Waefeso 4 mstari wa, wa kumi na moja. Waefeso nne mstari wa, wa kumi na moja, mstari wa kumi na moja. Mefika Ephesians chapter 4 verse 11. Tunaendelea na sehemu ya nne ya somo la naye alitoa wengine tukiwa tunazungumzia hizi ofisi au utendaji wa Kristo ndani ya waamini. Naye alitoa wengine kuwa mitume. tasoma mbaya kumi na nne, naye alitoa wengine kuwa mitume. umefika hapo eh? Naye alitoa wengine tusome, wote moja vitatu ende. Naye alitoa wengine kuwa mitume, na wengine kuwa manabii, na wengine kuwa wainjilisti, na wengine kuwa wachungaji na walimu kwa kusudi la kuwakamilisha watakatifu hata kazi ya huduma itendeke, hata mwili wa Kristo ujengwe, hata na sisi zote wakapoufikia umoja wa imani na kumfahamu sana mwana wa Mungu, hata kuwa mtu mkamilifu, hata kufika kwenye cheo cha kimo cha utimilifu wa Kristo. Kumi na nne, ili tusiwe tena watoto wachanga, tukitupwa huku na huku na kuchukuliwa na kila upepo wa elimu kwa hila ya watu, kwa ujanja, tukizifuata njia za udanganyifu. Hiyo ndo nukta wa kwa hiyo habari ilipoanza huko juu aktwa, nimegundua ya kwamba neno hata limetumika sana kwenye Kiswahili kuliko vasha zingine zote. So, imetumia hata nyingi, hata hata, hata, hata. Haleluya, okay, kwao tunaona haya, tulijifunza ya kwamba haya ni maagizo ambayo Paulo anaweka kwenye kanisa la actually anaandika kwenye kanisa. Ninaomba tumie neno kanisa, ntakwambia kwa nini naepuka kusema Waefeso. Nakumbuka kwa sababu waraka kwa Efeso ume, ulikuwa ni waraka ulikuwa unasambaa kwenda kwenye makanisa mbalimbali. Kwa hiyo unakuta kwenye manuscript nyingine, nyingine documents zingine za waraka huu hazina neno Waefeso ndani, ina maana walitoa Waefeso ikawa inazunguka sehemu mbalimbali, wanasema wenyewe wataalamu wa, kwa wa theolojia kwamba waraka wa, Petro, wa Paulo uliokuwa ni standard ya mahubiri yake imebeba karibia kila kitu kwa habari ya huduma, mwenendo wa huduma, karama za Roho na, na, na, na mwenendo wa waamini. Waraka wa Efeso umejipanga vizuri sana, kwa hiyo ilikuwa rahisi kusekulate. Information specific ni chache sana ambazo zinahusu watu maalum ni chache sana, ndo maana ni watu, wa, wa, wa, wa, watu, watu wengi hawajatajwa hapa kama kwenye nyaraka zingine, nisalimie fulani isalimie fulani fulani, fulani. Haleluya, tumeelewana ndio eh? Maana waraka huu unakuwa very standard kwa ajili ya, ya, ya, ya, ya fundisho kwa Paulo, aliweka mambo ya msingi sana hapa, japokuwa nyaraka zake zote ni vizuri kuvisoma sana, sababu ameweka vitu vya msingi sana kwa ajili ya kanisa. yaanisa unakuta kusoma kwenye version ya Kiswahili, kwenye ile sura ya kwanza inasema Paulo mtume wa Kristo Yesu kwa mapenzi ya Mungu kwa watakatifu walioko Efeso. alafu kiangalia neno Efeso pale limewekwa kwenye nini? Kwenye bracket za nanini, za mraba, kwenye kwenye vinaitwaje, zile vifungo vya mraba. Bona wanaomwamini Kristo Yesu kwayo, imebeba standard moja nzuri sana tukaangalia kwamba tukaanza kujifunza kidogo juu ya hizi karama zimetoka wapi. Ukisoma mistari ya juu kwenye Waefeso nne unaona zimetokana na yesu kufa na kufuka, maana alipopaa aliwapa wanadamu vipawa. Kwa hivi vipawa ni vipawa watu, the gifts which are people, wicharpope sio the gifts ambazo ni utendaji hapana. Unakumbuka kuna utendaji karama za roho, kama kunena kwa lugha, sio watu, mhelo tofauti. Kiingereza inatumia zote hizo, vipawa na karama kama gift. Kiswahili ndio imetumia neno huku vipawa watu, lakini Kiingereza inatumia gift zote mbili, gift of the spirit na the gift to the body, the church, karama na vipawa kwa kanisa. Kwa hivyo vipawa hivi sio utendaji basically, lakini ni watu. Ndio maana alitoa wengine, akaanza mitume manabii, wainjilisti, nani wengine, wachungaji na, na walimu. Tukaangalia pale neno wachungaji na walimu sio watu wawili tofauti, nakumbuka eh? Kwa sababu neno ilotumika pale sio de, wale wengine wameunganishwa na de kuonyesha ya kwamba, uh, mtume na nabii ni watu tofauti, wakizungumza hapo de lakini utendaji mwalimu na mchungaji tuitumia neno gani? watumia neno gani la Kigiriki kai kusema, ndio maana kwenye vasha zingine wanasema wachungaji wafundishao au, au wachungaji wanaofundisha kundi, kwayo kulea kwa mchungaji pale ni kwa kufundisha. Bwana Yesu asifiwe. Kwayo inaonyesha kabisa, actually kwenye vasha nyingine anasema a shepherding teacher shepherding teacher. Hmm, tusaidie hapo juu. Haleluya, yah punguze, yes, kidogo. Champing watakiwa kae chini, si tukae juu? Umegundua eh? Okay, nimesema ni zao la nini? zao la ufufuo wa Yesu Kristo. Kwa hiyo Yesu alipofufuka ndo akavigawa hivi viapo kwa, kwa kanisa. Awavigawa wewe kwenye kanisa. Kuna mtu mmoja zamani alikuwa anasema, unajua, kila kanisa lazima niwe na karama tano, niwe na vipawa vyote vitano vikiwa vinafanya kazi. Kwa hiyo Shemeji anakuwa mtume, Ebenezer -ben anakuwa mchungaji afu, afu anakuwa mwinjilisi afu, mwingine anakuwa nabii afu, leo nataka kusikia somo kutoka kwa nabii alafu akasimama, nabii anahubiri vitu tofauti kabisa, nasema i see in the realm of the of spirit. hiyo <laughs> okay. realm inakaa wapi sijui, eh? Kwa hiyo tunaona kabisa huu ni utendaji wa Kristo. Tumeona ni utendaji wa Kristo ndani ya watumishi, utendaji wa Kristo. Kwa hiyo standard ya hizi huduma ni nani? Kristo. mnakumbuka eh? yeah, actually ni kama Yesu. Ameendeleza ame, ame ameextend huduma yake kupitia watu wengine. Sasa tunajua Yesu hakuwahi kuwacha kufanya kazi yake. Alisema kama Baba alivyonituma na mimi nawatuma ninyi, sawa eh? ko kama ambapo alisema sifanyi jambo lolote isipokuwa Baba alilonipa, anategemea pia na hao anaowatuma wasifanye jambo lolote isipokuwa lile alilowatuma. Kwa lugha rahisi ni wanaenda kusema kile ambacho Yesu anataka na sio tu kwamba anafanya yale ambayo Yesu anataka, amewaempawa kufanya hivyo kwa kuwapa roho wake sawa eh? kwa hakuna mtu ambaye anafanya huduma kwa nguvu zake. Paulo anasema kabisa, Petro anasema, uh, mtu akinena na anene kama mausia ya Mungu, alafu anene kwa nguvu apewazo na nini, kwenye, kwenye waraka wa kwanza wa Petro nne kuanzia kumi anasema ni kama n Nasikia anaanza kutengeneza shemeji moja mstari wa kwanza hapa. Baba sijaenda mbali. Maana hai. Uchelewe kutengeneza shemeji moja mstari wa kwanza. 4:10 anasema hivi. Kila mmoja kwa kadri alipopokea karama itumieni kwa kuhudumiana kama mawakili wa neema mbalimbali mbali za Mungu. Sema neema mbalimbali mbali za Mungu. Mtu akisema na aseme kama mausia ya nani? Ya Mungu. Mtu akihudumu na ahudumu kwa nguvu anazojaliwa na nani? Na, na Mungu. Kwa huduma ni kazi ya Roho. Kuna series moja nilifundisha viongozi. Sema huduma ni kazi ya Roho, ni kwa huyo Roho, na tumeona hiyo kwenye maagizo ya Yesu kwenye vitabu vinne vya Injili, sawa, ya kwamba kweli huduma ni utendaji wa Yesu ndani ya waamini. Ni Yesu anaendelea kuwahudumia ninyi hapa. Haleluya! Ndio maana kutomheshimu mhudumu wa injili ni sawa na kutomheshimu Yesu. Nafikiri mnajua hiyo, tujuma kwenye somo la heshima, sawa eh? Kwa nini? Kwa sababu yeye ndiye anayefanya kupitia huyo Uwezi, ndio maana sema hivi waki wakiwakataa ninyi, wamenikataa nini mimi, kuonyesha kwamba utendaji wake ni katika watu, utendaji wake ni katika watu. Hakuna namna ambapo utendaji wake unaweza ukawa tofauti na watu, kwamba Mungu anaweza kutumia milima kuhubiri, sema mlima Kilimanjaro unafungua mdomo Masomo kwenye Zaburi pale na milima ipige makofi. Naona chua literally kama milima inapiga makofi. Kwamba Meru na Kilimanjaro inapiga pa pa pa. Hapana. <laughs> Kwa unaona kwenye kwenye, kwenye maagizo ya Yesu kwenye vitabu vingine vya Injili tunaita Great Commission, utume mkuu au wito wengine, tunaita wito mkuu, wengine utume mkuu au agizo kuu, napenda zaidi agizo kuu, ni unaona akitaja uwepo wake kwenye kila agizo, kila agizo kila mtu Mathayo anasema tazama nipo pamoja nanyi hata ukamilifu wa dahari, ishirini na nane ishirini. Mathayo anaandika lo, tazama nipo pamoja na ninyi, lo I am with you even to the end of the world. Tazama nipo pamoja na ninyi hata ukamilifu wa dahari. Kwenye, kwenye Marko, Marko anaandikaje? Anasema na, na ishara hizi zitafuatana na, na hawa waaminio Alafu anamaliza kwa kusema Mungu alikuwa pamoja nao akifanya nini? Akishuhudia zile kazi. Bwana asifiwe, akilidhibitisha akili, akili lile neno. Kwa kila mahali unaona akitajwa. Kwenye Yohana pia ameandika kitu kile kile, alipokuja akamwambia amani iwe kwenu, kama baba alivyonituma na mimi nawatuma ninyi, kwenye Yohana. Alafu akaambia pokeeni Roho Mtakatifu. Alafu akasema sasa wowote mtakaoondolea dhambi wameondolewa na wote mtakaofutia mtakaofuja dhambi wamefungiwa. Hiyo alikuwa anazungumza kani kazi nini? Utendaji wa Roho ndani yao au utendaji wake ndani yao. Alafu Luka anasema nanyi mtakuwa mashahidi wangu kwenye Luka 24 kuanzia mstari wa arobaini na saba pale. Anasema nanyi mtakuwa mashahidi wangu 20 na 40 anasema hivi. Akawaambia ngoja nisome hiyo. Luka 24 mstari wa 40 na Luka 24 mstari wa 40 na tuweze na sita tu pale. Tuseme ujumbe alafu tuende pale. Anasema kawaambia, ndivyo ilivyoandikwa kwamba Kristo atateswa na kufuka siku ya tatu, na kwamba mataifa yote watahubiriwa kwa jina langu. Unaona kwa jina eh? Yes. Lake habari ya toba na ondoleo la dhambi, kwanza tangu Yerusalemu. Mstari wa 48. Nanyi ndinyi mashahidi wa mambo hayo. Natazama nawaletea juu yenu ahadi ya Baba, lakini kaeni humu mjini hata mvikwe uweza utokao juu. Sema uwezo utokao juu, kwa kuonyesha ya kwamba alikuwa pamoja nao kwenye ma, ma, Matendo ya Mitume moja nane aliwaambia, lakini mtapokea nguvu akisha kuajilia juu yenu nani? Roho Mtakatifu. Nanyi mtakuwa mashahidi wangu, kuonyesha hata kumshuhudia Kristo Sio kwa nguvu ya ugali na wa maharage na nyama au pilau mbuzi. Ni kwa nguvu za Roho wa Mungu, ni kwa nguvu upewazo na yeye. Tuko mpaka hapo eh? Kwa kuonyesha kwamba every time mtu anahubiri, anashuhudia, anafundisha, ni kwa nguvu anazopewa na huyo ambayo yuko ndani yake, yaani Yesu Kristo. Kwa alipopaa aliwapa wanadamu vipawa. Haleluya! Kwa hiyo hapo anaposema naye alitoa wengine nisa, anasema naye kwenye uko kuwapa vipawa, ametoa wengine alafu anaanza kutaja mitume, manabii, wainjilisti, walimu na wachungaji au, wa, wachungaji na walimu au wachungaji wafundishao kwa, actually ni, ni, ni kwamba tu imezoeleka, lakini ukifanya uchambuzi huwezi kusema huduma tano sini, sawa Bana, basically unajua, mambo mengi yamezoeleka ambayo ni yanaweza yakawa na shida, sio tano basically kwa kutumia Waefeso nne kumi na moja they cannot be five. Ni ngapi? Ni ngapi? Kwa sababu ile ya mwisho tu inaonyesha ni maelezo ya previous, sawa eh? Ndio maana alitumia pale na zote kwenye, kati ya mtume na nabii ni nini? De. Ha, nabii na mwinjilizi mchungaji na, na, nani, mwinjilisi na mchungaji ni nini de? Mchungaji na mwalimu ni nini? kai akuvuta bangi alipokuwa anaweka kai eh? kwamba a aliteleza ah, na, na, na, na. kwa besikale ziko nne ziko nne kwa moja ni maelezo ya nyingine, tutaangalia huko mbele. Najua kuna maswali kadhaa yanaweza ikawepo hapo. Kwa, kwa hiyo katika ufufuo wa Yesu Kristo, Yesu ametoa wengine kwa ajili ya utendaji wa huduma na tuliangalia kidogo juu ya mtume nakumbuka. Maana ya mtume mtume sio neno gumu sana. Mtume neno la Kigiriki apostolos, ambaye ni maana yake nini? Ni mtu anayetumwa. Hata Kiswahili kinatosha tu kueleza, ni mtu anayetumwa, anatumwa akiwa na ujumbe mahususi, sio mtu anayeenda kusema anachojisikia kusema. Kwa hiyo mtume hana uhuru Ndo maana ukisoma kwenye historia ya matumizi ya neno apostolos ilikuwa inatumika kwa ajili ya errand boys, mtu ambaye kazi yake ni kutumwa au, post ma, posti, post man, au post man, eh? mtu ambaye unampa barua alafu namwambia peleka Msasani nyumba namba mia tatu na tatu, awezi akasema najisikia kupeleka kwenye nyumba namba mia nne na kumi iliyoko Mbezi Beach. No, inakuwa, afanyi kazi yake ya nini? apostolos nakumbuka eh, kwa ni kutumwa, kutumwa kwa, hana udhuru, anasema kile ambacho anatakiwa kusema. Hata utume wenyewe inaonyesha uaminifu kabla. Cheki nabii inaonyesha uaminifu, ni mwaminifu kwa Bwana. O, Paulo mara nyingi anajiita, actually Paulo anaenda mbali zaidi, anajiita mtumwa wa Bwana ili usije ukajisahaulisha ukajiona bosi mtumwa wa Bwana. Sasa siku hizi watu wanaofikiri wameelewa sana neema ya Mungu wanachukia neno mtumwa, sasa mimi sio mtumwa. Nategemea muktadha, utumwa maana yake nini? Na unajua Paulo anatumia neno mtumwa kwenye mazingira ambayo kulikuwa na utumwa kweli kweli. Halo. Ya, yeah, wakati huo Roma inatawala, ndio ilikuwa ndio superpower wakati huo wajamkose supepani nani, supepani nani, hata amna uhakika supepani ni nani huku. Nasikia Putin, nasikia uko chini chini, Marekani, eh, China shanshon, au Japan au saivi eleweki, eleweki. Eh? Marekani kwa Arabu. Asante Yesu, kumbe hata wajulikani. Basi asante, kwa sababu hakuna super power duniani <laughs> kuna wakati ulikuwa ukitaja super power unataja Marekani kwa haraka. Sasa hivi unateseka, unasema kuitaja Marekani, mambo yamebadilika sana. Marekani yenyewe inaenda hivi ila hauwezi kujua kuma inaenda hivi mpaka uende kwenye statistic, real statistic, sio hizi za, za kuangalia nani Joe Biden akipanda ndege <laughs> haleluya. Kuna mtu mmoja alichambua siku moja, akataja aka fakta mbalimbali Marekani, hapa mko wangapi wa kumi, hapa mko wangapi, sema wanaongoza kwa idadi ya aboshe zinazofanyika kwa, wanaongoza wakuu wa watoto wadogo wakataja na vitu vingine vingi pale. Sasa wanaongoza ah. so kwa watu wanaoamini kwamba maghost ni halisi. Sasa okay okay, lakini wakati huo Roma ndio ilikuwa inafanya nini? Ndio ilikuwa inatawala, ilikuwa ndio super power. Sasa mimi sio mchambuzi wa mambo hayo, usininukuu mimi, mwenyewe naangalia kwa mbali. Sasa so sina data eh? Basi nanio akaanza kutoka Musa na manabii wote niko hapo e, hapo kiniuliza nitakujibu vizuri, lakini baadaye waenda kani, baba unajua, aposto pale ulikosea. Ni kweli nakuekea tiki itakuwa na nilikosea. Uwanja wangu ni huu, haleluya. Kwa hiyo kwa hiyo tukaanza kidogo cheki maana kazi ya mtume kwamba utume ni kusema, ni kwenda na ujumbe maalum. Tulioangalia kwamba ujumbe maalum, alafu tukaona ya kwamba inatumika sambamba mara nyingi na nabii. Tukaona kwa nini wanatumia neno mtume na nabii eh? na hiyo na pale, sio kai sio de, ni kai. Tujifunza kidogo nyasai iliyopita, waomba kwa nini wanatumia mtume na nabii. Tukaangalia neno neno kai, kwa sababu imekuwa kai pale, inakuwa nini? Mtume ambaye ni nabii. Aha, kwao tukajiuliza kwenye utume na kwenye unabii kwenye hiyo sehemu ambao umeunganishwa actually ni Waefeso mbili ishirini. Tutaangalia kwa nini ni nini ambacho kilikuwa active. Unatambuaje mtume ambao hakuwepo? Jumapili ni wote au masubiri, niwaambie. Mtaki kusema okay, kipi ambacho kiko active? Japokuwa vyote mbili unatakiwa kutii lakini unata ukitii cha kwanza bila kutii cha pili haina maana. Kwa kutumwa inakuwa ni kitendo, lakini kinachofanya kazi ni unabii. Mtume ambaye ni nabii. Sasa nabii pale tuliangalia, usichanganyikiwe na vilivyoko mtaani. Tukasema nabii pale ni mtu anayesema kwa niaba ya mtu mwingine, spokesperson, si ndio? Eh, kwa hiyo ukimpima huyu mtume kama anaishi utume wake, tutampima maneno yake. Iko sawa alo eh? Tunapima anafanya alicho anasema alichoambiwa. Kumbuka Yesu hakuacha chochote zaidi ya ujumbe kwao. Unapima kwenye nini? Ujumbe kwa apostolic is in prophetic we Ingereza <laughs> na Kiswahili tutapima utume wake kwa appearance zake. Meshasema vizuri utapima utume wake kwa nini anayo yasema kwa nini kwa sababu hakutumwa akajenge madaraja ametumwa akabebe na nini na ujumbe iko sawa narudia eh? tena ametumwa na nini iko sawa eh? kwao hata kama ataenda tutamsikiliza anacho iko sawa eh? Kwa hiyo unaona sehemu nyingine wanatumia zote viwili, mtume na nabii, na ndio session iliyopita tulichambua kidogo. Kwa mtu ambaye anaenda kusema bila kupunguza kile alichoambiwa, kwa utapima uaminifu wake, sio kwenye kwenda tu na kwenye kusema. Ndio maana Paulo anawaita mitume ambao ni manabii utume kwenye ko mtume anatakiwa wakutu akifundisha wa <laughs> tena akiwa mwaminifu kwenye kufundisha maagizo aliyopewa na bwana wake. Iko sawa eh? Iko sawa ko, anatakiwa aonekane akiwa anajikita kwenye kufundisha, hasa kizazi chetu cha ajabu sana, kwa sababu kuna mitume wa aina nyingi mtume of mimi najiita apostle of money. Zamani nilikuwa e, nikisoma Biblia naona hela naona hela, sijui hilo jicho limepasukia wapi, lensi imepotea imeeyuka. Nikaandika kitabu Utajiri wa Ukoo, najua hamjawahi kusoma. Thank God, hata kusearch online ndio ipata. <laughs> <laughs> Kuna watu wamesave wenyewe Utajiri wa ukoo. Utaamini nilimtumia Ibrahimu sawa sawasawa kutengeneza hela, yaani Ibrahimu na hela, unashangaa eh? Ijaanzia hapa <laughs> <imetoka mbali. laughs> ta, mtume wa, a political a, nini apostle. Kazi yangu ni kuandaa wanasiasa political apostle, ziko eh, nyingi financial apostle Yaani mimi nikikufundisha lazima uwe tajiri. Hiyo ni financial apostle. Mungu amenituma, anasema amenituma eh? Apostle. Hata eh? Asipotuma, akisema tu amenituma, tayari anasema ni apostle. Si ndio eh? Mungu amenituma kutengeneza matajiri elfu kumi Dar es Salaam. Niwaambie ukweli. Mara nyingi watu wao ndio wanaoishia kwa matajiri. Nenda kaangalie vizuri sababu baada ukikusanya ukikusanya watu wote wenye pasheni ya kuwa matajiri, ukiwaambia tu sasa, inajua kuna mafundisho ya kujiungamanisha na upako huu. Sasa lazima utoe ndefu ya kujiungamanisha na huo upako sasa. Kama mmekuja wafanya biashara arobaini hapa, mnaotaka kuwa mabilionea na Mungu amenipa upako kama mtume financial, uh, financial apostle, kuwafanya mabilionea, na wee kidogo ni lakionea, unakuja nachukua laki yako hapo, unakuja hapo wapi? Mkiwa mia, maana yake ni mimi ndo naanza kuwa kabla ya ninyi <laughs> kumbe mimi mwenyewe sina ila na upako, na huo upako unasaidia kukusanya kwa anaotaka kuwa. Yaani nakuta mtu anasema ana upako wa kufundisha mafanikio naye mwenyewe anaombaomba. Na mtu unaenda ukaa anasikiza, kabisa jua kuna kanuni za kiroho za kufanikiwa Ukisoma hii Biblia lazima utoke kiuchumi. Kila kitu kiko ndani ya Yesu Kristo. Alo, kuna mambo yajakaa vizuri hapa nyumbani. Sasa hayo mafuta, hayo mafuta <laughs> ayo mafuta uliopakwa <laughs> uwezi kuyapakua ukayatumia. Aleluya! <laughs> Tubaki kwenye maagizo ya Bwana Yesu. Akumwita mtu yeyote kufanya chochote zaidi ya kufundisha habari za ujumbe wa Injili simple, huo ndo utume wake. Kwa hiyo utaona kwenye namna anavyobaki kwenye kufundisha mambo yale yale ambayo Yesu alikuwa ameyaagiza. Haleluya! kwao Waefeso hiyo Waefeso mbili, turudi nyuma kidogo tuko kwenye Waefeso hii, turudi nyuma kidogo tuangalie, kuna uchambuzi ambao umefanyika Waefeso mbili ishirini pale. Hamjawahi kutana na mitume wa aina hiyo. Nimesikia kuna mitume ambao umeitwa maalum kwa ajili ya wadada. Wale ni noma. Ukutana naye mmoja kwa mdada, lazima uchanganyikiwe. Sana mmoja moja Arusha akasema, unajua Mungu ameniita kwa ajili ya kusaidia wadada wa leo mapema. Kwa kwanza, anakaa kwenye darasa lake anakufundisha. Ah. Akaanza kumweka Pasta Salome kwenye kingi pale. Kwa hiyo anasema tu Bwana Yesu yosa Wasa, Mungu ameniita kwenye eneo hilo <laughs> una <laughs> sasa, unajua kuna namna ya kujiungamanisha na huu pako ona, mwingine mtume wa nini, nakumbuka jamani, mesahau mitume gani mwingine. Kuna wafedha, kuna wasiasa, mtume wa maombi, mitume wa mitume wa urejesho ah, kumbe hapa. Eh, kuna mwingine anasema kule, mtume wa nini? Mtume wa watoto? Eh, sawa. Eh, apostle fire wa moto tena, eh, huyo simtaki, mtaki bora hata yule ana ni eh. Kwa hiyo bila kwa vingi vio vingi huduma yeyote unayoona ndani ya mtume lazima uone ndani ya Yesu. Kwa nini? Kwa sababu ni utendaji wa nani? wa Yesu. Kuna eh, mitume wa kudili na wachawi mitume, ah, hivi, wa ukombozi. ms tatu ishirini anasema hivi mmejengwa juu ya msingi wa mitume na manabii naye Kristo Yesu mwenyewe nijue kula pembeni. Sasa hapa anaandika kwa kanisa, anawaambia mmejengwa juu ya msingi wa mitume na manabii. Pale ni kai mitume ambao ni nini? Manabii tuliangalia pia kwenye Agano la Kale manabii walitumwa kuhubiri habari za Yesu sawa eh? Ijapokuwa kama ahadi tuliangalia hiyo eh? manabii wote kwenye Agano la Kale waliohubiri habari za Yesu walihubiri walitumwa wakaseme na watu habari za yesu ijapokuwa kwa vivuli au kama ahadi mnakumbuka tulisoma yesu mwenyewe kwenye luka 24, 27. akijieleza wenye ishirini na tano hadi ishirini na saba kawambia enyi msiofahamu wenye mioyo mizito ya kuamini yote ambayo manabii walifanya nini waliyasema ya kwamba je haikumpasa kristo kupata mateso haya na kuingia katika utukufu wake in fact akainclude na Musa akasema, akaanza kutoka Musa toa ishirini na saba na manabii wote, akawaeleza katika maandiko yote mambo yaliyomuhusu yeye mwenyewe. Kwa lugha rahisi, wale manabii na wenyewe walikuwa ni mitume, sio? Walikuwa ametumwa na ujumbe kwa kueleza habari za nani? Za Kristo. Kwa hiyo unaweza akasema wale walikuwa ni manabii waliotumwa, ukitumia ukitumia ukiondoa kitenzi pale, unaweza wakasema ni manabii ambao ni mitume ni sawa, ni sawa, kwa walitii agizo la kwenda kusema habari za Yesu. Yaani matumizi tu ya lugha ya kawaida. Kwenye agano jipya tunaona wakitumwa kwenda kusema. Hapo Musa, anawaita nani? Fred Paulo anawaitaje? Manabii mitume, na manabii. Kwa hiyo tunaweza kusema ni mitume ambao wametumwa kwenda kusema ujumbe. Bwana asifiwe, Bwana asifiwe, ambao kwa ma, kwa muktadha huu anawaita mitume ambao ni msingi foundation, foundation of apostles. Mitume ambao walijenga msingi, sio wanajenga msingi, walijenga msingi, au walisema mambo ambayo wengine waliokuja baadaye wanatakiwa kujenga juu yake na sio kubomoa. Halo. Halo. Okay, hem tuanze mstari wa kumi na tisa. Kwenye mbili, mbili kumi na tisa. hadi ishirini na mbili. Nikuonyeshe baadhi ya vitu hapa. Anasema basi tangu sasa ninyi si wageni wala wapitaji bali ninyi ni wenyeji pamoja na watakatifu watu wa nyumbani mwake Mungu mstari wa ishirini mmejengwa juu ya msingi wa mitume na manabii, naye Yesu Kristo ndiye jiwe kuu la pembeni. Actually huu ni ujumbe. Okay, mstari wa ishirini na moja katika yeye jengo lote linaungamanishwa vema na kukua hata liwe hekalu takatifu katika Bwana. Katika yeye ninyi nanyi mnajengwa pamoja kuwa maskani ya Mungu katika roho. Ukienda okay, tatu, nenda mpaka tatu, ashuma kuna nini? Hakuna sura wala mistari, nenda tatu moja. inasemaje? kwa sababu hiyo mimi Paulo ni mfungwa wake Yesu Kristo kwa ajili yenu ninyi mataifa. Ameambia tu gani? Ninyi mataifa, ikiwa mmesikia habari ya uwakili na neema ya Mungu niliyopewa kwa ajili yenu. Anasema mmesikia habari za uwakili na neema ya Mungu niliyopewa kwa ajili yenu mataifa. Sawa, akishasema neema, maana yake anasema special operation, sindio? haikuwa eh? ndani ya kila mtu ni sawa, ni sawa Neema apaliliwambia neema hapa sio neema ya okovu, sawa? Ni Mungu anamtumia mtu in a special way, ambayo huwezi kukuta kwenye kila mtu. Anasemaje? Mkiwa mmesikia habari ya uwakili wa neema ya Mungu liliyopewa kwa ajili yenu, si kwamba kwa kufunuliwa nalijulishwa, si na lijul, na lijulishwa siri hiyo, kama alivyotangulia kuandika kwa, kwa maneno machache Asema, kwa hayo muyasomapo mtaweza kuutambua ufahamu wangu katika siri yake Kristo mwona, mtaweza kutambua ufahamu wangu katika siri yake Kristo. Asema hivi, siri hiyo hawakujulishwa wanadamu katika vizazi vingine, kama walivyofunuliwa mitume wake watakatifu. Naomba u pay attention, amerudia na tena kile alichoambia kwenye mbili ishirini, mitume wake watakatifu na manabii. Ni Kai Ode. Naomba niulize, pale ni kiunganishi au kinavumisha habari, kinaeleza habari za mitume hawa watakatifu? Nawasubiri. Ni Kai Ode. Kai. Kwa hiyo mitume watakatifu ni manabii, si sawa eh? si sawa eh? anasema mitu, walivyofunuliwa mitume wake watakatifu na manabii zamani hizi katika roho. Naomba niulize, amesema zamani zile au zamani hizi? Kwa Paulo anaposema zamani hizi, alikuwa anamaanisha nini? Kipindi chao, kwa sio manabii wa agano la kale, alikuwa anazungumzia wakina Petro, wakina Yakobo, sawa eh, pamoja na yeye, kwa sababu hapo na yeye amesema, anayo hiyo neema walionayo wale wengine. Niliwaambia kwenye wiki iliyopita, nitakuonyesha namna ambapo Paulo amejiinclude kwenye wale kumi na mbili, sawa eh? Kuna mtu mmoja alisema hivi, kwa nini wanafunzi walifanya uchaguzi mapema? tuangemsubiri Paulo ajitokeze akae kwenye kumi na mbili <laughs> kwa kama Matia, kwa kama Matia, hakuwa right choice. Kwanza kinachowasumbua ni kwamba hawasikii aliandika waraka wowote, kaingia kwenye timu afu akatimka, lakini akaibuka, akaibuka Paulo baadaye. Okay. Anaweza akakama akaanda waraka wa Matia mtume kwa Watanzania, umeona? <coughs> siri hiyo wakujulishwa wanadamu katika vizazi vingine, umeona? vizazi vingine maana yake huu ufunuo uliofunuliwa hivi kwa uwazi huu haukuwahi kuwepo before. Kwa lugha rahisi, ni katika zamani hizi wamefunuliwa, au imewekwa wazi kwa watu gani? Mitume wake watakatifu ambao ni manabii, zamani hizi, sawa eh? Na usisahawe ukiwaza zamani hizi, usiweke hapa mwaka huu alo Okay, kwa Paulo unaona anaonyesha kama kuna special mission walifanya mitume. Niliwaambia kabla ya ufufuo, wanafunzi wa Yesu waliitwa wanafunzi, Yesu hakuwaita mitume, lakini alipofufuka wale tenashara wakaitwa nini? Mitume kumi na mbili. Before walikuwa wanaitwa wanafunzi kumi na mbili kwa sababu kwenye eyewitness account kwenye vitabu vinne vya Injili walikuwa wanaonekana wakiwa shule kwa hiyo hata hata utume wao wakiwa shule ulikuwa hawaiti utume kwa sababu walikuwa wanaenda kuwaeleza watu jamani, ufalme wa Mungu umekaribia. Hawakuwa na uchambuzi sahihi wa maandiko, najua ile, kwa sababu tunajua kwenye Luka ishirini na nne arobaini na tano ndio pale akili zimefunguka baada ya ufufuo, mnakumbuka? Ndio maana wengi walidoubt. Kwa hiyo huwezi ukawaita mitume kabla ya ufufuo, sababu ujumbe hawakuwa nao. Yesu mwenyewe anasema ningali ninayo mengi ya kuwaambia, lakini hamwezi kuyabeba. Sawa eh? ina maana walianza kuelewa ujumbe wa Yesu Kristo baada ya ufufuo, siko sawa eh? alikaa nao siku ngapi? Arobaini. Halafu sasa aliposema enendeni, hapo ndo utume ulipoanzia. Halafu akawaambia ninyi ndio mtakuwa mashahidi, sawa eh? aliwaambia wakiwa kumi na ngapi? Kumi na moja. Actually, Yesu akamuongeza mwingine haraka haraka, naona wenyewe akapiga tu hesabu, akasema sasa tutaendaje, lazima tuwe sabu, wakasema, 12. Akamchukua Matia, akamchukua Yusufu Barsaba, akapiga kura pale, Matia akaingia. Lakini hakuna sehemu nyingine yoyote walipiga kura kuchagua uongozi, naelewa hiyo, hakuna sehemu nyingine yoyote walipiga kura kuchagua uongozi, waliangalia katarisi nyingi pamoja na maongozi ya Roho. Hallelujah. Kwenye kizazi chetu kidogo, uongozi ni ishu, huwa kupigiana kura. Watu wanaenda mpaka kwa waganga kutafuta kura. Uongozi wa kanisa anaenda kwa mganga, napishana na muumini wako pale yeye. Yeah, amekuja kujiungamanisha na huyo kujiungamanisha. How can the church be candle to that level? Haleluya, tumeelewa mpaka hapo eh? Okay. Kwao hawa wa ambao wanaitwa mitume wa msingi sio waliotajwa kwenye Waefeso nne kumi na moja sawa eh? tuko mpaka hapo Eh? Nitakuonyesha kwa nini. Kwa sababu kwenye Waefeso 4:11 inaonekana kila mtu anaweza kufanya, kila mtu anaweza akajenga kanisa sawa eh? anaweza akatrain watu wakaacha kwa watoto wachanga, si ndio eh? Okay, hawa ni wengine ambao ni, ni others, apostles, apostles; wengine ni ni baadaye. Every person can do it lakini like tunaona Paulo anataja kuna hao wengine wa msingi ambao wamepokea neema ya kuweka sawa fundisho ambayo tunalitumia leo, na Paulo amedefend hiyo kwenye Wakorintho wa kwanza tatu. A jamani eh, sisi tumejenga msingi, angalieni mnavyojenga juu yake. Mtu akisema angalieni unavyojenga juu yake, maana yake tumeweka standard eh? Angalia usiweke mambo ya ajabu juu ya kile ambacho nakifanya, tumekifanya. Twende kwa Korinto kwanza tatu, kwa Korinto kwanza tatu. Kwa hiyo kwa tunaposema, tunaposema tumejengwa juu ya misingi ya mitume na manabii, sio sisi walioko leo, ni wao, na Paulo anadifendi hiyo. Twende pamoja, tatu kumi na moja anasemaje? tatu kumi na moja anasemaje? maana Wakorinto wa kwanza, maana msingi mwingine hakuna mtu awezaye kuweka. Amesema msingi mwingine hakuna mtu awezaye kuweka. Maana yake tayari limitation, don't do it. Mi nashangaa tu mtu anaujarizi wa kusema wajua, mi sibaki sana nalichosema Paulo na mi naweza nika na mi sina roho una <laughs> kwaza tu hivyo, maana yake hata huyo roho una. Wajua kwa nini? Kwa sababu roho wa Mungu atakusaidia Usijenge tofauti na alichosema Paulo, usijenge. Iko sawa eh? Narudia tena, tusome kwa pamoja maana uh -huh. Uh -huh. Okay, ukirifaa maneno haya Paulo, huo msingi aliweka nani? Mitume ambao ni manabii sawa eh? Sawa, kumbuka anawambia mmejengwa juu ya msingi, sawa? Tene pamoja okay. Kwaiyo anaangalia, anasema msingi mwingine kwa kujenga, utajenga juu ya msingi ambao ulishawekwa. Huyu Paulo, Paulo alikuwa mjenzi eh? najua ile eh? yes, alikuwa mjenzi kwao, lugha ambayo iko iko rahisi kutumia kwenye kufundisha habari za ujenzi wa kanisa. Nini lugha yake ya kijenzi? angekuwa mchumi, sijui angekuwa anasemaje? Sawa eh? Sawa, kwa hiyo anatumia lugha yake ya kujenga, na hapo kujenga, uskiza kujenga makanisa, bwana unaenda unaotesha nguzo pale. Anafundisha, anatumia, anazungumzia habari za mafu mafundisho. Sawa, kwa hiyo anasema, eh? anasema msingi mwingine mtu asiuweke, in fact anajitofautisha yeye na akina Apolo ambayo na wenyewe ni mitume lakini Apolo sio mtume msingi. Kwa nini? Anzia sita pale, anzia sita twende mpaka kumi na mbili Mmefika? Nataka tusome wote. Mmefika sita Alisemaje? mimi nilipanda, Apolo akatia maji, bali mwenye kuguza ni nani? Kasema nani alipanda? Alafu Apolo akafanya nini? Okay. Umeelewa hiyo? Mimi nilipanda Apolo akatia maji, sio Apolo alipanda mimi nikatia maji. Okay, angalia sitasaba sab nasemaje? Hivyo apandaye si kitu wala atiaye maji, bali Mungu akuzaye. Basi yeye apandaye na yeye atiaye maji ni Wamoja. Lakini kila mtu atapata thawabu yake mwenyewe, sawa sana thawabu yake mwenyewe. Kwa kila mmoja ina thawabu, kwa aliyepanda na aliyemwagia maji. Sawa? Kwa hii ni huduma, sio wokovu. Sababu wokovu haina thawabu. Wokovu ni nini? Ni kazi ya Mungu, there is no reward on that. Tunaelewa hiyo? Reward ni kwenye utendaji wa huduma. Anasemaje tisa? Maana sisi tu wafanyakazi pamoja na Mungu, alafu anawaambia Wakorinto Ninyi ni shamba la Mungu, ni jengo la Mungu. Ndio maana ametumia lugha ya ujenzi kabisa, sawa eh? Nyumba ya Mungu, alafu haita nini, ni jengo la Mungu kwao, hawa ni watu. Mstari wa kumi: kwa kadri ya neema niliyopewa. Pay attention to this, kumbuka tulisoma kwenye Waefeso tatu, yaa, Paulo alikuwa na neema. Kwenye Wakorinto anataja hiyo neema tena, tuko mpaka hapo Halo. Okay. Naomba usome kumi moja mbili twende. Kwa kadri ya neema ya Mungu niliyopewa mimi kama mkuu wa wajenzi mwenye hekima. Ngoja kwanza, mbona mimi ninatafakari. Au haujaona maneno mazito hapa au nywe, mnaonaje? Huyu mtu lazima anaonyesha, hii ni special case. I'm not normal na Paulo ambapo wa hapendi kujisifu aapa akasema maneno haya. Hujua alikuwa kampeli kusema, hata ukujua, anasema hapandaye ni Mungu atiae nini na nini na nini, anajaribu kuepuka, kuepuka bragadoshas <laughs> asimeanjisifia sana lakini, anasema mimi kama mkuu wa wajenzi mwenye hekima. Unajua, Biblia inarifaa wajenzi tangu kwenye Agano la Kale kama wahubiri wa Injili eh? Halo, unakumbuka kwenye zaburi linasemaje? Jiwe walilokataa waashi limekuwa jiwe kula pembeni. Unajua Yesu alitumia hilo neno mbele ya makuhani eh? Ambao ni, ni wahudumu, si ndio? Unaweza kuwa wahudumu sahihi au sio sahihi eh? Sahi, sahi, eh? Lakini ni wahudumu, watu wanaofundisha watu, si ndio? Alafu Petro alitumia pia maneno hayo kwenye Matendo ya Mitume tatu ni nne, sawa Asema jiwe walilokataa waashi akirifaa tena habari za nani? Za Yesu. Limekuwa jiwe kula pembeni. Kwa hiyo walitakiwa wajenge kwa sababu Yesu ndio jiwe kula pembeni, wajenge juu yake msingi. Ni sawa? Ni sawa? Ndio maana anatumia zaidi mfano wa nini? Jengo. Kwa sababu iko consistent na nini? Na maandiko. Sawa? Sawa. Kwa Mungu ametumia zaidi lugha ya ujenzi tokea kule. Ndio maana Paulo alifiti sana kwenye maelezo hayo. Kwa nini? Kwa sababu ni mjenzi. Sawa? Eh, yeah. Leo angeitwa ni civil engineer au building contractor? Civil engineer, sawa? Amenisaidia. Ni civil engineer au building contractor? Eh, niuliza watu wa NIT, ni civil engineer au watu wa DIT? Mpo? Mjenzi ni civil engineer au building contractor au zote eh, alikuwa fundi a a a a, -a. Sio lugha ya heshima kabisa hiyo, fundi. Ukienda na IT useme, <laughs> useme ya maneno, sema sema nani, sema labda uende beta useme, jamani, kusajili mafundi ya kutakisha degree yake hapa, sema fundi siku hizi <coughs> ah, hata wafanyakazi wa ndani hataki kuitwa wafanyakazi wa ndani, anasema interior managers eh? <laughs> and social fear, social social uh, affair officer. Itafika hatua kila jina litakuwa zuri no. Mlinzi hataki kuitwa mlinzi, anaitwa nani? Security officer sio? <laughs> mlinzi security <laughs> officer eh, afisa salama. Yeye imeenda mbali sana hiyo. Hem, turudini mara afisa salama tena. Okay. Ko <laughs> <laughs> Ah, sawa, sawa. Sawa. Okay, tulikuwa wapi? Okay, kwa hiyo tumeona iko lugha ya ujenzi inakubaliana na na, na na maandiko. Kwa hiyo ilikuwa rahisi Paulo kudili na ujenzi, sawa eh? ya mbali na kwamba ni mjenzi, alafu Biblia iko consistent. Unakumbuka watu wanajenga safina eh? Sawa, wajua kujenga hema, unakumbuka kujenga hekalu, okay Unakumbuka kujenga ile feki yake. Sasa nini mnara wa Babeli, sawa? kwa hiyo kuna ujenzi umezungumza sana kutoka kule, ikifananishwa na nani? Ahadi ya Mungu katika Kristo. Kwa hiyo kuna mambo mengi yamejengwa, si ndio? Sawa eh? hata mji miji kujengwa, Ibrahimu akitarajia mji ambao mwenye a, a, a, ambao msingi wake mwenye kujenga na kuweka msingi ni nani? Ni Mungu. Kwa hiyo unaona hiyo lugha iko concise kwenye maandiko. Kwa Paulo akitumia hivyo, alikuwa azungumzi majengo, alikuwa atumia watu, kwa sababu hata kwenye galo la kale ilirifaa habari za watu. Yesu alijiita hekalu, sisi ni mahekalu, sisi ni nyumba ya Mungu, sisi ni jengo la Mungu, ko ni watu. Ko lugha imetumika tangu kule, ikifananishwa na watu, lugha ya ujenzi. Na ndio maana hata kunena kwa lugha ni kujijenga eh? eh. ko kwa kama mtu amebomoka, ajijenge. Ndio maana niwaambia, unapopita kwenye changamoto, namna nzuri zaidi ya kujijenga. Kwa nini? Kunena kwa lugha inakubuild up ni kama unarudishia mambo yanayovurugika. Tulikuwa mstari wa sita, Paulo anajiita a master builder. Hakuna mtume mwingine ambaye anajiita master builder. Wonderful enough, Petro anamwendozi Paulo kwamba Paulo alikuwa na vitu vizito sana, hata kama Petro ambaye ndo aliachiwa kanisa la kwanza, kiongozi wa wenzake anamrecognize Paulo like he has a special grace na, nataka uone namna ambavyo amejiingiza kwenye kamati ya ujenzi. Haleluya! <laughs> Anajiita mjenzi mkuu. Sasa usiondoke hapo, kwenye tatu wa Korinto kwanza tatu Usiondoke hapo. Alafu nataka nikuonyeshe kitu ambacho Paulo, yaani Petro alisema kwa habari ya Paulo. Kuna kitu ambacho Petro alisema kwa habari ya Paulo, nataka tuione alivyomzungumzia. Naomba uende na na katika waraka wa pili wa Petro mlango wa tatu kumi na tano mlango wa tatu kumi na tano Waraka wa pili wa Petro <coughs> mlango wa tatu mstari wa kumi na tano tutasoma na kumi na sita mistari miwili mmefika yeah? Nataka kwa kweli ukiondoka hapa huwo umeshaona hivi Asemaje? Nani, tunaweza kusoma wote? Moja, mbili, tatu, twende. Nani uwe sabuni. Uvimilivu wa Bwana wetu kuwa ni wokovu, kama vile na ndugu yetu mpenzi Paulo alivyowaandikia kwa hekima aliyopewa. Nikisema kwa neema aliyopewa, sawa? Sababu kishasema kwa hekima aliyopewa, ume make it special, iko sawa eh? Akumi sasa semaje? Vilevile vile katika nyaraka zake ngapi? Zote. pia akitoa humo habari za mambo hayo. Nani anatoa hiyo? Paulo. katika nyaraka hizo yamo mambo ambayo ni vigumu kuelewa nayo <laughs> anarekodi kwamba jamaa alikuwa na mafunuo kuna vitu alikuwa anayasema na sisi nasisi. Ah, kwa sababu imeelezwa watu gani wanapata shida na hayo mafunio. Sio wewe, ni wale anasema, ambapo ni vigumu kuelewa nayo, na mambo hayo watu wasio na elimu. Angalia, watu ambao wanapotosha, wasio na elimu, wasio imara, huyapotoa kama vile wanayapotoavyo na maandiko mengine, kwa uvunjifu wao wenyewe. Kwa hiyo anasema hata maandiko ya Paulo hayawi haya, haya, haya approached ovyo ovyo, lakini anasema anayo hekima aliyopewa, tunaweza kusema anayo neema aliyopewa kama mjenzi mkuu. Kwa hiyo kumrecognize namna hiyo, maana yake alikuwa anamrecognize kama nani? Mjenzi mkuu, kama mtu ambaye alikuja baadaye, lakini hakuwa baadaye, ni kama vile alikuwepo mwanzoni yeye mwenyewe ana recognize ya kwamba nimekuwa mtume lakini aliyechelewa kuja. Okay, okay, tumalize hapa, halafu twende nikuonyeshe sehemu nyingine. Kwenye Wakorinto hii kumi na tano ameelezea hiyo. Wakorinto wa kwanza mstari wa kumi na tatu sura ya kumi na tano twende kwanza mstari wa kumi na moja anasemaje? Baada ya kusema mimi ni master builder, akasema maana msingu mwingine hakuna mtu awezaye kuweka. Umeelewa hiyo? Amesema mimi ni mjenzi. Mjenzi gani? mkuu mimi kama mkuu wa wajenzi mwenye hekima. Kiingereza ametumia according to the grace of God which is given unto me as a wife master builder, I have laid the foundation. hajasema I have built everything, I have laid the foundation. Alafu akasema mtu aangalie anavyojenga. Kumbuka shida iliyoko Korinto ni kwamba watu walitaka kum, ku, ku, ku, ku, kufanya upside down mambo ambayo Paulo alifundisha Ndo maana akawataja baadhi ya watu akasema, good Apolo amekuja sawa, Kefa amekuja sawa. Mpaka Kefa ametajwa, ujue huku juu wametajwa na wakina Kefa alo wametajwa. Kefa ni nani? Petro kwao jamaa, na majina matatu: Kefa, Petro, Simoni sawa eh? Kwa hiyo inategemea akaitwa wapi, Kefa, Petro na Simoni sawa eh? si tumemzoea Petro, lakini kefa ni huyo huyo ko. Even Kefa yeye mwenyewe pia alienda Korinto, Apolo alienda Korinto, Paulo alienda Korinto, lakini anasema I am the master builder, the wise master builder, I laid the foundation. Sawa eh? au akasema wengine, mwewe makini na navyojenga. Paulo anasema, Petro anasema, watu wasio na elimu Watua, watu wa watu gani wasio imara wanayapotoa au wanayatumia vibaya. Kwa nini hawawezi kuyaelewa? Haleluya! the standard is Paul amelei standard, amelei the foundation. Na hapo nakota asema mimi nimepanda, Apollo akatia maji. Kama Apollo alitia maji, maana yake wanaoambia hapa wawe makini na namna wanavyoweka juu ni wakina nani Apollo. Sawa? Ndio maana akasema hivi, mtu mwingine awe makini na namna anavyo anavyoweka anavyoweka, anavyo anavyo anavyojenga juu ya huo msingi. Kwa nini? Kwa sababu kazi zao zitapimwa kwa jinsi wanavyojenga juu ya wa ule msingi. Tuko mpaka hapo eh? Tuko mpaka hapo? Yes. Wani kuonyesha kitu kingine. Kwenye Wagalatia Paulo alisema kitu kingine kizito pia. Kwenye Wagalatia Paulo alisema kitu kingine pia. Ukienda kwenye Galatia mbili, baada acha, ukisoma kuanzia moja ishirini na tatu anasema hivi: ila wamesikia tu ya kwamba huyo aliyetuudhi hapo kwanza, sasa anahubiri imani ile aliyoharibu zamani, wakamtukuza Mungu kwa ajili yangu. Anasema Paulo. Sawa, eh? Musa, sura ya pili mstari wa kwanza anasemaje? Kisha baada ya miaka kumi na ngapi, na minne, nalipanda kwenda Yerusalemu pamoja na nani, na Barnaba, nikamchukua Tito pamoja nami. Nami nalikwenda kwa kuwa nalifunuliwa nikawaeleza injili ile, sema injili ile nihubirio katika wapi? Mataifa, lakini kwa faragha kwa hawa walio wenye sifa, isiwe kama sio labda napiga mbio bure, au napiga au nalipiga mbio bure. Kwa lugha rahisi, alienda kwa viongozi kuonyesha namna ambavyo anahubiri. Walimkataa? Hapana. Lakini Tito aliyekuwa pamoja nami naye ni Muyunani hakulazimishwa kutahiriwa. Mstari wa nne, bali kwa ajili ya ndugu za uongo, sema ndugu za uongo, sema ndugu za walioingizwa kwa siri ambao waliingia kwa siri kupeleleza uhuru wetu tulionao katika Kristo Yesu ili watutie utumwani. kwa alimtahiri, alimtahiri Tito, sio kwa sababu walitakiwa kutahiriwa na injili, ni kwa sababu alikuwa na push ya watu ambao walikuwa bado wanaishikilia torati ya sheria ya Musa kwamba lazima lazima mtu akiokoka lazima atahiriwe. Ambao hata sasa moja hakujitia chini yao ili kwamba kweli ya injili kae pamoja na. mstari wa sita lakini wenye sifa ya kuwa wanacheo walio walivyokuwa wali, wali vyovyote ni, ni, ni mamoja kwangu. Mungu apokee uso wa mwanadamu. Nasema hawa wenye sifa hawakuniongezea kitu, ni viongozi hawe, eh? Asema bali kinyume cha hayo, walipoona ya kuwa nimekabidhiwa injili wasiotahiriwa, kama vile Petro aliyotahiriwa, maana yeye aliyemwezesha Petro kuwa mtume waliotahiriwa ndiye aliyeniwezesha kuwa mtume kwa mataifa. Angalia tisa. Tena walipokwisha kuijua ile neema niliyopewa, umeona hiyo eh? Neema imetajwa eh? Walipokwisha kuijua ile neema niliyopewa, Yakobo na Kefa na Yohana wenye sifa ya kuwa ni nguzo, hawa ndio walikuwa leaders, walinipa mimi na Barnaba mkono wa kuume wa shirika, ili tuende kwa mataifa na wao waende kwa watu wa tohara. Umeona eh? Kwao wanasema hata wenyewe waliona neema niliyokuwa nimepewa na alienda ku cross check nao, kwamba hivi nachohubiri ni sawa, miaka Yes, 14 years. Nisije ikawa nifanye nini? Nikuwa napita chaka. Kwa ni kama ameenda kucheck notes. Sasa, oya, mimi na napangilia madude hivi. Napiga systematic. <laughs> Nimeanzia Musa. <laughs> Hapa anaambia angalia, sasa nilipokuwa nafanya. Hapa anasema hawakuongeza chochote. Hawakumuongezea chochote. Walichofanya ni nini? Ni kuendoze huduma yake. Hao ambao nao walikuwa ni nini? Mitume. Kwa yeye kwenye kuandika anawataja kwenye Waefeso ya kwamba sio yeye mwenyewe, ni pamoja na mitume watakatifu wa Bwana na manabii anawaita msingi, lakini yeye mwenyewe anajiinkludi kwenye hao nani, msingi. Sema msingi okay. Tunaweza tukaenda kwenye kumi na tano tukaangalia maneno ambayo Paulo anasema kwenye sura ya kumi na tano wa Korinto wa kwanza, kumi na tano. Hataka tui kwanza ikilie kwenye, kwenye akili yako Paulo ameingiaje hapo tuanze mstari wa kwanza kabisa kumi na tano moja anasemaje? basi ndugu zangu, nawaarifu ile njili nilioubi... sema ile njili, ile njili niliowahubiri, ambayo ndiyo mliyoipokea na katika hayo mnasimama, mliyopokea na katika hayo... okay. Ya, na, kuwa... na, na kwa hiyo mnaokolewa ikiwa mnayashika sana maneno niliowahubiri, isipokuwa mliamini bure. Kwa maana naliotolea ninyi hapo mwanzo, niliyopokea mimi mwenyewe, ya kuwa Kristo alikufa kwa ajili ya dhambi zetu na kama yanavyo maandiko. Mstari wa nne, na ya kuwa alizikwa, na ya kuwa alifufuka siku ya tatu kama yanavyo maandiko. Mstari wa tano, na ya kuwa alimtokea Kefa, ambayo ni nani? Petro tena na wale wangapi? tena shara. Alafu anasemaje? baadaye aliwatokea ndugu. okay. naomba niulize, Yesu aliwatokea wanafunzi kumi na yes, mbili wakiwa kumi na mbili? Hapana, waliotokea wakiwa, okay. kwanini ameangika tenashara hapa? Aar kwenye Luka 24:44 24, na tunajua alikuwa anaongea na kumi na moja. Judas Iscariote hayupo, alipofuka kwa tenashara. Ni lugha ambayo tayari walikuwa wanaitumia, ni kama na, mkiwa na, na, na, na kikundi mnaita G12, sawa sawa. Halafu mkawa kama mnafangia G12, kumbe mko kumi na mbili Alafu mmesajili kampuni kwa jina la G12. Alafu wakati mnajiandaa, mna kwenda kukutana na rais, mmoja wenu akajitoa, mnaenda mnasema tunaitwa mna, G11? Hapana, mnajitambulisha kama nani? G12. Hiyo ndo brand aliyokuwa nayo, sawa eh? Ndio maana alikutana na kumi na moja, lakini anaitwa nani? Tenashara, sawa. Angenyambua kueleza kwa idadi angesemaje? Kumi na moja, sawa? Umeelewa? Yes, kwa sababu mtu aliwahi kuniuliza. Mbona hapa ameandika thenashara na Yesu aliwatokea kumi na moja? Umeelewa maana thenashara la eh? Yeah. Kwa hiyo ni kama jina walikuwa wanajiita. Kwa mfano, kwa mfano G12. Ah, yeah. nafikiri umeshaelewa. Sasa baadaye aliwatokea ndugu zaidi ya miangapi? Mia tano pamoja. Tunajua kwenye matendo ya mitume moja hiyo, si ndio? Eh? Kabla ya kubaki mia na ishirini ambao walibaki mpaka siku ya siku gani? Siku ya Pentecost. You remember that? Mbona mnaniangalia kama nanena kwa lugha? Nasubiri tafsiri. Siku ya Pentecost walikuwa ngapi? Okay. Yesu aliwatokea wakiwa ngapi? 500, si ndio? 500 plus basically. Ndio maana akasema hapa. Baadaye aliwatokea zaidi ya 500. Lakini 500 ndio ilikuwa recorded number. 500 plus pamoja. Walikuwa sehemu moja. Katika hao wengi wanaishi hata sasa. Leo wakati anaandika waraka huo kwa nani? Wa Korinto. Ndo sasa yao si ndio? Una mtu anasema tunajichukulia muhimu sana, usiseme sasa ya leo, maana anaweza kaanza kutafuta Petro, anaishi au Yona, Yohana. Kuna mtu anasema Yohana yuko, bado yuko kisia cha Patmo, anasubiri Bwana arudi. Baadaye akawatokea nani saba, akawatokea nani Yakobo, tena na mitume alafu nani anasemaje? na wa mwisho wa wote alinitokea mimi, amesema, wa mwisho wa wote alinitokea nani mimi. Alafu anajitaja hapa kama ni mtu aliyezaliwa si kwa wakati wake. Umeelewa sasa eh? kwa hata ile incident ya yeye kutokewa na Yesu akiwa anaelekea Dameski, ameinklude hata mimi nimetokewa kwa anasema mitume wote wa msingi walitokewa na Yesu, yeye ndiye alikuwa wa mwisho kutokewa. Mmeelewa sasa eh? Kwa, ameji ameji include watu ambao wana evidence ya ufufuo mpaka hapo eh. Kwa nini? Kwa sababu Yesu mwenyewe alimtokea. Sasa hiyo incidence unaijua, iko kwenye matendo ya mitume ngapi? Tisa. Alafu akasema wewe ni nani Bwana? Akasema mimi ni Yesu unayefanya nini? Yes. Na, na mara nyingi kwenye huduma yake Paulo amekuwa akirefer hiyo incidents kwenye kesi mbalimbali mbali. Wakati anasimamishwa mbele ya watu, alikuwa anaonyesha ya kwamba hataki kukataa yale maono kwamba Yesu kweli anaishi, ndio maana alinitokea. Kwa yeye na yeye alikuwa na evidence ya kwamba Jesus is alive, Bwana. Okay, kwa asifiwe. Kwa hiyo amejinclude kwenye msingi namna hiyo, naona hapa akisema kama aliyezaliwa kabla ya wakati wake. Lakini mbali na kwamba amezaliwa kabla ya wakati wake, lakini yale ambayo wao wanayo na yeye anayo, kwanza wamekutana na Bwana. Kwa anajiinclude katikati yao, kwayo yeye anajiita mjenzi, sema mjenzi. Kwa anasema kila mtu aangalie anavyojenga. Kila mtu hapa ni nani? Kila mhudumu, kwa sababu discussion ilikuwa ni wahudumu, Petro, Kefa, Apollo na wengine aangalie namna anavyojenga, sawa eh? Kwa leo hakuna mtu ambaye anajenga foundation ya Injili. Hao yupo jamani, wote wanarifaa kila ambayo mitume wanajenga, wamejenga. Ndio maana nikakwambia siku moja, unaposoma nyaraka unasoma uchambuzi wa mitume wanavyochambua Agano la Kale, sawa kwa lugha rahisi unachotakiwa kufanya sio kutafuta mbinu ya kuchambua Agano la Kale nje ya mbinu yao, ina maana una submit to their pattern. Ndio maana ya kubaki kwenye msingi, una submit kwenye, una unabaki pale kwenye mtindo wao waliochambua. Niliwahi kukwambia, narudia tena, unaposoma nyaraka unaona mambo mangapi? Mawili. unaona nini? fundisho au ujumbe. Alafu naona nini? Mtindo, mtindo au pattern. Namna gani mtu amesoma, nani? Kumbukumbu la Torati akaona ya kwamba ng'ombe pale waliokuwa wanafura nafaka ni watumishi, kwa cha kwanza una submit na pattern yao au umeelewa? Umeelewa hiyo? kwa hiyo huwezi kusema mimi naona ng'ombe hapa watakuwa ni wadudu wanaokula mazao. Kuna submit na culture ya interpretation ya Paul na other apostles. Bwana asifiwe. Kwa, kwa nini wao wakisoma agano la kale hawatoki na laana za ukoo? Kwa hiyo ndio maana wanakataza kuwa na private interpretation. tusoma kwenye Petro wa pili moja ishirini hakuna unabii katika maandiko Petro wa Pili moja ishirini. Andika hiyo, hakuna unabii katika maandiko unaotafsiriwa kama apendavyo mtu fulani. Tu ndio maana ni ujinga wa kiwango cha PhD kusema mimi na mafunuo yangu spesho. Paulo hakuwa nayo, Petro hakuwa nayo eh? Kwa ukicheki huduma zao na huduma yako, kama content ya mafundisho yako na mafundisho ya mitume haifanani, unajenga vibaya juu ya msingi. Iko sawa? Iko sawa. Ndio maana kama unapenda sana kuchambua agano la kale, kila mara ukichambua, crosscheck na mitume, nyaraka za nani? Za mitume. Iko sawa? Alo, itakusaidia sana kwenye bible study. Kabla hujasema cross check na wao, je, Paulo kwa namna alivyokuwa anachambua akisoma Zaburi ataibuka na vita vya makabila? Haleluya, haleluya, si kama unaelewa eh? Unaanza kuona ule umakini wa kwako. Leo kwa nini unajiepusha na kufanya mambo ambayo hayana sawabu sawa eh? unajiepusha kufanya mambo ambayo utakuwa unajenga unaweka makaratasi juu ya nini? Juu ya jengo la Mungu kwa ni heshima. Kabla hujafundisha, kutokea kule uangalie hii pate, ni ya Paulo. Naweza nikafanya kama yeye, umbaka hapo eh? walifundishia nini hicho kitabu? Sababu hicho kitabu naweza kutumia kufundishia ndoa za mitara, kweli? si kweli eh? Yes, lakini Paulo alitumia hii kufundisha ndoa za mitara? Alifundisha kufundisha nini? Habari za Kristo na mwenendo wa waamini, na mwenendo wale, sio kama ambavyo habari ziko kule. Niliwahi kuambia kitu hiki, naomba niseme tena, nataka uandike. Unaposoma agano la kale unasoma habari za watu, unaposoma agano la kale unasoma habari za watu. Umeandika vizuri hiyo. Kwenye hizo habari za watu, Mungu anapitisha ujumbe wake. Kwenye hizo habari za watu, Mungu anapitisha ujumbe wake. Umeshaandika hiyo. Unatakiwa kuwa makini, andika na hiyo ili unaposoma habari za watu uone ujumbe wa Mungu, sio habari za watu. Unatakiwa kuwa makini, ili unaposoma habari za watu uone ujumbe wa Mungu, sio habari za watu. Kiingereza nikasema, inaweza nikasema hivi. Do not take people's culture in the Old Testament. Take God's message in their culture. Do not take people's culture in the Old Testament. Take God's message in their culture. Melewa yu? Yu Kingereza magab zule? Kwa lugha rahisi, kwenye utendaji wa wanadamu ambao tunaona kwenye mwanzo mpaka Malaki, kuna ujumbe wa nani? Wa Changamoto ya watu wengi leo, when they read the old testament, wanaondoka na culture, wanaacha ujumbe. Ndakupa mfano wa culture kadhaa ambao unaona mitume wakifundisha. Kwa mfano, unaposoma ishu ya zaka, shida ya watu wengi, wanaondoka na zaka, hawatoki na ujumbe ulioko nyuma ya zaka. Naomba nikuambie, Mungu hakuwa mtu wa kwanza kufundisha zaka. Wa Midiani, wa Kina Ibrahimu jamii zao zilikuwa zinatoa zaka na hata walikuwa wanatoa kwa miungu asilimia kumi. Shule iliyoko pale ni nini? Heshima. Ukitaka kumuheshimu mfalme, ukitaka kumuheshimu mtu uh, mtu mkubwa au kuheshimu miungu unapeleka nini? Sehemu ya kumi. Halo kwa ukitaka kufundisha heshima unatumia the culture ya kwao. Uko mpaka hapo? Halo, ndio maana wakati najifunza somo la zaka tukaambia hivi kama mnakumbuka you take the culture, you take the message, nitaka nichanganye hapa, you leave what? The culture. Kwa nini? ilikuwa ni culture ya siku hiyo, wala sio kwamba Mungu ame-institute, wa walitoa watu bila kuambiwa na Mungu. Ibrahimu alitoa, alifundishwa? hakuna reference yoyote Ibrahimu alifundisha kutoa zaka, wala Yakobo. Yakobo alijua this is the law, the the, the culture of the land Umeelewa? Umeelewa? Kwao usije ukachukua ya kwamba Mungu amendozu kwamba lazima tutoe sehemu ya kumi. No, ilikuwa ni culture of the day. Kwaiyo Musa ana communicate utamaduni wa siku hizo, lakini unasemaje? Mheshimu Mungu kwa mapato yako, sawa sawa? Ndio maana kwenye Agano Jipya hakuna mtume yeyote aliyefundisha kutoa kikumi, lakini wamefundisha kutoa sana, sindio? na ndo maana kwenye kanisa la kwanza walikuwa wanatoa sio kumi tu, asilimia mia. Mtu kauza shamba kapeleka lote, unamwambiaje atoe kumi? Huyo anakuangalia sema, unanipangia? Nataka kumtolea Mungu asilimia tisini, watu wanateseka sana, unaniambia nitoe kumi au? Vichekesho. Sasa mtu akitoa asilimia kumi amekea mkono, mtu ametoa asilimia tisini mwekee mkono. Hii so, ndo ina baraka Umeelewa maana yake? You, you, you can take the culture and miss the message. Ndo maana ukichukua culture inakuwa legalism, sawa? Inakuwa una practice nini, sheria, una practice jitihada. Unachukua una, una culture unaacha nani. Kwa mfano, Mungu hakuwahi kuambia watu wauane kwenye agano la kale, lakini ilikuwa kuuana ni culture, sawa eh? Sawa. Nimezaliwa kwenye culture ya Masai. Ikwa mkikaa kwenye utulivu mdomo mrefu sio vizuri, inabidi vita kidogo iwepo yani. Yeye kijiji na kijiji. Yaani sasa morani unajuaje kwamba eh? Yaani mnakaa sasa si weza kubeba kila siku ya nini, bwana? Kwa hiyo unasikia wu wu wu kijiji na kijiji wanakuta na <laughs> watu wamejipanga hivi. Yaani ya ni raha tu yadi. Kwa nini wasife? Eti eh, daraku hata <laughs> tu kidogo kwanza. Uh, ukipimana kidogo unapatanishwa, inaisha, lakini msilete mdomo. Sawa sasa <laughs> eh, ambiaga Wamasai wafanana na Wayahudi sana yani, sio najisifia sana, wafanana na Wayahudi. Sasa wakati ule eh, unaona tu ufalme, um, unakaa tu umetulia huko kimya, umekusanya wanajeshi, wamekaa pale eh, nini sasa Embu ipige hapo nani, hapo hapo hapo, Yuda piga kidogo hapo. Bana kaje na amani, tupiga tu yani, piga tu, wanyang'anye ng'ombe oh, <laughs> nyang'anye mafarasi wao, piga tu. Sasa wao ilikuwa ni kama, Mungu wako ni mkubwa, tutaona kwenye vita. Sasa Yehova unafanyeje? Uwe, Yehova unafanyeje? Kwa sababu hata usipoenda kuwasaidia watafanya nini? Watapigana tu na watapigwa kwao. Unafanyeje? Unaingia, unafanya nini? Unawasaidia. <laughs> Ukiwasaidia, unaambia jamani, sijawambia muwe kuwa mlikuwa mnafanya ninyi, lakini nawafundisha mimi, ndo mkuu. Jamani, kuna kinachoitwa kuna kinachoitwa endorsement and accommodation. Mwelewa tofauti ya maneno eh? Kuna vitu na vya accommodate sio kwa sababu unavitaka si ndio? Sio kwa sababu unataka kuviendozi ni hapa. Mfano hapa kuna mtu anapenda tembea uchi. Eh? Hapana, ukienda Sudani kuwa kuhubiri kwenye kabila ambayo wavai nguo uta accommodate. Hao, unaonaje? Wasema roho nifunike, nataka wakiniona wanione ni msijavaa nguo Transparent. Unaenda uyounaenda unafikia, hawahitaji oh, njiri hapa okay. <laughs> Na dada nanii pale katika Bwana, tutawajike tutawajika, utaenda kuvulia kule, alafu nyoka kule, tutaonana Jumatano ijayo, wapi? Hapa, lakini unapita, unachukua nguo zako kule Jamaa, tulienda kwenye nchi ambayo hawavai nguo, wameokoka watu mia nne. Kuna watu wanaanza kupata imagination hapa sasa. Mtumishi ko mkienda mkakutana, wanahubiri huku, na huku mkakutana ki. Oh, leo mkutano wa pamoja kijiji fulani, utaenda <laughs> mwenyewe au tawambia naumwa? <laughs> Ukisikia dada nani ametangulia mkutanoni, umeambiwa naumwa <laughs> na amna simu hapo <laughs> mmeelewa nacho maanisha eh? will you say nimeendos kutembea uchi <laughs> uwezi ukasema nimeendos. Jamani, nimegundua that's the way of life eh? Jamani kanisani hapa, jamani em tuone mbona wale awa ah, ah, you cannot do that. Kwani kuna tofauti ya endorsement na accommodation Sawa eh? Yeah na accommodation. Kwahio unakuta unaposoma Torati, unaposoma sheria za Musa, alikuwa anatumia mambo ambayo wanayafanya kila siku kufundisha mambo ya Mungu lakaho, like in the culture there is a message of God. Umeelewa maana yake? Ndiyo yeah. Maana ni ujinga kutumia ishu ya ish Daudi na Goliati kuulia watu. Sawa, walikuwa wanapigana, ndio na wangepigana pia na angekufa mtu, kama sio wangekufa watu lakini like Daudi mwenyewe anakupa ujumbe kwenye mazungumzo yake. Shida ni kwamba pale ambapo unachukua tukio, unaacha ujumbe. Alisemaje? Leo dunia nzima ijue ya kwamba Bwana haokoi kwa fumo na mkuki. Wokovu unatoka kwa nani? Kwa Bwana. This is a message unakuta kwenye New Testament mitume waliohubiri. Hawakusema mauaji yaletwa na Bwana. Nasema wokovu unatoka kwa nani? Kwa Bwana. Is that the true message? Yes, iko consistent na maandiko hata kwenye Yona mbili tisa alipotoka kwenye tumbo la samaki. Na wee naenda kaingia kwenye tumbo la samaki, ukae siku tatu, wewe ukae siku tatu. Siku tatu nyingi vaya nini? Na ukitoka umetubuka? Kama umetoka na unatubuka, umekufa. Kama ujasagwa kwanza, maana kama anaweza kumla mtu mzima akaingia tumboni, maanake enzymes wanatosha kabisa kudigesa Eh, lazima quantity yepo. Ukirushwa tu mmoja, hydrochloric acid pale ikituma tu kwanza, na-una mifupa inaachia, akitikisika tu hapo, well digested, tunakusikia umekuwa waste product. Lakini kile alipotoka kwenye tumbo la samaki akahubiri ujumbe akasemaje? mbili tisa Salvation belongs to the Lord. Huo ndo ujumbe. Wokovu watoka kwa nani? Kwa Bwana. Kwa constantly we miss the message because we are looking of the culture or the systems of people. Umeelewa, umeelewa eh? Kwa hiyo ndo pattern ya mitume. Ndio maana kuna vitu watu wanasema leo hawawezi kuvisema wao. Kwa nini? kuna, kuna namna lensi yao imesafishwa wakiona kule wanatafuta nini? Message umeona, ni kama x-ray kutafuta the core message of the old testament. Na maana Yesu alitumia hiyo, alisoma Agano la Kale, akaanza kutoka Musa na manabii wote, akawaeleza katika maandiko yote mambo yaliyo yeye mwenyewe. Sio mambo ya Daudi, yapo, ndiyo, yeye mwenyewe. Ibrahimu alikuepo, ndiyo, yeye mwenyewe. Musa alikuwepo, ndiyo, kwa alitumia zile umeelewa sasa eh? Hiyo ndo maana ni msingi, ndo maana mitume ndo waliweka huo nini msingi. Hapo nimekuambia tu mojawapo ya pattern unazozipata unazovipata kwa baki nini na fundisho la mitume, ndo maana fundisho lao ilikuwa linaonekana na Wayahudi kama ni strange, mpaka walipofika Antiokia wakaitwa nini Wakristo. Wajua kanini wanasoma agano la kale, lakini wanahubiri habari za Kristo. Ukisoma Agano la Kale huzioni habari za Kristo, unaona matukio kede wa kede. Umesikia hiyo eh? Iyo ni namna, ndio maana akasema wameweka msingi, na ule msingi jiwe la kupembeni nani? Kristo ko kila walichokisema walisema around Christ, hawakujenga chochote mbali na Kristo ko kwa cha kwanza wanamuona Kristo, chochote watachojenga ni katika huyo Kristo, wowote watakaojenga wa juu ya huo msingi ambao waliweka, wasijenge wasiweke uchafu, kopate nipo kwao mitume wengine watakaokuja wa baada ya mitume, msingi ambao tunaona kwenye waefeso ngapi? nne kumi na moja, wanajenga kwa namna ya nani? Kristo. Ndo maana mwisho wa siku wanafikilia kimo cha utimilifu wa nani? Kristo. Umeona? Ni rahisi kufika kimo cha kia Kristo unajenga kwa sababu najenga kwa pateni yao, ambao walitaka watu hao wamfahamu Kristo, wamfahamu sana, mwana wa Mungu, mnakumbuka yes? Ndo hapo kumi na mbili, ili kuwakamilisha kwa kusudi ya kuwakamilisha watakatifu, sawa, hata mwili wa Kristo ujengwe. Uh -huh. Uh -huh. Anasemaje, eh? Naye alitoa wengine kuwa mitume na wengine kuwa manabii na wengine kuwa wanjilisti, na wengine kuwa wachungaji na waalimu, kwa kusudi la kuwakamilisha watakatifu, hata mwili wa Kristo ujengwe, hata huduma itendeke, hata na sisi zote tutakapofikia umoja wa imani na kumfahamu sana mwana wa Mungu. Umeona kile hapo? Eh? na kumfahamu sana mwana wa Mungu hata kuwa mtu mkamilifu uh -huh. Hata kufika cheo cha kimo cha utimilifu wa nani, Kristo, uh -huh. Ili tusiwe tena nini, watoto wachanga tukitupwa huku na huku na kuchukuliwa na kila upepo wa elimu kwa hila za... na kwa ujanja, tukizifuata njia za udanganyifu. Mona kwao, umeona hivyo vitu: hila, ujanja, njia za udanganyifu, ni vitu vyote vinavyojengwa ambapo watu hamfahamu sana Kristo, hawafikiri cheo cha kimo cha utimilifu wa Kristo, hawafahamu sana mwana wa Mungu Mona kwa sababu walikuwa wanatumia Old Testament mwanzo mpaka maraa, kama kitabu chao. Sawa, ina maana walikuwa wanafundisha kile kitabu kama kitabu kinachomhusu mwana wa Mungu, aka Kristo. Wanapomfahamu ndio wanamfikiria yeye au wanamfanania yeye, alafu ndio wanaweza kufanya nini? Kutenda huduma. sawa sawa. Mami wezako umeelewa hiyo? ukisikia msingi wo kama, kama kini ni Kristo wo, nafikiri utakuwa na ufunuo gani wewe? chochote takachojenga mbali na Kristo ni ubatili. Halo actually swali ambalo mtu anatakiwa kujiuliza kabla ajaanza kuhubiri, nikimaliza hii ibada, Kristo anatukuzoaje? Sio unaanza unakuja, unaanza kwanza hali ya uchumi wa Tanzania, sema sasa hivi naona watu wengi wanainvesti kwenye nini, hamjui eh? Watu wengi wanainvesti kwenye nini sasa hivi, ah, hakuna wafanya biashara, umwe mahindi, magimbi, manini boga nini, eh, mbona kuna msa... vitu baada na kufungua mdomo, hana hata anachotaka kusema, ndicho anachotaka kusema <laughs> okay, msikiza bunge la bajeti. Kama kama hujafikisha hujafikia watu arobaini mwezi huu na hujasikiza jimbo la eh, nini nani, bunge la bajeti. Asema ajasikiliza bunge la bajeti kazini hajaenda na hajafanya injilisi. Ulikuwa afanya nini? Haleluya. Huwa ni vizuri kusikiliza vitu kama hivyo, si ndio? Unaweza ukajua mwelekeo wa hela za nchi zinaelekea wapi, ukakinge mahali sahihi. Bwana ananiangalia, eh, kama siko rohoni, ukakinge mahali sahihi. Kama hela nyingi zimeelekea kwenye kilimo, nenda kwenye kilimo, kakinge mahali Hey. <laughs> Okay. Kwa hiyo tukua, tukua, ana bunge imechanganya hapa. Tukua. Kwa bunge hapa hiyo mnapoenda kuhubiri unasema kuhubiri unauliza Kristo atatukuzwaje hapa? Watu wao watatoka wakiwa namfahamu Kristo, that's the issue, the essence ya mahubiri yote kabisani. Huangalie mtaani, yaani kuna hela ah, yani, nyingi zimebebwa kwenye kilimo. Nataka watu wangu kanisani wawe matajiri nakuja na kichwa cha somo. Ufahamu wa Mungu juu ya kilimo. And pastors can do that. Wasipofanya hivyo watamchukua inspirational speaker mmoja anayejua mambo ya kilimo. Jumapili ijayo itakuwa ni business summit. Haya, Bwana sio sana. Bwana sio sana. Unajua Mungu alianza na kilimo. Sema kilimo. Hayo kwa sababu alimweka mwanadamu kwenye busa. Sema bustani. Naona mnaanza kuelewa eh? <laughs> kwao kilimo ni bustani. Bustani ni kupangilia, unaona pale. <laughs> ungejua bustani pale, maana yake hey. Usingetumia kwenye shamba. <laughs> kwao kuna bustani fulani Hasi, akaenye bustani ya Eden. Ndomana vitu vya kwanza walivyopewa kula ilikuwa ni nini? Mm, matunda. Angalia horticulture, wala horticulture mko hapa Mungu anapenda hot culture nyie, hasa ukiwa ukiwa namna hiyo, utakaa ubii ujumbe wa Mungu. Nakuambia yani, ukisimama tutasema mambo hayapo kabisa. Unaona, statistiki imetoka jana eh? wadada ambao hawajaolewa wameongezeka namna oh, ya kumpata boazi wako Unaona, unamstadi Ruth kueleza Ruth alivyojiposition, kwa unaambia mdada lazima ujue namna ya kufanya nini ya kujiposition, akaenda kwa Boaz pale, akalala kwenye miguu yake, lala nyuma ya mwanaume <laughs> Boaz alikuwa alikuwa mzima, unaenda kumlala karibu na kicheche, utaamini? <laughs> utakuta manundu yako pale moja mbili, tatu, single mother umeyataka, kwa sababu usikiza nini? Mahubiri ya namna ya kumpata Boazi wako. Kwao unatoka pale unawaza namna ya kumpata Boaz, yani Boaz wenyewe Boaz. <laughs> Ni Juma Hamduni, ndivo <laughs> watu wanavyoaza, ndivo watu wanavyoaza. You think something then you go in the bible wrong, you let the bible teach you Unaanza Biblia kufundishe. Na mwisho unajua kazi yenye ufahamu wako, I want to glorify Jesus in that. Bwana asifiwe. Tumeliona mpaka hapo, eh. Eh, kuna watu anasema "Anya apostle, eh, ungeendelea na hiyo ya Boaz." <laughs> Si nimeshakuambia ni mbaya? Eh? <laughs> ni mbaya. Daka Boaz eh. Sawa. Kwa sababu haya <laughs> Melewana, ndugu zangu, unaposoma habari za wafalme, unaposoma habari za manabii, habari za vita, habari sijui za nini za ndoa, unasoma huku habari za safari kutoka hapa mpaka hapa, unaposoma habari za waamuzi wanaofanya hivi na hivi, unatafuta nini? Kumfahamu nani? Mwana wa Mungu, ili kufikia kimo cha cheo cha kimo cha utimilifu wa nani? Sasa unajua, sisi tuna raha kidogo kwa sababu tuna Matayo mpaka Ufunuo. Unajua, unajua kanisa la kwanza wakifanya makosa ya uchambuzi wa Agano la Kale, wangekuwa na angalau kitu cha kufanya nini, cha kujitetea. Unajua, sisi hatuna hatuna, kwa sababu tunazo nyaraka, tuna, tuna, tuna mifano ya Yesu namna alivyochambua nini Agano la Kale. Kwa wao wangechemka ingekuwa kidogo ana cha kujitetea , lakini si tunajitetea nini? Pateni ya Paulo iko wazi. Pateni ya Petro iko wapi? Pateni ya Filipo iko wapi? kwenye, ma, kwenye, kwenye Matendo ya Mitume nane? Pateni ya Stefano Matendo, Matendo saba, iko wazi. Pateni ya Yesu mwenyewe iko wazi. Tunatokea to, tuna wapi? Hakuna sehemu Yesu alifundisha kalcha za watu kwenye Agano la Kale, hakuna. Halo? alitumia hizo culture kurivili ujumbe ya kwamba imempasa yeye kupata mateso, kufa na kufuka siku ya tatu na kuingia katika utukufu wake, na kila atakayemwamini au atakayetubu au atakayemgeukia atapokea nini? Ondoleo la dhambi. Hiyo ndio namna alivyokuwa anasoma. Oh really, kwa, kwa msingi wameshaweka. Mi nafikiri nieke nini hapo juu, ndio maana anasema ujumbe wa injili hawahitaji innovation Unatembea katika stepu zao, halo unaangalia tupeto, alikanyaga hapa, akanyaga hapa, akatoka na ujumbe wao. Unajifunza stepu zao kama za kwaya, haihitaji kuinnovate. Tuko mpaka hapo eh? Kwao tumeona ya kwamba mitume hao tunawatambua kwa namna ambavyo wanabaya kwenye ujumbe, lakini wale ya msingi tushawafundishwa namna ambavyo walikuwa wanafanya kazi zao okay. Haleluya, okay sasa, moja ni wape samaria ya uhusiano wa mitume na manabii kwenye, kwa nini wanatumia mitume na manabii? Kwa hivyo tunaweza tukasema hivi ah, nimesahau kumtaja mtume wa ndoa. Hivyo mitume wa, unajua kuna mitume wa ndoa Eh? Alafu najua anaitwa mitume wa tuma. Alafu wanatumia kitabu gani five languages, five love languages Alafu mitume wa nini ndoa aliye mtuma tunamjua, sio Yesu? Sawa eh? Um, mtume mmoja anajiita end time apostle, mtume wa siku za mwisho. Akisoma hata akisoma Mwanzo mmoja anaona siku za mwisho <laughs> sawa, Mwanzo mmoja moja, sawa, siku za mwisho. Unaangalia tu hali ya hewa, ukiona kuna wakati ilitokea kitu gani, sijui cha rangi gani, pale ikamulika pale, kadi ya koo paka kama ka rangi nyekundu hivi ah, mitume wa siku za mwisho, alama alama Siku zimekaribia speculators. Unakuwa kama unafanya kazi nani? TMA, Tanzania meteorological agency, mamlaka ya hali ya hewa, kiangalia tu pa mawingu yamekuwa blue aje singa ya Kristo na ishara hizi. Kwa hiyo naweza tukasema hivi katika agano la kale, maanake Mwanzo mpaka Malaki tunasoma nini? huduma ya manabii, si ndio sawa? Sawa? Waliotumwa na Mungu kueleza ujumbe au kutabiri habari za masihi. Sawa? Nasemaje? Tunaposoma Mwanzo mpaka Malaki, tunasoma huduma ya manabii wa Mungu. Waliotumwa na Mungu kubea witness, kushuhudia habari za Masihi au habari za Kristo. Naulia tena, unaposoma mwanzo mpaka Malaki, kama ambavyo tumezoea kuita gano la kale, tunaangazia au tunaangalia huduma ya nani? Manabii waliotumwa na Mungu kueleza au kushuhudia ujumbe wa Masihi. Wanatabiri ya kwamba Masihi atakuja, atateswa atakufa na siku ya tatu atafufuka. Kwa ni Mungu aliwatuma manabii wote wametumwa na Mungu. Kwa ukisema wametumwa tayari unaweka nini? Apostol. Ndio maana nataka uone uhusiano uliopo kati ya apostol na prophet. Kwa kwenye old testament, huduma yao ni ya kinabii, lakini walitumwa na Mungu kuelezea habari za nini? Za Kristo kwenye vitabu vine vya injili synoptic account, vitabu vine vya injili, Mathayo, Marko, Luka na Yohana, andika hizo kwenye vitabu vinne vya Injili. Tunaona nini? Tunaona huduma ya Bwana wetu Yesu Kristo, huyo Masihi. Sasa tunaona huduma za Bwana wetu Yesu Kristo, unaweza kwenye madano Masihi ambayo alikuwa anamtabiri kule, na yeye ametumwa na Baba, Masihi aliyekuwa ametumwa na Baba pamoja na kuwafundisha tena shara, wanafunzi kumi na mbili wanafunzi kumi na mbili hataka nijenge ni samari nzuri sana hapa, nisikuacha njia ya panda, naweza mkanisomea mlivyoandika kwenye vitabu vine vya Injili ni huduma ya nani? Bwana wetu Yesu Kristo, ambaye ni nani? Masihi aliyetumwa na nani? Na Baba mwona utume ndani yake okay. Ambaye pia aliwafundisha wanafunzi wake kumi na mbili actually, na wengine pia, maana Yesu alikuwa anafundisha watu wengi zaidi ya kumi na mbili eh? nitaka uweke kumi na mbili kwa sababu nitakueleza, kwani kumi na mbili and other apostles, and other disciples, na wanafunzi wengine pia. Kwa hiyo alifanya utume kwenye utume wake, aliwafundisha wanafunzi, iliwaambia wanafunzi wao, walikuwa wanaandaliwa kwa ajili ya utume, si ni sawa? kwa aliwafundisha kwanza, namba mbili hiyo. Namba tatu, tunaona nini katika ufufuo? ambao unaona vitabu gani? vitabu vya inj..., matendo ya mitume na nyaraka, andika hiyo, matendo ya mitume na nyaraka matendo ya mitume na nyaraka unaweza ukaandika hiyo, baada ya ufufuo sawasawa. Baada ya ufufuo matendo ya mitume na nyaraka, baada ya ufufuo au katika ufufuo wake, ni lugha ile ile. Ukirifaa vizuri Luka ishirini na nne mstari ishirini na tano, anasemaje? Enyi msiofahamu, wenye mioyo mizito ya kwa waamini wote waliosema manabii, alikuwa na rifaa wapi? Mwanzo mpaka Malaki ni sawa eh? Okay. Kwa mwanzo mpaka Malaki ni nini? Ni huduma ya nani? Manabii waliotumwa na Mungu kushuhudia habari za nani? Kristo, iko sete? Tukasema vitabu vile vya injili ni huduma ya nani? Ya Yesu Kristo, ambaye ni Masihi ambaye alimtabiri kule sawa, ambaye alitumwa na na nani? Na Baba. Unaona utume ndani pia eh? ambao walifanya pia kazi ya kufanya nini? Kufundisha ama kuandaa mitume kumi na mbili nani, wanafunzi kumi na mbili pamoja na wanafunzi wengine. Yesu alikuwa anafunza zaidi ya kumi na mbili. Lakini hawa kumi na mbili ni special agent. Nitakwambia kwa nini special. In fact, nishawaambia nisha kwa nini special. Namba tatu tunasema sehemu gani ya Biblia imebaki? Matendo ya mitume na nyaraka, ambao hii ni baada ya nini? Ufufuo, ambayo cha kwanza kabisa andika hiyo, kwanza kabisa mitume msingi, meshaandika mitume msingi. Kwenye mabano andika haya walioweka msingi wa fundisho: mitume msingi walioweka msingi wa fundisho la Kristo Walioweka nini msingi wa fundisho la Kristo kutoka kwenye maandiko matakatifu, kutoka kwenye maandiko matakatifu kwa kanisa.