mungu kwa ajili ya ondoleo la dhambi. Tumeelewana mpaka hapo? Ndio, yes. maana Yesu wakati anakaribia kukamatwa na kuuawa alitu, alisema kwenye Mathayo ishirini na sita mstari ishirini na nane. Mathayo 26 anasemaje? Hii ndio damu yangu ya agano jipya imwagikayo kwa ajili yenu kwa ondoleo la dhambi, kwa, kwa ajili ya ondoleo la dhambi, iko sawa eh? Iko sawa eh? Kwa Yesu alikuja kureplace praksi ya nini ya kondoo, mbuzi, njiwa na efa. Ayo nshikia sehemu moja, bwana, mtu amefanya dhambi mkoa wa Arusha akaambiwa lazima utoe dhabihu akapeleka mbuzi kanisani kwa ajili ya dhambi zake. Sa watu wamerudi nyuma ya Mathayo, erudi nyuma ya Mathayo kabisa, wako wenye mambo ya Walawi. Haleluya, tumeelewana mpaka hapo wa eh? ko wow, Kornelio ko hakuhesabiwa hai kwa matendo yake. Farisayo hakuhesabiwa hai kwa matendo yake, alo alo, kwa hiyo uwe Farisayo, uwe mtoza ushuru, unahitaji nini? Imani. Uwe Kornelio au uwe mwizi msalabani. Ngoja nikuongezee mtu mwingine, yule mwizi msalabani. Wale wezi wawili walikuwa wawili eh, mmoja alikuwa upande wa kulia, mwingine upande wa kushoto. Mmoja alianza kumdharau Yesu, alisemaje? Jiokoe wewe na utuokoe na sisi. Sawa eh, jiokoe wewe na utokoe na sisi. Mwingine akasemaje? Sisi tunapata iliyo haki yetu, kwa maana ya kwamba tumekosa, lakini huyu anakufa kwa sababu ya nini? Makosa ya watu wengine. Huyo mtu alikuwa anaijua Injili kwa sababu kifo cha Yesu ilikuwa ni kwa ajili ya watu wengine, alafu akamwambieje? Unikumbuke katika ufalme wako. Kwa lugha rahisi, yule mwizi alijua, mimi na vimeo vyangu ila huyu anaweza kunikumbuka kuni, kuni, kunileta katika ufalme wake. Niko sawa? Is that faith? Yeah. Alishuka kwanza akaenda akatubwa akajitakasa? No, alimwambia tu nikumbuke katika ufalme wake. Yesu akamwambia leo hii utakuwa pamoja nami peponi. Kwa hiyo mwizi aliyokoka msalabani hakuwa na vitu vingi tu Aligundua, alijua ya kwamba Yesu afi kwa ajili ya dhambi zake. Which is the gospel. Kifo cha Yesu ni kwa ajili yetu, sio kwa ajili yake, si ndio? Yeah. Wakorintho wa pili 5:21. Wakorintho wa pili 5:21 nasemaje? Yeye asiyejua dhambi alimfanya kuwa dhambi ili sisi tupate kuwa haki ya Mungu katika yeye. Kwa hiyo mwizi alijua Yapaswa mtu afe kwa ajili ya dhambi za watu wengine. Niko sawa? Iko sawa? Ndio maana aka-recognize kiraisi na wokovu wake ulikuwa pale pale. Angalia, wanyewe ulimwengu unachekesha sana. Imagine kwenye sehemu ambayo kuna wokovu, hapo hapo kuna mtu anapotea. Hapo hapo kuna mtu anapotea. Mwelewa maana yake? Sehemu ambayo kuna nini? Wokovu, hapo hapo kuna mtu anapotea. Imagine Yesu yuko hapa. Mwokozi, kuna mwizi anaokolewa na kuna mwizi anakufa. Angalia, amekufa akiwa mwizi na ataendelea kuwa mwizi. Amehukumiwa, ame, ame, ame, ame kwa sababu ya dhambi zake alizotenda kiserikali, na atakufa na dhambi zake, na atapotea na dhambi zake. Lakini kuna mwingine hapa, serikali najua imemmaliza, lakini Yesu amemwokoa hapo hapo hapo tayari natufundisha figuratively ya kwamba wakati wengine wanapokea injili wengine wanakataa, unaelewa? Sa Marko kumi na sita eh? Aaminie na kubatizwa ataokoka, asiyeamini atahukumiwa. Kwao aaminie, inawezekana watu wakazaliwa mapacha kwenye familia moja wakawa wanatembea wawili mtaa kwa mtaa ya ya ya ya ya, lakini wakati huo huo yaweza kutokea mambo, injili ikahubiriwa twin mmoja akaamini mwingine akakataa. Unasikia? Kulu amekubali injili, Doto amekataa. Au Doto amekubali injili, Kulu amekataa. Nilikuwa naongea na jamaa mmoja ambaye ni mtumishi wa Mungu ana pacha lake. Anasema ilichukua muda sana pacha wake kuamini, hapana wale anachoamini. Ah, ah, kila akikutana wanabishana, eh, afu wale wako Doto ndo aanze kuamini Kula anafikiri kutangulia kutoka ndio, kutangulia kutoka kupata akili, anajaribu <laughs> kumwelewesha lakini, wapi, twende kushoto wapi, lakini hatimaye alikuja kuamini. Haleluya, hilo ndio jambo la kufurahisha kabisa. Kwa hiyo unaona kabisa namna ambapo injili haijalishi unahubiri kwa nani, aidha unahubiri kwa michanganyiko ya watu kama kwenye Matendo ya Mitume mbili <laughs> Ujumbe ni ule ule. Unahubiri eneo la hekaluni kama kwenye Matendo ya Mitume tatu, ujumbe ni ule ule. Unahubiri mbele ya baraza kama Matendo ya Mitume nne, ujumbe ni ule ule. Unahubiri tena mbele ya baraza kama kwenye Matendo ya Mitume tano, ujumbe ni ule ule. Unahubiri kwa mtu mwenye cheo kama toashi, ujumbe ni ule ule unahubiri kwa mtu mwenye matendo mema kama Kornelio. Ujumbe ni ule ule, kwa ujumbe wa Injili haubadiliki kulingana na unamwambia nani. No, ukiona una swaga za Injili ambayo ukianza kukutana na mtu fulani unampa ujumbe tofauti na yule mwingine, that's not the gospel. That's not the gospel gospel unaweza ukawa na namna nyingi za kusema, lakini ujumbe umejikita katika mateso ya Yesu Kristo, kufa na kufuka kwake, pamoja na kufa kuzikwa na kufuka, kufuka kwake na, na, kwa na matokeo yake ambayo ni nini? Ondoleo la dhambi. Haiwezi kubadilika kwa sababu unamwambia mtu gani. Petro alimaintain ujumbe ule uleule kwenye Matendo mbili Matendo tatu Matendo nne na Matendo kumi. Alimaintain ujumbe ule ule mmoja wokovu wa imani katika Kristo Yesu. Are together? Tuko sawa mpaka hapo eh? Lazima tuwe na na, na na na ufahamu huo. Kwa msamaha wa dhambi ni zao la injili. Na injili ya Yesu Kristo inatoa hakikisho la msamaha wa dhambi. Injili ya Yesu Kristo inatoa hakikisho la msamaha wa dhambi. Kama mtu hana uhakika na kusamehewa dhambi zake, anatakiwa akutane na nani? Njili ya Yesu Kristo. Kama mtu hana uhakika amesamehewa dhambi zake, hajakutana na injili ya Yesu Kristo, amekutana na makorokoro mengine. Lakini njili ya Yesu Kristo inafanya kazi yake vizuri kabisa, ya kuhakikisha mtu anafanya nini? Anapokea wokovu. Tuko sawa mpaka hapo eh? Are we together? Mwambie jirani yako mpaka hapo. Naelewa umeshachoka hivi. Breki saa ngapi? Maana naweza nikatembea mpaka kesho. Hapo saangapi? saa saba? eh? Msema wenyewe, shauri yenu. Aleluya. Sawa. Tumefikia huh, wapi jamani? Injili inatoa nini? Agizo la msamaha wa dhambi. Kwa msamaha wa dhambi ni tabia kusamehe dhambi, dhambi ni tabia ya Mungu. Twende kwenye Waefeso moja mstari wa sita hadi saba. Waefeso moja mstari wa sita hadi saba. Umefika? Paulo anatuandikia maneno haya. In fact, tunaweza tukaanza kwenye mstari wa tatu. Mstari wa tatu kwenye Waefeso moja. Nasemaje? Atukuzwe Mungu Baba Bwana wetu Yesu Kristo, aliyetubariki kwa baraka zote za rohoni katika ulimwengu wa roho ndani yake Kristo. mona baraka za rohoni kwa naanza kuzielezea hizo baraka zilizoko ndani ya Kristo, akasemaje? Angalia, kama vile alivyotuchagua wapi? Katika yeye. Ehe, angalia kabla ya kuwekwa misingi <gayani> ya ulimwengu. Ngoja nikuulize, huyu pia anarudi mwanzo <gayani> <gayani> Kwa mpango wa Mungu tangu mwanzo ni kuwa na watu watakatifu. Kwa mtu anasema hakuna watakatifu duniani, sa anapingana na mpango wa Mungu, ili tuwe watakatifu wakoje? Watu wasio na hatia mbele zake katika pendo. Kwa watakatifu ni watu gani? Watu wasio na hatia mbele za Mungu kwa sababu ya upendo wake. Upendo wake unaona wapi? Yohana tatu kumi na sita au kwa sababu ya alichokifanya kwa dhabihu ya Yesu Kristo. Watu wasio na hatia mbele zake katika pendo, tuko mpaka hapo. Alafu asemaje? Kwa kuwa alitangulia kutuchagua, kutuchagua, ili tufanywe wanawe. Wanawe wapi? Kwa njia ya Yesu Kristo. Kwao sisi ni wana wa Mungu wapi? kwa njia ya Yesu Kristo. Kwa hiyo kinachohitajika, mwana wa Mungu ni nani? Kristo, uwe ndani ya Kristo, katika yeye. Angalia maneno hayo, kwa njia yake, katika yeye Aha. angalia sawasawa na urathi wa mapenzi yake, kwani mapenzi ya Mungu tuwe hivyo katika Kristo na usifiwe utukufu wa neema yake na Akishasema usifiwe utukufu wa neema yake, tayari utendaji hapo ni wa Mungu mm. iko sawa eh? yes. ni neema ya Mungu ambayo sasa, na utendaji wa Mungu au utoaji wa Mungu, kwa sababu neno neema, ambayo neno karis Kigiriki, ni neno zawadi, ni utoaji wa mtu mwingine. Ukipokea zawadi, anayetoa ni mtu mwingine, sindio eh? Eh? na usifiwe utukufu wa neema yake eh? -eh? ambaye ametuneemesha katika huyo mpendwa. Mpendwa ameandikwa kwa herufi kubwa. Mwandishi alijua anamwelezea nani? Yesu Kristo, katika uh-huh, yes, yeye huyo, mstari wa saba, kwa damu yake. Sasa damu yake, damu yake ndio kazi aliyofanya hiyo, eh? Ndio kufa na kufuka kwa damu yake, uh-huh, kwa ukombozi ulifanyika kwa nani kwa damu ya Yesu au kwa kutolewa uhai wa Yesu Kristo. Ndo matumizi ya neno damu. Neno damu hapo sio kimiminika. Neno damu ni lugha ya picha kumaanisha maisha. Umae kusikia mtu ameua tukasema amemwaga damu. Hata ukimpa mtu sumu akafa, tunajua umemwaga damu. Mikono yako imejaa damu, ina maana umepaka. Kwa matumizi ya damu yanarifaa maisha Kumbuka anatumia lugha ambayo imekuwa kwenye ma, mambo ya Walawi na kusema uhai wa mnyama uko katika hiyo damu. Kwa hiyo damu inatumika kusignify life, sio red, red, red, red, red, red, red, red blood cell, white blood cell, platelets, plasma, eh? sijui nini thrombocyte nini na nini na vitu kama hivyo eh Tusitesane jamani, shateswa na, na pepa ya biology. Sitaki tena kuteswa <laughs> na pepa moja hiyo ya biology. Nililia kwenye pepa sita, kuambia nililia kwa sababu <laughs> gani. Una unaambia uchore Krebs cycle. Sana bwana, maisha gani haya! Ndio waambia utafute Schrodinger equation. Sasa mimi hapa kuhubiri kwangu na Schrodinger equation nafanyaje kazi? Yeah. Jamani. Hao ndio na solve Schrodinger equation na kaanza kutoka Musa. <laughs> Anasemaje? Kwa damu yake. Ukiona Paulo anatumia neno kwa damu yake, amechukua kwenye mwanzo mpaka Malaki. Unakumbuka, eh? Yeah. kwa damu yake tunao ukombozi, kwa ukombozi wetu, ijapokuwa tunapata bure, lakini mtu mwingine amelipia kwa damu yake. iko sawa eh? Yes. Kwa tunapo bragi kwamba tumechukua bure, sio kwa sababu ni nyepesi, ni chip, ni mtu alilipia. si unapewa bure, ni sawa, nakupewa gari ya milioni mia tano unapanda. Unajua kuna yale magari unapanda kwamba unapanda ghorofa na kuna yale magari mengine unaingia kama unataka kuanguka, yote ni magari. Alafu sasa unapewa bure, pum, unasema, eh, we umenipa bure, inafanya kazi kweli? <laughs> sababu watu wengi akipewa <laughs> vitu bure, wanaona kama vile vyawaidi vina shida, sababu watu wana tabia mbaya, bwana. Mtu kitu yake kishaanza kuharibika, ndo anaanza kugaia ndugu zake. Ukiona ndugu yako anakupa nguo, kumbe ime Sijasema, sijamalizia, sio watu wote. Kuna wadone, wasta harabu, watu wastaarabu. Mtu anaweza anua nguo kabisa anakupatia, lakini watu wengine ukikupa nguo wajua, either haimtoshi au ameivaa sana au imetatuka au kaishonashona. Aleluya! Kwa hiyo sio kwa sababu ni bure haina maana, haina thamani tuko sawa? Wokovu eh, wetu tumekolewa bure, lakini mtu mmoja alilipa gharama. Kwa hiyo umelipiwa gharama. Sasa unajua wakati mwingine ni ushamba sana. Unapelekwa unapelekwa, labda e mtu tu ukakupenda akakwambia yaani, kwa kweli, twende twende nikupeleke Dubai kwa tembee, sema Dubai unaenda pale Unaambiwa hii hapa yote imeshalipiwa, hizi zimeshalipiwa, kila kitu. Unaenda unaogopa kula. Unajua ukipewa ukipewa, upite kwenye bufee, nachukua nyama moja pale <laughs> Masai tena chukua nyama moja pale alafu <laughs> napita sehemu nachukua, sema nsije eh, nikafanya nini, sije nikaa na, nauzwa na, na hapa eh? Nachukua nakula taratibu kula kwanza, ushibe ndo upambane kwenye kuuzwa <laughs> yani, aa unaenda kupambana wakati una njaa <laughs> so, binadamu bwana, mbona umekubali kwenda? Unaenda unakuta kitanda kizuri kikubwa, sasa ya bure hii. Unajua mambo ya bure, atakuja kinua, unachukua nini wachukua shuka lako la Kimasai mgololi, sijui nini, unalaza nini chini, unajilaza. Mimi sasa kuna nini, vitu vya nini vya watu, mimi sijalipa hela yo yote. Unapambania nini kombe? Unarudi Dubai unaumwa mgongo, una harara, vipele na mwasho na baridi imekupiga. Kwa nini? Ulikuwa unaogopa kutumia vitu vya bure. Wakristo wengi wako hivyo, Yesu amelipa lakini wanalipa na wao sa, so, mimi sistahili kwenda Dubai mimi yani hmm. Mimi kwakweli navojiona tu mi mimi ni wapa hapa Same, nimesaliwa hapa hapa Same, nimesoma hapa hapa Same shule ya msingi Same, nitakufa hapa hapa Same, nitafikwa hapa hapa Same. Mi sijui maana yake hicho kitu, nimesikiaga tu watu akisema. Kwa hiyo mkitaka kumpiga mpigeni aliyefanya nini, aliyesema mi nimekopi, tusijaedi chochote na inawezekana aliyesema amerudi Same. <laughs> Umeelewa kwamba hukutaka ut kuenjoi kwa sababu unaona haya. Aa, nikuambio kuna Wakristo wengi wanaona haya kuenjoi kazi ya Yesu Kristo. Kwa nini? Hawataki cha bure, hawataki cha bure, nawako bu na bih, unaomba scholarship <laughs> wakasome nje bule, ila Yesu amelipa. Sema amelipa watu fulani walimba, kumbe mnaujua, imbeni sana, semaje Kwa gharama ya mauti msamama wa adhani iliupata kaa. Kumbe ulishapatikana siku nyingi yes, zaidi ya miaka elfu mbili iliyopita, na watu wanapambania kombe leo kwamba unaona kili alicholipa Yesu kimeshachakaa miaka elfu mbili, mingi sana eh? Kwamba damu yake imesha chakaa. Sasa hiyo ndo vashen ya Waprotestanti, kuna vashen ya wananii wale wengine, nimelipiwa deni, lipiwa deni, nimelipiwa deni, mwenzenu sidaiwi tena. Umeona kuna tofauti, eh? Lakini ujumbe ni ule ule. <laughs> Nimelipiwa deni na sidaiwi tena. Kwa hiyo ikifika swala la dhambi unaweza ukajua kabisa hauna deni lolote. Sina deni. Kwa nini? Kwa sababu sio, sio kwa sababu sikustahili kuwa na deni, ni kwa sababu na mtu mwingine aliamua kulipa. Kwa hiyo namheshimu aliyelipa. Sasa ngoja nikwambie tu, kwa mfano mtu amekuja akakuta unateseka huko chini ya daraja, hauna nyumba, unaishi kwenye nyumba ya makuti, sawa eh? Ambao mvua ikinyesha inakubeba, lakini huko chini ya daraja huna pa kukaa, huna nini, alafu akaja mtu, akaenda akakulipia 5 star hotel maisha yako yote na hizo hela amesha deposit kwenye account ya kwamba, huyu mpaka atakapokufa, mpaka atakafanya nini, atakapo atakao limwenguni atakuwa nini