Angalia ili nione atakalo niambia na jinsi nitakavyojibu kwa habari kwa kuhusu kulalamika kwangu. Habakuki alikuwa anazungumza nini katika sura ya pili? Tumeona ya kwamba Biblia inapaswa kusomwa kwa utaratibu unaoeleweka. Biblia inapaswa kusomwa systematic contextual kwa muktadha bila kunyofonyofoa mistari, visentensi na kukimbia navyo kama mbio za mwenge. Biblia inapaswa ichambuliwe kwa heshima na adabu. Biblia ni kitabu kitakatifu ambacho kinapaswa kusomwa kwa utulivu wa hali ya juu. Haipaswi kusomwa hovyo, haipaswi hiyo kitabu cha hovyo kabisa ambapo kinanyofolewa hovyo. Na leo nikuambia ukweli ni kwamba hakuna kitabu kinachonyofolewa na kusoma hovyo duniani kama Biblia. I can testify, watu wanasoma Qurani vizuri kuliko Biblia. <laughs> Wakristo wanaongoza kwa kufanya uzembe kwenye usomaji wa Biblia, sio kwa sababu hakuna namna ya kusoma. Hakuna kitabu ambacho kiko ancient, chaz, kina uzamani wake ambao kinasomwa ovyo kama Biblia. Biblia ni kitabu ambacho watu wanunukuu aya bila kuangalia, kimezungukwa sentensi nzima imezungukwa na, na, na sura nzima ilikuwa inazungumza kitu gani, sura inategemea sura zingine Mstari nategemea mistari mingine. Haleluya! Kitabu kinategemea vitabu vingine. Agano Jipya halina maana bila Agano la Kale, Agano la Kale halina maana bila Agano Jipya. Pasi Kristo asema, Agano Jipya bila Agano la Kale ni yatima, na Agano Jipya bila Agano la Kale haijakamilika kwa maana ya vitabu vitabu sitini na sita, vitabu 39 kwa vitabu 27 Ukisoma kwa pamoja ndio unapata complete message. Utaki kusoma Ufunuo na kubaki Ufunuo, unataka Ufunuo ukupeleke kusoma vitabu vingine, kama ambavyo tumejaribu kwenye Warumi moja ilivyo tusababisha tukarudi mpaka Mwanzo moja. Haleluya! Kwa hiyo inapaswa kusoma hivyo, na ni culture ambayo ni ya kawaida kabisa kwenye usomaji wa vitabu, lakini kwa sababu Tumeishi miaka mingi tukinyofoa tukiwa na mistari pendwa. Unajua pale ambapo unajifunza tabia mbaya kwa muda mrefu, siku moja kufundishwa tabia nzuri inakuwa ni shule ngumu sana. Hello. <laughs> Tumejifunza kusoma Biblia kama abracadabra. In fact, abracadabra sio neno baya. Lakini tumejifunza kusoma kwa maana ya mm, leo nani anaongoza anaongoza neno mtakatifu wa Bwana fulani asema tu. Mambo ya Nyakati 28: mstari wa kwanza. Neno la Bwana linasema, kisha Daudi, akawakusanya huko Yerusalemu wa, wakuu wote wa Israeli, akawa kabila, maakida, vikosi, waje kumtumikia mfalme kwa zamu, na maakida na maelfu, maakida mamia, wenye kuota leo. Leo Daudi akasimama kwa miguu yake, sema kusimama kwa miguu yake. Leo usiku kabla hatujaenda kumaliza kulala, kila mtu asimame kwa miguu yake. Mnacheka kando tabia zetu. Leo kila mtu asimame kwa miguu yake tumuombe Mungu. Daudi alisimama kwa miguu yake. Daudi ni mfalme angeweza kuketi. Daudi ni mfalme angeweza kumwambia mtu mwingine asimame kwa niaba yake. Lakini kwa sababu alimheshimu Mungu alisimama kwa miguu yake. Mwandishi alikuwa anamaanisha nini? We don't care. We care revelation. Inaitwa revels. Deep revelation. Daudi aka, kesho zamu ya nani kwenye familia yenu? Achagua Yohana 4. Kwa hiyo Bwana alipofahamu kwa Mafarisayo wamesikia kwamba yeye anafanya wanafunzi wengi kuliko Yohana na kuwabatiza lakini Yesu mwenyewe hakubatiza bali wanafunzi wake aliacha Uyahudi akaenda zake tena mpaka Galilaya. Kwa hiyo kuna wakati ukisemwa inabidi uache ulipo uende sehemu nyingine. Yesu aliacha Uyahudi akaelekea Galilaya. Mungu anataka uache ulipo uende kwingine. Haleluya. Wangaza nisikie hapa. Ujumbe wa leo ni acha ulipo, elekea kwingine. Haleluya. Musa aliacha Misri akaelekea Kanani. Haleluya. Muona, that's how you read the Bible. Hakuna mtu ambaye yuko hiyo, ni unserious mana, lakini it is our mana, tumejifunza. Una miaka thelathini hapa, umetembea hapo miaka yote, kiasi kwamba leo Apostol anakuweka darasani, mchambue abakuu kitaratibu, unamuona unamwona amezidi sana, anafanya maisha yanakuwa magumu. Mtu mmoja aliniambia wajua, mafundisho wako ni magumu sana. Mmoja rafiki yetu hajasikiliza yote. Bwana ataendelea kuona ngumu. Kwa sababu gani? the way we do against what we used to do. Kwa sababu tumezoea tabia mbaya, kwamba unanyanyuka tu unasema. Kwa hiyo wakati wa Israeli kutoka Misri wakapaka damu kwenye miimo, alafu anasemaje? Nani alipita usiku, akapiga yule mharibifu, akapita usiku, akaacha nyumba ambazo ilikuwa imepakwa damu koo. Na wewe amka usiku, paka damu ya Yesu kwenye nyumba yako. Ninapaka damu ya Yesu kwenye miimo ya nyumba yetu. Wewe unatoka uende wapi? Na wewe nani amekuambia uko utumwani? Na ile damu ni ya kondoo wa Pasaka. Wewe kondoo ya Pasaka ni wa, ni nani? Kondoo wa Pasaka ilikuwa ni kupass over nini? You don't think unakurupuka tu. Hallelujah. Kwa hiyo nasoma Yesu akalia kwa uchungu. Kuna wakati inabidi ulie kwa uchungu. Maisha ya mwanadamu yana mateso sana. Lazima ujifunze kulia kwa uchungu. Kuna wakati kama Yesu alilia kwa uchungu, kwa nini usilie kwa uchungu? Unaenda kwenye msalaba huko. Kwa hiyo we don't want to think, lakini tulipokuwa shuleni tulikaa darasani, mwalimu mwa akatusomea kitabu au tukapewa vitabu tukasoma, how the bus driver, tukamaliza yote tukasoma mabasa, mabala the farmer, vitabu vidogo vidogo vya kwanza, tupewa form 2 sijui ukasoma kwanza, zile ulipomaliza ukaambia nini story ya hichi kitabu hile, ukaanza kufikiria vizuri. Ukasema baada ya kusoma kitabu chote nimejua story ni hiki. Baada ya kusoma hiki nimejua story hiki ni hivi. Watoto wa mama ntilie story ni hii. Mwandishi alikuwa anamaanisha nini? Mwandishi ametumia lugha gani? Tena mkatoka na kinachoitwa tamathali za semi. Mm? Mwandishi alitumia nahau mahali hapa. Mwandishi alitumia tashtiti. Sio, mwandishi alitumia tashbiha. Mwandishi alitumia lugha ya picha. Kip kabisa una flow na unaona nomo, njoo kanisani. Ah! International School of Jinga. ISJ. Pale mtumishi anaongoza wajinga wengine. Kwa hiyo anapigaje? Anasoma mstari tu, anasema leo bwana aliniambia, oh, nitasimama juu ya mnara nione atakaloniambia. Kuna wakati inabidi usimame juu ya mnara. Inawezekana mnara wako nijisimama juu ya fedha zako, vinakuzuia usipande juu, lakini ukisimama juu ya huo mnara Rafiki yangu moja tulikuwa anajadili siku moja juu ya mafunuo. Alafu akatoa mfano juu ya mtandao mtandaoni tukacheka mpaka nimemtag. Mtu moja alikuwa anasema kwa hiyo Bartimayo kipofu. Akasema Yesu nihurumie. Wanafunzi wake akamwambia wakasema msimsumbue mwalimu. Alafu akasemaje? Akaendelea kupaza sauti. Yesu akasema mwacheni aje. Yesu akamfungua macho. Wakati mwingine ni kwa sababu upazi sauti sana. Ndio maana Yesu akusiki, na inawezekana kuna watu wanakuzuia ili usimfikie Yesu kwa ajili ya mahitaji yako. Ninakwambia jioni ya leo unatakiwa uvuke, upige kelele. Umesimama katikati ya njia, oh, maana yake ni njia ya uvumilivu. Yaani, pale kwenye njia inawezekana watu wanaweka vinyesi. Inawezekana kwenye njia watu wanapita wanakuona, wanakuona. Ni mahali pa aibu. Lakini Mungu anataka kutoka kwenye mahali pa aibu pako. Hata ha, hata ana flow. Yeah, yeah, God Oh, kama huko mahali hupo inakuambia, paza sauti sauti moja tu. Oh my God, okay, ukipaza sauti sema Yesu nihurumie. Hakuna ubaya y kusema Yesu nihurumie, lakini huo ndio mtindo tunatafuta, tuna mistari ambayo imekaa namna hiyo. Lakini laki, tuangalie kwa nini Musa alileta sheria? Kwa nini kitabu kimoja aliweka nje ya sanduku la agano, nyingine akaweka ndani. Kwa nini Musa aliwapa Waisraeli sheria wakati Ibrahimu alikuwa amehesabiwa haki kabla ya sheria? Kwa nini th those kind of questions ambao vina demand nini study, we don't want, tunataka kurukaruka ataa kurukaruka kama, kama kangaruu. Haleluya, lakini it's time now Where we can go back to Bible study. Hallelujah. Ni muda ambao tutakaa chini na kujifunza. Sasa apostle ametuonea sasa mchana tulikuwa tumechoka jua ni kali, joto ni kali. Kakomana chambuzi wa mithali thelathini na moja. Tuko hapa tu. Angalau kwenye mithali najua hamkulala. Kwenye mithali wote mlikuwa macho. Wote kama aliyelala, kama aliyelala amelala kabisa. Maana yake kachoka. Nasiogopi mkilala. Mimi ni nani? Watu walilala mbele ya Yesu? Mimi ni nani? mafuta yangu na mafunda nilionayo, anamshita bwanawa tena mara ngapi? mara tatu. shu mara ngapi? anawafuata amjakeshaa saa moja saa. mzee bwana, hata tuchoka bwana, hata mimi nawaamsha na wazingua hapa, aenda kuomba mwenyewe mara tatu mpaka ondokeni tendeni zenu mbeni sie mkaingia majaribuni ambia majaribu, majaribu yako mbele, wanaelewa. Wanalala. Mimi na mafuta kuliko Paulo. Kulikoaul kapiga kesha moja la mafundisho, Paulo akapiga mbonji, lala kabisa, nani yutiko kavuta kavuta kaota kabisa, kumbe iko gorofani. Shukuru mafuta ya Paulo. Hebu udanje na mtu ajaye kuponya mafua alafu amekufa. Usilale lale tu kila mahali. Wewe sijua nimeamkaje. Mwambie Bwana, leo sijisikii kuponya mtu alafu kaanguka, asema Bwana ametoa, Bwana ametoa, Bwana ametoa, jina la Bwana li <laughs> Unaweza kaamka, asema Bwana nifufue. Bwana, acha utani. <laughs> Mimi nimezivia tu. Wewe unaweza katumia mafuta yako mwenyewe kujifufua. <laughs> Kwa hiyo I don't really care for you, kila We will do this. Hallelujah. Yeah, mwili wako jasoya, ya, wewe wako hujafaya mafunzo ya masaa mawili matatu Mezoea nini? Amsha amsha. Hasa kanisani. Lakini darasani unaingia saa mbili, mwalimu na maprofesa anapishana. Mpaka saa mbili usiku anapishana. Na huko tu. Wewe kazi yako ni kuandika maana quiz inakuja. Wewe hauna quiz nitakuandalia. Hallelujah. Kwa hiyo we can do it, akili zetu natakiwa zifanyiwe kazi. Kazi yake nini? Kujua kwamba a church is a school, kanisa ni darasa, makusanyiko yetu ni shule. O well, lazima tujue kwanza, kabla tujaenda kwenye et, et cetera other things ambavyo ni vyenyewe vya muhimu pia. Tuko mpaka hapo. Kwa tukapita hapa tukaanza kuchambua kwa sababu ilikuwa ni muhimu kujua kwa ambaya, ya kwamba hiyo tabia mbaya tunaweza kuishughulikia. Tukaanza kucheki mistari kadhaa ambayo tunaitumia nje ya muktadha. We don't take time to study. Tukaanza kudili nayo. Mlielewa? Mlielewa? Mlielewa kilicho kwenye Mithali nane. Mlielewa kwenye Mithali nne kulikuwa na nini? Mlielewa kwenye Mithali thelathini na moja kulikuwa na nini? Mlielewa kwenye Mithali ishirini na tatu mstari wa saba kulikuwa na nini? Mmegundua mlivyokuwa mnatumia kitabia mbaya, mtaacha tabia mbaya. Mmeelewa sasa? Sasa mwangalie hiyo tabia zote mtukua nazo, kila mstari hapo ulitafsiri nje ya muktadha, ulisema mambo ambayo hata shetani anasema. Astaghfirullah hmm. Bismillahirrahmani rahim wa billahi tawfik. Mambo gani ya shetani anaandika? Ndio anasema yeye. yeah, mimi muongo ile roho ajinge sala <laughs> Eehatas hata wiliwi cha kutwist umesema umese, nasoma kama ilivyoandikwa <laughs> ukabeba namna unavyofikiri, so we can go back. Najua kuna baada ya kusema asagavulai, kuna watu hata sasa tumerudi nyuma, tuko mbele huko nyuma, tushaago ndoka siku nyingi hicho <laughs> kinaitwa nini Kiarabu? Shida ni kwamba unawachukia Waislamu mpaka unachukia Kiarabu, kifikiri Kiarabu ni Kiislamu. <laughs> Amna noma, Kiebrania na yenyewe ni Kikristo. Mm. Kwa hiyo Waebrania wote ni nini? Wa Kristo, ah. ni kuna akina Yom Kippur ni Kikristo? Unajua kuna ujinga mwingi sana wa kufuta kwa kati ya wa Wakristo eh? Mwingi sana. Imagine, imagine mtu akiona Kiarabu anaona dini. Hivi nafikiri Waarabu wote ni Wakristo ni Waislamu. Mnajua kuna Waarabu wa Kristo au hamjui? Au umesaliwa hapa hapa Tanzania koo? Unajua hapa hapa Tanzania ujui kwamba kuna mabara mengine ambayo watu wanaongea hivi? Unajua Wapalestina wanaongea Kiarabu na kuna Wakristo Wapalestina. Hivi unafikiri wakisema Bwana asifiwe anasemaje? Oya Palestina akisema Bwana asifiwe anasemaje? wala akubali Mpalestina, akiongea Mpalestina Mkristo akimsifu Mungu asemaje? Allah Akbar. Kufa sasa, maana Mkristo mana kasema Allah Akbar ndo anacho anachojua. Sasa we ulijua Allah Akbar unikuaburu jiwe? Ah, endelea <laughs> Hallelujah, meelewa hiyo. Kwanza namponya mtu hapa, maana kuna mtu ameshakasirika, anasema yani aposto anaturudisha nyuma tulipotoka. Umetoka wapi? Metoka kwenye Kiislamu kantajia Al Akbar, umekumbuka Uislamu, umekumbuka Kiarabu. Kwa hiyo nikisema Kihispaniola, inakwaje? Mucho gracious dios, na hiyo vipi, Mwana, eh? ni dini gani hiyo Kihispaniola? Umeona, eh? Umeona? kwa hiyo ni lugha tu, ni sawa na Kimasai ya shengai. Kwa hiyo hapo ni dini gani hiyo ya kuabudu mawe Tofautisha lugha na nini, <laughs> na dini, sawa sawa. Tunasoma Ajano Jipya na kufasiri kutoka kwenye Kigiriki, haina maana Kigiriki ni lugha ya kiroho. Kwa Kiarabu pia sio lugha ya kiroho, ni <laughs> lugha ya Waarabu. Tuko mpaka hapo, halo? Kwa hiyo tunajifunza kuondoka kwenye bad manners of Bible interpretation, tabia mbaya katika uchambuzi wa maandiko wasomaji wa maandiko tunapambana na tabia mbaya, sababu wengi wetu hapa tuna background ya Kikristo kidogo. Kwao tumekuwa tukisoma Biblia nyumbani. Wangapi wamezaliwa kwenye familia ya Kikristo hapa? Oh shemgano gonna... Wangapi wamezaliwa kwenye familia ya kipagani? Mimi wa kwanza, ambaye baba yake hakuwahi kukuta akumuonyesha Biblia, yeye ndio amekimbilia kanisani. Moja, mbili, tatu, nne, tano, sita. Sisi wenyewe ndo tumeokoka kweli kwelikweli, tuko sita na wa, wengine watakuwa Masai. We kabila gani? Masai? wewe mnya ah, kwa nini hamna dini ya Kikristo na wewe ni nani? Eh? hajasema eh? hata nyie Ujasaliwa kwenye Ukristo? Umekuta ukubwani? Ah, karibu kwenye chama. Sisi tumekuta ukubwani bwana. Mimi nilienda nyumbani kwa Mkristo nikaanza kusoma Biblia, Mkristo, kalala. Mimi nakamua Biblia. Mama watu wamelala, amelala, mimi nasoma Biblia. Mzuri mmoja alikuwa Mungu amemsaidia, anajaza taya chemli mafuta. Ili mtumishi wa Bwana asiyejua kama ni mtumishi afanye nini? Atumike. Soma mpaka ufunue, ikifika Ufunuo nilikuwa nasema kitabu gani kimbo kinatishi He, nikaona wanyama farasi saba wenye panga saba mapigo saba, nasema ye hafu saba saba tu ko wengine. Tumeenda kanisani, baada ya kumaliza kusoma Biblia ndo tunaenda kwa watu wa Kristo, watoto wa Kikristo ambao hawajawahi kusoma Biblia. Tukaingia watoto wapagani ambao tumelala nayo imelala hapa, asema Bwana ndiye mchungaji wangu, nasema usiishie hapo, endelea mbele katika malisha ya majani mabichi ni muhimu kujua ya kwamba Biblia lazima isomwe vizuri Well read. The Bible must be well read. Well read. tena isomwe kwa muktadha nani alikuwa anaongea alikuwa anaongea na nani kwa wakati gani kwa nini najifunza nini hapa mnakumbuka Mithali 31 nani alikuwa anaongea Mama Lemwel alikuwa anaongea. Kwa nani? Kwa Lemwel. Mambo ya nani? Mambo ya nini? Mambo ya maisha, uongozi, ndoa na vitu kama hivyo. Tunajifunza nini pale? Tunaangalia maagizo yaliyotolewa pale. Hatusemi tunachokitaka, tunasema ambacho mwandishi alikusudia tukione. Shida ni kwamba sisi tunachukua tunacho kipenda, kinachotuvutia, kinachong'ang'aa ambacho wow. Lakini sicho, haiko sawa. Meelewa ndugu zangu, mchana wa leo meelewa? Mko tayari tuendelee? Mko tayari tuendelee? Tuendelee au tuendelee zaidi? Aha, mechagua vyema, lakini alie chagua ya kwanza na ya pili, wote wamenipa tiketi. Kwa Habakuki anasema, mimi nitasimama katika zamu yangu. Tukasema, Habakuki alikuwa anazungumza kitu gani hapa? Hilo ndio swala msingi sana, lakini tunajua Habakuki ni sehemu iliyoko nyuma ya kitabu cha Mathayo kwao, tunasemaje kwa, kwa lugha ya kawaida ambayo wameita nini? Agano la Kale, tuko sawa eh? Kao ni upande wa nyuma ya Mathayo, tunaita Agano la Kale kabla ya kuanza kitabu cha kwanza, sura ya kwanza, kitabu cha Habakuki. Hem, tuangalie namna Yesu alivyosoma Agano la Kale au kama ambavyo Wayahudi wanaita maandiko matakatifu au namna ambapo Yesu alikuwa anaita maandiko matakatifu We can see maandiko matakatifu kulingana na muktadha wa kihistoria au kimazingira. Yesu akusoma maandiko ya Mwanzo mpaka Ufunuo. Tukubaliane hiyo. Yesu alisoma wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Alisoma hivyo ndio vitabu ambapo Yesu na wanafunzi wake walisoma. Sio Yesu tu, Mafarisayo na Masadukayo. Au kama kulikuwa na watu wengine ambao walikuwa na dini yao, walikuwa wanasoma nini? Mwanzo mpaka Malaki, kwa maana walikuwa watumia vitabu hivyo kutengeneza dini walizokuwa nazo, madhehebu walikuwa na Mafarisayo na Masadukayo. Haleluya. Namna walivyosoma ndio msingi. Kwa hiyo katika uchambuzi wao wote walikuwa wanatoa mafundisho yao wapi? Naomba niwasikize, walikuwa wanatoa mafundisho yao wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Sawa. Kwa hiyo tunaweza tukajua namna walivyosoma mwanzo mpaka Malaki. Ndio. Narudia tena. Tunaweza kujua Yesu na wanafunzi wake waliposoma walivyosoma Mwanzo mpaka Malaki eh? Tunajuaje? Kwa kusoma Matayo, Marko, Luka, Yohana, Matendo ya Mitume na nini, Nyaraka. to tusoma Matayo mpaka Ufunuo, nyuma ya akili zetu, in the back of our mind Tunatakiwa tujue tunasoma nini? Ongeeni basi kwa ujasiri. Ninyi wengine wanafunzi mna miaka minne sasa hapa. Nakaribia kutoka kwa kiumbe kipya kwa kiumbe cha zamani, mnasekea kwenye wokovu sasa. That's a joke. Okay. Wakati wanasoma actually, wakati wanaandika Mathayo, Marko, Luka na Yohana, waandishi wale walikuwa wanawaza nini kwa maana ya maelezo yao ya kazi ya Yesu walikuwa wanatolea wapi? Mwandishi matendo wa matendo ya mitume alikuwa anawaza nini, in the back of his mind? Waandishi wa nyaraka wakati wanaandika hizi barua za kuwaonya na kuwaelekeza na kuwapa mafundisho, walikuwa wanatoa fundisho lao wapi? Kwa hiyo nikisoma Mathayo mpaka ufunuo, anatakiwa niwaze nini? kama nini? kama kama kama background au kama msingi wa yale ambayo wanayazungumza. tuko sawa , eh? kwa huwezi kutenga Mwanzo Mathayo mpaka Ufunuo ukatenga na Mwanzo mpaka Malaki. ni kitabu hiki kimoja. Iko sawa? Iko sawa. Brother huko sawa. Kwa hiyo ni muhimu sana. Yesu anatufundisha jambo mojawapo ya namna ya kusoma Mwanzo mpaka Malaki. Nataka hapa tu pay attention, ukiachwa hapa, umeachwa kila mahali. Yohana tano thelathini na tisa na mstari arobaini mistari miwili tu. Kwanza Yohana tano thelathini na tisa arobaini mistari miwili, anasemaje? Moja, mbili, tuende. Mwayachunguza maandiko kwa sababu mwadhani ya kwamba ninyi mna uzima wa milele ndani yake, ehe, na hayo ndiyo yanayonishuhudia, ehe, wala hamtaki kuja kwangu ili mpate kuwa na uzima. Twende taratibu. Yesu anaongea mbele ya Mafarisayo. Jambo la kwanza, kuchunguza maandiko sio kitu kibaya. Iko sawa iko sawa, ni sawa na kusema kula chakula sio kitu kibaya, lakini naweza wakala vibaya, si ndio? Kwao tuna dili na kula chakula au kula vibaya? Kula vibaya. Kwao kuchunguza maandiko ni jambo jema, lakini naweza ukachunguza vibaya. Kuchunguza vibaya kwa muktadha wa Yesu na Mafarisayo na Masadukayo ilikuwa nini? Mwachunguza maandiko kwa sababu ninyi mnadhani ya kwamba mna uzima wa milele ndani yake, na hayo ndio anayonishuhudia, wala hamtaki kuja kwangu ili mpate kuwa na huo uzima. Angalia namna Yesu anavyoiweka hili hili, napenda lieleweke vizuri. Yesu anasema hivi, mwayachunguza maandiko. Jambo la kwanza, akili yako background, Yesu anasema maandiko. Maandiko gani? Maandiko gani yanachunguzwa kwa? Anasema mnachunguza mwanzo mpaka, kwa sababu mwadhani ya kwamba na uzima wa milele wapi? Ndani yake. Kwa Yesu anasema hakuna uzima wa milele Mwanzo mpaka Malaki. Kind of awkward, ni kama imevurug, tumevurugwa. Kwa hiyo, kwa kitabu ambacho kilikuwepo wakati huo, ni kwamba Yesu anaambia, ukisoma Mwanzo mpaka Malaki hautaona uz, hautapata uzima wa milele ndio au sio? Ndio akasemaje? na hayo maandiko ndio yanayonishuhudia. Kwa maandiko yanapaswa kuchunguzwaje kama kitabu chenye uzima wa milele eh? Narudia tena, maandiko yanapaswa kusomajwe kama kitabu chenye uzima wa milele hapana? Yanatakiwa kusoma kama nini eh? Kusherekea kielekezi au shuhuda wa nani? Wa Yesu Kristo. Ni kitabu kinachohusu mtu mwenye nini? Uzima. Niko sawa? Kwa hiyo tunasoma ili kumuona nani? Mtu mwenye uzima. Tunasoma ili kumwona mtu mwenye uzima. Mtu mmoja aliniuliza swali jana, akasema alimhubiria mwanafunzi wake akasema unaposoma Mwanzo mpaka Malaki ujumbe unatakiwa kumwona ni Yesu Kristo. Akatoa mfano wa Zaburi ya hamsini na moja akasema "Ah Bwana, kama nimeamua kutumia Zaburi ya hamsini na moja kwa ajili yangu mwenyewe. Actually unamaanisha kusema Biblia iliandikwa kwa ajili yako mwenyewe Who are you? Okay, je, yeah. Hiyo Biblia inakuhusu ndio, lakini haikuhusu moja kwa moja; inakuhusu wewe ndani ya Kristo. K kwa cha kwanza biblia inamhusu Kristo, lakini ukimpata Kristo umejipata. Iko sawa, kwa sababu alivyo ndivyo tulivyo. Kwa chochote ambacho maandiko yanafunua kwa ajili ya Kristo, actually ni ufunuo wako, lakini hakuna kitu kibaya kama kwenda kwanza kutafuta nini, ufunuo wako halo. Niliwahi kusema, narudia tena, Biblia haikuandikwa kwa ajili yako, iliandikwa kwa ajili ya Mungu. Lakini katika kumfahamu huko Mungu huko ndivyo tunajipata. Kwa cha kwanza cha kuona kwenye Biblia ni kumwona epeso. Ukisoma agano la kale kama mambo ya kujitahidi kufanya ili usiende jehanamu, umesoma vibaya. Iko sawa, hiyo ndio njia rahisi ya kwenda jehanamu lakini ikisoma kama kitabu hiki kinamzungumzia nani, hiyo ni njia nzuri kabisa. Napenda swali au maelezo au jibu aliotoa toashi yule ambaye alitembelewa na Filipo katika Matendo ya Mitume nane unaweza ukasoma kuanzia mstari wa 32 pale yule toashi alikuta anasoma chuo cha nabii nani? Isaya, na alikuwa anatembea anasoma. Mahali imeandikwa aliongozwa kwenda machinjoni, kama kondoo anaenda kuchinjwa manyoya si kuchinjwa manyoya. Akasema, ali akasoma, akasoma habari, akasoma. Basically, alikuwa anasoma Isaya ngapi? Hamsini na tatu. Filipo akamsogelea kwenye gari yake, amwambieje? Yanakuelea mambo haya? "Do you understand what you are reading?" Alisemaje? Nitawezaje kuelewa wakati hakuna mtu wa kunielekeza? alafu kwenye hicho chuo alichokuwa anasoma aliuliza swali gani? Nabii huyu anasema habari zake au habari za mtu mwingine? Jibu lilikuwa nini? Nabii huyu anasema habari za mtu mwingine ambaye ni nani? Yesu. Ukisoma chini yake anasema kuanzia katika maandiko hayo hayo nani Filipo akafundisha habari za Yesu ya kuwa ni Kristo, habari njema za Yesu ya kuwa ni Kristo. Mona kwa alitumia Isaya hamsini na tatu kufundisha habari njema za Yesu ya kuwa ni Kristo. Angeweza kusema ah, Wayahudi walikuwa na vimea bwana, vimea vilikuwa vizito sana kwa ah mtu mmoja akashikwa akawekwa mahali akaanza kupigwa viboko akachinjwa. Huyo ni Isaya a, a, akatumia habari hiyo kufundishia habari za Kristo. that's very important, okay. Ukisoma hiyo Isaya 53, ambayo inahusu habari za Kristo, haujioni pale? Utajiona, alichubuliwa kwa sababu ya makosa yetu. Umejiona pale, ambaye umejiona, ambaye fanya nini? Umesamehewa kwa sababu ya kuchubuliwa kwake, kwa kupigwa kwake sisi tumepona. Imagine ungeshindwa kumwona Yesu, ungejiona wewe kwa kupigwa kwako, ungepona ina maana ungepigwa wewe. <laughs> Vipi, ukipigwa utapona? Dhambi zako zitawekwa juu yako, naweza kuzibeba. Umeelewa maana yake? So in seeing Jesus you see yourself in him. Kwa maana alivyo ndivyo tulivyo. Kwa katika ujuzi wa Mungu, kuna kuja ujuzi wa mwamini. ni nani? That is very important. That's very important. Mtu ni nani hata umkumbuke um, na mwanadamu ni nani umemfanya punde mdogo kuliko malaika. Unajua mwandishi wa Waebrania alifanyaje? Akasema lakini mtu huyo aliyefanywa punde kidogo kuliko malaika ni nani? Akamweka nani? Yesu. Hivi unajua ukienda pale unasemaje, mtu ni nani? Oh, umemfanya punde mdogo kuliko malaika, umemtawaza. Anasema, oh my God. My God. Mimi si kitu mbele zako bwana, mimi ni mdudu tu bwana. Oh, mimi ni mdudu tu bwana. Umechukua immediately nafasi ya Yesu kabla ya kumweka Yesu pale. Wewe unakaaje pale? Usikae, mwache Yesu afanye nini? Akae. Mtu ni nani? Ni nani aliyefanywa punde mdogo kuliko malaika Yesu. Kwa sababu ya nini? Mauti akafa, lakini ndiye aliyefufuka. Alipofufuka akatawazwa juu ya kazi zake zote. Okay. Paulo anaambia ja Efeso akaweka vitu vyote chini ya miguu yake, ambayo akapewa nani? Kanisa, ambalo ndilo mwili wake. kwa kanisa linatawala vitu vyote ndani ya nani? Kristo. kwa kila ambacho Kristo amepata katika ufufuo, nani anayo? Kanisa. Okay, ungekaa pale ungejiona kama Una, una, una, una, una. Umeelewa maana yake? Kwa usikae pale Akika, Yesu akae, akikaa utamwona Yesu anavyopambana, akipambana utajiona anavyoshinda katika yeye. Kwa ile kiu ya kutaka kuonekana kwenye, kwenye Biblia, ndio kiu iliyokupoteza kwenye jitihada. Umeanza kufanya kazi ya Mwokozi wakati Mwokozi anatakiwa afanye. Kazi we ule mshahara Mshahara wa dhambi ni mauti. Wanadamu wanataka wale huo mshahara wa dhambi, wakati Yesu anakula huo mshahara wa dhambi na mauti, ili karama ya Mungu uvune bure. Kwa hiyo wanadamu wanaona ni mbaya, Yesu apige mzigo kwa ajili yao ili wao wale benefit. Umemtawaza juu ya kazi zake zote, kazi zako zote, that's how old testament work. Munishi zamani alimba Yesu ni mambo yote ndani ya yote. Ukimpata yeye umepata vyote. Mbona kwaatakiwa mpate nani kwanza? Yesu. Sema, nikimpata Yesu nimejipata ndani yake kwa sababu alivyo ndivyo telivyo. Nimetoa asili yake katika ufufuo kwa sababu alitoa asili yangu katika mauti. Kwa sasa hivi, ujasiri nilio nao ninao katika yeye. Ndio maana nyaraka imejaa katika Kristo, katika Kristo. Kwa ujasiri wetu nikuwa wapi? Ndani yake. Kwa mwacha apambane, we ukae wapi? Ndani yake. Angalia Paulo anasemaje? Nilisulubishwa pamoja naye we. Oya wewe, ulisulubishwa pamoja pamoja naye. Anasemaje? uhai nilio nao sasa ninao katika yeye si mimi naishi, bali ni Kristo ndani yangu. Jamaa amepoteza identity yake ya Kiyahudi, sijui ya Kirumi, akabaki na nini? Kristo. Kristo. Mwachunguza maandiko kwa sababu mwadhani ya kwamba ninyi mna uzima wa milele ndani yake, na hayo ndio anayonishuhudia, wala amtae kuja kwangu ili mpate uzima. Kwa kila ambacho angalia, angalia anachokifanya adui tangu mwanzo, adui anachotaka utafute kwa jitihada zako kila ambacho Yesu ameshakifia. Kwa kwao, uzima uko ndani ya Yesu, si ndio? Eh, si ndio? na hili ndio jukwaa linaitwa nini? Maandiko tuko tunahakisha, tunamkwepa Yesu, tuwatafuta uzima kote. Uzima uko wapi? Chunguza maandiko, Musa, uzima uko wapi? nifanye vitu vingapi nipate uzima? Hapo unachunguza, hapo natafuta nini? Uzima literali. Unamkwepa nani? Huyu ambaye maandiko yapo kwa ajili ya kumwelezea huyu, ukimpata huyu, ndani yake umepata nini? Uzima. Ina maana uzima anatoa nani? Huyu. Lakini kazi ya Waisraeli ilikuwa ni kutafuta uzima kwa jitihada zao, baada ya kumtafuta anayegawa uzima bure. Hiyo ndio shida iliyoko Mwanzo mpaka Malaki. Unaona mpambano tifu hapa na hapa, ni watu wanatafuta kile ambacho kimeshatolewa Adamu. Mungu hakuona shida Adamu kuwa kufanana na Mungu alo, wanachoona kwenye sura ya pili ambacho shetani alimpa ndicho alichoahidiwa kwenye nini, sura ya kwanza. Aliambiwaje? na tumfanye mtu kwa sura na mfano wake. Mungu hataki tufanane naye? Kwa nini tunasemaka sasa hivi alivyo ndivyo tulivyo? Kufanana naye mwanadamu kwa sura na mfano wa nani? Wa Mungu. Kwa hiyo ni mpango wa Mungu kabisa, kitu kile kile, uzima. Angalia, wanatafuta uzima wao badala ya kumwendea mwenye uzima wachukue. Kwa hiyo issue ni nini? Uzima. Mbinu ni nini? Ya kimungu na ya kishetani zote ziko mwanzo mpaka mara, na mwanadamu ana kiburi, anapenda mbinu zake. Hivi unajua kuna watu ukiwarekebisha vitu walivyotengeneza wenyewe, ukiambia, mwanangu, haiko sawa, kuna namna bora ya kufanya hivi. Unajua binadamu ana mind kabisa. Nani amewahi kurekebishwa hapa okay. Nani amewahi kufanya jambo akaliona liko perfect Alafu akaja mtu akaonyesha kimeo kilipo, kabla hujaokoka. Ah, ah, baada ya kuokoka, inawezekana pia amekupata hivi. Unajua kurekebishwa kunauma au jawai? Alafu inauma urekebishwa na ambayo ukitarajia, naambia hiyo haiko Sawa. <laughs> ntafanya hivyo hivyo na nitaona matokeo. Biashara ukiweka hapa itakufa. Ntafai till death, lazima nitoboe. Amna noma mwanangu, anayekuambia nini business expert, lakini sio unayemkubali. Yesu kaja, Wayahudi wamkubali, anawambia jamani, kila sikee maneno yangu nakuyamini huyo hata kufa kamwe, hata wana mauti kamwe zima. Wewe, wewe dogo wa juzi tu, tamjua dada yako, dada yako si nani? Aleluya! Kwaiyo ndicho anacho, nakiona tangu mwanzo. People are missing uzima. Uzima, uzima ni kufanana na Mungu, kuwa na maisha ya Mungu ndani yako huo ndio uzima ambao Mungu anatoa roho wake ndani yako. Hiyo ndio identity, ndio utambulisho, lakini wanatafuta nje ya namna ya Mungu. Lazima tuangalie shida ni nini, ili tusiangukie kwenye shida yao. Okay, Shetani alimwambiaje Adamu? Najua tumesoma hiyo nani, Mithali tena, Mwanzo tatu inasemaje? Mungu anajua ya kwamba siku mkila Mtafanana naye. Kaa niulize, tuulize mimi na wewe. Mungu alikuwa anaona shida Adamu kufanana na yeye? Na eh? Okay. Mungu anaona shida wewe kufanana na yeye hapa ulimwenguni. Okay, hivi unajua alichoahidiwa alichoahidiwa na Shetani Adamu ndio ambacho tunapambania watu akipate, eh? Hivi unajua Wakristo wote kwa mfano Wakristo wote wanataka kwenda mbinguni eh? Eh? Wakristo wote wanataka kwenda mbinguni wasikosee. Hivi unajua wote hawataenda mbinguni, yaani sio wote watawaenda mbinguni. Unajua kwa nini? Kwa sababu baada ya kutolewa bure, mahubiri ya kishetani yanasemaje? Tujitahidi tusikose, tusizee, tupambane mpaka tone la mwisho, atakayevumilia mpaka mwisho ndiye Atakaye okoka. Unachukua mstari nje ya muktadha, unaoapply namna hiyo, unaona kitu kile kile Okay. Wanataka kwenda, kuna Mkristo anataka kwenda mbinguni amna? Okay. Pamoja na kwamba wote wanataka, wote wataenda? Hapana, kwa sababu wengine wataiacha nini njia, wakijua wanatafuta nini njia The, it is the same fight. Ea, nikuulize, Adamu alipata sura na mfano wa Mungu? Hapana, hiyo ndo namna ya kuikataa sura na mfano wa Mungu. Nini kilichotokea baada ya hapo? Adamu amechemka, alijiona kuwa sawa na Mungu au alijiona uchi? Kwa kujiona uchi ndo kuwa sawa na Mungu? Kwa mwisho wa maelekezo ya kishetani ni aibu mi ni, ni na nawachekesha na wachungaji wenzangu juzi. <laughs> Nikamwambia jamani, ukishachemka namna ya Mungu utaanza kutoa majibu yanayochekesha. Adamu uko wapi? Alijibuje? niko uchi. Na kwenye jiografia uchi ni kwanda gani? ni sehemu gani ya bustani ya Eden? Umeelewa? <laughs> maana yake hilo ni jibu kwanza, kwa sababu kuna nini confusion. Adamu uko wapi, where are you? Amejificha kwa nini? Aanza kujificha mbali na Mungu wakati amefanana na Mungu, seme, oya Mungu tunafanana, bwana ulivyo ndivyo Ndivyo. Mimi na wewe hatuambiani, ayanza <laughs> kukimbia badala ya kufurahia hicho kitu. Asemaje? Ni huyu mwanamke. Mwanamke akasemaje? Ni huyu nyoka. Tumeelewana mpaka hapo? Kwa hiyo it is the same thing uzima wa milele au kuwa sura na mfano wa Mungu. Mambo yale yale. Kwa Wayahudi walikuwa wanaishika sheria ili kumpendeza Mungu. Kweli si kweli? Waliweza kumpendeza Mungu kwa sheria? Galatia 2:16 inasemaje? Maana kwa matendo ya sheria hakuna mwanadamu atakayehesabiwa haki mbele za Mungu. Iko sawa eh? Sildi, kwa hiyo hakuna. Lakini ndicho alichokuwa anakifanya. Ndiyo. Sindio? Watakiwa wakubalike na Mungu namna gani? Kwa imani. Waliamini? Walikataa kuamini, kwao lengo ni kupata kukubali. Hiyo imani aliyokuwa anafundisha Musa ni sawa sana imani ya Kristo iko sawa? Ukisoma vizuri vitabu vya Musa ukaamini alichosema ukasikiliza maneno ya Yesu, shule ni ile moja. Unasomaje, ndo swala la msingi. Unasomaje, ndo wengi wanaangukia pua. Yesu alisomaje mwanzo mpaka Malaki na kuona ujumbe unaomusu we mwenyewe? Kwa hiyo shida ya mwanzo mpaka Malaki ni how do we read it, kuna pattern gani ambazo ukizisoma unaona ujumbe unaomhusu Kristo kutokea kule katika mazingira ambayo neno Kristo Yesu hajaandikwa. Angalia, kuna sehemu yote imeandikwa Yesu Kristo ni mwokozi kwenye Mwanzo mpaka Malaki? Hapa Yesu amesemaje, wa wachunguza ma hayo maandiko, kwa sababu nadhani kwamba ninyi mna uzima wa milele ndani yake, na hayo ndiyo yanayonishuhudia, wala hamtaki kuja kwangu ili mpate kwa na huo uzima wao Asema Musa aliandika habari zangu. Kwa tayari tumeona mafundisho ya Yesu na mafundisho ya Musa yanakubaliana. Tuko pamoja kama amesikiza video zangu za elfu mbili na tisa, elfu mbili na tisa? E, nilikuwa nahubiri elfu mbili na tisa. Mtu aache. turudi elfu mbili na kumi na tisa elfu mbili na, e, na, na kumi na, na, na tisa kama unaingia elfu mbili na ishirini nilikuwa mpinzani mkubwa wa Musa Nilikuwa namwona Musa ni jamaa moja katili sana. Nilikuwa natumia neno moja hivi anasemaje? Nisikia kama mhubiri mmoja akisema. Anasemaje? When you flirt with Moses, you are cheating with Jesus. Anasema ukimtongoza Musa unamchiti nani? Yesu. Nikasema, "Yep! Koti nzuri sana." Mpaka Yesu alisemaje? Somo 47 anasemaje? Wote twende lakini msipoyaamini ya maandiko yake, huu mstari ndo umekuja kukomboa na huo ujinga. Kwa hiyo ukikataa kuamini maandiko ya Musa, vivyo hivyo umekataa kuamini maneno ya nani? Ya Yesu. Ina maana Yesu alikuwa anafundisha kutokea kwenye vitabu vya nani? Musa akifundisha habari zake. Hiyo ni la muhimu sana, alo hapo kombaka vwe isiguikae na nana najitahidi kukupush sauti. Haleluya. Nanisikia vizuri nanisikia vizuri kabisa ah. I, Hii monitor inanitesa. Haleluya. Okay. Twende nyuma. Hiyo ni Yohana ngapi tusoma? Tano. Twende Yohana moja arobaini na tano. Twende taratibu tu, Yohana moja arobaini na tano inasemaje? Uli nyuma kidogo, Yohana moja arobaini na tano. Filipo umenifanya nisisikie tena kabisa, nataka kuisikia ili ni shout maana nomana monitor. Yes. Hapo vipi? Nyanyue hivi. Twende sasa, nasemaje? Filipo akamwona Natanieli ehe. Naweza ukaiongeza kidogo sauti yake, akamwambia Wale ndugu ananiangalia, hawasomi, tusome wote mmoja, bila tende. Filipo akamwona Natanaeli akamwambia, tumemwona yeye aliyeandikiwa na Musa katika Torati na Ehe. Yesu mwana wa Yusufu mtu wa Nazareti. Kwa alipomwona alisemaje? Tumemwona yeye aliyeandikiwa na Musa. Angalia Filipo alivyoelewa anaona, huyu hapa mnayemwona Ndo yule ambaye Musa aliandika habari zake. Tujiulize mimi na wewe. Kuna sehemu imeandikwa nami leo naandika habari za Yesu. Naongeza sana. Nami leo naandika habari za Yesu. Musa ameandika hivyo. Kuna mstari unaosema hivyo. Musa aliandikaje? Angalia. Angalia Filipo alipokuwa na ujasiri. Tumemwona yeye aliandikiwa na Musa katika Torati na Manabii kwa lugha anasema hivi. Kile kilikoandikwa katika Torati na manabii, leo yuko wapi? Mtaani, simple straight, yuko mtaani. Kwa maana yake nini? Yesu, hakuwa jambo mtambuka Israeli. Yesu alikuwa ujumbe ambao Musa aliuandika. Yesu alikuwa mjumbe, ujumbe ambao Musa aliuandika, kwa tayari anasema tumemwona yeye ambaye Musa aliandika habari zake. Confirmation nyingine ya kwamba Musa Aliandika habari za Yesu, sio Musa tu. Asemaje? Torati ya Musa na manabii. Ukisikia neno Torati ya Musa ni nini? Vitabu vitano vya Musa. Halo, vitabu vingapi? Vitano vya Musa. Torati ya Musa na manabii. Naomba turudi Yohana moja moja. Unijua kabisa, mstari wa kwanza hadi wa tano. Tuende Yohana moja, moja, mstari wa kwanza hadi wa tano. Naomba tusome wote nasemaje? Hapo mwanzo kulikuwako na kulikuwako neno, naye neno alikuwako. Eh, eh. Naye neno alikuwa Mungu, ameanza na neno hapo mwanzo. Huyu ni Yohana bado, tumetoka Yohana tano tukaja Yohana moja. Hapo mwanzo, mwanzo ni wapi? Mwanzo ni mwanzo, kitabu cha kwanza cha Musa kiitwacho nini? Mwanzo. Hapo mwanzo kulikuwa yako na neno, naye neno alikuwako kwa Mungu, naye neno alikuwa Mungu. Angalia, angali anasemaje? Mstari wa tatu, vyote vilifanyika kwa huyo wala pasipo yeye hakufanyika chochote kilichofanyika. Kwa lugha rahisi, anasemaje? Huyo unayemwona kwenye uumbaji anaitwa nani? Amempa jina gani? Hapo neno halo katika uumbaji alikuwepo, si ndio? Twende taratibu, asema ndani yake ndimo ulimokuwa nini? Uzima. Yesu alisemaje? Mwayachunguza maandiko kwa sababu mwadhani ya kwamba ninyi na uzima ndani yake. Maandiko hayako ndani ya mzima, ndani ya maandiko yako wapi? Ndani ya huyu anaitwa neno, ambao tunajua mpaka hapo nani? Yesu akasemaje? Ndani yake ndimo ulimokuwa uzima, na ule uzima ulikuwa nuru ya watu. Nuru iko wapi? Nuru iko wapi? Mwanzo, Mwanzo ngapi? wote meshika? Mwanzo moja moja mpaka tatu meshika moja mbila, twende. Hapo mwanzo Mungu aliziumba mbingu. Ehe? na nchi na vyote vilivyomo. Moja mbili, twende wajione. Wakristo wangu wanasema vitabu gani? Usifungue bagi. Yohana moja, nitakusomea. Hapo mwanzo, Yohana ameanzaje? Hapo mwanzo kulikuweko. Anasemaje? Hapo mwanzo Mungu aliziumba mbingu na nchi. Anasemaje? Pasipo yeye vyote vilifanyika kwa huyo, wala pasipo yeye hakufanyika chochote kilicho. Kwa hapo mwanzo, Mungu aliziumba hakuna kilichofanyika pasipo huyo neno. Huyo neno ni nani? A -a. Ngoja, tumesema hivi, hapo mwanzo Mungu aliziumba mbingu na nchi, iko sawa? Nani aliyeziumba mbingu na nchi? Tuende taratibu. Yohana moja tatu nasemaje? Tusome, soma mwenyewe vyote vilifanyika kwa wala pasipo hakufanyika chochote kilicho. Kwa nani alifanya hayo mwanzo? Mungu, ukisoma mwanzo unasemaje? Hapo mwanzo Mungu, hapa anasemaje? Hapo mwanzo kulikuwa na neno, naye neno alikuwa kwa Mungu, naye neno alikuwa Mungu, kwa Mungu muumbaji kwenye kitabu cha Mwanzo, ndio Mungu aliyekuwa Yerusalemu. Nimekosea niko sawa eh? Maandiko yananishuhudia Sindio? Kwa sababu amesemaje, vyote vilifanyika kwa huyo, wala pasipo yeye hakikufanyika chochote kilichofanyika. Ko nani aliyefanya yote tangu mwanzo? Yes, ko Yesu ni nani? Mungu wa mwanzo. Moja moja, eh? ko Yesu ndio Mungu mumbaji, eh? sio mimi, ni hesabu tu, hence proved. A is equal to B, B is equal to C. So, A equals to C. Twende hapo mwanzo, Mungu aliumba. Twende neno, aliumba pasipo huyo neno, hakuna kilichofanyika. Ko neno ni muumbaji na Mungu ni muumbaji. Neno ni nani? Muumbaji. Neno ni Mungu. Yohana eh? Eh? Anatambulisha namtambulisha Mungu hapo mwanzo. Kwa mwanzo ya Yohana ni mwanzo ipi? Mwanzo ya mwanzo kwa Yohana hakuwa na vokabulari yake ya mwanzo yake. Yohana anamwelezea ya Mungu kutoka ya mwanzo, hapo mwanzo kulikuwako na neno naye neno alikuwa kwa Mungu naye neno alikuwa Mungu, don't get confused. Akasemaje? mstari wa pili, huyo mwanzo alikuwa kwa Mungu. Akasemaje? tatu, vyote vilifanyika kwa huyo wala pasipo yeye hakufanyika chochote kilichofanyika. Asemaje? ndani yake ndimo ulimo kuwa uzima. Sema neno, uzima. Sema uzima. Ulikuwa wapi? ndani ya nani? Ndani ya neno. Tunatafuta neno ni nani, lakini eh, mpaka hapo tunaona neno ni nani. Mungu muumbaji naa kumbuka, nilisema Biblia inapaswa kusomwa kama kitabu. Yohana moja na Mwanzo mmoja hana ugo gomvi, wambia mwenzako, naelewa naelewa sana. Alafu anasemaje? Ndani yake ndimo limo kuwa ule uzima na ule uzima ulikuwa nuru ya watu. Twende Mwanzo moja moja tutafute nuru. Nuru yuko hapa, tuanze moja. Semaje hapo, mwanzo Mungu aliziumba mbingu na nchi. Tuko sawa? Nayo nchi ilikuwa tena, na giza lilikuwa juu ya uso wa nini? vilindi vya maji. Alafu roho ya Mungu ikatulia juu ya uso wa nini? Maji. kwa kulikuwa na giza, kulikuwa na utupu, kulikuwa na ukiwa wapi? Juu ya nchi. Tuko sawa? Tuko sawa. Inchi iliyokuwa ukiwa, utupu na giza, inahitaji nini? Nuru. Inahitaji vitu vipangwe upya, kwa sababu imevurugika, sawa? Hello, imevurugika alafu tatu, Mungu akasema na iwe nuru. Nuru ni kitu kibaya? Hapa inakuja, inakuja kutibu nini? Ukiwa utupu na giza. Andika hesabu zako vizuri unavyoweza. Ukirudi kwa Yohana, anasemaje? Ndani yake ndimo ulimokuwa uzima, na ule uzima ulikuwa nuru ya watu. Naomba niulize kwa maelezo na msaada wa Yohana, nini kilikuwa na giza ambacho kilihitaji nuru e? Kwa maelezo ya Musa, nini kilikuwa na giza ukiwa na utupu? nchi? Kwa maelezo ya Yohana, nini kilikuwa na giza ambaye ilihitaji nuru pale mwanzo? Weka watu shajua hesabu eh, kwa kitabu cha Mwanzo ni ukombozi wa mwanadamu, mistari miwili mitatu ya mwanzo ukombozi wa mwanadamu unafanyika mstari wa kwanza wa pili na watatu. Hapo mwanzo kulikuweko na neno, hapo mwanzo Mungu aliziumba mbingu na nchi, nayo nchi ilikuwa ukiwa. Si si si ndio, eh? si ndio eh? nchi ilikuwa ukiwa, asemaje tena, utupu na giza lilikuwa juu ya uso wa vilindi vya maji, roho ya Mungu ikatulia. Nini kazi ya roho wa Mungu? Ukombozi kwa mwanadamu. Tuko sawa eh? Ukiona roho wa Mungu, maana yake kazi inafanyika hapo. Nini, tunajuaje kwamba wewe umehuishwa? Mauti uko ndani yako, roho wa Mungu yuko ndani yako, kwa roho wa Mungu tangu mwanzo yupo, kwa sababu roho wa Mungu ni lugha ya ukombozi wa mwanadamu. Roho ndani yetu ndio tumaini la utukufu. Tunajuaje sisi na uzima wa milele? Roho yuko ndani yetu. Tunajuaje sisi kwamba mauti tutawali tena? roho yuko ndani yetu. Tunajua kwamba kwa tumesamehewa dhambi, roho yuko ndani yetu. Roho ndo muhuri, mnakumbuka, tutaangalie ku mbele. Roho ndo wa muhuri wa mi, kwamba mimi na wewe ni milki ya Mungu, tuna roho wake, ametushirikisha roho wake, kwa kuwa na roho ni lugha ya Mungu kupanga ulimwengu uwe sawa, ambao ulimwengu hapa ni nini? Tuanze na watu. Watu ndio changamoto Watu ndo wana giza, watu ndo wana utupu, watu ndo wana ukiwa. Kwa mwanadamu asiye na roho wa Mungu yuko kwenye giza, ni mtupu eh? Yuko kwenye ukiwa, yes. Maana yake pasipo na roho wa Mungu hauna Mungu. Alafu Mungu akasema na iwe nuru. Yohana anasema ule uzima ulikuwa ni nuru ya watu. Kwa naomba niulize, kuwa na roho wa Mungu ndani yako ni kuwa na uzima wa Mungu? Yes. Kwa matumizi nuru, yeah. ya neno nuru yalimaanisha uzima? Lakini ule uzima unapatikana wapi? Ndani ya Yesu. Ha. Twende taratibu nikuonyeshe vitu hapo. Akasemaje? nayo nuru yang'aa gizani, wala giza likuweza. Niangalie, look at me everybody, niangalie mimi. Hata ni kama uliwahi kunibia, niangalie, nimekusamea, sione aibu. Naomba niulize, kama ishu ilikuwa ni giza la kawaida, Mungu aliona dunia imejaa giza utupu na ukiwa dunia ya kawaida alnd ardhi. Naomba niulize leo hamna giza? Kwa sababu Mungu alisema, na iwe nuru. Mungu akaona nuru ya kuwa ni njema giza. Okay. Kwa Mungu afanye kazi usiku na wale watu uliohubiria Injili usiku wa wakaokoka waka, tuwafanyeje? Uku afanya kazi ya kishetani ukizaliwa usiku, tutakuita mtoto giza. Umeelewa maana yake? kwa hiyo ukiwaza kwamba Mungu alikuwa anashughulika na, na ardhi umekosea Halo, sasa mpaka hapo, mpaka hapo, Mungu ashutuki ardhi ikiwa na giza hivi. Usiku ukifika Mungu anasemaje? naomba tochi? Mungu Yehova mumba mbingu na nchi anasemaje? Eh. Aposto, naomba tochi, naona dunia kumekuwa giza, na ndio tochi kubwa. Kama Mungu alikuwa anachukia giza, kwa maana ya hali ya hewa ya usiku <laughs> hali ya usiku bila mwanga kwa nini aliweka jua mchana na usiku akaweka mwezi na akaona viko sawa sawa mwandishi wa Zaburi anasemaje giza nalo halikufichi kitu kama giza halimfichi okay, Mungu anaona visivyoonekana kwenye giza ambayo macho ya mwanadamu hayawezi kuona wao nafikiri ilo giza ndio lilomshtua asema Hey, dunia jamani giza ukiwa oh, yeah, yeah, yeah, na iwe nuru sasa. Mungu asema w wow, walahi hali imebadilika. yeah, eh, cheki bwana white white, ah, ardhi nzuri, alafu siku jini kifika nasema ee, jioni imefika, hali imekuwa mbaya, malaika wanagongana vichwa kwa sababu giza limekuwa totoro. It doesn't make any sense. Biblia inapasiwa, inafanywa, ifanye nini? Ijitafisiri. Nasema, ule uzima uliokuwa mwanzo ulionekanaje? Kama nuru ya watu. Watu gani? Nchi. Tunakubali ya kwamba Musa alihubiri habari za mwanadamu kupokea uzima kwa roho wa Mungu kwenye mistari mingapi mitatu ya kitabu cha Mwanzo. Hapo mwanzo Mungu aliziumba mbingu na nchi. Nishawaeleza mara nyingi maana mbingu na nchi, na leo sitaki kutumia kambi hii kufundisha mbingu na nchi. Kwa hajasema mbingu ilikuwa ukiwa, amesemaje? nchi ilikuwa ukiwa, kwa nchi ndio inahitaji nini? Msaada, kwa mpango wa Mungu ni mbingu na nchi ziwe pamoja, lakini kwa kutumia msaada wa nini? Mbingu, mbingu haina shida sasa mbingu, maana yake kilichokamilika cha rohoni. Baba yetu uliye mbinguni, Wayahudi wakisema baba yetu uliye mbinguni walimaanisha nini? asiye wanyama, asiyeonekana. Sio mzee wangu, ni mwingine. Wayahudi wakisema mbingu hawaangalii juu hivi, ni spiritual material. ni immaterial world, ni kisichoonekana. Mungu anaonekana kwa macho? Hapana, yupo. Ndio anafanya kazi zake, ndio kazi zake zinaonekana, ndio hata sasa anatenda na amekuwa akitendea, na anatutendea pia kwenye kambi hii, kwa sababu asipoonekana haina maana ya afanye kazi tukomba ko tuko, tuko mwanzo pale tunacheki