Sasa. Yeah. Uh, tutakuwa na wakati mzuri kuanzia leo. Tutakuwa na series kadhaa, inaweza kachukua siku tatu au nne tutakua, nataka turudi kidogo kuzungumzia upendo wa Mungu, uh, na kuna vitu kadhaa ambao nataka kuviweka sawa kwenye maelezo juu ya upendo wa Mungu kwenye maandiko Najua mambo mengi tumeshayajifunza, lakini pia nataka tuzungumzie uh, upendo wa Mungu unawezaje kuleta matokeo kwenye maisha ya mtu, mabadiliko na matokeo kwenye maisha ya mtu, na kwa nini tunaombea ukuaji wa kiroho kwa maana ya kujua upendo wake, kama ambao Paulo alisema kwenye Waefeso 3:14 hadi 19. Kwa kama wanaandika title, andika kujua upendo wa Baba itakuwa ni sehemu yetu ya kwanza leo. knowing the love of the father, kujua upendo wa Baba. Ukisikia teto hii kwanza, unaweza ukawaza tunamwaza baba yako nakama <laughs> baba yako anakupigaga viboko, unaweza akasema sasa, upendo wa baba, mbona kama baba huwa anipendi? Kuna mtu mmoja jana anikutana naye alikuwa amevaa hijabu Ivi, ya, buine, inaitwaje, ya kujifunika hivi alikuwa amejifunika uso. Inawezekana alikuwa kwenye mfungo pia, mwezi mtukufu wa Ramadhan. Akaona vitabu vyangu viwili. Sasa nimesikitika kuungama madhambi hayakuwepo kwa kweli, angechukua vitatu. Kwa alipoona tu ile picha niko na David afu imeandikwa moyo wa baba akasema nataka hiki. Nimwambia asa kavulai <laughs> Alafu akaona kile cha kufunga reloaded. Unajua tuko kwenye mwezi mtukufu eh? Na tuko kwenye Kwaresma, yani eh, mwezi mtukufu na Kwaresma zimekutana. Mm. Wakati wa kufuturu tunafuturu. Kwa hiyo akaona ile moyo wa baba hapa akaona kufunga reloaded. Akataka na ile kufunga reloaded. Akasema, "Ko unachukua?" Akasema, "Nachukua zote mbili sasa." Yes. Nilisikitika sana sikuwa na nakala ya kuungama dhambi. Sababu ni mwezi mtukufu na Kwareswa, hivi vitabu vyote vitatu ni muhimu <laughs> kwa wakati huu wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, na Kwareswa, kwa akachukua kwa <laughs> akachukua. Alafu mimi nisikitika tu mwenyewe, kwa nini kuongama dhambi sikua nayo wakati huo. Kwa taangalia juu ya kujua upendo wa nini, upendo wa baba, na tutapata muda pia kufikiri hivi Hivi Biblia kama ina mfumo dume hivi, maana mbona hakuna kujua upendo wa mama? Na mtu mmoja alini challenge wakati fulani, akaniambia kwa sababu umeandika kitabu cha moyo wa baba, mimi nataka kuandika kitabu cha moyo wa mama. Nikasema kimeumana, so, kila mtu awe nacha yake, moyo wa baba na moyo wa mama. Kwa nini, kwa nini Mungu aitwe baba asitwe mama? Au nyewe mnaonaje, eh? Kwa jina la Mungu Mama, Mungu Mwana na Mungu Roho Mtakatifu. <laughs> Au kwa nini pale kwenye mwana tusieke binti? <laughs> Au sio, kwa jina la Mungu Mama, Mungu Binti na Roho Mtakatifu. Sasa Roho Mtakatifu tunamfanyeje pale? kakao nyutro <laughs> Ah, haleluya. In fact tunajua maana ya mwana, si ndio, eh? Yeah. Yeah. Mwana hahusiani na jinsia kama ambavyo Kiswahili kinaleta tafsiri hiyo. Lakini tuta, tutafanya uchambuzi kidogo. Maombi ya Paulo kwa Waefeso ni maombi ya msingi sana kwenye somo letu kwenye Waefeso 3:14 hadi 21. Haya maombi yanatuongoza kwanini tujifunze hili somo wakati huu na kwa nini alikuwa anaombe, anaombea vitu kama hivyo. Waefeso 3:14 Waefeso feso tatu kumi na nne mefika maombi ya Paulo kwa Waefeso. In fact sehemu ya kwanza ya maombi ya Paulo kwa Waefeso au kwenye waraka kwa Waefeso inapatikana sura ya kwanza kumi eh, kwa na eh, kwa no actually kwa hiyo mimi nami na tangu nilipopata habari za imani yenu katika Bwana Yesu na pendo lenu kwa watakatifu siache kutoa shukuranie shukrani kwa ajili yenu, nikiwakumbuka katika sala zangu. Mstari wa kumi na saba ndo unaanzia pale, Mungu wa Bwana wetu Yesu Kristo, baba utukufu, awape ninyi roho ya hekima na ya ufunuo katika kumjua yeye. Lakini ukifika kwenye sura ya tatu, in fact hajazungumza juu ya kumjua yeye ye, akazungumza juu ya kujua upendo wake o. Kwenye sura ya kwanza anazungumza kumjua yeye ye. sura ya tatu anazungumzia kujua upendo wake na kujua upendo wa nani? Baba anaanzaje? Kwa hiyo nampigia baba magoti kwa, ajasema kwa hiyo nampigia mama magoti haleluya. <laughs> Nitaelezea kwa nini baba na sio mama au, kwanini, au, au, au baba na mama inakuwaje, ili uwe na siku ya kujibu Biblia ni kitabu cha mfumo dume. Wewe na kitu cha kujibu. Yeye kuambiwa na watu kabisa Biblia. Actually mchungaji, mchungaji nilikuwa napitia kitabu cha mchungaji mmoja mwaka elfu mbili na kumi na nne akaandika, aliandika paper, paper yake na kuonyesha kwamba Biblia ni kitabu chenye mfumo dume. Mchungaji nikasikitika sana, nikajaribu kuigusa kwamba hii haiko sawa, alini maindi sana. Unajua kumaindika na mtu mzima eh? Mtu mnaongea vizuri wakati wote, lakini sura yake ikabadilika na ni mchungaji. Kwa nini alikasirika? Sababu kwanza, kumbe tayari alikuwa hawapendi wanaume, kwa sababu hawapendi wanaume na kila akisoma Biblia anaona Mungu Baba na mume wake ameondoka. Kwa hiyo akisikia neno baba linamkwaza, sababu baba watoto wake hayupo. Akachukua maumivu yake akayamishia kwenye nini? Biblia eh? kwani jaandikwa Mungu mama eh? Mimi sielewi hichi kitabu, na yuko Jumapili anaongoza ibada kwa kutumia hicho kitabu. Mungu, umenihurumia, lakini bado wana maindi <laughs> Haleluya e, fanya uchambuzi kidogo. kwa kwa hiyo someote kwa hiyo nampigia nani? Baba Magoti uh -huh. Ambaye kwa jina lake akatumia neno gani? Ubaba, sema ubaba. Jana ilikuwa siku ya wanawake. Ubaba uh uh uh wote wa mbinguni na waduniani unaitwa maona ubaba. Halo eh? maona ubaba, kwani mona umama Baba. Nani amaye kuona umama kwenye Biblia? Lakini ubaba upo. <laughs> Ubaba wote wa mbinguni na wa duniani unaitwa. Kumi na sita, awajalieni hii ni prayer, haya ni maombi, awajalieni kwa kadri ya utajiri wa utukufu wake kufanywa imara. Sema kufanywa imara kwa nguvu, kwa kazi ya roho wake katika utu wa ndani, that's very important. Kufanywa imara, kufanywa imara kwa nguvu, kwa kazi ya Roho wake. Kazi ya nani? Roho wake. Wapi? Katika utu wa ndani. Mstari wa 17, Kristo akae mioyoni mwenu kwa imani, mkiwa na shina na msingi katika upendo. Sema, shina na msingi, mkiwa na shina na msingi katika upendo. Kumi na nane, ili mpate ni matokeo yake eh, si ndio eh? Ili mpate kufahamu, mpate kufahamu pamoja na watakatifu wote, jinsi ulivyo upana na urefu na kimo na kina. Kumi na tisa, na kujua upendo wake Kristo upitao ufahamu kwa jinsi ulivyo mwingi mpate kutimilika katika utimilifu wote wa Mungu. Kwa anaonyesha kule kujua au kufahamu upendo wake unaleta matokeo kwenye maisha ya mtu, mpate kutimilika katika utimilifu wote wa Mungu. Hapa anazungumzia mpate kuwa na mwenendo unaoendana sasa na upendo mliofahamu, basically ni mwenendo wa mwamini. Haleluya! kwa kwa maelezo haya, Paulo anaonyesha ya kwamba ujuzi, neno kufahamu pale ni epignosis, ujuzi kamili juu ya upendo wa Mungu, ndo hii ametaja, ameitaja kama dimensions: upana, urefu, kina, kimo. Kujua upendo wake unaleta utimilifu au kutimilika katika utimilifu wote wa Mungu. Tunajua hapa Paulo alikuwa azungumzi kwamba mwamini alikuwa amepungua katika utambulisho wake, lakini utimilifu anaozungumzia hapa ni kuenenda sawasawa sawa na huo upendo uliopokea katika Kristo. Ndicho anachozungumzia hapa, siyo asili yake itimilike, kwamba unakuwa na asili nusu ndio maana amesema ni kwa kazi ya roho aliyeko ndani yenu. Kwa na maana kuna kazi inayofanyika ndani ya mwamini inayoendelea. Unajua, kuna kazi kamilifu eh, kile ambacho Kristo ameshakifanya, ametusamee dhambi, ametuosha, ametutakasa, ametufanya wana wa Mungu, ametupa ukombozi wa milele. Hayo ni mambo yaliyokamilika, lakini kwa sababu hiyo ametupa Roho wake ndani yetu. Huyo Roho ndani yetu analeta effect au analeta matokeo au analeta tunda la Roho ambao ni upendo basically. Kwa hiyo anazungumzia mpate kutimilika kwa kazi ya huyo Roho ndani, ionekane kwa nje sawa, eh? ionekane kwa nje, na hicho ndo kile ambacho Paulo anamwandikia Filemoni phil -phil kwenye Filemoni moja sita. In fact una sura moja tukao ni mstari wa sita. Anasema ushirika wa imani yako ufanye kazi yake katika ujuzi, mwana ujuzi, neno ujuzi na neno kufahamu pale kwenye Waefeso tatu inafanana neno lile lile epignosis, katika ujuzi wa kila kitu chema kilicho kwetu, wapi? Katika Kristo kwa katika ule muunganiko wa Kristo na mwamini, vitu vyote vya Mungu viko ndani ya mwamini, au vitu vyote vya Kristo viko ndani yake, lakini kinacholeta matokeo yanayoonekana ni ujuzi epignosis, wa vile ulivyo katika Kristo, ili ipate kuonekana, ipate kushirikisha, upate kushirikisha, vicho nachozungumzia, upate kushirikisha katika maisha yako, iwe mwenendo wa kwako ndicho nachozungumzia. Kwa hiyo Filemoni moja sita na Waefeso tatu vinazungumzia kitu kimoja. Kwa hiyo mpaka hapo, tunaona ujuzi kuhusu upendo wa Mungu huleta mwenendo sahihi kwa mwamini. Ujuzi sasa, huu ujuzi kila mahali ambapo tunauona unazungumzwa au hu ufahamu kila mahali ambayo tunaona yanazungumzwa yanazungumzwa kwa mazingira ya maombi. Kwenye Waefeso tatu, ni Paulo alikuwa anaomba ya kwamba wafahamu au wajue upendo wa Baba ulivyo mwingi, ili wapate kutimilika katika utimilifu wote wa Mungu, ili kwamba matokeo yake yaonekane vivyo hivyo. Paulo kwa Filemoni anasemaje? Anaanza kwenye mstari wa nne kama maombi pia ni anaanza kwenye mstari wa nne kama maombi pia. Waraka wa Paulo mtume kwa Filemoni, waraka wa Paulo mtume kwa Filemoni moja nne anasemaje? Namshukuru Mungu wangu, siku ngapi? Siku zote, nikikukumbuka katika nini? maombi yangu. Kwa hii ilikuwa ni prayer point. Kwa hiyo ujuzi juu ya upendo wa Mungu au kazi aliyofanya Mungu katika Kristo sio swala la mafundisho peke yake, ni swala la mafundisho pamoja na nini? Maombi. Ina maana maombi yanayo kazi ya kuleta ufunuo wa upendo wa Mungu juu ya maisha yako. Maombi ndio maana asema, namshukuru Mungu kwa wangu siku zote, kumbuka katika maombi yangu, nikisikia habari za upendo wako na imani ulionayo kwa Bwana Yesu na kwa watakatifu wote, ili kwamba, maanake naukuombea, ili kwamba ushirika wa imani yako ufanye kazi. Iko sawa eh? lakini unafanyaje kazi katika epignosis, ujuzi wa kila kitu chema kilicho kwetu katika Kristo. Kwa lugha rahisi, namna mtu anavoenenda, anavyoshirikisha, anavoonyesha imani yake, anavokuwa ina, inategemea nini? Ufahamu au ujuzi alionao juu ya vitu alivyopokea katika Kristo, sio vitu ambavyo hana. Paulo angemaanisha hivi: utimilifu, kuenenda katika utimilifu wote wa Mungu katika ulimwengu huu, inategemea na kiwango cha epignosis, kiwango cha ujuzi au fahamu ulionao juu ya upendo wa Mungu. Iko sawa, iko sawa eh? Kwa kadri ambavyo nimepwaya kufahamu upendo wa Mungu, ndivyo ambapo napwaya kuenenda, sawa sawa kwa hiyo upendo wa Mungu unatakiwa ujulikane, kwa maana ya kufundishwa, lakini na kuombewa kwamba yale uliyofundishwa yawe ni revelation knowledge, yawe ni ufunuo kamili ambao una uwezo wa kuishi. Kwa nini Paulo ameweka maombi kwenye sehemu ya ujuzi? Kwa nini tusifundishwe tu upendo wa Mungu, kwa sababu maombi ndiyo yanayochakata taarifa yoyote uliyopokea juu ya Mungu na wewe ndani yake, ili iweze kuzaa mwenendo huo. Mwenendo ndo tunaita nini? Revelation knowledge. Uo, uo, i, kile ule uwezo wa kupokea lile neno na likazaa mwenendo. Likizaa mwenendo, unaita revelation knowledge, ni ufahamu kamili, epignosis ni ufahamu kamili, kwa neno la Mungu linajengea mfumo kwa maombi. Kwa hiyo tukiwa tunaomba peke yake bila kujifunza kwa usahihi, maana yake nguvu zinakuwepo, lakini hakuna cha kufanya. Iko sawa? Iko sawa, kwa sababu hakuna cha kuchakata. Lakini tukiwa tunajifunza na hatuombi ina maana tunakuwa na mambo ambayo tunajua tunapaswa kufanya, lakini hatuwezi kuyafanya. Umeelewa, sawa eh? Sawa, kujua ya kwamba hutaki kuiba haikupi nguvu ya kuto kuiba. Wenyewe mnaonaje? Wangapi wamewahi kuiba? Ngoja bwana. kuna watu sijategemea ngonyosha mikono. Wangapi wamewahi kuiba pamoja na mimi, na mimi nimenyoosha pia. Ngoja, kuna watu wamedanganya. Wangapi hawajawahi ku... Mimi kuna watu wengine wamenimbia kabisa, nyoosha mikono. Wangapi wamewahi kuiba? <laughs> Okay. wangapi wa wakati wanaiba walijua hawakutakiwa kuiba? mi moja wapo pia nimetubu. Okay. Kwa kujua kwamba ni mbaya kuiba haikukusaidia ku kuacha kuiba, iko sawa so? iko sawa. Kwa ule uwezo wa kujua kwamba sitaki kuiba na kuacha kuiba kiasi kwamba unakuwa conscious na inakuwa rahisi kutenda, inaitwa nini? Revelation knowledge, ufunuo wa ufahamu. Paulo anaita roho ya ufunuo kwenye Waefeso mmoja, au ufunuo wa roho au ufunuo wa roho kwa ni ufahamu kamili, ufahamu ambao ume-, ume ni kama vile neno limevaa mwili. Bwana asifiwe! Bwana asifiwe! Ngoja nitumie mfano wa kuendesha gari. taka niuze nani anajua kuendesha gari, stae kuaibisha baadhi ya watu leo sitaki. Okay, wakati unaanza kuendesha gari ni hatari sana yaani unaamini ya kwamba kuendesha gari ni ngumu wakati unaanza kuendesha gari. Yaani nisikilize, uendeshe gari, wakati huo huo waze mbele una, unajua unaweza ukafikiria akili yako haina uwezo kufanya mambo hayo. Waze aliyeko mbele yako, waze aliyeko nyuma, kwa sababu kuna skrini hapa, kuna kuna mira, kuna kioo kuangalia nyuma hapa, si ndio eh? Waze aliyeko kulia kushoto na aliyeko kulia, vyote vinatakiwa kuanza unapoendesha gari, kweli si kweli? Kweli si kweli? Afu wakati huo uwaze ya kwamba kuna rungu liko hapa la kusukuma, sindio? Sawa, wakati huo huo uwaze ya kwamba kuna clutch, kuna brake, kuna ile inaitwa accelerator, yakanyaga mafuta Mi, uko macho anaangalia huku, miguu inatakiwa inatakiwa ifanye kila kitu kifanye kazi yake katika coordination hiyo, sawa eh. Na wengine wanaenda mbali siku hizi wanaweza wakapokea na simu wakati wanakanyaga mafuta, alafu anaongeza nini na anaongea na anasema maneno na anaeleweka. Siku ya kwanza naendesha gari ilikuwa ikija gari kubwa Fuso, natafuta kuingia mtaroni. Mwenyewe akipiga akipiga honi, ndo ameniambia ingia mtaroni, nafuata mwenyewe. Kwa hiyo sasa mtu aliyekuwa anakaa pembeni ale... unaingia mtaroni, sikuwa simwelewe kabisa, nikuwa siwazi mtaro, nawaza tu kukwepa nini, gari kubwa basi. Lakini sasa hivi nakwepa gari kubwa, nakula namua nanapiga na stori na nawasha redio sasa hivi, nashangaa mtu akiniambia kuendesha gari ni nini, ni ngumu. Sasa ni kama vile mimi na hiyo taarifa ya kuendesha gari tumekuwa mamoja, hatuna ugomvi. Umeelewa eh? Umeelewa wakati fulani. Ndomaana kuwa na taarifa huwa inakupa unakupa uwezo fulani, sio tu wa kutenda vitu lakini hata amani fulani. Kwa mfano, siku ya kwanza kupanda ndege nilipata taabu sana. Kwanza nilikuwa nawaza, huku ndani na uhakika, kuchi na uhakika hakuna kitu kinachozuia. Nishazoea unapanda zako ngorika, unatua kwenye bams, unajua hapo kwenye bams unasikia unapiga pum pum pum pum. Sasa siku ile ya panda ndege wakati inashushwa Kilimanjaro. Sijui eti dereva, dereva ndege ni nani? Eh, huyo huyo rubani. Ni kama vile alikuwa anaachia brek, anashikilia huyu. Eh, jamaa hajui ya kwamba huku hakuna barabara, wajua <laughs> nilitakiwa nirudi na ndege, sababu nilikuwa nimeenda Arusha nirudi Dar es Salaam na ndege. Wakati nawaza kupanda ndege ya kurudi, nikawa nawaza haiwezekani, kurudi na basi, maana hiki kitu kinasumbua. Unajua nilianza kutafuta statistics za kunisaidia angalau ufahamu wangu utulie niwe tayari kupanda ndege. Nikagundua ya eh, kwamba hakuna usafiri ulio salama kama wa ndege. Nikaanza kurejista kwenye akili yangu. Alafu nikaangalia idadi ya ndege zilizosafiri jana na hakuna iliyopata ajali. Alafu kigugo idadi ya mabasi na magari aliyopata ajali lukuki. Nikasema ndege ni salama sana. <laughs> kao lika na tafuta taarifa, ile taarifa ndio ililipa amani. Alafu nikaanza kugugo namna ndege inavyokaa hewani na kwamba nchi ni kifeli, tunaweza kupona. Kwa hiyo nikafanya sta hapo. <laughs> Nikasikia, unajua, kuna wakati nilipanda, wakati wakati huo nilikuwa na bansa, nikapanda ndege a afu nikaona watu wananunua bia, wanakunywa, afu wakinywa wanalala. Nasema hivi, nami nichukue moja ninywe nini, nilale, maana niko scared <laughs> sikujua hata sikujuahatakama ni ningejaa roho basi niende kwa lugha angalau nipokee ujasiri <laughs> k kwa ni kwa natafuta taarifa za kunisaidia kuwa na confidence, lakini achofanyika. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe okay. Unaweza pia kawa una na taarifa na bado usiwe na uwezo wa kufanya jambo mpaka hiyo taarifa itaafanya nini, itakavo materialize itakapokuwa epignosis, neno epignosis ukisoma kwenye Ingereza, tafsiri yake anasema precise exact knowledge accurate. precise accurate and exact knowledge, maana yake ni ufahamu ambao una uhakika nao, ni kamili, haijapungua. Wanaume wangapi hapo? ni wanaume. Nani amechukua dakika mbili kufikiria kwamba ngoja kwanza akacheki akajiangalia kwa nini? Nani aliamka asubuhi kwa wale ambao wameoa akaenda akajikuta amevaa sketi ya mke wake akasema ah, kumbe mimi ni mwanaume. Kuna ufahamu nao kwamba ukiamka asubuhi unajua unachopaswa kufanya, si ndio eh? Halo? Halo? Ni ule uhakika ambao unazaa ujasiri na mwenendo, ndo epignosis. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Umewe kujiandaa na mtihani kiasi kwamba unasema nisipofeli, wewe sio mtihani wa ya huu mwalimu, yaani ulielewa kila kitu, hakuna gepu. Nasema akunje vyovyote na mkunjua, hamna mahali ataingia ko ni, ni, ni ufahamu ambao unaleta ujasiri wa utendaji. Huwazi mara mbili, what is my choice? Unajua exact what to do, unajua cha kufanya bila mashaka. Kwa kwa habari ya neno la Mungu inahitaji kufundishwa vizuri. Nafanya nini na maombi haya? Ndo, hizo ndo zinaitwa kama ni vitu viwili vinavyohitajika msingi sana, msingi Nasema msingi kwa sababu kuna vitu vingine vingi msingi sana, ili kuzaa mwenendo unaofanana na neno la Mungu. Kwa Paulo mwenyewe kwenye nyaraka zake zote, maelekezo aliyoyaweka kwa ajili ya mambo waamini wanapaswa kufanya, aliweka kama prayer point, alikaa kama kitu cha kuombea. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Kwa anawaombea, kwa hiyo Filemoni pia anamwombea kwamba ushirika wa imani yake. Sasa neno ushirika ni lugha ya zamani kidogo, naomba nitumie lugha yangu leo ambayo tunaweza kuelewana, namna unavyoshirikisha imani yako iwe rahisi au itendeke kutokana au sawasawa na ufahamu ulionao juu ya nini umepokea katika Kristo ambako iko ndani yako. Imeeleweka? Imeeleweka. Kwa kushirikisha imani, wengi wanaishia kufikiri ni kuhubiri injili. Kuhubiri Injili ni kushirikisha imani, lakini sio sehemu, sio asimia mia moja ya maisha ya mwamini. Tuko sawa eh? mwenendo wake wote ndo kushirikisha imani, kwa sababu neno limetumika pale ni koinonia, ambayo ni ni kushirikisha kitu ambacho haukipotezi, yaani tunakuwa naye wote au tunafaidi wote, na baada wakipungui koinonia, to be a sharer, koinonia. Haleluya! kwa hiyo Paulo anasema nimekuombea kwamba kwa sababu ya imani ulionayo kwa Bwana Yesu na pendo lilo lano kwa watakatifu, ya kwamba uweze kuenenda au kushirikisha imani yako au uende weze kuenenda sawasawa na imani yako, kwa namna ambayo ujuzi ulio nao na mwenendo wako vinakuwa atepaa. Maana yake kama ninajua sitaki kuiba, na pia niwe na uwezo wa kufanya nini? Kutoiba. Hiyo ndio tunafanya nini? Epignosis ni ufahamu unaokuwepo katika mwenendo. Haleluya, haleluya! Kwa hiyo ni mambo mawili yanayopaswa kufanyika: kujua na kuomba. Kwa tunaomba ili tujue, au tunaomba ili kujue kwetu kuzae matunda. Ndo maana tunaangalia kujua upendo wake, kujua upendo wake. Kwa tutaangalia mambo matatu katika series hii, mambo matatu Mambo matatu, mambo matatu. Jambo la kwanza, naweza kujua upendo wa Mungu kwa. Nitakuwa na maswali mengi ambayo nitakuwa nayaweka, alafu tutakuwa tunayajibu tunapoenda mbele. Naweza kujua upendo wa Mungu, jambo la kwanza. Lakini pia nitegemee nini katika upendo wa Mungu nitegemee nini? Katika upendo wa Mungu, Do I have hope? Nitegemee nini katika huu upendo wa Mungu? Jambo la tatu ambalo nataka tulicheki pia ni kuna usalama kiasi gani katika pendo hili. Security, kuna usalama kiasi gani katika pendo hili kwa lengo la seritini kushughulika angalau na hivi vitu vitatu. Hivi vitu vitatu, jambo la kwanza, naweza kujua upendo wa Mungu au ndio? Tuko mazingira, mambo ya Mungu yachunguziki, yaani huwezi kumjua Mungu vizuri. Najua kuna watu wengine ni sehemu ya ibada yao kuto kumjua Mungu ni sehemu ya ibada yao, yaani sehemu ya kitu anachokiabudu ni kwamba huwezi kumjua Mungu na kichwa cha somo kujua upendo wa Baba. <laughs> Kwa Wakristo wengi wana Biblia kubwa ambayo ukisoma unaishia kusema mungu achunguziki. Huwa wanasema wanakuwa wamesomea nini? Bachelor of Arts in understanding God who will never be understood because he cannot be understood. Ni, ni kozi moja ndefu sana, kwa umepewa vitabu sitini na sita vikuvuruge Tuseme aki ya nani, Mungu achunguziki, kila mtu ahangaike na mambo yake. Baba we haujulikani, matendo yako ni makuu sana, njia zako hazichunguziki, we upo peke yako, ulipo hakuna akujuae. Mimi pia sikujui, ila ninakuabudu Baba. Wewe ni rafiki mwema, humjui, anaweza kawa adui mbaya, sishasema humjui, unamhitaji rafiki mwema, mimi ni mwanao We ni baba yangu. Ulishasema umjui. Wewe sio mwanao. Wewe sio mwanae. Wewe ni asika kituko chake. Kwa nini umeshasema Mungu hawezi kujulikana? In fact, hiyo mistari ya Mungu yachunguziki tumewahi kujadili mara kadhaa. Lakini tunaweza kupitia pia kwenye series hii. Kwa ni kujulikana kuangalia mama tatu naweza kumjua kujua upendo wa Mungu. Namba mbili, nitegemee nini katika upendo huo? Namba tatu, kuna usalama kiasi gani katika pendo hili? Haya mambo matatu ni achievement na bwana tamani tuwe nayo katika series hii kwa nini? Kwa, kwa sababu upendo wa Mungu ndio msingi wa maandiko matakatifu. Andika hiyo, upendo wa Mungu ndio msingi wa maandiko matakatifu. Kwa ujasiri kabisa mtu mmoja aitwae Yohana yule anayejiita apendwae sana John the Beloved, wazungu wanaita hakuna <laughs> sehemu Yesu alisema anampenda Yohana kuliko wote, ila Yohana amesema napendwa. Na ni vizuri kujua upendo wa Mungu hubinafsisha. Usisubiri kuambiwa Mungu anakupenda, atakiwa kujua napendwa na Baba yangu. Sasa kwenye hii dunia unaweza kuambiwa Mungu akupendi. Bwana asifiwe. Ni sawa na kusubiri kuambiwa wewe ni mzuri. Unaweza ukafa na subira yako Nenda kwenye kioo tu sema mimi ni mzuri, hata amjaelewa eh? Unavaa vizuri, unatembea hivi, kama kuna mtu you look. hakuna mtu anakuambia you look. Sasa hilo likioo likubwa la kazi gani? Mtu mmoja aliniambia wanawake inabidi wafundishwe matumizi ya kioo, maana mtu amenunua kioo kwa ajili ya kujikosoa hata mjaelewa meelewa, eh? mtu amenua kioo kwa ajili ya kujikosoa. <laughs> mtu anaweza kaa na kaalama kamoja kanamtoa amani, kaalama kamoja na sehemu zingine zote hana alama. Kwa hiyo kwenye asilimia tisini na tisa nukta tisa tisa tisa tisa, tisa, yuko perfect, lakini kanasumbuliwa na kaalama kamoja na kanaishia kwenye hiyo kwenye hiyo alama anapambana nayo Achukua madawa yote ulimwenguni hiyo alama iondoke. <laughs> na namaanisha nini? Lazima ujue utambulisho wako mwenyewe sawa, eh? Eh, wangapi hapa ni watu wazuri? Jamani, sijasema warembo. Kwa tofauti ya kuwa mrembo na kuwa mzuri. Kila mtu ni mzuri, ila warembo tofauti. Kwa hiyo <laughs> Biblia yote ni kitabu cha nini? Cha upendo, cha upendo. Yohana the beloved, apendwaye, mtu apendwae sana na Bwana, kama anavyojiita mwenyewe kwenye, kwenye vitabu vyake, ametuandikia kitu kimoja cha ajabu sana, anasema Mungu ni pendo. Nafikiri ni mtu pekee aliyekuwa na ujasiri wa kutoa definition ya Mungu <laughs> Mungu ni pendo. Sema Mungu ni pendo, waraka wa kwanza Yohana nne kumi na sita. Nataka sema hii umetoa wapi? Mbona kwenye Biblia, waraka wa kwanza Yohana nne kumi na sita, anasemaje Wakristo wangekutana na Yohana mi, ndio maana mimi sielewi. Nisikize vizuri eh, kabla sijasoma hivi. Ndio maana mimi sielewi mtu anasomaje ufunuo wa Yohana. Ufunuo wa Yohana aliyeandika injili ya Yohana akaandika nyaraka tatu za nani za Yohana alafu alipoandika ufunuo wa Yohana, watu akisoma hawaoni upendo wa Mungu siwezi kuelewa. Rudia tena, mko hapa au nimewacha mimi napenda akili zenu ziwe active. Nani aliyeandika injili ya Yohana? Yohana. Si ndio eh? Nani aliyeandika nyaraka tatu za Yohana? Yohana. Nani aliyeandika ufunuo wa Yohana? Yeah. Okay. Nani ambaye amesema Mungu ni pendo kwa hiyo ufu, kama ametutafsiria kwamba Mungu ni pendo, unaiona hiyo kwenye injili ya Yohana. Yeah ni kwenye injili ya Yohana peke yake. Anasemaje? aliwapenda watu wake walioko duniani, waliopenda namna gani? Upeo. Ni Yohana peke yake ndiye amesema. Ni kwenye nyaraka zake Yohana ameandikaje? Mungu ni pendo. Huu ufahamu aliotumia kuandikia injili na nyaraka ndio ameandikia ufunuo. Kwa ukimjua Yohana, ukisoma ufunuo unamaliza kusemaje? Mungu anatupenda sana lakini watu wakisomaga ufunuo wanatoka na nini? Wanatoka na manundu wakisoma ufunuo wa Yohana, kwa sababu wanasoma vibaya, kama ambavyo watu wengi wanasoma Warumi na kutoka. Baada ya kutoka na ufahamu kuhusu haki ya Mungu, wanatoka wakiwa hawana uhakika na nani? haki ya Mungu. Na wamesoma wa... wamesoma doctrine of righteousness, fundisho la haki ya Mungu lililoandikwa na nani? na Paulo lakini wanatoka wameondolewa, na ni ngumu kupata haki ya Mungu. Angalia anavyosoma mistari: wote wametenda dhambi na kupungukiwa na utukufu wa Mungu, wanaweka nini pale, nukta mbele. Inasemaje? wanahesabiwa haki bure. Hiyo sehemu, hilo se hawaendi kwayo. Sio shida ya Paulo, mm -mm, shida ya nani? mpenzi msomaji amesoma kipande a, hey, Actually, sababu ya kwamba haki inapokewa bure ni kwa sababu gani? Wote wametenda dhambi na kupungiwa na nini ya utukufu wa Mungu mm. Tunasoma pale mshahara wa dhambi wa, Warumi 6:25. Mshahara wa dhambi ni mauti, alafu menyenyewa kichwa inakwambia ni mauti, ni mauti. Mshahara wa dhambi ni mauti, mauti itakupata, mauti itakuacha. Inakwambia unayo mauti wewe, ikiwa umetenda dhambi. Mauti inako, mauti iko malangoni, mauti imechungulia, mauti inakukamata, najua eh? Nipeni nafasi kwenye, nipige nivijebada moja <laughs> angalia. Alafu kipengele kinachofuata kinasemaje? bali kwa sababu ya hii shida hapa, Mungu ameweka solution mbele. Hatutaki matatuzi eh, hatutaki matatuzi, ndio solution eh? tunapenda nini? Shida kwa bali, maana yake kwa sababu hiyo. Au mpango alternative ya Mungu ni nini? Karama ya Mungu ni uzima katika Kristo Yesu zima amile kwa asemaje? Tena, mshahara wa dhambi ni mauti. Mshahara, nani anayefanya kazi? ni yule aliyefanya apate hiyo, si ndio? Lakini anasemaje? Karama, karama maana yake nini? Zawadi. Lakini zawadi ya Mungu anayotoa bure ni nini? uzima wa milele. Do you know, kwenye mistari hiyo miwili hapo juu ukikaa peke yake unaonyesha ya kwamba oh, kila atakayetenda dhambi anaenda jehanamu. Hmm, hmm, bila kuona ms kile ambacho Mungu anatoa bure iko sawa? iko sawa? umeelewa shida iliyopo eh? Kwa watu wanasoma kimirengo hawasomi kile, vitu vyote tuende kwenye Ufunuo. Kwa mfano, kuna watu wanajua kwamba watu wengi wataingia mbinguni kwa sababu alisoma na, ka, na, ka, makabila, na kabila la Benyamini watakuwa elfu kumi na mbili kabila na nini watakuwa nini, wakajumulisha wakafika nini laki moja na arobaini na nne, akasema si wengi sana, wakaweka nukta mbele yake, anasemaje? Kisha nikaona idadi kubwa isiyohesabika ya watu ambao mavazi yao ni meupe yamechovya katika damu ya mwana kondoo, idadi kubwa isiyo hesabika. Umeona shida eh? Ule ugonjwa uleule wa kubaki kwenye shida. Unajua ukizoea shida eh? Raha ikija, unaichukia. Umezoea jiko la kuni, unapuliza mpaka macho yanakuwa mekundu hivi Siku unaletewa kitu cha kubonyeza tu <gibu> unaambia, kwenye hii nyumba ukiongea tu, nasema turn off this inawaka. Nasema <gibu> mimi siwezi, mimi siwezi. Unachukua kuni, unaenda kwenye floor, unachimba kwenye sakafu, uweke nini, jiko la kuni. Sasa matatizo yamekuganda, imejenga system. Aleluya! Ukiambia umehesabiwa haki bure, wasema sio kirahisi rahisi. <laughs> Muona shida ya mwanadamu, eh? Okay, twende kwenye sio na, navunisha ili somo leo, nakuonyesha tu shida, eh? ya usomaji. Twende kwenye mfano, alama ya mnyama. Unasikia alama ya mnyama, si ndio eh? eh? Itawekwa jua vipaji vya nyuso zao. Okay, kwa nini watu wengi wako fixated na mia sita sitini na sita ambayo imetajwa mara hii moja, lakini hawataji juu ya alama isiyoondoka ya mwanakondoo? Kwa nini osili hawaizungumzii kabisa? Kwa nini wale ambao wameandikwa kwenye kitabu cha uzima ambao haifutiki haizungumziwe? Umegundua shida ya watu eh? Shida wanataka kupambana na Wakristo. Wengi wamezaliwa kwenye, kwenye, kwenye mambo ya kupambana sana, kwa hiyo akiona sehemu naondoa mpambano, anasema nitaishije? Bwana asifiwe. Bwana asifiwe Bwana Yesu asifiwe yeah. Kwa usizoee matatizo, mwenzako usizoee matatizo, zoee matatizo kwamba unakaa na mume wako mwaka mzima hajakugusa kugusa, unaanza kusema hivi, bado unanipenda? Nimesikia kuna watu wanaambiaga, umezao hivyo, sio ninyi, ni wale anasema, ndugu yani, huyu ndugu, bado unanipenda kweli? kwa nini haujanigusa mwaka wa tatu? Chukua hata mkanda nipige kidogo, ona <laughs> <laughs gulia> kwa hiyo hiyo ndio changamoto ya kwanza ya watu lakini, Yohana Yohana anatuonyesha kwamba Mungu ni pendo. Nakumbuka Yohana alikuwa anachambua maandiko mwanzo mpaka Malaki, ambao watu akisoma mwanzo mpaka Malaki, Mungu anaonekana ni monster, jitu linapiga, ukinizingua na kuzingua niguse, bahati mbaya nikulipue, nikulipue makusudi <laughs> Ndivyo watu wanavyomuona Mungu akisema mwanzo mpaka Malaki, lakini Yohana ambaye kitabu alichokuwa nacho kinachoitwa maandiko matakatifu ni mwanzo mpaka Malaki anatuambiaje? Mungu ni pendo. Waraka wa Kwanza Yohana nne kumi na sita anasemaje? Nasi tumelifahamu pendo alilonalo Mungu kwetu sisi, na kufanya nini? Na kuliamini. Umeona, eh? Neno kuliamini, akasemaje? Kwa hiyo upendo wa Mungu unapaswa kuaminiwa na kuliamini. Asemaje? Mungu ni pendo, Mungu ni pendo, Mungu ni pendo. Hapa asemaje? naye akaae katika pendo hukaa ndani ya Mungu na Mungu hukaa ndani yake. Kwenye waraka huu huu Ukirudi, sura ya tatu mstari wa kwanza, ana describe upendo wa Mungu, kazi iliyofanya. Waraka kwanza Yohana tatu moja, nasoma mstari wa kwanza tu anasemaje? Tazameni, sema tazameni. Kwa maana yake upendo wa Mungu, natakiwa kuwa hii neno tazameni actually, ni kufanya uwe active kwenye kuobserve, uchukue hatua ya kutazama, tasema Tazameni, behold Kiingereza, maana yake unatakiwa kuhusika kikamilifu katika kujua upendo wa Mungu. Tazameni, mwambie mwenzako tazama, maana yake usishangae shangae, usiwe mjinga, si ndio? Eh, tazameni ni pendo la namna gani alilotupa Baba. Unatakiwa ujue ni upendo wa namna gani. Hapo <laughs> chini yake akaelezea upendo ulivyo, akasemaje kwamba tuitwe wana wa Mungu. Anaita ni upendo uliopewa na baba. Asemaje? Na ndivyo tulivyo. Mbona ndivyo tulivyo? Maana yake sina mashaka na hayo, uhakika, na ndivyo tulivyo. Hapa asemaje? Kwa sababu hii ulimwengu haututambui kwa sababu haukumtambua yeye. Tunaweza kusema ulimwengu hautambui upendo wa baba, si ndio eh? Siko sawa eh? Yes. Kwa sababu wangetambua upendo wa Baba, wangejiona au wangekuwa wana wa Mungu. Tazameni ni pendo; tazameni ni pendo la namna gani alivyotupa Baba kwamba tuitwe wana wa Mungu. Umeona pia ametumia neno Baba. Kwenye hiyo sura ya tatu, mstari wa kwanza, neno pendo pale au upendo ni neno la Kigiriki, agape, agape, agape, a-g-a-p-e. Agape. Neno la Kigiriki au Kiunani, agape. Kuna mambo matano ndani ya matumizi ya neno agape katika huu muktadha. Mambo matano, matumizi ya neno agape yanamaanisha mambo matano katika mstari, katika mstari huu agape neno agape hapa inahusisha kumkubali mtu au kuvutiwa na yeye. Kumkubali mtu au kuvutiwa na yeye. Naeleza maana ya kukubali hapa, na kwamba ni kuvutiwa na yeye. Kumkubali mtu accept, accept. Kumkubali mtu, tuko pamoja? meshaandika hiyo maana ya pili unaiona hapa ni kuwa na huruma, andika hiyo, kuwa na huruma. Agape kuwa na huruma au kumtazama kwa namna ya kumtakia mema, Merciful or wish good, kuwa na huruma na mtu au kumtazama kwa namna ya kumtakia mema. Tuko pamoja? Umeandika hiyo namba ngapi? Hiyo kuwa na huruma au kumtazama kwa namna ya kumtakia mema, ko tayari, ni kwa habari ya mtu mwingine. Namba tatu ni kumsherekea mtu, kumsherehekea mtu Kumsherehekea, kusherehekea ni kama ku celebrate au kumfurahia. Kumsherehekea mtu, kumsherehekea mtu wow, unafurahishwa na maendeleo yake, namna alivyo na vitu kama hivyo, unamsherehekea mtu, unamsherehekea una, una mtu inafanana na hii ya nne Kufurahishwa na mtu au kitu, kufurahishwa na mtu au kitu, hiyo hiyo namba nne, kufurahishwa na mtu au kitu. Namba tano ni kupendezwa, ni kupendezwa. Ukiangalia kwa muktadha, ukiangalia maana hizi zote tano ni kama kitu kimoja tu, ni mtu amekubalika mazima. Iko sawa eh? Mtu amekubalika mazima, pande zote, amekubalika. Haleluya! Nafikiri tuanze kidogo kuangalia matumizi ya neno pendo, sababu naona vinatumika tofauti Kiswahili, na maneno mengi dogo: pendo, upendo na kupenda, pendo upendo na kupenda Kiswahili, ingetumia Kiingereza, ingetumia neno moja tu love, sababu kwa Kiingereza love ni kitenzi, love ni nomino. Si ndio, eh? Eh, Love ni kivumishi au au mpaka iwe lovely. Kwa hiyo love kwa maana ya pendo, upenda, upendo au kupenda tuko tayari, fanye uchambuzi kidogo eh? usako, tuko tayari uko tayari kufanya uchambuzi kidogo au na usingizi. Mwambie hakikisha apostol akubembelezee usingizi, sio kazi yangu ukilala wakati na ubiri na kuchaji kila dakika moja, elfu tano. Haleluya, ka tuangalia kidogo matumizi ya neno upendo, upendo na kupenda au na mnyambuliko wake kwenye Biblia neno kwa kutumia kanuni ya mtaja wa kwanza neno kupenda au upendo au kitu kinachohusiana na chosiana, upendo kimetajwa kwa mara ya kwanza kwenye Mwanzo ishirini na mbili mstari wa pili Mwanzo ishirini na mbili mstari wa pili wakati Ibrahimu anaenda kumtoa nani? Isaka Mwanzo ishirini na mbili mstari wa pili. Mwanzo iko nyuma ya Mwanzo no, iko nyuma ya Kutoka na hakuna sehemu nyingine, hakuna mwanzo wa mwanzo. Nyuma ya Mwanzo ishirini na mbili mstari wa pili, umefika ukianza mstari wa kwanza, anasemaje? Ikawa baada ya mambo hayo, Mungu alimjaribu Ibrahimu akamwambia, eh, Ibrahimu naye akasema mimi hapa mstari wa pili akasema umchukue mwana mwana wako wa pekee umpendaye sema umpendaye mwana wako wa pekee umpendaye sasa neno umpendaye pale kabla siendelea na mistari mingine neno umpendaye pale kiingereza ki ametumia love or lovest ni kitenzi ambacho ni neno la Kiebrania aheb, inafanana kidogo na Ahab. Najua kuna mfalme mezitwa na Ahab Ahab, aheb, a-h-e-b aheb. kwa nini nataja Kiebrania? Kwa sababu Agano la Kale liliandikwa kwa lugha gani? Kiebrania, si ndiyo? Kwa lazima tuangalie asili ya neno ili tujue walimaanisha nini wakati wanatumia neno hile. Okay, pause kidogo. Nimekuambia kuna haja ya kutembea kwenye matumizi ya kwanza ya maneno ili tujue tunatumiaje leo, yaani kwa mfano matumizi ya neno upendo, ili tujue tunatumiaje leo, inabidi tuangalie ilitumikaje wakati ule, kwa sababu matumizi ya neno upendo ya, matumizi ya neno yanaweza kaathirika na utamaduni muda unavyozidi kwenda mbele, miaka inavyozidi kwenda kweli, si kweli, si ndio? Eh, okay, hivi unajua tafsiri ya upendo leo sio tafsiri ambayo iko kwenye Biblia iko sawa ya yeah. Sio tafsiri iliyoko mtaani. Umewahi kusikia mpaka kwenye nyimbo imewekwa, mpende akupenda eh asiye kupendao achana naye. Najua nyam kuwa jazalia wakati wakina nani wanaimba hizo nyimbo, mpende akupendaye. Actually ukimpenda mtu kwa sababu anakupenda, huo sio upendo, yaani unampenda Ukiangalia matumizi ya upendo kibiblia, yaani kwa sababu mtu amekutendea jambo jema ndo unaanza kumpenda? Kwa ukimkuta mtu ambaye hawezi kutendea kitu chochote, huwezi kumpenda, naomba niulize, hiyo ndo maana ya upendo? Actually usingekuwa unaenda hata uinjilisti, maana unaenda kwa mtu usiyemfahamu, ambaye hujua atakupa chochote, unaenda unamuhubiria injili, Total stranger. Huo ni upendo huo, unapata nini pale? wewe ndo unaenda kutoa. Niko sawa, eh? Na hii tafsiri ya upendo ulioko duniani, kwa sababu ya matumizi mabaya, siku zinavyozidi kwenda mbele, zinaharibiwa ile matumizi ya kwanza ya neno upendo. Okay. Kwa mfano neno toba, kwa asili neno toba ambayo ni metanoia ya Kigiriki. Wakati Biblia inaandikwa, neno toba halikuwa na maana kama iliyoko leo mtaani, na ndio maana tunagombanaga na watu hapa kwa sababu wanafikiri mimi sielewi kinachofanyika hapa. Na ukianza kuwaelezea watu maana ya toba kibiblia, wanakasirika kwa sababu kuna maana iliyozoeleka ambayo imesha haribika. Kwa mfano, neno kutubu au toba kwa sahivi maana yake nini? Ni kulia, ni kujuta, huku ikitaja nini? dhambi zako. Sema nenda katubu, maana yake nini? Nenda kaseme uliyofanya. Basically hiyo hata, hata neno lenyewe kuungama, inavyotumika leo sivyo ilivyokuwa kwenye Biblia. halo halo, tuchafue kidogo hali ya hewa eh? Moja, toba <coughs> toba kwa asili Actually ina maneno mawili ya Kigiriki mawili kwenye metanoia, ina meta na noeo. Meta tulipokuwa tunasoma, nataka nikupa namna na, na, rahisi ya kujua maana ya meta. Tulipokuwa tunasoma biology tulikuwa tunasoma kinachoita metamorphosis. Na yenye ile ni maneno mawili meta na morpho, kwa hiyo unaweza kusemaje, meta ni badiliko alafu morpho ni Form, hali mwonekano, si ndio? Eh, kwa ni badiliko la namna jambo linavyoonekana, hiyo ni metamofo. Lakini kwenye metanoeo au metanoia ni badiliko la nini? Noeo, ufahamu, okay. Kwa hiyo kama ni badiliko la ufahamu meta of noeo, of noeo change of mind, maana yake mtu anapohubiriwa injili alafu akasema nimeelewa kumbe sivyo ninavyopaswa kufanywa. Hiyo ni nini? Toba. Iko sawa, iko sawa. Meta noeo, change of mind. Kwa maana yake mindset change ndio toba. Baliko la fikra zao, baliko la fikra. Sasa ngoja tuweke kwenye matumizi yetu leo, kwa tafsiri ya kwanza ya kanisa la kwanza, baliko la fikra, kama itaf, kwa mfano leo tunaomba maombi ya toba kwa ajili ya Tanzania leo. Naomba tuweke maana ya badiliko la fikra leo, tunaomba maombi ya badiliko la fikra kwa ajili ya Tanzania. Habari kamili, umeona imevuruga tayari eh? Kwa hiyo tukisema tunafanya toba ya kitaifa maana yake nini? Tunafanya badiliko la fikra la kitaifa. Iko sawa, iko sawa, umeelewa? Sasa matumizi yake kwa kama kama lugha ingebaki na matumizi yale ya kanisa la kwanza, kusinge kwa nanii, mkanganyiko. Kwa umegundua kwa nini napenda kutembelea Kigiriki na Kiebrania ili kutafuta waandishi wa Biblia walimaanisha nini. Halo, halo, halo, halo, tuko mpaka hapo eh? That's very important. Lugha inabadilika sana, lugha inabadilika sana. Kwa mpaka hapo, tukisema tunafanya toba kama taifa maana yake nini? Tunabadilika kifikra, kama taifa. Actually, mtu anayetubisha taifa anafanya uinjilisti. Hiyo ndio namna ya kuleta toba ya kitaifa, ni kuhakikisha watu wote wamemwamini Mungu Tanzania, ni kuhubiri injili, kwa sababu na injili nata nini? Change of mindset. Kwa hiyo watu wanaofanya, watu wanao, watu wanaotubisha Tanzania, tuko hapa tumesimama wakati huu na tutakuwa mtaani kufanya injili hizi. ko unapofundisha, ndipo baliko la fikra linalokuwepo. ko nikiwaambia watu tubuni, Yesu yuko malangoni, maana yake balisheni fikra, Yesu yuko malangoni. na balisha kutoka wapi kwenda wapi? Kwa sababu kama unataka kubadilisha fikra, inabidi uelezewe fikra mbaya ulionayo na uletewe nzuri, kama ambapo Wayahudi walikuwa hawajamjua Yesu kama Mwokozi, wanaambiwa tubuni basi. Maana yake mwaminini, mgeukieni ili mpate ondoleo la dhambi zenu. Hawajaambia Wayahudi tubuni dhambi, mm -mm. Ano, tubuni basi, ili matokeo ya kutubu ambayo ni kuamini katika yeye ndio anapata ondoleo la dhambi. it is that simple lakini angalia leo kwenye Biblia imetumika zaidi tubuni ili, lakini matumizi ya leo ni tubuni dhambi. iko sawa Eh? kwa neno hili pale limesha uwawa, lakini kusoma kwenye matendo ya mitume, toba ikitajwa, linatajwa tukio litakalotokea kwa sababu ya wewe kutubu. Haleluya, maona eh? Kwa nimejaribu kuonyesha challenge iliyopo na matumizi ya maneno. Kwa nini tumeangalia neno upendo kama aheb? Kwa sababu neno aheb pale A H E B inafanana na matumizi yake na neno la Kigiriki agape. Kwa aheb ni sawa sawa na agape. Kwa zile tafsiri tano zizokupa za agape ziweke chini pale kwa nani? Kwa aheb. Kwa ina maana sawa na agape, inahusisha kumkubali mtu, kuvutiwa naye, inahusisha kuwa na huruma na kumtazama kwa namna ya kumtakia mema, inahusisha kumsherehekea mtu, inahusika inahusika na kufurahishwa na mtu au kitu, inahusishwa na kupendezwa au kumkubali mtu, kupendezwa na mtu. Kwa maana yake, Abrahamu alipendezwa na Isaka, alikuwa anamfurahia Isaka alikuwa anamtakia mema Isaka, alikuwa anamwonea huruma Isaka, alikuwa anavutiwa na Isaka. Alafu akaambia mtoe mtoto unayevutiwa naye, unayemsherehekea, anayekufurahisha, anayekupendeza, unayemkubali, mkubali. Halafu, mtoe. Umeelewa sasa, eh? Kwa hiyo mwanzo, mwanzoni imetumika kumaanisha sacrifice Your best Kuditha, kudhabihu kile bora ulicho nacho ko ni neno lilele agape kwa Kigiriki na aheb Kiebrania nimewacha. Tuko pamoja. Mwami wako umeachwa? Are we together? Kwa imetumika pia kwenye sehemu kadhaa in fact kwenye Mwanzo neno aheb limetumika mara kumi na nne hata soma hizo kumi na nne tutasoma baadhi niliochagua kwa ajili ya kujifunza. Mwanzo 24:67 Mwanzo 24:67, ni mbele ya 22 tu pale. Let's build something here. Mwanzo 24:67 inasemaje? Isaka akamwingiza Rebeka katika hema ya mama yake Sara, akamtoa Rebeka akawa Sara, mama yake Sara akamtoa Rebeka akawa mkewe akampenda neno pale akampenda ni aheb. Isaka akafarijika kwa ajili ya kufa kwa mamake, akampenda. Mwanzo ishirini na mbili sorry, ishirini na tano ishirini na nane Mbele pale, ishirini na tano ishirini na nane Mwanzo ishirini na tano ishirini na nane Umefika? Unaweza kusoma wote basi. Isaka akampenda Esau ni ahepia kwa sababu alikula mawindo yake na Rebeka akampenda Yakobo. Matumizi pale ya maneno ni aheb. Shina ngapi hiyo? 25 na 27. 27 na 10, 27 na 4. Mwanzo 27 4. Mbele kidogo pale. Asemaje ukanifanyia chakula kitamu namna ile niipendayo aheb namna ile niipendayo ukaniletea ili nile roho yangu ikubariki iku kabla sijafa. Mwanzo ishirini na saba, nne. Mwanzo ishirini na tisa kumi na nane. Nenda mbele pale ishirini na tisa kumi na nane. Angalia matumizi ya neno Aheb. Yakobo akampenda Raheli. Sema Yakobo akampenda Raheli. Akasema nitakutumikia miaka saba kwa kumpata Raheli binti yako mdogo. Anamwambia nani hapa? Laban. I ambaye mean, nitamtumikia pia miaka saba kwa sababu ya binti yako mdogo Raheli. Jamaa alifanya kazi miaka saba kutafuta mahari. Akiwa na miaka kumi na nne kutangana kuchangaa na ile ya mwanzo. Uko tayari kufanya kazi miaka saba upate mahari, kwa sababu hamna upendo, kama Yakobo. Unamwona Yakobo mjinga eh? Eh, wanaume. Unamwona Yakobo mjinga eh, au hamna uhakika? <laughs> Nauliza, mnamuona Yakobo mjinga au hamna uhakika? Hamjifunzi? upendo uvumilia mambo yote, upendo hautafuti mambo yake, upendo uvumilia. Eh? Miaka saba, sio saba, actually hiyo miaka kumi na nne ni kwa sababu ya Raheli, miaka saba Miaka ngapi? Mwambie mwenzako, miaka saba, sio kwa saba kumi na nne. Mwambie utafanya kazi miaka kumi na nne uweze kupata mahari ya binti eh. Shida mahari siku hizi ni mshahara wa mwezi mmoja, nenda kwa mzee Laban 17 years na pamoja na mateso na usumbufu eh? Yakobo ni mwanaume sana. Huu <laughs> ni upendo, sema upendo. Sijamsikia Benedict akisema huu ni upendo, sema upendo <laughs> yeah. Upendo unatakiwa uende umbali huo, upendo ni how far can you go wala wala Yeah, msimcheke tu Laban, mwangalieni. Wewe ungempata recho wako, ungekaa bwana, maisha yenyewe mafupi <laughs> <laughs> mstari wa ngapi? Ni kwevyo, ishirini na ngapi? ishirini na tisa, kumi na nane? ishirini na tisa, kumi na nane, tuende. Ishirini na tisa, ishirini, ishirini na tisa, ishirini unaweza kuwahe. Ahebu kama nani kama Yakobo, au sio? Hiyo eneo abidi niwaombee wanaume ukuaji wa, wa kiroho kwamba hawataki kulipa mahari ya miaka kumi na nne ya mshahara wa miaka kumi na nne ishini nasemaje? Yakobo akatumika miaka saba kwa kumpata Raheli, ikawa machoni pake kama siku chache tu, kwa vile alivyom Ahab kwa nini? Unaona mateso kwa sababu wewe hujafanya nini? hujaahebu Mwana mtumishi wa Bwana, palipo na upendo, kalenda haitembei, nani tarehe haziendi, ni kama siku chache. Mwambie mwenzako ilikuwa kama siku chache. Mbona mnyungi mko mwenye somo? Mwambie mwenzako ilikuwa kama siku chache, kwa sababu ulikuwa na nini? Kumbe upendo unaifanya miaka mingi iwe kama uchache. Nyie matakiwa mwimbe wile wimbo wa Ambassadors wa Uganda wa Rwanda, nifundishe kupenda wanaume kama, ili somo aliwaingila Yakobo. Mnatakiwa mwimbe ili somo kwanza, linakujua upendo wa nini baba, mjue upendo. Upendo ndani yake kuna uvumilivu. Miaka mia na ishirini ya Nuhu umesahau huyo? Miaka kumi na nne ya Yakobo na miaka mia na ishirini ya Nuhu, kipi ambacho ni kikubwa hapa? Baba, ninaomba ya kwamba mwisho wa hili somo tujue upendo wa baba. Bwana asifiwe, kwa maana tunaenda mpaka sehemu ambayo unaambiwa ukikamatwa na ubiri hili utakufa, na unaenda Sababu nini? Upendo, upendo ni kiasi gani uko tayari kupoteza. Shida ni kwamba tumefundishwa upendo mwingi, binafsi napata nini, sio napoteza nini. Mwambie mwenzako, upendo ni kupoteza hmm. Haleluya! Upendo ni kupoteza, you lose yourself in love <laughs> you don't get, you lose. Andika hiyo. Kwa maana jinsi Mungu aliupenda ulimwengu, akafanya nini? Akamtoa mwanaye. Tafsiri nyingi za upendo zoko mtaani ndio hizo. Na nyimbo, eh, nyimbo na nyimbo ziko kwenye maredio, manini ni what can I get? Nampenda sana, nampenda sana, nampenda sana. R&B hiyo sasa nasikia. Nikija kazini ananipokea, nampenda sana. Nikienda bafuni kaweka maji ya moto, nampenda sana. Najaribu najarikutengeneza mixing yangu, nsimpia ba mtu kasema merudi nyuma, waaa, nipokuwa anasoma akijabwe nini, nanletea pipi, nampenda sana kwa maana yake nini? Angalia alichonifanyia, nampenda. Kwa mtu akitaka kuwaza upendo, anawaza what are you doing for me. Haleluya, meona shida iliyopo? Meona kwa hiyo ni upendo, una ninafanywa nini badala ya upendo nafanya nini. how much can I lose? how much can I give away? ni kiasi gani ninatoa, ninaachilia, ninapoteza kwa ajili ya watu wengine. Iko sawa? Iko sawa? kwa upendo sio utanifanyia nini, upendo ni nakufanyia nini. Maswali ya siku hizi kama kweli unanipenda, mbona? Moja, mbili, tatu, nne, tano, unapewa listi. Sababu many people are very selfish, very selfish. Hawajaujua upendo wa Baba, hiyo ndo inaua mahusiano ya aina yote ulimwenguni. Self-centered, self-centered ni ubinafsi. Angalia, kwa hiyo aliona Mzee mtu mzima alionaje? Aliona kama siku chache. Miaka mingapi? Saba, additional seven years. Sasa tusipotezee, hii stori imewekwa ili tufundishe kupenda na ituonyeshe kama hatupendi kwa. Ukimsoma Yakobo ukaona we huwezi kuvumilia na kusubiri useme unaomba maombi ya Waefeso tatu kumi na nne hadi ishirini na moja nijue kina kima urefu upana upendo wa Mungu ili upate kufanya nini? Kutimilika katika utimilifu wote wa Mungu kwa sababu Mungu anakuvumilia sana. Bwana asifiwe, aleluya. Angalia ishirini na tisa thelathini pale. Yakobo ni yule usiyempenda kaja Ameweka baa kubwa sana, wanaume wanatishika wakimwona Yakobo, eh? Ameweka kipimo cha hatari, miaka kumi ngapi? Kumi <laughs> na nne. Watu wananiangalia hapa, apostoli, siwache hiyo topic, enda mbele, nakaa hapa. Thelathini ishina nasemaje? la akaingia kwa Raheli naye akampenda Raheli kuliko Lea akatumika aka kwa ajili yake akafanya nini? Akatumika kwa ajili yake miaka saba mingine. Mona upendo na kutumika e? Mwanzo sasa, basi tunaacha sasa ili mwitike huko vizuri mbele, Mwanzo thelathini na nne mstari wa tatu thelathini na nne iko mbele yake pale, mstari wa tatu Tumeachana na Leana na Raheli na Yakobo na Laban thelathini na nne mstari wa tatu twende mbele pale. Mwanzo inasemaje? Moyo wake ukaambatana na Dina binti Yakobo, akampenda huyu msichana, akasema na huyu msichana kwa maneno mazuri yeah. Kwa maneno gani mazuri? Okay. Kwa mtu anayempenda useme naye maneno mabaya? Okay. Kwa akampenda huyo msichana, neno ahep pale. thelathini na saba tatu thelathini na saba tatu Nasemaje? Basi Israeli akampenda Yusufu, neno ahe pale, kuliko wanawe wote, maana ni mwana wa uzee wake, akamfanyia kanzu ndefu. Akafanya nini? Akamfanyia kazi kanzu, kanzu ndefu. to tumemaliza Mwanzo, ziko kama kumi na nne. Unaweza akachi kwenye concordance yako my sword bible au Kairos alafu kaziona zile zingine nimesoma sehemu kadhaa tu. Twende kutoka neno Ahab, nimeshtuka kuona kwenye Kutoka imetajwa mara mbili <laughs> so, yeah. Kutoka natoka kapa mbili tu. Neno Ahab limetajwa kwenye Kutoka mara mbili tu ambayo ni Kutoka ishirini tena sio Kutoka moja mbili tatu ni ishirini Kutoka ishirini mstari wa sita Kutoka ishirini mstari wa sita na Kutoka ishirini na moja mstari wa tano ziko karibu hapo. Ishirini mstari wa sita nitaanza mstari wa tano kwa sababu ya muktadha wake, alafu tutaenda Kutoka ishirini na moja mstari wa tano Kutoka ishirini mstari wa tano na wa sita tusome. Nasemaje? usivisujudie wala kuvitumikia, kwa kuwa mimi Bwana Mungu wako ni Mungu mwenye wivu, nawapatiliza wana maovu ya baba zao hata kizazi cha tano cha na cha nne cha wanichukiao. Nafikiri chaelezea kidogo hiki kwenye siri ya msamaha wa dhambi. Nami na warehemu maelfu elfu elf, wafanya nini? wanipendao na kushika amri zangu, pale imewekwa rehema halafu na upendo, wanipendao kushika amri zangu, aheb pia pale. Wanipendao Mwanzo 21:5 Mwanzo 21:5 moja tano inasemaje? Lakini huyo mtumwa akisema waziwazi, mimi nampenda bwana wangu na mke wangu na watoto wangu sitaki mimi kutoka kutoka niwe huru. Lakini huyo mtumwa akisema, alikuwa anazungumza mambo ya utumwa. Lakini huyo mtumwa akisema, mimi nampenda bwana wangu. Sema nampenda neno, nampenda pale ni neno aheb, tena imetajwa mara mbili tu. Mambo ya Walawi pia imetajwa mara mbili, imetumika mara mbili neno aheb, kupenda. Mambo ya Walawi imetumika mara mbili ambayo ni Mambo ya Walawi kumi na tisa sura ya kumi na tisa mstari wa kumi na nane na mstari wa thelathini na nne Sura moja tu, upendo umetajwa kumi na tisa kumi na nane na thelathini na nne Mambo ya Walawi sura ya kumi na tisa mstari wa kumi na nane na thelathini na nne Tuko pamoja okay. mstari wa kumi na tisa, na tisa anasemaje? Are you there Inasemaje? Usifanye kisasi, usifanye nini, usifanye nini, uh -huh. Wala kuwa na kinyongo juu ya wana wa watu wako, bali umpende jirani yako kama nafsi yako, mimi ndimi Bwana. Hii ni yale ma, maneno ambayo Yesu alitumia pia eh, kwenye Mathayo akisema, hii ndio amri, mpende Bwana Mungu wako, na akasema, mpende jirani yako hiyo. Kwa hiyo ametumia hapa mambo ya Walawi 19:18 usifanye kisasi kuna tukio eh? usifanye kisasi, alafu asemaje? Umpende jirani yako kama nafsi yako. Hii nitaelezea kidogo, kwa sababu watu wengi walianzisha uhuni, wapo wakisema self love is not selfish. Biblia inasema mpende jirani yako kama nafsi yako. Kwa hiyo kabla hujampenda jirani yako, penda nafsi yako kwanza. Kwa cha kwanza, jipende kwanza ukishajipenda ndo unaweza kupenda na wakaongezea, huwezi kutoa usichokuwa nacho. Usichokuwa nacho maana yake nini? kwanza ujipende, kwanza unenepee, kwanza ufurahie maisha, ndivyo uanze kuwafikiria watu wengine. Mambo mazito sana, ndivyo ulivyofundishwa. Anasema <laughs> self love is not selfish. Cha kwanza jipende, sema waiajipende kwa mwenyewe kwanza. Jipende. Ukianza kujipenda unaanza kuwapenda watu wengine. Tutakuja tutakuja kung'oa kwa spana. Kwa hiyo anasemaje? Angalia mstari 34 kwenye kumbukumbu, kwenye mambo ya Walawi 19. Sasa anasemaje? Mgeni akae pamoja nawe, atakuwa kama mzalia kwenu, mpende kama nafsi yako kwa maana ninyi mlikuwa wageni katika nchi ya Misri. Mimi ndimi Bwana Mungu wenu. Mwona maneno, eh? Aha, kwa hiyo amefundisha kupenda watu wote hapa, kwa sababu ameanza na umpende ndugu zako jamaa za watu wako, mstari wa kumi na nane pale lazima usifanye kisasi wala kuwa nyongo juu ya wana wa watu wako. Maana yake ni Waisraeli we zako Alafu, akasemaje? Na mtu mwingine sasa ni mgeni, akae pamoja nawe. Kwa Wayahudi waliambiwa wasilipize kisasi kwa watu gani? Mmoja ndugu zao na wageni. Iko sawa? Iko sawa? Iko sawa? Ya? Good. Kwa hiyo ni jambo la msingi sana. Kwa kutoka tumesha mambo ya alao, tumesha maliza nayo, imetajwa mara mbili upendo, na specifically kwa ajili ya Uh, ndugu na wale wasio ndugu wa Yahudi. Kumbukumbu la Torati kidogo hapa wameweka msingi wa upendo, kwa sababu imetajwa mara ishirini na mbili kwenye Kumbukumbu la Torati aheb, imetajwa mara ishirini na mbili kwenye Kumbukumbu la Torati. Ina inamaana Kumbukumbu la Torati, kumbu kumbu limetumika kujenga msingi kuhusu upendo kwa Mungu na kwa wanadamu. Ndio maana imetajwa mara ngapi? Lakini nitakusomea sehemu moja, mbili, tatu. Nitakusomea sehemu nne tu kwa ile reference. Kumbukumbu la Torati 4. Kumbukumbu la Torati 4. Nasikitika sijaona upendo kwenye hesabu. Upendo na hesabu haviendani. Wewe ni ufunuo. <laughs> Huwezi kupenda hesabu. Okay. Kumbukumbu la Torati 4:37. Kumbukumbu la Torati 4:37. Kuanzia hapo. Haleluya. Inasemaje? Tumefika wote? Na kwa sababu aliwapenda baba zenu, kwa sababu hiyo aliwachagua wazao wao baada yao, akakutoa katika Misri kwa kuwako pamoja Misri kwa kwako kwa kwa kwa kwa pamoja nawe kwa uweza wake mwingi. Kwa ile kuwatoa Misri inaitwa nini? Upendo. Iko sawa eh? Aliwapenda baba zao, in fact akasema akawapenda na ninyi, akawatoa Misri. Angalia kwenye sura ya tano mstari wa kumi. Kumbukumbu la Torati tano kumi asemaje? in fact, inafanana tulichosoma kwenye Kutoka ishirini tano na sita, hii ni copy paste. Ntasoma mstari wa kumi tu, nami na warehemu maelfu elfu wanipendao na kushika amri zangu wanipendao, pale nini sita tano. Kumbukumbu Atawati sita tano, tembea hata mimi pamoja usniskuwache usi, Kumbukumbu Atawati sita tano inasemaje eh? nawe mpende Bwana Mungu Bwana kwanza, sema mpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote na kwa roho yako yote na kwa nguvu zako zote. Ahebu pia imetumika pale 713 Kumbukumbu na la Torati saba kumi na tatu Kumbukumbu la Torati imefika mesemaje? Naye atakupenda sema atakupenda hapa alikuwa anamzungumzia Bwana, ukianzia mstari wa kumi na mbili, asemaje? Na itakuwa kwa sababu mwaisikiliza hukumu hizi na kuzishika na kuzitenda, basi Bwana Mungu wako atakutimizia gano la rehema alilowapia nani? Baba zako. kumi na tatu, naye atakupenda na kubarikia na kuongeza tena, ataubarikia uzao wa tumbo lako na uzao wa nchi yako na nafaka zako na divai yako na mafuta yako na maongeo ya kondoo zako na wadogo wa kondoo zako katika nchi aliyowapia baba zako kuwa atakupa amesemaje naye atakupenda ahebu aheb. tuko mpaka hapo eh? twende Yoshua Yoshua ametaja mara mbili tu baada ya kumbukuma watu mcheke Yoshua Yoshua ametaja mara mbili tu ambayo ni Yoshua ishirini na mbili mstari wa tano na ishirini na tatu mstari wa kumi na moja Yoshua ishirini na mbili mstari wa tano na ishirini na tatu mstari wa kumi na moja Tuanze na Yoshua ishirini na mbili mstari wa tano tuangalie neno aheb aheb, ishirini na mbili mstari wa tano inasemaje? Are you there? Moja bila twende, lakini mjibidiishe sana kuzifanya amri na sheria ambazo Musa mtumishi wa Bwana aliwaamuru. Aha, akasemaje kumpenda Bwana Mungu wenu na kwenenda katika njia zake zote na kuzishika amri zake na kushikamana na yeye na kumtumikia kwa moyo wenu wote na nafsi yenu yote. Hapa ameparafrase maneno ya Musa 23:11. 23:11. Nasemaje? Jadharini nafsi zenu basi ili mpende Bwana Mungu wenu, ahebu Bwana Mungu wenu huyo ni nani? Yoshua? Tuko tayari kwenda na mcheni mwingine Waamuzi, kwa kina Delila wako wanne tu hapa, iko mara nne tu, tu, na sehemu nyingi kwa kweli, Delila ndiye alikuwa anapenda kutumia maneno ya kupenda hapa, kumi na sita nne Waamuzi kumi na sita nne Delaila kumi na sita nne tutaangalia na kumi na sita kumi na tano hizo zingine mbili utaenda kuzitafuta na kuzisoma. kumi na sita nne inasemaje? Moja, mitende ikawa, baada ya hayo akampenda mwanamke mmoja katika bonde la Soreki, jina lake aliitwa Delila. Nilijua tu lazima Delila atokee, okay. Delila akamwambia Samsoni, okay, tuachane na hiyo kwanza, twende mstari wangapi? sura ya kumi na tano nasemaje? Mwanamke akamwambia wawezaje kusema na kupenda na moyo wako haupo pamoja nami? Umenidhihaki mara hizi ngapi? Tatu, wala hukuniambia asili ya nguvu zako. Wawezaje kusema na kupenda na moyo uko mbali? <tuhi> Sawa, twende kwa mtu anaitwa Rutu. Ruth kwa Kiingereza, Ruth anasemaje? Twende Ruth kwa Ruth. Imetumika mara moja tu, mstari wa sura ya nne mstari wa kumi na tano Ruth, neno kupenda limetumika mara moja tu, nishtuka kwamba iko pia kwenye Esther. Sikutegemea Ruthu 15 tuko, tuko pamoja, twende moja mita, twende naye: atakurejezea uhai wako na kukuangalia katika uzee wako, kwa maana mkweo ambaye akupenda naye anakufaa kuliko watoto saba, ndiye aliye mzaa akupenda. Ahebu hiyo mara moja tu. Is... naaa kwenye manabii, ntarudi kwenye Zaburi hapa. Isaya iko mara tisa tasoma mara moja tu Isaya arobaini na moja nane. Isaya iko mara tisa neno aheb. Isaya iko mara tisa tasoma Isaya arobaini na moja mstari wa nane. Are you there? tuko pamoja eh? mefika Isaya arobaini na moja mstari wa nane akisha jirani yako anasoma Biblia, kama analala wewe unakuwa huenendi katika upendo. Isaya 41 mstari wa 8 inasemaje? moja iatuende nawe Israeli mtumishi wangu Yakobo iliye kuchagua mzao wa Ibrahimu rafiki yangu. Okay. Neno rafiki pale ndio ahebu. Mstari wa nane yep. Rafiki ndo aheb pale. Sawa eh? Sawa. Okay, nenda kwenye Yeremia 31:3. Yeremia 31 mstari wa 3. Jeremiah 31 mstari wa 3. Inasemaje? Mefika? Bwana alinitokea zamani akisema, "Naam, nimekuaheb, nimekupenda kwa upendo wa milele, ndio maana nimekuita, ndio maana nimekuvuta, ni ni kwa fadhili zangu. Unaona, nimekupenda kwa upendo wa milele. Neno pale nimekupenda ni aheb ni? Ezekiel 23:5. Ezekiel 23:5, na tatu tano. Ezekieli Ezekiel pia iko mara kumi, no, mara saba. Yeremia iko mara kumi eh? Yeremia ni mara kumi, Ezekieli mara saba lakini tunasoma Ezekieli 23 mstari wa tano. Hizo zingine ni homework, taenda kuzipitia. Mstari wa tano inasemaje? Na Ohola sema, Ohola alifanya mambo ya kikahaba alipokuwa alipokuwa wangu, naye alipenda mno wapenzi wake Waashuru jirani zake, alipenda mno. Hiyo neno aheb, kwao Ezekieli ametaja mara saba Zaburi, twende Zaburi. Sasa Zaburi imetia fora, imetaja mara thelathini na tisa neno aheb. Zaburi imetaja mara thelathini na tisa. Hizi statistics ni za muhimu sana maana naweza kuona kitabu cha Zaburi ni kitabu cha kulipiza kisasi, kitabu cha upendo. Mara thelathini na tisa. Nitasoma sehemu tatu tu, tuanze Zaburi ya tano mstari wa kumi na moja Zaburi ya tano mstari wa kumi na moja inasemaje? Nao wote wanaokukimbilia watafurahi, watapiga kelele, watapiga daima kelele za furaha kwa kuwa wewe unafanya nini? Unawahifadhi walipendao jina lako watakufurahia. Neno walipendao pale ni nini? Ahe, saa sina moja ishirini na moja, tatu Zaburi sasa thelathini na moja ishirini na tatu. Zaburi ya thelathini na moja mstari wa ishirini na tatu inasemaje? Mpendeni, mpendeni. Ahebwe, mpendeni Bwana ninyi nyote mlio wataua wake Bwana, wahifadhi waaminifu, umlipa atendaye kiburi malipo tele. Mmeona, mpendeni Bwana. Okay, nenda kwenye Zaburi ya mia moja kumi na tisa mstari wa tisini na saba Zaburi ndefu kuliko yote mia moja kumi na tisa mstari wa saba tisini na saba mia saba, moja kumi na tisa mstari wa tisini na saba nimekuacha utupo. Okay, tisini na saba inasemaje? Sheria yako naipenda mno ajabu, ndiyo kutafari kwangu mchana kutwa naipenda neno ahe. In fact twende kwenye mithali. Mithali imetumika mara ishirini na saba upendo kupenda au mnyumbuliko wa neno kupenda. Mithali tatu, tusome Mithali tatu kumi na mbili, tusome moja tu. Mithali tatu kumi na mbili, umefika na mbili nasemaje? kwa kuwa Bwana ampendaye umrudi, kama vile baba mwanae ampendezae au baba kwa mwanaye ampendezae. Neno pale ampendaye ni neno la Kiebrania aheb, okay. Tunaweza tukasema in summary, maneno neno aheb limetumika kwenye Agano la Kale mara mia mbili na nane, jumla zote mara mia mbili na nane tenda kusaidia chenye ziko mbili mia mbili na nane, tusingeweza kusoma ibada hii. Lakini Samueli wa kwanza imetajwa mara nane, Samueli wa pili mara saba, Wafalme mara nne, Mambo ya Nyakati wa pili mara nne, Esta mara nne, Ayubu mara moja, Mhubiri mara nne, Wimbo Ulio Bora mara saba, Maombolezo mara mbili, Danieli mara moja, Hosea mara kumi na tano Amosi mara mbili, Zekaria mara tatu, Malaki mara nne, jumla ni mia mbili na nane. Nirudie. <laughs> kwa wameniangalia kwa huruma, sikuwatendea haki, okay. Samueli wa kwanza mara nane, hiyo spii ndiyo mnayotaka. Samueli wa pili mara saba Wafalme wa kwanza, andika vifupisho, usiandike mambo yote. Wafalme wa kwanza, andika moja fal. Wafalme wa kwanza mara nne. Wafalme wa pili sijaiona. Mambo ya nyakati wa pili mara nne. Mambo ya nyakati wa kwanza sijaona. Esta mara nne. Ayubu amenisikitisha sana, Ayubu mara moja. Mhubiri mara nne Wimbo Ulio Bora, ningeshangaa isinge kuwepo hapa, mara saba. Maombolezo mara mbili. Danieli kanisikitisha pia, ni mara moja <laughs> Danieli mara moja. Hosea, Hosea mara kumi na tano. Nimeiwaza sana Hosea kwamba yenyewe iko mara kumi na tano kwenye Hosea, inaanza kukuonyesha Hosea alikuwa nabii. Nabii gani? Hosea mara kumi na tano. Amosi mara mbili, Amosi mara mbili. Zekaria mara tatu, nabii Zekaria mara tatu. Malaki mara nne, Malaki mara nne. Tumemaliza gano la kale na hatujasoma zote mia mbili na nane lakini umeona imejaa upendo, si ndio? There's so much love talk kwenye Mwanzo mpaka Malaki. Vipi kuhusu agano jipya? Tuangalie agano jipya kidogo, tuanze na maneno ya Yesu kuhusiana na upendo agape. Kwa hiyo tutaangalia agape, sio aheb, tutaangalia agape, lakini imejaa sana agape. Neno agape limejaa sana kwenye agano jipya. Kwa hiyo tutachagua mambo ya kustadi, tutaangalia matumizi ya neno kupenda kama alivyotumiwa na nani? Na Yesu Kristo. Alafu, tutafananisha na nyaraka. Nitakwambia sababu yake kwa mbele. Tutafananisha na nyaraka, vitabu vine vya Injili, matumizi ya neno agape au upendo kwa Yesu na kwenye nyaraka. Tuanze na vitabu vine vya Injili, maneno ya Yesu kuhusiana na upendo. Mathayo tano. Mathayo tano arobaini na tatu hadi arobaini na sita. Mathayo tano. Hii ni sehemu ya speech mahubiri ya Yesu aliyokuwa anahubiri mlimani ambayo ni ndefu sana, ndefu sana. In fact, Yesu ameanza kwenye Mathayo tano, Mathayo sita, Mathayo saba yalikuwa ya ni mahubiri yanayofanana haya. Ilianza kwenye Mathayo moja mstari wa kwanza. Naye alipowaona makutano, alipanda mlimani, mlimani eh? Na alipokwisha kuketi, wanafunzi wake walimjia. Kwa, wali kwa walipomjia Yesu akafundisha sura hizi tatu nazoziona, Yesu alikuwa serious kwenye kufundisha kwa s kwamba, sehemu moja aliwapeleka watu akawafundisha siku tatu fululizo. Kwa Yesu aliwaikuwa na kambi ya siku tatu, walikaa mpaka njaa zikawaka, alafu akasema wapeni ninyi chakula, alafu inaishia sura ya saba mstari wa ishirini na nane, ishirini na tisa. Nasemaje? Ikawa Yesu alipomaliza maneno hayo makutano walishangaa manne mno kwa mafundisho yake. ishirini na tisa, kwa maana alikuwa akiwafundisha kama mtu mwenye amri, wala si kama waandishi wao. Kwa Yesu alifundisha namna yake ya tofauti, tena hakuwa hekaluni, hapa alikuwa mlimani na watu walimfuata. Aleluya, twende sasa Mathayo 5:43, 5:43 mpaka 46, nataka tusome wote hii sasa kuna mambo ya msingi tutaangalia huku juu ya namna Mungu anavyopenda. Haleluya. Are we together? Twende, moja mbili, twende. Mmesikia kwamba imenenwa umpende jirani yako na mchukie adui yako. Emposi, kwanza niangalie nani amenena. Kwa Yesu anaposema mmesikia kwamba imenenwa, maana yake anawaambia hawa watu kitu ambacho tayari wanakijua Ishu ni kwamba unaposoma kwenye vitabu vya Agano Jipya sehemu ambayo wametoa alichokitoa mara nyingi awasemi. Kwa mwandishi anajua audience yake, hadhira yake inajua nini. Kwa anapowaambia, mmesikia kwamba imenenwa, anajua wanajua kwamba imenenwa wapi. Kwa Yesu akuwa na haja ya kukoti, mmesikia kwamba imenenwa katika sura ya kijiti mstari wa ngapi? Ah. Iko sawa , eh? Okay, muktadha wa hapa ni nini? Walikuwa na Mwanzo mpaka Malaki. Kwa hiyo Yesu alikuwa hazungumzi kwa kutumia vitabu vya akina Plato, wa, wana falsafa waliokuwepo, wana wakina uh-uh, wala wakina Socrates kama walikuwepo enzi hizo, alikuwa atumii okay, vitabu vya wana falsafa wa mtaani. Kwa hiyo basically, ale, ukisikia Yesu amesema mmesikia kwamba imenenwa anachukua wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Kwa nani ambaye ameandika umpende jirani yako na umchukie adui yako? Musa. Eh? Kwa Musa aliandika juu ya umpende huyu, umchukie huyu. Okay, niulize swali. Tumesoma mambo ya Walawi ma Nani aliyefundisha usilipize kisasi? Nani aliyefundisha ya kwamba usilipize kisasi kwa ndugu yako jirani yako, lakini pia na mgeni aliye katika nyumba yako? Musa. Nani aliyeandika mpende huyu na mchukie huyu? Musa. Walai, ametuletea wahala, karuchanganya? Hapana, lazima ujue namna ya kufanya nini, kuligawanya neno la kweli au mafundisho ya Musa. Ukishindwa utaishia kuhisi Musa alikuwa amevuta bangi. Sasa Musa ameandika juu ya okay, nali aliandika jino kwa jino. Okay, jino kwa jino na usilipize kisasi ni mapacha. Jino kwa jino ni kinyume cha usilipize kisasi. Si sawa eh? Nikikwambia usilipize kisasi maana yake nakwambia usiende jino kwa jino. Kwa nini Musa aandike vyote? Hebu tuangalie Yesu. Kwa Yesu anasema mmesikia kwamba imenenwa. Kumbuka Yesu anamkubali Musa. Kwa hakuwa anamtukana Musa. Hmm. Kwa sababu kwenye Yohana tano mstari wa 39 anasemaje? Mwachunguza maandiko kwa sababu mwadhani ya kwamba ninyi mnao uzima wa milele ndani yake wala mtakuja kwangu ili mpate kwa na uzima wa milele arbaini, anasemaje? Si mimi naewashtakisio mi, mimi takao shtaki ninyi, bali nani? Musa mnaye mtumaini ninyi. Anasema maana kama mngemwamini Musa mngeniamini na mimi, kwa sababu Musa aliandika habari zangu. Kwao Yesu alituza na kumpa heshima nani? Musa. Lakini kwenye maandiko ya Musa anasemaje? mmesikia kwamba imenenwa na nani? na Musa. Umpende jirani yako na umchukie adui yako, lakini mimi nawaambia pia, alichosema Musa silipize kisasi. Nani akili zake ziko hapa? Umeelewa? Umeelewa kwamba lazima uwe makini na Musa? Usipokuwa makini na Musa utatoka na nundu utatoka umeumia, ume, unasema mimi naona Biblia haielewi bwana, Biblia imejichanganya. Kumbe mchanganyiko wapi? halmashauri ya kichwa kwa. Angalia Yesu anavyopangilia anasemaje? <laughs> mmesikia kwamba imenenwa umchukie adui yako umpende jirani yako, na umchukie adui yako, lakini mimi nawaambia, wapendeni adui zenu, waombeeni wanaowaudhi. hii umetoa wapi? Okay, naomba turudi thelathini na nane kwa sababu inabidi tuwe tunapita mara nyingi hivi, turudi thelathini na nane. Mathayo 5:38 angalia namna Yesu anavyotembea na mafundisho ma ya Musa. Mmesikia kwamba imenenwa, twende pamoja, wanaongea watu wawili tu, moja mbili, twende. Mmesikia kwamba imenenwa, jicho kwa jicho na jino kwa jino nani amenena? Msiogope, nani amenena? Au mnaogopa atatokea kama mtokea Yesu pale? Lakini mimi nawaambia msishindane na mtu mwovu. Nani amesema msishindane? Pia Musa, kutokulipa kisasi. Maanake nini? Kutoshindana, not paying evil for evil. Musa Asemaje? msishindane ni heri mtu asishindane na mtu mwovu. Akasemaje? lakini akikupiga shavu la kuume, mgeuziwe na la pili. Na hii maana yake usilipize kisasi, ioata maandiko unatoa lingine. Unasikia meno yote yako wapi? Kule kwa maana yake nini? usilipe ovu kwa ovu, hii ni na hao ndugu yangu Sawa, hii eh? na usichukue literally na hau haleluya, hapa semaje? 40. Arobaini. na mtu atakaye kushtaki na kuitoa kanzi yako mwachie na joho pia, atae kulazimisha mwendo wa maili mbili nenda naye maili moja, nenda naye maili mbili. Nategemea kama ni Masai Masai kuambia na, naenda pale ni pale tu, babangu sio mbali. Unatembea, unaona jasho, anasema tumekaribia, ni pale tu. Masaa mawili mnatembea tu, si pale. Wajua, mimi zamani nilikuwa natembea kutoka kijijini mpaka mjini kwenda kusoma library. Masaa mawili kwenda, masaa mawili kurudi, masaa mawili kusoma. Kwa lazima tu masaa saa sita njiani. Sasa mimi nilikuwa nishazoea kutembea bwana. Kutana na mtu mmoja mtoto wa mjini. Nyumbani kwenu ni wapi? Kwa asoma kwa aso, naye. Kaambia ni pale. Tuko mianzini pale. Tukatembea kuelekea juu, kuelekea nyumbani kwetu. Pale ni pale mbele mimi pale mbele, ilikuwa kweli pale mbele. Tumefika mahali anataka akae, sema hatujafika, ni pale mbele. Eh, sasa hivi niambie nitembee kutoka Mbagala mpaka Bunju <laughs> ni pale mbele. Lakini ngoja kwanza, hamna magari. Okay. kwa hiyo hii nina hau kwa hiyo anatumia maneno hayo, atakaye kulazimisha mwendo wa maili moja, nenda naye maili mbili, akombaye mpe, atakaye kukopa kwako, kwa usimpe kisogo. Alafu akasema 43 kwa sababu anaendelea. Mmesikia kwamba imeneno mpende jirani yako, neno mpende pale, ndiyo agape, jirani yako na umchukie adui yako, lakini mimi nawaambia, wapendeni adui zenu, waombeni wana wanaowaudhi ili mpate kuwa wana wa Baba yenu walio mbinguni. Naomba uangalie huku Msishindane na mtu mwovu, alafu wana wa baba yenu kobezi. So basically Musa aliandika vitu viwili, aliandika kwa ajili ya waovu na wana wa baba in the same book. Narudia tena, Musa aliandika kitabu ambacho ndani yake kulikuwa na watu aina ngapi? Mbili really. Watu waovu, watu waovu na nani? Wana wa baba, au watu wanaoamini na wasioamini. Katikati ya wayahudi kulikuwa na segment zote hizi mbili ndio maana nasema hivi, ukisoma agano la kale unakuwa makini kwa sababu unaweza ukasoma vitu vingapi? Viwili kwa wakati mmoja, sheria ya roho wa uzima au sheria ya dhambi na mauti. Mwamini hayuko chini ya sheria ya dhambi na mauti, yuko kwenye nini? Sheria ya roho wa uzima, na vyote ni Musa ameandika. kwa mwelezo zaidi, kwa mwelezo zaidi zaidi maelezo, unaweza kaenda kwenye aina mbili za sheria, kuna audio inaitwa aina mbili za sheria, iko sawa eh? Ya, iko Telegram aina mbili za sheria, two kinds of laws. Bwana asifiwe. Kwa Yesu alikuwa anapangilia. Kwa lazima ujue kupanga mafundisho ya Musa. Kwa watu wengi wanaangukia pua, kwa sababu Mkristo anaenda kusoma pale, alafu anaketi kwenye nini, sheria ya dhambi na mauti. Ni nani ambaye ana tabia ya kulipiza kisasi? Ni waovu. Ndio anasema ninyi mtakuwa kama baba yenu, baba yenu anafanya nini? alipizi uovu, anafanyeje? Mtakuwa kama baba yenu. Angalia mstari wa ngapi, huo mstari wa arobaini na ngapi? 45. ili mpate kuwa wana wa baba yenu. wana wa baba wanamwiga nani? baba yenu aliye mbinguni, akasemaje? msilipize ovu kwa ovu. Akasemaje? ni heri mtu asishindane na mtu mwovu, kwa sababu wanaoshindana ni watu wa ovu. Actually ni sawa na kwenda kucheza. Kushindana na waovu ni sawa na wewe unaenda kucheza na nguruwe kwenye matope. Ukicheza na nguruwe kwenye matope, ana enjoy game yake, si ndio eh? Mwelewa maanake, nguruwe ana enjoy zaidi kula kugagaa kwenye nini, matope. Kwa maana yake, kwa mtu mwovu hiyo ndo culture, huo ndo utendaji wake. Kwa hiyo jino kwa jino au jicho kwa jicho, sababu ukisoma namna Musa alivyoandika ameandika kwa namba mpaka waovu inabidi washtuke, hii ni hatari. Asema jicho kwa jicho, jino kwa jino, mkono kwa mkono, uhai kwa uhai <laughs> maana yake hiyo jamii inaisha, sababu ukinikata mguu nami nakukata mguu, hiyo ndo mahakama yake Nakuta kijiji kizima hakuna mwenye mguu. Ukining'oa jicho nami nakung'oa jicho, ukinikata kichwa nami nakata kichwa, au utakatwa kichwa. Wenye dhambi lazima waishe <laughs> waishe, lakini anafundisha kutolipiza kisasi on the same book. Kwa hiyo lazima utofautishe unavyosoma, na ndio maana kwenye Biblia ukisoma, ukisoma vizuri nimechambua kwenye ile series ya, ya msamaha wa dhambi ya kwamba kuna kitabu kilichokuwekwa ndani ya sanduku la agano na kilichokuwekwa pembezoni mwa sanduku la agano. Kwa hiyo ndani ya sanduku la agano kuna agano la Mungu, nje ya sanduku la agano kuna kitu kwa ajili ya waovu ambacho sio kwa ajili ya wana wa Mungu. Tuko sawa, tuko sawa. Kitabu cha upendo ndo kilichokuwa kule, kule, kule ndani tunaitaga amri kumi, pende Bwana Mungu wako na mpende jirani yako. Ndipo ambavyo Yesu alivigawa vyote viwili: love God, love your neighbor, penda jirani yako, mpende Bwana Mungu wako na kumpenda jirani yako, na tutaichambua huko mbeleni kidogo. Umeelewa? Eh, muwe kama watoto, muwe kama baba yenu. Akaanza kueleza hili: mpate kuwa wana baba yenu aliye mbinguni, maana yeye huangazia jua lake waovu na wema. Angalia baba anavyofanya, huangazia jua lake waovu na wema. Kuna kulipiza kisasi hapo? kama waovu na, wa, wa, na wema wanapata jua lile lile, <laughs> kiasi kile kile kimoja. Akasema, yaani maovu yamezidi, ndio maana jua limekuwa kali. Nikamuuliza, wewe ni mwovu? Akasema hapana. Ilo jua ni kali kwako? Akasema ndio. Kuna mtu hajanielewa hapa hapo. Amesemaje? maovu yamezidi sana, ndio maana jua limekuwa kali. Nikamuuliza wewe ni mwovu? Hapana. ili jua kali linakupata na wewe? Ndio. Kwa wewe ni nani? Kwa nini ili jua kali lisiwapate waovu tu peke yake? Niliwaambia, niliwaambiaii kwa nini mvua ikinyesha inaonyesha watoa wa zaka na siotoa zaka haipigi yani, hii yani, sehemu huyu dada hajatoa fungu la kumi mwaka wa tano, mvua ikanyesha juu ya Sister Maria ambaye anatoa zaka la mapato yake yote, alafu huku kwenye kwa mtu mwingine ikapigwa jua kali. Sasa, niliwaambia bwana matokeo ya kutokutoa nini zaka. Alae amekula. Haleluya, haleluya. Kutumia matukio kumwelezea Mungu ni shida sana, lazima uchanganye kwa. Kwasema yee wanyeshea wa mvua wenye haki na wasio haki waangazia jua lake waovu na wema, waonyeshea mvua wenye haki na sio haki 46. Maana mkiwapenda wanaowapenda ninyi mwapata thawabu gani? Hata watoza ushuru, je hawafanyi hivyo hivyo? Angalia, mkiwapenda wanaowapenda, maona eh? Kwa Biblia haifundishi kuwapenda wanaowapenda. Anasema hiyo ni tabia ya nani? Wenye dhambi. Anasema mnapata thawabu gani? Okay, angalia kwenye Mathayo 22 mstari wa 37 hadi 39. Mathayo 22:37 hadi 39. Tutaipitia tota kidogo hii kuchambua baadaye, kama sio leo, basi wiki ijayo. Mathayo 22 mstari wa 37 hadi 39. Kujua upendo wa Baba. 22:37 inasemaje? In fact, hapo Yesu alikuwa ameulizwa swali: mwalimu, katika torati sema, katika torati ni amri ipi iliyo kuu? Sasa saba, akamwambia, mpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote na kwa roho yako yote na kwa akili zako zote. Hii ndio amri iliyo kuu, tena ni ya kwanza. Hiyo ni ya kwanza, ni key kwenye uelewa wa upendo. Na ya pili yafanana nayo, nayo ni hii: mpende jirani yako kama nafsi yako. Tutaichambua baadaye kwa Yesu ametumia neno agape pia hapo kupenda. Marko, Marko 12:38 haya ni maneno ya Yesu bado. Marko 12:38, Marko 12:38 inasemaje? Akawaambia katika mafundisho yake, jadharini na nani? Waandishi wapendao, sema wapendao wapendao kutembea wamevaa mavazi marefu na kusalimiwa masokoni. Yadhani wapendao Luka 6:35, Luka 6:35, Luka 6:35. Are you there? Inasemaje? bali wapendeni adui zenu, tendeni mema na kukopesha, msitumaini kupata malipo, na sababu yenu itakuwa nyingi nanyi mtakuwa wana wa aliye juu, kwa kuwa yeye ni mwema kwa wasio mshukuru na waovu. Iko sawa eh? Kwa ametumia tena neno upendo, na anatumia kigezo cha upendo wa Baba. Yeye yukoje? Ni mwema kwa wasio mshukuru na waovu. Kwa basically hakuna kiwango cha ubaya kitakachokufanya uwe mbaya kwa sababu Mungu ni mwema kwa watu gani? Wasio mshukuru na waovu. Kwa Mungu halipi jema kwa jema na halipi baya kwa baya. Ni mwema wakati wote. Ndicho anachokiona hapa. Yeye ni mwema kwa wasio mshukuru na waovu. Kwenye Mathayo amesemaje? Huangazia jua lake waovu na wenye haki. In fact, hata wanyeshea mvua wale wasioshukuru na wanaoshukuru, watu wote. By, by the way, kwa maana yake Mungu standardi yake ya wema ni constant. Kwa maelezo haya, tabia ya wema wa Mungu sio temporary. Kwa kama Mungu ni mwema, ni mwema wakati gani? Wote. Unajua kwa nini? Kwa sababu ni mwema kwa watu wote. Maana yake hakuna kiwango cha ubaya wa mwanadamu utakaomfanya Mungu awe mbaya. Kwa sababu yeye ni mwema kwa wasio mshukuru na waovu. That is very important kwa ajili yetu tunapoangalia. Yeye ni mwema kwa watu wote wasio mshukuru na waovu. Luka ameamua kuonyesha negative part. Ye ni mwema kwa wasio mshukuru na waovu. Mwambie mwenzako, umesikia hiyo? Mwambie ye ni mwema kwa wasio mshukuru na waovu. Umegundua kusinge kuwa na sababu yoyote, Wakristo kuwa na uchungu, kama wangelewa hiki eh? Yeah. Na maana Paulo anasema uchungu wote yote, na ghadhabu yote viondoke kwenu. Ina maana nini? Sivyo alivyo Baba. In fact, kwenye sura ya tano ya hiyo wa Efeso nne, sura ya tano anasemaje? Hivyo mfuateni Mungu kama watoto wanaopendwa. Baba yukoje? Haoni uchungu. Unajua upendo wa Mungu unatufundisha ya kwamba Utakiwi kuresponde mwenendo wa watu uathiri mwenendo wako. Utakiwi kuupa mwenendo wa watu uathiri mwenendo wako kwa nini? Umeharibika kwa sababu fulani amenitendea haya na haya na haya, mayakusiana maneno eh. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe! Bwana asifiwe! mwae kuambiwa kusikia, wanawake wakiambiwa wajitahidi kwa vizuri ili wanaume zao wasiharibike, wasi na wanawake wakiambiwa, wanaume wakiambiwa pia wajitahidi kwa vizuri ili wakezao wasiharibike, kwamba ukiwa mbaya naye anakuwa mbaya, ukiwa mwema naye anakuwa mwema. That's a lie. Watu wana sababu nyingi za kuwa wabaya. Bwana asifiwe, Bwana asifiwe. Ndio maana watu wengine huwa wanaendelea kuumia. Yaani, mi nimejitahidi kuwa mwema ili awe mwema. Asante Jehova. Alafu akipigwa na kitu kizito wanasema, yaani kwa kweli nimejitahidi <coughs> Bwana asifiwe, Bwana asifiwe. Sio mara zote watu wata respond kwa namna wanavyofanya. Luka 7:42. Luka, Luka 7:42. Yesu anaongea hapo, Luka 7:42. Yesu anasemaje? Tutembee Luka 7:42. Yesu anasemaje? nao walipokuwa hawana cha kumlipa, aliwasamehe wote wawili. Katika hawa wawili ni yupi atakayempendeza? Umeona eh? Yupi atakayempendeza? Nene atakayempenda ataka zaidi. Atakayempenda zaidi. Nene atakayempenda ndio tunataka tuone hapo. Yesu alikuwa anaongea juu ya mtu aliyesamehewa vingi na mtu aliyesamehewa vichache. 7:42. Yohana 8:42. Yohana 8:42. Tutachambua moja baada ya nyingine. Tutafanye summary yetu. Yohana 8:42. Umefika? Angalia namna ambavyo Yesu alikuwa na wakaanga Wayahudi juu ya upendo <laughs> nane arobaini na mbili. Moja mbili, twende. Yesu akawaambia, ehe, kama Mungu angekuwa baba yenu, ehe, mngenipenda mimi, ehe, kwa maana anatoka kwa Mungu, ehe, nami nimekuja, ehe, wala sikuja kwa nafsi yangu, ehe Bali yeye ndiye mtume aliye. Anasema kama Mungu angekuwa baba yenu mngenipenda sawa eh? Kwa hiyo watoto wa baba, tabia yao ya kwanza nini? ni kupenda kwa sababu baba anapenda. Mungu ni pendo. Twende Yohana kumi kumi na saba. Yohana kumi kumi na saba Anasemaje? Yohana 10:17, ndiposa Baba anipenda kwa sababu na utoa uhai wangu ili niutwae tena. Amesema Baba anipenda, Yohana 10:17. Yohana kumi na tatu 34 hadi 35. Yohana aliandika sana juu ya upendo 34 35 Yohana kumi na tatu Thelathini na nne, hadi thelathini na tano inasemaje, siaski amri mpya nawapa mpendane, kama nilivyowapenda ninyi, nanyi mpendane hivyo vivyo. Kwa anaonyesha pattern ya upendo, unachukua kwa nani? Kwa Yesu, kama nilivyowapenda ninyi. Yohana 15 mbele yake pale, mstari wa tisa hadi kumi na tisa tutembee wote pamoja kusoma hii habari Yohana 15, tisa hadi kumi na tisa eh? na tia mistari mingi kidogo nalaa tusome wote fungua yohana kumi na tisa kumi na tano mstari wa tisa hadi kumi na tisa are you there? kama kama umefika nyosha mkono juu umefika? tuko tayari kusoma wote kumi na tano ngapi tisa moja bila twende kama baba alivyonipenda mimi nami nilivyowapenda ninyi, kaeni katika pendo langu. Tunaenda taratibu eh, kama Baba chap na mimi chap na ninyi, iko sawa eh? That's very important. Kumi asemaje? Mkizishika amri zangu za mtakaa katika pendo langu kama vile mimi nilivyozishika amri za Baba yangu naakaa katika pendo lake. Hivyo nimewaambia ili furaha yenu iwe ndani yenu, na furaha yenu iti. Kumi na mbili, amri yangu ndio hii, mpendane kama nilivyowapenda ninyi. Ngoja niwashangaze kidogo. Wakristo wa Kristo tupo? Ngoja nionyeshe watu wanavyotafsiri hii mistari, alafu tutaendelea kusoma sawa. Tusome hapa, inasemaje? Kama vile baba alivyonipenda mimi, nami nilivyowapenda ninyi, kaeni katika pendo langu hiyo haina shida eh? kumi tisa nasemaje? mkizishika amri zangu mtakaa katika pendo langu. Sema usipozishika amri zake haukai katika pendo lake. Amri zake vipi sasa? Wananyanyua kichwa hapa, wataweka amri mia mbili hamsini kama sio mia tatu, lakini angalia maelezo yaliyoko hapa. Ukitulia tu bila kunyanyua kichwa, unasoma kama nani kama kuku anavyokunywa maji au bata anavyokunywa maji. Mesawe, kama bata anavyokunywa maji, sabata akiwa anakunywa maji anabaki pale pale, apate kila kitu, akimaliza ndio anaondoka. Lakini kuku anadonoa mm, alafu anapiga gudu gudu gudu gudu gudu gudu. Kwa hiyo anasoma anasema hivi, msikizishika amri zangu mtakaa ndani yangu, David. Kwa hiyo Usiposhika amri zake. Kwa hiyo kama anaweka amri zake sasa kichwani pale, anazitoa kupe amri zake ni kwa huu muktadha, si ndio? Eh, usijeneralize kwamba anataja amri zote unazojua kichwani, mm -mm. unatulia pale aelezee amri zake ni zipi. Tuko sawa eh? katika huu muktadha tuko sawa? okay, tu, tuanze tena Meshaelewa sasa eh? Ya, kwa sababu nilikuwa nasikia hapo mtu anawaza kichwani sasa hizi amri ni zipi? mm -mm, ziko hapo hapo useme amri ya kwanza, amri ya pili, amri ya tatu uh -huh. Meelewa namna ya kusoma eh? Kwa wewe tulia tu pale mwandishi amalizie eh? alichokisema Yesu. Sasa pale pale amesema amri yangu ni hii. Tuko sawa? Tuko sawa? kwa kwenye huu muktadha discussion ilikuwa ni amri zipi? Twende kidogo mstari wa ngapi, tisa moja, ambaye tutende wote kama vile Baba alivyonipenda mimi, nami nilivyowapenda ninyi, kaeni katika pendo langu. kumi, mshika amri zangu mtakaa katika pendo langu, kama vile nilivyozishika amri za Baba yangu, nawe katika pendo langu. kumi na moja, haya nimewaambia, ili furaha yenu furaha yangu iwe ndani. Angalia, furaha yangu iwe ndani yenu, furaha yangu iwe ndani yenu, furaha yangu good, na kukaa katika nini? Nasemaje, nasemaje, na furaha yenu timizwe. kumi na mbili, amri yangu ndio hmm, inasemaje? Mpendane kama nilivyowapenda ninyi. Ame solve, inawezekana mwamini kupenda kama alivyopendwa. Yes. Avo asemaje? uh -huh. hakuna aliye na upendo mwingi kuliko huu. Angalia anapofundisha na upendo wake, ili tujifunze kutoka kwake. Hakuna aliye na upendo mwingi kuliko huu uh -huh. wa mtu kutoa uhai wake kwa ajili ya rafiki zake. kumi na nne ninyi mmekuwa rafiki zangu mkitenda ni waamuruyo. Mambo gani anayowaamuru kupendana kama alivyowapenda. Iko sawa eh? Aliwapendaje? katika mauti yake, kutoa uhai wake. Kwa utoaji wa uhai wake ni inspiration kwetu ya kupenda wengine kama alivyotupenda. Ndio maana tunapenda. Hiyo ndio amri, maana ke pattern ya upendo wetu kwa wengine ni kama alivyotupenda mpaka hapo akasemaje? Ninyi mmekuwa rafiki zangu mkitenda niwamuruyo. uh -huh. siwaiti tena watumwa. Mstari wa 15. siwaiti tena watumwa, kwa maana mtumwa hajui atendalo bwana wake, lakini ninyi nimewaita rafiki, kwa kwa yote niliyowasikia kwa baba yangu nimewaarifu. kumi na sita si ninyi mlionichagua mimi, bali mimi niliyowachagua ninyi, kama mimi nami nikawaweka nikawa mwende mkazae nini, matunda na matunda yenu yapate kukaa, ili kwamba lolote mwombalo Baba kwa jina langu awapeni. Ni haya niwaamuru ninyi, haya nawaamuru ninyi mpate kupendana. Niko sawa? kumi na nane. Iwapo ulimwengu wakiwachukia, waki mwajua kwamba umenichukia mimi kabla ya kuwachukia ninyi. kumi na tisa. Kama mngekuwa wa ulimwengu, ulimwengu ungewapenda walio wake, lakini kwa kuwa ninyi si wa ulimwengu, bali mimi naliwachagua katika ulimwengu kwa sababu hiyo ulimwengu huachukia. Iko sawa eh? Mbele akasema, mtumwa hawezi kuwa mkubwa kuliko bwana wake. Kwa ameelezea kidogo essence ya upendo wetu kwa wengine, ni matokeo ya upendo wake kwetu ambao ni katika nini, kutoa uhai wake kwa ajili yetu. Iko sawa eh? ku, ku hiyo ndo amri yake. Kwa basically hiyo ndo injili. Injili ni nini? Mungu alinipenda, matokeo yake nini? Twapenda watu wengine kama yeye alivyotupenda. Tutaichambua vizuri kwa mbele pia. Kwa hiyo tumeshafika mstari wa 19. Kwa angalau Yesu amezungumza sana juu ya upendo, na hapa tumemaliza namna alivyoelezea upendo kwenye Yohana 15, ya kwamba kama baba kama mimi na ninyi kwa upendo ni pattern ya Mungu ambayo mwanadamu anajifunza kutoka kwake. Kwa Mungu ndiye Baba wa upendo, Mungu ni pendo, ndio maana akae ndani yake, akawa katika pendo. Ndio maana nasema, asiyependa huyo hakumuona yeye, hakumjua yeye kwa ujuzi wa upendo wa Mungu. Uzaa pattern huzaa mtindo wa kuwapenda watu wengine. Hiyo ndo namna ya kujifunza upendo, wanajifunza upendo kwa kuliangalia pendo la Baba. Tukumbaka hapo, eh, that's very important. Twende kwenye nyaraka, tuna muda eh? Twende kwenye nyaraka, tupite kidogo kwenye nyaraka sehemu kadhaa, tuangalie maagizo ya mitume juu ya upendo maagizo ya mitume juu ya upendo Warumi tano sura ya mstari wa tano na mstari wa nane mistari miwili tu. Warumi tano Warumi kwa mbele ya Matendo ya Mitume, tano tano na tano nane auihe tano inasemaje? natumaini alitayarishi kwa maana, angalia kwa, kwa pendo la Mungu limekwishwa kumiminwa katika mioyo yetu kwa Roho Mtakatifu uliyepewa sisi. Angalia, mwandishi anasemaje? Pendo la Mungu limekwishwa limekwisha kumiminwa ndani yetu kwa Roho Mtakatifu aliyepewa sisi. Kwa anasema hivi, kupewa Roho wa Mungu ndani yako basically yule Mungu mwenye upendo yuko ndani yako. Kwa limekwisha miminwa, maana yake limewekwa kwa kiwango cha kutosha, kwa mwamini hajapungukiwa upendo, anatakiwa kudhihirisha upendo Mwamini hajitahidi kupenda, anatakiwa kuenenda katika upendo, kwa sababu upendo la Mungu liko ndani yake, limemiminwa kwa kupewa nini? Roho. Wangapi wana roho wa Mungu hapa? Wangapi wana roho wa Mungu? Kwa kuwa na roho wa Mungu ndani yako, nikiwa na kisima cha upendo. Sema na kisima cha upendo. Unajua ndugu zangu, niwaambie kitu kabla sijaendelea hapa, sababu kuna mtu nasikia moyoni mwangu inagoma sema, ah, mimi napenda kweli. Wewe nikwambie, unajua hisia zako sio laz, sio lazima ziendane na neno la Mungu. Hisia zako zinaenda kwenda kinyume na neno la Mungu eh? Can I feel different from the word of God? Yeah. naweza na feel tofauti na okay. Katika maungamo yetu homologeo, maungamo yetu ya, yani neno la Mungu tunaungama nini uhalisia wa hisia zetu au uhalisia wa neno la Mungu? Nataka niwasikie, tunakiri uhalisia wa hisia zetu au uhalisia wa neno la Mungu? O kama sifiki, na hisi, sipendi watu, lakini najua neno la Mungu anasemaje? Pendo la Mungu limemiminwa ndani yetu kwa huyo roho tuliyepewa sisi. How do I live by faith kwenye neno hilo, naishide kwa imani kwenye neno hilo, niwasikiewa Nakumbuka hivyo, twadhubutu kusema unasema nini? Do you know ukiendelea kusema sawa sawa na neno la Mungu, hata kama hisia zako ni kinyume na neno la Mungu, neno la Mungu huwa linashinda hisia zako. Andika hiyo. Kwa hiyo ufahamu wa mwamini ni kujua kwamba hana shida ya kupenda, hata kama ana tatizo la kupenda. Sijara, umeelewa? When I'm not walking in love, I will never say I don't have love. Kwa sababu nikisema sina upendo ndani yangu, nasema sina roho wa Mungu ndani yangu. Am I right? Nauliza, je, nikishindwa kuenenda katika upendo, nitasema sina roho wa Mungu ndani yangu? Hapana. Maana yake nini? Ninao ukiri wa wakati wowote wa sawa sawa na neno la Mungu. Shida ni kwamba mafundisho yengi ambayo tumekula kama Wakristo mara nyingi anatumia hali zetu za nje kutengeneza confession zetu. Kwa mfano, Mkristo akipata changamoto anasema nimelaaniwa, badala ya kukiri kile ambacho anacho katika Kristo, nimebarikiwa kwa baraka zote za rohoni. Umeona kinachotokea halo Neno la Mungu linasema amebarikiwa, lakini Mkristo anaenda kuvunjiwa laana ambaye ame, Biblia inasema wazi ameketishwa juu sana katika Kristo, anazo baraka zote za rohoni ndani yake. Kristo katika ulimwengu wa roho amepandishwa juu, lakini ukiri wake hauko sawa na ile. Maana yake nini? Amekinzana katika ufahamu wake juu ya utambulisho wake, namezako uko hapo uko hapo uko hapo. Kwa ukiri wangu anatakiwa ubaki sawa sawa na nini? Neno la Mungu. Kwa neno la Mungu linatakiwa liwe rula ya kuleta nini? Hisia zangu kwenye huo mstari. Kwa hiyo cha kwanza cha kulinda ni confession yako juu ya neno la Mungu, maana wakati mwingine Mkristo anaweza akaji identify kabisa. Akamba, mimi na kwamba mimi nina shida hii, na anaikiri kawaida kabisa na anaikiri kabisa. Unajua, unakuwa na ujasiri wa kukiri kinyume na yola Mungu. Ujasiri, mimi najua shida yangu. Haya, ngoja niseme hivi, mimi najua shida yangu, sema mimi najua shida yangu, yangu. Nimewaambia mara moja, sitawaambia tena. Alafu chukua mambo yote unayokuwa unayaweka pale, mimi najua shida yangu gani, weka yoyote ambayo unawekaga pale, usiniambie weka weka leo, leo siku ya mwisho ya kuweka. Kuanzia leo, hivyo vitu vyote ulivyoweka huko mbele sio shida yako. Okay, asili yako inakubaliana na shida yako. Labda unasema mi shida yangu napenda, ambayo sio shida <laughs> Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Ume, umeona eh? Tuko, tuko sawa eh? Tuko sawa. Yeah. Kwa hiyo angalia, Paulo anawaandikia Warumi anasemaje? Pendo ana, angalia anawachanga, unajua anaweza kusema pendo la Mungu limemiminwa ndani yangu. Ukamwambia Paulo, lakini ni wewe, you know, nakujua Paulo, wewe mtu amasafa sana, hizo dua zako pendo la ulipigwa, hukulaani Petro Paulo pendo la mungu limemiminwa ndani yako kabisa lakini amesemaje limemiminwa ndani yetu kanichukua na mimi kaniweka unaonaje hiyo kachukua kanisa lote la rumi amewaambia pendo la mungu limemiminwa jumuiya ya waamini pendo la mungu limemiminwa ndani yao kwa sababu wana roho angalia wewe ukiri ndio maana wa korinto hamjui ya kwamba ninyi ni hekalu la Mungu ambalo Roho wa Mungu anakaa ndani yenu. Angalia, hamjui ya kwamba mnaye Roho, Roho wa Mungu, ninyi ni hekalu la Mungu. Iko sawa eh? Iko sawa, iko sawa. Kwa hiyo, hiyo ni muhimu sana, hiyo ni muhimu sana, hiyo ni muhimu sana, kujenga imani yako katika ukiri. Sawa sana, neno la Mungu ndio inayoleta maisha ya ushindi. Andika hiyo, kujenga imani yako juu ya ukiri. Sawa sana, o Mungu ndio inayoleta maisha ya ushindi. Rafiki yangu mmoja aliniambia kitu, akasema, kwa muda mrefu ambaye alimsikiliza Pastor Chris kuna series aliisikiliza, mi sijasikiliza hiyo series, series. Labda nitakuta baadaye. pastor alikuwa anajiuliza, akasema hivi, uh, nawezaje kupambana na tabia? Akaanza kusaja hizo tabia za aina hii na hii na hii na hii ambazo naona kwa watu wangu hawajashinda. Unajua alipata ufunuo gani? Fundisha watu wakiri sawasawa na neno la Mungu, wakati wote. Iko sawa, iko sawa, ambayo wakati mwingine inawezekana ikawa ni kiburi kusema mimi sina chuki ndani yangu. Mtu anakuambiaje? <laughs> we si mtu mwona fact eh? We ni nani? We ni mtu lakini mwona eh? Okay, we ulichokuwa unakiri ni nini? imani yako iliwekwa kwa nini? Kwamba utajitahidi kutochukia, umeliamini neno la Mungu. Kumbuka tulichosema kwenye kukusemaje, hivyo twadhubutu kusema. Unasema nini? Sawa, homologeo. sawa Sawasawa na alichokisema Bwana, sitakupungukia wala sitakuacha. Kwenye ile Waebrania ngapi? kumi na mbili. Sitakupungukia wala sitakuacha. Afahamaje? Hivyo maana, kwa sababu Mungu amesema hivyo na mimi I say exact, alicho alichokisema, sitaogopa kwa, sitaogopa sio kwa sababu na nguvu, kwa sababu alisema sitakupungia wala sitakuacha. Akasemaje? Bwana ndiye anisaidia, msaada wake nini, hata kuacha iko sawa eh? iko sawa. Kwa hiyo nikisema hivi, hakuna wakati huduma hii itakuja kuanguka Kama nimeangalia mbinu nilizoziweka, strategy nilizoziweka, mazingira niliyotengeneza, anguko ni sawa. Lakini kama nimemwangalia Mungu katika uaminifu wake, nikatoa ukiri huo huo. Ukiri sio mwepesi. Iko sawa, iko, iko sawa? Kwa hiyo maana yake ninakiri sawasawa na nilichokifahamu kuhusu neno la Mungu. Hiyo inaitwa nini? Perfect homologeo kuwa kwenye one statement na Mungu. Mungu akisema nimekubariki ni natakiwa nisemeje? Nimebarikiwa. Iko sawa? Iko sawa eh? Iko sawa? Yes. Au unabadilika ili kuweza kuzaa matunda yafananayo na tabia ya Mungu. Haleluya tabia ya Mungu, wa Mungu, wa apili, Mungu kwa kwa ya upendo wa Mungu unatubidisha, unatufundisha kama ambao tumeona pendo la Kristo linatubidisha kwenye Wakorintho wa pili tano kumi na nane, pendo la Mungu linatubidisha. Linatufundisha kuwa na bidii. Linatufundisha kuwa na matokeo yafanana na upendo wa Mungu. Bwana asifiwe. Kwa naamini katika series hii tupata muda mzuri sana wa kuchakata juu ya upendo wa Mungu na kuimarika katika hiyo ili tuone matokeo kwenye ilo eneo tayari kumshukuru Mungu kwa ajili ya hiyo. Simama kwa miguu yako. Just take some minute. Tumshukuru Baba kwa ajili ya ufahamu ambao unajengwa kwako juu ya upendo wa Mungu, namna Mungu anavyotenda, namna Mungu anavyotuimarisha katika upendo wake. Thank you Lord Jesus. In the name of Jesus. In the name of Jesus. Nataka ni mjue Yesu na nizidi kufahamu nijue pendo lake na wokovu wake. Emrudia tena yote emrudia tena, mrudia tena nataka <tipos> ni juwe Yesu nani, zidi kufahamu, ni jue pendo la kena lebregedosa ya manda lijo sobregeto libra hasosebrageros lebregedosa yamanda rabaliso segetere manda robosh In the name of Jesus. In the name of Jesus. Ufahamu wako najengwa katika kulifahamu pendo la Baba, pendo litakaloweza kuleta matokeo kwenye maisha yako matokeo kwenye ulimwengu wako, matokeo kwenye maisha yako ya kila siku. Pendo la Mungu lisilo na unafiki, lisilopungua, hilo pendo la milele linakuwa wazi kwenye ufahamu wako. Unapokea ufahamu ulio kamili, unapokea ujuzi wa utendaji wa upendo wa Mungu kwenye maisha yako, ili utembee, utembee katika ukamilifu wote wa Baba. In the name of Jesus. In the name name of of Jesus. In the name of Jesus. Pendo ambalo linakubidisha, pendo ambalo linakupa nguvu, linakuimarisha, linakuendesha katika mapenzi ya Mungu ulimwenguni. Upendo sio pungua wakati wowote. Ufahamu wako upokee upen si upendo huo. Ufahamu wako upokee ujuzi juu ya upendo huo rebalahazege mandoleooshe ereadoshayamanalabagee lebra gaboshe rubala gadosa ya mandalabas. Upendo wa Mungu ni nguvu ya Mungu katika utendaji. Ufahamu wako unatakiwa kujengwa juu ya pendo hilo, kuimarishwa juu ya upendo hilo, ujue kina, kima, urefu, upana na kufahamu upendo wake ulivyo mwingi, na kufahamu upendo wake ulivyo mwingi. Naomba kwa ajili ya ufahamu wako Somo hili likawa halisi kwenye maisha yako, ufahamu wako kapokeo somo hili kwa urahisi. Unapoendelea kutafakari wiki hii, unaona pendo hilo likiumbika ndani yako, kwenye mwenendo wako, likiumbika kwenye ufahamu wako. Upendo huo unaweza kuimarisha mtu wa ndani, naweza kuimarisha mtu wa ndani akawa bora, na matokeo yake unakuwa na mwenendo unaofanania In the name of Jesus. Kweni katika neema na kukua katika upendo wa Baba, na kumfahamu yeye katika ukamilifu wote. In the name of Jesus. Kila mtu anayesikiza ujumbe huu moyo wake ukamatwe na ufunuo wa kweli ya upendo wa Mungu. Ufunuo wa kweli ya upendo la Mungu afanya kazi. Maisha yake yakawe na mabadiliko. Maisha yake akawa na badiliko. Ujasiri wa katika Mungu ukaongezeke. Ujasiri wa katika huduma kaongezeke. Ujasiri wa katika maisha kaongezeke, kwa sababu apendo la Baba lilo la milele. In the name of Jesus. In the name of Jesus. Amen. Baba amekubariki sana, nakutakia wiki iliyo bora, wiki yenye matokeo ya kiungu Nguvu za Mungu zikusaidia kufanya kazi yako katika ubora na kufanya huduma yako, ujasiri ukaongezeke zaidi, ukawa na matokeo zaidi, ukaone msaada wa Mungu zaidi ya muda wote ambao umewahi kuhitaji kuona msaada wa Mungu. Maisha yako yakawa ni supernatural, uone mtembea nguvu za Mungu isivyo kawaida, uone ukishindaniwa na nguvu za Mungu hatua kwa hatua, katika jina la Yesu. Neno la Mungu ndio taa yako, hautajikwaa kwenye njia yako. Hakuna neno ambalo litakusababisha usiendelee mbele Wala, hatu, wala fikra itaka kusababisha usiendelee mbele katika jina la Yesu, kwa sababu msaada wa Mungu pamoja na wewe. Malaika wa Bwana ufanya kituo kuzunguka kwa ajili ya kusaidia, maana hao ni roho waliotuma kwa ajili ya wa wale waliotaka urithi wa wokovu na wewe, kwa sababu wewe ni mwana wa Mungu katika pendo la Baba unalindwa na nguvu za Mungu kwa njia ya Yesu Kristo, katika jina la Yesu Amen.