mba mwamini anapoomba anaachilia nguvu ziwezawe kufanya kazi. Yakobo 5:16b kuomba kwake mwenye haki kwa faa sana, akiomba kwa bidii. Neno bidii pale ni mwendelezo. Ndio maana amplified amesemaje? King James anasemaje? a prayer of a righteous man availeth much lakini ukisoma alipotafsiri yale maneno kwenye amplified. Amplified maana yake ina amplify yale maneno kutoka kwenye lugha ya Kigiriki, the effectual fervent prayer. Kigiriki nasemaje? maana yake ya mwendelezo. Kanuni ya kuomba ni nini? Ni kuendelea kuomba. Usiwe, usiwe na kiburi cha kusema nimeomba sana sasa. Bwana, nimeomba sana. Unaomba ili uombe zaidi na ukimaliza kuomba uombe tena <laughs> kwa sababu maisha ya mwamini yote yako subject na nini? Kuendelea kuomba. Kuto kuomba ni kwamba umeamua kutegemea nini? Nguvu zako na akili zako, na matokeo yake utayapata pia. So you don't do that, effect of fervent prayer of a righteous asemaje, makes tremendous power available dynamic in itself ni dynamic, ni siweke ni kupa tafsiri rahisi ya Kiswahili, ningesemaje? Maombi ya mwendelezo ya mwamini yanaachilia ya nguvu ambazo zinakuwepo katika utendaji kwa. Okay, utendaji gani? Malaika wanafanya kazi, ni utendaji wa Mungu, si ndio? Eh, hiyo ni supernatural, sio kawaida tu ha, malaika hatokei. Okay, baada ya kushiba kweli, uh, oh, malaika njoni? No, no no, ni utendaji wa nguvu za Mungu. Malaika sio viumbe wa mwilini kuonekana kwa mwili, ni supernatural. Tunaelewana mpaka hapo? Kwa unaona malaika aliingia gerezani, akaanza kuwafungua, akaanza kumfungua aka, anaamka. Kwanza anaambia tu amka. Anaamka na hizi nakatika, nguvu za Mungu zinapatikana, kwa sababu hata ameomba. Zinakuwa available kwa sababu hata ameomba. Anaona mtu anafunguka pale, gereza la kwanza anafunguka mlango wa kwanza. Naangalia, ukitaka kujua kama ni supernatural, ma, walinzi walikuwa haoni kitu wanapitwa hapo, mpaka geti get la mwisho la mji likafunguka, pa hamna mtu ameshtuka. Hiyo scenario ya pili, ambao watu wametoka bila mtu kushtuka. Ya tatu ni ile ya Paulo na Sila gerezani pale kwenye Matendo ya Mitume kumi na sita walitoka, lakini waliokuwa na achili ya nguvu walikuwa ndani, walikuwa ndani na wamefungwa kwao, walijua tukitaka kutoka hapa dawa yake ni nini? reke katope itagero baya geto izaga na no. Wamefungwa mikono gereza, likasema, hii nguvu iliyoachiliwa nyingi sana, zikaanza kutetemeka milango, ikaanza nini kufunga. Usiimbe tu, Paulo na Sila waliomba, milango ya ge. Omba na wewe hmm. Omba na nini. Omba na wewe, usiimbe, huo sio wimbo <laughs> sio praise song yani. <laughs> Maelekezo, omba na yeye. Aliomba, hakusema ah ha, nimeaibishwa sana, nimepigwa nimevuliwa nguo, nimenina ah kulalamika. Aliomba. Mlinzi akasema, ndugu zangu, bwana zangu, yaani pasa nifanye nini nipate kuokoka? Wao anasemaga hivi, unaweza ukapata matokeo unayoyataka bila maombi, lakini hayatakuwa ya kiungu. Nitakupa mfano. Unafikiri kanisa lingeandamana lingemtoa Petro gerezani, si sawa? Kanisa likiwa na nguvu na nyomi, unajua eh? Likaenda likajaa mtaani, rais akachanganyikiwa pale, akasema mwacheni aende, atatoka. Lakini haitakuwa supernatural ile, ile, ile kitendo hakitamuokoa hata mende, si ndio eh? Kwa sababu ni human influence. Lakini wanapata taarifa, gereza lilifunguka, minyororo ilikuwa chini, hakukuwapo na ufunguo. Ile taarifa inatosha kuokoa maelfu kwa sababu iliachiliwa na nini? Maombi. Tumepata matokeo ileile, ameachiliwa. Lakini sio kwa maombi, ameachiliwa kwa maombi tofauti. Okay, walipokuwa gerezani, wangefanya jitihada zingine, hata kuhonga maybe, angetoka, lakini isingekuwa supernatural. Lakini kwa sababu aliomba, gereza likafunguka, wakasikia tetemeko, iliokoa yule mtu na nyumba yake. Kwa kila mara ambazo maombi yanaachiliwa, utapata matokeo, lakini haya matokeo usachir unajua, unaweza ukajaza kanisa bila nguvu za Mungu. Ya. Ya. Unafikiri atujizo swaga tunajua, kwani asitutumi. hakikisha kanisani hapokosekani kahawa <laughs> hakikisha kila mwezi unakuwa na tamasha, unamleta mwimbaji mkubwa Dar es Salaam, sawa. Nikupe hakikisha, zingine zipo nyingi, kwa unaona ate hmm. umeja, umeja, umeja, hakisha na yaani, watafuta mambo ambayo vijana wanapenda, sema vijana wanapenda unafanya, lakini yatakuwa ni matokeo ambayo sio ya kiungu. Ukiwacheka hao vijana uliovuta namna hiyo, miaka miwili ijayo hawawezi hata kusema Bwana Yesu asifiwe. Hawawezi. Ukiwambia twende uinjilisti, hawawezi kwenda. Wamezaliwa nini? Kimwili, sio kwa maombi. Lakini huduma ambayo inazaliwa na kuongezeka kwa sababu watu wanaomba, inakuwa very powerful ministry. Chochote, tumeelewana eh? Tunaona tayari utendaji wa nguvu za Mungu pamoja na hawa watu. Ndio unaona mambo yaliokuwa yanafanyika Yerusalemu. kwa, kwa nini kulikuwa na supernatural everywhere? Bwana, niwaambia wewe, unachekaga kidogo nikisoma hivi. Unajua mimi tangu nianze kusikia ndoto za Wakristo na ndoto za wakina Yusufu na wakina Mariamu na wakina Zakaria na wakina Simioni na nani zote hizi, ukisoma utakachoshangaa ni kwamba zilikuwa zimenyooka. Hata Mkristo leo akuhadithie ndoto yake yako straight. Usimuache mkeo katika ndoto, malaika akamtokea akamwambiaje? Usiache mkeo maana mimba yake ni kwa uwezo wa Roho Mtakatifu. Hiyo unaenda kumwambia nani, mtumishi naomba nitafsirie. Atafuta huduma ya kutafsiri ndoto ambayo sijaiona kwenye Biblia. Au Yusufu alikuwa na huduma ya kutafsiri ndoto? Kwa hiyo wewe ndio umembandika ile huduma, na alikuwa anatafsiria nini? Waamini? Eh, asante sana kwa ile gerezani pale, walikuwa ni waamini wale wawili, sio? wanaoteseka kwenye ndoto kwenye Biblia, nenda kawa cheki, ni wasioamini. Kwamba Danieli alikuwa anateseka na ndoto? Shadraka, Meshaki na Abednego alikuwa anateseka na ndoto? alikuwa anateseka nani? Wakina Belsha wakina Mani, wafalme wakina Nebukadnezar, ndio alikuwa anateseka wanachanganyikiwa, wakina Farao. <laughs> Mzee mze Ibrahimu mtoto wake ameota ndoto, hajaenda hata kuomba, akamwambia, ina maana sisi wazazi wako tutakuinamia na ndugu zako pia, to... straight straight sasa. Mkristo wote sasa, ndoto imejinyongorota inakata kona, mara iko kitonga, inapanda, nasema nimeota niko juu ya gari, gari liko ni chini, nini nyota yangu inaibia shule ya msingi, shule ya sekondari, kakamata nikakamata na nini, nikakamata. Mtumishi nitafsiria, unasema umemaliza kwai na na uzaga tu, umekula marege gani jana? Ukalala ukalala ni jana ukalala, umelalia mkono <laughs> Wajua, <laughs> ndoto zingine ni umeshiba sana, unalalia tumbo, ni kama vile mwili unakuamsha wa mke umekula sana. Kwa mtu asema, mtu ishi, nisema, eh, unakula sana. Hata sehemu ya kuhemea, jamani! Mara kuota unakimbizwa, kumbe tumbo linatafuta nafasi ya kukaa vizuri, akimbizwa <laughs> akini <laughs> ndoto zingine ziko very straight. Angalia Mariam, utapata mtoto na swala ninawezekana, jambo hili jibu liko straight. Nimeota ndoto sielewi kabisa, uelewi hiyo nini? Sasa zote zilikuwa zinaeleweka. Watu ambao walipata changamoto ya ndoto, taja majina yao, Farao, Nebukadneza, wale watu ambao walikuwa ni watu wa Misri. Hakuna rafiki yeyote wa Mungu aliyeteseka na ndoto, hakuna Biblia, by the way. Hivi mimi nitaka kuasiliana na mtoto wangu, namkunjia iwe ngumu kuelewa eh? au naenda kwenye lugha yake? Yaani, Mungu ni baba yetu si ndio? anataka kuasiliana na wewe, anajua maji unaita mma, anakuja kumwambia hydrogen 2 o? Sema mma, anataka mma, nenda alekachukue hydrogen mbili na oxygen moja. Wewe utafanya hivyo kwamba wewe una akili kuliko Mungu kwamba kwenye kuwasiliana wewe unajua sana <laughs> kwamba Mungu ndo anachanganyikiwa. Akitaka kuambia jambo analikuja analikuja waambiaga wa Wakristo, mimi kwa levo ya ufahamu wangu kuhusu Mungu nasema hivi, ukiota ndoto kila ukitafakari hupati maana yake, weka dustbin. Tupa kama ni babako anaongea na wewe, ataongea na wewe tena, ataongea na wewe yeah, kwa njia rahisi. Nisema jana, Mungu anarahisisha mambo. Nakumbuka tulipoanza eti jana, Mungu anafanya nini? Anapenda kurahisisha, God simplifies things. Mungu sio Mungu wa confusion, sio Mungu wa machafuko. Ukijua hiyo inakusaidia sana, hata kwenye unapokea taarifa mbalimbali. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Bwana Yesu asifiwe. Okay. Tuelewana hapa hapo eh. tayari tunaona hawa watu walikuwa wanahusika uweza wa Mungu ulikuwa juu yako. Kwa kuzaliwa kwa Yesu ni supernatural activity. Ni jambo la kiroho linahitaji nini? Nguvu za Mungu. Kwa tunaona malaika anaambiwa pale eti kwa tayari tunaona mzee amesemaje? Zakaria amesemaje? Mstari wa sabini na saba. Wajulishe watu wake wokovu katika kusamehewa dhambi zao. Sasa huwezi kutenganisha wokovu na msamaha wa dhambi. Luka moja sabini na saba. Huwezi kutenganisha wokovu na msamaha wa dhambi. Kumbuka tumetoka kwenye Mathayo moja ishirini na moja, nasemaje? Utazaa mwana utamwita jina lake nani? Yesu, maana ndiye atakaye waokoa. Kwenye waokoa ndo tunapata nini? Wokovu watu wake na dhambi zao. Kwa chukua neno wokovu, alafu weka tatizo dhambi, alafu chukua jibu pale nini? Wokovu alafu msamaha wa dhambi. Haleluya. Haleluya. Haleluya. Haleluya. Kwa hiyo tayari tunaona utendaji wa Mungu kwenye Yesu kuchukua mwili kwenye Mathayo moja ishirini na moja na maelezo yake ambayo tumesoma kwenye Luka. Kwa hii, okay, kwa shida ilikuwa ni dhambi. Hii imetoka wapi hii? Kwa malaika manabii, walijua Mungu analeta solution, na tumemsoma Isaya. Isaya saba kumi na nne akielezea, Bwana mwenyewe atawapa ishara, tazama bikira atachukua mimba Akaeleza, akaenda kwenye Isaya tisa sita. Tumepata mtoto mwanaume, si ndio, eh? tumepata mtoto. Mtoto mwanaume. Uwezo wa kifalme begani mwake, jina lake ataitwa mshauri wa ajabu, nakumbuka Mungu mwenye nguvu, nakumbuka baba amani. amani. Okay. wa milele halafu bwana mfalme wa amani. Ukienda hamsini na tatu, ameielezea kile anachokumbuka. Huu ni mwendelezo wa habari za nabii hamsini na tatu anaanza kuelezea kazi ya huyo mtoto, anaita ni nani atakaeziamini? Ziamini habari ziozeta. Kumbuka usumbufu wa kutokuamini anao tangu mwanzo. Bikira atachukua mimba, are you out of your mind? Mbona swali hilo, akili zako ziko salama? Isaya, niliwaambia saa zile, unaweza una wakacheka wayahudi kumpinga Isaya, lakini ungekuwepo enzi za Isaya naezaa, ungempinga mara mbili bikira kuchukua mimba. Alafu huyo bikira akichukua mimba, kinachozaliwa kinaitwa nini? Imanueli, maana yake Mungu pamoja nasi. unataka kutuambia Mungu atakuwa mtaani na kupitia kuzaliwa kwa nani? Bikira. Tuko mpaka hapo eh. Alafu alipofika Isaya tisa akaanza kuifanya <coughs> namna nyingine, amemwita kwa ajili yetu amezaliwa mtoto, alafu mtoto mwanaume, alafu akaanza. Kumbuka ameshasema mtoto, alafu akatuma na jinsia kwa Wayahudi, huyo sio Mungu. Iko sawa eh? Mtoto, mtoto mwanaume, yaani kwanza umeshasema mtoto, alafu mtoto mwanaume tayari ana jinsia, alafu kasema mshauri wa nasema, uwezo wa kifalme utakuwa begani mwake. What are you talking about hapo? Akasema ataitwa mshauri wa ajabu, hivi kidogo vinaweza visumbue, lakini apoanza kusema Mungu mwenye nguvu, kwa kuna wakati Mungu mwenye nguvu atakuwa mtoto, mtoto mwanaume? Afu akaenda mbali zaidi akasemaje? Baba wa milele, hiyo ni nafasi ya Yehova. kwa tangu lini Yehova akawa mtoto? iko sawa eh? Mfalme wa amani, Prince of Peace. Kwa hiyo katika mkanganyiko huu anazidi kuelezea kila ambacho kitafanyika. Twende Isaya hamsini na tatu kuanzia mstari wa kwanza. Ndio maana amesema, ni nani atakaye ziamini habari tulioileta, na mkono wa Bwana amefunuliwa nani? Sema ufunuo. Niliwaambia mambo ya Mungu, wakati unajifunza inahitaji ufunuo wa kiungu kuyabeba, mnakumbuka eh? kwa sababu mtoto mtoto mwanaume, alafu awe baba wa milele, Mungu mwenye nguvu, inahitaji ufunuo ile. What are you talking about? Nakwambia hii ni lugha ya Musa, ya ujenzi wa nini, hema ya kutania. Nitengenezeni mahali nipate kukaa katikati yao. Huyo ni Emanuele, Mungu mwenyewe amesema nipate kukaa katikati yao. Niko sawa, twende hapa tuangalie jambo lingine hapo, twende Isaya 53. Uone ambapo Isaya alipata changamoto kuelezea Ndoku ameelezea vitu vingi sana. Amerudi kurifa habari za Ibrahim. Kwa mfano kwenye msimu mmoja anasemaje? Msimu mmoja mmoja. Nisikizeni ninyi mnaotafutia, mnaifuatia haki, ninyi mnaotafuta, mnaomtafuta Bwana. Mwangalieni mwamba ule, mwamba mwa, ambao mlitolewa kwa kuchongwa na tundu la shimo kama mlivyotolewa kwa kuchimbuliwa. Mwangalieni Ibrahim. Mwanzo anarudi eh? Anarudi mwanzo eh? Mwangalieni Ibrahim, baba yenu na Sara aliyewazaa. Umeona? Anaanza kwenda kuchambua kutokea kule mwanzo, alafu twende hamsini na tatu. Ni nani aliyesadiki habari tulioleta, na mkono wa Bwana amefunuliwa? Nani aliyekuwa anasema ana, utazaa mtoto mwanaume? Alikuwa anajua anachozungumza. Utamwita jina lake Yesu maana ndiye atakao wakoa watu wake na dhambi zao, samari ya kuokoa watu wake na dhambi zao. Unapata hamsini na tatu? Angalia. na pamoja maana alikuwa mbele zake kama mche mororo, na kama mzizi katika inchi kavu. Yeye hana umbo wala uzuri, na tumunapo hana uzuri hata tumtamani. Alidharauliwa na kukataliwa na watu, mtu wa huzuni nyingi, ajuae sikitiko, na kama mtu ambaye watu mficha nyuso zao, alidharauliwa wala hatukumhesabu kuwa kitu. Huyu ni nani? Huyu ni nani? Okay. Mazingira kama haya ilikuwa inawasumbua Wayahudi kwa sababu Wayahudi walijua Masihi atakuja na jeshi, alafu anakuja Masihi atateswa. hmm. hmm. Koo wanajua mamlaka unaingia kwa kupigana na watu, lakini Yesu anakuja kuonyesha mamlaka unaingia kwa kupigana na mauti ambayo ni matokeo ya dhambi hii ni kubadilisha equation ya ufahamu wa Yahudi juu ya nini, Masihi ni nani. Angalia mstari wa nne: hakika ameachukua masikitiko yetu. Huyo ni nabii anasema, kabla Yesu hajazaliwa ameachukua masikitiko zetu, amejitwika huzuni zetu, lakini tulimdhania kuwa amepigwa, amepigwa na Mungu na kuteswa. Lakini anasemaje? Bali alijeruhiwa kwa makosa yetu. Kumbuka Yesu alikuwa hajafa bado alijeruhiwa kwa makosa yetu, anasemaje? Asemaje? al al alichubuliwa kwa maovu yetu, adhabu ya amani yetu ilikuwa juu yake, na kwa kupiga kwake sisi tumepona. Ugonjwa unaozungumzia hapa, najua wengi wanapenda kunuku wakati wa kuombea magonjwa, kwa kupigwa kwa Yesu sisi tumepona. Sio mbaya, lakini sio matumizi yake kwa mtu. Muktadha huu, ugonjwa uliozungumziwa hapa ni malaria, typhoid Pepopunda, Kifaduro, Monkeypox, Corona ni ugonjwa gani? Angalia muktadha kwenye kwenye, kwenye usomaji wa Biblia. Muktadha ndo nini? Muktadha, eh? ndo kila kitu. Kiingereza semaje? the context is the king. Kwa shida hapa, sio malaria hivi unajua, Mungu anatusaidiaga vitu vingi sana. Unajua, unaweza ukasoma mstari nje ya muktadha na ukapokea uponyaji, alafu akili yako inakuaminishaje ulipatia mstari <laughs> ndio maana wakati mwingine unaweza ukadanganywa kwa baada ya kuona muujiza, kwa sababu nafikiri mtu akifanya muujiza anajua kweli. Musa aliwaambia afanye nini mwamba Alafu akafanyeje? Okay, alikuwa amepatia maagizo, yalikuwa sahihi? Hapana, maji alitoka. E, mtumishi wa Bwana umeamua kufungua mwamba <laughs> mona. Okay, maji alitoka, mahitaji ya watu alifikiwa. Si ndiyo, eh? Watu walikata queue si ndio? Naomba niulize, mtumishi alipatia umegundua hata ulipokuwa hujui kweli, kuna mistari ulikuwa unayanukuu na unaleta matokeo na ulikuwa jinga kabisa. Ndio maana usitumie experience kupima uhalali wa matumizi ya maandiko mm -mm, mm -mm. Mungu anatupenda sana kiasi kwamba anaweza akapotezea matumizi yetu ya maandiko na akakutana na mahitaji yetu. Sasa, shida ni kwamba pale unaweza ukasema, yaani siku ile nilipokuwa nataka mchumba, nikasema Baba kama navyogeuza maji haya geuza, geuza hali yangu, halafu ah, baadaye nikapigiwa simu na ile mkaka aliyempenda liympenda. Ukiwa unapita kwenye changamoto, chukua maji ya geuza namna hii. <laughs> Mungu alikusaidia kwenye ujinga wako. Siyo, kaambia watu ukigeuza maji uki, chukua tu, unaenza, chukua kabisa maji ya Kilimanjaro. Kwa Musa angesemaje? Yaani usijali. We piga tu nini? Mwamba. Sababu nipo piga mwamba, maji yalitokea. Anambia <laughs> wewe umechemka. Wanakunywa maji lakini mtumishi afanya nini? Tutaonana baadaye. Umeelewa maana yake? Kwa upimi namba anasema hata usipime uhalali wa huduma kwa miujiza. Sasa hata ma, mashetani anafanya miujiza. Never do that. Yaani unasemaje huyu ni mtumishi wa uongo wakati kiwete alitembea? Hmm. Na ndo maana kati ya kitu ambacho kitatumika kuwadanganya wateule ni nini miracles miujiza na ndo maana unatakiwa kuwa mjanja baada ya kuona muujiza sikiliza ujumbe hicho ndo kipimo tofauti ya sisi na madhehebu na makanana, nani madhehebu na dini zingine sio miujiza wabudha wanafanya wanafanya miujiza kama ulikuwa hujajua Wahindu wanafanya miujiza Wahindu Hindus they do miracles But we don't have the same message. Hatuna ujumbe mmoja Hallelujah! Hatuna ujumbe mmoja. Ngoja nikupe, unaweza kusema nimetaja Wahindu na Wabudha umefikiri ah, ah, lakini, ah, ah. Ngoja nikupe kwenye Biblia, Farao na Musa, wachawi wa Farao wa wa na Musa wote walifanya miujiza yeah. Mzee alikuja akasema, ngoja nionyeshe. Cha! akachukua kalasa chini pa nyoka Okay, okay. Mpo, tupo, hiyo tu na wakalaza fimbo, nini hii, zikawa nini nyoka. Walikuwa wanaweza kufanya hiyo pia, yani manabii wa Farao ni watumishi kabisa. Iva, kuna matendo ya mitume, kuna mchawi alikuwa anaitwa mtumishi wa Mungu Simioni. Ndio maana kuna Wakristo wengi wanalogwa na watu wanaofanya miujiza wakifikiri ni watumishi wa Mungu. Kumbe ni wakina Simioni mchawi kwa sababu hausikilizi wanachosema, hausikilizi wanayemtukuza, umeona tu miujiza, wakasema, je, yeah! wewe ni mtukufu, mtu wa Mungu sana baba, wewe ni mtakatifu. Utapigwa na kitu kizito, unashtuka dakika za mwisho. <tipiwa> umebakiza <tipiwa> kiwiliwili, umeisha, umeisha. <tipiwa> mali zako zimeisha Familia imefarakana, kila kitu kimeharibika, mume huna, ndoa huna, kazi huna, mashamba umeuza. Umefika pale umesimama, apostol, niombee sana, nimepitia mambo sana, siamini kama kuna mtumishi wa kweli wa Mungu. Umeona kinachotokea? Kwa hiyo huwezi kupima kwa kutumia hiyo peke yake. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Najua utasema lakini fimbo ya Musa ilimeza za nini? Za wachawi. Sawa. Sasa nani anaenda kuwashindanisha sasa? Hivi unafikiri kwa nini manabii wa Baali walikubali kushindana na Musa kirahisi? Waishai kuona moto ukiwaka. Nani sio Musa Elia? Washai kuona moto ukiwaka. Kilichowasumbua pale ni kwamba umekuja kushindana kwenye mazingira ambayo Elia yupo na Mungu wa Elia yupo. Hiyo tunalichoharibu. Kwamba ule uwanja ulikuwa mbovu wote wamejidhihirisha. <laughs> Baali akasema bye, pambaneni wenyewe, hiyo huo uwanja, mimi siji. Ningekuwa mimi mwenyewe, ningeonyesha adivata, lakini huko na Mungu aeli. Alafu <laughs> naona nataka kuasha moto Ali, alikuwa akakaa tu kama akula zake baga, anambia labda, <laughs> Baali amelala labda ameenda haja amatuh <laughs> Hivyo umesoma nani alikuwa anaambia labda amesia. Ongezeni sauti labda asikii. Waliangalia wali, walimkubalia kirahisi yaani, kama vile wanasema hivi hiyo ndio hey. <laughs> tutatujua sisi ni nani sababali, kwa sababu bahari bahali alikuwa anafanya nini? Ni miujiza. Hata yule ambaye ile dagoni alikuwa anafanya nini? Ni miujiza. Wa, hata nani anaitwa nani huyu hata Mfilisti alikuwa ategemea tu nguvu za Goliati, alikuwa ategemea nini? miujiza, nguvu ya Mungu wake. Kwa maana yake, laani kulaani, maana yake nini? Tumia jina la Mungu wako. hii ngoma ilikuwa ngumu, kwa sababu umewakutanisha sawa, eh <laughs> umewakutanisha, hiyo ndio ilikuwa ngumu. Tulikuwa wapi jamani? Isaya. Kwa hiyo ah, kwamba jamani, naweza ukatumia mistari nje ya muktadha na ukapata nini? matokeo Useme mtu mmoja aliyosema apostle, sasa hivi najua kweli lakini, mbona wakati najua sijui kweli nilikuwa nafanya tu, mambo yanatokea. Umegundua sasa? Kwa nini kwa yanatokea eh? sababu wakati ule wa ujinga Mungu wa aliji fanya haoni, lakini sasa niambia wewe, tumia mistari vizuri <laughs> usirudi kwenye zama za ujinga. Sema lakini niliposomaga ule mstari, kwa kupigwa kwake tumepona, yaani nikapokea uponyaji instantly. Ukitaka kutumia, ah! acha ujinga katika jina la Yesu, pokea uponyaji. Haleluya, haleluya, aleluya. Mungu anaponya jamani. Yes. Yeah. asemaje Alichubuliwa kwa maovu yetu, adhabu ya maneno kwa na kwa kupigwa kwake sisi tumepona. Nasemaje? Sisi sote kama kondoo tumepotea, kila mmoja wetu amegeukia njia yake mwenyewe, na Bwana angalia, ameweka juu yake maovu yetu sisi sote. Juu ya nani? Angalia, alionewa lakini alinyenyekea. Hii ndio yule towashi alikuwa anasoma kwenye Matendo ya Mitume nane. Alionewa lakini alinyenyekea, wala hakufunua kinywa chake, kama mwana kondoo apelekwaye machinjoni na kama vile kondoo anyamazavyo mbele yao wakatao manyoya. maana yake alijiamua mwenye kujisubmit. Angalia, alionewa lakini alinyenyekea. Tumesoma kwenye wa Filipi mbili. Mnakumbuka, eh, alijinyenyekeza, naam, asema hata mauti, naam, mauti ya msalaba. Hiyo nini? By choice, hakulazimishwa. Alisema kwenye Yohana kumi, uhai wangu naweza kuutoa na kisha kufanya nini? Kutoa. Iko sawa eh? Iko sawa eh? Asema hilo ndile agizo nilipokea kwa Baba. Anasemaje? Kama mwanakondoa alikuwa machinjoni, kama vile kondoa nyama zavyo mbele yao akatoa manyoya yao. Naam, hakufunua kinywa chake. Kwa kuonewa na kuhukumiwa aliondolewa na maisha yake nani atakayesimulia? Maana alikuwa amekatiliwa mbali na nchi ya walio hai. Alipigwa. Angalia, alipigwa kwa sababu ya makosa ya watu wangu. Tayari anaelezea. Why did Jesus come? Kwa nini huyo ambaye ni mtoto mwanaume mwenye uwezo wa kifalme atakuja? Aleluya, Aleluya, Aleluya! Umeona, angalia mstari wa kumi na moja pale, B kumi na moja nafikiri B pale, asemaje? Naye atayachukua maovu yao. Tuko sawa, eh? Kwa ukirudi kwenye Yohana, Mathayo, mata pale, Mathayo moja ishirini na moja naye utamzaa mwana nao utamwita jina lake Yesu, maana ndiye atakaye waokoa watu wake na dhambi zao. Kwa hiyo lengo la Yesu kuja katika mwili ni kuja kufanya alichosema Isaya. Isaya alitabiri vyote moja, namna atakavyozaliwa Imanueli, lakini akatabiri namba mbili, namna atakavyowaokoa watu wake na dhambi zao ni kupitia nini? Mauti na ufufuo wake, tuko pamoja eh? Ni maana atateswa na atakufa atachukua maovu yao. Adhabu ya amani yetu ilikuwa juu yake, na kwa kupigwa kwake, au kupitia mateso yake, tumefanya nini? Tumepona. Kupona nini? Rudi kwenye ule mstari: maovu yetu, dhambi zetu, makosa yetu. Alichubuliwa kwa sababu ya makosa yetu. Hakusema alipigwa kwa sababu ya malaria yetu. Hmm. Wala sio kwa sababu ya korona zetu. Wala sio kwa sababu ya pepo punda au polio yetu. Nafikiri amoja wingine siku hizi hata hapo surua yetu. Lakini ametaja maovu yetu, makosa yetu, dhambi zetu, adhabu ya amani yetu, kwa kupigwa kwake kwa, kwa lazima uhusishe msalaba moja kwa moja na dhambi za mwanadamu. Uwezi kutenganisha msalaba wa Yesu Kristo na dhambi za mwanadamu, hiyo ndo essence ya kufa kwake. Kwaiyo anaonyesha ya kwamba ndio maana amekufa. Nenda kwenye Luka ishirini na nne halafu nikuonyeshe kitu hapo. Luka ishirini na nne twende mstari ishirini na tano baada ya wale watu kukutana na Baada uh, wale watu Klopa na mwenzake walipokutana na Yesu <laughs> Yesu akawauliza mnaongea vitu gani? Unajua Mungu akikuuliza swali haina maana ajui jibwe au mafikirije? Yesu alikuwa ajui anachowaza. Na watu wote waliomjibu Mungu walikosea kwenye Biblia aliyepatia ni yule ambaye hakuonyesha kierere chake, anaitwa Ezekiel, mwana wa mwanadamu. Je, yeah, mifupa hii naweza kwe. Akasema wajua, wewe hey! <laughs> nenda sasa kwa kilobo na mwenzake. oh, tulidhani nini nini? wanawake wawili walikuja, enyi msiofahamu hata wale. Kiswahili kimeremba Oji, foolish Enyi msiofahamu wenye mioyo mizito, umeonyesha tu ya kwamba wewe hauna imani. Adamu aliulizwa uko wapi? alikuwa Mungu alikuwa ajua alipo, akatudanganya niko uchi uchi. Ni wapi wa, ni upande gani wa bustani? <coughs> watu wanasema mimi kwa nani list mbaya pale, nabii Yohana nini, nabii yule, okay, sawa, nyewe mnasemaje? Bwana asifiwe, Bwana asifiwe. <laughs> sarafu hii ni nani, kwamba hajui au Mungu anaulizaga maswali? Ukienda kwenye uinjilisti, jua namna ya kuuliza maswali <laughs> usiulize maswali ili ilimradi upitishe muda. <laughs> Rafiki yangu mmoja alimuuliza mtu mwenye unjilizi swali, akasema, wewe kwa nani unahubiri? ubiri mtani akajua anataka ajue habari zake, kama vile ajui. Akasema, he, na waona wanahubiri mara habari za Yesu. Yesu ni nani? swali la pili, si yule aliyekufa? alikufa kwa ajili ya nini? kwa ajili ya dhambi. amekufa kwa ajili ya dhambi zako. Ndiyo. Unaamini? Ndiyo, kwa hiyo hapo una dhambi. ah, hakuna mtu aliyekamilika, sisi Kwa kama mbele kamilika wajua siku hazifanani, wa leo naamka na dhambi, na leo naamka sina dhambi, na Yesu amekusamea dhambi za, kaa chini hapa. Mwingine alitaka kuhubiriwa Injili akasema Kijana, nimeokoka taku nikiwa msichana. Kwa hiyo kuokoka ni nini mama? Kuokoka ni kuacha dhambi. Umeacha? mm -hmm. <laughs> Acha dhambi ni jambo zuri, lakini sio nini kuokoka. Kuna maustadhi wengi wafanyi nini dhambi kama wewe, lakini hawajaokoka. Wokovu ni nini <laughs> umeacha dhambi? Jibu lingine kwa, kwa mama. Kwa mama ujaokoka sasa, ngoja kwanza. Kijana umetumwa hoja kunivuruga, jua kuuliza maswali tuna Tuna pasta Lugano siku hiyo. Na mtu anachoma mahindi pale. Nikaanza kujifanya Muislamu. Nasema, "Kwa wa Kristo mnaamini nini?" Nasema, "Yaani inabidi ujitahidi uende wapi? Mbinguni. Mbinguni Mwetaka, Dada, kakasa, mbinguni. Mbinguni sio wale mama akanikazia." Unaweza kafikiri hivi nimeokoka kweli? Dada akakaza kwamba mbinguni ni ngumu kwenda. Alafu kama Muislamu nikapose nikamwambia, "Sasa nyinyi wa Kristo na sisi tofauti nini?" Sisi wote tunajitahidi twende ahera na Yesu pia anajitahidi kwenda mbinguni. Sasa huyo Yesu wenu alikufa kwa kazi gani? Ye! Yeah! Dada akabadili gia, akafunisha wokovu kama vile hamna. Akaniambia ndiyo maana dhabihu ya Yesu ilimwagika, damu ilimwagika ili tuweze kuingia. Ni kwa neema. Imekuaje kwa neema tena dada? Jitihada umeondoa ghafla. Ime ghafla imekuaje kwa neema? Wakati umeanza kwa nini? Kwa jitihada. Njia hiyo ni nyambamba. Mstari na muktadha. Atakayevumilia mpaka mwisho. Mistari nje ya muktadha kapiga zote hizo ngumu, kanikazia mpaka nikasema yelewi, hakuna atakaye okoka. Akawaambia sasa, sista nyewe, Wakristo mna tofauti gani na sisi ambao tunaamini kwenye jitihada ili uende mbinguni? Tunaamini ahira inabidi fight, na hakuna kuokoka mpaka dakika ya mwisho. Utakapoonana na Mwenyezi Mungu Subhana wa Taala ndio utajua hapa sasa nimetawala kwenye wokovu. Sisi tunaamini hakuna kuokoka duniani tutaokoka baadaye tukipenya. Akasema ngoja kwanza. Kwani nilifundisha kitu gani? Kaanza ku rewind notes. Akaanza kunichambulia Waebrania kumi. Bila kunisomea. Akaniambia ndio maana zamani walitoa dhabihu za wanyama. Lakini Yesu alikuja akafa ili achukue dhambi zetu. Kwa hiyo tukimwambia sema, "Ye, yeah. Sasa kwani ujaanza na hiyo?" Baba, <laughs> na tunakula mahindi ya kuchoma. Leo jioni tule tena. Mahindi ya kuchoma inaonekana ya baraka zake. Ukila mahindi ya kuchoma kuna upako fulani unapita. Hata sehemu za Dar es Salaam mahindi ya kuchoma sio matamu kama Mbeya. Maana Mbeya kuna kibaridi fulani hivi ambacho king'ata mhindi mtamu unasikia sukari yenye ladha. Lakini Dasla inabidi wapake nini? <laughs> Limao. <laughs> Maindi ya Dasla siyapeni kabisa, mpaka pake limao. Ntarudi Mbeya tena, umeona jamani. Kwa hiyo tulikuwa wapi? Maindi amekuja Luka ishirini na nne Mungu aniponye na mahindi. Angalia Luka 24, Yohana 25. Kwa hiyo akauliza haya maswali, sio kwa sababu alikuwa ajui mnaongea vitu gani kwamba Yesu alikuwa anacho kiongea. Kumbuka, unajua bwana, ngoja nikwambie, na ndio maana uwe makini sana. Kuna watu wana picha yako mbaya sana sio ku. Imagine unasimama pale, unaelezewa na mtu anambia, kwa hiyo eh, huyo mm, uyo, tulizani ambaye hatakuwa moja, mbili, tatu, wewe uko hapo hivyo <laughs> unaelezewa oh naelezewa naelezewa. Kwa hiyo unamfahamu huyo mtumishi? Namfahamu sana, yani anaongea na yeye, namfahamu sana sio huyo. Kumbe kamwona siku moja, anapendaga kuvaa suti za kaunda, kumbe kavaa siku moja apicha yake nzima ya miaka yote Akasema tulidhania kwamba atakuja, wakaanza kupindisha maneno ambayo Yesu hakuwahi kusema, atatuokoa daadui zetu, lakini tumesikitika ya kwamba wanawake waliporudi wakakuta kaburi liko wazi, hayupo. Maana yake hao wenyewe walikuwa waamini kwenye nini? Ufufuo. Akamwambia, enyi msiofahamu, wenye mioyo mizito, sio kuamini tu maneno yangu ya kuamini yote waliyosema manabii. Maana yake nyie, shida yenu mna kitabu ambacho hamkiamini Yesu alipokuwa anasema mwana wa damu atashikwa, atateswa, atakufa, nafua siku ya tatu, alikuwa anarifaa nini? Maandiko ya manabii, haikuwa mawazo mtambuka kwenye kichwa chake. ishirina Luka sita, je, haikumpasa Kristo kupata mateso haya na kuingia katika utukufu wake? Kwao wakati wanasikitika, Yesu aliingia kwenye nini? Utukufu wake kwa ufufuo wa Yesu Kristo ni kuingia katika utukufu wake. Niwaambie utukufu nini? Udhihirisho, displei ya nguvu ya Mungu. Angalia mstari ishirini na sita pale, msingi sana pale. Je, haikumpasa Kristo kupata masana? Angaliaje hakuwaambia tu, niliwaambia mtaani, akaanza kutoka Musa na manabii wote, akawaeleza katika maandiko yote mambo yaliyo mhusu yeye. Onyele, kwa, kwa sababu Biblia ambayo Wayahudi walikuwa nayo haikuwa na Matayo mpaka Ufunuo. Ina maana walisoma mwanzo mpaka Malaki, akichambua nini habari zinazomuhusu Yesu mwenyewe eh? Na hii ni la msingi sana, kwa sababu kwenye wa arobaini na nne akawakumbusha ya kwamba aliwafundisha mambo hayo, alipoenda kwa wale kumi na moja Yudaiskariote ameshakula, ameshauasukariote alisha kufa tayari kwa tayari wambaki wangapi? 11. Alipoenda kale kumi na moja kwenye mstari wa 44, Luka 24 anawaambiaje? hayo ndio maneno yangu niliyowaambia nilipokuwa nikali pamoja nanyi ya kwamba lazima yatimizwe yote niliyoandikiwa na akina Isaya, si ndio eh? na akina Musa, si ndio? niliyoandikiwa katika nini Torati ya Musa na katika manabii na Zaburi. Maana yake hiki kinachotokea ni jambo ambalo limeandikwa kutokea kule, sio jambo ambalo limeokotwa lime mtaani nananana no, no, no, no. Ina ushahidi mwingi kwenye Mwanzo mpaka Malaki mstari wa ishirini na sita nasemaje? Ndipo wakawafunulia akili zao, upate kuelewa na maandiko. Niliwaambia maana ya kufunua akili zao pale ni neno la Kigiriki dianoigo, ambao maana yake nini? ni kufungua kitu kama mara ya kwanza ambayo haijawahi kufunguka. Kwa lugha rahisi, wanafunzi ndio pale walielewa kwa mara ya kwanza mambo ambayo Yesu aliwafundisha muda wa miaka mitatu. Ndio diano hiyo. Wangapi wamewahi kufungua soda? Na kufunga tena. Sisi, mimi nakumbuka. Krismasi kwa ikifika ni muda wa kunywa soda. Nimesubiri mwaka mzima mpaka Krismasi nime soda. Na soda ilikuwa ni Fanta ile ya chupa kwa kifunguliwa, unaifungua unakunywa kidogo, maana ni mchana pale umekula na pilau, ili jioni tena uringishie wenzako, wakati wa michezo ya jioni unatembeana yes. Kwa ile kitano cha kwanza kufungua inaitwa nini? Dianoigo. Ukifunga ukafungua mara ya pili, hiyo sio nini dianoigo. Inatumika pia kwenye Biblia kama mtu ile inaitwa nini, kifungua mimba, dianoiga, opening at the first time. Kwa siku zote ambapo Yesu alikuwa anakaa nao hawajaelewa, ndio maana walikuwa wanapambana na kufa kwake. Petro kwenye Mathayo kumi na sita alisemaje? Alisema, alisema Bwana, hasha, hayatakupata haya. Alimwambia nitakamatwa, nitateswa, nitakufa, ntakufa. Asema hayatakupata haya. Alikuwa anamkemea Bwana. Kwa nini anamkemea? Kwa sababu haamini nini, maneno ya manabii. Tuko sawa? Tuko sawa? Kwa tayari Isaya mwenyewe amatuonyesha atateswa, atakufa na atafufuka. Isaya hamsini na tatu tayari inaonyesha hivi. Kwa Isaya hamsini na tatu iko pale lakini Wayahudi walikuwa ya nini? Hawaamini. Kwa nini anateswa na kufuka? Angalia mstari wa 46 pale kwenye 24. Inasemaje? Ndivyo? Akawaambia ndivyo ilivyoandikwa kwamba Kristo atateswa na kufufuka siku ya tatu mwambie mwenzako Kristo atateswa, atateswa na kufufuka siku ya tatu, ndivyo ilivyo andikwa. Naomba niulize, kuna mstari ulioandikwa kwenye Mwanzo mpaka Malaki, kitabu ambacho alikuwa nacho, iliandikwa Kristo atateswa na kufufuka siku ya tatu, mstari mmoja unaosema hivyo? Hapana. Nini maana ya ndivyo ilivyo andikwa? Hmm, ndivyo ilivyo andikwa ni jumla ya uelewa wa ujumbe wa Mungu Mwanzo mpaka Malaki. Na ndio maana tusome pale, akawafunulia akili zao wapate kuelewa na maandiko. Neno akawafunulia sema ni dianoigo neno pale wapate kuelewa maandiko, ni neno la Kigiriki ya suniemi Wangapi wamewahi kusoma habari kwenye kitabu, shule ya msingi? Kuna ile fupisha habari, mnakumbuka? Unasoma au Kiingereza nasema you read a paragraph, you write a summary. Nakumbuka eh? Nakumbuka, unasoma, unalewa kipande kwenye gazeti, andika, andika kichwa cha habari. Kile kichwa cha habari ni kuandika summary ya mambo uliyosoma, si ndio? Eh? Si ndio? Okay. Wangapi wanasoma vitabu vya tahakiki? Ngose penzi kitabu cha uzembe. Watoto wa mama nitilie. Okay. Nani ameandika Ngose penzi kitabu cha uzembe? Edwin Semzaba. Oh, nikisema Edwin Semzaba ameandika athari za uzembe kazini. Nimepatia? Eh? Nimepatia eh? Okay. Kuna mstari ambao ameandika kule ndani athari za uzembe kazini eh? Kwa hiyo nimefanya nini? Nimesoma yote, nikaelewa, nikakupa summary moja ya kwamba alilenga kuandika kwa athari za uzembe kazini, okay. Nikasoma watoto wa mama ntilie, alafu nikasema mwandishi ameandika juu ya, niambieni mliosoma watoto wa mama ntilie eh, vimakuu ni kwenye kile kitabu, athari za umaskini, okay. Kwenye kile kitabu nasema ehe, athari za umaskini ile ni nini? Sunesis, Read everything together and give a meaning, unasoma kila kitu kwa pamoja, alafu nasema huyu amezungumza kitu gani? Hiyo ndio pale akasemaje, akawafunulia akili zao dianoigo, so, ili wapate kusuniemi maandiko, kufanya nini? Kuelewa jumla ya ujumbe ulio kwenye maandiko ya kwamba ukisoma mwanzo mpaka Malaki usipotoka na habari za ukombozi wa mwanadamu hujajua kusummarize. Mwanzo mpaka Malaki ndio sunesis. Sasa isikupe tabu, siku hizi kuna Google. Aingiza Google pale, andika sunesis ma, maana yake the meaning of sunesis. Sema ah, mtumishi ametudanganya no, you have the internet. Amna mtu akudanganya sasa hivi kwenye ulimwengu. Sunesis, s u n e s i Yes. Tuko sawa eh? Kwa hiyo akawaambia, ndivyo ilivyoandikwa, that is the summary of Jesus, ya kwamba Kristo atateswa na siku ya tatu atafufuka. Kwa hiyo unasoma kwa kuchanganya mambo yaliyoandikwa tangu mwanzo mpaka Malaki. Musa aliandikaje? Isaya aliandikaje? Mwandishi wa Zaburi aliandikaje? Mhubiri aliandikaje? Yeremia aliandikaje? Ndio maana niwaambie hivi, shida ya wa Wakristo wengi hawana tabia ya kusoma Biblia kama kitabu kizima, mwanzo mpaka Malaki, mwanzo mpaka Ufunuo. Ungekuwa unasoma yote katika ufahamu wako, kuna pattern, kuna mtindo unajengeka wa kusema kumbe, ah, kumbe hapo una connect dots. huwezi kuelewa kwa kusoma mara moja, inabidi usome mara nyingi. Umewahi kusoma kitabu ukirudia una, kuna mwanga unapata. Okay. Mtu akisoma vitabu vyangu kuna namna anaanza anaanza kusoma akili yangu ya uandishi. Si ndio eh? Maana anaanza kuziona pattern. Mama mmoja alinisikiliza sana. Sasa hivi ni mchungaji wetu Dar es Salaam. Alinisikiliza akanisikiliza, anisikiliza akanisikiliza. Siku moja akaniambia, mimi najua we huwezi kufunza chochote bila kuzisha habari za Yesu kupata mateso, kufa na kufuka. Hiyo huwezi kupata kusikiliza somo moja. Hawakusikiliza mara moja. Ni mpaka wao umesikiliza mpaka ujue kuna mtindo wa kufasiri maandiko. Iko sawa eh? Kuna mtindo ambao akitaka kufundisha utoaji lazima atoke kwenye msalaba. Lazima <laughs> atoke kwenye kufa na kufuka kwake kwa, kwa sababu pale ndo kuna utoaji wa nini? Kwa Mungu. Nikitaka kufundisha mwenendo lazima atoke kwenye nini? Upendo tu. Lazima atoke kwenye nini? Msalaba. Sindio? Eh? Niambie chochote unachotaka. Uaminifu katika ndoa <laughs> nitatoka kwenye nini? Msalaba. Lakini nataka uniambie tu namna ya kuna nini mme wako no, msalaba. <laughs> kitabu kinikaribia kutoka mtaokuta. <laughs> <Ntabu> msalaba. <laughs> namna ya kujiweka ili uonekane msalaba. <laughs> <laughs> Haleluya! kama Kristo alivyolipenda kanisa ni msalaba. Enyi wapendeni wake zenu. <laughs> <laughs> Waniite, waniambie njoo, fundisha kwa kutumia Biblia namna ya kufaulu kazini, <laughs> namna ya kufaulu shuleni <laughs> hawataamini. Nitahakikisha, nahakikisha hiyo kitu haiko kwenye msalaba. Nitautafuta kama haibo, naambia nawambia, hii haiko kwenye msalaba. Soma vizuri, acha uzembe. Tuko mbagabu, eh? kwa kaambia ndivyo ilivyoandikwa kwamba Kristo atapata mateso na kufufuka, atatema kufufuka siku ya tatu, akasemaje? Na kwamba au matokeo yake mataifa yote watahubiriwa kwa jina lake habari ya toba na ondoleo la dhambi, kwanza tangu Yerusalemu. Watu wengi wakisoma hivi wanasema hivi, na watu wengi watahubiriwa habari za toba ya dhambi. Watu wengi wakitaja toba wanaweka dhambi karibu yake. <laughs> lakini toba na ondoleo la dhambi, neno na pale ni msingi sana. Neno na ni neno la Kigiriki kai, sio de. De inaunganisha vitu viwili tofauti, lakini kai inaunganisha vitu kitu kimoja, toba ambako ndani yake inapotikana ondoleo la dhambi, kwa sio vitu viwili. Na ndo maana waandishi wa Biblia tafsiri ya tku wametafsiri vizuri lile neno toba, kwa sababu neno toba nio la Kigiriki metanoia. Basically, hilo neno toba, sorry to say that, ukikwazika shauri yako halihusiani na kulia. In fact, neno toba nio la Kigiriki metanoia lenye maana ya change, badiliko kwa sababu ya taarifa kotoba, ni kubadilika, sio kulia. Toba ni kubadilika, sio kulia. Kwa ukisema nimetubu dhambi, unasemaje? Nimeacha dhambi, sio nimelilia dhambi. Metanoia, change of mindset. Ingia pia Google, andika neno metanoia, the meaning of metanoia, hiyo hiyo change of mindset. Badiliko linaloanzia kwenye fikra ya mtu. Na ndio maana neno maneno meta, ambayo ndo tunapataka neno metamorphosis. Meta hizo kuna meta, metamorphosis eh, metamorpho actually, ambao metamorphosis, kubadilika yeah, kubadilika form, change of form. Metamorpho, metanoia nini? change of mind, noia na mofoo. Metamorphosis ni nini? Badiliko la umbo. Mnakumbuka hiyo mefeli biolojia? Mnakumbuka, niambie, mnyama anayepita metamorphosis? Wewe unapita metamorphosis? Hapana, nani anapita metamorphosis? Paka, kipepeo na nani, panzi. Ambaye panzi anaanza kama nini? Funza. Ni funza au bu? Unajua mwenyewe pale mpaka anakuwa Siku na wakati panzi alikuwa okay ngoja nitumie tutumie huyu mrahisi tutumie kipepeo panzi anawachanganya kipepeo anaanza kama nini mwalimu eh, mwalimu wa biolojia yuko atupitishe pepa hapa Anaanza kama nini Lava alafu anaelekea kwenye nini Bu Alafu anaelekea kwenye nini Mmesahau katapila jamani, ndio shida mlikuwa mna meza ili mwa, mteme kwenye mtihani, mlitema mkarudi. emte unakumbuka, elimu yetu ilikuwa ukaririe, unakariri halafu eh? Una kitoka namwambia mwalimu baibai, bye bye. Mwaana ukumbuki metamorphosis lakini tunajua ni badiliko eh? Unaona maumbo yanabadilika. Mpaka anga, hivi unaamini kwamba yule mnyama anayekula mazao anaitwa katapila ndio anakuja kwa kipepeo? Asi ndio eh? Ndio eh, anakuja kwa kipepeo. Mnafahamu katapila? Viwa vijeshi. Hivi mnajua viwa vijeshi ndio kipepeo? Eh? Eh, amesema ni kweli. Wewe kwa sababu umesema ni kweli naamini hata kama wengine wanakataa. Kiwa vijeshi ni nini? Ndio kipepeo. Hiyo ni meta Angalia stage zote na nini? Changes, meta, alafu morpho, morphosis, change of the form. Kutoka kwenye lava, kutoka kwenye nini? Kutoka kwenye mayai mpaka anakuja na kuwa katapila, um, vya vijeshi, mpaka anakuwa kipepeo. Different format. Kwa hiyo ni metamorphosis. Twende kwenye metanoia. <laughs> Kwa noia ni nini sasa? Imetokana na neno nous au noeo ambayo maana yake nini? Fikra, ufahamu, Mindset. Kwa basically, ili mtu atubu inabidi wapewe nini? Taarifa tofauti ibadilishe ufahamu wake, ili atende tofauti. Kwa, kwa Yahudi kubadilisha ufahamu pale ni nini? Kuhusu nini? Kuhusu Yesu, ili wapate nini? Ondoleo la dhambi zao. Kumbuka Yesu alikujaje? Mathayo moja ishirini na moja maana ndiye atakaye waokoa watu wake na dhambi zao. Lakini lazima wafanye nini? Watubu. Kutubu maana yake nini? Ubadilike unavomchukulia huyo Yesu. Ndio maana alikufa na kafuka, lakini wengine mpaka dakika za mwisho mpaka wanakufa walikuwa hawamwamini kama Mwokozi. Wameokolewa? Wametubu? Kwa kwa asiyeamini. Kutubu ni kufanya nini? Kuamini. Abadilishe fikra zake, aache kumchukulia Yesu kama mtoto wa fundi seremala, amuone kama Mwokozi ili awape ondoleo la dhambi, si ndiyo eh? Na mtumishi Mungu alimbaga, kuna sehemu nyingine alivuruga pale mbele, asema kutubu ni kugeuka, kutubu ni kuacha, kutubu ni ni ni mwanzo mpya, wakisonga ch kutubu ni kulia, ni kusikitika, ni kutaja dhambi. Kutubu ni haifani na kungama. Kungama sio kutubu, na kutubu sio kungama, sawa? Usichanganye madawa. Siku ni kwamba tumezoea kwamba Jumapili unajua kutubu dhambi zetu tunazianza Jumatatu. Hiyo sio toba. Jumatatu, Jumapili, naona Mkristo anajiandaa kwenda Jumapili kanisani kutaja dhambi zake mbele za Mungu. Nizijuazo, nisizozijua, nizo zitenda kwa kuwaza kwa kunena na kwa kutotimiza wajibu. Anasema, wa. "Jumatatu anafanyaje?" Yaani unakuta kama kijana ni mzinzi. Anazini Jumatatu Jumaane, juma nne Jumatano, Alhamisi mpaka Juma, afu Jumamosi anajisikia vibaya, ili aende kanisani kesho. Kesho anawahi kitubio, anawahi kabla hiyo haijapita, maana ni muhimu ili akafute, aanze. Tafsiri mbaya ya maandiko inaitaga tabia mbaya kwa akifika pale anazitaja nini? Nimestahili adhabu yako, mara kwa mara nikastahili, nina nini? Angalia uongo, ninatubu kweli, ninakuziacha. We umasemaje? natubu kweli. Alafu Jumatatu anaanza ngoja kidogo, asikia kuhukumiwa kidogo. Jumanne, hello sister, mambo. Jumatano vipi, can you come over, naweza kaja getu. Alhamisi, Jumamosi Usiku kesho, okay, Jumapili <laughs> nakuja mbele zako natubu kweli hivi. Mungu ni mjomba wako unamshika kidevu hivi, natubu kweli? <laughs> natubu kweli hivi. E, najua maana ya natubu kweli Watu wangejua maana ya kutubu wangeomba vizuri, Mungu nimezingua, lakini nageuka, nisaidie, nisirudi huku tena. Hiyo ndio toba ya kweli. Kwa mwamini kutubu ni kuacha. Kwa asiyeamini kutubu ni kumwamini Yesu Kristo. Akishamwamini Yesu Kristo, anamwambia wewe na dhambi hamna uhusiano, pita huku. Tuko sawa mpaka hapo, kwa hiyo kwa hapo, kwa sababu ni inahusiana na kwenda kuhubiri Injili. Kutubu ni kufanya nini? Ni kumgeukia Mungu ili awape nini? Ondoleo la dhambi. Sawa, ndio maana TKU wameirahisisha vizuri hapa, ngoja nikusomee hapa, angalia alivyorahisisha hapo. Luka ngapi? ishirini na nne mstari wa ngapi? arobaini na saba wameweka vizuri hapa. In fact, neno toba pale wameweka tafsiri sahihi wa tafsiri sahihi pale. Badala ya kuweka toba na ondoleo la dhambi wameweka maneno haya, wa mliona mambo haya yakitokea ninyi ni mashahidi na maandiko yanasema imewapasa imewapasamwende aubiri watu kuwa, angalia, ni lazima wabadilike na kumgeukia Mungu. hiyo ni nini? Toba. Mwone, kubadilika na kumgeukia Mungu ndo metanoia toba. Kwa toba ni nini? Badiliko Kwa kuelekea upande A, kwenda upande B. Sasa kwa sababu Yesu anataka wakahubiri hivyo, maana yake ukienda kuwahubiria watu wa, ambao hajaamini Injili tubuni, maana yake nini? Mwaminini Yesu, mgeukiani mgeukieni nani? Mungu awape nini? ondoleo la dha ko naweza nikaondoa neno tubuni au toba, nikaka nini, geukeni mgeukieni nani Yesu, mkimbiliani nani Yesu, mwaminini nani Yesu same. Anasema msaa arobaini na saba, anasemaje? Ni lazima anasemaje, wabadilike na kumgeukia Mungu, akasemaje? Ili awasamehe. Kwa lengo la kugeuka ambayo ndio kutubu, ni ili kupokea nini msamaha uko mpaka ukopakaape eh? Lengo la kugeuka nili kupokea nini? Msamaha. halo ko asiyeamini kugeuka nikufanya nini? nikumwamini Yesu. asante sana sana. asiyeamini kugeuka nini? nikumwamini Yesu kwa yale umemletea habari zake alikuva akafuka, ili weje ukimwamini unapata nini? ondoleo la dhambi au msamaha wa dhambi TKU hajakosea kuweka neno msamaha pale, au asamee kwa sababu neno ondoleo pale Kiingereza ni remission. Neno la Kigiriki linaitwa nini? Aphesis, ambayo inatumika mara zote kumaanisha nini? Ondoleo la dhambi au msamaha wa dhambi. Kwa penye msamaha na kwenye ondoleo, neno moja la Kigiriki aphesis, A P H E S I S, aphesis, msamaha au ondoleo la dhambi asa, neno msamaha linaenda ndani zaidi zaidihaleluya neno msamaha linaenda ndani zaidi, kwa maana ya kwa Kiswahili, ukisikia neno msamaha ni kama sori yo, <laughs> nimekusamee, maana yake imeisha, usiniambie tena, lakini ukiangalia neno afesi liko deep. Naomba nikuambie Kiingereza tafsiri, neno aphesis maana yake ni release from the bondage, ni kuondolewa kwenye kifungo, ni kama kuondolewa gerezani. Kwa dhambi ni kifungo, ni zaidi ya kitendo unachofikiria ni kifungo, ni kuondolewa kwenye kifungo, ni kuwekwa salama. Kuondolewa kwenye kifungo maana ya pili ni kuachiliwa. Kuachiliwa maana yake si kuhesabi, kuachiliwa kana kwamba haujawahi kufanya kosa lolote, kuachiliwa kana kwamba haujawahi kufanya lolote. Kuachiliwa ndio matumizi ya neno pale ah. Faces. Release from bondage ambao kwenye muktadha pale kifungo ni nini? Dhambi. Tuko sawa, eh? Kifungo ni dhambi. Maana ya pili ni maana ya pili ni kuziachilia, kwa muktadha ni dhambi, eh? kana kwamba hazijawahi kutendwa. Naomba nisome Kiingereza, letting them go as if they had never been committed. Maana yake Mungu anakutendea kama mtu ambaye hajawahi kukosea. Unajua mabosemaga kusamehe na kusahau. Kusahau maana yake sio kwamba sikumbuki kwamba ulinitukana mwaka jana, mm -mm. Ni leti ni kuziachilia, alafu na kutendea kama mtu ambaye hajawahi kunikosea. Ndio maana msamaha wa kweli unaonekana pale ambapo alipokosewa alipo aliyekosa aliyekukosea atakuja kuomba msaada. Mtu aliyesababisha ukafukuzwa kazi ofisini, kwako baadaye ukapata kazi mahali pengine, alafu ukajua anaweza kufanya hiyo kazi ni yeye. Naye pia amefukuzwa kazi na huko kwenye ofisi nyingine, ukamkumbuka: sister Magdalena alinichongea kwa boss nikafukuzwa kazi yangu ya milioni tano. Sasa hivi una kazi mpya ya laki nane, na ghafla ikatangazwa nafasi na yeye na amefukuzwa baadaye. Aliyesababisha ufukuzwe yuko mtaani, unafikiri umesahau kwamba alikosea, lakini unajua maana yake nini? Unaweza ukampigia simu na kumwambia, sister Magdalena kuna kazi wametangaza kampuni kwetu, wewe ndio unaweza kufanya. Utampigia simu na wasikiliza nione mlivyookoka okoka au mnavyoteseka kukua kiroho. Wasema yaani hapo yaani, nitamwomba Mungu afungwe macho, ninampige upofu asione kazi. Unaweza kufanya kazi ya kishetani lakini kutomtendea sawasawa na alivyotenda hiyo ndo nini? Afesis sio kusahau. <laughs> wangapi wanajua Mungu anatuhesabia kutokuwa na hatia mbele zake ni kwa sababu hatukosei? <laughs> kutokuwa na hatia maana yake Mungu anakutendea kama vile hujawahi kukosea, kwa sababu wewe ni mwanaye, kwa sababu mmeamini kazi ya Yesu Kristo. Hiyo ndo maana ya afesis, letting them go as if they have never been committed. Hiyo ndo matumizi ya neno aphesis. Lakini nyingine ni release from a bondage. Kwa hiyo msamaha wa dhambi ni kumuondoa mwanadamu kwenye kifungo. Kwa sababu hofu ya kwanza wa mwanadamu ni kufikiri Mungu ananiwazia nini? Kwa Mungu ana na ndio maana Mungu na m, Kristo na Mwamini ndio uhusiano ulio bora kuliko uhusiano wote duniani. Sababu kinachovunja mahusiano mengi ni nini? Ni kuhesabiana nini makosa. Tuko sawa eh? Halo? Eh, ni kuhesabu makosa. Kwa nini watu waliachana? Umewahi kusikia watu wanacheka kwa sababu wanapendana? Yaani nampenda sana, anavonitendea ndio maana kaamua kuniacha. Ah, dada huyu yaani ananipenda swaga zake, anazipenda sana. Ndio maana kaamua kuniacha, upendo msiwezi kubeba. Umewahi kuona watu wakishtakiana waliosema wanapendana? Wameandika kabisa yaani huyu huyu huyu huyu huyu huyu, huyu. Listi. Kwa listi hiyo iliyotaja. Sidhani kama naweza kuishi pamoja tena. Au kwa listi hii kwa wanatafuta nini? Sababu ndio maana Biblia inasemaje, upendo hauhesabu mabaya. Imewahi kusoma mstari Nagombana mtu anakuambia ndio maana ulikosaga mwaka 2021. Ukanikosa yani hiyo ya, ndoa itavunjika muda si mrefu. Records of wrong. Ndio Biblia anasemaje upendano husitiri wingi wa dhambi. Hajasema hamna makosa. Kwenye Yakobo tano ambaye anasema ungamieni ungamianeni dhambi zenu ninyi kwa ninyi. Chini yake anasemaje upendano usitiri wingi wa dhambi. Petro ameandika hivyo hivyo, upendano usitiri wingi wa dhambi. Mungu anatupenda ndio maana hatuhesabii kuwa na hatia mbele zake. Warumi nane mstari wa kwanza basi sasa hakuna hukumu ya adhabu juu yao walio katika Kristo Yesu. Unajua dini litufisha vibaya, kwamba ukimkosea Mungu kimbia, sema unakujaja madhabahuni. Umemkosea Mungu unaenda wapi? Unatishwa na hakuna kushiriki meza ya Bwana wakati umetenda dhambi. Unashiriki nini sasa? Hapa sema, "Huu ni mwili wangu na watolewa kwa ajili yenu. Hii ni damu yangu iliyomwagika kwa ajili ya ondoleo la dhambi." Wewe unafikiri kama imeongoa hiyo ondoleo la dhambi? Nani atakiwa kunywa nyingi? Narudia tena. Kama ilitolewa kwa ajili ya ondoleo la dhambi, kwa nini watakatifu ndio wanakunywa? Jitafakari mpendwa, jitafakari. Unajitafakari mm, na kimeo wakipita wenzako, nasema piteni, watakatifu wa Bwana. Wewe unafikiri wanakwenda kunywa, hana vimeo yani? Kama lengo lake, najua sio lengo lake. Kama lengo lake ilikuwa ni kwa ajili ya kusafisha dhambi, hiyo divai, wenye dhambi watokao kwenye glasi nzima, kama lengo lake ilikuwa ni hilo Ekauliza, mpendwa, kama wana anguka angua kwenye dhambi, njoo shiriki mwili na nini na damu yake. Lakini jitafakari mpendwa. Nimeandika kwenye kitabu kimoja kupambanua mwili wa Bwana. Nafunisha <laughs> Ta, kwa mbele. <laughs> Kwa hiyo unaanza kusema, mpendwa, jitafakari. Damu ya, angalia, damu yake mwagikao kwa ajili ya ondoleo la dhambi. Okay, naomba niulize, waliokunywa siku hiyo pale Yuda Iskariote alikunywa. Nawauliza Yuda Iskariote alikunywa? Alikuwa na mawazo ya kwenda kumua Bwana. Hapo hapo sasa, ulitakalo kufanya lifanye upesi, na ametupia. Mkate wenyewe sio wako kwenu. Ni kitu kimevunjwa. Ni kama vile mkate wa Kiyahudi. Unakula unapiga grutchu, grutchu. Alafu na divai unapewa kutosha. Unasukuma ta. Hawaambia mpendo, nataka kufanya. Kaenda fanye upesa. Amekunywa ndo kaenda kufanya. Wacha bwana. Wewe soma Biblia vibaya, utatoka na manundu. Bora za, <laughs> bora ya nyuki Haleluya. Haleluya. Kuna sii kwa kupambanua mwili wa Bwana nitafundisha. Ukiwa na haraka itakuja kwenye kitabu kinachoitwa Je, yeah. Iko tayari kwa ndoa? <laughs> Kule mtaupambanua mwili wa Bwana. <laughs> Haleluya. Kwa tayari anasemaje? Anaposema wapate wa kuhubiri habari za nini? Toba na ondoleo dhambi. Hajasema kile anasema, "Jamani, tubuni, tubuni. Siku za mwisho zimekaribia." Sijawahi kuona sehemu Biblia inafundisha waambie wenye dhambi, "Tubuni, siku za mwisho zimekaribia." Kwa hiyo, alafu nimegundua kitu juzi kwa naambia wachungaji wenzangu, nasema wajua nimegundua wazee wengi wakaribia kufa. Mahubiri yao ni ya siku za mwisho. Anzia wote unaofahamu wale wote wa uamsho Tanzania. <laughs> Waikaribia kufa mwambia Yesu yuko malangoni, kumbe ndo wako mlangoni kuondoka. Nawapenda <laughs> siwadharau, wamfanya kazi kubwa sana lakini, angalia na sasa hivi wazee waliozeeka zeeka, ni mzee mmoja tu anifreshana anaitwa Paulo. Alipokaribia kufa, akaanza kuimarisha kijana, akamwambia shika sana, fanya nini hivi na hivi. hivina, hivina, hivina. hivina semaje mwendo nimemaliza. Hajasema ni siku za mwisho, mwendo nimemaliza, imani imeilinda, saa ya kumiminwa kwangu. Wakati unamiminwa wewe, miminika useme, Yesu kwa malangoni, na wamekufa wote. Kama ingekuwa mlangoni angekuwa ameshaingia sebuleni. Bwana asifiwe. With due respect, na wapenda wazee wanafanya kazi kubwa sana Tanzania, lakini wanacheka sana nikiangalia. Mtu wake mtu akifika mahali huduma yake inaanza kutomo anaya iko jioni, cheki mahubiri yake na no. Washauri vijana wasikize wazee hao ambao huduma zao ziko jioni, lazima wafanye seminar za kuimarisha vijana namna kuendelea kwenye huduma, namna ambao nimeepuka mambo haya, nimebakiza miaka hii bala kufundisha masomo haya kama Paulo kwa Timotheo, nikutana nao nitawashauri hiyo tufundisheni Timotheo wa pili sawa, eh? tufundisheni nini? Timotheo wa pili si ndio eh? Yakumbuke maneno niliyoambiwa, nini? Wewe, we umekuaje? umefanya kazi miaka arobaini hauna hata robo ya skendo, mbona watufundishi ulifanya nini? Watuambia Yesu kwa malangoni, tujiandae wapendwa, n siku za mwisho, dunia inaisha. Wewe ndio unaisha, mtumishi Usichanganye jioni yako na jioni ya ulimwengu, usichanganye. Tangu nimesoma historia za wazee, nilikuwa na shangaa hiki, tangu miaka elfu moja mia tano mtu akaribia kumaliza huduma yake Yesu yuko malangoni. Au nyi hamjagundua? We cheki late, sitaki kumtaja mzee yote. Cheki maubiri. No. Cheki maubiri ya wazee, maubiri ya wazee waliomaliza kazi zao nzuri sana Tanzania, daka za mwisho walitutishia sana Tukawa wote tunawaza kwenda mbinguni tu. Tunajitakaza kila siku chumbani, baba Yesu, ukija Yesu. Tumekaa mlangoni mwaka 1999 tarehe 31, tunasubiria Yesu mlangoni pale. Tumekaa pale tunasubiria Y2K, tuondoke. Tumebaki baada ya kuombea ukuaji wa kiroho, tunaomba tuchukuliwe. Yesu katuacha sasa. Huyo Yesu akawachukua wao, katuacha sisi, au? <laughs> ndo anashanya kuliwa <laughs> tuko hapa jehanamu tunaungua sasa. <laughs> Mbea haiwezi kuwa jehanamu na baridi hii, <laughs> <laughs> au ziwa la moto. <laughs> Alafu moto wenyewe <wa> baridi, umeelewa <laughs> hiyo eh? Sio, tubuni, kwa sababu Yesu uko malangoni. Nonono, no, no, toba ni kwa ajili ya kupata nini? Ondoleo la dhambi. Geukeni, change direction, mwangalieni Yesu, awape ondoleo la dhambi. Hiyo ndio preaching. Jamaa mmoja alipita karibu na nyumba za tubuni, ana maikrofoni: tubuni, Yesu amekaribia, tubuni. Tubuni magari au tubuni vitu gani? Maana hiyo toba inavyotumia, unaitumia vibaya pale. Sasa, geukeni Yesu anakuja kwao, tugeuke kwa, tugeu kwa sababu Yesu anakuja. Mbona tutishia? Tuambie tumgeukie Yesu atupe nini? Ondoleo, yeah, na dhambi. Je, toba inahusiana na dhambi? Yes, anayetubu anapokea ondoleo la dhambi. Hatubu dhambi kwa maana ya siamini, asieamini hatubu dhambi. Asi amini anapokea toba iletayo nini? Ondoleo la dhambi. Ana ile toba, maana yake nini? Kumgeukia Yesu ili apate ondoleo la dhambi. Acha kwenda kuambia watu barabarani tubuni, tubuni, tubuni, Yesu yuko malangoni. Kwa hiyo Kumbuka, kila mahali ambayo mitume walitumia neno tubuni, walihubiri kwanza nini? Injili, mwishoni wanamalizia, kwa hiyo sasa mgeukieni. Kwa hiyo sasa tubuni, kumwelekea nani? Mungu kwa njia ya Yesu Kristo ili awape nini? Samaha au ondoleo la dhambi. Tuko pamoja ndugu zangu, tuko pamoja ndugu zangu, hiyo ndio Injili. Nimesoma Matendo ya Mitume moja mpaka Matendo ya Mitume ishirini na nane sehemu zote ambazo injili zimehubiriwa hakuna mtu aliyesema lengo la kutubu ni ili ni kwa sababu ni siku za mwisho hakuna hata moja na tunaweza tukasoma kwenye matendo ya mitume mbili thelathini na nane nasemaje tubuni mkabatizwe kila mmoja kwa jina lake mpate ondoleo la dhambi matendo tano kumi na tatu kumi na tisa inasemaje Tubuni basi, tubuni mrejee ili dhambi zenu zifutwe. Matendo tano thelathini na thelathini na moja asema kwa yeye awape waisraeli nini? Toba na msamaha wa dhambi. Na pale ni kai awape, unapewa nini? Toba, unapewa kugeuka, ili upokee nini? Msamaha wa dhambi. Toba, toba zimetumika pale, ndio maana Petro alitumia neno toba toba toba toba. Alipofika kwenye Kornelio, hajatumia neno toba, sababu toba ame replace na nini? Imani. Matendo kumi arobaini atawawasemaje huyo manabii wote humshuhudia ya kwamba kwa jina lake kila amwaminie atapata ondoleo la dhambi. Ameondoa neno toba, ameweka nini? amwaminie Amwaminie. Kwa hiyo unaweza ukawaambia watu mwaminini Yesu mpate ondoleo la dhambi. Ni sawa kusema nini, tubuni ili mpate ondoleo la dhambi? Iko sawa. Haleluya, eh? Yeah. Tumeelewa mpaka hapo eh? Haleluya. Unaweza kupata dakika chache za kuomba hapa. Nataka tujiombe tena. Jiombe. Kujiombea ni kutambua kwamba nahitaji msaada wa nguvu za Mungu. Tuko sawa? Yeah. Go take your time here and pray. Jiombe, jiombe, jiombe, jiombe, jiombe. Jiombe kwa dakika chache hapo.