Kwa kama unaandika kichwa cha somo andika: machache kuhusu uzima wa milele, machache kuhusu uzima wa milele. Ngoja tuone kama yatakuwa machache. Mambo anazaa kwa, kwa uchache na kuaga mengi. Machache kuhusu uzima wa milele. Moja kwa moja Mkristo akisikia uzima wa milele mara nyingi kuna mstari ambao unakuja kichwani kwake kwa, kwa, kwa, kwa urahisi zaidi. Unafikiri ni mstari gani? Yohana ngapi? Tatu. Kwa sababu mwamba aliyekuwa anasukuma mambo ya uzima wa milele kwa kasi sana anaitwa Yohana. Ukifanya search kwenye Biblia yako matumizi ya uzima wa milele, mtu aliyekuwa anasema sana ni Yohana. Ale maneno mawili tu, uzima wa milele ni maneno ambayo yametumiwa zaidi na Yohana kuliko mtu mwingine yeyote. Uzima wa milele ni maneno ambayo yametumika zaidi na Yohana kuliko mtu mwingine yeyote kwenye Biblia yako. Uzima wa milele actually, yale maneno matatu uzima wa milele yametajwa mara arobaini mbili kwenye Biblia, arobaini mbili. Uzima wa milele mara arobaini mbili yaani biblia ya Kiswahili SUV Standard Union Version hii tunayotumia, kama ya kwangu hii au hiyo Biblia yako ya chama cha Biblia cha Tanzania cha Biblia cha Kiswahili cha, cha Tanzania, ule ile ule ile Union Bible, uzima wa milele umetaja mara arobaini na mbili katika maelezo haya. Matayo ametaja mara moja, mbili, tatu, mara tatu. Tunaangalia Biblia ya Kiswahili Matayo ametaja mara tatu Marko ametaja mara moja mbili mara mbili. Hizo statistics ni muhimu sana, ili tujue sehemu gani tunakaa muda wa kutosha. Marko ametaja mara ngapi? Mara mbili, Mathayo mara tatu. Luka ametaja mara moja mbili tatu tatu. Luka mara tatu, maneno hayo matatu, uzima wa milele mara tatu. Alafu kuna ndugu anaitwa Yohana. Tuhesabu Yohana. Sasa Yohana ametumia maneno uzima wa milele mara moja, mbili, tatu, nne, ameshawazidi wengine, nne, tano, sita, saba, nane, tisa, kumi, kumi na moja, kumi na mbili, kumi na tatu, kumi na nne, kumi na tano, kumi na sita, kumi na saba. Mara ngapi? Kumi na saba. Kwahiyo mtu alielezea zaidi uzima wa milele ni nani? Yohana. Yohana kwenye Matendo ya Mitume imetajwa mara moja mbili, mara mbili na kuongezea tu Matendo ya Mitume yale maneno matatu uzima wa milele imetajwa mara tatu, mara mara ngapi? Mara mbili. Warumi mara moja, so Warumi mara moja mbili tatu nne, mara nne. Warumi mara nne, Warumi mara nne, naenda haraka, Warumi mara nne Wagalatia mara moja, aliyoaruka maana yake hawajataja kabisa. Wagalatia mara moja. Timoteo wa kwanza mara moja. Timoteo wa kwanza mara moja, tukipata muda tunaweza kusoma zote leo. Timoteo wa kwanza mara moja. Tito mara moja, mara mbili, sorry Tito mara mbili. twende kwa Yohana tena, kwenye waraka wa kwanza Yohana tuhesabu, tuhesabu: moja, mbili, tatu, nne, tano, sita. Hata kwenye waraka wa kwanza Yohana ametaja mara ngapi? Mara sita. kule ni mara ngapi? Kumi na saba jumlisha sita. Mzee yuko siria sana eh? Yuda mara moja Yuda mara moja na ufunuo haipo. Kwa matumizi ya maneno matatu haya kwa Biblia ya Kiswahili uzima wa milele yao kwenye mgawanyiko huyu huo. Matayo mara ngapi? Mara tatu. Marko mara ngapi? Mara mbili. Luka mara tatu. Yohana mara kumi na saba kwenye injili ya Yohana. Alafu, matendo ya mitume mara mbili. Alafu inaingia wapi? Warumi mara nne. Alafu inafuata nini? Wagalatia mara moja. Halafu inafuata nini? Timoteo wa kwanza mara moja. Halafu inafuata nini? Tito mara mbili. Halafu inafuata nini? waraka wa kwanza Yohana mara ngapi? kwa hiyo Ukitaka kuelezea uzima wa milele inabidi ujikite kwa nani? Kwa Yohana. Utembelee wengine lakini ukae kwa Yohana. Sasa hilo ni jambo la msingi sana kwenye uchambuzi wetu wa maandiko kwa sababu ni vizuri kujua nani alikuwa anaweka msisitizo na kwa nini alikuwa anaweka msisitizo wake. Kwa Yohana 3:16 ndio msari mstari ambao tutausimamia leo, utatupa mwanga na guidance ya namna ya kwenda huko. Yohana 3:16 moja y mbili, twende. Kwa maana jinsi hii Mungu aliupenda ulimwengu hata akamtoa mwanawe pekee, ili kila mtu amwaminie asipotee, bali awe na uzima wa milele. Koo, kuna bali pale, utumia ne, neno bali, maana yake hii ni alternative. Bali akuchukua hiki, unapata hiki hikiko kinyume cha kupotea ni uzima wa milele. Sasa mara nyingi unaposoma Biblia ni vizuri kuipa Biblia itafsiri kile ambacho unakiona kinakitaja. Nisikia mtu mmoja akisema uh, Yesu alikuja kutafuta na kuokoa kilichopotea hapo. Akasema hivi, hao waliopotea wenyewe wanajua kama wamepotea. Nikawa nasubiri kidogo aelezee nini maana ya kupotea mpaka amemaliza. Mimi ninafikiri kupotea ni ile kwamba ulikuwa unaelekea Arusha ukatokea Tanga ukawa umefanya nini? Umepotea. Je, yeah, hiki ndicho alichokuwa anamaanisha Yesu? Sasa mtu mmoja anaweza akafikiria kwamba Yesu ni njia na hapa anawaza barabara. Na wachoraji wa vikatuni vya Biblia au vya vitabu vya, vya mafundisho ya wa Biblia wakati mwingine unaweza kapoteza watu. Kwa hiyo wanamba Yesu ni yes, njia halafu barabara inachorwa. Hiyo barabara inaitwa nini? Yes, kwa hiyo Yesu ni nani? Njia. Kwa hiyo njia ni mahali ambapo unafanya nini? Unapita kwenda mahali kwa Yesu anakuanjia njia. Lakini ni lazima utafsiri kitu kwa muktadha wa Biblia, mwambie mwenzako muktadha wa Biblia kwamba Biblia inamaanisha nini inavyotaja neno fulani, ikiwa ni pamoja na neno uzima wa milele. Uzima wa milele hapa Yesu alikuwa anaongea na Nikodemo, na ili uelewe jambo, inabidi uangalie muktadha mzima. Alikuwa anazungumza kutokea kwenye engo Gani? Alikuwa anaongea na nani? Alikuwa na shida gani? Aliyesikia alisikia nini? Actually, neno uzima wa milele kwenye sura ya tatu haijaanza kwenye mstari wa kumi na sita imeanza kwenye mstari wa kumi na tano Asemaje? Ili kila mtu amwaminie awe na uzima wa milele. Ukweli ni kwamba huwezi kuanza na stori ili kila mtu amwaminie awe na uzima wa milele lazima urudi nyuma tena. Unarudi mstari wa kumi na nne, inasemaje? Na kama vile Musa alivyomwinua yule nyoka jangwani, vivyo hivyo mwana wa Adamu hanabudi kuinuliwa mona, ana budi kuinuliwa ili kila amwaminie awe na uzima wa milele. Neno kuinuliwa pale lazima itafsiriwe pia kwa muktadha kuinuliwa ni nini? Kwa sababu sasa hivi ukimwambia mtu mwana Adamu ameinuliwa anaweza akawa nawaza vitu vingi. In fact mimi nilikuta wimbo unaimbwa una hivi, mwinue Yesu mwinue mwinue mwinue Yesu mwinue juu juu juu juu sana alafu shetani chini, chini, chini, chini, chini chini sana, mwinue mwinue mwinue mwinue Yesu mwinue mwinue. Kwa unaweza akawa nawaza kuinua ni kuchukua hivi na kuweka juu. Mwingine alinipa tafsiri ya kumwinua Yesu zamani akaniambia kumwinua Yesu maana yake nini? Unapohubiri hakikisha Yesu ndiye anayepata sifa akanukuu na mstari unaosema nikiinuliwa juu ya nchi nitavuta watu waje kwangu koo. Kwa tutaangalia nikiinuliwa ni kufanya nini? Bwana asifiwe ijapokuwa neno kuinua pale inatumia neno lile lile la Kigiriki airo. <laughs> Airo, I ai arao airo, kuinua. Meiona hiyo? Kuinua airo nikiinuliwa hii hapa ya tatu kumi na nne sio airo, ni tofauti ni, ni hupso ni hupso, ni tofauti na ile aliyotumia kwenye Yohana kwenye, kwenye, kwenye nafikiri ni kumi na mbili pale, ni hupso zote, sio airo. Okay, sorry. ni hupso kwa tuangalie neno hupso. Nakupa spelling ya hupso, ni hupso sio hilo. Ni hupso, nilikuwa nafanya mistake pale. Ni hupsoo -O. Ziko mbili. Hebu nitajie H U P s -O -O. To lift up on high kuinua juu, to exalt, lakini ina metaphoric meaning yake ambayo ni kunyanyua au kuweka juu, lakini pia inahusika kwa ajili ya kusifia okay. Lakini kwenye muktadha Yesu, hapo sema, nikinuliwa juu ya nchi, alikuwa anamaanisha nini? Muktadha utatueleza, tuanze na hiyo Yohana 3:14. Yohana 3:14 anasemaje? na kama vile Musa alivyomwinua yule nyoka jangwani, sema nyoka jangwani, vivyo hivyo mwana wa Adamu hana budi kuinuliwa. Neno kuinuliwa hapa nini? Hupso, ili kila mtu aaminie awe na uzima wa milele. Kwa hiyo, kwa sababu Yesu alikuwa anaongea na Nikodemo, alimrudisha wapi? Kitabu gani? hiyo Hesabu ngapi? ishirini na moja. Mstari wa nane na tisa twende Hesabu hapa. Hesabu ishirini na moja mstari wa nane na tisa sababu lazima uelewa ya kwamba alipokuwa anaongea nao alikuwa anatumia stori kutoka wapi? Yesu kama mwalimu wa maandiko alikuwa anachambua vitabu gani? Mwanzo mpaka Malaki. Twende ishirini na moja mstari wa nane nasemaje, Hesabu na, twende? Bwana akamwambia Musa, jifanyie nyoka ya shaba, ukaiweke juu ya mti. Aha, na itakuwa kila mtu aliyeumwa aitazamapo ataishi. Tuko sawa eh? Ni nini kimenyanyuliwa juu? Nyoka. Mstari wa tisa Musa akafanya nyoka ya shaba akaiweka juu ya mti, hata ikiwa nyoka amemwuma mtu, alipoitazama ile nyoka ya shaba akaishi. Kwa lazima uelewe background story, nini kilichomfanya Musa kutengeneza huwe nyoka wa shaba? Kwa nini Mungu amemwagiza kufanya hivyo? Nenda mstari wa nne. Tunarudi kwenye background story tena hapa, mstari mstari mstari wa nne, mstari wa nne, nne? Kitu ambacho natamani sana ni tuwe na uwezo wa kusoma Biblia kwa muktadha kuliko kutembea na mistari Haleluya. Angalia mstari wa nne asemaje, siwasikii wakasafiri kutoka mlima wa kwa njia nini? ya nini? bahari ya Shamu. Ehe, ili kuizunguka njia ya Edomu, ehe, watu wakafanya nini? wakafa moyo kwa sababu ya ile njia. Mstari wa tano, watu wakamnung'unikia Mungu na Musa. Actually, kunung'unika sio kitu kizuri, eh. Biblia inakataza mambo yafuatayo kwa waamini kunung'unika na kulalamika they are not of faith, sio mambo ya imani kabisa, na ni mabaya, haileti <laughs> utendaji wa nguvu za Mungu wakati wowote. You have to learn kuto kulalamika na kunung'unika. You have to learn. Kwa nini? Kwa sababu ni hatari. in fact, kwenye sehemu nyingine kwenye, uh, uh, kwenye, kwenye Wakorinto anasemaje? waliponung'unika wakaharibiwa na nini? na mharabu au, au mharibifu destroyer. Kwa hiyo ni vizuri kujua kwamba malalamiko sio sehemu ya mwamini, sio identity yako na, ku, na kunung'unika. Twende mstari wa tano. Mstari wa ngapi, wa watano? Asemaje? watu wakamnung'unikia Mungu na Musa, asemaje? Mbona mmetupandisha huku kutoka nje ya Misri ili tufe jangwani? Haya ni malalamiko na manung'uniko. Yaani, unamwona Musa sasa kwamba yeye yeah, amekuleta akuue jangwani <laughs> Musa amekuleta jangwani <laughs> Hallelujah. This is purely lack of faith. Ni kosa kumwamini Mungu. Angalisemaje? Maana hapana chakula wala hapa. Dada, mbona usomi unaniangalia mimi? Maana hapana chakula wala hapana maji, na roho zetu zina kinai chakula hiki kidhaifu. Mstari wa sita. Bwana akatuma nyoka za moto kati ya watu, akawauma watu wengi, wakafa. Watu wakamwendea Musa, wakasema, tumefanya dhambi. Kwa sababu mona, dhambi wameidentify kabisa, eh? Tumemnungunikia Mungu na wewe, utuombee kwa Bwana atuondolee nyoka hawa. Basi Musa akawaombea watu Bwana akamwambia Musa, jifanyie nyoka ya shaba, ukaiweka juu ya mti, na itakuwa kila mtu aliyeumwa aitazamapo ataishi. Musa akafanya nyoka ya shaba, akaiweka juu ya mti, hata ikiwa nyoka amemuuma mtu, alipoitazama ile nyoka akafanya nini? Akaishi. Kwa hiyo, Yesu anatengeneza fundisho kutokea kwenye stori ya kile kilichowapata Wayahudi, naupei attention tu. Najua kuna kitu umesoma kama kina ukakasi hivi. Bwana akatuma nini? Nyoka au nyewa amjaona. Alafu Bwana akaleta jibu la tatizo alilolianzisha kwa hukumu. Ile imetoka kwa nani? Kwa Bwana according to nini? Hesabu ishirini na moja iko sawa? Iko sawa, iko sawa, iko sawa. Okay, nani ataniambia nini kimetokea hapa? <laughs> Aleluya, aleluya. Tudi Yohana ngapi? Tatu. Hakuna mtu anasoma alafu anakunja. Eh, Mungu sasa jawadi wanaleta nyoka. Mungu ameleta ugonjwa na chanjo hapo hapo. Turudi tatu. Kuanzia mstari wa 14. Alafu tutembee all the way mpaka 19. Kwa sababu namna ya kusoma na kufasiri Agano la Kale unatumia lenzi nzuri inaitwa nini? Agano Jipya. Ndio inakueleza who was actually acting. Nani alikuwa anafanya kazi? Nani alikuwa active kwenye matukio haya? Popote unapoona uharibifu ni vizuri kujua nani anaharibu. Bwana asifiwe, Bwana Yesu asifiwe. Mstari wa kumi na nne wasemaje? Na kama vile Musa alivyomwinua yule nyoka jangwani, nataka tusome wote, vivyo hivyo mwana wa damu hana budi kuinuliwa. Mwaona nyoka eh? Nyoka si ndio? okay. Nyoka wa shaba ni toleo la nani la Mungu, si ndio? Kwa sababu amesema ndivyo. Hivyo hivyo hivyo, hivyo, hivyo itakavyofanyika itafanyika aje? Angalia, ili kila mtu aaminie awe na uzima katika yeye. Kwao uzima katika yeye ni matokeo ya mtu gani? Anayeamini. Nilipokuwa naonyesha kunung'unika, niliwaambia kunung'unika ni nini? Eh, ni kutokuamini. Kutokuamini kwenye nini uwezo wa Mungu, kwa sababu aliyewaambia waelekee Misri, aelekee Kanani nani ni nani? Ni Mungu. Kwao watakiwa kuonyesha kuamini kile ambacho Mungu amesema. Unaponung'unika ya kwamba nitakufa jangwani, maana yake nini? Maana yake nini? Mimi nikikwambia hivi, nenda Arusha utakuwa salama, na ni safari ndefu, ukifika Korogwe ukaanza kulalamika, maana yake nini? Waamini nilicho kisema iko sawa? that is lack of faith. Angalia anachosema hapa, mstari wa kumi na sita kwa maana jinsi hii. Na ni vizuri kujua hii ni jinsi ya aina gani, niwaambia. Matumizi ya maneno, tumesoma mstari sana tukiwa watoto wadogo, kiasi kwamba unahisi unauelewa. Ukisoma kwa maana jinsi hii, sasa jinsi ni ipi pale namna Musa alivyofanya. Kwa actually Mungu, Musa anatupa pattern ya ukombozi wa Mungu kwa kuweka nini? Nyoka juu ya mti. Nyoka gani? Ambaye amekufa kasanamu, nyoka wa shaba, akatengeneza akaweka juu ya mti, ili mtu anayeng'atwa na nyoka wanaoishi akitazama yule nyoka afanye nini, aweze kuishi. Okay, walinungunika kwa sababu ya kutokuamini. Iko sawa, iko sawa. Okay, jibu la shida yao ilikuwa ni nini? Kuamini, lakini like this time sio kwenda Kanani, nyoka wa shaba, kwa sababu kuangalia nyoka wa shaba wakati unang'atwa na nyoka wanaoishi na yeye anahitaji nini? Imani. Hivi leo ukienda hospitalini Daktari akamwambia kingia kwenye hichi chumba, angalia tu pale, angalia tu pale ukutani, we shangaa shangaa tu ile picha ya Spider-Man au picha ya ya ya ya nani ya daktari mkuu, unaangalia ukiangalia uki picha utapona. Daktari ni tibu sieja kufanya nini, kucheza uja kwa mambo serious <laughs> lakini unatakiwa hujua ya kwamba ilihitaji imani pia kuangalia nyoka wa shaba. Wewe una uhakika? Wewe una uhakika? Ya kwamba kuna watu wengi ambao hawakuangalia yule nyoka wa shaba kwa sababu Waisraeli walikuwa ni watu wenye shingo ngumu. Kwa nini ni vizuri kutibu the same problem iliyotokana na kutokuamini kwa, kwa imani. Maana yake kutokuamini sio jambo la forever. Mtu anaweza kaa hawaamini leo alafu kesho akafundishwa namna nyingine akaamini. Okay, wangapi walipohubiriwa siku ya kwanza juu ya kovu walikataa? Lakini baadaye walipohubiriwa tena wakapokea. Je, sasa hivi wana uhakika? Kwa hiyo jambo la kwanza hata maana waliopewa waliona dhaifu yenyewe ilikuwa ni imani pia. Iko sawa? Ndio maana Yesu anajiita nini? Mkate utokao juu. Alikuwa narifaa mana waliokula jangwani, mkate utokao juu. Ndio maana huku chini huku alis, mbele alisemaje? Mimi ni chakula kinachoshuka kutoka mbinguni. Baba zenu walikula mana wakafa jangwani. Kwa hata mana yenyewe walioidharau na yenyewe ni nini? Ni shule ya imani, shule ya imani, kwa sababu takiwa kuamka asubuhi unakula na unajua watu walikuwa wahuni bado, mbali ya kwamba walikuwa naoka kwamba kesho wataikuta, walikuwa wanakusanya na wameambia hichi chakula na ni cha siku hiyo, wanakusanya Bwana asifiwe. Bwana asifiwe, Bwana asifiwe. Okay. Hivi kwa mfano Mungu akikwambia, naongea na watu hapa, wangapi wako wananiangalia wananisikiliza vizuri, wangapi wanafanya kazi Mfano, Mungu akisema waajiriwa wote mwaminini, Mungu haulali na fedha mfukoni. Unaamka asubuhi, unapoanza siku, unapata hela zako hapo hapo, zinaisha siku hiyo hiyo, kesho unaamka. Kwa hiyo amna amna haja ya kutunza nini fedha, wala hakuna mshahara unakuja mwisho wa mwezi. Unajua watu wengine wanaojasiri kwa sababu mshahara unakuja mwisho wa mwezi Wengine mshahara ni uhakika, na kwamba watakula mshahara. Ukiondolewa anakonda mwezi wa kwanza. Hata akienda kukopa, anatumia ile mshahara kama security. Ndugu yangu, nitaekewa wanafunzi ni bumu, itakuja kwa hiyo una, una, una ujasiri wa kukopa, kwa sababu bumu linaingia. Okay, bumu kama aliingia, una, unakupaje? Bwana asifiwe. Ndio maana ukimwambia mtu acha kazi, anapiga hesabu mbaya kichwa kinauma. Sasa hiyo kazi acha kazi. Lakini sasa sijapata nyingine kwanza. Anapiga hesabu mbaya kichwa kinauma. Uambiwe ya kwamba unaamka asubuhi, siku inahangaika kwa ajili yako. Ukifika jioni unalala umekula, umeshiba, umevaa, umesafiri, umefanya kila kitu. Alafu uamke asubuhi brand new day. With zero account, CRDB zero, NMB zero, Tigo zero Mpesa zero Airtel Money zero. Unaamka asubuhi nada nothing, unaamka unapiga mswaki ukisema leo Bwana atanipa hela, nitakula na nitashiba na nitalala. Nataka niulize, nani anaamini hivyo? Lakini sitaki shida, sitaki shida. Watu wanaona kukua kiroho <laughs> like, Yeah. yeah! Siku mi siku nimeacha kazi niwakumbusha, sasa kwa hata mshahara wangu wa mwezi huo niliuacha. Unajua ananiambia weka kwanza mshahara, nikachukua wote nika, tarehe 24 mwezi wa 12. Unaelewa pale ni tunaangukia siku gani hapo? Krismasi pale alafuela zimafanya nini? zimeingia alafu, zimeshikiliwa, usitoe ondoka. Hata Januari naondoka kesho, ukiniona kesho, akua kufanya makabiziano kwao, utaishije? Nikuwa naishije? tumboni mwa mama wangu. <laughs> Kesho na hapo, umepangisha unaishi, una ghetto, unatembea njano, asema hivi, uamuzi nimefanya, ukweli <laughs> Anyway, ninachomaanisha ni kwamba hata kupata hiyo maana, ijapokuwa wanajua watapata kesho. Kuna watu walikuwa wanakusanya, lakini zilikuwa zamaa nini, zinaharibika, zina expire, sababu haitakii kutoke kesho, lakini watu ni wauni, walikuwa wakila wakishiba, watakusanya ndio maana. Ngoja niwaambie kitu kwenye maisha haya, kuridhika ni jambo la ndani sana, sio jambo la nje. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Hata mtu ambaye haja, ndio maana kuridhika inapatikana katika Kristo peke yake. Nimesema katika Kristo peke yake? Yeah. Yeah. Mtu anaweza akawa na trilioni mbili kwenye akaunti zake na kwenye mali zake, lakini bado akaiba kwa kuridhika. Mtu kuna mtu hapa anafikiri akishakuwa na hela ataanza kuridhika, kama anaibaiba akasema, nikishafikisha mimi milioni kumi nitaacha kuiba Joseph, nikifikisha milioni kumi nitaacha kuiba, au nikishanunua gari yangu kwanza, hapo nitatulia, sema <laughs> sasa hivi, sasa hivi ela yangu kidogo mimi, sasa hivi siwezi kutoa sadaka mpaka nikifikisha nini milioni kumi. nitakuwa nitakuwa natoa aposto, usinione tu, nitakuwa natoa, lakini kwanza afikishe ngapi? Milioni kumi yani kwa ni develop kwanza, kwanza makampuni yangu nikifikisha milioni kumi ndo naanza kutoa. Fikisha fanya nini? Fikisha, muulize Suleimani. Suleimani anakuambia mambo yote ni nini? ni batili. Hakuna kuridhika nje ya Kristo. Ndio maana Paulo kwenye yo, ile mstari nawatumiaga wa Filipi 3:14 atawatumiaga vibaya, alielezea vizuri kwamba kuridhika hakupatikani ndani ya kuwa na vitu. Ndio maana akasema ninajua kuwa na vingi, najua kutokwa navyo, ninajua, kuto ninajua kuzidishiwa na kupungukiwa, katika mambo yote nimejifunza kuridhika kwao. Kuridhika ni fundisho la Kristo, sio hali ya mtu, sio hali ya mtu. Kwa kama kuna mtu anaiba akifikiri akizikusanya zikawa nyingi ataacha kuiba, sema, yaani ndugu yangu wewe sasa hivi unafanya ujambazi kwa sababu na milioni kumi, ukifikisha nikifikisha milioni mia mbili, mimi siibi tena, fikisha. There can't be satisfaction anywhere. Wengi waliotafuta satisfaction nje ya Yesu Kristo wanakimbia mpaka leo kutafuta. Bwana asifiwe. Ni kama mtu ambaye anatafuta chochote kimsasa nje ya Kristo. Huwa anaangaliaga watu ambao wanataka kuwa maarufu. Mtu anafikiri akifahamika, akiwa maarufu atakuwa satisfied. <laughs> Akisha ak, ak, ak, akishamaliza kuwa maarufu anasema lakini mimi ni maarufu lakini sina hela, anatafuta hela. Akishapata hela anasema lakini bado sija sija satisfied, anaanza kutumia vitu vingine, madawa ya kulevya. Akishakula kula madawa ya kulevya, akiwa soba, anasema lakini bado sija satisfied. Ndio maana wengine wanashaufanya nini? Kujua sababu, definition ya maisha haiko kwenye vitu alivyonavyo mtu au vitu atakavyopata au maarufu atakao kuwa nao, until Christ is revealed. Kama Yesu hajafunuliwa ndani ya maisha ya mtu, akimbizane anavyoweza kukimbizana, he will never arrive. Kwa hiyo kinachotakiwa kwanza kwenye maisha ya mtu ni nini? Kristo. Kwanza imani katika Kristo, ufahamu juu ya Kristo, utambulisho wake katika Kristo. Hiyo ikikaa sawa, vitu vingine vinajipanga vizuri. Sema vinajipanga vizuri. Sema vinajipanga vizuri. Oh. Haiwezi ikatokea mtu yeyote akaridhika kwa vitu alivyo navyo, vitu anavyotafuta, maarifa anayotafuta, kujulikana anayotafuta, chochote anachotafuta haiwezi kumridhisha, haiwezi kumridhisha, iko sawa eh? haiwezi kumridhisha mpaka ufahamu wake utakuwapo kwa flooded na Kristo, utakafurikwa na ufahamu kuhusu Kristo. Mwambie mbele zako una Kristo, unakuwa katika Kristo. Bwana asifiwe. Unajua watu wana assumption ya kwamba wana matatizo kwa sababu ya vitu ambavyo hawana pata Pata. Pata, kuna mtu yuko single hapo, anafikiri akioa atapata utulivu. Oa, kwani kwa ni kazi? Sister, brother in Christ kapatikana, oa, mko ndani. Wiki ya kwanza, wiki ya pili, honeymoon, kisha poa tu, narudi, mnakuwa watu wawili mnaokaa pamoja kwenye matatizo yale mliotoka nayo. Wapi? kwenye usingones bado hujaridhika. Wangapi wanatafuta kuoa ili kuridhika au kuolewa? Aaa, hampo. Sasa niko kwenye kanisa zuri sana. Hakuna anayetafuta kuoa na kuolewa ili afanye nini? Aridhike. Actually, ni rahisi zaidi watu walioridhika wakioana wakaishi vizuri kuliko watu watu wanatafuta kuridhika kwenye ndoa. Ah, kitabu kiko pale. Kinaitwa nini? Je, niko tayari kwa ndoa? Kwa hiyo, walikuwa wanazikusanya, so it really take faith ya kwamba kesho Yehova atashusha nini. Maana nyingine, unaposoma unaposoma kitabu cha Kutoka, unasoma kitabu cha nini cha imani, Hesabu imani, ma, nani mambo ya Lawi ni imani, ni imani, lakini unaweza hakuwa hauoni imani kwa sababu unaona physical object, unaona nini maana unaona nini nyoka unaweza ukafikiri wale watu, mimi ningekuwepo asena, akili yangu navyoijua, ningeangalia nyoka tu, nikingatwa na nyoka ingeisha. Ndivyo unavofikiri mpaka mpaka utakapopelekwa na wewe wapi, jangwani, ukiwa kwenye tukio hivi. una, unajuaga watu wanavowaza nje ya matukio, namna wengine wanavokosoa, wengine wanavokosea. Kwa mfano kwenye mpira, yaani mtu hajui hata kupiga mpira, anavyoelezea namna alivyokosa, yaani eh? Pale ile, ile penati unakosaje eh? Yani, mtu amebaki na golkipa ile, angepiga tu nini hivi, mpe yeye abaki na goli. Bwana asifiwe! Bwana Yesu asifiwe! Unakuwa unakuwa smart. Zamani wakati naanza kuchambua Agano la Kale nilikuwa naona Waisraeli kama vichwa maji. Se, hivi na miujiza hii yote aliyoyafanya Mungu wanashindwaje kumwamini kwamba watawaingiza Kanaani? Bwana asifiwe. Ndio maana imani huja kwa kusikia. Sema kwa kusikia. Kwa lazima ufundishwe eh, kumwamini Mungu. Sababu unaweza ukafikiri hey, hapa maeneo yote nimeshamwamini Mungu sina shida kujifunza imani. Ukawacheka Wayahudi. Akawa ha, ha, unaenda unawacheka watu wa Nuhu. Shida ilikuwa nini? sikuingia tu kwenye safina eh? Sa, by the way, safina alijenga mtu mwingine kupanda kwenye safina ni shingapi? Unaona hapo ni shingapi? Unapanda una tu Eti, jamani, wewe unaonaje? Kupanda kwenye safina ni shingapi? Lakini ungekuwepo wakati wa Nuhu, mzee mzima anakuja kusema nasikia mvua kubwa inakuja. hatu tunajua kuogelea hapa. Mimi kila siku jioni naogelea pale nanii pale beach, napiga maji fresh kabisa t-shirt, mvua inanyesha na sababu hapa kuna minazi kibao tu. Mvua inyeshe siku 40, saka, minazi tu mvua inyeshe sikoakaa kwenye mnazi tu pale nitakuwa nakula nazi huko juu moja, mvua inyeshe. Unajua hekima ya mwanadamu haiokoi mahali popote. Kwa hiyo ni, ni kitabu cha imani kabisa, it teaches about trusting God whole, holy. Ni kumwamini Mungu na kumtumaini asilimia mia moja, mwambie 100% that's why Musa anatumia kitabu cha Hesabu kufundisha nini? Imani kwa nani? Kwa Mungu, kwa njia ya nani? Yesu Kristo. Kwa hiyo ukirudi sasa kwenye kuinua, tuangalie kuinua, alafu turudi kuangalia story yake na Nikodemo. Nenda Yohana 12:32, alafu nikuonyeshe maana ya kuinua pale Yohana 12:32. Tunaangalia kuinua pale, nikiinuliwa juu ya nchi Itawavuta watu waje kwangu 12:32. Are you there? uko hapo eh? leo unaongea na watu mko hapo yeah. Yeah. ni ukiroho pia kuitika namba, some thelathini na mbili nasemaje? Some wote nami, nikiinuliwa juu ya nchi nitawavuta wote kwangu mimi. Niliwahi kufundisha huu mstari nikiwa mwenyekiti wa kukwata huu mstari So kwa hiyo hapa shuleni kwetu ilikuwa Kibaha pale, tukimwinua Yesu atawavuta watu wote waja. Hii tafsiri ya kuinua ilikuwa ni imepinda sana. Nikiinuliwa, Yesu mwenyewe amesema tumuinue, ibada ya kumwinua Yesu mnaimba nyimbo za sifa siku hiyo, kumwinua Yesu. Lakini sio kwamba ni mbaya, si ndio? maana ya mstari huu sio hiyo. Maana ya mstari huu unapata kwa kusoma muktadha wake. Tuanze thelathini na moja, alafu tutembee taratibu. Umefika? Inasemaje? sasa hukumu ya ulimwengu huu ipo sasa, mkuu wa ulimwengu huu atatupwa nje. Unaona mambo ambayo Yesu anasema, alafu asemaje? nami nikiinuliwa juu ya nchi nitawavuta wote kwangu. Mstari thelathini na tatu alianena hayo akionyesha ni mauti gani atakayokufa kuinuliwa kumeshasolviwa. Sol, kwa kuinuliwa juu ya nchi Yesu alikuwa anaonyesha aina ya kifo atakachokufa. Kwa hiyo alichomuhubiria Nikodemo ni kwamba uzima utapatikana baada ya mimi kufa ukirudi, kwenye tatu pale mstari wa 14, 3:14, tatu kumi na nne, inasemaje? Na kama vile Musa, alivyomwinua yule nyoka jangwani, vivyo hivyo mwana wa Adamu hana budi kuinuliwa. Basically, kale kilichokuwa kimeinuka kilikuwa ni kitu mfu. Kwa Yesu alikuwa anatangaza uzima kutokana na nini? mauti yake, aina ya mauti gani? Atakuwa juu ya mti. Kwa imani yetu ni katika mauti yake. Iko sawa? Iko sawa. Imani yetu ni katika mauti yake, imani iletayo uzima wa milele ni kuamini katika mauti yake. Alisemaje mstari wa kumi na tano? Asa, ili kila mtu aaminie awe na uzima wa milele. Now pay attention to this, kwa sababu ni lazima ujifunze pattern ya kusoma agano la kale, kwa sababu agano la kale ni vitu vinavyoonekana, waandishi wanatumia kufundisha vitu vya kiroho. Wakati Musa anainua nyoka wa shaba, alikuwa anainua kitu kinachoonekana si ndio? Eh? walipata uzima unaoonekana ukingata na nyoka zinaonekana, si ndio? Kwa it was physical healing, lakini uzima wa milele nani ameshika uzima wa milele? Hebu nishike uzima wako wa milele okay. Nani ana uzima wa milele hapa, uko wapi? Unashikika? lakini huu uzima wa milele hata siku ulipopata, ulipoenda nyumbani, sura yako ikuonyesha kwamba na uzima wa milele kwa sababu ni spiritual, lakini alieng'atwa na nyoka kwa anatumia mambo ya nje kufundisha uhalisi wa mambo ya kiroho. Anasema Musa, ni kweli alinua nyoka wa shaba jangwani, watu waliokuwa wanang'atwa na nyoka walikuwa wakimtazama huyo nyoka wa shaba, walikuwa wanaponywa, lakini akasema the same pattern. kwa hiyo kwenye Agano la Kale unaondoka na nini? Pattern, mtindo wa imani, lakini sio substance ya imani. Nyoka wa shaba ukimtazama unakuwa mzima katika mwili. Angalia sasa, Yesu Kristo ukimwamini, angalia unapokea uzima wa milele muona pattern eh? muona pattern eh? muona mtindo. Kuna mitindo mingi zaidi ambayo tumejifunza. Kwa mfano nakumbuka hema ya kukutania, si ndio? hema ya kukutania maana yake nini? Mungu kukaa pamoja na wanadamu, si ndio? Katika Kristo imetokea Emmanuel, Mungu kukaa pamoja na wanadamu. Huo ndio uhalisia wake, si ndio? na sasa hivi inaonekanaje? Roho wa Mungu kuwa ndani yetu ndo hema ya kukutania ilikuwa improved, ikawa nini? Hekalu. Sisi ni nani? Hekalu la Mungu, Wakorinto wa kwanza 3:16 ambalo Roho wa Mungu anakaa ndani yetu. Do you see the pattern? Unaona mtindo? Unaona fundisho? Lazima uweze ku observe unaposoma agano la kale, unasoma vitu vya nje ambavyo vina signify mambo ya roho. Sasa nyoka wa shaba ni mojawapo wa hilo fundisho, mojawapo hilo fundisho. Kwa hiyo na ndio maana naomba turudi pale kumi na mbili, alafu tuo tuone malalamiko ya Wayahudi juu ya Kristo. Malalamiko ya Wayahudi yakatokea pale 32, tulishia pale 33. twende kumi na mbili 34. uone walielewa nini waliosikia kwa sababu hiyo ni mojawapo ya namna ya kusoma biblia unauliza walielewa nini wale walichosikia waliposema aliposema nikinuliwa juu ya nchi nitawavuta watu waje kwangu wao walielewa kitu gani twende taratibu aha thelathini na nne asemaje ngoja tuanze na thelathini na tatu alianena hayo akionyesha ni mauti gani atakayokufa thelathini na nne basi, mkutano wakamjibu, unaona eh? Sisi tumesikia kwamba, sisi tumesikia katika Torati ya kwamba Kristo adumu hata milele, nawe wasemaje ya kwamba imempasa mwana wa Adamu kuinuliwa? Maona maana yake ameuzisha kuinuliwa na kufa, iko sawa eh? si ndio? Uliposema utainuliwa, maana yake unasema utakufa. Sisi tumesoma kwenye Torati ya kwamba Kristo au Masihi anaishi au ana dumu milele, mbona kama unataka kufa k Okay. Kwanza ni kweli Kristo anaishi milele, iko sawa iko sawa iko sawa. Changamoto yao walikuwa wanamisi kufa na kufufuka kwa, walisikia atainuliwa juu ya nchi, walijua tu atakufa. Na Masihi akifa inakuwa huyo sio nani? Masihi, iko sawa. lakini masihi hakufa tu, alifufuka na anaishi kwa wakati Yesu. Wakati Paulo na mitume wengine wanafundishwa kwenye matendo ya wa Mitume, walikuwa wanaonyesha y kwamba Yesu amefufuka na anaishi. in fact, kuna sehemu kabisa wanasemaje, Petro, Paulo alikaza kusema ya kwamba Yesu yu hai ni Matendo ya Mitume ngapi hiyo? ishirini na tano mstari wa kumi na tisa Kwa hiyo yuko hai, lakini amefanya proses ya ukombozi, alikufa na akafuka, bali, na akasemaje? Bali tuanzie mstari wa kumi na tuze Matendo ya Mitume. Haleluya, haleluya! Inasemaje? kumi na saba. Basi walipokutanika hapo, sikawia bali siku ya pili ikakati katika kiti cha nini, cha hukumu, nikaamuru mtu huyo aletwe. kumi na nane. Na wale waliomshtaki waliposimama hawakuleta neno lolote baya kama nilivyodhani. Angalia, anasema hawakuleta neno lolote baya kama nilivyodhani. Walileta neno gani? Akasemaje? bali walikuwa na maswali mengine mengine juu ya nani, juu yake katika dini yao wenyewe, na katika habari za mtu huyo nani, Yesu, katika habari za nani, za mtu huyo Yesu aliyekuwa, angalia, amekwisha kufa, ambaye Paulo alikaza kusema kwamba Yuu hai ovita ya Paulo ni kuonyesha kwamba Yesu Kristo ni Masihi, na ni kwa sababu alikuwa hai, alikuwa hai sasa. Kwa hiyo hapa walikuwa wanashangaa. Torati nasema Masihi anaishi milele. Yesu yuko hai hata leo. Yesu amefufuka, Aleluya, na anaishi. Mauti haimtawali tena. Angalia kwenye mstari wa thelathini na ngapi? Pale 35. "Basi Yesu akawaambia, nuru ingaliko pamoja nanyi, pamoja nanyi muda kidogo, enendeni maadamu mnayo nuru, giza lisije likawauweza, maana aendaye gizani ajue aendako, maadam mnayo nuru, iaminini nuru hiyo, ili mpate kuwa wana wa nuru. Ayo aliyosema akaenda zake, akajificha wasimuone kwa Yesu, akaanza kufundisha ya kwamba yeye ndio habari za nuru. Basically, nuru imetajwa kwa mara ya kwanza kwenye Yohana sura ya ngapi? Sura ya kwanza. Na dawa ya nuru au nguvu ya nuru ni kuishinda giza. Kwa basically Yesu alikuwa anatangaza kwamba nitaushinda mauti, sababu inaonekana kwenye sura hapo mwanzo kulikuweko na neno. Angalia sura ya kwanza, angalia sura ya kwanza, Yohana moja moja, hapo mwanzo kulikuwako na neno, naye neno alikuwa kwa Mungu, naye neno alikuwa Mungu. Huyo mwanzo alikuwa kwa Mungu. Vyote vifanyika kwa huyo, wala pasipo yeye hakikufanyika chochote kilichofanyika. Mstari wa nne, ndani yake ndimo ulimo kwa nini uzima na ule uzima ulikuwa nuru ya watu. Mstari wa tano, nayo nuru yang'aa gizani, wala giza halikuiweza. Tayari ili ni tangazo la Yesu kuonyesha juu ya kile walichokitaja Masihi. Kristo hafi, mbona huyo anakufa? Don't worry. Mimi ndio nuru. Haleluya, haleluya. So, tukirudi kwenye sura yetu ya tatu. Sasa sura yetu ya tatu tunaangalia nini? Machache kuhusu uzima wa milele, uzima wa milele. Sura ya tatu mstari wa kumi na tano, kumi na sita anasemaje? Kwa maana jinsi Mungu aliupenda ulimwengu hata akamtoa mwanawe pekee, ili kila mtu amwaminie asipotee, bali awe na uzima wa milele tayari anatumia mfano ule ule wa nyoka. Kwa tuanze hivi, kwa maana Musa alimuinua nyoka jangwani, ili kila mtu anayetazama huyo nyoka awe mzima, iko sawa sawa, namna hiyo hiyo Mungu alimtoa mwanae kwa kupenda ulimwengu ili kila amwaminie, sio atazamaye nyoka sasa awe na uzima wa milele asipotee, bali awe na uzima wa milele kwa Musa. Alikuwa anatumia mambo ya nje kufundisha mambo ya milele, mambo yanayoonekana kufundisha mambo yasioonekana. Sasa angalia anavyoiweka hapa, mstari wa kumi na saba ni muhimu, maana Mungu akumtuma mwana ulimwenguni ili ahukumu ulimwengu, bali ulimwengu uokolewe katika yeye. Mwana amekuja kuokoa ulimwengu kwa hiyo kama Mungu ndiye aliyeleta nyoka jangwani alafu akaleta jibu ya nyoka kutakuwa na contradiction. Iko sawa? Iko sawa? Kwa sababu kama mwana angalia kumbuka tunaongea kutoka kwenye Hesabu ngapi ishirini na moja mstari wa na, sio nane na tisa tu anzia kule juu nne kabla ya kufika huku. Iko sawa? Kwa, anasemaje? Kwa maana Mungu hakumtuma mwana ulimwenguni ili aje kuhukumu ulimwengu, bali ulimwengu uokolewe kwa yeye. Mpaka hapo, unaona mpango wa Mungu ni kuokoa, sio kuangamiza. Iko sawa? Lakini haijaishia hapo. Anasemaje chini yake? Kwa Yohana 3: 17, 18. Amwaminie yeye hahukumiwi, asiyeamini amekwisha kuhukumiwa kwa sababu Mungu anamchukia? Mm -mm. Amwaminie yeye hahukumiwi, asiyeamini amekwisha kuhukumiwa kwa sababu hakuliamini jina la mwana pekee wa Mungu. Niliwaambia hivi kitabu cha kutoka ni kitabu cha imani kwa hiyo nataka uone hapa, ili tutengeneze conclusion hapa. Amwaminie yeye hahukumiwi, si ndio eh? Asiyeamini amekwisha kuhukumiwa. Kwa hiyo hukumu, nani anachagua hukumu? Mulize mwenzako, nani anachagua hukumu Muulize kwanza nani, amuulize swali kwanza nani, anachagua hukumu? Kwa hukumu ni mwitikio wa Mungu au mwitikio wa mwanadamu? Okay, kwa mtu akihukumiwa tunamuuliza nani? Au kama tungekuwa na sehemu ya kumaindi mtu kumletea noma, mtu akihukumiwa tunamletea nani noma? Eh? Imagine tunatafuta mtu mharibifu tukakuta mtu amehukumiwa mtu akihukumiwa tunamletea nani noma aliyemhukumu aliyehukumiwa kwa muktadha huu kwa sababu gani alipewa choice salama Iko sawa eh? Choice salama ni hivi Sindio? Sindio. Okay, kwa hiyo nikikuta mtu jangwani ameng'atwa na nyoka akafa, kama ni ndugu yangu namlilia, naliaje? ame nyoka, ashaba iko hapa akuangalia, akafa, na naliaje? Mungu, kwa nini umeruhusu? Twende taratibu. Mungu kwa nini umeruhusu? Anye, mnaonaje? ko nani kamua huyu? Kuna mtu amesema, mwenyewe mwenyewe, kuna mtu amesema amejiua. Haleluya, Mola keashotoke mtu amekufa kwa sababu ya wrong choice. Kwa imani ni choice ambayo kutokuamini pia ni choice. Kwenye kuamini na kutokuamini, ina nini? Impact. Impact. Kwa hakuna mtu atakayemlaumu Mungu ya kwamba amehukumiwa, sasa Mungu hampendi ndio maana Yohana amekuwa ma... Yesu amekuwa makini sana akati anongea Nikodemo, kwa maana jinsi Mungu aliupenda ulimwengu, kwenye sehemu ambayo tunaona Mungu akaleta nyoka wang'ate watu, anasema Mungu aliupenda ulimwengu, na stori ileile ina sehemu Mungu ameleta watu nyoka wangate watu. Kwa hiyo nyoka ilikuwa ni responsi ya hasira ya Mungu. Mungu alimaindi akatuma nyoka Mungu alituma nyoka awaangamize. Niliwaambia hivi kunung'unika, maana yake nini? Kwa hiyo nyoka ni matokeo ya nini? Kutokuamini kwenye nini? Provision ya Mungu pale, iko sawa? Iko sawa? Afu nyoka sasa, kama ni Mungu ndiye alikuwa anaua, kwani wamemrudia huyu Mungu? Alafu Mungu akatengeneza solution atazo alio alioambia. Alio, sasa koma kwanza, koma koma kwanza mpaka niwakomeshe mpaka wa mwisho. No, wenyewe alisemaje? tumefanyia Mungu dhambi, naomba niulize kwa kunungunika dhambi gani kunungunika? Kunungunika sawa na nini? Kutokuamini. Sasa sasa ukirudi kwenye kumi na nane anasemaje? amwaminie yeye haukumiwi kwa hukumu ni nini? Ni response ya kutokuamini. Bora asifiwe. Nitakuonyesha kitu cha kusaidia hapa, kwa mfano huu, mfano unaweza kukusaidia. Wangapi wamewahi kwenda kwenye vituo vya mafuta ya petroli, diesel, mafuta ta pale wanavyotengeneza pale, unafahamu eh? In fact hata siku hizi kwenye nyumba nimeziona kuna sehemu inaitwa assembly point kitu kama hicho. In case of fire. Okay. Zile assembly point ni mahali salama kama moto ukitokea. Na zinaandikwa kwa rangi nyeupe na ile nye green au green, green blue. Ni kijani eh? Maa sisi wengine na rangi tunayumba kidogo. Ile ni kijani eh? Kijani ki, ki, lakini sio kibichi kile kijani fulani kama shati la yule ndugu ili, ni, ni, au, au kichoko hapa. Kwa ile kijani pale eh, kama ile ya uh, kezia pale. Alafu inaandikwa kwa rangi nyeupe, kalamu nyeupe kwa nani, kwa rangi nyeupe, kwa pale ni safety point in case of fire. Ndiyo eh? Ndiyo eh? Okay, kwa hiyo mwenye eneo, mwenye kituo, mwenye nyumba ameweka mahali salama ikatokea shoti ya umeme, nyumba ikaanza kuungua, we huku mbali huko unapambania kombe, alafu ukaungua, ukafa. Anakuja kukamatwa kwa kuwa mzembe, kwa kuacha we ufe, wakati kuna ndugu wengine walikimbia, wakaja kwenye eneo la nini salama, wakakaa pale. Kwa hukumu ya Mungu iko wazi. Mungu amesema hivi Ukikaa hapa in case of fire utakuwa salama, usikae mbali na hapa. Kwa kilichompanya akae huku, baada ya kukaa hapa, kinaitwa nini? Kutokuamini, actually nasema, kusema kuto kuamini ni kiburi, ni ni uasi dhidi ya maagizo ya Mungu, ni uasi dhidi ya maagizo ya Mungu. Mungu anataka uwe ndani ya Kristo. Angalia, uwe ndani ya Kristo ili usiwe na hatia mbele zake, ili uhesabiwe haki, ili uwe mwana wa Mungu. Lakini mtu anataka apate hivyo vitu, apate huo usalama mbali na sehemu ambayo Mungu amesema, hapa ni salama. Kwa usalama wa Mungu, usalama wa mtu uko ndani ya nini? Kristo. Iko sawa eh? uzima wa milele unapatikana wapi? Ndani ya Kristo. Asa, sikiliza Triki ya adui tangu mwanzo, nikikwambia utafute usalama mahali ambapo si salama. Lengo ni lile lile, usalama. Never forget that. Never forget that. Wanatafuta kile ambacho kinatafutwa mahali pasipo sahihi. Hiyo ndo problem ya kutokuamini, na ndo maana sasa hivi na, nikiongea nawe hivi nakwambia hivi watu wanahubiri hichi hichi tunachokihubiri lakini kwa njia tofauti, sio katika Kristo. Na ndio maana watu wanatafuta uzima wa milele pia kwa matendo yako. Unafikiri kuna mkristo yeyote ambaye hatafuti uzima wa milele? Lakini namna wanavyotafuta ndo triki, usalama ule ule wanaotafuta kuhesabiwa haki huko huko, wanaotafuta kusamiwa dhambi huko huko, wanaotafuta lakini nje Yesu, ya Yesu. Na ndivyo ilivyo ilivyoko tangu mwanzo. Adui alimwambieje Hawa? ukila tunda la mti huo utafanya nini? Utakuwa kama Mungu. Naomba niulize, kufanana na Mungu Mungu aliwahi kukataa wapi, eh? Eh? Halo? Kwa Angalia, lengo ni lile lile naye akaona deal. Okay, lakini wewe unajua swala la kufanana na Mungu lilikuwa tangu mwanzo sura ya kwanza mstari wa 26 unasemaje? Na tumfanye mtu kwa sura na mfano wetu which is actually the likeness and image of God. Is that a bad thing? Mungu alichotaka ni hicho. Wewe ni kuambie shida, ile trick ya dini ni kwamba the same thing ambayo Mungu ametoa wa bure watu wanatafuta kwa jitihada zao. Kule kutafuta kwa jitihada zako ndo kutokuamini the same thing, uzima. Ambapo ukimtazama nyoka wa shaba unapata mbinu hiyo, hicho hicho kitu. Baada ya kuona nyoka, kuna watu walitazama nyoka, kuna wengine walipambana na wale majoka, walikufa wajafa. Kwa nini wanakufa? ni kwa sababu God gave a simple way, they are looking for another way. Umewahi kusikia watu wakinilaumu mara nyingi wakisemaje? Ninarahisisha nini injili? Sirahisishi, ninamwamini Mungu. Mungu amesema tazama, na mimi naambiaje watu? Tazama tu inatosha, usipambane kwa, kwa sababu nime, na, na wanaimba tazama, ishi sasa kumtazama Yesu amenena mwenyewe. Haleluya! Utaishi ukitazama. Hiyo ametoa wapi? Hesabu ishirini na moja nane na tisa only look and live. Kingereza ameandikaje? Only only look and live. Asema, lakini ndugu zangu, kutazama tu peke yake nini? Niliposti kitu kimoja juzi niandika, nilikata kwenye clip moja, ile inasema Wakristo wengi ukiwaondolea jehanamu moto wa milele au kuzimu ile hofu, ukiwaondolea hawaende na kanisani, sababu siku zote wanajitahidi kutafuta kuepuka hivyo, kwa jitihada zao, kwa ibada yote ni ya hofu, ili wasije wakaenda jehanamu. Ndicho hicho tatakiwa, ndicho hicho kifanya wasiende mahali. Nitafundisha ma, baada ya jehanamu ni nini? Maana kuna mtu ameniuliza kwani jehanamu ni wapi, na mimi najua, ila nikaa siwezi kumjibu kwenye komenti kwenye, kwenye, kwenye somo la siku ishirini na tano kwa komenti moja, angalia. Kwa hiyo anatafuta, ana kile kile uzima, lakini njia yake ya kutafuta ndio tofauti. Kwa Adamu na Hawa walipigwa wapi? walikuwa sejust walidanganywa. Kudanganya maana yake nini? Unamwambia una, una, una, una, una mtu kitu, lakini ukiwa na lengo lingine akimaliza process hakupata ulichomwambia, iko sawa eh? Baada ya kumaliza process asema, lakini mbona ulinidanganya? Uliniambia nikifanya hivi nitapata hivi, mbona nimefanya nisikupata? Kumbe kulikuwa na njia nyingine ya kupata hiyo. Kwa mpango wa Mungu ni katika imani mtu yote anayemwamini Mungu anapata identity yake anafanyika sura na mfano wa Mungu au anapokea roho wa Mungu ndani yake immediately. Hicho ndio kitu ambacho Adamu na Hawa walitakiwa kuiona, lakini hiyo sura na mfano wa Mungu au kufanana na Mungu au kupokea mambo ya Mungu ndani yao, they listen to another guy, hawamwambia no, utapata kwa kudisobey Mungu kudisobehi Mungu maana yake unatakiwa uamini upate, alafu naambiwaje? unatakiwa ujitahidi upate. Vyote ni vitu vile vile, iko sawa eh? Iko sawa kitu kile kile, lakini njia sasa, the bible teaches juu ya kumwamini Mungu ili upate hicho ambacho wengine wanajitahidi kutafuta. Ufanya nini? kwa kujitahidi kupambana. halo halo, umeona, ngoma ni ile ile ni kitu kile kile, kitu kile kile kwa wanachotafuta ni kitu ambacho angalia, kinapatikana bure kwa kuamini, ndio wanatafuta kwa kujitahidi. Ndio maana tunaambia wokovu sio lele mama, kwa sababu ni lazima ujitahidi. Actually kuna watu wameokoka na bado hawajaokoka, wanatafuta kuokoka baada ya kuokoka kwa sababu hawajui kama wameokoka na, na, na, na, na, na, na, na, na hata siku ile, sema siku ile hawajui kwamba watakuwa wapi. Ndio maana kuna Wakristo wanaulizana, mpendwa, Yesu akija utakuwa wapi siku hiyo? Wakristo wanaulizana Yesu akija utakuwa wapi siku hiyo. Jibu ni nini? Yesu akija utakuwa wapi siku hiyo? <laughs> takuwa nilipokuwa wapi ndani yake. Sasa najua, mnapicha anakuja na mawingu. Nafikiri kwenye kambi, nditaaza kudili na haya mawingu. Nditaaza kudili na haya masa, anakuja na mawingu, kambi hii nitadiliana nayo kwenye, tuna kambi wiki ijayo, hiyo kuja na mawingu tamalizana nayo, sababu juzi nikiwa juu na <laughs> juu angani kwenye ndege nikagundua mawingu yalikuwa chini, nikasema, sasa eh, nilifikiria sasa Yesu anakuja na niko hapa Yaani, na nilipiga picha makusudi kale, nikapiga picha ale mawingu sema, mawingu yako chini, alafu Yesu anakuja na mawingu, alafu mimi niko kule juu, na kila jicho litamuona. Emfikiria atakuja na mawingu na kila jicho litamuona, lakini mawingu yako wapi? Apa kwenye atmosphere tu, nimevuka juu ya mawingu, kwa hiyo haituhusu sisi. Mungu atusaidie, Mungu atusaidie tu tutakaa jewani tu. Eh, una, unaishi au unaishi Mars? Kama Elon Musk, ajenge nyumba kule anakaa kule Mars baada ya kutibwana na Trump. Ah, anakaa kule Mars. Ama akati anakaa Mars, Yesu akaja. Sasa kwenye kila jicho litamwona atamwonaje sasa? Au lazima mawingu, watu wanasema yani, lazima mawingu yatengenezeke. Unajua watu wakisha kuelezea vitu, wanalazimisha neno la Mungu liseme kitu ambacho hakijasema. Mwingine alikuwa anaelezea kilio na kusaga meno, anasema watalia na kusaga meno. Mtu mmoja akanyosha, na vibogoo watafanyaje? Anasema hili neno la Bwana litimie, Bwana ataotesha meno ili wasage meno. Kumbe wajui kusaga meno nini? Ni nahau, ni lugha ya vicha, ili tu wasage meno kwa sababu nawaza Unaanza kusaga meno kri kri kri kri kri. meno kuingilia hapa hivi mena manake e. Ko. O tuikuapaka <gifu> kila jicho la moyo limekuja. Kwa hiyo mwanadamu anatafuta na fakti ya kile ambacho alikuwa anamwambia Nikodemo. Anawaambia hata nyie hapa Mafarisayo, mnatafuta hiki ambacho mimi nakitoa bure kwa imani, sababu tayari Nikodemo, alikuwa ni Farisayo si ndio? Alikuwa ni mwalimu wa sheria ndio, anasema, wewe ni mwalimu wa Israel na uajui mambo haya. Sababu alidhani hal, hal, alitegemea kwamba mtu akichambua vizuri aone imani akichambua nyoka wa shaba aone ya kwamba si kwa kujitihada kwa sababu gani? The moment unamwambia mtu atazame nyoka wa shaba alafu awe na uzima is kind of kutazama tu wanadamu hawapendagi vitu ambavyo havina kazi, wanataka waongeze kazi. kutazama tu hmm. Yaani mimi ni mtazame tu. Mtu mmoja alipohubiriwa wokovu kwa imani akasema hiyo hm, tu. Akasema, kuna kitu uniambii, kuna kitu uniambii Nakumbuka mtu mmoja ambaye wakati anaanza kufanya injilisti alienda akamhubiria mtu injili. Baada ya mtu kuhubiriwa kuhubiriwa kuhubiriwa, baada ya kuamini akasemaje, we, Mungu hawezi kwa kisport sport namna hiyo kirahisi tu. Akasema unajua al, alimtuhumu Mungu vibaya sana, akasema Mungu atakuwa anakutega. Uingie tu ndani alafu akulipue. Yaani anataka afanye kama tunafanyaga sio afanye injilisti unaleta nini inaitwaje ile kwenye kuvua samaki, unaleta chambo. Unaingia wokovu ni bure, unaingia ni kwa imani. Ukiingia unasikia mlango umefungwa pa. usipotoa zaka <laughs> na ulishaambiwa njooni kwangu enyi nyote msumbukao na wenye kulemewa na mizigo, nao unatembea na, na mizigo yako sh ukiingia tu semina ya kwanza ya ndani mbinguni, sio waiya nao ni wachache sembusi atakayoingia. Unajiangalia kwenye matendo yako ni bonge matendo yako yatakuzuia na, na nyimbo yaani, si me, mefika kanisani baada ya kuambia njoni kwangu, ninyi nyote msumbukao na yenye kulemewa na mizigo, wimbo wa kwanza kila mtu atauchukua mzigo wake mwenyewe Upi tena mzigo? wa dhambi mzigo wa masengenyo unatajiwa, una mpaka upatikane. Ghafla ile bidhaa yako uliyokuwa nayo kwenye mkutano wa injili unaifuta, unakuwa kiumbe kipya tena, sio kiumbe kipya kilichokoka, kiumbe kipya ambacho kimepoteza alichokipokea kwa lazima <laughs> triki ya adui ni kwamba the same thing ambayo inatolewa kwa imani, kwa sababu imani basically inakuonyesha ya kwamba unamtrust mtu mwingine. Ndio maana ya imani, yule ah, ndugu namwamini. Maana yake unakumbuka, una niliwaambia nini? Unajua ha, hazingui kwenye kufanya kwake. Hiyo ni moja, lakini namba mbili, unajua anaweza kufanya faithfulness and nini capacity he has. Pamoja na misitizo yote ya kutenda mema, hakuna hata tendo moja jema lakaloweza kumwokoa mwanadamu isipokuwa nini? Imani katika kazi ya Yesu. Ko Genesis hawa alihubiriwa nini? Kitu kile kile, uzima wa milele, maana yake kuwa na asili ya Mungu ndani yako. Lakini lazima ufanye nini? Upate kwa kutokumwamini Mungu. Sasa kwa Wakristo, hatuwezi kujua kuto kumwamini Mungu, ukiambiwa hivyo, kwa kutafuta kwa jitihada zako mwenyewe, kitu ambacho Mungu ameweka ahadi mwenyewe juu ya nafsi yake. Angalia, na tumfanye mtu, angalia, yeye tumfanye mtu kwa sura na mfano wetu. Utajua usemeje, ninaamini ya kwamba Mungu ameniumba kwa sura na mfano wake Unapoambiwa sikiliza, unapoambiwa ukila utafanana naye, maana yake amesemaje pale? Alinipiga nini changa la macho? Kumbe sina wewe, nikwambie changamoto zozote kwenye ulimwengu huu ni identity crisis, kuambiwa huna kitu ambacho Mungu amekupa bure. Unaanza kupambania kitu ambacho tayari unacho au kinapatikana bure. Ndo changamoto haleluya! <laughs> Kwa hiyo anaanza kumuhubiria pale, namna gani mtu anaweza kupata uzima wa milele na kwamba mtu huyo akiwa na uzima wa milele maana yake hatapotea, alafu tumesoma tangu tukiwa wadogo hatapotea kamwe kabisa amwaminie. Angalia kwenye mstari wa mstari wa kumi na sita anasema hata imekuwa mtu a, etu, hata imekuwa kumi na sita kwa maana jinsi Mungu aliupenda ulimwengu hata akamtoa mwana, ili kila mtu amwaminie asipotee. Neno asipotee pale, maanake perish not, never perish, shall never perish. Kwa swali la msingi kulingana na mstari, itakiwa nini? Do you believe? Amwaminie yeye haukumiwi. Asiyeamini amekwisha kuhukumiwa. Angalia mstari wa kumi na tisa na, pale nasemaje, na hiyo ndio hukumu. Sema ndio hukumu, angalia hukumu, uone ya kwamba hukumu anayefanya kazi ni mwanadamu always. Halo, mwambie wezawa kwenye hukumu, mtendaji sio Mungu, ni mwanadamu. Haya, soma 19 kumi na tisa uone mwanadamu anafanyaje kazi ya kuhukumu. Angalia anasemaje, na hii ndio hukumu. Kumbuka Yesu anaongea na Nikodemo, kurifaa sura yangabi ya ngapi, ya ishirini na moja, ya nini, ya hesabu, ambao tumesomaje Bwana akaleta nyoka. Iko sawa, alafu eh, anaonyesha if who is kwenye hii hukumu ya nyoka kuletwa, Bwana aliletaje au nani alikuwa kitenzi kichocheo, au nani aliyefanya waje, au kwa sababu kutokuamini kuna impact yake. Lakini kwa nini Musa alipoandika hesabu alitaja Mungu akaleta? <laughs> In fact kuna vitu vingi ambavyo Musa amesema Mungu amefanya, hata alipokasirika akasema Mungu amekasirika. Musa, yaani wakati wako mlimani anaomba anaongea na Mungu, Mungu akamwambia ndugu zako wamejichafua. Lazima ujue namna Musa anavyo address vitu. Hakuna sehemu yote Musa anasema nimekasirika, akakasirika, anasema Mungu amekasirika. Akiwa mlimani, Mungu anasema ndugu zako wamefanya nini? Wamejaribu. Kwani Mungu alipaniki? Ndugu zako wamejaribu hata kwa sababu yeye alikuwa hajaona, hakuelewa, mpaka alipofika na amri walikuwa mebeba. Kwenye amri hiyo kuna mmoja anasema usiue, na maana hasira ya mwanadamu haitendi haki ya Mungu. <laughs> Okay, alafu alipofika, mm, kumbe akaona tukio lenyewe ndama. Haruni pale ameshurutishwa kwamba waongoze Waisraeli kufanya nini? kwa abudu ndama. Alipoona yule ndama, jamaa alisikia hasira sana, alafu akachukua vile kile ile nanii vile, vile, zile mbao mbili akafanya nini, akatupa chini zikavunjika, okay aava akasemaje, kawambia Walawi, kila mtu achukue nini? Upanga, kila mtu achinje mtu. Hajawasomea hata ile amri, asema usiuwe kwa hiyo kwa maana hasira sio kitu kizuri. Okay, kwa hiyo ukisoma nani aliyewaua wale watu elfu tatu ni hasira ya Mungu. Okay, kwenye huo muktadha nani alikuwa amekasirika? Musa, kwa Musa amekasirika, akatupa chini, kwa sababu kitendo cha kutupa tuye chini hiyo unajua huyu mtu alikuwa tayari kuua yeye mwenyewe. Sijui kama aliacha kuchukua panga, sijui kwa sababu kitendo cha kutupa ile chini, ina maana zilimpanda kichwa, kilivurugika. Sasa, chukua hiyo chinja, na mtumishi wa Bwana anaangalia machinjio, watu watajua, anaangalia show asira yake, kisha asema sasa inatosha. Ndio maana ukiwa na hasira, unaweza kuwa kama mnyama, ukafanya mambo ambayo ukimaliza unasema hivi, ni mimi au likuwa nimesaidiwa? Akaua akamaliza. Wewe ni waambie ukweli, Mungu angekuwa anapenda kuua, mtu wa kwanza kuua alikuwa Musa. Sio kwamba tu alikosea, ee, mwenyewe pale amevunja amri usiue, yaani waliotoka Misri wamevunja amri ya e usiue na miungu mingine. Yani yeye amekwazwa ya na kuvunjwa amri ya ngapi? Alafu akavunja amri ya ngapi? Mbona kwa, aliposoma amri ya kwanza akaangukia ya sita ya saba <laughs> usiwe na miungu mingine ila mimi, alafu usiuwe, hafa akaua. Ta ta ta, waka, watu wakafa. Nani alikuwa anasikia hasira kwa? Fikiri Musa, akiandikaje, hasira ya Bwana ikawaka juu ya Israeli. Bwana yupi? Ndo tutaangalia huko mbele. Kwa nini akiianka hasira ya Bwana, ili unaposoma uone Bwana gani hasa aliona hasira hapa? <gulia> Bwana asifiwe. Kwa hiyo akaonyesha, angalia kumi na tisa, hukumu imetoka wapi? Kumbuka Nikodemo, atakuwa alikuwa inaotea kwenye kichwa chake, baada ya kutajua tu nyoka jangwani. Huyu ni mwalimu wa sheria, mwalimu wa Torati, lazima arudi wapi? Hesabu afa, anaambiwa hukumu unaiona kwenye hesabu ni matokeo ya nani? Sababu mwana wa Mungu ni Mungu, sisahau hiyo. Mwana wa Adamu hajaja fanya nini? Hajaja, haja kuangamiza, anakataa hakumtuma mwanae ili aje hukumu ulimwengu, amesema hakumtuma, ameshakataa kwa kama hajatuma aje haja hukumu, maana yake kazi ya hukumu si ya kwake, lakini hukumu ni uchaguzi wa mwanadamu. Angalia kumi na tisa some yote, mmoja mbiza tene eh, mbona siwasikia? Na hii ndiyo hukumu ya kuwa nuru imekuja ulimwenguni na watu wakapenda giza kuliko nuru kwa maana matendo yao yalikuwa maovu. Angalia, mwaona hukumu iliyokuja kwa sababu watu wamechagua giza badala ya nuru. Kwa hiyo hichi unachokiona ni impact ya uchaguzi wao. Kwa kuchagua nini? Giza badala ya nini? Nuru. Hasa ukitembea gizani ukajikwaa, nani amekuangusha? Ipo sawa mpaka hapo eh? Okay. Turudi kwenye mstari wa tatu sasa tatu tatu, kwa ukianzia stori hapo juu, basi palikuwa na mtu mmoja Mfarisayo jina lake Nikodemo mkuu wa Wayahudi. sema mkuu wa Wayahudi hiyo, hicho cheo ni muhimu sana na hakuwa mkuu wa kisiasa mm -mm, alikuwa ni mkuu wa kidini, alikuwa mkuu wa kidini. Angalia mstari wa pili huyo alimjia usiku, alifanya nini? Alimjia usiku, akamwambia Rabi Tunajua kuwa umwalimu good umetoka kwa Mungu ehe, kwa maana hakuna mtu aweza kuzifanya ishara hizi usifanyazo wewe isipokuwa Mungu juu pamoja nawe. Kwa, kabla hajafika mstari wa kumi na sita, mstari wa tatu anasemaje? Yesu akajibu akamwambia, amin, amin akwambia mtu asipozaliwa mara ya pili hawezi kuona ufalme wa Mungu. Kwa, alianza na lugha ambayo ataelewa, akatumia neno kuzaliwa mara ya pili kwa huyu ni mwalimu mzuri ambaye anaanza kama alivyoanza Musa, unaanza na physical realities, kuzaliwa kwenye communication. Ili uwasilishe kitu, unaanza na kitu ambacho watu wanajua kabla hujaenda deep. Angeanza na neno uzima wa milele angechanganyikiwa zaidi, ndio nini? Kwa kaanza na kuzaliwa ili atengeneze fundisho la uzima wa milele kwenye kuzaliwa. Kwa kumbuka, tunaangalia nini? Uzima wa milele, lakini ameweza nini? Kuzaliwa. Kwa kuna konsepti ya kuzaliwa inayohusiana na uzima wa milele. Iko sawa? Iko sawa. Hishu ni, ni kitu gani kinazaliwa na kinazaliwaje? Andika hiyo, kitu gani kinazaliwa na kinazaliwaje, alafu upate majibu. Tunavyoenda mstari wa ngapi? Wanne. Nikodemo akamwambia awezaje mtu kuzaliwa akiwa mzee? Aweza kuingia tumboni mwa mamaye mara ya pili akazaliwa? Tayari alikuwa anawaza ni physical child birth, bearing uzazi wa kawaida good. Good, kwa sababu anauelewa uzazi wa kawaida kwamba haiwezekani mtu akazaliwa. Mara ngapi? Mara ya pili, baada ya kuzaliwa na mama yake kikawaida, ili Wasema, kumbe unaelewa uzazi wa kawaida oa, tiende ndani zaidi. Mstari wa tano wasemaje? Yesu akajibu, amin amin akwambia, mtu asipozaliwa kwa maji na Roho haweza kuingia katika ufalme wa Mungu. Asipozaliwa kwa maji na kwa Roho, niliwaambia matumizi ya neno maji according to Yohana, mara nyingi alisignify nini? Roho ndio maana pale nani nini kai sio d kwa hiyo ningesemaje? Mtu asipozaliwa kwa maji ambako ni kuzaliwa kwa roho, hawezi kuingia kwenye falme ya Mungu. In fact, ame ame advance lugha yake kwenye kuona kwenda kwenye kuingia kwa kuingia kwenye falme ya Mungu, na yenyewe ni kwa kuzaliwa, kinachozaliwa ndio cha muhimu, sio physical. Niko sawa? Niko sawa? Sababu Nikodemo ame doubt ya kwamba haiwezekani mtu akarudi tumbo la mama yake akiwa mzee akazaliwa mara ya pili, it is not possible. Good, lakini akaendelea kusema, mstari wa sita anasemaje? Kilichozaliwa na mwili ni mwili. Kwamba umeelewa hiyo ya mwili, sawa, lakini mimi nazungumzia kitu cha kiroho, kama Musa alivyofanya. Iko sawa? Kilichozaliwa kwa mwili ni mwili. Kwa mwanadamu anaweza akazaliwa mara mbili, azaliwe mwilini, azaliwe rohoni kwa mwanadamu anaweza akawa amezaliwa mwilini na roho yake haijazaliwa. Alo, alo, namna mwanadamu anapozaliwa mwilini sivyo namna anavyozaliwa rohoni, lakini zote inaweza nini? Kuzaliwa. ukizaliwa mwilini Tanzania unakuwa raia wa Tanzania, au nyewe? Naona ukizaliwa mwilini Marekani unakuwa raia wa Marekani, lakini kuzaliwa kwenye ufalme wa Mungu ukaingia kwenye ufalme wa Mungu na yenyewe ni by birth, vyote ni kuzaliwa. Na asante Mungu ya kwamba ukizaliwa, umezaliwa haurudi kwenye kuto kuzaliwa. Haujaelewa? kuna reaction mojawapo ambao huwezi ku undo ni kuzaa. Anewe, mnaonaje wa mama hoye Ukizaa okay, mtoto unataka mweupe, akazaliwa mweusi, unarudisha? Unameza lakini nitaka mweupe. Unataka msichana alafu kidume kinatokea. Sasa ah, lakini nitaka msichana, unafanyaje? Unatafuta button ya kufanya ni mm -hmm. control plus z. Sasa merudi maezi zile kama kabla sijapata mtoto hiyo ngoma ni deal done. Kwa umesema umenena kweli, haiwezekani mtu akazaliwa physically akarudi akarudi kwenye tumbo la mama yake azaliwe tena, ina make sense, eh? Okay. Ndo maana pia haiwezekani mtu aliyezaliwa kiroho akaacha akawa, akawa undone. Kingeza usemaje? Kwa ukizaliwa mara ya pili, kwa ukizaliwa kwa mwili ni mara hii moja. Ukizaliwa kwa roho ni mara hii moja. Iko sawa? Iko sawa? Shida ni kwamba ulihubiriwa mafundisho ambayo yanakufanya unazaliwa kiroho alafu baadaye una, unarudi nyuma unazaliwa tena kiroho. Nasema ndugu yangu inawezekana uliokoka mwaka jana, inabidi mwaka huu tena uokoke, ina kama ulipoteza wokovu, ulipita njia ukovu ndio ulikuwa unapita njia au wewe ndio ulikuwa unapita njia? Kwa hiyo haiwezi kwa undone. Sasa ngoja nikwambie, watu wengi wanaamini kama Nikodemo ya kwamba mtu akizaliwa kimwili hawezi kurudi kwa mama yake, ila kuna wauni wengi ambao wanaamini mtu akizaliwa kiroho anaweza akapotea akarudi nyuma mpaka sio kurudi nyuma arudi nyuma mpaka akapoteza alichokipokea. Ko nchini sema Yesu alikufa, sema dhambi na, na, na, na mimi mwenye dhambi. Yule ambaye jana alikuwa mtakatifu leo anasema mimi ni mwenye dhambi. Maana yake umeandua ile process. How is that possible? Okay, kwa anasema mtu asipozaliwa kwa maji na kwa roho hawezi kuingia ufalme wa Mungu. Afaka tafsiri Nikodemo, nazungumza vitu vili tofauti. Hiki ni kifundishio, hiki ni halisia, iko sawa eh? Kilichozaliwa kwa mwili ni mwili, kilichozaliwa kwa roho ni roho, lakini pattern ni ile ile Kichozaliwa kwa mwili ni mwili, kichozaliwa kwa roho na roho. Akaanza kuelezea usistaajabu, nilipokuambia hamna budi kuzaliwa mara ya pili. Usistaajabu, usishangae ya kwamba kuna kuzaliwa mara ya pili kwa katika roho, maana ameshasema huu mfano ni wa kimwili, lakini nafundisha mambo ya rohoni. Twende taratibu, nataka upange, kwa sababu huu mtumishi amekuwa, Yesu amekuwa akipanga mambo ya rohoni na ya mwilini, rohoni na ya mwilini. Angalia Mstari wa tisa. Nikodemo akajibu akamwambia, yawezaje kuwa mambo haya? Unajua, hapa Nikodemo alikuwa ni mwanafunzi mwaminifu sana, japokuwa alienda usiku, kwa sababu aina ya maswali aliyokuwa anauliza, hajifanyi kwamba ameelewa wakati hajaelewa. Yaani, roho ya mwanadamu inazaliwaje? Ndio swali analouliza, sawa. Kilichozaliwa kwa mwili ni mwili, kilichozaliwa ni, ni roho. Hiki kitu kinawezekanaje? Sawa, hata wewe eh? ungekuwa na akili ungeosaje, mtu anazaliwaje kwa roho? Mi najua kuzaliwa kwa mwili umeniambia, na kuna kuzaliwa kwa roho. Hiki kitu kinawezekanaje? Mwambie sawa, kinawezekanaje hiki? Kumbuka roho huioni <laughs> sababu roho ni kama nini, upepo haionekani. Akaanza kutumia