Mashimo ni mengi kama hakuna usomaji wa Biblia mzuri. Mashimo ni mengi, na ndio maana kuna vitu vingi hatuelewani kwenye kanisa, kwa sababu usomaji wa Biblia ni mbaya. Lakini siku zinakuja nazo ndizo hizi, ambao watu miongoni mwa Wakristo watasoma Biblia kwa utulivu, wataangalia muktadha wa jambo Watasoma muktadha mmoja kwenda mwingine, watasoma kwa jumla, watakwambia hili ni fundisho kwa ujumla wa usomaji wote wa Biblia. Hii ndiyo maana ya kazi ya Mungu, itakuwa wazi sana kwenye kizazi chetu, itakuwa wazi sana kwenye kizazi chetu, itakuwa wazi sana kwenye kizazi chetu. Haitakuwa ngumu, sababu tunaomba nguvu za Mungu zitenda kazi, si ndiyo eh? Ya, tunaomba ya kujifunza Biblia utaanza kuipenda. Mwambie mwenzako, utaipenda Biblia yako. Utafanya vitu ukiwa na uhakika, unasema yes, hii ni kweli, kwa sababu ndivyo Musa alivyoandika, ndivyo Petro alivyoandika, ndivyo uh, uh, Paulo alivyoandika, ndivyo Yohana alivyoandika. Ukichanganya unasema this is the bible doctrine, hii ndio fundisho la Biblia. Uhitaji apostolo shemeji malaika awepo pale, au mchungaji wako apo pale mtu akifungua mstari. Ndo maana usibishane na watu, wakurushiana mistari, hamtafikia conclusion hata siku moja, sababu, so, mistari yote mnayotumia kubishana inatolewa nje ya nini? Muktadha, muktadha. Siku moja vijana wetu walikutana na wanafunzi mahali wa jumuiya moja ya watu wenye itikadi fulani ngumu, ambao ni Wakristo, wakaanza kutoa mistari kurusha. Bahati nzuri tumefundisha namna ya kuchambua maandiko kwa, unatoa mstari, mtu anasema huo mstari uko wapi, wanafungua. Anasema tujadili, tusome kwanza sura nzima. Wakajikuta walikuwa hawajawahi kuelewa kitu. Unajua kuna wakristo wana vimistari kama visilaha vidogo vidogo, vibuleti vimejaa hivi, yaani wakianza kwenye maombi wakitaja yote yamegongana haelewani, ila wanavyo. Baba ulisema Baba ulisema Baba ulisema Baba ulisema Baba ulisema uli ba, lakini havina mahusiano. Kachukua ng'ombe mweusi kamzalisha ng'ombe mweupe, umezaa chotara, akieleweki. Lakini wakasema aisha, mmm. kusema nyie mmejiandaa sana, alafu walipoenda geto wanatulia wanasema, ijapokuwa tulikuwa tunawabishia, lakini majamaa walikuwa sahihi. Jamaa baadaye anakuja ku, ku, ku confess ya kwamba, si tulikuwa tunabishana na ninyi, lakini mlikuwa nini sahihi, mlikuwa sahihi kwa sababu gani? Nyie mlikuwa mnatuonyesha kwenye mistari ile ile. Mtu mmoja akaniambia, ukipewa title yoyote kwenye Biblia unaweza ukafundisha neno la Mungu, nikasema ndio. Kwa mfano, nikipewa huu mstari wamjue sana Mungu ili uwe na amani otaujua naanzia sitakosea. Hapa hapa. Na sitakosea yani, tumempata apostol tumempa kichwa cha nini? cha mafanikio naanzia pale, pale, pale mjue sana Mungu alafu nasema kanuni za kuchambua nini? Maandiko, kanuni ya kwanza, muktadha ilianzia wapi? Nani alikuwa anasema? Tutachambua Ayubu yote tukimaliza ujinga unadondoka chini pu, kama shetani alivyoanguka kama umeme kutoka mbinguni. <laughs> kwa usiogope, mmenipa taito gani? Hata mkinipa urafiki, uchumba, hadi ndoa, nitatumia kuhubiria Injili. Waulize vijana wa nani wa Dar es Salaam walipo nifundishe single stock, nikaita nini? Single stock season 1, wakajaa kwa mara ya kwanza, msikize waposa anavyochambua mahusiano Nikaanza wapi? Mwanzo mstari wao pendwa, si wawili tena, amekuwa mwili mmoja. Si wawili nani, mwili mmoja? maana yake nini? alimaanisha nini? Wakaondoka, waliookoka wakaokoka, waliokasirika wakasirika, kwa sababu atema walifikia single song na zungumzaji, namna ya kujiweka, namna Mi bibi yako. Bibi yako amaje kufundisha namna ya kutembea catwalk. Mimi nikuja kufundisha kan. Na nionaje? Mambo ambayo mama kata kufundisha chumbani ni kufundisha madhabauni. Mambo gani haya? Kama umekasirika poa tu. Najua kuna mamilioni ya Watanzania nikasirikia. <coughs> Wengi tu wananikasirikia lakini sijafa. Ngundua <laughs> kuni watu akinikasirikia wa kumbe si umiaji. Nafurahi tu. Haleluya kwao ni vizuri kusoma. Kwa wewe nipata title yote. Hata kama kuna sehemu inasema basi shetani alikuwa na nguvu nazi hapo hapo. Nazi hapo hapo. Kwa hiyo usitishiwe na title uliopewa. Mtu mmoja alimind, nimewasoma la kwa sababu wengine wanachukia neno zaka. Watu wa neema neema, nikaambia fundisha somo la zaka, nikaenda fundisha zaka eh, hey. Ila nilipomaliza hawakupenda. kwa zaka ni nini? Kwa nini Musa aliwaambia watoe zaka? Zaka nasema ya, kama tunakuelewa, wakaona haielekei wanavyotaka kwa utoaji wa zaka kwenye vitabu vine vya Injili tukaangalia n kwenye, kwenye, kwenye nani kwenye nyaraka, matendo ya mitume tukacheki hola, tuka vitabu vingine vya Injili tumemaliza, tukasema, kwa hiyo hakuipenda. Kwa hiyo yangu, lakini kwa hiyo yangu, sio maneno yangu, ni uchambuzi wa maandiko unamaliza, hence proved. Haleluya ya yeah. kwa Elihu anatokea mhara thelathini na mbili ana correct shida iliyokuwepo pale. Anaanzaje? basi hawa watatu wakaacha kumjibu Ayubu, huyo Elifazi Mtemani, Bildadi na Sofari, kwa sababu alikuwa mwenye haki machoni pake mwenyewe. Hili ni kosa lenyewe, self righteousness, alikuwa mwenye haki machoni pake mwenyewe Nasema ndipo zikawaka hasira za huyo Elihu mwana wa Barekeli mbuzi, aitwale neno sio mbuzi pale, ni mbuzi mbuzi, sio alitoka buza, katika jamaa ya Ramu, juu ya Ayubu, kwa sababu alikuwa amejipa haki mwenyewe zaidi ya Mungu. Angalia kosa la Ayubu, amejipa haki mwenyewe zaidi ya Mungu. Kwa unaposoma maneno ya Ayubu, unasoma maneno ya mtu ambaye nini amejipa haki zaidi ya Mungu, kwenye sura ya kwanza mpaka sura ya 30 na ngapi na moja, Elihu anasimama kama kijana, ana korekti wote wanne. Nasemaje tena, hasira zake ziliwaka juu ya hao rafiki zake watatu, kwa sababu hawakupata jawabu. Kwa unaposoma maneno ya wale ndugu watatu, hawajapata jawabu juu ya shida ya Ayubu ikiwa ni pamoja na nini, Elifazi mtemani kwenye sura ya ngapi, ishirini na mbili. Hakupata jawabu la kwa nini Ayubu alikuwa na struggle, hakupata jawabu ha. Lakini wamemhukumia Ayubu nini makosa. Maana yake wamemwambia, makumbuka ishirini na mbili, eh, wewe ni mwovu, wewe ni bad boy, wewe ni kimeo, wewe umeua watu, wewe umenyang'anya mali za watu. Hii ngoma haitokeagi watu ambao wako fresh na Mungu. Kuna madudu umefanya ko tayari. Na Ayubu kweli akufanya madudu, alikuwa na tabia moja tu. Ni nini? Anajihesabia haki mwenyewe zaidi ya Mungu. Tuko mpaka hapo eh? Nimewacha, yaani yuko mpaka hapo? Okay kwa alijihesabia tu mwenyewe zaidi ya Mungu. Hapa kasemaje? Mstari wangapi? Mbona kama mpo pamoja na mimi wanne. Basi huyo Elihu kwanza aliyekuwa kuwa na jibu ya maswali ni nani? Ni kijana. Wangapi ni vijana hapo? Nafurahi, namshukuru Mungu ya kwamba huduma yetu ina vijana wengi sana. Huu mstari unanitiaga moyo aaba, jamani, ni vyema uzee uwe na hekima ndani, mvi zije na hekima, ila sio kila penye mvi pana hekima. Lakini anaweza akawa kijana kwenye, kama Eliu aliyepewa hekima ya Mungu akadissect neno la Mungu vizuri, na mambo yakakaa vizuri. Haleluya, ina nitiaga moyo sana hii. Sio hii tu, pamoja na waraka kwanza wa Paulo kwa Timotheo, mm, mtu yeyote asidharau ujana wake mtu ambaye alikuwa na influence kwenye kanisa la Efeso alikuwa ni chalii tu, haleluya yeah. Angalia mstari wa ngapi ulikuwa? Nne, anangoja basi. Huyo Elihu alikuwa anangoja ili anene na Ayubu, kwa sababu hao wengine walikuwa nani? Wazee kuliko yeye. Kwao ni vizuri kuheshimu wazee, yeah. Lakini usije ukaashumia kwamba kila penye mzee pana hekima, sawa? Mstari wa tano. Hata Elihu alipoona kuwa hapana jawabu katika vinywa vya hao watatu hasira zake ziliwaka. Basi Elihu mwana wa Barakeli Mbuzi akajibu na kusema, mimi ni kijana sema kijana, na ninyi ni wazee sana. Kwa hiyo nilifanya nini? Nilijizuia nisisubutu kuwaonyesha nionavyo. Kwa ni vizuri kujizuia, kwa acha wazee watangulie, lakini usije ukasema kwa sababu ni mzee atapatia. Akasemaje? Asemaje? Nilisema yafaa siku ziseme na wingi wa miaka ufundishe nini hekima. Hapa siku hazikusema na wingi wa miaka haukufundisha nini hekima. <laughs> mama mmoja aliwahi kusema, mimi kwa umri wangu wote miaka 30 nimehubiri haya mambo, haiwezekani kawa uongo. Nyie vijana mmekuja na injili ya uongo. <laughs> alimwambia mchungaji wetu mmoja, naomba uondoke nyumbani kwangu. Mimi nimechoka kwa mri, usitaki mambo ma mapya. Ni nini? Haki inapatikana kwa imani, hiyo ni kitu kipya. Ambayo Ibrahimu alihesabiwa haki, kwa nini? Kwa imani, hiyo ni kipya <laughs> akasemaje? Ni sema yafaa siku ziseme na wingi wa miaka ufundishe hekima nane, lakini imo sema imo roho ndani ya nani mwanadamu, na mpumzi ya mwenyezi Mungu hapa nini? Hapa alikuwa anasema ni revelation knowledge. Akasemaje? si wakuu, sio wakuu walio wenye akili, wala sio wazee watambua hukumu, bali nisema nisikilize mimi kwanza, mimi nitaonyesha nionavyo. Anasema, tazama nalingoja maneno yenu, nisikilize nisikie hoja zenu, hapo mlipo mlipokitafuta mtakalonena ana ninyi. Tazama, hapana mmoja aliyemshinda Ayubu, wala kumjibu maneno yake, kati yenu jitunzeni. Msiseme, sisi tumepata hekima. Mungu yumkini akamshinda, si mtu kwa kuwa kwa. Kaanza ku flow kuanzia hapa na mpaka sura ya arobaini. Ayubu anaanza kutubu, angalia arobaini mstari wa pili wa tatu baada ya Mungu kuzungumza, kwa sababu baada ya Elihu kuzungumza, wale ndugu rafiki zake Ayubu hakuna aliyetokea tena. Walifunga nini? Vinywa. Aliyeongea pale unaona, Mungu akasema. Sasa nasemaje? 43. 43. nasemaje? ndipo Ayubu akamjibu Mungu na kusema tazama, mimi si kitu kabisa, ni kujibu nini? Naweka nini mkono kinywani pangu. Nimenena mara moja, sitajibu naam, nimenena mara mbili, lakini sitaendelea zaidi Aliamua asemaje? Aliamua anyamaze, aliamua nyamaze Ayubu. Halafu anaibuka kwenye arobaini na mbili mstari wa kwanza, anasemaje? Ndipo Ayubu akamjibu Bwana na kusema, na jua ya kuwa waweza kufanya mambo yote, na kuwa makusudi yako hayawezi kuzuilika. Tuachane na hiyo, ina shida yake <laughs> mstari wa tatu, ni nani afichaye mashauri bila maarifa? kwa maana nimesema maneno nisiyo ya fahamu, mambo ya ajabu ya kunishinda mimi nisiyo ya jua. Msarawatana asemaje? Nilikuwa nimesikia habari zako kwa kusikia kwa masikio, basi sasa jicho langu linakuona. lina, lina msaraw asemaje? Kwa sababu hiyo najichukia nafsi yangu na kutubu katika mavumbi na majivu. In fact, kusoma kuanzia saba wale marafiki wa Ayubu ndio walioaibika mwishoni, lakini msomo hiyo mstari wa tano ulikuwa nimesikia habari zao kwa kusikia. Ukisoma kwenye The Message Bible anasemaje? I heard you by rumors. u rumors, maana yake ufahamu wangu juu ya Mungu ulikuwa na walaki, nimekusanya kusanya habari sizo sahihi kwa hiyo Unaposoma kitabu cha Ayubu uwe makini, sema uwe makini, mwambie wenzako uwe makini. kwa usiandike notisi kwenye mahali ambapo Ayubu amefanya nini. Ameshatubia, ameshageuka, ameshaelekea upande mwingine, wewe ndo pale unaiga. Waniachekeshe kidogo, unajua kuna mafundisho nilifundisha mwaka elfu mbili na kumi na tisa yalikuwa na shida sindio, eh? Nitasikitika sana ya kwamba semoni yangu ya kwanza elfu mbili na kumi na tisa ndio unaitafuta. <laughs> Wakati huo nilikuwa na mnanga Musa, nilikuwa siwezi kumwelezea Musa alikuwa ameandika nini kwenye sheria pale. Kwa mimi nimetubu, namna nilivyokuwa namuelezea nani Musa, na toba yangu kwenye kitabu cha akaanza kutoka Musa <laughs> volume 1 na volume 2, hiyo ni toba yangu kwa badala ya kusoma toba yangu yakaanza kutoka Musa volume 1 na volume 2, wewe uko na God standards season 1 unasoma makosa yangu. Ndio ndo nyachotokea, Wakristo wengi kila ambacho Ayubu alisema ile, ile audio nimekosea, ndo wanakisoma <coughs> Aleluya. Zile notisi ambazo umezichana ndo watu wanazikalia wana ni town kuna kitabu kimoja cha maombi leo kiandika, nikakipoteza. Hamkumbuki kilipo kama na soft copy kaipoteze. Inaitwa Kabla ya Kuomba Maombi ni Zaidi ya Mbwembwe mbwe. Kile kitabu kile kitabu, kama unacho kakichome moto. Nilitoa mambo mengi kichwani, sio kwenye Biblia. Nilikuwa bado na shida ya kusoma Biblia kama nani kama kuku, nilikuwa nasoma mstari na nyanyua kichwa hivi, naanza kuelezea. Ndio maana imejaa stori kuliko mafundisho. <laughs> Umeelewa sasa? Eh, umeelewa? Toba ya yugwe kwao, toba yangu ya kitabu cha kabla ya kuomba maombi ni zaidi ya mbwembwe mbwe. Imetibiwa na kitabu gani? Maombi, Bwana atufundishe sisi kusali. Umeelewa maana yake maombi Bwana, tufunishe sisi fanya nini kusali, kusali. Ni sawa sasa, na mtu afikichi kitabu cha maombi Bwana fue kusali, amebaki na nini? Kabla ya kuomba yuko anakomaa nayo, tukutana naye namwambia, huyu katoka wapi? sema wewe ndio menifunisha. Ah, misha atubu, mbona hiyo ni kweli? Nilisema bwana huua naye huuisha, kabla ya kuandika nini, moyo wa baba Nikasema hakuna giza wala uovu ndani ya Baba, Baba ni mwema tu. Umeelewa maana yake? Kwa hiyo ninaweza nikachukua kabisa mfano wa Ayubu na Wakristo wengi, kama maisha yangu yenyewe, mambo niliyoyasema, mambo nisiyoyajua, mambo ya kunishinda mimi, lakini sasa nimetubu na kuandika kitabu. Do you get what I'm saying? Haina maana kwenye kile kitabu, hakuna kitu chochote kinachofaa, ila kile kidogo chenye sumu kimeifanya kile chakula chote kiwe na sumu. Umeelewa maana yake? Sumu kwenye chakula sio kingi, kakiweka tone moja ka sumu kwenye chakula, kile chakula hakifai nini? Kula sababu tayari kuna nini? Kuna sumu, unless uonyeshe sura ngapi na sumu. Haleluya, Bwana <laughs> asifiwe. Ya, na mchungaji mzuri akikosea anakuambia hii nilikosea. Ukimchukia fresh tu, nenda kwa babu yako akakufundisha ukweli. Haleluya! Kwa hiyo tunapochambua hii <laughs> habari ya nani, hii habari ya Yohana uh, 4:23 23 waabudua halisi mjua ya kwamba tutatembea kwenye nini kwenye hiyo aina za muktadha. In fact niongezee jambo fulani kwenye muktadha wa nanii, mazingira au historia au na jiografia pia tunaweza tukaeka ndani na lugha waliokuwa wanaongea kwa, kwa sababu ndo walisikia nini, niaja na kuangalia nini, lugha waliokuwa wanaitumia, kwa tunaweza tukaikopa ile kanuni ya kutumia lugha za asili kwa maana ya Kigiriki na Kiebrania kuchomeka pale, kwamba kwani Kigiriki ile neno lilikuwa na maana gani? si ndio, eh? Yeah. Kuabudu kulikuwa na maana gani? Kuabudu ni kunyanyua mikono? Kuabudu ni kuimba wimbo wa taratibu, kwamba liasikia sema vi, vijana wengi sana wamemuasi Bwana, vijana wengi sana wamemwa oh, angalia, angalia sana, angalia sana, hey, angalia sana, sema aai, tunaingia kwenye kuabudu vijana wengi sana wamemu na tunaanza kusikitika. Oh, angalia sana, angalia baba, angalia sana. Hiyo ndo kuabudu. Kama kuabudu ni slow, ni R&B, alafu kusifu ni sebene. tukianza kusifu Viuno vinaanza kukaa sawa kwa sababu ni muda wa sifa. Vijana wana enjoy sifa kuliko wamama na wababa. Muda wa sifa ni vijana wanaanza, yeah! Hmm, kwa hapa. Hata kama hujui maana ya doze utadozi uko mbele ya safari. Hapo unavutwa, unavutwa. Inaitwa let a vibe. Nasikia Yakobo eh, mkono ukinyanyuliwa tu hivi ngoma imewaka. Yakobo eh ay ay. Unasikia kwanza? Nibariki leo ni bariki. Nibariki leo ni wasa. Yeah. Hiyo yeah, imeanza. Ngoma imeanza. Unasikia mtu anakunya na vibe anaanza kujipanga foleni, baba anakuja anakuja anakuja. Mtu ngina nyanyua kama gitari. Wasa ye. Kama unaweza tu sasa, nikaanguka hapa. Unajua sasa hii ngoma inaitwa nini? Praise hapo ni nini? Sifa. Hivi, ngoja nikuulize tu, unapo unapo unapo msifu mtu lazima kuwe na vibe. Eh, mzuri wewe mzuri. Eh, mzuri wewe mzuri. Eh, mzuri wewe, mzuri wewe, mzuri. Eh, unapendeza unapendeza unapendeza. Hii ndio nini sifa, anasema mzuri wewe. Hivi sister, mtu anakuja anakusifia hapa kama mzuri wewe, mzuri, mzuri wewe mzuri, unapendeza, hakuna kama wewe, hakuna kama hajawahi tokea mdede kama wewe kwamba huwezi kusifu taratibu hasa, you look so beautiful, hiyo yendie. Ila Yehova, sasa, hawezi kusifiwa kwa sauti ya chini. Huwezi kumsifu kwa R&B Yehova, alafu achanganya nyimbo nyingi za mapenzi zenye sifa za taratibu kwenye hizi sifa. Hiyo changamka, nani anafurahia? Ye Yehova anasema hey, cheza kama ndama Yehova. Hapo toka sifa ilikuwa bam, bam. Yaani tulifurahi tulicheka ah. Siku nyingine mwite nini mwite mtu wa hype. Ndio maana wenyewe hawaoni aibu siku nini? Hype. Watu wa nini? Hype watu wahai wanapiga vibe. Ah! Kuna watu wakisikiza hii wataichukia. <laughs> Come to the list, utakuwa milioni moja na mbili ndogo sana. Kwa hiyo lazima, lazima tufikirie vizuri. Kama sifa ni ni tempo, unaongeza unaambia mambo pale mtu wa keyboard aongeze nini tempo, tunaenda kwenye sifa au tunaenda kwenye kuabudu? Apunguze ile din din di, iwe din din din din, tunaingia kwenye nini, kuabudu. Kwa kama nyie leo umeimba nyimbo za taratibu peke yao pekeni, kama hamjarukaruka leo, hamjafanya nini, hamjasifu lakini nilisikia mkimsifu Mungu mkilitukuza jina lake, hiyo ni nini? Sifa. Lakini unaweza ukachukua vitu kwa kacha tu. Kuabudu ni nini kibiblia, sio kimtaani. Kibiblia lazima tuli kwenye Biblia, tuangalie neno moja baada ya lingine. Waabuduo nini halisi, kwa ukirudi pale kwenye Yohana nne Yohana nne mstari wetu wa ishirini na tatu. Ayayaya doze doze doze, hmm? Zambe ya moyo ndio nini? Sijui tu ni zambe ya moyo, ishirini na tatu. Kwanza tuangalie kidogo haya maneno sasa, kwa hiyo turudie mstari wetu ishirini na tatu. Turudi pale, soma ishirini na tatu na ishirini na nne, mstari miwili. Moja turudie tena lakini saa inakuja nayo sasa, ipo ambaye waabudu wa halisi watamwabudu Baba katika Roho na kweli. Mwaona hayo maneno sasa, kwa maana baba awatafuta watu kama hao. wa mwabudu Mungu ni roho nao wamwabudue, imewapasa kumwabudu katika roho na kweli. Yule mwanamke akamwambia, anajua kuwa yuaja Masihi aitwaye Kristo, naye atakapokuja yeye atafunulia mambo yote. Yesu akamwambia, mimi ninayesema nawe ndiye. Sasa neno kuabudu Limetajwa kwa mara ya kwanza sehemu zifuatazo kwenye Agano la Kale, neno kuabudu limetajwa, Kiingereza hutumia worship. Limetajwa mara ya kwanza mwanzo 22. Mwanzo 22 mstari wa pili hadi wa tano, ambayo ilikuwa inahusisha kumpeleka Isaka kwenda kutolewa kama dhabihu. In fact, sehemu ya kwanza kuabudu kwa ilipotajwa kulikuwa hakuna music band ni kulikuwa na watu watatu, kijana aliyekuwa anabeba kuni. In fact, huyo kijana hakufika eneo la ibada kwa sababu hizo kuni alichukua akampa nani? Isaka. Kwa hiyo kulikuwa na watu wangapi? Wawili, Ibrahimu na mtoto wake Isaka, na kuni na madhabahu. Hakukuwa na kwaya, hakuwa na kikundi cha uimbaji. Kwa tayari inaanza kushifti kwadha. Mtajo wa kwanza hautaji ibada kama muziki, haujahusisha ibada na muziki. Mtajo wa kwanza haihusishi kuabudu na muziki. Kitu ambacho unaweza ukaona hapo ni dhabihu, au mtu ambaye anaenda kutii kile ambacho Mungu ameambiwa akakitoe, ambaye ni mwanaye wa pekee Isaka. Ambao tukisoma hiyo ishirini na mbili mstari wa pili hadi wa tano naweza ukasoma hiyo Mwanzo, some wote hiyo Mwanzo, bado mna nguvu. Akasema mstari wa pili asemaje? Ukianza mstari wa kwanza kwa ajili ya muktadha, ikawa baada ya mambo hayo, Mungu alimjaribu Ibrahimu, akamwambia, e Ibrahimu, naye akasema, mimi hapa. Mstari wa pili akasema, umchukue mwanao, mwana wako wa pekee umpendaye Isaka, ukaende zako mpaka nchi ya Moria, ukaende zako mpaka nchi ya Moria sore, ukamtoe sadaka. Angalia, ukamtoe nini? Sadaka ya kuteketezwa huko juu ya mlima mmoja wapo nitakao kuambia. ustari wa tatu, kwa kale Isaka hakupelekwa kwenye mlima Moria, actually alipelekwa kwenye nchi ya Moria ambao kuna mlima ambao aliambiwa iko sawa eh? Ibrahimu akaondoka alfajiri, mstari wa tatu. Akaondoka muda gani? Alfajiri, akatandika punda wake, akachukua vijana wawili pamoja naye na Isaka mwanaye, kwa alikuwa wanne Akachanja kuni kwa ajili ya hiyo sadaka ya kuteketezwa. Sadaka ya kuteketeza ni akaondoka, aka ya kuteketezwa, da mtoto wake hapa. Akaondoka akaenda mpaka mahali alipoambiwa na Mungu. Siku ya tatu, Ibrahimu akainua macho yake, kwa ni mbali eh? Three days, akapaona mahali pakali mbali. Ibrahimu akamwambia akamwambia vijana wake, kaeni hapa, kaeni ninyi hapa pamoja na punda, na mimi na kijana tutakwenda kule, akafanya tukaabudu na kuwarudia tena Tukaabudu. Hilo ndo neno la kwanza limetajwa, tukaabudu. Neno tukaabudu ni neno la Kiebrania -ge shaka, S H A C H A H mwishoni shaka. Ni kama shacha shaka, natamka shaka, S H A C H A H mwishoni shaka. Narudia tena S H A C H A H mwishoni shaka. Maana ya shaka hapa inatumika kumaanisha maneno haya kuinama au kusujudu au kulala chini, kuinama to bend down. Kuinama au kusujudu au kulala chini. Kwenye mazingira haya hakukuwa na nyimbo, kulikuwa na sadaka iliyokuwa inapelekwa. Lakini neno shaka lenyewe lilianza kutumika kwenye sura ya kumi na mbili la kitabu cha Mwanzo mstari wa pili. Neno shaka lenyewe lilianza kutumika sura ya kumi na nane mstari wa pili kumi na nane uh, uh, uh, mstari wa pili nasemaje? Akainua macho yake akaona, anatazama watu wangapi? Watatu amesimama mbele yake, na alipoona alipiga mbao mbio kwa laki kutoka mlangoni pa hema, akainama mpaka nchi. Pale alifanya nini? shaka kwa, aliona watu watatu. Ibrahimu, Mwanzo kumi na mbili mstari wa pili akakimbia mbio kwa laki, akainama mpaka nchi. Ile kuinama mpaka nchi inaitwa nini? Shaka kwa. Neno shaka linatumika pia kwa kwenye kuinama mpaka nchi, hasa kwenye kuonyesha heshima. Naomba unoti hiyo, kuonyesha heshima. Sio kuinama tu ili kugaragara, inakuwa na lengo heshima, as a sign of respect. Kila jamii na namna yake ya kuonyesha heshima. Nimeshangaa siku moja kwenda mahali nikaona watu wazima wanayempa mtoto kichwa, yaani unaenda unainama pale, mtoto anakuwekea mkono kichwani. Kwa Masai, hiyo ni abomination, ndio nini Kiswahili, anaye anaye anayepewa mkono, anayetoa kichwa, ni nani? kwa Masai ni mtoto. Sio kaenda umasaini ukaanza kuwapa watoto vichwa. Kwanza watoto wa kukimbia. Tupokuwa wadogo, mamorani walikuwa wakija, tunawakimbilia tukiwa machungani ili tukatoe nini vichwa, na tulikuwa na mamorani wakorofi. Kwa hiyo walikuwa wangeenda wameweka mikono yao hivi, miguu yao hivi, wamekaa wameweka na fimbo nyingine wameegemea hivi, halafu nakuja kama ana fimbo, anakuwa anapokea hicho kichwa chako, ka umeenda kuheshimu, hawaeki mkono lakini hawezi kufanya hivyo nyumbani. Ni porini walikuwa wanatuonea kabla na sisi hatujawa mamorani. Kwa hiyo yeye ajawa mamorani, kwa nini unakuwa na hasira? Sababu, <laughs> kabla hajawa mamorani umeteswa sana. Kwa hiyo siku umebali, kama una vilipizi vingi. Una mambo mengi uliyotendea ya kulipiza. <laughs> Kwa naona nataka kumuonyesha mwingine. Sasa aliyeko juu hawezi kumlipiza. Kwa hiyo unahamisha malipizi kwa <laughs> Maana mtu amekasirishwa kazini hawezi kumpiga bosi wake, akija nyumbani anahamishia kwa nani? Kwa mtoto. Kasema, toka hapo msumbufu wewe, unanisumbua hiyo. Na wewe maana yake mtoto ni wangapi? pili kwa kwanza ni nani bosi au kazi zimemtesa? Wakati fulani babangu alikuwa ananipiga, nikaikuwa hii hasira ilikuwa ya kwangu <laughs> hii hasira ilikuwa nijumlisha amenikamatia chini, ananiambiaje, mama zako wananitesa, naona nitesa. Nikasema sasa, Nika sasa hii ngoma <laughs> mimi hapa <ba>, sikaje pale <laughs> na mimi nilikuwa tu, siku moja nimeenda kuimba usiku nikalala huko huko <laughs> mzee amesubiri usiku kucha sitokei <laughs> akweli, nilikuwa na mpango wa kwae kulala nyumbani, lakini nilipofika ile, ilifika saa sita usiku kuvuka mto Ngarenaro, kwenda nyumbani kulikuwa na giza hata mawe hayaonekani, nasikuwa na tochi. Nikapoma hesabu kipi, nikatafunwe kwenye maji au nitafunwe huku juu, kwa nikatafuta mahali pa mti, mti, nikalala pembezoni. Shaa kulala nje, watumishi wa Bwana sio kwenye maombi, nikulala nje literal kwa like, ajili ya kusafiri kesho kwao. Nikaona mwanga unatokea asubuhi na usingizi ulikuja ule usingizi. Na ajabu jamani, usingizi unakujaje mazingira kama hayo, umelala nje. Nikaamka asubuhi nikaenda nikapita vichochoroni nikatokea nyumbani, kumbe ile naingia tu, mzee ameniona, ingia ndani, akaingia akanitoa nje. Maana kule ndani ilikuwa ni purukushani. Kanikamatia chini mzee. Nikasikia mama zako ananitesa, na wao ananitesa. Ningekuwa sina pua hapa, lakini namshukuru Mwenyezi Mungu, niliweka mkono hivi, sina nalifundisha. Huwezi kung'ata hapa. Kwa nikaeka hivi mkono, akataka kung'ata. Watu wao anaua jamani. Sasa akamtoa mzee sasa. Hizi mzee angekuwa ameniachia alama, sasa hii ni kumbukumbu ya mzee. <laughs> kwa hiyo una huwezi kwenda kwa Wamasai ukaonyesha heshima kwa kufanya nini? Kwa ku, mtu mzima kumpa mtoto kichwa. Kuna culture zingine wanafanya hivyo, haina maana kuna, ni, ni mbaya ni tafsiri ya nini, heshima kwa utamaduni wao, kwa Wayahudi au kidogo kama Wamasai. Sema wa Masai wana namna yao kwenye kuonyesha heshima. Anaye mheshimu mwingine hainami chini. Labda Wanyakiusa, Wanyakiusa wanapenda kuinama mpaka chini. Au watu wana nini? Eh? Eh? Wasukuma ndo wanainama eh? Ni ukina nani ambao akuletea chakula anatembea kwa magoti? Eh? Wanyakiusa eh? Eh, na wale ambao akisalimia wanainama. Sasa wa Nigeria sasa ni hatari, wa Nigeria aki wakisalimia waki wanaenda chini kabisa. Sasa niliona mwingine anasalimia mzee akwenda chini hivyo, alala chini kabisa, akalala kabisa, sema unaendeleaje? naendelea vizuri huko chini ndo namjibu mzee, umepiga nini kitu flat. sasa wakati wanaendelea vijana wanadevelop, wakahamisha taratibu, kutoka hapa wakahamisha kutoka chini, wakaleta hapa, wakaleta hapa, wakaleta hapa, wakawa wanafanya kama ambapo. Huku mtu akisalimia shikamoo, hamalizi ashika, ashika, anaambia nifanyeje, shikamoo. Sasa unaweza akakonfuse shikamoo na shalom, maana zote ni fupi shalom. Sema shikamoo shiam wapi taweze. <laughs> Wapi, kwa hiyo ni kuinama. Kwa hiyo akainama, mstari kwenye kumi na nane mbili, akafanya nini? Akainama, akainama mpaka nchi malaika huyo ni total bending alienda mpaka chini angalia kwenye kumi na tisa mstari wa kwanza alifanya kitu hicho hicho mzee Ibrahimu basi wale wa malaika wawili wakaja Sodoma uh, huyu ni Lutu amepokea kwa hiyo ni culture ambayo Lutu pia alikuwa anaelewa si so Ibrahimu peke yake tu na Lutu alipokuwa amekaa mlangoni pa Sodoma Lutu akaona akaondoka akaenda kualaki akainama kifudifudi kainama kifudifudi. Kwa kuinama mpaka nchi, kuinama kifudifudi, zote ni shaka. Kwa hiyo lengo la kufanya hivyo, moja ni kuonyesha heshima au kwa karimu wageni, kuonyesha heshima au kwa karimu wageni. Pia inatumika kuonyesha unyenyekevu, kuinama sho unyenyekevu lakini inaonyesha unyenyekevu, ni posture, ni ni namna walivyojiweka kuonyesha unyenyekevu. Wanawake wa kimasai waki wakionyesha unyenyekevu wanafanyeje? Kika na watu walioko Arusha kaskazini, kwanza wanabadilisha sauti, salama Rururur. hata kama una bezi sister, una bezi unasahau bezi yako, naj uea sauti ya kwanza Habari za saa hizi salama, salama. Me baba nani habari uh -uh. Salama. Eh, baba nasikia tu e. e. e. e. e. e. e. e. hiyo ni nini? Ni heshima na unyenyekevu. Mwanzo ishirini na mbili ishirini na tatu saba hadi nane nikuonyeshe kitu hapo. ishirini na tatu saba hadi nane anaonyesha neno ilo neno shaka hivyo hadi nane Ibrahimu akaondoka akainama mbele ya watu wa nji, mbele ya wazao wa Hethi, naye akazungumza nao akisema, ikiwa enu, nia yenu nimzike maiti wangu watoke mbele yenu, mnisikie mkaniombee kwa Efroni bin Sohari, kwao akainama. Hiyo ni shaka pia kuonyesha heshima na unyenyekevu. Mwanzo mstari wa saba na 8 37 Mwanzo 8 anasemaje? Tazama sisi tulikuwa tukifunga miganda shambani, kumbe mganda wangu kaondoka ukasimama na tazama miganda yenu ikaizunguka, ikainama mbele ya mganda wangu. In fact walitafsiri maana yake hii kwamba ni nini? Ni kunyenyekea mkuu, maana yake utakuwa mtu mkubwa. Hii ilikuwa ni ndoto, mtu utakuwa mtu mkubwa. Ukiwa mtu mkubwa utafanya nini Tanyenyekea kwako kama mtu mkubwa au mtu mkuu au kiongozi. Kwa hiyo wanainama mbele ya kiongozi. Sehemu nyingine ilitumika kwenye mwanzo 24. nne mwanzo 24, 26 sita hadi 27. Mwanzo 24, neno shaka hilo hilo litumikaje? Mwanzo 24, 26 nne ishirini na sita hadi ishirini na saba inasemaje? Akasema naatukuzwe. Akasema yule mtu akainama, akamsujudu Bwana kwa mara nyingine. Maana kwanza tumeona, tumeona Bwana akisujudiwa hapa, akamsujudu Bwana. Neno kumsujudu Bwana pale ni neno shaka. Akasema naatukuzwe Bwana Mungu wa bwana wangu Ibrahimu, ambaye hakuacha rehema zake na kweli yake kwa bwana wangu. Bwana akaniongoza mimi nami njia hata nyumba ya ndugu nduguze bwana wangu, kwa pale ni kuinama ni kumwabudu Mungu au kumuonyesha Mungu heshima, kumuonyesha Mungu heshima, anainama kwenye Kutoka. Imetumika pia Kutoka 4:31, Kutoka 4:31, Kutoka Kutoka 4:31. Na ninasoma hapa, watu wakaamini, na waliposikia ya kuwa Bwana amewajilia wana wa Israeli na kuwa ameyaona mateso yao, wakafanya nini? Wakainama vichwa vyao wakasujudu. Yes, walisujudia Mungu ambaye amesikia kilio chao. Wakainama vichwa vyao wakasujudu, kwa hii ndio response ya kile ambacho walisikia Mungu anakuja kuwafanyia wakiwa utumwani. Kutoka 18:7 18:7. Kutoka kumi na nane saba. Asa, basi Musa akatoka nje ile amlaki mke, mkwewe, mkwewe. Akasujud, akasujudia na kumbusu nao wakaulizana habari, kisha akaingia hemani. Huyu ni mtu alimpokea mkwe wake akasujudu. Mambo ya Lawi ishirini na sita moja. Walikuwa wanafanya pia kwenye ibada ya sanamu kusujudu Mambo ya Lawi Mambo ya Lawi ihi sita moja. Msifanye sanamu yoyote, wala msijisimamishie sanamu ya kuchonga, wala mnara, wala msiweke jiwe lolote lilochorwa katika nchi yenu ili kulisujudia shaka, kwa kuwa mimi ni ndimi Bwana Mungu wenu. Kwa walikatazwa wasiname, wasisujudu, wasi, name, wasi, sujudu, wasi lale chini mbele ya sanamu, wasipe heshima sanamu. Hesabu ishirini na tano mbili, kwa kuna makatazo pia. Hesabu ishirini na tano mstari wa pili, mstari wa kwanza basi Israeli akakaa Israeli akakaa Shitimu, kisha watu wakaanza kuzini pamoja na wanawake wa Moabu. Mstari wa pili: kwa kuwa waliwaalika hao watu waende sadakani, sadaka walizowachinjia miungu yao watu wakala chakula wakaisujudu. hiyo mi, miungu yao wakaisujudu shaka wakaisujudu hiyo miungu yao shaka, kwa ni marufuku kuisujudia miungu in fact kuna sehemu nyingine walisujudia vitu vya ajabu sana. Kumbukumbu la Torati nne kumi na tisa. Kumbukumbu la Torati nne kumi na tisa. Mpaka hapo sijaona muziki kwenye eh, hizi ibada. umeona muziki? Umeona Christian Orchestra Band. Hamna. Hamna bolingo wala Lingala. Aha, anasemaje? nne kumi na tisa Kumbukumbu la Torati nne kumi na tisa Umefika? Sasa tena usije ukainua macho yako hata mbinguni, wazee wa nyota. Na ulionapo jua na mwezi na nyota jeshi la mbinguni lote pia ukashawishwa na kuviabudu na kuvitumikia ambavyo Bwana Mungu wako amewagawanyia watu wote chini ya mbingu zote. Anasemaje? Na kuviabudu na kuvitumikia, na kuvia nini? Jua, <laughs> nyota, mwezi jeshi lote la mbinguni, anasema hao pia fanyi usi, usifanyie nini shaka, usiwainamie kwa ajili ya kuwaheshimu usiwape heshima, usiwape heshima. Unaelewa kitu mpaka hapo eh? Ya? Ya, kwa hiyo zote imeonyeshwa mtindo wa kuheshimu. Neno la pili lenye maana ya kuabudu ni sagad la Kiebrania, vya sagad s A G A D sagad, S A G A D, sagad S A G A D sagad. Kama ukumbuki mwige mwenzako tu hapo, igia hiyo, you know, so kuibia notes hapa sio mtiani tu, amefunika hapa, anaandika Sagad hapo, sio pepa bwana. Neno sagad ina maana ya kusujudu lakini na maana nzito kidogo, ni kuanguka chini buh, kuanguka chini. Wajua wakati mwingine watu wanaongoza praise and worship, wasikia mtu anasema twainama mbele zako Baba Yesu ni Bwana, wasema inabidi ufundishwe matumizi ya maneno. Umeinama alafu umesimama na kusujudu Baba na nakusu... <laughs> kama ndama kama ndama kama ndama kama ndama ndama ndama anafanya nini? Haya kuna watu wengine wabidi wapeleke umasaini, kwenye kwenye boma kule. Alafu nafungulia ndama kidogo, ili atumie ile ile ile ile Malaki nne mbili vizuri na wale walio lijiwa na watakao lijiwa na jua la haki, jua la haki litawazukia lenye kuponya kwenye mbawa zake, nanyi mtafurahi na kurukaruka kama nini? ndama wa mazizini. Unawapeleka kwenye practice waone ndama wa mazizini wanavyorukaruka, kama ndama, kama ndama, wimbi, wimbi kama ndama. Wajua Wakristo walivyo, hivi kitu ambacho wanatakiwa kufanya wanakiimba ili wasikifanye Sasa kama ndama A -a. Wale wanaofanya hivyo wanafurahi na kuruharuka kama nini ndama. Kwa pale nakafanye nini, usiimbe hivyo ufurahi na guruwaru. Kama unaimba basi ufanye, au baada ya kuimba ufanye, au wakati unaimba ufanye. Wewe unasema nashangilia sababu Yesu amelipa deni la dhambi zangu. Nashangilia, nashangilia sababu Yesu amekushinda. Hata yule anaimba, navumilia tu, wana anateseka, navumilia tu, yule amekushinda, kwa sababu nafanya nini? Unaona, anaimba kabisa, anavumilia Au zamani tukimba uimbo lazima tulie, ni milima na mabonde, hisia zetu zinaonyesha kabisa, Yesu nishike mkono, peke yangu mimi siwezi jamani, ni milima ni milima na mabonde. Uchangamki pale wala usabasamu, kama mimi lazima kuwe na vibe la uzuni. Haleluya! <laughs> kwa bahala ya kuimba, nitamchezea nitamchezea, Imanueli, nita, <mchezea>, nita, <laughs> <Immanuel>, nita... <laughs> Amesusa kama amekunywa kisusio, hana furaha kabisa na nimwamini, anashauriwa na daktari aende pikiniki. Daktari anamshauri atafute mahali akachangamke kidogo, ajichanganye kidogo na watu maana kitenzi kinunio akija katikati ya wa waamini wakasema haleluya, anaitikia amina, kwenye ulimwengu wa rohi, mwambie mwenzako <laughs> acha hizo. Nienda ostalini juzi kucheki <laughs> wakaniambia haukasirikaji eh? Kwa nini? Yaani, pressure yako kama ya mtoto mchanga. Nikaanza <laughs> <laughs> kucheka sasa, kama ya mtoto mchanga <laughs> alafu alipomaliza hapo, akaanza kunipa presha. Aa, dokta <laughs> <laughs> bona akunipa presha yako kama ya mtoto mchanga <laughs> ya <laughs> mna daktari anakuambia hem, tupime damu <laughs> mkubwa ajana mkubwa <laughs> tupime Ukimwi, nikasema, <laughs> ah, Bwana Tito, umetoka kuniambia damu yangu kama nini presha kama mtoto mchanga, sasa uledakuharibu hii. Nilicheka <laughs> mbona <laughs> nacheka so <laughs> umenichekesha. Ah ndugu <laughs> ah, yangu, asante kwa furaha ya Kristo. Haleluya <laughs> ya <Yeah>, kwa hiyo <laughs> Tulikuwa wapi? Sagad eh? Kwenye Sagad. Kwa Sagad imetumika kidogo kwenye Isaya 44. Isaya 44 mstari wa 15. Isaya 44 mstari wa 15. Mwaye kuambiwa na daktari ngoja tukupime damu kubwa. Nimwambia <laughs> rafiki yangu mmoja kuna tofauti ya kwenda kupima kwa sababu nataka kupima na daktari kukuambia, "Hem nenda kapime hii." Maanake dokta unamaanisha nini hadi <laughs> watafuta maana upati, <laughs> unaomba chini chini Mungu atamwaibisha daktari, hakika anachokitaka, hata kiona. Kama mbingu zilivyo mbali na mashariki, ndivyo Bwana alivyoweka, unaoka unaondoa dhambi pale, unaweka ugonjwa, ndivyo Bwana alivyoweka ugonjwa huo mbali nami. <laughs> Umaye kukuta una ukiri, ah, utakiri yote siku hiyo. Isa 44:15. Isa 44:15 anasemaje? Kisha utamfaa mwanadamu kwa kuni eh? Utoa kipande akaota moto na muwasha moto akaoka mkate na mufanya, ufanya nini? Mungu. Mwana Mungu ndogo eh? Kwa hiyo sanamu akauabudu, uifanya sanamu ya kuchonga akaisujudia, hapo ni sagad ao. Angalia mstari wa kumi na saba anasemaje? Na kwa sehemu iliyobakia hufanya mungu, yaani sanamu yake ya kuchonga husujudu mbele yake, akayaabudu akasema, uniokoe, maana wewe u mungu wangu. Hiyo ni sanamu. kumi na tisa wala hapana tiaye moyo wake, wala hapana maarifa, wala hapana kufahamu Nimeteketeza sehemu motoni nao, nimeoka mkate juu ya makaa yake, nimeoka nyama nami nikaila. Je, kichobakia nikifanya kuwa chukizo? Je, nisujudie shina la mti? Matumizi ya neno kusujudu hapa, ukiangalia kwenye matumizi yake, neno sagad haijatumika. Neno shaka kwao ni kuiangukia au kuanguka chini mbele ya kitu. Kwa hiyo ni ibada mbele ya kitu, sio kuanguka baada ya kugongwa na jiwe baada ya kupiga teke jiwe. <laughs> Mm -mm. Ni mbele ya kitu, specifically hapa ni sanamu imetajwa. Ni fall down zaidi ya kusujudu. Kiswahili cha kwanza ni kufall, ni kufall kawaida, lakini fall ya sagad ni fall to worship, ni kuanguka mbele ya kitu kwa ajili ya kuiabudu. Aleluya! Isaya 46 mbele yake pale, mstari wa sita ametumia tena hilo neno sagad 46 6. Anasema watu wamwagao dhahabu kutoka mfukoni na kupima fedha katika mizani, waajiri mfua dhahabu, akaifanya Mungu. Angalia, huanguka na huabudu. Umeona huanguka, eh? huanguka na huabudu, hiyo ni sagad. Hii ilikuwa inaambatana na utoaji wa sadaka za kuteketezwa pia. Sasa tunaweza kusema kwa ujumla, kwenye agano la kale neno ibada shaka, shaka au sagad ilikuwa inaambatana inakuwa inaonyesha unyenyekevu, heshima, lakini ilikuwa inaambatanishwa na utoaji wa sadaka za kuteketezwa, kama walivyokuwa na mtoa Isaka Ko hali ya mtoaji hapo ni, ni mtu mwenye nyenyekevu, ni mtu mwenye heshima, ni mtu mkarimu, ni mtu mkarimu. Kwa hiyo ndio maana alikuwa anafanya hivyo kwa wageni. Kunyenyekea, kuheshimu na ukarimu ilikuwa inaambatana na nini? Na utoaji wa sadaka za kuteketezwa sasa naomba turudi kwa huyu mwanamke nimeona nitumie hizo za agano la kale nitaspea matumizi ya Kigiriki kwa leo kwa kwenye matayo mpaka ufunuo tutaiacha kwanza matumizi ya neno la Kigiriki na sababu ya kufanya hivyo leo Haleluya. Haleluya kwa nini kwa sababu nitaka nikuonyeshe kwanza namna ambavyo walitumia hili neno kuabudu kwenye Agano la Kale, kuabudu kwenye Kale kwa umegundua mambo yafuatayo. Jambo la kwanza kwenye kuabudu kuna nini? Kuna hali ya mtoaji, sababu ni swala la ibada. Kuna hali ya mtoaji ambayo ni nini? Kuonyesha nini heshima, unyenyekevu au ukarimu. Naomba niulize hivi vyote ni tabia za mwamini, yeah. Si ndio, eh? Yeah. Heshima, unyenyekevu, ukarimu. Kwa kama ni kumwabudu Mungu, maana yake ni kumwonyesha nini, heshima ulionayo kwake au kwa kazi yake, ni kunyenyekea kwa sababu ya kazi yake na kum, kum, kukarimu kwa sababu ya kazi yake. Hiyo ni, ni hali ya moyo, lakini hiyo hali ya moyo inaweza kuonekana kwa namna ya utendaji wa nje ambayo ni nini? Ni kusujudu au kuinama au kuanguka mbele zake kusujudu kuinama au kuanguka mbele zake kusujudu kuinama au kuanguka mbele zake mpaka hapo kwa sababu tunasoma agano la kale ilikuwa inaambatana na tukio lingine linaloitwa utoaji utoaji Towaji wa nini? Tumeona ni dhabihu za kuteketezwa, dhabihu au sadaka za kuteketezwa. In fact, hata Abrahamu alipowapokea wale wageni watatu kwenye sura ya 18 ya kitabu cha Mwanzo, ambao alisujudu na kuinama mbele yao, kuna kitu kingine alichokifanya ambacho ni nini? Aliwakarimu, si ndio, eh? Ndio maana wanaposema wengine waliwakarimu malaika pasipo kujua, wanamzungumzia nani? Ibrahimu. Ibrahimu ndiye aliyepokea watu asiowafahamu ametoka wa wa wapi, wakamwomba aingie nyumbani kwake na akawaandalia chakula. Hiyo inaitwa ukarimu, kwa kulikuwa utawaji, ukarimu na tukio la utoaji kwenye huo ukarimu wake Ibrahimu aliona nini? That's another thing. Lutu pia aliwakarimu wale wageni walioenda wapi Sodoma na Gomora. Aliwapokea kwa ukarimu, aliinama mbele yao, akawakaribisha ndani na akawatendea mema. kwa kuna lugha ya moyo wa tofauti kwenye ibada, kwayo ibada. Kwa maana hii, mpaka sasa hivi ni hali ya moyo, ni hali ya moyo wa mtu kabla ya kinachofanyika kwenye mikono. Ibada ni hali ya moyo ulionye, moyo ulionyenyekea, moyo wenye heshima, moyo wenye ukarimu. Ibada hali ya moyo wenye heshima, moyo ulionyenyekea, moyo wenye ukarimu inaambatana na tukio lingine hapo linaitwa utoaji wa dhabihu ya kuteketezwa. Hiyo ndio vitu ambavyo vimevipata mpaka sasa hivi. Ibrahimu alikuwa anaenda kuabudu, lakini alikuwa nasadaka, na sadaka. Na ukitaka kujua kwamba tayari mentality yao ya ibada ilikuwa ya tofauti, waliuliza swali. Isaka alimuuliza baba yake, tunaenda kuabudu lakini yuko wapi nani mwanambuzi mmeona swali la isaka kwa isaka anamuuliza babake swali la msingi sana turudi pale ko tayari walikuwa ana ufahamu juu ya ibada worship sasa hivi kuna ma worship experience nyingi sana vijana <laughs> wetu wanapenda muziki sana siku hizi kila siku nini worship experience nini tunabadilisha majina tu, sababu makanisa siku hizi mengi ana music system, kwa vijana wakisikia viuno vimekaza, wakalegeze, wanaandika worship experience. Na siku hizi ile uwe worshipa mzuri, inabidi uwe na swaga za kucheza, lazima. Unaona, kila mtu anatafuta swaga zake. Hiyo inaitwa nini? Worship experience, ibada next level, sijui. So nini? Awesome worship experience, sijui. So nini Adonai worship experience, breakthrough worship experience, best worship experience, lazima kuwe na step hiyo. <laughs> nini worship experience siku hizi, wametoa wapi? Hata mimi najiuliza. Kwa Diamond anafanya mazoezi ya worship experience na mwabuduji wa kanisa la mtakatifu nani na yeye pia anaandaa nini worship experience, na hakuna anayejiandaa kuakuka na kuinama kuinamaoichetucha jabu cha ajabu sana. Kina ajabu nyingi sana. Ajabu ni kwamba mko hapa mnajifunza neno la Bwana. Kina ajabu nyingine ni kwamba hizo worship experience lazima uje na simu yako nzuri, hata kama kuna watu wameweka kamera pale, wanarekodi huko hivi Mm, mm, mm, mm, mm. Au yule anaimba pale. Wote mnafanya nini? Machukua session naendelea mna worship. Mnafanya nini? Mna worship. Sema mna worship. Mna worship au mna watch it. Mna worship au mna watch it. Na walivyo wahuni ministers wetu wa siku hizi wakiona mmetulia tu mnamwabudu Mungu mmeconcentrate, wanasema chukua simu yako, chukua simu yako, chukua simu yako, chukua simu yako. Washa tochi, washa tochi. Wanaigana kabisa washa tochi wote wanasema "Hey, twende hivi." <laughs> Kijana wa siku hizi ukishamwambia washa tochi asione message ni ngumu, sio? Asione message tu asio, asikumbuke kamera yake ni ngumu. Baada hizo afu kameramani anakaa huku arekodi na taa zinazimwe. Unakuta kila mwimbaji akifanya tukio lazima waigani. so, sisi tumemwiga Diamond tumemwiga Alkiba tumeanza na kuigana every worship eh. Turudi kwenye Biblia tuache ujinga, tuache nini ujinga. So you find mazingira ya worship yamebeba heshima kabisa, imebeba vitu ambavyo it's not what we are doing. Neno ibada konotesheni yake ni hona deep, hona heshima ndani yake. Kuna kuanguka kwa sababu ya heshima, kuanguka kifudifudi, kusujudia. Heshima kwa Mungu, heshima kwa Mungu inabeba connotation ya heshima worship, heshima kwa Mungu na, na worship ina heshima, ina attitude. Heshima ina nini? Ina mtazamo, ina namna mtu anavyoheshimu, anavyojiweka, anavyojiweka. Ukisikia huu ni mkutano wa heshima, kuna namna unavyojiandaa, kuna namna unavyovaa. Ndio maana mimi simwelewi mtu ambaye anakuja kanisani hana Biblia, alafu anasema anaenda ibadani. No bible, ana sehemu ya kuandika notebook. Hana moyo ulio tayari kwenda kupokea kitu kutoka kwa Mungu wake. Hata wakimwambia tupige magoti, wanapiga wawili, wengine wanakodoa macho, wanaangalia kama mjusi ile. Bwana milango na ni worship session ile, ina no worship tu, halifai kutumika kama heshima haipo imebeba heshima ndani yake, worship heshima ndani yake. Ukiangalia ile matumizi mawili tu kwenye agano la Kale, shaka na sagad ni deep worship, deep worship. Ni deep honor, ni unyenyekevu. Na unyenyekevu sio unyenyekevu na, na, na heshima ni vitu ambavyo havionekani, lakini vina matokeo yanayoonekana. Mtu unayemheshimu mtu unayemnyenyekea kuna vitu vya nje vinavyoonekana, kweli si kweli? Kuna vitu ukianza kuvisema, kuna matukio ukianza kufanya, nina define ya kwamba huni heshimu. Lakini heshima iliyoko ndani hakuna mtu anayeiona mpaka atakapofanya jambo, sema this guy respect this people. Haleluya ma inaonyesha kuna heshima ndani ya hili tukio. Na ndio maana rais akisema anakuja mahali, kuna namna watu wanajiweka kuonyesha heshima, kuonyesha heshima. Kuna approach wanaweka hata ukimwambia andaa kitu fulani, anaandaa kwa heshima, anahakikisha kila kitu kiko sawa, ana cheki kwa sababu afanye nini? There is honor oh, heshima anaweka heshima. Haleluya. Kwa heshima ni jambo ambalo linaonekana kwenye matendo. Inaonekana kwenye matendo. Kwa Ibrahimu alionyesha kuheshimu wale watu, na alichokifanya sio tu kwamba aliinama, kwa sababu unaweza ukainama pia kinafiki <laughs> ukaweka mikono hapa, lakini usio na worship, usio naona akawachukua, akawapeleka nyumbani kwake, akaomba wakae, akaomba wahudumie. Hiyo ni nini? Worship ni hona, alikuwa anaonyesha heshima, very important, alikuwa anaonyesha heshima. Lutu alipopokea wale watu, angalia attitude yake, sio tu alinama kifudifudi, no, no. Aliwachukua pia akawaprotekti. Mji mzima ulitaka kuwavamia, akasema no, no no, don't do this, usifanye hivi, fanye hivi. Isaka alijua heshima ni nini. Anasema, asema mm, tunaenda kumwabudu Mungu and we don't even have sacrifice, how are we going to worship? Kwa nini awana sacrifice? Kwa sababu aliwaza ya kwamba lazima kuwepo na tendo ntakalolifanya kusignify my Honor to God. In fact, kwenye Agano Jipya, wale watu alipozaliwa Yesu wakasema, tunamtafuta mfalme aliyezaliwa ili tukafanya nini? Tukamsujudie. Unajua kilichotokea ile kwenda kumtafuta kwa ajili ya kumsujudia, waliweka kitu kiambatanisho cha kuonyesha kwamba tunamsujudia au tunamheshimu kwa, hawakuja tu na kulala mbele yake au kuanguka mbele yake au kusujudia mbele yake, walikuja na nini? Gifts, gifts kuonyesha nini? Hona, unaiona? Nafikiri ni ni, ni, ni, ni, ni, ni ni mstari wa ngapi hapa, nionyeshe. Ni, ni hiyo hiyo ya Yesu, ni Mathayo mbili mbili. Sasa, so, tunakuja kumwona mfalme aliyezaliwa ili tumwabudu. In fact, naweza kusoma na hiyo mistari miwili hapo kwenye Mathayo mbili mbili na mbili kumi na mbili Mathayo mbili mbili na mbili kumi na mbili. Kwa neno woshi natakiwa lianze kuelezewa kwa upya kwa muktadha wake kibiblia. Mbili, mbili nasemaje: yuko wapi aliyezaliwa mfalme wa Wayahudi? Kwa maana tuliona nyota yake mashariki nasi tumekuja kumsujudia. Wamemuita mfalme wa Wayahudi, tumeona nyota yake, tumekuja kumshuhudia. Kumi na mbili, anasemaje? mojamta tende nao, akiisha kuonywa na Mungu katika ndoto hmm. Kumi na moja, sori, kumi na moja. meimba leo kama korasi mchanganyiko, turudia tena kumi na moja. Wakaingia nyumbani wakamwona mtoto pamoja na Mariamu mamae, wakafanya nini? Wakaanguka wakamsujudia, nao walipokwisha kufungua hazina zao wakamtolea tunu, dhahabu na uvumba na manemane. Walisemaje kwenye mstari wa pili? yuko wapi yeye aliyezaliwa mfalme w Wayahudi? Maana tulionya ndio yake mashariki, nasi tumekuja kumsujudia. Akasemaje huku? Wakaanguka wakamsujudia, wakamtolea. Unaona connection eh? Wakaanguka wakamsujudia, wakafanya nini? Wakamtolea zawadi waweza kuja nazo inafanana na Mwanzo ishirini na mbili mstari wa pili hadi wa tano. Yeah. kijana aliulizaje? ngoja tusome tena sikaa nimetoa kichwani mwangu pale naweza kichwa kikwake mejaa maharage mengi. Angalia mstari wa saba, Yesu ulikuwa ni mstari wa saba. Mwanzo ishirini na mbili mstari wa saba Mwanzo ishirini na mbili mstari wa saba. Are we together? Mwanzo ishirini na mbili mstari wa saba, harakusome na wote. Nasemaje? Isaka akasema na baba Ibrahimu baba yake akisema, akanena babangu, naye akasema, mimi hapa mwanangu. Akasema, tazama moto upo na kuni zipo lakini yuko wapi mwana mwanakondoo kwa sadaka ya kuteketezwa? Mbona alichouliza eh? Yuko wapi mwanakondoo kwa sadaka ya kuteketezwa? Kuni zilikuwepo, moto ulikuwepo, kondoo yuko wapi? Kwa alielewa ya kwamba worship ina ina ina expressions zake. Ina expressions zake In fact, mpaka hapo hakuna mtu aliyesema tukamwabudu kwa kumwimbia mpaka hapa anyewe. Mnaonaje? So, yuko wapi mfalme wa Wayahudi wa, wa, wa, wa, tukamsujudia na kumwimbia. <laughs> Walipofika pale wakaanza kuleta bendi. Wala sitasema kuimba ni mbaya, nataka uone msisitizo wa worship kibiblia wa msizo biblia. Haleluya! Angalia msizo wa worship biblia. Sitaki kuchokoza hapo. Wangapi wamenielewa mpaka hapo? Wangapi wamenielewa mpaka hapo? tunaomba juu ya fahamu zetu, ni kwa sababu naweza ukawa nasikia neno hilo hilo na usipate kile ambacho Mungu anataka useme. Paulo anasema kwa bahari ya watu walikuwa anaombea alikuwa anaombea fahamu zao sehemu nyingi sana, akijua ukuaji wa kiroho na utendaji wa neno la Mungu nategemea na ufahamu wa kile ambacho Mungu amefanya kwenye maisha yao kwa ajili ya kile ambacho wanakisoma na kujifunza kila siku kwenye makusanyiko. Asema Mungu wa Bwana wetu Yesu Kristo Baba utukufu awape ninyi roho ya hekima na ufunuo katika kumjua yeye. Macho ya mioyo yenu yatiwe nuru. Mjue tumaini la mwito wake, jinsi ulivyo na utajiri wa ukuu wake ndani yetu, jinsi ulivyo kwa kadri ya nguvu so mfufu wa Yesu Kristo. kwa anazungumza fahamu wa kile ambacho Mungu amekifanya wa uwe wazi sana kiasi kwamba inakuwa rahisi kwa very practical Nataka uombe kwa dakika chache hapo, ujiombee ya kwamba ufahamu wako unajengwa na haya unayosikia kwenye kambi hii, ya kwamba hakuna kitu ambacho kitapotea kisiwe na impact kwenye maisha yako. Unaiona neno la Mungu kama fundisho ambalo liko very practical. Paulo anamwambia Filemoni, ushirika wa imani yako ufanye kazi yake katika ujuzi wa kila kitu chema kilicho kwetu katika Kristo Yesu. Neno ushirika imani yako ufanye kazi yake the effectual. Nasema that the communication of your faith may become effectual. Kwa anazungumza effectiveness ya imani yako, maana yake utendaji wa imani yako unaweza kuasidishwa kwa ubora zaidi, kadi ambapo unapokea ufunuo ya yale ambayo tayari umekwisha kuwajua, ndio revelation knowledge Dio hekima na ufunuo wa roho kwenye eneo lake. Kwa haiwe tu taarifa kwenye kichwa, la like kitu ambacho kinaweza kuwa na mtindo na mwenendo wa maisha yanaonekana. Hebu omba dakika mbili hapo. Shebrekha bus ya, She ya bid. Na brekosha ya Balezikaya ya bus. Megedosa ya brakabo shekete leba haz ya bid. Ee Shebrekha mando lebrahaze gabiya gadusa ya ba rekabaose brekele ya erikabayazeseketobayaba e elebrahazo kebaba neno lako linakuwa lepesi, kudaigesi lepesi, kulielewa lepesi, kuliishi lepesi kulitafakari kwa sababu ya msaada wa Roho yako ndani yetu, kwa kadri ya utajiri wa uweza wa Mungu ulioko ndani yetu, tunapokea wepesi kwenye kulisikia na kulielewa neno lako hata wanaosikiliza wanapokea wepesi wa kulisikia na kuelewa neno lako. In the name of Jesus, in the name of Jesus, in the name of Jesus, in the name of Jesus. Rabo.