Unajua ukiingia kwanza unaangalia. Yale maelezo huwa kwanza yanachoshaga. Unakuja kuelewa baada ya kujua kuendesha gari. Ukiingia pale unaweka kwanza unakaa. Sijui kama unafurahi hizo procedure ukishajua kuendesha gari. Kwamba ukiingia kwanza unakaa, eh, unaangalia nini? Unatafuta nini? Unaelekezwa, eh, unafanya nini? Una eh, unaweka nini? Sio nini na nini. Unaelezewa vitu vingi ukiingia mtaro. <laughs> na maelezo unayo unaeleza unayo, lakini bado hayajatengeza nini, mfumo kwenye ufahamu wako, haijawa skill. Bwana asifiwe, haleluya. Kwa ni ule uwezo wa kuhandle matters ambayo ni very practical, ni ile skill. Kwa sofizo sio hekima ya maneno, hajamali na hekima. Hilo cheki alivyosema unakuwa, e, yani unajua, e, kwenye sofizo sio, kwa kama unajua kocha. kocha eh kocha unakuta hajui hata kupiga mpira, ila anavyoelezea au mashabiki, mashabiki wana hekima kuliko wachezaji yani, ile pale alitakiwa apige tik tak, mwambie apige tik tak. Hekima kwenye maneno, sio hekima <laughs> hizo ni taarifa tu. Kwa taarifa ikianza kuwa na uwezo wa kuleta matokeo kwa mbebaji, inaitwa nini? Hekima! Sema hekima, sema hekima. Kwa ndo maana ya mtu wa Mungu atapaswa kuhekimishwa ambao kwenye mwenendo wake kulitumia neno la Mungu inakuwa ni kawaida, ni culture has struggle, yaani hafikirini amwe ya vipi. iko sawa eh? Iko sawa ko veta mnaenda hawa amwendi au nifungue veta yetu nini? Unamaliza chuo kikuu narudi wapi? Nikuwa na adisiwa na, na mwalimu wangu mmoja juu ya watu ambao waliweza kusoma chuo cha kilimo wakafundishwa kilimo cha mchaichai bwana, wakajifunza na notes zikapewa pale zile. Ehi, temperature inakubali kwenye temperature gani? Si namna ya kuotesha spacing, wakaelezewa pale wakaelezewa pale na kumwagilia, akamaliza kilimo cha mchaichai, afisa ugani bwana, akaenda kijijini, akaenda za kwanza alichowaambia ni wangoe mazao yaliyoko shambani, kwa sababu amekuja na nini na wazo la nini la zao jipya linalokubali kwenye mazingira hayo. Si ukitumwa mikoa, si unaijua tayari? Kwa hiyo ukiambia, ukienda Makete, zao linalokubali ni hili, unaenda unawaambia wangoe mazao shambani. Umekuja na mbegu kutoka wapi? Serikalini meagiza na mbegu pale, watu wakang'oa, wakang'oa, wakang'oa, wakang'oa asaugani ametoka chuo kikuu, wakaanza kuotesha bwana, kuotesha si akaota michaichai. Jamani, ambao walikuwa wameing'oa ko wasee waki, sasa mbona tulichoking'oa ndio umekiotesha? Sema kumbe ndo chenyewe <laughs> Ndio shida ya kuwa na theory nyingi, hamna nini practical, wala wala watu wana computer science, ukiwapa kompyuta <laughs> Bora angekuwa na demonic science. Sasa angalau mapepo wanakemea wala <laughs> wakiangalia hivi <laughs> tuache, na kweli mfumo wengi wa elimu una shida. MMT meza meza, time una meza unatapika, ukifika mtaani hakuna yani, ya, ya, ni kama vile Paul alivyosema tulikuja duniani hatuna kitu na tutaondoka bila kitu wengine walikuja chuoni hawana kitu na wakaondoka bila kitu, walipata wakatumia kwenye mtihani wa mwisho wa UE, yote waliokusanya wakaacha kwenye geti la chuo. Wakija mtaani, economics ni nini hawajui, hata ku apply simple economic principles, lakini wamekaa kule miaka mingapi? Mi, mi siwasemi, mimi pia ni, ni mtu wa, wa mfumo huo huo. Nafikiri watu ambao wanaenjoy sana mambo ya elimu ni walimu, kwa sababu unajifunza na unaenda kufanyia kazi maisha yako yote. Bwana Bu, asifiwe. Kwa hiyo mimi sijatumwa na serikali, nimeona tu kama mnapingana na Roho wa Mungu ndani ya mtumishi wa Bwana. <laughs> Kuh... <coughs> Sorry. Kwa hiyo tumesemaje, tumesha <laughs> Tumeshia wapi jamani, Timotheo wa tatu ngapi? Timotheo wa pili tatu, tatu. Kwa hiyo ni ili, ni skill. Sema skill mnahitaji nini? Skill katika kulitumia nini, Neno la Mungu. Hapa mko VETA, mnajionaje hapa? Mko VETA, mko VETA, kwenye seli VETA msichukie jamani, VETA cha muhimu ni kwamba hakisha unapata nini, skill hiyo ndo kinachotakiwa skill, iitwe vota, iitwe veta, cha muhimu pata skills, amna kufa chanjaa kizembe. Kwa hiyo tayari Timotheo timoteo ame, Paulo amemuonyesha timoteo ya kwamba neno la Mungu linaweza kumuhekimisha mtu, sema linaweza kumuhekimisha mtu na akapata kufanya nini? kutenda kila tendo jema, iko sawa eh? Knazosemaje? ujuzi sahihi wa eneo la Mungu unapunguza wingi wa makosa ya mwamini, iko sawa eh? kwa sababu anakuwa skilled. inapunguza wingi wa makosa kama mwamini, inapunguza makosa. ujuzi wa eneo la Mungu unapunguza makosa. Kuna mistakes ambazo huzifanyi kwa sababu unakuwa umehekimishwa kwenye hilo eneo. Kwa tunafanyeje basi ili neno la Mungu hili liweze kuzaa matokeo? Au hiyo hekima tunaipataje? Au tunajifunzaje tupate hiyo hekima? How do we get that wisdom? Tunakuwaje na hekima kama aliyopewa nani anapoambiwa nani? Timotheo, turudi sura ya ngapi? Sura ya pili mstari wa kumi na tano How do we get this wisdom kwenye maandiko? Tunapataje hii hekima kwenye maandiko sura ya pili mstari wa kumi na tano Timotheo wa pili sura ya pili mstari wa kumi na tano inasemaje nyuma yake tu pale kuna kazi ya kufanya ndugu zangu sio veta nazungumza hapa kuna kazi ya kufanya kwenye nini kwenye kufikia hiyo hekima inasemaje jitahidi sio jitahidi kwenda veta jitahidi kujionyesha kuwa umekubaliwa na nani, akasemaje? Mtenda mtendakazi asiye na sababu ya kutahayari. Umeona mtendakazi, eh, ukiditumia kwa halali neno la kweli. Kwa hapa ndio sehemu ya msingi kwenye kupata sasa hicho ambacho Timotheo anaambia utakipata. Neno la kwanza pale nij Ukisoma kinyaza nasema study. Lakini neno study pale sio kusoma. Actually ni diligence, bidii. Kwa kuna nafasi ya bidii. Jitahidi. Kwa neno jitahidi pale lina connote bidii, lina maana ya bidii. Kufanye bidii ndio kujitahidi pale. Kwa neno kujitahidi na kufanya bidii inatumika mara moja. Ufanye bidii. Haleluya! Ufanye bidii, ndo jitahidi, to be diligent. Ufanye bidii au jitahidi, kujionyesha. Hapa asema ukilitumia kwa halali neno la kweli sasa nataka nikuonyeshe baadhi ya vitu kwenye huu mstari ambao ni ya msingi sana kwa hiyo Timoteo N ile neno jitahidi neno la giriki spoudazo spoudazo maana yake ni to make effort ndo kufanya bidii au kujitahidi, sipodazo. Alafu haleluya. Kwa kuna kufanya bidii, sema kufanya bidii, ukilitumia kwa halali neno la kweli. Neno la msingi ambao nataka kustudi hapa ni hili, kulitumia kwa halali neno la kweli. Ni mistari mingapi hiyo? Tuliache neno la kweli, tuangalie neno kulitumia kwa halali. Kulitumia kwa halali maana yake nini? Kuna kutumia haramu? Hapana. Maana ya kutumia kwa halali, maneno matatu ha? kutumia kwa halali. Maneno matatu eh? Kiswahili imesemaje? Kiingereza. Rightly dividing. Andika na hiyo rightly dividing. Ni maneno mangapi? Yanazidi kupungua. Kiswahili ni kutumia kwa halali. Kiingereza yanapungua na kuwa mawili. Rightly dividing. Alafu Kigiriki ni neno moja orthotomio. Kwa hiyo kutumia kwa halali ni sawa sawa na rightly dividing, ni sawa sawa na orthotomio. Inaandikwaje orthotomio? ni o, r, o, r th, o, t, o, m, e o. Narudia tena O, R, T -H -O, T -O, M E O Osotomio. Sasa lugha ina historia. Kwa nini nachimba hivi, kwa sababu ili neno litumia kwa halali limetumika vibaya kwa sasa hivi. Lakini kwa asili ilikuwa haitumiki kwa maana iliyotumika leo. Osotomio ilikuwa neno ambalo linatumika kwenye kazi za umakini mkubwa kazi za kufanya kwa umakini mkubwa. Actually ilikuwa inatumika kwenye hospitali kwa maana ya wakati wa kufanya upasuaji, dissection, kukata sehemu ya mtu, kufanya upasuaji, to dissect or to cut straight or careful. Sawa eh? Ilikuwa inatumika kwenye kuchimba madini ambao hizi zote ni kazi za uangalifu, uchelewe kumharibu mtu au kuangukiwa na kifusi. Iko sawa eh? iko sawa. Kwa hiyo inatumika kwenye kudisect, kugawa, kuka, kuchana kwa taratibu. Bwana asifiwe, Bwana asifiwe, Bwana Yesu asifiwe. Imajini unamfanyia una, una mtu mpasoaji wakutoa kiriba e, e, e. Tumbo sio kiribatumbo, kiribatumbo e. Okay. Kidole tumbo. <laughs> Kiribat, eh kidole tumbo sio kiriba tumbo, kiriba tumbo ni kingine eh. Okay, kidole tumbo samani. Kwa baiolojia yangu kidole tumbo, kwa kidole tumbo unapo, unapotoa hauchani tu ovyo ovyo, maana unaweza kujikuta unaharibu vitu vingine vingi, sindio eh? una cut very careful, unahakikisha ukati kila kitu. Sasa sema, sasa unajua nataka kutoa kiriba tumbo, unaanza kukata eh, hebu emkata hiyo, kata mpaka nipate kiriba tumbo kilipo. Unaikata alafu umekata vitu vingapi? Kumi tayari <laughs> kwa hiyo unakuwa makini, una, una, unafundishwa mpaka unakabidhiwa kisu, umepita shule ya kutosha, unajua kufanya nini, othotomio Machimbo ya madini yanahitaji umakini wa hali ya juu. Unajua, mtu anachimba kilomita moja kwenda chini, akifika chini anaanza kutembea kule ndani hivi. Unajua, anaweza akasogea, kifuzi kikatoa huku chini, pa tukakusahau. Lakini nakuta nikuta sehemu moja walikuwa wanatengeneza, kila baada ya sehemu wanaweka kizuizi, wanaweka nguzo, alafu afanya nini kila sehemu, yaani mtu kilomita moja kwenda chini ameweka vinguzo kule ndani, tena vya kuzuia nini? Ukuta usidondoke. Anachotafuta ni dhahabu, ni almasi, ukachimba ukachimba, unapochimba hivi huku, peshafukiwa, tunasikia tu mchungaji anamalizia, sisi tulimpenda ni Bwana akampenda zaidi. <laughs> Kumbe Mungu akipenda anachukua. Sasa, Bwana ametoa, Bwana ametoa, jina la Bwana lifanye nini? Itukuzwe. Kinaliwa ubeche, watu wanashiba, tunabeba kwenye mashati, tunaendelea kuenjoy. Haupo kwa sababu kufanya nini? Othotomio ulichimba hovyo, kwa hiyo inahitaji umakini. Huu mstari naonyesha kwamba historia yake ni kazi ya umakini, kwa kuchambua maandiko ni kazi ya nini? Umakini, kwa kulitumia kwa halali, maana yake kugawa kwa usahihi. Nakumbuka mfano wa vitabu vya Musa. Usipogawa kwa usahihi vitabu vya Musa unaweza ukatoka mtu mkatili. Nakumbuka eh? yeah. Kwa sababu aliyeandika jino kwa jino ameandikaje Usilipize kisasi lazima ufanye nini? Othotomeo, lazima ufanye rightly dividing, lazima ugawe kwa halali, lazima utambue hiki kinamuhusu mtu mwovu, hiki kinanihusu mimi mwamini. Kwa nini Musa aliandika kwa hawa hivi na akaandika kwa hawa hivi? Tuko sawa eh? tuko sawa, kama ambapo aliulizwa kwenye Matayo kumi na tisa, kwa nini basi Musa aliwapa watu ruhusa fanya nini? ya kutoa hati ya nini? Talaka. ni kwamba Musa alikuwa anapenda talaka? mm -mm. Kasema kwa sababu ya ugumu wa mioyo yao. Kwa kuna vitu ambavyo wamepewa watu kwa sababu ya ugumu wa mioyo yao. Ugumu wa mioyo ndio ulisababisha waandikiwe walichoandikiwa, sio mpango wa Mungu. Ugumu wa mioyo maana yake umekataa alichokisema Mungu, si ndio maana yake? Umekataa kuamini alichokisema ugumu wa mioyo kwa Mungu. Amesema let's go east, ukasema I'm going west. Waandikie namna ya kwenda west <laughs> kwa sababu litaka waende wapi? East penye usalama, waliokubali kwenda east. Musa anawambia msilipize baya. Kwa nini baya nye wahuni, jino kwa jino? Musa angekwambieje Nataka ni ukomeshe uovu juu ya nchi. Unajua kukomesha, wache wafe wote sababu <laughs> jino kwa jino, jicho kwa jicho, wote mnakuwa vibogoyo. Uhai kwa uhai, wote mnaisha <laughs> lakini mpango wa Mungu ulikuwa ni huu, wameukataa. Kwa asemaje? Haikuwa hivyo tangu mwanzo, lakini kwa sababu ya ugumu wa mioyo yao Musa akawaandikia kwa kuna vitu ambavyo Musa aliandika kwa watu wenye mioyo migumu. Naomba niulize, mwamini ana moyo mgumu? Hapana, mwamini ana moyo wa nyama. Mwamini ameamini, ana roho wa Mungu ndani yake, ana moyo mgumu? Kwa hiyo unaposoma vitabu vya Musa unaona vitu alivyoandika kwa watu gani? Wenye mioyo migumu. Hiyo ni nini? Ototomio. Hiyo ni kudisect, hiyo ni kuwa makini, hiyo ni kutenga vizuri. Hii nilichokutana nao, hii ni, ni minyoo, weka pembeni. Hii ni kiriba tumbo eh, eh, kidole tumbo, kata. Hii ni bile duct, nakumbuka kidogo kule, bile duct. Hii ni pancreas, kongosho. Usije ukakata kongosho kidhani ni kiriba tumbo, moja kongosho, eh? Ile inayotoa nini, insulini. Kiswahili cha insulini nini Insulini ah, itakuwa na Kiswahili chake eh? na veta iveta mesau insulini Kiswahili chake. Kwa hiyo <laughs> usije ukaanza kukata nini, ukakuta, uko tu mbio mbio kukata, ukajikuta unakata nini, unaondoa kongosho badala ukata nini kidole tumbo l umeelewa eh? Kwa hiyo inahitaji umakini au wengine wanaofanya kwa haraka haraka wanakuta mtu ha? kachoa mkasi tumboni. Sasa mkasi umewacha tumboni afanye nini? Meelewa maana yake, kwaiyo ni ototomio rightly dividing. Be careful. Kwa sababu zamani sikue ototomio mambo ya Musa, unajua kuna vitu nilikuwa na navisema ambao mpaka sasa hivi naona aibu ikuwa nasema Musa ni mtu mkatili. Musa si muhubiri wa Injili. Musa ni mhubiri wa sheria. ikuwa inaniuzi kuta maneno wa Yesu anasemaje, Musa aliandika habari zangu. Musa, ah, Musa anaandikaje habari za Yesu? Tena zamani likuwa nasema if you, if you flirt with Moses, you are cheating with Jesus. kwa nasema manake, Yesu na Musa ni nani? Mahasimu? Kwa nini? Kwa sababu sikujua Musa ni mhubiri wa Injili, lakini kwenye mahubiri yake aliidentify audience ngapi? Mbili, hiyo inahitaji ototomio. Sikujua ya kwamba kwanini Musa aliandika sheria za aina mbili. Kumbe Musa aliandika sheria ya roho wa uzima na sheria ya dhambi na nini, mauti, ambao walioko mautini ndio walikuwa wanaitumia, ambao walikataa kuamini. Sikujua. Sikujua kwamba ndani ya sanduku la agano kulikuwa na kitabu na nje ya sanduku la agano kulikuwa na kitabu, na mimi nakomaa kuona ya kwamba kuna kitabu kimoja tu Musa ameandika nje ya nini sanduku la agano wakati kile chenye ahadi za Mungu ndani ya sanduku la agano. Sikuwahi kukifikiria, niko sawa kwa Musa anawaandikia mwenyewe, akasema nimewaandikia haya kwa sababu ninyi watu wenye shingo ngumu. Akasema najua, mkienda huko mbele mtamuasi Bwana, kwao nimewakazia. Ni kama anaambia wahuni ninyi, hizi ndio kodi za wahuni, jino kwa jino. Kwa Yesu asemaje? Msiwaige wahuni Me mesikia. Kwa Musa aliwaandikia wahuni ujumbe wahuni wanasema mpende akupendae, asiye kupenda achana naye. Wahuni, Musa, aliwaandikia wahuni ujumbe wao sababu ya uhuni wa mioyo yao, lakini akiongea ya na Wayahudi wale walioamia wambieje? Pende jirani yako kama nafsi yako, usilipize kisasi na wahuni wakisoma Biblia hata akisoma neno ya, mp, ipish, asema ipisheni ghadhabu ya Bwana, Bwana atalipa kisasi, wanafikiri Bwana atawabomoa adui zao. Adui yako akiwa na njaa mlishe, akiwa na kiu mnyweshe. Wahuni wanafikirije? Akishiba ndo Bwana atamua vizuri? Kwa Mungu anataka umlishe anenepe, ili amuue au kwamba awe mkubwa kwapa Too big to miss no. Namna Mungu anavyo deal na wenye dhambi, alitoa hai wake kwa ajili yake. Warumi ngapi? tano nane. Maana Mungu aonyesha pendo lake kwetu sisi, kwa sababu gani? Kristo alikufa kwa ajili yetu tulipokuwa tungali waovu, wenye dhambi. Neno wenye dhambi pale linafanana kabisa, kabisa na waofu pale linafanana kabisa na neno enemies, maadui. Kuna verse nyingine inasema while we were yet enemies with God, Christ died for us. Iko sawa eh? Iko sawa. Kwa hiyo lazima ujue usije ukaona mambo ambayo walikuwa wanaambiwa wahuni ukajiandikia. Unaenda kinyume na utambulisho wako. Tuko sawa eh? Kwa hiyo inahitaji nini? Ototo, haleluya haleluya. Tuko sawa eh? Yeah. Sehemu nyingine Paulo anasema ufanye bidii katika kusoma. Kusoma liko mstari wa ngapi? Aleluya. Timoteo wa kwanza nne kumi na tatu. Akasema hata nitakapokuja kumbuka neno pale jitahidi eh? Ni kufanya bidii, si ndio? Kwa kwenye mambo yanayohusu imani Paulo alifundisha sana kuwa na bidii. Kwa hahitaji Haleluya! Mwambie jirani yako pay attention, inahitaji umakini mkubwa na bidii kukua kwenye neno la Mungu. Ndugu yangu, inahitaji bidii kukua kwenye neno la Mungu. Tumesoma jitahidi, kujionyesha kwamba umekubaliwa mtenda kazi asiye na sababu ya kutahari, akasemaje? Ukilitumia ototomio, ukilitumia kwa halali neno la kweli. Mona, etotomio ni neno zito. Eh, ngoja nikupe maneno mengine hapa ya msingi. Paulo anaandika kwenye Timotheo wa kwanza nne kumi na tatu, maje, hata nitakapokuja ufanye bidii neno ufanya bidii, neno la kigiriki prosecho prosecho, P R O S E C H O. Prosecho inaandikwa prosecho, Pro prosecho, neno prosecho lenyewe ina maana yake. Maana yake ni kuwa makini, kuzingatia, kufanya kwa tahadhari, kuwa makini uzingatia kufanya kwa tahadhari, actually ni sawa na kumwambia mtu do your research well. Proseko, ndio maana asema ufanye bidii. Ndio maana mbele anasemaje, katika kusoma neno. Kusoma pale kwenye lugha yetu ya kawaida ni kusoma tu eh... Wowote walio chini ya kongwa hali ya utuma, wahesabia bwana zao wamestahili heshima yote, kwa jina la muli situkanwe wala mafundisho yetu. Haleluya, meshasoma hapo. Kuna kusoma na kusoma, hiyo casual reading, kusoma namna hiyo sio usomaji wa Maandiko, sawa? So, kusoma hapa ni neno la Kigiriki, anagnosis Leo Kigiriki kimekuja, wewe vumilia tu, huko mbele tutapunguza anagnosis. Inaandikwa A N A, ana G, anagnosis meshafika? A N A Anagnosko ndo kitenzi chake, anagnosko. Sasa anagnosko inandikwaje? A N A N A G I ina i pale N O S K O A N A G I N O S K O, anagnosko ana nini Anagnosko ambao, kiligawa katikati, unapata maneno mawili: ana na ginosko. Hebu yagawe, ana kata katikati pale, ana kwenye ana pale mbele, ana na ginosko. Yes ni kusoma, lakini sio kusoma kawaida. Wakati wanatumia neno anagnosko au anagnosis, walikuwa wanamaanisha kusoma zaidi ya kupitia makaratasi. Sema jamani, kama unaposoma chuoni, wajiandaa na pepa kesho, sema ehe aina kumi na saba za mapando ya adui, mapando meupe, mapando meusi, mapando ya kijani, vifungashio, aina kumi na saba za mapando ya adui, mapando, mapando, vifungashio. Kesho pepa, unatema kwenye pepa, unaondoka mwepesi, takishida hiyo. Sio anagnosko, hiyo sio nini, anagnosko kwa neno ana, tuliangalia neno ana lenyewe kwenye muundo wa ile neno, nikumbuka chuoni ana. <laughs> maana yake rahisi ya ana ni repetition, kurudia rudia. Ana kwa maana ya lugha ya Kigiriki au Kiunani nikurudia rudia, sema kurudia rudia. Sasa hii sio kurudia rudia ukajaza uka kwenye pepa, ni kurudia ili kuelewa. Ndio maana ginosko yenyewe ni kufahamu au kujua. Ginosko ni kufahamu au kujua. Kwa kuna mtazamo, kwa nini unarudia rudia? Iko sawa eh? Au rudii ili umeze ukateme kwenye mtihani, unarudia ili useme, aa, sasa nimefanya nini? Nimeelewa, mwambie mwenzako, sasa nimeelewa. Hivi unajua kuna mitihani ambayo tulijaza chuoni ambayo tulikuwa hatujaelewa tunachokijaza, na tukapata mia? Ndio, sitasahau swali la kitabu cha physics form 2. kitabu cha tai Tanzania Institute of Education, swali la density lenye alloy ya aluminium na, na nini sijui, ile sijui na gold, si kwa silver na gold, gold. gold. lile swali lilikuwa linataka mpaka utumie simultaneous equation. Unajua <laughs> nicho nichokifanya nilikuwa najua jibu likatoka kwenye mtihani na sijui njia, nikaanza na jibu kutafuta njia chini nikaandika mia tisa ishirini na moja alafu nikapanda juu <laughs> nikafanya nini, nikapanda juu, mwalimu akaweka tiki vyema sana, akaniita mbele Akasema, huyu peke yake ndio amepata. Nilikuwa namwomba moyo, moyo, hakika asija akasema wafanyie darasani, maana hapo utajua kwa nini mbuzi amefia kwa muuza supu <laughs> Imagine, najua jibu ni mia tisa ishirini na moja lakini napataje? Nikaanza na mia tisa ishirini na moja kutafuta njia Samuel anaandika swali vizuri, ukaandika zile data given, ukazipangilia ukaandika solution. Ninajua ni simultaneous kwa sababu nikaandika x plus y equal to z de de, alafu nikajaza madude hayapo, mwalimu, kwa sababu aliona jibu, akaweka tiki kutoka chini mpaka juu <laughs> Hivi hata leo nikipewa Suzanne, kama nitapata hilo swali. Ila jibu ni ngapi? 21. Umeelewa za maana yake? kwa sikuelewa, ila mwalimu alifanya. Lakini unajua wakati mwalimu anafundisha, ningerudia rudia, rudia, unajua ningeelewa na singekuwa na haja ya kuchiti kwenye mtihani. Hivile ni cheating au kutumia akili? Kasababu sikumibia mtu, nimeibia kwenye akili yangu. Kwa hiyo neno anaginosko ni, ni, ni ni ile lugha ya rahisi ni pay attention ku pay attention kiswahili chake ni nini? Ni kuwa makini kwenye kusoma kwako, kusoma kwa nia ya kuelewa. Wengine wasomaga Biblia ili wakabishane, na hawawezi kufikia kweli kwa kusoma Biblia wakabishane. Kusoma kwa nia ya kufanya nini? Ya kuelewa. So like I'm not catching up ay, nirudie tena, ngoja nisome tena mpaka useme ah, kumbe ah, kumbe, siku zote sikujua haki ni kwa imani. Umesikia eh? Ndo kila ambacho Yesu alifanya siku arobaini alipofufuka. Hawakuamini habari za ufufuo wake japokuwa aliwaambia mara nyingi, lakini kwenye Luka ishirini na nne mstari wa 45 unasemaje? ndipo akawafunulia akili zao wapate kuelewa na maandiko. Nakumbuka eh? akawapate kuelewa na maandiko neno akawafunulia ma... Kigiriki ni nini? kama nakumbuka eh? dianoigo, dianoigo inatumika mara nyingi kwa kitu ambacho kimefunguliwa kwa mara ya kwanza, akijawahi kufunguliwa wakati ma wowote wa, inaitwa dianoigo, first time opening. Maana yake Yesu amewafundisha miaka mitatu, lakini hawajai kusema, kumbe! Ndio maana ulitakiwa ufanye nini? Ukamatwe, uteswe, uf ufe, na siku ya tatu ufanye nini? Ufufuke. Aa, sema Aa, na kwa wasaarabu mpaka mtaki kufana mwalimu wenu. Ah, kumbe hiyo ni nini? Hukuwahi kuelewa na sio dhambi kwamba hukuwahi kuelewa. Kila mtu anaachaga ujinga, si ndio? Eh, mbaya ni ujinga kwa identity yako. Muone umewahi kujua kitu ambacho hukuwahi kujua, na mnao jisikia, yaani umezunguka umezunguka umezunguka, imeisha hiyo, now you understand kwa, ni nikufika hiyo ya kuelewa anaginosko. Kwa anaginosko kama ufanya anaginosko, ndio maana Yesu wa Mafarisayo alikuwa anawaambieje? Hamku, hamkusoma. Walikuwa wanasoma hivi hekaluni, ila walikuwa bado hawajasoma ya ku anaginosko, kwa sababu unaweza ukasoma na usielewe unachokisoma. Haleluya. Kwa anasema ha, kwa nini Musa aliwapa hati asema hamkusoma, kwamba aliwaumba mwanzo, aliumba umeona, amba maana yake nyie mmeruka kuangalia wapi, mwanzo mmeambia Kumbukumbu la Torati ishirini na nne, mmeanzia mbali, hamjasoma huku ilikuwaje, ili ikushtue. Ah, unaanza kupata patterns. Ah. Mbona hapa alisema hivi na hivi lakini hapa amesema hivi na hivi? ukifikiri tayari unaanza unasema kumbe, ukifanya anagnosto ndo nafikia huko. Ni kusoma kwa umakini. Usiache akili nyumbani. Biblia ni kitabu pekee ambacho watu wasomaji hawatumia akili wanaposoma. Wanasoma mstari, wananyoa kichwa, wanasema wanachofikiri Hmm. Jana niliona video moja ni post video moja ya mwanasiasa mmoja alikuwa anazungumzia mambo ya, ya sheria. Akasema huwezi kutafsiri sheria kama vile watu wengine, aliwananga kabisa Wakristo pale wanavyosoma Biblia hmm. Unasoma mstari mmoja unakimbia nao hmm. Aisemaje, unasoma mstari unasema usile nguruwe na michuzi chuki zayo. Najua umstari haupo, najua aliuchapia, ila alikuwa anamaanisha kitu, si ndio? Eh koo nikamsamee kwenye hilo eneo, najua alikuwa anafundishia, lakini akukoti mstari vizuri. Akasemaje bila kusoma sehemu nyingine, anasemaje? Kimtiacho mtu najisi ni kimtokacho, sio kiingiacho. Inatakiwa useme, kwani kuna nini hapa kinachanganywa? umeona eh? Ukishafikiri hivyo akili nakuwa na gap la kuingiza kitu kipya kwa sababu umekuwa honest, badala ya kusema tu msile nguruwe msile nguruwe msile nguruwe, haja kato kato, haja nini nini, hajatoboa pua, atoboa pua. E, e, sawa tu, maneno mengine kama hayo. Unaacha kula alafu unakuja unamkuta anayekula anakufungulia mstari, imeandikwa kwa kusema hayo amevitakasa vyakula vyote. Ujasoma hiyo e? Lakini sitaki hiyo, usichukue mrengo. Ukichukua mrengo unaharibu. Tafuta kuelewa Yesu ambaye hana ugomvi na Musa. Kwa nini amesema tofauti? Iko sawa, iko sawa, mwana fikra, eh? Kwa akili inawaza, you are not afraid to think kwa nini sasa amesema kimtokacho mtu ndicho kinachomtia unajisi? Actually, Yesu alifanya ngumu kwa sababu watu walikuwa wanatukana lakini hawali nguruwe. Kwa hiyo Yesu akasema anayekula nguruwe akila kinaenda chooni, ila ukitukana umenajisika. Koo kipi kizuri? Kama ni kila nguruwe siti unajisi. Ila nikitukana kwa, natakiwa nijifunze nini? Kutotukana au kutokula nguruwe? ko Kipi ambacho kinamchukiza Mungu, kutukana au kula nguruwe? Mimi nikila nguruwe unaumia nini? Yaani mimi nimekata pale sehemu, nika nikaondoa ngozi, nikala, usiimajini Usi sijo kanajisika kitu kimepikwa kinang'aa hivi, halafu nimetupia sha kipande eh, na mboga mboga pale nikatupia, we umeumia? Oke, okay, wiki iliyopita nimekula unajisikiaje? Oke, okay, wiki iliyopita nilikutukana, utajisikia vibaya. Kwa hiyo niache nini? Nitunze mdomo kwenye vinavyotoka au kwenye vinavyoingia? Vinavyoingia vinaingia ndani kwangu au sio? Kinachotoka kinaweza ku, kwa hiyo ni kila nguruwe sienendi, sijaacha kuenda kwa upendo, ila nikitukana nimeacha kuenda kwa upendo. Umeona sasa, k kwa nini Musa alisema wasile nguruwe? ili waovu wasifurahie mema ya nchi. <laughs> Wajive kila kitu, hiyo sio <laughs> tafsiri yake. Maana kweli jamani, <laughs> unaishi miaka kumi yote, unasikia wa nguruwe wetu wanapikwa na harufu yake inaipita hapo, na naujala umekoza vitu vingi sana. Nashukuriwe Mungu, dini nzima hawali, dhehebu lingine hawali, ongezeke wengine hawali, bei ishuke, amen. Hii tuenjoi, si ndio, eh? Kutwa mara tatu nguruwe, mtu tishie mpaka waseme wana wadudu. Sawa, tutakula na hawa wadudu. Alafu tutatumia mstari, tukila vitu vya kufisha na vitu vizuri, tutakula kama nguruwe anadhuru, tutakula kutumia mstari, yaani tutachukua tuna tuna na mboga mboga pamoja na mstari tunakula nao. <laughs> tulikuwa tunaangalia nini lini Ala... Anagnosko, kwao, kwao ni ni kusoma hadi kuelewa, ni kufika aha stage, sawa as eh? a aha mtu stage. Aha, stage. Aha, stage. Mtu mmoja juzi alisema jambo nikasema amefikiri sana <laughs> niseme au niache, akasema nauliza tu wala sina ugomvi na mtu. Hivi mlanguruwe wanatoaga damu blood donation, wana, wana donate blood walangurue. Kama sisi tuenda kulala pale, na sisi tunatoa mikono, natolewa damu, wasio kula nguruwe wanachomekwa damu zetu. Kwa duniani wote tunakula nini? Ila wengine wanakula direct na wengine wanakula ukienda <laughs> okay, ustalii unapima damu ya mlanguruwe na nataka damu ya yaani, pale unakimbizwa una ICU, unasema nitafutieni damu ya watu wasio walikula nguruwe, tuone kama huko serious na hiyo huo mstari. Kwa hiyo neno proseko linaonyesha umakini. Neno anagnosko linaonyesha nini? umakini na kurudia rudia ndo namna ya kujua zaidi, na ndo maana we like to repeat a lot, tunarudia sana, sio kwa sababu sisi nyie ni wajinga uh -huh. Kurudiwa kuambiwa jambo sio kwa sababu wewe ni mjinga. Kuambiwa mara nyingi ndio ina cement ufahamu wako, ndio inayoleta kwenye aha, kumbe. Kwa sababu mara nyingi kuna vitu ambavyo nimekuja kuvielewa vizuri baada ya kusikia mara nyingi, niliposikia mara ya kwanza na nilivyosikia baadaye haviku sound the same. Haleluya! Kwa unaweza ukasoma ukafikiri umeelewa kwa kusoma tu. Take time to do study, rudia mara nyingi. Unasemaje? Repetition is the mother of knowledge, is the mother of learning repetition. Kwa repeat, mwambie unataka repeat ndio maana nasemaga hivi, vitabu vyetu vina marudio mengi sana. Kuna topic zingine nimekopi na kuweka kwenye vitabu fulani. Wajua kwa nini nimeweka? Kwa sababu kuna vitu nikivisema bila kulingi hicho kingine huwezi kuelewa. Kwa nataka usome vyote. Hata kama ni ile ile Warumi 4:25 ametolewa kwa sababu ya makosa yetu na ufulio ulikuwa kwa sababu ya haki. Rudia tena. Kuna muunganiko unatengenezwa kwenye ufahamu wako mpaka asemwa, ah. Mchungaji wa Mbagala mama yetu alisikiliza kila nikifundisha. Kumbe akasikiliza akajenga, akajenga pattern. Wajua kujenga pattern, mtindo ni baada ya kusikiliza muda mrefu kwa kurudia rudia. Akasema hivi, Apostol hawezi kufundisha kitu chochote bila kuhusisha habari za Yesu kupata mateso, kufa na kunia. Haa, steji huyo, sasa anafaa kuwa mchungaji kwa sababu ameelewa hakuna ujumbe wowote utakaofundishwa kwenye Biblia ambao hautokani na kazi ya ukombozi, iwe ni kutoa sadaka, iwe ni kupendana, iwe ni sijui nini chochote. Modo yake, pattern yake ni kazi ya ukombozi. Nasema umeona vyema, huo ni ujuzi, hiyo ni skill, lakini asingeipata siku ya kwanza kuja kwenye, kwenye kusanyiko, angeondoka Inamaana alisikiliza kwenye somo la utoaji akasikia kufa na kufuka akasikia upendo kufa na kufuka, akasikia uinjilisti, akasikia wanafunzi. Somo gani ambalo halihusiki na kufa na kufuka? Tuseme basi unyakuo, unaanzaje kufundisha unyakuo bila umeelewa kiumbe kipya Lazima utaje tuli alikufa ili usemeje, tulikufa pamoja naye tukafufuka pamoja naye. Hakuna sehemu naacha, na waka sema hivi, ukitaka kuelewa Injili upende maeneo ya makaburini. Si nasema uende. Usiogope kutaja kufa na kufufuka. Sasa, ukitaja kufa na taja nguvu ya dhambi, utaja ufufuo unasema nguvu ya Mungu zija hizo dhambi. Kwa zote lazima ujue kwamba sin is powerful but God is powerful than sin. Kwa sababu mshahara wa dhambi ni nini? Mauti. Lakini gharama ya Mungu ni nini? Ni, ni uzima. Uzima ni zao la nini? Ufufuo. Iko sawa? Kwa huwezi kufundisha chochote bila kuhusisha hicho. And that was the hiyo inaitwa nini? Nuru imeangaza kwenye moyo wake. Ameelewa essence ya haya mambo yote. Hallelujah. Hallelujah. Hallelujah. Kwa hakuna hata kama nafundisha somo la umeanza, apostoli anafundisha somo la namna ya kutumia hela kibiblia kabla hajataja kufa na kufufuka kwenye hilo somo, alijatimia. Umeelewana? <laughs> Mwambie mwenzako umeelewa hiyo au umeachwa. Kwa hiyo umegundua, ukisikiliza jambo mara nyingi unaanza kuconnect dots. Kuna vitu unavikusanya, vinaanza kuja mahali mahali, uelewa unaanza kujengwa, ghafla unakuta una, una- ujasiri. Unajua. Unajua sasa hivi kuna watu hapa wakiulizwa swali hawahitaji kunipigia simu hata kama sijafunja kitu. Narudia tena. Kuna watu wako hapa wakiulizwa swali hawahitaji kunipigia simu ili wapate majibu. Wanajua kwa nini? Wamejua mtindo wa kuapproach Biblia. Iko sawa eh? Wanaulizwa swali. Nani siku hizi anapigia simu kuniuliza swali? Mara ya mwisho kuulizwa swali na ninyi sijui lini. Sasa hivi ndo mnaulizwa ninyi kwa nini? You have the pattern. Unajua Agano la Kale linasomwaje si ndio eh? Unajua nyaraka zinasomwaje? Unajua ma, Matendo ya Mitume inasomwaje vitabu vya vengi, Injili vinasomwaje? Tayari unao mtindo. Ni sawa vile na kusema hivi, nakupewa nakupewa na na, kama tulikuwa kufanya kazi benki, kulikuwa na fomula ya mikopo mtu anakuja, unamuuliza maswali, anafikiri unacheza na kompyuta, kumbe unajaza data zake. Una mauzo yako kwa siku ni shingapi? laki mbili. Unaingiza laki mbili. Unataka mkopo shingapi? Milioni mbili. Unaingiza milioni mbili. Unataka kurudisha baada ya muda gani? Miezi sita. Unaingiza miezi sita. Unajikuta kwenye i imesomaje? pyu ili aweze kulipa mkopo wa milioni mbili kwa muda wa miezi sita inatakiwa awe na kipato cha shilingi ngapi kwa mwezi? Milioni mbili na kuzidi. Ya kwake ukijumlisha haifiki. Ushaingiza kwenye fomula vitu vichache tu, kabla kuuliza uwezo wake wa kulipa na nini. Una, una, anaona una mshauri, naomba uchukue milioni moja. Yaani afisa unaniona si... <laughs> mtu kakuingiza kwenye nini, fomula. Sema lakini na vya, vyanzo vingine nini, unahongwa maana hakuna vyanzo vingine, huwezi kuvielezea hivyo vyanzo vingine. Anasema ninavyo tu ambavyo siwezi kuvisema, hivyo haviaminiki. <laughs> umeona eh? Kwa tayari unakuwa na nini sasa, ile formula ndo pattern. likija swali una pattern. Ni kama vile una plug. Mwanafunzi mmoja alikuwa anasema watu walienda kumhubiria Injili akashangaa. Unajua watu wanapenda kubishana eh, unasoma Mathayo, anajibu anatoa Luka, unasoma kutoka kwa, mnakuwa wote mmechanganyikiwa, yaani mmoja, kama Biblia imejichanganya wasema msile nguruwe, wasema sema ile nini, sema ile nini, kwa imani si kwa imani, na kila mtu ana msaidi wako usimamia kama vichawa wawili, kama mihadhara inayofanyikaga. Yani mihadhara mimi siapendi kabisa, kwa sababu kwenye mihadhara ile ya kujibizana huwa hawafanyi uchambuzi, wanafanya nini? Wanarushiana, wanarushiana, wanarushiana, wnausha wana kwa. Wataalamu wa Biblia wenyewe walichokuwa wanakifanya ni hivi, walikuwa wanafanya injilisi. Unauliza swali, unasema imeandikwa, mshahara wa dhambi ni mauti. Wanakuuliza, imeandikwa wapi? Kwa sababu wanajua, wameshajua biblia haiji changanyi kwa, wewe ndo unafanya nini? Unajichanganya. imeandikwa wapi? Ah, wenyewe kumbe hata kumbuka. Nawambia, tulia, hiyo ni Warumi ngapi? Sita. Unamfungulia, alipofungua bila kujua, ehe, inasemaje? hebu soma yote sasa. mshahara wa dhambi ni mauti, soma mbele, bali karama ya Mungu ni nini? ni uzima. Umeona Mungu anachokitoa nini? uzima aisi wote wametenda wa dhambi na kupungukiwa na utukufu wa Mungu. Imeandikwa wapi? Ipo kwenye Biblia. Nionyeshe. Sijui, fungulie. Wote wametenda dhambi na kupungukiwa na utukufu wa Mungu, mbele yake wanahesabiwa haki bure kwa njia ya imani. Umewahi kusoma hiyo? Hii sijasoma. Kwa nini hujasoma? Umeona sika meelewa anakuonyesha kwamba Yesu anajenga nyumba mbinguni kwa kutumia, Yohana kumi na nne. Usikimbie, tokea hapo hapo, Yohana kumi na nne kufanya nini? Kwenye huo ujenzi wa nyumba ambambalae, mpaka Yohana kumi na nne ifanye nini? Iishe, mwendelee na kumi, mwendele na tano, mwendelee na kumi na sita, mwendelee na kumi na saba. Akifika kumi na nane ameokoka, Yesu anakuwa makao yake, au yeye anakuwa makao ya Mungu. Yesu anaingia ndani yake hapo hapo. Kuanzia mstari huo alio anzia, ambia wote tumerithi dhambi ya Adamu. Ambia Adamu yupi? Yule wa Biblia. Twende we, umerithi dhambi ya Adamu e, tuangalie Kaini. Alirithi Kaini? Kaini hapana, kwa wewe ndo mjinga eh. Nani? Abili. Abili akurithi, sababu arithi anaitwa mwenye haki lakini baba yake ni mwenye dhambi. Kwa hiyo mwenye dhambi anaweza kumzaa mwenye haki? Nategemea mwenye haki amekutana na haki wapi? iko sawa eh? Kwa hiyo unataka kuniambia, asema aa, a, a, Biblia inasema, mi sina cha kukuambia. Yaani mwonyesha kwamba huna lolote, akae na kitabu. Bwana asifiwe. Umeelewa maanake hiyo oh, ni pattern uliosikia mara nyingi kiasi kwamba inawezekana kuna mistari hujawahi kuchambuliwa. Mtu akianza kutaja usiki mbinguni wataingia wachache, maana Yohana alihesabu akasema kwa kabila ya fulani wako kumi na ngapi. Kwa hiyo ukizidisha hapa itakuwa ni watu laki moja na arobaini, ndio atakuwa mbinguni. Unamwambia, imeandikwa wapi? Ufunuo kumi na ngapi fungua Maana inawezekana baada ya kwenda kwenye ufunuo ukafunikwa na ufunuo kwa kutafuta mafuniko mnafungua pale anaanza kusoma namwambia soma kwa sauti wote tu sikie sike <laughs> nasema imeisha hapo hapana kitabu kimeisha hapana endelea mbele kidogo kisha nikaona idadi kubwa ya watu isiyohesabika walioosha mavazi yao kwa damu ya mwanakondoo idadi kubwa isiyo hesabika. Kwa hiyo sasa, Yohana alimaanisha anasema, tuanzie hapo. Unamwambia mimi ni mwalimu, nitakufundisha hiyo ambayo hujui, ulinukuu vibaya, tukutane seli melewa, maana yake hiyo. Hey, ni pattern ambayo unajenga. Unamsoma Yesu, unamsoma Yesu, unaangalia pattern yake juu maswali Yesu alikuwa sio mtu akiwe ni yeye Sehemu nyingine alikuwa anapiga Q and A. Unauliza hicho imekuwaje na hicho kimekuwaje? So, wewe ah, unakufuru unamwambiaje mtu umesamehewa dhambi zako? Kipi kigumu? Usimpe jibu, kipi kigumu? Kumwambia mtu Inuka, ambayo nyie hamwezi kufanya, Masadukayo na Mafarisayo. Kumwambia mtu inuka, jitwike godoro lako uende zako, au kumwambia umesamehewa dhambi zako? Hivyo na connect power sasa saye sasa, yeah. Unaona kipi kigumu? Sehemu nyingine nawambia, wakasema hatujui asemaje na mimi sitawaambia. <laughs> Watu wanachukia maswali, jamani. Mtu aliandikia ese ndefu juzi, nikamjibu mchungaji wako ni nani, akaniblok. Kwa sababu maswali ni ya muhimu, sio kila Q&A Q&Q. <laughs> Bwana asifiwe, Bwana asifiwe. Eh, tuko mpaka hapo eh? Kwa hiyo kuna umakini. Kwa hiyo ukichukua neno anagnosko, kwa maana ya careful reading, attentive reading, paying attention in reading, alafu ukachukua neno orthotomeo, maana yake nini? Unatakiwa uweze kusoma kwa umakini ili uweze kuchambua vizuri ili uweze kugawa vizuri kwa uweza. Tunajifunza upendo wa Mungu au tunajifunza nini? Hata huo upendo wa Mungu unaweza ukajifunza vibaya na unaitwa nini? Upendo wa Mungu unaweza ukaibuka na Mithali nane kumi na saba, nawapenda wale wanipendao nao wanitafutao kwa bidii wataniona unasimama wasema hata Mungu mwenyewe anasema nawapenda wale wanipendao. Kwa hiyo wimbo mpende akupendae, asiye kupenda achana naye, ni kibiblia. Simstari upo, nawapenda wale wanipendao, pende akupendae, asiye kupenda, oh, oh achana naye Unaongezea pale aposto, shemeji, melaeke. Unajua bolingo lazima mtajane majina <laughs> nii mlikuwa mjazaliwa, nii mnajua singeli bora eh? kwa hiyo pende akupenda, kwa sababu Mithali nane kumi na saba ni evidence yako, unamwambia twende. Mithali nane kumi na saba tuanzie mstari wa kwanza. Je, hekima halii? Je, ufahamu haitoi sauti yake? Unawaambia nani anaongea kwanza? Unawaambia nani anaongea? Ni hekima analia, ufahamu anatoa nani sauti yake? Tembea kidogo, asema mimi hekima. Alafu kile kitabu kinafurahisha kina, kina kinasemaje? Kabisa, mimi hekima <laughs> ufahamu anaongea, anajitaja. Alafu hekima imesemaje? nawapenda wale wanipenda, naomba niulize, ni Yehova ni ni ni amesema au ni hekima? Okay. By the way, kupenda ni kitu gani kwenye ule muktadha? Iko sawa mpaka hapo eh? Tayari una cheki yeah! kwa mfano mfano mwingine ni upendo sasa, twende kwenye upendo, namna ambavyo na unaweza kutafsiriwa vibaya Has, has, ha, hata kupenda wengine unaweza kutumia Biblia kufundisha upendo wa Mungu feki na upendo kwa ndugu feki using the bible kama ufanya nini anagnosko and ototomio Matayo ishirini na mbili msaa salasini na tano hadi. Mbona sasa inakimbia na sijaanza introduction Meshaelewa matumizi ya ototomio na matumizi ya wanagnosko eh? Tumesema tu, Paulo anasemaje? Neno la Mungu linatakiwa kudadavuliwa taratibu kwa umakini bila kuwa na haraka, tena kwa usahihi, haitaji haraka. Do you know? Ndugu zangu, mimi nilikuwa ni mtu mhubiri anayehubiri haraka sana, ila nilipoanza kuchambua maandiko nikatuliza boli. <laughs> Yaani zamani nilikuwa nikija mbele nakuja na taulo nyie mmenikuta nimeokoka, taulo kubwa, kwa sababu nitatoka jasho, nilikuwa natoka hapa mpaka hapa, na nilikuwa nakuja na mstari mmoja tu, nalikuwa siwezi kwenda zaidi ya nusu saa, kwa sababu mstari mmoja huwezi kupeleka mbali sana. Sasa hivyo na nashangaa unafundishaje masaa matatu? Lakini na, na lakini nilikuwa mstari mmoja tu hapa nanyi mtaijua kweli nayo kweli itaweka huru. Nazunguka hiyo mstari, nazunguka, nitasema maneno yangu yote na falsafa zote za kidunia. Nikimaliza, ni wangapi wanataka kuijua kweli leo? kweli ipi? <laughs> inawezekana wanataka uhuru kwenye biashara, inawezekana wanataka uhuru kwenye maisha, inawezekana wanataka uhuru kwenye ndoa. Unatakiwa kuijua kweli na kufanyia na deliverance hapo hapo, kukuondoa kwenye shida gani ya kukosa uhuru, kwa sababu haujui kweli kweli ilivyo. Sasa yaani, kama hujui kweli kwenye hesabu unafeli hesabu kama... <laughs> ni haraka, unataka kusema vitu vingi relevant. Hata ule mstari wa uinjilisti unasomwaga vibaya, unasomaga majukwani Joni kwangu, wenyi nyote msumbukao na wenye kulemewa na mizigo mizigo. Sasa inawezekana mzigo wako ni mume wako, inawezekana mzigo wako unakuja kwa Yesu kuleta mume wako kama mzigo. Alafu Yesu anakupa nini? Kwa sababu nasemaje, na mzigo wangu ni mwepesi. Maana kwamba na mume wangu ni mwepesi, au anakupa mume mwepesi? Au nakumbuka mnapiga kwenye injili waingilisti waye ka inawezekana, una mzigo mzigo wako ni kukosa pesa. Nani ambaye hatakuja na mzigo huo? Jawani, hata wenye hela wanataka waongezewe mzigo wa hela, kwa mzigo wa kukosa pesa hawataki. Joniananyi nitawapumzisha, kilicho jo niuzisa kwenye mstari ni, ni maneno aliyoko mbele yake. Aahata ngoja nikwambie, wainjilisti wengine ambao wapendi kuweka materialism wataweka neno dhambi pale. Inawezekana mzigo wako ni dhambi, bado ni kosa. Ni kweli, Yesu anakutoa mzigo wa dhambi, ila pale mzigo pale sio dhambi, kwa sababu kama ni dhambi, ina maana ukija unaleta dhambi nyingi, Yesu anakupa kidogo. Sasa asemaje? Mzigo wangu ni mwepesi. Tuweke dhambi pale, dhambi zangu ni nyepesi. Kwa Wayahudi walipokuwa wanaambiwa njooni niwapumzishe, kwa kweli mzigo wao haukuwa dhambi. Kwenye muktadha inaweza kuhusiana na dhambi, lakini haukuwa dhambi, ilikuwa ni sheria, ilikuwa ni mambo wanayopata kwa kusoma maandiko kisheria. Inakuwa nini yoko, inakuwa mzigo kwao. Hata Petro anasemaje, hiyo ni nini kongwa, kwa huo ndo ulikuwa mzigo, lakini tumeweka na dhambi pale. Sasa imagine Yesu anakwambia anakuja na anakupa nira laini, alafu na mzigo mwepesi, alafu nira hiyo wewe umehusisha ni vitu negative, dhambi na kwa Yesu anakupa nira laini? Au dhambi chache, au dhambi nyepesi? Koni sawa, alikuwa anawambia hivi tokeni kwenye sheria ya dhambi na mauti, mpokee sheria ya nini? Roho wa uzima, kwa sababu sheria ya Roho wa uzima inakuweka huru mbali na sheria ya dhambi na mauti. Warumi ngapi? nane moja na mstari wa kwanza na wa pili, mstari wa kwanza na wa pili. Sasa basi hakuna hukumu ya adhabu juu yao walio katika Kristo Yesu, kwa sababu sheria ya Roho wa uzima ule ulio katika Kristo Yesu imeniweka mbali na sheria ya dhambi na mauti hiyo ndo trouble ya Wayahudi na walielewa hiyo muktadha. Paulo anawaombea kwenye Warumi kumi, anasemaje? Warumi kumi mstari wa kwanza hii ndiyo dua yangu ni nimwombayo Mungu kwa ajili yao, Waisraeli ili waokolewe, maana nashuhudia kwamba wanajuhudi katika Mungu lakini si katika maarifa. Wanajituma sana Wayahudi maana ikiwa hawaijui haki ya Mungu hawakujitia chini ya nini, haki ya Mungu. Maana yake wamekataa haki ya Mungu, wanaithibitisha haki yao wenyewe. Asemaje? Ni kwamba wanakosea. Ukisoma kwenye Message Bible, hasemaje: They are doing things exactly opposite <laughs> nenda, akasoma Message Bible sura ya kumi ya Warumi, Warumi kumi mstari wa kwanza mpaka watano hasemaje: They are doing exactly opposite. Yaani wanaenda kinyume, watu wengine wanashuka, wao wanapanda, Wayahudi kwa kutumia their book hiyo hiyo Tora na nabii na manabii, hapa anasema ma kwa sababu Kristo ni mwisho wa sheria. Unaona Kristo Yesu anasema njooni kwangu, maana yake mimi ndio mwisho wa nini? Sheria. Kristo ni mwisho wa sheria, ili kila sio ajitahidie aaminie apate kuhesabiwa haki. Umeona, hicho ndio alitokewa kusolve kwao, kwa kwa Yahudi problem yao particularly haikuwa dhambi, ilikuwa ni sheria. Sababu sheria ndio inayo hesabu dhambi <laughs> ndio inayo hukumu. Haleluya! Tunaangalia nini? Kujua upendo wa baba hey, na lazima tuangalie namna ya kusoma maandiko. Kwa hiyo, Matayo ishirini na mbili, Matayo ishirini na mbili. Mathayo ishirini na mbili kujua upendo wa baba. Mwambie wenzako kujua upendo wa baba Mathayo ishirini na mbili mstari wa 35 tano, hadi arobaini. Mathayo ishirini na mbili thelathini na tano hadi arobaini, alafu nitakuonyesha kitu ambacho huwa tunapigaga fiongo pale. Mathayo 22:35 imefika, inasemaje? Mmoja wao mwanasheria akamuuliza, angalia, akimjaribu Mwalimu, katika Torati ni ipi iliyo amri kuu? In fact, Yesu alilijibu hili sawa, eh? E, naona mwanasheria amesaidika hapa. Akasemaje? Akamwambia, mpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote na kwa roho yako yote na kwa akili zako zote. Hii ndio amri iliyo kuu, tena ni ya kwanza. Maelezo rahisi ya kwanza, maana yake hii ndio inayo produce mambo mengine yote. Ni upendo kwa Mungu au upendo wa Mungu, tuangalia baadaye. Aava asemaje hapa, thelathini na tisa, na ya pili yafanana nayo, nayo ni hii mpende jirani yako kama nafsi yako. Inakubaliana eh? Mpende jirani yako kama nafsi yako, mstari wa ngapi hiyo? 40, akasemaje? Katika amri hizi mbili hutegemea Torati na manabii. Basically, anasemaje? Fundisho la manabii ni upendo kwa Yesu. ameondoa nini? Sheria ya Musa, amechukua ame sheria ya upendo Ameacha sheria ya dhambi na mauti ya yeah. Ameacha jino kwa jino ya yeah. Mbele ya nani? Mwalimu wa sheria, that was a challenge. Kwa hiyo anasemaje? Torati na manabii mzizi wake ni upendo, lakini <laughs> kuna chuki kule ndani, kuna mauaji kule ndani, lakini why Yesu alisoma namna hiyo? ok shida ambayo nataka kuonyesha mstari ule wa arobaini nasemaje thelathini na tisa Na ya pili yafanana hiyo, ni mpende jirani yako kama nafsi yako. Angalia shida ya kunyanyua kichwa, unyanyua kichwa. Semaje Biblia inasema, mpende jirani yako kama nafsi yako. Sema kama nafsi yako. Unanisikia mtumishi? Sema kama nafsi yako. Kwa ukitaka kupenda wengine unatakiwa upende kama nafsi yako. Haleluya! Sema kama kama, maana yake ni kwa kadri. Haleluya! Maana yake ukipenda nafsi yako kidogo, unapenda jirani zako unasema mameo zako kidogo. Ukijipenda sana, ndio unawapenda wengine sana. Kwa namna ya kupenda, cha kwanza jipende. Wadada wakieleza shosti, mwambie shosti jipende, mwambie jipende kwanza. Mwanamke jipende kwanza. Hata Biblia inasema mpende jirani yako kama nafsi yako. Kabla hujapenda jirani yako, penda nafsi yako kwanza. Ina sound true, si ndio, eh? Kwa hiyo unaambiwaje? Unamaliza kwa hiyo self love is not selfish. Umesikia hiyo hivi, kweli Yesu alikuwa anafundisha kitu kama hicho? haiwezi hata ku make sense unavyomjua Yesu. Kwa maana yake unatakiwa ule ushibe ndio mfikirie mwenye njaa, sio? maana yake unatakiwa upendeze mpaka ujisikie umependeza ndio uanze kufikiria wengine. haiendani na upendo wa Mungu kabisa unatakiwa kwanza ukombe nyama za kutosha, ukishashiba ndio ndo uanze kwa, ukipika chakula na pia ushibe kwanza. Application yake inasumbua. Self-love is not selfish. Shida ya Wakristo wengi hawajipendi, ndio maana hawapendi Neno upendo lenyewe, ukishatumia neno upendo, amna ubinafsi ndani, kwa sababu identity maalum ya upendo ni sacrifice. Kujidhabihu, kujidhabihu maana yake ninamwaza mwingine kuliko mimi, au ninaondoa benefit zangu kwa ajili ya mtu mwingine. applied everywhere. Ninaacha kupayuka ili nisimkwaze mtu mwingine hata kama nina hamu ya kupayuka. Umesikia? maana yake ninaacha kufanya jambo fulani ili nisimkwaze mtu mwingine. Hapo na hapo najipenda kwanza au najinyima kwanza. Do you know, katika upendo kuna vitu ulitakiwa ununue lakini uliacha kununua kwa sababu kuna mtu mwingine alikuwa na tatizo eh, nikwambie utajipenda kiwango gani? Mpaka uanze kuwa umejipenda ndio uanze kuwapenda wengine? Hebu niambie okay, unahitaji kuwa na shilingi ngapi ili uanze kutoa sadaka? Practical tu ya kwamba jamani, mimi sasa hivi na milioni kumi, sizihitaji. Naomba niulize, nani ambaye amepata hela ambazo zimetosha Do you know, hata kama unapenda kujisopusopu, kujisaidia, kujisikia, wajua, ukinunua nguo ikipendeza, unaona nyingine ilio nzuri kuliko hiyo. Ukinunua gari, ukikaa ndani, unaona gari nzuri kuliko hilo. Kwa utajipenda kiasi gani mpaka uwe umejipenda au ume pende, umejipendelea, uanze sasa kusema, sasa nianze kuwapenda wengine. Kwa hiyo self love is not selfishness. So the Bible is the book of sacrifices tangu Genesis. <laughs> Kwa sababu tabia ya upendo ni nini? Sacrifice. Ni kujidhabiu kwa maana jinsi Mungu aliupenda ulimwengu akatoa ametoa alichozidishiwa hata akamtoa mwanawe wa pekee, hiyo ni self love. Wafilipi mbili tano hadi kumi anasemaje pale? Siku kumi na ngapi anasemaje? Tuwatangulize wengine, afu chini yake anasemaje? Yeye hakuona ile kuwa sawa na Mungu kwama kitu cha kushikamana nacho, bali aliacha enzi akachukua umbo la mtumwa, akafanana na wanadamu. Hiyo ni nini? Sacrifice ni love. Kwa hiyo kusema kiwango cha kujipenda kwako kinaamua kiwango cha kuwapenda watu wengine, is a total lie. Mwenzako ni uongo, uongo huo. Mwambie uongo, uongo huo, that's a lie <laughs> jambo la pili ambalo nataka nimalize na hapa ni hivi. Jambo la pili Nikujua hii yampende jirani yako kama nafsi yako. Nani alisema na wapi? Musa ndiye aliandika, tumeisoma eh? Musa aliandika, si ndio? akiwaandikia nani? Wayahudi. Wayahudi walikuwa wapi? Jangwani. Wametoka wapi? Misri. Kutolewa Misri ni kuonyeshwa upendo wa Mungu, si ndio? Kumbuka, jambo lolote ambalo Mungu anakufanyia, inakupapateni kuwafanyia wengine. Kwa Mungu aliwaonyesha upendo kwa kuwatoa Misri, kwa anapoambia mpende jirani yako kama nafsi yako ina maana, itakiwa iwe hivi mpende jirani yako kama ulivyopokea upendo, yaani kama ulivyopendwa, kwa sababu hakuna mwanadamu anajipenda. Iko sawa eh? Mwanadamu anatakiwa kupendwa Upendo ndo unatakiwa usafiri kutoka kwa mtu kwenda kwa mtu. Upendo hausafiri ndani ya mtu. Love travels. It doesn't circulate ndani ya mtu, tutachambua mbele kwa kirefu kidogo hiyo. Kwa hiyo hii ni amri ambayo amepewa jangwani na Mungu. Akikwambia ufanye jambo amekupa nini? Pattern. Ulivyotendewa rehema kutoka Misri, watendee wengine vile hivyo. Na ndio maana Yesu anasema vizuri, watendeeni wengine mnachotaka kufanya nini, kutendewa, sio mnachojitendea, unachotaka kutendewa. So Mungu anakufanyia jambo kwanza, anakupenda ili uweze kupenda, akufundisha kwa pattern yake namna ya kupenda watu wengine. Sasa Hili imeharibu watu wengi na kutengeneza Wakristo wengi wachoyo ambao wanahakikisha kwanza wamekuwa fulfilled ndo wafikirie watu wengine. Hivi unaambieje mafundisho haya, yajipende ili umpende jirani yako? yangehubiriwa Makedonia, <laughs> yangehubiriwa Makedonia, Paulo anasemaje? Walijitoa, walitoa vitu vyao zaidi ya vitu vyao walitoa nafsi zao, wakatuhimiza kwenye habari hii ya kutoa na kupokea. a, a, wakatulazimisha, sio hivyo tu, wanasemaje walitoa na zaidi ya uwezo wao. Kama wametoa zaidi ya uwezo wao, maana yake, kama ingekuwa leo kuna mtu alisongesha ili apate sadaka ya kupeleka Yerusalemu, kwa Wakristo wenye uhitaji, huu mstari wa mpende, hiyo tafsiri ya jipende kwanza upende. Hivi wewe utasongesha kwa ajili ya mtu mwingine? Utaenda kuchu, kuchukua mkopo ili usupport program ya Mungu. Okay. Unalo gari moja. Kuna wahubiri nilikuwa naangalia siku moja ushuhuda pasta moja, wachungaji wamekusanywa mahali, kuna program itakiwa kufanyika kupeleka huduma mahali, wakachukua kuanzia mchungaji wa kanisa na wachungaji wote, wakakusanya magari yao wakafanya nini, wakayauza, ili wapate hela ya kutoa. Okay. Unalo gari moja. Ili Ujipende ili upende. Maana yake utaanza kupenda ukiwa na kwa habari ya gari utaanza kupenda ukiwa na magari mangapi? Angalau mawili, yani ili uweze kupenda jirani yako ama nafsi yako, kwa, kwa tafsiri hiyo kwamba natakiwa nijipende kwanza ili niwapende kwa maana, natakiwa niwe na gari moja ili niweze kutoa gari la pili. Ya yani lazima niwe gari la pili nitoe, nibaki na nini moja. Sasa siwezi kupenda wengine zaidi yanavyojipenda, kwa I need two cars to give a car Si ndio? Umeona hivyo vichekesho? Mmeona? Kwa kama mtu anatoa kutoa uwanja kwa ajili ya kujengea kanisa na ana nyumba yake tu, halafu muone muone, anasikia msukumo e, utoe ule uwanja. Ah. Biblia inasema jipende kwanza. Wewe. Bwana, na kiwanja kimoja tu Hivi Elia angetumiaje huu mstari mbele ya yule mwanamke aliyekuwa na kibaba kimoja cha unga? Mama alitaka aseme ngoja nile kwanza, nife na watoto wangu, asema nipikie mimi kwanza, okay. Yule mwanamke ambaye Yesu alimsifia, nakupa tu mifano kadhaa, yule alimsifia kwamba alitoa senti yake ya mwisho. Kama Yesu angeenda kwenye sanduku la sadaka asema Mama mama, usitoe senti ya mwisho, we mama, jipende wewe. Aliwaita wanafunzi sana. Unamwona yule mama actually aliwafundisha shule ya utoaji. Ametoa vyote alivyo navyo, hawa wengine wametoa nini? Excess ile iliyozidi, awambieje? Huyu amefanya jambo kubwa sana, anasema hiyo, ah. Kama Yesu ameatoa hiyo mifano, anakuja anamaanisha hivyo hapa. Umeelewa sasa. Eh? Ko ukitaka kusema nini kwa haraka? Shua. Usipite kama nani? Kama kimbunga. Kwa muktadha alikuwa anazungumza kupenda mtu mwingine kama vile ulivyotendewa we. Ndo hii ni background ya kitabu cha Kutoka. Kwamba Mungu aliwaonyesha upendo, sasa anawaagiza waonyeshe upendo kama alivyowapenda wengine. Na kama umesikiza ile series ya namna ya kumpenda Mungu kama anavyotaka kupendwa, hii ina clear kirahisi sana. Hiyo series kwa wanafunzi wetu wanaosikiliza series hii, ni vizuri wakawa wamepitia ile series ya namna ya kumpenda Mungu kama anavyotaka yeye apendwe. Narudia tena, kama umelala lala kabisa, nimesemaje? Mwambie jirani yako, sikiliza anachosema. Kuna series inaitwa namna ya kumpenda Mungu kama anavyotaka yeye kupendwa, hiyo series, wakati tunaendelea na, na hii series tukisikiliza itakusaidia sana sawa, eh? Sawa sawa, kwa get that series, ina, ina audio ngapi tano, eh? Nafikiri nne au tano au, au sita. Kuna sehemu nilifundisha siku moja na nilifundisha kwenye redio pia. Kwa chukua hiyo series ya namna ya kumpenda Mungu kama anavyotaka yeye kupendwa. Kwa hiyo haya yalikuwa ni maelezo. Tutachambua vizuri lakini nakupa nakupa feedback, samari yake utembee nayo. Haya ni maelezo, haya ni mambo ambayo Musa alikuwa anawaambia Wayahudi kwa experience ya kile ambacho Mungu amewatendea Misri. Awatendee, awatendee wengine au waonyeshe upendo kama namna Mungu alivyowaonyesha wakafurahia walivyotendewa. Miriam akaimba na wimbo. Anasema farasi na mfanda farasi wake wameanguka. Walikuwa nafurahia kile ambacho Mungu amefanyia. Kwa basis ya kumpenda jirani yako kama nafsi yako kwa muktadha ni kama Mungu alivyokupenda. Hamna sehemu Biblia inafundisha jipende kwanza ili uweze kumpenda mwingine. Haipo. Love is sacrificial. Upendo ni kujidhabihu. Kwa Biblia inafundisha umependwa sana na Mungu ili wapende wengine. Kwa upendo ni kujinyima ni kujidhabihu kwa ajili ya wengine, sio kujipa ili uwape wengine ili upate uwezo wa kuwapa wengine, hapana. Bwana asifiwe. Kwa wiki ijayo tutaendelea tena kuchambua maombi ya Paulo juu ya huo upendo sasa. Kwa nini alifundisha na kuomba namna hiyo? Unaweza kusimama kwa miguu yako. Haleluya. Umepata kitu cha kusaidia leo? Simama kwa miguu yako. Mshukuru Baba dakika mbili hapo. Thank you Lord Jesus. Mshukuru Baba, mshukuru Baba, mshukuru Baba. Fungua kinywa chako, fungua kinywa chako. Mshukuru Baba. Speak in tongues. Haleluya. Unajua, ujuzi juu ya upendo wa Mungu ni dawa. Kwa mimi mzako ni dawa. Kwa ninaamini katika siri hii inavyoendelea, kuna mambo mengi ambayo roho wa Mungu atakuwa nakusemesha na kuedit kwenye maisha yako sababu ujuzi wa neno la Mungu ndo kifutio, ndo edit, ndio inayotengeneza mwenendo wetu wote kwa asilimia mia moja, ndio inayotuonyesha nguvu ya Mungu ilivyofanya kazi kutukomboa ya namna ambayo nguvu ya Mungu inahusika kwenye maisha yetu. Kwa pay attention kwenye hii series. Sikiliza kwa makini, nenda karudie tena. Chukua na ile ambayo series ambayo nimekutajia namna ya kumpenda Mungu, nenda karudie tena. Kasikilize kama umewahi kusikiliza. Mwisho wa siku we are going to build a very strong foundation ya imani yetu. Hallelujah. Hallelujah. Naweza kaketi sasa?