Ninasalamu pia kutoka Lusaka, Zambia. Nimekuwa nikiwaambia habari za upendo ambao ninapokea hapa Tanzania. Bwana asifiwe. Ninaamini tutakuwa na muda mzuri sana kwenye neno la Mungu, na tutakuwa na ushirika mzuri sana haleluya. Salimia jirani yako mwambie tutakuwa na ushirika mzuri sana asubuhi ya leo. In God's plan. Katika mpango wa Mungu. Hallelujah. Praise the Lord. Amen. Pastor, once again, very, very, Welcome, sir. Matayo 28. Matayo 28. Uh, beginning from verse 18. Kuanzia mstari wa 18. Tatangulia kusoma. And Jesus came Nasoma: Yesu akaja kwao, akasema nao, akawaambia, nimepewa mamlaka yote mbinguni na duniani. Basi enendeni mkawafanya mataifa yote kuwa wanafunzi, mkiwabatiza kwa jina la Baba na Mwana na Roho Mtakatifu, na kuwafundisha kuyashika yote niliyowaamuru ninyi, na tazama, mimi nipo pamoja nanyi siku zote hata ukamilifu wa dahari. Ngoja niweke utangulizi kidogo hapa. Utagundua ya kwamba wazungumzaji wote katika Agano Jipya, hasa wanafunzi wa Yesu walisema namna ile ile ambayo Yesu alisema. Namaanisha ni twende Luka 24 kwa haraka. Nitaanza kuanzia mstari wa 25. Then he said unto them them all fools and and slow of heart to believe all that the prophets, he expounded unto them in all the Moses in Akawaambia enyi msiofahamu wenye mioyo mizito ya kuamini yote waliosema manabii, je haikumpasa Kristo kupata matezo haya na kuingia katika utukufu wake? Mstari wa 27, ambao ndi msingi wa kile anachoenda kusema: akaanza kutoka Musa na manabii wote akawaeleza katika maandiko yote mambo yaliyomuhusu yeye mwenyewe. Luka to... anataka tuone kitu hapa kwenye mstari wa 44 kisha akawaambia hayo, ndio mstari 44, Luka 24. Kisha akawaambia haya ndio maneno yangu niliyowaambia nilipokuwa nikali pamoja nanyi, ya kwamba ni lazima yatimizwe yote niliyoandikiwa katika Torati ya Musa na katika manabii na Zaburi. Mstari wa tano unatuonyesha kile ambacho Luka anamaanisha kwa kuita Torati ya Musa na katika manabii na Zaburi ya kwamba ni maandiko. Ndio maana akasema ndipo akawafunulia akili zao wapate kuelewa na maandiko. So in short, Luke shows us how that Jesus in his teaching would teach his disciples or his followers through the scriptures, beginning firstly at the writings of Moses. Kwa Luka anatuonyesha kwamba uh, Yesu alikuwa akifundisha wanafunzi wake kwa kutumia maandiko na kwa utaratibu wake alikuwa anaanza kutokea Musa. Kwa hiyo utagundua kwamba wanafunzi wake Walikuwa wanafundisha kwa namna ile ile ya kuanza tokea Musa. Kwa mfano, Marko moja mstari wa kwanza. Kwenye hiyo Marko moja mstari wa kwanza, anaanza kwa kusema mwanzo wa Injili ya Yesu Kristo mwana wa Mungu kama ilivyoandikwa katika Nabii Isaya, tazama, namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako, atakayetengeneza njia yako. Sauti ya mtu aliaye nyikani, itengenezeni njia ya Bwana, yanyosheni mapito yake. Yohana alitokea akibatiza nyikani, na kuhubiri ubatizo wa toba liletalo ondoleo la dhambi. Na unagundua ya kwamba wanafunzi wote walikuwa wanaanza mwanzo na hapo neno mwanzo hapo ambapo Marko amelitumia ni neno arke. Neno arke linatumika kwa ajili ya mzaliwa wa kwanza au kilichozaliwa mwanzo au kilichotokea mwanzo. Anasema, hapo mwanzo kulikuwa ako neno, naye neno alikuwa ako kwa Mungu, naye neno alikuwa Mungu. Huyo mwanzo alikuwa ako kwa Mungu. Vyote vilifanyika kwa huyo, wala pasipo yeye hakufanyika chochote kilichofanyika. Ndani yake ndimo ulimo kuwa uzima, na ule uzima ulikuwa nuru ya watu, nayo nuru yang'aa gizani, wala giza haikuiweza. Palitokea mtu ametumwa kutoka kwa Mungu, jina lake Yohana. So you see something similar as we well in Matthew 1:1 where uh you know Matthew again begins to introduce Jesus in a very systematic way he goes all the way to the beginning so in other words Matthew is implying you can never know Jesus without going to the beginning or without going to the writings of Moses Matayo, anatumia mtindo ule ule kutuonyesha ya kwamba Uh, ali, uh, kwamba yeye pia alianza mwanzo kuelezea habari za Yesu ya kwamba huwezi ukafundisha habari za Yesu kama huwezi kuanza kutokea mwanzo. Tuangalie Mathayo moja mstari wa kwanza pia. Ukiona asema kitabu cha ukoo wa Yesu Kristo, mwana wa Daudi, mwana wa Ibrahimu. Sasa hawa watu wawili, Daudi na Ibrahimu, ni watu muhimu sana kwenye maandiko. Mahali pa kwanza kabisa kwa kuona mtu anaitwa Ibrahimu anatajwa ni kwenye vitabu vya Musa. Turudi kwenye turudi Marko moja moja. Kuna kitu takiona hapa utaona kwamba Musa ni mtu muhimu sana kwenye maandiko na ukienda kwenye Mathayo 19, ngoja nikuonyeshe kitu kwa haraka hapo. Now there was an issue that was going on here and in Jesus seeking to explain to those that were querying what was going on. Unaona pia hapo kwenye sura ya 19 kuna jambo lililotokea ambalo lilikuwa linahusu ndoa. Yesu moja kwa moja alianza kurudi kwenye vitabu vya Musa. Angalia kwanza, mstari wa kwanza. Ikawa Yesu alipomaliza maneno hayo, akatoka Galilaya akafika mipaka ya Uyahudi ng'ambo ya Yordani. Makutano mengi wakamfuata, akawaponya huku. Basi, basi Mafarisayo wakamwendea wakamjaribu, akamwambia: Je, ni halali mtu kumwacha mkewe kwa kila sababu? Akajibu akawambia, hamkusoma kwamba yeye yeah, aliyeumba mwanzo, angalia neno mwanzo, aliwaumba mtu, mum, mtu mume na mtu mke. Angalia matumizi ya neno mwanzo Akaja kuanzia mstari wa tano akasema, kwa sababu hiyo mtu atamwacha babaye na mamaye ataambatana na mkewe, na hawa wawili watakuwa mwili mmoja hata imekuwa, hata wamekuwa si wawili tena, bali mwili mmoja basi. Aliowaunganisha Mungu mwanadamu asiwatenganishe. Akamwambia, jinsi gani basi Musa aliamuru kumpa hati ya talaka na kumwacha? Mstari wa nane akawambia, Musa, kwa sababu ya ugumu wa mioyo yenu. Kumbuka Musa pale aliwapa ruhusa kuwaacha wake zenu lakini tangu mwanzo haikuwa hivi nami nawaambia ninyi kila mtu atakayemwacha mkewe isipokuwa ni kwa sababu ya washerati akaoa mwingine azini naye amwoaye yule aliyeachwa azini Anasema hii ni wazi sana ya kwamba kama kuna kitu chochote cha kuelezea kwenye Biblia ni lazima urudi kwenye maandiko ya Musa na hii iko wazi kabisa. We must go back to who? To Moses. Kwa hiyo kwa, kwa maelezo ya Marko mwenyewe anatuambia ili tuweze kumwelezea Yesu Kristo ni lazima tuende kwa nani? Kwa Musa. Which means that these writings are foundational writings or we can call them foundational books. Kwa hiyo vitabu vya Musa kiukweli tunatakiwa tuite vitabu vya msingi kwa ajili yetu moja niwaambie kidogo kuhusu Musa, ni kwamba Musa ndo mtu wa kwanza kabisa kuandika mpango wa Mungu juu ya mwanadamu na ulimwengu Kwa mtu wa kwanza kuwa na maandiko yaliyoshikika kabisa yaliyoandikwa chini ni Yoshua ambaye alikuwa ni mwanafunzi wa Musa. Ni Yoshua pekee ambaye alikuwa anaambiwa katika kitabu hiki cha Torati kwa sababu Yoshua ndo alikuwa mtu wa kwanza kupewa kitabu ambacho tayari Mungu, mpango wa Mungu ulimwenguni umeshaandikwa. And you also observe as we go on that every other writer after Moses will refer to Moses. Na tunapoangalia huko mbele, unagundua hapa, kila mwandishi mwingine alikuwa anarejelea vitabu vya Musa. And so it will be very important for us ni vizuri sisi kwenda kwenye vitabu vya Musa ili tujue maana ya yale ambayo Yesu anasema kwenye Mathayo 28. Sorry. Matayo 28:18, Yesu akaja akasema kwao, akawaambia akaongea nao, akawaambia akasema nao, akawaambia, nimepewa mamlaka yote mbinguni na duniani. Utagundua kwamba kila mwandishi alikuwa na tabia ya kwenda kwenye vitabu vya Musa na kuchukua baadhi ya maneno pale, alafu na, ku, na kuyaandika na kuyataja hapa. Kwa mfano neno mbingu na dunia au mbingu na nchi zimetajwa wapi kwa mara ya kwanza? Ni kwenye vitabu vya Musa. Mwanzo ni mwanzo Kwa Matayo anatumia kabisa misamiati ya Musa ili ujue chochote anachokisema anavitoa kwenye kitabu anavitoa kwenye kitabu cha Musa Haleluya. Amen. Kwa kwa maelezo haya ya Yesu anatuonyesha ya kwamba kwa kusoma vitabu vya Musa unaweza ukajua namna gani wanafunzi wanatengenezwa Because Moses himself tells you that Jesus said all power is given to me in heaven and earth which means we have already established I mean that the fact that every time Jesus was teaching or any of his disciples were teaching where were they teaching from from the writings of Moses right kwa wanafunzi, kwa Yesu anatuonyesha ya kwamba ikiwa mwanafunzi yeyote anafundisha, basi tunajua anafundisha kutokea wapi? Kwenye vitabu vya Musa. Kwa kama kuna maelezo yoyote ambayo Yesu ataweka, ataeleza wanafunzi wake hapa, atakuwa anatoa hayo maelezo kutokea kwenye vitabu vya Musa. Praise God. So let's Twende mwanzo moja moja. Hapo mwanzo Mungu aliziumba mbingu na nchi nayo nchi ilikuwa ukiwa tena utupu, na giza lilikuwa juu ya uso wa vilindi vya maji. Roho ya Mungu ikatulia juu ya uso wa maji. Mungu akasema iwe nuru, ikawa nuru. What is Jambo la kushangaza hapa ni kwamba utagundua kwamba kuna maneno matatu tayari yameshatumiwa na wale waandishi wengine ambao tumesoma vitabu vyao, ambayo ni nini? Mwanzo, alafu mbingu na nchi, au mbingu na dunia kwa hiyo ina maana mambo yote tuliyosoma katika Marko moja moja tulisoma katika Yohana moja moja tulisoma katika Matayo kumi na tisa pamoja na Matayo ishirini na nane tunatakiwa tujua kwamba yote hayo yanapatikana kwenye kitabu cha Mwanzo, sawa? Nataka turudi kwenye kitabu cha Matayo. Kuna kitu nataka ni sisitize hapo. Kabla ya kwenda kwenye kitabu cha Matayo, tunaelewa nini kuhusu kitabu cha Mwanzo? Tunasema kitabu cha Mwanzo ni kitabu kitabu cha, ni kitabu cha msingi kabisa ni kitabu ambacho kila mwandishi mwingine wa Biblia anarejea kule. Nini nini nini usuli au au nini usuli za hadi Swahili? Nini kiko nyuma ya kitabu cha Mwanzo? Watakiwa kujua kwamba kitabu cha mwanzo kiliandikwa na, na Musa kwa sababu Musa ndio mtu wa kwanza kuandika. Swali lingine natoke pata kichwani kwako ni kwa nini aliandika kitabu cha mwanzo. Kwa nini aliandika terms kwa kitabu cha Musa kwa uelewa mrahisi kabisa ile ilikuwa ni maandalio yake ya soma alokuja kufundisha wana wa Israel, wakiwa jangwani. Kwa hiyo ni notisi zake alizoandaa kufundisha wana wa Israeli waliokuwa jangwani, watakiwa kujua hilo. Kwa kinachi nyuma ya kitabu cha mwanzo ni kutoka. So now, the reason why Moses was writing it down was in order for the people of Israel, or the men of Israel, the children of Israel, to know God's plan as they were leaving Egypt. Why should you leave Egypt, a place you have lived for 400 years? Kwa alichokuwa anaandika ni hawa Waisraeli waliokuwa jangwani wajue mpango wa Mungu wa wao kutoka Misri. Kwa nini watoke Misri, mahali ambapo wamekaa miaka mia nne? Wangapi hapo wamezaliwa Tanzania? Emfikiria, emfikiria kwamba leo nakuja na kuambia unatakiwa kuondoka Tanzania au uondoke Dar es Salaam. Uta, utajisikiaje? Utajisikiaje? Utauliza kwa nini? Kwa nini niondoke? Naenda wapi? Ndio maana kwenye Kutoka tatu pale, Musa alikuwa anauliza, sasa mimi nitawaambia nini wale Waisraeli uh, walioko Misri kwamba nani amenituma it, <laughs> itakuwa ni jambo la kuchangaza kidogo. Sehemu ambapo nimeishi maisha yangu yote, alafu nafika wananiambia, hapa sio nyumbani. <laughs> Kwa Musa ilibidi awaeleze na kuandikia yale ambayo Mungu anataka wajue kuhusiana na walipo na wanapoenda kwa habari ya watoto wa Israeli. Kwa sababu ya kuandika kwa mwanzo ni kutoka Uh, kwa hiyo utagundua ya kwamba uh, Musa alizaliwa kwa ete, kwenye kitabu cha Kutoka mbili, na tayari uh, Farao alikuwa tayari anaua watoto wa kiume ili kwamba wasiongezeke na kuwa wengi zaidi. Kwa tayari dada yake ambaye uh, kwenye, alimuweka alichukua kwenye maji na akapelekwa kwa, kwenye nyumba ya mfalme. So <laughs> Kwa hiyo, okay, alikuwa anaelezea kutokea kwenye namna ambapo taarifa zilikuwa zinasafirishwa kwa njia ya maneno kabla yajaandikwa, lakini akasema uh, dada yake Musa alimwambia uh, nani, binti wa mfalme kwamba mtafutie mtu wa kumlea huyo mtoto Musa uh, na akaenda akamchagua mama yake Musa kabisa. Unajisikiaje kuwa mtu unayemlea mtoto wako na unalipwa? Kwa hiyo, unagundua kwamba Musa amezaliwa katika kabila la Lawi. Mama yake na baba yake wote walikuwa Walawi kwa, kwa sababu ni Walawi, unajua kinachofanyika ni kwamba wanafundishwa mpango wa Mungu. Kwa hiyo Musa alifundishwa mpango wa Mungu na mama yake, akiwa pale Farao, kwa tayari alikuwa anajua kila kitu ambacho Mungu alikuwa amepanga kufanya kwa ajili ya Israeli. Kwa tunajua kwamba ujumbe wake ulikuwa unapitishwa kutoka kwenye kizazi moja kwenda kingine kwa njia ya maneno. Angalia Zaburi ya mia moja na tano. Zaburi ya mia moja na tano nitasoma sehemu sehemu. read first Hallelujah. Mshukuruni Bwana, litieni jina lake, wajulisheni wajulisheni watu matendo yake, mwimbieni mwimbieni, kwa zaburi, zitafakarini ajabu zake, jisifuni kwa jina lake takatifu, na ufurahi moyo wao. Wamtafutao wa Bwana, mtakeni Bwana na nguvu zake, utafuteni uso wake siku zote. Zikumbukeni ajabu alizo zake alizozifanya, miujiza yake na hukumu za kinywa chake. The word uh, judge, judgment there is ni neno la mishpat. mishpat neno la Kiebrania mishpat, ambayo maana yake ni ni mawazo ya mtu au mtindo wa mawazo ya mtu au mtazamo wa mtu unaoelekeza namna gani amefikia hapo alipofikia. Hilo neno mishpat pia linatumika kwa ajili ya mpango au maamuzi au machaguo ambayo mtu ameshafanya, so kwa hiyo uh, kwenye mstari wa sita anaanza kuelezea sasa hiyo mipango uh, hayo mawazo ya Mungu ambayo tayari aliyesema kwenye mstari wa kwanza hadi wa tano. Kwa kwenye mstari wa sita anaeleza huo mpango uh, hayo mawazo ambayo Mungu alikuwa nayo So Yeye Bwana ndiye Mungu wetu, duniani mote mna hukumu zake. Angalia ile neno, mna hukumu zake duniani, duniani mote mna hukumu zake. Analikumbuka agano lake milele, neno lile aliloviamuru alilo vizazi elfu. Neno pale neno neno pale. Maana, ni, ni, neno neno pale ni la Kiebrania dabar, ambao maana yake ni which means, dabar, dabar ambayo ni mpango. Neno hili dabar likitafsiriwa kuja kwenye kwenye Biblia ya Kigiriki ilikuwa linafanana na neno logos, ambayo tumeliona kwenye Yohana 1 angalia alichokisema. He he the he he, mstari wa saba asemaje? Yeye Bwana ndiye Mungu wetu duniani mwote, mna hukumu zake. Akasema tusome wote mstari wa nane kwa pamoja analikumbuka agano lake milele, neno lile alilo viamuru vizazi elfu tisa, agano alilofanya na Ibrahimu na uwapo wake kwa Isaka. Katika mpango wote ambao Mungu alikuwa nao, waliambiwa vizazi elfu. Utagundua aliambiwa kwa namna gani. Kwa njia ya mdomo kwa mdomo, kama hadithi sequence. Nataka tuangalie huo mpango ni upi, kwa sababu tunaweza kuendelea kuelewa tu kila kitu kama tukienda katika utaratibu, hatua kwa hatua. Unaona hapo, tunaangalia hilo neno, tunalifuatia io neno, neno Yohana moja moja moja. Hapo mwanzo kulikuweko neno naye neno alikuwako kwa Mungu, naye neno alikuwa Mungu. Huyo mwanzo alikuwa kwa Mungu, vyote vilifanyika kwa huyo, wala pasiee akifanyika chochote kilichofanyika. Ndani yake ndimo ulimokuwa uzima, nao ule uzima ulikuwa nuru ya watu, nayo nuru yang'aa gizani, wala giza halikuiweza. Neno la Kigiriki lale neno pale, neno ni neno la Kigiriki logos. Neno hilo lilitumika kwa mara ya kwanza na na na mwanafalsafa wa Kigiriki anaitwa Heraclitus Asama, kwa nini tunahangaika sisi kuanza kutafuta eti hili neno limeanza kutamkwa kwa mara ya kwanza wapi, kwani nini, natusaidia ni nini? Kwa sababu lugha ni utamaduni, huwezi kutenganisha utamaduni wa wakati huo na lugha iliyotumika wakati huo, kwa lazima tuangalie historia ya hiyo lugha ilianza, which means kwa hiyo mchungaji wangu anapendaka kusema Biblia haiwezi kumaanisha leo kile ambacho hakikumaanishwa kilivyoandika. Kwa hiyo hauwezi kuwa na tafsiri ya leo kwa mambo aliyosema wakati huo. Kwa hiyo lazima uende wakati huo, uangalie walimaanisha nini au walitumia vipi maneno wakati huo. Ndio maana tunaenda kwenye Kigiriki na tukaangalia namna gani maneno yalitumika. Ngoja tusiende ndani kuhusiana hilo. Okay. Kwa hiyo uki matumizi ya neno hilo uh, logos kwa uh, mwanafalsafa Heraclitus ilikuwa ni kueleza mpango wa Mungu na ni sawa kabisa na kile ambacho tumeona kwenye Mishpat pamoja na neno Dabar, ni maana ile ile, mpango wa Mungu. Kwa tunaweza kwa tukasema hapo Yohana anamaanisha y kwamba hapo mwanzo Mungu alikuwa na mpango na huo mpango ulikuwa ni Mungu, na huo, mp na huo mpango ulikuwa kwa Mungu. Kwa anasema kwenye mstari wa tatu kwenye Yohana moja ni kwamba huo mpango ulikuwa ndo kila kitu na kila kitu chofanyika ilikuwa ni kwa sababu ya huo mpango. Na mstari wa nne anaelezea huo mpango kama ni mtu, ni nafsi kabisa baadaye anaelezea huo huyo mtu ambayo ndio mpango ya kwamba ni nuru ya watu na ndo uzima wa watu. So ni kweli Mungu alikuwa na mpango wa uzima okay, au maisha ya mtu kao okay. Mungu alikuwa na, tunaweza kuweka hivi, Mungu alikuwa na mpango wa kutoa uzima right? Kwa sababu anasema ndani yake ndimo ulimokuwa uzima, na ule uzima ulikuwa nuru ya watu. Na kwa hiyo ni sawa tukusema hilo neno ni uzima, na huo uzima ni nuru, na huo ni uzima, na hiyo nuru ndo uzima wa watu then he says there was a man that was sent from God whose name was John the same came for a witness to bear witness of the light that all men through him might believe then he says it was not that light but was sent to bear witness of that light then he says that was the true light which lighteth every man that comes into the world so that is the plan angalia mstari wa tano asemaje nayo nuru yang'aa gizani wala <laughs> giza halikuiweza palitokea mtu ametumwa kutoka kwa Mungu jina lake Yohana. Huyo alikuja kwa ushuhuda, ili aishuhudie ile nuru, wote wapate kuamini kwa, kwa yeye. Huyo hakuwa ile nuru, huyo Yohana, bali alikuja ili aishuhudie ile nuru. Kulikuwako nuru halisi, amtiaye nuru kila mtu akija katika ulimwengu. Huo ndio mpango kwa nini utake kuleta nuru wakati tayari kulikuwa na nuru? Ina maana unamaanisha kwamba chochote kilichokuwa kinaendelea ilikuwa ni giza. And interestingly the life there is described as or rather the light is described as the life which means that whatever we are talking about was didn't have life and didn't have light. Kwa pale anaita uh, nuru, ile nuru ni uzima kwa hivyo chochote ambacho tunakielezea hapo maana yake hakikuwepo na nuru na hakikuwepo na uzima. Kwao ni kweli kwamba Yohana alikuwa anaandika kutoka Mwanzo moja, na twende Mwanzo moja moja kwa moja. Kunaona hapa anasema, hapo mwanzo Mungu aliziumba mbingu na nchi. Nayo nchi ilikuwa ukiwa tena utupu, na giza lilikuwa juu ya uso wa vilindi vya maji. Roho wa Mungu ikatulia juu ya uso wa maji. Mungu akasema iwe nuru, ikawa nuru. Mungu akaiona nuru ya kuwa ni njema. Mungu akatenga Mungu akasema iwe nuru ikawa nuru. Angalia kama ingekuwa mtu kama mimi ningejiuliza maswali. Angalia Mungu ameumba mbingu na nchi. Jambo zuri kabisa. Mara kila kilichochema so kinatoka kwake huh? kwa alicho kiumba kwenye sura ya kwanza kitu chema, ambao kwenye mistari iliyofuata huko chini inasema kila alichokiumba Mungu aliona ikawa njema kwenye mstari wa nne. Kwa nini kimetokea kwenye sura ya mstari wa pili? Kwa tayari mstari wa pili ulitakiwa kuanza kutuchanganya kuhusu Mungu. Sasa kwenye mstari wa kwanza aliumba Mungu nchi, anatutegemea nchi iwe safi huyo, haina shida. Lakini kuna kitu hakiko sawa kwenye ustari wa pili. Anasema ni ukiwa na utupu, ambayo inatoka kwenye neno la Kiebrania tohu wa bohu, yaani hamna kitu, ni fujo, ni vurugano. Hiyo haiwezi kutoka kwa Mungu. Anasema na na giza lilikuwa limetanda juu ya vilindi vya maji. Angalia hiyo, na Yohana anatuambia ndani yake hakuna giza lolote. Lazima tujiulie tuelezee, kwani giza limetoka wapi? nisikia ubii mmoja akivuruga huo mstari wa kwanza na wa pili. Akasema, unajua, hapo sura mstari wa kwanza hapo Mungu aliumba kitu bora kabisa, alafu baada ya miaka kama elfu huku, Mungu akaanza kuharibu sasa dunia. Musa ni mwandishi wa msingi kabisa wa Biblia. Kwa hiyo inabidi tuangalie nani anaweza kuelezea kile ambacho Musa alisema. Na tunaweza kupata kwenye kitabu cha Yeremia. Yeremia na, na, nabii Yeremia sura ya nne. Yes, sir. Yes, Yeremia nne. Yeremia nne, mstari wa ishirini. Nataka uone kitu hapa. is a law. Now, says, Angalia msari wa 20. Destruction upon destruction is cried. Now, uangamivu baada ya uangamivu umetangazwa. What similarity do you see with Genesis 1:2? He says destruction upon destruction to who who. Neno uangamivu baada ya wangamivu ni neno lile lile tulitumia kwenye Mwanzo mbili Mwanzo moja mbili tohu wa bohu, destruction is confusion, right. Hapo maana yake ni kuwepo na mvurugano, mambo yako shagala bagala. Angalia Yeremia hapa anaelezea kichoa kwenye mstari wa pili kwenye sura ya kwanza ya kitabu cha Mwanzo ile yatohu bohu, anasema kwa maana nchi yote imeharibika. Angalia neno nchi yote pale, neno nchi pale, neno la like, Kiebrania eret, ambayo ni erets neno lililotumika sawa na ule mstari unaoitwa nchi pale kwenye Mwanzo moja mstari wa kwanza na wa pili. Anaposema nchi yote, anamaanisha dunia yote kama iliyo kwenye Mwanzo moja moja inchi yote imeharibika. Ghafla akasema hema zangu. unatumia hema kwa ajili gani? Hema inatumika kufanya nini? Mahali pa kukaa, mahali pa kupumzika. Ukiweka hema unataka kufanya nini? Sawa, Yeremia anasema mahali pa kupumzika pa Mungu pameharibika. Anasema ni wapi? Hiyo hema ni nini? Nchi yote au dunia yote. Twende mbele kidogo. Look at verse 22. It says, for my people is foolish. They have not known me. They are sottish children and they have none understanding. They are wise to do evil, but to do good, they have no knowledge. Look at verse 23. So, you know, when he says, I beheld the earth, the word beheld there is, I saw the earth. Na, namba nisome tena kuanzia ishirini na moja pale. Asema, Hema zangu zimetekwa nyara ghafla, na mapazia yangu katika dakika moja. Nione bendera hata lini na kuishika sauti ya tarumbeta? 22. Kwa maana watu wangu ni wapumbavu, hawanijui, ni watoto waliopungukiwa na akili hawana, wala hawana ufahamu. Ni wenye akili katika kutenda mabaya, bali katika kutenda mema hawana maarifa. Naliangalia nchi na tazama, ilikuwa ukiwa, haina watu. Angalia neno pale naliangalia nchi. Naliangalia. So Kwa hiyo kile ambacho kiko kwenye mstari wa ishirini mpaka ishirini na mbili ni kile kitu ambacho amekiona alipokuwa anaitazama dunia. Kwa ukiangalia unabii wa Yeremia, unajua Yeremia anajifunza kutoka kwa mwalimu wake ambaye ni nani? Musa. Alichokiona pale ni kile kilichoko kwenye mstari wa, wa ishirini pale, huo uangamivu ambaye ameelezea kwenye mstari wa ishirini na mbili kwa maana ya ni watu wapumbavu, wasiomjua, waliopungukiwa akili, wanaotenda mabaya. Kwao pale anaposema dunia imeharibika, alikuwa anazungumzia watu so, he says, I Angalia kwenye mstari ishirini na tatu anasema naiangalia, naliangalia nchi na tazama, ilikuwa ukiwa, haina watu. Naliziangalia mbingu, nazo zilikuwa hazina nuru. Naliangalia milima na tazama, ilitetemeka na milima yote ilisogea huko na huko Nikaangalia natazama, hapakuwa na mtu hata mmoja. Angalia, hapakuwa na mtu hata mmoja, na ndege wote wangani wamekwenda zao. Nikaangalia natazama, shamba lilozaa sana limekuwa ukiwa, na miji yote ilikuwa imebomoka mbele za Bwana na hasira yake kali. Mstari 27 nasemaje? Maana Bwana asema hivi, nchi yote itakuwa ukiwa, lakini sitaikomesha kabisa. Kwa ajili ya hayo nchi itaomboleza na mbingu zitakuwa nyeusi, kwa sababu mimi nimeyanena haya na kuyakusudia, wala sikujuta, wala mimi sitarudi nyuma niyaache. Are you with me? Yes. So which means... Kwa hiyo Yeremia hapa anamaanisha ana kile ambacho kilikuwa mwanzo kule, ya kwamba nchi ilikuwa ukiwa na utupu, ya kwamba ni watu wasio na Mungu, watu wasio mjua Mungu. Anawaita watu wapumbavu, watu wenye akili katika kutenda mabaya lakini kutenda maarifa, kutenda mema hawana maarifa. Turudi, turudi sasa Mwanzo mmoja tena. Notice something there. Unaona kitu hapo? Anasema nayo nchi ilikuwa ukiwa tena utupu, na giza lilikuwa juu ya uso wa vilindi vya maji. Right? Yeah. Sawa? Now, look at this. Again, Jeremiah. Uh, Yeremia nne. So destruction upon sasa. Yeremia anasema uharibifu juu ya uharibifu asema nchi iliyokuwa inazaa sana imekuwa kama jangwa. Kwa anaelezea nchi iliyojaa ukiwa na utupu, kwamba ni mtu asiye na ufahamu kuhusu Mungu. Anaeleza kwamba ni uharibifu juu ya uharibifu, amaangamizo juu ya maangamizo. Anasema anasema dunia yote imeharibiwa. Anasema pia kama ni hema yake imeharibiwa. Na hema pale maana yake ni mahali pake pa kukaa, pa kupumzika. Hapo akasema hakukuwepo na mtu. Unaelewa nini nikisema pale, pale Yeremia anasema hakuna mtu. Ina maana nimemtafuta lakini sikumuona. Why would I not find him? Kwa nini sijamuona? Kwa nini sijamuona? It's either he didn't exist. Inawezekana hakuwepo. Au alikuwa amekufa. Right? So let's see why there was no one. Tuangalie kwa nini hakuwepo mtu. Twende Mwanzo moja tena, haleluya, Mwanzo moja tena. Asema, nchi ilikuwa juu, ilikuwa ukiwa na utupu na giza kwa says, says, and and and and nchi ilikuwa utupu na ukiwa. Ni sawa sana kusema giza na giza, tunasha sema tayari ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni mvurugano, ni machafuko, ni, ma, ni maangamizo. Mambo haya Yeremia ameyasema kwa kusema uharibifu juu ya uharibifu, hapa akasema hakuwepo na mtu, alafu kusema dunia yote imeharibika. Neno lenyewe giza pale ni neno la Kigiriki Chosek, la Kihebrania Chosek. Leno Chosek linaonyesha kitu ambacho haionekani vizuri, huwezi kuona kama imezibwa hivi. Inatumika pia kwa kumaanisha kifo. Or it is used for night. Inamaanisha pia usiku. Hallelujah. Amen. Ngoja nikuonyeshe baadhi ya sehemu ambazo hilo neno limetumika kwenye Biblia. Hallelujah. Amen. For example, kwa mfano, Samuel wa kwanza 2 2:9, anasema humuinua mnyonge. Okay, yeye atailinda miguu. First Samuel 2 verse 9. He yeye atailinda miguu ya watakatifu wake bali waovu watanyamazishwa gizani. Haleluya. Samueli wa pili 22 mstari wa 29. Samueli wa pili 22 mstari wa 29. Kwa kuwa wewe uta yangu E Bwana, na Bwana ataniangazia giza langu. Now look at, angalia Ayubu, Ayubu tatu, tano. Job 3 umefika Ayubu Angalia hapo ilivyotumika, ishikwe na giza, giza tupu, kuwa yake wingu na likae juu yake, chote kifanyacho si kukuwa si giza na kitishe na ki. Anasema angalia matumizi ya neno giza, mara nyingi inahusishwa na, na, na, na kifo ya so mauti. Angalia Ayubu kumi ishirini na moja. Job 10, 21. He says, before I go, ishirini ah, he says, the shadow of death. Angalia anavyosema hivi. Kabla sijaenda huko ambako sitarudi kutoka huko tena, na hiyo nchi ya giza giza tupu hapa anazungumzia kuhusiano na kufa. Angalia hapo inahusika na giza. Angalia 12:22, yes, Job 12, Ayubu 12:22. Shadow death. Angalia anasemaje huvumbua mambo ya siri tokea gizani na hicho kilichogiza tupu huileta mwangani angalia kidogo hapa nikuonyeshe kitu kingine Psalm 107:10. Psalm 107:10. Zaburi ya mia moja na saba mstari wa kumi. He says, such as sit in darkness and in the shadow of death waliokaa katika giza na uvuli wa mauti. Ina maana kukaa katika giza ni sawa na kukaa katika uvuli wa mauti. Ngoja kuonyesha kitu kingine. Used to evil as well. Angalia hapa ambapo giza linatumika kumaanisha uovu. Angalia mstari wa ishirini, wale wao wasemao kwamba uovu ni wema, angalia na kwamba wema ni uovu, watiao giza badala ya nuru na nuru badala ya giza, watiao uchungu badala ya utamu na utamu badala ya uchungu. Isaac, 29. angalia Isaia ishirini na tisa kumi na tisa nane. Isaia ishirini na tisa mstari wa kumi na nane. Isaya 29 mstari wa 18. Ob, angalia. Na katika siku ile, siku hiyo, viziwi watasikia maneno ya hicho chuo, na macho ya vipofu yataona katika upofu na katika giza. Neno upofu pale na giza inamaanisha kitu kimoja. Kwa ukisoma kuanzia hapo msa, kwenye mstari wa pili wa kitabu cha Mwanzo, pale anaposema nchi ilikuwa giza, na, u, giza na, ukiwa na utupu na giza likuwa limetanda juu ya vilindi vya maji, hapo anazungumzia hali ya mwanadamu aliye katika kufa au mwanadamu aliyekufa asiye na uzima cha ajabu ni kwamba maneno hayo na Paulo alieleza katika Waefeso mbili mstari wa kwanza maneno hayo hayo alielezea katika mstari wa sura ya pili mstari wa kwanza kitabu cha Waefeso Angalia maneno yanayotumia, nanyi mlikuwa wafu. Angalia neno wafu, kwa sababu ya makosa na dhambi zenu ambazo mziendea zamani, kwa kuifuata kawaida ya ulimwengu huu na kufuata mfalme wa uweza wa anga, roho yule atendaye kazi sasa katika wana wa kuasi so Angalia mstari wa kumi na mbili kwamba zamani zile mlikuwa hamna Kristo, mmefarakana na jamii ya Israel, wageni wasio na maagano ya ahadi ile, mlikuwa hamna tumaini, hamna Mungu duniani. Lakini sasa katika Kristo Yesu ninyi mliokuwa mbali hapo kwanza mmekuwa karibu kwa damu yake Kristo. Okay, so now let's begin to tie things up together. So hem tuanze kuweka vitu pamoja. Sasa hapa tumeshaweka msingi kwamba Mwanzo mmoja mstari wa pili inamwelezea mtu asiye na Mungu, asiye na ufahamu kuhusu Mungu ambayo ni mzuri, anapenda an, ana, ana, ana kutenda mema, ana ujuzi katika kutenda mema mabaya. So kwa mwanadamu hapo anaitwa ni giza na hilo giza linaitwa mauti. Kwa hapa kuna mazingira ambayo Mungu anamtaka mtu. Yeremia alisema hakuna mtu, na tunamwelezea huyo mtu kama ni hema ya Mungu kwenye Yeremia 4. Kwa anachomaanisha kule kwenye Yohana, Yohana anasema na hiyo nuru ni, hiyo ni nuru, ni uzima wa watu. Na ndio maana kwenye sura ya kwanza kitabu cha Mwanzo mstari wa tatu akasema na iwe nuru. Ni sana kusema na apate uzima alikuwa anataka mwanadamu ampe mwanadamu uzima, lakini alipotazama akaona mwanadamu amekufa. Na alipomwona kwenye msura, sura, ya, sura ya kwanza kitabu cha Mwanzo mstari wa tatu, akasema na iwe nuru, maana yake mwanadamu huyu apewe uzima, awe hai kwa tangu mwanzo Mungu anamtafuta mwanadamu ili ampe, ili awe nyumba yake au mahali pake pa kukaa, hema yake, na kwamba ampe huyu mwanadamu uzima, ambao ule uzima ni nuru. they waiting, eewa, mchungaji anasema hivi ya kwamba matumizi ya mbingu na nchi pale yana maana, uh, ile neno mbingu pale ni shamahim ambayo ni mahali ambapo Mungu anatenda mbingu, mahali ambapo Mungu anatenda kazi yake. Lakini dunia pale ni mahali ambapo mwanadamu anafanya, au mahali pa ubinadamu kwa Mungu. Kilichokuwa kimepata shida pale ni nchi, ambapo ni mahali ambapo binadamu anafanya, uten, anakuna, kuna kwa utendaji wa wanadamu kwao Mungu. Anachotaka ni kwamba apatengeneze mahali ambapo mwanadamu anaishi au ubinadamu kwa kutumia nini? Kuzungumza kutoka kwenye mbingu ya kwamba iwe nuru au giza liondoke na kwamba iwepo uzima, ili kwamba mbingu na nchi zije pamoja. Kwa sasa nchi imerekebishwa, hakuna nini? Giza, utupu na ukiwa. Alafu hapo inakuwa ni Mungu pamoja na mwanadamu, pamoja, umeelewa? Eh, okay. So now kwa mbingu na nchi pamoja ndio kiumbe kipya. Okay, so wanted... au umbaji mpya na. Najuaje ya kwamba Mungu anataka kuishi katikati ya wanadamu? So, mstari wa pili wa kitabu cha Mwanzo mmoja unaeleza hivyo. He says, and darkness was upon the face of the deep, and the Spirit of God was moving upon the face of the waters. Aha. Kwa hiyo anachomaanisha ni kwamba kwenye mstari wa pili pale unaonyesha nia ya Mungu kuishi katikati ya wanadamu kwa sababu asemaje? Giza lilipotanda juu ya vilindi vya maji, roho wa Mungu alikuwa juu ya uso wa maji. Now, interestingly, the C -H -A -P -H, rakaf. Neno ikatulia pale, ndio neno rakaf, ambao amekupa spelling. Can you repeat the spelling? R-A-C-H-A-P-H, rakaf. Yes, which which means to desire to enter in. Kwa neno ikatulia pale ambao ndo tunaitwa rakaf, maana yake nini? Ni kutaka kuingia ndani ya hata, neno pale lilotumika ikatulia juu ya uso wa maji, neno uso pale ni paimu, ambao maana yake ni