Tunaendelea na somo letu ambayo tulikuwa tumeanza kama wiki tatu zilizopita ikiwa ni sehemu ya tatu ya somo hili la kufanya nini kujua upendo wa Baba understanding the love of our father, kufahamu upendo wa Baba yetu ukisoma uh, katika Waefeso tatu kumi na nne ambao ni mstari msingi ambao tumeanza nao tangu nachambua upendo wa baba ambao huu mstari unalenga kufundisha upendo wa baba actually ni, ni mstari wa kumi na nne Waefeso wa, wa uh, wa tatu kumi na nne hadi kumi na tisa unaweza ukaenda mpaka ishirini ni kuonyesha namna ambapo ufahamu juu ya upendo wa Mungu unavyoweza kuwa na matokeo kwenye maisha ya mtu. How the love of God can have impact in someone's life. Namna ambapo upendo wa Mungu unaweza kuwa na matokeo kwenye maisha yetu, ndicho ambacho Paulo anadili nayo hapa. Akutaka upendo wa Mungu uwe taarifa fulani tunayoifahamu. Anataka upendo wa Mungu tujua kwamba ni kitu substance ni kitu ambacho kina impact mwambie mwenzako kina impact hata kama kiingereza akipande mwambie kina impact maana yake kinaweza kuwa na matokeo kwenye maisha yetu hapo impact matokeo haleluya kwa hiyo tusome wote waefeso 3:14 moja mbili tatu twende kwa hiyo mlikuwa mjafungua Waefeso tatu kumi na nne. Waraka wa Paulo mtume kwa Waefeso sura ya tatu mstari wa kumi na nne, sura ya tatu mstari wa kumi na nne, anasemaje? Kwa hiyo mmoja, uh -huh, iatendeo tena, twanze. Kwa hiyo nampigia Baba magoti, ambaye kwa jina lake ubaba wote wa mbinguni na wa duniani unaitwa, uh -huh. Ajalieni kwa kadi ya utajiri wa utukufu wake kufanywa imara kwa nguvu kwa kazi ya roho wake, wapi? katika utu wa ndani. mstari wa 17 Kristo akaye mioyoni mwenu kwa imani mkiwa na shina na msingi katika nini? Upendo. 18 ili mpate kufahamu pamoja na watakatifu wote jinsi ulivyo upana na urefu na kimo na kina. 19 na kuujua upendo wake Kristo upitao fahamu, kwa jinsi ulivyo mwingi, mpate kutimilika katika utimilifu wote wa Mungu. 20 Basi atukuzwe yeye awezaye kufanya mambo ya ajabu mno kuliko yote tuyaombayo au tuyawazayo, kwa kadri ya nguvu itendayo kazi ndani yetu kwenye mambo ya msingi sana ambayo Paulo anasisitiza hapa, namna ambapo ufahamu epignosis ya upendo wa Mungu unavyoweza kuleta utimilifu wote wa Mungu ndani ya maisha ya mtu. Kwa hiyo upendo wa Mungu sio taarifa ambayo inapita kwenye kichwa cha mtu na anakuwa nayo, lakini haina impact kwenye maisha yake. No no, no, no no. Upendo wa Mungu ni substance upendo wa Mungu una nguvu. Upendo wa Mungu unabadilisha. Upendo wa Mungu unaweza kudhihiria, unaweza kuonekana kwenye mwenendo. Kwa hiyo sio head knowledge, siyo taarifa kwenye kichwa cha mtu. Sasa Mungu ananipenda, hiyo kwa hiyo anipenda tu, kwani kuna kingine? Sio hivyo. Haleluya. Upendo wa Mungu ni zaidi ya taarifa ya kupendwa, ni zaidi ya taarifa ya kupendwa. Ni substance, ni kitu halisi. Na Paulo anasisitiza ya kwamba lazima tujue kina, kimo, upana, urefu, tujue upendo wake ulivyo mwingi. Kwa hiyo ni mwingi lakini tunatakiwa tufahamu jinsi ulivyo mwingi. Ufahamu ndio unaoleta matokeo kwenye maisha ya mtu. Bwana asifiwe. Bwana Yesu asifiwe. Naye anahitaji hela sasa hivi. Naye anahitaji hela sasa hivi. Anaangalia watakatifu ambao hawana mahitaji ya hela. Nani anahitaji hela sasa hivi? Okay. Hivi ukija ukaambiwa baada ya miaka yako ya kuishi maisha yako ya kwamba kuna siri ambao ulikuwa huijui, ya kwamba kwenye godoro lako pale unapolala, ukiamka asubuhi, ukipigapiga mara saba hivi milioni kumi zinajitokeza, meskia eh? Eh? Ungefanyeje? Kuna siku ungesahau kupiga piga. <laughs> kuambia kwamba ni kweli, itakuwaje? Ndio mtaanza kesho asue watu, anaweza akasema sije kama baba alikuwa anatoa unabii pale. <laughs> Unakuta godoro limepata alama huku pembeni. Sa so, kila siku linachapwa makofi. <laughs> kwamba ungejua kwamba hiki kitu kinaleta matokeo haya, kuna namna ungeitreat tofauti. Eh, niliwaambia taarifa zinasaidia ku stabilize mwenendo kwenye eneo fulani, hasa hizo taarifa zikiwa sio taarifa za kichwani, zimeingia kwenye mfumo wa maisha ya mtu. tuko sawa Tuko sawa. Niliwapa mfano, wakati fulani nikamwambia, wakati napanda ndege mara ya kwanza niliogopa sana, na tulipanda ndege ndogo. Saa ndege ndogo <laughs> wakati wa kushuka wafikiri jamaa alikuwa anazima kwanza alafu anawasha inapokaribia eneo fulani. Kwa hiyo naenda tish, inakaa kidogo tish kwa hiyo unabaki umeshika pale sehemu yani. Sasa huyu jamaa hajui ya kwamba huku barabara haipo. Hivi unafikiri rubani alikuwa anawazawaza wakati anaachiaachia hivi inashuka, alafu naona wanapozima taa ya kwamba wanawasha taa za kufunga mikanda, wale wanaoatendi watu kwenye ndege huwa hawafanyi nini hawawahi kufunga, unakuta bado wanawambia funga mkanda, yani imeshaanza kushuka, yani kaza mwisho, ndo anaenda kukaa pale, anakuona wewe ndo unaogopa majanga, kwa nasikia tu cabin crew, kuna watu wanaona, lakini bora, halafu wanaenda, anakaa unaona, amefunga tumeshatua. Nafikiri huyu mtu ambaye amekaa hewani akitoka hapo akifika kia anapanda tena ndege anaenda Nairobi, anarudi hivyo, anawaza kwamba akisikia ki eh. Hata asipoambiwa ndege inapita kwenye sehemu yeye yenye mgandamizo sijui nini, ashazoea. Umeona? kuna taarifa ambayo anajua, halafu kwa practice nyingi za muda mrefu. Kwa mimi baadae nikaanza ku, kurudi nikaanza kuangalia idadi ya ajali za ndege kwa mwaka, halafu nikasoma ya kwamba usafiri wa ndege ni usafiri ulio salama zaidi ulimwenguni. Karejista kwenye moyo wangu, lakini unajua Ikifika muda wa kwenda air, ukifika airport kifika tu ndege inakarib, watu wanakaribia kuitwa kwenye ndege, kwa unaingia chooni kidogo, sio kurekebisha koti, kama anavyosemaga ni kama anaenda kupunguza stress nasikia <laughs> ukiwa kwenye ndege unaambiwa. Yani, kuna ndege ya pili niliyopanda, nilikuwa nimebanwa haja ndogo kwenye ndege kwa unaweza ukatoka kwenye ndege ukaenda chooni huko kwenye ndege. Sikwenda aaisikwenda sikwenda, anifungue mkanda kwenye ndege, nitembee nipite, niende nifungue mlango, ambayo sijui kama nikifungua itafanyeje? Umeona akili <laughs> mwanadamu, nimeteseka. <laughs> Mwana, eh? Lakini ile frequency ikawa nimezoea, unafungua you know? Mkanda unatembea vipi? Uh, unatembea uko vipi? Unamfuata mwenzako fresh eh? Unasoma eh? Una, kitabu gani eh? Unasimama unajinyoosha eh? Kumbuka ulipotoka ulikuwa <laughs> haujinyooshi ulikuwa <laughs> unafanya hivi, unaomba baada ya kutoka unaomba Mungu ashikilie kibofu, mbona maombi, Mungu shikilia kibofu changu hapa. Ikitoa tu ile pa, watu wachukua mizigo, una wai washroom. Nasema kwani kwenye ndege hakuna washroom? Zipo. Shida ni nini? Unaogopa kwani unaogopa? Ufahamu unasema hii ngoma iko hewani. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Ni kama kwenye kuendesha gari, unapoendesha gari siku ya, siku za mwanzo zile, unashangaa mtu anawezaje kuendesha gari. Unashangaa yaani, hivi unapishanaje na lori? Uko pale, nasikia lori ikipiga honi. Sasa unajua pa kwenda, unajua ni wapi mtaroni, una, inabidi ushikiliwe ili usipeleke wapi mtaroni kama ndo unafundishwa, unaogopa kana kwamba umeona kila lori nagonga magari. Baada ya kujua kabisa, ndo ile unaweza ukawa nakunywa na juice, ufanye nini? Ndo yule yule mtu yule, kwa shida sio gari. Shida ni nini? Kuna taarifa ambayo imerejista kwenye mfumo wa maisha yake. Haleluya, imerejista kwenye mfumo wa maisha yake ni kawaida. Baadaye anashangaa na wewe unajua kuendesha gari yani, unashangaa anapomshangaa mwenzake meeleo anachomaanisha eh? Kwa hiyo Paulo, kwa sababu ya upendo wa Mungu, anataka upendo wa Mungu uweze ku uwezo ku kujaa ku, katika ufahamu wetu uweze kuwa very real kwenye ufahamu wetu kwamba tunaweza kuishi kama kawaida sio kama struggle kama kawaida, ndicho nachomaanisha hapa. Ndio maana akasema ili mpate kutimilika katika utimilifu wote wa Mungu. Tuichambua maana ya kutimilika katika utimilifu wote wa Mungu, si ndio eh? hello yeah, ni pale ambapo hicho unachokijua unaweza kukiishi kwa urahisi. do you know, hata kuendesha gari unaweza ukafundishwa kuendesha gari na usijue kuendesha gari si ndio? si ndio? ya yeah. Kufundishwa maana ya kuelezwa, kuelezwa kwamba ukiingia, eh, unafanya hivi, unafanya hivi vyote unavyo, ngoja ushike sasa steering. Bwana Yesu asifiwe! Bwana Yesu asifiwe! Ndio maana chochote ambacho unataka kukimasa, practice za kutosha, hata upendo tu. Tumeelewana eh? Tumeelewana, niliwapa mfano wa mtu ambaye alijifunza kilimo cha mchaichai, alafu alipoenda akawambia wakulima, tumekuja na zao jipya, kwa namba mngoe hivi Nipokuwa chuo tulifundishwa tractor power, mambo ya, ma ma ma ya tractor. Nikajifunza mapiston manini, ma cylinder, nikasoma vizuri tu nikapata pepa, pepa ililetwa pepa ya tractor. Nilipata ishirini ya ishirini ilikuwa practical, lakini practical ya kuandika <laughs> kosa walilofanya, waliletea tractor lenyewe Unajua, najua kile cha kwanza, ukanyaga, ila nilipopana not evaporate kisha kwa juu eh, bonyeza hii, washa hii, unasikia jasho mwili mzima, unaanza kujiandaa kuanguka kabla hauja anza kuondoka. Bwana asifiwe. Nilifeli practical ya kilimo cha mboga mboga <laughs> kwa sababu nilielewa vizuri, nalikuwa nakimbiza, nilikuwa na distinction tena, ilikuwepo moja kwenye hicho chuo. Sitawaambia ni chuo gani leo, lakini unajua, tulipoenda shambani hicho kilimo <laughs> yalikufa yote, actually niliyowakimbiza darasani waliotesha vizuri sana hiyo ni muhimu wa VETA hiyo. Unaweza kuwa unajua lakini una skills. <laughs> unajua lakini una ujuzi <laughs> unajua, kwa taarifa mwakahuu <laughs> lazima muende VETA hata <laughs> kama una PhD. Bwana asifiwe! Kwani kuendesha gari si VETA? Jamani, si VETA mnafua kuendesha magari, si ndio? Sasa kwani mnachukia VETA? Mtu mwenye PhD atakii kwenda kujifunza kuendesha gari <tikin> sehemu gani anavusha kuendesha magari veta? Kwa hiyo veta ni nzuri jamani, si ndio? Eh. hata <tikin> <tikin> hamjaelewa, mtaelewa elfu mbili na arobaini na tano. Aha, kwa hiyo Paulo anataka ule ufahamu substance uwe, uwe na matokeo kwenye maisha ya mwamini anataka uh... Anataka iwe ni kitu ambacho anaweza kukiishi angalia ni kitu hicho hicho ambacho amemwandikia Filemoni kwa Filemoni moja mstari wa nne hadi sita kitu hicho hicho moni Haleluya Filemoni moja mstari wa nne hadi sita Filemoni iko nyuma Waebrania na mbele ya Tito. Mefika? Inasemaje? Some wote, namshukuru Mungu wangu siku zote nikikumbuka katika nini? Maombi yangu, ehe, nikisikia habari za upendo wako na imani ulionayo kwa nani? Kwa Bwana Yesu na kwa watakatifu wote. Alafu asemaje? Ili kwamba mstara wa, wa sita ni wa muhimu sana. Tusome wote tena: ili kwamba ushirika wa imani yako ufanye kazi yake katika ujuzi wa kila kitu chema kilicho kwetu katika Kristo. Kwa anasema ushirika wa imani yako ufanye kazi, lakini anasemaje? ni matokeo ya nini? Ujuzi Iko sawa eh? Ujuzi wa nini? Kila kitu chema kilicho kwetu. Kwetu ni wapi? Ndani ya Kristo. Kwa hiyo kilicho ndani ya Kristo ndo kilicho kwetu. Sawa eh? Kwa kilichoko ndani ya Kristo kiko ndani ya mwamini kwa asilimia mia moja. Na hiyo ndio maana tunasema ametushirikisha roho wake. Kwa lugha rahisi, roho wa Kristo ndio roho wa mwamini, kwa kila ambacho kinamfanya Kristo kuwa Kristo kiko ndani ya nani? Mwamini. Lakini anaonyesha ya kwamba kinachomfanya mwamini asitembee kama Kristo ni nini? Kukosa ujuzi. Kwenye huu mtazameita ujuzi Sehemu zingine anaita ufahamu. Cha muhimu ni kwamba ufahamu na ujuzi ni neno moja la Kigiriki epignosis. Nimekuwa nikielezea hiyo epignosis, E P I G N O S I S, epignosis, ujuzi ujuzi au ufahamu. Kwa inawezekana mwamini akawa hana ujuzi ulimili juu ya namna anavyotakiwa kuenenda au kile alicho nacho, ntaelezea mbele kidogo. Ushirika wa imani yako ufanye kazi yake katika ujuzi. Kwa lugha rahisi, anasemaje? Ile neno ushirika pale, tunaweza kuweka Kiswahili kirahisi kwa sababu ni neno la Kigiriki koinonia. Kukoinonia ni ninashirikisha nilicho nacho bila kukipoteza. Bwana asifiwe. Kushirikisha ni kushare. Okay, Mungu ni baba yetu wote, tumeshirikiana huyo baba baba niliye naye kwa sababu Mungu ni baba. Nikisema mtu leo akaokoka, Mungu akawa baba yake, napungua anapungua ubaba kwangu? Hapana, tunashiriki baba mmoja, tuko sawa. Kwa hiyo kuinonia ni kushirikisha, ni kutoa kwenye wingi wa vile ulivyo. Kwa hiyo ndio, hiyo ni sawa na kusema, kwa lugha ya rahisi ni maisha ya Kristo mwamini kwa hiyo tunasemaje, namna mwamini anapoishi vyema imani yake kila siku ni matokeo ya ujuzi aliyo nao juu ya mambo yale aliyopokea katika Kristo. Tena namna mwamini anapoishi maisha yake ya kila siku. Tuko pamoja? Na namna mwamini anapoishi maisha yake ya kila siku. Unavomuona, anavoenenda, anavofikiri, anavowaza ni matokeo ya i, ya nini? Ya ujuzi epignosis, ujuzi alionao juu ya vitu alivyopokea katika Kristo siku ile alivyoamini. Hii ndio sababu Wakristo hawafanani kwa maana ya mwenendo wao. Wote wana asili moja, lakini hawana mwenendo unaofanana. Iko sawa? Iko sawa? Iko sawa? Iko sawa? Mwambie mwenzako tunafanana kwa habari ya asili, lakini kwa habari ya mwenendo inategemea una ujuzi kiasi gani. Iko sawa eh? Kwa hiyo ufahamu hautufanyi tuwe wa Kristo zaidi kwa maana ya asili yetu. Ufahamu unatusaidia kujua nini tulicho nacho kama Wakristo ili tuweze kufanya kama Wakristo. Iko sawa eh? Kwa hiyo kwa habari ya asili yako katika Mungu tumekamilika. Kwa habari ya mwenendo ni matokeo ya ujuzi wa huo ukamilifu katika Kristo. Haleluya. Mwambie mwenzako umeachwa nyuma, mbona huandiki? Mwambie, mbona huandiki notes? Hakuna ulichokielewa au unasubiria mstari? Notes sio mstari, notes ni haya maelezo nayotoa, ndio maana nataja taratibu, ningekuwa naruka ruka Haleluya. Ujuzi wa imani yako. Alafu naenda. Ah ah, nasema taratibu uandike, sababu siku nyingine utahitaji kufundisha mahali. Tuko sawa eh? Tuko sawa. Kwa ule ufahamu ulio nao juu ya wewe ni nani katika Kristo, unakusaidia katika mwenendo, unakusaidia katika mwenendo wako wa kila siku. That is very important. Dada, mbona mbona uandiki? Unaandika? That's very important. Nitapa mfano labda unaweza hii mifano kabla sijaanza kwenye chambuzi hapa mfano. Kwa mfano, hiyo story inapendaga kutoa elfu mbili na ilikuwa tisini na tano, if, if I can remember. Tangu nilikuwa na darasa la pili kuna jamaa mmoja alikuwa anaitwa Julius. Julius Sir Julius alikuwa ananionea sana. Sikiza, huo mfano utakusaidia. Julius alikuwa ananionea sana kiasi kwamba, sasa jua sisi tuliosoma vidumu na vifagio pale, na una begi lako la spoti. Wengine hamjakuta mabegi ya spoti. Kwenye mabegi ya spoti ulikuwa chini unatanguliza kwanza mahindi ya kuchoma alafu juu unaweka nini? madaftari yako mawili. Unaenda wapi? Shuleni. na kifagio na nini na kidumu kwa ajili ya kwenda kumwagilia maua shuleni. Sasa kila nilipokuwa nikienda shule, Julius alikuwa anakuja da, kwenye dawati langu na kuvurugua mfuko wangu, anatafuta mahindi. Kwa siku nyingine atakikuta muhindi pale Atanivunjia, atanipa kile kisehemu kidogo cha mbele pale, sehemu nyingine anaondoka nayo. Mimi nafanya nini? Navumilia. in fact, alinitesa sana kiasi kwamba nikawa mjanja kidogo. Siku nyingine nilikuwa nikileta napita kwenye mikahawa, kwenye mikahawa kule naficha mahali ili wakati wa break nikachukue. Ikionekana ndo imeondoka hiyo, wakati naficha kwa unakija na unaingia kwanza naenda kuficha mahali. Siku nime, nimechelewa nime unawahi namba. Unajua kwa hii namba eh? Sasa sikizi amna kwa hii namba unapelekwa na basi. Sasa namba gani una wahi? Una wahi namba umechelewa, kwa hiyo unasahau kupita wapi? Kwa akifika tu ana leo, umeleta anachukua. Anakata au anachukua yote. Akinionea huruma anrudishia kidogo. Julius, mimi nilikuwa na mwili kuliko yeye kumeweza kwa bonge ukaenewa na mwili kuliko yeye. Halafu ilipofika darasa la tano, ni kama vile nimepata epignosis ya kwamba hivi uchalii ananifanyia hivi, ananijua vizuri kweli? Yaani siku zote tangu angalia darasa la pili, la tatu, la nne, ila nimeteswa muda mrefu jamani eh? la tano siku moja alikuja, kuna jambo alilifanya siku moja, kisa ilikuwa jambo gani? Akachukua vitu akavuruga vuruga tu, akan disturb. Ilikuwa ni muda wa ilikuwa baada ya nafikiri ilikuwa break ya saa nne. Siku hiyo nikapata epignosis, huyu namweza. Usiige Nilimfuata, nikamshika kwa anajua, kumshika kushika mtu hapa, nikamshika hapa, nikamtikisa, kumbe anatikisika, alafu nikamweka juu ya dawati, yani kumnyanyua literal na kumweka juu ya dawati, alafu nikaanza kumsukuma juu ya dawati, dawati, dawati, rrr, dawati lingine, dawati ling..., mpaka kwenye ukuta. Nilipofika kwenye ukuta wa mwisho wa darasani, nikambamiza ukutani, alafu nikamkazia macho soma mamlaka. <laughs> Nivyo, mkazia macho pale, alafu nikamwangalia akapiga kelele, umechanganyikiwa, umechanganyikiwa, usirudie tena. Ikawa ndo mwisho. Makofi wangu tafadhali. <laughs> Okay, naomba niulize, tangu nikiwa darasa la pili sikuwa na uwezo wa kumfanyia hivyo. Lakini tazama nitateseka mpaka lini? Hmm? Umeona nitateseka mpaka lini? Okay. Kuna wakati okay, mimi kama Mkristo mwanzoni kabisa, kabla sijajua mamlaka, mwamini, wajua alikuwa anaogopa bundi. Bundi nakupa tu hizi fact uelewe namna kwenye maisha ya mwamini bundi literally, bundi akipiga kelele ile tu sauti yake asubuhi au usiku kwenye giza, sababu nilikuwa na taarifa ambayo haikuwa sawa. Iko sawa eh? Kwa bundi kulia ni kawaida yake, na tayari enzi hizo nilikuwa sijasikia tu wimbo wa Munishi ungenisaidia paka kuya usiku ilo kawaida. Eti eti, eti wamelogwa. Imagine enzi hizo tayari Munisha alikuwa anaimba mamlaka ya mwamini. Sasa hiyo kaseti siku nayo hiyo <laughs> ingenifanyia deliverance kwenye ignorance bundi literally. Sio bundi, hata paka, kuna wakati alikuwa anasafiri. Alafu mbwa akakatiza barabarani kwa kasi pia. Nikasema hii safari yangu itakuwaje? Sababu tayari bundi nish nimesha haribiwa na paka nilikuwa nimeshaharibiwa, lakini sasa hivi paka akilia mimi nitaogopa? Au bundi akilia mimi nitawaza? Kwa zamani kwa sababu ya hizo taarifa kwa Mkristo tayari lakini actually Ukristo alinifanya kuwa wiki zaidi kwenye hofu. Narudia tena. Nilipoingia kanisani Wakristo wengi walikuwa wanafundishwa zaidi hatari hatari. Eh? Kwao kwa, nilikuwa naishi kwa mashaka paka akilia ni wachawi. Chini nini na kwa, nini. Kwao kwao nilikuwa stable kabla sijaenda kanisani. Lakini nipoenda kanisani vikafundishwa visaini vingi vya mambo mabaya mabaya mabaya mabaya. Sasa kuna siku nilikuwa nimeenda kuchunga ng'ombe porini. Afu ndege mmoja akaimba. Kumbuka hapo nishafundishwa signs za matukio kadhaa kadhaa. Jioni nilikuwa nyuma na swaga ng'ombe niko nyuma yangu. Jioni jua likuwa nazama, na tujafika nyumbani bado, tulikuwa porini. Afu ndege akaimba tu. Diriri diri, diri, diri. Nikatafsiri immediate, kaongeza nika maneno yangu. Ila atiendi meshunye. Naja tafsiri yake. Walioko porini na wafanya nini? Waishe. Ndege hajasema hivyo na uhakika. Leo ndo na yaani, baadaye ndo nikajua kwa hivyo namna yake ya kuimba tu. Unajua kilichotokea? umewahi kutembea, kama unataka kupita juu ya ng'ombe, maana barabara haitoshi. Nikaenda mbele, nikamfuata mwenzangu ili twende taratibu. Sikwambia mpaka leo, kwa nini nilikimbia kwenda mbele, ila nini, ile nini, hofu, ila hofu. Umeelewa Eh? ila hofu. Kwa hiyo taarifa zinaweza zikamfanya kama mtu ana taarifa mbaya anaweza kaa wiki katika imani, si ndio? Eh, kwa hiyo unaweza ukamtengeneza mwamini dhaifu wa imani sababu ya taarifa. Na na, na, na, na, na unaweza mtu akakaa kanisani akawa mbovu kabla kanisani. Sababu ya taarifa anayojifunza inazaa nini. Lakini nipoanza kujifunza mamlaka ya muamini Una vitu vikaanza kubadilika. Asifiwe. Kiasi kwamba nikienda kwenye mtaa nikiambiwa, hapa kwenye kuna wachawi, nalala vizuri kabisa hmm. Nalala vizuri wakati mwanzoni ulikuwa unaogopa. Umesikia? Taarifa. Kwa hiyo unaweza ukawa na taarifa kwamba Mungu ana nguvu na hizo taarifa zisiwe na matokeo kwenye maisha yako waknaogopa sijui kwamba Mungu ana nguvu najua, lakini ile taarifa imezaaje mwenendo kwangu? Bwana asifiwe. Tumeelewana. Ile taarifa imezaaje mwenendo kwangu? Paulo anachozungumza kwenye wa Efeso tatu kumi na nne hadi ishirini na Filemoni moja hiyo Actually iko sura moja tu mstari wa nne hadi sita. Ni kwamba kile kitu ambacho Kristo amefanya kiweze kuwa nao kwenye maisha ya mtu ya kwamba usitenganishe na Kristo, akiwepo mtaani na wewe ukiwepo mtaani, Kristo akiwepo shuleni na wewe ukawepo shuleni, Kristo akiwa kwenye hiyo biashara na wewe ukiwepo kwenye hiyo biashara, Kristo akiwa kwenye hiyo kazi na wewe ukawepo kwenye hiyo kazi, maana yake Kristo anapewa full manifestation kwenye maisha ya mwamini. Kristo anapewa kujidhihirisha kwenye maisha yako kana kwamba yeye ndiye anaishi. Kila kitu chema alicho nacho kiwe ni kwako kwenye utendaji. Haleluya, haleluya. Kila kitu alichonacho kipo ndani yako, lakini ufahamu wa kilichoko ndani yako ndio unaokusaidia kufanya sawasawa na asili yako. Kwa Paulo anamwambia Filemoni ushirika wa imani yako, anamwombea kwamba ushirika wa imani yake ufanye kazi yake katika ujuzi wa kila kitu chema kilicho kwetu ndani ya Kristo, au katika Kristo. Hilo ni jambo la msingi sana. Kwa neno ushirika ni rahisi kabisa kushirikisha imani yako, au imani yako inayoonekana maisha, jumla ya maisha ya mwamini. Neno ufanye kazi yake, Kiingereza nena iwe effective. Umejua jambo kwa effective, eh, haina ukinzani, free flow, mtembeo sahihi, operative inatumia la Kigiriki eneges operative, bila kikwazo au kizuizi, iende inavyotakiwa. Nasema hivi, sivyo inavyopaswa kuishi kama mwamini? Maana yake hauko effective kwenye imani yako, unaishi tofauti na navyotakiwa kuishi. Inategemea nini? Epignosis, ujuzi wa kila kitu chema kichokwetu katika Kristo kwa hiyo naweza kusemaje? Utendaji wa maisha ya mwamini unategemea ujuzi au fahamu wake wa kila kitu chema alicho nacho yeye katika Kristo, ambacho generally kiko ndani yake. Utendaji wa maisha ya mwamini unategemea ujuzi au fahamu wake wa nini? Kila kitu chema alicho nacho katika Kristo, ambacho kiko ndani yake. Kwa hiyo mwamini afundishwi ili awe mwamini, tayari ni mwamini. Mwamini anafundisha, anafundishwa kudiskova, kuvumbua, kutambua kitu ambacho anacho tayari. Tuko sawa eh? alo Leo nitaapa mifano mingi ya kawaida kabisa, anafundishwa kutambua kitu ambacho anacho tayari. Ni kama unamwambia hivi hey, hey, hey, shtuka shi chini ya kiwango. Unajua kuishi chini ya kiwango eh? maana yake kuna uwezo kuna mamlaka kuna nafasi ambayo tayari unayo katika Kristo ambayo unaweza kuishi chini ya nini kiwango wangapo tayari. Kwa mfano mwingine, mwaka elfu mbili na sita kama sikosei, nilipokuwa advance. elfu mbili na sita ulikuwa wapi? Nilipokuwa advance hapo tu Kibaha. Hapo nilikuwa sina hela, nilikuwa sina sina hela na alikuwa mwenyekiti wa ukwata hela. <laughs> Jamani, sasa mwenyekiti alichokifanya, wakati na na struggle financially, wakaja watu. Nakumbuka vitu navyoishi campaign, nakumbuka ile ya UKIMWI, ile wanakuja shuleni, wanafanya bonanza la kuhamasisha mambo ya UKIMWI. Ile ABC abstain, ni nini? Mnakumbuka, eh? aunyemkwepo hizo kwa, wakaja wanafanya hilo tukio bwana. Cha kwanza walichokifanya, wakatoa donge nono kwa mtu ambaye atatunga mashairi vizuri sana. Kumbuka, sina hela eh? vizuri sana na mimi sina hela. Kwa nikaangalia dau lililoko pale, ni hela ndefu. Nikakumbuka ya kwamba mimi hapa nakufa njaa na hela zinagawiwa kule kwa mtu atakayeandika mashairi. Kumbuka, najua kuandika nini? Mashairi. Na najua kuimba. Sasa Jumatatu watu wameanza, nipo tu nasikilizia nini kinachoendelea, alafu siku ya Ijumaa ndo wanafanya ilikuwa baada ya vipindi vya nani, zile ambao vinakuwa vipindi vichache, baada ya vipindi siku ya Ijumaa ndo walikuwa wanafanya nini, hiyo bonanza la kuimba, kuigiza na vitu kama hivyo. Ilipofika Alhamisi, imebaki muda mchache na mwalimu wa michezo alikuwa anatakiwa kufunga nini dirisha <laughs> la kupokea nini contestant. Nikamfuata mwalimu, sasa hivi ni siu kiongozi gani, sasa hivi alikuwa mkuu wa wilaya, juzi akamhamisha tu, amempeleka wapi, kwenye katibu wa wizara fulani, mwalimu Kaspa Muya. Nikamfuata mwalimu, nikamwambia inaomba nishiriki kwenye eneo la kuimba hip hop, akakole <laughs> Utaweza kuimba hip hop wewe, hata mambo yako wewe, unasema niandike tu jina langu, unasema unataka kuibisha shule. Hapo tayari kuna shule zingine, ni shule nyingi, sio kwetu tu, zilikuwa zimejiandikisha. Kumbuka na njaa, sina hela lakini inakitu, na kitu ambacho naweza kukitumia. Mbona umuhimu wa veta amba... <laughs> nina skill tayari ambayo inaweza kunisaidia mimi, fanya nini nisife njaa Nisije nikapata vidonda vya tumbo kwa kutokula. Kwa hiyo nikaenda nikaenda pori pale pale Kibaha, kuna sehemu kama kuna pori fulani, vitu kama maombi. Sikufanya maombi. Nimeenda na daftari na kalamu, nikaanza kuandika mashairi. Kaandika, nikakumbuka kikundi chetu kinaitwa Manabi Crew, niachana na elfu mbili na nikiwa O level nikaanza kuandika pale ya, ya, ya, nikapanga vina na mizani Nikaanza kufanya practice ya vibe dakika chache pale yo. Uh -huh, uh -huh. Nikafanya practice zangu pale, afu nilipotokea ku kwanza, wanaokwata walikuepo wakashangaa, mwenyekiti amekuja amevaa, amekuja suruali iko hapa, ata kuiva mwenyekiti. Nani mwenyekiti? Unajua ska kubwa sana hapo eh? itaenda gasfeta, itaenda na tics mpaka wa Sabato watasikia na Waislamu watajua mwenyekiti. <laughs> Juzi tulikuwa naombea wagonjwa, leo naimba hip hop na nsi hizo. Hip hop ilikuwa ni kama ugonjwa, ni tabia mbaya kabisa. <laughs> Nikaja pale nikasema, potepote, nife njaa kwa sababu ya kupendezesha watu? Kwani hawajawahi kunipa sadaka hata ya kula jawadi? <laughs> No, akaimba moja. Mimi nilipangwa wa mwisho kimakusudi, in fact, Kibaha ilibidi waweke watu wangapi, wawili, kwa sababu mwalimu hakuniamini. Akaanza mmoja, akaimba, sijui ilikuwa shule gani, sijui maili moja, sijui wapi, wakaimba wakaimba wakaimba wakaimba, hapo maliza nikaka, nilipofika tukasema eh yo, watoto wakanyanyuka bora <laughs> <Vora. laughs> nikaanza ukitaka ishi epuka vishawishi, usijepagawa ukakumbwa na mazishi. Nikaanza kutembea pale nikapiga, kwanza tuliza boli, acha hizo stori zina kupaga wisho kikutana na ma aha, watu yeah! watoto wa Kibaha wakanyanyuka wakanibeba mwenyekiti <laughs> ah, nikashuka pale mzee wakasema hivi, huyu alitakiwa kuwa mshindi wa kwanza, ila hawakuacha amalizie bona, maana nimeimba vizuri sana, vibe lilikuwa <laughs> nikapewa nini. Tunapomalizia nilikuwa na uhakika wa kwenda nyumbani, nauli ninayo, sitaji kupiga simu nyumbani. Nikaenda nikaandika kule ndani, kipaji ni mtaji. Ilo neno la Bwana. Kwa hiyo namaanisha <laughs> nini? Namaanisha kwa kwamba ni kama nimekuja kwenye awareness hapa, nakufa njaa, lakini na nini, nina kitu ambacho ni deposit. Nishawahi kujaribu watu wakasema wow, that was good. Kumbe ninacho hakina, hakuna aliyechukua, kimelala tu, kwa sababu nilikuwa mwenye kiti kimelala kwa sababu kwa mwenyekiti niliimba form 1, form 2, form 3, form 4. Ule kweli ulivyonishika, nikawa sitaki kugani kabisa, sitaki kuchana wala nini. Kwa hiyo namaanisha nini? Paulo alikuwa anasemaje? Unaweza kuwa na vitu katika Kristo na visionekane vikifanya kazi kwenye maisha yako, kwa sababu ya nini? Ujuzi huo. Mfano umeeleweka sasa, eh? kwa mifano yako yote kama hujaelewa. Kwa hiyo shida yangu, shida yangu ilikuwa kwa makina heza, si, au ni nini? Sio kwamba kina kitu cha kuingiza fedha, si nimekipotezea au sioni kama kinaweza kunisaidia. Ndio maana naambia watu mimi kufa njaa ni uchaguzi kabisa, mbali tu na kwamba namwamini Mungu katika Kristo <laughs> Fani ziko nyingi, nilikuwa nawachekesha Arusha. Akamwambia mimi najua kufanya comedy vizuri sana hmm. Kwa kama nikutafuta hela na njia nyingi za kutafuta hela. Kwa hiyo utendaji wa maisha ya mwamini unategemea nini? ujuzi au ufahamu wake wa nini anacho katika Kristo huu ujuzi Sio taarifa ya kwamba nimebarikiwa, sio taarifa ya kwamba ni mwana wa Mungu, ni ufahamu ambao inaweza, unaweza kuleta efekti kwenye maisha yake. Bwana asifiwe, tunaelewana eh? alo ni sana, akiamka asubuhi Which is naziona mara nyingi facts kama hizi kwa, uh, kwa, maisha yangu ambayo ya Ukristo. Unaamka asubuhi unakuta nyumbani na kupata mifano ya kawaida kwa mamlaka, tutumie mamlaka ya muamini pale ulipolala. Asubuhi wamekuja wamevunja nazi wangapi? Wanajua giza ni halisi, nguvu za giza ni halisi, ndio watu wanalogwa na wanalogeka, si ndio eh? Hawa mjue kwamba watu wanalogwa na wanalogeka. Kwa watu wakaja mlangoni kwako, kwa wakaloga, wakachorachora chora pale, wakamwaga sio alichomwaga. Nishaziona hizi mara nyingi tu, watu wanavunja na nazi, sindio? Wanavunja na mayai, wanasema na maneno. Unajua, maneno yakisemwa yanaweza kuleta na effect kwenye maisha ya mtu. Lakini nategemea wamemwambia nani, na anategemea aliyeambiwa anajua nini? <laughs> Juu ya yeye ni nani? Tuko sawa, tuko sawa. Kwa kuna mawili, Mkristo yule yule ambaye alihubiriwa Injili akaamini, ana roho wa Mungu, anaweza akatoka nje, afu kwa bahati mbaya akavuka bila kuona, akafika mbele, akageuka, akaona ameshavuka vitu vilivyopasuliwa pale. Do you know huyu anaweza akaanza ku feel effect immediately, lakini kuna mtu mwingine atarudi nyuma alafu anafagia pale anasema aajinga oh, sana hawa alafu ananyosha safari. Umeelewa maana yake? Kwa sababu ya nini? Weak in faith, dhaifu wa imani, hana imani dhaifu sababu imani ya Kristo sio imani dhaifu lakini anaweza akawa dhaifu wa imani yeye, ndo dhaifu katika imani, sio imani tuliyopokea. Imani iliyopokea ni very strong, ndo maana hatuongezee imani, tunaongezewa nini? Ujuzi, ufahamu wetu juu ya ile tuliyopokea. si kama anaelewa kwa eh? unaweza wakatoka akasema wafanye nini hapa, unavuruga vuruga pale, unapita In fact aliye kuloga akikuona, vuruga vuruga na mikono, anasubiri majanga ya kutokee baadaye. Unajua unaishaje kusema atakuwa na mganga mkubwa zaidi. <laughs> umeela nacho maanisha, umeelewa namna ambavyo unajijua una nini. Ndio maana ya ushirika wa imani yako ufanye kazi katika ujuzi wa nini, kila kitu chema kilicho kwetu ndani ya Kristo, kwa sababu tumeungwa pamoja naye. Alipo ndipo tulipo, si ndio? Tumeketishwa pamoja naye katika ulimwengu wa roho juu sana kuliko ufalme wote na mamlaka na sultani na kila kitu. Waefeso moja pale kumi na tisa hadi ishirini tumeketishwa juu sana, mpaka ishirini na tatu tumeketishwa juu sana pamoja na yeye. Umewahi kusikia mtu anasema kama unaweza kumloga Kristo njoni ni loge? Unaweza ukafikiri anakufuru, anamaanisha hivi, asili niliyonayo ni asili aliyokuwa nayo nani? Kristo. Sio, sio confession mbaya. Sema kama unafikiri unaweza kumloga Kristo njoni loge, anamaanisha hivi, tumeungwa pamoja naye kwa ufahamu wa asili yako unakusaidia wewe uenende we sawasawa na asili yako. Kumbuka, anajifunza nini? Kujua upendo wa Mungu. Mwambie mwenzako unaelewa hiyo. Kwa lazima iwe ifike mahali iweze kuwa maisha yako, maisha yako yanaongozwa na ufahamu ulionao juu ya kipi ambacho Kristo amefanya ndani yako na sasa hivi anafanya nini ndani yako? Huo ufahamu ni ulinzi, huo ufahamu ni wa msingi sana. Kwa hiyo anasemaje? Kwa hiyo kwa kila ambacho Paulo anazungumza kwenye Waefeso tatu kumi na nne hadi ishirini ndicho ambacho anazungumza kwenye Wafilipi ngapi wa, Wafilemoni ngapi wa, wa ngapi moja mstari wa ngapi nne hadi sita. ko ko, unaona nisikize vizuri, unaona nafasi ya maombi katika kuleta huo uhalisia wa ufahamu. Kumbuka, kwa hiyo mkristo anayejua anahitaji nini? Maombi, ili ule ufahamu wake uweze kuwa na matokeo, uwe epignosis. Angalia, namshukuru Mungu wangu wa siku zote, nikumbuka katika sala zangu, Anafanya nini? Tangu ilipojua habari za imani yako na pendo lako kwa watakatifu kwa Bwana Yesu, kwa watakatifu, akasemaje? Ushirika, anawaombea <laughs> kwa maombi, kwa Kristo, sio wao wa Kristo, maombi wa Kristo ni waenende sawasawa na Kristo. Ndio mambo maombi na waombea, ndio essence ya maombi ya ukuaji wa kiroho, ya kwamba mamlaka ya mwamini unayojua unayo, unayo, yaweze kuwa maisha yako uenende kama mtu mwenye mamlaka, upendo wa Mungu ambao unajua unao, uwe ni kawaida ya mwenendo wako. You don't struggle to love. Haustruggle kupenda, haustruggle kutoa, haustruggle kuenenda kama Kristo. Ndio maana maombi yanatumika. Kwa maombi yanaleta revelation, yanaleta ufunuo wa wewe ni nani. Watu wengi wangejua umuhimu wa kuombea ukuaji wa kiroho kama analeta matokeo haya itakiwa ombe kila wakati, ya kwamba dada Magdalena namna anavyoenda sivyo Kristo anavyotaka enende. Ninapomwombea ni kwamba kile kitu alichokipokea katika Kristo kifanye nini? Kimanifesti. Sasa Wakristo wengi hawaenendi kama Kristo, kwayo inahitaji maombi ili alete nini? Ufunuo ndani yake. Anaposikia aseme ah Hivi kwa nini nateswa na hili jambo Melewa, eh? Ah, kwa nini nafanya hivi? Yani kama vile anaanza kujishtukia I was not supposed to be here. Au sikutakiwa kufanya hivi, sikutakiwa kunenda hivi, nina maisha ya juu zaidi. Inahitaji fundisho kamili na maombi ya watakatifu kwa Paulo anawaombea ndio maana kwenye hiyo tumeanzaje. Kwa hiyo nampigia nani baba magoti kwa mwalimu yeyote wa eneo la Mungu anajua ajue kufanya nini, kupiga magoti, anaombea nini? Kile ambacho amewaambia watu wanacho katika Kristo waweze kukishirikisha au waweze kukidhihirisha kwenye maisha yao ya kila siku, iwe wepesi kuenenda kama Kristo. Tuko sawa eh? Tuko sawa eh? Kwa kila penye kufundisha panakuwa na nini? Maombi, ili kwamba ushirika wa imani ya huyo mtu ufanye kazi yake katika ujuzi wa kila kitu chema kilicho ndani yake katika Kristo. Haleluya! Kwa turudi kwenye somo letu, kuujua upendo wa Baba. Kwa Paulo anasema nampigia Baba magoti. Okay, kwa Mungu anatambulika kama baba. Tutaangalia kidogo leo nini baba, na kwa nini sio mama? Au je, baba na mama wako katika Mungu, au Mungu ni baba na mama? Au Biblia imeamua kumpendelea baba, kamwacha mama? ani miajusehe moja mmoja, mtu mmoja anajiita Mungu jike na anawasaidia watu wake na stress Matayo tano kumi na sita baba Mungu kama baba, andika hivyo, Mungu kama baba, Matayo tano kumi na sita Nafikiri hata unaweza wakachea kwenye sala ile inaitwa sala ya, sala ya Bwana, inaanza na baba yetu uliye mbinguni. Nani amefika tano kumi na sita Unasemaje? Vivyo hivyo nuru yenu na iangaze mbele ya watu, wote wapate kuyaona matendo yenu mema, wamtukuze nani? Baba yenu aliye mbinguni, baba yenu aliye mbinguni. Kwenye Waefeso 3:14 Paulo anasemaje? Nampigia baba magoti. 5:45 wakati anafundisha namna mtu wa kumwiga pale, anasemaje? ili mpate kuwa wana wa nani? Baba yenu aliye mbinguni, maana yeye huangazia jua lake waovu na wema baba yenu aliye mbinguni. Sema baba. Mathayo 5:48 anasemaje? Bas, nasemaje, basi ninyi mtakuwa wakamilifu kama nani? Baba yenu wa mbinguni alivyo mkamilifu, baba yenu wa mbinguni. Yohana 2:16 na Yohana 2:16, u nafikiri ile ni ile. Yesu anamwita Mungu baba. Yohana 2:16 kumi na, inasemaje? akawaambia wale waliokuwa wakiuza njiwa, hiyo ni hekaluni eh, yaondoeni haya msifanye nini, nyumba ya baba yangu kuwa nyumba ya biashara. nyumba ya baba yangu. Yesu anamuita Mungu baba. Kumbuka Yesu alipokuwa anaambia baba yenu, naomba uulize kwa habari ya imani katika Kristo, mtu Mungu anakuaje baba wa mtu kwa kuumbwa dunia ukizaliwa na mwanamke tayari ni baba yako. Kwa hiyo haya, Yesu alikuwa anawaambia kama kila ambacho atafanya kwenye ufufuo. Kwa nini? Kwa sababu mtu hawi mwana wa nakuwa baba yake isipokuwa amefanya nini? Ameamini, labda tucheki Yohana moja Yohana moja mstari wa kumi mpaka kumi na mbili nasemaje? Alikuwako ulimwengu ulimwenguni, hata kwa yeye ulimwengu ulipata kwako, wala ulimwengu haukumtambua. kumi na moja. Alikuja kwake, walio wake hawakumpokea, bali kumi na mbili, wote waliompokea aliwapa nini, uwezo wa kufanyika watoto wa Mungu. Waliompokea, inaanzia kwa kumpokea pale. Ameelezea kumpokea maana yake nini? Eh, ndio wale waliaminio jina lake. Kwa waliompokea ni watu gani? walioliamini jina lake, hao ndio wanafanya nini? Wanapewa uwezo wa kufanyika wana, au wanafanyika wana wa Mungu, kwa sababu imani yao. Hapo anasemaje? Waliozaliwa si kwa damu. Kwa hiyo mtu akizaliwa natural, akizaliwa kawaida, akizaliwa na mwanamme na mwanamke, hawi mwana wa Mungu, kwa sababu amezaliwa ulimwenguni. Ah, sema, ndo maana amesemaje? Ili kwa sababu wengine lazima wanajua kupindisha. Mtu mmoja aliwahi kumsikia akisema duniani watu wote ni watoto wa Mungu, lakini sio kila mtoto wa Mungu ni mwana wa Mungu. Sema umechanganyikiwa tu. Sasa kwenye Biblia neno watoto na mwana vinatumika interchangeably. Kwa 12:13 nasemaje? Waliozaliwa si kwa damu wala si kwa mapenzi ya mwili wala si kwa mapenzi ya mtu Bali kwa Mungu waliozaliwa kwa Mungu, au kwa namna ya kiumbu, au na Mungu wamezaliwa kwa nini? Kwa imani. Kwa watoto wa Mungu ni watoto wa imani. Kwa mtoto wa Mungu ni nani? Yule anaye muamini Yesu. Kwa hapa, Yesu alikuwa anafundisha mtakuwa kama baba yenu. Actually, ujumbe huu ulikuwa hauko halisi kwao mpaka walipoamini katika ufufuo. Tuko sawa, eh? Tuko sawa, kwa hiyo tumeona Mungu anaitwa Baba. Nataka nionyeshe hiyo Mungu anaitwa Baba kwenye Agano la Kale, Mungu pia anaitwa Baba damani, nisikilize. Niliwahi kufundisha hivi, unajua kwenye Agano la Kale kwa maana ya vitabu Mungu alikuwa haitu baba, lakini Yesu alipokuja akamtambulisha Mungu kama baba. Nani kama ani amekuhubiri kama mimi ni wewe peke yako? yeah. au wengine wawajifanya wakumbuke Ndo maana kule wanamwita Yehova, wanamwita El Shaddai, wanamwita Elohim. Yesu ajatumia Yehova, ajatumia El Shaddai, ajatumia aje, atumia nini? Aje atumia akasema, msalini hivi Baba yetu. Haleluya, anamtambulisha Mungu kama kwa Mungu lazima kwenye agano la kale Mungu alikuwa mkatili, lakini like kwenye kanyo jipya amekuwa baba mwema. nilipiga hiyo na watu wakasema, wakasemaongo huo kwenye agano la kale. Nilishangaa kugundua kwamba kuna sehemu nyingi Mungu anaitwa Baba. Mwajua kusema vitu kwa kuwasikiza wahubiri, hujawahi kupitia. Sababu mimi zamani nilikuwa nasikiza wahubiri, halafu naandaa mahubiri yangu kwa matumizi ya wahubiri, kugundua kwamba wahubiri walikuwa wamekosea. Na wao baba sema baba, Kutoka nne ishirini na mbili. Yeah, Mungu ni baba kwenye agano la kale pia kutoka nne ishirini na mbili. Are you there kutoka nne ishirini na mbili inasemaje moja mbili tatu twende a nafungua kutoka nne ngapi ishirini na mbili moja mbili tatu twende Rudia tena. Nao mwambie Farao. Nani anaongeleshwa hapa Musa? Eh, nao mwambie Farao, eh, Bwana asema hivi, eh, Israeli ni mwanangu, eh, mimi, eh, okay. Anaposema ni mwanangu maana yake ni nani? Kwa anajitambulisha kwa Israeli kama Israeli ni mwanangu Actually, alita taifa zima mwana. Ndo utajua sasa. Israel is my son. So who is God? Father. Kwa nini nimechagua baba hapa, sijachagua mama kwa sababu ni Wayahudi. Eh? Unaambia wayahudi mama amenituma Mungu mama amenituma? Okay, twende mbele, twende Kumbukumbu la Torati moja thelathini na moja. Najua wayahudi wa walikuwa na mfumo dume, au hamjui hilo? Ndio maana ukisoma Biblia vibaya unaweza ukafikiri Biblia ina mfumo dume, kumbe ni utamaduni wa Kiyahudi na Musa alijitahidi kuwanyofoa kudili nao sehemu sehemu. Kama umesoma kwenye kile kitabu cha ndoa, niko tayari kwa ndoa, kuna sehemu nimeeleza namna ambapo Musa kwenye uandishi wa kitabu cha Mwanzo alikuwa anapambana na mfumo dume. Nakumbuka, eh? Ndio maana kwenye maandiko yake asemaje? Mwanaume na mwanamke aliwaumba sawa, eh? Sawa, sisi ndo tuna tafsiri leo pale msa dizi wa mwanaume ni mwanamke. Kwa mwanamke ni msaidizi tu. Alafu wanawake wanajiona second class. Nisikia mhubiri mmoja akisema wanawake hawakuwa mpango wa Mungu. Mungu alitaka dunia iwe wanaume. Lakini akiona mwanaume anahitaji nini? Msaada. Akamtengenezea nani? Msaidizi. Kwa mwanamke ni kwa sababu mwanaume alionekana amepunguka akaongezwa. Kwa mwanamke nini? Nyongeza kwenye ule mfuko kamili mwanamke, Mungu akataka mwanaume. nyongeza yako hiyo. That is not the Bible. Hallelujah! sababu hiyo ni sura ya pili, sura ya kwanza asemaje? mwanaume na mwanamke aliwaumba, si ndio? Eh. Halo. Kwa sura ya pili ni maelezo ya sura ya kwanza, wala haima maana hiyo In fact, matumizi ya neno Adamu ni pluro ila kuna sehemu inatumika kama mtu pluro. Aa, kwenye sura ya tano asemaje? Akawaita Adamu akawaita Adamu usi, usiandike hizo nimekuonyesha tu, maana kuna watu akua ameniangalia hapa macho kama hayaelewi. Kwa Adamu ilitumika kwa ajili ya humanity. Yesu anaitwa nani? Mwana wa Adamu, naomba nikuulize, Adamu alimzaa Yesu? Kwa hiyo anasemaje? Mimi ni mtu. Kwa mimi na nina asili pia ya nini ya ubina. Incarnation inamtambulisha Mungu kama nini? Mungu mtu, alafu Mungu roho kama Mungu. Si ndio, eh? Incarnated yuko kwenye mwili, kwa maana alikuwa najita mwana wa Adamu, lakini ni mwana wa Mungu pia. Tuko sawa, eh? Tuko sawa eh? Kwa Adamu inaweza kutumia kwa ajili ya nini? Humanity, watu sawa sawa. Kwa hiyo uwe mkini unaposoma Mwanzo unaweza kuwa nasoma Adamu wa Adamu au Adamu watu, tuko sawa, tuko sawa eh? yeah. Kitabu cha niko tayari kwa ndoa kina maelezo na uchambuzi wa kitabu cha Mwanzo tuko wapi tena nitakuonyesha leo kidogo. Kwa hiyo tayari unaona hapa moja kumbukumbu la watu moja kumbukumbu la Torati moja thelathini na moja, moja tunaangalia baba Mungu baba Mungu baba Mungu kama baba moja thelathini na moja moja thelathini na moja mefika moja sasa na mwenye moja, semaje? Na huko jangwani ulipoona alivyokuchukua Bwana Mungu wako kama mtu amchukuae nani, mwanae, mwona mtu amchukuae mwanae, njia hiyo mlioendea hata mkafikia mahali hapa. Sema, ukiunganisha na kile chesema alipokuwa natoa Misri hapa tena, Musa anawatambulisha kama alivyowachukua kama mtu anapomchukua nani, mwanae Nenda kwenye kumbukumbu la Torati nane tano, kumbukumbu la Torati nane tano, kumbukumbu la Torati nane tano. Andika hiyo, alafu nenda mbele pale, cheki sura ya nane mstari wa tano, inasemaje? nane tano. Sisikii. Eh, asema nawe, fikiri moyoni mwako. Aha ya kuwa kama vile baba amrudivyo nani? Mwana, ehe, ndivyo Bwana Mungu wako akurudivyo. Baba kwa Mungu amefananishwa na nani? Baba kaachale kwa kwa mwandishi wa, wa Mithali tatu kumi na mbili amechukua huku, amechukua kwenye mafundisho ya Musa, namna baba anavyowarudi watoto wake tuko mpaka hapo eh? Ushahidi mwingine Isaya arobaini na tatu sita na saba. Isaya arobaini na tatu sita na saba. Isaya yako nyuma ya Yeremia, arobaini na tatu sita na saba. are you there? nasemaje nitaiambia kaskazi, toa kusi, usizuie wale, waleteni wana wangu toka wapi mbali, na binti zangu toka miisho ya dunia, kila mmoja aliyeitwa kwa jina langu, niliyemuumba kwa ajili ya utukufu wangu, mimi nimemuumba, na mimi nimemfanya. Umeona ni Mungu anayeongea eh? Somo, mstari wa saba anasema, waleteni wana wangu toka pande zote wana na binti zangu za Yeremia tatu nne. Yeremia tatu mstari wa nne mbele tu hapo. Yeremia tatu inasemaje? Je, wote mboja mbila twende Yeremia tatu Je, tokea wakati huu nililia, e baba yangu We u kiongozi wa ujana wangu. Alikuwa anazungumzia nani? Mungu. ndio maana sema, je, ataishika hasira yake milele? Ataishika kama mwisho? Tazama, umesema, bali umetenda mambo hayo mabaya, umefuata njia yako mwenyewe. Asemaje? e baba yangu, sema, semae baba yangu okay. Nenda kwenye Yeremia 31:9. tisa Yeremia 31:9. Yeremia thelathini na moja, tisa, inasemaje? Watakuja kwa kulia na, na kwa maombi nitawaongoza, nitawaendesha kwenye mito ya maji, katika njia iliyonyoka, katika njia hiyo hawatajikwaa, maana mimi ni baba wa Israel na Efraimu ni mzaliwa wa kwanza. Mbona wow. mimi ni baba wa Israeli. Bwana asifiwe. Umeona baba kama Mungu eh? Baba kama laa, umeona Mungu, Mungu kama Baba kwenye Agano la Kale kwa maana ya vitabu vya mwanzo mpaka Malaki, neno baba kwenye sehemu ambayo tumesoma ina herufi mbili tu, Kigiriki Kiebrania, ab ab. Kiebrania neno baba inaandikwa Ab ab, ndio maana inatamkwaga bb, aba. Aba. inaitwa ab ab. Maana yake rahisi kabisa ni chanzo, aliye chanzo ab. Kwa hiyo twalia aba, neno aba ikifupishwa ndio inakuwa baba yangu, lakini ab ni ab eh, ni chanzo. Sema chanzo. Kwenye sehemu ambayo tumesoma baba yenu wa mbinguni, baba yenu ni neno la Kigiriki pater. Pater, P A T E R. P A T E R. P A T E R. Pater. Ambayo kidogo Wagiriki wameinyambua matumizi ya neno baba tere kwa upana zaidi, maana yake ni chanzo, kama kwenye chanzo. Maana ya pili ni mlezi, mlezi. Maana ya tatu ni mlinzi. alafu maana ya nne ni kiongozi. Narudia tena: chanzo, mlezi, mlinzi na kiongozi. Kwa unaposema Mungu ni baba yangu, nasemaje? Yeye ni chanzo changu, cha chanzo chetu. Yeye ni mlinzi wetu, yeye ni mlezi wetu, yeye ni kiongozi au mtawala wetu au leader. Kwa hiyo ab na pater zinapatikana mwenye Agano la Kale na Agano Jipya, kwa maana ya Mungu anatambulishwa kama baba kwenye vitabu vya Agano la Kale na vitabu vya Agano Jipya kama ambapo mnajua na lazima tujue hiyo. Kwa nini si sawa kusema Mungu kwenye Agano la Kale hajajitambulisha kama baba, kwenye Agano Jipya amejitambulisha kama baba? Tunasema mambo yafuatayo kwenye maneno haya kwamba Mungu anabadilika badilika, ambayo sio tabia yake. Tabia mojawapo ya Mungu ni nini? Kuto badilika, badilika. God is not mutate. Mungu haandago mutation. Alivyo jana ndivyo alivyo leo ndivyo atakavyokuwa kesho. Mungu si mwanadamu hata atubu, na kwa sababu ndivyo alivyofunduliwa kwa njia ya Yesu Kristo. Brania asemaje? Yeye ni yeye yule jana leo na hata milele. Tabia ya Mungu ni kutobadilika badilika, ndio maana anadumu kuaminiwa. Mtu anayebadilika badilika hafai kuaminiwa. Ndio maana uaminifu wa Mungu ni wa milele, kwa sababu akisema jambo liko fixed, ndivyo ilivyo jana, ndivyo ilivyo leo, ndivyo itakavyokuwa kesho. Kwa hiyo Mungu hakuanza kuwa baba kwenye agano jipya, hajaanza kuwa chanzo chetu kwenye agano jipya. Aleluya! Aleluya! kuna mwimbaji mmoja ameimba wimbo na Mungu kama chanzo chake, kama sikosee ni rehema simfukwe, mashairi yamenipotea kidogo, lakini anasema wewe ni chanzo cha cha hewano, the wonderful song, wimbo mzuri kabisa. Kwa Mungu kama baba hamna tashwishi jipya hajatubu kwenye agano jipya, akasema nimeshtuka. Yani unajua mimi nilikuwa noma sana kule, lakini sasa hivi mimi ni baba, sasa hivi mimi ni baba na nyinyi ni wanangu. Mungu hajatubu. Mwambie mwenzako hajatubu Mungu. Mungu hana kigeugeu. Mungu ni baba, Mungu ni baba. Hajaanza kuwa chanzo juzi, yeye ni chanzo Yee ni mlezi, yee ni mzizi, yee ni kiongozi wangu. Ndivyo alivyokuwa, ndivyo alivyo na ndivyo atakavyokuwa. Haleluya! Tuangalie kidogo, kama tunaweza tukaokota na nataka niseme umama kwenye Mungu. Tuangalie kama tunaweza kuona Mungu kama mama, do we have motherly traits in God eh? Mungu kama baba na Mungu kama mama. Hii sijai kufundisha, kwa hiyo inabidi uwe makini. Wamama mpo? Mbona wadada wamesema wapo. Wamama mpo? <laughs> Okay, kumbukumbu la Torati sasa kasema kwa jina la Mungu mama na Mungu dada na Mungu sister <laughs> Ile dini ile dhehebu lingine wangeelewa sana hii, maana kuna maombi anapita moja kwa moja kwa mama. Hii topic eh, kuna watu wangeelewa sana maombi, anaenda moja kupita kwa, kwa nani? Wanamkwepa mwana, wanaenda kwa nani? Kwa mama, ili mama amwambie mwana, mwanangu Benedikti amelia sana pale, hebu muangalie. Sawa mama, Benedikti nataka nini? kama ujaelewa shauri yako. Okay. Kumbukumbu la Kumbu Torati thelathini na mbili mstari wa kumi na moja na kumi na mbili. Kumbukumbu la Kumbu Torati thelathini na mbili mstari wa kumi na moja na kumi na mbili, mistari miwili tu nataka tusome pale. Huyo ni Musa alikuwa anaongea, ukianzia thelathini na moja Musa alisema samaje? Musa akasema maneno ya wimbo huu masikioni mwa kusanyiko la wana wa Israel, hata yakaisha. thelathini na mbili moja Sikizeni enyi mbingu, nami nitanena na, na nchi sikia maneno ya kinywa changu. hmm. Musa akotumia mbingu na nchi, aache mafundisho yangu yatadondoka kama mvua. usairi wangapi tunataka moja. Uh mfano wa tai ataharikishae kioto chake na kupapatika juu ya nini? makinda yake alikunjua nini? mbawa zake akawatwaa akawachukua juu Ko... ya nini? mbawa zake ko, huyu ni ndege jamii ya jinsia gani? ndege huyu hakika, si ndio? eh Okay, ukisoma Kiingereza wameweka kabisa neno Her wings, mbawa zake pale, sio hizi wings, sawa eh? Ndege mama anawachukua, actually anazungumza namna alivyowatoa Misri, iko sawa eh? Aliwatoa Misri tuliposoma kwenye ubaba, aliwatoa kama nani? Baba anayemtoa nani? Mwanaye. Uko sawa lakini anasemaje? Huyu hiyo hiyo scenario anatumia trait ya kike. Anasemaje? aliweka kwenye mbawa zake akawachukua kama vile tai. Hapa tumesema ni tai jike, anavyochukua vifaranga vyake au mama, iko eh? iko sawa okay. Nataka uone hiyo alipozungumzia kitu kile kile ambacho Bwana amewachukua kwenye mbawa zake kama vile tai jike anavyowachukua vifaranga vyake. Actually, nilifanya study kidogo ya matumizi haya maneno. Kwa mfano, neno kutaharikisha pale ni kufunika, kwa lugha rahisi ya Kiswahili, kufunika ambayo ni neno la Kiebrania rakaf. Kwa nini hii inaonekana ni tabia ya Mungu? Kwa sababu imetuka. Neno la Kiebrania rakaf inaandikwa hivi: R A C H A P H. Racha R A C H A P H. R A C H meshaandika R A C A PH mwishoni, rakaf unajua neno rakaf imetumika kwenye Mwanzo moja mbili ikizungumzia kazi ya roho. Mwanzo moja mbili pale anaposema roho wa Mungu akatulia juu ya vilindi vya maji, neno ikatulia pale ni rakaf okay. kwa hiyo kwenye Mwanzo moja mbili roho ya Bwana akatulia juu ya nchi. Tulijifunza ni nini? Ni kazi ya Mungu katika nini? Ukombozi, mnakumbuka eh? Ni kazi ya Mungu katika ukombozi, mkomboa mwanadamu. Kwa Musa ametumia msamiati aliyotumia kwenye Mwanzo moja mbili kuelezea kazi ya Mungu, ikatulia juu ya vilindi vya maji, kazi ya roho roho wa mungu alikuwa amefunika kwa unasemaje kama roho wa mungu alirakafu maana yake nini roho wa mungu alikuwa amefunika kama tai anavyofunika vifaranga vyake amerakafu labda tuende kwa mama yetu hawa aka Eve namfahamu hawa wazungu wanamwita v Eve au eva namfahamu sasa waava namfahamu eva Hawa tafsiri zinaltaga shida kweli, if au Hawa au Eva. Tunaona kwenye Mwanzo tatu ishirini namna alivyotajwa pale Eva Hawa. Mwanzo tatu ishirini anasemaje? Mwanzo tatu ishirini Hawa maana yake nini? Hawa maana yake nini? moja mbili tatu, twende tatu ishirini, eh? Adamu akamwita mkewe jina lake Hawa, akasemaje? Kwa kuwa aliyekuwa mama yao wote walio hai. Okay. Neno Hawa Kiingereza, if ukiangalia kwenye lugha ya Kiebrania, maana yake if pale ni life giver, au chanzo cha uhai. Andika hiyo life giver au chanzo cha uhai Mnakumbuka roho ndio itiaye uzima? Mnakumbuka roho ndio itiaye uzima? Sawa, okay. so, life give au chanzo cha uhai. Kwa hiyo ni tabia ya Mungu, lakini unaona amepewa hawa <laughs> Adamu anamuita life giver, ndo maana Eva life giver taratibu, si ndio eh? Life giver. Okay, nani anayetoa uhai jamani? Mwanamke? Eh? Nani anayetoa uhai au uzima kwa watu? Niambieni. Nani anayetoa uzima kwa watu? Mungu. Mungu. Kwa damu alimwita mwanamke tabia ya Mungu, life giver. Kwa nini Adamu alifanya hivyo? Tutastadi. Bwana asifiwe. Tende sehemu zingine, Zaburi ya mia thelathini na moja mstari wa kwanza hadi wa tatu. Zaburi ya mia thelathini na moja mstari wa kwanza hadi wa tatu. Asemaje? Bwana, moyo wangu hauna kiburi, wala macho yangu hayainuki, wala sijushinde mambo ma moaa yeah. kama mtoto aliyeachishwa kifuani mwa mama yake, kama mtoto aliyeachishwa, ndio roho yangu, sio hii. Mw. Mw. Mw. Tatu Kianza sura kwanza, nimekukimbilia, macho yangu nimekunulia, macho yangu wee uketie mbinguni, wee ufanye nini uketie mbinguni kama vile macho ya watumishi kwa mkono wa bwana zao, kama macho ya mjakazi kwa mfano wa bibi yake. Maona macho ya watumishi kwa mkono wa bwana zao, si ndio eh? Hiyo identity ya nani, ya kiume, si ndio eh? ya pili anasemaje? kama macho ya mjakazi kwa mkono wa nini? Anazungumza namna alivyomwinulia Mungu macho yake, akafananisha na kama vile huyu kwa mjakazi. Maana yake anategemea mtendee kama mjakazi anavyoinua macho yake kwa bibi yake. Neno bibi pale ni mistress, mistress maana yake nini? inetokana na neno kiume chake cha mistress nini? Master, si ndio eh? mistress ni nani? Masta, bwana. Kwa neno bibi inatumika kwa masta wa kike pale, mistress. Tuko sawa eh? Okay, kwa na amefananisha na hiyo na, namna wanavyofanya wanadamu, kwa huyu anamwita mtumishi kwa bwana na mjakazi kwa bibi. alafu nenda kaangalia sehemu nyingine isaya arobaini na tisa isaya arobaini na tisa kumi na tano kumi na nne na kumi na tano mistari miwili tu arobaini na tisa kumi na tano isaya arobaini na tisa kumi na nne na kumi na tano haleluya amefika Umefungua some wote nasemaje, Isaya 49:15. Bali Sayuni alisema Yehova ameniacha, Bwana amenisahau. Huyo ni Mungu eh, anasemaje? Je, mwanamke aweza kumsahau mtoto wake anyonyae, hata asimrumie mwana wa tumbo lake? Katika hii figa ya lugha ya picha, Mungu anafanywa nani? mwanamke mwenye mtoto anayenyonya au anayenyonyeshwa, akasema naam, waweza kusahau lakini mimi sitakusahau wewe. Angalia mstari wa kumi na nne kumi na tano Meshaa sema kumi na tano Nenda kwenye Isaya arobaini na mbili kumi na nne rudi nyuma kidogo, arobaini na mbili kumi na nne Bwana asifiwe . Kwenye huu nabii kwa Isaya nabii anampersonalize Mungu kama mwanamke. Angalia kwenye mstari wa kumi na nne . Siku nyingi nimenyamaza kimya nimenyamaza. nikajizuia nime, nika sasa nitapiga kelele kama mwanamke aliye katika kuzaa nitaugua na kutweta pamoja. In fact, anazungumza kama Mungu ndiye anayesema. Huyo ni Isaya anasema pale. Hiyo ni 42:14. na mbili kumi na nne Isaya 66:7 sita saba hadi kumi na mbili saba hadi kumi na mbili umefika eh? Okay. In fact, kuanzia mstari wa kwanza alikuwa anazungumza Mungu akinena. Bwana asema hivi, mbingu ni kiti changu cha enzi. Sasa nenda kwenye mstari wa sita, saba. Nasema saba, eh? Nasemaje? Kabla hajaona utungu alizaa. Kabla maumivu yake hayajampata, alizaa mtoto mwanaume. Nani ataka ni nani aliyesikia neno kama hili? Nani aliyeona mambo kama haya? Je, nchi yaweza kuzaliwa siku moja? na taifa laweza kuzaliwa mara kuzaliwa mara maana Sayuni mara alipoona utungu, alizaa watoto wake. Actually hii ni unabii wa ukombozi katika Kristo Yesu, kwa azungumzia namna kama vile mwanamke anapozaa na kuzaliwa kwa taifa, namna ambapo Mungu alituzaa sisi katika Kristo, kama ametumia mfano nani? Mwanamke. Bwana asifiwe. Bwana Yesu asifiwe. Sasa nataka niseme mambo kadhaa Neno, tusema neno baba kwa Kiebrania ni nini? Abba. Si ndio, eh? Sindio, eh? Ambaye ambayo maana yake ni chanzo. Neno mama kwa Kiebrania ni Ame. Ab Ame. Ame. Ame maana yake pia ni chanzo ame A M E. Ni kama nataka kuandika amen lakini naondoa n chanzo chanzo inakubaliana na hawa kule life giver, chanzo cha uhai. Chanzo ni maana sawasawa na ile tuliomba nani? Ab. Na yeye ni chanzo, kwa ab ni chanzo na ameni. Mwanamke Kigiriki anaitwa mama, pale anaitwa meter, sio pater. Kule ni pater na huko ni meter meter, na kama unaandika mita meter mama pale Kigiriki ni meter meter, meshaandikae eh? Ambayo ina maana sawasawa na pater, nakumbuka hmm, chanzo, mlezi, mlinzi, kiongozi. Kwa hii ni feminine meaning ya pater lakini kazi ni ile ile. Chanzo mlezi, unaiona ulezi pia kwenye tabia ya mama pale tangu tuanza kusoma eh? kuachukua kwa mbawa zake. Chanzo meona, kwa hawa life giver, chanzo mlezi, mlinzi, kiongozi. Meona alipowatumia alipowatoa Misri, Israel, alafu akasema kama vile Maona alo yeah. na hapo sijatumia mstari, nafkiri nimesahau kuandika, ambao Yesu alisema nitawakusanya kama vile kuku akusanyavyo vifaranga wake. Alikuwa anaongea Yerusalemu eh? mm-hmm. naomba niulize ni, ni, ni, ni, ni kuku gani wa jinsia gani huwo anakusanya vifaranga vyake kwenye mbawa zake? Ni jogoo, si ndio eh? Naomba niulize ni kuku gani au jinsia gani ya kuku anakusanya vifaranga vyake kwenye mbawa zake? Ni, ni kuku jike au kuku, ndo jina la jike la kuku. Kwa hiyo jogoo sio kuku, jogoo ni nani? Ni jogoo. Okay. kwa hiyo Nafikiri mstari inabidi muongeze huo ambao Yesu alikuwa anaongea na Yerusalemu. Anasema mara ngapi nimewaita niwakusanye kwenye mbawa kama vile kuku akusanyavo vifaranga vyake lakini haukusikia. Yesu alikuwa anaongea kama nini? The feminine activity. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Bwana Yesu alikuwa.