Kama anaandika kichwa cha somo, andika: nitasimama katika zamu yangu, I will stand in my watch. Nitasimama katika zamu yangu, I'll stand upon my watch. Nitasimama katika zamu yangu I'll stand upon my watch. Nitasimama katika zamu yangu I'll stand upon my watch. wakati naandaa somo hili Nikasema, hiki kichwa gani jamani, hmm? Nikafikiri, nikakumbuka enzi zangu ya kusimama na mstari. Nikamwambia Bwana nishikilie, maana naweza nikajikuta nasema, lazima ujue kusimama, maana kukaa ni dhambi. Wote waliosimama kiroho wanatakiwa wasimamishwe, kwa sababu haiwezekani. Biblia inasema nitasimama katika zamu yangu. Lazima uwe na zamu kama kiranja wa zamu na naanzia pale unafanya exegesis, unatembea kuelekea mashariki ya mbali. Habakuki mbili mstari wa kwanza Habakuki mbili mstari wa kwanza Habakuki iko nyuma ya nyuma ya Mathayo, nimeanza kutafuta mbele ya Mathayo. Eh, bwana tuponye, nakwenda mbele kabla ya wakati mimi nitasimama katika zamu yangu. Mwambie mwenzako, nitasimama katika zamu yangu. Wewe unasimama kwenye zamu ya nani? Muulize, mbona <laughs> mwogopa? Nitasimama katika zamu yangu, alafu nasemaje? Nitajiweka juu ya mnara, nitaangalia. Sema nitaangalia ili nione atakalo niambia na jinsi nitakavyojibu kwa habari ya kulalamika kwangu. Jambo la kwanza lazima ujiulize, unaposoma Biblia unasoma nini? <laughs> what are you reading? Cha kwanza unasoma kitabu cha Habakuki. Habakuki yuko nyuma ya Mathayo. Kama yuko nyuma ya Mathayo, maana yake ni nini? ni kile ambacho Yesu mitume na mitume wake walisoma kama their main book, kama kitabu chao kinachoitwa maandiko. Biblia tulio nayo leo sio Biblia ambayo Yesu alisoma. Niliandika juzi hivyo, kuna mtu mmoja alikasirika kabisa kwa kusema Biblia ulionayo Yesu, Yesu hakuisoma. Na narudia tena mbele yenu. Biblia tulio nayo Yesu akuisoma, Yesu akuwa na Biblia yenye vitabu 66. Na narudia tena, Biblia ulio nayo Yesu akuwa nayo. Hiyo izame kabisa, kama ni kwenye medulla oblongata au cerebellum au cerebrum au vyote kwa pamoja au kwenye halmashauri ya kichwa. The Bible you are holding, Jesus did not read it. Jambo la kwanza, Yesu hakusoma Kiswahili. Utasema mimi na Kiingereza. Jambo la pili, Yesu hakusoma Biblia ya Kiingereza. Jambo la tatu, wasema imetafsiriwa kutoka kwenye kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye kwenye Biblia ya Kilatini. Jambo la nne, Yesu hakusoma Biblia ya Kilatini. Tunajua imetoka kwenye Biblia ya Kigiriki. Yesu hakusoma pia kwenye Biblia ya Kigiriki. Yesu alisoma biblia yenye lugha ya Kiebrania. Je, leo biblia inaweza ikawa kwenye lugha ya Kiebrania? Ndio. Hata hivyo kama mwanzo mpaka ufunuo ikiwa kwenye lugha ya Kiebrania, bado yesu akusoma kitabu chenye mwanzo mpaka ufunuo. Lazima urudi kwenye muktadha wa kijiografia wakati huo Biblia ilikuwaje? Kwa hiki ambacho tunakiita Biblia leo. Na ni vizuri uelewe kuanzia hapo, hiki ambacho tunakiita Biblia leo sicho ambacho mitume walikisoma. Mitume walisoma sehemu gani, kwa maana ya content, material, walisoma sehemu gani? Mwanzo mpaka Malaki. Kwa sisi leo tunakiita hiki kyote maandiko matakatifu na na wa, kwa mfano version inayotumia ni SUV Standard Union Version, imeandikwa Biblia maandiko matakatifu, lakini wala sina ugomvi na wao kuandika maandiko matakatifu ya Mungu yaitwayo Biblia yaani Agano la Kale na Agano Jipya, wala sina shida nayo, lakini lazima tufikiri vizuri ya kwamba Paulo katika uchambuzi wake hakuwa anatumia mwanzo mpaka Malaki. Na, hakuwa anatumia Mwanzo mpaka Ufunuo? Alikuwa anatumia nini? Mwanzo mpaka Malaki. Kwa kama Yesu alitoa fundisho lake, alitoa wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Kama wanafunzi kumi na mbili wa Yesu na wale waliokuja baadaye, kanisa la kwanza, kwa maana ya kina Paulo, kwa maana ya kina Stefano waliohubiri pale, kwa maana ya mwandishi wa Ebrania, kwa maana ya Yohana, kwa maana ya Yakobo, kwa maana ya Yuda na waandishi wote wa Agano Jipya pamoja na walioandika vitabu vinne vya Injili na matendo ya mitume kwa maana ya Mathayo, Marko, Luka na Yohana, walichokuwa wanaandika pamoja na kwamba walikuwa wanaandika ushahidi wa macho yale walioyaona na kuyasikia, lakini katika ufahamu wao walikuwa wanajua fundisho limetoka wapi, Mwanzo mpaka Malaki. Jana nifa kwenye YouTube kuna mtu mmoja alikuwa na chati naye alafu aka, aka raise issue akasema watu wengi nikiwajibu kwa kutumia maandiko ya Paulo hawataki, wanasema tuonyeshe kwenye Agano la Kale. Basically, ukielewa vizuri maandiko ya Paulo na maana, unaweza kuelewa Mwanzo mpaka Malaki ni sawa, kwa sababu kila alichokuwa anaandika kwenye nyaraka kama fundisho ametoa wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Kile unachokiona kwenye Matayo, Marko, Luka na Yohana pamoja na matendo ya mitume imebeba historia ya maisha ya Yesu ulimwenguni, lakini fundisho liloko pale ambao, basically Yesu ndo alikuwa anahubiri, limetoka wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Huo ni ufahamu ambao inatakiwa uwe bedrock ya ufahamu wako juu ya Biblia. Kwa usione aibu kusema Yesu hakusoma Mathayo mpaka Ufunuo. Hasemi hajui kama ipo. <laughs> Aleluya! Hasemi Yesu ajui kama ipo, tunasema Yesu hakufanya nini? Hakusoma, kwa maana ya ukiingia hekalu Yerusalemu mwaka thelathini, miaka thelathini ano domino Wakati Yesu yuko duniani, uwezi kuingia hekaluni ukakuta kitabu kama hiki. Jambo lingine ni kwamba utakuta kitabu cha ngozi. Yuko sawa huu eh? Fahamu ni muhimu, usifikiri na kupotezea muda, mbona hajaanza kwenda deep kwenye mafunuo. Hiyo yenyewe ni ufunuo wa muhimu sana. Kwa hiyo unaona, lazima urudi nyuma kwanza, kwa sababu usipojua mazingira au muktadha wa kile unachokizungumza, utatumia vibaya kwa lazima turudi miaka ambayo Yesu aliishi duniani, alichambuaje kile ambacho kilikuwepo wakati huo ambayo ni maandiko matakatifu ya Mwanzo mpaka Malaki. Je, ni mbaya tukiita Mathayo mpaka Ufunuo maandiko? Hapana. Kwa nini? Kwa sababu wame, wame toa fundisho lao wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Tuko sawa eh? Kwa kama Mathayo mpaka Ufunuo wametoa fundisho lao mwanzo mpaka Malaki. Maana yake hakuna ugomvi, tuko sawa, tuko sawa. Lakini haifai kuhisi kimoja hakihitaji kingine, iko sawa? Haifai kuhisi eh. Okay, nilikuwa namsikiliza siku moja Pastor Chris Onainka, na akawa anaeleza, alikutana na Wayahudi, Wayahudi ambao ni watu kutoka purely Israel. Israelite wakawa wanaongea mambo ya fundisho, kwa sababu hawamkubali Paulo. Kwa sababu hawamkubali Paulo ilibidi awafundishe wokovu kutokea mwanzo mpaka Malaki. Kama Paulo alivyofundisha Waisraeli wokovu kutokea mwanzo mpaka Malaki, inawezekana. Inawezekana. Kwa hiyo mtu akisema Hebu naomba muache kwanza Paulo twende Isaya. Utashindwa kufundisha wokovu. Hapana. Unaweza ukatumia Isaya, Yeremia, ukatumia manabii wote. In fact, ukamtumia Musa kuanzia Mwanzo mmoja kufundisha habari za wokovu. Kwa nini? Kwa sababu kitabu kinachofundisha wokovu walichokuwa nacho ni nini? Ni Mwanzo mpaka Malaki. Ndio maana Paulo anamwambia Timoteo katika Timoteo wa pili sura ya tatu mstari wa kumi na tano mpaka kumi na saba Timoteo wa pili sura ya tatu Timoteo wa pili sura ya tatu mstari wa, tuanze kumi na nne kumi na nne Timoteo wa, wa, wa, wa pili, waraka wa pili wa Paulo mtume kwa Timoteo sura ya tatu mstari wa kumi na nne tunasoma mpaka kumi na saba Alafu nitakuelezea baadhi ya vitu hapa. Anasemaje? mefika wote? Amnasubiri mpaka niseme mefika? Anasemaje? Soma wote. Nawasikia watu wawili tu wameongezeka, wawili Haya, twende wote. bali wewe ukae katika mambo yale uliofundishwa na kuhakikishwa, mambo yale uliofundishwa na kuhakikishwa na nani? Maana unajua ni akina nani ambao ulijifunza kwao. Hawa akina nani aliojifunza nao Timoteo wametoa fundisho lao wapi? That's the basic way of reading. Unajiuliza maswali, Biblia haiogopi maswali yako. Sema iye imetetemeka nilipouliza wametoa wapi? haiogopi hapa anasemaje? Na yakuwa tangu utoto umeyajua maandiko matakatifu. Pigia mstari neno maandiko matakatifu. Kwa maandiko matakatifu aliyojua uh, Timoteo, ni kitabu cha Mathayo? Ni kitabu cha Marko? Ni waraka wa kwanza kwa Timoteo? Ni waraka wa pili? No, nyaraka zimeandikwa kwa kanisa ambalo walikuwa wameshaamini au tayari walikuwa wamefundishwa kichwa kwenye maandiko. Iko sawa? Iko sawa? Eh, kwa anasemaje? Na yakuwa me, tangu utoto umeyajua maandiko matakatifu ambayo yaweza kukuhekimisha hata upate wokovu kwa imani iliyo katika Kristo Yesu. Niliwaambia neno hata upate wokovu pale, ni imeboreshwa, ni, ni, ni, ni, ni, ime, ime vibaya ya Kiswahili, kwa sababu Kiingereza asema to make you wise unto salvation ambao kitafsiri kwa Kiswahili rahisi ni kwamba kukuhekimisha katika wokovu, sio kukufa, sio kukupa wokovu, kwa sababu basically kwa mazingira haya Timotheo alikuwa ameokoka. Iko sawa? Iko sawa. So to make you wise unto salvation means you are already saved, you need wisdom to walk in salvation. Umeokoka na kwamba unapoyasoma sasa yanakuhekimisha namna ya kutembea katika wokovu. Basically, maandiko matakatifu yanatumia kufundishia wokovu na namna ya kuenenda katika wokovu kama ambapo imetajwa hapa. Yanaweza kukuhekimisha. Yanaweza kukuhekimisha ya katika wokovu. Hapo akasemaje? Kwa imani iliyo katika Kristo Yesu. Wokovu gani? Kwa imani. O, o, imani kwa nani? katika Kristo Yesu. Akasemaje? kumi na sita, kila andiko lenye pumzi ya Mungu lafaa kwa mafundisho. Sasa discussion ya juu ametaja maandiko matakatifu, alafu akasema kila andiko lenye pumzi ya Mungu lafaa kwa mafundisho, alafu akaeleza kufanya nini kwenye mafundisho, na kuwaonya watu makosa yao, na kuwaongoza na kuadhibisha katika haki. maona So, haya yote ni malezi ya kiroho kuonya, kuadibisha, kuongoza. Akasemaje ili kumi na saba, mtu wa Mungu awe kamili. Matumizi ya neno awe kamili, hazungumzi upungufu katika roho yake, anazungumza ukuaji wa kiroho. Ukuaji wa kiroho neno awe kamili hapa ni ukuaji wa kiroho, maana yake mtu ambaye yuko fully furnished Unakifanya kitu kitende katika ubora wake, unakifanya kitu kitende katika ubora wake. Ndio maana ya awe kamili. Kwenye Waefeso nne kumi na moja wametumia kitu hicho hicho. Waefeso nne kumi na moja mambo kama hayo pia yametajwa. Imetajwaje? Iko hivi, Paulo anaandika kwenye Waefeso nne kumi na moja naye alitoa wengine kuwa mitume na wengine kuwa manabii na wengine kwa wainjilisti na wengine kwa wachungaji na walimu, kwa kusudi la kuwakamilisha watakatifu. Ameeleza mbele ukamilifu wao ni nini? Wawe Yesu aokoe. Yes, okay. mm -mm. Ili asemaje, ili kazi ya huduma itendeke mwili wa Kristo ujengwe. Maana yake kuleta matokeo ya kiungu kwenye maisha yao, kwa huu ni ukuaji wa kiroho kabisa. Ili kazi ya huduma itendeke, mwili wa Kristo ujengwe. Katika namna hiyo, anazungumza mwenendo unaomfanyia Kristo. Ndio maana anasema hata atakapofikia umoja wa imani kwa kumfahamu sana mwana wa Mungu, hata atakapofikia cheo cha kimo cha utimilifu wa Kristo. Chini yake anasema lakini tuishike kweli. In fact, kusoma chini yake anasema ili tusiwe tena watoto wachanga. Kwa tayari ni kuaje wa kiroho, si ndio eh? Tusiwe tena watoto wachanga tukitupwa huku na huku na kila elimu na, na udanganyifu na hila za watu, alafu chini yake anasemaje? Lakini tushike kweli katika upendo na kukua, hata tumfikie yeye katika mambo yote. Ni ukuaji wa kiroho ambao lengo lake ni kumfanania nani? Kristo kumfikia yeye katika mambo yote, maana yake kuenenda au kutembea kama Kristo katika ulimwengu huu. Haleluya, haleluya! Kwa lengo la maandiko ni kusaidia wewe ukuwe kiroho. Wakati anasema maandiko yanakusaidia upate hekima katika wokovu ambao ameelezea ni ukuaji wa kiroho tukiunganisha na Waefeso nne kumi na moja hadi kumi na sita maana yake nini? Unaweza ukasoma Mwanzo mpaka Malaki ukakua kiroho. Ina maana nyaraka ambavyo ni vitabu vinavyotumika kufundishia ukuaji wa kiroho zimetoa fundisho lao wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Kwa hiyo unaweza ukasema hivi, agano la kale ni maandiko matakatifu kamili kabisa. Changamoto mara nyingi ni usomaji wa mwanzo mpaka Malaki. Tunasoma mara nyingi kizembe, na ndio maana ni rahisi mtu kwenda kwenye mwanzo kama Malaki na akachukua mambo yasiyoendana na ukuaji wa kiroho. Kwa mfano, kama mtu anakuwa kiroho, tunategemea ainende katika upendo, kweli? Sio kweli, si ndio eh? kwa hiyo tunategemea zaidi, kama alikuwa hapendi apende, si ndio eh? Lakini unaweza watu wakasoma kule ndo wakatafuta namna ya kuwa maadui zao kutokea kule, kitabu hicho hicho ambacho kanisa la kwanza lilisoma kwa ajili ya ukuaji wa kiroho. Walipokuwa wanataka kujichaji kwa ajili ya kwenda uinjilisti walikuwa wanasoma nini? Mwanzo mpaka Malaki. Haleluya! Kwa tunaposema Matayo, Marko, Luka na Yohana kwa maana ya fundisho tunasoma mambo yaliyoko Mwanzo mpaka Malaki. Tunaposoma Matendo ya Mitume tunasoma fundisho liloko mwanzo mpaka Malaki. Tunaposoma Warumi mpaka Ufunuo tunasoma nini? Fundisho, maonyo na maelekezo kwa kanisa. Kutoka wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Ko, je, kanisa la kwanza walikuwa wamepungukiwa kwa sababu hawakuwa na nyaraka? Kwa sababu nyaraka zingine ziliandikwa miaka thelathini baada ya mitume kuhubiri Injili na kuenea mashariki Middle East, mashariki ya kati, na kuenea kwenye, uh, kwenye ma, ma, ma, ma, makazi ya Warumi, Efeso, Galatia, Korintho, kutoka Yerusalemu, Samaria, imeenda mbali. Baadaye nyaraka zinaandikwa kwa kanisa lililoko Efeso, kwa kanisa lililoko Korinto kwa kanisa lililoko Galatia, kwa kanisa lililoko taja nyingine Roma ambayo ni Warumi, zimeandikwa baadaye. Ha, naomba ujiulize kwa sababu tunasoma nyaraka na kuangalia mwenendo wetu kama waamini tunavyotakiwa kuwa. Je, kanisa la kwanza ambao nyaraka zilikuwa hazijawafikia walikuwa wanatumia nini kama Kisaidizi, au kama taarifa za mwenendo wao e? E? Mwanzo mpaka Malaki. Kwa hiyo tunaposema upendano wa ndugu na udumu wanatoa wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Anaposema mwibaji asibe tena, bali atafute kazi alali, apate afanye kwa mikono yake, apate kitakumgeia mhitaji, anatoa wapi? Mwanzo mpaka Malaki, lakini Mwanzo mpaka Malaki kuna watu walikuwa wanavamia nchi za watu na kuteka nyara vitu vyao. Wameiba hawajaiba? Wameiba kwa, wamesomaje? wame wakajua mwamini hataki kuiba. Haleluya! Umeelewa eh? Wamesemaje? Kwa mfano, Waebrania kumi na tatu inaanzaje pale? Actually ndio inazungumzia upendano Wandugu na udumu. Let the brotherly love continue. Our brethren loving each other. Udumu. Wanatoa wapi pendano wa ndugu? Yohana anavyofundisha kwamba Mungu ni pendo, anatoa wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Haleluya. Tunapojifunza great commission. Matayo ishirini na nane mstari wa kumi na nane mpaka ishirini Yesu akaja kwa Akasema nao akamwambia nimepewa mamlaka yote mbinguni na duniani. Basi enendeni mkawafanye mataifa kwa wanafunzi, mkiwabatiza kwa jina la Baba na Mwana na Roho Mtakatifu na kuwafundisha kuashika yote aliyoamuru ninyi. Na tazama niko pamoja nanyi hata kama dahari. Hayo maneno Yesu aliyatoa wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Tuko pamoja. Marko 16 anasemaje? Nendeni ulimwenguni mote mkahubiri Injili kwa kila kiumbe. Aaminie na kubatizwa ataokoka, asiyeamini atahukumiwa na ishara hizi zitafuata na waamini kwa jina langu atatoa pepo na mambo kama hayo. Wameatoa wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Luka tunaposoma pale Luka 24 mstari 27. na nne na saba na habari arobaini na saba na habari ya toba na ondoleo la dhambi zitahubiriwa tangu, tangu Yerusalemu wame Yesu ametoa pia maagizo Mwanzo mpaka Malaki. Haleluya. Ak, Yohana ishirini pale anasemaje? Akaja kwao akawavuvia akawaambiaje? Amani iwe kwenu. Kwenye Yohana ishirini mtaa ishirini na moja ishirini na tatu pale mwishoni, ishirini na tatu anaambiaje? Wowote mtakaowaondolea dhambi wameondolewa, na wowote mtakaowafungia dhambi wamefungiwa. Wametoa wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Matendo ya Mitume moja nane Matendo ya Mtume moja nane nataka ufikiri vizuri sana. Matendo ya Mtume moja inasemaje? Lakini mtapokea nguvu akiisha kwa ajili ya jueni Roho Mtakatifu, nanyi mtakuwa mashahidi wangu. Wapi? Yerusalemu, Uyudea yote au Uyahudi wote, Samaria na hata miisho ya nchi. Yale maneno Yesu ametoa wapi? kati ya mtu ambaye hakuwa na ufunuo binafsi, anaitwa nani? Yesu Kristo. Yesu hajawahi kuja sehemu akasema kitu ambacho hajanukuu kutoka wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Kwanini nasema haya? Kwa sababu ukikata, ukikata Matayo mpaka Ufunuo kutoka kwenye kitabu chenye Mwanzo mpaka Malaki, kitabu hiyo kinakuwa changamoto. Haleluya! Kwanini? Kwa sababu kanisa la kwa, kwa, sasahivi tukikata Kikikatwa Biblia yako, wakaingia kwenye Matayo pale kuanzia Matayo moja nyuma kwenye ile karatasi inayong'aa pale, wakakata hivyo, wakatupa hii nyingine, wakasema Wakristo wote duniani wasome tena Matayo mpaka Ufunuo, still tunaweza kuona injili kule. Hello, yes. Kwa hiyo nasema haya kwa sababu cha kwanza, Biblia inapaswa kusomwa kama kitabu kimoja, hakina ugomvi kwa mwanzo mpaka Malaki chenyewe, ni maandiko matakatifu yenye ujumbe sawasawa sawa na ulioko Mathayo mpaka Ufunuo. Let that sink, hiyo izame kwenye ufahamu wako. Bwamimzako ameelewa hiyo. Kwa cha kwanza tu harmonize Biblia. Mtu mmoja aliwa kuniambia, mi siwezi kusoma Biblia agano la kale, mimi nitatumia tu vitabu vya Paulo nikamwambia fungua kitabu cha kwanza cha Paulo, kulingana na mpangilio wa Biblia ni kipi, e? Warumi. Warumi moja moja, nasemaje? Umesema mimi nasoma vitabu vya nani? Vya Paulo tu. So Paulo ni mtumwa, ni mtume kwa mataifa, na mimi ni nani? Ni mataifa. Kwa hiyo nasoma mjumbe aliyotumwa wapi? Kwangu, shehe uko vizuri hapo. Okay, ukisoma Warumi moja moja unasemaje? Nasikia mtu anaimba. Unasemaje? Paulo mtumwa wa Yesu Kristo. Kwanza, swali la kwanza, Paulo ni nani? Ah, ni mtume. Umejuaje? Lazima urudi wapi Halo, lazima urudi wapi? Umesharudishwa Matendo ya Mitume, hata kama upendi Matendo ya Mitume, sababu kama una akili tu, unasema who is Paul by the way, lazima urudi Matendo ya Mitume ngapi, lazima ufike eh? kumi na tatu. Paulo ameanza kutajwa wapi, mnakumbuka? Ndo Sauli jamani, Sauli ni jina lake la Kiebrania, Paulo jina lake la Kirumi, Kirumi sawa, eh? yeah. okay. kwa hiyo usishangae sema unajua Paulo alikuwa Sauli kabla ya Paulo. <laughs> kwa hiyo unajua, inawezekana wewe leo ni Sauli, lakini Mungu anataka kufanya Paulo, mhubiri wa Injili, lakini Sauli wewe nikawa na Sila na Silwano. <laughs> Silwano ni jina la asili huyo. Yule ni kama Petro na Kefa. Sema unajua, wakati mwingine wewe ni jiwe, wewe ni Kefa lakini ukawa Petro sema, lakini sio Petro wakati wote. Wakati mwingine wewe Simoni zamani. Aliwaambia watu kila mara Paulo alipo, Petro alipokuwa anakosea Yesu anamuita Simoni, Simoni. Ukisikia anamuita Simoni jiwe, kakosea. Lakini akiona anamuita Petro au anamuita Kefa. Hiyo ni bangi nivuta nyingi sana Watu watakata hicho kisema wasema posa wamevuta bangi nyingi sana. Hapo nazungumza fundish kufundisha nini? Vibaya. Haleluya. Kwa na na, ni sawa na kuwa na AKA. Juzi nilikuwa naangalia clip moja kuna watu wakitoka Bongo wakienda Ulaya wanabadilisha majina kwa sababu wazungu wanapata shida. Kwa hiyo unaitwa Ndemwa Ishubu la Demu kwa nde. Unapelekwa Ulaya pale utasemaje sasa jina lako, naitwa Ndemwa. Mm. Mana ndemwa, unaenda huku Bongo naitwa utukufu, ukienda kule vitu tafsiri, unajiita glory. <laughs> Au you too. Au naita tuntufi, unaenda unajiita tuntu utaki <laughs> shida. Mona unaitwa mwakipesile, msungu anasemaje? Mwakipesile unaitwa unajita mwax. Kama kama nani? Nanii kama, kama gwamaka najita Gwa kisa, gwa maka, kisa. Na wengine wako hapa kwa, kwa sasa. Nasema unajua kuna wakati ulikuwa, lakini sasa umekuwa, umekua Mungu amekuona Hallelujah! Unajua majina ya watu nilafudhi mi, majina ya Kimasai watu wanatamuka vibaya kweli. Najua hata majina ya Kinyakusa wakati mwingine watatamuka vizuri vibaya No, no. Sijui kama wanatamka hivi hivi mwaka, mwaka wanaita hivi kama anaita mwaka. In fact, jina langu hakuna mtu amekutamka vizuri hapa. Shemeji. Hiyo sio jina langu. Mimi ni shemeji. <gulikia> akili vutwe kidogo. Sasa, mimi shemeji yako mimi, mimi ni shemeji, najua naita mimi. Ni shemeji sasa, sio mimi, huyo ni shemeji yako, mimi ni shemeji. Wengine wakaona wasipate shida, wakaamua kuita AP watu <laughs> watu wataki shida, unafupisha majina mpaka devoto anamuita. Sasa umeenda Ulaya, anamuita, Hey, devil! Say, are you talking to me? Say, no, I'm talking to to me no, that that one that devil. Umeona sasa eh? shida ya kufupisha majina ya watu, kuna majina yanakubali, lakini mengine yanagomba. Ebeneza waitwa ebe na anaitika. Kwa hiyo Paulo ndio nani? Ndio Sauli. Na Sila ndio Silwano. Sawa eh? Ya, yeah. Ni kwa sababu ya culture ambazo Paulo alikuwa. Paulo alikuwa kati mwingine ajipresent kama Mrumi au kati mwingine ajipresent kama nani? Myahudi, Mwebrania wa Waebrania. Kwa hiyo inategemea tumemwoa kwenye ngo gani. Bwana Yesu asifiwe. Kwa Timotheo anaitwa Timo. Angekuwa bongo hapa angeitwa Timo. Watu wachovu kweli. Kwa Timotheo uh, Timo. Rafiki yangu mmoja Arusha, hata jina lake Timotheo halijawahi kutajwa, anaitwaga tu Timo, naye anaimba ita Timo. Kwa hiyo maana yake nini? Nakwambia ni kwa sababu lazima urudi kwenye Sauli alivyotajwa, ambayo ni matendo ya mitume ngapi? Ngapi? Ngapi? nimesikia saba, nikasikia tisa, ngapi? Aliyesema saba ndio alipatia, sio nane. Saba ndio Stefano alivyouawa, na Sauli ndio alikuwa anasimamia show. Tuko sawa? Tuko sawa, yeah. Kama unatafuta sehemu ambapo alianza kuhubiri ni kwenye tisa. Kwenye sura ya nane alikuwa anaelekea Dameski, alafu story ikashifti, Filipo akawa anahubiri wapi? Samaria. Sura ya tisa ndio habari ya Sauli ikaanzia pale kwao Sauli ambaye ndiye Paulo. Biblia haisemi Sauli aliyeokoka akaitwa Paulo. Mere, merekebisha notes zako eh? merekebisha notes zako eh? nawezekana wewe ni Sauli lakini Bwana anajua, siku moja utakuwa Paulo. Hapana, sio maana yake yakek okay. Kwa hiyo ndivyo ilivyo na nitaka uone hivyo, kwa hiyo tayari unarudi matendo ya mitume. Paulo mm, ni nani? mtumwa wa nani? Bwana Yesu. Bwana Yesu mwenyewe unampata wapi? Tayari umerudi wapi? Matayo, Marko, Luka na Yohana. Shida ni kwamba ukisharudi Matayo, Marko, Luka na Yohana, watakuwa wanakurudisha wapi? Mwanzo mpaka Malaki, usiyempenda kaja, utasoma yote kwa Biblia, inapaswa kusoma kama kitabu kimoja chenye ujumbe mmoja. Hakuna special book in the Bible ambayo inapaswa kuwa handled separately. Hii sio barua ya mpenzi wako sema naomba imfikie mikononi mwake, niliandika kwa ajili yake peke yake. Mwambie mwenzako upo au umeshaachwa. Mbona mnaogopa? Mwambie mwenzako upo au umeshaachwa. Sio kuachwa na mpenzi, kuachwa na nani? Na mwalimu. Maana sasa hivi inabidi usaidie ma, mawazo ya watu wako ukumbini kumbe wako nje ya ukumbi. Wako ukumbini lakini wako nje ya ukumbi, au wako ukumbini lakini wako kwenye ukumbi mwingine. Asikiae na afahamu. Umeelewa mpaka hapo kwa tayari unaanza kurudi kule wapi? umerudi Mwanzo mpaka Malaki, ukiendelea mbele pale pale kwenye mat, Warumi moja moja Paulo mtumwa wa Yesu Kristo, aliyeitwa aliyeitwa lini? Oli, kama unauliza maswali unaogopa maswali, aliyeitwa lini? Sema lini. Kumbuka somo tulilosoma nini? Eh? Nitasimama katika zamu ya sijaacha, niko pale pale kusimama. Nashangaa mmekaa aha, kwa hiyo <laughs> wa wow. ka tayari aliyeitwa lini? Aihubiri injili ya Mungu, injili ya Mungu ni ipi? Anyway, miungu ni mingi, Mungu yupi? Haleluya! Mungu nani? Mungu yupi? kwa sababu Mungu yupi? Kwa sababu hata jiwe kwa watu wengine ni miungu. Mimi nilikuwa naabudu zamani jiwe, unaenda katikati ya bomba pale, unamwagia maziwa, unaeleza shida zako, nasema mambo yamekuwa tight sasa. Ukimwaga maziwe juu ya jiwe, maziwa juu ya jiwe, jiwe inapiga, nasema mizimu inaongea na unaambia shida zako zote pale, sema. <laughs> Apostle, umeshakombolewa maana uliabudu vizivu, kukombolewa na furahi, umegundua sasa kama nimekombolewa eh? Ehe. Kwa nini? Kwa bei ya mauti ya e, hapo nimekombolewa kwa bei ya mauti yake. Turudi pale kwa, anasemaje aliyeitwa hubiri Injili ya Mungu, alafu inasemaje mbele yake ambayo Mungu alikwisha kuyahidi wapi? tumeuliza Mungu yupi? wapi? bado jarudi tu mwanzo mpaka Malaki. Anyway, tuende taratibu aliyekwisha kuyahidi kwa kinywa cha manabii wake eh? Katika maandiko matakatifu. Yapi tindii, habari kamili. Mwanzo mmoja hapo mwanzo Mungu aliziumba mbingu na nchi. Umeshaenda huko eh? Yeah, kwa sababu kile ambacho kanisa la kwanza linaita maandiko matakatifu include kanisa la Warumi ni nini? Mwanzo mpaka Malaki. Na make sense eh? Kwa Mwanzo mpaka Malaki sio kitabu cha kukidharau. Andika hivyo hivyo Mwanzo mpaka Malaki sio kitabu cha kukidharau. Write that. Besa, andika hiyo, Mwanzo mpaka Malaki sio kitabu cha kukidharau, it is not a useless book. Kwa hiyo naweza nikawa kama Paulo akiibuka leo. In fact, wakina Paulo akibuka leo, watashangaa tumeweka nyaraka zao kwenye nini? Maandiko, kwa sababu hawakuwa wanawaza maandiko Walikuwa wanawaza nini? kutatua changamoto zilizokuwa kwenye kanisa wakati huo kwa kutumia nini? Maandiko. Zile nyaraka ni nini? Ni maelezo kutoka kwenye nini? Maandiko matakatifu. kwa unaandika waraka kwa Korinto kutatua changamoto mbalimbali za kuwepo kwao. Paulo Petro anaandika waraka wa kwanza ukiwa na maagizo ya msingi sana. Waraka wa pili anataja mbaya kufa kwake Petro huyo. Paulo anamwandikia Timotheo kwenye, sura, kwenye, kwenye waraka wake wa kwanza namna ya kuzisimamia kanisa. Kile kitabu ni cha matendo cha, cha Timotheo wa kwanza ni church management. Yaani kila kiongozi wa kanisa iwe ni cell leader, cluster leader au pastor anatakiwa ajizoeze kukaa mazingira gani? Matendo, mat, mat, Timotheo wa kwanza Timotheo wa kwanza ndo unajifunza namna ya kusimamia wazee, namna ya kusimamia vijana, unajua namna ya kuchagua viongozi. Timotheo wa kwanza, Timotheo, na, na, na, na hayo ni maelekezo. Kila kiongozi hapa inabidi arudi kila wakati apitie wapi? Kama huna mpango wa kumaliza Biblia kwa mwaka mzima, pitia Timotheo wa kwanza, si ndiyo eh? Timotheo wa pili ni maelekezo ya Paulo kwa Timoteo kuhusu maisha ya binafsi, huduma yake yeye mwenyewe, kumtia moyo yeye mwenyewe. Kule haina maelezo ya namna ya kuchagua wazee, namna ya kutunza wazee kwenye kanisa, wazee kwa maana ya viongozi, lakini hata namna ya kuheshimu wazee wa kiumri waliokuzidi umri. Kumbuka yeye ni kijana, ndio maana mwawambia mtu awaye yote asiudharau ujana wako, bali uwe kielelezo kwa waaminio katika usemi, katika mwenendo, katika imani, katika usafi, uwe kielelezo. Kwa hiyo ni maelezo ya how to lead God's people, lakini kwenye, kwenye waraka wa pili ni maelekezo, ni maonyo, ni mashauri ya Paulo kwa Timoteo juu ya huduma yake kibinafsi. Kwa zote zilienda kwa Timoteo, lakini cha kwanza ni kwa ajili ya kanisa, lakini cha pili ni kwa ajili ya yeye mwenyewe, tuko sawa eh? Vivi hivi vyote, haya maonyo na maelekezo yote ambayo Paulo alikuwa anatoa kwa Timoteo, alikuwa anatoa wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Kwa inspiration ya nyaraka ni Mwanzo mpaka Malaki. Kwa background ya fundisho la nyaraka ni Mwanzo mpaka Malaki. Kwa nataka tuione Biblia kama kitabu kimoja. Kitabu kimoja. Haleluya. Mwamimu zako umeelewa mpaka hapo? Na ndio maana tunapambana sana na ugonjwa unaoitwa unyofozi wa mistari ya Biblia. Kama Biblia yote ni kitabu chenye ujumbe mmoja, havipingani. Ina maana kunyofoa mstari ni kuitendea haki. It's an abuse of scripture, kunyofoa mstari, kuhakisha kwamba mstari mmoja unakuwa kama kisiwa. Mpaka hapa tunaweza kusema kama ina ujumbe mmoja, maana yake mstari na mstari vinahusiana. Uko hapo eh? kwenye sura mstari na mstari vina uhusiano. Hakuna mstari ambao ina maana peke yake. Haleluya! Mnakumbuka swaga zenu za mistari pendwa zamani, tukiwa wadogo hivi, nishakuwa mkubwa eh? Tulikuwa kwenye, tulikuwa na madaftari yetu ya extra issues, sio ya shule. Mimi nilikuwa na kubwa kweli, mbona nilikuwa naandika na, na mashairi nyuma huku mbele huku ndani umejaza nyimbo za akina 50 Cent za akina akina, akina Alicia Keys za kina Shania Twain. Sasa so, hizo za wadada. Nyimbo zangu zilikuwa hip hop. Hapo hip hop. Nyimbo za Kanye West, nyimbo za 50 Cent bongo, nilikuwa na nyimbo za kina Juma Nature. Hmm. Ukiwa single unapenda wimbo aitwa sitaki demu, sababu uko single huwezi <laughs> kusikiliza huwezi kuweka kuandika mwingine <laughs> Kule. Anasema Apostle kwenda ah. Huko oh, kwa nini umeshangaa? Unamjua, unajua. Siku moja nitaja neno ni, ni nitaja Diamond alafu nitaja komasa mtumishi famta... ah. kwa nini umeshtuka? ni kwa sababu unamjua, na wimbo wake pia unafanya nini, unaujua, ila hutaki mimi nijue. Basi naomba mniamishe, mlipeka wapi? Mbinguni, na sio huko mbinguni ambapo tayari mimi ni raia, hiyo mbingu nyingine, niwe nakuja hapa kwa helikopta, natua, habari za saa hizi, duniani mnaendeleaje? Nikimaliza kufundisha hapa na paa. Bwana Yesu asifiwe na kuna mtu ameshakwazika kabisa baada ya kumsikia Jumanecha hapa. Mungu akuponye, kwa sababu hiyo ni tabia mbaya. Nataka kusema uja kupanda daladala koo, daladala nawekaje? Siku za mwisho zimekaribia, Yesu anarudi. Siku za mwisho zimekaribia, wapendwa, tujiandae. Ndo mnasikia kwenye daladala, eh? Dereva niwekee vale. Unasikia? Pale ya Upendo wa Mungu, shemeji, shemejimai anakuletea neno la Bwana liwezalokukujenga na kukuimarisha katika imani. Unasikia? Fungua Matayo moja mstari wa kumi na mbili. Yeah! Daladala nzuri, ukipanda kwenye Uber au kwenye Bolt unasikia mtu anakuwekea channel uipendayo. Upendo FM Stereo. Karibu katika neno la uzima. Ndio mlivyo eh? Ndio mnaishi kwenye dunia aina hiyo mnaishi eh? Eh? kwenye dunia ambayo kila kitu kipo na masikio hamjaweka pamba. Sema, unajua mimi tangu nizaliwe sijawahi kusikiza Bongo Flava. Yeah, ubongo wako utakuwa na shida na masikio yatakuwa na shida kabisa. Unajua kufanya nini? Kusikia, ujui, ujui unafiki.com. Unajua eh, hiyo website eh? Wakristo wengi wamejiandikisha pale. Kuna vitu ukitaja wanaziba masikio kana kwamba hawajawahi kusikia. Bwana asifiwe. Na hata wengine tukiwacheki hapa tutakuta album Nik, niko hapa mtumishi wa Bwana very honest, nikusanya simu hapa, kuna wengine inabidi wafungue wafunge password kumi na tano. Maana password ya kwanza folder, password ya mwisho delete all. Hiyo delete all sasa ukiingia and delete about delete all <laughs> <Stai> kusema <laughs> Hallelujah. Tunaelewana mpaka hapo eh? Kwa hiyo tulikuwa wapi? Maana delete hiyo limenchanganya. Aha, kwa hiyo mstari sasa sasa bongo nyimbo zimekujaje hapo? Ah, favorite verse. Kwa hiyo tulikuwa na mpaka wimbo upendao, favorite song unaandika pale. Mm. Favorite even favorite or favorite Mojawapo kati ya favorite favorite au favorite. Hiyo hiyo. Hiyo hiyo. Mimi nimezaliwa najua Kimasai. Kiswahili nimejifunza baadaye na Kiingereza. Aha. Kwa hiyo ni kwa neno gani pale? Kwa hiyo kuna nyimbo tumeziweka pale na mstari wa Biblia upendao favorite verse of the Bible. Zaburi ya 25 mstari wa kwanza, Bwana ndiye mchungaji wangu wa sitapungukiwa na kitu, na ada ujalipa. Mwaka wa ngapi? Wa pili, mkuu wa shule anavutana na wewe ukitoka tu. Haya, kama unajua hujalipa ada toka. Yaani kuna mwalimu ukimuona anapenda kukagua watu ambao hujalipa ada, mwalimu wa taaluma au makamu mkuu wa shule anavunja hesabu, akiingia tu unatafuta pa kupita kwa sababu unajua hujalipa ada. Lakini Bwana ndiye mchungaji wangu, sitapungukiwa na kitu. Na ada umepungukiwa. Sawa, mwingine wa Filipi nne kumi na tatu nayaweza mambo yote katika anitiae nguvu. na physics umeikimbia umehamia art kwa sababu kwasababu unaweza una, unaipenda lakini unaiogopa. na hiyo geography yenyewe mtihani uliopita ulipata ishirini na tano mwalimu anakuvumilia. lakini naweza mambo yote katika anitiae nguvu, umeandika kama favorite nini verse wa, wa, wa Kutoka kumi na nne kumi na nne Nanyi mtanyamaza kimya naye Bwana atawapigania. Bwana atawapigania nanyi mtanyamaza kimya. Kwa hiyo kwenye nini vita hivyo vya kunyamaza kimya au jawai kunyamaza? Vita vyote unapiganaga wewe watu wote. Kuna watu wawili hawana meno darasani kwa sababu liwangoa. Lakini nanyi mtanyamaza kimya naye Bwana atawapigania nini Ayubu 21 22:21, Mjue sana Mungu ndio favorite verse ili uwe na amani ndipo mema atakapokujia hauna amani wala hauna mema ila favorite verse iko pale, na mingine tu. Luka moja thelathini na saba kwa maana hakuna lisilowezekana kwa Mungu, ila ameshindwa kusaidia kwenye pepa yako iliyopita ulifeli, na favorite verse iko pale Matayo fedha ndo nini jawabu la mambo yote hayo, si ndio? Si ndio? Umeelewa? Ina make sense. Kwa usiwaambie tena watu fedha ni jawabu la mambo yote. Kwa kumaanisha nini? Mambo yote alego limwenguni. Sasa kusema hivi, jamani, jamani, Wakristo wote tutoke nje Nikisema Wakristo wote tutoke nje, hapa naotoka kina nani? Nimesema wote eh? Eh? kwa mfano hapa tunasema jamani, tumechanganyikana na watu wengi hapa. Nasema wana JFG tokeni nje, nimewaita na walioko Arusha? Kwa wote ni walioko wapi? Hapa kwa neno wote inategemea mazingira iliyotumika. Are we together? tuko mpaka hapo eh? kwa hiyo ni vizuri kuangalia mistari iliyozoeleka zoe, isitumike nje ya muktadha. Aleluya! kwa fedha ni jawabu la mambo yote yote, yape nini mambo ya divai, mambo ya sherehe, mambo ya pati. Sherehe nzuri inatumia hela nyingi, kweli sio kweli? Raha ya sherehe ni watu wale na kusaza, ndo wanasema sherehe ilifana. Watu wanywe mpaka wa jinanilie, wanasema ile, yaani sherehe ilikuwa bomba, wanasema mpaka watoto waswahilini wanabeba nini? Wali kwenye mashati, nasema sherehe ilipendeza. Ulikunywa Fanta ukaamia, nyie ambao hamnywi bia, unakunywa Fanta. Unaamia Sprite, unaamua kujimalizia na bitamolel. Sorry, bitter lemon. Unaamua kufanya nini? Kuondoa Kond... <laughs> gesi kwa, kunywa gesi au <laughs> <laughs> unaamua kujiona nawe usipitwe, unakunywa kitu chenye gold. Unachukua Coca-Cola, unachanganya na nini? Grand Malt. Unaonekana wanaponyanyua cheers wenzako kwenye safari na wewe ujione huvyo safarini Kwa hiyo Suleiman alikuwa ni mtu wa sherehe na alijua sherehe, sherehe inakata hela bwana. Yesu asifiwe! Bwana Yesu asifiwe! Tuko mpaka hapo eh? Ya, ngoja nionyeshe na mfano mwingine wa mwisho afa, ndo kamcheki nini. Nitasimama katika zamu yangu. Haleluya! Nataka tuende kwenye mfano mwingine wa mwisho maarufu kidogo. <clears throat> wangapi wamewahi kusema kuona, ninasema hivi, aliye dhaifu aseme mimi nina nguvu? Mnakumbuka ni ngapi hiyo, msaripendwa? aliye dhaifu najua. Na, maana kuambia ukweli hakuna sehemu ambayo Biblia imeongoza kuchafuliwa kama watu wanaofanya motivation. Sababu angalia, aliye dhaifu aseme mimi nina nguvu ni motivation nzuri, eh? Lakini like, ule mstari unamaanisha hivyo? Je, aliye dhaifu akisema mimi nina nguvu ni kitu kibaya, eh? In fact, Ingereza napenda kusema, let the weak say I'm strong Let the poor say I am rich. Mwanamuziki mmoja aleke na wimbo kabisa. And now let the weak say I am strong. Let the poor say I am rich because of what the Lord has done for us. Twende kwenye Yoeli 3:10. Tukao uh kana la kale hapo. -huh. Yoeli 3:10. How do you use nimesema natumia tu mistari kadhaa lakini mistari pendwa mingi ni changamoto. Yoeli 3:10. Inasemaje? Yoeli 3:10. Inasemaje? Yafueni. Eh? Yafueni majembe yenu yawe panga na miundu yenu iwe mikuki, aliye dhaifu na aseme mimi ni hodari. Oh -oh. Swali so, la msingi nani alikuwa anasema? Alikuwa anasema kwa nani na kwa nini? Swali so, rahisi tu nani alikuwa anasema? Alikuwa anasema kwa nani? Nani alikuwa anaongea kwa nani? Huu ni mstari wa ngapi ndugu zangu? Wa kumi tukitaka kujua mtaanzia wapi? Mstari wa kwanza. Tuko pamoja, twende. Inasemaje? Kwa maana angalieni siku zile na wakati ule, nitakapowarudisha mateka wa Yuda na nani. Umeelewa context? Mateka wa Yuda na nani, chukua hiyo kwanza. Ehe, nitakusanya mataifa yote, nami nitawaleta chini katika bonde la Yehoshafau, na huko nitawahukumu kwa ajili ya watu wangu na kwa ajili ya urithi wangu Israel ambao wamewatawanya kati ya nani, mataifa, na kuigawanya nchi yangu. Tayari nasemaje? Nao wamewapigia kura watu wangu, na mtoto mwanaume wamemtoa ili kupata kahaba, na mtoto mwanamke wamemuuza ili kupata divai wapate kunywa. Anasemaje? Naam, ninyi ni kitu gani kwangu, enyi Tiro na Sidoni na nchi zote za Filisti? Je, mtanirudishia malipo au mtanitenda neno lolote? Upesi na kwa haraka nitawarudishia malipo yenu juu ya vichwa vyenu wenyewe. Tano, nasemaje? kwa kuwa mmetoa fedha yangu na dhahabu yangu, nanyi mmevichukua vitu vyangu vyema vipendezavyo na kuzingiza katika hekalu zenu. Mnakumbuka hili tukio? Hekalu lilivamiwa Yerusalemu, watu wakahamisha nini, vyombo vya hekaluni, wakapeleka kwenye mahekalu ya miungu. Mnakumbuka hiyo story eh? Alafu okay, anasemaje mzali wana... ngapi? Eh, sita. Ehe. Eh, eh. Tena watoto wa Yuda na watoto wa Yerusalemu mmewauzia Wayunani mpate kuhamisha mbali na mipaka ya. Yeah. Meshaanza kuelewa context eh? Mazungumzo ni kama kulipiza kisasi si ndio? Eh? Good. Ngapi tupo? Nga... tuko ngapi mtumisha bwana? Oh, tuko ngapi? Tuko ngapi? wanajua wote nawaona eh? <laughs> tuende sasa eh, msali wangapi saba moja. Iza tuende, tazameni nitawaamsha wapatoke mahali mlipowauza, nami nitawarudishia malipo yenu juu ya vichwa vyenu wenyewe. Nani anaongelezwa hapa? Tiro Sidoni na nani na nchi zote za Filisti huko, sawa lakini ni kisasi juu ya nani? Watu wa wapi? Yuda na Yerusalemu. Tuko tuko mpaka hapo, tuko mpaka hapo. Kwa tutaangalia nani anaambiwa Be strong, aseme mimi ni hodari. Nani anashauriwa ayafue majembe yawe nini? Yawe mapanga, na mundu ziwe nini? Zewe mikuki. Tuko mpaka hapo mstari wa ngapi? wa nane. uh -huh. Mimi na mimi nitawauza wana wenu na bindi zenu na kuatia katika mikono ya wana wa nani, na nami nitawauzi nitawauzia watu wa wapi? Sheba, taifa lililo mbali kabisa, kwa maana Bwana ndiye aliyesema neno hili. Angalia tisa, anasemaje? Tangazeni haya katika mataifa, takaseni nini? vita waamsheni nani, mashujaa, watu wa vita, na wakaribie, ili wapande juu. Ava wasemaje? yafueni majembe yenu yawe mapanga, na mi miundu yenu iwe mikuki. Aliye dhaifu na aseme mimi ni hodari. Wasemaje? fanyeni haraka, mje enyi mataifa yote, pande zote, jikusanyeni pamoja, na huku wateremshe mashujaa wako wote, e, Bwana. Ava wasemaje mataifa na wajiimize wakapande juu katika bonde la yeosha, yehosha fau, maana huko ndiko nitakakoketi ni wahukumu mataifa yote yaliyo pande zote. Iko sawa? Iko sawa? Iko sawa? Anasema haya, utieni mundu, maana mavuno yameiva. Njoni, kanyageni, kwa maana shinikizo limejaa, mapipa nayo yanafurika, kwani uovu wao ni mwingi. Asemaje? makutano makubwa makutano makubwa amo katika bonde la ukata maneno, kwa maana siku ya Bwana ikaribu, katika bonde la ukata maneno. Asemaje? jua na mwezi vimetiwa giza na nyota zimeacha kuangaza. Naomba niulize, nani ambaye alikuwa anaambiwa afue jembe kuwa panga? Nani, nani, nani, nani, nani wanaoniuliza ni Yuda na Yerusalemu au mataifa? Yuda na Yerusalemu. Okay, labda mimi sijaona vizuri leo, mmenekebisha kwa mara ya kwanza. Mimi nilifikiri sio wao. Naomba sema. So mstari wa tisa, tangazeni haya kati ya mataifa mnawambieje? Mataifa, prepare the war. Takaseni vita mwone, tangazeni haya katika mataifa takazeni fi... takaseni vita, waamsha mashuja okay. Mataifa ni nani kwa muktadha huu? Ni Wayahudi, Tiro, Sidoni na nchi zote za Filipi, okay kwa anasema mkafanye nini Tangazeni haya kati ya mataifa amesema tangazeni haya kati ya mataifa. tuko mpaka hapo eh? tuko mpaka hapo eh? Kwa nikisha waambia watu nendeni, mkawaambie Wamasai, afu mbele yake naweka nini, maelezo ya kuambia hawa Wamasai, tuko sawa, tuko sawa mpaka hapo eh? nikisema Nenda kawaambie wanafunzi kama nasema wana nenda katangaze habari hii, alafu habari inawekwa mbele. Habari nasemaje? Tangazeni tangazeni, tangazeni haya kati ya mataifa, takaseni vita. Neno takaseni vita sio kutakasa ya kawaida. Atumia, prepare war, wake up might men, let the men of the world draw near Let, let them come. Ukiwaambia, let them ukiwaambia come. Kumbuka unamwambia waambia wakafanya ni wakaambie nani? Mataifa. Pepe, neno takaseni pale niandaeni vita. Waiteni watu wenu wenye nguvu. Waambieni waje. Kama ni Wayahudi walikuwa wanaenda kupigana, anayeongea yuko upande wao? Ndio, angewaambiaje nendeni? Lakini anaambiaje waje. nani yuko anayetakiwa kuja? Nani anayetakiwa kuja kwenye maelezo haya? Tiro, Sidoni na nchi ya Wafilisti. tuko sawa, tuko sawa he? Kwa anaenda anawaambia pangeni vita, ama anasemaje? fanyeni haraka mje, mataifa yote, pande zote jikusanyeni, fanyeni haraka mje enyi mataifa. Nani anatakiwa kuja mataifa. Mstari wa kumi na moja unatuonyesha ni nani: fanyeni haraka mje enyi mataifa. Kwa hiyo mzungumzaji hapa anaongea na nani? Mataifa. Nani anaye andaa vita? Mataifa. tuko sawa eh? Nani anayetakasa? Nani anayefua? Nani atwaje ile jembe kuwa panga na mundu kuwa mkuki Mataifa. Nani anayeambiwa kusanyeni watu wenu wa vita? Mataifa. Ndio maana ameamua kuweka enyi mataifa. Kwa anapoambia asiye na nguvu, aliye dhaifu, aseme mimi ni hodari, alikuwa anaambiwa nani? Mataifa. Kama ni kisasi kwa ajili ya mataifa, is that an inspiration? No, ni nini? inaitwaje hiyo Nahitaje hiyo? Kejeli. Unaona pale unapomwambia mtu nenda kakusanya ndugu zako wote, kakusanya na washeria wote wa familia yako, mje mpigane nami, hiyo ni kwamba unamwagiza au mkejeli? Unaona ni kama vile kwenye mashindano unamwambia mtu yaani, we nakuacha ukimbie kwanza, lakini nitakushinda. Ni unamshauri akimbie? No, hiyo ni kumuonyesha kwamba hauna uwezo. Enyi mataifa fanyeni hayo, kwa ukisoma mstari wa tisa kumi na kumi na moja unagundua shida ilikuwa ni mataifa. Kwa hiyo haya ni nini? Kwambia jiandaeni kwa ajili ya nini? Kisasi. Bwana asifiwe Kwa hii hapa ilikuwa sio inspiration ilikuwa ni nini ni kejeli inaitwa nini Sarcasm. Bwana asifiwe Bwana asifiwe ni sarcasm. ni sarcasm. ni kama Yesu alipokuwa anawaambia Mafarisayo mwenye mwenye afya hahitaji tabibu hiyo ni nini ni lugha ya kumwambia mtu. Ni sawa na kuleta chakula alafu mtu akajifanya hataki, unamwambieje? Aliye shiba ana shida, we hauna njaa. Ukimwambia mtu we hauna njaa, ni kweli hana njaa. Bwana asifiwe, Bwana asifiwe, yeah. Kwa hiyo lazima waangalie muktadha, utajua matumizi ya maneno, nani alikuwa anaambiwa kwa hiyo unaposoma Biblia ni vizuri kuwa makini na matumizi ya lugha, nani alikuwa anaongea, kwa wakati gani? Kwa hiyo tumeangalia juu ya Suleiman kutumia maneno, fedha ni jawabu la mambo yote, tumeangalia pia alipokuwa anasema aonavyo nafsi mwake ndivyo alivyo, alafu tumeangalia na nini, Yoeli anavyoandika kusema aliye dhaifu aseme mimi ni hodari. Ukielewa matumizi haya maneno utayatu, utayatumia namna inavyopasa. Kama kuna kitu kingine unachokihitaji kinachofanana unachokisema, tumia mstari ulio sahihi. Tumesemaje? Tumia mstari ulio sahihi. Ni sawa kama zamani shule ya msingi, shule ya msingi na sekondari, tumeambiweje? Mwanangu, Mshike sana elimu, usimwache. Ni ngapi hiyo? Mnajua wengi mmemeza. Ilikuwa ni ngapi hiyo? Mithali ngapi? 4 ni nne na na tatu wanne ngapi? nne 10 nasemaje? Ushike sana elimu usimwache, aende zake maana Ye ni uzima, uzimak ni uzima wako. Naomba niulize PCB, ni uzima wako, umeona tayari eh? In fact, ukisoma Kiingereza hatumii neno elimu, hatumia neno instruction, ambayo maana yake nini? Ni maelekezo au maagizo Nikisema maagizo ya kiungu ina make sense, maagizo ya kiungu yanaleta uzima, yeah. Kwa hiyo aliyekuwa anaambiwa hivyo walikuwa wanaanza shule, jambo la kwanza ni kwamba wakina Daudi walikuwa hawana primary wala secondary wala chuo. Niko sawa? labda memkwa kwa tayari unafanya tu ufikiri. Hivi unafikiri Suleiman alikuwa anawaza maneno aliyoambiwa na baba yake, sababu actually aliyeongea kwenye Matendo kwenye hivi wa... kwa nini nataka kusema Mithali Matendo inakuja kwenye Mithali nne, sio maneno ya Daudi ya, ya Suleiman. ni maneno anani? ya nani? ya Daudi. Unajuaje najua pia hujasoma? Mithali nne iko hapa nyuma tu kidogo, Mithali nne nataka nikuonyeshe umuhimu wa kuangalia muktadha bila kukimbia kimbia. Kabla hatujaenda kusimama sema, kusimama nne moja, nasemaje? Mithali moja mbila, twende wanangu yasikizeni mausia ya baba yenu, tegeni mpate kujua ufahamu kwa kuwa nawapa mafundisho mazuri, msiache nini sheria yangu. Tena nasemaje? Maana nalikuwa mwana kwa baba yangu, mpole, mpenzi wa pekee wa mama yangu, naye akanifundisha, akaniambia kwa haya maneno. Anayosema Suleiman ni maneno ya nani? Aliyoambiwa na nani? Baba yake. Tunakubali ya kwamba mithali yote sio maneno ya Suleiman, iko sawa. Ni, kuna maneno aliyoyaandika, aliyoyakusanya kutoka kwa nani? Amesema haya, anayosema ni maneno niliyoambiwa na baba yangu. In fact sura ya thelathini ina maneno ambayo sio wa Suleiman, pale pia ni maneno aliyoambiwa mfalme Lemuel na nani, na mama yake. Anasema mithali yote haikuandikwa na Suleiman. unajua hiyo mnajua hiyo ngoja, <laughs> niwaonyeshe baadhi ya vitu hapa. Mithali leo tunajifunza namna kusoma Biblia kabla ya kwenda kwenye nini, kuchambua the the original message na, na, ni, the the the intended message leo. Ala, nasemaje maneno asemaje? Tuanze tatu wote nne tatu wote moja bila twende, maana nalikuwa mwana kwa baba yangu mpole mpole mpenzi wa pekee wa mama yangu. Hapa anajimwamba fae anajishughulia maujiko. nani huyo? Suleiman naye akan in fact, Daudi alimpenda sana Suleiman ye. ya yeah, mnajua kesi yake, sababu alieta aliyemtangulia alikuwa anafanya nini? Alikufa. mhm mm anasemaje? na naye akanifundisha akaniambia, moyo wangu hifadhi maneno yangu, shika amri zangu kaishi, jipatie hekima, jipatie fahamu, sawa wala usiakate maneno ya kinyume, usimwache naye hata kuhifadhi, umpende naye hata kulinda. Bora hekima, basi jipatie hekima, naam, kwa mapato yako yote jipatie ufahamu. Anafundishwa nani hapo? Suleiman. Umtukuze naye hata kutukusa, atakupatia heshima, ukimkumbatia atakupa neema kwa kilemba kichwani mwako, na ukirimia taji ya uzuri. Mwanangu sikiliza na kuzipokea kauli zangu, na miaka ya maisha yako itakuwa mingi. Nimekufundisha katika njia ya nini? Hekima, nimekuongoza katika mapita ya unyofu. Uendapo hatua zako azita Tihika. Wala ukipiga mbio hautajikwaa. Mkamata sana elimu usimwache. Hapo ni PCB inaingiaje hapo? Ni family talk alafu education <laughs> hawakuongei, ndo maana ile neno elimu hapa ni sawasawa na maagizo, ambaye ameshasema huku maagizo, sheria yangu, maelekezo yangu, mausia yangu, sio education. Ndo maana huo mstari, sikiliza vizuri. Huo mstari wa mkamata sana elimu unatumika Tanzania tu, kwa sababu ukienda Nigeria wasemaje? Instruction inafaa kutumika kwenye kama moto ya shule, mshike sana elimu Nigeria nasema soma kingereza, nasemaje kesomee fashapo moja nisomee Kingereza chake mstari wa kumi na tatu asemaje? Soma kwa juu, watumishi wa karibu wasome hapa, mtumishi huko mbali na kusikia kwenye kutoka kwenye ikweta okay. Mnachelewa, mnafikiri sijui pa kupata Sawa. Naona yaani mnaongea sana lugha ambayo nashindwa kuelewa. He comes fast and trans instruction. Trans, tens, tens, tens, tens. So tense tense kusoma Kiingereza majifanya wazungu. Sema take fast of instruction. Sio take fast of instruction. How preach home some. Wewe sio Marekani, wewe Masai. Wewe Mnyakyusa, wewe.