Ndo anaonekana hapo eh, hiyo ni kwanza. Pili, mitume wengine hapa hapo kwenye point namba ngapi? tatu. Kwa pointi namba tatu, na vitu vingapi ndani? Viwili. Kwanza unaona mitume msingi, halafu naona mitume wengine. Kuna mtu mmoja aliwahi kugawa akasema, kuna mtume msingi, kuna mitume wa mwanzo, alafu na mtume, mtume secondary secondary, alitumia primary primary, foundational primary, secondary, tutafika tertiary sasa. Okay. lakini kulikuwepo na mitume wengine nitakuonyesha, sawa eh? kwamba kulikuwa na mitume wengine ambao sio wale kumi na mbili sawa eh? pamoja na nani, Paulo mekumbuka tumekubaliana, eh? kwamba Paulo anakaa kwenye misingi sawa. Ina inatashwishi eh? kwenu? Hapana, anakaa kwenye nini? Mitume msingi. Mitume msingi msingi, na ndio maana hata Matendo ya Mitume imejaa habari za Paulo ambaye hakuwa na Yesu, sio manelewa eh? ukianza kusoma kwenye sura za mbele, ukimaliza tu mahubiri ya mwisho ya Petro habari zilizobaki hapo kuanzia kumi na tatu kwenda huku mbele mpaka ishirini na nane amemejaa nani? Paulo. Kwa nini? asia kwenye msingi. Ndio maana Luka alimuinkludu pakubwa sana huduma ya, ya Paulo, tena amechukua sura nyingi kuliko mitume wengine, sura nyingi. Unamwona tu Petro kwenye sura ya pili akifundisha, ya tatu, ya nne, ya tano In fact, sita siakufundisha. Sita alitokea kidogo nani, yule ndugu Stefano. Saba Stefano, nane Filipo, tisa Paulo ndo anaanzia pale, unaona kidogo kashikashi hapo. Kumi Petro, kumi na moja Petro kwenye ile vurugu pale, kumi na mbili Petro kwenye ile ukamatwa, si ndio eh? Kumi na tatu Paulo anaanza kupanga kuhubiri systematically. Sasa hapa kumi na nne kumi na tano kumi na sita kumi na saba kumi na nane kumi na tisa ishirini unakuta Paulo andatawala mpaka ishirini na nane Haleluya, maona inafanya kazi kwa, unaona Paulo anakaa kwenye msingi bila shida tena, kazi yake inamwelezea vizuri. Tuko mpaka hapo, okay ko tayari, tunaona mitume tangu agano la kale sawa, kwa esensi ya kutumwa kwa hapo eh? Okay. Kwao hapa tumeona hao kwenye ile ya mwisho, tumeona kwenye Matendo ya Mitume na Nyaraka, tumeona mitume msingi, ambao aliweka msingi wa fundisho kwa ajili ya kanisa la kwanza, ambao tunatumia mpaka leo kwenye hivyo vitabu, wakichambua Agano la Kale, alafu then kuna mitume wengine. Haleluya, kwao tunakubaliana ya kwamba baada ya ufufuo huduma ya Yesu iliendelea sawa lakini liliendelea kwenye nini kwa watu wake kwa waamini kwenye nyumba yake hekalu lake au wale waliomwamini Kwa kwanza tunaona mitume kumi na mbili kumi na mbili ambao Yesu ali ambao hawakuanza kama kumi na mbili ilibidi wafanye uchaguzi wakamwongeza Matia kwenye matendo ya mitume moja ishirini na sita Wakamwongeza ikawa kumi na moja jumlisha Matia ikawa kumi na mbili. Tunajua alibaki kumi na moja kwa sababu Yuda alifanya nini? Alikuwa amejiua si sawa? Kwanzia hapo wakaendelea kuitwa nini? Mitume kumi na mbili mitume kumi na mbili na walikuwa wana, wana, wana special place kwenye kanisa wakati huo. Ukiangalia kwenye Matendo ya Mitume sita mstari wa pili Matendo ya Mitume sita mstari wa pili. Unaona kabisa wakisema wakiji identify ya kwamba walikuwa wanafanya kazi gani. Mstari wa kwanza anasema hata siku zile wanafunzi walipokuwa wali wakiongezeka hesabu yao, palikuwa na manunguniko ya Wayahudi ya wa Kiunani na juu ya Waebrania kwa sababu ya wajane wao walisauliwa katika huduma ya kila siku. Angalia 12 mstari wa pili anarudia tena wale tenashara. Then the 12 wale tenashara wakaita jamii ya wanafunzi wakasema, ipendezi kwa kuliacha kulihudumia neno na kuhudumu mezani. Kwa anarudi kwenye taski yao ya kuhudumu mezi, ya kuhudumu kuhudumia neno ambao kumbe tunaona watadumu katika huduma ya neno na maombi katika mstari wa nne, na sisi tutadumu katika kuomba na kuhudumia neno. Kwa tayari wanaanza kutambuliwa kama kumi na mbili baada ya matia kufanya nini? Kuongezwa iko sawa, tuko sawa yes. Angalia mstari mbili, angalia kirudi mbili, mbili pale Matendo mbili thelathini na saba Nataka uone walivyokuwa wanajitambua hapo. Thelathini na saba mbili. Matendo ya mitume. Asemaje? Waliposikia hayo wakachoma mioyo, wakamwambia Petro na mitume wengine. Muona anaitwa mitume hapa eh? Ni sura ya pili hii. Wanaitwa Petro pamoja na wale mitume wengine. Sawa. Nenda mstari wa 42. Uone tayari wanatumia neno mitume. Hawatumii tena disciples arobaini na mbili. Nasemaje? wakawa wakidumu katika fundisho la nani, la mitume. Niliwambia maana ya fundisho hapa ni zaidi ya kufundisha fundisho. Kwa, kwa Kiswahili inaweza ikawa na maana mbili. Kigiriki mnakumbuka, fundisho inaweza ikawa na maana mbili Kigiriki au doctrine. Kigiriki huwa iko deep sana kwenye kuelezea vitu, inaweza ikakwenye, kwa mfano na, tumeona ukisema na kwetu ukichambua unauliza, naipi kumbe ni kai au de, si ndio eh? nikiunganishi au kielezi lakini ni na. hata fundisho yenyewe doctrine ina maana mbili. maana ya kwanza nini? Kigiriki didache didache, sio fundisho tu, lakini mtindo wa kufundisha, sio content tu t even the mod, mod, mod of teaching. didache inaandikwa hivyo hivyo. didache D-I-D-A-C-H-E, didache didache, huwo ni mtindo wa kufundisha, ni zaidi ya kufundisha, ni mtindo. Kwa hiyo unasema, doktrini yako ni ipi? Hapo doktrini au fundisho inaweza ikawa ni namna, lakini ya pili ni didaskalia, ambao hiyo ni nini? Content, fundisho lenyewe didaskalia, D-I-D-A-S-K-A-L-I-A. Didaskalia naandika hivi L -I a mwishoni, lia. didaska didaskalia, meelewa tofauti? Ko lazima waangalie hapa ni didache au didaskalia. Walibaki katika fundisho la mitume, maana yake walibaki kwenye nini? Didache mod ya mitume, mtindo. Ko kama walikuwa wanasoma Biblia walikuwa wanasoma Mwanzo mpaka Malaki, walikuwa wanasoma kama mitume walipokuwa wanafanya kwao, walichukua nini pattern ya kuchambua. Actually, ijapokuwa mitume wa Yesu na mafarisayo walikuwa wanasoma kitabu kimoja, walikuwa wanatoka na jumbe mbili tofauti. Kwa nini? Nini kwa tofautiana didache, kwa tukitofautiana didache, hatuwezi kuwa na didaskali ya moja. Ni sawa eh? Tukitofautiana mtindo wa kusoma Biblia, hatuwezi kuwa na fundisho moja kwa maana ya didaskalia content. Kinachotusumbua leo na tunaangaika kila siku, how do we read the Bible? Ndo watu wengi wataka submit kwenye mtindo. Tukifanya mtindo wa mitume kusoma Biblia, hata Marekani akisoma atafika sehemu ambayo tunafika, hatigombani. Uko hapo kwa hiyo? Kinachosumbua nini? Mode of interpretation, mode of teaching. Unafundishaje? kama mtu akisoma tu Biblia hapa asoma abrakadabra, leo ni somo gani? Nani anaongoza maombi leo? Oh, Jenista mm, nafungua basi. Yoabu mwana wa Seruya akatambua ya kwaa moyo wa mfalme unamwelekea una Absalomu wa haleluya. Wakati kwenye mwenye maisha, inawezekana mtu akawa ameona moyo wa mtu umemwelekea mtu mwingine, we usiogope. Yoabu akatuma watu waende Tekoa, naona tuma watu Thats the mode of Bible interpretation ambayo maarufu leo. Unasoma mstari, unyanyua kichwa, unaanza kusema yote unayoyafikiri unaweza kuyazee, alafu yanakuwa deep inshallah. Kwa hiyo unasema tu zamani, okay, kwa familia yenu utamaduni wa kuomba jioni, najua kambia, leo utaongoza somo, unaanza kufikiri mstari unakuja tu, mjue sana Mungu ili uwe na amani. Iko wapi? Iko wapi? E, e, mtumishi, ule mstari kuna <laughs> wakati alikuwa anatumia hivyo kama dikshani, anasema oya, google chani na mimi akapungua mtumishi, ule mstari anasema, mjue sana Mungu ni wapi? anasema e, mjue sana Mungu ili na ndipo, Mungu. <laughs> uwe na amani ndipo unajua katika maisha walimwengi, kwenye kana maisha yani <laughs> watu wanawaza <mhugua>, maisha tu kwenye maisha, wakati mwingine unaona mema hayakujii <laughs> kwa sababu hamjui nani Mungu okay. Yakoba aliyeuawa alikuwa mjui Mungu eh? Hari mwingine kwenye maisha, hali mwingine maisha. Na amna mtu aamwazi Yesu anaza nini? Maisha. Unaokumbuka tu mstari pale. Una wapi pale? Oh, Sedekia alikuwa na umri wa miaka 21, alipoanza kumiliki. Eh! Hey. Kwa Mungu aangalie umri. Miaka 21 anamiliki. Na oh, naye akamiliki miaka 11 huko Yerusalemu, na jina la mama yake aliitwa Hamutali. Unaona, mama yake ametajwa, mama yake atakuwa alimsaidia. Haleluya. Utatajwa na wewe mama. Haleluya. Nanyi wa mama mtatajwa kwa ajili ya watoto wenu. Mama yake Daudi hakutajwa, lakini wewe utatajwa kwa jina la Yesu, pokea hiyo. I receive. Hiyo ni didache ambayo ni maarufu, hiyo didache ni maarufu sana, unasoma tu isaya ngapi pale woya nifungulie mstari ambao mmeuzoea kutumia kwenye didache yenu kabla hamjaokoka woja nipate didache sema msingi mwingine mtu asiweke baki kule kule kwa namna ya nani mitume angalia sita isaya sita mstari wa kwanza katika mwaka ule aliyokufa mfalme uzia nalimwona bwana Haleluya! Unajua, kwenye maisha kuna watu wanatakiwa kufa ili uweze kumuona Bwana. <coughs> Haleluya! maombi ya spiriti itakuwa ni maombi ya kuwa wanatakiwa kufa kwenye maisha yao, ko inawezekana kwa sababu ya watu walioko pamoja na wewe, ndio maana haumwoni Bwana. Angalia katika mwaka ule aliyokufa Uzia, sema wafe Ila enyewe mmeokoka hamsemi na ina- watu wanaanza kuuawa, inawezekana. We'll ni huyo bos, kama hataki kufa aondolewe kazi, afe. Kuna wakati wa kuwa na wakati wa kuhuisha, na msali mwingine unaupata tena, naanza kutuma faya faya. Ukitaka kujua kwamba Wakristo wengi wana uchungu wana fitina wana wivu. ongoza ya maombi yaani, mtu ndipoka anasema tuombe kwa ajili ya ujasiri, kwa ajili ya Injili, okay. tuombe kwa ajili ya uzia wako afe. Hey! <laughs> ninakwambia inaanza, eh? Unaona mamama juva vibwebwe, kazi ni nini za kwenye chati kwa sababu ya wrong didache. Unaanza hapo na hapo, utapiga hata masaa matano wanasimama kuombea huduma uinjilisti, wahudumu wa injili waepushwa na mabaya. Anafikiri napata shingapi hapo, lakini ukianza... wakati mwingine kwenye maisha. Ah, hiyo kila mtu inamfiti hapo. Ogopa sana ibada ambayo unasikia wakati mwingine kwenye maisha, kwenye maisha, kwenye maisha, kwenye maisha. Hiyo ni chuo cha maisha, sio chuo cha Kristo. Naangalia clip zinazotembea zimejaa si hayo madude. Wakati mwingine kwenye maisha, wakati mwingine kwenye maisha. Nyie wa dada, nyie wa dada, nyie wa baba, nyie wa baba. Nyie nyie, yani, what is about you is famous. About Christ. Ah, Ah, no. Kristo, Kristo au choki. Christocentric. Au choki. <laughs> Au umeona eh? Tulikuwa hapo jamani. Kwao walikuwa wanabaki kwenye nini? Didache ya mitume. Kwao one of the thing ambayo anatakiwa kujua. Kazi mojawapo ya mchungaji ni kusaidia, usichambue ma ma maandiko unavyofikiri. Uchambue kama mitume walivyochambua. Niliwaambia siku moja ni hatari unapoenda kwenye Biblia, alafu nasema huu mstari una eh? eh? Huu mstari una maana gani kwenye maisha yangu, una maana gani kwenye maisha huu mstari eh? Katika mwaka ule aliokufa Uzia, huu mstari una maana gani kwenye maisha yangu, naenda kuzungua kuangalia maisha yangu. hmm. Kwa kweli kuna watu wamenurisha nyuma sana, watakiwa wape Wajua, matumizi ya huu mstari, ngoja niwaambie maana yake U, i, i incidents, ni kwa sababu mwaka haujaandikwa sawa. Kwa hiyo baada ya kutaja mwaka kwa ajili ya reference, wakataja event. Ni sawa na mimi kusema wakati Magufuli alipokuwa madarakani, sisikumbuke nani, tulianza huduma sinza, sawa? au nikasema wakati ule njaa ilipokuwa kubwa ndo huyu mtoto alizaliwa. Nikasema mama akumbuki nini mwaka kwao? Namna ya kutaja reference unatumia nini? Tukio. Tukio hapa ni nini? mwaka ambao alikufa nani? Uzia is simple like that, it was the reference of a date or a time. Imeisha. Ufunuo kwapi hapo? Unasoma kila mstari unatafuta ufunuo mba, hata kama hauna ufunuo ukiona hauna ufunuo utajifunika wewe. Ko, unaona hapa, kabisa iko wazi. Sasa kwani kama mtu ajafa, maana yake amekaa kwenye macho yako, kwamba hata macho yako rohoni hayaoni. <laughs> Na huyo alikuwa nabii na yule alikuwa mfalme, sio family member. Tumeelewana mpaka hapa? Okay. Kwa hiyo tunaona wakifa, wakifa, wakifa, wakifa kwenye fundisho la mitume. Mstari wa 42. Anasema wakawa wakidumu katika fundisho la mitume na katika ushirika na katika kumega mkate na katika kusali. Alafu anasemaje? Kila mtu akaingiwa na hofu nyingi na ishara za kufufua zikifanywa na nani? Na mitume. Kwa sasa wanaitwa nani hawa? Mitume. Baada ya ufufuo uone wakiita wanafunzi wa Yesu. Wanaitwa nani? Mitume wa Kristo. Umeelewa sasa eh? Kwa hiyo amechukua transfer from the disciples of Jesus ambao Yesu anawaita my disciples. Sasa hivi wanaitwa nani? apostles. Iko sawa eh? Kwa imetajwa sehemu nyingi tu. Angalia 4:33. Matendo ya Mitume 4:33. Wameanza kutumia wao wale 12 wanaitwa apostles. Wanafunzi wengine waliitwa wanafunzi, wao wanaitwa apostles. 4:33. 4:33. Wale kumi na mbili wakaanza kuitwa apostles. 33. Anasema na mitume wakatoa ushuhuda wa kufufuka kwake Yesu Kristo. Ni wale 12 eh? Yes, kwa nguvu nyingi na neema nyingi ilikuwa juu yao yote thelathini na tano, nenda thelathini na tano, nne thelathini na tano wakaiweka miguni pa nani mitume kila mmoja akagaiwa kwa kadiri walivyohitaji hiyo ndiyo yale ma, ma, ma, ma sasa, sadaka walizokuwa anakusanya kusanya michango wakaiweka miguni pa mitume thelathini na sita na Yusufu aliyeitwa na mitume unaona eh? Yusufu aliyeitwa na nani na mitume Barnaba maana yake mwana wa faraja mlawi asili yake mtu wa Kipro alikuwa na shamba akaliuza akaileta fedha akaiweka miguuni pa nani? Pa mitume. Kwa ona, ona, ona wanaitwa mitume hapa nani, wale kumi na ngapi? Kumi na mbili, kwa wao ndo wanafunzi walikuwa wanawaita mitume. Naomba niulize, utume wao hapa ni nini? Kwenye matendo ya mitume, kushuhudia habari za kwamba Kristo amekufa na amefufuka. Ndo maana anaitwa nini, mashahidi. Kwa kazi yao hapa ni kuwitness kwamba Masihi ameshakufa na ameshafufuka siku ya tatu umeelewa huduma yawe ndio maana aitwa mitume hapa walitumwa kufanya hivyo nenda tano mbili tano mbili akazuia, kwa, akazuia kwa siri sehemu ya thamani huyo ni nani huyo anania na safira akazuia kwa siri sehemu ya thamani yake mkewe naye akijua haya akaleta fungu moja akaliweka miguni pa nani mitume kumi na mbili wale kumi na mbili angalia mstari wa kumi na mbili pale tano kumi na mbili. Na kwa mikono ya mitume zikafanyika ishara na maajabu mengi katika watu, nao walikuwa kwa nia moja katika ukumbi wa Sulema sema. Mikono ya mitume waliokuwa wanafanya kazi ya kuhubiri mpaka hapa ni wale kumi na mbili, kwao wanaitwa mikono ya mitume. Nenda mstari wa kumi na nane, tano kumi na nane. Wakawakamata mitume wakawaweka ndani ya nini gereza. Umeona eh? Nenda ishirini na tisa, wametajwa tena mitume, ishirini na tisa petro na mitume wakajibu wakisema unaona petro na mitume nthes And and the others pale kumi na mbili kwa ujumla wakawa wanaitwa watambuka kama mitume hiyo ni ishirini na ngapi ishirini na tisa nenda thelathini na nne nasemaje akawambia enyi wanaume wa israeli thelathini na ngapi thelathini na nne lakini mtu mmoja wa farisayo jina gamalieli Mwalimu wa Torati, mwenye kuheshimiwa na watu wote, akasimama katika baraza akaamuru mitume wawekwe nje kitambo kidogo. Wale kumi na mbili, mmeshawaelewa sasa. Kwa kwenye matendo ya mitume ndo prominently mitume inatumika kumaanisha ngapi? kumi na mbili. sawa. Sawa. Sawa, thelathini na ngapi tumesoma? thelathini na nne. Nenda mstari wa arobaini wakakubali maneno yake. Nao walipowaita nini, mitume wakawapiga, wakawaamuru wasinene kwa jina la Yesu, kisha wakawacha ende zao kwao. Waliopigwa hapa ni wangapi? kumi na mbili, thenashara, mitume. Okay, kwao tunaona mwenyewe wakijita mitume. Nenda sita sita, utaona pale sita sita, ambao wakaweka mbele ya mitume: na walipokwisha kuomba wakaweka mikono juu yao, waliwekwa mbele ya mitume. Wakina nani hapa? Wakina Stefano na wenzake wakawekwa mbele ya mitume, maana yake mitume wakawaombea kwa kuwekea mikono. Hiyo ni sita sita, nenda nane. Ukianza nane moja, mitume wanatajwa tena. Siku ile kukatukia adha kuu katika kanisa lokuwa katika Yerusalemu, wote wakatawanyika katika nchi ya Yahudi na Samaria, isipokuwa hao mitume. Kwa wakati wa utawanyiko, baada ya ile ambusha aliyoendesha Sauli, walitawanyika nani? Wanafunzi, lakini mitume hawakutawanyika, walibaki Yerusalemu. Noma, ndo maana Samaria aliyekuwa anahubiri nani? Filipo. Filipo hakuwa katikati ya mitume, huyu anatajwa hapa ni Filipo mwingine kabisa. Ndo maana ilipofika sehemu ya watu kujazwa roho, Filipo akasema hii ngoma imekuwa nzito, na maana akumaliza darasa la kujazwa roho, sawa, ibidi atume ujumbe waende wapi? Yerusalemu akina Petro wafanye nini, waje waweke mikono ile, wajazwe nini? Roho kwa watu waliokoka, wakaondoka wajaza roho kwayo. Ina maana sio shule ya kwamba unaenda Mbeya kuhubiri, mtu anaokoka, unampigia apostol aende Mbeya kwenda kuja kuwekea mikono ajazwe roho. Ni kwa sababu darasa liko lijafanya nini, alijaisha kwa wanafunzi wapi? Umeona unasoma tena mtume, knowledge ilikuwa progressively shared hawakushia mambo yote siku moja sawa eh? yes. ndo maana nakuwa makini navosoma matendo ya na mitume kadi walivyokuwa anaenda walikuwa wanajenga fundisho okay. mstari wangapi tumesoma nane moja cheki nane kumi na nne na mitume waliokuwako Yerusalemu ambao hawakwenda eh? waliposikia kwamba Samaria imelikubali neno la Mungu wakawapeleka Petro na Yohana Umeona eh? Kwa wale kumi na mbili wakatenga wawili wakawatuma waende wakaekee wale watu mikono. Ina maana Filipo alikuwa anaonekana kuna mambo bado hawajakava, sawa eh? Yes. Kwenye huduma kuna sehemu kabisa, kama, kama umewa kulea watu unaona kabisa "Da, ameanza nini darasa la nini, Holy Ghost meeting? Aya. Aya sijui atasema nini Tuna tunajua <laughs> kama umelea watu unajua sasa hii ngoma hii anaweza kufundisha somo gani? Zaka na sadaka. Aya. Ah ah. Hiyo ameelewa kweli? <laughs> kama kama unalea watu kuna vitu unajua unaogopa ku-share. Ameanza nini? Somo linaloitwa nini? Healing school. Aya. Eh? Hata wakati mwingine ukimwambia mtu acha naona kama wewe ni mbaya. You see a lot kama kiongozi. Ameanza kusoma kitabu gani? Amenunua kitabu cha chapa ya mnyama na mia sita sitini na sita. Baadaye, baba, nimesoma, ninaogopa kweli. Hivi kweli siku ile tutakaa miaka elfu moja kwenye mateso? umetoa wapi? nilikuwa nachambua ufunuo? Unachambua ufunuo? E, wewe, matokeo yake ufunuo umekuchambua <laughs> unakuja, umetepeta, kichwa kinauma, unaogopa kutembea usiku, unaogopa na viatu vyako vya Nike unaogopa kuvaa. <laughs> maana umeambiwa Nike ni miaza sitini na sita <laughs> mambo la ajabu sana. Kwa hiyo ibidi wafanye nini? Wapeleke Petro na nani? Yohana. Ina, ina maana kuna vitu aliweka kuweka sawa kao. Kuna wakati mwingine ukiambiwa nenda kafanya uinjilisti, nenda tukafanya uinjilisti Hallelujah. Tunaelewana, eh? Yeah. Maagizo kwenye huduma ni mambo ya msingi sana. Ukiambia usiende eneo hili usiende, sawa? Yeah, hakuna mtu ambaye hataki huduma ya Yesu isonge mbele, hasa kwenye kanisa kama hili. Tunataka watoto waokoke, si ndio? Yeah. Tulikwambia baki kwenye eneo lile, tunaona kitu wewe, ubiria tu wanafunzi hapo kwenye chuoni, usiende mtaani, kuna kitu najua. Sasa uwezi kuambiwa kila kitu, naambia tubaki kwanza hapo Wanafunzi wangapi? Wa watano, usiongeze wengine, baki na watano. Bwana mimi mwenyewe nataka na, nasikia huwezi kuwa, nasikia huwezi kwa, nasikia zaidi ya kiongozi wako, nasikia kabisa moto, eh moto. Huo moto wamishie wa kwa wangapi? Watano. kama una moto kweli, tutajua kama ni moto kweli au moto chini. Sura wangapi zilikuwa w alituma tisa, ishina, saba. Check, tisa, ishina, saba. Lakini Barnaba akamtwaa akampeleka kwa mitume akaweleza jinsi alivyomuona Bwana njiani na ya kwamba alisema naye na jinsi alivyohubiri kwa ushujaa katika dameski kwa jina la Yesu. Kwao Barnaba mwenyewe akuwa sehemu ya wanafunzi ndiyo? Lakini Barnaba alimchukua Paulo akapeleka kwa nani? Kwa mitume. Unajua hata Anania hapa hakuitwa mtume, alienda kumwombea nani? Paulo au Sauli, anaitwa nani? Mwanafunzi mmoja jina lake Anania, hakumuita mtume. Kwa kabisa, walikuwa deliberate, wale walikuwa wanaitwa mitume, wengine walikuwa wanatambuliwa kama nani? Wanafunzi, sawa. Umeelewa eh? Nienda kumi na moja moja pale. Basi mitume na ndugu, mwana mitume na ndugu, hiyo ni separation eh? mitume na ndugu waliokuwako katika Uyahudi wakapata habari ya kwamba watu wa mataifa nao wamelipokea neno la Mungu. Mitume na ndugu, angalia kwenye, okay, tumeshaona. Kwa hiyo walitambulika kama mitume kwenye, kwenye matendo ya mitume, nani wale kumi na mbili ndio maana hata watafsiri wa, wakaamua kuita Matendo ya Mitume sini sawa eh? Wakaita Matendo ya Mitume walikuwa na rifaa ngapi? Kumi na mbili. Lakini cha kushangaza na Petro na Paulo amefanya nini? Amedominati kwenye nini? Matendo ya Mitume. Na hawa mitume wanazungumza hapa ni mitume gani? Msingi, okay. Lakini andika hapa, kulikuwa na mitume wengine kulikuwa na mitume wengine kwenye matendo ya mitume hiyo hiyo, kulikuwa na mitume wengine. Kwa sasa kama ni wengine, maana yake siyo msingi, sawa eh? Unaenda matendo ya mitume kumi na nne, kumi na nne. Nafikiri tuanze kumi na nne. Kumi na nne, kumi na nne. Unaona hapa kumi na nne Paulo kwa mara ya kwanza anaitwa mtume sawa, eh? Kwa nini amemwita mtume? Unajua ilianzia wapi? Kwa ni ili sura ya kumi na nne sura ya kumi na tatu mstari wa kwanza na wa pili wanamwekea mikono eh? Naomba tusome hapo kumi na tatu. Twende kumi na tatu moja na huko Antiokia kema, katika kanisa lililokuwako palikuwa na manabii na walimu, na ni, nao, ni Barnaba na Simeoni aitwaye Nigeri na Lukio Mkirene na Manaeni aliyekuwa ndugu ya kunyonya mfalme Herode na Sauli, asema basi, hao walipokuwa wakimfanyia Bwana ibada na kufunga, Roho Mtakatifu akasema nitengeeni Barnaba na Sauli. Kwa wakafanya pale nini wakawekea mikono. Ndipo wakisha kufunga na kuomba, wakaweka mikono juu yao, wakawa wakawaacha waende zao. Kwa walitumwa na kanisa, sawa eh? Walipotumwa kwenye msta... sura ya kumi na nne mstari wa kumi na nne anasemaje, anasemaje? Walakini mitume Barnaba na Paulo. Umeona hiyo eh? Walakini mitume Barnaba na Paulo waliopata habari, sema mitume Barnaba na Paulo. Hii ndio mara ya kwanza Paulo na Barnaba wanaitwa nani? Mitume. Ina makes ina makes sense? Hello? Umeona eh? Barnaba na nani? Paulo wanaitwa mitume. Bwana asifiwe. Kwa hiyo historia ya utume wao unaweza kuona kwenye sura ya 13 hiyo, mstari wa kwanza mpaka wa 4 ambao tumeshaisoma. Ndio maana kwenye sura ya 14 wanaitwa nini? Mitume. Okay, nikiuliza nani aliyewatuma hapa? Kanisa. Najua ni kwa Roho, lakini kupitia nani? Kanisa kwao. Kanisa la mahali likimtuma mtu aende mahali kwa shughuli maalum ya injili anaitwa nani? Mtume. <coughs> Halo? Kanisa la mahali likimtuma mtu mahali kwa ajili ya shughuli maalum ya injili inaitwa nini? Mtume. Kwa neno mtume pale ni kitendo cha kutuma, unatumwa, labda unatumwa Arusha, unatumwa Mwanza na maagizo ya kanisa, nenda imarisha hawa, imarisha hawa, imarisha hawa. Ukienda kule unaitwa nani? Mtume. Imetokana na neno gani? Kutuma. Haleluya, Bwana Yesu asifiwe. Kwa hiyo inaitwa mtume na anawekewa mikono, anapewa maagizo, anaondoka akiwa na maagizo With a special mission. Bwana asifiwe yeah. Maona sio neno la ajabu sasa. Huyo atakayetumwa kanisani hapa kwenda Mbeya, kwenda Mwanza, kwenda Kigoma, kwenda Marekani, najua Ebeneza anataka hilo eneo kwenda vizuri M... <laughs> <Kwenda Canada. laughs> <Unawajua Marekani. laughs> Kwenda Sumbawanga, Sumbawanga mtaki, I received hiyo. <laughs> Ni nini utume? Sawa eh? Kwa kitendo cha kuobei kukubaliana na kwenda kule, hiyo maana yake unafanya nini? Utume kwa ukienda unarifaya kwamba nimetumwa hapa kwa kusudi maalum. Ndo maana anasema, anaambiwa kabisa waliwatuma hawa kwenye mstari wa nne, mstari wa nne basi watu hao wakiisha kupelekwa na Roho Mtakatifu akatalumkia Seleukia, na kutoka huko wakasafiri bahari hata Kipro, kwao wakaelekea Kipro wakiwa wametumwa na nani? Na kanisa, sawa eh? Yes. Sura ya kumi na tano kuna mitume pia wanatajwa kumi na tano, mstari wa mstari wa, ukianza pale, mstari wa kwanza wanatajwa kikao kilichofanyika Yerusalemu, naweza wakasoma yote lakini nataka uone mstari wa nne hadi saba nne hadi saba alafu taruko naenda mstari wa kumi na tatu mefika nne. Anasemaje, walipofika Yerusalemu wakakaribishwa waka, waka waka na kanisa la na mitume na wazee, nao wakaelekeza mambo yote Mungu aliyofanya pamoja nao. Okay, mitume na wazee neno na pale ni nini? Kai aude ni kai, ambayo maana yake ni mitume ambao ni wazee. Maana ya wazee pale sio watu wenye mvi basically, lakini ni watu ambao Kigiriki ametumia neno presbuteros ambaye tunajua ni senior or matured believers ni waamini waliokomaa ambao wanaweza wakahusishwa ishu za doktrini kama hawa. Baada ya kutokea fujo pale ambapo Petro Paulo alienda wali kuhubiri, walipokusanywa watu wanasema mitume na wazee sawa, eh? sawa kwa ajili ya kusolve kesi zilizokuwa zinaendelea pale wanaitwa mitume na wazee. tumeelewana mpaka hapo Okay, okay ko, ko, ko. Ili mtu awe mtume, maana yake lazima awe mzee kwanza. Nazungumzia uzee gani? Lakini sizungumzii <laughs> Nasu... <laughs> okay. Watu wenye mvi, nazungumzia mature believer okay. Ili mtu awe mtume lazima awe mzee, tunakubaliana Mzee kwa maana ya kwamba amelelewa vizuri, ameimarika, anafaa kutumwa. Tumeelewa mpaka hapo, anafaa kutumwa. Ukitaka kujua, Barnaba na Sauli kabla ya kuitwa mitumwe, waliitwa wazee, sawa eh? Tumesoma kwamba wanaitwa mitume, wapi? Sura ya ngapi? Kama mnanifuatilia, sura ya ngapi sehemu gani waliitwa mitume Barnaba na Sauli kwa mara ya kwanza? Tumetoka kusoma hapa, waliitwa walitumwa kumi na tatu, wameitwa kumi na nne. kumi na nne, wake up. Hey, are you sleeping? Tumekubaliana eh? Okay, lakini kabla ya hapo, maana walikuwa wanafanya kazi wakiwa wawili, si unajua Barnaba ndio amempeleka Paulo na ndio alikuwa right hand man, si ndio alikuwa mtu ambaye yuko naye, si ndio eh? na alikuwa anafanana hata kuwa... Okay, nguvu ya kuambatana. Haleluya. Okay mona kilichotokea kwa kwenye sura ya kumi na tatu wanaombewa, wanawekewa mikono, wanatumwa, wakapita Kipro, Seleukia, wakatembea mbele mwandishi anga, angalia hata angalia hata Luka alikuwa makini kwenye sura ya kumi na nne wanaita nani? Mitume, kwa sababu walitumwa na nani? Kanisa, sawa. Kabla wajatumwa walikuwa wameendelea kuimarishwa kwenye kanisa la mahali Jerusalemu, wanaitwaje? Haya, fungua kumi na moja Matendo ya mtu kumi na moja ishiri na nane ishiri na tisa ishiri na tisa na thelathini mistari miwili tu Haleluya, nenda kumi na moja ishirini na tisa na thelathini mistari miwili tu, namna ambapo Paulo na Barnaba hapa wanatambulika kama wazee. Umefika? can we read together? Moja, mbili. Twende na wale wanafunzi, kila mtu kwa kadiri alivyofanikiwa wakaazimu kupeleka msaada kwa ndugu zao waliokaa wapi? Uyahudi, alafu wasemaje? wakafanya hivyo Wakawapelekea wazee kwa mikono ya nani? Barnaba na Sauli. Barnaba na nani? Sauli ndo walitajwa hapa, sawa. Hiyo ni kumi na moja kumi na tano pia walitajwa, hiyo kumi na tano pia. Mbili nenda mbili, kumi na tano. Mbili pale hapo, kumi na nne walienda kuhubiri eh? Mbili wanasemaje? Basi baada ya Paulo na Barnaba kushindana na watu hawa na kuhojiana nao sana, ndugu wakaamuru kwamba Paulo na Barnaba na wengine miongoni mwao wapande kwenda Yerusalemu kwa mitume na wazee kwa habari ya swali hilo. Angalia kwenye mstari wa kumi na mbili wanavyotajwa Paulo na Barnaba tena. Anasemaje? Basi mkutano wote wakanyamaza wakawasikiliza Barnaba na Paulo wakiwapasha habari za ishara za maajabu ambayo Mungu alifanya kwa ujumbe wao katika nini, mataifa. Tayari walikuwa wanapewa kazi ya kufanya nini, ya kuhubiri, na bado hapa walitumwa. Angalia mstari wa 15 chini pale actually, 13, Yakobo, ametajwa pale hata ametajwa na walipokwisha kunyamaza, Yakobo akajibu akisema, ndugu zangu nisikilizeni. okay Nenda pale ambapo walitumwa, 15:22, umefika 22. Basi kawapendeza mitume na wazee na kanisa lote kuwachagua watu miongoni mwao na kuwapeleka Antiokia, pamoja na Paulo na Barnaba, nao ni Yuda aliyekuwa aitwa Barsaba na Sila, waliokuwa watu wakuu katika ndugu Wakaandika hivi na kupelekwa kwa mikono yao. Anaitwa watu wakuu katika ndugu, neno watu wakuu katika ndugu Kiingereza kimetumia chief men among brethren. Hawa walikuwa tayari ni viongozi, sawa eh? Chief men among brethren, ko tayari, katikati ya kanisa la Yerusalemu kulikuwa na watu ambao wanaonekana ni chief men, tungesema presbuteros au nini wazee sawa, wsawa eh? Kwa hiyo kuna watu ambao tayari ni wazee watambulika, kama kwenye mata kama hizi za kupeleka kesi nazohusu doctrine, walitakiwa wapeleke wao, wakawachagua wale ambao ni chief men among brethren. Kiswahili kinatumia waliokuwa watu wakuu katika ndugu, ndo wakapeleka hiyo barua kwa. Unaona kwenye hicho kikao walikuwepo na watu wengi ambao wanaitwa mitume na wazee kwenye idadi hiyo. Petro alikuwepo, Paulo alikuwepo, Yakobo alikuwepo, Barnaba alikuwepo. Kwa wale wote wanaitwa mitume na wazee mitume na wazee. Kwa wengine walikuwa ni viongozi. Bwana asifiwe. Kwa Yakobo pia ametajwa kwenye hiyo. Tumeona Yakobo akitajwa, Petro akitajwa, Paulo akitajwa, Barnaba akitajwa. Wote walikuwepo. Sasa huyo Yakobo aliyetajwa kwenye sura ya ya kumi na tano ya matendo ya mitume ni Yakobo yupi? Sasa kuna Yakobo ambaye alikuwa ameshafariki. Unakumbuka eh? Kwenye sura ya 12 Yakobo aliuawa. Ina maana Yakobo alikuwa zaidi ya mmoja. Sawa eh? Kuna Yakobo mwanafunzi wa Yesu na ingine Yakobo ambaye alipatikana na mitume baadaye. Okay. Na alikuwa ndugu ndugu yake na Bwana. Bwana Yesu asifiwe. Angalia kwenye 12:2 ujue nani aliuawa pale. 12:2 Asema, wakamua Yakobo ndugu yake Yohana kwa upanga. Umeshajua aliyeuawa eh? Ni Yakobo yupi? Ndugu yake na nani? Yohana. Sawa, mnawakumbuka hawa, kwenye Matendo, kwenye nyaraka, kwenye vitabu vya vine vya Injili walifanyaje? walikuwa wanagombania kiti, mwingine kulia, mwingine mama. Ndo alikuwa anawachagiza, lakini isu hapa ni ya mama, nguvu ya wamama. Haleluya. Kwa sababu alikuwa wa teenagers wakati, wakati huo. Kwa hiyo wakaanza kutafuta nini nafasi, Yesu akalimwambiaje? amnaweza kunywa kikombe nakacho kunywa mimi. Sasa ah, bwana, sio kikombe tu, bakuli. Vijana <laughs> wa leo angesema sio kikombe tu bwana, bakuli <laughs> watu lazima wachagize kwenda deep. Enzi zile tupokuwa masela, Sisi hatuzi chochote <laughs> Wanao lenga sehemu ya sisi. Tukwa Masela niko fomu one pale, nilikuwa ya kikundi chetu tunajaitwa Manabi Crew. Ilkidinga Gospel Flavor. Ah no, sio gospel. Ilk ilkidinga Flavor. Tukiwa tukikaa na tembea makundi nini? Unashusha iko hapa kidogo leo. Sasa mimi kwa, kwa kushusha mbele ya watu. Kwa hiyo tukienda mtoni pale ndio tunashusha kwa kuandika mashairi. Huwezi kuandika mashairi suruali imekaa kiunoni, unashusha chini hapo. Alafu ndio yo yo yo unaandika pale. Ah, <laughs> hey, association. Mtoto watu wetu kijijini umeanza kwa kama mtu wa Marekani jamani. Hadi yo yo! Siku moja tukiwa kwenye ibada. Mwenyekiti wa ukwata aitwa Lembris Lord Balesteria ni Lemeirut. Uweze kushika hiyo. Kuja <laughs> mali nisaidia sana <laughs> kwa na, na hivyo vikundi. Siku moja tukiwa kwenye kipindi cha dini, akasema sema, nyanyua, nyanyua mikono juu tumuabudu Mungu. Eh, hey, tukua tumepinda. Asa Yesu wana mtumia mimi leo. Ah. Tukasema, tukasema, tukasema, tukasema, tukasema, tunajua kila ibada, lazima nyanyua mikono yako juu tumwabudu Mungu. Haikosema tu nyanyua mikono yako juu tumwabudu, na miguu pia, mjomba Lembri. <laughs> <laughs> <laughs> na baba lazima, baba tuna kwa, tunaandika mashairi eh. Ni da, daftari la mashairi kwaya tu imejaa mashairi. Eh? Bahati mbaya sana nilichoma moto. Ya muuzia nani? <laughs> Okay. Kwa hiyo kwa... nilikuwa natoa mfano ile wangesema <laughs> sio kunywa kikombe tu na bakuli <laughs> Okay. Kwa hiyo ndo wale ambao walikuwa wanadai nafasi wana wa Zebedayo, nawakumbuka aliyewaa na Herode, eh? Yeah. ilikuwa ni sio wote, aliyebaki alikuwa ni nani, ni ndugu yake na nani na Yesu ndugu yake na Bwana ndo ametajwa kama mmoja wa tanashara kwenye kitabu cha na cha, cha, cha nani kwenye... kusoma tutaenda kumi na sita pale kumi na sita kumi na mbili mstari wa kumi na sita angalia kumi na sita mmefika kumi na mbili kumi na sita eh? Petro akafuliza kugonga alipoenda nyumbani kwa John Mark pale, walipokwisha kumfungulia, wakamuona kwa akastaajabu. Mstari wa kumi na saba, naye akampungia mkono, akawapungia mkono wa nyamaze, akawaeleza jinsi Bwana alivyomtoa gerezani, akasema, kampasheni Yakobo na wale ndugu habari hizi. Yakobo alikuwa ameshauawa, huyu Yakobo ni mwingine. Sema kampasheni nani? Yakobo na wale ndugu habari hizi, alafu akaondoka akaenda mahali pengine. Kwa hiyo kulikuwa na Yakobo zaidi ya mmoja sawa sawa, ambaye ndiye aliandika waraka wa nini, wa nini? Wa Yakobo. Huyo Yakobo anatajwa kwenye kwenye Wagalatia mbili ambao tumemsoma saa zile, ambao anaitwa nguzo, nakumbuka nguzo, Yakobo Kefa na nani na Yohana sawa eh? yeah. Kwa hiyo ndugu yake na Bwana alikuwa pia ni mojawapo foundational apostles. Tusipite hapo leo. Kwa tumeona kulikuwa na mitume wengine, hata Yuda Sila, tumesoma kwenye kumi na tano pale. Yuda na Sila ametajwa kwenye kumi na Matendo ya Mitume kumi na tano andika hiyo, kumi na tano ishirini na mbili ishirini na mbili kumi na tano ishirini na mbili ishirini na mbili. Eh, namalizia leo jamani, nataka dakika nane kumaliza notes zangu za mtume. Nataka Jumapili nianze na nabii sawa. Eh, kumi eh? na ngapi? kumi na tano mefika a kumi na tano angalia eh? ishirini na mbili ishirini na mbili Unaona nani ametajwa pale kwenye icho kikao cha wa mitume na wazee, mitume ambao ni wazee. ishirini na mbili, ishirini na mbili ishirini na kumi na tano ishirini na mbili umefika? Anasemaje? basi kawapendeza mitume na wazee na kanisa lote kwa kuwachagua watu miongoni mwao na kuwapeleka Antiokia, pamoja na Paulo na Barnaba. Nao ni hawa, Juda aliitwa Barsaba na nani, na Sila, waliokuwa wakuu katika ndugu. Kwa hiyo tayari wale walikuwa nini, ni matured believers. Kwa wanaweza kuwa mitume, ndio maana wametumwa na kanisa okay. Wametumwa na ujumbe, angalia ishirini na saba. Sura ishirini na saba. Ishirini na saba. Basi tumewatuma Juda na Sila watakao waambia wenyewe maneno yayo hayo kwa vinywa vyao nani? Yuda na Sila asadishe. Kumbuka, Barnaba na paulo, au na Sauli, walikuwa wametoka kwenye hiyo sehemu yenye fujo, kwa hiyo ilibidi waongezee watu wangapi? Wawili, ambao wakienda hawa watanyamaza, alafu hawa wataongea, simnaweza mkaambia mmejitetea, simetoka hapa walioleta fujo. Ilitokea wakati gani? Barnaba na nani na paulo walipofanya nini, walipohubiri kwao, waliporudishwa, waliongezea watu wangapi? wauli Yuda na nani na sila, sawa. Kwa wao ndo wameongezwa na kwenye barua wametajwa, watakao waambia wenyewe maneno hayo kwa vinywa vyao, sio sio Barnaba na Sauli, japokuwa walirudi nao, au Barnaba na Paulo, sawa. thelathini na mbili, angalia thelathini na mbili tena. Yuda na Sila kwa kuwa wao wenyewe ni manabii. Angalia hiyo. Umeona kitu hapa? kwa kwa wao wenyewe ni manabii. Huko sehemu nyingine wameitwa walimu manabii, sawa. Wakawahusia ndugu kwa maneno mengi, ungalia kwenye kuhubiri. Wamewaita nini? Manabii waliwahusia watu kwa nini? Kwa maneno mengi, wakawathibitisha. Yuda na Sila ambao juu wameitwa wazee, mitume wanaitwa manabii. Napea attention, umeona? Walipotumwa na kanisa wakaitwa nini? Mitume. Walipokaa mahali wanawahudumia hawa watu na kuwaimarisha, wanaitwa nini? Manabii. Unajua kwanini nakusumbua kichwa chako? Unafikiri unabii na utume ni ofisi ambayo mtu anaishikilia milele mpaka atakapokufa, ndo kinachokusumbua kichwa chako kwa sababu kuna watu mjini ambao wanaumiliki hizo ofisi sasa. Mi nakushambulia Biblia, sishambuli mambo ya mtaa, sawa eh? Sawa. Kwa hiyo mtu anaweza akaitwa, mzee, akaitwa nabii, anaweza akaitwa mtume, anaweza akaitwa mchungaji yeah. kwa hiyo sio taito unashikilia, najua no, no, no, no. mimi ni mtume, siwezi kuchunga kanisa okay. Nikikutuma kwenda Arusha na kuita nani mtume, ukienda pale ukawa unahudumia watu unafanya nini? Uchungaji. Sasa nini? <laughs> kwa, kwa unagundua haya maneno yanatumika kwenye Matendo ya Mitume interchangeably, wanatumia at time t wakati unafanya tukio fulani, sawa sawa Tuende taratibu, nataka uanze kuona upana huo. Kwa hiyo tumeona hawa ndugu walikuwa naitwa uh, wazee au chief among brethren, watu wakuu katika ndugu, ambao tunajua ni nani? Ni spiritually matured believers, ni waamini ambao wameimarishwa kwenye kanisa la mahali, au ni wazee ambao wanaweza kutumwa kwenda kuwathibitisha au kuwaimarisha wengine. Kumbuka kabla hujaimarisha wengine inabidi wewe uimarishwe kwanza, si ndio eh? Kwa lazima wewe uwe imara uweze kwanza. Uimara unapimaje? Wana uwezo kwanza, wanachambua maandiko vizuri, alafu ana ripoti nzuri kati ya waamini. Umeelewa? Umeelewa? Kwa unaweza ukakaa kwenye kanisa, mbona mimi situmwi? Hey, unajua kuchambua maandiko vizuri, ila mkesha wa maombi uji huko mtaani unakunguta watu kila siku naangalia na kesi. Huwezi kuwa na good report. Sawa. Kwa kuna vitu vingi vya kuangalia uwe na good report among believers. Unajua ukiwa unatuma watu, unamtuma mtu ajue kuchambua maandiko. Maana akifundisha unamwambia, "Eh, mtumie audio nisikilize kwanza." Maana kama umemtuma mtu ambaye hajakomaa. Si ndio eh? Lakini ukimtuma alafu una relax, ah, ha, hawezi kutoka Huyu nimemsikiliza sana, huyu nimemwona sana, huyo ndo namtuma. Sawa sasa eh? Uh, tangu au mjiunge na kanisa la mahali, ameokoka maombi, akisikia, naona watu wengine tu wameitwa kwenye maombi, unamwambia akafungue kanisa Mbeya au Mtwara. Maajabu cha kwanza atahakikisha hamsali mikesha ya Ijumaa, atasema huo ni ufunuo wa Sinza. Haleluya! <laughs> kwa maana yake walikuwa wana, wana wa, wenyewe wamedhibitika. Ndio maana chief among brethren wenyewe wamethibitishwa katikati ya watu kwamba hawa wafaa kwenda kuwaimarisha wengine, kwao. Utumwi tu ovyoovyo, asema baada ya kuokoka Mungu akaniita mtume. Tawa mtu anageuka tu. Leo ni inspirational speaker. Kesho ni mtume. Hafunenda kangalia mamba wanaofundisha. Anachukua notes za Kiyosaki. Anaongezea mistari pale. Anachukua za Brian Tracy. Anaongezea mistari pale. Ukimwambia ndugu yangu, kaa chini ufundisho, asa wajua sisi na mafuta ya kitume. Yale mafuta ya tanifundisha. Okay. Sawa. Aliyeandika huo mstari mafuta yenu anawafundisha. <laughs> Mwenye alikuwa anawafundisha hawa anawambia maneno haya. K lazima ujue mafuta yalikuwa yanamaanisha nini, mazkaisi uo umepakwa mafuta sana na wengine wamepakwa matope. Haleluya! Kwa hiyo umeona Paulo, unaona Sila. Yuda na Sila ameitwa manabii eh. Nataka nikushangaze sehemu nyingine, Sila pia aliitwa mtume. Nenda kwenye Wasalonike, Wasalonike wa kwanza mlango wa kwanza mstari wa kwanza. Anasemaje? Paulo na Silwano na Timoteo. Umesemaje hiyo? Paulo na Silwano na Timoteo. Niliwahi kuambia Silwano ni jina lingine la nani? La Sila, Silvanus. Ni Sila. Sila na Silwano ni kitu kimoja. Kama ambavyo Kiingereza wanamwandika Timothy na Timotheo. Okay. Kwa huyu alikuwa ni Silwano yule ambaye anaosoma kwenye nyaraka kama Sila kwenye Matendo ya Mitume kama Sila, alikuwa na Paulo, wanajiita mitume. Angalia mbili sita Wathesalonika wa kwanza, hiyo hiyo mbili sita mbili anasemaje sita. akirifaa huduma zao Paulo, Sila na au Silwano na Timotheo wakiwa Thessalonika walifanyeje Anasema hatukutafuta utuku, utukufu kwa wanadamu wala kwenu, tulikuwa wapole katikati yenu eh? Okay. Hatukutafuta utukufu kwa wanadamu wala kwenu wala kwa wengine, tulipokuwa tukiweza kuwalemea kama mitume wa Kristo kwao. Anarifaa huduma zao yao waliofanya wakiwa Thessalonike, wanajiita kama jumla yao, kwa sababu waraka umeandikwa na watu wangapi? Watatu. Baraka kwa Thessalonike, tumesoma pale mwanzoni moja moja, ni Paulo, Silwano na Timoteo. anasema tulipokuwa kwenu hatukufanya nini? Hatukualemea, alafu kama mitume wa Kristo, sema mitume wa Kristo. Kwa hiyo tunaona Silwano au Sila anatajwa tena wapi, kama mtume kwao. Yerusalemu alipokuwa anaimarisha waliitwa nani? Nabii. Alipotumwa Thessalonike wakaitwa nani? Mtume. Can you see? Unaona tunaweza eh? Okay. Tunaeza kwa conclude hapa sasa. Kwa habari ya mitume kwenye Agano Jipya, kwanzia Matendo ya Mitume, mitume ni nani? Ni wale wanafunzi kumi na mbili ambao ni nini? Ni msingi ambao walijenga msingi wa fundisho la Kristo pamoja na mwenendo katika kanisa la mahali, wao ndo walioandika nyaraka. Narudia tena mitume, maana ya kwanza ni wale wanafunzi kumi na mbili tenashara, am expecting you to write. Halafu ambao walijenga msingi wa fundisho la Kristo pamoja na mwenendo wa kanisa la mahali, wao ndo walioandika nyaraka kwa nyaraka ndo msingi wa fundisho lao. Kwa hiyo unataka kuuliza, ah, huu msingi ambao wakina, wakina Paulo walijenga tunaupata wapi? Unapata wapi wa msingi? Nauliza, unapata wapi wo wa msingi walioujenga kwao? Nyaraka ndio inafaa kutumika kutujengea nini sisi, actually, ndo tunatakiwa tutumie kuwajengea kanisa, na ndo maana walimu wowote wa, wa kweli wanapenda kubaki kwenye nyaraka. Mtume wa kweli anataka bae kwenye nyaraka, nabii wa kweli anataka bae kwenye nyaraka. Watumishi wengi wa uongo hawapendi nyaraka, sijui kama unajua hilo. Wakitaka kufundisha ma, mafujofujo wanakomaa na nini, Old Testament. Unajua kwa nini nyaraka ziko plain? Kumfunua Kristo ni ufunuo wa wazi wa kazi ya Kristo na mwenendo katika kanisa la mahali. Huwezi ukafundisha kukomboa vitovu kwenye nyaraka au ufundishe namna ya kujiungamanisha na madhabahu kwe nyaraka na yale masomo mengine. Hata uwezi kufundisha urafiki, uchumba hadi ndoa kwe nyaraka. Ukitaka ufundishe hivyo vitu, inabidi ukatae nyaraka, utembee kule. Maana kule kuna nini? Kuna culture za watu, kuna maisha ya watu, unaweza wakaacha ujumbe maana nini, na maisha ya watu uko pamoja mpaka hapo Huwezi kutumia nyaraka kuwa maadui zako, huwezi kupata hilo fundisho, uwezi halo, si kama unaelewa eh? Kwa hiyo nyaraka ni plain, wameweka mambo straight, lakini watu hawataki kubaki kule. Actually, ukikomana na nyaraka ndo unaanza kuona ukristo wako unabadilika, ila kama unakomana nanii na, na kitabu cha nini pale ruti Rutu sijui Rutu. Kwa hiyo tumesema mitume walikuwa ni wale wangapi, ambao ni msingi, sawa. Tunaona mtu mmoja akiongezwa katikati yao ambayo ni nani? Paulo. Namaliza na hiyo hiyo, eh? ni moja namba mbili, ni waamini namba mbili. Mitume ni nani? Ha, ni waamini, waamini waliotumwa na kanisa kwa ajili ya kazi maalum, kwa ajili ya kazi maalum. Mitume namba tatu, ni mitume ambao ni wazee, tunawaita waamini walioimara au waliokomaa kwenye kanisa la mahali. Mitume ambao ni wazee, waamini walioimara au waliokomaa katika kanisa la mahali. Kwa hiyo unakuta ina matumizi mbalimbali. Siku zote tunasema hivi, mshaandike hizo tatu. Eh, huwezi kuipa tafsiri jambo kichwani mwako. Tafsiri ya neno unapata kwenye nini? Muktadha wake. Ukishasema mtume, sasa hapo inabidi uwaze mtume yupi, wale msingi au wale waamini ambao wamekomaa wakatumwa na kanisa kwa ajili ya kazi maalum, au wale ambao ni wazee wameimarika katika kanisa la mahali, wanaweza wakajenga fundisho au wakaelezea watu namna ya kutembea katika fundisho. Tunaita nini? Mitume ambao ni wazee, presbuteros. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe kwa sababu wapo wengi sana, wako wengi sana, nasingetaka niwataje. Nasikia watoto wameanza kutoka kule. Naomba nisome misari kadhaa tu kwa haraka hapa, angalia Warumi moja moja, Warumi moja moja. Paulo anajiita mtume hapa. Paulo mtume wa Yesu Kristo aliyeitwa kwa mtume. Umeona hiyo? Paulo mwenyewe anajiita mtume. Warumi kumi na moja kumi na tatu, anajitaja pia kama mtume. Kumi na moja kumi na tatu. Umefika? lakini nasema na ninyi mlio watu wa mataifa, basi kwa kadri nilivyo mtume wa watu wa mataifa. Anasemaje? Mtume wa watu wa mataifa, huyo ni Paulo. Ukienda mbele, wa Korinto wa kwanza, wa Korinto wa kwanza moja na mstari wa pili, Paulo aliyeitwa kuwa mtume. Umeona, aliyeitwa kuwa mtume wa Yesu Kristo, sawa na Sostene ndugu yetu, kwa mapenzi ya Mungu, nasoteni ndugu yetu, kwa kanisa la Mungu liloko Korintho. Sema kwa kanisa, nataka uone jambo. Kila Paulo alipoandika waraka, nisikilize vizuri, kila mara Paulo alipoandika waraka, alafu akaandika kwa kanisa fulani, huwa anajiita mtume. Kwa lugha rahisi, anasema mimi ni mtume kwenu, sawa eh? kwa, kila waraka akiandika, mwanzoni huwa akiandika aki mtume, utaja specific kwa kanisa lipi? Kwa lazima ataje eneo. Kwa atataja Rumi, ataja Efeso, ataja Korinto au ataje jumla mataifa. Halo, kwa anaelezea kwamba kwenye kazi yake ya utume ameelekezwa eneo fulani, ametumwa eneo fulani. Ndio maana unaona kwenye Warumi moja moja ambayo tumesoma, Wakorinto wa kwanza moja tumesoma hiyo Wakorinto wa pili moja moja, Wagalatia moja moja, mistari ya mwanzo hiyo. Timoteo wa pili moja moja, Tito moja moja. Metembea sana eh, maana dada ananiangalia pale, andika tena, asema mbona tu ni kuangalia inatosha, ana absorb kwa njia ya nini? Diffusion. Okay, Warumi moja moja, Wakorinto wa kwanza moja moja na mbili pale, ametaja kwa... Korinto. Wakorinto wa pili moja moja Galatia moja moja Efeso moja moja andika kwa ufupi, usiandike ile Efeso lote. Kolosai moja moja Kolosai, andika Kol. tafutishana vifupi hapa. Timoteo wa kwanza moja moja andika moja timu Timoteo wa kwanza mbili saba Timoteo wa pili moja moja two team. Two team, moja moja Timoteo wa pili moja kumi na moja Tito moja moja na speed, tusome wote. do you have speed? Yes and gas. Tumetulishia wapi? Wakorinto, eh, wa kwanza moja na mbili, twende tisa moja na mbili, uone kwanza ametuma kufanya nini. Tisa moja mbili, anasemaje? Je, mimi si huru? Mimi si mtume? Mimi sikumuona Bwana Yesu? Umegundua, wanani alijingulu kwenye mitume sasa, hata mimi nimemuona Bwana <laughs> kwenye, kwenye, kwenye, kwenye Wakorinto wa kwanza anasema kama aliyechelewa eh, lakini nilifanya nini hapa. Alikuwa anatetea utume wake. Eh? Eh, hey, maana washikaji alikuwa naye anasema, ah, na nikawafurisha hiyo kauli. Wao kwanza kwa, kwa, kwa mzinguaji huyo. Kwanza hajakaa na Bwana, si tumekaa miaka mingapi? Mitatu. Ishu ni kwamba miaka mitatu alitoka na nini? Ndio ile anasema, ah, kumbe ulitakiwa kuwa na kuvuka. <laughs> Okay, sasa mimi sikumuona Bwana wetu. Ninyi si kazi yangu katika Bwana. Anajitetea. Sema ajitetea. Asema, kwa maana ikiwa mimi si mtume kwa wengine, lakini ni mtume kwenu ninyi. Mona ni mtume kwenu, kwenu, kwenu, ametumwa kwao, kwenu ninyi, kwa maana ninyi, ninyi muhuri ya utume wangu katika Bwana. Nyiye ndo product ya utume wangu. Aleluya, aleluya. Sasa hilo ndilo jawabu langu kwa wale wanaoniuliza. Hiyo <laughs> mstari wa tatu. Okay, nenda 15:9. Kwa Korinto hiyo. Kwenda kwa kwanza 15:9. Umefika? Mimi nimefika. Anasema maana mimi ni mdogo katika mitume. Angalia anaposema, ni sie stahili kuitwa mitume kwa sababu naliliudhi kanisa la Mungu, lakini mtume. Si ndio, eh? Anasema kwa namna ambapo nimefanya fujo kwa anasema hivi, utume wake ni Mungu amemwezesha. Maana pale mbele anasema lakini kwa neema ya Mungu nimekuwa hivi nilivyo. sawa, sawa, eh, umeshaelewa sasa. Utume wake ameutetea hapa. N nenda kwa kwa Korinto ya pili pili moja moja kwa Korinto ya pili, moja moja, anasemaje? Paulo mtume wa Kristo Yesu kwa mapenzi ya Mungu na Timotheo ndugu yetu wa kanisa la Mungu lililoko Korinto pamoja na watakatifu wote walio katika nchi yote ya Akaya. Kwa hiyo waraka wa pili kwa Korinto ulitakiwa uende kwa watu wengi zaidi kuliko wa Korinto, sawa eh? eh? yes. na watu wa Akaya ulitakiwa wafikie. Sasa ukisoma unafikiri uende kwa Korinto peke yake, nonono no. huu no, no. Waraka wa pili ulitawanyika zaidi. Angalia mlango wa kumi na mbili kumi na mbili wa Korinto wa pili, kumi na mbili kumi na mbili. Anataka uone alivyokuwa anataja utume wake tena, anasemaje? kumi na mbili, kumi na mbili. Kweli ishara za mtume zilitendwa katikati yenu katika saburi yote, kwa ishara na maajabu na miujiza. Kwao anawambia kila ambacho mlikuwa mnaona wale foundation wengine wakifanya mi mwenyewe nilifanya. ko alikuwa anaweka defense ya utume wake. Bwana asifiwe. Tumeona mpaka hapo, asema ishara ya mtume every foundation apostle alikuwa na tabia moja: lazima afanye miujiza na lazima afanye nini, aweke msingi wa fundisho lakini pia amuone Bwana. Bwana asifiwe. Paulo anajitetea kwamba yeye alimwona dakika za mwisho, alikuwa mtume wa mwisho kumwona Bwana. Okay, twende wapi? Twende wa Galatia moja moja. Paulo mtume si mtume wa wanadamu wala kutumwa na mwanadamu, bali na Yesu Kristo na Mungu aliyemfufua kutoka kwa wafu na ndugu wote walio pamoja nami kwa makanisa ya Galatia. Ametaja location hiyo eh? ni moja nenda Wa Waefeso wa Efeso moja moja Paulo mtume wa Kristo Yesu kwa mapenzi ya Mungu kwa watakatifu alioko Efeso. Kolosai moja moja akichwotanza Wafilipi moja, moja. Kolosai moja, moja Wa Wafilipi nasemaje Paulo na Timoteo watumwa wa Kristo Yesu. Hapa ametumia neno watumwa eh? ndio maana tumeliacha hilo lakini kitu kimoja watumwa na mitume okay. Kolosai moja moja, Paulo mtume wa Kristo Yesu kwa mapenzi ya Mungu na Timoteo ndugu yetu, halafu kwa ndugu watakatifu waaminifu walioko wapi? Kolosai mona lokesheni eh? okay. Timoteo Timoteo wa kwanza, moja moja Anasema Paulo mtume wa Kristo Yesu kwa amri ya Mungu mwokozi wetu na Kristo Yesu taraja letu kwa Timoteo mwanangu hasa katika imani amemtaja mtu hapo eh? Timoteo nenda mbili saba mbili saba anasemaje nami kwa ajili ya huo nimewekwa niwe mhubiri na mtume nasema kweli sisemi uongo maona hiyo kwa hiyo kama vile kulikuwa na ishu kwenye utume wa Paulo, continuously alikuwa na defend mpaka kwa mwanaye Timotheo, na mwalimu wa mataifa katika imani na kweli, niambia hapa kazi yake hapa ni kufundisha mataifa eh, amesema sehemu nyingi tu. Kwa kwamba yeye alienda kwa mataifa lakini Petro akarudi, kwa nini wasiotahiriwa waliotahiriwa? Okay, hiyo ni mbili saba. Timotheo wa pili, moja, moja. Paulo Mtume wa Kristo Yesu kwa mapenzi ya Mungu kwa ajili ya ahadi ya uzima uliyo katika Kristo Yesu, kwa Timoteo mwanangu mpendwa. Mstari wa kumi na moja kwenye hiyo Timoteo mbili, anasemaje? moja, kumi na moja. Ambaye kwa ajili hiyo kwa ajili ya nini, injili na liwekwa, niwe mhubiri na mtume na mwalimu. Ukicheki hapo ametumia kai kai kai. Sawa, eh? mhubiri na mtume na mwalimu sawa, okay. Kwa hiyo utume wake alikuwa wenye kufundisha, si ndio eh? Sawa, Tito tumalizia na Tito. Tito moja moja inasemaje? Paulo mtumwa wa Mungu na mtume wa Yesu Kristo, ile naa pale, siyo watu wawili, ni kai sawa. Kwa hiyo anatumia neno mtumwa na mtume wa Yesu Kristo, mtume wa Mungu, mtume wa Yesu, kwa ajili ya imani ya wateule na Mungu wa Mungu na ujuzi wa kweli ile iletayo utauwa katika tumaini la uzima wa milele, ambao Mungu aliweza kusema, asiyeweza kusema uongo aliohidi tangu milele, akalifunua neno lake kwa majira yake, katika ule ujumbe niliyowekewa amana am mimi, kwa amri ya mwokozi wetu Mungu. Kwa amri ya nani? Mwokozi wetu Mungu. Anasemaje? kwa Tito Mwanangu hasa katika imani tuishirikio. Mwona ametaja, anamtaja mtu nini? ataa ni Kwa kila akiandika mtume anataja mtu au location aliyokuwa ame, ametumwa. Kwa hiyo utumishi au utumwa ni kila alichotumika kufanya ni ile agizo alilopewa, with a certain location, lakini alitumwa akatumikie Petro pia ametumia haya maneno. Petro ametumia kidogo kwenye waraka wa kwanza wa Petro mlango wa kwanza mstari wa kwanza. Hapa Petro ana mambo mengi sana, kwa utapata maneno sehemu chache tu. Petro moja moja, First Peter mefika asema, Petro mtume wa Yesu Kristo kwa wateule wa utawanyiko. Umeona diaspora, kwa Wakristo ambao walikuwa wametawanyika. Kwa hiyo waraka aliandika baada ya kutemuliwa wapi? Yerusalemu, wateule wa utawanyiko. Waraka wa pili katumia maneno hayo hayo, waraka wa pili wa Petro moja mstari wa kwanza na wa pili anasemaje? Simoni Petro mtumwa na mtume wa Yesu Kristo. Wao walikuwa waonyeshi kutumia mtumwa, neno mtumwa pale ni servant, servant sio mtu aliyekana gandamizwa chini, ni servant au mtumishi. Simoni Petro mtumwa na mtume wa Yesu Kristo, kwa wale waliopata imani pamoja nasi yenye thamani katika hali ya Mungu wetu katika Kristo. Kwa wale aliandika, kwa ili kwa ajili ya watu wote, wanasema barua kwa watu wote, ndio maana amesema kwa wale waliopata imani pamoja nasi. Kwa hiyo hii ilikuwa ni kwenye circulation. Kwa Paulo, kwa Petro, anajiita mtume pia, mtume. Umeelewa eh? kwa kila kila akitajwa mtume, unaona ametumwa kwenda mahali, sawa Sawa eh, unaona kitumwa kwenda mahali. Kwa nani? Mtume kwa nani? Barua ya Paulo mtume kwa nani? Kwa Wakolosai. Kwa nani? Kwa Wafilipi. Kwa nani? Kwa lazima utumwe. Kwa tumeshamaliza kwamba alijiita katikati ya wale waliotokewa na Bwana na ambao ni msingi. Kuna mitume wengine ambao tunaweza tukawaona kwenye nyaraka zake, alikuwa anamtaja Timoteo pamoja na Silwano. Tumeona hiyo eh? Anamuita Timoteo mchungaji. Ngoja nikuonyeshe kwenye Timoteo wa kwanza Timoteo wa kwanza Timoteo wa kwanza Timoteo wa kwanza mstari wa kwanza mlango wa kwanza mstari wa kwanza anasemaje? Paulo mtume wa Yesu Kristo kwa amri ya Mungu wa mwokozi wetu na Kristo taraja letu. Angalia kwenye mstari wa pili kwa Timoteo mwanangu hasa katika imani, neema na iyo kwako na rehema tokazo kwa Mungu Baba na kwa Kristo Yesu Bwana wetu. Alafu anasemaje kama vile nilivyokusii ukae wapi? Efeso, nilipokuwa nikisafiri kwenda Makedonia ili wakataze wengine wasifundishe elimu nyingine. Kwa alikuwa anafanya kazi ya utungaji wapi? Efeso. Nani? Timotheo. Okay. Nani aliyempeleka huko? Paulo amemtuma Efeso kwa angalia Timoteo kwa Efeso ni nani? Ni mchungaji. Timoteo kwa Thessalonike ni nani? Ni mtume. Tuko mpaka hapo eh? Alo, okay. Ngoja ni kupruvie hiyo kwenda kwenye Wathesalonike wa kwanza Wathesalonike wa kwanza Wathesalonike wa kwanza mlango wa kwanza mstari wa kwanza halafu tutaenda mpaka tuta, tutaruka tutaenda sita. Tunamwangalia tu Timoteo hapa kidogo, anasema Paulo na Silwano na Timoteo ametaja wote watatu eh? Kwa kanisa la Wathesalonike leo katika Mungu Baba na katika Bwana wetu Yesu Kristo, neema na iwe kwenu na amani. Alafu mstari wa saba unasemaje? Nanyi mkawa wafuasi wetu na wa Bwana, mkiisha kupokea neno katika dhiki pamoja na furaha ya Roho Mtakatifu. Mkawa nini? Wafuasi wetu. Kwa hiyo Paulo anamuinclude Timoteo na Sila au Silwano, kama ni wahudumu pa pamoja naye au mitume kwa ajili ya wa Wathesalonike. Tumeangalia pia kwenye Wathesalonike wa pili. Mtume kwa ajili ya wa Wathesalonike. Lakini kwa Wathesalonike Paulo ni nani? Timotheo ni nani? Mtume. Umeelewa eh? Okay. Kwa Waefeso ni nani? Mchungaji. Umeona matumizi? Eh? Amemwacha Efeso awaimarishe, awafundishe. Anamuita mchungaji wao, kwa kanisa ambalo alianzisha. Alianzisha wapi? Tumesoma Matendo ya Mitume 19 namna ambapo alienda wapi? Efeso akawakusanya watu wangapi? Kumi na mbili. Sawa eh? Wakajaza roho Mtakatifu, akaenda kwenye sinagogi akafundisha, nao wakavurugwa kwenye sinagogi, wakaenda kuanzisha darasa la nani? La Tirano. Wale ndio wanaitwa nani? Ni wanafunzi wa kwanza wa wapi? Wa Paulo. Wapi? Efeso. Sawa, kwao baada ya anatuma, ndio aliokaa nao muda wa miaka mitatu kwenye ishirini, tunasoma kwenye matendo ya ishirini, usiku na mchana kuwafundisha akawaita akiwa Mileto, wakiwa wako wapi? Efeso kwao. Watu waliokuja Mileto kufanya mkutano na Paulo walikuwa wakina nani? Timoteo, sawa. Kwa Timoteo ni kati ya viongozi walioachwa nini, wapi? Efeso. Timoteo akiwa nani? Akiwa mchungaji. Kwa hiyo alikuwa anawaacha wengine mahali, alafu anakuwa wachungaji. Unaona, kwa mtu anaweza akawa mtume kulingana na alipotumwa, halafu akawa mchungaji kulingana na alipokaa kufundisha, sawa. Kwa hiyo Dar es Salaam nilikuja kama mtume, lakini nikaanza kujenga kanisa, si ndiyo? Maana yake kwa hiyo ufanyi, mimi sifanyi uchungaji, okay. Umeelewa sasa maana yake umeelewana? Kwa hiyo unaenda kuestablish eneo, unawajenga watu. Kwenye kitendo cha kuwajenga watu unafanya uchungaji, na unaonekana ukifanya nini? Ukifundisha makumba, mchungaji na mwalimu, au mchungaji afundishaye A shepherding teacher. Kwa, don't get confused na hivi vyeo. Meelewa sasa hapo, eh? Kwa, kinachotakiwa kujua ni kwamba what are you doing at the time T? Kwenye muda fulani unafanya nini. Kwa hiyo ukaanza kusema natafuta wito wangu, o oh, Baba nionyeshe kama mimi ni mtume utapotea. Hello. Tukitaka uwe mtume tutajua sisi. Mbona niangalia kama mwamini? Eh, tutajua sisi. Tukisikia tu <laughs> nani mtaja hapa ambaye hataki kwenda nani, nani ambaye hataki kutupati kuondoka Sinza, anataka abaki hapa milele? Ebenesa, umeona? <laughs> <laughs> eh? si mchungaji eh? Ni mchungaji Sinza, si ndiyo eh? au tukamdipoti Marekani? Nani hapa tumtumia Afghanistan? hasema <laughs> mtume kwa kanisa la Afghanistan eh? Eh, jamani nena tume Afghanistan hmm? pray God, ehhe <laughs> Eh, ukivaa kanzu hapo Afghanistan unapendeza. Unajua urefu wa huyu mtu nalo kanzu, ukitembea hatu nasema, ahh alaikum salaamaa halaikum salaa Salamu alaykum wa alaykum salamu rahmatullahi. Nabii ni fujama za Kiarabu ukiambia okay, salamu alaykum najibu alaykum salamu salam. Rahmatullahi taala barakatu wa bilay tawfik. Eh, huyu mwenzetu unakaribishwa una ukapiga kipunga naona kunja miguu, unapiga nini kipunga? Najua ngajelewa kipunga ni nini. Unakula vizuri sana, ukishiba hapo unaangalia huyu huyu, nimemnenea kwa lugha vizuri, unaanza naye Inshallah nimempata huyu mmoja akiarabu kuna <laughs> e, okay, watu kutaja, unajua kutaja kusema Kiarabu anasema Kiislamu. <laughs> Jamani, Kiarabu ni lugha kama Kiswahili kama shalom. Shalom kwani ni Kiswahili? Shalom ni Kihebrania, si ndio? mm. siku moja nimwambia mtu mmoja tu, unajua Wakristo bwana kama wajui kitu wanateseka sana. Nikamwambia salamu aleikum, akanjibu salamu Kristo, jaelewa hata maana salamu aleikum hivi <coughs> <laughs> mnajua Msaudi um Arabia ibada yao wanafanya Kiarabu, ibada ya Kikristo wanafanya Kiarabu, si ndio? Okay, wakisema Mungu asifiwe wanasemaje? Najua ujui wanasemaje, Allahu Akbar. Ala ni jina sasa. <laughs> najua wengine mmeambiwa ala ni jiwe shauri <laughs> yenu, lakini ala ni kiarabu cha neno nani? Mungu. sawa eh? sawa eh, ni kama wamasai engai, tusema tumsifu mungu asemaje? Maisisi engai. hiyo imeokoka, haleluya Nimesema kwa sababu Wakristo wengine wanaangalia live wanaweza kupata taabu sana. Nasema, yaani ametaja Kiislamu kanisani? Ah ah. Ukienda kuhubiri Palestina ndugu yangu, utakuwa unasema Al-Akbar. Sawa eh? Sawa. Eh, jamani, dini sio lugha. Imani ni <laughs> Mani, kitu kingine kabisa sio lugha. Najua kuna wengine wanaamini walia wakisikia Al-Akbar wana, wana, wanawaza. Ni sawa na sisi tungehamisha Ukristo bila kubadilisha nini lugha, tungebaki tunaongea nini ki Kiebrania mpaka leo. Nafikiri ngekuwa salimianaje, Shalom aleikum tena naye Haleluya. Kwa tunaona sasa kuna mitume msingi, sawa eh? na kuna mitume wengine Waefeso nne ilikuwa inazungumza watu gani? nne kumi na moja ilikuwa inazungumza gani? mtume msingi Hapana, mitume wengine au mitume wote ambao kazi yao nifanye nini? Ni kuimarisha kanisa pamoja na wao, wanaitwa nani? Manabii au manabii na wainjilisi na wachungaji. Na ndio maana hakuna wito maalumu wa kiinjilisti, wote hapa wanafanya uinjilisti, sawa eh? kwa hiyo unaweza kama muinjilisti unapoenda kufanya uinjilisti, sawa, lakini wakifika wamekusanyika, ukaanza kufanya nini? Uchungaji. Na ni kwa sababu ulitumwa na kanisa lako kama nani? Mtume. Na wakati unawajenga unafanya nini? Unabii. Imeisha? Simple. Kwa hiyo kinachoamua utume, unabii, uchungaji, uinjilisi ni mahitaji at the time t. Ni mahitaji kwa wakati fulani eh? Sasa kwenye kizazi chetu, kwa sababu majina haya yamewekwa prejudice, kwa sababu kuna watu walibeba title wakaziharibu, watu wanaogopa. Ukitaja mtume, wanajua huyu lazima atakupiga hela. Yani kuna sehemu nilitajwa nikaitwa mtume, watu wakaanza kuniogopa, wakaanza kufikiri nimebeba mafuta, sababu waliotangulia hapa Bongo wamejenga jina, limekaa hivo. Ukisikia nabii, mtu una profesaie unaanza, akaanza kutoka Musa na manabii wote, akawaeleza katika maandiko yote mambo yaliyomuhusu nini? Ee, mwenyewe kwa sababu ufunuo wa Kristo ndio roho ya unabii. <laughs> umeshaelewa eh? Ko, Tito pia alitumwa na Paulo kama mtume, lakini alipofika Krete akawa mchungaji. <laughs> Tito moja nne hadi tano tumalizie hapo. Kwa Tito alikuwa mchungaji wa Krete. Tito moja, mstari wa nne hadi wa tano anasemaje? Paulo anamwambia maneno kwa, kwa Tito mwanangu hasa katika imani tushirikio neema na iwe kwako na amani kwa Mungu Baba na kwa Kristo Yesu mwokozi wetu. Anasemaje? kwa sababu hiyo nalikuacha wapi? Krete. ufanye nini? uyatengeneza yaliyopunguka na kuweka wazee katika kila mji kama nilivyo kuamuru. Kwa hiyo alikuwa amemwachia ame kazi, amemtuma kama mtume, lakini anaenda kujenga waamini yo alikuwa mchungaji wa wapi wa Krete? Sawa, tuko sawa, tuko sawa. O, kwa hiyo Timoteo alienda Efeso kama mtume, alafu akaenda kufanya uchungaji, si sawa? mfano mfano, Salome tumemtuma kaskazini, kwa hiyo ni mtume wetu kwa kanisa la kaskazini, sindio? Lakini anafanya kazi gani huko? Kuchunga kanisa. Umeelewa? Sasa practical example kwa hiyo tunaweza tukamwita mtume sawa, lakini praktika anayofanya ni uchungaji. Kwao alitii utume kwenda kufanya uchungaji. Kwa Tito alitumwa Krete akawe nani? Mchungaji. Sawa eh? na hii ya kutumwa kwa mfano Timoteo kutumwa Efeso, alikuwa anatumwa kwenye makanisa mengine. Timoteo kama kawaida alikuwa anatumwa kwenye makanisa mengi tu, ila zingine hakuwa mchungaji anaenda anarudi, anaenda anarudi. Mifano iko kwenye sehemu kadhaa, nakutajia sehemu ambayo Timotheo alitumwa kwenye makanisa ambayo Paulo alianzisha. Wakorintho wa kwanza nne kumi na saba. Andika hiyo, Wakorintho wa kwanza nne kumi na saba. Umeshaandika? Hatusomi, nataka uandike tu, Wakorintho wa kwanza kumi na sita kumi. Wakorintho wa kwanza kumi na sita kumi, kwanza, sita kumi. Wafilipi mbili kumi na tisa Wafilipi mbili kumi na tisa. Bwana asifiwe. Yeah. Pamoja na wale ambao Paulo aliwataja kwenye Warumi kumi na sita. Amewataja watu wengi, wakina Arbano, wakina Stakisi, wengi amewataja pale, wakina Priscilla na Akila, wakina Apolo, Junia, Androniko, wanawaita mitume. Nitakupa mistari ya kwenda kusoma hiyo: Warumi 16:9, Wakorinto wa pili moja, 17, 24 anaita wasaidizi pamoja na yeye. Wakorinto wa pili, moja, 17, 24, Wakorinto wa pili, nane 23, Fellow helpers. Fanya huduma pamoja na Paulo. Wa Filipi 2:25 anaitwa anamuita, my brother and compan companion in labor fellow soldier, askari pamoja na mimi. Wa Filipi 4:2 hadi 3, kuna mwingine ametajwa pale, Epafrodito Epafrodito, wa Filipi 4:2 hadi 3, Epafrodito pia anatajwa. Hao wote ni wazee ambao walikuwa ni mitume pia. Kolosai 4:11 wa Thessalonike wa kwanza 3:2 Hivi mtaenda kusoma au mtaenda kulala? Wathesalonike wa kwanza tatu mbili Filemoni moja moja mstari wa ishirini na tatu pia na mstari wa ishirini na nne Filemoni moja mstari wa kwanza ishirini na tatu na ishirini na nne kwa hawa nao wanaitwa mitume, lakini siyo mitume msingi. Simeshaelewa maana ya leo mana utume, sawa eh? Kwa Paulo ameelezea mtume kwa maana gani? Kama mnakumbuka, kwanza ni udhihirisho wa Kristo, Kristo kutana nao ambao ni wale mitume msingi ambao wamejenga msingi wa fundisho, wamekutana na Kristo, walijenga fundisho la kanisa la kwanza, wametupa mtindo wa fundisho, sawa eh? Pattern, kwenye kanisa la mahali wanaitwa foundational apostles ambao leo hawapo, si sawa eh? Mitume msingi leo hawafanyi nini? Hawapo. Hakuna mitume leo wanaandika nyaraka kwa ajili ya kanisa ambao ni wao ndio specifically wamesoma Old Testament na kutoa tafsiri sahihi ya maandiko. Bwana asifiwe. Ndio maana tukiandika vitabu tunarifaa nini? Wao. Tuko mpaka hapo eh? Namba mbili, tutazungumzia utume kama sehemu sehemu ya utendaji wa Kristo katika kanisa la mahali ambao ndo iko kwenye Wafilipi wa Efeso nne kumi na moja ambao kazi yao ni kuendeleza kazi ya baba ambao Kristo ameileta na wao wanaendeleza kwa kuwahudumia watu wengine. Hawa wanatumwa na kanisa la mahali au na uongozi wa kanisa la mahali ili wafanye kazi ya huduma mahali pengine. Ndio maana lazima kwanza wawe wazee, wao wameimarika, presbuteros, mature believers, then wanatumwa. Haleluya. Naomba nimalize kwa kusema maneno haya. Kwa nini muhimu wewe ujifunze kwa bidii? Kwa nini? Kwa sababu kuna siku utatumwa. Haleluya! Ni hatari kwa kwenye kanisa la mahali, miaka mitatu minne hawana ujasiri wa kukutuma halo. Narudia tena, ni hatari kwa kwenye kanisa la mahali, miaka mitatu mpaka minne hawana ujasiri wa kukupa hata watu wawili wa kuwahudumia tena kwa mtindo ambao tunafundisha systematically unaweza ukaanza kuaminika kuwahudumia watu hata ndani ya miezi sita kama unajifunza systematically, kama unapokea maelekezo vizuri. Na mchungaji alikuwa akiongoza hapa maombi, alionyesha namna ambapo kuhu. kupokea maelekezo kinakufanya usaidie ukuwa kwa haraka kwa mambo ya msingi sana ili wo ukuwe na kufika mahali ya kuitwa elder. Sio um kanisa na mahali unaweza ukakaa miaka kumi na tano lakini machua hello kama kanisa linafundisha vizuri, tunategemea mapema sana ujengwe, ujengwe kwa namna ya kwamba wanao ujasiri. Swala la kujiuliza siku zote, mchungaji ana ujasiri wa kuniacha mimi nifundishe, sawa eh? anaweza akaniachia watu? Bwana asifiwe. Unajua una wakati mwingine unaogopa, unakuta kuna watu ishirini wameamini sehemu fulani, ni wapya ulipohubiri injili wakaamini yote, unafikiria mtu akumtuma sema uh, nanii yuko karibu, lakini bwana atusaidie. Unamtuma, unamsindikiza na maombi mengi, sio kwa sababu nataka asaidiwe na nguvu za Mungu, unamwombea na maombi ya kumzuia aseme mambo asiyopasa. Kwa nini? Kwa sababu hakuwa systematic. Bwana asifiwe. Kwa natakiwa sisi wenyewe tufanye nini? tufanye bidii ya kujifunza, bidii ya kutii, bidii ya kuomba ili tukue, sawa eh? bidii ya kujifunza, bidii ya kukua ili tufanye nini? Ya kujifunza na kuomba ili tufanye nini? Tukue. Haleluya, nauliza, unajiona miezi mingapi au miaka mingapi unafaa kutumwa? Sio lazima utumwe Mbea, ujue unaweza ukatumwa tu hapo karibu na nyumbani kwenu. Pale watu kumi wameamini, anza kuwahudumia. Naelewana, usifurahie tu. Paulo alikuwa mtume, anamtuma Timoteo, alikuwa anamwamini Timoteo, anamwambia kabisa, anamwambia watu atasema vizuri kama ambavyo mimi ningesema. Bwana asifiwe. Ndio maana kwenye timoteo wa pili mbili mbili anasemaje? Mambo yale uliyosikia kwangu mbele ya mashahidi wengi, uwakabidhi watu waaminifu watakaofaa kuwafundisha watu wengine. Kwa lugha rahisi, unapokuwa unatakiwa kuonekana kwenye kanisa na mahali kwamba umekuwa unaanza kufaa, unaanza kuaminika kwamba wafaa kuwafundisha watu wengine, kwa you grow into that. Hakuna mtu ambaye hafai kuwahudumia watu wengine. Haleluya! lengo la kanisa kama mmesoma kwenye Waefeso nne ni kuwakamilisha watakatifu ili kazi ya huduma itendeke, umeelewa, na mwili wa Kristo ujengwe. Kwa kila mmoja wetu anatakiwa kuwe awe da of the gospel, sio lazima uende Marekani kama ambavyo tuna tuna tuna hivi tunamtania Ibenesa hapa kama ambavyo tunasema hapa maana, Mungu Mungu sio joni, chochote kianza tokea <laughs> <laughs> na ukisema sema sana ndio malaika wanachukua, alafu ana wanasukuma mazingira eh, unajikuta tu eh, kwa kuna Pakistan, anaweza akaenda, niendeeni kuongea tu eh, haleluya <laughs> hivi amjuka malaika wanapiki maneno yetu eh. Ahh, sijafundisha juu ya angels sitafundisha. Okay, kwa hiyo <laughs> kwa unaweza akasema kiutani mpaka ikatokea, hasa ikisemwa madhabahuni anana, halafu <laughs> <laughs> nacheka, wakati ni ukweli kabisa. <laughs> unamtania mtu hapo, utaenda Afghanistan, anaenda kweli. So, baba alikuwa anatania tu, kwa lazima nikasirike, ndiyo ujua kama anasema katika roho Okay, kwa hiyo hatua kwa hatua unajengwa unaimarishwa, una practice, unapewa mtu mmoja, unatoa ripoti nzuri, sawa eh? Unaona kabisa unajikomiti na mtu mmoja, unajikomiti na watu wawili, watano, sita, kumi, unaendelea kukua, unafanya shughuli zako, lakini unahudumia watu, unahudumia watu, haleluya! Sababu injili unapozidi kupokea, inaua selfishness ndani yako, si ndio, eh? Unaanza kujiona zaidi, ukiwafikiria wa nani? watu wengine kwa unaendelea kujengwa hivyo, kila siku kila siku kila siku, aleluya. Naomba niulize, unajiona ukifika mahali kwenye ukuaji wako wa kiroho hapa? Unaona wakifika mahali kwenye huduma? Unaona wakifika mahali ukianza kuwahudumia watu wengine kwa nguvu? Haleluya, najiona hivyo. Unatakiwa kujiona hivyo, kila mmoja wetu ajione akikuwa katika huduma. Haina maana ya kukaa kanisani miaka sita na ulichoongeza ni kumzaa mtoto kanisani. Yaani uinjilisti wako umefanya na mke wako tu. Anasema hii ndio kazi tuliyofanya miaka sita yote. Ah! No! Uinjilisti ni nini? Unafungua mdomo, unahubiri watu wafanye nini? Wanaokoka. Tunaelewa hiyo eh? Go do something. Do what? Something. Wewe serious na ukuaji wako. Na ni mambo yale yale. Unafikiri kuna magic? Yale yale. Instruction, study, pray. Instruction, study, pray. Sikiza maelezo, omba, Jifunze, sikiliza maelezo, omba, jifunze, fuata maelekezo ya viongozi wao. Hakuna uchawi mahali popote. Uchawi ni huo. Mama ngapi? Matatu: maelekezo kwa sana, kuomba kwa sana, kujifunza kwa sana. Unaanza kuwa na matokeo. Simama ko ufike mahali uitwe mzee. Sa sio mzee, presbytero, sio mzee mwenye, mwenye ma, manani. Unaweza kumshukuru Mungu sasa.