Tunaendelea na series yetu actually ya maombi lakini katika title ya leo nataka tujifunze jambo moja la msingi sana: nini kinatokea unapoomba? What happens when we pray? Nini kinatokea unapoomba? Usipojua kinachotokea unapoomba, motivation ya kuomba inakuwa chini lakini vizuri ujue unafanya nini unapoomba. Unarusha mikono tu hewani au unachangamsha mdomo? That anything that is happening when we pray. So what happens when we pray actually, unatakiwa kujua pia what happen when we don't pray <laughs> nini kinatokea usipoomba, kwa sababu kuomba na kutokuomba zote zina nini matokeo. Kuomba na kuto kuomba zote zina matokeo, lakini unachagua matokeo gani unayotaka? Kama unaandika andika swali hili, nini kinatokea ninapoomba? I personalize, wewe mimi, ndo nasema nini kinatokea unapoomba wewe, unaweza kuandika nini kinatokea ninapoomba, what happens when I pray. Haleluya! Kuomba na kuto kuomba vyote vina matokeo. Kuna nukuu moja niliwahi kuandika mtandaoni nikasema, kuto kuomba ni kama kushika mimba, unaweza tu kaificha ndani ya miezi michache, alafu baadaye unasikia hicho, kila mtu anajua, hata usiyotaka kumwambia. Kwa maana yake huwezi kuficha matokeo ya kuto kuomba kama ambapo huwezi kuficha matokeo ya kuomba. Huwezi kuficha matokeo ya kuto kuomba kama ambapo huwezi kuficha matokeo ya kuomba. Maombi yana matokeo, maombi yana matokeo. Hata wakati mwingine usipoona matokeo unapoomba, lakini haina maana maombi yameenda ovyo, yameenda bure. Maombi hayapotei, maombi hayapotei. Hakuna maombi ya mwamini anayopotea, sababu kila mara mwamini anapoomba anaziachilia nguvu ambazo zinaleta matokeo. Kayo, kwa hiyo ni vyema tukajua kwamba Mungu akiagiza jambo kufanyika ina maana lile jambo ni la muhimu sana. Narudia tena, Mungu akiagiza jambo kufanyika ina maana lile jambo ni la muhimu sana. Kati ya mambo ambayo Biblia kuanzia mwanzo mpaka Malaki maagizo yake yamejaa sana ni kuomba. Mwambie wenzako kuomba, maagizo ya kuomba yamejaa kwenye Biblia. There are so much instructions about to pray in the Bible. Pastor Chris anasema hivi, ukisoma nyaraka, twende kwenye nyaraka, ukisoma nyaraka, maana yake Warumi mpaka Ufunuo, alafu usione motivation ya kuomba, kutakuwa na tatizo mahali Akanasema nyaraka imejaa maagizo ya maombi kiasi kwamba utaona kuto kuomba ni kama kutenda dhambi. Anasema <laughs> hivi nyaraka imejaa maagizo ya maombi kiasi kwamba utajiona kutokuomba ni kutenda dhambi. Sasa so basically, kuto kuomba inakuwa uasi, kwa sababu maagizo ni mengi na msisitizo usio wa kawaida Hallelujah na msisizo usio wa kawaida ukianza tu Warumi pale tu Warumi wenyewe kumi na mbili kumi na mbili kuna maagizo mazito juu ya kuomba Warumi kumi na mbili kumi na mbili kuna maagizo mazito juu ya kuomba mwamimezako kuomba mwaka elfu mbili na ishirini na tano utaomba sana. Ameitika au amesikitika? kumi na mbili asemaje? In fact ukianza kusoma kuanzia kumi na moja anasema kwa bidii, si walegevu, mkiwa na juhudi katika roho zenu, mkimtumikia Bwana kwa tumaini, mkifurahi katika dhiki, mkisubiri katika kusali, mkidumu. Naona kuna kusali na kudumu eh? katika kusali mkidumu, katika kusali mkidumu, tayari kwenye wa, yaani kwenye mpangilio wa Biblia yako waraka wa mwanzo tu pale wa Rumi inakwambiaje? Katika kusali mkidumu, ukitafsi ukipangilia yale maneno kwa namna nyingine nasemaje? Dumuni katika kusali. Neno kusali pale ni sawa sawa na kuomba. Kwa nini Paulo asisitize katika kusali mkidumu? Jambo lolote ambalo naambiwa udumu kulifanya maana yake nini? Ni jambo ambalo nafanya kimwendelezo, you cannot stop. Kila ambacho natakiwa kudumu kufanya huwezi kuacha. Katika kusali mkidumu. Aleluya! Katika kusali mkidumu, kwenye Waefeso sita kumi na nane. Waefeso sita okay, kumi na nane ukiachana na Wagalatia pale na Wakorinto wa kwanza na wa pili, Waefeso sita kumi na nane ameweka msisitizo pia wa kudumu katika kuomba. Mefika Waefeso sita kumi na nane anasemaje, eh? Mstari wa kumi na nane anasema kwa sala zote na maombi mkisali kila wakati, sema kila wakati, maona mkisali kila wakati katika Roho. Maana ya kusali katika Roho, maana yake nini? That simple way ya kuzungumzia kunena kwa lugha. Najua kuna expansion yake, lakini kunena kwa lugha ndio njia ya kwanza ya kujisubmit kwenye kuomba, kuomba katika Roho. Anenaye kwa lugha anajijenga nafsi yake. Kwenye Wakorintho wa kwanza kumi kumi na nne asema aje? Mkikesha kwa jambo hilo, anatumia neno gani? Na kudumu katika kuwaombea watakatifu kwa watakatifu. Wanaombewaje? Katika kudumu. Kuomba ni jambo la mwendelezo. Ukirudi nyuma tu wa Efeso tatu kumi na nne Paulo anaomba pale. Waefeso tatu, asema kwa hiyo nampigia baba magoti. Neno nampigia, tukasema sio nilimpigia baba magoti, sio nitampigia baba magoti, nampigia baba magoti. This is how I do things. Nampigia baba magoti, anawaombea watakatifu hapa, ambaye kwa jina lake baba wote wa mbinguni na duniani unaitwa, awajalieni kwa kadri ya utukufu wake kufanywa imara kwa nguvu kwa kazi ya roho yake katika utu wa ndani, anawaombea Anasema nampigia baba magoti, sio nilimpigia baba magoti. Ni jambo ambalo anaendelea nayo I do this I bow my knees okay. Ukirudi mmoja wa Efeso moja mstari wa kumi na tano anasemaje? Kwa sababu hiyo, mimi nami tangu nilipopata habari za imani yenu, siachi kutoa shukurani kwa ajili yenu Neno siachi ni kuonyesha ya kwamba huyu mtu hana mpango wa kupunguza anachokifanya. Tangu niliposikia habari za imani yenu, kwa alipojua tu ya kwamba watu hawa wamepokea Injili, wameamini immediately ikawa prayer point. Kwa, haina maana mtu akishaamini haombewi tena sababu, naweza ukajitahidi kumhubiria mtu Injili akiamini, nimemaliza mm -mm. tangu niliposikia habari za imani yenu na pendo lenu kwa watakatifu asemaje? Siachi. Mwambie mwenzako siachi. kwa ba, aliposikia habari za imani yao haachi kushukuru kwa ajili yao. Na ba, by the way ameandika maombi mbele yake, ndio hiyo. Mungu wa Bwana wetu Yesu Kristo akasemaje, shukurani kwa ajili yenu, nikiwakumbuka katika sala zangu. 18 17 saba Mungu wa Bwana wetu Yesu Kristo, Baba utukufu, awape ninyi roho ya hekima na ya ufunuo. Tujifunza hiyo nini? Awape ninyi ufunuo wa roho au ufunuo katika roho? Awape ninyi roho ya hekima na ufunuo katika kumjua yeye, macho ya mioyo yenu yatiwe nuru. Kwa kutiwa nuru ni maombi endelevu, as long as mtu anajifunza kila siku, kila siku anahitaji ufunuo kila anachojifunza kwa sababu ufunuo wa kile unachojifunza kwa habari ya Kristo na wewe ndani yake, ndio inaozaa mwenendo plus prayer. Niliposikia habari za imani yenu siachi kuomba kwa watu wa, ukisikia watu uliohubiria injili wa, ukiona watu uliohubiria injili wameamini, ina call for continuous prayer, unawaombea. Tangu siku ile niliposikia habari za imani yenu siachi Mwambie mwenzako hakuna kuacha kwa, hakuna likizo ya maombi kwenye Biblia, hakuna likizo ya maombi kwenye Biblia. Ungeandika hiyo ili siku moja unapopitia notisi zako ujikumbushe, ukiwa likizo ya maombi uone kwa herufi kubwa H-A-K-U-N-A, hakuna likizo ya maombi. Maombi yanafanyika kimwendelezo maombi yanahitaji consistency. Ukirudi kwenye kabla, tunaendelea nyaraka, ukirudi kwenye Matendo ya Mitume mbili arobaini na mbili, anasemaje? Wakawa wakidumu katika fundisho la mitume, wakidumu katika fundisho la mitume na katika nini, na katika ushirika na katika kumega mkate na katika kusali kwa katikati ya mambo aliyoendeleza ni nini? Kusali, wakiwa wakidumu katika hayo mambo mengine na kusali. Kwa kusali ni jambo la kudumisha, kusali ni jambo la kudumisha, ni jambo la kuendeleza. Wakawa wakidumu katika fundisho la mitume, hayo mengine na kusali. Mwambie mwenzako kuna kudumu halo ao kwenye Waefeso pale ametuonyesha vizuri ya kwamba ni jambo la kuendeleza kuendeleza. Haleluya, haleluya! Ukienda kwenye Wafilipi, mbele ya Waefeso tu pale, Wafilipi moja mstari wa tatu, Wafilipi moja mstari wa tatu, anasemaje? Namshukuru Mungu wangu kila niwakumbukapo. Mstari wa tatu, sema kila niwakumbukapo. Swala so, la msingi ni kwa wakati gani anawakumbuka? Sasa eh, yani nimekumisi nimekukumbuka, asemaje mstari wa nne? Kila niwakumbukapo, mstari wa nne, siku zote. Sema siku zote, siku zote. Alafu asemaje? Ni waombea hapo ninyi nyote katika sala zangu kwa furaha siku zote anawakumbuka siku zote akiwaombea katika sala zake mwambie mwenzako siku zote waamini wanakumbuka siku zote nakuombewa ukiona Paulo anavyoomba huwezi kuwa na maombi ya binafsi gari yangu nyumba yangu biashara yangu watoto wangu mume wangu mke wangu Angalia anawakumbuka watu wengine, tumeona Waefeso, awaachi kutoa shukrani kwa ajili yao, aachi Waefeso, kanisa zima. Wafilipi ni asemaje kwenye wa Wafilipi? Anafanya the same thing, na namshukuru Mungu wangu kila niwakumbukapo, siku zote, kila niwaombeapo ninyi nyote nikisema sala zangu kwa furaha. Kwa akisema sala zake imejaa nini? okay. kama kule ni imejaa Waefeso, hapo imejaa nini? Wafilipi. Kwa literally Paulo anatumia muda mwingi kuomba kwa ajili ya watu, kuomba kwa ajili ya watu. Kwa Paulo anataka kusukuma mapenzi ya Mungu yatimizwe ndani ya maisha ya watu wengine kwa kutumia maombi. Hiyo ni Wafilipi. Haleluya. Kwenye Wakolosai anaomba pia, Wakolosai moja mstari wa tatu Wakolosai moja mstari wa tatu. Are you there? Mefika? tuko pale ote. Tuamshukuru Mungu baba yake Bwana wetu Yesu Kristo, siku ngapi? Siku zote tukiwaombea siku ngapi? Siku zote, tukiwaombea tu. Mstari wa nne. Tangu uliposikia habari za imani yenu katika Kristo Yesu, na upendo mlionao kwa watakatifu wote. Wana imani, wana upendo, lakini tunawaombea, tunawaombea. Mstari wa tisa. Wakolosai moja tisa kwa sababu hiyo sisi nasi tangu siku ile tuliposikia hatuachi kufanya maombi na dua kwa ajili yenu. Aa, ni Wakolosai, ujue kanisa lingine kabisa. Hatuachi ne. Kwa nini anatumia jumla? Kwa sababu hapo iko na nani? Timotheo. Hatuachi kufanya maombi na dua kwa ajili yenu ili mjazwe maarifa ya mapenzi yake katika hekima yote na ufahamu wa rohoni very important, hatuachi. Haleluya, ah. Haleluya. Nikasema labda angeishia hapa, tuende kanisa lingine analoliombea, Wathesalonike, waraka wa kwanza kwa Wathesalonike. pateni ya maombi ya Paulo lazima ikushtue, kama unaombaga Kwa kama Paulo amezaa makanisa kumi anaombea makanisa kumi yote. Angalia Wathesalonike wa kwanza mlango wa kwanza mstari wa pili anasemaje? mefika tuamshukuru Mungu siku zote kwa ajili yenu ni nyote, akasemaje? Tukiwataja, kumbuka ni siku zote, tukiwataja katika maombi yetu. Kwa hata wakiomba na Timoteo wanawataja watu wengine tukiwataja katika maombi yetu. Akasemaje? Wala hatuwachi kuikumbuka kazi yenu na imani yenu na taabu yenu na upendo yenu na saburi yenu na tumaini katika Bwana Yesu Kristo mbele za Mungu baba yetu, asema twamshukuru Mungu siku zote kwa ajili yenu ninyi nyote kwa ajili yenu nyote tukiwataja katika maombi yetu siku zote. Mwambie mzako upo hapo, mwambie mwana mwogopa, mwambie uko hapo Angalia usoni mwambie huko hapo mwambie siku zote unawakumbuka waamini unawataja kwenye maombi yako au unawataja unavo wasengenya amejibuje amesema Mungu na anirehemu Haleluya <laughs> Ah! Okay, tunajua neno twamshukuru Paulo akitumia mara nyingi, anatumia in regard to prayer. Naomba tuende kwenye Wathesalonike wa pili, hiyo waraka wa kwanza huo huo, waraka wa kwanza huo huo, sura ya pili mstari wa kumi na tatu anasema kwa sababu hiyo sisi nasi twamshukuru Mungu bila kukoma. Mstari wa ngapi hiyo? kumi na tatu. Twamshukuru Mungu namna gani? bila kukoma moja. Maana ya kukoma ni eh? Nikuacha, kupunguza mwendo, kupunguza spidi. Haleluya! Twende kwenye waraka wa pili wa kwa Paulo mtume kwa Wathesalonike, second Thessalonian chapter Sura ya kwanza mstari wa tatu. Waraka wa pili wa mtume Paulo kwa wa Thesalonike, sura ya kwanza mstari wa pili nasemaje? Ndugu, imetupasa kumshukuru Mungu siku zote kwa ajili yenu. Siku ngapi? Siku zote kwa ajili yenu, kama ilivyo wajibu. Mwambie mwenzako wajibu. Mwambie kuomba ni wajibu. Alikuwa hajajua hivi eh? Wajibu unafanya ukiwa unajisikia? Eti ndugu, mnaowajibika katika Kristo. Wajibu unafanya unapojisikia? Kama wajibu ni wa kwako, nasema I don't feel today kuwajibika. Kama ilivyo wajibu. Kama ilivyo wajibu. Kwa Paulo anawa anasema anashukuru Mungu kwa ajili yao, tuko mpaka hapo eh? Kwa tumeona ya kwamba kwenye nyaraka kuna msisitizo wa kuomba kiasi kwamba ifa if, if, kama hali unaona kutokuomba ni kama fanya nini? Ni kama kutenda dhambi, ni kama kuasi Filemoni. Filemoni, waraka wa Paulo mtume kwa Filemoni umeshaandika hiyo, mstari wa nne mpaka wa sita Waraka wa kwanza mtume Paulo kwa Filemoni eti waraka, wa... waraka wa Paulo mtume kwa Filemoni, waraka uko mmoja tu huo. Mstari wa nne naomba tusome wote, unasemaje? Namshukuru Mungu wangu siku ngapi? siku ngapi? siku ngapi? na nyie mnaona, au mipeke yangu ndo naona mtu- msisitizo wa siku zote. Kwa nikiacha siku moja inakuwa siku zote. Kwa nikisema siku zote mwaka elfu mbili na ishirini na tano niliomba nikiacha siku moja inakuwa siku zote, nikaribia na siku zote iko sawa eh? Aha, namshukuru Mungu wangu siku zote, anamwombea mtu mmoja sasa. Filemoni, nikikukumbuka katika maombi yangu, nikisikia habari za upendo wako na imani iliyonayo kwa Bwana, kwa Bwana Yesu na kwa watakatifu wote, ili kwamba ushirika wa imani yako ufanye kazi yake katika ujuzi wa kila kitu chema kilicho kwetu katika Kristo Anawaombea ukuaji wa kiroho basically Filemoni, kwa anawaombea mmoja mmoja. In fact kwa sehemu nyingine alimwombea Tito, sehemu nyingine alimwombea alimwombea Timotheo, na hapa anamwombea Filemoni. Kwa alikuwa anaomba kila siku maombi kwa ajili ya mtu mmoja mmoja, hasa wale viongozi. Lakini alikuwa anaomba kila siku kwa ajili ya nini? Kanisa. Hallelujah. Hallelujah. Tuko mpaka hapo eh? Kwa ni muhimu sana kuona huo msisitizo, uone kwamba maombi yana msisitizo kwenye Biblia. Rudi Wathesalonike wa kwanza 5:17. Wathesalonike wa kwanza sura ya tano, mstari wa 17. First Thessalonians chapter 5 verse 17. Are you there? Soma tena wote unasemaje? Ombeni bila kukoma. Misali mingapi? Maneno mangapi? Matatu. Kiswahili wameweka ombeni bila kukoma, Kiingereza wametumia pray without ceasing. Kwa kama unaona Kiswahili kukoma uelewi, basi kuna Kiingereza anasema usisizi, mwanangu eh? Jamaa ameamua kusizi kufanya dua Ombeni bila kukoma. Praying without ceasing. Kiasi kwamba ikipita siku jaomba, hii mistari yote ikijia kichwani, sijui unajificha wapi? Ombeni bila kukoma. Kwa kama sijaomba jana, lakini naomba leo. Jana nimefanya nini? Nimekoma. Jana nimesizi, nime jana nime pause, jana nimeacha, na amesema siachi, siachi, siachi, hatuachi, hatuachi, hatuachi. Kwa nini hii, ni kwa nini tupewe msisitizo mkubwa namna hii wa kuomba? Ni kwamba Mungu hatupendi tukiwa tumenyamaza, tuko tunafanya maisha yetu mengine Eh, kwa nini wa ege baba inaomba kwa ajili ya waamini wa seli yangu, egebosaba masaa mawili? Mungu hataki ukaweka shida chini na nyanyua mikono juu, badala ya kukaa masaa mawili unaombea watu, na maana Mungu Mungu asikii raha nao ukapata raha <laughs> muda ambao mechi inaendelea kati ya Simba na nani, ndo wewe ndo uko kwenye dua, ndo seli imekutana hapa, wanapiga dua na unajua Simba siku hiyo itafungwa. Una... <laughs> utaje kwenda kuangalia ikifungwa. Ni mfano tu, mimi mimi sitabiri chochote <laughs> nimetoa tu mfano <laughs> maana hata nikitaka kutabiri nitakosea unabii wangu <laughs> maana nasikia roho nyingine ananiambia, <laughs> wewe huipendi Simba. Lakini mimi simpendi, simchukii mtu yoyote mimi <laughs> na roho wa Mungu ndani yangu siwezi kuichukia Simba. Kwani mmewahi kusema namchukia shetani? Au mmewahi kunisikia kusema namchukia shetani? Ila simpi nini nafasi. Hamjaelewa, na vitu vingine inabidi usielewe. Sasa havikupeleki mbinguni, havikupeleki mbinguni. Kwa hiyo inawezekana ukawa na mambo mengine ambayo ni legitimate kabisa ya muhimu kuwafanya, lakini unaweza ukaweka pembeni ili ufanye nini? Uombe. usingizi sio jambo zuri? Nani anasema usingizi sio jambo zuri? Tumuulize, acha kulala siku tatu. Lakini kuna mtu anapunguza muda wa usingizi afanye nini? Aombe. Bwana asifiwe. Za, mimi zamani nilikuwa na jambo moja tunafanya nisilale. Nipunguze usingizi. Sio kwa sababu nilikuwa naomba. Ni kwa sababu nilisoma mstari unaosema usipende usingizi usije ukawa maskini. Kwa nikikumbuka kwamba si upendi umaskini, nikaa si upendi usingizi pia. Kasa mwandishi wa mithali alisema usipende usingizi sije. Kama nikasoma mwingine anasema usingizi kidogo, sina nini kidogo, anasema umaskini wako huja kama mnyang'anyaji. Ah, ah, unakuvamia ghafla. Kwa hiyo unawezekana unaweza ukaa hulali tena, maana umesikia usingizi umehusisha na na umaskini. Kwa hiyo ukilala, uh, usingizi kimbia. Afsa akakuta mstari mwingine yeye humpa mpenzi wake usingizi Hujawahi kusoma hiyo eh? hujawahi kusoma sijui nini, mnao nini usiku na mchana nini na nini hamlali, mnakawia kulala nini na nini, asema yeye humpa mpenzi wake usingizi. Sasa nikichanganya hii na hii napata nini? <laughs> Kao inabidi kwanza nio mpenzi wa Bwana ili nilale, au nichukie umaskini ili nilale. Leo hatufanye exegesis ya usingizi sawa, eh sawa, eh, lakini upate muda wa kufanya nini? Kuomba. Wala sijasema usio nalala, maana kuto kulala na yajua madhara yake. Bwana asifiwe. Lakini unaweza kulala kwa kiasi, si ndio? Eh, yeah, unaweza kulala kwa kiasi. Yeye, yeah, humpa mpenzi wake usingizi. Nitakuelezea huko mbele, sio leo, lakini hata mwaka 2047 na yenyewe ni mwaka kwa hiyo tumeshaelewa kwamba kuna msisitizo wa kuomba bila kukoma. Maana kuna kuendelea kuomba. Continuous prayer. To continue in prayer. Ni sehemu nyingine nasema continue in prayer. Nafikiri kwenye wa, wa, wa Kolosai, wa Kolosai 4. Kolosai 4. Mstari wa pili. Kolosai 4 mstari wa pili. Ingereza ametumia continue Kiswahili, wametumia dumuni sana. Unajua kuna kudumu eh? Unajua kudumu wenyewe ni msizizo, si ndio eh? Kudumu ni msizizo, lakini ukiongezewa dumuni sana, maana yake hizo ni double emphasis. Kudumu ni msizizo, dumuni sana Ukiwambia kula ushibe, huo ni msizo. Kula ushibe sana, nategemea nini sasa? kama ni kitimoto sawa <laughs> Bwana asifiwe, Bwana Yesu asifiwe. Hivi <laughs> unajua watu wanaamini huendi mbinguni bila kitimoto na, na nyie hapa mnakula wengi sana so, mtakuwa kuni wa jehanamu kulingana na mahubiri yao, so, apa mnachomewa pale, Musa anasimamia show. Umekula mnyama gani mmoja? Anasema kinachomfanya asile nguruwe ni kwa sababu nguruwe ni mchafu. Sema, uchafu unamaanisha nini? Akashindwa kuelezea. Asawa, kwa kuku ni msafi au kuku anaogaga mara ngapi? Jamani, kuku anaogaga mara ngapi? Na bafu la mbuzi unalijua? Hmm? Baadaye ule uchafu kwenye ngozi unaingia ndani? So, lazima ujue hesabu na biolojia, usio unateseka na vitu vya kawaida. Uchafu kwenye ngozi hauingii kwenye damu, tunajua. Bwana asifiwe. Lakini kimtiacho mtu unajisi ni kinachotoka. Kwa hiyo nguruwe sio unajisi, ngurue, unajisi kwa sababu haitoki inaingia. Sio maneno yangu ni maneno ya Bwana. Kumbe kinachopita hapa haitii mtu nini, ila kinacho kwa, unaacha kula nguruwe halafu unatukana jinga zana, yaani unatukana, unasengenya, una, una, una, umeelewa maneno, mambo kama hayo eh? Una wivu, una fitina, una chuki halafu na nguruwe tena umeacha, ambayo nguruwe wanaingia wapi? Ndani hivi vinavyotoka, ambapo Bwana amesema vinatia unajisi. Haujaacha kicho cha somo kula nguruwe. Na wajua, kuna watu wanafikiri mi sijui agano la Kale. Anasema ha, yaani umtumishi angekuwa anasoma Biblia vizuri. Sawa. Wewe usitaki kula nguruwe. Njoo mbele nikuangalie. Umevaaje? Unakuta mtu amevaa hivi. Aliyesema usile nguruwe amesemaje? Usichanganye mavazi. Usivae juu kitani alafu chini sufu. Nani hapa ambaye hajatenda dhambio? Nani hajavunja sheria hiyo? Labda na labda mtumishi wa Bwana lakini umejifunika nguo nyingine. Natakiwa tu mvae madera ndio mnatio sheria. Nani ambaye hajanyoa pembe? Nani tumisho wa Bwana? Jehanamu pale panapochochewa sana eh, umenyoa denge. Pembe za vichwa vyenu na ndevu, umenyoa ndevu. Atakiwa zio kama za Musa, zikae hapa. Unaweza kufutia meza kabisa waiter akichelewa kama hujui matumizi ya sheria utapata tabu sana. Tabu ya kwanza atakuwa mnafiki, unafanya unaacha. sawa, eh? sawa sawa sawa, yeah. Hii baada hii tungekuwa na taarifa leo ya kwamba kuna wanawake leo hawajaja kwa sababu wako kwenye nini, umeelewa eh? Hiyo sheria ya Musa haiwataki na no, wengine wanaongoza praise hapa, Mungu anawaona na hawapigi shoti, maana yake wao hawafuati sheria. Nani hiyo anajua, kae siku saba na asigusane na mtu, anakuja na msalimia apostoli, Bwana asifiwe na unajijua, umeona? Maana yake kwa basically ili ufanye hiyo sheria hiyo sheria hizo inabidi uwe nafiki, unaacha kula nguruwe na unakuja kanisani, uko kwenye nani zako kula nguruwe na umekuja umechanganya mavazi sufu, kitani, unaacha kule nguruwe <laughs> yaani, we kinachokusumbua tu ni nguruwe. Wewe fanya yale mengine na yenyewe, anayotaka kushika sheria na ashike nini? Chague kipengele, tuko kwenye maombi eh? roho ya sheria, sheri ko tuisemaje? Paulo anasemaje? Dumuni sana katika kuomba, mkishikesha katika kuomba, huku na shukrani, mkituombea na sisi wadumu kuomba. Maombi haya ni mambo ya kuendeleza msisitizo kwa kutosha. Tuko mpaka hapo eh? tuko mpaka hapo eh. Kama una maswali juu ya sheria, kuna series inaitwa aina mbili za sheria, kasikilize hizo, na tumechambua sehemu nyingi sana. Tuende kuangalia sehemu nyingine Kabla ya kuangalia pattern ya maombi mojawapo, nini kinatokea unapoomba? Nini kinatokea unapoomba? Twende Warumi kumi na tano Warumi kumi na tano mstari wa thelathini na thelathini na moja Paulo anaandika maneno haya: ndugu zangu, na wasihi. Mmeiona hiyo kwa Bwana wetu Yesu kwa Bwana wetu Yesu Kristo na kwa upendo oh, jitahidini pamoja nami katika maombi yenu kwa ajili yangu mbele za Mungu. Mwona maneno jitahidini pamoja nami, msisitizo wa jitahidini, maana yake nini? Do whatever it takes, hakikisha una commit unaweka commitment ya kufanya kitu ndo kuweka jitihada, na hakikisha nakifanya. Jitahidini pamoja nami katika kuomba kwa ajili yake. Kwa lazima uamue kujitahidi kuomba, kuweka jitihada kwenye maombi. Andika hizo, eh, ndo mambo ya kuandika. Subiri mstari tu, weka jitihada kwenye maombi Weka jitahidi kuomba, jitahidi kuomba. Mwona mtu ambaye anajaribu kufanya mambo anafanya na, yuko yuko bize, aachi kitu kipi? Nasema ndugu, ana jitihada kweli kweli kwenye kuomba. Kuna kujitahidi pia, jitahidini pamoja nami katika maombi. Bwana asifiwe. Kwa ina maana kama msisitizo ni huu, maana yake maombi hayataki kuongozwa na hisia zetu tena, taratibu eh, maombi hayataki kuongozwa au kuamuliwa na hisia zetu, kwa sababu hisia zetu hazifanani. Maombi hayataki kuongozwa na au kuamuliwa na hisia zetu. Maombi hayataki kuamuliwa na mazingira yetu. Ndio maana Paulo alikuwa anaomba gerezani na akiwa nje ya gereza, anaomba akiwa kwenye shida na akiwa hana shida. Kuhai ya mwili na nini, hisia zetu. Namba mbili mazingira yetu. Nasema, mazingira eh? Yeah. Namba tatu ni ha, wakati haamwiliwi na wakati, kama huachi, kama siku zote kama kila wakati kama kudumu, maana yake nini? ni wakati wote kwa, every time is, prayer can be made. nyakati zote katika hali zote kwa hisia zote <laughs> kwa niwe najisikia au sijisikii, niwe hali nzuri au si kwenye hali nzuri, niwe kwenye mazingira mazuri au si kwenye mazingira mazuri, maombi yanatakiwa kuwa mwendelezo, kwa mfumo wa maisha, mfumo wa maisha wa mwamini, mfumo wa maisha wa mwamini lazima uwe na pattern ya prayer. Mfumo wa maisha wa mwamini lazima uwe na pattern ya prayer, na ndio maana aliwaambia maombi yanapaswa kuwa desturi, au kwa lugha nyingine utamaduni wako. Desturi maana yake mambo usiyoyaacha, mambo ambayo iko kwenye mfumo wa maisha. Maombi yanafanywa yanapaswa kufanyika lifestyle, ni sehemu ya utambulisho wako. Ndio maana hapa kanisani hatuna kikundi cha wanamaombi, kwa sababu kila mtu, kila mwamini ni nani? Ni mwombaji. Hatuna kikundi na hatutakuwa na kikundi cha wanamaombi. Kila mwamini maisha yake yanatakiwa ya, ya reflect prayer. Iko sawa eh? Kwa hakuna kinachosema mimi sio mwana maombi. Kwenye lile kanisa, kila mtu kwenye ile kanisa ni mwana maombi, awe anajijua, hawajijui. Kila mwamini ni nyumba ya sala. Kwenye kitabu cha maombi Bwana tufunze kusali, tumechambua vizuri maana ya nyumba ya sala. Maombi ni mahali ambapo mwamini mahali ambapo maombi yanafanyika. Unajua, ni rahisi, ni rahisi. Na naomba unisikize vizuri hapa. Kama unamalizia kuandika, malizia, nakusubiri leo. Umemaliza? Nataka wote mniangalie kama mmemaliza kuandika. Wangapi wanajua ya kwamba mwamini amefananishwa na hekalu. Mnajua, eh? Kwa hekalu inasymbolize mwamini pia eh? Iko sawa? Iko sawa? Na kwenye wa Korinto wa kwanza Paulo ameandika sana. Amjui ya kwamba ninyi ni hekalu la Mungu ambalo Roho wa Mungu anakaa ndani yenu. Kati ya sehemu ambapo neno hekalu limetumika likifananishwa na mwamini, ukienda kusearch ni wa Korinto wa kwanza. Tuko sawa mpaka hapo eh? Hamjua kwamba ni, in fact, kwenye wa Korinto wa pili pia ametaja kidogo, akizungumzia mahusiano. Kuna uhusiano kati ya hekalu la Mungu na sanamu. Hekalu la Mungu ni nani pale? Mwamini. Tuko sawa eh? Sasa ngoja nikupe characteristic mojawapo ya hekalu kwenye Biblia M katika instructions za Musa juu ya hekalu kuna kitu kimoja ambacho kilikuwa kina cha msingi sana kinatakiwa kufanyika kila siku, asemaje? Taa haipaswi kuzimika kwenye hekalu. Iko sawa? iko sawa? iko sawa? iko sawa? Moto haupaswi kuzimika, neno moto haupaswi kuzimika, tuko sawa eh? Maana kulikuwa na mwendelezo okay. naomba nikuulize Paulo anapoandika matumizi ya maneno haya dumuni sana, ombeni bila kukoma, naomba nikuulize, alikuwa anatoa hizo notes wapi? Naba niulize, watu ambao nimewafundisha kama niko kanisa lingine, niambieni notes za Paulo kwenye nyaraka anatumia neno ombeni bila kukoma, dumuni katika kuomba, sijui nini, siache, siache, siache akizungumzia waamini na maombi kwa ajili ya waamini na waamini pia kuomba, hiyo hiyo audacity, hiyo doctrine anaita wapi? Sijawasikia wote, sijawasikia wote. Kwa hiyo background ya nyaraka ni ufafa, tunaitaje, ni ufafanuzi wa wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Kwa hiyo Mwanzo mpaka Malaki, the main figure kwenye ibada li nini? hekalu, au hema ya kukutania. Tuko sawa actually eh? tutatumia eh? hema ya kukutania na hekalu kwa sababu ni imeelezewa sana kama ni rahisi kuelewa, lakini hata ukirudi nyuma hata safina ya Nuhu ni mfano wa hekalu tutaichambua sawa eh? lakini hiyo lugha ya mpaka bustani ya Eden <laughs> nimeamua kwachanganya asubuhi, hiyo lugha ya hekalu na hema ya kukutania ilikuwa na kataa siku moja. Moto ulikuwa haupaswi kuzima kwenye hekalu, kwa hiyo ilitakiwa nini? Padumu pakiwa na nini na moto, dhabihu zikitolewa frequently. Aleluya, aleluya! Naomba niulize, Roho Mtakatifu anaweza kufananishwa na moto eh? Moto wa Roho kwa hiyo unapoomba unafanya jambo la kiroho, si ndio eh? si ndio? unaziachilia nguvu za Mungu kwenye utendaji at that time. Kwa maana yake ni sawa na kusema hekalu hili lina nini? moto unaendelea kuwaka. Bwana asifiwe. Kwa wakati tunafanya uchambuzi wa hekalu tutachambua hilo. Lakini ikiwa mwamini ni hekalu la Mungu, anapaswa kudumu katika kuomba. Ndio maana nyumba ya Bwana ni nyumba ya sala. Sisi leo hatupeleki wanyama kila siku. Hatudumu kwenye kupeleka wanyama kwa sababu Yesu ameshatolewa kama dhabihu kwa ajili ya dhambi zetu. Haleluya. Lakini maombi yanapaswa kuwa ya mwendelezo. Dumuni sana katika kuomba, ombeni bila kukoma. Paulo hakuichukua hiyo hewani. Alichukua wapi? Mwanzo mpaka Malaki ni lugha ya hekaluni au hema ya kukutania kabisa. Are we together? tuko sawa mpaka hapo eh? Kwa hiyo ni muhimu kujua ya kwamba maombi yanamsitizwa kwenye Biblia, wa kudumu katika kuomba. Mwambie mwenzako unadumu katika kuomba. Kuna wengine hawaambiani. Mwambie unadumu katika kuomba. Kasemaje? Ko, kama kuna jambo ambalo linapaswa kwenye ripoti yako kila siku ni leo nimeomba masaa mawili. Leo nimeomba saa moja. Leo nimeomba masaa matatu. Leo hali ilikuwa tete sana. Kazi zilikuwa mingi, sija omba. Umekula? Ndio. Umeongea na simu? Ndio. Umeenda chooni? Ndio. Hata walipokaa kwenye nania ya chooni ulishindwa kuomba, au ukiomba hivyo Mungu atasikia? Na Mungu ni mstaarabu. Ulioga? Ndiyo. Hivi, unajua unaweza kuomba wakati unaoga. Leo sikuomba kabisa. Ulichana nywele, ndiyo. Ulipaka mafuta, ndiyo. Kwa kinachoumia ni nini? Ni eneo la maombi tu, maeneo mengine yote uko vizuri. Ulipanda daladala, ndiyo. Ulikaa masamagonye daladala mawili, ulikuwa unafanya nini? kutoka Mbagala mpaka mpaka Mapinga ma tu nimekaa tu, unafanya nini? Unajua unaweza ukakaa kwenye daladala ukaomba, au mimi peke yangu ndo nilikuwa na matatizo eh? yeah. sa maombi sio lazima ye oya vipi? sa, naomba Unaweza ukaomba sauti ya chini na bado ukawa unaomba. Bwana Yesu asifiwe. Kwa kusema sijapata muda wakaomba, wa kuomba ni vichekesho. Mtu amepanda basi kutoka Arusha mpaka Mbeya, masaa mangapi yale? Sio chini ya kumi. Arusha na Mbeya ni mengi, sio chini ya kumi, masaa kumi ujaomba, ukuwa anafanya nini? ulikuwa wanaangalia TV kwa nakagua nyimbo za kina Diamond, ya kwanza, ya pili, ya tatu, ya nne, ya tano. Kwahio hujaomba kabisa, sio tujaomba, hujashuhudia na jirani yako injili kwao. Ulikuwa wanafanya nini? Nililala hivi. Unajua watu wengi wakipanda mabasi wanatumia muda huo kulala vizuri sana, wanalala <laughs> Moja, ukae siti ya nyuma, basi lenyewe lisiwe na springi nzuri, utalala? Mimi nakwambia huwezi kulala, maana unataka kulala, sio umerushwa juu, umeletwa chini. Alafu siti zisiwe na nani, umeelewa aina za siti eh? kuna siti, kuna na siti, utaanza kushika kiuno, unaomba, Baba naomba nisipate matatizo <laughs> Lakini kuomba ni jambo ambalo linapaswa kwa culture ya maisha yetu Charles Pajon uh, kama sikosei ni Charles Pajon. Aliwahi kuulizwa kati ya kusoma neno na kuomba, kipi kinatakiwa kitangulie? Unasikia hiyo sentensi? Kati ya kusoma neno na kuomba, kipi kinapaswa kutangulie? Unajua alijibuje? Kati ya kuvuta hewa nje, kutoa hewa nje na kuvuta ndani kipi kinapaswa kutangulie eh? Eh, kipi ni cha muhimu zaidi ya nyingine kati ya kuvuta hewa ndani na kutoa nje? wana sayansi mniambie, kipi, kipi, kipi, kipi ni bora yanajua eh, mi, kutoa hewa nje smei sana mimi, nataka tu nivute ndani. Mwambie mwenzako vipi hiyo sayansi unaelewa. Uh, muulize uswali mwenyewe, kati ya kuvuta hewa nje na, na, na, na, na kutoa hewa nje na kuvuta ndani kipi kina pa, kipi ni cha muhimu kuliko kingine? Nasemaje? Kazi yako ni kuvuta tu hewa, maana unapenda oksijeni, unavuta tu, unavuta tu oksijeni. So Baba, katika jina la Yesu naomba wiki hii yote nivute tu oksijeni, utakufa utaishi? Hamna uhakika, unakufa eh. Kwa nini? Kwa hiyo vyote ni vya muhimu, si ndio? Eh, vyote nifanye nini? Ni vya muhimu wakati unajifunza series ya maisha ya mwamini tusema, praying is just like breathing. Kuomba ni kama kupumua, inatakiwa iwe mfumo wa maisha yako kiasi, yes, kwamba mazingira yoyote ambayo unaweza kupumua, kama unaweza kupumua, huwe na uwezo wa kuomba. Arudia tena, mazingira yoyote ambayo unaweza kupumua, kwenye mazingira hayo hayo unaweza kuomba mazingira yoyote ambayo unaweza kuvuta hewa na kutoa hewa, unaweza kuomba. Kwenye nyaraka nyingi unazosoma za Paulo, aliandika wakiwa gerezani eh? Lakini kwenye nyaraka zake hakuna waraka ambao amesema niko gerezani, ndio maana siwezi kuwaombea. Nyaraka zote alizoandika akiwa gerezani alikuwa anaomba. Iko sawa eh? Iko sawa. Kwa hiyo kama Paulo akiwa gerezani anaomba, vipi ukiwa mtaani? Nyaraka zote na anawaambia wamuombee akiwa kifungoni. Pamoja na Waefeso sita anajiita mimi, ni mjumbe katika minyororo. Yuko gerezani lakini anawaombea. Sura ya kwanza inaanza na maombi, siachi Kutoa shukrani kwa kumbuka katika sala zangu. Mungu wa Bwana wetu awape ninyi roho. Anawaombea roho ya hekima na ufunuo na yuko wapi? Gerezani. Maombi haya yanashindwa kutoboa ukuta wa gereza? No. Maombi hayajashindwa kutembea kutoboa ukuta wa gereza. Okay, nitakupa scenario ya kihistoria kabisa. Kwenye matendo ya mitume 16 ndio aliposhikwa na wale wenzake 16. Milango ya gereza ilipofunguka walikuwa wanafanya nini? Walikuwa wakiomba na kumwimbia nani? Mungu. Walifungwa mikono. Si ndio eh? Wakafanya nini? Waliendelea kuomba. Bwana asifiwe. Kwa hakuna kizuizi kinachotambulika kinachomfanya mwamini asiombe. Hakuna. Hakuna kizuizi kinachofahamika, kinachomfanya mwamini ambaye anapumua asiombe. Hakuna kizuizi. Kitakuwa ni mtazamo wake juu ya maombi. Kwa nini kinatokea tunapoomba? Tuangalie kidogo maisha ya Yesu. Baada ya kuona msisitizo huo, tuangalie kidogo maisha ya Yesu na msisitizo juu ya kuomba. Mathayo moja ishirini na moja. Mathayo moja ishirini na moja, are you there? Umefika Mathayo moja ishirini na moja? Wote tunajua kinachozungumzwa hapa, tusoma mpaka mstari ishirini na tatu. Kinachozungumzwa ni habari za kuzaliwa kwa Yesu na namna ambavyo malaika alikuwa amemtokea Yusufu akamtokea na Mariamu. Angalia alichosema kwanza, mstari wa, wa ishirini, sema basi: alipokuwa akifikiri hayo, tazama malaika Bwana akamtokea katika ndoto akisema, Yusufu mwana wa Daudi, usihofu kumchukua Mariamu mkeo, maana mimba yake ni kwa uwezo wa Roho Mtakatifu. ishirini na moja, naye atazaa mwana, nawe utamwita jina lake Yesu, maana ndiye atakayewaokoa watu wake na dhambi zao. Hayo yote yamekuwa, ili litimie neno lilonenwa na Bwana kwa ujumbe wa nabii, akisema Tazama, bikira atachukua mimba naye atazaa mwana, nawe utamwita jina lake Imanueli, yaani Mungu pamoja nasi. Tayari tunaona huduma ya Yesu ni kuokoa wanadamu. Hata jina lile linaitwa Yesu, Yesu kwa Kiswahili ametumia, ambayo ni Yeshua au Yoshua kwa Kiebrania, maana yake nini? Yehova ni kombozi au ni Mwokozi, Jehovah is my savior kwa tayari jina lake linabeba kazi yake tuko sawa eh? Tuko sawa eh? jina lake tayari linabeba kazi yake na nabii alishamtabiri Isaya ametabiri mtamwita jina lake Imanueli hiyo Isaya saba kumi na nne Bwana mwenyewe atapa ishara Isaya saba kumi na nne kwa kuzaliwa kwa Yesu Isaya alitabiri. Swali la msingi ni, inahitajika nini Yesu awe mwokozi? Amezaliwa kama mwokozi, ila kuna mchakato wa yeye kuokoa. Iko sawa eh? kuna mchakato wa yeye kuokoa. Kuna mambo ambayo anatakiwa kufanya, ambayo tunaona kwenye Luka kumi na nane mstari wa thelathini na moja hadi thelathini na nne. Luka kumi na nane Msari wa thelathini na moja hadi thelathini na nne. Are you there? Luka kumi na nane. Msari wa thelathini na moja hadi thelathini na nne. <coughs> Mefika ndugu zangu. Mefika. Luka kumi na nane. Naisubiri ninyi. Luka kumi na nane. ninyi Luka kumi na nane. Bwana Yesu asifiwe. Luka kumi na nane imefika? Nawaangalia wote mefika? Luka kumi na nane thelathini na moja inasemaje? Akawachukua wale nani? Tanashara maana yake nini, kumi na mbili eh? Akawachukua tena letenashara, akawaambia tazameni, tunapanda kwenda wapi? Ehe. na mambo yote yata yatafanya nini? maana yake yalishasemwa, yalisha mahali, yatatimizwa mwana wa Adamu aliyoandikiwa na manabii. Kwa hiyo tayari kuna mambo ameandikiwa na manabii, ambaye atapitia yeye. Ukiona neno mwana wa Adamu hapo anarepresent nani? Yesu. Mstari wa thalathini na mbili kwa kuwa atatiwa mikononi mwa mataifa, atafanywa dhihaka, atateswa, atafanywa dhihaka, eh? Dhihaka, atatendwa jeuri na kutemewa mate. Unajua anayeongea ni Yesu, unataja mambo atakayopata. Ngoja <gulia> kwanza. Mimi narudia tena, kwa kuwa atatiwa mikononi mwa mataifa atafanyiwa dhihaka, hiyo ni moja, atatendewa jeuri na kutemewa mate, nao watampiga mijeledi, kisha watamuua. Mambo mangapi ametaja? Matano, kisha watamuua. Naomba niulize kwa mtu ambaye ana mwili ambao, akifinywa wasikia maumivu, akisikia maneno na ni mazuri eh? ya yeah. watamfanyia dhihaka Watamtemea mate, watamtendea jeuri, watampiga, sio kumpiga tu, watamua. Nasema Yesu, haujui ku confess uzima. Kiri uzima, hacha kukiri mauti. Hujui hmm. Kusema hujui hmm. kusema maneno yenye uzima, sema hawatanishika hapa. Ni lazima ya apitie hayo. Kwa hiyo inspiration ni kusema kama ilivyo navyotakiwa. Bwana asifiwe, Bwana asifiwe, Bwana asifiwe. Unajua, watu wengi wanafikiri neno la Mungu ni, ni, positive, ni, ni chanya wakati wote. Heri ninyi watakapowatesa kwa ajili ya jina langu, ni chanya hiyo eh? Heri maanake nini? Umebarikiwa we unayeteswa kwa ajili ya injili ni baraka. Baraka za Mungu hazina huzuni. zipi mwae kutemewa mate kwa ajili ya Injili. Umeenda kwenye nyumba ya mtu mmoja maskini sana, umepaki gari lako zuri pale nje, ukaingia kumhubiria, e, ukasema huyu ntamfunga baki kifungo cha mwisho, lakini aondoko, unachukua leso, unafanya nini Unafuta, nasema Mungu akubariki. Hivi tunaweza ukawa mbunge na umeamini eh? Ukaenda kijijini kwenu kuhubiri Injili, umekuja kufanya kampeni? Hapana, uja kuambia habari za Yesu. Yani wewe mbunge mzima uja kuniambia habari za Yesu? Yesu, Yesu, Yesu. Mbunge natemewa mate wakati nahubiri Injili. Unafanyaje? Nitakuonyesha mimi ni nani. Unajua mimi naingiaga bungeni pale. Unajua Rais wa Jamhuri ya Muungano anaongeaga na mimi. Unajua kiburi kinaanza kuja. Lakini wafanye nini? Haya ni mateso kwa ajili ya Injili, sio kwa sababu ni mbunge. Kwa ajili ya Injili. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe! Bwana asifiwe! tumeelewa mpaka hapo eh? Kwa anawaeleza atakayompata kwa ajili ya injili, alafu asemaje? Na siku ya tatu atafuka. Angalia mstari thelathini na nne walakini hawakuelewa maneno hayo hata kidogo. E, maana yake hata kidogo, Petro, Yakobo, Yohana, wengine hawakuelewa Yesu anaongea nini. Inaweza kama Yesu anaongea vitu gani, kwa sababu haikuwa positive kwao, haikuwa positive kwao, hawakufahamu hata kidogo. Asemaje? kwa na jambo hilo lilikuwa limefichwa kwao, wala hawakufahamu yaliyonenwa. Tayari Yesu mwenyewe anajua yatakayompata kwa ajili ya ukombozi wa mwanadamu. Aa, atadhiaki, atakamatwa, atadhiakiwa, atateswa, atatemewa mate, atapigwa, atakufa, lakini siku ya tatu atafufuka. Pamoja na maelezo hayo, haikuwa rahisi. Angalia Mathayo ishirini. Mathayo ishirini, umefika Mathayo ishirini. Umefika Mathayo 20 mstari wa 17 na 19. Naomba tusome tena maneno haya. Mathayo 20. Tunaangalia nini kinatokea unapoomba? Tuko sawa eh? Tuko sawa? What happens when we pray? Nini kinatokea unapoomba? Mathayo moja inatuambieje? Yesu anatambulishwa kazi yake. Moja 21. Maana ndiye atakaye waokoa watu wake na dhambi zao. Lakini Yesu hapa anaonyesha namna atakavyookoa watu wake na dhambi zao. Ni nini? Atakamatwa, atateswa, atadhiakiwa, atatemewa mate, atapigwa, atakufa. Na atafanya nini? Atafufuka. Hiyo ndio process. Hiyo ndio process. Na anajua na anajua, akasema tena, anasema ili atimie iliyoandikiwa na manabii. Kwa hiyo yeye kukamatwa, yeye kuteswa yeye kufa, haikuwa jambo mtambuka, haikuwa jambo ambalo limeanza li, li kutokea mtaani. He knew from the beginning ya kwamba hayo yote yatampitia. Kwa hiyo Yesu kukamatwa kukamatwa, kuteswa, kuf, kufa na kufuka ni mapenzi ya Mungu. Yes, tuko sawa eh? ilikuwa ni jambo rahisi? Hapana, ilipaswa iwe hivyo. Ndiyo, nini kilichomsaidia awe tayari kutimiza mapenzi hayo? Kwa sababu tunajua ingawa Yesu alikuwa Mungu kweli lakini alikuwa ni mwanadamu kweli. Si ndio? Kwa kama ni maumivu, alikuwa anasikia. Ukimfinya Yesu, mwajua Mungu asikiaje maumivu. Alikuwa ni mtu kweli, na ndio maana walipomchoma, damu ilitoka. Ukiangalia kwenye ile filamu ya Yesu, japokuwa ameigiza, lakini na uhalisia fulani anapigwa naye analia ah! Sasa, oh, anampiga bwana wangu, anapigwa anasikia maumivu. Kwa hiyo habari za kutemewa mate, habari za kupigwa, habari za kusulubiwa hazikuwa habari tamu, siko sawa eh? hazikuwa habari tamu kwamba I feel good. I'm about to go to the cross. Petro naonaje? Naenda tu pale, wanagongea msumari. wanagongea msumari wanavalisha taji ya miba Yeah. wanapiga msumari mwingine hey. Asema hey. halo halo nasemaje hapo? Asikua mkuki hey. na mkuki ubavuni "Yelewi." <laughs> Ni maumivu mwaiwezakwa maumivu kiasi kwamba kama alikuwa na mwili kweli, hicho kitu kingemsumbua au nywe mnaonaje? Ndo maana kati ya fundisho la uongo ni kutomtambua Yesu kwamba alikuwa na mwili kama wewe, na ndo maana Yohana anaita nani? Hao ni wapinga Kristo, wanamkataa kwamba Yesu alikuja katika mwili, ni upinga Kristo kwa sababu unakataa uhalisia ya kwamba alikuwa ni mwanadamu kweli, alikuwa ni Mungu katika umbo la mwanadamu, incarnation, God in the flesh. Na hakuwa na mwili wa plastiki wala hakuwa robot, kwamba ulikuwa ukimchoma anasema hivi, memory loss, memory loss, memory loss. <laughs> Akipigwa asema disconnected, disconnected. Alikuwa ni mtu kama wewe, mfanya hivi, fanya kama unajifinya, nimesema tufanya kama unajifinya, lakini naogopa kujifinya, wala akupigwa ganzi. Kwa Yesu sasa unaenda msalabani, Petro, lete ganzi pale <laughs> alienda kupigwa Aha, ko, anasema anaeleza mwenyewe atakayompata kwenye ishirini kumi na saba. Hata Yesu alipokuwa akipanda kwenda Yerusalemu wote, Mathayo. Mathayo 20:17. Hata Yesu alipokuwa akipanda kwenda Yerusalemu aliwachukua wale wanafunzi kumi na ngapi, wawili faragani, aliwachukua kumi na ngapi, wawili faragani na, na njiani akawaambia, angalieni tunapanda kwenda Yerusalemu na mwana wa Adamu atatiwa mikononi mwa wakuu wa makuhani na waandishi, nao watamhukumu afanye nini? Afe. kumi na tisa. Kisha watampeleka kwa mataifa wapate kumdhihaki na kumpiga mijeledi na kumsulubisha, na siku ya tatu afufuka. Yesu aliwapeleka faragani, akawaelezea what will happen. Nataka uone hicho kitu hapo, akawaelezea kitakachotokea lakini haikuishia pale kwenye Luka ishirini na nne wanafunzi ambao hawakuelewa, tulisoma kwenye Luka kumi na nane Luka 18, alituambiaje? Hawakuelewa Luka 18:31-34. hawakuelewa kilichokuwa Yesu anaksema yalikuwa amefichwa machoni pao, lakini kwenye Luka ishirini na nne mstari wa sita na wa nane walielewa. Twende huko, walielewa Luka 24 mstari wa sita na wa saba hadi wa nane. Sorry, Luka ishirini na nne sita saba nane. Walikuja kuelewa baada ya ufufuo. Kwa hiyo ni kweli ilimpaswa yeye kupata mateso, kufa na kufuka. Alieleza kwenye Luka ishirini na nne pia mstari ishirini na sita ilimpasa kupata mateso hayo, Luka ishirini na sita. Luka ishirini na nne arobaini na sita tere ishirini na sita nasemaje? In fact, alikuwa anaongea ni nani? Malaika. Angalia kwanzia mstari wa nne. Mstari unasemaje? Ikawa alipokuwa akifadhaika kwa ajili ya neno lilo tazama watu wawili walisimama karibu nao wamevaa nguo za kumetameta nao walipoingiwa na hofu na kuinama kifudifudi hata nchi hao waliwaambia kwa nini mnamtafuta aliye hai katika wafu mstari wa sita hayupo hapa amefufuka kumbukeni alivyosema nanyi alipokuwa akaliko wapi Akaliko wapi? Akaliko wapi? Galilaya. Mstari wa sita, saba, akasema imempasa mwana wa Adamu kutiwa mikononi mwa wenye dhambi na kusulubiwa na kufuka siku ya tatu. Mstari wa nane, wakayakumbuka maneno yake. Mstari mzima umeisha hapo, wakayakumbuka maneno yake. Kwa nini? Tunaomba kwa tayari, tunaona pattern ya huduma ya Yesu ya, ya, ya, ya, namna anafanya ukombozi. Namba moja, amezaliwa kama mwanadamu. Nabii anasema ataitwa Yesu, malaika anasema ataitwa Yesu, maana ndiye atakayeokoa watu wake na dhambi zao. Namna ya kuokoa watu wake na dhambi zao, atapatwa mateso, atakufa na kufa siku ya tatu. Hiyo ndio pattern ambayo inahitajika ifuate, huo ndio mpango ambao unatakiwa kutimia, ambao Musa na manabii wote walishaandika kwenye Zaburi, kote kimeshaandikwa kwa ni jambo ambalo Yesu alijua kina chake. Yesu alijua kina chake, alijua alichotakiwa kupitia mpaka, anajua details, sio kuteswa tu, kutemewa mate, kupigwa, aina ya kipigo, mijeledi, kudhihakiwa, zote anajua, anajua yote, anajua yote atakayopitia. Hapo details zote details, kama ambapo Paulo alikuwa na detail atakao mpata Yerusalemu, ukienda huko watakukamata, watakutesa. Akasema potelea pote. Naelekea wapi? Yerusalemu. Watu wakamwambia usiende Pat, Paulo, tunakupenda nini, tunataka endelea kubaki hapo kubakia, akasema niko tayari, hata ufanya nini, kufa na akaenda Yerusalemu aliteswa, ndio. Okay, kwa tunaona msisitizo wa kwamba Mathayo moja inamtambulisha kama Mwokozi, lakini tunaona process ya kuokoa ikiwa inahitaji kazi kufanyika: atateswa, atadhiakiwa, atapigwa mijeledi, watamuua na atafufuka. Vyote hivyo ni part of the plan. Sio yeye alikuwa anajua tu hata wale makuhani wakuu. Hata kama walikuwa elewi, kuhani mmoja akasema imempasa mtu mmoja afe kwa ajili ya watu wote. Alikuwa amesoma kwenye maandiko. Aleluya, tuko mpaka hapo eh? Matayo ishirini na sita. Turudi tena Matayo leo, Matayo ishirini na sita. Kwa nini, nini kinatotokea unapoomba? Mathayo ishirini na sita mstari wa ishirini na sita hadi ishirini na nane. Hii wanatumiaga wengi kusoma kwenye wakati wana mega mkate na kunywa divai. Sasa leo hatuna mkate wala divai, tunasoma Mathayo ishirini na sita mstari wa ishirini na sita hadi ishirini na nane. Are you there? Are you there? Ishirini na sita anasemaje? Nao alipokuwa akila Yesu alitoa mkate, akabarika, akaumega, akawapa wanafunzi wake, akasema twaeni, mle, huu ndio mwili wangu. Kwa anatumia mkate kufundishia huu ndio mwili wangu eh? Huu ndio mwili wangu, akasemaje? Akakitwaa kikombe. Sasa anakuambia huu ndio mwili wangu, alafu anakupa ule, naona kula Ah, Yesu huu ni mwili wako kweli? Ile ilikuwa ni kifundishio. Unajua, ukishika ule mkate ukiugeuza, unapokula unakula mwili wa Yesu. Kadri unavyokula mwili wa Yesu, ndipo unavyofanania na Yesu, ufananii Yesu kwa kula mkate oh oh. Wangapi walivyokuwa wanajua wakila, wakila meza ya Bwana, ule mkate wanakula mwili wa Yesu. Hadi unavokula ule mkate ndivyo unamfanyia Yesu Kristo. Hata hiyo kutunga uongo. Kana unavokula ule mkate unafanyia mkate unaenda wapi ule ukila? Tumboni. Alafu sidhani kama ule digestible. Unajua kuna kuna wale wanakula mkate kweli. Na kuna wale wanakula kitu fulani hivi kimechoka. Inaikwa mdomoni. Niliweka mdomoni wakati fulani ikakaa kwenye ulimi. Mpaka inagoma kutoka kwenye ulimi. Hichi ni nini? Nikasema sitaki ujinga mimi. Enzi zangu za kushiriki meza ya Bwana nilikuwa nachukua mkate kweli, halafu nachukua nini, divai ya kweli. Unakata mkate unatupia, halafu apos ilikuwa lidi <laughs> maana mtumishi mmoja asemwa ukiwa unakula una hutaumwaumwa, ukimaliza tu unaumwa mafua Unakula mkate nakula mkate, kula mkate ile, ule mkate ni mwili na hii divai, inabidi uzime akili kidogo. Akili ikiwa on utaelewa hiyo. oh, ko Yesu, nakula mwili wako, mwili wa Yesu na sukari. Haleluya, nikuulize swali Wangapi wamesoma Biblia Mwanzo mpaka Malaki? Mwanzo mpaka Ufunuo? okay, tuache. wangapi wamesoma Warumi mpaka Ufunuo? Usiniaibishe jamani, Warumi mpaka Ufunuo, mjangu hajamaliza. Okay. Wangapi wamesoma nyaraka zote mwaka huu? hakisha umemaliza Mwanzo mpaka nani, hata Agano Jipya, jamani, hata Agano Jipya tu, kitabu ishirini na ngapi? Abtshisab, mwaibishe shetani, soma mwaka huu <laughs> okay. Okay. Lengo la kusoma Biblia si kumwaibisha shetani okay, nionyeshe sehemu yoyote ambayo mitume walikutana wakasema leo tuna kula mkate na divai, au mitume walioagiza, jamani, msianze ibada bila mkate na divai. Unajua jambo la kwanza unaposoma Biblia, nimekuwa nikiwaambia usi, usiseme kwa sauti kile ambacho Biblia haijasema kwa sauti eh? Tuko kwenye maombi eh? Ko, Yesu pale alikuwa anafundisha habari za nini? Kumbuka hiyo ni Mathayo ngapi hiyo, ishirini na sita. Imebaki muda ishirini na saba na ishirini na nane ndo kitabu kinaisha. Kwa basically, alifanya hivyo wapi? Alifanya hivyo wapi? Muda mchache kabla ya nini, ya kukamatwa, si ndio? si ndio? yeah. Tayari alifanya hiyo exercise ya mwisho okay. Unajua kwa nini Yesu ilikuwa ni vizuri kutumia zile ishara? Sababu wanafunzi walikuwa na shida ya kufanya nini, ya kuamini. Lengo mojawapo la kutumia ishara ni pale ambapo watu wanastruggle kuelewa ndo natumia objects kufundishia, anatumia object kufundishia. hizi object, object pia zina relevance ali zitumia, kwa sababu Musa alizitumia kwa, anawaleta kwenye yale ambayo Musa aliyazungumza, ko kwa, anawaonyesha kwamba imempasa yeye kupata mateso kufa na kufuka, tuko sawa eh? Ndio maana ametumia divai na nini na mkate, tuko sawa, divai na mkate Okay, kwenye maelezo yake Yesu hapa, najua unasema nitawafundisha juu ya meza ya Bwana, msiogope, hiyo ni summary, usiende kufunya mahali popote, nitawachambulia sawa eh? Maana mtu anaweza akaibukiana na Wakorintho wa kwanza kumi na ngapi, kumi na moja twaeni <laughs> hivi sawa sawa. Tutajifunza nafikiri mwaka huu nafikiri, ila hata mwaka jana nilisema nafikiri, mwaka jana ila naendelea kufikiri. Nasemaje na wenyewe, na, mwaka ni mwaka. Ishirini na sita, ishirini na sita na walipokuwa akila Yesu alitoa mkate akaubariki akabariki akaumega akawapa wanafunzi wake akasema twayeni mle huu ndio mwili wangu Ishirini na saba akakitwaa kikombe akashukuru akawapa akisema nyweni nyote katika hiki Ishirini na nane kwa maana hii ndiyo damu yangu ya agano imwagikayo kwa ajili ya wengi kwa ondoleo la dhambi. Umeona eh? Hii ndio damu yangu basically, ile ilikuwa ni, ilikuwa ni divai siyo damu yake. What is that, alikuwa anawafundisha ya kwamba mimi nitakufa kwa ajili ya ondoleo la dhambi. So basically ukila mkate na kunywa divai dhambi haitoki, la sivyo Wayahudi wasingekuwa kuwa na haja ya kumwamini Yesu kwa sababu tayari walikuwa nakula kawaida mkate na nini na divai hiyo likuwa ni, ni kifundishio cha kile ambacho atakifanya na yesu amesema mara nyingi mimi ni mkate kutokao juu iko sawa iko sawa Kwa mkate fiziko ni nini? ni nini ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni kifundishio tu cha mkate halisi yesu anasema mimi ndio mkate kutoka Yohana aliandika mkate kutoka juu iko sawa eh? Iko sawa eh? Kwa mkate halisi ni nani? Yesu. Sio boflo. Mkate halisi ni Yesu. Si mnamwitaga mkate wa uzima au mmesahau? Namba niulize, mkate wa Sankist unaleta uzima au boflo? Bwana Yesu asifiwe. Tumeelewana mpaka hapo eh? Aha, kwa hiyo anaonyesha hii ndio damu yangu imwagikayo kwa ajili ya ondoleo la dhambi. Kwao anajua ni lazima afe ili watu waondolewe dhambi. Tuko sawa, tuko sawa. Kwao ametumia hiyo kuwafundishia dakika za mwisho. Kumbuka wa, Yesu akikamatwa