Kichwa cha somo ni Injili ya Mungu. Kwa nini Injili ya Mungu? Kwa sababu kuna injili zingine <laughs> tu, lazima tu identify, tutambue, tuweze kuona Injili ya Mungu kwenye maandiko. Takuwa na muda wa kutosha zaidi wa kujifunza. Ninapenda zaidi uandike, na namna ya kuandika ni usiandike tu mistari, andika na maelezo ambayo nitapa. Tutakuwa tunatembea na Warumi moja mstari wa kwanza hadi wa nne, na tutakuwa tunafanya uchambuzi kutokea pale. Tuone uh, sehemu ambayo Mungu anatupeleka. Warumi moja mstari wa Warumi moja mstari wa kwanza hadi wa nne. Warumi ni kitabu ambacho kiko nyuma ya ufunuo na mbele ya mala, uh, ya mwanzo. Hapo katikati unaipata Warumi. Iko wapi? Mbele ya mwanzo alafu nyuma ya ufunuo. Si unapata Warumi pale katikati? Okay, basi nikurahisishie iko mbele ya matendo ya mitume. Bwana asifiwe. Iko mbele ya matendo ya mitume na nyuma ya nini? Wakorinto wa kwanza. Naomba urudi Warumi moja mstari wa kwanza, tuangalie kidogo juu ya Injili ya Mungu, the gospel of God. Kama kizungu kinapanda, najua wengine God wanamwita God, the gospel of God. Kule kwetu God ni mlinzi njili ya Mungu. umeshaandika warumi moja? tunaweza kasoma wote? Inasemaje? ukitaka tuende vizuri nikisema tusome tusome mimi napenda darasa ambalo limechangamka watu wanaongea. Sawa eh? ehe Paulo, mtumwa wa Kristo Yesu, aliyeitwa kwa mtume na kutengwa aihubiri injili ya Mungu. Umeiona injili ya Mungu? Yeah. Paulo aliyeitwa kwa mtume na kutengwa aihubiri injili ya Mungu. Uh, uh, mstari wa pili unasemaje? ambayo Mungu amekwisha kuyaahidi kwa kinywa cha manabii wake katika maandiko matakatifu. Mstari wa tatu, yaani habari za mwanae aliyezaliwa katika ukoo wa Daudi kwa jinsi ya mwili, na kudhihirishwa kwa uwezo kuwa mwana wa Mungu kwa jinsi ya roho ya utakatifu kwa ufufuo wa wafu, Yesu Kristo Bwana wetu. Sasa kuna mambo kadhaa anataka tuyaangalie hapa tunapotaka kufanya uchambuzi. Hiki ni kitabu cha Warumi. Kitabu cha Warumi kimeandikwa na Paulo kwa kanisa la Roma, au lokuwa Rumi. Rumi ni eneo ambalo walikuwa anakaa wa Roma. Roma ilikuwa ni utawala, sio kama ambao leo tunaita kanisa la Roma, ni utawala ambao walikuwa na uwezo kabisa, ni nchi kama nchi zingine, ambapo walikuwa kulikuwa na kanisa, alikuwa andikwa kwa ajili ya nchi, iliandikwa kwa ajili ya kanisa, kanisa, kanisa, kanisa, kwa sababu tunataka kujua kwamba ni kanisa. Unaweza ukaendelea mstari wa tano. Mstari wa tano anasemaje? ambaye katika yeye tulipokea neema na utume, ili mataifa yote, sema mataifa yote, wapate kujitiisha kwa imani kwa ajili ya jina la nani? jina lake. la mstari wa sita ambao katika hao ninyi mmekuwa wateule wa Yesu Kristo. kwa anaoandikwa waraka nini? wateule wa Yesu Kristo, kwa sio waraka kwa watu wote, wateule wa Yesu Kristo Alafu anaposema wateule wa Yesu Kristo mbele yake anaelezeaje? Mstari wa saba asema kwa watu wote walioko Rumi, ameelezea wapendwao na Mungu. Hapa sio ulimwengu mzima tayari. Kwa lugha rahisi, waliopokea upendo wa Mungu, ntaelezea huko mbele zaidi. Asema na Mungu walioitwa kuwa nani? Watakatifu. Watu wote walioko Rumi hawakuwa nani? watakatifu kwao, ni hili, ni kanisa asemaje? Neema na iwe kwenu na amani tokaye kwa Mungu baba yetu, na, na, na kwa Bwana yetu, na kwa Bwana Yesu Kristo. Mpaka hapo tushaelewa angalau muktadha wa kitabu cha Warumi, na kwamba iliandikwa kwa kanisa lililoko Rumi, watu wapendwa na Mungu, walioitwa kuwa watakatifu. Katika usomaji wa maandiko, jambo la msingi unapochukua Biblia yako ni kuijua Biblia ni kuijua Biblia, kuijua Biblia ni kitu cha kwanza unachotaka kujua kabla ya kuisoma Biblia, na nafikiri ungeandika hiyo, kuijua Biblia kwa maana ya Biblia ikoje, imeandikwaje. Ni vizuri kujua kabla ya kuanza kuchambua Biblia. Makosa mengi tulionayo leo ni matokeo ya usomaji mbaya wa Biblia. Biblia ilipaswa kusomwa vizuri baada ya kueleweka kwamba ina nini ndani. Naomba nianze tu kwa kusema Biblia ambayo mitume walisoma haifanani na Biblia ambayo tunasoma leo. Tuanzie hapo, sema naanza <laughs> na kwa kuvuruga sasa. Tunakubaliana kwamba mitume hakuwa na kitabu kama hiki Halo hakuwa na kitabu kama hiki, nabidi tuanzie hapo, sindio? hakuwa na kitabu kama hiki, walikuwa na kitabu gani? Mwanzo mpaka Malaki. Kwa Yesu hawezi akawa amesoma Matayo, kitabu chenye historia ya kuzaliwa kwake, au kitabu chenye historia ya kuzaliwa kwangu, nimeshakisoma kisoma kabla sijazaliwa. Wakina Petro hawakuwa anachambua Matayo mpaka Ufunuo ko kila ambacho wao wanaita maandiko ni mwanzo mpaka Malaki. Nitakuonyesha baadaye kwenye Biblia namna ya kuiona hiyo, ni mwanzo mpaka Malaki, mwanzo mpaka Malaki. Cha kwanza ambacho unatakiwa kujua ni kwamba hicho ndo kitabu walichokuwa nacho, walichokuwa wanachambua. Walioandika matayo mpaka ufunuo ni nani? Ni wanafunzi wa Yesu au waamini waliokuja baadaye? In fact, hivi vitabu vina historia ya kwamba viliandikwa miaka gani? Tunapozungumza mwaka tuko mwaka gani leo? Tuko mwaka gani leo? Wangapi wanajua tuko 2025? Sasa kuna watu wako elfu moja na sitini na saba wangapi wanajua tuko mwaka 2025? Okay. Nini maana ya mwaka 2025? Naomba nikuulize swali rahisi. Dunia ina miaka mingapi? Unajua? Okay. Dunia ilianza lini? Sababu inawezekana hata watu wajii kwa nini tuko elfu mbili na ishirini na tano? Kwamba dunia ina miaka elfu mbili na ishirini na tano wangapi wanakubaliana na mimi ya kwamba dunia ina miaka zaidi ya elfu mbili na ishirini na tano? Kuna mtu hana uhakika wa Kwa hiyo tarehe moja mwezi wa kwanza mwaka wa kwanza, ni lini tuko mpaka hapo eh? Kwa mwaka wa kalenda, sio mwaka wa dunia, kwamba yaani dunia ina miaka elfu mbili namba, tuanzie kuvurugana kuanzia hapo. Dunia haina miaka elfu mbili. Dunia ina miaka zaidi ya hiyo elfu mbili na ishirini na tano. Sasa E, mwaka elfu mbili na ishirini na tano ni wa nini? Inabidi yanze kukumbuka ku, historia ya e, kwamba zamani tulikuwa tunaandika Kiingereza, walikuwa wanaandika ano domino, mnakumbuka ano domino ambayo maana yake ni kwa Kiswahili wanaandikaje? B nini? Baada ya Kristo, BK. Bwana asifiwe. Baada ya Kristo, kwa kwa huu mwaka umeanza kuhesabiwa wakati gani? Kristo alipozaliwa. Tuko sawa eh? Kwa hiyo maana yake tungesema leo, huu ni mwaka elfu mbili na ishirini na tano baada ya nini? Kristo. Ina maana kabla Kristo hajazaliwa kulikuwa na miaka ya nyuma yake Bwana asifiwe, Bwana asifiwe. Kulikuwa na miaka ambao sitaki tuchambue hiyo miaka. Kwa hiyo ukirudi kwa kina Musa mpaka leo ni zaidi ya miaka elfu mbili, sawa? Kurudi kwa kina Musa mpaka leo, sembuse uende kwa nani? Kwa Adamu ni miaka mingi sana, maelfu ya miaka. Lakini mwaka elfu mbili na ishirini na tano tungekuwa tunaandika kama wanahistoria, tungeandikaje? Baada ya Kristo. Kwa kalenda tunayoitumia leo inamtambua, inatambua mwanzo wa majira katika ulimwengu kama baada ya kuzaliwa Kristo. Tuko sambaga hapo eh? Kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano sio nini? Sio mwaka wa dunia, sio mwaka wa dunia. Kwa ni baada ya Kristo. Tuanzie pale, nitaka nikuambie hivyo ili nikuambie kitu okay. Kwa Yesu alikufa mwaka gani? baada ya Kristo, Yesu alikufa mwaka gani? Hata amjui Yesu alikufa akiwa na miaka mingapi? Emsema kama mwenye uhai wanne, sio wazee ishirini na nne mwaka gani? salasini na tatu. Kwa Yesu alikufa mwaka gani? salasini na tatu baada ya Kristo. Mtumishi ndio kamba anawatafunua leo sasa. Si ndio eh? nazungumza pale alipokamatwa, akateswa, akafa. Tunajua Yesu anaishi, in fact hata ndani yako leo anaishi, lakini kile cha kwamba alikufa kifo cha kimwili, walimkamata wakamburungunyua, wakam, wakampalisha manini, wakampeleka msalabani, alafu boom, kaburini. Ni mwaka gani? thelathini na tatu baada ya Kristo. Ka baada ya Kristo ni nini? Kuzaliwa kwake. Tuko sawa eh? ka alipozaliwa mpaka alipokufa ni miaka thelathini na tatu kosambagapwe miaka mingapi? salasini na tatu. Hiyo ni historia ya kawaida kabisa, lakini ya muhimu sasa, nataka nikuonyeshe kitu ko, walioandika Mathayo, Marko, Luka, Yohana, matendo ya mitume mpaka ufunuo, waliandika lini? Waliandika baada ya Kristo kufa na kufufuka, si ndio, eh? Ko walipokuwa wanaandika, walikuwa wanarejea wana, wana vitabu gani? Hapo uelewe vizuri sana, Matayo ilikuwepo wakati Yesu yuko mtaani? Hapana. Sasa ngoja nikupe kupe, uh, wachambuzi wa Biblia wanapata namna gani tarehe za kuandikwa kwenye hivi vitabu vinne tu. Nataka tuanze na hivyo vinne tu, ambavyo Yesu alikuwepo ambavyo inamzungumzia Yesu: Matayo, Marko, Luka, Yohana. Kitabu cha kwanza kilichoandikwa ni Marko. Kwa ule mpangilio wa Mathayo Marko haujapangwa kulingana na kipi kimeanza kuandikwa. Ule mpangilio wa Mathayo Marko Luka na Yohana haukupangwa kwa nini? Kwa miaka iliyoandikwa. Marko ndio ilikuwa ya kwanza kuandikwa. Inaaminika ya kwamba iliandikwa iliandikwa kati ya mwaka sitini na tatu hadi sabini baada ya Kristo. Iko sawa eh? Mwaka sitini na tatu andika hiyo Marko iliandika sitini na tatu mpaka kati ya mwaka sitini na tatu mpaka sabini baada ya Kristo. Na Marko ndiyo aliyeandika Mathayo. Mathayo iliandikwa kati ya mwaka themanini baada ya Kristo mpaka tisini themanini mpaka tisini Kwa lugha rahisi, Yesu alipokufa katika mwili Matayo haikuwepo, Marko haikuwepo mpaka hapo, si ndio? Sababu yeye amekufa mwaka thelathini na tatu, Marko imeandikwa nini? sitini na tatu hadi sabini baada ya Kristo, sawa okay? Alafu Yesu alikufa nani, nani? Matayo iliandikwa mwaka wa themanini hadi tisini wanaweka approximation hapo katikati. Approximation ni nini? wanakadiria kati ya mwaka sabini themanini mpaka tisini kuandikwa kwa, kwa Matayo. Luka iliandikwa wakati huo huo themanini hadi tisini baada ya Kristo. Leo tunaanza na historia yeah. Yani, historia nimepata F ananirudisha nyuma <laughs> ni mwaka themanini hadi tisini pia kwa Luka na Matayo, wameandikwa imeandikwa wakati moja. Kitabu cha mwisho ambayo nataka tuangalie ni hicho andiko kwenye nyara vitabu vine vya Injili ni nini? Yohana. Yohana iliandikwa kati ya mwaka tisini hadi mia moja. In fact wengine wanasambaka mpaka mia moja na kumi baada ya Kristo kuandika, tisini mpaka mia. Nitaka nikuonyeshe nini? Nitaka ujue kwamba Yesu kama alichambua kitu chochote hakutumia Matayo. Iko sawa? Iko sawa? Kwa sababu Matayo ilikuwa bado haijaandikwa. Namba niulize kama mnaelewa hapo, si ndio eh? Si, si ndio eh? Kwa kama mtu amekufa mwaka huu, kitabu cha historia yake haiwezi ikawa imeandikwa mpaka kufa kwake, kabla hajafa, si ajafa, si ndio eh? Yeah. Kwa hiyo ni vizuri tuanze na hapo kwa? Paulo mwenyewe aliandika akiwa anachambua kitabu ambacho kikwepo. Kitabu gani ambacho kienda kwenye hekalu la Wayahudi na Yesu alikuwa anachukua na kuchambua maandiko, kilikuwa ni kitabu gani? Mwanzo mpaka Malaki, ambacho leo tunaita nini? Agano la Kale. Hivi unajua wao walikuwa hawaiti agano la kale kwa sababu ndio kitabu pekee kilicho kuwepo. Kwa haki make sense kwamba jamani, naomba fungua kwenye agano la kale. Hakuna siku Yesu ametumia neno agano la kale akimaanisha vitabu. Haleluya. Na ndio maana tukipata muda huko mbeleni, tutaeleza nini maana ya agano la kale na agano jipya, kwa sababu haikuwa kwa vitabu kwenye kanisa la kwanza. Kwa sababu walikuwa nasoma mwanzo mpaka Malaki. Mwambie mwenzako walikuwa nasoma mwanzo mpaka Malaki. Muhimu so sana tukianzia hapo. Kwa Paulo anaita injili ya Mungu. Kwa injili ya Mungu, yangalie yangalie ni wote sasa. Kama Paulo alihubiri injili ya Mungu, alihubiri kutoka kwenye vitabu gani? Matayo, Marko, Luka, Yohana. Warumi yenyewe, Ufunuo alifundisha kutokea wapi? Mwanzo mpaka Malaki. Nataka tuende taratibu tu. Kwa hiyo inawezekana kufundisha injili ya Mungu kutokea mwanzo mpaka Malaki. Mwaa, kusikia watu wanasoma, mi sitaki kusoma agano la kale, kwa sababu agano la kale halieleweki. Linapaswa kufundishwa namna ya kusoma, kwa sababu injili ya Mungu inapatikana kule. Mwambie mwenzako injili ya Mungu inapatikana kule. Kwa kama Yesu amesema kitu chochote, atakuwa ametoa mwanzo mpaka Malaki. Kama mitume wamehubiri chochote, atakuwa ametoa mwanzo mpaka Malaki. Huwa anawaambia watu hivi, ukitaka kupima kwamba unachofundisha ni kweli, angalia namna mitume walivyochambua kutoka kwenye mwanzo mpaka Malaki. Kwa mfano nilimuuliza mtu mmoja aliyekuwa anafundisha mia sita sitini na sita nikamwambia, nitafutie mia sita sitini na sita kwenye mwanzo mpaka malaki. Akuona, nikamwambia kama uwezi kupata kule ujui unachofundisha. Kwa sababu yohana ni mwanafunzi wa wapi? Mwanzo mpaka malaki. Yohana akiingia hekaluni, alikuwa anafungua nini? Mwanzo mpaka malaki, si ndio? akienda kwenye sinagogi hana Yohana yeye ndiye ameandika Yohana, hata ufunuo wa Yohana yeye ndiye ameandika, si ndio? Kwa kama anafundisha alilo nalo, ametoa mwanzo mpaka Malaki. Ukitaka kufundisha mwisho mia, anzia wapi mwanzo mpaka Malaki, tuone huo mwisho ukoje. Bwana asifiwe. Yeah. Nikaambia nionyeshe. Nionyeshe tuanzie mwanzo nionyeshe mpango wa Mungu ni watu Sijui nini nionyeshe, mia sita sitini na sita imeandikwaje kule. Mtumishi alihangaika, nikamwambia mia sita sitini na sita, sita, sita, huielewi. Acha kulisha watu maharage, wanavimbiwa maharage yenyewe amechacha. Unajua kuna maharage mazuri kibongobongo, kuna namna ukichanganya pale nini udaga na nini ukaweka pale Afu asubuhi ukiamka kitu akijapoa sana ili inapashwa. Afu maharage fulani vya amazing. Ukipasha okay, unapiga ile asubuhi unakimbia shule. Sisi tulikulia mazingira haya tunaelewa. Sisi hatujakulia mikate wapi. Watoto wa sikiliza sema mkate una Blue Band. Si Blue Band yetu ilikuwa ni maharage ya jana. Sawa, na mkate wetu nini? Ugali. Kwani tumekufa? Hata tuna... Sio mbaya mambo anaendelea, haleluya! Kwa hiyo hey, kwa hiyo una lazima upate kutokea kule, kwa chochote unachokiona kwenye Mwanzo mpaka Malaki kikichambuliwa, unachokiona kwenye Mathayo mpaka Ufunuo, unaweza ukarudi na kupata fundisho lake Mwanzo mpaka Malaki. Unatakiwa uwe na uwezo wa kufanya hivyo. Narudia tena, kwa Mkristo anayesoma Biblia anatakiwa wasaidieni wale watu wakae vizuri. Haleluya, kukombolewa na furahi, kupita lugha kutamka, kulionyesha pendo la nimekuwa mtoto wake, okay Niangalieni mimi. Kwa hiyo ni lazima uwe na uwezo wa kujua hiki ninachofundisha kutoka Mathayo mpaka Ufunuo, naweza pia kukifundisha kutokea Mwanzo mpaka Malaki. Naomba niwape habari nyepesi nyepesi hivi. Unajua Wayahudi leo, Wayahudi walioko Israeli, unajua wengi, sio wote, wengi hawakubali kusoma Mathayo mpaka Ufunuo. Najua hiyo, Wayahudi wengi hawapendi kusoma Mathayo mpaka Ufunuo kwa sababu zao. Lakini ukikutana uki, uki na Myahudi akakwambia, nifundishe wokovu kutokea mwanzo mpaka Malaki, unatakiwa uwe na nini? Uwe na uwezo wa kufundisha, mwambie mwezako, uwe na uwezo wa kufundisha kwa lazima Tuangalie, kwani wao walikuwa wanasomaje? Kwani wao walikuwa wanasomaje? Mwanzo mpaka Malaki walikuwa wanasomaje? Kwa hiyo ni, ni, ni, ni jambo la kwanza la kuanza. Paulo anafundishaje injili ya Mungu kutokea mwanzo mpaka Malaki? Tuende Warumi moja. Tena nimekufikirisha kidogo eh? okay. Kwa hiyo anafundishaje Paulo, mtumwa wa mtumwa wa Kristo Yesu <laughs> aliyeitwa kuwa mtumwa na kutengwa ahubiri nini? njili ya Mungu Ehe, ambayo Mungu amekwisha kuiahidi kwa kinywa cha manabii wake katika maandiko matakatifu. Kwa anasema hivi Mungu amekwisha kuiahidi hiyo injili katika maandiko matakatifu. Tukubaliane hapa, Paulo akisema maandiko matakatifu, alikuwa anamaanisha mwanzo mpaka ufunuo alikuwa namaanisha nini? Mwanzo mpaka Malaki, kwa sababu ndio kitabu ambacho kilikuwepo. Kwa hiyo alifundisha injili ya Mungu ambayo Mungu alikwisha kuahidi. Kwa hiyo injili ni ahadi ya Mungu iliyoko Mwanzo mpaka Malaki. Kwa hiyo nikisoma Mwanzo mpaka Malaki nitaipata injili ya Mungu, au nikisoma maandiko matakatifu kwa kanisa la kwanza, walichokuwa wanaita maandiko matakatifu, haikuwepo Mathayo. Tuanzie pale, usiogope kufikiri hivyo. Ilikuwepo na nini? kipande hiki kabla hiki, karatasi kilichoandikwa kitabu cha Agano Jipya la Bwana na mwokozi wetu Yesu Kristo. Ukiondoa eneo hili, walikuwa Paulo na mitume na wanafunzi wa Yesu na Yesu mwenyewe walikuwa nasoma upande huu, mwanzo mpaka Malaki kufundisha nini? injili Halo injili shura ni kwamba watu wengi wakisoma mwanzo mpaka Malaki hawapati injili, wanapata majanga. Naanza vibaya, wengi sio wachungaji, sio mitume, sio manabii, sio madiokania, ma ma sio manini, ma kila kitu. Wengi siwasoma wote, wengi ukichana sichani metoa kwa lugha mfano tu, ukichana Matayo mpaka Ufunuo wanasema hatuwezi kusoma tena. Kwa hiyo unaambia watu muktadha wa Biblia, cha kwanza ni kujua ukikipande tunachoita agano la kale kina nini, kwa sababu ukweli ni kwamba, nisikize vizuri huwezi kuelewa sehemu ya Agano Jipya usipoelewa sehemu ya Agano la Kale kwamba ina nini. Huwezi unajua kwa nini? Halo, unajua kwa nini na nakuprovia sasa hivi ya kwamba uki okay, wangapi wameona vile vibiblia vyenye matayo mpaka ufunuo vidogo hivi vya kuweka mfukoni hivi vina rangi fulani hivi ya bluu Watumishi wa Mungu wamefanya kazi kubwa ya kutupa, na wengine wameongezea saburi kule Agano Jipya na saburi. Naomba niulize, kama nimetoka leo kwenye mis... nim... fikiria kwamba nimezaliwa msituni, sawa eh? Sijui duniani kunaendelea nini, nimekuwa kama Tarzan niko na nyani, alafu nikaja nikaambiwa, wewe ni mwanadamu, ah, mkanifundisha kuongea sawa sawa. Nataka mfikiri. Yaani, hii sesheni mtafikiri mpaka mtapenda kufikiri. alo alo, alafu okay. Nikapewa kitabu nikaja mjini, nimeambiwa mimi ni mwanadamu, wewe sio nyani. Nikaja nikaambiwa, huyu ni mama yako, alikuacha porini, nyani wakakulea. Kunaambiwa acha kutembea hivi, simama wima, niwesimama wima. Alafu nikaanza kutembea mtaani nikafika nikafundishwa kusoma na kuandika nikajua. Unajua, ukikaa porini umekula matunda sana, akili iko shapo eh. <laughs> au, au jala baga na pizza. Alafu umefika mjini ukapewa nini? Baada ya kujua kusoma na kuandika, ukapewa kitabu pa! kitabu gani? Yoha, Matayo mpaka nini, Ufunuo. Nikaambiwa shika, utaelewa, sema utaelewa. Hiki kipande kingine sijafanya nini sijapewa ndugu zangu, na uhakika kweli nitaelewa? Ngoja tuone, kama ungekuwa wewe ungeelewa unaanza kufungua wapi? Matayo ngapi? moja. Mstari wa ngapi? wa kwanza. Mtu anze kusoma, kama tutaelewa. We kumbuka, umetoka porini na nyani umejifunza kusoma leo, umeelewa ukaambiwa, unataka kujua neno la Mungu, chukua, ukaanza Kitabu cha ukoo wa Yesu Kristo. Swala la kwanza, Yesu Kristo ni nani? Ukasema labda ameelezewa huko mbele. Alafu inasemaje? Mwana wa Daudi. Daudi ni nani? Wajua umekimbizwa wapi? Samueli wa nini? wa kwanza. Iko sawa? Ah, umeona, amerudishwa nyuma eh? Alafu kasemaje? Mwana wa Ibrahimu. Ibrahimu ni nani? Kumbuka nimetoka porini. Haleluya. Ibrahim ni nani? Nimerudi wapi? Mwanzo ngapi? Kumi na moja. Ametajwa kumi na moja, maelezo yake yako marefu kumi na mbili na kuendelea. Tayari umenirudisha wapi? Mwanzo. Okay. Kwa hiyo nitakuuliza Abraham ni nani? Unaniambia, ah, tufungue wapi? Mwanzo. Na ukianza tu mwanzo Tera akamzaa mtoto akamwita Abraham. Well, Tera ni nani? Haujafika Mwanzo moja moja? Kwa sababu kama akili yako iko, unajua, kuna watu leo wanaogopa kuuliza maswali like, kama akili yako iko smart you'll ask questions, utauliza Tera ni nani? Utarudi mpaka Methusela, utarudi mpaka Kaini, utamkuta mpaka Adamu. Siyu nani? Seti huko utakutana na oh, oh, kule lazima utembee kule. Uwezi kuruka, umeelewa? Mpaka hapo. unless uwe na, uwe na vitu ambavyo havijaungana yani, ya, unajua kitu lakini kuna kitu kimemisi, unatembea nacho. Hata kwenye vitabu vya hadithi huwa hatusomagi hivyo, wanataka kuuliza huyu jamaa kwenye hii stori ametokea wapi? Iko sawa, lazima aelezewe okay. Ukasema labda uanze Uh, Marko moja moja <laughs> sema Marko moja moja okay. em mojak emsomi Marko moja nasemaje? Mwanzo wa Injili ya Yesu Kristo mwana wa Mungu kama ilivyoandikwa na nani? Nabii Isaya. Kasha kuondoa kwenye reli, Isaya ni nani? Kumbuka nimetoka porini najengewa msingi wa fanya nini? kuelewa Isaya ni nani? ukirudi kumsoma Isaya, Isaya anakurudisha pia wapi? Mwanzo. Okay, tuachane na Marko, tuseme tutafute alivyoandika Luka. Luka, Luka moja moja, sasa Luka ameanza na story, ameanza na story, lakini kabla hajamaliza Luka moja atakurudisha pia agano la kale, Mwanzo mpaka Malaki. Ameanza kwa kuwa watu wengi wametia mikono kutunga kwa taratibu habari wa za mambo yale yaliyotimizwa kati yetu, kama walivyotuhadithia wale walikuwa mashahidi wake, na wenye kuyaona, na na watumishi wa lile neno tokea mwanzo nimeona vema nami kwa kuwa nimejitafutia usahihi wa mambo haya yote tangu mwanzo kuandikia kwa, kwa taratibu Teofilo mtukufu, upate kujua katika ha ha katika kujua hakika ya mambo yale uliofundishwa. Akaanza zamani za Mfalme Herode. Akaanza kuelezea habari za Herode, lakini ukienda huku mbele anaanza kuchambua kutokea mwanzo, anaanza kuchambua kutokea mwanzo kwa sababu na yeye anaanza kusema malaika alichokisema. Sasa Luka ana namna alivyoandika. In fact ukifika Luka ishirini na nne utakwama kwa sababu soma usoma ishirini na nne mstari wa ishirini na saba anasemaje? Akaanza kutoka Musa na manabii wote akawaeleza katika maandiko yote mambo aliyomhusu wenyewe. Unasemaje? Musa ni nani? Umerudi mwanzo tena eh? Hapo imeingia kutoka, si ndio? Akaanza kutoka Musa na manabii wote na ukianzia tu kutoka unauliza kwani Musa alikuwa ametoa wapi cha alicho kiandika? Unarudi wapi mwanzo. Tuko sawa? Okay. Labda tutakwa Yohana tuone Yohana anavyotuambia Yohana moja moja. Yohana anakuchanganya kabisa, yaani Yohana atakufanya uweke kitabu chini, urudi wasema, mbona umenipa kitabu nusu, yaani nitakufuata na nakuambia umenipa kitabu nusu, something is missing something is wrong somewhere, kuna kitu hakipo. Hem, tuanze hapo. Inasemaje hapo? mwanzo kulikuwako neno, naye neno alikuwako kwa Mungu. Ngoja, mbona nimemwona Mungu hapa? mbona nimeona mwanzo? mwanzo ni wapi? hii story, nasema hii story haiko clear <laughs> hapo mwanzo kulikuwako na neno, mwanzo ni wapi? hii stori imetoka mahali kwingine. Naendeleaje kutokea hapa? hapo mwanzo kulikuwa kwa na neno, naye neno alikuwa kwa Mungu, naye neno alikuwa hapo Mungu. vyote vilifanyika kwa huyo. vitu gani vilifanyika? <laughs> wala pasipo yeye hakuna kifanyika chochote. Hakuna, hakuna pasipo yeye hakikufanyika chochote kilichofanyika. ndami yake ndimo limokuwa uzima, na ule uzima alikuwa nuru ya watu, nayo nuru yang'aa gizani, wala giza alikuweza. Hii stori inatoka wapi? ya nuru kupambana na giza, mara giza haliwezi nuru. Unaitoa wapi? Bwana asifiwe. Ukisema basi uende ma uende, wa, wahitaje, uende Warumi, Warumi itakurudisha mwanzo pia, kwa sababu twende kwenye Warumi moja moja, turudi pale, turudi kwenye Warumi moja moja, alafu nikuonyeshe kitu Ko, cha kwanza ni kuifahamu Biblia ikoje kabla hujaanza kuifungua. Angalau huyo mtu inabidi aelezewe huku ndani kuna nini, huku ndani kuna nini, kwa sababu ukimpa mtu Biblia hujamfundisha namna ya kuisoma, au kuna nini ndani, anaweza akatumia, na unaweza ukatumia Biblia kuwa muuni kabisa, hata kuua au nyamjui mjui, ntawaonyesha Mtu katoka porini anafungua mstari poo, anasema usimwache mwanamke mchawi kuishi kasikia, nyumba ya jirani kuna mchawi, panga piyu, piyu, piyu. kula kichwa, akakuta sehemu imeandikwa jino kwa jino, mguu kwa mguu, uhai kwa uhai, kipigo kwa kipigo. Akasema hata Biblia inasema, niguse bahati mbaya, ni kulipue makusudi. Ukinikanyaga na mimi nakukanyaga mahali uliponikanyaga. Shida ni kwamba akikua, labda mtu mwingine ndo amue, kwa sababu wewe utamua. Umeelewa sasa eh? Anaanza kuichukua pale, anasoma mistari mingine pale, anasema usilime shamba wanyama wawili, ng'ombe na punda ye akajua pale inamaanisha nini kilimo, akasema mama, msichanganye tena ng'ombe na punda kwenye kilimo. Anaenda usivae nini, mavazi ya aina mbili, juu chini, sufu chini kitani. Anagundua hapa, mpaka hapo nimetenda dhambi tayari. Maana hii na hii sio kitambaa kimoja. Anarudi mforini kwenda kutafuta ngozi ili aivae ili asichanganye nguo mbili Anakuta mjini watu amenyoa, wanasoma usinyoe denge pembe za vichwa vyenu. Hapa tumeshatenda dhambi, tunaenda jehanamu moja kwa moja eh? Wangapi hapo amenyoa denge pembe za vichwa vyenu? Anasoma tu an, anachukua kila kitu anatumia anavyoona. eh? Akasema mwanamke akiwa kwenye siku zake asije kwenye mkutano wa Bwana. Tunaanza kuagua watu hapa, wewe toka simeandikwa kwa lazima, watu wafundishwe namna ya kusoma. Wangapi hapo? wangepigwa radi na Bwana hapo. Bwana asifiwe. Wanawake hoe, mgepigwa radi na Bwana. Kwa nini leo hamfi madhabahuni? Meea kujiuliza, lazima ujifunze kufanya nini? Kusoma. Najua utakimbilia tuko wagano jipya. Huko wagano jipya lipi, kitabu au Umeelewa maana yake? Kwa mtu anaweza akapewa biblia saa hiyo hiyo akasoma, akugeuzae akupigae shavu la kulia, mgeuzie la kushoto. Kwa hiyo inakuwa biashara ya kugeuziana mashavu, tupige piga, na hili piga na hili. Sasa nategemea mpigaji ana nguvu kiasi gani, kiasi gani? Maana anaweza kang'olewa magego. Mtu mmoja alisomaga bistari mstari wa Biblia akasemaje, siku hiyo itakuwa kilio na kusaga meno. Unaelewa maana ya kusaga meno? Anasema ni kusaga meno <laughs> nikamwambia, kama nitakuwa kibogoyo, anasema Bwana atakuotesha meno, lakini lazima usage meno, lazima <laughs> nime nifanya nini nitimie, yeah, yeah. Kwa hiyo pale umeona kusaga meno ni kusaga meno yeah. Kwa mashine gani itatumika hatujui. Kwa hiyo lazima sema ufundishwe, ufundishwe, fundishwe, asema, fundishwe, fundishwe. Kwa lazima ufundishwe kwamba kuna nini kwenye Biblia yako. Angalia alipoanza Paulo, mtumwa wa Yesu Kristo, aliyeitwa kwa mtume. Swala so la kwanza, Paulo ametoka wapi? Unampata wapi Paulo? Unaudi matendo ya ngapi? Matendo ya mitume ngapi? nane. Aliyesimamia mpaka Stefano akauawa, sura ya tisa Yesu alimtokea Anania, akaenda akamwombea, akaanza huduma yake, sura hiyo ya tisa. Sura ya kumi na tatu akaekewa mikono akaenda na sehemu nyingine, walikuwa na Barnaba mataifa, Wayahudi walipokata, walipokataa injili yake, akageukia mataifa na kati ya mataifa aliyofika nini, Warumi. Lazima Biblia inakurudisha nyuma kwamba tafuta stori nyuma ya hii stori. Bwana asifiwe, Bwana asifiwe, kwa sababu watu wengi wakisoma Biblia hawataki kufikiri. Tayari hapa anatuonyesha ya kwamba hmm. Lazima urudi Paulo ametoka wapi, lini alifanyika mtume? Haleluya! Tena ukianza kwenye Matendo ya Mitume nane, unamwona inaitwa nani? Sauli uko juu mbele, ndo anaanza kusema Sauli ambaye anaitwa pia nani? Paulo. Kumbe ilikuwa ni aka jina lingine la Sauli ni Paulo lakini anasema aihubiri injili ya Mungu ambayo Mungu amekwisha kuiahidi. Ni sehemu gani Mungu aliahidi hiki kitu? Sio la kawaida tu, si ndio? Ukisema hii ni lile gari nililoahidi, wapi? Maona inakurudisha kutafakari ahadi ya kwamba injili ya Mungu itakuja ulimwenguni, ilikuwa wapi Amekwisha kuyahidi kwa, kwa kinywa cha manabii wake katika nini? Maandiko matakatifu kama ndo nimetoka porini na kuuliza, maandiko matakatifu ni nini? yako wapi? Mwambie mwenzako, maandiko matakatifu. Mwambie mwenzako, mbona mogopa? Maandiko matakatifu ni nini? yako wapi? Umesikia ile maandiko matakatifu ndo umesikia kwa mara ya kwanza? Amekwisha kuyahidi kwa, kwenye maandiko matakatifu. Mimi ningekuwa mimi, naandikiwa na Paulo, namuuliza kwenye hayo maandiko matakatifu wapi Mungu aliahidi hichi kitu? Iko sawa? Akili yako inapanga jambo eh? Najaribu kupanga matofali kwenye ufahamu wako. Amekwisha kuyahidi kwa, kwa kinywa cha manabii wakina nani? Maswali mengi yanapatikana. Manabii wapi? maandiko matakatifu. Kwa kuna ujumbe wa Mungu uitwao injili, ambao umesemwa kwa nani? Kwa kinywa cha manabii kwenye maandiko matakatifu. Mpaka hapa tunajua ni wapi, Mwanzo mpaka Malaki. Kwa kwenye Mwanzo mpaka Malaki ni ahadi ya injili ya Mungu iliyonenwa kwa kinywa cha manabii. Point to note, injili ni ya nani? Ni ya Mungu. Anayenena ni nani? Manabii. Manabii ni nani? Watu. Kwa tangu mwanzo, Mungu anapitisha ujumbe wake kupitia watu, na kitu ambacho nimejifunza kwa muda sasa ni kwamba huwezi ukawa na mheshimu Mungu kwa kutoheshimu watu, kwa sababu Mungu siku zote anatumia watu na nawambiaga watu hata kwenye maisha ya kawaida, mtu ambaye atateseka sana ulimwenguni na ataona Mungu amemwacha kama tabia yake ni kutoheshimu watu, that will be deadly. Hicho ni kitu kibaya kuliko kitu chochote unajua. Kwa nini? God's method is man. Mungu anatumia nini? Watu. Wewe ndio mtindo wake tangu zamani. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Huwa anasemaga hivi, usipofanikiwa kwenye jambo, mara nyingi kuna mambo mawili. Kuna kitu ukijui au kuna mtu hujakutana naye. Bas. Kuna kitu ukijui au kuna mtu hujakutana naye. Lakini chenye nguvu zaidi ni ukutane na mtu kwa sababu unaweza kutana na mtu anayejua kitu na ana mwenye uwezo tofauti na ulio nao. Waya niwaambie ukweli. Hata namna Mungu alivyotuumba hajatuumba tuwe wakamilifu tukiwa peke yetu. Hivi unajua hicho kitu halo? Hivi unajua umbo lako tu linakuonyesha kwamba una mahitaji na unamhitaji mtu mwingine. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Kitendo cha kuwa mwanaume ni kuonyesha kwamba haujakamilika. Kwa nini hujaumbwa ukiwa mwanaume na mwanamke hapo hapo? Hata mjaelewa, naona tu kijana anaweza kusumbua baba, nataka kuoa nini na nini. Sasa kwani ukikaa bila kuoa nini? Unamhitaji mwanamke, kaa bila kuoa. Anasema lakini kwenye maisha najitosheleza. Ume, um, unaji, unaji? <gulia> <gulia> Bwana asifiwe! Bwana asifiwe! Inaonyesha kwamba in fact moyo ni niwaambie, sio kama mtanielewa. Nataka nifundishe kwa tumia lugha za kawaida. Hata maumbile yetu yanaonyesha kwamba tunahitajiana. Kwa mfano, si kama mtaelewa. Bwana asifiwe, wanawake, okay. Mpo hizi hapa ni za nani hizi? Sina, nimefanya tu. Hizi hapa ni za nani za kwenu eh? Za kwenu. Chakula kinachohifadhiwa hapa unakunywa wewe? Kuna beba chakula cha mtu mwingine huko tu, unabeba unatembea naye, na unawaisha nyumbani. Joni jamani, unaona mtu anaanza kwae nyumbani, anapandia magari, anawaisha nini? Chakula cha nani? Cha mtu kinatengenezwa wapi? Kwenye mwili wake, chakula cha mtu mwingine. Imagine, na wote hapa tumekula vyakula vya watu wengine nikiwepo mimi, umeelewa maana yake? Hivi ningezaliwa tu siku nazaliwa, pa ningesema wewe, sihitaji mama mimi, sihitaji <laughs> mama mimi, mimi na, nazaliwa naitwa apososhemeji mila yake sihitaji mama, ningekuwa hapa, unajua maana yake nini? Tayari <laughs> nimezaliwa nikiwa na uhitaji wa nani? mama. Na chakula changu anacho Mtu mwingine usipite kwenye jua mama, unaharibu chakula changu. Wai ingekuwa naweza kuongea wai, na upite kwenye kivuli, ni sile chakula changu kikiwa cha moto uliozidi, umeelewa? <laughs> mpaka hapo, okay, kuna haja ya kuelesha tena eh? Eh? Haleluya, okay. Shida ni kwamba duniani watu wengi wanajifunza kwa wa binafsi, kama vile mimi Niko duniani kwa ajili yangu? Hapana, hapana, hakuna mtu ambaye yuko duniani kwa ajili yake ko, okay. ko angalia, injili ya Mungu iliyonenwa na Mungu kwa kinywa cha manabii ko okay. kila mara manabii walivyodharauliwa kwenye maandiko, walikuwa na mdharau Mungu, walikuwa na dharau ujumbe jumbe wa Mungu, iko sawa ko. Hata Yesu wakati anazungumza juu ya manabii, anasema hivi, walikokuwa naua manabii ni kwa sababu manabii walibeba nini ujumbe wa Mungu walikuwa na mkataa wa Mungu kupitia nani? Manabii. Kwa hiyo angalia, nitaka uone kwa nini Paulo hajasema tu injili ya Mungu kwenye maandiko, akasemaje? Injili ya Mungu aliyoahidi kwa kinywa cha manabii wake watakatifu katika maandiko, cha manabii wake katika maandiko watakatifu. thats very important. Ukienda kwenye Wahebrania moja mstari wa kwanza mwandishi wa Hebrania, mimi najuaga ni Paulo, wengine wanasema hajulikani. Mwandishi wa Hebrania anasemaje? Mungu sema Mungu sema Mungu kwa basically ameanza CV imeanza neno Mungu. In fact baadhi ya vasha za kigeza wameza neno Mungu. Mnanisikia vizuri jamani? Nataka nishika kule nyuma, mnanisikia nyuma mnanisikia hmm? Wale wawili nyuma wanisikii kabisa, wanang'ata hivi wale nyuma. Wapeni vitu vya kuandika hapa, watansumbua wale make sure you are writing, this is a bible study class. Akisho unaandika kumeanza, okay. Kusoma hivi, tusome wote. Nasemaje? Mungu. Ehe, Mungu ambaye alisema. Nani amesema? Nani amesema? Ok, turudi tena Mungu, turudi tena Mungu, turudi tena Mungu, turudie tena Mungu, turudie tena Mungu, turudie tena Mungu. Tuitarajia tusikie Yehova sema, mimi naitwa Yehova. Come on man, amniamini nimekuja. Ah, ah. Mungu ambaye alisema zamani, amesemea wapi? Angalia na nani? baba zetu. Kwa sababu alikuwa anaandika kwa Wayahudi, Waebrania. Baba zao ni wakina nani? wakina Ibrahimu, Isaka, wakina Yakobo, wakina nani? Anazungumzia wazee wa Agano la Kale. Mungu ambaye alisema zamani na baba zetu, akasemaje? Katika manabii. Mwambie mwenzako ni katika manabii. Kwa kama walitakiwa kumsikiliza Mungu wanamsikilizia wapi? kupitia watu ambao ni nani? Manabii. Umeelewa mpaka hapo eh? Kwa Mungu ambaye alisema zamani na baba zetu, notes zimebadilika, katika manabii, kwa njia nyingi, kwa sehemu nyingi na kwa njia nyingi in fact, hata sauti yake ya mwisho iliyokuja ulimwenguni ilikuwa kwa mwanadamu Unajua ni nani? Yesu Kristo. Kwa Mungu anawasilisha ujumbe wake, lakini katika umbo la mwanadamu. Unasomaje? Anasemaje? Mwisho wa siku hizi amesema na sisi katika mwana. Mwana hapa ni nani? Yesu. Kwa hiyo Yesu kuchukua mwili ni kwa sababu Mungu mpango wake siku zote ni kutumia wanadamu. Kwa hiyo Yesu akachukua umbo la mwanadamu. Kwenye Wafilipi mbili anazungumzia akachukua umbo la mwanadamu, akaja kama mwanadamu, alafu akaishi kama mwanadamu, in fact akanyonya maziwa ya mama ambaye ni mwanadamu, alafu akateswa kama mwanadamu, yet alikuwa ni Mungu ili wakomboe wanadamu. Iko sawa? Ujapokuwa ukombozi unatoka kwa Mungu, lakini Yesu alichukua umbo la mwanadamu. Anasema mwisho wa siku hizi, amesema na sisi katika mwana, kwa mwandishi wa Ibrani akitumia mwisho wa siku hapa, alikuwa anazungumzia kuja kwa Kristo Yesu. Kristo alipokuja, amekuja kuleta ujumbe ambao linenwa mwananabii kwa lugha rahisi, ujumbe wa Yesu Kristo hauna tofauti na ujumbe wa manabii kwenye maandiko matakatifu, mwanzo mpaka Malaki, hauna tofauti hauna tofauti. Swali ni, ujumbe huo ni upi? Mwandishi wa Warumi Paulo anaita injili ya Mungu. Mwambie mwenzako, injili ya Mungu, injili ya Mungu, injili ya Mungu, Mungu. Kwa hiyo Mungu aliahidi kwa kinywa cha manabii. Kwa lugha rahisi, ukisoma kwenye agano la kale vitu ambavyo manabii walikuwa wanasema Musa na wale wote ambao walikuwepo, mpaka wanapomaliza Malaki, lazima uione injili. Injili wengine wanaita kwa lugha rahisi, habari njema, azao habari njema. Sasa matumizi ya neno injili kwenye agano la kale, habari njema ilikuwa tu, sio habari njema. Nina habari njema, ng'ombe amejifungua. Injili sio habari njema ya aina hiyo, kwa sababu ni habari njema ya ufalme. Sasa habari njema ya ufalme ni habari ya ushindi dhidi ya vita ya aina fulani. Katika kipindi hiki ambacho tutakuwa hapa kwenye kambi hii, tutaangalia hivyo vita ambavyo Mungu anatutangazia kwamba ameshinda kama mfalme, na ndiyo maana Yesu anaitwa Bwana. Bwana maana yake yule mwenye mamlaka aliyeshinda. Hata alipokuwa na watumwa wanafunzi anasema Mkahabari nini? Ufalme wa Mungu umekaribia. Ni injili. Ufalme wa Mungu unasemaje? Ufalme wa Mungu umekaribia kwenye nchi ambayo tayari kuna ufalme, ni kama kutangaza habari ya ushindi dhidi ya vita ambao watu hawakujua umepiganwaje, nani amepigana, ameshinda wapi? Kwa matumizi ya neno injili kwenye Agano la Kale tukipata muda tutaangalia, ilikuwa inarifaa pale ambapo watu wanaenda wanapigana vita Wakija na ushindi, wanasema jamani, eh, nimemaliza. Ni habari njema kama vile Wayahudi walipomuua Goliati. Hivyo Wayahudi walimuua Goliati au Daudi ndiye aliua Goliati? Kama Daudi alipoua Goliati, alafu akapiga Wafilisti, alafu anakuja mtaani kutangaza tumeshinda, ile kwa Wayahudi ilikuwa nini? Injili, good news of the victory ni habari njema ambayo inahusiana na ushindi. Ndio maana hata kuhubiri Injili yenyewe ni vita. Sijui kama anajua hilo halo. Kuhubiri Injili ni vita, ndio maana watu wengi hawapendi kuhubiri Injili sababu ni vita, na hii vita haipigani kwa kurushiana silaha, lakini vita vikali sana, vita vikali sana. Nikuwa nawambia, siku moja Dar es Salaam, mtu amepigwa vita na familia yake kwa sababu tu ameijua Injili mama anadiki kumwambia mtoto wake huyu, mtoto akienda disco, akienda kuiba, hajawahi kumkataa. Alipoamini akasema, wewe sio mwanangu, kuanzia leo uachane na hicho ulichokiamini, kwa sababu imani yetu ni vita. Kuamini vita, kuhubiri injili ni vita. Na Paulo wanaposema vaeni silaha zote kwenye Waefeso sita, vaeni silaha zote, chini yake akaanza kuzungumza injili ya amani Amani pale haina maana hakuna vita uh -uh. uh -uh. Haleluya! tuko mpaka hapo. Injili ndo inatangaza amani, lakini kwa kutangaza amani ya injili shalom ni vita. Ndio maana Paulo akasemaje, aombewe maana namna ya kupigana vita kwa sala zote na maombi <coughs> nanii kwenye inaitwa, kwenye Waefeso wa 6:18, kwa sala zote na maombi, aha, mkikesha kila wakati kwa jambo hilo na kudumu katika kufanya nini, waombea watakatifu na pia kwa ajili yangu, ili nifanye nini, nipewe usemi na kupata ujasiri, ili ninene siri ya Injili kwa nini, kwa ujasiri au inipasavyo kunena. Kwa lugha rahisi, akiwa gerezani alikuwa na mtego wa ukiendelea kuhubiri tutakuwa kwa ukiambiwa ukiendelea ku kuwa, maana yake unahitaji nini? Ujasiri. Unahitaji kujasiri kusema habari za maembe yameliwa na fisi, unahitaji ujasiri? Au kima mechukua ndizi, unahitaji ujasiri? Lakini habari hizi zinahitaji ujasiri. Bwana asifiwe! Bwana Yesu asifiwe! habari zinahitaji nini? zinahitaji ujasiri, it require boldness, boldness. Sema injili ya Mungu. Kwa hiyo injili ni habari njema, like the good news of the conquest of the the conquest victory. Ni habari njema ambayo ni matokeo ya vita, kushinda vita, kushinda vita nani amepigana? Ndo swali la msingi, akahitaje hiyo habari kwenye ile Warumi moja mstari wa pili anasema ambayo Mungu amekwisha kuahidi kwa, kwa kinywa cha manabii wake katika maandiko matakatifu, yaani habari za mwanaye. Kwa hakuna injili isiyomuhusu mwana wa Mungu, Yesu Kristo. Ikishaitwa injili, subject matter ni Yesu sio mtume fulani, sio nabii fulani, sio mchungaji fulani, sio mtu fulani mwenye uwezo fulani, injili ya mwana wa Mungu. Kwa nataka uangalie pale injili, tunaanza kudiraivu hatua kwa hatua. Paulo anasema ametengwa aihubiri injili ya Mungu ambayo Mungu amekwisha kuyahidi kwenye nini? Kwa kinywa cha manabii wake watakatifu, kwa manabii wake kwenye nini Maandiko matakatifu amesemaje? Yaani hiyo, yaani, yaani maana yake amekurahisishia habari za nini, za mwanae kwa lugha rahisi. Mwanzo mpaka Malaki kuna habari za mwana, si ndio? sababu so, ndo manabii wamesema hiyo habari, habari za mwana, sema habari za mwana ko ambaye ni nani, anaitwa nani? mwana tu, a tumwangalie mwana, hata sisi ni wana, si ndio? Sasa mwana yupi? tena mwandishi alikuwa makini sana kuweka M kubwa katikati ya sentensi. Ukiweka M kubwa katikati ya sentensi, atakiwa iwe iwe jina, si ndio? Jina la mtu au jina la mahali. Lakini amesema habari za mwana mwanawe, eh, aliyezaliwa katika ukoo wa Daudi kwa jinsi ya mwili. Unafikiri ni Suleiman? Hapana, hapana, sababu Suleiman yuko kwenye listi ya watu wa gano la kale, iko sawa. Kwa haiwezekani habari kai na muzu yeye. Sasa ukichanganya na Matayo moja moja mwana hapa ni nani aliyeza leo katika ukoo wa Daudi? Ni Yesu. Kitabu cha ukoo wa Yesu Kristo, mwana wa Daudi, mwana wa Ibrahimu. Kwa lugha rahisi, kile ambacho kinazungumzwa kwenye Mwanzo mpaka Malaki kinahusu mwana wa Mungu ambaye atazaliwa katika mwili katika ukoo wa Daudi, okay. Yesu alizaliwa katika ukoo wa nani? ukoo wa Molele eh? au ukoo wa Shayo au nyewe mnaonaje au ukoo wa Shoo au kule kwenye shee nyingi shem shemtu shehiza shem shem Ndolwa au Laiza? Jamani, Yesu azaliwa kwenye ukoo Laiza? mnaonaje eh? Aa, amezaliwa kwenye ukoo ila kwa hii <laughs> amezaliwa wapi jamani? Nikikuwa najua koo zenu zote ningezitaja chache <laughs> tu. Ni ukoo wa nani? Ukoo wa Daudi. Akasemaje? kwa jinsi ya nini? ya mwili, akasemaje na kudhihirishwa kwa uwezo kwa mwana wa Mungu, mwana uwezo alidhihirishwa kwa uwezo kwa mwana wa Mungu, kwa kwa Mungu. Unahitajije uwezo kwenye kitu? Akihitaji nguvu kuna udhihirisho a kwa kwamba Yesu ni mwana wa Mungu, ilihitaji nini uwezo? Alihitaji kujieleza mwana wa Mungu, alidhihirisha kwa mwana ni wa Mungu, alidhihirishaje? Twende taratibu hapa kwa, kwa jinsi ya Roho wa utakatifu. Kwa nini? Kwa ufufuo wa wafu, Yesu Kristo Bwana wetu. Kwa hiyo mahali ambapo Yesu amedhihirisha ya kwamba yeye ni mwana wa Mungu, yeye ni mwana wa Mungu, sio kwa maneno aliyoyasema, ijapokuwa aliyasema maneno aliyotakiwa kuyasema. Ni kwenye nini? Ufufuo wa wafu. Kwa kwenye vipindi hivi tutaangalia pia kwa nini ufufuo, kwa nini ufufuo mdhiirishe Yesu kama mwana wa Mungu, kwani tunapata nini kwenye ufufuo? Mtu mmoja aliwahi kuniuliza, sasa ina haja gani ya Yesu kufa na kufuka kwa ajili ya dhambi zetu? Si Mungu amejaa upendo. Mnaonaje, Mungu amejaa upendo eh? Kwa nini tu Mungu asingeshuka akasema, hey, nawapenda, nimewasamehe kabisa milele wao so, wow. Mungu anatupenda wa katusamehe bure bure. Kwa nini Yesu ateswe? Kwa nini Yesu afe? Kwa nini Yesu afufuke siku ya tatu? Kuna nini kwenye hiyo? Anasema alidhihirishwa kuwa mwana wa Mungu katika ufufuo wa wow. Wafu. Kwa injili ya Mungu tutaona namna ilivyohubiriwa kwenye maandiko matakatifu. Kwa Mungu ameahidi kwenye nakupa nakupasamariotoka Mungu ameahidi wa wapi? Kwenye kinywa, kwa kupitia nini? Kinywa cha manabii wake watak... Wat... kwenye nini? Maandiko matakatifu. Kwa ujumbe wa Injili ulipitia watu, ulipitia watu, lakini ujumbe wa Mungu katika maandiko matakatifu. Tukasema maandiko matakatifu ni nini? Mnakumbuka tukasema maandiko matakatifu ni nini Mwanzo mpaka Malaki. Nataka tupite sehemu kadhaa tuangalie, nitama nisema nitakuonyesha, tunasemaje? Ni Mwanzo mpaka Malaki. Tunaangalia namna mitume Yesu na mitume walipoita maandiko matakatifu, walikuwa wanarifa wapi na kwa sababu. Na Biblia yako hapo, twende pamoja, tuko sawa eh? Kwa andika maandiko matakatifu ni nini? Kwa sababu injili imenenwa kwa kinywa cha manabii Mungu ameahidi kwa kinywa cha manabii kwenye maandiko matakatifu. Swali la msingi, maandiko matakatifu ni nini? Kwa sababu kwenye maandiko matakatifu ndio kila ambacho manabii wamenena imeandikwa. Pastor Chris huwa anapenda kusema hivi, neno la Mungu lilisemwa kabla halijaandikwa. Ina maana walioandika ni wameandika kilichosemwa. The word of God was spoken before it was written. Alafu akasema neno la ajabu, akasema liliandikwa ili kwamba na sisi tuweze kufanya nini? Kusema. Ndio maana hakuna sehemu muhimu ya maisha yako kama kujifunza kuliweka neno la Mungu kwenye kinywa chako, sio kwenye makaratasi tu, kwenye kinywa chako, kulitamka. Kulitamka, kuna nguvu sana kwenye kutamka. Lilisemwa kabla ya kuandikwa, lilisemwa kabla ya kuandikwa. Tuangalie maandiko matakatifu ni nini. Tuanze na Paulo huyo huyo kwenye Wakorintho wa kwanza wa kumi na tano mstari wa kwanza mpaka wa nne. Paulo kwenye Wakorintho wa kwanza wa kumi na tano mstari wa kwanza mpaka wa nne. Tutaiona injili pia akizungumza pale. Fungua pamoja na mimi, Wakorintho wa kwanza wa kumi na tano mstari wa kwanza hadi wa nne. Wakorintho wa kwanza wa kumi na tano mstari wa kwanza hadi wa nne. Nasemaje? somo kwa pamoja "Basi, ndugu zangu, nawaarifu ile injili niliyowahubiri. Piga piga mstari neno injili au andika neno injili pembeni, kama utachafua biblia yako. Injili niliyowahubiri. Neno injili neno injili? Mn, yeah. Kwa tunapoangalia maandiko, utapata pia definition ya injili kirahisi tu, injili niliyowahubiri. Ko Paulo kwenye Warumi ametuambia yeye ni nini? Mhubiri wa injili. Paulo mtume wa Yesu Kristo, aliyeitwa kwa mtume, mtume aihubiri injili ya Mungu. Hapa anasemaje? Basi ndugu zangu, na waarifu ile injili niliyowahubiri, ambayo ndio mlioipokea, na ndio hiyo na katika hiyo mnasimama. Ehe, mstari wa pili, na kwa hiyo mnaokolewa, ikiwa mnaashika sana maneno niliyo nini niliyowahubiri maneno eh, kwa injili kwa kwenye maneno niliyowahubiri, isipokuwa mliamini bure. Kwa maana naliwatolea ninyi hapo mwanzo yale niliyopokea mimi mwenyewe. Cheki anavyoelezea injili ya kuwa Kristo alikufa kwa ajili ya dhambi zetu. Umeona kombo ni za kwanza ya injili, Kristo alikufa kwa ajili ya dhambi zetu, ukisoma hivi utaanza kwa makini na ubiri nini unapoenda kuhubiria watu. Zamani nilipokuja das, nilipoenda Dar es Salaam nikamkuta mtumishi ewe, mkubwa mkubwa, kwa maana alikuwa na maarufu. Unaweza kuwa maarufu na usio mkubwa eh. Alisimama jukwaani akahubiri injili, sema injili akasema nimewaletea injili ya Yesu Kristo. Oh, ninakuambia nilipokuja, nilipotoka nyumbani kwetu mimi sikuwa na kiatu, lakini Yesu amenipa kiatu. Nilikuja nikiwa sina mke, lakini Yesu amenipa mke. Inakwambia njoo kwa Yesu, kuna kila kitu. Sema yeah. Habari inavutia, lakini sio habari inamuhusu nani? Yesu Kristo, angalia, alikufa kwa ajili ya dhambi zetu. Unajua dhambi ni tatizo la ulimwengu wote. Yesu hakufa kwa ajili ya matatizo ambayo watu wanaweza kutatua kawaida hivi. mm -mm. hivi jamani, wanasema nilikuja Dar es Salaam sikuwa na kiatu hivi, nahitaji Yesu kuwa na kiatu? Unakutana na watu wanamiliki mpaka magari na madege, lakini wanasema Yesu si Mungu, Yesu hayupo. Yesu ili wapate hivyo vitu. Hapana, sijasema Yesu akusaidi kupata hivyo vitu, lakini kweli ndicho alichokifia? Akasema nilikuja sina mke, lakini nina mke mzuri sasa hivi ye, yeah. Kwa jamaa mmoja pile hamuamini Yesu ana wake wanne wanne, visu vikali nne, nikazirika mtumishi hajaokoka. Nne. Amina, Asha, ashura zote zina ai na hakuna anayemtesa. Wewe mmoja unasema Yesu amekupa anakutesa. Anasema, ili kuja sina mke na sasa nimepata, alafu anasimama ustadhi pale anawagezaka wanne pale anasema ah, Yesu chipi mwanangu, kama mimi tu sina Yesu na wanne Wakristo wana mmoja mmoja. Sasa injili gani hiyo? Sasa bwana, umeelewa maana yake? Inaanza kugoma mituma, hawakubiri vitu kama hivyo. Nilikuja kwa inagari, inagari. Musk, Yesu sina gari na sasa nina gari. Anasikiliza Elon Musk ambaye hamwamini Yesu anasema ye yeah, mimi nina mpaka roket za kupeleka pelekamha sasa, kama kuwa na Yesu nikuwa na gari basi, mi nilikuwa naye kitambo sana. Umeona maana yake, anasema ukija kwa Yesu utafaulu masomo kwa Yesu, si Mungu anaongoza sana. Kwenu injili ni nini? Umeelewa manake injili ni nini? Sasa vitu vingine wanavyovisema watu tayari wanavyo. Yesu alikufa kwa sababu gani? Unaweza kuwa naongea kwa bezi, lakini ongea pumba. IPP International Pumba Producer Unaongea nali natetemeka. Haleluya, haleluya! Yesu alikuja ili mimi na wewe tutoke kwenye umaskini. Na kuna mtu shangazi wake shangazi yake awa amwamini Mungu, amemwachia gorofa. Mdogo wangu unatisha sana, kaa pale kwenye gorofa, shida ikaanzia. Utakuwa unakula kodi milioni mia ishirini kwa mwezi, shida zimeisha kuchu, na Yesu ana Unaendaje kumwambia mtu kama huyo jova Yesu ili akutoe kwe kimaso maso kwenye umaskini? Yeye mwenyewe ametolewa na shangazi yake, ambaye we yeye na shangazi wake haamwamini Yesu. Injili ya Mungu ni hivi, umeanza kuona kuna mainjili mengi. We ulikuwa naubilia watu nini kama injili niseme hii nyingine mliozoea, jehanamu inawaka, inawaka, ikwambia kama unavyoungua kidogo, inavouma jehanamu inawaka, inachochewa mara elfu. Nimesoma matendo ya mitume yote, hata neno jehanamu halijatajwa mara hii moja na mitume walikuwa nahubiri njili hiyo. Mmemaindi kwa sababu ndio mnajuaga ndio injili. Injili ya mungu ni habari za jehanamu? tumeshasema kwenye Warumi habari za mwanae mwambie, hebu sema, wasikie habari za mwanae. habari za mwanae ni habari za jehanamu hapana? Hiyo niko tayari kupigwa risasi kwa ajili ya hiyo nonsense. Angalia, Mungu amekwisha kuiahidi kwa kinywa cha manabii wake, yaani habari za mwanae aliyozaliwa kwa jinsi ya mwili katika ukoo wa Daudi. Hiyo ndo injili, ndugu yangu. utakwenda jehanamu ninakwambia. injili yoko hayo, utakwenda jehanamu. Yui, situko darasani eh? Injili ya Mungu ni habari za wanaye hiyo. ni Warumi tu tumesoma iwetutaakimasomazo mapema <coughs> Aleluya! Kwa hiyo mshirika, inahusu nini? Inahusu nini? ni mimi, ni wewe, ni gari yako, <coughs> ni mke wako, ni shangazi yako, ni bibi yako, ni nani? ni mwana wako, ni ndoa yako, ni hela zako, ni gari yako, ni nani? mwana wa nani? ni mimi, nimesema ni nani sasa? <coughs> habari sema naye. Kwa kama Injili inamfunua nani? Mwana ambaye ni nani? Yesu Kristu. Nikienda kuhubiri Injili inatakiwa isikike moto wa jahanamu au sikike Yesu Kristo mwana wa Mungu na alichokifanya. niliandika juzi klip yangu moja nilifundisha ndefu hivi ukijua kwamba Kristo ana hasira sana yaani ile mtu anayeogopa kwenda jahanamu amentukana maana yake sasa nini akasemaje niliandika hivi Wakristo wengi hawampendi Mungu. Wakristo wengi sio, niandika nisema hivi, Wakristo wengi hawampendi hawampendi Mungu, Wakristo wengi wanaogopa jehanamu. Ukitaka wa kujua kama hawampendi Mungu, waambie hakuna moto wa jehanamu. Hawaji ha tena kanisani, hawapei sadaka, hawaabudu, wanarudi kwenye uhuni siku wana wana ya wani. Wajua kwa nini? Hawana uhusiano na Mungu, wanahusiana na jehanamu. Wana wanahofu dhidi ya jehanamu, hawampendi Mungu. Nikawambia hivi nipo andika hiyo nikapost hii kwa ye Kristo. Yeye yeye yeye. Hivi ni, nimeangalia ni, ni Mkristo kabisa anahubiri ambaye anasema sasa wewe wewe udhani tuko nini tunakuja kwa Yesu Kristo? Yesa kumbe. Kumbe ni jeha. Naam. Yaani Mungu akuokoe huku usende motoni tu. Tu. E, ni motoni tu. Yaani unaishi huku duniani kukwepa moto. Yaani hii si kanyama motoni. Usikaingia motoni, usikaingia motoni. Wewe moto tu moto, rili really? Unatenda mema usiende motoni <laughs> unakuja kanisani usiende motoni, unanyonyoa mikono juu usiende motoni, unaimba usiende motoni. Kwa ni moto nini moto ni nini? Mwaka huu nitafusha juu ya moto, Akamind siashaenda sasa, anamtukana maziwa ya Bwana mingi akasirika kabisa, kwa sababu Wakristo wengi hawajui njili ni nini. Njili ni nini? tuni pamoja hapa, kanasema kumi na tano. Mwisaidia, umeme sio na shida gani? Wakorinto, okay, kwanza 15 tulisoma pale. Basi ndugu zangu, na wataarifu ile injili niliyowahubiri, ambayo ndio mlioipokea, na katika hiyo mnasimama, na katika hiyo mnaokolewa ikiwa mnayashika sana maneno ya, isipokuwa mliamini bure. Kwa maana naliwatolea ninyi hapo mwanzo, sema hapo mwanzo, yaani mliopokea mimi mwenyewe, ya kuwa nani Kristo alikufa kwa ajili ya dhambi zetu kama yanenavyo nini? Maandiko. Maandiko wapi? Hapa Mwanzo mpaka Malaki. Kwa Mwanzo mpaka Malaki ni habari zinazohusu nini? Kristo. Iko sawa, sio? Kristo tu lakini nakufa kwake, alafu sio kufa bure tu, kwa ajili ya nini? Dhambi zetu. Andika hiyo. Nataka nikutengenezee equation moja ya Injili, equation moja ya Injili. Haleluya. Haleluya. Haleluya. Watu wakendaaziwa, mnanielewa? Okay, mstari ngapi tumesoma? Watatu, twende wa nne, wanasemaje? na kuwa alizikwa na yakuwa alifunguka siku ya tatu kwa maandiko. Kwa maana ya tuweke mabano maandiko, kwa maana ya yanazungumzia habari za nani? Yesu Kristo kupata mateso kwa ajili ya nini? Kwa ajili ya dhambi zetu. Akafanya nini? Akazikwa. Akafanya nini? Akafufuka siku ya tatu. Iko sawa eh? nini kinasema hao Maandiko, maandiko, that is very important. Maandiko yana ujumbe wa Kristo kupata mateso, kufa, kuzikwa na kufuka, specifically kinachozungumzia kwa ajili ya dhambi zetu, wambemezako kwa. Hiyo kwanza umeelewa Mbona naogopa jirani, mwambie jirani yako, hiyo kwanza umeelewa? Amen. Kwa sasa, hata ukienda nyumbani, ushajua kuna vitu ambavyo sio injili ambavyo ni maarufu eh. kuna vitu vingi vya kuvutia ambavyo sio nini, Injili. Hivi wewe niulize mitume walikuwa wanapigwa mawe kwa sababu alikuwa anambia njoo kwa Yesu kama una hela utapata. Hivi utampiga mtu mawe akikwambia njoo kwa Yesu kama una hela utapata. Naomba niulize ndugu zangu. Nilikuwa sina gari lakini nikapata gari. Naomba niulize nani atakupiga mawe kwa kusema habari hiyo? So, mtumishi nasi na sisi tufanyaje kupenda magari? Jiunga maanisha na madhabahu leo. <laughs> na atakuwa hela atuchukua hela. Jamaa anataka tuwe matajiri, piga jiwe? no. no. Umegundua kwa nini watu wengi wapingwi leo? Kwa sababu haubiri nini njiri, wanahubiri shida za watu, wanaangalia una shida gani, ndio wanaanzia pale. Lakini anasemaje? Kama yanenavyo maandiko, kwa ashatuambia kila ambacho Paulo anaandika kwa Warumi, injili ya Mungu ametupa ufafanuzi zaidi, akamba kwamba injili ya Mungu ambaye ni habari za mwanaye Yesu Kristo, aliyezaliwa katika ukoo wa Daudi kwa jinsi ya mwili na akafufuka. Maana yake nini? Kwenye waraka mwingine anaandikaje? Na aliwatolea ninyi yale niliyopokea hapo mwanzo, ya kuwa Kristo alikufa kwa ajili ya dhambi zetu, kama anavyo maandiko na akafufuka siku ya tatu, akazikwa, akafuka siku ya tatu kama yanavyo maandiko. Swala so, la msingi, kwa nini kufa na kufufuka, lakini amesemwa kwenye maandiko? Tutaangalia hiyo kwa tayari. Injili inabeba habari za Yesu kupata mateso, kufa na kufuka. Unaiona wazi mpaka sasa hivi? Iko sawa? Iko sawa? Iko sawa? Iko sawa. Amen. Okay, sehemu nyingine ambacho maandiko yametajwa waweza wakaona kwenye Warumi hiyo hiyo, kumi na tano nne. Warumi kumi na tano nne. Paulo anasemaje juu ya injili kwenye Warumi kumi na tano nne, Warumi kumi na tano nne, juu ya maandiko matakatifu kumi na tano nne, inasemaje? kumina kumina kwa kwa yote