Hakuwa anashindana na wanajiografia. Nenda kwenye Waebrania kumi na moja mstari wa kwanza nikuonyeshe kitu hapo. Hello. Waebrania kumi na moja mstari wa kwanza tumekubaliana leo, tunaenda mpaka saa kumi na mbili basi. Imani nikuwa na hakika ya mambo ya tarajiwayo. Tayari ana, anaanza kutaja mambo ya tarajiwayo. Wewe nikwambie, hmm. muktadha mara nyingi watu wakisoma mstari hii, mstari huu wanawaza hivi, basi imani ni hakika mambo yatarajiwayo. Inawezekana kuna mambo unatarajia, uwe na imani. Kama unatarajia mke, uwe na imani. Kama unatarajia gari, uwe na imani. Unatarajia nini, mpendwa? Umenyanyua kichwa kama kuku, unaanza kusema mambo yasiyopaswa kusema. Basi imani ni hakika, kama ni bayana mambo yasiyoonekana. Ninajua unataka gari, lakini haionekani. Gari haionekani ili ionekane kwamba ni, ni gari asemaje, ni bayana ya mambo yasionekana, bado bado haiko pale. Kwa hiyo hii imani ilikuwa inahusu mambo yasiyo onekana. Tuanzie hapo tu kwanza, kuna imani hii, utairudia tena kuisema kama ulivyosema, basi imani ni kuwa na hakika ya mambo yatajwayo, ni bayana ya mambo yasionekana. Hii haikuwa hey, hey, msikilize vizuri, hii imani Nisikilize vizuri, ikiwezekana ni zoom, niongee na wanaofuatilia online. Hii imani haihusu vitu hmm, kwa sababu chini yake nasemaje, watu walipoteza mpaka imani nini, watoto wao kwa ajili ya imani hii. Aujasoma hiyo kwa imani, wengine walikuwa tayari kukatwa Naomba nianze na moja, alafu nitembee kwa imani. Rahabu yule kahaba hakuangamia pamoja na hao walioasi, kwa kuwa waliwakaribisha wale wapelelezi kwa amani. Inaonekana hiyo iko positive eh, hiyo ni chanya ngoja. nami ni semeni nini juu ya juu semeni semeni tena, maana wakati usingetosha kuleta habari za Gideoni, na Baraka, na Samsoni, na Yefta, na Daudi na Samueli na za manabii ambao, kwa imani, tuanze na positive eh Walishinda milki za wafalme, walitenda haki, walipata ahadi, walifunga vinywa vya simba, walizima nguvu za moto, waliongana na makali ya upanga. Do you know watu wengine watakusomea hizi kwa sababu it sound like victory victory victory, si ndio? Ushindi ushindi ushindi ushindi, kwa jina la Yesu tunamkanyaga shetani, ina sound ushindi hapa. Walitoa nguvu baada ya kuwa dhaifu, walikuwa udari katika vita, walikimbiza majeshi ya wa, wageni. Umeona eh? thelathini na tano wanawake walipokea wafu wao waliofufuliwa, lakini ngoja ngoja ngoja, kwa imani. Lakini naomba sasa tusome sasa, msiniangalie mimi. Mstari wa ngapi? thelathini na ngapi? 35 tuanze eh? Wanawake walipokea wafu wao waliofufuliwa. Positive. Lakini kwa nini? Kwa imani. Kwa imani hiyo hiyo, lakini wengine waliumizwa vibaya, hata kuuawa. Kwa imani hiyo, ni, hiyo ni imani ya kufaulu darasani? ni uhakika kwamba atapata hey. ni uhakika kwamba utakuwa tajiri <laughs> asema wali asemaje, hata kuuawa wasikubali ukombozi, ili wapate ufufuo ulio bora. <laughs> ufufuo uliobwala ni physical. <laughs> angaliaje mstari wangapi ngapi? 36. Wengine walijaribiwa kwa dhihaka na mapigo na kwa mafungo na kutiwa gereza, ni kwa sababu ya nini? Walipigwa kwa mawe, walikatwa kwa misumeno, walijaribiwa, waliuawa kwa upanga. Ngoja nisome ni hii, walizunguka zunguka wakivaa ngozi za kondoo na ngozi za mbuzi. Angalia, walikuwa wahitaji. Is that a positive statement? <gibu> walikuwa wahitaji, wakiteswa, wakitendwa mabaya. Kwa nini? kwa imani. Nasemaje? watu ambao ulimwengu wakustahili, kwa nao walikuwa wakizungazunga katika nyika, angalia, katika nyika na katika milima na katika mapango na katika mashimo ya nchi na hatu angalia, na watu hao wote wakiisha kufanya nini? Kushuhudiwa kwa sababu ya imani yao, kwa waliopokea chanya na waliopokea mambo hasi, wote ilikuwa ni kwa sababu ya imani yao. Imani yao ilihusu nini? Angalia, kwa sababu hawakupokea ahadi yao, kwa kuwa Mungu alikuwa ametangulia kutuwekea sisi kitu kilichobora, ili wao wasikamilishwe pasipo sisi. Sura ya tano inasema, sura ya kumi na mbili asemaje? Basi kwa kuwa na sisi pia, na sisi pia maana, kwenye listi ya imani ingia hapo, alafu angalia imani hiyo kama inausugari. Na sisi pia, na sisi pia, kwa kuwa tunazungukwa na wingu kubwa la mashahidi namna hii, tutaangalia wingwe, wingu kubwa la mashahidi namna hii, tuweke kando kila mzigo na dhambi ile ituzingae upesi, na tupige mbio kwa saburi katika ile mashindano yako mbele yetu, tukimtazama Yesu. Kwa hiyo lengo imani yao yote ilikuwa nini? Yesu. Na lazima ujue kitabu cha Waebrania ni kitabu kinachomfunua nani? Yesu juu ya vitu vyote ambavyo ni vivuli kwenye agano la kale. Are we together? Are we together? Kwa hiyo ile imani, maana yake nini? Walikuwa wanafanya matendo ya nje yaliyokuwa na signify hali ya kiroho ambayo ni imani katika ufufuo. Unaambiwa hawakupokea. Wajua kwa nini? Yesu Kristo alikuwa hajaja, hajateswa, hajafa na kufufuka siku ya tatu. Alipofufuka kitu kilicho bora, mwandishi anasemaje sisi tumeona kilicho bora. Kwao walikuwa wanatarajia kilicho bora. Yesu walikipata? Hapana. Kwa sababu kinapatikana wapi? Ndani ya Yesu Kristo. Kwa shule ilikuwa ni nini? Imani yao ya wazee katika Agano la Kale, imani katika Kristo Yesu na ndio maana ukirudi mstari wa kwanza asemaje? Basi, imani ni kuwa na hakika ya mambo yatarajiwayo, ni bayana ya mambo yasiyoonekana. Naomba niulize, nani alikuwa anatarajia? Ukitaka kujua kwamba hii imani ya hapa hapa, si ndio, haikuhusu wewe? Amesemaje? Kwa hiyo maana, kwa hiyo hiyo, nini imani, wazee wetu walishuhudiwa, alafu alivyoanza mwandishi kuchambua matukio yaliyo signify imani, alianza na nini? Uumbaji, si ndio? Eh, akuanza na tendo la Abili, alianza tendo gani la uumbaji? Kwao kwa imani, weka nini, kwa uhakika wa mambo yatarajiwayo, kwa bayana ya mambo yasiyoonekana. Twende sasa hivi kwa, tuanze kuweka definition ya imani ya Waebrania kumi na moja, mistari ya chini. Tuko sawa? Nasoma misari miwili tu, nasemaje taru, nasemaje? Kwa imani, kwa imani, maana yake nini? Kwa uhakika wa mambo yatarajiwayo. Bayana ya mambo yasiyoonekana. Ehe, twafahamu ya kwamba uliumbwa ulimwengu uliumbwa kwa neno la Mungu, hata vitu vinavyoonekana havikufanyika kwa vitu vilivyoonekana dhahiri. Kwa hiyo kile ambacho tunasoma hapo mwanzo, Mungu aliumba mbingu na nchi, ni imani Imani maana yake nini? uhakika ya mambo yatarajiwayo. kwa Musa alikuwa anaandika nini kwenye Mwanzo moja moja? uhakika wa mambo yatarajiwayo ambayo yako wapi? katika Kristo. Kwa Mwanzo moja moja ni imani ya Kristo, sio mimi. sasa A sawasawa na B, B sawasawa na C kwa hiyo A ni sawasawa na C. asema kwa imani hata ulimwengu ulivyoumbwa, asemaje? Hiyo ni shule ya imani. Kwa hiyo nikisoma tu kubishania uumbaji Mwanzo moja moja, nimekosea? Sijakosea? Kwa nitakiwa nikisoma Mwanzo moja moja umuone Kristo, iko sawa eh? Hapo mwanzo Mungu aliumba mbingu na nchi. Maana yake Mwanzo moja moja ni ahadi ya Mungu ya kumkomboa mwanadamu, sio mimi. Tumeenda pamoja au Wangapi wamekasirika? Wangapi bado wananielewa bado? Umesemaje? Kwa imani. Imani maana yake nini kwenye Waebrania kumi na moja? Uhakika wa mambo yatarajiwayo bayana ya mambo yasiyoonekana. Okay, hayo mambo ambayo wazee walitarajia yalitokea? Yeah. Yalifanyika wapi katika Kristo Yesu. Sawa eh? Kwa hiyo tuanze kwa imani ya kwanza kwa imani ambayo ni kwa uhakika mambo yatajwayo bayana ya mambo yasiyoonekana, ulimwengu uliumbwa kwa uumbaji. Hey, kwa hiyo Biblia sio kitabu cha jiografia. Andika hiyo, Biblia sio kitabu cha jiografia. Waanze Pangaea, sijui nini, sijui land, sijui tecton tectonic plates ikagongana Afrika ikazaliwa, eh? mawingu ngamba, mawingu mda yalivyokusanyika. <laughs> The Bible is not a scientific, is not a geographical, is not meelewa? Sasa meelewa mpaka hapo it makes sense. Mwandishi wa hebrania anasemaje kwa imani. Unajua wengi huwa waelewi hapo, ila wakienda kwa imani not... okay. Habili wanaelewa kwa imani Habili kwamba alichokifanya ibali abili ilikuwa inasignify imani katika Kristo, lakini hawawezi kuamini kwa ya kwamba uumbaji wa mbingu na nchi na yenyewe ni imani, hata kama ujui namna ya kupata ku derive mpaka uone imani. Lakini mwandishi amesemaje? Kwa imani mbingu ulimwengu liumbwa kwa neno la Mungu. Sasa twende nyingine, asemaje? Kwa imani tufahamu ya kwamba ulimwengu uliumbwa kwa neno la Mungu. Na hata vitu vinavyoonekana havikufanywa kwa vitu vilivyo dhahiri. Mstari wa nne. Kwa imani Habili alimtolea Mungu dhabihu iliyo bora kuliko Kaini. Unaona kwa imani eh? Kwa imani yake maana nini? Uhakika kwa na hakika na mambo yatajuayo ni bayana ya mambo yasiyoonekana. Kwa maana yake hichi kinachofanyika hapa kwa Habili na Kaini ni fundisho la imani. Iko sawa? Akasemaje? Ijapokuwa amekufa angali akinena. Kwa imani Enoko alihamishwa, sija akaona mauti. Kwa hiyo hata Enoko kuhamishwa ni tendo la nini? La imani. Kwa sababu Mungu alimhamisha. Maana kabla ya kuhamishwa alikuwa ameshuhudiwa kuwa amempendeza Mungu imani. Akasemaje mstari wa sita? Lakini pasipo imani haiwezekani kumpendeza Mungu. Kwa mpaka hapo inaonekana ya kwamba vitu vitatu ilivyosoma ni imani impendezayo Mungu. Imani ya kwanza impendezayo nini? Ulimwengu uliumbwa kwa neno la Mungu kwa imani. Namba mbili, Kaini Abili, Abili alitoa nini? Dhabihu kwa imani. Namba tatu, Enoko alihamishwa kwa imani. Mpaka hapo umeona tatu. Eh? Sasa huku chini ana flow na vitu vingine, kwa tayari tunajua ya kwamba mwanzo kabisa ni shule ya imani. Andika, Biblia ni kitabu cha imani. Imani katika nini? Mpaka hapo tunajua imani katika Kristo. Hiyo Luka ishirini na nne imeshatuambia, akawaambia, ndivyo ilivyoandikwa ya kwamba Kristo atateswa na kufuka siku ya tatu. Alo halo alo, alo. Kwa katika mambo yote nayo kuambia mpaka sasa hivi ni vizuri kujua kwamba Biblia ni kitabu cha imani imani kwa nani kwa Yesu Kristo That's how you should look the Bible imani kwa Yesu Kristo unasomaje asemaje mwachunguza maandiko kwa sababu mwadhani kwa ya kwamba ninyi mnao uzima wa milele ndani yake nayo ndiyo yanayonishuhudia. Wala hamtaki kuja kwangu ili mpate nini Uzima, uzima unapatikana kwa kumwamini Yesu Kristo. Mwambie jirani yako umeelewa hiyo, muulize tena umeelewa hiyo. Mwambie mbona uandiki tena notes? au hauna imani? Tumekubaliana hiyo eh? Kwa tunakubaliana tume kwamba vitabu vitano vya Musa ni vitabu vya nini? Vya imani kwa sababu Habili, uumbaji, Habili, Henoko, imani, imani, imani, ni vitabu vya imani. Inatakiwa ya ieleweke namna hiyo. Kwa Yoshua alikuwa na kitabu, kwenye Yoshua moja nane asemaje? Yoshua moja nane kitabu hiki cha Torati kisiondoke kinywani mwake. Kwa mtu wa kwanza aliachiwa kitabu ni nani? Yoshua. Kisiondoe kinyani mwako. Lazima kwa hiyo o oh. Kwa hiyo kabla ya kuelewa mwisho wa dunia inabidi uanze kwani dunia ilianzia wapi? Na lengo lake lilikuwa ni nini? Wenyewe mnaonaje? Eh. Hapo mwanzo Mungu aliumba mbingu na nchi. Neno nchi pale inafana na neno dunia. Nini mpango wa Mungu kwa ajili ya ulimwengu? Kwa nini iliumbwa? Kwanza lengo lake, lengo ni kwamba Mungu aliumba ili aje ilipwe siku moja. Unajua, juzi nilikuwa nacheka wakati natafakari, nikasema, hivi Mungu, Mungu ambaye yuko perfect anaitengeneza kitu akiwa na mpango wake maalum juu ya hicho kitu alafu mpango wake ni kwamba baada ya muda awajaze watu, akishawajaza watu baadaye anailipua, anapiga bomu moja la atomiki. Tunasikia dash asema, kazi iliyoanza nimemaliza, nimeifumuafumua dunia hii. Mungu anakuwa ametengeneza project moja matata sana. Unatengeneza dunia, unawaleta watu, wakija duniani wanakosea, wakikosea ukasirisha, unaikasirikia dunia, alafu unatengenezea mahali uilipue. Hata mimi ningekuwa Mungu. Yehova El Shemeji. Ningekuwa nimefeli sana. Na kufikirisha tu. Umetengeneza project, au uh, project ikafeli, siku moja kailipua ili ulete nyingine. Kwa tafsiri ya watu wengi ni kwamba hii dunia Mungu ataikunja, na kwa kwenye ataikunja kama karatasi, kama vile wakati mwandishi anasema hivi, makaratasi yalikuepo, ataikunja kama karatasi. Naona waza, karatasi zako za kwenye daftari hapo, wakati hata enzi hizo kicho kwa wanatumia kuandikia nini? Ni magome ya miti, ni ngozi. Alafu ataikunja kama karatasi. Tulia kwanza Rudia kwanza, alafu ataikunja kama karatasi, alafu atatupa kwenye ziwa la moto. Kwanza ziwa afu la moto, ziwani kuna nini? Maji. Alafu ziwa la moto, alafu liwakalo nini? Moto na kiberiti. Moto na kiberiti, ujawahi kujiuliza? Moto na kiberiti, ujawahi kujiuliza? Moto na ziwa liwakalo nini? Moto na kiberiti kiberiti hicho cha kwako unachopiga vic ndo linawaka kule moto na kiberiti. Tulia upewe dawa. Wewe unajua hicho kiberiti chako kinge, kwanza lengo lake sio kuunguza, hicho kiberiti chako ni wa kuashia moto, lakini liwakalo moto na kiberiti <laughs> Mwaka huu lazima tuijue jehanamu, mwaka huu na huo moto, mwaka huu lazima tujue uko wapi, kama vipi tutangulie kuingia <laughs> kwa hiyo basi, watu wanachukiaga nikisema hivyo kiraisi, kirahisi wana, wanaondoka kabisa kwenye kuangalia video so, jamaa mambo sirias, anachukua anachekachekea. Sasa wewe, tangu uanze kuwa sirias na maisha umefika wapi? ndo kwanza una pressure. Watu wataka wakiteseka uungane nao kwenye mateso ili mteseke wote. <laughs> Ah, mimi nimesoma kwenye Biblia, lakini yeye aliye juu anacheka. Kwa hiyo ukitaka kujua, okay. Kumbuka hivi. <laughs> Mbona Yesu alitumia niangalieni, niangalieni mimi mkaokolewe, niangalieni. Yes. <laughs> mmeniangalia nimependeza okay, <laughs> najaribu kuamsha maana wengine wamelala <laughs> moja niwaambie kitu kwa hiyo yesu wakati anatatua confusion juu ya ndoa kwenye sura ya kumi na tisa ya mathayo alifanya nini alirudi wapi k okay. kwa tuitaka kwa, kujibu confusion juu ya mwisho wa dunia tunarudi wapi tunajulia mwanzo kwa nini dunia na Mungu alikuwa na hamu ya kuchoma kitu miaka mingi baadaye akaiumba, ili apige faya siku moja sasa. so, hajawahi kuona vitu vikiungua, sawa? Ndio mpango wake, ndio maana Pastor Chris aliwahi kusema hivi, Every great truth must begin in Genesis. Nasemaje? kila kweli kuu lazima anzie mwanzo. Andika hiyo. Kwani ne notes mnaandika nini au mnanichora? Kwa mimi na nawatajia vitu vya kuandika, mnaniangalia. Every great nasemaje? truth must begin in Genesis. Kwani lengo la dunia lilikuwa ni nini? Kwa hiyo ni nini? Nikiona kitu kwenye ufunuo ambacho hakieleweki narudi wapi? Mwanzo. Kwani mmekumbuka eh? mpango wa awali wa Mungu usio na kasoro, Perfect. Ilikuwa ni nini? Iko sawa? Okay. tunakubaliana kwamba ni kweli Mungu alizium, aliumba dunia hii tuliopo, yeah. Mpango wake ulikuwa ni nini? Kwa sababu tunajua mpango wa Mungu unakuwaga wa milele au nyamjui. Mhubiri tatu kumi na nane inasemaje? Na jua ya kuwa kila kazi aifanyayo Mungu itadumu milele, haiwezi kuwa edited. Kwa kama Mungu alikuwa na mpango akaiumba dunia akaweka wanadamu ndani yake, alafu baadaye unakuja kurekebishwa, anaiondoa hiyo dunia. Something must be wrong somewhere. na na uhakika sio kwa Mungu, kwenye ufahamu kwa nini? Na jua ya kuwa kila kazi aifanyayo Mungu itadumu milele huwezi kuongeza kitu wala kuipunguza kitu. Mhubiri tatu kumi na nne. Kama dunia iliumbwa na Mungu, maana yake ndani yake kuna kusudi la nini? La milele. Hapo nataka ukumbuke noti zako za unyakuo. Ndio maana ni vizuri kusikiliza audio za huko nyuma. <laughs> Unyakuo, why did God create And put men in it. Kwa nini Mungu aliumba dunia? Je, mwisho wa dunia ni Mungu kupiga bomu dunia? Tuko sawa mpaka hapo? Mwisho wa dunia ni Mungu kuipiga dunia? Nauliza, mwisho wa dunia ni upi? Kwa tunarudi tena, naambia hivi, msingi wa mpango wa Mungu unapatikana wapi? Mwanzo. Unapatikana mwanzo? ni kutoka? Hapana, kuna vitu kutoka havikuwa sawa na mpango wa Mungu. Nakumbuka, eh? Walawi hesabu? Hapana. Kwa kwenye vitabu vinne vya Musa, Musa alikuwa anafanya nini? Alikuwa anawaonyesha Wayahudi Mpango wa Mungu na alikuwa anatumia nini? Kitabu cha Mwanzo. Kwa hiyo maana yake tuseme hivi, kitabu cha Mwanzo ni notisi za kufundishia za Musa alizowafundisha Wayahudi jangwani. Iko sawa? Iko sawa? Iko sawa? Kwa hiyo Musa alikuwa aandiki kitabu cha mwanzo kama kitabu cha historia alikuwa kama kitabu cha kuwafundisha Wayahudi imani wakati wanatoka Misri, tuko sawa eh? yeah. Kwa sababu Wayahudi walikuwa wanataka kumjua Mungu aliyemtuma nani? Musa kwa unaanzia wapi? Mwanzo kufundisha habari za nini? za imani kwa Mungu huyo anayewatoa, kwa sababu uwezi kuwatoa watu sehemu waliokaa miaka mia nne kirahisi, si ndio eh? Jamani, tumekaa Tanzania. Angalia kwanza Tanzania kiumri, na miaka mingapi tangu uhuru? sitini na ngapi? sitini na ngapi? sitini na moja mpaka sasa hivi ni miaka mingapi? sitini na nne. Alafu hatujafika 400 ujue, ndio kwanza tu ngapi, sitini na nne, alafu miaka 400 baadaye tumefikisha Tanzania. Marekani na miaka mingapi sasa hivi semana ni zaidi ya miaka ngapi? hajafika mia na? Eh? How old is USA? mia mbili na bado hajafika. Okay. Kwa hiyo bado mbona hata Marekani hajafika miaka mia nne tangu uhuru si ndio? Ukianza alipoanza rais wa kwanza mpaka aliyepo miaka mia nne hajafika. Okay, imefika miaka mia, mia nne unakuja kuambia Watanzania twendeni tuelekee nchi gani? Burundi unaambia Burundi, no, nyumbani kwetu. Tumana Musa akasema, nitawaambia nani amenituma <tumwa> kwa sababu cha kwanza, utaulizaje hivi, ni nani waliyechanganyikiwa hivi? Unajua alishasahau kwamba kwamba walikuja kukitumwa eh? Alikuja, walikuja kupitia Yusufu eh? sana. Hata Yusufu alishakata miaka mingi sana miaka mingi sana sio yes, Yusufu tu Yusufu akamzaa nani washaondoka wameshazoea miaka 400. Kizazi kile kishaondoka ambia tuondoke tende Misri tende Kanani nani amekutuma na ishara ya kuwa amekutuma ni zipi ndio maana jamaa ilipija apija manuva mengi sana miujiza si kawaida Sawa eh? Sababu hata hata hata Farao mwenyewe anashangaa hao hii kitu itakuwa famba hii. Yaani inchi inaondokaje kwenye inchi ambayo imezaliwa? Na waliingia kumi na ngapi? Siku sabini, waliingia sabini, wakatoka wengi. Unawatoaje tu? Unaanzia caravan ya kutoka Misri kwenda Kanani. Unafikiri ni rahisi? Kweli bibi kwanza lecture ipigwe. Ndio maana cha kwanza alivyojitetea mzee mzima Musa akasema mimi kwanza siwezi kuongea. Sasa so, hii kitu inabidi nikafanye nini? Nikaeleze. <laughs> Mtu aliyesema hawezi kuongea ameandika vitabu vitano. Na hivyo hawezi kuongea. Sawa. Hakuna isiwezekana kwa Mungu. Vitabu vitano kaandika na kaeleza. Kaenda akakaa nao. Akamwambia aka, aka nitakupa msaidizi nani? Haruni. Haruni akusaidia kuongea. Kwa hiyo ibidi kwanza amueleweshe Haruni, alikutana nani kwenye kijiti kinachowaka moto. Kwanza, kuelezea kwa kijiti kwa kinawaka, yaani ni moto mkali, ila kijiti kilikuwa hakiishi mm. Bro, yaani baada ya kwenda kwa Midiani ndio umechanganyikiwa hivi kwamba saa hizi unakuja na nini? Unakuja na stories za kuchekesha. Yaani alikuwa anaongea na mimi hivi, nasikia na kutuma, nimesikia kilio chao, kilio cha miaka mia nne. Ko lazima awe na ushahidi wa kutosha. Hii imetoka wapi? Na tulijifunza ya kwamba Musa mwenyewe ametoa wapi? Shule yake alitoa wapi shule? Mwalimu wa kwanza wa Musa ni nani? Mama yake, kwa sababu alipochukuliwa na binti Farao, alipelekwa, akatafuta mama, kwa nini wa kumnyonyesha? Alafu hiyo so sio coincidence, ilikuwa ni divine plan. Mama Musa akawa ndo house girl. Sio house girl. Ni akawa ndo mfanyakazi mnyonyeshaji wa Musa. Kwa unamnyonyesha mtoto wako na unalipwa kwa kumnyonyesha mtoto wako wa. Kwa Musa alizaliwa kwenye sehemu ambayo kulikuwa na culture za Wayahudi. Alafu, na fundisho la Kiebrania. Kwa mama atakuwa alikuwa amemfundisha nani? Musa. Ndio maana Musa alijua ndugu zangu hasa, sio watu wa Misri, si ndio eh? Ndio maana walipopigana ndugu zake, aliingilia kati, akampiga nani Misri, kwa sababu ndugu zake walikuwa hawajui ya kwamba yeye ni nani hasa. Wakamkataa, akafanya nini? Akakimbia. Kwa unatakiwa kuwarudia kwanza, kwa kuwaacha miaka mingapi? arobaini. Hiyo nanyee kimbembe kingine kwa cha kwanza, wanajua last time jamaa alivyoonekana, aliua mtu. Badala ya kusema alitetea, asemaje? Wanataka kuniua. Waliona wanapigana ndugu, sasa anasema nyie ni ndugu, msipigane. Auamu anataka kutua kama alivyomua, yeye sema, eh, ngoma ishajulikana hii, akakimbia. Kwa lazima mjue Musa vizuri. Musa alilelewa na mama yake na kama wewe ni mjanja ukapewa mtoto wako mlee, cha kwanza unampa nini? Identity. Wewe sio wa fulani, wewe ni mtoto wangu kabisa. Wewe ni mama wangu. Hey, najuaje? Unaona hii alama hii, ilikuwa nimekufunga nikakutupa kwenye nini. Dada yako ni nani? Miriam. Kaka yako ni nani? Aroni. Kwa lazima ufahamu Musa. Kisha mfahamu Musa inakusaidia sana kujenga fundisho. Kwa hiyo Musa ndiye aliyeanza kuandika mpango wa Mungu. Kwa nini? Kwa sababu mpango wa Mungu ulikuwa unakuwa shared. Kwa nini? Kwa maneno. Kwani unafikiri mama yake alimpa kitabu? Hapana. Mama yake hakuwa na na na na, na, hakuwa na, na, na anajua kusoma na kuandika. Lakini Musa alifundishwa Misri kusoma na kuandika. Alipata elimu yote ya ufalme ya kifarao kwa alifundisha kusoma na kuandika kwa Musa alielezewa alikuwa narrated kwa sababu Wayahudi walifundisha tangu mwanzo ya kwamba wanatakiwa kujua namna ya kuwafundisha watoto wa imani mambo ambayo Mungu aliwafanyia baba zao waambie kizazi kingine ili kizazi hicho kiwaambie watu wengine unaweza ukaona kwenye Zaburi ya 105 Zaburi ya 105 mstari wa kwanza hadi nane. Tangalia hapa kwa hiyo ndio namna ambao walikuwa wana transfer ufahamu ufa, kutoka kwenye jamii moja mpaka jamii nyingine. Unajua kabla ya shule kuanza tunu za jamii zetu zilikuwa zinakuwa shared kwa kutumia hadithi. Unakumbuka? Eh? Kabla ya shule kuanza. In fact, mimi nimekaa kidogo kijijini kwa hiyo nilikuwa naelewa vitu ambavyo watu wanafundishwa kwa maneno. In fact, kwenye culture ya Wamasai kuna mafunzo yanatoa ya umorani. Yale mafunzo hayajaandikwa mahali popote. Lakini wamekuwa preserved kwa maneno. Unafundishwa muda wa kutosha, unaambiwa maneno tu, maneno tu na, na, na unaona namna alivyosema huyu, namna alivyosema huyu, namna alisema yule, ni kitu hiki kimoja, watu watano wanakufundisha kitu kimoja. Nisitika jamaa moja alikuja akaniuliza kitu ambacho hakunifundisha alafu akaniambia umekosea. Sasa Umejuaje, nimekosea na kunifundisha wewe? Anasema huyo aliyekufundisha atakuwa alita, aliku, alikupitisha hapa. Oral tradition kwa kushare, kwa kuambiana. Kwa haya kuandikwa. Haya kuandikwa mahali popote, mahali popote. In fact, juzi nishangaa kwenye kwenye kwenye jando ya Kimasai kwa mara ya kwanza nimeona watu wakichukua video kabisa, wanarekodi. Enzi zetu ilikuwa iruhusi kufanya hivyo. Hivi enzi zetu, maana yake nimeshaanza kuseka. <laughs> chukua video kabisa e, jando, watu wako jandoni, kamera zinaletwa pale, yale matusi yanarekodiwa wakati watu wanatukanwa pale e, nikasema enzi yeah, e, zetu sasa, nilivyokuwa nimevaa rubega yangu moja hapa, ngozi, narekodiwa, ningekuwa na filamu moja mwanene aposto <laughs> mwona kwa Musa alifundishwa ilikuwa culture na culture ilikuwa strong kwenye sharing mambo ya Mungu, ilikuwa na nguvu, kwa sababu hakuna hofu ya kuandika mahali. Unajua sasa hivi, kwa sababu naandika notes, unajua notes unaweza unaeza ukalifaa baadaye. Kwa kwahiyo ukiona hakuna elimu ya kuandika, watu wanaficha wapi? Kichwani. Na ndio maana unaambiwa China inafanya vizuri sana kwa Injili, japo kwa harusi kubeba Biblia, unajua hiyo, unajua kwa nini? wana meza, unajua kwa nini? Sisi tu, zamani tulikuwa tuna meza sana lakini naweza kafikiri watoto wa sasa hivi wana shida kwenye kumeza kuliko sisi. Unajua kwa nini? Jamii inavyo improve kwenye teknolojia inapoteza inahamisha mateso ambayo alitakiwa kae huko anahamisha kwenye devices. Si ndio eh? unahamisha ile mateso ambayo tulikuwa tunakaa sisi tunameza kitu kizima hivi hawamezi kasema. Una haja gani ya kumeza Zaburi ishirini na tatu yote wakati najua iko pale? Si nitasoma tu na bonyeza simu naichukua. Lakini sisi tulikuwa anapiga Bwana ndiye mchungaji wangu, sitapungukiwa na kitu. Katika malisho ya majani mabichi unilaza. Sema hivi, hiyo ni Zaburi ah, ishirini na tatu. Ah, mimi najua tu inaanza na Bwana. Sitaki shida. Lakini culture ilikuwa ina inaruhusu kufanya nini? Kumeza, kumeza. In fact, kuna mtu alifika mahali akanihoji maswali masaa matano. Nonstop unaongea tu, akimaliza eleza kitu kingine, unaeleza, unaeleza, unaeleza, unaeleza, masaa matano unaeleza tu, unaeleza tu, unaeleza tu, masaa matano unamaliza, una... Mbona jamaa aondoki? Maana mpaka umechoka kuongea, yuko tu uh-huh. Kuna mmoja aliniuliza masaa, mpaka kalala pale pale, mimi naongea tu. Kwa hiyo ikawa hivi, ikawa hivi kawa hivi kawa asubuhi, kawa jioni, yuko tu amelala akazoa. ah, umemaliza? Sema nimemaliza kitambo sana, kumbe nimesha njiani <laughs> Kwa hiyo kacha ilikuwa imaji sasa. Wakati huo imaji wakati huo imaji wakati huo afu, cha kwanza walichofanya kwa sababu nilikuwa nimesoma, walihakikisha singi na daftari, wapi geto la <laughs> mafunzo, maana inawezekana fanya nini, nikaandika. Yaani, kuna mmoja alikuja akakagua, wewe, nasikiaga nikipanga darasani, ngoja niangalie, sio kama umeandika huko haujaandika, mahali sijaandika. Sasa e, hivi wakinirudisha siendi na simu, naweka simu nje, navaa maiki huku ndani, unasikiliza ukiondoka, na bonyeza play, nasikiza yote usiku wa manane, na meza kesho, ukija na flow sasa. <laughs> umemezaje hiyo? Lakini kulikuwa na culture kama hiyo, na ndio maana wazee wetu walikuwa na uwezo wa kutoa kuto hadithi moja masaa matatu non stop, si ndio? Eh, walikuwa na uwezo wa kutoa hadithi masaa matatu non sababu ndo ilikuwa ilikuwa culture of the day. Kwa sasa umepewa mtoto umlee miaka 30 uko naye tu. Mwanangu Mana, mwanangu mwanangu mtoto wa mfalme sio mwanangu mwanangu utashutukiwa. Mtoto wa mfalme. Eh, prince anasema naam kijakazi, mama kijakazi. Ehe <laughs> kafundishwa utamaduni wa kwa alipoambiwa mimi ni Mungu wa Ibrahim na Isaka na Yakobo aliconnect dots, aliconnect dots ilikuwa rahisi kwa sababu mama yake alimwambia walivyotoka mpaka wakaenda wapi Misri. Maana yake anakumbuka ahadi ambayo Mungu alimpa nani, Ibrahimu, Isaka na Yakobo. Hizo figa tatu ni muhimu sana kwenye imani, na wote wako wapi? Mwanzo. Kwa lazima ujue ahadi juu ya ulimwengu walipewa Ibrahimu, Isaka na Yakobo. Kwa hiyo ilianzia pale. Kumbuka Musa, ni nani? Mwalimu wa imani. Kwa lazima tuangalie Ibrahimu, Isaka na Yakobo, wana ahadi gani unayofanana, ambao Daudi. Musa aliposikia akasema I got it. I got it. Nimeelewa. Hallelujah. Nimeelewa. Kwa hiyo ukiangalia maagizo, na ndio maana wakati unajifunza, watu kama mchanga, mnakumbuka watu kama mchanga. Mnakumbuka? Wanaojifunza watu kama mchanga nimeonyesha ya kwamba ahadi aliyopewa Ibrahimu, aliyopewa Isaka na aliyopewa Yakobo ni moja. Inafanana kabisa, ndio? The same promise. Usome wa Ibrania Mwanzo wa 12, kumina, anachopewa anaopewa Ibrahimu iliporudiwa kwenye Mwanzo 15, Mwanzo 17, Mwanzo 22, ni kitu kile kile ambacho wameenda kwenye Mwanzo 24, Mwanzo 28 kwa Ibrahimu, kwa, kwa Isaka na Yakobo, kitu kile kile mpaka huko mwanzo thelathini na ngapi? Haleluya! Kitu kile kile ambacho hicho alichoambia Ibrahimu, Isaka na Yakobo kinapatikana mwanzo moja mbili na tatu na kuwekea msingi tutasoma baadaye, na kuwekea msingi tutasoma baadaye. Baadae na ni vizuri ukaandika hivi vitu kwa kinapatikana mwanzo moja mwanzo sura ya kwanza, sura ya pili na sura ya tatu hiyo ahadi ya Mungu na mpango wa Mungu juu ya ulimwengu, Ibrahimu, Isaka na Yakobo walielewa. Kwa Musa naye anaambiwa, kwa sababu atakuwa nani? Mwalimu wa Israel. Yuko sawa. Kwa anaandaliwa kuelewa haya mambo, na yeye anaanza kwa kunukuu ahadi ya Mungu kwenye kitabu cha Mwanzo. Haleluya. Haleluya. Kwa nenda kwenye Zaburi ya 105 mstari wa kwanza hadi 8. Anasema, "Haleluya! Mwimbieni Bwana kwa Zaburi, zitafakari ajab, ajabu zake zote." Zitafakari nini? Ajabu zake zote. Jisifuni kwa jina lake takatifu na ufurahi moyo wao mtafuta Bwana. Mstari wa 4, "Mtakani Bwana nguvu zake, fuateni uso wake siku zote. Zikumbukeni, sema zikumbukeni. Ajabu alizofanya, miujiza yake na hukumu za kinywa chake. Enyi wazao wa nani? Ibrahim tumishi wake. Enyi wana wa nani? Yakobo, wateule wake. Amemtaja Ibrahimu na ya Yakobo, eh? Yeye Bwana ndiye Mungu wetu, dumuni wote dumuni mwote, kwenye duniani mwote mna hukumu zake. Amesema duniani mwote mna hukumu zake. Analikumbuka agano lake la muda gani? Milele. Neno lile alilo viamuru vizazi elfu, kwa kuna agano la milele. Amemtaja nani? Ibrahimu na Yakobo, Ibrahimu Yakobo, imemfikia wapi? Kupitia kwa Isaka. Kwa Ibrahimu akamzaa Isaka, Isaka akamzaa Yakobo. Kwa Ibrahimu alimwambia Isaka, Isaka akamwambia Yakobo. Vizazi elfu vya Israel vilikuwa vinaambiwa kitu kile kile, kwa sababu ni agano la nini? La milele. Agano la milele linahusu nini? Duniani mwote na hukumu zake, duniani mwote Angalia hiyo duniani, natajwa pale duniani mwote na hukumu zake. Neno hukumu pale kwenye, mstari, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye kwenye nani pale, neno hukumu pale nini? Ni neno la Kiebrania mishpat, mishpat, mishpat, mishpat. Kwenye zikumbukeni hukumu zake, ajabu alizofanya miujiza yake, na hukumu za kinywa chake. Mishpat. Au maana yake ni mtindo. Mishpat inaandikwa S -M -I -M -I -S -H -P -A -T Mishpat, lenye maana ya mtindo wa mawazo ya mtu au mtazamo wa mtu unaoelekeza ni namna gani amefikia hapo alipofikia. Ni mtindo, ni pattern ya mawazo ya mtu Mta, au mtazamo unaelekeza unaeleza nina, mna, ni namna gani amefikia hapo. Maana yake ni pattern nzima mawazo ya mtu, namna anaofanya kazi, aita hukumu zake. Mishpat ni sala kusema rahisi ni mawazo ya mtu kwa lugha rahisi, au ni mpango unaoamuru maamuzi ya mtu. Ni mpango unaoamuru maamuzi ya mtu. Andika hiyo mishpat ni mpango unaoeleza kwa nini umeamua hivyo, kwa nini unafanya hivyo. Mishpat in fact hili neno linafana na logos, tutaangalia baadaye. Linafana na logos kwenye mstari wa nane. Kuna neno pale, neno analikumbuka agano lake la milele, neno lile aliloviamuru alilo vizazi elfu mona neno Ukiona vizazi elfu maana yake hii ni kitu cha milele vizazi elfu Wayahudi wakitumia neno vizazi elfu wanamtungumza uncountable generation isiyoweza kuhesabika, ambayo ni la milele. Ndio maana juu yake amesemaje analikumbuka agano lake la milele, agano la milele na maana nini? Ni neno lile alilovyamuru vizazi elfu, kwa kama ni vizazi elfu maana yake neno moja, si ndio, eh Alibadiliki neno lile lililosema kwenye kizazi cha kwanza cha pili cha tatu na cha milele au vizazi elfu, ni neno lile lile. Neno maana yake nini? Neno pale kwenye mstari wa nane, neno la Kigiriki dabar, D A, leo la Kiebrania. Sorry, agano kale limeandikwa Kiebrania. kwa pale mishpat ni Kiebrania na dabar, neno pale, neno neno siki, imekaa vizuri hapo, neno neno kwenye mstari wa nane b ni nini? dabar D -A -B -A -R, dabar. Nataja, nataja spelling, uandike mtumishi wa Mungu, nataja spelling uandike neno, neno, The word, neno <laughs> neno neno pale sasa. Neno neno nasumbua kidogo. Umeshaelewa neno? Neno pale neno neno pale ni neno la Kiebrania dabar, D-A- B -A -R -A, ni daba yenye ara mbele, ambao maana yake ni sawa na neno la Kigiriki logos, ambao maana yake ni mpango au lengo kwa. Mungu alikuwa na mpango kwa ajili ya vizazi elfu actually, ni kwa ajili ya dunia nzima. Tutaangalia vizuri hapo mbele kwa kwenye Yohana pale Yohana moja tena Yohana moja kwa maana yake vizazi elfu viliambiwa habari ile ile ile ile. Tena Yohana moja mstari wa kwanza hadi wa tano Yohana moja mstari wa kwanza hadi wa tano. Aleluya, Yohana moja mstari wa kwanza hadi wa tano. Baada ya hapa, nitawapa break kidogo ya kuomba, sio ya kwenda nje meenda nje sana jana usiku. Haleluya mifika. Yohana moja msole wa kwanza, si ndio? Inasemaje hapo? Mwanzo kulikuweko neno. Nakumbuka neno kule nini nini, dabar ko kwa, tunaenda kuangalia neno pia kwenye wapi? Yohana moja bila tuende hapo hapo, mwanzo kulikuweko na neno, nayo neno alikuwa kwa Mungu. Naye neno alikuwa kwa Mungu. Mstari wa pili, huyo mwanzo alikuwa kwa Mungu. Ehe, vyote vifanyike kwa nani? Kwa huyo. Wala pamsua yeye hakufanyika chochote kilicho fanyike. Ndani da, yake ndimo ulimo kuwa uzima na ule uzima alikuwa nuru ya watu. Naye nuru ang'aa wa gizani wala giza haikuweza. Neno neno <laughs> kwenye Yohana moja, neno la Kigiriki Logos. Neno logos lilitumika miaka mia sita kabla ya Kristo kuja. Kwa hiyo wanafalsafa walianza kuitumia. Mwanafalsafa maarufu alianza kutumia hilo neno ni Heraclatus. Inaandikwa H I E R A C L A T U S. Narudia tena. Mwanafalsafa Heraclatus. Historia ya lugha. Sasa alitumia hilo neno logos, h i e r a c l a t u s. Heraclatus alitumia kuelezea kitu ambacho yeye alikiita mpango wa kiungu, divine plan, mpango wa kiungu ko. Naomba niulize neno dabar linafanana na, na ha, neno logos yote nini? Mpango au lengo. Kwa tukianza kuelezea actually inafana na mishpat pia. Kwa sababu mishpat maana maana yake nini ni mpango au mtindo wa mawazo ya mtu unaoonyesha namna ambapo anawaza na kufika itimishi. Maana yake ni mindset. Kwa hiyo tukisema hivi logos mishpat na dabar ni kitu kimoja, si ndio eh? Kwa hiyo tukisema, tunasemaje sasa hapo mwanzo hapo Yohana 1:1? Tukiweka neno mpango, Kumbuka au mpango ni ndani ya mwanadamu, ni ndani ya mtu ambaye ni Yesu. Kwa sababu neno ni nani? Yesu. Kumbuka tumeshakubaliana kwamba mwanzo mpaka Malaki ni habari za nani? Za Yesu Kristo. Kwa ule mpango uko ndani ya mwanae, si ndio? Kwa mpango wa Mungu ni ndani ya mwana. Sasa neno tuweke logos pale, tuweke mwana, tuweke Teke mpango pale, hapo mwanzo kulikuwa wako na mpango, na mpango ulikuwa wako kwa Mungu, na mpango ulikuwa Mungu, na huyo mwanzo alikuwa kwa Mungu. Tushaelewa maana yake, kulikuwa na mpango tangu mwanzo. Hicho ni kwamba ukitaja mpango wa Mungu huwezi kumtenganisha na Mungu, si ndio? Niliwaambia mara nyingi, nikiwaambia hivi Yesu akizungumza ufufuo ye mwenyewe anajiita, mimi ndio huo ufufuo, si sindio? Kwa mpango wa Mungu unampresent Mungu mwenyewe. Bwana asifiwe, Bwana asifiwe, Bwana Yesu asifiwe. Na hapo mwanzo ameshaonyesha lengo la huo mpango ni kutoa nini? Uzima kwa watu. Ndio maana mstari wa tano unaeleza vizuri, inasemaje? Mstari wa tano kwenye Yohana moja asemaje? nayo nuru yang'aa gizani, wala giza halikuiweza. Mstari wa nne, ndani yake ndimo ulipokuwa nini? Uzima. na ule uzima ulikuwa nini? nuru ya watu. Kwa huu mpango ni mpango wa uzima. Tayari unaona uharibifu au unaona jambo jema? Ni mpango wa uzima. Sema mpango wa uzima. Sema mpango wa uzima. Sema mpango wa uzima. Sema mpango wa uzima Kwa tangu mwanzo kuna mpango wa uzima ambaye Musa ameita nuru anasema huo uzima ulikuwa nuru ya watu naomba niulize kwa Yohana anafundisha kutokea wapi mwanzo mmoja mstari wa kwanza hadi ngapi watatu Iko sawa kwa sababu ukianza kusema nuru iliyoko mwanzo, nuru imetajwa wapi kwa mara ya kwanza? Mwanzo ngapi? Moja. Tusome Mwanzo moja moja, nasemaje? Fungua haraka kitabu cha kwanza cha Musa kiitwacho Mwanzo sura ya kwanza mstari wa tatu mstari wa kwanza hadi wa tatu Nataka tusome wote, ukisoma usiposoma utalala. <laughs> Unaona, Mungu ana mpango jamani, na mpango wa Mungu lazima utimie. Na tunaimbaga nyimbo, mpango wa Mungu lazima utimie, mpango wa Mungu lazima utimie kwenye maisha yangu lazima utimie. Na mpango wa Mungu, nawaza nini hapo? Kununua gari? Mwanzo moja moja nasemaje? twemba moja hapo, mwanzo Mungu aliziumba mbingu na nchi. Tulisema hii ni imani yeah. katika Kristo yeah. okay. Anasemaje? nayo nchi ilikuwa ukiwa tena utupu na giza juu ya uso wa vilindi vya maji, roho wa mungu ikatulia juu ya uso wa maji hiyo. okay. ni hali nzuri mm -mm. kwa mpango wa Mungu sio mstari wa pili, iko sawa? Actually mpango wa Mungu ni kutatua shida ya mstari wa ngapi wa pili, kwa sababu nchi ilikuwa ukiwa. Nchi kwa ukiwa Kiingereza semaje? and the earth was eh, without form and void. Haya maneno mawili ni tohu na bohu ambayo maana yake nini? Chaos, chaos maana yake nini imevurugika kuna uharibifu kwa mpango wa Mungu hauwezi kuwa sura ya pili kwa sababu sura ya pili sorry mstari wa pili ninini? ni nini ni uharibifu disorganization mambo yamevurugika kwa tayari Mungu anazungumza katikati ya mvurugano chaos tohu bohu asemaje alafu alipoona uharibifu anataja nini Roho wa Mungu akatulia juu ya vilindi vya maji. Siku ya kwanza Roho wa Mungu ametajwa, ametajwa pamoja na confusion, vurugano, disturbance kwa ina maana Roho wa Mungu ni utatuzi wa shida iliyo kwenye sura ya mstari wa pili. Kwa katika mpango wa Mungu ni kwa Roho wa Mungu Mayaseme. Katika kutimiza mpango wa Mungu ni kwa roho wa Mungu. Kidogo wimbo wa Miles Monroe unakuja. teneeeeeeeeatonaanzia panavawajuwa sasa nineneen Okay, if you want to rend brand new people, if you want a brand new people, you need to have a brand new spirit. If you want a brand new spirit, you come from Jesus my friend. Okay, ngoja niwaambie hapa. Anasema hivi, kuna mtu yuko kwenye baa kwa sababu ya chaos, anakunywa, anajiuza, anafanya hivi kwa sababu hiyo. Nini chaos Asemaja lakini kitakachoweza kutatua hiyo confusion na hiyo mtu ni Roho wa Mungu. Akasema wanasiasa wamechanganyikiwa, wana wamechanga vikao kila mahali vya kutatua matatizo ya chungu nzima ya ulimwengu, lakini akasema tukihitaji mabadiliko katika ulimwengu tunahitaji watu wapya. Tukitaka kupata watu wapya tunahitaji roho mpya. Tukitaka kupata roho mpya lazima tuje kwa nani? Kwa Yesu. Mpango wa mwanzo Mbili. Kwa dunia inaweza ikaanishi kwenye Mwanzo mbili na Mungu anataka kurekebisha ile situation kwa roho wake. Umegundua kwa nini Mungu anatupa roho wake? Ni kuondoa confusion. Ndio maana asema the spirit of God is not the author of confusion in Genesis 2. Sindio eh? Genesis 1 2. Sio roho wa Mungu anaeleta fujo pale. Roho wa Mungu amekuja kutatua nini? Kumbuka ni kwa roho wangu asema Bwana. Unakumbuka kwenye Zakaria eh? Sio kwa nguvu, si kwa uweza, bali ni kwa roho wangu asema Bwana. Alafu mwanzo kabisa roho anatajwa kwenye mstari mmoja na fujo. Hii sio fujo isiyoumiza. Hii ni fujo inayoumiza. Kwa nini? Kwa sababu dunia haina shape inayotakiwa. Kwa hiyo tungesemaje hapa? Dunia iko kwenye uharibifu, iko sawa na hapo hapo, Mungu anatoa solution ya uharibifu. Mstari wa tatu nasemaje? Mungu akasema, niliwaambia injili natatua matatizo ya ulimwengu, unakumbuka? Kwa Mungu akasema na iwe nuru. Kulikuwa na nini? Giza tupu, nchi ilikuwa ukiwa tena utupu. Akasemaje? giza lilikuwa juu ya uso wa vilindi vya maji. Mungu akasemaje? giza ni baya sana na iwe nuru Yesu an Yohana anasemaje? uzima ni nini? nuru ya watu. Twende kwenye hesabu vizuri, twende tupange hesabu zetu hapa, anasemaje? mstari wa nne anasemaje? kwenye Yohana moja moja moja nne inasemaje? naomba mnisomee Yohana moja kabla sijafungua mwenyewe. Yohana moja mstari wa nne inasemaje? ndani ya nani? neno au mpango wa Mungu ambao ni ndani na Yesu Kristo, si ndio? Sawa, ndani yake ndimo ulimokuwa nini? Uzima. Iko sawa, eh? na yule uzima ulikuwa nini? Nuru ya watu kwao. Nuru ya watu anaitoa wapi? Mwanzo. Iko kwa sawa, eh? Kwao anaposema na iwe nuru, ninaweza nikasema na uwepo uzima wa Mungu au uzima wa milele Na iwe nuru, kwa sababu huo uh, uzima ni nini? Ni nuru ya watu. Kwa giza utupu, ukiwa ni kutokuwa na nini? Nuru au roho wa Mungu hayuko ndani ya watu hao. kwa tuna ulimwengu wenye watu wasio na roho wa Mungu, kuna nini? Mvurugano kwa namna Mungu anapotatua matatizo katika ulimwengu ni kuleta Roho wake ndani ya watu ambayo ita nini? Uzima wa milele mnakumbuka? Niliwaambia maana ya uzima wa milele uzima wa milele sio box unalokabidhiwa. Uzima wa milele nini? Roho wa Mungu ndani ya mtu. Hiyo ni solution ya msingi sana ya nchi iliyojaa ukiwa, giza na utupu, na iwe nuru, akasemaje? Mungu akaona nuru ya kuwa ni njema. Ko tayari umeona neno njema imetajwa kwa mara ya kwanza. Iko sawa eh? Neno njema imetajwa kwa mara ya kwanza ambayo tunaita nini? Habari njema. Ni nini? Injili. Ko tayari, mpango wa Mungu tangu mwanzo ni kutumia Injili kutatua changamoto za ulimwengu. Kwa hiyo kama uzima ndio nuru ya watu, naomba niulize, chenye giza kwenye mstari wa pili ni nini? Ni majani? Ni mashamba? Ni nini? Ni watu. Sasa ukisoma kijiografia, unawaza hivi, Mungu alicheki akaona, ah, duniani imeitengeneza, lakini ni giza. Hivi mnajua kwamba Mungu anaona katikati ya giza. Kwa hiyo hilo giza hakuwa nasuma giza la kawaida. Daudi alisema hivi, hata ukienda kuzimu huko pia atakuona. Nikaa gizani pia atakuona. Kwa nini? Nini kitu ambacho ki, ki, kila ambacho Mungu anaita giza ni giza kwelikweli kweli la kawaida? No. Kwa sababu anasemaje? Na iwe nuru. Halafu akaona nuru ya kwani njema kama. Haleluya, nimekaa nimekaani, hii tupige stori vizuri hapa. Kama ishu ilikuwa Mungu anakwazwa na lile giza naloingia jioni, basi usiku na mchana sio mpango wa Mungu. Wenyewe mnaonaje wangapia, amenielewa? Narudia tena kama kinachomkwaza Mungu pale ni giza nalo ingia jioni. Nakumbuka jioni pale hasa enzi ile ambazo mmeme haujaja, ndio unaweza ika make sense sasa ile ambayo ukitembea unajikwaa, kama hiyo giza ndo ilichokuwa kinamkwaza Mungu kwenye sura ya pili mstari wa pili wa Mwanzo moja. Basi usiku na mchana sio mpango wa Mungu. Eh? Lakini mfikiria kama usinge kuwa na usiku wewe, sababu hata ukilala unazima taa. <laughs> Na kwa sababu Wakristo wengi hawajaelewa, wanasemaga shetani anafanya kazi usiku, wana gia mm -mm. Sio ilo giza, meelewa sasa? Kwa hiyo giza na nuru ni lugha ya kufundishia ya Musa kufundishia nini, chenye uzima na kisicho na uzima, au wakati kuna uzima au na wakati hakuna nini, uzima wa Mungu. That's the very important thing, umeelewa mpaka hapo eh? Sio giza, kwa sababu kwenye sura hiyo hiyo, hivi, unajua Mungu aliumba usiku na mchana eh? kama Mungu aliumba usiku na mchana na kule jini ameona, ameona giza ni kitu cha kutibu. Maanake giza la usiku sio giza la Mwanzo moja mbili, umegeliana? Umegeliana? giza la Mwanzo moja mbili sio natural darkness, ni nini? Ni lack of eternal life, ni mtu asiye na uzima wa milele. Bwana asifiwe, Bwana Yesu asifiwe. Bwana Yesu asifiwe. Kinyume na hapo pale mbele asingeumba usiku na nini mchana, kwa Mungu aliumba usiku na mchana. Giza la usiku linamkwaza, giza gani ambalo Mungu analeo na shida? Ni mtu aliyemuumba ambaye hana nini, uzima wa milele, au hajapokea roho wa Mungu. Kumbuka kumbuka, ili giza inaondolewa na nani na Roho wa Mungu, Roho akatulia juu ya vilindi vya maji. Naomba, vilindi vya maji unafikiri ni nini? Sema mioyo ya watu. Nimepita shortcut nyingi sana hapo, ili <laughs> tusifanye nini? Tusimalize, tusifanye kambi tatu, wiki ijayo tukaunganisha na kambi hii, au tuende mpaka mwezi wa tano, mwezi wa saba. Bwana asifiwe. In fact, kuna audio nyingi sana nimefundisha hivi ninavyosema. Unajua ile? Yeah. Kuna audio nyingi sana nimefundisha. Kwa hiyo akasema na iwe nuru ikawa nuru. Mungu akaona nuru ya kuwa ni nini? Ni njema. Ndio maana asemaje Yohana ndiye aliyeandika watu wakapenda giza kuliko kumpenda. Kupenda nini? Nuru. Alikuwa anafundisha anaongea na nani ya maneno? Nikodemo. Watu wakapenda nini? Giza kuliko kupenda nuru. Kwa Nikodemo alikuwa anaelewa kwamba huyu jamaa anarifaa Genesis. Yeah. Na naiwe nuru. In fact, nishawahi kuwafundisha ya kwamba ukisoma kwenye Wakorinto wa pili. Wakorinto wa pili sura ya nne utaiona nuru ikielezewa kwamba ni injili. Wakorinto wa pili sura ya nne. Kwanzia mstari wa nne mpaka sita. Naomba tuanze mstari wa tatu, wa Korinto wa pili. Nataka tusome wote ili uone namna Paulo anavyotafsiri nuru na giza la Mwanzo moja mstari wa kwanza na wapili wa mwambie mwambi mezago wsilale namna ya kwanza ya ni hakikisha unasoma na mimi ndio maana umekuja na biblia lako likubwa ili usome mwanzo moja mstari wa kwanza na pili moja mbili tatu endes ah, waorinto wa pili nikuwa naangalia watu ambao wafungui biblia ndomaana wakanchanga wakorinto wa pili nne mstari wa tatu Tuanze taratibu. Lakini ikiwa injili yetu imestirika, unaona injili, pigia mstari neno injili imestirika. Maanake nini? Haijafunuliwa kwa watu au hawajaipokea au kuamini au kuelewa. Ehe, lakini tuende tena. Lakini injili yetu ikiwa imesitirika, ehe, imestirika kwa hao wanaopotea, naweza nikawaita wako gizani So, ikisitirika maana yake hawa oni ina denote darkness sindio eh? Cha kwanza kwenye giza nikutoona vizuri sindio eh, imesitirika kwa hawa wanaopotea, anasemaje ambao wapi? ambao wapi? ambao wapi? Ambao, wapi? ambao wapi wapi wapi wapi? tunazungumzia ndani ya mtu hapa. Sasa kapiga mstari neno yao ndani yao hapa, ndani yao ambao ndani yao. Kumbuka, wakati Paulo anaandika waraka kwa Korinto, alikuwa anachukua notisi zake kwenye vitabu gani? Mwanzo mpaka Malaki. Good, hiyo mmeelewa mpaka sasa? kama kuna mtu ana shida na hiyo, ambao ndani yao. uh -huh. Mungu wa dunia hii ni nani? Ibilisi ndio eh? Amefanya nini? Amepofusha fikra zao. Umeona upofu, unaona giza pia. Sasa mtu akiwa kipofu anaona nini? Good. Sema hujawahi kuwa kipofu, kwa hiyo sasa huwezi kuelewa. Mungu wa dunia hii amepofusha fikra zao, eh -huh. Mona alichokisema, amewapofusha fikra zao isiwazukie nuru ya injili, mona nuru ya injili. Kwa injili inafananishwa na nuru, si ndio? isiwazikie nuru ya injili. Hapa akasemaje? Eh? ya utukufu wake nani, kumbuka uwezi kutenganisha Kristo na nini, na injili, tuko sawa eh? <laughs> aliye sura yake Mungu. Hiyo tayari ni Mwanzo, na tufanye mtu kwa sura na mfano wake. Mtu wa kwanza ambaye sura na mfano wake tukajua ni Kristo, alafu namwamini ndani ya Kristo, anaitwa sura na mfano wa Mungu, nakumbuka okay, hiyo. <laughs> kwa maana hatujihubiri sisi wenyewe, bali Kristo Yesu wakuwa ni Bwana, na sisi wenyewe tu watumishi. Kwa ajili ya Yesu eh, kwa kuwa Mungu aliyesema, eh, unajua kingeza semaje let there be light. Hiyo ni wapi? Hiyo Mwanzo mmoja mstari ngapi? watatu. Na Mungu aliyesema nuru itangaa gizani, ni sawa sana, the god who said let there be light. Okay. Ukisoma kwenye Biblia ya Kiingereza sura mstari wa tatu nasemaje? Let there be light. Na naiwe nuru. Kwa nuru, kuliku, nuru, nuru ilitoka gizani, ndio kwa sababu kulikuwa na nini giza. Kwa aliposema let there be light nuru ikajitenga kwenye nini giza. Okay. Tuene taratibu Anasemaje? Mungu aliyesema nuru itang'aa gizani, anasemaje? Ngoja ko, penye giza ni wapi? Ko nuru iling'aa wapi? Ko kichokuwa na giza kwenye mwanzo ni nini? Ko mioyo isiyoamini iliyo sio na isiyo na injili, isiyo ambayo haijaamini injili, haina roho wa Mungu, ni mioyo yenye nini Giza. Ko, tohubo huu Kiebrania pale utupu ukiwa giza inazungumza vitu gani? Moyo wa mtu usio amini. Isi, ndio, eh? Huo moyo uko kwenye nini? Chaos. Kwa injili inampanga mtu inaweka ina, inatengeneza hali ya mtu iwe ya tofauti, yeah. Unajua kwa nini tunahubiri injili kwa nguvu ni kwa sababu tunatoa maisha kwa watu. Tunapanga maisha yao si ndio, eh? Alo, tunapanga maisha yao, tunaanza kuweka priority, wanaanza kuangalia maisha kwa namna tofauti, iko sawa? Wanaanza wanaanza kuwa, kuwa, wanaaza kuwa content na mazingira yao ya aina yote. Ndio maana kwenye chaos za aina yoyote kwenye ulimwengu watu wa kwanza ambao hawasumbuki ni watu waliomwamini Yesu Kristo, sio kwenye hizi injili za kuungaunga. Waliomwamini Yesu Kristo Si ndio, eh? Sio wanaopambania nini? Mbingu kwa jitihada zao. Waliomwamini Yesu Kristo, waliosarenda kwamba Yesu amemaliza, wa hawa watu wanakuwa wa tofauti wakati wote. Unajua hilo? Wakati wote wanakuwa wa tofauti. Kwa hiyo tayari Petro ametuambia alipokuwa anasema "Let there be light." Mungu akuwa anawaza nini ma ulimwengu wa kawaida nimechoka na giza mimi, tangu niumbe hii dunia, yani giza na iwe nuru, ikawa, akasema nuru ni njema. Kwa maana yake Mungu ameilaani usiku au? Kwa sio maana yake, meshaelewa maana yake yeah? Kwa sababu unaweza kufikiri Mungu ameilaani nini usiku na ukihubiri Injili usiku watu wanaamini. <laughs> Mmegundua eh? kwa sura ya kwanza ya kitabu cha Mwanzo mstari wa kwanza wa pili wa tatu na wa nne ilikuwa inahusu nini? mioyo ya watu. Tuanzie hapo tayari kulikuwa na mpango wa Mungu tangu mwanzo. Mpango wa Mungu ni mwanadamu kuwa na uzima wa milele kumbuka Yohana tano. Sasa mwayachunguza maandiko kwa sababu mwadhani ya kwamba ninyi mnao uzima wa milele ndani yake, na hayo ndiyo yanayonishuhudia, wala mtakuja kwangu ili mpate nini? Uzima. Kwa maandiko yanashuhudia habari za nini? Uzima katika Kristo Yesu. Tayari tumeona kwenye Mwanzo mmoja ya kwamba mwandishi alikuwa anaandika habari za uzima. Sasa unaweza usione uzima mpaka utakapoanza kutembea hatua kwa hatua, kutokea mwanzo, unapoingia kutoka unaenda paenda hesabu. In fact Yohana ametoa direct kutokea kule, ule uzima ulikuwa nuru ya watu. Paulo anasema aliposema na iwe nuru, namna hiyo hiyo ambayo Mungu alisema, na hiyo nuru ni namna hiyo hiyo, injili inapohubiriwa mioyo yetu ikipokea, na ngaza ndani ya mioyo yetu, kwa lugha rahisi kwa lugha rahisi, mpango wa Mungu wa Mwanzo moja mstari wa kwanza, wa pili, wa tatu na wa nne ni nini? Injili kuhubiriwa. Andika hiyo kwa tayari. Mpango wa Mungu ni injili ya Mwanae. Imagine mpango wa Mungu umeanza na injili dunia, usiane, <laughs> Aleluya. Aleluya. Aleluya. Kwa mwisho wa dunia lazima usiane na injili, hata usiane na kitu kingine. Haleluya. Haleluya. Simama kwa miguu yako.