Umeelewa eh? Aha, kwa hiyo torati ilikuja kwa mkono wa Musa. Hapa anasemaje? Basi torati, kwa kuwa ni kivuli cha mema atakayokuwa, wala si sura yenyewe. Si sura yenyewe, maana yake nini? Sio halisi, sio jambo lenyewe, sio substance, sio kinachozungumzwa yenyewe, kinacho yenyewe ni kivuli cha kinachozungumzwa ni sawa na kusema yenyewe ni ramani ya nyumba, lakini siyo nyumba. Kwa hiyo ukiendelea kukojoa kwenye chochi chochicho kwenye ramani ya nyumba, shauri yako. Mmeelewa maana yake? Kwa lengo lake ni kuhamisha hii ramani iwe halisi. Good news ni kwamba Yesu amekuja, ramani yenyewe imekuwa halisi na akaonekana, akakaa kwetu. Alafu anasema aha. Kwa hiyo musa alichoandika kwenye Torati uhalisia wake ndo huu hapa, amejaa nehema na kweli tumeshika. Yohana anasema lile tulilolisoma tuliloliona tu, amekuja tukalishika tukaliona likawa substance. Imeshaeleweka kwao, Torati ni kivuli. Ni kweli imeandikwa habari za Yesu, lakini kama shadows. Nataka tukae hapo ikusaidie akapaja mfano wa vivuli akasema, basi torati, kwa kuwa ni kivuli cha mema atakayokuwa, wala sisi wenyewe ya mambo hayo, kwa dhabihu zile zile walizotoa kila mwaka daima, haiwezi wakati wote kuwakamilisha karibu yao. Haikuwahi kutengeneza waabuduo halisi, haikuwahi kutengeneza waabuduo halisi. Kwa sababu gani? Kwa sababu kondoo na mbuzi haziwezi kutakasa. Iko sawa? lakini katika Kristo tunakuwa waabuduo halisi kwa sababu tunamwabudu au tunaye huyo Kristo ambaye ni halisi. Hatuna kondoo, hatuna mbuzi. Umeelewa? Kwa Musa ndiye aliandika habari za kondoo, yes. Aliandika habari za mbuzi, aliandika habari za hema kutania, aliandika habari za safina, aliandika habari za miti, aliandika habari za nuru. Lakini hilo nuru hiyo, miti hiyo, safina hiyo, nyoka wa shaba hiyo, mana huyu hapa. Umeelewa? kwa hiyo kila ambacho kimefanyika kule halisi yake hii hapa kwa hiyo musa hakupingana na yesu aliandika vivuli alafu halisi imekuja kwa hiyo kwa mkono wa musa tulipokea nini vitu ambavyo sio halisi vivuli lakini kristo ambaye ni halisi akaja tukaona amejaa neema ambayo ndo ukweli ya mungu yenyewe iko sawa umeelewa hiyo yohana moja kumi na saba umeshaelewa sio upinzani. Kwa hakuna sehemu yoyote Yesu ameonyesha ya kwamba hakubaliani na Musa, hakuna sehemu yoyote. in fact, pale ambapo watu wanahisi Yesu alionyesha kwamba hakubaliani na Musa, alitafsiri kuonyesha Musa alimaanisha nini. Pause. kwa mfano tumesoma kwenye Mathayo tano anapomnukuu Musa akisema imeandikwa, Mpende jirani yako na umchukie adui yako. Alikuwa anamnukuu nani? Musa alo alo. Alafu akasema mimi ninasema. Watu wengi wanafikiri alikuwa anapingana na Musa. No, kwa sababu hata mstari aliyonukuu tena alinukuu kwa musa huyo huyo alo. Okay, kwa mfano Alipoulizwa kwenye Mathayo kumi na tisa nataka tukupitishe mifano leo alafu kwa sababu tumesha, tumesha study huko Musa. Walimuuliza ya kwamba kwa nini Musa alitoa hati ya talaka okay. Aliyeandika mwanzo ni nani? Musa. Aliyeandika Kumbukumbu la tatu ishiri na nane ni nani? Musa. Kwenye mwanzo alisema watakuwa wawili wale, eh, unakumbuka sawa eh? Alafu huku akaandika ya talaka halo, wakauliza kwa nini basi Musa aliwapa hati ya talaka? Akasema kwa sababu ya ugumu wa mioyo yao. Kwa maana hiyo, kuna vitu Musa aliandika kwa sababu ya necha ya watu waliokuwa na ugumu wa mioyo yao. Kwa hiyo kwenye maandiko ya Musa ameandika vitu viwili, mambo yaliyohusu watu wenye ugumu wa mioyo na mambo yanayohusu wana wa Mungu kwa unapofanya ototomio divide kuligawa kwa naneo la kweli, unaona, hiki alisema kwa hawa kwa sababu hii, hii alisema kwa hawa kwa sababu hii. Uko mpaka hapo? Kwa hiyo unaposoma anavyoambia, moja, tuseme kwenye Yohana tano Matendo ya Mitume tano Matayo tano sori, Matayo tano thelathini na nane pale anamnukuu Musa kabisa <laughs> angalia anasemaje kumi na sita... mmesikia kwamba imenenwa jicho kwa jicho jino kwa jino nani ameandika haya maneno okay. lakini mimi nawaambia msishindane na mtu mwovu na lakini akupiga shavu la kuume mgeuzie na la pili na mtu atakaye kushtaki na kuitoa kanzi yako mwachie na joho na ataka kulazimisha mwendo wa maili moja nenda naye mbili. Kwa hiyo alikuwa anazungumza nini? Kutolipiza kisasi. Lakini Musa ameandika habari za kisasi, akaandika za kutolipiza kisasi. Kwa hiyo aliandika zote, kwa sababu alikuwa na watu wa aina mbili. Ukisoma mwishoni hapa arobaini na nane, anasemaje? Basi ninyi basi ninyi mtakuwa wakamilifu kama Baba yenu wa mbinguni alivyo mkamilifu. Maana yake ninyi mtamwiga Baba yenu anavyotenda, ambaye yeye jua amesema, huanyeshea mvua wema na waovu, kuangazia jua lake wasio wema na, nanii, wenye haki na wasio haki. Umeelewa maana yake? Kwa lugha rahisi anasema katika kuandika kwake Musa kuna hali iliyofanya waandikia walichoandika ndo maana niwaambia siku moja ni hatari, ukienda kusoma vitabu vya Musa unajibandikia kila kitu kama vile kinakuhusu wewe, kwa umesoma usimwache mwanamke mchawi kuishi, unachukua nyundo unapita barabara na nani mchawi. Jaribu utaamini ao okay. Kwa kinachowachanganyaga watu waone Musa na Yesu wanapingana nii mistari bila kugundua kwamba Yesu mwenyewe alikuwa ana nukuu. Musa ndiyo ameandika kutolipiza kisasi, alo, shule ya kutolipiza kisasi ni ya Musa pia, ka lazima ujue kufanya nini, rightly divide. Niliambia hivi, Yesu akufundishia mahali popote isipokuwa kutoka kwa nani? Kwa Musa, si ni sawa? Alo, ndo maana unaweza wakasoma ukakaa nafasi wa watu wenye nini ugumu wa mioyo kwa sababu ya ugumu wa mioyo yao. wewe, una, wewe, moyo wako ni mgumu ba, so, moyo mgumu ni kutokuamini sema, kutokuamini. Aleluya, hawakuamini kwa sababu ya ugumu wa mioyo yao. Kwa Musa alikuwa na present vyote kwa wakati mmoja. Aleluya, aleluya, tunaelewana eh? Wengine wamefika mbali, wanaona hata Musa hizo e, amri kumi sio fundisho la Kristo. Wakati Yesu aliuliza amri ali, amri kuu ni zipi? Akachukua zile amri kumi akaziweka sehemu ngapi? Mbili. Na tumejifunza hizi zote zinahusu nini? Upendo, upendo, kumpenda Mungu ambayo ndo imani na kupendana sisi kwa sisi. Kutokuwa si upendo, kutokuzini si upendo, kutokusema uongo si upendo. Sasa kwenye nyaraka wafundishi anafundisha msimbiane uongo bali mwambiane kweli, kila mtu na nani? Na jirani yake. Kwa huwezi kudiscard amri kumi, unatakiwa ufundishwe namna ya kuzitumia. Ko Musa alikuwa hatoi vitu ambavyo hajui. Haleluya! Umeelewa mpaka hapo? Tumeelewana mpaka hapo? Kwa hiyo usomaji ndo unaowaleta watu kwenye shida ya kuchanganyikiwa. Kwa nini? Kwa sababu Yesu, Musa alikuwa anamkubali Yesu. Ola, nikuonyeshe kwenye Kumbukumbu la Torati. Kumbukumbu la Torati kumi na nane mstari wa kumi na tano Kumbukumbu la Torati kumi na nane mstari wa kumi na tano Musa anawambia Waisraeli, mstari wa kumi na tano: Bwana Mungu wako atakuondokesheeni nabii miongoni mwa ndugu zako kama ndivyo mimi, msikilizeni. Yeye alikuwa anazungumza habari za nani? Yesu Kristo unajuaje hiyo ukienda kwenye matendo ya mitume tatu unaiona vizuri wakinukuu kutokea kule kwa musa aliandika habari za yesu mpaka utabiri wa kuja kwake aliweka wazi nenda matendo ya mitume tatu nikuonyeshe kitu hapo naomba nisome kuanzia kumi na nane lakini mambo yale waliyohubiri mungu tangu zamani mungu alihubiri tangu zamani zamani hapo ni wapi tangu mwanzo kwa kinywa cha manabii wake watakatifu kwamba kristo wake atateswa ameyatimiza hayo kwaiyo akina musa waliyasema hayo angalia mstari huu mstari wa ishirini na mbili tatu ishirini na mbili umefika kwa maana musa kweli sema musa kweli alisema kwamba ya kwamba bwana mungu wenu atainulieni nabii katika ndugu zenu Mwona, ehe, nani alisema hayo? Tumejua amesemea wapi? Kumbukumbu kumbu wa la Torati kumi na nane mstari wa ngapi? kumi na tano Actually unaweza amerudia kwenye kumi na nane tena, kumi na nane kumi na tano na kumi na nane kumi na nane na kumi na nane kumi na tisa mistari mitatu. Kumbukumbu la Torati kumi na nane mstari wa kumi na tano mstari wa kumi na nane na mstari wa kumi na wa tisa mistari mitatu amerudia habari hii, kwa maana Musa kweli alisema kwamba Bwana Mungu wenu atawainulieni nabii katika ndugu zenu kama mimi, msikieni yeye katika mambo yale atakayo yanena. Nani anazungumzwa hapa? Yesu. Na itakuwa ya kwamba ishirini na tatu, kila mtu asiyemsikiliza nabii huyo ataangamizwa na kutengwa kwa watu wake. Anazungumza saa za kutokwamini. Mstari ishirini na nne asema, nam manabii wote tangu Samweli na wale waliokuja baada yake wote walionena hamlinena habari za siku hizi. Siku gani? Siku za Yesu Kristo kuteswa, kufa na kufufuka. Anasemaje? ninyi mmekuwa watoto wa manabii na wa maagano yale ambayo Mungu alimwambia Ibrahimu, katika uzao wako kabila zote za ulimwengu zitabarikiwa. Anasema Mungu akiisha kumfufua mtumishi wake Yesu Kristo alimtuma. Mungu atafanya nini? Atawainulieni nabii. Alimtuma kwenu ninyi kwanza, ili kuwabarikia kwa kumwepusha kila mmoja wenu na maovu yake. Hiyo ni nani? Huyo ni nani? Yesu kwa Musa, Yesu, na Yesu kwa Musa aliandika habari za Yesu. Hakuwa na shida na Yesu wala Yesu hakuwa na shida na Musa, alimnukuu Musa mara nyingi. Tuko sambamba hapo. tuko sambamba hapo. Kwa kutafuta ugomvi kati ya Yesu na Musa ni kuchanganyikiwa, ni kuchanganyikiwa kabisa. Unakumbuka maono yale ambapo akina Petro walitaka kujenga vibanda vitatu, walionekana nani? Musa na nani? Wakiongea naye kwenye maono, si ndio? Wakaona utukufu umewafunika, alafu anapiga stori na Musa na na Eliya. Utajia pale, angempa ngumi moja, matata wewe. Haleluya, haleluya, haleluya! Kwenye kwenye katika hayo maono sauti ikatoka, ilisemaje? Huyu ni mwanangu mpendwa iliyependezwa naye, msikieni yeye. Okay, mwanzoni nilifikiri Mungu alikuwa anawananga kwenye yale maono, anawananga Musa na Eliya. Hapana, actually hayo maneno ni maneno ya nani? Ya Musa. Kwa hiyo Musa asingeshangaa, anasema huyu ni mwanangu mpendwa, nayependezwa naye, msikieni yeye. Unajua kwa nini? Sababu yeye mwenyewe alisema Mungu atawinulieni nini? Nabii, sawa katikati ya ndugu zenu. Alafu akasema hivi, msikieni yeye. Kwa hiyo kwenye maono alisikia sauti ikisema msikieni yeye, na musa mwenyewe alisema nani? Msikieni yeye. Hatujajua tu eliya alisema wapi? Msikieni yeye. Kwa hiyo unagundua kabisa maneno yaliyosikika kwenye kwenye yale maono na maneno yale kwenye Kumbukumbu la Torati kumi na nane ni maneno yale yale. Kwa hiyo huyo nabii ambaye musa alimtarajia ni mwana kwa, kwa sababu, nisikilize vizuri kwa sababu wakina Petro ni Wayahudi, walitakiwa kuelewa hicho kitu ya kwamba ko kila alichokisema Musa ndo huyu. Ndo maana waliposhuka Yesu akawambia msiwaambie watu maana ya maono haya mpaka mwanadamu afanye nini? Atakapoteswa na kuwawa na kufuka siku ya tatu, wakachanganyikiwa, semuko kufa ni kitu gani na kuteswa maana yake nini? sababu hakuelewa kwa sababu Yesu alitumwa aliinuliwa, ili kwamba afe kwa ajili ya dhambi zetu na afufuke, ili atuhesabie haki. Kwa hiyo, Musa mwenyewe anafurahia hicho kitu alichokisema, alo, akasema atainulia nabii kama mimi. Kao hata Musa wenyewe, Musa mwenyewe ni kivuli cha mkombozi. Tunakumbuka eh? Kwatoa Israeli kutoka Misri kwenda Kanani, na wenyewe ni lugha ya picha ya ukombozi wetu. Hivi unajua Kanani hakuwa na maziwa na asali, kwa watakiwa alipofika pale waulize, nilisikia maziwa na asali, ulimaanisha nini? Kwa hiyo kuna mambo yaliyofanyika ambayo Wayahudi watakiwa washtuke, wakishtuka wajue, Musa alikuwa azungumzi Kanani, alikuwa anatumia hilo tukio kuisha habari za ukombozi, na ndicho alichokuwa wanafundisha jangwani miaka arobaini ili walikuwa wakamati, walikamata watu wangapi? wawili Yoshua na nani? Na kale. Kati ya wale watu wazima waliotoka wapi? Waliotoka Misri. Ukiachana na watoto, watu wazima wawili. Bwana asifiwe. Tumeelewana mpaka hapo? Hivyo ndivyo inavyofanya kazi, inachanganya bado. Musa anakuvuruga Musa, Musa na Yesu ana ugomvi? Ni ni ni, ni mamoja Tumeshajua kwa nini Musa aliandika vitu vingine tunaona kama Yesu hakuvinukuu. Umeelewa sababu ni eh? Nini? kwa sababu ya kutokuamini kwao. Ndio nasema sivyo ilivyokuwa mwanzo. Aliyeandika Mwanzo ni nani? kwa hii unayoona kama ni plan B, haikuwa mpango wa Mungu. Haleluya. Umelewaa mpaka hapo eh? Okay. Kwa hiyo tukirudi kwenye Yohana moja, tulikuwa wapi? Yohana moja kumi na saba inasemaje? Kwa kuwa torati the law itolewa kwa mkono wa Musa, neema na kweli zilikuja mkono, essence, eh? ha, manena, eh? kwa njia ya Yesu Kristo. Nisingetumia mkono, mi ningetumia kwa njia ya yesu Kristo. au zimekuja katika Kristo. Kwa kusoma King James unaona iko wazi kabisa the law was given by Moses but grace which is the truth came by Jesus Christ. Halo, angalia. Tunajuaje ya kwamba hakuleta neema? Yeye ndio neema. Angalia mstari wa kumi, kumi na nne. Rudi nyuma, kumi na nne, kwa habari ya Yesu ambaye alifanyika mwili. Angalia mstari wa kumi na nne, naye neno Tumesema ni Yesu eh? Naye neno alifanyika mwili akakaa kwetu, nasi tukauona utukufu wake, utukufu kama mwana pekee. Angalia, atokaye kwa Baba amejaa neema na kweli. Amesema anahubiri neema, amejaa neema na kweli. Aha. Kwa hiyo na pale nini tena amejaa neema ambayo ni kweli kwao. Mstari wa kumi na saba amerudia kile kile cha juu. Tunajuaje kwamba amejaa neema na kweli? Huyu ni Yohana. Twende kwenye waraka wa kwanza wa Yohana, waraka wake wa kwanza wa Yohana, sema fukuza ujinga. Waraka wa kwanza wa Yohana mstari wa kwanza. Angalia swaga za Yohana, kwanza atoe salamu Yohana bwana anachekesha sana. Kwanza kwenye waraka wake hajatoa salamu, kwenye kwenye kitabu chake cha Injili ya Yohana hajatoa introduction yoyote, kaanza kwenye shule moja kwa moja. Sio kitabu cha ukoo wa Yesu au Yohana mtumwa wa Yesu Kristo kwa mapenzi ya Mungu. Sema ni shule, school time, unafungua <laughs> tu haraka unasikia lile lilokuwako tangu mwanzo. <laughs> Lazima anzie kule kule. Unajua <laughs> kwa nini? Uchambuzi wa Bwana Yesu ulikuwa unaanzia wapi? Mwanzo. Kwa alikuwa addicted. Ya yani na mwana alikuwa anapenda kujisifia sana. Yule mwanafunzi alikuwa anapendwa na Bwana, ambaye alikuwa kwenye kifua cha Bwana. Yaani unamsoma anavoandika, na huwezi kuta haya maneno mpaka kwenye vitabu vya Yohana tu. Huwezi apete nani kwenye Mathayo, Marko, Luka, ipo. Kwa huku jimwamba fai unajua alikwaji chukulia maujiko eh? Eh, hey, walikuwa na Yesu Yesu walikuwa. Wala kwa sio kwamba Yesu alikuwa anampenda Yohana sana sana. Aya ni kama vile wasema sema hivi, wakati mwingine unahisi wewe ni festival wa Mungu, huo ni ufunuo wako <laughs> unaona yeye Mungu anavyonipenda, yaani unawaza kama vile duniani wewe ni mpenzi peke yako wa Mungu, yaani wewe peke yako unapendwa eh. Kasema, yani, Mungu ananipenda sana mimi ndo yule nayependwa na Mungu. Kwani hapo ina maisha anachukiwa? Kwa hiyo kwenye waraka wako naweza ukaandika yule kasema, Mungu yule mwanao mpendwa yuko hapa, wala sio mbaya, Mungu yule mwanao umpendaye sana yuko hapa, shida yako ukisikiliza hata watu wengine bwana wajiona sana. Wewe enjoy maisha yako hata shida ya kukompea. Kwa sababu apostoli akiomba asema mu unanipenda sana. Oh, sijawahi kuona mtu mwenye upendo, mtu anayenipenda kama wewe. Kwani wengine si watupendi? Ah uh ah. -huh. Ah uh ah. -huh. Wewe kama una ufunuo upendo wa Mungu, shauri yako. Endelea kupambania kombe. Kishinda niko pale. <laughs> Aha, lile lilokuwa kwa tangu mwanzo amesomaje? Kwenye, kwenye Injili yake hapo mwanzo, kwa anaendeleza nini ubabe wake, mambo ya mwanzo tu hapa. Kwa unaposoma, niliwaambia kitu kimoja juzi hivi ni hapa, niwaambia juzi, juzi. Unaposoma nyaraka unatakiwa ujue jambo hili ya kwamba waandishi wote wa nyaraka wanajua, hawa wanaoandikiwa haraka ni wanafunzi wa Mwanzo mpaka Malaki, kwao wakitaja Mwanzo hawashtuki. Unaanzia wapi? Sio kaona Mwanzo, okaanzia Isaya, nimesema hivi. Kwa hiyo hata sisi tunatakiwe tunaposoma nyaraka tuive kwenye Mwanzo mpaka Malaki. Huwezi kuelewa nyaraka vizuri kama unaikimbia Mwanzo mpaka Malaki, is that possible? Huwezi kuelewa mpaka ufanye nini? Ujue ya kwamba wakati wanaandika, wanajua katika fahamu zao ya kwamba watu hawa ni wanafunzi wa wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Kosa tulizo nalo ni kwamba kuna mahubiri mengi siku hizi yanayoondoa watu katika kusoma mwanzo mpaka Malaki. Sasa ujinga ni kwamba huwezi kuelewa nyaraka kama upendi kusoma mwanzo mpaka Malaki, na ndio maana tulikuwa na programu ya kusoma Biblia. Tumefika wapi? Ayubu au umeshaachwa nani ameachwa kwenye kutoka tukutoe kafara hapa hapo kwenye kutoka <laughs> <laughs> wangapi wameachwa kabla ya kutoka kwa hiyo mtumishi naniambia mi uongo wangapi hawajawahi kusoma kabisa kwenye huo mtiriko wangapi wanaogopa kusema ukweli Mimi nawaona kweli kabisa, mi najua, niwataje? Ebeneza umefika Ayubu ishi na nane we? <laughs> nyamaza tu usiseme, mi meuliza tu tujibu moyoni mwako umefika, wala usiseme umefika Ayubu. <laughs> eti eti uh, pasa Daudi usijibu tu eh? Francis umesaidia ume, lakini bado ujafika ishirini na nane au utaendelea? Aisakana niangalia sikusemi. <laughs> tusome Mwanzo mpaka Malaki sawa eh? jitahidi kumaliza, ili usijua ukaona kitu ukaona mawe ya mtoni yametoka kwenye Biblia, sawa? <laughs> Sawa eh? Unasoma habari za Sara na Hajiri ambazo hujawahi kuzisoma, utaelewa maana Sara na Hajiri ni mfano wa maagano mawili. Unawezaji kusoma hapo ukaelewa kama hujawahi kusoma Sara na Hajiri? Umeelewa eh? Umeelewa kuna watu wanaibukia tu, wanaanza kuibukia na habari za Esau. Unasoma Esau, wenye kwenye Ibrania, Yakobo ni nimempenda Esau limemchukia, unahama nayo mtaani. Unajua wakati mwingine Mungu ana watu anaowapenda na wengine wanaowachukia. Nenda kasome story nzima uone kama maana ya kupendwa kwa hesabu na, na, na, na, na, na, Esau ni nini na Esau na Yakobo ni nini. Sabu hakuwa na shida. Umesoma tu pale Yakobo akabarikiwa, nenda kaangalia. Unawaza ela, nenda kaangalia aliyebarikiwa material kati ya Esau na Yakobo. Soma kwanza hiyo habari ujue ah, kama ilikuwa ni utajiri wa vitu, mbona esau mwenyewe alikuwa, alikuwa fresh tu kiasi kwamba Yakobo alivyokutana naye ya akataka ampatie kitu kidogo, akamwambia akamwambia niko <laughs> fresh. fresh niko nini niko fresh ko, lazima aanze kutafsiri ile baraka ya mzaliwa wa kwanza ilikuwa ni kitu gani? Maana sio mpunga tena, alioa fresh mke mmoja, mambo shwari mwenzake kawa wake wawili kwa mahari ya mateso ya miaka kumi na nne. Imani nafanya kazi miaka kumi na nne upate mchumba umpendae, hapo haleluya. <laughs> miaka kumi na nne unakusanya mshahara tu, unakula tu lakini ulipwi, unaambia tu, hata nguo usinunue, baki hapa, nitakuwa na kuekea umchukue binti yangu. Kwa kwanza, unamtajirisha bosi una, una nani baba mkwe asema. <laughs> baada ya miaka saba kwanza, miaka saba akapiga, atapewa recho <laughs> hakuta amepewa lea, akasikitika sana kama unamtaka recho, piga gasi miaka mingine saba, wengekuwa wengefanyaje? unamtosha nani? Mjinga akirechomjingi akosana babake. Haleluya! Mwona sasa wizi ni zambi eh, natakiwa mwendelee kukua kiroho eh, nini babu ameanza kusoma uongo Kanuni lazima olewe kwanza mkubwa, si ndio? Utamaduni wa nchi, nataka ufanye tamaduni liokuwepo. Unaona wanafanya makubaliano kwa, kwa watu wakikutendea mabaya, nao unawatendea. Umeona sasa, umeona sasa, kila siku naambia usiwe mbaya kwa sababu ya watu wanaokutendea ubaya. Lile soma alijaeleka kabisa, sishangai. Maana hata Yesu alikaa na rafiki zake miaka mitatu akawafurisha msilipize baya kwa baya, lakini mtu mwingine akachukua kisu akaondoka na sikio la mtu. Sasa bora alikuwa pale akarudishia sikio, ungelala ndani. Angalia angali Yohana alivyoanza, lazima uona, umeshasoma lazima ufanye nini? Umeshasoma Mwanzo mpaka Malaki. Kwa hiyo, Matayo mpaka Ufunuo bila Mwanzo mpaka Malaki ni yatima Nikufupishie tu agano jipya bila agano la kale ni hatima. Uko sawa eh? agano jipya bila agano la kale ni nini? Ni hatima. Ni sawa? Nikija hapa wakati naongea na, na ninyi najua kuna vitu mnajua, kwao naendelea tu. Sindio eh? Alo, uwezi ukaenda darasa la kwanza ukasema andika kipeuo cha pili hivi. Square tunaitaje eh? hii unachora hivi, alafu naeka hivi, kipeuo cha pili hivi. Hamna walimu kipeuo cha pili eh? Namba mraba, ndo inaweka mbili juu Okay. ki-nikaja kipi..., tu nikaingia darasa la kwanza nikasema andika kipeo cha pili cha nne, lakini kifika la saba naandika tu kipeo cha pili cha nne unajua kwa nini? Najua ulijifunza darasa la tano, umeelewa maana yake. Kwa tayari waandishi wanapofanya hivi huwa kuna wanapoandika nyaraka, wanajua wewe mwenyewe umekaa vizuri wapi, mwanzo mpaka Malaki na ndo maana anasema hivi, hata kama uelewi mwanzo mpaka Malaki, soma tu hizo stori kwanza, kwa sababu ni kwenye kufahamu hizo stori ndivyo ambapo utaanza kuona ujumbe. Ujue tu historia ya, ya Isaka eh, maisha yake yalikuwaje. Ujue tu hiyo habari, inasaidia sana, kwa sababu huku kwenye nyaraka ndo anachambua hizo stori. Sawa eh? unaona kabisa nisoma kwenye hebrania siku moja nikacheka sana Alo. kwa mfano kwa mfano Ule, ili uelewe alimaanisha nini inabidi ukasome kule uangalie kwa mfano hebrania kumi na mbili kumi na sita andika tu halafu kuonyesha kushangaza hapa umeandika eh? Okay, kumi na mbili kumi na sita Waebrania, angalia asemaje: asiwepo mwasherati wala asiyemcha Mungu kama Esau. Swali, sehemu gani Esau alifanya washerati Alifanyaje washerati? Aliyeuza urithi wake wa mzaliwa wa kwanza kwa ajili ya chakula kimoja, hiyo inakuwaje washerati? Hii tayari inaanza kukupa namna ya kutazama neno washerati ilivyotumika kwenye wapi? Kwenye Mwanzo mpaka Malaki. Sio kila mahali ambapo washerati imetumika au zinzi umetumika imehusishwa mahusiano ya mtu me na k au illicit relationship sio ndo maana unasoma walizini na miungu walizini na sanamu <laughs> unaelewa maana yake? Kwa tayari kumbe uhasherati unaweza kuwa na maana zaidi ya nini? Ya ngono, si ndio? umeelewa mpaka hapo kwao asiwepo mwasherati wala asiye mcha Mungu kama Esau. Kwa kitendo cha Esau kudharau nafasi yake ya mzaliwa wa kwanza, ilikuwa ni washerati au kuto mcha Mungu au kudharau mambo matukufu, kudharau mambo ya Mungu. Na kitu ambacho alikuwa nacho Esau kilikuwa ni kiburi, ndo maana hata kukataa kupewa alichokuwa na Yakobo, sio kwa sababu ana mali, sababu alikuwa ni kiburi. Bwana asifiwe. Nasema, ah, uzaliwa kwanza wa kazi gani? Mi nipe chakula. Bwana asifiwe kwao. Shida ya Esau ni nini? Kwa lugha rahisi, leo tungesemaje? Kuto kuamini, kwa kutokuamini, kwa kwa nafanishwa na nini? Uasherati, hiyo usingeona kama usingefuatilia historia ya maisha nani ya Esau, ukasoma tangu anazaliwa mpaka stori yake inaisha, huoni sehemu akifanya uasherati kwa maana ya tukiwa nafahamu kwenye vichwa vyetu leo, kwa Kiswahili cha leo cha neno uasherati, ina make sense eh? kwa usipojua ile story, usipojua ile story, kuelewa nyaraka inakuwa ngumu. Najifunza nini? Naye alitoa wengine, lakini tunajuaje bila kujua namna ya kuwapata, namna alivyotoa wengine? Nitataka niongezee tu usiri wa kusoma tunachokisoma. Na muda kusoma ya akusoma Ayubu atupotezi muda, bwana asikiwe. Kwa mfano, wengi wanajua baraka za Ibrahim ni utajiri, nini, nini, ni utajiri. Lakini bila kusoma hata Agano Jipya pale asema kwa kuondolea mtu mavu yake, sijui kupokea roho, tusiposoma hata hiyo, ukibaki kule mwanzo, lazima uwaze huyu jamaa alipoitwa nyumbani kwao alikuwa maskini, hapana kwenye sura ya kumi na mbili ya kitabu cha Mwanzo mstari wa tano aliondoka na mali na wafanyakazi alo na nini na wafanya kazi kama hizo vitu alivyopata kwa Farao na Abimeleki. Ilikuwa ni baraka, asingekuwa na haja ya kudanganya alo, kwa sababu baraka ni uwezesho wa Kimungu. Kudanganya sio uwezesho wa Kimungu. Sasa imetengeneza wakristo waongo. Ikifika eneo la biashara, wanakuwa waongo kama Ibrahimu. Iliwa na vitu, Bwana asifiwe, alikuwa navyo alivyotoka kwao, aliongezeka alipokuwa anaenda. Bwana asifiwe. Halo, kama una akili timamu, unagundua ahadi aliyoambiwa Ibrahimu hakupata, japokuwa alikuwa na hela nyingi alikuwa na, na, na mali nyingi. Unajua kwa nini baraka ile ile ilitajwa kwa mtoto wake Isaka? Kama Ibrahimu alipata, kwa nini narudia kwa Isaka, uzao wako utamiliki nchi? Anaambiwa Isaka, tuitegemea Isaka ndo amiliki nchi. Helo, lakini Isaka anapewa hadi ile ile tukafikiri Isaka amepata. Yakobo tena ngoma ile ile anaonyesha na nyota za mbinguni na mchanga tena, uzao wako meelewa maana yake ko? Kama unasoma hata kama ni Myahudi na akili yako ina shida, ukifuatilia trend unashtuka, kuna kitu hakiko sawa hapa, au kuna kitu kinazungumziwa. Walipokuja wakina Yesu wakina Petro wakina Yakobo wakasema, huyo uzao wake ambao kwa yeye ulimwengu wetu unabarikiwa ni nani? Lazima ushtuke, huyu mtu awezi kuwa mtu wa kawaida ambao ulimwongoza wabarikiwa kupitia yeye, ambao kwenye Matendo ya Mitume tatu tumeona kuwabarikia kwa kuwapa nini? Kumwepusha kila mtu na maovu yake, au msamaha wa nini? Ukija kwenye Wagalatia tatu kumi na nne amezungumza, ili baraka ya Ibrahim ipate kuajilia mataifa wapate kupokea ahadi ya nini? Roho eh? Kukaliwa na Roho ni ahadi ya Ibrahim, kwa sababu ukikaliwa na Roho, kwenye wa, kwenye Warumi anasemaje nane tisa wale ambao na, wa, wa, ukikaliwa na Roho maanaake unakuwa unaitwa nini, mwana wa Mungu. Asiye na roho wake huyo si wake. Kwa hiyo Ibrahimu aliona nini, watu kama mchanga wa baharini na nyota za mbinguni. Isaka aliona hivyo hivyo, Yakoba aliona aliyova nini, nini ilikuwa ni nini? Ni kanisa la wazaliwa wa kwanza ambao ni nani? Mimi na wewe, au wote wanaomwamini Yesu Kristo. Uwezi kuona hivyo kama unaogopa Mwanzo mpaka Malaki. Umeelewa sasa eh? Unaenda kusoma seriously ya kutana Ayubu kwa, natamani mwaka huu, nilisema mwanzo, nasema tena, natamani mwaka huu kila mmoja wetu amalize kusoma Mwanzo mpaka Malaki. Yani bora tusome mwanzo mpaka manake, turudie tena, usome hizo stori uzielewe. Niliwambia siku ile usome kutafuta mafunuo, maana kuna wengine wakaanza kuandika notes zao, zilizochoka naangalia tu kwenye status. Kwa hiyo kwa hiyo kwa hiyo nini nikuambia? soma <laughs> Soma kwa kumaliza. Haleluya, soma na uelewe story nzima. Unajua nilikuwa mbea nilikuwa naongea na mzee mmoja alifurahisha sana kitu kimoja. Akasema, unajua wakati unaongea, kuna vitu nilikuwa sivielewi wakati nasoma Biblia, vinanisumbua. Ni mzee wa miaka mingi akaribia kustaafu. Kwenye maneno yake akaniambia kitu cha ajabu sana. Akasema, sikumbuki mistari lakini stori zote unazotaja nazikumbuka. Asema, kila ulikuwa ukisema kitu kimoja naunganisha na mistari mitatu niliwahi kusoma na nilikuwa kuelewa. Kwayo ni kama vile alikuwa anazibulio butu. Butu. Yes. Haleluya, kwa hiyo kule kusoma tu siku unaelezewa hauta, mbona ni mpya una connect. Umeelewa, eh? So uwe na timetable ya kusoma Biblia. Just read it. Just read it, tena soma kurudiarudia. Niweke hapa story fulani kabla sijaanza kufundisha tabia ya Mungu na kuanza kumtazama Mungu tofauti na nilipokuwa namfahamu ni baada ya kuamua kusoma Yohana zaidi ya mara tano kwa kujarudia na nyaraka za Yohana, ni wee kuambia eh? waraka wa kwanza wa pili na watatu isipokuwa Ufunuo. Ufunuo niliweka pembeni kwanza, kwa Bwana asifiwe. Ila kuna watu wanapenda Ufunuo na wanatoka namefunikwa kila wakisoma. Unaelewa mtumishi wa Mungu, tunaelewana ndugu? Kwa hiyo ni muhimu sana kuwa na ufahamu unavyochambua maandiko ni muhimu sana, very important, ni muhimu sana kwa una ufahamu. Ni muhimu sana kujua kwamba inahitaji uchambuzi wa maandiko ya kuelewa alikuwa anazungumza kitu gani. Kwa hiyo tumeanzia wapi? There is no private interpretation. Huwezi kusoma mimi nahisi. Unajua Bwana Esau, nimsikia mtu mmoja akisema, oh, unaona kabla Esau hajatoka mataifa mawili yalikuwa tumboni, afa akasema, halafu, huyu atamtawala huyu, kabla hajazaliwa. Tafsiri inawezekana, kuna kitu najaribu kutafuta kwenye maisha yako, lakini Mungu alitamka kama tumboni kwamba hicho kitu nasitaakionacho kwa sababu hauna uwezo wa kufanya <laughs> kwa hiyo inawezekana, unataka kuwa rais, lakini Mungu hajakuita kuwa rais. Kweli Mungu alikuwa anazungumza hivyo kwa habari ya Esau na Yakobo. Okay, nikuulize swali. Yakobo alimtawala Esau practically. No. Ni nauliza nani, Yakobo alikuwa mtumwa ya nani? Esau alikuwa mtumwa wa Yakobo? nyewe zimeshasoma mwanzo meona ya kwamba alikuwa anasema e e, Yakobo msaidie zenu maskini. Unajua shida nini ule unabii ambapo mama aliona kabisa kwamba mimi wewe unani unanitawala, na mzee si alikuekea mikono. Practically, materially, haiko halisi. Kwa hiyo maana yake huu utawala ulikuwa sio jambo la kuonekana kwa macho, umeelewa sasa? Umeelewa sasa, ungetulia tu kuhakikisha ya kwamba hivi kweli e, Yakoba alimtawala Esau. In fact, Yakobo alikuwa na mali mingi kuliko Esau, ili kushtue Esau, sorry. Esau mnasikiliza vizuri eh? Esau alikuwa na mali mingi kuliko nani? Yakobo kwa ili itakiwa kufanya nini? Sema ah. Kwa hiyo hichi kitu ambacho huyu mama Rebeka eh? Rebeka aliona kwa sababu huyu mama aliongea haya maneno wakati watoto hawajazaliwa ile kuna purugushani kuna huko ndani kabla hajazaa. Ok, nani amemwambia? upo upo upo, umeelewa? Yeah. ko ndio sasa, akili inaanza kufanya kazi. ko ndio maana ni vizuri mwandishi wa Ibrania anasema hivi, Wayahudi walitakiwa washtuke, mbona tunatoa dhabihu, lakini baada ya amna tunatoa nyingine, maana hizi haziwezi kufanya nini ondoa dhambi, warudi kwenye Isaya waangalie, kwa nini amesema, mimi ndiye niyafutaye makosa yako kwa ajili yangu mwenyewe, wala dhambi zako sitazikumbuka. Mwenyewe watakiwa wawaze, kama anafuta makosa yangu kwa ajili yangu mwenyewe, kwa ajili yake mwenyewe, wala hatazikumbuka dhambi zangu kamwe, au tena kwa nini tunatoa kondoo? Akili zifanye nini, zizibuke sense. Sense, eh? Kwa hiyo ukiwa unawaza namna hiyo Biblia inaanza kumake sense kwa watu wengi, kwa sababu wanasoma sehemu wanatafsiri independently, wanasoma sehemu wanatafsiri independently. Na Wakristo wengi wamesoma hakika wokovu wakaamini, sio kuamini seriously ya kwamba ni kuna ukweli fulani, wanasoma kutokuwa na hakika wokovu na wakaamini independently. Kwa hiyo wana imani mchanganyiko Akamba, sometime yes, sometime no. Tulienda uinjilisti <coughs> Mbeya, tukaenda akuta dada mmoja anauza ma, mahindi ya kuchoma sasa ile baridi bwana, kutafuna nzuri sana kwambii kwa nilikula ngapi, ila nilikula mahindi. Sasa wakati lakula nikaanza kuinterrogate Nikapozi kama mtu ambaye sio Mkristo, nikauliza maswali, sababu kuna kitu alitaja juu ya Mungu. Mungu anasaidia, mungu wenu ni yupi? kwani wewe ni yupi? Nikampotezea mpaka nikamleta kwenye maswali ya kwanza, kuniambia habari za wokovu. Dada alikaza, yaani wokovu ulikuwa hauwezekani kabisa kwenye kunielezea. Wokovu hakumtaja hata Yesu bahati mbaya, alisema tu ni wewe tu mwenyewe kila ukigeuka ukiuza swali, ni wewe tu unavojiweka, ni wewe tu unavojitakasa, unavojiosha, kujitakasa kwa nini? Unaona, akaendelea kuonyesha ni wewe tu. Kama ni hivo, kwa hio, sasa hivi hapa, wewe ukangukiwa na ili jengo ukafa, wendi mbinguni? A, ni ngumu. Akaendelea kukaza mpaka ye mwenyewe hawezi kuokoka <laughs> Alafu likampa muda wa kutosha wa kupotea kwa kila anamuuliza swali anapoteana zaidi, ukimuuliza naiye anakaza zaidi, kaambia isie kuokoka ni ngumu sana sema kweli niguu <laughs> kojaokoka <saa>. Unajua nikawambia <laughs> ok, sasa mi nashangaa sasa, kazi ya huyo Yesu wenu wa kazi gani? kwa nini afe Akazibuka po, akageukea upande wa pili, akaanza kunifundisha uhakika wa wokovu <laughs> <laughs> alipiga shule, unajua akawa nasiza, unajua, Mungu hawezi kumwacha mtu. Akaanza kunichambulia agano la kale unajua, Yesu amekuja iwe rahisi, kwa sababu zamani walikuwa wanatoa makondoo na nini. Akaenda Waebrania kumi, kichwani tu, hajasoma sijui hapa, anatembea Waebrania kumi. Akasema lakini huyu Yesu alipokuja, hatoi tena makondoo. Tukimwamini Yesu imeisha, yote alimaliza. Kamwambia, kwa hiyo Mungu hawezi kukuacha. Sema kwa kweli, hata mimi kwenye mahusiano yangu, na mi ndo nayezingua, ila Mungu ana shida kabisa. Alipiga uhakika wa okovu mpaka tukasema hey, kuna chemchemu nyingi zimemwagwa matope, kwao zinaonekana chemchemu ndani, lakini huku juu zime. Sasa huyo mtu alipokuwa anazungumza uhakika wokovu, ila hawezi kuhubiri kwa sababu ameonyeshwa nusu kupotea nusu kupatikana. <laughs> Kaa, amekaa katika mazingira fulani. Aleluya. Tulikuwa wapi hata maana sasa, mpaka ushuhuda umekuja, umeona? Ndugu zangu, kwao, tuna ndugu zetu wengi wako hivyo, asema Mungu wewe ni mwema sana, wewe ni mwema sana lakini akianza kuomba maombi ya wachawi utagundua mungu wake sio mwema Kianza tu baba waibishe, yule mungu mwema, we ni mwema sana. Kwa hiyo kuna watu ambao mungu ni mwema kwao, wakikosea nasema, you are the god of second chance. Wee kosea, hamna cha second wala third chance, ni jehanamu moja kwa moja <laughs> ila yeye akikaa kwenye maombi asema, mungu wee ni mwema sana, wee ni baba unayenipenda sana God of second chance, najua hautuhesabii makosa yetu, we natupenda oh, maana kama we Bwana ungehesabu maovu, nani angesimama? oh, lakini kwako kuna msamaha ili weo. Na <laughs> so we uogope nakuogopa Mungu. Confused dada akanyoosha uhakika kovu, halafu nikasema sawa. Sasa kwa nini ulikuwa unasema pale hivi? Akakana na yote pia hayo, akabaki na hii. Kwa sababu sasa hii umemtit kwa, amefika wajua jitihada za mwanadamu eh? Unampa achimbe achimbe, kwa sababu jitihada lazima zikutoe mahali tu, utakwama utafika, hapo ndo mwisho. No more try, try and think, there is no more try. Unasema sasa hapa nifanyeje? Unanyua mikono juu, asante Yesu. <laughs> Kwa kweli, nisingeweza. Bwana asifiwe. Kwao nikamfungulia Waibrania kumi, nikamwambia asome, akaanza kusoma asa. Haa. Haa. Kweli, kweli kweli, kesho tukapita sema, watumishi karibuni, mwindi tukakata. Okay, tuendelee hapa, najua <laughs> <laughs> kuna <laughs> mtu aamini <laughs> we mnaniamini, bwana kweli? Alimuuliza Pasta Lugana tu nikataa. <laughs> okay. twende Waefeso nne kumi na moja. Kwa hiyo Waefeso nne kumi na moja, wakati wanachambua haya walijua hawa watu, kuna vitu wanavyovijua, sawa eh? yeah. Waefeso nne kumi na moja Ileta too mwanzo lilosikia tuliona lolitazama mikono kalipapasa habari ya neno ambaye ni Kristo. Tuende wa okay. Efeso nne kumi na moja. Namaliza sasa hivi tu, sijali ukiangalia saa saa saba, bado nne kumi na moja nasemaje? Naye alitoa wengine kuwa mitume na wengine kuwa manabii na wengine kuwa wanjilisti na wengine kuwa wachungaji na waalimu. Umeona alivyo ataja, yeah. Kwa ametaja mitume wa manabii wa injilisti wa wachungaji na waalimu, okay. Alitajaje? Twende taratibu tu, tu. Mstari kazi yao ni nini? Angalia mstari wa kumi na mbili, kwa kusudi la kuwakamilisha wa watakatifu hata mwili wa Kristo ujengwe Angalia unajengwa kwa ajili gani, ha, namna gani? Hata sisi nasi tutakapofikia umoja wa imani, waambia, maana umoja wa imani sio kuunganisha makanisa yote. Um, unity of faith maana yake ni ufahamu ulio kamili katika imani. Umoja wa imani anazungumzia swala uelewa, sababu anafundisha umoja wa imani. uh-huh. Na kumfahamu sana mwana wa Mungu. Kwa huu moja imani unatokana na nini? Kumfahamu sana mwana wa Mungu. Kwa subject matter hapo ni nani? Understanding Christ, kumfahamu mwana wa Mungu, kumfahamu sana mwana wa Mungu. uh -huh, hata kufika cheo cha kimo cha utimilifu wa nani? Kristo. Kwa standard nani? Kristo kumi na nne. Ili tusiwe tena watoto wachanga, kwa hapa ni maarifa eh? watoto wachanga, angalia, tukitupwa huku na huko na kuchukuliwa na kila upepo wa elimu. Kwao ni elimu dhidi ya elimu, sawa? Kwao ni elimu dhidi ya elimu, kwa ili tusichukuliwe na, na upepo wa kila elimu, kwa hila ya watu kwa ujanja, kwa ujanja tukizifuata njia za udanganyifu. Ni lazima tufanye nini? Tufundishwe kumfahamu sana mwana wa Mungu, sema sana. Kwa kanisa anatakiwa liwafundishe watu ambayo mwisho wa siku hawa watu wanaiva katika kumfahamu nani mwana wa Mungu. Hiyo ni subject, subject mata ya kanisa la mahali kwao. Topic yoyote inayofundishwa kanisani lazima ikusaidie kumfahamu mwana wa Mungu, sio kufahamu biashara ya kuuza nyago. Aleluya! <laughs> kwa hiyo hiyo ndo lengo la hawa watu nawaona hapo hiyo ndo lengo lengo ni watu wakuwe na kumfahamu sana mwana wa Mungu, wafikie kimo cha utumilivu wa Kristo standard ambayo kito christ ukiona hapo inatajwa, lengo lao ni hivi. Na na kwa njia gani ameeleza? Elimu kumfahamu. Huwezi kufahamu kama ufundishwi, sindio eh? Huwezi kufahamu kama ufundishwi, kwaiyo ni swala la shule. Aleluya, aleluya. Okay, kwao wametajwa watu kama wanne hapa. Swala so, la msingi ukisoma kuanzia mstari wa kwanza wa kitabu cha Waefeso, ndo unaweza kuelewa wakati angalau inazungumziwa kitu gani hapa, lakini hapa tuanze na hii kabla tujaanza. Moja, je, hivi ni watano kweli? Tustadi study mstari kwanza, namna ya kwanza ni kwanza kustadi mstari kwanza. Nasemaje naye naye alitoa wengine kuwa Wagiriki, wainjilisti, ehe, na walim. Jambo la kwanza hapa la kuona ni kwamba tunaweza kustadi haya maneno kwa kutumia lugha ya asili ya Kigiriki. Kwa mfano, neno end pale Nataka ili neno kwa sababu Kigiriki, Kigiriki hapa kinaonekana kwenye lugha ya Kiingereza, hatuna Kiswahili chake. and ni neno kai, andika and ni neno kai. Hiyo na naye alitoa wengine, na pale ni kai, alafu hii pale ni autos inazungumzia mtu pale. and he gave, hiyo gave ni neno didomi. Autos Mesha, andika autos, eh? kama unaandika auto spare tires, sio auto spare and tires. ni gari okay. Autos, a u t o s. Tuanze hapa, tutakuwa na shule ndefu hapa kwa nini. Tuanze definition of terms. Autos ambayo ni he she it or himself. Autos, a u t o s, umeshaandika hiyo? <laughs> hiyo ni he, she, it. o s ni he. and he have gave gave, ni neno didomi, kama anavyotamka hapa. Sister, you are not writing, andika Didomi. D-I-D-O-M-I. Sijari, utafundishwa namna ya kuzipata hapo. Kyo chini ya mchungaji, kila wachungaji hapa mfunishwa namna ya kutumia Kigiriki. Kwa njia rahisi bila kwenda chuo cha Kigiriki. Sawa, eh? Kwa kama ujui, tafadhali muulize viongozi wako, askofu wako namna ya kudownload application na kusaidia kuelewa haya maneno. Didomi. Ambayo didomi pale maana ya kutoa kama zawadi. Kutoa zawadi. And he gave. Alafu sam, neno sam pale ni men, ya wanaume. Men, m e n. Some men, ya wanaume. Narudia tena, and tumesema ni nini, kai, ambayo maana yake ni ile kuelezea, ni kama habari inaendelea, sindio, eh? Imetokana na habari zayo nyuma. Kwa hiyo actually huwezi kuelezea huu mstari hapa bila kusoma juu, eh? Sababu huwezi kuanza na kai. Si ndio? Nimesema kai maanyingi anatumia kuelezea kitu kichoko nyu nyuma. Kwa mfano rais na amiri jeshi mkuu. Ukianza na na amiri jeshi mkuu lazima inahusiana na nini iliyotoka. Kwa hiyo hivi vipawa hivi ambavyo vimetajwa hapa vina story nyuma yake, si ndio eh? So uta study hiyo story. Nakumbuka? Okay. Alafu hiyo ni kai. Ya pili ni hii autos ambayo imetumika kwa ajili ya nini? Jinsia zote he she or it. Wagiriki wakitumia neno autos hawaelezi kama ni ya mwanaume au mwanamke. Inatumika pia kwa ajili ya himself, herself, themself, itself, himself, herself, themself, itself, kwa haina jinsia hilo hiyo. Lakini mwandishi amechagua hii hapa kwa sababu alikuwa anazungumzia nani? Yesu. Sawa eh, kama amechagua hii, okay. He gave gave, meona maana yake ni maana yake nini? Kutoa kitu kama zawadi au karama, sawa, utoaji. Halafu na hiyo sam sam ni neno men, m e n, ambayo ina maana ya hakika, truly certainly surely indeed. Ko ni neno hakika <laughs> kao, ningesema hivi naye akatoa kwa hakika, mbona hiyo eh? Iyo sam pale Kiswahili Kingereki, Kigiriki, ki chake sio samu ya kiasi fulani. N -n -n. ni truly that's, that's, that's the joy ya kuwa na Kigiriki, nasaidia vitu vingi sana truly certainly surely. Kwao neno la Kiswahili linalokaribiana na truly certainly surely ni nini? Kwa hakika, si ndio eh? Apostolos ambaye ntasoma Kiingereza hapo takuwa Kiswahili, ambaye ni a delegate a member, a ambassador of a message a messenger or one who is sent. Kwa mtume hapa ametoka kwamba ni mjumbe maalum, ndo a delegate, mjumbe maalum aliyepewa ujumbe maalum au kazi maalum ya huduma. Ametumwa, ni mtu aliyetumwa rahisi kabisa ya mtume ni mtu aliye, hata Kiswahili kinaelezea mtume, maana yake nini? Ni mtu anayetumwa au aliyetumwa. Kwa sio jina la kifahari sana. Unajua leo ukiita sehemu mtume, watu wanawaza vitu vingi sana na ni hatari sana. Siku moja nimchukua mtu kwenye gari, alikuwa ametoka Arusha, ni mtumishi. Nikakutana mtu naye sehemu, nikamchukua, nikampakia kwenye gari mempakia kwenye gari akakaa mbele e i si, ikaanza kumpiga hii. Sasa ndo gari ya mtume. Nilicheka sana, yani tumefikaje? Tumehusisha utume na magari? Sa kwenye neno utume hakuna magari, kuna kutumwa. Kwenye kili cha neno mtume ni kufanya nini? Ni kutumwa. Kwa hiyo maana yake hayani kusema mambo yake, anaenda kusema mambo afanye nini aliotumwa ukiwa, ukiwa delegate unawakilisha sehemu nyingine, watu wengine, si ndio? Eh, ukiwa messenger, maana yake ujumbe sio kwako, umetumwa. Sawa eh, ukiwa ambasada, kwa mfano ambasada wa Tanzania eh, balozi sawa eh? kwa balozi ni mtu ambaye ane, ametumwa akafanye mambo ya watu wengine au nchi nyingine mahali kwengine, kwa sio jina lenye sifa uaminifu katika utume ni kufanya ulichotumwa. <laughs> Vaa suti yako, nunua sijui magari makubwa, fanya unavyotaka. Mwisho wa siku ulichotumwa ndicho uhubiri, unacho hubiri ujumbe kwao. Kipimo cha utume ni nini? Ujumbe. Haleluya! Mwajua wakati, wakati natumia jina mtume, watu <laughs> walipata shida sana, aambia unajua, utume umeharibiwa sana kwa nini? Akaanza kueleza vitu vingi ambavyo mitume wanafanya, nikawaambia mi posoma kwenye kwenye Biblia mtume wanafanya hivi na hivi, ni watu waliotumwa kuhubiri ujumbe wa Mungu. Kwa hiyo kama wameharibu, taweka standard. Wakitafuta mtume anaitwa Apostol Shemeji, malaiki wakute ujumbe, wakute mtu aliyejikita kusema ujumbe wa Mungu. Yaani wakitaja tu Apostol Shemeji mahali popote. Skendo ya kwanza. Huu jamaa Yesu Yesu Yesu Yesu tumemchoka. I like that. Halo. Yaani uhukumiwe kwa kuhubiri sana ujumbe uliopewa. Yesu Kristo. Huko mbali hapo. Nimeanza kukuhukumu kwa hiyo au bado? Baa niongeze speed. <laughs> Hallelujah. Hiyo ndio hukumu sahihi. kwamba jamaa kazidi kufundisha. Sio maforoforo. Kakanyaga mtu tumbo, sio kaimbia mtu hela, sio kanyang'anya mtu gari. Kuna mtu anaanza kujificha jificha. Mtume ni ujumbe, sema ujumbe kama umetumwa. Tunaona uking'ang'ania kusema walichotumwa. Above all else, ujumbe sema ujumbe kwao. Mtume hapa ni mtu ambaye yuko chini ama ya ma- maongozi na maelekezo ya ufalme, taifa au nchi, au mtu. Kwa kamtaza huu ni Yesu, kwa mtu aliyetumwa. Haleluya, we ni mtume wewe ni mtume. Ndio unakataa hujatumwa? <laughs> nikutume sasa hivi <sahibi. laughs> Okay, angalia, kwao ni mjumbe maalum aliyepewa mjumbe maalum au kazi maalum ya huduma kwa alitoa. Tumeshaelewa kwa tumetajua hapa, mtu wa kwanza nani? Mtume. Kuna mtu mwingine anasema, unajua imepangwa hiyo prophetically. Acha bangi, tulia kabisa. Okay mama, sehemu nyingine ametajwa mwinjilisi na mtume. Okay, twende hapo mstari end alafu na mwasa And some prophet. Hiyo and ni nini? sio kai ni dee mona hiyo and pale, and some prophet sio kai ni dee ko and pale, andika dee hiyo na nyingine ni dee. Ukisoma kwenye Kigiriki pale some prophet, neno some haina Kigiriki chake, iko silent. Sawa eh? Kama iko silent, maana yake unaweza kwa omit, lakini prophet ipo. Prophet neno prophetess, prophetess. p r o p h e t e s prophetess. Prophetess ambayo maana rahisi, kuna mambo mengi yameandikwa kwa maana rahisi. Maana rahisi ya, ya prophet ni mtu anayezungumza ni spokesperson, mtu anayezungumza mambo aliyoagizwa, ni kama mtume. Kwa kusoma background ya matumizi ya neno neno prophet kwenye agano la kale, ni mtu anayezungumza by inspiration of God, maagizo ya Mungu kwa, anazungumza maagizo ya Mungu prophet. Tutaangalia kwa undani baadaye, nakupa tu maana rahisi hapa. Ndio maana by analog wanatumia neno by analog, an inspired speaker kama amekuwa inspired, maana yake kuna inspiration nyuma yake ambayo ni nani hapa? Mungu. Sawa eh? an inspired speaker, a prophet. Kwa hiyo sam iko silent. Kwa kama natumia biblia yangu ya King James, ninaweza kukata neno sam kwa sababu liko silent kwenye Kigiriki, alipo kwenye Kigiriki. and some evangelists, hiyo end ni nini pale? sio kai, ni dee. Sawa eh? kwa wanatofautisha si ndio no, eh? Ndio wanatumia de, hajatumia kai. Sawa eh? Okay. Alafu and some evangelist, neno some pale liko silent. Lakini evangelist yenyewe ni evangelis e, maana inaandikwa euangelistes. Nakupa spelling. Ambao maana ni euangelion. Euangelistes, y u e sorry. e u a g euangelistes. e u a w g e L I S T E S Eugelistes, Eugelistes anatumika. Eugelistes natamka Eugelistes. Evangelion Eugelion. Eugelion. Eugelistes. Eugelistes. So, eh? e Evangelion natamka kama NG lakini GG lakini GG, Wagiriki natamka kama nge. Sawa eh? Eu, umeshaandika hiyo E U A G E ambayo maana yake a bringer of good tidings, mtu anayesema habari njema. Mwinjilisti ni mtu anayetangaza habari ya mema, ambayo hiyo neno uagelizo ambayo ni, ni to bring good news, or to announce glad tidings, kusema habari njema. Kwayo ni mtu anayesema habari ya mema au habari njema kwa mwinjilisti. Kama akihubiri unatishika jehanamu, janamu, sio mwinjilisti. Haleluya! Anahubiri, ana habari gani? habari ya mema. Sema mema, okay. alafu tena and some pastors end pale nini tena de, de. alafu some iko silent lakini pastors haiko silence, wachungaji pale ni poimen. Poimen. p o i m e n poimen ambaye inatumika kwa ajili ya watu wanaochunga mifugo <laughs> maana ya kwanza inatumika kwa ajili ya watu wanaochunga mifugo e, shepherd shepherd, mchungaji wa mifugo chungaji wa mifugo sawa, eh? Sawa, actually hizi kazi zote ukizisoma sio kazi zenye sifa nzuri kwa Wayahudi, sababu apostol ni kama errand boy, yule kijana wa kutumwa tumwa, nenda akachukue hiki, nenda akachukue hiki, pelekea hii barua, kufae ndio kazi, ndiyo apostol walivyokuwa yaatumika, hayakutumia kwa vyoo vikubwa <laughs> sema kutumwa wamaivyo, naogopa kutumwa ni kaza ya kutumwatuma, staki taka, nikae pale ofisini kwangu nifanye mambo yangu, nataka kujiajiri, I want freedom. Ukijiajiri uki, uki unakuta hakuna freedom. Achana watu wanaodanganya watu, kuna uhuru kwenye kujiajiri? Hakuna uhuru kwenye kujiajiri. Kitaka jaribu, wamewahi kujiajiri, kuna uhuru eh? ah ulikuwa nafanya kazi ya bosi wako, ukifika saa kumi na moja unafunga ofisi unafunga kila, tunaenda nyumbani. Baada ya kuanza kazi yako, ukifika nyumbani unawaza kazi yako, unaamka usiku wa manane unaiwaza unaipanga, muda usioutaka maana utaki kushinda. Anasema wanajua in self employment there is freedom. Niko pale nakusubiria. Nilikuwa nafuga nguruwe, nilikuwa naamka usiku cheki kama hawajakanyaga vitoto <laughs> Sio haleluya duniani, kila kazi inahitaji juhudi, sio akadanganywa kwamba kuna uhuru kwenye kujiajiri. Nenda, kafu, nenda kafungue biashara uje uniambie kuna kujiajiri, kuna uhuru. Unawasikiliza motivational speakers, wanakudanganya kuna uhuru kwenye kujiajiri wao. <laughs> Hey, wenyewe hawalali, wanaokuambia kuna uhuru halali. Halali. Siku na mchana watafuta masoko. Hakuna uhuru. Eh, maybe kuna uhuru siujui. Yaani acha no kazi za watu yaani ni uhubiri, sawa hiyo eh? Eh, kama haija kukaa chana naye tubae kwenye mahubiri. Siku nikifundisha biashara, nawafundisha Namna ya kwamba hakuna uhuru kwenye kujiajiri wala kwenye ajira. Bwana asifiwe. Unajua hata kama mahitaji yako yanakusukuma kufanya kazi, bado hauna uhuru. Mahitaji yako ni nani? Ndo bwana wako, yanakulazimisha kufanya kazi, sawa? Ah, nimerudia tena kule kule. Tubaki na appointment bwana. Alafu kuna nini, and some pastors, okay, alafu and teachers. Hiyo end ya mwisho ni kai, sio de. Hiyo imbadilisha kila kitu Alafu teachers ni didascalos didascalos, umeshaandika ile kai ni na lakini ni nini? Nini sio kuunganisha vitu viwili tofauti, tumaelewa matumizi ya kai. Kwa hiyo mchungaji pale na mwalimu sio watu wawili tofauti, kama tumetumia nini kai. Kwa hiyo tukisema poimen kai didascalos, dida inaandikwa hivi D I D A dida dida Alafu didas Carlos, usiandike Carlos jina la mtu, ni didas carlos kwao. Nikisema appointment kai didas carlos ni sawa na kusema rais na amiri jeshi mkuu ni mtu mmoja. Kwa hiyo mchungaji wachungaji ambao ni waalimu au wachungaji wafundishao. Tutachambua juu ya wa wachungaji. La, ngoja nikuulize, hivi kazi ya mchungaji ni nini? ni nini nikuambia kwa ndo. Oh msiende huko oh, jamani pole. Kuna mtu mmoja aliniambia wachungaji wana moyo laini, wanajua kubembeleza watu eti ndio wachungaji Isaya anasemaje? Tawapa wachungaji wa upendezao moyo wangu watakao walisha, kwa nini? Kwa maarifa. Okay. Kwa hiyo hapa tungesema hivi, wachungaji wafundishao, sawa eh? Sawa, okay. Bado ni tano nazo, bado ni five fold hao, imekuwa four fold. Meshajua matumizi ya kai eh? Kwa hiyo tungesema ni apostolos kai de apostolos de profetes de evangelistes de poimen kai de daskalos. Hongereni kwa kufaulu Kigiriki. Mtapewa vyetu mkifika mbinguni au <laughs> mko mbinguni na vyeti amna Okay. Kwa hiyo hapa maana yake didascalos ni a teacher, ni kufundisha, ni mtu afundishaye, instructor instructor instructor. Nilinatumia kwa ajili ya doctor, master au teacher instructor, au instructor ni mtu anayefundisha. Hasa imagine wewe ni mchungaji usiyefundisha. Okay, mwanzoni nilifikiri nilikuwa najitesa kuwaza hivyo kutumia kai pale kuelezea kwamba ni watu wa tofauti. Lakini ukisoma versions zingine hata versions zingine za Kiingereza wanatumia namna ambayo unaona wakiweka end pale kwa teachers, pastors and teachers kama ni kitu kimoja. Kwa mfano 20 century New Testament amesema hivi, and it is who gave the church apostles prophets missionaries, wameondoa na evangelists, missionaries pastors and teachers, pastors and teachers, okay Huyo ni nani azungumziwa? Kwa hiyo ameondoa neno appointment akaweka give care, sababu tu, katumia kwa watu wanaotunza nani kondoo, lakini si watunzi tu kondoo, lakini wanakisha wanapata malisho, kwa anasema hivi eh, to to give give care and teaching, sema to give and teaching, sema halo, tumeelewana mpaka hapo to give care and teaching naomba nikusomea version moja T4T translation for translators T4T tunakaribia kumaliza hapa he appointed some people to be apostles twatafuta neno la mwisho pale he appointed some teachers to be apostles he appointed some people to be prophets he appointed some people to be evangelist he appointed some people to lead and teach congregation. Mwona kazi ya mchungaji, wametumia lead and teach congregation, ni kazi ya mtu huyu moja. Umeelewa mpaka hapo? Tuko mpaka hapo, ko tayari? Nipoona kuna versions zina sapoti hiyo, nikasema this must be very true, must be very true. By the way, nilisema hivi tuposoma kwanzia mstara wa kumi na mbili, namna gani wa kuwajenga kulijenga kanisa la Mungu, mwili wa Kristo unajengwaje kwa ugali? Jamani, leo tunataka kujenga mwili wa Kristo. Apostol na mama Apostol wametuandalia pilau mbuzi, alafu na kitimoto pembeni, alafu na nani? Nasema kwa hiyo jamani, tunataka kujenga mwili wa Kristo. Hivi tutajengeka namna hiyo eh? Kwa kujenga ni zao la nini? Kufundisha. Kwa hiyo kazi ya kwanza, primary purpose of the pastor is to teach, so a pastor is a teacher. Mchungaji ni mwalimu. Bwana asifiwe, Bwana Yesu asifiwe. Kwao kule kote ametumia de, isipokuwa pale mwisho, kwao tukiweka kai twasemaje? Pastors which are teachers kuna vasha zingine wanatumia neno pastoring teachers, pastoring teachers, pastoring teachers. Hilo neno poimon poimen kai didaskalos pastoring teachers. Ndo maana ukinisikia mara nyingi sipendi kutumia five fold ministry, sababu kigiriki hapo kinanitoa ushamba. Meelewa mpaka hapo he? alo alo. Kwa hiyo ni pastoring Or pastoring teachers. Kwa hiyo kwa kutumia King James ningesema hivi. Ngoja tusome tena mara ya mwisho, nasema hivi, and he certainly or truly gave apostles and prophet and evangelist and pastoring teachers che okay. Kwa Kiswahili ningesemaje? Naye kwa hakika al, au naye hakika alitoa mitume na manabii nimeondoa wengine na manabii na wainjilisti na wachungaji wafundishao. Okay, unaweza ukasema aposto. Unasoma lugha ya Kiingereza, fungua tku Biblia vasha na tku tafsiri ya kusoma kwa urahisi. Nafikiri tku inayo. Tku nasemaje, nani mwenye tku anisome simu yangu baka ni washa, ni washa data na nimefunga tku nne kumi na moja. Aweza kusoma kwa sauti uh-huh. Na Kristo huyo huyo uh-huh, aliwapa watu wao vipawa uh-huh, alifanya wengine alifanya wengine kuwa mitume, wengine kuwa manabii, wengine kwenda na kuhubiri habari njema ni wainjilisti Pole sana wote, atakiwa tufundishe sawa. <laughs> Alo, mpo walimu, huduma maalum ya walimu. <laughs> Maalumu ya walimu ambao hamwezi fanya chochote zaidi ya kufundisha, hata kutunza mtu auwezi. Unajua, ukiwa jfg labda ukimbie, utakuwa mchungaji tu na mwalimu, au mchungaji afundishae, kwa sababu tukikufundisha hautegemei ujaze maarifa ya, ya kujae, alafu ya kujae halafu ulale. Baada ya we kuiva, tunakwambia nenda uinjilisti tayai, tunakwambia kwenda, tunakushika mkono nao unakuwa una mwinjilisi, sawa. Wakati unakuwa mwinjilisi tunakutuma, si ndio? <laughs> unatumwa kwenda kufanya uinjilisti <laughs> ukiwa nabii <laughs> alafu ukiwaleta wakiokoka unakuwa mchungaji wao, afundishaye huo. Sio huduma tano wala zio nne, ni utendaji wa Kristo ndani ya waamini. Naona aibu. Kwa hiyo tutachambua, si unajua tutachambua, nimekuvuruga tu kidogo cha kupanga baadaye eh? eh <laughs> mbili haleluya. Tumeelewa mpaka hapo eh? Tutaendelea, usijali. Uh, kwa hiyo tumeshaelewa. Nitakuonyesha baadaye kwa nini sio watu mbalimbali wanafundishwa hapa. Nitakuonyesha baadaye kwa nini sio watu mbalimbali wanafundishwa baadaye, maana yake wiki ijayo. Bwana asifiwe. Kwao angalau mstari umeeleweka eh? Kwao unaweza kasema alitoa kwa hakika mitume na manabii na wainjilisi wachunga, na wachungaji wanaofundisha watu wa Mungu. Sasa ukisema hivyo, hiyo mistari ya chini itakuwa na maana. Lengo ni kukamilisha patakatifu, kazi ya huduma itendeke, mwili wa Kristo ujengwe. Sawa sawa, namna gani? Kumfahamu sana nani? Tufikie hata tufikie nini? Umoja wa wa imani kwa kumfahamu sana mwana wa Mungu sawa. Sawa na kufikia nini kimo cha utimilifu wa nani wa Kristo. Hiyo ni shule yote yeah. Tusiwe tena nini watoto wachanga uh -huh. Tukitupwa huku na huku na kila elimu na madanganyo na udanganyifu wa, kwa hila za watu umeelewa eh? Kwa nagundua hii specifically ni mtiririko wa malezi ya mwamini Bwana asifiwe, mpaka aweze kuwa na matokeo, akuwe kiroho, asiwe tena mchanga, asiwe mtoto mchanga, akuwe kiroho. Ni kazi kazi. Sasa hizi ofisi zinafanyeje kazi? Izita ni individual je? Kila mtu anakuwa nayo special au wote tu tunakuwa nayo? Tutachambua huko mbele. Haleluya! Umeshaelewa mpaka hapo eh? Umeshaelewa mpaka hapo? Simama kwa miguu yako, kwao. Tunamshukuru Mungu kwamba Kristo alipo pa aliwapa wanadamu vipawa. Katika huyo sisi sote tumepewa kazi ya kuwakamilisha watakatifu. Tutaendelea wiki ijayo kuchambua zaidi huu utoaji ulifanyikaje na unatendaje kazi ndani ya waamini. E, naomba mshukuru Baba kwa dakika moja hapa kwa kinywa chako. Mshukuru Baba, kumshukuru Baba kwa kunena kwa lugha na namna bora kabisa ya kumshukuru Baba. Asante kwa sababu ya shule hii. Asante kwa sababu ya mafundisho haya. Asante kwa sababu ya mambo unayotuonyesha. Asante kwa sababu ya maelekezo unayotupa kwa habari ya neno lako na kutujenga katika jina la Yesu Kristo wa Nazareth. Asante kwa sababu ya kila mtu aliyesikia haya. Resho breka tala manda brahazo Rebo sage tala manda anaimarishwa pale kutenda kazi njema katika mwili wa Kristo, awe na matokeo yanayofanania na kazi hiyo aliyofanya Yesu, katika mwenendo wake na katika huduma yake, katika jina la Yesu. In the name name of of Jesus, in the name of Jesus, amen.