Maneno ya Biblia hayatafsiri hovyo hovyo, hayatafsiri <laughs> kwa kurukaruka. Ubatizo, toba. Eh, eh, eh. <laughs> Tuliza boli, si ndio? No, eh no, hai mwona toba ilipotupelekesha. Toba yenyewe imehitaji toba, kweli kweli imetutubisha muda wa kutosha. Toba imetutubisha muda wa kutosha nyuma kidogo, anajua la Arusha linamkamata haleluya. Toba tamam. tobaii inahitaji nini? inahitaji shule, shule ya kutosha. Kwa mazingira hayo, umegundua kwamba sio kila neno la Biblia natakiwa liji la kukimbiatimbia tu kimbiatimbia tu Inye, na wenyewe na mambo mengi ambayo natakiwa niseme kuhusu toba, lakini nimesema haya machache angalau kuonyesha kwamba nini toba inategemea imetumika wapi, ima ina maana gani pale palipotumika. Tuko sawa? Ina maana gani hapo ilipotumika hilo neno toba? Yes, nataka tuangalie jambo la pili kwenye uchaguzi wa maandiko ambao natusaidia tusianguke kwenye makosa. Tunasema ya kwanza ni kwamba maneno ya Biblia Yanapaswa kueleweka kwenye muktadha wa nini wa Biblia, tukasema hadhira, watu walioka tule walisikia nini? That's very important, walisikia nini? Watu walisikia nini walipoambiwa neno tubuni? Maana neno tubuni lenyewe ni tofauti sasa. Neno jamani, tubuni, zamani anawatania tubuni kitu gani, magari? Uh, tubuni <laughs> lina maana gani kwenye mazingira hayo? Jambo la pili ambalo nataka kuangalia leo jioni hii ni kusoma Biblia kama kitabu kimoja. Unajua ndugu zangu kabisa, ili naomba bibi yako iyaakwa ndogo sana eti tu hii una hela mlani watumishi nimenyuma Biblia bali itakuwa na hela mbona hii Biblia hii okay. Biblia, Biblia ingeeleweka vizuri kama ingesoma kama kitabu kimoja. Najua maana yake waandishi walikuwa hawapingani, waandishi walikuwa wanakubaliana mambo yaliyoandikwa huku, mkusanyiko wake, mkusanyiko wake, mkusanyiko wake, mambo yaliyoandikwa huku, mkusanyiko wote unaleta ujumbe mmoja. One message. Mkusanyiko wake unagundua nia ya Mungu iliyoko mwanzo mpaka ufunuo ni moja, kama tukisoma pamoja, nikawaambia watu mahali. Ndio maana ukitumia kanuni za kuchambua maandiko tu, kuna maneno huwezi kuyasema kama Biblia imesema. Kwa hiyo haitakiwi kusema Biblia imesema mpaka hey, unajua kutoka mwanzo mpaka Malaki huo ujumbe umesemwaje. Hiyo sema Biblia imesema. Kwa sababu iko sawa. Hili useme Biblia imesema mwanzo mpaka Malaki huo ujumbe umesemwaje. Asante. Huo ujumbe umesemwaje. Kwa mfano sio lengo langu chambua leo juu ya mzaliwa kwanza, lakini ukaone vizuri vizuri. Ukijua Biblia haijachanganya, unatakiwa usome matumizi ya neno mzaliwa wa kwanza tangu Mwanzo mmoja mpaka Ufunuo ishirini na mbili kabla ya kukonkludu nini maana ya neno mzaliwa wa kwanza ni Biblia. Kwa mfano jimbuku, unatakiwa usome majimbuku tangu siku ya kwanza ilivyotumika bao ya Agano Jipya ilikuwa imetumika. Kanisa la kwanza walikuwa wakiita malimbuko. Wanamaanisha nini? Ni mahindi ya kwanza shambani, mshahara wa Januari. Wow. Yote, bias, kwa kusoma yote usiwe na upande ambao unaolewa bias, unatofautiana na mwingine. Hiki kitabu kingekuwa very nice book lakini kama tafsiri yako ya mzaliwa wa kwanza Mwanzo inapingana na ya Ufunuo, kuna shida mahali, aidha kwenye kuangalia mwandishi wa Mwanzo kutoka kumbukumbu ya watu, mambo yale yalikuwa yamemaanisha nini. Na uzuri ni kwamba siku hizi tuna Biblia za soft copy, ambao unaweza waka search neno unalolitaka na kuangalia mahali pote palipotumika. Ndio maana niwaambia, saa zile tunaweza kusa neno Mkristo, Christians Christian, oh, nategemea kama ni mmoja au wengi. Nikakwambia ukiangalia neno mkristo au wakristo limetajwa sehemu ngapi? Tatu kwenye Biblia. Ukaangalia kama ili matumizi ya kawaida kutumia neno mkristo ilikuwa na shida gani? Siyasema ni baya kujita mkristo, hata mimi naitwa mkristo, hata mimi natumia, lakini culture ya mwanzo ya biblia Kulikuwa hakuna neno Mkristo kwa maana ya wanafunzi, waamini walikuwa wanatambulika kama wanafunzi, na neno wanafunzi hapa, kiswahili changu cha SUV, nimesave, nimesearch neno Christian, eti SUV ya Kiswahili King James, nimetajwa, limetajwa mara ngapi? Mara tatu. Christian, umoja, na Christians, wingi, mara tatu. Mara ya kwanza ni Matendo ya Mitume kumi na moja ishirini na sita na kuonyesha tu namna ambavyo ni vizuri kwa studies. Na kwa sababu hapa sitengenezi watu wazembe, na kufundisha namna ya kuchambua maandiko, sitengenezi watu ambao mimi sipokuwepo hawawezi kuchambua maandiko, na kuonyesha kwa vitendo. Ukisearch Christian yatokea mara moja, mbili, tatu, nne. Matendo kumi na moja ishirini na sita andika hiyo Matendo ishirini na sita ishirini na nane Narudia tena. Matendo kumi na moja ishirini na sita na matendo ya mitume 26:28 sita nane na waraka wa kwanza wa Petro 4:16. Mara ngapi hiyo, tatu? Naomba nisome kwa msaada wa Roho Mtakatifu. Nasoma kama ilivyoandikwa kumi na moja hata alipokwisha kumwona akamleta Antiokia, ikawa kwa muda wa mwaka mzima wakakusanyika pamoja na kanisa na kuwafundisha watu wengi, na wanafunzi waliitwa Wakristo kwanza hapo Antiokia. Waliitwa Antiokia Wakristo, wala hatuambii kwamba ni kanisa liliwaita Wakristo, wao walikuwa wanajitambua kama wanafunzi. Waliitwa Wakristo kwanza hapo Antiokia. Iko sawa? Sehemu ya pili waliosema ni Agrippa mfalme, Matendo 26:28. 26, inasema Agrippa akamwambia Paulo, kwa maneno machache wadhani wa kunifanya mimi kwa Mkristo. Paulo alikuwa ni mtu yule mwenye swaga zake, mahali popote utakapomuweka, unalo mahakamani, ukikaa vibaya unaokoka na baraza zote In fact, alimjibuja alimjibu je, alimjibu akamwambia msara ishirini na tisa Paulo akamjibu, namomba Mungu kwamba ikiwa kwa hayo maneno machache au ikiwa kwa mengi si wewe tu Agripa, ila na hao wote anaonisikia leo wawe kama mimi, isipokuwa vifungo hivi. Yaani anaonyesha zili yake ya huduma, asema Mzee, sio wewe tu, inyomi yote atakaoe kama mimi. Anamwambia kwa maneno machache wadhani kulifanya mimi kuwa Mkristo. Kwa hiyo ilikuwa sio tube, sio sifa. Sio jina la sifa njema. Ndio maana Agrippa hajawaita kwa wewe tu kulifanya mimi kwa mwanafunzi, ah Mkristo. Kwa wasio amini ndio walikuwa wanatumia neno la Kristo. Mnaona hapa? Sehemu ya mwisho ni waraka wa kwanza wa Petro 4:16 ambayo Petro alikuwa anazungumzia namna kanisa lilikuwa linapitia kwenye mateso, na akatumia lugha ambayo wanatumia wanaowateza. Anasemaje? lakini ikiwa kwa sababu ni Mkristo jua, alikuwa anazungumzia kuteswa. Ndio maana kanisa anasema hivi, yet if any man suffer as a Christian, suffer as a Christian. Kwa identity ya kwanza wapagani ndio waliita Wakristo identity ya pili Agripa ndio waliitwa wa Kristo. Identity ya tatu ni kwenye mateso waliitwa wa Kristo, walikuwa anateswa kwa sababu ya jina la Kristo kasema wauweni hawa wa Kristo. Lakini kwa sababu ni Mkristo asione nini haya, bali yamtukuze Mungu katika jina hilo, asione haya kuteswa kwa sababu ni Mkristo. Paulo sio kwamba alikuwa anaendoza kama jina lao Petro alikuwa anatumia. Kwa sababu nini? Ni lugha ambayo walikuwa anatumia wakati wa kuwaita, wakati wanawatesa. Tayari umemaliza matumizi ya neno Mkristo. Nafikiri ukisoma Agano la Kale hakuna hata sehemu moja yenye lugha neno Mkristo. Kwa hiyo Biblia nzima imetaja neno Mkristo au Wakristo mara ngapi? Mara tatu. Lakini ukisechi wanafunzi disciples, ukisechi wanafunzi disciple au disciples kwenye Biblia nzima hapa tu ukisearch kwenye SUV sijaangalia, Kigiriki ya Kiebrania, imetumika mara mia mbili hamsini na saba neno disciple, mara mia mbili hamsini na saba, saba, kuanzia Agano la Kale, Agano Jipya lenyewe matumizi ya disciple kwenye Biblia yako ya SUV ni 256. Ina maana kwenye agano Agano la Kale imetumika mara ngapi? Moja. Yote iliyobaki 256 ni nini? Disciples, wanafunzi. Disciple au disciples kwa wingi iko sawa. Kwa umegundua kwa nini neno wa Kristo limekuwa maarufu kuliko wanafunzi? Basically neno wanafunzi linaonekana lina kazi ndani yake. So, sa we ni wanafunzi, ni majukumu ya kwangu pia kuku simamie kukufundisha, si ndio? Basically ndio maana wagundua mimi sipendi kuwaita watu zaidi wa Kristo naita waamini au wanafunzi, mwa kusikia hakuna mchungaji Wakristo <laughs> wa kanisa lao naendeleaje? Hata bahati mbaya, hata wakuteleza, sijui kama liko hapa, naasimame mbele ya umati wa watu, aseme akuliza wanafunzi wanaendeleaje, au waamini wanaendeleaje? Kama nawasiana na mtu, anamwambia watakatifu wanaendeleaje? Watakatifu, waamini, wanafunzi na ndio maana ripoti wa ripoti za Wakristo wiki hii za ripoti ya wanafunzi wanafunzi wa kanisa la mahali wanaendeleaje? Ni culture ya kibiblia, sio kwamba tunapenda wanafunzi soka za shule eh, ni wasomi sana wanafunzi wa sekondari. Kwani mpaka nani? Kwani mzee ambaye ni shule akisoma neno Biblia kuti wanafunzi mia mbili hamsini na saba atakuta kwa ni culture ya Biblia, ni, ni discipleship sababu ndio system ya malezi ya Mungu discipleship. Lakini ni wakristo wangapi ambao hawapendi discipleship, hmm? Nauliza, ni wakristo wangapi hawapendi kusimamiwa, eh, ambao ukisikia haya mambo ya kufuatiliana na kufuatiliana haya, kila mtu ana maisha yake bwana, eti ripoti, ripoti kitu gani? Mimi na umri huu nitume ripoti? Wataka ufe ndio tume ripoti? Ukifa tutakuandikia ripoti. Aliku, alizaliwa akaishi, akafa, mwisho wa ripoti yake. Naonaje hiyo? Alikuwa na wanafunzi wangapi? Alikuwa ni mwanafunzi wa yeye mwenyewe na nafsi yake, wote wawili kwa pamoja. Kwa hiyo ufuatiliaji ni sehemu muhimu sana ya wanafunzi. Kwa watu wengi wapendi kufuatilia, kwa sababu wanafikiri ni kalcha nyingine, sio ya Biblia. wanafunzi wako wanaendeleaje umesoma mwezi huu wiki hii ume, ume, ume, umesoma Biblia. Hicho ni kitu ambacho utamaduni uta wa kanisa ni wanafunzi Wakristo, watu wamechukua. Mi nasemaga hivi mtu anaposti vituko Jumatatu, Jumanne, Jumatano, Alhamisi, Ijumaa, Januari, Februari, Machi, Aprili mpaka Disemba, alafu anajaza kwenye fomu ajue Christ, religion Christian. Mara ya mwisho kumtaja Kristo, dini kwenye kujaza fomu. Fomu gani ya uhamiaji? Ndio sikio naulizwa religion Christianity. Mchungaji naiko kama na, kama kama nani? Kama na nini? Nipaje? Kama symbol. Kama kimbunga kimejitokeza. Mchungaji wako ni nani? Mchungaji wangu ni mchungaji mmoja yuko kule Arusha. Bwana asifiwe. Ni good culture and I can tell you kama uko chini ya mtu anakusimamia, is a good thing, enjoy kufuatiliwa. Wanafunzi ni kitu cha kufurahia. Hawezi kutoboa huduma kama utaki kufuatiliwa. In fact, hata kama mwenye utaki kufuatilia watu, utazaa kitu wezi kuwa na huduma yenye maana ambayo haifanyi wanafunzi. You must have people you are raising, watu ambao unakutana nao mara kwa mara, unawafundisha, unawaelekeza, unawajenga, unawafundisha practically maombi na nini, unafundisha kusoma Biblia, unafundisha kufasiri Biblia, unanunulia vitabu, unahangaika na hawa watu wewe. Na mtu unayemwangaikia, si unaangaikia tu mwenyewe wewe, watoto wako na tumbo lako. Unatakiwa oh, uanze kukua mbali na familia yako sindio? you have you have to be bigger than yourself and your family. Wanza ndo unashinda ubinafsi. Unajua wanafunzi nakushindisha, kunafusaidia ushinda ubinafsi, eh? Unaanza kuhudumia mtu ambaye hujamzaa kimu hivi ni kweli umemzaa kiroho, hujamzaa kimwili hivi. Unajua, kuna wengine unahudumia, hujawahi kuona mama yake, hujawahi kuona baba yake, lakini unaangaika naye. Unajua kwa nini? Kwa sababu upendo wa Mungu unakubadilisha. Iko sawa? Upendo wa Mungu unakubadilisha. Mi kuna watu hapa nawafuatilia, sijawahi kwenda nyumbani kwao, sijawahi nitaenda tu siku moja. Asifiwe tena tu siku moja, lakini mmekuwa marafiki, mmekutana ughaibuni huko, mnatambuana kama ni wana wa Mungu. Wengine hapa nasiku makabila yao, nimeshtuka kujua wachungaji wengi hata sijui makabila yao ni yapi. Nauliza mmoja sonye, hivi kabila gani? Nikawa nambishia mtu huyu hapa, unyakiusa. Kaniambia ni sio unyakiusa. Ah, hii imefanya mimi ndani, kuna wandani na unyakiusa sasa hii lakini kuna vitu ambavyo tumevivuka, tunatambuana. Kama naweza nikakwambia, huyu ni mwamini, huyu amejazwa Roho, huyu amemaliza ukombozi, amemaliza anipasa, si ndio? Amemaliza anipasa, ameshamaliza chapa ya kudumu huyu. Akienda uinjilizi atafanya vizuri, anaweza kusaidia watu kujazwa Roho mona, zile basics zote unazielewa. Bwana asifiwe eza sijui anapenda, naweza nisijue napenda kula bagia sana. Eza nisijue, sio vibaya kujua vitu, watu wote wanapenda kula nini, umeelewa kwao? Unaona, mtindo ulikuwa ni wanafunzi, wanafunzi, wanafunzi, wanafunzi. Ukisoma kwa pamoja, unaelewa. Niandike neno lingine, mzaliwa wa kwanza au wazaliwa wa kwanza. First born Kiingereza eh, mbona inagoma, imekataa nisome akinandika Ingereza, first born. Haleluya. Tuko pamoja eh? Yeah. Kwa mfano, neno festival ambayo mzaliwa kwanza imetajwa kwenye Biblia mara mia. Mara mia. Kwa maana ya Biblia anasoma ya hii KJV. No, sio su KJV. Hivi ambayo iko attached ni na ni? hivi KJV. King James Version. Ndio inadhi dada. King James Version mara elfu moja Festival, festival, festival, festival. Mara elfu moja. Kwenye Agano Jipya peke yake imetajwa mara saba. Mara saba. Kwa mara tisini na tatu ni kwenye Agano la Kale. Kwa Agano la Kale limejaa neno festival, eh? Mara mia moja. Elfu moja nimesema sanga. <laughs> Ya, mbona mnaniongezea vitu ambavyo Mbona nikitaja elfu kumi amnipi milioni moja, takuwa nataja hela hapa mara elfu kumi kwa. Okay, mara mia. Jamani, Agano Jipya ndo mara saba. Sasa naomba niwaambie kitu: unaposoma Agano Jipya sio kitabu tofauti na Agano la Kale. Agano Jipya inatumika kufasiri au kuelezea nini Agano la Kale. Kilo sawa eh? Ina nimewa kufasiri au kuelezea agano la kale. Kufasiri au kuelezea agano la kale. Na naweza nikakuonyesha hapa kwenye Biblia namna ambapo agano jipya na agano la kale hazina upinzani. Lakini ukiangalia matumizi saba kwenye agano jipya ambayo walikuwa na tafsiri kutoka kwenye agano la kale yalitumia festival kumaanisha mambo yafuatayo. Na kusomea mistari hiyo saba tu kwa haraka haraka. Akwanza. Mathayo moja ishirini na moja. As Asimujue kamwe, hata alipomzaa mwanaye akamwita jina lake Yesu. In fact, kwenye Kingereza asemaje, he had brought forth her firstborn son, and he called his name Jesus. Kwa firstborn, imetumika mara ya kwanza, kwenye Mathayo moja ishirini na moja, kwenye King James, kwa maana ya kumaanisha nini? Firstborn Jesus. Mara ya kwanza mzaliwa kwanza ameitwa Yesu. Luka mbili saba, Yesu pia akaitwa firstborn, akamzaa mwanawe kifungua mimba akamvika nguo za kitoto. And she brought forth her firstborn son and wrapped him in swaddling clothes. Firstborn son, firstborn son, mazao haya mara mbili mpaka tua kwa ajili ya nini? s San. Alafu ni nani Jesus? Kumbuka sio ajali, hiyo mistari kukaa hivo son vitabu vine vyanjili imeisha. <laughs> Imeisha imetajwa mara mbili kwa kalieza nani? Yesu kwenye nini, Matayo moj t na Luka mbili saba ilipobaki ni nini, kwenye vitabu vya injili vibaki gapi? Kwa hiyo tano, vitabu vya injili, nyaraka. We amka, usiziye nuru yako, Bwana ikumulike. Okay, mara ya kwanza imetajwa kwenye Warumi nane kwenye nyaraka, nane ishirini na tisa na wenyewe ni reference ya nani? Yesu nane ishirini na tisa asemaje? Maana wale aliowajua tangu asili aliwachagua tangu asili wafananishwe na mfano wa nani, wa mwanawake ili yeye awe mzaliwa, mzaliwa, yes, mzaliwa, yeye mzaliwa wa kwanza miongoni mwa wengi, mzaliwa wa kwanza miongoni mwa ndugu wengi, first born. Yesu anaitwa mzaliwa wa kwanza miongoni mwa ndugu wengi. Maana yake yeye ni mzaliwa wa kwanza miongoni mwa nani, waamini wanaitwa ndugu wengi. Bado mzaliwa wa kwanza ni nani? Yesu katika kanisa. Si ndio? Mzaliwa ni wa kwanza miongoni mwa ndugu wengi, hiyo ni 8:29. Sikiliza kwa makini. Nenda kwenye Kolosai moja kumi anaitwa tano nani, Yesu. Kolosai moja. Umefika? na tano. Umefika? Nasemaje? nani mfano Mungu wa Mungu asiyeonekana, mzaliwa wa kwanza wa viumbe vyote. Umepata hiyo mzaliwa wa kwanza wa viumbe nani? iki Yesu. Yesu ndio mfano hmm, wa Mungu asiyeonekana, mzaliwa wa kwanza wa viumbe vyote. Anaitwa mzaliwa wa kwanza wa viumbe vyote, ndio maana akasema mbele yake ili awe mtangulizi katika vyote. moja kumi na nane, anarudia tena, Kolosai moja kumi na nane. Umefika? kusema hivyo, nasemaje? Naye ndiye kichwa cha mwili, yaani cha kanisa, naye ni mwanzo, ni mzaliwa wa kwanza katika wafu, ili kwamba awe mtangulizi katika yote. Yesu anaitwa firstborn from the resurrection, mzaliwa wa kwanza kutoka wapi? Kwa Yesu ametangulia kufufuka kama limbuko na mzaliwa wa kwanza. Bado hapo ni mazao bado ni wewe, bado ni braha kwenye familia yake, bado le braha aliyechangamka kwenye familia ni bread winners of families. Eh, ni yule mtu anayesoma anatomboa kila mahali watu na sauti na anaita yeah. Huyu ndio mzaliwa wa kwanza kwa ahadi kwenye familia yetu. Angalia nyaraka ni uchambuzi wa mwanzo mpaka Malaki, unakumbuka eh? Mara, nyaraka background ya fundisho ni Mwanzo mpaka Malaki, kitabu ambacho kilikuwa mbeleni wakati mitume wanaandika nyaraka kanisani. Ukienda unakuta nini? Mwanzo mpaka Malaki ndio kitabu alichokuwa anachagua na kutoa maelezo ya nini. Mzaliwa wa kwanza kutokea kule, hakuwahi kutoa mzaliwa wa kwanza. Ng'ombe hauzaa mtakutuzao mzaliwa wa kwanza nani? Ndugu mjanja mjanja kwenye familia Hajaitoa. Unajua, somo la mzaliwa kwanza linawafanyaga watu wakawachanganyikiwa kabisa. Hivi unajua, ukianza kujisikia kwamba mi ndo mzaliwa kwanza wa familia hii, mi ndio ni Mungu akifanikisha na watafanikisha ndugu zangu, unaanza kujipambania pe. Kuna mdogo wako moja anakuja taratibu, anakuja pia, anamweze chuo kikuta, anajiriwa Umoja wa Mataifa ta, anaweza kuwa nasanti kwenye familia, na ulishaji identify elfu mbili na tano, huwe ndo mzaliwa kwanza wa familia, umeshamnyanywa mabega Wasi tayari kuna mdogo wako. Wazazi wanamsikiza kuliko yeye. Anasomesha mpaka watoto wako. Umeona? Umeona? Na wewe mzaliwa wa kwanza ufanye nini? Unatembea kidogo kidogo na kunyata nyata. Unajua unaanza chuki. Hivi ndio binadamu wanapenda nafasi. Eh? Hivi unajua automatically utaanza kuwa na chuki unless kama Kristo amekukomboa na hilo fundisho pia. Tayari ule fundisho la mzaliwa kwanza, kuna watu wako mahali saa hivi wanaishi kwa chuki zia ndugu zao. Kwa nini? waliposikia fundisho la mzaliwa wa kwanza, kwamba ni mtu mwenye nafasi na nini na waifanya. Na Yusufu, Yusufu akacheza mazingira kwa ndugu zake. Ndugu zake wanatoboa, sawa, nategana natoboa, alafu mwenzako anakuja anatoboa kuliko unavyotoboa, alafu hata kama ningekuwa na akili zangu, mama, siwezi kujiita mzaliwa wa kwanza kama Yusufu. Bora nijiite mzaliwa wa kwanza kama Musa, sema Musa ndiye wa kwanza. Hivi unajua nani aliyopeleka wenzake Misri, ule ambaye mnamuita nani, mzaliwa wa kwanza hmm? Alipeleka ene nini, majanga unaona ti nini, msosi ambao walipewa mwanzoni walipoingia Misri, akuona kwamba farao atakufa asiyemjua Yusufu. enw Anyway, sio matumizi yake, na ndo maana hata kama wangekuwa wanatumia pate unajua Biblia na paten, za kumtazama Yusufu huwezi kujifananisha naye, utamfananisha na Kristo, kweli si kweli? ya ja, alikataliwa na ndugu zake lakini aliwaokoa ndugu zake. Yesu alikataliwa na Wayahudi, lakini bado wa alikufa kwa ajili yao, so si ndio eh? Ingetumika kama type and shadow of what, Christ lakini wewe umekaa wapi pale, unaanza kufikiri Biblia ile bwana kuzunguzia wewe. kama kuna ndugu mmoja kwenye familia atakuja kwa fogo hapo itakaa pale, Biblia inatangua jua wazaliwa kwanza wa familia eh, Biblia imeandikwa kwa ajili yako. niliwaambia eh? niliwaambia Sinza Biblia iliandikwa kwa ajili ya Mungu kujitambulisha kwa wanadamu. Wewe unajiona katika Kristo? Wewe ukijiona nje ya Kristo, umejiona kwenye familia yako, umeshaanza kiburi. Utambulishwa wa muumini katika nini? Katika Mungu au katika Kristo? Lazima ujitazame ndani ya Kristo, usijitazame ndani ya familia yako. Fundisho mm -hmm. lote ambalo nakufundisha ujitazame, kwa kutumia rank ya familia yako imepoteza ulikuwa unasema, mimi nikitoka nikifanikiwa ndo kufanikiwa gafa, unasikia, akawaita ndugu zenu wote mkaishi Ulaya, wewe hela zako za kuishi wapi? Sinza kumekucha, gafla wanasema sasa unataka kuwapeleka watu wapi? Wesi mzaliwa wa kwanza naanza kuweka maamuzi. Mimi nafikiri tutaishi hapa hapa, Mungu anatupeleka taratibu -ta ndio ta Mungu anaomba kuapeleka kwa haraka, umeona? <laughs> shida yake, if you see yourself in the Bible without Christ it is a crisis. Huo ni mtego huo ni nini? Mtego usikanyage. Look at the Bible to see Christ and look at Christ to see yourself. Usisahau hiyo formula. Narudia tena, itazame Biblia ili umuone Kristo, alafu kimuona Kristo ujione ndani yake. Huo ndo usalama wako, utatafuta lazima upate majamba. Kwa hiyo kama kujiona mzaliwa wa kwanza, tunajiona nini mzaliwa wa kwanza ndani ya nani? Kristo. Nitakuonyesha kwa cha kwanza utambulisha mzaliwa wa kwanza nani? Kristo. Kristo. na walio anasema hivyo ndio walisoma kile ambacho tunatumia sisi kuona makorokoro ya mzaliwa kwanza, mwanzo mpaka Malaki hizo tisini na saba zimetafsiriwa na mistari mingapi? Saba. Na mpaka sasa tunaona tulizosoma zote zinasema nani? Kristo, at the first born kwanza, kwa Mary kwa ajili ya kanisa ambao basically ni katika ufufuo wake. Twende tarehe. Uko mpaka hapo. Mambe mzako, uko mzaliwa wa kwanza. Hao ndio shapigwa na mdogo wako. Hmm? Unaweza ukaenda kuomba mdogo wako afeli. Maana mzaliwa wa kwanza kaishia diploma, alafu mzako mdogo wako anaona kama form 6 kipanga hivi. Unaweza kusema mimi mzaliwa wa kwanza kwenye familia. Nasikia mdogo hapo anapiga tio habari kamili, awe mtangulizi. Kwa hiyo mzaliwa wa kwanza maana yake nini? Mtangulizi. Na hapo Kristo ndiye alikuwa anaitwa mzaliwa wa kwanza. Sehemu nyingine ambayo mzaliwa wa kwanza ametajwa ni Waebrania kumi na moja ishirini na nane Asema, kwa imani akaifanya Pasaka na, kuni, na kule kunyunyiza damu ili, mwenye, ili yule mwenye kuangamiza wazaliwa wa kwanza asiwaguse wao. Kwa mzali wa kwanza ilitumika pia kwenye lugha ya nini? Ukombozi Misri, yule mwenye kuangamiza wazaliwa wa kwanza asiwaguse wao. Mnakumbuka maana ya Pasaka eh? ni kutolewa kwa Yesu Kristo kwa ajili ya ukombozi wetu Pasaka. Kwa mzaliwa wa kwanza in that identity ni wale ambao wafanya nini, wameepushwa na mauti. Basically, ni kanisa. Kwa sababu ya nini? Kondoo. Kwa sababu ya nini? Kondoo. Na tunajua kwenye Wakorosai, anasemaje? Pasaka wetu amekwisha kutolewa. Our Passover is Christ. Kwa yule ambaye ameepushwa maangamizo ni nani? Aliyeko ndani ya Kristo. To be passed by kuepushwa na uharibifu, lakini kwenye Waibrania kumi na moja ishirini na tatu mzaliwa wa kwanza pia anatajwa, mzaliwa wa kwanza pia anatajwa, in fact wazaliwa wa kwanza kwa imetajwa, asemaje? Mkutano mkuu. kumi na mbili ishirini na tatu Waibrania, mkutano mkuu wa kanisa la kwanza la wazaliwa wa kwanza walioandikwa mbinguni. Angalia mkutano mkuu wa kanisa la wazaliwa wa kwanza. Tukisema Yesu Kristo ni mzaliwa wa kwanza, mwamini anaweza kuita mzaliwa wa kwanza yeah, kwa sababu identity ya mwamini ni identity ya nani? Kristo anaita mkutano mkuu wa kanisa la wazaliwa kwa uulize, yeah. wa kwanza walioandikwa mbinguni. Kwa hiyo naomba niulize, kila mwamini ni mzaliwa wa kwanza, kwa sababu Kristo akiwa mtakatifu, mwamini ni mtakatifu Kristo akiwa mwenye haki mwamini ni mwenye haki. Alivyo ndivyo tulivyo, kwa maana ya asili yetu. Kwa hiyo iko hivi, kama Kristo ni mzaliwa wa kwanza, sinaita nini? kanisa la wazaliwa wa kwanza. Sasa sisi ni nyumba yake, iko sawa? Kwa sisi wote ni wazaliwa wa kwanza, jipigie makofi <laughs> uh, umejua eh? Umejua sasa, lakini ni katika nini Kristo kuzaliwa kwanza. In naona kwenye nako kuna neno zilioni hapo, kuna mstari upo kwenye Ufunuo mmoja mstari wa tano na sita kama sikosei, imetumia neno first begotten from the dead, first begotten ambao sure kisa hiliametumianno mzali wa kwanza ni sana hilo tuliposoma kwenye Wakolosai mzaliwa wa kwanza kutoka kwa wafu. Kwa Yesu Kristo anaitwa nani? Mzaliwa wa kwanza kutoka kwa wafu, ndio maana kwenye Ufunuo moja mstari wa, wa, wa omoja, tano anasemaje tena sitakazo kwa Yesu Kristo, shahidi aliye mwaminifu, mzaliwa wa kwanza, wa kwanza wa walio kufa na mkuu wa falme dunia hii, tupendae na kutuosha dhambi zetu kwa damu yake. Kwa tayari Biblia inatufundisha kwamba lazima uangalie general context Biblia wa pamoja pa, waandishi wote wa Biblia wanazungumzia nini kuhusu mzaliwa wa kwanza? Kabla ya kuanza kutumia neno mzaliwa wa kwanza, tuko tuko tayari? tuko pamoja? tuko pamoja? mwambie mwenzako, umeelewa. Mzaliwa wa kwanza ni nani? Moja, Kristo. Namba mbili, mzaliwa wa kwanza ni nani? Mwamini mama moja, mzaliwa wa kwanza. Namba mbili, mzaliwa wa kwanza ni nani? Do you know? hata neno limbuko kwa, yani sisi, yani limbuko pia tutapatana leo. Na Januari imefika hapa, watu watoe limbuko. Neno malimbuko au limbuko kwenye Biblia kwa Kiswahili ziko mara 38 mara 38 mara katika Agano Jipya neno limbuko au malimbuko limetajwa mara nane. Katika malimbuko haya yote hakuna hata moja ambalo ni vitu, kwenye hizo nane kwenye Agano Jipya hakuna hata moja ambayo ni vitu, hizo nane. Niwasomee kidogo. Warumi nane ishirini na tatu, anasemaje? Wala si hivyo tu, ila na sisi wenyewe tulio malimbuko ya Roho. Ni watu waamini. Unaitwa nani? Malimbuko ya Roho. Warumi kumi na moja kumi na sita. Anasemaje tena? Malimbuko yakiwa matakatifu, kadhalika na donge lote, na shina likiwa takatifu, matawi nayo kadhalika. Hapo alipokuwa anazungumzia taifa la Israeli katika ukombozi Warumi romi 16:5. 16:5. Paulo anaandika, anawaita watu malimbuko. Msalimieni <laughs> Paineto mpenzi wangu aliye malimbuko ya Asia kwa Kristo. anawaita waamini wa kwanza Asia kama nini? Malimbuko. kwa wanafunzi wake wa Arusha waliopatikana mwanzoni walevyo nini? malimbuko ya Arusha kwa Kristo. Iko sawa? Sasa hey, wee ni limbuko kama mzaliwa wa kwanza. Yesu katika ufufuo pia anaitwa nani? Limbuko. Angalia Wakorinto wa kwanza 15:20. pamoja na Wakorinto wa kwanza 15:23, yote wametumia neno limbuko. Anasemaje? lakini sasa Kristo amefufuka kutoka katika wafu, limbuko la walio wa lala. Limbuko maanake nini? Mtangulizi wa walio wa lala, maanake wote waliokufa katika Kristo watafuka, sababu limbuko lao limepatikana. Yesu amekuwa mtu wa kwanza kufuka kutoka wa kwa wafu. Iko sawa? Limbuko la walio wa lala, Wakorinto wa kwanza kumi na tano ishiri na tatu. Lakini kila mmoja mahali pake, limbuko ni Kristo. Amesema limbuko ni Kristo kabisa Baadaye walio wake Kristo atakapokuja. Azunguza, anazungumza habari za kiama na kutagusa kesho kidogo limbuko. baadaye Kristo atakapokuja, kwa Kristo ametangulia kufuka kutoka wafu kuonyesha kwamba waamini wote waliokufa watafuka. Yesu ndio limbuko, first fruit Wakorinto wa kwanza kumi na sita kumi na tano Paulo anawaita tena malimbuko ya Akaya, watu Akaya ni jina la mahali. Malimbuko ya Tanga yao, jamani, eh? Malimbuko ya Tanga yanakuja yatangaanaonyekana, au <laughs> malimbuko ya Tanga hayajijui okay. Malimbuko ya Kilimanjaro, sawa? Watu ndio walikuwa wana malimbuko Yakobo 1:18, Yakobo 1:18. Azma, kwa kupenda kwake mwenyewe alituzaa sisi kwa neno la kweli tuwe kama limbuko la viumbe vyake, mwamini. Kwa nani? Limbuko la viumbe vyake, mwamini, limbuko, first fruit, first fruit <laughs> nasoma ya mwisho. Ufunuo kumi na nne kumi na nne Ufunuo kumi na nne nne Ufunuo kumi na nne mstari wa nne inasemaje? hawa ndio wasiotiwa unajisi pamoja na wanawake, kwa maana ni bikira. hawa ndio wamfuatao mwanakondoo kila endako. hawa wamenunuliwa kwakatika kwa wanadamu, malimbuko kwa Mungu na kwa mwanakondoo. anaita nini malimbuko kwa Mungu na kwa mwanakondoo ni nani? watu walionunuliwa katikati ya wanadamu ni waamini pia, eh? yeah. anaenda nini malimbuko Mungu k okay. Wangapi anamleteaga Mungu malimbuko? Waamini, unapohubiria injili unamletea Mungu first fruit. first fruit. first fruit. Wewe unatoa hela zako Januari, huubiri injili, hauleti malimbuko yoyote Uzuri mmoja unaweza kaandika neno limbuko, ukasearch Mathayo mpaka Ufunuo. Ukiona limbuko gari, nikate shiko. Ukiona limbuko mahindi, ni ngoe meno. Ukiona limbuko zimeisha, eh? umeona eh? limbuko la waliolala malimbuko ya Akaya, malimbuko ya Asia kwa Kristo. Umeona ya kwamba kwenye Agano la Kale malimbuko yamemaanisha sana mazao, lakini kwenye Agano Jipya malimbuko yamemaanisha watu. Umeelewa tofauti? Kristo na watu. Mwajua kwa nini Agano la Kale inatumia lugha ya picha kufundishia uhalisia katika Kristo? Shida ni kwamba wanaposoma lugha ya picha na kuacha uhalisia katika Kristo waliokuwa wanasoma Mathayo Mwanzo mpaka Malaki ndo wametafsiri na kutupa malimbuko kama nini? Watu na kutupa wazaliwa wa kwanza kama nini? Kristo na waamini. Moja, mzaliwa wa kwanza ni Kristo na kanisa, tumekueleana eh? Namba mbili, limbuko ni Kristo na kanisa, tumekueleana eh? Pia waamini wapya wanaitwa limbuko, waamini wote pia wanaitwa limbuko la viumbe vyote. Yesu anaitwa limbuko na waliolala. Maana yake anawatangulia. Kwa kile kinachotangulia inaitwa limbuko. Alo. Nataka nikuonyeshe kitu ya kwamba kwenye Agano la Kale hata wanyama waliwakilisha watu, eh? hata wanyama waliwakilisha watu, okay. Sasa tufungua sasa hivi Najua wote mmeshasoma hiyo. Paulo alipotumia maneno ya Musa alisemaje? Uh, kwa mfano usimfunge ng'ombe kinywa apurapo nafaka. Alielezeaje pale? Alielezeaje wahudumu wa injili wasapotiwe kwa huduma ya, amesemaje? Usimfunge ng'ombe kinywa apurapo nafaka, kwa akasemaje Je, Mungu aangalia mambo ya ng'ombe? Je, ayumkini alikuwa anasema kwa habari yetu sisi? kwa ukisoma neno la kale kwa kuona ng'ombe peke yake tu utapata tabu. Muona tayari ameamua kureplace ng'ombe anayevuna shambani akaamua kuweka nini? Watumishi. watumishi ni ng'ombe? Hapana, tena mara mbili ametumia haya maneno, usimfunge ng'ombe kinywa apurapo nafaka. ametumia mara mbili. Wa kwanza tisa tisa asema, kwa maana katika torati ya Musa imeandikwa usimfunge kinywa ng'ombe ya kurabu nafaka. Akasemaje? hivi unafikiri Mungu alikuwa anasema mambo ya ng'ombe? shida utakapoibuka asema hivi, hata Musa alisema usimfunge ng'ombe kinywa purabu nafaka ko kama sisi ambao tunavuna wao tumia mafahali, akisha umfungi mdomo wakati anavuna nafaka, ili angatangate pale. kifunga, funga, tuna, nana, nana. E ni laana ukifungafunga, yaani Mungu kweli ameanza kuangalia mambo ya ng'ombe? ndicho anachomaanisha akasema, sio kwamba angalia, mzari wa kumi wa akasemaje? Au yamkini anena kwa ajili yetu, na yaliandikwa kwa ajili yetu, kwa kuwa kila alimaye nafaka ni haki yake kulima kwa matumaini, na yaburae nafaka ni haki yake kutumaini kupata sehemu yake. Ikiwa sisi tuliwapandia ninyi vitu vya rohoni, je, ni neno kubwa tukivuna vitu vyenu vya mwilini? Paulo alikuwa anasema kama imawamba vitu vya kiroho mbaya nikipata vitu vya mwilini kwenu, akasemaje? Ndio Musa alikuwa na maanisha usimfunge ng'ombe kinywa apurapo nafaka. Lakini ulionaje? Unaweza ukaona ng'ombe unabahi na ng'ombe utakuwa ng'ombe international ministry. Akasema Mungu alikuwa anaangalia mambo ya ng'ombe? Lazima ufikiri kama nani? Petro Paulo, no there is a message beyond hizo ng'ombe Mzaliwa wa kwanza wa mifugo, mzaliwa wa kwanza ya familia zote zilikuwa na maana ya nini? Kristo katika ufufuo na kanisa hilo, sawa? Je, Mungu alikuwa anaangalia mambo ya familia? Mungu alikuwa anaangalia mambo ya mifugo inayotambulia limbuko la shambani, first fruit ya shambani? Alikuwa anaangalia kwamba ukivuna maharage ili sehemu ya kwanza mpeleke kwa mtumishi, chukua na maandisha. Hasemi ni mbaya kupeleka lakini like sio tafsiri ya first fruit kwenye Agano Jipya. First fruit ni nini? Christ from resurrection and believers. Umeelewa eh? usimfunge ng'ombe mwenye ukula kuna anaangalia mambo ya ng'ombe. No, no, no, in fact amerudia kwenye Timotheo wa kwanza tano kumi na nane wazee watawalao vema na wahesabiwa kustahili heshima maradufu, hasa wale wajitaabisha kwa ya nini, kuhutubu na kufundisha. Akasemaje? Kwa maana andiko lasema, angalia lile andiko, usimfunge kinywa ng'ombe apurapo nafaka, tena mtendakazi astahili ujira wake. Umeona? Ame replace ng'ombe, akaweka mtendakazi, alafu akaita nani? Wazee watawalao vema. Umeelewa mpaka hapa? Kwa ukibaki imagine ungesoma kumbukumbu la Torati, ungebaki na ng'ombe, mifugo. Ndio <laughs> maana kuna watu wanachanganyikiwa. Wanaanza kusoma pale imeandikwaje? Usichangu, usilime kwa kutumia ng'ombe na punda. Sasa ndugu yangu umebahatika kupanda punda mmoja na ng'ombe mmoja na jembe la kukokota. Usilime. Sababu Biblia inasema usilime pamoja na nini? ng'ombe na punda. Umefanikiwa kusoma Biblia bi, nini vibaya, alikuwa anasemaje? Usichanganye kitu kilicho najisi na kisicho najisi. Inatumia kwenye fundisho, inatumia kwenye mahusiano ya waamini. Anasemaje? do not be equally yoked. Unajua ku yoke, unajua yoke ndio unaofunga wanyama. do not be equally yoked with unbelievers, maana yake usifunge ndoa pamoja na aliye najisi, awasiamini. Hicho anachomaanisha naitwa ni namna ya kufanya nini huhusiana isivyo sawasawa. Umeelewa sasa, sasa? Tayari alipokuwa alikuwa nasema punda na ng'ombe, alikuwa anamaanisha mambo ya fuatayo: moja, Kristo na kanisa, na ni Kristo na Beliari, au mwamini na siamini, au mwenye haki na ambaye hana haki. Iko sawa, lakini ungebaki tu na wanyama. Ndio maana mama mmoja alikuwa anaambiwa Yaani, kwenye hilo shamba lako ukitaka ufanikiwe, usijia ukalima kwa wanyama wa aina mbili, usichanganye punda na punda na ng'ombe, na mtu akaamini k okay. Nasemaje, usipande mazao ya aina mbili shambani, maana yake fanya nini mixed cropping Manake sua wanakosea Mungu kufundisha kuotesha maini pamoja na nani na maharage pamoja. Umechanganya aina mbili za mbegu, hiyo ni kufuru. Kumbe Mungu alikuwa azunguzi mambo ya nini? Mimea. Bwana alikuwa zunguzi mambo ya nini? ngombe kwa Musa, method ya mawasiliano yake ni kutumia nini? vitu watu na matukio, lakini fundisho nini? Kristo na kanisa. Unaelewa hii? Anarudia tena, anatumia vitu watu na matukio, lakini shule ni nini? Kristo na kanisa, waamini ndo wanaozungumziwa. Msifungiwe nira isivyo sawasawa, akasema hakuna uhusiano kati ya nini? Kristo na kanisa hkaisa Kristo na Beliari, asiyeamini na asiyeamini, hekalu la Mungu na sanamu. Mwana matukio maneno, nikisemaje ngombe na punda bado niko sawa? ka kisema Mungu apende punda, Mungu apende punda, Mungu anataka tu ngombe, Mungu anataka tu ngombe, alafu abailiwei ili asiwapende ameumba ili apate vitu ambavyo hata hapenda kitu, kana bwana asifiwe. Thamani ya ng'ombe na thamani ya punda zote, so ni sawa sawa kwa Mungu. Punda si anabeba mizigo, ng'ombe si anazaa, anapata maziwa, anapata maziwa kwa ng'ombe na nyama, muone hey. Eh, ila asikia kwa watu nakula punda jamu, na hapo sijafika hapo, bado ninajisikwa hapo kwenye kula punda. Bada ukunda ni nani? <laughs> Kwenye kula bado. Kula ngoja kidogo. Tuangalie hali ya hewa. Funda. Sijaanza eh? Ah, kweli maana hata nguo za mali basi mli. Kwa ina sasa hapo sijaanza, ila msikilikie kwa bahati mbaya. <laughs> Maana vyakula vyakula bahati mbaya. Unaikiacha kula kikiwa nyoka bahati mbaya. Ukienda China uwe makini. Utaekewa nyoka bahati mbaya kwenye chakula. Supu na lamba ulimi kabisa. Unafika Tanzania asema, did you enjoy our snake soup? Nasema which snake soup? <laughs> <laughs> Ulikula mwezi uliopita utatapika siku hiyo. <laughs> Utahakisha unatoa kitu kidogo tu kwenye tumbo. Angalau <laughs> unyakisha, angalau umefanya jambo. Lakini mimi nimeshakula. Eh, iko kwenye mishipa. <laughs> Kya lana mama yangu alikuwa apendi kula samaki. Siku moja nikaenda mjini, nimetoka sasa, ah, vitu watu wanakula inakuaje? Nikapita wale mianzini, nikachukua wale wamech wamekanga pale, nikafunga alafu nikaweka kwenye na nini. Nikafika nyumbani, nikaanza kula. Sa hiyo ni nini? Samaki unakula embu, akaonja lete tena kesho. Umekula unafuta mdogo, unaangalia chakula kilikuwa delicious, unaangalia maelezo ya chakula kina contain nini na nini. Mungu niokoe, biashara tuna dhambi ya ulevi dunia. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> E, hii bwana ina na vituko za sijui tutakaenda, watu watumishi wa Bwana mpaka vyakula vitamu vina <laughs> Okay, tulikuwa wapi? Kwa matumizi ya maneno ni msingi sana maangalia. Kwa agano jipya ndio kioo cha kuangalizia wapi agano la kale, ukipasua hicho kioo utaanza kuona maruerue. Moja niwaambie, ukiona mtumishi anapata vitu vya kutishatisha kwenye agano la kale, amevunja kioo, ambayo ni nini? Agano jipya. Agano jipya ndio lensi ya kuangalia agano la kale. Ina maana ningeanza kusoma Matumizi ya neno mzaliwa wa kwanza kwenye agano jipya nisingehangaika kwenye agano la kale. Kweli si kweli? Eh? Tabia tena. Ningeanza kusoma matumizi ya neno mzaliwa wa kwanza kwenye agano jipya. Nisingeteseka kusoma matumizi kwa kwamba ni mzaliwa wa kwanza kwenye agano la kale. Kweli si kweli? Ningeanza kusoma matumizi ya damu ya Yesu kwenye agano jipya. Ningeelewa matumizi ya damu kwenye agano, agano la kale vizuri. Niko sawa? Because the New Testament is a window into the Old Testament. Ndio maana bado sana sema hivi, Old Testament with our New Testament is incoherent. No, is an awful. Agano la kale bila agano jipya ni nini? No, agano la jipya bila agano la kale ndo yatima. Si ndio eh? Sababu agano jipya, agano la kale ndo limeanza. Kwa maana ya vitabu eh? Si ndio eh? Alafu agano jipya bila agano la kale ndio yatima, si ndio? Agano la kale bila agano jipya ni nini? Haijatimia, imepunguka, kwa sababu maelezo ya hawa wanyama, hivyo vitu, haya matokeo yako wapi? Agano jipya ni sawa na kupewa. Ukipewa agano la kale peke yake ni sawa na kupewa ramani bila ufunguo. Utaelewa maana ni sawa na ramani bila ufunguo. Ukisoma agano jipya peke yake ni sawa na ufunguo bila ramani. Vyote vinahitajika. Ndio maana mimi sielewi mtu anayesema mimi nasomaga agano jipya tu. Agano la kale ni kwa watu okay, wa kale. Okay. Wewe ni kusomea leo hapa. Uone kama unaweza kusoma agano la kale peke yake. Kwa hiyo kama nikitaka kuchangua fundisho la unyakuo vizuri inabidi nianze kuona unyakuwa kwenye gari la ndani ikifundishwa, kama ambavyo tukitaka ukombozi na msamaha wa dhambi tunaweza kutumia kwa kina Isaya, kwa kina Musa. Tuko sawa eh? Tuko sawa naomba niulize ulize, mara ya mwisho kusikia unyakua ukifundishwa kwa kutumia mwanzo ni nini? Mara ya mwisho kusikia unyakuwa unifundisha kutoka hapa Mathayo 24, au fungu. Vyote ni vitabu vya mwisho mwisho vya Mathayo ishirini na nne ishirini na tano ishirini na nane alafu na Ufunuo pale mwisho mwisho. Ukitaka kumjua mpinga Kristo usi, usianze Ufunuo, mwangalie kuanzia wapi? Mwanzo. Mpinga Kristo yuko kuanzia wapi? Mwanzo mmoja mmoja, kama usipomwona pale utakudanganya kwenye Ufunuo. Ukitaka kuelewa mia sita sitini na sita vizuri Usiishie kwenye sura ya kumi na tatu ya Ufunuo, anza kwenye Mwanzo moja. Ukiona havitoshi achana naye. Umeelewa eh? Masomo yote ambayo Yesu alifundisha alianzia wapi? Mwanzo. Tumeona kwenye Luka ishirini na nne mstari ishirini na saba akasemaje? Akaanza kutoka Musa na manabii wote, akawaeleza katika maandiko yote Mambo ndio musu mwenyewe, kwa kama kuna habari za ufufuo tutaona kutoka wapi? Kwenye vitabu vya kale ngalala, kwa lazima nga tupite huko, ujue uone kama Biblia inavyojitafsiri yenyewe. Haina changamoto, inajitafsiri vizuri. Haleluya. Kwa nataka nikuonyeshe baadhi ya vitu mtindo, kwa kwenye ufumaji wa Biblia, unataka kusoma kama kitabu kimoja, usigawe gawe, gawe. ana mmiliki Biblia ya mtu Haleluya, usijawe gawe, usione usi kama huku haushani. ah, ah, ah. so, so, na huku wiki na hiki huu mstari na Biblia, nataka nionyeshe baadhi ya vitu hapa leo kwama lazima Biblia isome kama kitabu kimoja, na, na masaa yangu matatu bado. Ja, okay mimi ni matatu. Kuna watu wananiombea nizidishe muda. Kwa Yesu ukitaka kujua mtindo wa usomaji wa Agano la Kale na Agano Jipya, muangalie Yesu alipokuwa anasoma na wanafunzi wake walikuwa wanasomaji. Tumeona Yesu wakati anaelezea ufufuo wake alitumia vitabu gani? Manabii. Sasa sana. Manabii. Luka 24:25. Akawaambia, "Enyi msiofahamu, wenye mioyo mizito ya kuamini yote waliosema manabii. Huko ni wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Mstari wa ishirini na saba anasemaje? Akaanza kutoka Musa na manabii wote, akawaeleza katika maandiko yote mambo aliyomhusu mwenyewe. Huyo ni nani? Yesu. Alifika mstari arobaini akasemaje? Ndivyo, haya ndo maneno yangu niliyowaambia Ilipokuwa ni kali pamoja nani, na kwamba lazima yatimie yote vilivyoandikiwa, akarudi Torati ya Musa na manabii na Zaburi. Mona, Torati ya Musa ni nini? Vitabu vitano vya Musa, maana yake ni Mwanzo, Kutoka, Mambo ya Walawi, Hesabu na wimbo ulio bora. <tos> eh? <tos> eh? Naonaje na wimbo ulio bora? Musa ndiye aliandika wimbo ulio bora Mbona anyo amekubali? Musa ndiye ameandika wimbo ulio bora sikia. Hea atulia amesema ya. Kwa Musa wakati anaandika wimbo ulio bora alikuwa jangwani. Na mabu, kwa sababu Zipora alikuwa na msumbua sumbua. Na <laughs> <laughs> kuna Wakristo wanaamini. Wanasema ah, na kumbe. Naam. Musa aliandika nini? Mwanzo kutoka Mambo ya Walawi, Hesabu na Kumbukumbu la Torati. Sawa. Wimbo Ulio Bora aliandika, sio Musa. Aliandika kijara moja aliyetokeza miaka mingi baadaye akaitwa Sulemani. Sawa, nafikiri ausha e. Bo Ulio Bora kabisa taanza na, na, na, na enyi binti za Yerusalemu kwa paa au ayala pana ayala wamefanya nini? wamefanya unaanza lugha ya wanyama, pa au kwa ayala, msiachoche mpaka yatakapo vyema yenyewe. Sasa tunaanza kufundishana vyema nini, elfu moja mia tisa thelathini na tano ukiwa na miaka arobaini na saba. <laughs> <laughs> okay, Torati ya Musa ni vile vitabu vya Musa, manabii na Zaburi ni vitabu vingine, lakini yote walikuwa na summarize old testament: vitabu vya Musa, manabii na Zaburi. Kwa unaona nani alikuwa anasoma, anasema kama kitabu chenye ujumbe mmoja, ndio maana akasemaje, ndivyo ilivyoandikwa kama Kristo atateswa na kufuka siku ya tatu. Anasema ndivyo ilivyoandikwa. Huko imeandikwa wapi? Torati ya Musa, manabii na Zaburi. Akaanza kutoka Musa na manabii wote akaonyesha katika nini, maandiko yote kwamba ujumbe ni nini? Ni nini? kwa tayari lazima uone ya kwamba maandiko yote, Wayahudi wakisikia neno maandiko yote, sio Biblia yote mm -mm. Biblia hii ni moja, vitabu hivi vimeongezwa, nyaraka vilivyoandikwa baada ya Yesu kuondoka katika mwili wa ulimwenguni. Maana yake vitabu vinatumika ni nini? mwanzo mpaka Malaki tunaitwa nini? maandiko yote kwenye maandiko yote hayo kilichoandikwa ni nini? Kristo atapata mateso na kufuka siku ya tatu. Lakini huwezi kuona kama ujui kusoma namna hii, kusoma kama kitabu kimoja. Ntakuambia <laughs> kwa nini asoma kama kitabu kimoja, ni kwa sababu unaposoma mstari wa arobaini na tano kwenye Luka ishirini na nne anasemaje? Atawafunulia akili zao wapate kuelewa na maandiko yale maneno ukiastadi vizuri, ndio namna ya kustadi Biblia akawafunulia. Ni neno dianoigo, D-I-A-N-O-I-G-O. Dianoigo, dianoigo maana yake nini? Ni kufungua ufahamu kwa mafundisho. Kwa mara ya kwanza wanaanza kuelewa lengo la maandiko ni nini, wamekuu dianoigo, akili zinafunguka, dianoigo tukasambakabe wakaanza kudianoigo, lakini haikuishia hapo. Kudianoigo, angalia, akaanza akawafunulia maandiko, akawafunulia akili zao, wapate kuelewa na maandiko, waelewe nini. Yesu amepata wa wapi kwamba imeandikwa Kristo atateswa na kufuka siku ya tatu? Kwa sababu huyo mstari haupo, ni kweli hakuna msana unaosoma Kristo atateswa na kufua siku ya tatu. Not even a single verse. Haiko somo mwanzo mpaka Malaki, angalau nimesoma Biblia mara sio mara mbili mpaka sahivi, lakini ja mnaweza kusoma Biblia. Nikwa mpagani kabla sienda kanisani, ikwa nasoma kwa mama moja mkristo anaitwa Veronika, ikwana nyumbani kwake pale, napiga napiga, nasoma Biblia nzima, niko darasa la nne. Hapo nasoma nasoma, narudia, nasoma, nasoma. nasoma. nasoma. nasoma nikuwa sipendi Ufunuo kwa sababu nilikuwa sielewi. Ile alikuwa anajitahidi kusoma, Mungu alikuwa anampa gari, mimi nasoma tu elfu <laughs> moja mia tisa mm -hmm. tisini na tisa. Nikaenda kanisani tarehe kumi na mbili mwezi wa kumi na mbili 1999 ikaenda kanisani Eh, tarehe 12 mwezi wa 12, hizi namba pacha hizi, kumi na mbili kumi na mbili 12 99 prophetic numbers. Can I prophesy or oh, prophesy? Shall I go deeper or oh, go deeper? <laughs> Inshallah. Watu wanafanya sababu za kuonekana kwamba wameitwa kitu tofauti. Yaani ukikuelezea, maji mimi ka tarehe 12 mwezi wa 12 na 99. Fikiria hiyo. Fikiria hiyo. Hizi namba zinaongea. Kumi na mbili, Yesu alikuwa na wanafunzi kumi na mbili. Kwa tayari alikuwa wanafunzi wa Yesu kabla sijawa Kristo kumi na mbili, kumi na mbili. Sema kumi na mbili, kumi na mbili, kumi na mbili inatengeneza miezi mingapi? Ishiimanna, kumi na mbili ni mwaka a. Nimetimika kwenye utumishi ne yeah, mnacheka mtumishi odiu namna mla kwa <laughs> oh, hiyo nilisoma yote kwa okay. Hiyo hakuna mstari unaosema Kristo atateswa, atatezwa nafua siku ya tatu, hiyo ni nini sasa? Unaosemaje imeandikwa kwamba Kristo atateswa nafu siku ya tatu, wakati hakuna mstari. Neno imeandikwa maana yake ni jumla ya maandishi. Ndio maana pale juu amsemaje, akawafunulia, akawafungulia wa wapate kuelewa neno, wapate kuelewa neno la Kigiriki suniemi. Hii huo mstari, yale maneno ni ya msingi sana. Suniemi, s u n i e m i m e i suniemi mi mwishoni, suni m, -e -m, -i -m -i. suniemi mi -m -i -m Sunemi acha ndio maana yanayo sunesis. Sunesis ni kukusanya taarifa pamoja alafu na kuipa summary kwenye mstari mmoja au maana moja. Ndio sunemi. Sunesis. Kwa to put together. Hii tunafanya uchambuzi wa vitabu mashuleni. Huwa tunafanya sunemi ili tupate nini? Ujumbe mmoja wa hivyo vitabu. Kwa hiyo naweza nikasema kwa ushahidi Edison Sabah wakati anaandika Ngoswe penzi kitovu cha uzembe alikuwa anaandika ujumbe gani? Mapenzi kazini, au adhari za mapenzi kazini, au uzembe kazini? Kile utakachokiona kama ndo jumla ya mawazo yake inaitwa nini? Umesumieni sindio? yeah. unasoma kitabu hiki kizima ukasema, kwa hiyo ameandika kitabu hiki ili atuonyeshe na Mungu anavyokoa watu. Ndo mstari mmoja huo umetoa kwa mwandishi, ameandika namna Mungu anavyokoa watu? Hapana, ameandika stori nyingi. Hivyo unajua, kwenye kizazi chetu inabidi hata tuwe makini na vitabu ambavyo tunavisoma na kuwapa watoto hata makatuni. do you know watu wanaweza akapresenti wazo mama. Sema wazo mama hivi alezikuwa, eh? wazo baba. Tuanze na wazo mama. Kwa hiyo nikasema movie inaitwa nini? Global Family Gatherings. Lakini huku ndani naenda kuonyesha ya kwamba familia ni muhimu. Nikaandika vitabu vyenye title au movie yenye title Global Family Gatherings. Umeelewa, eh? Huku ndani nilikuwa nazungumza nini? Mambo mengi, lakini lengo langu kuone nini? Hichi. Kwa mfano, Mtu anaweza kategeea katuni ya kuhamasisha ushoga, ataandika title ushoga. mm -hmm. mm -hmm. Anaweza ataita vamba ya diary 4 si ndio? Lakini kwenye uchezaji ule kuna uhamasisho ambao ndio major message yake. Nani amanaoe ya kitabu cha hadithi? Kitabu cha hadithi. Yeah. Angalau wengine ndio mnataka kuandika usiwa marehemu kwenye uandishi. <laughs> okay. Huwa kunakuwa na main message unataka kutuma, alafu haya ma paragraph yote na chapters, lengo ni kutumia kwenye ujumbe mmoja. Kwa ukiulizwa lengo la hiki kitabu ni nini? Ni ule ujumbe mmoja. Iko sawa eh? iko sawa iko sawa, iko sawa e, mfungue kinywa sasa simnao vinywa kwa hiyo lengo ni lile moja. Kwa hiyo usunie, mi inawezekana ni sijachukua hiyo movie, nimechukua movie hiyo hata kama ni dakika tano. Kabla sijamwachia mtoto wangu David aangalie, nikaicheki hiyo movie ya dakika tano, alafu nikasema huyu ameigiza kuamazisha kushoka ameandika hivyo yeye, alikuwa umeona akisema na mazisha shoga, na mazisha shoga, lakini kwenye utendaji wote ule unaona hamasa iliyoko ndani yake, kiwa anawaambia watu, hata hii mambo ya pididi pididi pididi pididi pididi na kuendelea hivi, ni kwa mazisha ushoga. Lakini unaona pididi pididi pididi pididi pidi, mafuta baby oil baby oil baby oil baby oil, haya Kumbe mafuta ah. Shule imeshapita he, imepita imepitaje? Kahamazisha watu wame kula. Watu wamekula, wanatabikia wapi? Atudui hata so, you must be careful kwenye yeah. Vitu unavyotazama vinakujengea picha, kwa sababu mwanadamu anaweza kutumia picha Maneno yanaumba picha, si ndio? Eh, ndio maana mawazo yanaweza akaigizwa, si ndio? Eh, mawazo yanaweza kufanya nini? Akaigizwa. Kwa hiyo ukisoma Biblia vizuri e mwanzo mpaka Malaki unakuja na confirmation, mpango wa mwanadamu kumokoa, mpango wa Mungu kumokoa mwanadamu kwa njia ya kufa na kufuka kwa Yesu Kristo. Tuko mpaka hapo, tuko mpaka hapo? Umeelewa mpaka hapo? mpango wa mwanadamu wa Mungu kumwokoa mwanadamu kwa njia ya mtu kupata mateso, kufa na kufuka, unaangaliaje? Unaona pattern hizo kutoka mwanzo? Do you know, unaweza ukamfuatilia mtu mpaka ukajua movie inayofuata atapeleka itakuwa na gari. Ina maana mfani, umemfuatilia pattern ya mawazo yake. Kwa ukisoma biblia sana Mwanzo kutoka Kumbukumbu la Torati Malaki, unarudia unaanza kuona pattern of things inaitwa inaitwa ah... uh... Kiingereza nakumbuka neno la pili inaitwa identifiers, lakini kuna neno lingine pale katikati nitalikumbuka tu. Zile identifiers zina kwa... zinaanza kuonyesha hmm. Angalia angalia maneno ambayo aliambiwa nani? Ibrahim. Kwanza turudi nyuma, angalia maneno aliyoambiwa nani Nuhu? Eh, angalia maneno aliyoambiwa nani Ibrahimu? angalia maneno aliyoambiwa nani Isaka? angalia maneno aliyoambiwa nani Yakobo? angalia maneno ambayo Musa aliwaambia Waisraeli, angalia maneno ambayo Daudi aliwaambia watoto wake, angalia maneno ambayo Yusufu aliwaambia wale watoto wake walipokuwa nawekea mikono. Angalia, unaangalia nini? Unasema aha, kumbe hiyo ni bianoid. Alafu ndio lengo la haya yote kwa lengo la maandiko ni kuona hivyo. Sasa hiyo ndio maana moja wapo ya bible study. Bible study inakusaidia kuona kile ambacho Mungu amekusudia. Ndio na maana nasema hivo, kama ujasoma Wafilipi yote huwezi kuelewa Wafilipi nne kumi na tatu, si ndio? Inabidi usoma Wafilipi yote kama hujaelewa huduma ya Yesu duniani, pattern yake, uwezo wa kuelewa kusoma mara moja Mathayo, nimesoma Mathayo, Marko, Luka, Yohana, iko sawa mbagabu, iko sawa mbagabu, that's very important, hilo la muhimu sana. Hallelujah. Does it make sense? Does it make sense? kitabu kimoja. Na ndio maana sasa nataka tupite hapa kidogo. Funga mkanda, funga mkanda, tunamalizia. Ndio maana mtindo waandishi wa Biblia ni kuunganisha vitabu vyo tota vyote, tangu mwanzo ni kuunganisha, kuona ya kwamba hakuna ujumbe wa katikati, vyote vinahusiana. Kwa sababu hivyo, nafikiri unaweza ukaelewa huyu nani tuanze kwa unaweza ukaelewa Kumbukumbu la Torati bila kusoma Kutoka, yaani hata kama ni genius kiasi gani, huwezi kuelewa, si ndiyo? Kwa sababu utasoma Musa akiwatoa Israeli Misri. Misri ni wapo? in fact, huwezi kuelewa Hesabu bila kusoma pia Kutoka, wala huwezi kusoma kuelewa Hesabu bila kusoma Mambo ya Walawi, kwa vile vyenyewe vitano na bibi soma kwa pamoja, imagine unaona kwenye Kutoka anasemaje? Mimi ni Mungu wa Ibrahimu. Musa anaambiwa hivyo, mimi ni Mungu wa Ibrahimu, Isaka na Yakobo. Ibrahimu na Musa wanatofautiana kama miaka miaka 400, wamewe kwa nani? Okay, kwa unasemaje, mimi ni Mungu wa Ibrahimu, Isaka na Yakobo. Semaje, Ibrahimu ni nani? Isaka ni nani? Yakobo ni nani? Unaenda wapi kumpata Ibrahimu? Unaenda Mwanzo 11, kuanzia pale Iko sawa. Lazima usome kwa pamoja. Kwa mfano, unasoma Musa anawaambia kwenye Kumbukumbu la Torati siku ya saba watapumzika, maana nini? Pasaka tena ni, pa, ni? Ni, ni sabato ya Bwana siku ya saba imetamkwa kwa mara ya kwanza wapi? Ukikaa kwa kutoka unakuwa umekosea, inabidi uende wapi? Mwanzo mbili. iko sawa? iko sawa. Iko sawa? Lazima unganishe matumizi yaliyoko nyuma yake. Kwa hata ukianzia Ufunuo, kisha nikaona mji, mji, mji mpya na mbingu mpya, neno mbingu na nchi zimeanza kutajwa wapi? Unajua hiyo ni tafsiri ya Mwanzo moja moja, mbingu mpya na nchi mpya, kwa sababu mbingu za kale mbingu za kale ni zipi? Unajua tafsiri zetu za mbingu na nchi za kale nini? Tunaangalia atmosphere hiyo, wewe unaanza kuvuruga. Tunaangalia tukisikia mbingu mpya na nchi mpya, tunakaa tunaangalia Mungu. Unajua maneno anatengeza Mungu zipi? Usikie kisha nikaona mbingu oh, mpya na nchi mpya, ukaanza kuona. Kwa hiyo wewe unaanza nchi mimi hapa na mbingu ni wapi? Kwa hiyo unaona kama Mungu ameumba kitu kingine sayari nyingine, alafu asema ikitoka mbinguni, ukaanza kwenye ikitoka wapi? Juu kama alien inabebwa, mbingu mpya na nini na nchi mpya. Asema je, kwa maana mbingu za kale zimekwisha kupita tutakuwa tumekaa wapi? Wakati na nchi zimekwisha kupita afu tuko mahali fulani tumekaa afu gafula kisha nikaona Yerusalemu mpya iki hmm. ah -ah. shuka kutoka mbinguni kwa kwenye mbingu mpya na nchi mpya, Yerusalemu ikaanza kushuka, majengo yake, ukasikia sasa yamekuwa makao ya Mungu pamoja na wanadamu. Yerusalemu a amepangwa kama bibi arusi Yerusalemu amepangwa kama bibi harusi yuko tayari, kwa ajili ya nini? Bwana harusi sio yeye? mapicha unaona, mapicha eh, yeah, amoni, ninaona mapicha hapa ha. Sijui kama nyinyi mnaona mapicha, unaona miji inasogea tu, yeah. Sasa kinachobeba ndio sijui, ila naona, kisha nikaona <laughs> nikaona vinara saba vya <laughs> dhahabu vinafananaje na kinara na kinara na kinara na kinara na kinara. Alafu nikaona malaika wakishuka kutoka Ma kwa mbinguni. Sasa sijui wakiwa kwa maana ni nini farasi, kwa naanza kuona malaika wakitembea bila nini farasi, na malaika wakiwa wamepanda farasi au bila nini mawingu, naanza kuona alafu nikaona wameshika upanga, mambo yanaanza, ukaanza kuona Ma, they are not literal. Ni maono ana communicate something hivi. Unajua, maono ni vitu ambavyo anatakiwa kuelezea kwa namna tofauti sana. Ndio maana watu wakifafunu wanapata mafuniko, sio mafunuo <laughs> fikiria. Petro anaona maono akiwa kwenye Matendo, akiwa kwa Simeoni pale mtengeza ngozi, maono aliyoona aliona nini? wanyama wakipanda okay, <laughs> na kushuka kwenye nini kwenye kitambaa. Akaanza kusema mimi siwezi kula vitu najisi. Maono eh? Mimi siwezi kula vitu najisi. Mimi Myahudi siwezi kula vitu najisi. Ikapanda kitambaa, kikashuka. Chora sasa picha yake movie. Kikapanda kitambaa, kikashuka. Mara ngapi? Mara tatu. Ikashachukuliwa juu mbinguni. Mtu anaona maono, alafu anaona mbiu mbinguni. Hivi maono hata ukilala hivi mbinguni na alikuwa ameenda kuomba akalala, kwa kuwa anaangalia juu, ilikuwa ni maono, kwa alikuwa amefuma macho, alikuwa amekaa kwenye kumi na nane akujiangaa hayo maono. Niambe baba, katika jina la Yesu Kristo, akutea vitu anavyoviona sasa. Ndio hivyo, kia kitambaa kinashuka, kitambaa ile, kitambaa kilikuja. Ndio kitambaa kilikuwa nini? Kornelio na familia yake yenye oh, nini? wanyama ndani yake, wanyama ni nini? Mataifa. Sababu kwa yahudi mataifa ni nini? Najisi. Kwa hiyo maono alikunau nini? Wanyama? Hapana, alikunau nini? Watu, tena familia ya mtu mwenye heshima yake Kornelio. Sasa wewe well, umesoma mafarasi, maono yanatafsiriwa na lazima ujue kalcha ya muonaji ikoje. Kalcha ya Petro ilikuwaje? ni Muyahudi. Watu najisi ni watu gani? Mataifa. Kwa wanyama walikuwani watu gani? Mataifa. Bado unaona wanyama kule, aaakala kule ni wanyama. Endelea wanaume, endelea, ninakusubiri pale utakanini na kuku <laughs> tumeelewa, ndugu zangu, kwa lazima usome kama kitabu kimoja. Aa, wanyama wasingekuwa ishu kama watu wangekuwa nasoma, backwardly kurudi kwenye mwanzo. Wahubiri wengi wanaohubiri siku za mwisho hawakonekti siku za mwisho na siku za mwanzo. Ukisikia kuna siku za mwisho, lazima kuna siku za mwanzo. Siku za mwanzo ni zipi mpaka hizi zitu siku za mwisho? Kwenye mwanzo kulisema nini mpaka kuwepo na mwisho? mwisho wa jambo gani? lilipoanza lini? ondozana msingi. Hizi ni siku za mwisho, kwani za mwanzo ni zipi? tuk watabuletu we macho. Hizi ni siku za mwisho, kwani yale yaliyotabiriwa sasa yanatimia. Aya, sasa kaacha kuimba kananibebe <laughs> na Yesu alikuwa mwaminifu, hajambeba. Yuko hapa hapa sasa hivi. Ni nini inaitwa, inaitwaje? Ile ile maarufu sasa hivi nini, msijifanya mjui. Sasa hivi secret agenda <laughs> sio nini tena, sio uteuwe macho wateule macho kwa macho, angalieni secret agenda aui <laughs> <laughs> <Kami> siku za mwisho wa Kristo <laughs> wana wanafurahisha sana, wala sijasema wanafurahisha kwenye nini, tafsiri ya kufurahi, utachagua mwenye kufurahi katika Roho. Kwa hiyo <laughs> <laughs> angalia, unaposoma unasoma ujumbe mmoja Usi, usikaye mahali ukaanza kuchomoa pale pale, usiseme huu mstari meweza nikafundisha mambo arobaini kwenye mstari no amba, amba. Angalia kitabu cha Mathayo moja. Mathayo moja yenyewe inakufundisha jambo la msingi, naenda kumalizia hapa, tutaangalia Mathayo moja, Marko moja, Yohana moja. Waandishi hawa waandishi ni watu walikuwa kanisani tayari wamefundishwa namna ya kuchomba maandiko, wanapo wanapoandika nyaraka walikuwa na konsida namna ya maubili ya nani ya Yesu na mitume. Kwa Matayo inaanza na uchambuzi kutokea mwanzo. Angalia nauanza, anasemaje? Kitabu cha ukoo wa Yesu Kristo mwana wa Daudi mwana wa Ibrahimu. Umewaambia watu mimi siwezi kusoma mwanzo Nasoma tu vitabu vya historia ya Yesu yake, kitabu cha ukoo wa Yesu Kristo, mwana wa Daudi, mwana wa Ibrahim. Swali la msingi, kama unapenda maswali, Ibrahimu ni nani? Daudi ni nani. Umerudi wapi? Mwanzo hapo kwa Mwanzo kumi na moja tayari Daudi yuko nini? Samueli wa kwanza umeshaua tayari, upendi unapenda, lakini mnyuma utarudi mtoto wako akikuuliza mami, oh, dadi, so what is Abraham who is Abraham? Wasema let's open the Bible Genesis 11. Unaposoma Genesis 11 anasema who beget Abraham, kwa sema Tera, who beget Tera, unafika mpaka hadi kwa Adamu, afika mpaka mazo usiyempenda tena kaja mchana saa tisa <laughs> kafika tayari asema kitabu cha uko. Ok, ok, tuachane na uko, kwa sababu hapo chini yake kuonyesha kwamba ni muhimu. Sio kwamba alipasema fulani akamzaa fulani fulani akamzaa fulani fulani akamzaa fulani fulani akamzaa fulani, alikuwa anataka kupoteza muda tu, ameona hatuna kazi ya kufanya Mathayo ameamua kutujazia majina, ameona hatuna kazi ya kufanya akasema, huu mstari wasome kupotezea muda No, alitaka kuonyesha ya kwamba you must begin at the beginning. Lazima wanze mwanzo. Angalia anaposema Abrahamu, akamzaa Isaka, Isaka akamzaa Yakobo, Yakobo akamzaa Yuda, Yuda na ndugu zake, Yuda akamzaa Peresi kwa Zera. Kwa alianzia Abrahamu ila Luka ya kuanzia Abrahamu alirudi mpaka Adamu wa Mungu. Iko sawa eh? Kwa tayari yamecha link na Genesis. Ishu ni kwamba hata neno kitabu cha ukoo neno ukoo pale si ukoo wa Kiswahili si ukoo Kiingereza, imeandikwa nini? Generation. Kigiriki wameandikwa nini? Genesis. So what is Genesis? Wazungugapa, What is Genesis? The first book of So, Genesis, ya habari ya Yesu sio Mathayo moja, ni mwanzo moja, The book of Genesis. In fact, angalia kwa Genesis yako neno pale kitabu cha ukoo neno ukoo pale sio sio kizazi ni Genesis. Kwa tuseme Mathayo alianza mwanzo. Yeah. Narudia tena Mathayo alianza mwanzo alianza mwanzo, yeah. In fact, Matayo alianza mwanzo akapita katikati akapita kwa Isaya. Pale Isaya ni aliyesema tazama, bikira alichukua mimba, si ndio? yeah. Kwa hiyo alianzia mwanzo kitabu icho, the origin, ndio maana ajasema Yesu Kristo mwana wa Yusufu. Kakuchanganya kwanza, Yesu Kristo mwana wa Daudi ili usimtazame Yesu kama kijana wa jana, lazima ujiulize huyo mtu. Naomba kiti nikae, mahali majumba alivyoinuka wajaa, kuna vitu vingine huwezi kuelezea, umesimama umesimamu ijkaye. Aleluya, ndugu watazamaji, muda udaakuka akasema "Huyo mtu huyo mtu ivo, nafikiri Mathayo hakujua Yesu kibinadamu binadamu ni kawaida, sijasema amezaliwa na Yusufu hawakujua ni mtoto wa Yusufu. Narudia tena. Kwa hiyo wewe ukisoma, halafu kasema kitabu cha ukoo wa Yesu mwana wa Daudi. Mwana, Yesu yupi? Alikuwa Yerusalemu. Yesu alikuwa Yerusalemu, tunajua dada zake na kaka zake, tunawajua, amezaliwa, anakuja mwana wa Daudi ponja msingi sana. Namba mbili, anakuwaje mwana wa Ibrahimu? Alafu kwa nini wana baba wawili? Kitabu hiki ni cha ukoo wa shemeji mela yeke mwana, tukaacha mela eke kwanza. Tunasema mwana wa sasa nani? Tuweke tu mzee mmoja pale kusehemu jua mwana wa torongei. Alafu tena akasema mwana wa nani? mwana Eh? Eh? Mwale. Eh, mwana wa mole mole, basi sasa, huyu ni nani mwenye wa baba wawili, na wote wanaitwa nini? Mwana wa kwa hiyo tayari waandishi wa vitabu vya nne vya Injili wenyewe walikuwa wanaandika ufunuo tayari eh. Hakuwa anaandika tu ushahidi wa macho kwenye ushahidi wao wa macho walianza kutambua nini ufunuo wa Yesu Kristo kama Mungu tena kwenye agano la Kale. That's why wameanza na mwana wa Daudi, mwana wa Ibrahimu. Kwa ina maana Daudi alikuwa anamtegemea mwana ambaye sio mwanadamu, pia Abrahamu alikuwa anamtegemea mwana ambaye sio mwanadamu. Lazima uende kuangalia Abrahamu aliona nini na Daudi aliona nini na Daudi alikuwa anategemea nini, na Abraham alikuwa anategemea nini? Tayari tumerudi, tumeunganisha vitabu vingi kwa mstari huu mmoja. Iko sawa, iko sawa, iko sawa ndugu zangu. Okay, nenda kwenye Marko moja. In fact kabla ya Marko moja, twende kwenye Marko Yohana moja moja. Yohana moja moja unasoma kama kitabu kimoja. Yohana moja moja Inasemaje? Hapo mwanzo. Okay, tumekualila Matayo alianza Jenesis, na hapa anasema in the beginning, hapo mwanzo kulikuweko neno. Kwa tayari mambo ya Yesu hayajaanzia Matayo. Ukitaka kushindwa ufafanuzi wa maandiko, azia, azia kumwelezea Yesu kama mtu aliyeanzia Matayo. No, Yesu ameanzia mwanzo. Yesu ndio fundisho la Biblia tangu mwanzo. Hapo mwanzo kulikuwako na neno, naye neno alikuwako kwa Mungu, naye neno alikuwa Mungu. Neno ni nani ambaye alikuwa Mungu, ambaye alikuwako katika mwanzo? Anasemaje? na pasipo yeye hakuna chochote ambacho kingeumbwa, vyote viliumbwa kwa yeye. Huyu ni nani? it must be God, huyo neno. Mstari wa 10 anasemaje? huyo neno naye Neno alifanyika mwili akaja akakaa kwetu. Inaweza kusemaje? Kilichokuwepo tangu mwanzo kimekuja mtaani. Iko sawa? kwa Yesu ni ufunuo wa Mungu toka mwanzo. Iko sawa? Jesus is the revelation of God from the beginning. Kwa tayari maandiko yameshaunganishwa. Halo, tayari maandiko yafanya nini? Ameshaunganishwa mpaka sehemu kubwa tnaunganishwa, in the beginning hapo china sema na hiyo nuru, nuru ya watu. Tayari kuna vitu vingi vinasemwa pale. Nuru unaiona wapi? Mungu akasema na hiyo nuru tangu mwanzo. Kwa ufundisho la kwamba Kristo ni nani, alianzima tayo linaanzia mwanzo. Yuko uh, oh, sawa? Kwa waandishi wa mwanzo wa Mathayo, Marko, Luka na Yohana walikuwa na arifaa ngapi? Mwanzo. Tosa mbona? Mathayo, Marko moja moja nasema hivi. Marko moja moja. Uh-huh. Okay. Eh? Imeanza maneno gani? Mwanzo wa injili ya Yesu Kristo. Injili ya Yesu Kristo haiwezi kuanzia Yerusalemu, sababu so, injili ni is as old as God. <laughs> Injili ya Mungu hayanzii Marko wala hayanzii Mathayo. Neno mwanzo pale ni neno la Kigiriki arche, ambayo a r c h e, arche maana yake ni nini, nini? Tangu mwanzo inafanana na genesis wakati Mungu ame set plan in the beginning mwanzo, angalia mwanzo, kitabu cha mwanzo wa Yesu Kristu kwa Mathayo iko konekte na mwanzo, Marko iko tokte na mwanzo na Luka, je lukashinanizikusemaje akaanza kutoka Musa. Kwa Luka na yeye na mafundisho nae, kutoka wapi? Mwanzo. In fact Luka ndiye ametaja majina ya watu pia. Tuko mpaka hapo? hiyo nimeshaeleweka, haleluya. Kwa lazima unganishe mwanzo, kwa uwezi kusema upendi mwanzo. In fact Mathayo ishirini na nane ambayo ni kitabu cha mwisho na yenyee inaonyesha huduma ya Mungu tangu mwanzo Sha nasemaji Yesu akaja kwa, akasema nao, akawaambia nimepewa mamlaka yote mbinguni na duniani. Kwanza nimepewa mamlaka yote mbinguni na duniani, hiyo ni kusema mimi ni Mungu. Lakini akasema nimepewa mamlaka yote mbinguni na duniani, hata neno mbingu na dunia kwa maana heaven and earth, ndio oja nini? Mwanzo moja moja. In the beginning God created heaven and earth. Nimepewa mamlaka yote mbinguni na duniani heaven and earth, hiyo ni Genesis 1:1 inatafsiriwa Mwanzo moja moja, ndio inaanza kutafsiriwa kwa. Mpaka hapa tunaona ya kwamba Biblia ni kitabu ambacho haijipingi. Twende Warumi kidogo nionyeshe kitu kwa mfano. Mtu anaweza akasoma Warumi akasema unajua kuna mtu mzungu mmoja zamani alisema sisi tuna sisi mataifa tunaelewa Injili ya Paulo. Paulo ameandika nyaraka akasema ameandika Warumi. Tusome vitabu vya Paulo kwa sababu Paulo ameandika Injili kwa watu gani? Kwa mataifa sisi sio Wayahudi, tusome Injili ya Paulo ya Petro, tusome ya Paulo peke yake. Kuna chukua vitabu vya Paulo tu peke yake. Nikasema hem, ngoja nione kama Paulo anasomeka bila vitabu vingine. Tuanze Warumi moja moja, tuone, tusome. Imagine ukutana na mtu anamwambia, soma Warumi moja moja. Unajua Kristo? Hapana. Unajua Biblia? Hapana. Unajua kusoma na kuandika? Ndio. Anza Warumi moja moja, soma hicho kitabu hapo. Okay, ngoja nianze kusoma sasa. Naomba tusome kama vile hatujui kusoma Biblia, wala hatujui Kristo ni nini, lakini unataka kujua Kristo. Tuanze wapi? Warumi moja moja, twende pamoja. Unasemaje? Moja, kwanza Paulo ni nani? Unampatia wapi Paulo? Taarifa za Paulo na mwongozo, Matendo ya Mitume. Si ndio, eh? Lazima ndio, Matendo ya Mitume nane tisa, ujue background ya Paulo ni nani. Tayari vitabu vinaanza kuungana eh. Vitabu vinaanza kuungana taratibu. Ehe, Kristo oh. Yesu. Yesu ni nani? In fact, kwa lugha ya haraka haraka najua iko kutoka mwanzo pia. Kwa, kwa, kwa lugha ya haraka haraka utaenda kwenye Mathayo, Marko, Luka, Yohana. Iko sawa? Kristo eh? Yesu eh? Aliitwa nini? Atenda vitu eh, eh? Injili ni nini? Injili ya Mungu ni habari njema, habari njema kupata gari nanyeni nini? bari njema, sindio? Sindio? Kufaulu habari njema, lakini ndo injili ya Mungu. Lazima usome kujiuliza maswali, injili ya Mungu ni nini? Akaeleza injili ya Mungu eh, eh. ambayo Mungu amekusha kuyahidi kwa kinywa cha manabii wake katika nini? eh, niniskuingi Sikujua katika maandiko nini matakatifu ah, kwa kinywa cha manabii wake. Swali, manabii wa kina nani? Wako wapi? Mmerudi agarala kale lote, katika maandiko matakatifu. Hmm, nakuuliza yapi yapi? Maanake ni mwanzo tena mpaka Maraki uh-huh. Daudi ni nani? Alizaliwa lini katika ukoo wa Daudi kwa jinsi ya mwili? Vitabu vingapi umeenda, umeenda hapo tayari, mpaka hapo umeenda nini? Samueli wa kwanza na wa pili. Ukienda Samueli wa kwanza na wa pili, utamuona Yesu kama mtoto wa Daudi, utamuona nani? Suleimani Utamwona nani mwingine, ili wale watoto wote awaona, lakini utamwona Yesu kama ka mwana Daudi, mpaka usome nini? Adamu la kale lote, usome habari za kiti cha enzi cha ufalme ni kipi? Bila kusoma hiyo utoboi melombakae kwaytayarinapata adhabu kwa kusoma mistari hiyo michache, umesoma biblia nzima eh? Inasoma yeah. kwa pamoja wa... pamoja huwezi kunyofoa kama utakuwa salama concept o so, kama tujifunze lazima tusome Biblia kama kitabu kimoja chenye ujumbe mmoja no no contradiction, no confusion, aeu Hallelujah. Hallelujah. Umeelewa hayo? Lazima usome kama kitabu kimoja lazima ndio maana Unaona sehemu nyingi imeandikwa, imeandikwa kwenye vitabu vingi vya Injili, imeandikwa kama nabii mmoja alivyosema, kama Isaya alivyosema, kama walivyosema, wakapigia mavazi yake kura waputai mwerudi kwenye Zaburi ya ngapi? kumi na nane tayari, Zaburi ya ishirini na mbili. Mimi wewe ni mwanangu mimi ndio nimekuza. Hata ile Eloi Eloi, ile masifa kitani, Mungu wangu Mungu wangu, bora umeniacha. Ni wapi? Zaburi. Eshi na mimi mtaro kaza. Tayari una connect na kitabu. Are we together? Are we together? Tuko sawa paka. Kwa tumekubaliana leo usiku ya kwamba Biblia inasoma kama kitabu kimoja chenye ujumbe mmoja, no confusion, no contradiction. Kama kuna contradiction, ilipo ni kwenye ufahamu wako, hausomi vizuri. Mtu mmoja mzungu alikuwa anapambana mtandaoni, anasema you know the bible is so confused, sema kwa sababu, so because the bible say for god so loved the world and the same bible say little children do not love the world. Nisaa kusema yani <laughs> mimi sielewi matumizi ya neno kwa Wamasai wakasema wewe rudisha ng'ombe nyumbani, alafu hivi yule mtoto ng'ombe kwenu, akasema hawa Wamasai wamechanganyikiwa, hajui haa tofauti ya mtoto na nani na ng'ombe. Kumbe ng'ombe moja ni nini? Ni kiumbe. Ng'ombe nyingine ni nini? Ni lugha ya picha, na huku tunamwita Yesu mwana kondoo. Lamb of God. Yesu alikuwa na manyoya? Maana ni kweli Yesu alikuwa na manyoya? Lazima usome kwa muktadha. Kumbe muktadha wa kwanza, kwa maana Mwenyezi Mungu aliupenda ulimwengu, hata alikuwa zunguzia watu, lakini msipende dunia, do not love the world. nini mtindo usiofaa wa kidunia, tayari ulikuwa confused kwa sababu ulitaka kufanya nini kuweka maana moja sehemu zote bila kuangalia, kwani hapa mwandishi alikusudia habari gani? Kwa hiyo bible is not confused book, you must read thoroughly. Soma kila kitu, soma kwa pamoja. Matayo hana ugomvi na Marko, Marko hana ugomvi na Luka, Luka hana ugomvi na Yohana, Yohana hana ugomvi na Matendo ya Mitume. Ukitaka kuelewa Matendo ya Mitume vizuri Soma vitabu vinne vya Injili utakuelewa. Vitabu vinne vya Injili vizuri, soma agano la kale, utakuelewa ujumbe wowote kwenye matendo ya mitume, namna ilivyohubiriwa. Soma na nini, nyaraka, utakuelewa nyaraka. Soma vizuri na nini, agano la kale, kwa sababu wasomaji wa nyaraka walikuwa wanachambua agano la kale. Simama kwa ndugu <laughs> yangu. Haleluya. <laughs> Hakuna