Alitoa wengine kwa Efeso 4, mstari wa Efeso nne mstari wa kumi na moja ambao wanasema naye alitoa wengine kuwa mitume na wengine kuwa manabii na wengine kuwa wainjilisti na wengine kuwa wachungaji na waalimu. Niliwaambia hizi haziko tano, ziko nne hata ukiamua kutulia tu vizuri na Kiswahili, unaona ilivyokaa. Naye alitoa wengine, angalia hii: naye alitoa wengine kuwa mitume na wengine kuwa manabii na wengine kuwa wainjilisti na wengine kuwa wa wachungaji na wengine kuwa waalimu. Ona tofauti, nikisema ile ya mwisho, na wengine kuwa waalimu, unagundua ni watu wangapi? Watano. Lakini usifikiri ni ni ni ni, ni coincidence, usifikiri ni bahati mbaya kwamba inasomeka na wengine kuwa mitume, na wengine kuwa manabii, na wengine kuwa wainjilisti, na wengine kuwa wachungaji na walimu. Usifikiri ile wengine imeondolewa bahati mbaya. Haleluya, haleluya! Kwa hiyo ni kwa sababu walimu ni maelezo ya kazi ya kichungaji, Pastoring teacher. Sawa eh? Sawa eh? kwao ni ngapi? Nne. kwao kuna vitabu vingi vya ku- kuchoma moto, nasema fivefold ministry. Sio kama maskofu atakuwa ananielewa kwa kweli Halafu kumbe hata sio five, ni four. Kama kuna four sijui, lakini najua ni four. Bwana Yesu asifiwe. La, lakini pia kanuni nyingine ni kwa kutumia t kanuni za kuchambua maandiko tu vinamaliza hii. Ukisoma kanuni ya kanuni ya kusoma tafsiri mbalimbali, unakuta hata kuna tafsiri ya Kiswahili ambayo haiweki ualimu kama huduma kama ofisi kama kipawa kama ku inatumiaje? wachungaji kwa ajili ya kufundisha, kwa ajili ya kufundisha au wafundisha kwao ni kufundisha o kazi. Lakini pia ukiangalia uchambuzi wa, wa wachungaji utagundua kazi yao meja ni kufundisha kwenye Yeremia tatu kumi na tano, anasema nami nitawapa wachungaji wa upendezao wa moyo wangu watakaowalisha wa maarifa na ufahamu mwana spesifiki eh? Eh, wa, wa, wa, kon, kondoo wa Bwana hawa wanaochungwa na mchungaji, anachunga kwa kuwalisha, sio majani. Mchungaji anaweza kana kuja na mboga za majani kanisani? Kondoo wa Bwana, mnakula mboga za majani, wote tungekuwa vegetarians, lakini sivyo, sivyo Alikuwa anachekesha siku moja, akasema huku Afrika ndo watu wanaitwa kondoo, lakini kule hawaitani uh, kondoo huko Ulaya. Aha, Biblia inatuita kondoo eh. Eh. <laughs> sema kondoo, sema kondoo, kondoo eh. Kondoo. Kondoo wa Bwana, kondoo wa malisho yake. So Biblia inavyoandika sasa, kama usijui matumizi ya figurative figures utapata tabu. Mtumishi kaniita kondoa, anijua mimi kondoo yupi? Sasa wasufu, haleluya. Tutaangalia juu, wakati tunaangalia mchungaji kwao. Tulikuwa wiki jao tumeangalia mwinjilizi na nikajitahidi kukimbizana nimalize, lakini muda wakaniambia lazima nikutupe mkono. Nasikiaga tu muda unawatupa watu mkono. Kwao tulishindwa kutoboa kwa kweli, na leo sabidi nizungumzie kidogo uinjilisi kabla sijaendia kwenye uchungaji. Kwao naona kama inaelekea siku ya siku kumi huko tunavyoenda, ndiyo yale masomo ya kufunja kwenye kambi, unakuwa na kambi yenu, namalizana naye na alitoa wengine indonio, sawa eh? Eh, angalau siku ya kwanza unapiga Eh, unapiga mtume siku ya pili, nabii siku ya tatu, unachukua mwinjilisti na mchungaji unamaliza. A ah, unakuja kumalizia mchungaji kanisani, sawa eh? Eh, kwa hiyo inabidi tuwe na kambi zetu za local church kabisa za mafundisho tu kuliko kupiga series jumapili na Jumapili, au mnaonaje, au tuwe na ibada ya pili jioni zako Mbagala, narudi saa kumi kama utafika ko. Last week tuliangalia juu ya mwinjilisi, tukasema mwinjilisi sio neno gumu. Kiingereza kigiriki wametumia neno evangelistis ambayo maana yake ni mtu anayeleta au kupeleka habari njema au mtu anayepeleka habari ya mema. Neno Ewangelistes imetokana na neno lingine la Kigiriki, Ewangelion, ambayo Ewangelion ndio injili yenyewe au habari njema, good good news news au glad tidings. Na pita tusamai, tulipotoka good news, au glad tidings habari njema au habari ya mema au habari zinazoleta furaha. Nashangaa tu kwenye kizazi chetu, mwinjilisti anaonekana ni mtu mmoja hatari sana, lakini ukiangalia maana ya mwinjilisti ni mtu mwenye habari njema. Ukiona jamaa yule mwinjilisti, kwanza unaanza kuogopa kwa maana anaona dhambi bala, au ana bezi. Haleluya! Sasa mwinjilisti amekuja, yes. Ili kanisa hatukuwa na mwinjilisti lakini kwa sababu amekuja mtu ana base, tukasema sasa huduma uinjirisi zaanza kukuwa hapa kwetu. kwa kuna tafsiri tumevipa vitu ambavyo haviko sawa. Hiyo yenyewe uagelion imetokana na neno lingine uagelizo, uagelizo e u a g e l i z o uagelizo, e u Hapa narudia jamani. Si ndio eh? E U A W G E L I Z O wagelizo, ambayo maana yake nini? Ni kutangaza kitendo hicho, ni kutangaza habari ya mema, Proclaim good news au sharing good news. Niku, ni kupeleka habari njema wagelizo, ambayo nikasema hilo neno lenyewe wagelizo, lenyeli na mzizi wake, imetengeneza maneno mangapi? Mawili, ambayo ni eu <laughs> lakini naandikwa eu kama european union. Eu ambayo maana yake nini? Nzuri, njema, well o good. Sawa eh? Alafu na neno la pili ni nini? agelos a g e l o s agelos, ambayo maana yake ni nini? Messenger, mtu anayetumwa na sometimes inatumika kwa ajili ya malaika au mchungaji kume, hata kwenye agelos kuna mchungaji sawa eh? Agelos. Kwa maana unaposoma kwenye Ufunuo wanaposema na kwa malaika wa kanisa liloko Efeso. Ukicheki neno agelos pale, imetumia neno kwa malaika pale, imetumia neno agelos. Wafasiri wa Kiswahili na Kiingereza pia wameteseka wakachukua kwa sababu nisikize, unaposoma a concordance, kuangalia Kigiriki cha neno, unapata tafsiri mbalimbali mbali za hilo neno. Kwa mfano, agelos unapata messenger mtu, mtu anayetumwa alafu malaika alafu, mchungaji okay kama mimi ningekuwa naandika waraka kwa efeso nitaandika kwa malaika wa kanisa la efeso au kwa mchungaji wa kanisa la efeso tena <laughs> biblia yetu sinza. <laughs> ya GFT. kwa sababu practically bas eh, watu wamenyofoa wakasema unajua kila kanisa lina malaika ambayo wanakaa mlangoni pale, ukichelewa, unajua hata kubariki. Oh, ninakwambia, naojua malaika ni wakatili, wanaweza akakuche na kwa malaika sasa. Nisikilize vizuri, kamusi kamusi haiwezi kukupa tafsiri ya kitu oh -oh. si kama nimesema vizuri, ngoja utanielewa tu Huwezi kurilai kwenye kamusi peke yake kupata maana ya ki-ya jambo, iko sawa. Kwa sababu ukisoma kwenye Kiswahili tukituki tu, naitwa tuki nini ta, Kiswahili, kamusi ya Kiswahili ya tuki tuki, maana yake ni tume ya ukuzaji Kiswahili. Ukisoma kwenye ile kamusi neno barabara ina maana nyingi, sawa eh? Sawa lakini kama ninasoma kwenye kitabu nikakuta neno barabara, siwezi kuweka maana zote hizo kwenye kamusi, kwenye hii barabara, kwenye hii barabara nikaamua kuweka mahali ambapo magari yanapita, au nikaweka usahihi au fasaha, anaongea barabara au vizuri. Siwezi kuweka kwamba basi akapita vizuri kuelekea mjini A, akapita njia ya magari kuelekea mjini, mwelewe eh? Kwa hiyo kinachoamua nichukue kipi kati ya njia na hiyo nyingine, maana ya barabara ni nini? eh? Usahihi. Muktadha. Umesahauje? Ndio maana nasema in Bible interpretation context is the king. Kwa maana ya neno linapata maana kwenye muktadha wake. Kwa mfano hilo la Kiingereza la minute, minute ambayo inaita dakika kwa wengine, unaona, ukisema minute wengi watafikiri dakika. Nikisema kwenye sentensi nikasema eh, Yesterday you had a meeting can I have the minute, ukimwambia okay, mambia, eh, it is ten o'clock, lakini practically Practically eh? Umechukua maana mojawapo huko mpaka hapo eh? Kwamba ni dakika lakini ikikwambia eh. In fact, kuna sehemu nyingine ukitamka neno hata ni baadhi ya watumika, kwa mfano nasema it was very minute, unasema minute inakuwa minute kwa sababu nazungumzia udogo au it was It is ten past eh, minutes. Ten minutes to uh, eh, ten minutes to time. Ten minutes to time. You know, it's ten minutes to time. Uh, no, we don't have minutes here because we did not have a meeting. Umejibu yani kwamba hatuna nini? Hatuna minute kwa sababu hatukuwa na mkutano. Umeona eh? Kwa hiyo ijapokuwa kamusi itakupa maana zote hizo. Sawa? Umeelewa eh? Kamushi itakupa maana zote hizo. Sasa uwe makini kwa sababu tuna tayari tuna concordance, tuna nini, concordance kwenye Biblia zetu za soft copy na wengine wana hard copy tayari kama mimi. Kuna mtu mwingine anayo hapa, sitamtaja. Sawa? Kwa hiyo unaposoma maana wanaweza wakaanza kumwomba, nawa sijamtaja alafu hata wee asitumie. <laughs> Kwa hiyo unaposoma zile tafsiri, mtego wa kwanza ni kuchukua tafsiri zote. Kwa mfano neno salvation ni neno la Kigiriki soteria. Unajua hata uponyaji ni soteria, sawa eh? Sawa. Healing ni soteria, sawa sawa kutolewa mapepo, that deliverance from demons, ile tu kwamba wanamtoa mtu mapepo, soteria. Sawa sawa, kuokolewa kutokana na dhambi kwa maana kwa mauti ya Yesu Kristo ni nini? Soteria. Na ilikuwa na normal application ya maisha ya watu. Mtu kama alikuwa amezama baharini, alafu wakati ameanza kusuffocate kwenye maji, ukamtoa, umemfanyia sozo Ulichokifanya ni nini soteria. Sawa, hawana eh? Neno lingine la kuokoa ambalo walifanani na hilo, ndo ilikuwa lugha ya kawaida aka kuo, akaniokoa sawa eh? sawa sawa, hata ile kitendo cha kuomba mtu aokolewe na watu wabaya utatumia sozo pia, kama ni kama ni kuokolewa kama iyo, okay. Kwa maana hiyo alikuwa anakamatwa alafu ukamtoa ukamzuia, kwa hiyo kitakacho kupa maana sahihi kwenye eneo fulani ni muktadha. Umeelewa maana? Umeelewa sa kwamba eh? Kwenye Bible interpretation muktadha ndo msingi. Umeelewana mpaka hapo eh? Kwa hiyo ni rahisi ukasoma neno la Kigiriki pale angelos ukachukua zote ukaweka pale. Kwa mfano Amplified, sema Amplified. Biblia ambayo unaitumia Amplified, changamoto yake ni hii. Amplified huwa haiweki neno unalo ambalo liko kwenye muktadha wana amplify tafsiri. Ndio maana unakuwa makini unapotumia amplified Bible. Kazi yake ni kuweka maana zote. Kwa kiega ng'ombe pale asema mnyama mwenye pembe nne, ng'ombe mtu mjinga, mjinga kama inatumika hivyo kama inatumika hivyo kwenye lugha hiyo. Umeelewa, eh? anaweka zote kukufafanulia nini neno. Bwana asifiwe. Hiyo nimedondoka au anagonga kutoka juu, tumeelewana eh? una, una, unakuta sasa tafsiri ya lile neno ni lazima ustadi nini muktadha. Kwa hiyo huwezi kuepuka kusoma muktadha hata kama una kamusi. Kwa hiyo okay, unaelewa, waandishi waliokuwa na fasiri sasa kigiriki cha cha Ufunuo. Neno agelos kilichowafanya wawaze malaika, ndo sijui, ila ukweli ni rahisi kuwaza malaika ukiwa nasoma Ufunuo, ukiwa nasoma Ufunuo rahisi, maana kuna manufaa mengi. Na malaika akaja na vitasa vingapi? Sa vitasa? Tena vitasa vipi? Maana siku hizi vitasa vinatumika hata nani? Kwenye ngumi kuna vitasa, usiku wa vitasa na kwa vitasa ni watu wanapigwa eh? Vitasa <laughs> vitasa vya mlango eh? Vitasa vingine ni vipi? Ni hivyo vyo kwenye ufunuo ambavyo vya mlango. Achana vinara, twende kwenye vitasa na kinara. Umeona eh? Kiswahili tu cha kinara ni nini? Mshindi au mahali pajuu palipoinuka wanapoweka taa <laughs> umeona eh? Kwa tayari, huwezi kurely 100% na dictionary. Kwa dictionary, inakupa inakupa uwanja wa mpana wa kuchagua neno sahihi la kutumia. Ili usitoke nje ya hizo tafsiri. Umeelewa sasa eh? meelewa matumizi ya kwa nini muktadha ni muhimu. Kwa hiyo muktadha, okay. Muktadha, kwa nini tunasema kwenye ufunuo aliyeandikiwa ni mchungaji? So practical, kwanza hakuna malaika ambayo unaweza tukampa barua akapeleka, kwa sababu anayesimama kwenye kanisa naku, na kuwaelezea watu neno la Mungu mchungaji. there is no a place in the Bible Where an angel was conducting a meeting in the church. Nasema unajua mimi naitwa Gabriel mmoja hapa kufundisha. Ah, fungua Matendo ya 1 mstari wa ishirini na nne. Tunaona majale kazi ya malaika ni kwa hudumu wanaohudumu. Ni kwa tumikia wanaohudumu. Ndio maana alipokutana na ndio maana ukisoma sehemu ambayo malaika nikaona naongea usije ukaandika notisi zake na ku-relay. Hawajui kila kitu. Nitafunja malaika na mwambia nawaonyesha. Hawajui ah, like kila kitu. Sawa? Huu ndo nitafundisha sio mbali, hawajui kila kitu hivi. Nafikiri malaika alichosema kwenye Matayo moja ishirini na moja amepatia, mtamwita jina lake Yesu maana ndiye atakayeokoa watu wake na dhambi zao. Unajua malaika akisema watu wake, alikuwa na maanisha nini? Wayahudi vipi? Kwa nini huyo pao Petro anasema mambo hayo, malaika wanatamani kuyachungulia Wanaandika ndika notice. Sasa, ah, Apostol uko deep. <laughs> Aya. Sasa <laughs> ah, Apostol, unajua ni malaika anatokea na upanga hapo. Ah. Yeye anasema hivi mjoli wa Bwana. Eh. Anasema mimi nimekuja kukutumikia wewe. Anasema unajua hawana shida na hilo. Bwana asifiwe. Kasema, najua je, hapa mwandishi wa Waebrania asemaje? Hao si roho wanaotumika kwa ajili ya wa wale watakao urithi wa wokovu, Waibrania moja kumi na nne. Kwao unaona kazi yao kabisa. Bwana Yesu asifiwe. Lakini kwenye scenario, ndo maana sa lazima ujue Biblia yote, huwe na ufahamu malaika wametajwa wapi na wapi, angalau kwenye agano jipya. Basi malaika kwenye scenario ambayo tunaona injili inahubiriwa spesifik, alioacha kifanya, walienda kwa Kornelio, wakaenda kwa nani, kwa Petro akafanya nini, wakatengeneza mkutano, wakakutana supernatural influence lakini, uone amesema Cornelio wewe na, ndo maana kuna watu wanaandikaga nosi za malaika pale alichomwambia alicho, Cornelio alimwambiaje? sala zako zime- assumption ya kwanza ni kwamba alikuwa anaombea wokovu au sadaka zimefika kwa Mungu. Malaika anasema sadaka zimefika kwa Mungu. Alisikia wapi? Kwa Cornelio. Cornelio kwa sababu hajaamini alikuwa anapeleka sadaka kwa ajili ya kumshawishi nani? Kwa chukua nosi za da Petro. Sawa. Sasa so, kwaiyo pale kwenye ufunuo anayehusika na unaona practical kwenye kwenye vitabu vingine vya, inji, vya, vya vya nyaraka anayehusika practical kwa ajili ya kuwahudumia watakatifu ni watu, na nyaraka zilikuwa zinaandikwa kwa nyama kanisa, lakini zilikuwa zinasomwa kwa kwa nani na kuelezewa na nani, na mchungaji. Na ndo maana ukicheki format ya nyaraka hizo kwa kanisa la Efeso, Pergamo, eh, Laodikia zilikuwa zinafanya nini, zina format kama nyaraka za Paulo. Sawa eh? Tofauti yake ni kwamba zina introduction moja lakini majumbe tofauti eh? Majumbe wengi <laughs> wa ujumbe sasa, jumbe tofauti. Tabii tumtafute jora Mkumbi. Mkundi. Mkundi. Mkumbi atupe ulumbi maana. mm -hmm. Tunaongea Kiswahili shelabela, hatuongei Kiswahili mufti <laughs> eh? Tunaongea Kiswahili hovyo Kiswahili kimeenda kombo sana, tajua? Ujui mona? <laughs> Bwana, yeah. Kwa hiyo ah, tulikuwa wapi? Tufikaje huko eh? Malaika, tumefikaje huko malaika? Hey, hapo sasa. Kwa hiyo tulikuwa kwenye neno ewagelizo, maneno mawili <laughs> iu, iu, iu, alafu na agelos. Agelos. Agelos ni messenger angel au pastor sawa kwa eh? an, an implication to a pastor okay kwa hiyo habari mwinjilisti ni mtu ambaye anahubiri habari njema ndio maana kuna iu iu pale ukiona tu iu pale maana yake this is good good good is the messenger of good thing uchangaya semawili ni, ni mtu anayetumwa kusema mema tu <laughs> ndo mwinjilisti. Mwinjilisti azakubiri unalia, alafu unalia uchungu, sio unalia hata furaha. Basi kama umeamua kulia sasa, huyo so, sio mwinjilisti huyo, ni mvurugaji. Kuna mwing, mwinjilishaji mwingilish, na mlilishaji anayekuliliza <laughs> anayekuliza mlizaji <laughs> kwa hiyo tumeona, tuliona pia kwamba kwenye agano la kale wainjilisi walikuwepo, walikuwepo eh? Yes, kwa maana ya watu waliopeleka habari njema. Tuliona manabii wanaitwa wainjilisi, tumeona Isaya mwenyewe akisema, ni nani aliyeamini aliyesadiki habari tuliyoileta? Tunole hii habari tuliyoileta ni habari njema, kwenye kwenye Warumi kumi kumi na sita amenukuliwa kwamba ni habari njema aliyokuwa ameileta. Na ni habari gani? Ilikuwa habari za kufa na kufua kwa Yesu Kristo kwa ajili ya ondoleo la dhambi. Ndicho ambacho tunakiona walihubiri, kama ahadi kwao, ni wainjilisti, lakini walikuwa wanahubiri fyucha. Ni sawa eh? Halafu tukamwona Yesu kama mwinjilisti, yeye alihubiri kila ambacho manabii walitabiri kwenye gano la kale, au kwenye mwanzo mpaka malaki yeye alihubiri kile ambacho alitabiri habari za kufa na kufuka kwake, pamoja na matokeo yake. Tukaona pia kwamba kwenye, mbali na Yesu yeye mwenyewe kuwa mwinjiristi, sababu tulisema kila huduma ambayo ametoa Yesu katika ufufuo wake, alishapractice kabla kwenye incarnation katika mwili wake akiwa duniani. Tunakubaliana eh? Yes. Kwa hiyo tunaona Yesu pia aliwatuma wanafunzi wake kumi na mbili kwenda kubia habari njema. Aliwatuma na wengine wangapi? sabini. Waende wapi? Kwenye miji na vijiji, kuhubiri habari njema za ufalme. Wale pia wanaitwa nani? Wanaitwa nani? Wainjilisti. Baada ya ufufuo wake, wanafunzi wake walianza kuhubiri injili, au walihubiri habari njema ya ufufuo huo, ambao tumeona kwenye agano la kale. Yesu akahubiri, wanafunzi wake wakaita habari za ufalme, kwa sababu ilikuwa zinamuhusu Yesu. Baada ya ufufuo wake wanafunzi wake walianza kuhubiri Injili. Tumeona mtu wa kwanza kuhubiri alikuwa naitwa nani? Mariamu Magdalena, baada ya ufufuo. Mariamu Magdalena, yule mwenye identity moja kali sana, aliyekuwa na na na pepo wengine. Alikuwa na pepo saba. Na pepo wengine, alitolewa pepo saba na Yesu, lakini tuliona sio Mariamu tu, lakini kulikuwa na wanawake wengine kadha wa kadha, ambao walianza kusikia habari kabla ya kwenda kwa wanafunzi wake kumi na moja. Lakini namba mbili, tuliona watu wawili Klopa na mwenzake wakiwa wanaelekea wapi? Emau, walipofundishwa na Yesu, wakaenda pia kuambia wanafunzi, Klopa na mwenzake. Baadaye tukaona wanafunzi kumi na moja, aliwatuma kuhubiri habari njema za kufa na kufuka kwake, habari njema za kufa na kufuka kwake. Bwana asifiwe. Kwaio tukaishia sehemu ambapo anatoa maagizo kwa wanafunzi wake wakahubiri injili. Tuliona kwenye Mathayo ishirini na nane akisema enendeni kawafanye mataifa kuwa wanafunzi. Luka alivyokapcha akaita enendeni. Naye Marko, Marko kumi na sita mstari wa kumi na tano hadi ishirini akasema enendeni mkaubiri Injili kwa kila kiumbe. Hiyo Injili ndo habari njema, pale ndo evagelion. Luka alivyoikapcha akaita kwenye Luka ishirini na nne Kwanzia mstari wa arobaini nane, arobaini na nne anasema kwenye Luka ishirini nane mstari arobaini nane anasema, akawaambia haya ndo maneno yangu niliyoambia ni kali pamoja nanyi, ya kwamba lazima ya timizo yote niliyoandikiwa katika torati ya Musa na katika manabii na Zaburi. Alafu arobaini na tano anasema akawafunulia akili zao wapate kuelewa na maandiko, alafu akawaambia ndipo ilivyoandikwa kwamba Kristo atapata mateso na kufufuka siku ya tatu. Alafu anamaliza 47 kwa kusema na kwamba mataifa yote watahubiriwa, sema watahubiriwa, watahubiriwa kwa jina lake habari ya toba na ondoleo la dhambi, kuanza tangu Yerusalemu. 48 nanyi ndinyi mashahidi wa mambo haya. Kwa hiyo anawatuma sasa wakahubiri habari za kufa na kufuka kwake, na matokeo yake ambayo ya ni nini? Ondoleo la dhambi. Tuko mpaka hapo eh, kwa tayari walishatumwa hawa. Kwa hiyo tayari hapa anawatuma kama wainjilisti wakahubiri habari njema tukaishia hapo. Tukaona, tuliona pia kitu kingine kwamba kwenye Agano la Kale injili ilihubiriwa, lakini ilihubiriwa kama ahadi. Tuliona neno ambalo aa, kwenye Mwanzo kumi na tano sita ilitajwa kwenye Wagalatia tatu mstari wa sita hadi nane ambayo habari za Ibrahimu kuhubiriwa injili limetumia neno pro ewagelizomai. Nakumbuka hilo, eh? pro ewagelizomai ambayo maana yake ni nini? ni kutangaza habari njema kabla haijatokea, to announce glad tidings or good news in advance. Kwa kwenye agano la kale injili ilihubiriwa, lakini kama advance, kabla haijatokea. Sawa sawa, kwa leo tunaweza tukaangalia kidogo kwenye matendo ya mitume, namna ambapo injili ilihubiriwa mtu wa kwanza kutii agizo la, na atafufuka, sawa, si ni sawa? Kwa Yesu pia akaja akaendosha kitu hicho hicho, ya kwamba lazima yatimie yote niliyoandikiwa. Hiyo ndo habari njema, ya kwamba atateswa, atakufa na atafuka siku ya tatu, kwa lengo la watu wapate ondoleo la dhambi au msamaha wa dhambi zao. Alafu wanafunzi wake kama walihubiri habari hizo walihubiri Injili au walihubiri habari njema, si sawa? Ni sawa eh? k kama walijikita kwenye habari hiyo, maana yake walihubiri njiri. Na Paulo na Petro kama mwanafunzi wa kwanza, aa, mtume wa kwanza katika wale tenashara, katika wale kumi na mbili, angalia kuanzia mstari wa kumi na nne wakati anahubiri. Matendo ya Mitume mbili kuanzia mstari wa kumi na nne wakati anahubiri, tasoma tu mpaka ishirini na moja hapa tuone kitu mbili kumi na nne umefika Angalia lakini, Petro akasema pamoja na wale kumi na moja, akapaza sauti yake, akawaambia: enyi watu wa Uyahudi na ninyi wote mkao Yerusalemu, lijueni jambo hili mkasikize maneno yangu. Sivyo mnavyodhani watu hao hawakulewa, kwa maana ni saa tatu ya mchana. Lakini jambo hili ndilolenwa na kinywa cha nabii Yoeli: itakuwa siku za mwisho, asema Mungu, nitamwaga nitawamwagia watu wote Roho yangu, na wana wenu na binti na binti zenu watatabiri na vijana wenu wataona maono na wazee wenu wataota ndoto. Na siku zile itamwagia watumishi wangu wanaume na wanawake roho yangu na watatabiri. kumi na tisa. Nami nitatoa ajabu katika mbingu na ishara katika nchi na damu na moto na mvuke na moshi. ishirini jua litageuzwa kuwa giza, mwezi kuwa damu, kabla ya kuja ile siku ya Bwana iliyo iliyo kuu na iliyo dhahiri. Na itakuwa ya kwamba kila atakayeitia jina la Bwana ataokolewa. Umeona kuokolewa eh? Atakaelitia jina la Bwana ataokolewa. Actually ukisoma hapo, nafikiri unasema, unaita Yesu, kulitia jina la Bwana hapa ni kuamini katika kazi ya Yesu. Enyi waume wa Israeli, sikilizeni maneno haya, Yesu wa Nazareti, mtu aliyedhihirishwa na Mungu na miujiza ya ajabu na ishara. Kwa hiyo nataka tu uone mpaka ishirini na moja pale, kila atakaelitia jina la Bwana ataokolewa. Kwa hiyo Yoeli alitabiri alafu, nani? Akadaka nani? Petro akahubiri ambacho Joeli alitabiri kwa akaendelea kutokea hapa, akaelezea habari za mateso na ufufu wa yesu Kristo. Angalia ishirini na mbili, enyi waume wa Israeli, sikilizeni maneno haya. Yesu wa Nazareti, mtu aliyedhihirishwa kwenu na Mungu kwa miujiza na ajabu na ishara, ambazo Mungu alifanya kwa mkono wake kati yenu, kama ninyi wenyewe mnavyojua. Mtu huyo alipotolewa kwa shauri la Mungu lilokusudiwa na kujua kwake tangu zamani, ninyi mkamsulubisha. Habari za ya mateso yametajwa, kwa mikono ya watu wabaya mkamuua, kufa kwake umetajwa ambaye Mungu alimfufua, ufufuo umetajwa. this is what? the gospel. kama hahubiri habari za Yesu, wapunguzeni baridi hapa. kama hahubiri habari za Yesu, maana yake unafanya nini? Unaubiri habari zingine. Kama aubiri habari za Yesu, kupata mateso, kufa na kufufuka, unahubiri vitu vingine. Haleluya, nakumbuka ile siri ya mpinga Kristo, eh? kuitwa mpinga Kristo, maana yake kwenye ile ikwesheni yote inayohusiana na Yesu kuja, Yesu kupata mateso, Yesu kufa na kufufuka jili ya ondoleo la dhambi, ukitwisi sehemu moja wapo naitwa nani? Mpinga Kristo. Kwa nini? Kwa sababu unacheza na ofisi ya masihi ya Yesu Kristo. Aleluya, tumeelewana mpaka hapo eh? Kwa alisimama hapa akaanza kuhubiri kwenye tatu pia alihubiri tatu kwanzia kumi na mbili pale, tatu kwanzia kumi na mbili mpaka ishirini na moja tu. Hapa kumi na mbili baada ya ile kiwete kutembea, hata Petro alipoona hayo akawajibu wale watu waliomkusanyikia, enyi wa Israeli, mbona mnastaajabia haya mambo? Au mbona mnatukazia macho kana kwamba tumemfanya huyu aende kwa nguvu zetu sisi au kwa utaua wetu sisi? Mungu wa Ibrahim na Waisaka na Yakobo, amerudi nyuma eh, kwenye Old Testament, si ndiyo? la kale, Mungu wa Ibrahimu na Waisaka na Yakobo na wa Mungu wa baba zetu amemtukuza mtumishi wake Yesu ambaye ninyi mlimsaliti nakumkana mbele ya Pilato alipokuwa ametoa hukumu yake afunguliwe. Kumi na nne. Bali ninyi mlimkana yule mtakatifu, yule mwenye haki, mkataka mpewe muuaji, mkamuua. Mmeona, mkamuua eh? Yule mkuu wa uzima ambaye Mungu alimfufua katika wafu. Do you see the gospel. Na sisi tu mashahidi wake, na kwa imani katika jina lake, jina lake limemtia nguvu mtu huyu mnayemwona na kumjua, na kumjua, na imani ile iliyo kwake yeye imempatia mtu huyu uzima huu mkamilifu mbele yenu. Alafu akahama kwa huyo kiwete. kumi na saba Basi sasa, ndugu zangu, najua kuwa mliyatenda haya kwa kuto kujua kwenu kana kama kama na wakuu wenu walivyotenda. kumi na nane lakini mambo yale aliyohubiri Mungu tangu zamani, Old Testament, mambo yale aliyohubiri Mungu tangu wapi? Zamani kwa kinywa cha manabii wake wote ya kwamba Kristo wake atateswa ameyatimiza hivyo. Kumi na tisa Tubuni basi mrejee, ili dhambi zenu zifutwe, zipate kuja nyakati za kuburudishwa kwa, kwa kuwepo kwake Bwana. Ishirini apate kumtuma Kristo Yesu mliyewekewa tangu zamani, ambaye ilimpasa kupokelewa mbinguni hata zije nyakati za kufanywa upya vitu vyote vilivyonenwa na Mungu kwa kinywa cha manabii wake watakatifu tokea mwanzo wa ulimwengu. Pay attention to that vyote, vitu hivi vyote wanavyofundisha kutokea wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Ndio maana nasema manabii wote walitabiri habari hizo. Ina make sense eh? Yeah. Kwa basically ukiweza vizuri kusoma Biblia unaweza kuhubiri injili ukiwa umeshikilia Mwanzo mpaka Malaki, kama ambavyo Petro alikuwa ana flow hapa na hapo chini, alianza kwenda kwenye kumbukumbu la Torati 18, mstari wa 15 hadi 19. 23 anasemaje? 22. Kwa maana Musa kweli alisema ya kwamba Musa, unaona eh, Musa kweli, kwa kumbukumbu la Torati hiyo. Musa kweli eh, mbona Musa imepotea tena? Kwa maana Musa kweli alisema ya kwamba Bwana Mungu wenu atawainulieni nabii katika ndugu zenu kama mimi, msikieni ye katika mambo yale atakayosema nanyi. Kwa tayari ameenda kwenye kwenye kumbukumbu la Torati haleluya. Hapo alipokuwa anataja Mungu wa Ibrahim na wa Isaka na Yakobo, alikuwa kitabu cha kitabu gani? Mwanzo. Umeelewana, eh? Yeah. Sasa angalia combination. Unajua uh, just something to laugh about, yapokuwa inasikitisha pia. Unajua, ni kwenye kizazi chetu tu tumejifunza ya kwamba mwinjilisi atakiwa kuwa elaborate ataki kuelezea mambo mengi kana anapohubiri. Mwinjilisi anatakiwa asome mstari mmoja azunguke nao jukwaa mpaka atakaye kuanguka. Haleluya. Njoni kwangu enyi nyote msumbukao na wenye no, kulemewa na mizigo, unakaa pale Matayo kumi na moja mstari wa ishirini eh, na nane. Mwinjilisi ambaye hajui hiyo. Wangapi wamee kwenda kwenye mwinjilisi na walisoma huo mstari, njoni kwangu mstari Okay, wangapi wameenda kwanza Injilisi, before hapo before JFG, na wakasoma Matendo ya Mitume mbili tatu nne nne, wanapenda kwa sababu ina maelezo, nne kumi na mbili pale, maana hatuna jino jingine itupasalo, si siwaelezee wokovu Nashangaa hata mende yaokoki sabu. <laughs> <laughs> neno okovu ni descriptive, lazima uelezea kuokoa kwenye ni nini? Aleluya, shida ni nini? Lazima ustate. Huwezi kumwambia tu mtu chisi, tumeokoka. Kwani mlikuwa na shida gani? Sabu every time you mention save there is danger. Usipoweza kuelezea the danger itself huwezi kuelezea salvation cell ashira ya watu wengi wakifundisha. Ukisiki ulipohubiriwa, okay, Injili uliambiwa uokoke, uliokoka, hatari ilikuwa ni nini? Wengine mmeokoka saa mlipenda vibe ya watu wanaoomba sauti ya juu. Nilikuwa nauliza wanafunzi actually nit wasingependa nikumbuke, nikakumbuka. Kwa sababu juzi niliwauliza pia vijana wa Compassion Dodoma, nikawauliza hivi, kwa nini uliokoka? Hata nilikuwa nini, akasema eh, nilikuwa naogopa kufeli. Mnacheka, lakini nilipata majibu hayo kwa wanafunzi wadogo wa, lakini nikapata kwa wanafunzi wa chuo, kwa nini uliokoka? Uliookoka, eh, nilikuwa nimeiba, nikasema mama atajua Kama wokovu ni kuondolewa katika hatari, hatari ilikuwa ni nini? Jehanamu. Okay, kama jehanamu haipo, hatari ni nini? ko hatari ni nini? ko hatari ziko za wame- wa wana za aina nyingi. Yani kila mtu zamani hapa alikuwa na wokovu wake. hatari ilikuwa nini? Ulipookoka, au ulikuta mama na baba ameokoka? Frank, hatari ilikuwa nini? Ulipookoka au ulikuwa ujaokoka kabisa? hata kwenye ile ya, ya feki ulikuwepo eh? Ko hatari ilikuwa ni nini? Jehanamu? Isaac, ilikuwa ni nini? Jehanamu? da sha bwana. Halafu shida ni kwamba neno jehanamu huwezi kupata hata kwenye nani, kwenye matendo ya uliokoka eh? ulikuwa ngoba nini atadi kwa nini eh, kungoba kwenda motoni na uliochochoma mara saba eh? Matias ilikuwa ni nini hicho eh, jahanam jahanam, imehubiriwa vizuri ha eh eh eh eh eh, eh. Ah, wewe mwisee. Kabisa, shida ilikuwa ni ni nini nini? Na bado ulivyookoka ukajua hautapata mapigo tena <laughs> uh. Mapigo yapo lakini, mpaka ukitubu, yani ukiokoka, unaletwa kwenye sehemu ambayo ukitubu ndo unaepuka mapigo, na kutubu pale ni kuomba kuombaomba kila siku, asubuhi, mchana, jioni, bado ni kazi yako, si ndio? Kwa hiyo ujaokoka pase Mama mmoja aliulizwa Morogoro <laughs> alienda, alienda pasta mmoja kumuhubiria, alafu ah, mama tunaweza ni kaku, kapata muda kidogo kuhubiria habari za Yesu. Aasema kijana, nimeokoka ni tangu nikiwa binti, tangu akiwa binti, a kwani kuokoka nini? Mama yangu, yaani kama vile pita zako, sisi tumeokoka unajua eh? Kuna watu ambao sisi tumeokoka Ukicheki wenyewe hata hawajaokoka ila wana lebo. Unajua kuna dhehebu una, ukienda unakuta umeokoka kwa kuhamia tu <laughs> Niliwahi kuulizwa siku fulani na mtu wa dhehebu fulani, akaniuliza naona mnanena siku hizi e, kwa lugha kwa kwamba mmeokoka. Sasa ndio e, nyewe hamjaokoka, nyiwe mmekata shauri Umetoa wapi hiyo bado? Kwa hiyo kumbe, shida nilipo, nikiamia kwenu ndo unakuwa umeokoka sasa. A, akaulizwa kuokoka nini? Akasema kuokoka ni kuacha dhambi. Mama umeacha? Jibu lake tunafanya nini? Tunajitahidi kila siku, tunatubu, maana hatujui siku wala kwa hiyo kitakachokuwa ni kupatia pale kwenye nini, siku na saa, uwe kwenye wakati na majira sahihi, akija mwana wa Adamu au kabla mauti ya haijakupata, yani kama na ongo, una ndege ndoa ndege sipo hata Yesu, kwa sababu wokovu wao sio wa Yesu ni wa mdomo kao ni nitakufaje? Kwaokovu ni nitakufaje? Yani kwenye ile engo ile ya departure unaingiaje? Huo ndo mlango mwembamba, yani ukiukosa tu, jehanamu moja kwa moja. Kwa hiyo wengi wanasema wameokoka, lakini hawajaokoka kwenye proses ya kuokolewa siku ile, na huo ndo uongo ambao watu wengi wanaosema wameokoka wanao wako kwenye process, wanapambania wana huo wokovu ambao wanasema naobidi uferi Kiswahili sana kama ku aa, wanasema umeokoka. Kwa sababu ukisema nimeokoka, ni kama vile ulikuwa ume- uko, uko kwenye maji umezama. Ukisema nimeokoka, maana yake you are out of danger, uko nchikavu au umeokolewa kwenye boti. Hiyo ni nimeokoka, ni past tense. Wengine wakasema isiwe shida, hakuna kuokoka duniani, tokoka baadaye. Sa nyie ndo mko vizuri sana, okokeni hiyo baadaye. Kwa baadaye, mnaokokaje? Mwaona shida inavokuwa eh? kwa hiyo kwa hiyo <laughs> ko mambo mambo mengi sana yamepigwa yame, yame hapo kwenye kwenye eneo la la wokovu ko kwa sababu tunahisi wainjilisti, wanj ambao wainjilisti, tunaangalia tu mtu mwenye bezi na sauti ya kutisha ambaye anaweza akasema dunia ina wayawaya kama mlevi. Akishakumbuka mistari kama hiyo, akiconnect, huwezi ukakaa kwenye mkutano wa injili ukatoka ukiwa na amani, ukatoka ukiwa na moyo mzito. anasema unaenda unasema umeambia umeokoka nenda ume Mungu sijo kaniacha siku ile, yaani umetoka tayari um, kuokoka lakini unaanza kuachwa, unaanza kuachwa hivi. Jamani, mahusiano gani hapa? Yaani unaingia kwenye mahusiano cha kwanza, unaanza kuachwa, taanza kuimba kuachwa, kuachwa ndo <laughs> kwanza unaingia lakini unaanza kuachwa. Sema ndugu zangu, siku ile itakuaja kila mtu hata uchukua furushi lake mwenyewe mwenyewetabona hata mzigo furushi ukishasema <laughs> furushi linaharibika, mbona mzigo <laughs> mzigo unaweza ukapakiwa <iso> vizuri lakini <laughs> furushi <laughs> Kiswahili so na chenyewe sasa, hapo mona eh? kwao ni changamoto sana. Changamoto sana lakini uinjilisti tunauona kwenye matendo ya mitume eh? Yani, is powerful. ni shule sema shule shule. Angalia, Petro alianza kushughulika na kunena kwa lugha na wanachofanya pale, akasema hii nachokiona ni kile alichosema Yoeli, akaanza kuelezea, akaelezea, akaelezea, akasema hata hii nyie pia mta, mtapata lakini hamwezi kupata kizembe. Akaanza kueleza habari za Yesu sababu Yesu ndio question, si ndio eh? Akaanza kueleza habari za Yesu, mlimsulubisha, mkafanya hivi na hivi na hivi na hivi, alafu alipomaliza akawambia, kwanza mkipokea huyo mnapata ondoleo la dhambi ondoleo la dhambi, by implication, mtapa mtapokea roho ambayo, mkipokea roho, hizi karama mnazoziona hapa zitakuwa za kwenu, mwona eh? Lakini hakuishia hapo. Ukisoma kwenye mstari wa arobaini na moja, arobaini arobaini, alisemaje? Mbili arobaini, rudi nyuma pale mbili arobaini, akawashuhudia kwa maneno mengine mengi sana. Kwa lugha ya rahisi huu injilisti wa Pat, Petro, it was a long preaching. A long preaching long preaching. Ndiyo maana kuna maneno mengine mengi, sio maneno mengine mengi kwa, akaendelea kushuhudia kwa maneno mengine mengi zaidi kwa watu, wakaendelea kufanya nini? Wakaendelea kuelewa nicho wanachokisema Bwana asifiwe, Bwana Yesu asifiwe mana kinachofanyika eh? Kwa, kwa maneno mengine mengi kwa ni, ni, ni sio mstari mmoja na by the way, ukicheki hapa alikuwa anaambaambaa na flow, ana amba amba, ana mistari so unaenda uinjilisi unakomaa na mstari unau, unaukamua utoe kila kitu juisi utoe cocktail hapo hapo kwenye mstari mmoja you flow una, unakuwa na nini evidence za kutosha. tumeelewana mpaka hapo eh? Unakuwa na evidence za kutosha, kwa hiyo hiyo ni mbili. Ukienda tatu, walihubiri tena lakini naona kabisa haya ndo mambo yaliyosemwa na Mungu tangu zamani, kwa maana yake amerifaa ya even to Genesis, akaendelea kuchambua even to Genesis. Tunaelewana mpaka hapo e, even to Genesis akachambua kutokea pale, akatoka Genesis akaenda Kumbukumbu la Torati kumi na nane, akaanza kuchambua. Tulisoma pale ambao pale kwenye kwenye mbili, alipita mpaka Zaburi ya Daudi, akaanza kuchambua, sio Zaburi moja tu kapita kumi na sita kapita mia moja na kumi zote zote, ana fl kwa injilisi, sio kusoma mstari mmoja. Ukionekana unajua kucheza na mstari mmoja na kutaja shida zote za watu, inawezekana ndoa yako ndio mzigo, inawezekana sasanajua chegeshwe sababu eh. Sa, ukisoma tule mstari vizuri una, una, eh, hata mzigo pale sio dhambi, taarifa yako ishirini na nane, hata mkifungua wezi <laughs> ukaondoa kwenye mzigo, alafu ambao ni dhambi, alafu ukawapa mzigo mwepesi, sitakuwa dhambi nyepesi au? kama nira ilikuwa ni dhambi, alafu katoka kwenye nira ngumu, kaapa kwenye nira laini, inakuwaje dhambi hiyo? Simnajua kanuni ya kuchambua maandiko, kasomeni, msiniulize, sijajiandaa, lakini sio dhambi <laughs> mzigo na nira sio nini, sio dhambi. Na Jumapili naweza nikamchagua mtu yoyote a present <laughs> presentation tena <laughs> <laughs> tu tunaweza nikaanza na alfabet wote wenye majina a, atakayekuwa mbele naanzeasauleaka <laughs> kwai nyuma, naweza kaanza nyuma au <laughs> kaanza upande wowote, ata tuelezee pale ule mzigo ni nini, na ile naile ni nini? avu jibu liko pale pale na kanuni mnazo. Kanuni ngapi? Nane. Kwaio tusumbuane, sawa. E, tanaa jumapili eginawaj aaniombee <laughs> Baba, msahulishe. Nakumbuka yale maombi ya kusahaulisha watu. Unampiga upofu mwalimu, sio tu wakusaisha na namba namba, kama hujashika namba unampiga upofu pale Baba, katika jina la nampiga upofu hasa wakisa. Asante. Watu, hasa upige upofu siku hiyo, alafu mnamb, nampigwe. Kwani maombi yangu hayajibiwa? Au kama namdai mtu sikuyapeleka <laughs> rejesho, unadaiwa, sikuyapeleka rejesho, unapiga upofu afisa. <laughs> Watu mnajua kuwa sio nyie, wale wengine mnajua kuwa abuse <laughs> nguvu za Mungu <laughs> nampiga upofu anatumia nguvu za Mungu kupiga watu upofu ko so, cheki pale tatu. Unaona uchambuzi uliofanyika hapo, uh, kuanzia mstari wa, wa kumi na mbili ambao tumesoma kidogo, lakini ukiona hapa amechambua habari za da, da, Musa kwenye Kumbukumbu la Torati kumi na nane alafu akaingia ishirini na nane akasema nam, na manabii wote tangu Samueli na wale waliokuja baadaye wote walionena walinena habari za siku hizi, kwa manabii wote kam, as long as ni prophet kwenye Mwanzo mpaka Malaki kama alinena lengo lake ilikuwa ni kunena habari hizi, habari za siku hizi. Siku gani? Yesu Kristo kupata mateso na kufa na kufuka, na waliokuja baadaye wote walinena, walihubiri habari za siku hizi. ishirini na tano ninyi mmekuwa watoto wa manabii na wa maagano yale. Manabii na nani? Maagano. Sawa, okay. Kwa hiyo, okay, hii ambayo mungu aliagana nani? Baba zenu akisema, neno baba zenu kwa Wayahudi most of the time anarifaa watu gani? Ibrahim, Isaka na Yakobo, sababu wale walipewa ahadi pamoja, akimwambia Ibrahim, ndio maana ameanza Ibrahim, katika uzao wako kabila zote za ulimwengu zitabarikiwa. Sema katika uzao wako, unafikiri ni Isaka? Hapana, sababu ukitaka kujua kwamba sio Isaka, ahadi aliyopewa Ibrahim, sawa sawa, akazaliwa Isaka, Isaka akapewa ahadi ile ile akazaliwa Yakobo. Yakobo akapewa ahadi ile ile hiyo. Inatokea kufundisha ya kwamba hiyo ahadi ilikuwa sio katika Isaka wala Yakobo wala Myahudi mwingine wakati huo, ilikuwa ni habari za Yesu. Ndio maana akasema hivi, Mungu akiisha kumfufua mtumishi wake Yesu, akiisha maana yake accomplish, compli, accomplishment, okay Utimilifu wa ahadi au maagano ambayo Mungu alisema na Ibrahim, Isaka na Yakobo imetimia wapi? Katika ufufuo wa Yesu Kristo. Kwa baraka za Ibrahim zinapatikana wapi? Ndani ya Yesu Kristo. Kwa baraka za Ibrahim haziko Uyahudi, kama mambo wengi meshapeleka hela Uyahudi ili kujiungamanisha Upokee baraka ya Ibrahim. Kwa nini jawa tajiri kuliko wote Tanzania na umepeleka dolari zako kadhaa kule? Okay, alimtuma kwenu ninyi ili kuwabarikia. Sema baraka kwa ile baraka ambayo unaona Ibrahim ametamkiwa, ame, ame, ame pale kwamba katika uzao wako kabila zote za ulimwengu zitabarikiwa, ni kwa njia ya Yesu Kristo, kwa sababu alimtuma Yesu Sawa kwenu, kwanza watu gani? Wayahudi. Anaongewa na Wayahudi, kwa Wayahudi. Walikuwa watu wa kwanza kupokea baraka ya Ibrahimu sawa eh? kwa kuwabarikia, lakini baraka hiyo ni ipi? Kwa kumwepusha kila mmoja na maovu yake, ndo kila ambacho huku amesema ili dhambi zenu zifutwe, au kule aliposema mpate ondoleo la dhambi. Kwa lugha rahisi, baraka ya Ibrahimu katika muktadha huu la dhambi ambao initially watu waliohubiriwa walikuwa ni Wayahudi, alafu baadaye ikaextend kwa watu wengine. Na unaona kabisa maagizo yako vizuri hata maagizo ya Yesu, anasema hivyo ya kwamba mtaanza Yerusalemu alafu Yudea alafu anasemaje, Samaria na miisho ya nchi, kwenye Mathayo moja ngapi nane: mtapokea nguvu akisha kuajilia juu yenu Roho Mtakatifu, nanyi mtakuwa mashahidi wangu kuanzia Yerusalemu alafu Eh, Yerusalemu na katika Uyahudi wote na Samaria hata mwisho wa nchi, to the uttermost part of the world. Kwa lugha rahisi, Yesu aliweka utaratibu wake namna ya kuspread injili. Ianza Yerusalemu na practical, tumeona tumeona baada ya kutoka Yerusalemu ilienda wapi? Samaria, baada ya kutawanyika pale Matendo ya Mitume ngapi? Nane, iko sawa eh? Then wakina Petro wakapeleka baadaye kwa mataifa To Cornelio, ikaenda kwa sehemu zingine kwa, kwa Wakorinto na watu wengine. Bwana Yesu asifiwe. Umeona? Kwa alihubiri nini? Habari njema, kwa sababu alihubiri nini? Habari za kufa na kufuka Yesu Kristo, kwao unasema hizi ni nini? Ni habari njema. Sawa sawa, kwao habari njema, unajua. <laughs> Nimewaambia siku moja, wakati wa Pasaka watu wengine huwa wanalia sababu Yesu alipigwa na wanavaa nguo nyeusi kabisa. Moja, maana yake nini? Hiye kwao ni habari mbaya, lakini unaona, mitume wanachoita habari njema ni habari za Yesu kufa kwa, hizi ni habari za raha. Unajua kwa nini? Kwa sababu ilikuwa ni nafasi yako, alafu mtu akafa akafuka, akafa nafasi yako, lakini hata habari hiyo ya kufa kwake haiumizi kwa sababu ameshafufuka. Inaumiza? Hapana. Yesu yuko hai. Sasa Yesu anashangaa, Yesu ulipigwa jamani, sio tu sio tu sio tu, leo anashangaa, alishangaa hata wakatiua wakati analili- aliwambieje? Msinililie Okay, kumbe ashapiga na biti kabisa, kasha akataza, msinililie mimi, jililieni ninyi na watoto wenu sawa eh? Yeah. Meelewa sasa, ndugu zangu <laughs> kwa okay. Kwa hiyo kwenye matendo ametuma, alihubiri Injili, walihubiri habari ya mema walihubiri amali ya mema katika nani, katika Kristo. Kufanya nini? Kufa na kufuka au kupata mateso, kufa na kufuka, iko sawa eh? Kwa wameendelea hivyo, uko na watu wengi zaidi waliamini. Angalia kwenye matano arobaini na mbili, Matendo tano arobaini na mbili, tano arobaini na mbili. Na kila siku ndani ya hekalu na nyumbani mwao hawakuacha kufundisha na kuhubiri, sema na kuhubiri nini? habari njema za Yesu kwamba ni nani? Ni Kristo. Habari njema za Yesu kwamba ni Kristo, walihubiri habari njema za Yesu kwamba ni Kristo. Wamewatoroka walimu wao, mbona hawa ni wajanja kabisa! Watakiwa waende darasani, darasani, darasani juu. Sawa, naona sehemu za kuchora, okay kwao, okay. Waliendelea na hivyo kufanya nini hawakuacha na angalia, kwenye nne sita nne, na sisi tutadumu katika kuomba na kulihudumia neno ko, waliendelea na lile neno, hawakuacha mitume ko, waliendelea na baadaye, kulikuwa na changamoto kidogo ha, kwenye sehemu ya ugawaji wa chakula <laughs> ile relief kwa ajili ya wale waliokuwa na uhitaji, ndo maana hapo sita kuna changamoto kwa kusoma kwanzia moja hata siku hii, zile wanafunzi walipokuwa wakiongezeka hesabu ya yao, palikuwa na manunguniko kati ya waya, ya Wayahudi wa Kiunani juu ya Waebrania, kwa sababu wajane wao walisauliwa katika huduma ya kila siku. Wale tanashara wakawaita jamii ya wanafunzi maana yake, kulikuwa na wanafunzi na wale wa kumi na mbili tenashara ambao hapa wanaitwa tayari mitume, wakasema haipendezi sisi kuliasha neno la Mungu na kudumu mezani. Basi ndugu, changueni watu wangapi saba miongoni mwenu walioshuhudiwa kuwa wema wenye kujawa na Roho na hekima ili tuwaweke juu ya jambo hili. Alafu wanasemaje, na sisi twadumu katika kuomba na kulihudumia lile neno. Kwanza unaona, ni kama vile huduma ya kuhubiri iko center kwa watu wachache, sawa kamba, mbona hmm, mitume wana monopolize Injili, lakini angalia kilichotokea baada yao. Baada, baada, baada ya muda mfupi tu mmoja wao akaanza kuhubiri Injili, sawa eh? Mmoja wao akaanza kuhubiri Injili, angalia mstari wa kumi sita kumi mmoja wao akaanza kuhubiri Injili kwenye wale waliochaguliwa, kiongozi wao alikuwa ni Stefano sawa eh? Kwa hiyo kuna Stefano pale, Filipo, Prokoro, Nikanori, Timoni, Parmena na Nikolao. Mstari wa kumi anasemaje Tuanze nane na Stefano akijaa neema na uwezo. Hii neema na uwezo sio neema ya wokovu, ni nini? Ni kuhubiri miujiza, akifanya maajabu. Ndio maana alikuwa akifanya maajabu na ishara katika watu. Huyu ni nani? Kiongozi wa idara ya chakula kanisani. Mimi Mungu ameniita sio mwinjilisti, ameniita kwa ajili ya kupiga vyombo, gitaa. Minister siku hizi kwenye Instagram anajiita minister, unauliza minister what? Napiga gitaa kanisani. <laughs> nacheka eh? <laughs> cheki tu, maminister wengi, ulize kama ana wanafunzi. Baada ya mwisho kuhubiri, asijaalikwa wewe minister au mwalikwa? na minister ni identity tunabeba wakati wote <laughs> sio kitu nasubiri ualikwe. Ukisubiri eh? E, okay, ualikwe, wewe sio minister wewe ni mwalikwa, wewe ni mpenzi mwalikwa. Subiri mialiko ukahubiri njiri. Angalia akijaa neema na uwezo alikuwa akifanya maajabu na ishara katika kubwa katika watu. Angalia tisa lakini baadhi ya watu wa sinagogi lililoitwa sinagogi la Mahuru, ili jina lenyewe tu aliko huru na la Wakirene na la Iskanderia na la, na la wale wakilikia na Asia eh, eh, wakaondoka na kujadiliana na nani sema, hujadiliana lakini hawakuweza kushindana na hiyo hekima na huyo roho aliyesema naye, umeona eh? Maana ali, aliwa challenge kwa, akata naubiri hata wakashawishi watu waliosema, tumemsikia mtu huyu akinena maneno ya kumtukana Musa na Mungu. Sababu Wayahudi walikuwa na zeal ya Musa. Ukitaka kugombana na Wayahudi mguse nani kwao, lazima. Ukitaka kugombanishe mtu na Wayahudi mtumie nani, alafu tumie Mungu. Ukitumia Mungu peke yake haitoshe, Musa. Kwa kweli, Wayahudi wako serious na Musa kuliko Mungu. Hmm. Ndio maana kaburi lake lingekuwepo, tungekuwa tunakwenda kuhichi na Wakristo wengine wangeenda kuhiji Israel, niazunga kwenye kaburi la Musa. Good news kaburi halipo, maana baadaye walianza kuhiji kwenye nyoka wa shaba, wakaenda kuvukizia nini, uvumba, nyoka wa shaba ambaye tu Musa aliangali, mwangalieni mnapokea uponyaji. Wakaifanya kama Mungu, yaani wayahudi kufanya kama Mungu, ikiwa faster fast, yani ni tit for that ukichelea watu, tuna Mungu mwingine ni nit for that faster, faster. Hmm? Musa amekaa tu kidogo, ndama huyo, unakuta watu wanataka kuelekea Misri na ndama wao. Mungu sasa anabebwa. Hmm? Unabeba, unamweka chini, unamuinamia, ila watu wana, wana confidence Mungu na unambeba, unambeba na unamtengeneza. Hiyo ndo hatari zaidi, unamchonga, unambeba, unamwinamia ika. Nasoma siku moja habari za za lea hivi, ni lea ndo alibeba au recho? Recho eh? Recho mkorofi kweli, kachukua mungu wa baba ake, kamuweka nanii kwenye basement, akakalia. Nasoma basement ya nini? ya nguo, akakalia <laughs> Mzee katafuta atafuta Mungu, atafuta, atafuta, atafuta, Mungu, Mungu sijipambanie bila <laughs> na Mungu naye amenyamaza <laughs> Mungu naye amenyamaza aelewi, <laughs> Mungu kanyamaza, alafu <laughs> na mzee ataenda kumchonga mwingine, Laban. Sasa ntaishije bila Mungu? <laughs> Mungu nakutaka nasikia <laughs> hii ndiyandonoma kaa vibaya tu unakuwa mungu. Ukienda kuhubiri habari za Yesu tena, mtu anaweza akawa na watatu, wanne, watano, hamna shida. Ukihubiri habari za Yesu ah, na huyo anasaidia niongezee. <laughs> Unakuwa makini, sio kamwongezea Yesu akawa na miungu mitatu. Unaenda kuhubiri vibaya habari za mungu Baba, Mwana, Roho Mtakatifu. Asante <laughs> kwa mpigo. Sante sana. Hey, nyiwe mnaenjoy. Yaani kionekana na Mungu mmoja yuapua poverty ya lack of God, kwamba una Mungu mmoja wena wena wena, kila kila mungu wa msimu. Kutaka kufaulu pepa, mungu wake. Kutaka ku, ku, ku, ku, kuolewa kuolewa vizuri, mungu wake. Kutaka mazao shambani yaive, mungu wake. Kwa kila sehemu namwomba Mungu tofaut, tofauti tofauti kulingana na matukio, unataka nini okay. Kwao walishindana naye na wakamfitinisha waka, waka wa kwamba ana, ana, ana, ana, ana, ana, wanasema vibaya juu ya mungu nani? Kwao alihubiri hapo tena. Angalia maneno aliyotumia, kumi na moja. Wakashawishi watu waliosema, tumesikia mtu huyo akinena maneno kutukana Musa na Mungu wakataharakisha watu na wazee na waandishi wakamwendea wakamkamata wakampeleka mbele ya baraza. kumi na tatu wakasimamisha waka, mashahidi wa uongo waliosema mtu huyu, mashahidi wa uongo eh, sio mashahidi wa Yesu Kristo. Mtu huyu aachi kusema maneno ya kufuru <laughs> kufuru juu ya mahali hapa patakatifu na juu ya torati. Na huyo jamaa alipiga mshono tena baadaye, asema vibaya juu ya mahali patakatifu. Alipigaje kwenye, sabu, kwenye, kwenye Matendo saba Asema, Mungu akae mahali ilipojengwa na mikono ya wanadamu. Watakuacha. Ndio kesi iliyokuleta hapo, alafu nasema tena Mungu akae hekaluni na wamejenga wameka, miaka nyingi. Yule jamaa aliye sacrifice milioni ishirini kwenye ile hekalu akijua Mungu anakaa pale, umemwambia akae, huwa ntaarusha jiwe kubwa ilikuwa kizazi chetu akuja na bastola angalia. <laughs> Kwa hiyo mtu huyo kuseman, kwa, kusema haachi kusema, maana umsikia akisema kwamba Yesu huyo Mnazareti atapaharibu mahali hapa na kuzibadili desturi <laughs> tulizopewa na Musa. Watu walioketi katika baraza ile wakamkazia macho yao wakamwona uso wake kama uso wa malaika. Na utakavyo jio utakula. Unafikiri miujiza inawashtua? Usifikiri miujiza ya kuomvizi watu, unajidanganya. Injili ndio inayogeuza mioyo ya watu. Kama watu wangegeuka kwa sababu ya miujiza, Wayahudi jangwani wangeokoka wote. Kwanza unaambiwa viatu vyao vilikuwa haviishi forty years, raba ile ile, mwanangu. Dh dingi hana uwezo, watembea nayo kila siku, daishi <laughs> Unanunua njumu <laughs> una keti nayo. Najua wengine hawajawahi kuona njumu hiyo <laughs> yes, si hiyotwa Maradona, unabaki nayo, unanunua Travolta. Mnaelewa Travolta, hiyo unanunua Travolta saa hivi una, ndo mnaelewa hii, nimenunua sitaki ishe, unapiga nayo jangwani miaka arobaini, haipungui. Hawajawahi kulala njaa na hauna shamba, ukilalamika tu unapigwa muujiza mwingine maana lakini watu wangapi? Wawili waliotoka Misri, achana na wale vijana na watoto wale, wali, watoto waliotoka Misri, watu wangapi? Musa na Kaleb ndo waliingia. Usitumie miujiza kukonvinsi. Speak the gospel sawa sawa eh? Ukifokasu pale, utaamini, utaamini. Bwana Yesu asifiwe. Tunaelewana mpaka hapo eh? Kwa hiyo pamoja na kwamba ameona uso umeng'aa kama mtoto, ngoja usubiri, o uwate kung'aa <laughs> lakini jiu atafanya nini? Hata unasema naona mbingu zimefunguka sawa, ila jiu unakula yaani <laughs> naena mwenye nyumba unamtembeza, akiwete wanakuja na mapanga sasa. Au hivyo ndivyo shetani anavyowatumia watu, hata senses Hazifanyi nini kati, na ndo maana ukiona sehemu nyingi, sehemu nyingine waliwachagua watu wahovyo, yaani asiyeamini. Nisikizeni vizuri, asiyeamini ana shida mpaka kwenye akili yake. Asiyeamini bolt inaweza ikayumba any time. Kwa nini? Ndomana ikiwambia hivi, injili inakupa akili. Kuna akili fulani tunapata kwa kuijua injili Bolti na yumba, ndo anakwambia usikubali kuoa kuolewa na asiyeamini. Kama ushaolewa sawa, tadili na hilo lakini, usikubali hata kama anakoiza na kupenda na kuspoil. Kuna chikwa ata kuspoil namna nyingine, spoilaji itakuwa tofauti. Utaamini na hapo ao wa. Kuna watu wanadeti nanii sanamu, ko unakuta una, una, una, wanza ukafikiri ina make sense <laughs> moja wanze kuwa serious na Injili, kwa hiyo umeanza kuwa serious na Yesu Yesu Yesu kwani nakwaza nini kwa haki kwa imani haki kwa imani kila saa haki kwa imani hauchoki lakini mbona kama ni kitu kizuri uzuri <laughs> unajua wewe mi ataka kula haya ah, mambo yako hayo sijui seli sijui nini na mlikuwa mnaongea vizuri hapo anakuspoil sema oh, baby I love you so much I can, I can live This life without you forever and for always. Na nyimbo za sele ndio nitachukua tena za Maria Keri, ngoja akukeri. Haleluya! Kwa hiyo unaona, mpaka walikuwa wanachukua watu ovyo. how do you do that, watu ovyo, na najua ni watu wa heshima eh. Kwa sababu ni wazee wa baraza, si unaelewa, eh? wazee wa baraza <laughs> watu wazima, imagine mtu wazima Angalia hapo. Kwa hiyo wakaleta waka kesi kabisa, okay. Kwa hiyo mbali na kwamba alikuwa anafanya hiyo miujiza before, alikuwa anafanya miujiza ni watu gani mitume, sawa eh? ina maana huyu alikuwa anahubiri Injili na kufanya nini, miujiza. Kwa kabla ya hapo wale kumi na mbili ndo walikuwa anafanya miujiza kwenye Matendo ya Mitume tatu. Umeona hiyo kwenye moja pale kwenye 4:33 walikuwa wanaomba kabla ile kwenda baada ya kile kwenda kutembea nne thelathini na tatu nasema wajalie nini watumishi wako kufanya nini ishara. thelathini na tatu na mitume wakaona. Okay Tha, angalia tatu na mitume wakatoa ushuhuda wa waka kufuka kwake Yesu kwa nguvu nyingi, nguvu nyingi na neema nyingi ikawa juu yao. Hii neema ni nini? Utendaji wa kiungu supernatural miracle kwa lugha rahisi muujiza, sawa eh? Angalia 5:12 pale walikuwa wanafanya hivyo pia 5:12 na, na kwa mikono ya mitume zikafanyika ishara na maajabu mengi katika watu. Nao wote na walikuwa kwa nia moja katika ukumbi wa Suleiman. kumi na tatu. Na, ka, na katika wote wengine hapana hata mmoja aliyethubutu kuambatana nao, ila watu waliwaadhimisha. Walioamini waliwa wakazidi kuongezeka kwa Bwana, wengi wanaume na wanawake. Angalia kumi na tano. hata ikawa katika njia kuu utoa hata ikawa katika njia kuu kutoa nje wagonjwa na kuwaweka juu ya majamvi na magodoro ili Petro akija ngawa kivuli chake kimwangukie mmoja wao. Muona leo wanafanya wanatoka Sinza hapa wanaelekea hey, airport toto analaza watu, naangalia jua linaangukia wapi, angalau kivuli ki kiwaguse, okay. na nayo na makutano nayo na makutano ya watu katika wamji, wa mji iliyoko kando kando ya Yerusalemu wakakutanika wakileta wagonjwa nao walioudhiwa na pepo wachafu nao wa wote wakaponywa. Sasa angalia, anayefanya hapa ni mtu mwenye idara ya chakula. Ndo maana kama mtu aliyepangwa kwenye idara ya chakula anafanya miujiza na kuhubiri njiri, maana yake hakuna mtu ambaye hataki kufanya huduma kwenye kanisa la mahali. Sawa eh? Kwa hiyo hata mtu ambaye anasimamia idara ya chakula awezi sema mi idara yangu ni hii, siruhusii kuhubiri. Watu walikuwa anahubiri kwa mitume na sasa hivi, unaona wanafunzi wana na nane, unaona wenne nan nane nne, wengine wameenda kuhubiri pale nane nne, asemaje? Lakini wale waliotawanyika wakaenda huko na huko wakihubiri neno. Nikisema wakihubiri habari njema ni sawa. Yes, wale waliotawanyika, wale walioenda diaspora waliokimbia Yerusalemu. Filipo akatelemka, angalia mmojawapo ametajwa. Filipo akatelemka akaingia mji wa Samaria, akawahubiri Kristo. Zaidi habari njema. Yes. Angalia kwa mpaka mstari wa nane pale. Sita. Na makutano kwa nia moja wakasikiliza maneno yale yaliyosemwa na Filipo. Walipoyasikia na kuziona ishara zilizokuwa akifanya. Au walipo yasikia na kuziona ishara. Kwa hiyo ilikuwa ni mambo ngapi yanafanyika? Mawili, kuhubiri na kutenda miujiza. Saba. Kwa maana pepo wachafu wakawatoka wengi. Wangapi? Wengi waliopaga wanao wakilia kwa sauti kuu, na watu wengi waliopoza na viwete wakaponywa. Ikawa furaha kubwa katika mji ule, Samaria. Ilikuwa tofauti kidogo na Yerusalemu. Bwana asifiwe. Wengi wakapokea kutoka Samaria kwa Stefano ambaye alikuwa dikoni, Filipo ambaye naye alikuwa nani? Dikoni. Mwenye listi pale ni Stefano, Filipo, Prokoro, Nikolai na wale na tema, Timoni na wale wengine. Kwa kwa ili, ili, waliendelea, kwa waliendelea kufanya uinjilisi. Angalia ishirini na moja mstari wa nane. Ishirini na moja mstari wa nane, Matendo ya Mitume. Ishirini na moja mstari wa nane, Matendo ya Mitume. Angalia, asubuhi yake wakaondoka wakafika Kaisaria, tukaingia nyumbani mwa Filipo, Alafu aino nani, mhubiri wa Injili, aliyekuwa mmoja wale saba, tukakaa kwake. Naomba niulize, wale saba wepi? Kumbuka mwandishi ni nani? Ni mmoja nani anaandika hapa? Luka kwa aliposema wale saba, saba akina nani? Filipo alikuwa kwenye idadi gani? Saba wale ma madikon wale waliopewa nini, idara ya kusimamia relief kwa ajili ya wajane kwao. Alikuwa mmoja wapo ambayo tumesoma kwenye sura ya sita ndiyo yule pia alie ambaye alitawanyika kwa ajili ya kwa ajili ya dhiki he m tuangalie huyo Filipo kwenye nani, Matendo ya Mitume kumi na moja kwa, sio kwamba alihubiri Samaria tu, alihubiri na kwingine. kumi na moja mstari wa kumi na tisa Matendo ya Mitume kumi na moja mstari wa kumi na tisa hadi ishirini na moja nineteen kumi na moja msara kumi na tisa ishirini na moja. Basi wale waliotawanyika kwa sababu ya ile dhiki, unakumbuka sasa eh? walitawanyika kutokea wapi? Yerusalemu. Kwani niulize swali, mnakumbuka wakati wanatawanyika, hawakutawanyika wote. Watu gani walibaki Yerusalemu? mitume wale kumi na mbili, wengine wote walitawanyika. Ah, nawa viongozi kitokea ishu hapa ya persecution, yawakwanza kujificha ni watu gani? Hata sijasema, mnasema wenyewe tu. Lakini mitume kumi na mbili walibaki Jerusalemu, ambao ndo walikuwa pamewaka. Watu wanauawa, wakabaki Jerusalemu, wakawambia wanafunzi kimbieni, sisi tutashughulika na nani na wakina, na wakina Sauli. Tuko hapa hapa asekia, kitokea kwenye chachi Tanzania na wakimbiza, afu nabaki naonaje? Ndo ndo anza kunikimbiza mimi? Ndio kwanza mtanguliza ni baba <laughs> kwenye andaki napita chini kwa chini natokea Uganda, au napita kwenye bomba la mafuta mafuta yanaanza kupita <laughs> <laughs> kama utafika hata pale ng'ambo. <laughs> Just okay. kwa hiyo unaona, mitume, angalia nane pale, sio maneno yetu, ni maneno ya Luka. Anasemaje? siku ile kukatukia adha kuu katika kanisa lilikuwa katika Yerusalemu, wote wakatawanyika katika nchi ya Yahudi na Samaria, isipokuwa hao mitume. Mstari wa kwanza kabisa, hao mitume sawa eh? hao mitume walibaki, lakini walivyotawanyika hao awa wengine hawakwenda kulala. Imagine umemhubiria mtu aka haamini ukamlea akafika levo ya Stefano.