Haleluya. Ya, tunaendelea kujifunza juu ya naye alitoa wengine, naye alitoa wengine, kutoka kwenye Waefeso nne mstari wa, wa kumi na moja, ambayo tumekuwa tukichambua hizi huduma au hivi vipawa ambavyo Kristo ametoa katika ufufuo wake mstari ambao tunausoma hapo ulikuwa ni wa Efeso 1:11, nasema 4:11, nasema naye alitoa wengine kwa mitume na wengine kuwa manabii na wengine kwa wanjilisi na wengine kwa wachungaji na walimu. Mstari wa 12 anasema kwa kusudi na kuwakamilisha watakatifu, hata kazi ya huduma itendeke, hata mwili wa Kristo ujengwe, hata sisi sote tukapofikia umoja wa imani na kumfahamu sana mwana wa Mungu, hata kwa mtu mkamilifu hata kufikia kie, cheo, kufikia kwenye cheo cha kimo cha utimilifu wa Kristo. sari wa kumi na nne, ili tusiwe tena watoto wachanga tukitupwa huku, huku na huku na kuchukuliwa na kila upepo wa elimu kwa hila ya watu, kwa ujanja, tukizifuata njia za udanganyifu. Kwa unaona, maagizo haya ni kwa ajili ya kujenga kanisa, kwa maana ya sio kujenga jengo na kanisa which is also we call church, hapa kanisa kujengwa hapa ni watu individuals, waamini wanajengwa kwa namna ya kwamba wana uwezo wa kufanya huduma. Lengo la kwanza kabisa la hizi huduma unazoziona hapa ni kuhakikisha ya kwamba watu hawa ambao ni kanisa wanajengwa sasa neno kujenga tumekuwa tujifunza huku nyuma, ambapo Paulo amekuwa akitumia ujenzi akijiita mjenzi mkuu. Tumeona ni lugha ya kumaanisha kuwaimarisha watu. Ko, Paulo mara nyingi ametumia mfano wa ujenzi, na ni kwa sababu Paulo mwenyewe ni mjenzi aa, kwa maana ya keria kazi aliyokuwa anafanya, lakini pia tunaona Mungu mwenyewe akitumia mifano ya kujenga Mungu mwenyewe akitumia mfano wa kujenga kuelezea ahadi katika Kristo. Bwana asifiwe, tumeelewana eh? Kwa hiyo tunaona kuna ujenzi, kwa mfano tunaona Babeli ikijengwa aa. Tofauti tu ya kile ambacho kinafanyika Babeli ni ijengwa nje na mpango, mpango wa Mungu, watu ndio walikuwa wanajenga kumfikia Mungu okay, lakini tunaona ujenzi mwingine ukiendelea kwa mfano Musa ametumia ujenzi wa safina, Musa ametumia ujenzi wa hema ya kukutania, wa Musa ametumia ujenzi wa kitu gani kingine ambacho amejenga Musa? Kwa kuna vitu vingi ambavyo vimetumia kama ujenzi pale, actually hata hekalu ambayo ni advanced hema ya kukutania na yenyewe ilijengwa Haleluya. Na Yesu mwenyewe anazungumza habari za kujenga kanisa lake katika ufufuo. Sisi hatunajua kwamba Yesu alipofufuka hakuacha jengo, ni sawa eh? Hakuacha jengo, kwa hiyo lakini alijenga watu, alijenga watu ambao wamekaliwa na Roho. Inaenda zaidi ya kujenga watu, kwa maana watu wanaomwamini Yesu Kristo tunaona ni ujenzi wa Mungu, lakini pia hata Wakristo wenyewe wanawajenga wengine kwa kuwafundisha kile ambacho Kristo amekifanya, ni sawa eh? Kwa ujenzi unaendelea. Haleluya ujenzi unaendelea kutokea wapi? Kwenye kazi timilifu ya Yesu Kristo. Yesu alikufa na akafufuka, lakini leo ukufa kwake na ufufu wake imekuwa halisi kwetu kwa sababu tuna roho wake. Hata katika huyo roho bado tunajengwa, na ndo maana kwenye Wakorinto wa Kwanza kumi na nne, anenaye kwa lugha au aombaye kwa roho ni kitu kimoja. Kunena kwa lugha na kuomba kwa roho ni kitu kimoja. Kuomba kwa roho au kunena kwa lugha, mtu anajijenga. Kwa baada ya kuwa umepokea Roho, huo ujenzi unaendelea. Huu ujenzi ulio katika Roho sio kwa ajili ya kumfanya uwe na Roho, ni kwa sababu unaye Roho wa Mungu. Unaimarishwa katika ufahamu wako ili uweze ku reflect, ili uweze kudhihirisha uhalisia wa Roho aliyeko ndani yako. Ni sawa eh? Kwayo inakuwa ni ujenzi unaoendelea, lakini ni kwa habari ya mwenendo, kwa habari ya utendaji, kwa habari ya udhihirisho wa kile ambacho tayari kiko ndani. Kwa mtu anaponena kwa lugha, anajengwa ndio maana kwenye Yuda moja mstari wa ishirini anasema, bali ninyi wapenzi, mkijijenga lugha ile ile, mkijijenga juu ya imani yenu iliyo takatifu sana, kwa kuomba katika roho Mtakatifu. Kwa hata, kwa, hata maombi au kuomba katika roho kunena kwa lugha ni ujenzi, mtu anaimarishwa. Ndio maana nashangaa watu wana despise kunena kwa lugha, hawajui ya kwamba wanaacha kitu cha muhimu ambacho Mungu ameweka ya kwamba tuendelee kujijenga. Haleluya! kujijenga. Kwa ujenzi unaendelea. Sema ujenzi unaendelea, lakini mzizi wake ni nini? Kazi kamilifu ya ka Yesu Kristo. Sasa huo ujenzi umeona kwenye maombi, kumbe kunajijenga, si ndio? Okay, lakini pia kwenye mafundisho tunajijenga au tunajengwa na wale ambao wanatufundisha. Ndio maana anasema naye alitoa wengine, kwa Kristo alitaka kazi yake iendelee, lakini alitoa wengine wafanye kazi hizo, ambao tumeona mitume, manabii wa injilisti na wachungaji ambao ni waalimu. Kwao tumeona kwanza, sio watu watano. Najua hapo ukisema huduma, watu wamezoea kusomea huduma tano. Kwa hiyo ukifanya hivyo, unavunja vitabu maelfu ya watu. Kwa vita lazima viwepo, kwa ya enjoy tu kupigwa, au sio? Sababu tayari ukisema tu sio tano, kuna vitabu vingi nataka vichomwe, sio vya Kiswahili, hata vya Kizungu fivefold Umeelewa? hiyo sio fivefold sasa. <laughs> mtu ameambia kitabu chake nguvu ya huduma tano, alafu aposto amesema sio tano, o lafkiri nitakuwa anachekewa kila mahali. Unazuia una, una mamilioni ya watu. Kama mtu ameprint tabu elfu tano alafu vyote iko fyongo, sio huduma tano, unategemea nini? E, watu wawezi kukuangalia kwa jicho la upendo. <laughs> Aleluya! Lazima huyu mtu lazima amekuwa kiroho sana, anasema basi, naomba zichomeni moto hizo elfu tano tutaprinti zingine kwa neema ya Mungu. Aleluya! Lakini haya hatutoi kichwani, tunafanya uchambuzi, si sawa eh? Uibuki tuna kusema hii haiko sawa, hii ndio iko sawa. Unafanya uchambuzi upembuzi yakinifu, unapitia version mbalimbali, matumia zile kanuni za uchambuzi wa maandiko matakatifu. Tunaangalia havi namna ya, ya kutafsiri maandiko tulisema kwa nini haviko tano, viko nne? Unakumbuka, cha kwanza, tuliamua kutumia version mbalimbali, tukaangalia version mbalimbali zina pale neno, neno, neno mchungaji wengi wame, mchungaji na, wachungaji na waalimu wametumia shepherding teacher au pastoring teacher. Maana yake kazi ya kwanza ya mchungaji ni kufundisha, na maandiko yako replete na maagizo hayo ndio maana kwa Yeremia tatu kumi na tano nasema, nitawapa wachungaji wa upendezao moyo wangu, watakaowalisha kwa maarifa na nini na ufahamu. That's the function of a pastor, ni kufundisha, kufundisha sawaao ko eh. Kama mchungaji hawezi kufundisha hafanyi uchungaji. Watu wengi wanafikiri mchungaji ni mtu tu mpole fulani He, alafu mitume ni watu wakorofi fulani, alafu manabii ni watu wanaona dhambi fulani, alafu wainjilisi wa ni watu wanaokoroma fulani, alafu mana nani anabaki hapo, mwalimu ni mtu mfafanuaji fulani. Bad news ni kwamba mitume wanafafanua, wachungaji wa wanafafanua, manabii wanafafanua, wainjilisi wanafafanua. Kuna wakati tuliamini ya kwamba mwinjilisi ni mtu ambaye akifundisha atumii mistari mingi, anachukua mstari mmoja, anazunga nayo mitaa, anakata nayo mtaa kwa mtaa. Joni, kwangu wenye nyote msumbukao na wenye kulemewa na mizigo, nami nitawapumzisha. In, inawezekana mzigo wako, anaunganisha vyote anavyowaza kichwani mwake, anasema vitu mia moja hamsini. Huyo nani huyo? Mwinjilisi. Ukitumia akili yako vizuri, sema ambayo tunatumiaga hapa, si ndio We use our minds. Hatuogopi akili zetu kutumika, kazi yake ni kutumika, sindiyo? Ukitumia tu akili yako vizuri, ukicheki mahubiri ya kwanza ya kwenye Matendo ya Mitume, ni mtu alikuwa anapiga shule, hata akurudia akurudia taarifa hata moja. Alichambua, alianzia Yoeli, tena akachambua kueleza kinachoendelea pale, kunena kwa lugha pale, kujazwa Roho, akasema hiki ndio kile alichokisema nabii Yoeli. Akarudi Yoeli ngapi mbili, kwanzia mstari wa ishirini ngapi pale ishirini na nane. Akawa na ambaa ambaa pale, akaelezea haya mnayoyaona, ndio yale kabisa alipo kava hiyo. Akaelezea kitu kingine, kwa naona mtu anachambua kabisa, akasema akaanza kuelezea habari za Yesu, kwa sababu mwisho wa siku lazima watu wamwamini nani? Yesu. Wasiamini kunena kwa lugha <laughs> wamwamini Yesu. Akaanza kuchambua habari za Yesu, akasema huyu ndo yule Yesu huyo, aliyefufuka ndo ametupa hiki ambao, akaanza kueleza kilichokufanya Ma, ma, matokeo, kwa nini memuua? Ilitokea kabisa litimia kile ambacho manabii walisema ya kwamba atateswa. Niangalieni mimi, acheni kuangalia kule, hamwezi kuconcentrate eh? Wote macho kule pale, anachokifanya nakijua. Anafanya nini? Ana adjust temperature. Is that hard? No, niangalieni mimi, sawa eh? Eh, ile si mwalimu wenu yule ni ana adjust mimi ndo nawafundisha hapa kwa sasa, umeelewa? Sasa hiyo eh, e, manaw, me, ma, <laughs> eh maana watumishi wa Mungu, nikiangalia macho yote yako kule na sema utakuwa naelewa kweli, ha tumeelewana eh eh, kwa mwe free ana adjust pale tupate na sisi baridi huko mbele jamani. Aha, tulikuwa wapi kwanza? Eh, kwa tumeona kwenye yale mahubiri ya Petro, alikuwa ana flow kabisa, si sawa? Alikuwa na flow, aligusa Mamu, aligusa wafalme akagusa sijui mambo ya nyakati, akamwelezea Daudi kidogo, ahadi aliyopewa Daudi katika uzao wako sijui nini na nini, akaanza kuelezea Daudi alivyosema kwenye Zaburi, Zaburi ya ngapi? Alienda wale, akaingia Zaburi ya kumi na ngapi, ile kumi na sita akatembea mstari wa nane mpaka kumi na mbili akafanya uchambuzi, mzee wa watu hana shida hivi. Paulo, Petro alikuwa mzee hapo? Alikuwa kijana, kijana. <laughs> mlikuwepo. Kwa hiyo Petro akaanza kuchambua vizuri sana, alafu wale watu wakaelewa, hasa mambo ya imani, hutaki kuelewa, wakaelewa. Akauliza swali gani? Ndugu zetu tufanye nini? Basi akaambiweje? Tubuni mkabatizwe, kila mmoja kwa jina lake Yesu mpate nini? Ondoleo la dhambi. Hajawambia hata mwanze kunena kwa lugha, mpate ondoleo la dhambi. Hata yule kiwetu alipotembea kwenye Matendo ya Mitume tatu alichambua, unaona kabisa uinjirisi halafu. Kwenye ile sura ya pili, actually yale maneno aliyofundisha pale sio yote yameandikwa, machache. Luka ameandika machache sababu, so, kwenye mstari wa kumi arobaini na moja pale anasema aliendelea kufanya nini? Kwa maneno, kwa onya, kwa maneno mengine mengi. ko huwezi kumshawishi myahudi kwa maneno mawili, inawezekana hata wengine waliuliza maswali pale. Kwa hiyo, mnatuambia kama ambavyo mnaulizwaga Sawa, kwa hiyo eh, usiogope kwa sababu mnatuambia, sema siwaambii hicho nachowaambia nich, kwani umesikia nikisema hivyo, naambia wokovu ni kwa imani, sio kwa matendo. Kwa hiyo unatuambia mambo mangapi? ma, umeambia ma, ma umesema na hujasema <laughs> mengi sana baada ya kuisha haki kwa imani saa, si kwa matendo ya haki tulio tatenda sisi bali asa, kwa hiyo unatuambia Wajua juzi nilikuwa nacheka sana. Nijaangalia Paulo alipokuwa anafanya injilisti. Sio kama ambavyo leo tunawaza. Najua wakati mwingine unaona strange kama mwaf... jiji tunakowashauri muende one on one. Ukweli ni kwamba ukistudy injilisti wa Paulo utashangaa vile alivyokuwa anafanya. Kwa kwanza ya alikuwa achukui microphone sokoni. Sasa unashika tu unasema eh, hey, na, ya ya ya ya. Yeah, yeah, yeah, yeah, yeah. Okay, siasema ni dhambi. Lakini Paulo alikuwa akienda sehemu, anakaa na watu, anafanya nini? Ana argue, ana arrange thoughts. kitu kimoja baada ya kingine, kitu kimoja baada ya kingine, sawa so, eh? na ndio maana aliwa convert watu wengi. Sasa sokoni ukisema tu, inawezekana biashara yako, mtu pale anasema unanua shingapi hapa, atega sikio, angalie arudishe change ya elfu kumi au ah, amsikilize muubiri kwa wakati mwingine. Do not waste too much energy. Haleluya! spend your energy wisely. Unafanyaje? Kutana na mtu mhubirie Injili na uhakikisha anaelewa na anasema, ah, ah. Mi na, mi najua na hiyo experience ya kuongea kwa ujumla hivi. mi shawai kupiga sokoni wiki tatu kaokoka mmoja mimi wakuhubiri wiki tatu watu aokoke mmoja <laughs> nanyewe mnafikiri ushuhuda. Bwana alikuwa nafundisha uvumilivu, kama ni uvumilivu ni katika ujinga wangu, wiki tatu hata huyo aliyeokoka Mstake kujua, <laughs> kujua. Anaendeleaje? sina nafaka simu <laughs> wiki tatu wiki tatu, baada ya wiki tatu nikasema ntaendelea lakini ntabadilisha staili. Ijumaa nikawa nakutana na watu ah, siku ya kwanza wakaa atu arobaini na mbili siku ya kwanza nikawa na engage watu kabisa, sehemu wamekusanyika, wamekuja na waengage, kaanza kuwafundisha arobaini na mbili. Emfikiria, jamani. From one to 40. On. Na usiniulize anaendeleaje pia. <laughs> Hallelujah. Kwa kuna namna fulani, wakati fulani stay with the pattern of the Bible. Unajua shida tulionayo? Labda niwaambie changamoto ambayo tunayo kwenye kizazi chetu. Mtu akitaka kufanya huduma, Mara nyingi ana observe the trend. Nini ambacho kinafanyika? Unasikia eh? Anaangalia, ah, what's happening now? Mtumishi, hey, ulifanyaje huduma yako ikakuwa? Nilianza kugawa mandazi kanisani, macheka, yaani tulipoanza kugawa mandazi, umetoa wapi wajali? wow, tu watu watakuja. Mtumishi, ulifanyeje mpaka kanisa lako likuwa? Yaani, unajua watu walikuwa hawaongezeki, lakini nikapata tu lakin, kama ufunuo sema kama ufunuo, halafu nikasema sasa nitakuwa nawaombea, nawaleta mbele, yani siwaombei kwenye, nawaleta mbele, alafu nitakuwa naachilia power Aana. Watu walipoona watu wanaanguka wasema nguvu za Mungu ziko hapa, wakaja <laughs> kama wamekuja kuanguka hawata kawa wanafunzi. Wakianguka tu anaenda wasikizia, nimepona. Umeona <laughs> kinachotokea kwa unauliza, what's happened, what's trending? Sema yani, ukitaka kanisa lako lijue, kwanza uwe na praise team ambayo ina vibe. Yaani baada ya kuwa na praise timu nzuri, watu wakaanza fanya nini? Wakaanza kujaa, maana sasa praise team ile ikipiga Yakobo, hey, hey, hey, hey, hey, hey. Ayaya <laughs> tukiingia umechoka, lazima uburudike, maana asema kimoto kimoto. Wakianza kukatika hapa, vijana wanajaa, wanakuja JFG, amna mtu anakatika na vijana wamejaa <laughs> kwenye vijana mna nini, mnaniijawai Janawenzako wanafuata kukatika nwe mekuja kusikiliza neno masaa matatu koo wefolloe we, we dont do what we dont ask biblical, uh, nanini naitaje, mtazamo wa kibiblia juu ya kile kinachofanyika. Bwana Yesu asifiwe. Kila kitu juzi jana, nafkiri jana, juu ya matamasha kwa watu wakaja inbox, wakawa na flomzee Unajua sometime, unajua hivi ni vibebeo sa hicho. <laughs> kibebeo umetoa wapi ndugu yangu? <laughs> maana najua injili kibebeo ni nini? mdomo <laughs> wangu <laughs> <Domo hangu. laughs> watu wana vibebeo ndugu zangu. Nyie nashangaa hamna vibebeo, mnahubiri mtaani na wanaokoka mna bila vibebeo. Unajua nionyeshe, okay. sehemu si yoyote Paulo alifanya tamasha amna? Ah. Petro amna? okay. nyie mmetoa wapi Ah, uh, unajua kutakuwa na namna mbalimbali, sawa. Namna ambayo Petro ajui. Na walihubiri wakakua watu ngapi? Elfu tatu. Kuna njia nyingi za kuvuta watu, hapo. Wa wa okay. Sawa. Twache. Kwa hiyo, nimekuwa nitumia hivyo vibebeo kuvuta watu. Ndio. Kuna wanafunzi wangapi uliowavuta? Unajua Bwana huwa hatuhesabu atohesabu, mtu anaweza kaja amebarikiwa kwa nyuma akabarikiwa kaondoka, sawa. Sisi tunaenda mtaani, wanabarikiwa, tunawahubiria list hii hapa. Umeelewa sasa eh? Ukijifunza vizuri uinjilisi na wanafunzi kuna vitu utakao ufanye hata kama ni famous. Umeelewa, eh? If you learn practically, practical. Sio, sio sio kusoma notes tu unajifunza, alafu unaenda mtaani, unaona mtu anakuwa anaongezeka anaimarika, kuna vitu uweze kufanya, unaona ni kupoteza muda. They might be famous but not the way of the Lord. Hallelujah. Kama Yesu alitaka tuimbe ili kule watu waje kwa Yesu, unajua angefanyeje? Angetuachia gitaa na keyboard. Kwa taarifa yako, hawakuachiwa chumba, hawakuachiwa gitaa, hawakuachiwa keyboard. Hizi tumeweka tu hapa kurembea kwa kweli, lakini tunaweza kuimba vizuri bila hivyo, si ndio, eh? yeah. Lakini sasa volume ipatikane na vibe kae vizuri hivi, lakini hatuwezi kusema anaokoka kwa sababu mziki ni mnene. Kwanza masaa mangapi mziki unapigwa? Adli, dakika kumi, si ndio kenye? Okay. dakika kumi kwa wiki, umebakiza dakika ngapi ambazo hauna gitaa, hauna mike wala hauna keyboard, umebakiza dakika ngapi kwa wiki, kabla ya jumapili ijayo? We chukua tu ishirini na nne mara ngapi? mara sitini alafu toa ngapi? kumi. Watu wahesabu, nafikiri m sina hapa, kwa hiyo Bwana aturehemu tupate PCM. Hamjapata jibu ni ngapi? Baka ngapi imebaki? Hamwe beneza ajui basi <laughs> wengine hamjui. Hallelujah. Okay, kwa hiyo, kwa hiyo one of the thing ambayo nimekuwa nikimwomba Mungu I should not follow a trend. Na kuna wakati I wanted to. Sio kwamba mimi nimeepuka. Kuna wakati I wanted to, to, to follow a trend. Ila asante Mungu ajili ya neema. Sema, akasimama kama mlima saini, akasema kwa hiyo wanataka <laughs> ni hivi, kwa njia hii. Kwa hiyo unaona kabisa, Mungu anaweza kufanya kwa. Ah hii sio Mungu hivi. <laughs> Mtu <laughs> mzima anaenda kukaa kwenye kiti anasema eh. Aje niendelee kunena kwa nini? <laughs> Kwa lugha. Mara kwanza hapo ulifurahi, labda ndio maana wakati mwingine one of the way ambao unajita unaepuka kufanya ujinga ni kushare na watu. Share tu na the same believers. Ukishare tu, kuna maneno ukishare, share tu. Jibu takalotoka na kuambia acha ujinga. Unaenda chumbani, unakaa, unasema hivi how did I think like that? Unasema yeah. Ah, unajua nimekuwa busy sana wiki yote, sijafanya winchrist. Ah ah, ulikuwa unafanya nini? nilikuwa natoa kazini saa 12. Unalala saa ngapi? Unalala saa 5. Ah muda wao unafanya nini? Ah, Sikwemi muda wao unafanya nini? Alafu ah, hmm. Ah, kuta single boy wao atamka wakimbizana naye nyumba kwa nyumba hivi. Kwa peke yako kama Frank hapa. Kwa kama saa sita haufanyi chochote. Hallelujah. Si ungempigia singo boy mwenzako mpige njili. Okay, kwa hiyo tuna ni, vizuri kuto, kutofollow trend ignorantly. Si ndio eh? Know the word of God and do. Ju, Ilijue neno la Mungu afanya nini? Na kulitenda. Sawa? Yes. Kwa kila kitu ambacho tunafanya, tunajitahidi kabisa kuhakikisha kwamba ina ground na neno la Mungu sio hisia, sio mambo yanayofanyika na kila mtu kwao. So it can be famous, but if it not famous in the word of God it should not be famous with us. Sawa? so, eh ya kwa ndamu la msingi sana kwao. Tumeona ya kwamba naye alitoa wengine kuwa manabii na kuwa, uh, wengine kwa wengine kwa ku, kwa mitume na wengine manabii, kwa manabii na wengine kwa wanjilisti na wengine kwa wachungaji na walimu ambao tumeona kazi yao ndio hiyo hapo, kuimarisha waamini. Tunajua kuimarisha waamini Basically, ni kwa mafundisho na maelekezo, ili waimarike na kuwa watu bora. Ni mambo ambayo anatakiwa yafanyike kila wakati. Sasa najiuliza how can these all people anaoonekana hapa, ambao tumefundishwa kikawaida kwamba ni watu tofauti, wakafanya kazi moja, kwa sababu hajasema kwaimarisha, ni kazi ya mtu mmoja. Amewataja wote alafu kazi ikatajwa moja, ina maana mtume, nabii, mwinjilisti, mchungaji mwisho asiku, wa siku wawaimarishe waamini wa, wa waimarishe wa. Kwa namna gani? Kwa kufundishwa sana habari za nani? Mwana wa Mungu, si ndio eh? Lengo lake nini? ili huduma ifanyike. Kwa lugha rahisi, kila mwamini akiimarishwa vizuri, unamwona kwenye maeneo kadhaa. Eneo la kwanza ni utendaji wake katika huduma. Kwa lugha rahisi, ukifundishwa vizuri neno la Mungu kwa namna sahihi na kupewa maelekezo sahihi na huyu ambaye ni kiongozi wako wa kiroho, unatengenezwa kwa mtu gani? Kwa mhudumu wa injili. Lengo la hawa viongozi wa huduma ni kutengeneza wahudumu wa injili, sio nini? Sio wafanyabiashara, sio wakulima. Kwa sababu unaweza kuwa mfanyabiashara bila mchungaji dhati, unaweza kuwa profesa bila, bila mchungaji. Au maprofesa wote wana wachungaji? Hapana, sawa eh? Unaweza ukawa na keria yako bila kuwa na mchungaji, tumeelewana eh? Kuna kazi ambayo ni, ni very specific, haina maana awezi kusaidia, kama amesoma uchumi kwani asikusaidia uchumi, sawa eh? kama ni profesa kwani asikufundishe okay. lakini kazi kama mhudumu wa injili hiyo ni special office. Kama mhudumu wa injili ni kumultiply kwa wahudumu wa injili maana yake, ukienda kwenye kanisa lolote la mahali mwisho wa siku imarisho kwa namna ya kwamba wewe na wewe unaweza kufanya uinjilisti na unaweza kufanya wanafunzi, unaweza kuzaa na kulea wengine kama ambapo na wewe umezaliwa katika injili na kulelewa. The ultimate goal is for you to do what your pastor is doing oh, Unasemaje? lengo la mwisho kabisa ni wewe ufanye anachokifanya mchungaji wako anachokifanya kama mchungaji, sababu unaweza ukatofautiana keria na, na mchungaji wako kwa nafikiri wanafunzi wote wa Paulo walikuwa ni masivil injinia, walikuwa ni mafundi wa matenti? Hapana. Tunaelewana eh? No, kila mtu alikuwa na kazi yake. Ukisoma kwenye Matendo wa Warumi kumi na sita, wanatajwa wengine ni maliwali wa, wa, wa, viongozi wa mji, wengine ni wafanyabiashara mbalimbali no, no. wengine wana kazi wengine hawana kazi, ili mradi tu wanafundishwa na Paulo waweze kuwa effective kwenye huduma. hatujui kwanza hatujui wanza Timotheo alikuwa wa anafanya kazi gani? Naye najua hakuna, ukiona hujaambiwa kazi ya Timotheo, maana yake sio important. Sio message. Au nyinyi mnajua? Mnajua Tito alikuwa anafanya biashara gani eh? Tito alikuwa anafanya biashara gani, amna anayejua, Pa Filemoni, tunachojua tu alikuwa na hela, na alikuwa anawatumwa, basi alipataje wapi? Hatujui. Unajua kampuni ya, ya Paulo ilikuwa inaitwaje eh? Ilikuwa inaitwa Paulos Engineering Company Limited? Hatujui, si ndio? Eh, ndio maana hata huduma ya Yesu kwenye maisha yake hatufundishi details ya mambo aliyofanya zaidi ya huduma. Kwa lugha rahisi, ujifunze biashara kwa Yesu. Hatujui alikuwa anaingiza shilingi ngapi kwa useremala wake. Unajua, kwa wakati mwingine unamtesa mchungaji kanisani, kutaka biashara unamtesa. Unajua kwa nini? Umepishana barabarani na watu wengi wanafanya vizuri vyenye biashara, lakini shetani anakutumia umharibu mchungaji sasa baba aujisikia hata kufundisha somo la namna ya kukua kiuchumi kibiblia. Kwa aposto anasema sasa, Ebeneza kaniambia ah. nani mwingine jawani ambaye anaweza kaniambia <gulia> Pasta Daudi kaniambia <gulia> mwazini asema sadaka siku hizi haziongezeki, baba anakupa figa yani, lakini kuna masomo kianza kufundisha watu hataona kwa mfano, fulani hatoi kwa sababu hafanyi biashara. Tumfundishe kidogo kibiblia, yaani namna ya kuwa na, na bidii kwenye biashara na mbinu kumi na tano za kukuwa kibiashara. Unaona kwa nini usiwafundishe hivyo? Naajuizi hela tunazihitaji. Unajua, unajua, unajua tunalipa kodi sense, but not spiritual. Unajua Abraham alikuwa tajiri. Haleluya. Paulo hajawahi kufundisha utajiri wa Ibrahimu hata siku hii. Ni, ni mitume wetu tu leo na manabii na wachungaji wetu wanaweza kufundisha Paulo. Alikomaa, baraka ya Ibrahimu ni nini? <laughs> kukaliwa na roho ya Mungu. Petro akasemaje? baraka ya Ibrahimu ni nini? kuepushwa maovu. Hela unatoaje hapo? ili uone hela za Ibrahimu inabidi wa umuhuni sana. Kasababu, kwa sababu kwa usomaji wa Biblia mwanzo mpaka ufunuo Tafsiri ya baraka ya Ibrahimu imeshawekwa wazi halo. Baada ya kufundishwa alikuwa na ng'ombe wangapi? wajua tunaambiaje? Abrahim, baba yetu alihesabiwa haki kwa imani. keo cha kujifunza kwa Ibrahimu ni nini? Imani. ata baba wa nini? sio baba wa nini? baba wa biashara, sio business mentor. He is the father of faith which faith? In Christ. Imani katika Kristo umeelewa, eh? Wala useme apo soshemeji ataki watu wafanye biashara, nimekuambia usifanye. Nenda kafanye, sawa eh? Ntakuambia tu tunahitaji hela, ila yes, siwezi kufundisha namna ya kupata. Lakini ukikaa hapa unanisikiliza, utafanya uinjilisti, labda ukimbie. Na ukikaa muda mrefu, hata kama ujisikii, utagundua tu unaanza kujisikia, labda uzibe masikio ukisikiliza mara nyingi utaanza tu, utaanza kuona aibu kwanza bana. Umekuja mwaka elfu mbili na kumi na tisa kuna mtu ana wanafunzi ishirini anaitwa askofu. We uko pale unafanya nini? Nasema mimi ni memba. Sijali, hata alshababu ana memba <laughs> memba with what, memba wa nini? Haleluya! Kwaio unakuwa kwa maana, unaona badiliko kwenye mwenendo wako, unaona badiliko kwenye nini huduma yako, utendaji kwenye huduma iko sawa eh? Kwa lengo la hawa watu ni ku multiply watu ambao wanajengwa, wanajengwa katika huduma. Kwa hiyo unakuwa hatua kwa hatua, unajengwa kwa mafundisho, unajengwa kwa kuomba, unajengwa kwa maelekezo okay. Kwa nini ofisi ziko hizo nne zote unazoziona hapa? Niliwaambia jambo la kwanza, huu ni utendaji wa Yesu baada ya ufufuo, mnakumbuka eh? kwa lugha rahisi Hizi huduma zote lazima tuzione kwa Yesu kwanza, kama mnakumbuka. Ina maana kama, kama Yesu kama tuna, kama katika ufufuo Yesu alitoa wengine kuwa mitume, ina maana yeye mwenyewe alikuwa mtume, na tumepitia tukachambua tukaona kwamba yeye mwenyewe alitumwa na amekuwa akisema hivyo, kama Baba alivyonituma nami nawatuma ninyi. Sawa eh? kule kututuma au kuwatuma wanafunzi wake wa kwanza ni utume, ni sawa eh? ni utume. Nikawambia hivi, haya maneno yasikuchanganye, kwa sababu yanatumika interchangeably. Mtu mmoja, wakati mwingine anaweza akaitwa mtume, wakati mwingine akaitwa nabii, wakati mwingine anaitwa mchungaji. Tumeelewa. Kwa hiyo kinachofanya uh, kazi hiyo ionekane ya mtu fulani kwa wakati fulani ni kila anachokifanya at the time t, nitumia lugha ambayo tulikuwa tunatumia zamani Soma hiyo ni physics, kwa kweli kwao kwa mda fulani. Ndo maana nikaonyesha ya kwamba kuna wakati Timoteo alikuwa ni mtume. Iko sawa eh? Na alipofikishwa Efeso akaanza uchungaji. Nakumbuka vizuri kuna wakati Paulo aliitwa mtume tu, lakini kuna wakati waliitwa nabii pamoja na Sila. Unakumbuka nabii wakati wanatumwa, nabii pamoja na Sila. Kwa kuna wakati ni mtume, kuna wakati ni nabii. Kwa hiyo hii inatufundisha nini? Kwanza kwamba hizi titles zisikusumbue. Ndio maana kuna watu hawatumii na wanafanya kazi hiyo. Kuna mtu asemi inaitwa mtume, lakini anafanya utume halo. Kuna mtu asemi inaitwa nabii, lakini anafanya unabii. Bwana Yesu asifiwe hata ukijiita mwalimu na unafanya uchungaji haikatai ya kwamba unafanya uchungaji. Ko, kosa la kwanza unafanya kama mwamini ni kuanza kujitafuta kwenye nafasi hizo, sema nataka nijijue, that rest don't go. Bwana asifiwe. Ile, ile mbio za kusema nataka nijijue kama mimi ni mchungaji au mimi ni mwalimu, ofisi yangu ni ipi? can you prophesy to me, I will prophesy to you. Bwana asifiwe. Kwa nini? Kwa sababu kanisa la mahali likiona atakiwa kuwa mchungaji, watapitia vigezo na maombi, utawekewa mikono, utachunga. Meelewa mpaka hapo eh? yeah. so you just have to relax. unachotakiwa kufanya ni kufoka. fanya mambo gani? endelea kukua kwa maana ya kujifunza na kuomba, alafu naendelea kupas mambo gani? uinjilisi na wanafunzi, sawa so, eh? utajikuta tu unafanya exactly the right thing bila kuwa na shida. Ni kama leo watu wengi, juu ya masomo ya kusudi, mtu anakaa miaka arobaini baada anatafuta kusudi la kuumbwa kwake. Mungu, nimeumbwa nifanye nini? akijaribu tu na, na, na, na tuifundishwa vibaya kwamba hivi, where there is your passion is where there is your purpose, eh sawa, una follow passion, passion, eh? unajua passion maanake nini Nasikia nasikia ndani yangu niki-, kama unajisikia kuvunja watu miguu ni pasheni yako, bwana asifiwe. Kwa najua mimi tangu, tangu nikiwa mdogo kwanza, pasha zilizokuwa nazo zikiwa wadogo zime graduate zikafa, zikazaliwa zingine, kwa ngapi pashen zao za utotoni zimehama, eh wengine hey, wapata wao marubani wako wanaangalia ndege tu sasa. Wengine walitaka kuwa askari. Alipojua mshahara wa askari hakutaka tena. <coughs> Wengine walitaka kuwa maloya. Walipojua history na Kiswahili haipandi, wamegundua kwamba wanaweza science. Mimi okay, nitaka, okay, mimi kwanza sikujua nataka niwe nini specifically. Nitaka niwe vitu vingi, vikuwa vina graduate. Kwa mfano, zamani nilikuwa napenda mziki lakini sikujua napenda mziki upi. Kwa na ni kitambo tu napenda huu. Watu wengi wakirigi, mi napenda sana hip hop lakini <laughs> mi nilianza kupenda nyimbo gani? Ujue, za akina Pamela Nkuta za South Africa zamani, kwa sababu ndo sidi kanda zo kuwepo, sio, so kanda zo kuwepo, nani wakina nani wale naitwa wakina Brenda Fassie, wazee waze, wenzetu ndo tutaelewana, lakini hapa hawaelewi, wengine wamjua tu neiwa mitego. <laughs> Natembea nayo nikaanza kupenda hizo nyimbo zao, so, na nazimba sijui hata anaimba humo moyo, um, uh, kajwaumkomboti, okay, bila kujua hata alikuwa naimbia pombe <laughs> unaimba tu, wakristo wa akatoa fichari Yesu, zikapigwa kanisani, mtu akija South Africa anakuta mbona anasifia pombe. um, sasa ni mkombote au mkombozi? Wala, <laughs> alipofika huko Karibia chuoni pale kuna kipindi kimoja kilikuwa kinapigwa redio Radio 1 kilikuwa kinapiga Bolingo. Ah, sasa nilikuwa naona kwenye magazeti ya Awilo Longomba nikapenda rasta zake za pale. Saangaza najiuliza, sasa kubamba weka, nikaanza kujifunza. Haya ni watu watoto wadogo hawawezi kuelewa. Nikaanza <laughs> zangu. <laughs> nikawa naimba kabisa Bolingo na mpaka naandika zile zile nyimbo za dhana nini, kaza kujifunza na Kilingala passion, sema passion, passion na evaporate <laughs> baada ya muda nikawa expose kwenye hip hop, nikasema hii ndio yenyewe sasa. Kwanza kwaya walikuwa wanantesa mpaka sauti ya tatu, sauti ya ngapi katika kuimba, katikati nachomoka na mimi na, na ya pili kwa nambi, unaharibu. Ilipokuja hip hop nikasema hii rahisi, kwa hiyo nilikuwa natafuta rahisi, sio nikaanza kupenda nikaandika, kaasi moja hivi kwaya tu limejaa nyimbo lakini sio za Yesu eh? Kajiunga na kikuu naitwa Manabi kuu kii naitwa Elklinga Flavor. Kila graduation lazima nifanye performance. Ukisifiwa unagundua unapasha, sio pasha, unapenda <laughs> sifa kwao. Sifa zikawa zina ni drive. Katoa wimbo wetu wa kwanza mwezi hizo, tukaenda studio. Sasa jama, jama angu likuwa naimba naye likuwa ni muhuni sana, kwao akulipa hela studio, kwahiyo ile amebani tu ile CD akatoa, akakimbia na wimbo <laughs> sawa eh? Alipokimbia kwa sababu hataki kulipa hela, unajua <laughs> kilichotokea, akaweka CD wapi, nyuma, halafu akapanda nini, baiskeli. Sasa CD ikafanya nini? Ikafanya kazi yake, kurudi kule hawezi. Sasa huo wimbo alikuwa anaitwa Manabii tumetangaza vita. Sasa sikio dato wake ya maneno <laughs> si Manabii tumetangaza vita kwenye kipaza, halafu ikawa imepotelea pale, ndio angalau nikashikwa na Yesu. <laughs> Sasa nikaa na, kila nikiwaza mziki nawaza Lusifa, huu mziki wa Lusifa. <laughs> baza moja Lembris alinifundisha kwamba nyimbo hizo ni za Shetani, kwa kila nikifumba macho naona Lusifa ananifuata anafungua macho <laughs> ikaasaradae <laughs> pashe nikafanya nini ikaanza kufa kidogo, kwa nipokuwa fomu thiri nikaambiwa pasheni yako ni najua ukiwa napatia physics, PCB, chemistry, you look like a doctor. Nikaanza kuimagine myself kwenye nini, kwenye nguo nyeupe. Naona hiyo ni form four. Sasa ndo natafuta passion nyingine, nikienda nawangalia madaktari, itakuwa kama huyu, hata niende PCB bwana, nikienda PCB bwana, nikatokea mule <laughs> nilikuwa naipenda mwanzoni mpaka nilipoanza kupewa kuchana vyura. Ile ilinivuruga kabisa, kuchukua kisu kuanza kuchana vyura, yaani ile i nika... sitaki hata bure. Kwa hiyo nilikuwa napambana kutofuata, unasoma <laughs> vitabu vya Ben Castle labda vinakuinspire, nikimaliza tu chura sasa <laughs> <Pana. laughs> Ah, okay turudi kwenye nini? <laughs> okay, kama ameendelea kutafuta kusudi la maisha yako, niko hapa kukuambia <laughs> kusudi la maisha yako ni wewe kuhubiri injili na kufanya wanafunzi. Umemaliza hiyo hiyo, siku ile Bwana atakupa pongezi kwa kufanya. Umeingiza hela kwa kulima, umeingiza hela kwa kujenga Ume... au tauliza lakini ulikuwa unajisikia kulima, au utaulizwa umeingiza hela kwa siasa? Cha muhimu ni kwamba umefanya nini huduma. Hakuna mtu atakayepongezwa kwa sababu alikuwa benka. Halo, najua Mungu amenitia kwa benka. Amekuita lini? Kwa sababu tunaona watu ambao walikuwa na keria zao hawaiti. Wito kwenye Biblia ni mafundisho potofu tu, anawambia watu keria zako ni wito. No, Ndugu yangu, kama unaona unaweza kufanya biashara aina fulani na una njia ya kwenda kufanya, nenda. Sema mi sijisikii kuuza nyanya. kama zinaingiza hela, uza. Acha ujinga, uleta sadaka hapa tufanye huduma, au sio? Usitucheleweshe na mambo yako, sina hisia mimi, nahisi Mungu hajanitia ili eneo, yani sina hisia. una nini? Fanya fanya wakati hauna hisia. kama hela zitakuja, nenda tu sema mia mbili mia mbili mia mbili Watu watanunua, watakuwa mia mbili yako. Vitabu eh, kama hujafanya let apa tuvitau kujenga, sawa ndio eh? maana umuone Paulo akiita keria yake akisema aki, aki akiita keria yake wito. Umeona halo nauliza, muona Paulo akiita keria yake wito. Sunajua keria yake ilikuwa tofauti na Paulo na Petro, si ndio? huyu mvuvi huyu mjenzi, lakini hakuna mmoja anayesifia kazi yake, wote wanasemaje Paulo anasemaje kwa habari ya kazi yake? Anasema ninyi ndio taji yangu na nini na furaha yangu siku ile, anawambia Wafilipi. Ninyi watu aliyewajenga, wewe jenga watu, acha mambo mengine, sawa eh? kuna watu wengine hapa wanapewa dili za aina fulani, hawafanyi. Anasema sisikii moyoni mwangu, sisikii. Ni kazi halali ndio, lakini sisikii. Hilo oh, sikio limekaa wapi kwanza? Kwa hiyo kuna watu hapo wanajuta kweli, waliacha kazi za maana kwa sababu ya sisikii, sisikii, usikii. Nataka nishuke hapo, ni usikii. Aleluya. <laughs> Kocha muhimu ni nini? Ni legal activity, ni kazi ambayo unafanya inaingiza income. Unafanya mambo mengine, sio wito huo. Bwana asifiwe. Tumeelewana mpaka hapo eh? Umeelewa, wito ni nini? Wito wa Mungu ni wa Mungu. Chochote ambacho kinaitwa wito wa Mungu katika Kristo huwezi ukashana. Asiyeamini kama asiye amini anafanya, sio wito, just a natural activity sawa. So, alo yes, sio wito. Mungu ameniita mi ni mtangazaji, Mungu kabisa akakuita, amenipaka mafuta kuwa mtangazaji? Hapana, hapana. Ni kweli kuna watu ambao na, wako naturally gifted kwenye baadhi ya vitu kuliko vingine. Si ndio? Halo. Yes, kuna watu wanaweza kufanya vitu fulani bora kuliko wengine. Lakini haina maana huo ni wito. Kwa sababu kuna watu talent za ta watu ni mambo mengi sana. Mambo mengi mpaka mtu awe na uwezo wa kufanya hii kuliko hiki. Na unaweza kwenye ulimwengu usio na usio na talent na bado ukafanya vizuri. Bwana asifiwe. Sikuna watu walionekana hawana talent ya kucheza mpira. Eh? Eh, walionekana hawawezi kabisa lakini wengine wanafanya so, ah, unajua bana unajua, Messi yuko talented footballer. Talented. Okay, Ronaldo anaonekana huyo talented, sawa, analala mazoezini, afungi magoli, afungi magoli ah. Hallelujah. Kwa wakati mwingine unaingia kwenye skamu ya kuamini vitu vya uongo miaka kumi unakataa kazi kwa sababu nini? Kwa sababu I don't feel. miaka kumi okay. Hiyo unao feel you know, imekuja sioni kana Bwana akinielekeza <laughs> Bwana asifiwe unless yeah, kama kuna maelekezo mengine kutoka kwa Mungu akiwambia fanya, usifanye hivi kwa sababu hizi na hizi, lakini tu I'm following my... <laughs> alitoa okay, wengine kwa mitume na wengine kuwa nani, manabii na wengine kuwa wainjilisti na wengine kuwa wachungaji na waalimu, kwa kusudi la kuwakamilisha watakatifu. Kwa, kwa, kwa, kwa hiyo mwisho wa siku watakatifu wanakamilishwa ili kazi ya huduma itendeke, na hapo ameeleza mbele vizuri tu amesema, kwa kusudi la kuwakamilisha watakatifu, hata kazi ya huduma itendeke, hata nini, hata mwili wa Kristo ujengwe na mwili wa Kristo. Huwezi kujengwa kwa sababu unacheza mpira? Halo, sababu unacheza mpira. Kuna watu walidanganywa kwamba ukiwa unacheza mpira, alafu kuna wale wengine wanaekaga vibao hapa Jesus, wengine wanavaa tisheti ya Jesus. Hiyo sio kuhubiri injili, sema yaani jamani, a, niko kwenye natimiza kusudi langu kwenye mpira, alafu anaonyesha nini Jesus kwenye tisheti, ukimaliza akafanya injili Sawa eh? na ule wanafunzi kwa, kwa, kwa keria yoyote uliopo a watengeneza kiatu kinaitwa Jesus kwamba watu wataokoka no, no, preach the gospel. Preach the gospel. Sawa, hata akivaa tisheta Jesus loves you bado sio injiri love which? asabu upendo wa Yesu huko ni katika kufa na kufuka kwake naenda kiwa iwe tot umeelewa eh? Sasa because the gospel is so narrow, sio mambo mia <laughs> injili inaeleweka, sio mambo mia ko lengo lao ni kufanya hiyo kazi, kuhakikisha kwamba wakristo wa, wa Kristo, wanajengwa wanaimarishwa, wanakuwa bora katika utendaji wao na huduma kwao. Tuliangalia mitume tukasema mitume ni lugha ya kumaanisha wameagizwa au wamepewa ujumbe. Nikawapa mfano, kuna, kuna matumizi mchanganyiko kwenye Biblia ya kutumia mitume na wanabii Nikasema mtu akiitwa mtume na nabii kama ambao tumesoma kwenye Waefeso mbili ishirini tukasema inamaanisha nini eh? kwa utume ni kule kutumwa, alafu unabii ni kule kuelezea maandiko kwa lugha rahisi. Wakati najifunza juu ya mitume tuligusa na unabii. Nabii anatambulika katika mafafanuzi yake ya neno la Mungu halo, ndo maana wale ambao wameitwa misingi wanaitwa nani? mitume na manabii. Kwao kutumwa ni kitu kingine, kufanya ulichotumwa ni kitu kingine. Kwao tunafahamu ya kwamba wao wametumwa kwa maana wana maagizo maalum, lakini kwenye kutumwa kwao wanafanya nini? Lazima wafafanue maandiko. Kwa hiyo wao, kwenye tuliona mitume wa aina tatu, aina ngapi? Moja, kuna mitume msingi. Nakumbuka mitume msingi ambao ndo wanaita foundation apostles, lengo lao ilikuwa ni nini? ni kujenga msingi wa fundisho kwa kanisa sawa sawa na namna alivyofundishwa Bwana na Bwana. Mimi na wewe hatujafundishwa na Bwana Yesu. Is that true? Yes, hatujakutana na Yesu akaanza kutufundisha, lakini Yesu aliwafundisha namna ya kuchambua maandiko, wakajenga fundisho. Paulo anasema mimi kama mjenzi mkuu, kwenye Wakorinto wa kwanza tatu, anasema mtu mwingine asifanye nini? asijenge kitu tofauti alafu akaweka alet kwa wahudumu wengine, wanajenga kupitia kwa mitume wengine, na Petro mwenyewe anamwendoza Paulo kama nani? Kama mtu ambaye alienda deep kwenye kutengeneza bezi ya fundisho kwa kanisa wengine, kwa sababu ya kuelewa Paul. Petro anasema wakayapotoa yale maagizo na mafundisho ambayo alitoa nani? Paulo, sawa eh? kwa Paulo anajita mjenzi mkuu, kwa wale ni foundational apostles. Kingine ambayo tunaita mitume ni wale watu ambao wanatumwa kwenye kanisa la mahali, kwa mfano kanisa la Sinza linaweza likawatuma watu kwenda sehemu nyingine. Kanisa la Yerusalemu lilimtumwa Paulo na Barnaba kwenda kwa mataifa, wakaitwa nani hapo? Kwanzia hapo mitume waliotumwa. Tuko pamoja mpaka hapo eh? kwa waliotumwa, mitume waliotumwa apostolos kwa hiyo hicho ni kitu cha kufahamu. Namba tatu, kwa maana ya mtume, namba tatu ni nani? Waamini ambao wamemachua nao, walikuwa wanaitwa mitume awa, ambao kweli wanaweza kutumwa. Waamini ambao wamemachua wazee, wana wazee na mitume, presbuteros kai apostolos, wazee na mitume. Kwa wazee pia waliitwa mitume wazee pia walitoa mitume. Ninasema hivi kwa sababu tafsiri ya neno mara nyingi unapata kwenye nini? Kwenye muktadha wake, si ndio? Eh, kwa hiyo usi generalize kwa, ukiona mtume unauliza mtume yupi? Umeelewa? Sasa eh, kuna ukiona neno mtume wakati mwingine ni mtume msingi foundation of apostles. Ukiona mtume wakati mwingine ni nani? Mtu aliyetumwa na kanisa la mahali kwenda kujenga kanisa lingine au kuimarisha makanisa mengine, wanaitwa nani? Mitume namba tatu ni waamini ambao ni wazee wazee. Please zungumzi gray hair, nywele nyeupe. Nazungumza wale ambao wamekuwa trusted na kanisa kwa ajili ya huduma kwamba wamelelewa wamekuwa, wako trusted, wanaitwa nani? Wazee. Kwa hiyo unakuta sehemu kwenye Biblia unakuta sehemu tatu wakiitwa mitume, aina tatu ya watu wakiitwa mitume. Sawa sawa. okay, tuangalie leo kidogo juu ya manabii ukiwa na hiyo background ya manabii, a kwamba inaweza ikatumika interchangeably na mtume kulingana na mazingira na kile anachokifanya. Mimi naamini una observe ya kwamba kwenye uchambuzi wa maandiko usibebe neno moja ukaipa tafsiri ya Biblia yote. Sawa, eh, kwa hiyo ukiulizwa mtume ni nani utajibuje? Jibu haliwezi kuwa moja, inategemea muktadha. Kwa hiyo kuna maswali ambayo ukiwa unajua umefundisha namna kusoma Biblia, uropoki usemi mambo yoyote. Kwa mfano, ukiulizwa ni halali kwa Mkristo kutoa fungu la kumi unajibuje? Ndio hao? Hapana? jibu lake ni nini? Maelezo, maelezo yake ni nini? Lazima ufundishe fungu la kumi ni nini, au zaka. Kwa nini lilitolewa eh? kwa nini litolewa? Ilikuwa na maana gani? Lilitolewa kwa nani? wakati gani Okay, hiyo huko ni kwa Agano Jipya. Hii ina maana gani kwa Agano la Kale? kwa Agano Jipya ina maana gani? Sawa eh, ni uchambuzi. Vitu vingine jibu sio yes or no. Ndio maana mtu akiniuliza swali i just give a link, sababu una uwezi kusema no. Ukisema no na unakuwa legalist. Kwa mfano mimi siishi chini ya sheria, sawa eh, lakini nimepanga kila mshahara wangu natoa sehemu se, se, se, se, se ya kumi ya mshahara wangu, natenda dhambi? kwa hiyo imefika hatua wengine hata kusikia neno zaka kichwa kinawauma, ni kama dhambi fulani hivi. Okay, nimeamua, natoa sehemu kumi ya mazao yangu, nauza napeleka kanisani kwa ajili ya huduma, hapo vipi? Na ninamwamini Yesu, wala sitoi kisheria, lakini nimeamua kwa mahesabu yangu ya kazi. kumi na tano nitakuwa nimezidisha, kumi na moja nitakuwa nimezidisha, tano nitakuwa nimetoa kidogo sana, kumi hiyo standard yangu bila kuanza kutoa kwa ajili ya kubarikiwa, natoa kwa sababu napenda. Vipi hapo? Vipi hapo? taniona mwana wa jehanamu? Mmegundua sasa eh? Kwa, u, ukisema no no which, ukisema yes yes which, umeelewa au sio? Which ni how. Bwana Yesu asifiwe! so ni in, in watu ndo matufundisha siku kama ngapi, tano au nne Aleluya, kwa hiyo jambo la msingi kwayo, hata neno mtume usiabuse tu, hata neno neema, sawa eh? Neno neema yenyewe ni ni, ni ni neno kubwa yenye matumizi mengi, mbona sawa, yeah. Eh? Yeah. Hata kusaidiwa tu na mtu ni neema kuwa okay, na, kwa na special ability kwenye huduma ni nini, nini neema Injili ya Yesu Kristo nanye naitwa nini neema, na kuna watu pia wanaitwa neema, hapo vipi? Kwa hiyo lazima ufanye nini neema, kwa muktadha upi? do Bible study. Do Bible study. Bwana asifiwe. Hata neno sheria tuliangalia, unaweza ukasema siko chini ya sheria, sheria ipi? si unajua hiyo sababu, kuna sheria ya dhambi na mauti na sheria ya roho ya uzima. Ukitumia, ukikata, ukikata, ukikataa neno sheria kwa dismiss lote, unakuwa ufanyi vizuri kwa nini? Kwa sababu hata kuwa katika Kristo uko chini ya sheria ya roho ya uzima, hiyo vipi? Kwa lazima uzungumze sheria ipi? Ukitumia neno uhuru, wazungumzia uhuru gani? Umeelewa eh? kwa lazima muktadha ndio maana, one of the thing you do, mwanafunzi wao wakiuliza swali ni kumuuliza hii hiki umeitoa wapi? Halo, umesikia eh? Halo, hiki umekitoa wapi? Ambia hivi, pastor, unyakuo ni, ni nini sasa umeitoa wapi? Nisikia watu akisema wa kitu ambacho umesikia mtaani, kesho atasikia kitu kingine mtaani, atakuja Go, stay with scripture. Kwanza unamsaidia asiokote vitu mtaani. Umeona kwenye Biblia sijaona hivi unyakuo utakuwaje, kwamba tutakwenda mawinguni, maai wataenda kwenda mawinguni alafu watawacha nguo chini? Okay, huko naye wapokea, huko naye awapokea, yule ajiandae. Nasikia mtu mmoja asema kama ukitaka mitumba asubiri unyakuo, utaokota mitumba mingi kwenye unyakuo. Sala msingi, huyu mtu ananyakuliwa, anaondoka kwenda mawinguni uchi Hamjawai kufikiri ile, hamjawai kufikiri tamlake. Yeah, so, so mawinguni no! umeenda mawinguni swale ah, waliobaki watakuwa wana show, wanakagua aposto ndio iliovaa ndani? Hapana. Kuna namna tu haijakaa sawa, nyako wenu huo, haijakaa sawa huo, vyu chukuliwa mawinguni, umekuja uchi hey! <laughs> yeah. alafu Yesu atatawala kuanzia hapo mawinguni na watu waliovaa uchi ambao hawana nguo, can you imagine na kwa sababu hamtaki kutumia imagination tu, itakuwa kama enzi za Nuhu, mmoja aachwa, mmoja ataliwa, sawa. Enza Nuhu nani aliachwa? Nani alitwaliwa? Sala msingi. Aliachwa ni nani? Wale walikuwa ndani ya safina. Waliotwaliwa walikuwa nje ya safina. Okay. Tukibaki maraka nini? Kama mfano ule unamaanisha hivi. Maana sasa umesha vuruga. Kwa lazima unyakuo fundishwe vizuri, sawa eh? Eh, tuokote vitu mtaani. Na nitawafundisha unyakuo mwaka 2025. Maana umemwamini Yesu inato si ndio? Qualification na haipingiki, ni ya milele, si ndio? Sasa naangaika nisipojua unyokoa, sio kama nitaachwa, ah -ah. Ujaokoka ukimwamini Yesu tu ndio guarantee of everything, everything that God will do has been done in Christ. Itajika tu muamini, umemwamini Yesu yes. Uko salama sana kuliko salama wenyewe, mm haleluya -hmm. Kwa tuangalie kidogo juu ya manabii uh, have some time here, tuangalie nimefika saa sita. Una roho anasukuma, muda tuangalia kidogo juu ya manabii. Kwa, okay, neno pale naye alitoa wengine kuwa mitume na wengine kuwa manabii. Neno manabii pale neno la Kigiriki prophetes inaandikwaje? Prophetes, P R O P H E T E S. Meangalia vizuri eh? Ni P R O PHETES -e prophetess, sio ya mwanamke nabii mke. Umeshaandika hiyo? Ni prophetess. Ina kwa Kigiriki neno prophetess inatumika, ilikuwa kama ni mtu anaye interpret inatumika kwenye Greek writing. Sasa Walatu walikuwa wanatumia kama an interpreter of oracles an interpreter of oracles or other hidden things. Hiyo ndio matumizi ya Wagiriki. Nabii ni mtu anayetafsiri mambo yaliyofichwa oracles or hidden things. Hiyo ni matumizi ya kwanza. Sasa sikiliza, nikwambie kitu, tunaposoma tafsiri za Kigiriki. Haina maana zote ni sawa. Sawa eh? Sawa. Kwa Kigiriki utasoma tafsiri zote utapata hata kumi. Lakini kinachoeleza tafsiri hii ni nini? Muktadha, sawa hivyo. In Bible interpretation, context is the king. Sawa? Sawa? Yes. Katika tafsiri ya Biblia context is the king. Maana ya pili ni one who moved by the spirit of God and hence his organ or spokesperson. person. Maana ya pili ni mtu kwa kusukumwa na Roho Mtakatifu anasema kwa niaba ya Mungu. Kwa hiyo tukasema hivi God's spokesperson, msemaji kwa niaba ya Mungu. Ndio maana ya prophetes, na hapa ametaja aina nyingi. Maana ya tatu ambayo kwa Wagiriki walikuwa wanatumia prophetes ni a poet, mshairi Wayahudi wa, Wagiriki walikuwa wanaamini poet ni prophet, kwa sababu wanaamini ya kwamba anafanya kwenye divine, uh, divine, nani divine inspiration. Ni kama vile mtu akiwa mshairi anaonekana kama vile kuna nguvu fulani inayokusaidia kutoa mashairi. mae kusikiza mtu akisema mashairi mpaka anasimuka, au mi peke yangu, mae kusikia mtu akisema spoken word anaongea mpaka naona imepangwa, wasikia vina vinakugonga kabla kinakaa kina kina kingine kina hajakaa kina kina, wow, wow, watu wanaanza kusimama wow. <tis> Sio poet, sio kwa kwa sababu kwa sababu sababu Wagriki wa, wa walikuwa wanapenda sana kutumia mashairi. Lakini hata leo waimbaji waimbaji wa mziki, sio lazima wa injili, hata wa kidunia, ukiwasikiliza watasisimua wa Michael Jackson au nyewe mlikuwa mjazaliwa mzee wako jako, ndo jina lake lingine poso. nayajua yote hayo <laughs> eh. Hamumjui mzee wa pop? sikuruka sehemu yote u ma, alikuwa akiimba, watu wanazimia. Sasa lazima atakuwa na roho ya Mungu yule akiimba, <laughs> watu wanazimia Okay, profetes sawa, proees eh? sawa sawa yeah. ambayo imetengenezwa na maneno mawili, neno la kwanza ni pro hiyo profetes, maneno mawili, neno la kwanza ni pro, P-R-O. pro... andika tafadhali ambayo neno pro ni before au kabla ni preposition hiyo pro, ni before au kabla au in front of au afo before before kabla. Alafu ya pili ni, ni ni femi femi vitu femi viwili, pro na femi femi ni phe femi phemi femi phemi meandika hiyo femi femi ina maneno mawili. Maana ya kwanza ni to make known one's thought or to declare ni, kwe, ni kufanya mawazo au wazo lijulikane, kuliweka wazi wazo lijulikane. Maana ya pili ni kusema tu femi, kusema. Maana ya kwanza ni kufanya wazo lijulikane to declare. kulifanya liwe wazi. Maana ya pili ni kusema. Kwa femi, can be saying, au femi can be revealing. Umeona eh? Yeah. Ukichanganya pro na femi unapata profetes, sawa? Kwa ndani yake kuna kusema kabla, kama kusema kabla, maana yake ni kusema mambo ambayo hajatokea, tomaana inatumika kwa ajili ya foretelling. Foretelling, kusema kabla, hiyo profet profemi, pro before saying before unaanza na saying, kuja hii saying before, kusema kabla haijatokea. o pro temi kwa maana ya kuweka wazi kilichofichwa revealing, kama si kama mmeelewa eh? ile ya kwanza to make known, tumesema reveal sawa eh? kuifanya hivi wazi, ile ya kwanza ni kusema ni kusema kabla haijatokea. Nieleze vizuri sasa, maana mnanikatazama macho Hamjaelewa? Okay, kwa hiyo tukichukua neno hilo pro femi, kwenda maana ya kwanza. Maana ya kwanza umeandikaje ya femi, Jessica? Ujaandika chochote? Maana nimeuliza maana ya kwanza, wananipiga jicho. Maana ya kwanza ni nini eh? okay. Ufanya wazo lijulikane, sawa sawa, okay, kufanya wazo lijulikane, ikiwa ni profemi maana yake hili wazo lilikuwa alijulikani before, si ndio, sindio eh? Kwa tukiunganisha pro na femi kwa maana ya tafsiri ya kwanza, maana yake wazo lilikuwa limefichwa before, lakini huyu mtu ameliweka wazi. Kwa hiyo hii inaweza ikawa past, present au future, iko sawa eh? Na yenyewe ni pro femi kwa maana ya kufanya wazo lijulikane ambalo alikujulikana kwanza, kwa tunaweza kuita nini hili Revelation. Ufunuo sindio, <muchan> kwa hiyo A prophet can be a person speaking by revelation. Neno revelation, neno reveal. Reveal ni kufanya nini? Kuiweka wazi, simeisha kwao ni kuweka wazi sawa eh? kuweka wazi hmm. Kwa hiyo hii inaweza kutumia kwenye karama za roho sawa eh? Kwa hiyo unabii unaweza ukainkludia kwenye nini, karama za roho, mnakumbuka sasa eh? Namba mbili ni to say. Femi to say, ukichukua pro na femi ukachukua maana ya pili ya kusema, maana yake nini? Ni kusema kabla haijatokea, si sawa? Meshamaliza mbili eh? mshaelewa hapo eh? Okay. eh? eh? Kwao tukirudi kwenye maana ya prophet, kwa tuchukue yote kwa ujumla, tungesemaje? For teller, mtu anayesema mambo atakayotokea, si ndio eh esia eh mtu anayeona mambo yasiyoonekana kawaida au an inspired speaker. mtu ambaye anasema kwa uvuvio wa Roho au kwa msaada wa Mungu, iko sawa eh? iko sawa eh? na mara nyingi nabii yametumika kama mtu anayesema kwa niaba, hasa kwenye Agano la Kale, ndo maana hata Haruni aliitwa nabii wa Musa. Sawa, niwasomea kwenye, kwenye Kutoka aliitwa nabii wa Musa. Utaangalia tu kidogo hapo, aliitwa nabii wa Musa akasema huyu kwako atakuwa nani? Nabii jase mini niwaonyeshe namna ambapo nani alikuwa nabii wa Musa. Angalia kwenye Exodus saba Kutoka saba saba moja Umefika Kutoka saba moja Anasemaje? Angalia, nimekufanya wewe kuwa kama Mungu kwa Farao, na huyo ndugu yako Haruni atakuwa nani? Nabii wako. Amesema atakuwa nabii wa Mungu? Hapana, atakuwa nabii wako. Anasemaje? Utanena haya yote nikuagizayo, na ndugu yako Haruni akanena kwa Farao. Kwa maana yake atasema anayojisikia, atasema exactly yale ambayo Musa ameagizwa na Mungu, ambayo Musa amemwambia Haruni. Tuko mpaka hapo eh. Utanena na Farao ili awape wana Israeli ruhusa watoke. Atanena na farao nani? Kwa nani? alikuwa ananena na farao Haruni. Maagizo kipi cha kusema alikuwa anatoa nani? Musa. Musa, maagizo alikuwa anatoa wapi kwa Musa alikuwa nabii wa Mungu na Haruni alikuwa nabii wa Musa. Umeelewa? okay. Kwa hiyo ndio maana yake. Kwa hiyo tunaona ikitumika kama tafsiri ziko hivi, maana yake tunaweza ukajifunza kila, kila mahali kwa unaweza sasa ukimkuta Haruni anasema leo ukamkuta Haruni anasema mimi ni nabii wa Musa leo Haruni ina maana nani, Musa amekuwa Mungu. Mwaona, eh? Kumbe ni kwa sababu matumizi ya neno nabii leo sio kama ilitumika wakati ule. Kumbe alichokuwa anamaanisha ni kwamba yoyote anayoniagiza Musa ndiyo nayo yasema, mimi ndio msemaji. Okay, okay, raisi anamsemaji. Bwana asifiwe. Rais ana nani, ana msemaji kwa, kama rais akisema a, kama yule msemaji wa rais akisema, hasemi chochote mbali na kile ambacho nani amesema, ameagiza rais. Kwa ukichukua wazo la msemaji wa rais. Alafu ukamuuliza rais, utakuta wazo ni moja, umeelewa eh? Yeah. Lakini leo rais amwite msemaji wake nabii, wewe ni mimi na, we, nani? Wewe ni nabii wangu. Bwana asifiwe. Kwa Musa alitumia hayo maneno nabii. Mtu mmoja akamwambia mtoto anyamaze, amsaidia mtoto anyamaze. Nyamazi. Okay. k Tuko wapi hapo? Kwa tayari tumeona matumizi ndio yanaamua inatumikaje. Hapa kwa mfano tuangalie Yesu kama nabii, kwa sababu tumesema lazima tuone katika nini katika Kristo, kila ofisi unayojifunza tuangalie kama Yesu kama nabii. Angalia Matayo kumi na tatu Matayo kumi na tatu Matayo kumi na tatu mstari wa hamsini na nne hadi hamsini na nane hamsini na nne hadi hamsini na nne nataka tujikite kidogo wenye hamsini na saba lakini tutaanzia hapo hamsini na nne hadi hamsini na saba matayo ya kumi na tatu umefika anasemaje na alipofika katika nchi yake sema nchi yake akawafundisha katika sinagogi lao hata wakashangaa alikuwa anafanya nini yesu hapa anawafundisha wakasema huyu wamepata wapi hekima hii na miujiza hii amepata nini hekima hii na miujiza hii. Alafu asemaje, hamsini na tano. Huyu si mwana wa seremala? Mamaye si yeye aitwaye Mariamu? na ndugu zake si Yakobo na Yusufu na Simoni na Yuda? na maumbu wake yake wote hawapo hapa petu? basi huyu amepata wapi haya yote? wakachukizwa naye. hamsini na saba. Yesu akawaambia nabii hakosi kupata heshima nji yake ye nji yake na nyumba yake na nyumbani mwake mwenyewe wala hakufanya miujiza mingi huko kwa sababu ya kutokuamini kwao. Kwa Yesu amejitaji hapa nabii ambaye amekosa heshima wapi? Kwao, kwa alikataliwa kwao, akasema ya nabii anakataliwa kwao ni kawaida, nabii ukataliwa kwao. Habari hii imerudiwa kwenye Marko Sita. Marko Sita, mstari wa kwanza hadi wa sita. Marko sita, mstari wa kwanza hadi wa sita. Unaweza ukafungua hapo Marko sita mstari wa kwanza hadi wa sita, naomba ukifungua tusome wote, moja mbili tatu, twende. Akatoka huko akafika mpaka nchi ya kwao, wanafunzi wake wakamfuata na halipo, ilipokuwa Sabato alianza kufundisha katika sinagogi. Wengi waliposikia wakashangaa, wakisema huyu ameyapata wa wapi haya na ni hekima gani aliyopewa huyu, na ni nini miujiza hii mikubwa inayotendeka kwa mkono yake? Huyu siye yule seremala, mwana wa Mariamu, na ndugu yao Yakobo na Yose na Yuda na Simoni? na maumbu yake awapo hapa petu? Wakajikwaa kwake. Yesu akawaambia, nabii akosi heshima isipokuwa katika nchi yake mwenyewe na kwa jamaa zake na nyumbani mwake. Mo, mona semaje wala hakuweza kufanya miujiza wowote huko, isipokuwa aliweka mikono yake juu ya wagonjwa wachache akawaponya. Mstari wa sita akastaajabu kwa sababu ya kutokuamini kwao. Halafu akafanyeje? Akazunguka zunguka katika vile vijiji akifundisha. Two things zimetajwa, hekima na miujiza. Kwa lugha rahisi, Yesu alikuwa akifanya, akifundisha na kuponya. Akaitwa nani? Nabii. Sawa? Sawa? Sawa. Kwao walikuwa hawakumheshimu, tunajua kwani hawakumheshimu kwa sababu ya familiarity. Huyo ni ndugu tu, mbona ni mshikaji tu hapa mtaani kwetu? Tumejifunza kidogo kwenye kwenye kwenye kwenye heshima. Tukaona ya kwamba jambo la kwanza ambalo nafanya watu wengi, rahisi sana kufanya watu wengi wajikwaze, wa wakwaze kwenye kupokea mambo ya Mungu ni nini? Kufahamiana. Mtu akishakuzoea tu kidogo apokee tena. Lakini ukweli ni kwamba haikutakiwa hivyo. Haleluya! kwa sababu so, mwamini anatakiwa ku maintain status ile ile aliyonayo tangu alipoamini. Kwao walikwazwa, hawakumheshimu, au hawakuheshimu ule ujumbe wake aliokuja nayo kama nabii, na tunaona alikuwa akifundisha. Umeona, nabii alikuwa anafundisha. Alo, kwa Yesu kama nabii anatambulikaje? As a teacher kwa, in the prophetic office, there is teaching Sawa na, right teaching na Musa alimtaja pia kama Masihi au kama nabii kwenye Kumbukumbu la Torati kumi na nane mstari wa kumi na tano hadi kumi na tisa. Naomba uandike hiyo, alafu tuafungue kwenye Kumbukumbu la Torati kumi na nane mstari wa kumi na tano hadi kumi na tisa. Everybody please open there Kumbukumbu kumbu la Torati ni Deuteronomy. Tumefika mpaka hapo eh? hapok Okay. Wanao tafuta Kumbukumbu la Torati iko mbele ya Mwanzo, Kutoka, Mambo ya Walawi, Hesabu, Kumbukumbu la Torati kumi na tano. Na tuanze wote kwa moja. Bwana akasema, Bwana Mungu wako atakuondokeshea nabii miongoni mwa ndugu zako kama nilivyo mimi, msikilizeni yeye. Angalia, atakuondokeshea nabii miongoni mwa ndugu zako a. Ina maana a, Musa alitabiri habari za nabii mwingine kama yeye. Ina maana anasema mimi siyo nabii sawa, mwenye nafasi kubwa. Kuna nabii mkubwa kuliko mimi. Actually, ambapo mimi nasema habari zake So, atakuondokesheni nabii miongoni mwa ndugu zake kama nilivyo mimi hapa sasa. So, msikilizeni, msikilizeni yeye, maana yake he will be found teaching sasa. So, msikilizeni yeye sawa. So, kumi na sita kama vile ulivyotaka kwa Bwana Mungu wako, twende wote kama vile ulivyotaka kwa Bwana Mungu wako huko Horebu siku ya kusanyiko, ukisema nisikie tena sauti ya Bwana Mungu wangu, wala nisiuone tena mko, moto huu mkubwa, nisije nikafa. kumi na saba Bwana akaniambia, wametenda vyema kusema alivyosema. kumi na nane. Mimi nitawaondokeshea nabii miongoni mwa ndugu zao, mfano wako wewe, mwaneno mfano, eh? Kwa hiyo Musa ni mfano wa nabii, lakini hakuwa nabii, kivuli, mfano wako wewe. Nami nitatia maneno yangu kinywani mwake, naye atawaambia yote nitakayomwamuru. Kwa lugha rahisi, hata sema anayojisikia kusema, na Yesu alipotray the same thing Asma, na asema yote nayoasema ndio Baba aliyonituma kusema sini, sawa eh? Yes. Kwa hiyo nabii ataonekana akifundisha au kusema aliyoambiwa. Neno nabii pale, ukicheki Kiebrania cha neno nabii pale, prophet. And God shall raise up thee, upon thee, a prophet ni neno nabi nabi. Waswahili tumeiba huko eh? wao ndo wameiba kwetu ni neno nabi, sema nabi. Neno nabi naandikwa herufi ni N -A -B -I -Y nabi nabi na nabi. nabi. nabi. nabe nabii ambayo ilikuwa inatumika kama spokesperson, msemaji kwa niaba, spika, mtu anayezungumza au prophet. Kwa general ni mtu anayesema kitu. Hii ilikuwa inatumika sehemu nyingine kama sia, hii neno nabii. Mwonaji pia anaitwa nabii. Haleluya. Mwona, mwonaji pia anaitwa nabii. Angalia kwenye Matendo ya Mitume tatu mstari ishirini na mbili hadi ishirini na tano Matendo ya Mitume tatu tuone Luka alivyomwita Yesu nabii kutokea kwenye Kumbukumbu la Torati. Matendo ya Mitume tatu mstari wa ishiri na mbili. Matendo mitume ya Mitume iko mbele ya Yohana, umefika tatu, ishiri na mbili. Ayudhee taweza kusoma wote, moja, mbili, tatu, twende. Kwa maana Musa kweli alisema ya kwamba Bwana Mungu wenu atainulieni nabii katika ndugu zenu kama mimi, msikieni yeye katika mambo yote atakayo yanena nanyi, na itakuwa ya kwamba kila mtu asiyemsikiza nabii huyo ataangamizwa na, na, na kutoka na ndugu zake. nam ishina anaelezea sa nabii huyo nani? nam na manabii wote tangu Samweli na wale waliokuja baadaye baada yake walionena, walihubiri habari za siku hizi. sa ishirini na tano ninyi imekuwa watoto wa mababa na magano yale ambayo Mungu aliagana na baba zenu akimwambia Ibrahimu katika uzao wako kabla zote za ulimwengu zafanya nini? Zabarikiwa. Mungu akiisha kumfufua mtumishi wako wake Yesu alimtuma kwenu ninyi kwanza ili kuwambarikia na kumwepusha kila moja na maovu yake. Kwa hiyo nabii hapa ni nani? Yesu, ambaye Musa alimtabiri na kazi yake imetajwa hapa. Atawaepusha watu na nini? Na nini? maovu yake. Kwa hiyo imetajwa kabisa hapo, ni Yesu. Bwana Yesu asifiwe. Bwana Yesu asifiwe. Okay, kwa nabii Musa mwenyewe ni nabii. Ana, eh? Nabii nabii ni nabii tumesha kubaliana, sababu anasema atamuinua nabii kama nilivyo mimi kwa Moses is a prophet. Kwa nabii Musa ni nabii, lakini sio nabii yule aliyetabiriwa. Yeye anasimama kama nini? Kivuli cha nabii. Kwa nabii aliyetabiriwa na Musa ni Kristo au Masihi, sawa eh? ambaye alikuja baadaye Bwana Yesu asifiwe. Nataka uone kitu kingine hapa cha msingi sana kwenye Luka ishirini na nne ikizungumzia wazee wa agano la kale. Luka ishirini na nne mstari ishirini na tano hadi arobaini na saba ku mpaka hapa tunaona Yesu alikuwa nabii sawa sawa, lakini taski yake ilikuwa nini? Kufundisha. Bwana asifiwe. Tumeelewana eh? Actually, sehemu kubwa ya huduma ya Yesu, mbali na kwamba Musa alimtabiri kama nabii, sehemu kubwa ya huduma ya Yesu ilikuwa ni kufundisha. Asilimia sabini ya mikutano yake ilikuwa ni kufundisha, teaching meetings, alikuwa anafundisha. Nilipokuwa Dodoma tulichambua kidogo juu ya huduma ya kufundisha ya Yesu. Karibia utaruka chapter chache sana kwenye Biblia, kwenye Mathayo mpaka Yohana, ambao huoni akifundisha. Sehemu kubwa he was found teaching. Bwana asifiwe. Ukitaka kujua, cheki tu neno didasco pale, alafu angalia kwenye vitabu vine vya injili ilivyotumika. Sehemu kubwa ni Yesu alikuwa anafundisha. In fact, hata akifanya kitu kingine kama kuponya, utaona akifundisha na kuponya. Bwana asifiwe. Kwa huduma ya nabii huyu ilijikita kwenye kufundisha nini? Ahadi ya Mungu itakayokuja kutimia kwake. Angalia kwenye Luka 24 mstari 25 hadi 27. Luka ishirini na nne ishirini na tano hadi ishirini na saba tuone huyo nabii aliyetabiriwa na Musa kwenye Kumbukumbu ya Torati kumi na tano anakuja kufanya nini? Sawa. So, eh? anakuja kufanya nini? ni kila kitu? No, alikuwa na huduma mahususi. ni mambo gani? Luka ishirini na nne mstari ishirini na tano ayu thea tusome wote. Akawaambia, enyi msiofahamu kwenye mioyo mizito ya kuamini nini yote waliosema manabii. Je, haikumpasa Kristo kupata mateso haya na kuingia katika utukufu wake? ishirini na saba. Akaanza kutoka Musa na manabii wote, akawaeleza katika maandiko yote mambo yaliyomuhusu yeye mwenyewe. Actually, mstari ishirini na tano anasemaje? Akawambia, enyi msiofahamu wenye mioyo mizito ya kuamini yote waliosema manabii. Kwa hiyo Yesu anasema waliozungumza kwenye Agano la Kale na wenyewe ni nani? Manabii, sawa. Unabii wao ulihusu nini? Msara ishirini na sita unaelezea je, haikumpasa Kristo kupata mateso haya na kuingia katika utukufu wake? Kwa hao wenyewe walitabiri ya kwamba atapata mateso na kuingia katika utukufu wake. Tuliposoma kwenye Matendo ya Mitume tatu anasema manabii wote walionena tangu Samueli walinena habari za siku hizi. a siku gani? za Yesu kupata mateso, kufa na kufufuka, kwa sababu sio leo. Halo. ilikuwa ni habari za Yesu Kristo alikuwa anazungumza kwenye Luka ishiri na tano tunaona Yesu mwenyewe akaanza kutoka Musa na manabii wote akawaeleza katika maandiko mangapi yote mambo yaliyomuhusu yeye mwenyewe. Alipowambia Musa aliposema mtamsikia yeye au mumsikilize yeye, alikuwa anataka wasikie mambo gani? Kwamba akija wambia namna ya kupika ugali mumsikilize? Naonaje namna ya kuwa fundi bora waseremala kwenye karne ya kwanza namna, eh, ya kuwa mwanamitindo bora au namna ya kuwa mwanafalsafa bora. Yesu alikuwa anahubiri nini? Yesu anahubiri nini? Tunaona kwenye mstari wa 26, 27. Akaanza kutoka Musa na manabii wote akawaeleza katika maandiko yote mambo yaliyomhusu yeye mwenyewe. Tunajuaje kwamba alikuwa anahubiri habari zinazomhusu yeye mwenyewe? choo yeye mwenyewe tu katika kupata mateso, kufa na kufufuka, au kuingia katika utukufu wake. Tunaonaje? Kwa sababu mstari wa 44 soma 44 46 arobaini na nne hadi arobaini na sita. Luka ishirini na nne, arobaini na nne hadi arobaini na sita. Kisha akawaambia, hayo ayo ndiyo maneno yangu niliyowaambia nipokuwa nikali pamoja nanyi, ya kwamba ni lazima yatimizwe yote niliyoandikiwa. Wapi? Katika torati ya Musa na na Zaburi. Anasema, hayo ndiyo maneno yangu niliyowaambia ni kali pamoja nanyi. Kwa lugha rahisi, Yesu anasemaje hapa? Mambo ambayo nimekuwa nikishana ninyi yalikuwa yanahusu habari hizi, ya kwamba lazima yatimizwe yote niliyoandikiwa. Sawa. Kwa hiyo kwenye huduma yake ya Yesu ya miaka mitatu alihubiri nini? Habari zake kufanya nini? Kupata mateso, kufa na kufufuka, au kuingia katika utukufu wake kwa lugha ya rahisi, kinachotambulisha unabii wa ofisi ya Agano la Kale ni nini? Unabii au kuzungumza ahadi ya Yesu kupata mateso, kufa na kufuka siku ya tatu. Walisema kama manabii as prophet, seers, au foretellers sawa. sawa sawa, lakini Yesu alipokuja alisema kwenye huduma yake kama foreteller pia, lakini alipofufuka hakuwa foreteller tena, alikuwa anafundisha kama yamekwisha tokea, ndo maana amesema yatimizwe ambayo yameshatimia. si ni sawa? kwa Yesu alisimama kwenye vipindi viwili, kabla ijatimia na baada ya kutimia, mpaka hapo eh? Okay. Kama Yesu ujumbe wake, ujumbe wake ulikuwa ni nini? habari za Yesu kupata mateso.