Tuendelea na somo la naye alitoa wengine, kwa ajili ya kutafakari pamoja, vipawa katika mwili wa Kristo au katika kanisa la mahali na utendaji wao. Vipawa katika mwili wa Kristo na utendaji wao, tume tumejifunza kidogo juu ya mtume, nabii, mwinjilisti, amebaki nani? Chungaji, angalia Waefeso nne mstari wa, wa kumi na moja Waefeso nne mstari wa, wa kumi na moja moja. Waefeso nne mstari wa, wa kumi na moja unaweza ukasoma mpaka kumi na sita Waefeso iko nyuma ya Ufunuo na mbele ya Mwanzo, hapo katikati, huwezi kukosa a imejificha hapo hapo. Waefeso nne kumi na moja nasemaje? Naye alitoa wengine kuwa mitume na wengine kuwa manabii na wengine kuwa wainjilisti na wengine kuwa wachungaji na waalimu. kumi na mbili kwa kusudi la kuwakamilisha watakatifu hata kazi ya huduma itendeke hata mwili wa Kristo ujengwe. kumi na tatu hata na sisi sote tutakapofikia umoja wa imani na kumfahamu sana mwana wa Mungu hata kuwa mtu mkamilifu hata kufika kwenye cheo cha kimo cha utimilifu wa Kristo. 14 ili tusiwe tena watoto wachanga, tukitukua huku na huku na kuchukuliwa na kila upepo wa elimu, kwa hila ya watu, kwa ujanja, tukifuata njia za udanganyifu. 15 lakini tuishike kweli katika upendo na kukua hata tumfikie yeye katika yote, yeye aliye kichwa Kristo. 16 katika yeye mwili wote ukiunganishwa na kushikamanishwa kwa msaada wa kila kiungo kwa kadri ya utendaji wa kila sehemu moja moja huukuza mwili upate kujijenga wenyewe katika upendo. Angalia huu mtiririko, haya maneno unagundua ya kwamba lengo la hivi viungo huku chini anavita viungo ambao ko juu ametaja kama vipawa, na alitoa kutoa, maana yake ni kama vipawa naye alitoa wengine lengo ni kwa ajili ya kwa kusudi la kuwakamilisha watakatifu. Nilisema watakatifu, ukamilifu wao unaozungumzwa hapa ni ukuaji, ni ukuaji. Ukuaji katika maeneo mawili, moja katika mwenendo, lakini pia katika utendaji wao katika huduma kwa Mungu. Anategemea ukifundishwa vizuri, ukikaa mahali pazuri ambapo unalelewa kwa neno la Mungu, kuna mambo mawili makubwa yanatakiwa kuonekana kwako. Jambo la kwanza ni wewe kuwa na mwenendo uliobadilika. Bwana Yesu asifiwe. Jambo la pili ni wewe kuwa bora katika utendaji wa huduma. Hatutegemei ya kwamba mtu akaa kanisani mwaka wa kwanza, mwaka wa pili, mwaka wa tatu, anabaki na tabia alizokuja nazo. Kama anabaki na tabia alizokuja nazo, maana yake haendelei, hakui, hajengwi, hamfananii Kristo au hafikii kimo cha utimilifu wa Kristo. Kwa kama Kristo ndo standard, maana yake chakula anachokula mtu katika kanisa la mahali inatakiwa impeleke mahali ambapo anareflect, anaradiate, anaonyesha, anadhihirisha mwenendo unaofanana na Kristo. wala asifiwe. Kwa hiyo inategemea anakula chakula gani, au anafundishwa mafundisho gani. Anapofundishwa, kadri anapofundishwa, wakati mwingine bila yeye kujua au kwa kujua, ataona anabadilika kama kweli unafuata una, una, una, una, una maelekezo una una uko makini katika mambo yale unayofundishwa, utaona mabadiliko katika maeneo mangapi? Mawili. Bwana Yesu asifiwe. Na unaona hapa, Paulo, kuna kitu kikubwa anakisema, anasema tusiwe tena watoto wachanga. Kaonyesha saini ya mtoto mchanga, saini ya mtoto mchanga ni kutupwa huku na kule tukitupwa huku na huku na kuchukuliwa na kila elimu kwa hila ya watu na ujanja, tukifuata njia za udanganyifu, tayari hawezi hata kudiscern kile ambacho ni kweli na ile ambayo si kweli, kwa anachukuliwa na chochote ambacho kinakuja. Bwana asifiwe kwa uimara ambao unapatikana kwa kufundishwa vizuri nao la Mungu, ni kwa stable ni kwa stable. Ni kwa imara, kwa maana kwa kwamba unaweza ukapima hata fundisho la uongo Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Sadi ambapo unafundisha neno la Mungu kwa utulivu, mambo kadhaa huwa nayaobserve. Kwa mfano uh, hata ikiwepo move ya aina gani Tanzania, ya labda kumekuja mtu anatisha kidogo, anaene na nini, watu ambao wanategemea wao wa mwisho kabisa kuwa moved Hata sijui kama amenisikia anatege. Kuna mtu amekuja akikojolea maji akikuagia, unapokea uponyaji wako jesijiwakwapa, akitokea itakuwa moja ya mia moja. <laughs> Na huyo sio mwanafunzi wetu, amejiingiza kwa siri. Hao ni ndugu wa uongo. <laughs> Wanakuwepo tu wakosekanaji. Haleluya, haleluya. Wakija kuna ufunuo mpya mjini umekuja, ambao akisoma Biblia anafanya hivi, anapata ufunuo. Sasa hiyo super super super. Unaona nyomi zinaenda. Watu wa mwisho nitakaotegemea kuwaona hapo ni nitakwambia kwa nini? Kwa sababu tunajikita kwenye kufundisha. Bwana asifiwe. Wakienda kule watawapata, yaani kikubwa watakachofanya labda kukosoa kila kinachofanyika. Yala, sijui sasa unaenda kufanya nini. Bana kutoka unapoteza muda, kwenda kukosoa 45%, 75% ya mafundisho. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Huwa wachungaji hawaelewi hiki kitu tukisema mara nyingi. Kwa nini ni vizuri kuspendi muda wa kutosha kufundisha watu? Kuliko kuambia usiende kwa nani, usiende kwa nani, usiende kwa nani fundisha. Usipofundisha vizuri, nilikuwa naambia juzi kwenye redio, anatafuta tuition tu. Kama mwalimu hafundishi vizuri, mtu atafuta nini? Tuition. Kwa ukiona tuition zimekuwa nyingi, walimu hawafundishi vizuri. Walimu mpo, kwa ukiona tu tuition zinafunguliwa na wanafunzi wanakimbia, maana yake hiyo logarithm hujaikava vizuri, nataka nikafundishwa cycles and spheres, maana yake mwalimu alifunza cycles and spheres. Kila mwalimu wangu alijitahidi, mimi sikukamata, kwa kweli hasa eneo la spheres. Mpaka leo sijui nautical miles ni kitu gani. Halafu Mungu sio depa wala sio Joni <laughs> si, utaka si unataka bio wakati you just spheres <laughs> kake, okay. na so, hiyo lengo la kufundishwa ni kukuimarisha wewe kukuimarisha wewe kukuimarisha wewe kukuimarisha, ambao you can detect woy imara wako, unaweza ukajidetect unaweza ukaona ukiwa na jengwa. Bwana asifiwe. Huwa anapenda kusema hivi, hata kama unaona tabia yako haijabadilika, mambo kadhaa hutaki kuyadondosha moja, uendelee kujikita kwenye kujifunza kwa nguvu. Sema kwa nguvu. Namba mbili, uendelee kujikita kwenye nini? Kuomba sana bidii. Biblia inafundisha hivyo, kuomba kwa bidii, kudumu katika kuomba. Hakuna namna hivi tu viwili havileti matokeo. Hakuna namna. Bwana Yesu asifiwe. Hakuna namna hivi vitu vitakosa kuwa na matokeo. Kichwa cha somo inaye ala wengine sawa, so, eh? Hakuna namna Paulo anijua maturity na kufundishwa, lakini sio kufundishwa kila kitu <laughs> ndio maana amesema kumfahamu nani sana, kumfahamu namna gani sana, nani mwana wa Mungu? Mungu, sema kumfahamu sana mwana wa Mungu. kwa hiyo Aina ya chakula unachokula inaamua aina ya mtu utakayekua. Kama unataka watu wamfanania Kristo, lazima wafundishe mambo yanayomfunua Kristo. Iko sawa eh? iko sawa eh? Kama unatamani wewe mwenyewe kukua na kumfanania Kristo, lazima ujilishe fundisho ndiyo yanayomfunua Kristo. Narudia tena, kama unataka watu wakue wamfananie Kristo lazima uwafundishe fundisho linalomfunua nani? Kristo. Namba mbili, kama wewe mwenyewe unataka kumfanania Kristo, lazima ujilishe au ulishwe fundisho linalomfunua Kristo, kwa so, kumfahamu sana mwana wa Mungu, kwa kumfahamu sana mwana wa Mungu, hiyo ndio ya mwamini ili aweze kukua <laughs> Sasa ukichanganyia kidogo, unafundishwa laana za ukoo kidogo, unafundishwa kukomboa kitovu kidogo, uuunafundishwa kujiunga maisha na madhabahu kidogo eh, mpaka mwaka umeisha, Kristo ametajwa pasaka tu kwenye kufa na kufuka kwake, lakini huku kwingine umejengewa vitu vingine vingi, vitu vingine vingi, umefundishwa namna ya, nimeshasahau eh, masomo yangu mengi, unakuta haya yote ume-, umeyajifunza, lakini you are not really changing namna ya kukomboa nyayo. Angapi ambia kukomboa nyayo zao zimekomboka? Namna ya kukomboa viganja vya mikono. Nani ameziba? Unajua kukomboa mara yake nini? nawa kuanu meacha zibiwe. Namna ya kukomboa macho, macho ya rohoni eh. Namna ya kukomboa macho, macho, macho eh? Eh? Namna ya kukomboa nafsi eh, hiyo sasa. Hapo kwenye kukomboa nafsi, watu wanakomboka kweli, una- unachanganya tu mambo mambo mengi ambayo, kikweli hayo mambo yanakutia hofu, yanakufanya unakuwa na mashaka zaidi, yanakufanya unajisikia kama una vitu. Kwa mfano umeota ndoto, ndoto shule ya msingi, shule ya msingi Eh, umeota una feli pepa ya hesabu. Nasema mtumishi, nafsi yako niko shule ya msingi. Mombi wiki ngapi? Wiki tatu ya kukomboa nafsi kutoka shule ya msingi. Nani ameacha? Sijui. Wewe umechukua kila kitu na mpaka living umechukua. Living certificate. Lakini una unaanza kwenye kukomboa vitu. Kwa generally, atatengeneza aina ya mtu dhaifu sana. Dhaifu sana. Hawezi hata kushuhudia habari za Yesu kwa sababu Yesu mwenyewe amjui. Niwaambia ni, ni siku moja kwenye kizazi chetu, nabidi uwe makini. Ukikutana na mtu unaweza ukashindwa kuelewa ametoka kwa mganga au kanisani, sababu kutana na mtu aliyetoka kwa mganga hakuta amebeba vitu vile vile anaenda kwa mganga. Sa mtu ameenda kanisani, amebeba kucha, amebeba unga, amebeba udongo hmm. Akirudi anarudi na, na vitu vingine vingi Yaani tumebakiza tu kuwasha moto tupike, maana kuna wali wa upako, kuna mafuta ya upako, tutakuwa na chakula cha upako sasa tupike kwa upako, upako uwashe, tule. Kwa hiyo kuna, kuna namna fulani ya kwamba mitume wenyewe wanajua balance, ndiye atamwamini sema Kristo. Kwa hiyo kila mara unapofundisha, unapofundisha sasa, natoa kama instruction kwako, kila mara unapofundisha bila kujali topiki gani unafundisha, bila kujali topic gani unafundisha. Sikiliza kwa makini. Bila kujali topic gani unafundisha lazima ujiulize, Kristo anafunuliwaje hapa? Nchosema hapa au hapa, Kristo anatukuzwaje? Ni kweli naitwa somo ni utoaji, Kristo anatukuzwaje hapa? Okay, kwenye kukumbua nyayo Kristo atukuzwaje? Kweye kukomboa vitovu, kukomboa kucha. Kristo atukuzwaje? Bwana asifiwe. Tuko mpaka hapo eh? Kwa hiyo ni vizuri kujua kwamba lengo ni kumuimarisha mwamini, ndio lengo la hivi vipawa hivi, hivi: mitume, manabii, wainjilisti, wachungaji na walimu. Lengo ni kuwaimarisha watakatifu Hajasema kuwafanya wawe watakatifu, hapana, kuwaimarisha watakatifu. Kwa huu imara, sio kuwatakasa, kwa sababu wameshatakaswa, ni watakatifu. Ni kuwajenga katika mwenendo wao uweze kumfanania Kristo. Unajua katika sehemu ngapi, katika huduma na mwenendo. Kumbuka hawa wenyewe wanaotajwa hapo, tumekuwa tukijifunza mara nyingi, hawa wenyewe wanaotajwa hapo ni zao la ufufuo. Kwa hivyo rahisi alipopaa aliteka mateka, kawapa wanadamu vipawa. Mnakumbuka iko mistari ya juu hapo, kupaa pale, alikuwa anazungumza habari za ufufuo wake, alafu katika ufufuo wake alitoa hivyo vipawa. Ukasema hivi chochote, so, ambacho Yesu ametoa kama vipawa katika ufufuo wake, ina maana alikuwa nacho kabla ya kufa kwake, kwa kwenye incarnation. Kwenye kuwa katika mwili, mnakumbuka alikuwa nacho Tukaangalia kwamba Yesu alikuwa mtume, niko sawa eh? Kama baba alivyonituma na mimi nawatuma ninyi, au na mimi nawapeleka ninyi sawa. Tukaona kwamba Yesu pia alikuwa nabii, nakumbuka eh? Alipokuwa anasema nabii hana heshima kwao, alikuwa anjeleza yeye mwenyewe, na tukachimbua kwa sehemu za kutosha. Tukaangalia pia Yesu alikuwa mwinjilisti. Kwa maana alihubiri habari njema. Maana ya mwinjilisti mtu apelekaye au aletaye habari ya mema au habari njema. Mpaka hapo e. Leo tunaangalia eneo la wachungaji na waalimu. Kwa nini tumeweka neno wachungaji na waalimu pamoja na kuweka maofisi mbili tofauti? Niliwaambia maana yake, hata ukisoma Kiswahili, sikilizeni vizuri, hata ukisoma Kiswahili, kwa mfano nikasema, naye alitoa wengine kuwa mitume na wengine kuwa manabii na wengine kuwa wainjilisti na wengine kuwa wachungaji na wengine kuwa walimu, ingekuwa ni ngapi? Hizo tano, lakini ameiweka hivi SUV, unaposoma Biblia yako ya Standard Union Version. Inasema naye alitoa wengine kuwa mitume na wengine kuwa manabii na wengine kuwa wainjilisti na wengine kuwa wachungaji na walimu wachungaji na waalimu ameweka compartment moja, sehemu moja tuliangalia pia matumizi ya lugha ya asili zile na pale zilikuwa zifanani. Sawa eh? kwenye kwenye mtume na nabii ameweka nini d, kuunganisha vitu viwili tofauti. Nabii na, na mwinjilisi ameweka nini d de, kuunganisha nini vitu viwili tofauti. Nakumbuka halafu mwinjilisi na mchungaji ametumia de kuunganisha vitu viwili tofauti. Mchungaji na mwalimu ametumia hai. Ni kiunganishi? Hapana, hai inatumika kuelezea kilichopita. Nikawambia kuna changamoto kidogo juu ya matumizi ya na kwenye Kiswahili au end kwenye Kiingereza, sawa eh? kwa nini kwa sababu kwa Wagiriki wanaweza kutofautisha na kama kiunganishi na na kama kielezi, si tuseme kielezi adjective tokelezi mwalimu ya english izate kielezi au kielelezi au kivumishi, basi na kivumishi kielezi. Okay, angalia iko hivi, wewe niwape mifano mfano, mfano mrahisi tu. kwa mfano, Angalia matumizi ya na kwenye sentensi mbili. Nikisema Rais na kamishna wa polisi ni watu wawili hawa. Rais na kamishna wa polisi eh, rais na kamishna wa polisi, nasema atakuja au watakuja hapa, kwa sababu ni wawili, halafu nimeweka na pale katikati rais. Rais eti rais, kimasai kinakujaje saa hizi jamani, nataka kuniaibisha mbele ya watu hawa. <laughs> Rais na kamishna wa polisi watakuja hapa leo sawa, eh? imewekwa naa pale kati ya rais na kamishna eh? Okay, nikisema rais na amiri jeshi mkuu nitasema wa au atakuja? Atakuja leo hapa. Kwa nini tumeweka atakuja? Kwa sababu rais ni Kami... eh? aa, amiri jeshi mkuu wa majeshi yote ya ulinzi na usalama Tanzania. Kwa hiyo nitatumia rais na amiri jeshi mkuu atakuja hapa leo okay. Angalia na pale, rais na amiri jeshi mkuu sio watu wawili tofauti, ni mtu huyo huyo mmoja, lakini nitaweka nini pale? Nitaweka na kwamba niulize, na inaunganisha hapana, na inaelezea, inaelezea tena, siemeelezea tena inamwelezea yule rais naweza nikasema, rais ambaye ni amiri jeshi mkuu. Inakaa sawa eh? Sawa, okay, sawa. Ngoja ni wape mfano, mfano ambao mmezoea kusikia siku hizi. Rais ndo nimeintroduce okay. Kwa mfano nikisema, ntasema kwa staili nyingine, leo nasema, Neema ni mke wangu na David ni mama yake eh? ah, David ni mtoto wake. Embo endeleeni kuchochea maombi okay, okay, sasa turudie tena <laughs> Hapo atakiwaniege nini? Ah, ngoja sasa ni niwachanganye, ni, ni, ni, ni, ni niwachanganye. Ni ni. Okay, Neema ni mke wangu. David, na David ni mwanangu d d kwa nini hapo namzungumzia David peke yake na hapa namzungumzia Neema peke yake. Okay. Nikisema Neema ni mke wangu na mama yake na David Kai, kina, ana, ana, ambaye ni ambaye ni subject pale ni nani? Neema. Ko hata kumtajwa David ni kwa sababu ya kumwelezea zaidi nani? Ko Neema ni mke wangu lakini pia ni mama yake na David. Iko sawa, eh? Kwa, kwa kwa Kiswahili zote utaweka na, kwa Wagiriki wako makini, ile ya kwanza wataweka de, ya pili wataweka tai. Koya niulize mke wangu na mama yake David ni watu wa tofauti? Yo ndo maana ya matumizi ya kai pale. Okay, rais na kamishna tunaweka pale nini Kigiriki? De. Sawa, alafu nikisema raisi na amiri jeshi mkuu tunaweka nini pale? Tai. Okay. Kwa hiyo, okay, mchungaji wachungaji na walimu imewekwa nini? Kai. Okay. Wachungaji ambao ni walimu, iko sawa, eh? Hata ukienda Kigiriki, ina prove ya kwamba walimu ni primary work ya mchungaji. Kwa hiyo mchungaji anatakiwa aonekane akifundisha Kwani unafikiri unalishaga nini watu ukiwa mchungaji? Unajua pale haitwa mchungaji wa kondoo lakini sio ukawapa watu majani. Unalisha nini? Maarifa. Yeremia tatu kumi na tano anasemaje? nitawapa nini wachungaji wa upendezao moyo wangu, watakaowalisha kwa maarifa na ufahamu. Kwa lazima ujue lengo ni kwa ajili ya umaarifa na ufahamu. Hiyo ndio primary purpose ya mchungaji. Mchungaji anatakiwa aonekane akiwa amekaa stand by kufundisha, oanafanya so kazi yake kuchunga. Ofimbo ya mchungaji ni mafundisho <laughs> na chakula chake ni kufundisha, hicho anatakiwa kufanya. Kwa tayari tunajua ya kwamba imezoeleka kutumika kama ni huduma tano, lakini basically ziko ngapi? Nne sawa, eh? sawa. Mbaga hapo eh? Yeah. So, walimu ni primary work, ni kazi ya msingi ya ni kufundisha. Kazi ya msingi ya mchungaji ni kufundisha, ya ya mchungaji ni kufundisha. Kondo maana Kigiriki wanatumia no neno mchungaji pale neno la Kigiriki nikusema -e mchungaji na mwalimu tungesema men ni D -I -D -A -S -K -A L o s. Didascalos, ata siyo kigumu poimen, didascalos, poimen didascalos, mchungaji mwalimu, au mchungaji afundishaye. Na ndo maana kuna baadhi ya versions za Kiingereza wanatumia neno pastoring teacher. Sawa eh? Mmeziona hizo versions eh? Tuliangalia baadhi pastoring teacher au shepherding teacher. Siku ya kwanza kwa tunachambua tulipitia tuli hizi. Nataka tuzipitie leo. Pastoring teacher au shepherding teacher. Kwa wale kuna tafsiri moja ya Biblia ya Kiswahili inaitwa TKU. Tafsiri ya kusoma kwa urahisi. Inatumiaje? Inasemaje? Wawafundishe. Naye alitoa wengine wachungaji, halafu kusema wawafundishe watu wa Mungu, wawafundishe. Wamefanya ile ile nini, inaitwaje ile ile ile ualimu, ametaja kama kazi ya mchungaji, wawafundishe watu wa Mungu. Hiyo ni TKU, unayo kwenye YouVersion kama una una PDF ya, una, etu PDF tena una una Biblia ya YouVersion kaua Kiswahili pale, angalia tafsiri ya kusoma kwa rais TKU wanatumia nini? Wawafundishe watu wa Mungu. af ya kwanza tulionayo ni kumuonyesha Yesu kama mchungaji kwenye vitabu vine vya Injili. Kwa kama unaandika hiyo, andika Yesu kama mchungaji, Yesu Kristo kama mchungaji na mwalimu, tuseme hizo zote. Tulisema mwanzoni mwanzo hivi kila ofisi ambayo imetolewa katika ufufu wa Yesu Kristo lazima utaiona kwenye vitabu vine vya Injili, ni sawa eh? yes. kwa sababu katika mwili wake hawalipokuwa duniani katika mwili wake alidhihirisha hiyo shyoatumekuelia na mtume tuliona kama mtume tuliona kama nabii, tuliona kama mwinjilisti. Okay, mchungaji na mwalimu tutuangalia hapa leo kwa tumemaliza hizo zote. So, mara kadhaa Yesu mwenyewe amekuwa akijitambulisha mwenyewe kama mchungaji. Yesu mwenyewe angalia Matayo 26:31 Tasoma hizo zote Marko kumi na nne ishirini na saba Mathayo ishirini na sita thelathini na moja na Marko kumi na nne ishirini na saba Umeshaandika eh? Bado Mathayo ishirini na sita thelathini na moja na Marko kumi na nne ishirini na saba ishirini na sita thelathini na moja Are you there? mefika Matayo, ndipo Yesu akawaambia, ninyi nyote mtachukizwa kwa ajili yangu usiku huu, kwa kuwa imeandikwa nitampiga mchungaji na kondoo watatawanyika. Mbona aliposema, eh? alikuwa anazungumza habari za kukamatwa kwake, anasema huu, usiku huu nikikamatwa ndo mtajua ule, ule, ule mstari unaosema lakini ilikuwa agano la kale: nitampiga mchungaji na kondoo watatawanyika. Tuangalia baadaye amechukua wapi. Kwa Yesu mwenyewe ame, amejitambulisha ya kwamba kile ambacho manabii waliita mchungaji, ambao walitabiri wakisema, nitampiga mchungaji na kondoo watatawanyika, ilikuwa inarifaa nani? Yeye, ilikuwa inamwelezea yeye. Tuangalie Marko kabla hatujaenda agano la kale, Marko kumi na nne ishiri na saba Mishemu cross check nini kinaendelea kwa jina. <laughs> watu wanatumia forsi zao zote, sisi tunawalisha maziwa alafu wakuja kuruka hiyo, eh hiyo wasio na shiba. Jumamosi usiku ja okay, kumi na nne ishirini na saba alafu naji mpai attention kwa kweli, hapa ishiri na saba imefika. Kumi na nne ishiri na saba Ma Marko imefika eh? Anasemaje? Yesu akawaambia mtakunguazwa ninyi nyote. Sorry for my Swahili. Ingeweza asemaje? Ile no mtakunguazwa. <laughs> eh? You shall be offended. Kwa offend ni kukunguazwa. Wamemleta juaramkumi kwenye Biblia mtakukunguazwa. Kiswahili so, kigumu hivyo eh? Wangapi wameanza kusema umenikumenipungua nimepunguzwa sana. Sasa nimekuwa offended. Eh? Mama mwa kutumia? Eh. Sari sana. Nimepunguzwa sana. Ha. Akiana. Wajua la kuna kuna maneno ya Kiswahili nayajua lakini naogopa naona, na, naona aibu kuyatumia. Nenda pale kaninunulie sharubati ya mia mbili. Sharubati chukulie <laughs> ah, rununu yangu hapa, pelekee kwa jirani, maana huku huku umeme umekatika kule. Wakanikia kwenye kanguvuke yao ki, utaelewa mwenyewe tu, mwenyewe tu kukunguazwa. Kanguvuke ni jenereta <laughs> msha bure tu hapa. Rununu <laughs> eh? Ni simu <laughs> mobile, simu ni ya mezani, mobile ndo ile rununu ile unashika hapa. Tukawa hamjui, eh? Sawa sawa. Kiswahili sio ndugu yenu <laughs> naongea Kiswahili shalabela, hamuongee Kiswahili mufti. Anasema mtakunguazwa ninyi nyote kwa ajili yangu usiku huu, kwa kuwa imeandikwa, nitampiga mchungaji na kondoo watatawanyika. Kama unasoma Biblia ya hard copy kama hii ya kwangu, unaweza ukajua huu mstari umetoka wapi? Umetoka wapi? Yuh? Zaburi, Zaburi ya ngapi? Zaburi Mia moja kumi na tatu mstari wa ngapi? Ah, mimi nawaangalia tu mstari, anazungumzia mstari wa ishirini na saba ishirini na saba Zekaria, mtumishi wa Bwana muone ilipopatikana, muona hapo chini, tunaangalia mstari wa ishirini na saba kwenye Marko kumi na nne. Ukicheki bold yake hapo chini utaona imetajwa Zakaria kumi na tatu saba. Iko sawa? me cross check Zakaria kumi na tatu saba. Zakaria iko wapi? hao na nyama hamniambii, malipo ni hapa hapa duniani nyumba <gulimbo> yamatayo na mbele ya mwanzo sinifanyie hivyo, msilipize baya kwa baya. Jamani, Bibilia inasema mbele mbele ye, ya Hagai hapo, mmenenda kwa upendo. ni tatu ngapi? <coughs> Ah, kumi na tatu saba sawa. Najua kuna watu bado wanatafuta Zekaria, hajai kusoma tangu wazaliwe <coughs> kwa ngapi? amesoma Obadia mwaka huu? <coughs> <coughs> Obadia kumi na ngapi naatu saba imesemaje? Amka e, upanga juu ya mchungaji wangu na juu ya mtu aliye mwenzangu, asema Bwana wa majeshi, mpige mchungaji na kondoo watatawanyika, nami tageuza mkono wangu juu ya wadogo. Meona alivyochukua eh? Amechukua kipande kinachosema nitampiga mchungaji na kondoo watafanya nini? Watatawanyika. ko ndipo ambacho ametoa huko. Bwana asifiwe. Okay, katika muktadha huu Yesu ndio mchungaji sawa? Na kondoo ni nani wanafunzi, sawa? Kwa unabidi ureplace mifano, usije ukasema Yesu alikuwa anashika pimbo anachunga watu, sema mm. wee we Petro sogea Petro sema, nasema hapana, hiyo ni lugha ya kufundishia mfano wa namna ya kutunza anatumia mchungaji na kondoo alafu wanafunzi ndio kondoo wake. Angalia kwenye Yohana kumi mstari wa nane, kumi na nne hadi kumi na nane. Yesu anajiita mchungaji mwema. Yohana kumi mstari wa kumi na nne hadi kumi na nane. Yesu anajiita mchungaji eh, mwema. Yohana kumi mstari wa kumi na nne hadi kumi na nane. mefika eh Tusome wote, mimi mimi ndimi mchungaji mwema, nao walio wangu nawajua, nao walio wangu wanijua mimi. 15. kama vile Baba anijuavyo mimi, nami ni mjuavyo Baba, nami nautoa uhai wangu kwa ajili ya kondoo. Na kondoo wengine ninao, ambao si wazizi hili, na hao nao imenipasa kuwaleta, na sauti yangu ataisikia, kisha kutakuwako kundi moja na mchungaji mmoja. kumi na saba. Ndiposa Baba anipenda kwa sababu na utoa uhai wangu ili uniutwae tena. kumi na nane. Hakuna mtu aniondoleaye, bali mimi na utoa mwenyewe. Nami ninao uwezo wa kuutoa, ninao uwezo wa kuutoa tena. agizo hili nalipokea kwa Baba yangu. Pay attention to this. Angalia haya. Kwa Yesu anajiita mchungaji mwema wa kondoo. Okay. Anapojiita mchungaji mwema katika mazingira haya, wachungaji wema walikuwa ni watu gani? Ambao sio wema walikuwa ni watu gani? Eh? Nani? Hmm. Nani? Mchungaji asiye mwema nani hapa? Shetani. Okay, kwenye huduma ya Yesu competitors wake wakubwa walikuwa ni watu gani? Mafarisayo na Masadukayo. Kwa kuwaelekeza watu kwake, anaeleza kwa sababu, basically Mafarisayo walikuwa hawaelekezi watu kwa Yesu, na tumeona alivyowaambia hivyo kwenye Yohana tano, kirudi nyuma, thelathini na tisa: mwachunguza maandiko kwa sababu mwadhani ya kwamba ninyi na uzima wa milele ndani yake, na hayo ndiyo anayonishuhudia Wala hamtaki kuja kwangu ili mpate huo uzima. Kwa kazi yao ilikuwa ni kumuelekeza kwake, lakini walikuwa hawamuelekezi kwake, kwa maana mstari wa arobaini na tano anasema sio mimi naye nitakayowashtaki, bali ni nani? Musa naye mtumaini ninyi, yeah, kwa sababu kama mngalimwamini Musa mngeniamini na mimi, kwa sababu yeye aliandika habari zangu. Kwa kusoma habari za Musa, walikuwa wasomi kama kitabu kinachoelekeza watu kwa Yesu. Sawa eh? Sawa, lakini Yesu anajiita mchungaji mwema hapa. Katika uchungaji mwema wake anaelezea, anasema nautoa uhai wangu kwa ajili ya kondoo ili, alafu anasema nautoa ili ni utwae tena. Mmeelewa alikuwa anazungumza nini? Alikuwa anazungumza habari za kufa na kufufuka kwake. kwa sawa eh? Kwa Yesu anademonstrate uchungaji katika kufa na kufufuka kwake. Haleluya, katika kufa na kufuka kwake. Kwa anapozungumza habari za watu kuingia, watu kuingia, watu kuingia katika mlango wa kondoo, alikuwa anazungumzia habari gani? Watu kumwamini yeye katika ufufuo, sawa eh? Kwa kwa anaposema, mtu akiingia, ukiangalia kwenye mstari wa kwanza pale wenyewe kumi, msara kwanza, Yesu aliwaambia ai, amin, amin, awaambieni yeye asiyeingia katika zizi la kondoo lakini akwea hapo pengine, huyo ni mwivi naye ni mnyang'anyi. Aingiaye mlangoni ni mchungaji wa kondoo. Sawabu humfungulia huyo, na kondoo humsikia sauti yake, nao huwaita kondoo wake kwa majina yao na kuwapeleka nje, naye awatowapo nje kondoo wake wote, anatumia lugha lugha ya ufungaji kabisa hapo, huwatangulia na wale kondoo, fanya nini humfuata kwa maana waijua sauti yake. hawatamfuata kabisa okay, mgeni hawatamfuata kabisa, bali watamkimbia, maana hawazijui sauti za wageni. Mithali hiyo Yesu aliwaambia, lakini hawakuelewa mambo al hayo aliyowaambia. Sema mithali ina maana kama ni mithali, maana yake inachosemwa kicho kinachosemwa. <laughs> mtu akwambia, haba na haba ujaza kibaba. Unasema kwa hiyo haba nyingine iko wapi? Leta na hiyo haba mwingine, nikichanganya ndo napata nini? Kibaba au <laughs> unachukua hesabu haba plus haba. Two <laughs> au two in bracket haba. <laughs> kwa hiyo Ukiona neno anapofundisha hapa maana yake alikuwa anatumia the familia, vitu ambavyo anajua kufundisha mambo asiyoyajua. Haleluya. Kumbuka Yesu alipokuwa akifundisha, alikuwa anafundisha mambo yanayohusu habari za kufa na kufuka kwake. Luka 24 mstari wa 44. Luka 24 mstari wa 44 anasemaje? Yesu akamwambia, "Haya ndiyo maneno yangu niliyowaambia ni kali nilipokuwa nikali pamoja nanyi, ya kwamba lazima yatimie yote niliyoandikiwa wapi, katika torati ya Musa na katika manabii na Zaburi. Kwa lugha rahisi, yote ambayo Yesu alifundisha kabla ya kufa kwake ilikuwa inatimia katika nini? Ufufuo wake. Ni sawa? Kwa hii mifano hawakuelewa, kwa sababu Yesu alikuwa anazungumza habari za ufugaji. Nisikize kwa hili jambo, nikwambie kitu changamoto tuliyo nayo tunaposomaga vitabu vya Injili ni kwamba tunakutana na mifano mingi ya Yesu ambaye anafundisha vitu vya kawaida kabisa, lakini lengo lake kufundisha vitu vya kawaida sio kwa ajili ya watu wajue vitu vya kawaida, ni watu wajue habari za kufa na kufika kwake. Changamoto ya watu ni kwamba ha wanaishia kujua vitu vya kawaida ambavyo hakuwa wafundishi, hakuwa wanafundisha Nimesema vizuri, natumia vitu vya kawaida kufundisha mambo msiyoyajua, lakini kwa sababu nyewe mnasikiliza vibaya, mnaondoka na vitu vya kawaida kwa mfano, Yesu anatumia mfano wa talanta. Lengo la kutumia talanta ni kwa sababu watu walikuwa wanajua uwekezaji, sawa eh? Akasema mtu mmoja alikuwa na talanta ngapi? Akampa huyu ngapi? ilikuwa ni tano. Mwingine akampa mbili, mwingine akampa moja, kuna sehemu nyingine ameandika tofauti, mwingine akampa tano, mwingine akampa tatu, mwingine akampa mbili. Okay. Alafu yule mtu akafukia, kuna mwingine alifukia, mwingine aliwekeza, mwingine ali... Okay. Yesu alikuwa anafundisha nini? Okay. Shida ni kwamba watu wanaposoma pale, wanatumia kufundishia investment. Yesu alifundisha uchumi. Hapana. Yesu alikuwa anafundisha entrepreneurship mali pale, unasoma habari za shilingi iliyopotea. Mwanamke mmoja alikuwa na na, na, na, na, na, na, na na shilingi halafu ikapotea, akaanza kusogeza kila kitu kwenye nyumba kutafuta. Halafu unasema unajua, Yesu alikuwa anafundisha kwamba lazima utafute hela. Hela haipatikani kirahisi, lazima ufanye nini? Utafute mpanzi alitoka kwenda kupanda mbegu na zingine zikaanguka. Ndugu yangu, ukienda kulima sio zote zitakuwa. Kuna hiyo mnakataa <laughs> so uwe makini, ulime, weka angalau percentage fulani na kamba kama unajua yataota matatu weka angalau manne maana mmoja okay, Kwale shambani kwako kuna njia kuu <laughs> na pale kwenye shambani kwako kuna kuna kuna, kuna, kuna miiba pale shambani, kuna miamba. Shamba gani hilo? kwa shamba lenye vitu vyote hivyo, ina, ina njia kuu, ina miamba, ina miiba eh? Kwa akili zako unaenda kupanda mbegu Na sisi ndiyo mbegu. Bwana Yesu atupanda shamba uongo sengaye, sisi ndiyo mbegu pale mbele. Hiyo ni Matayo kumi na tatu pale mbele ametafsiri mbegu ni nini neno. Sasa sisi umekaja hapo, sisi wajinga na neno ndiyo mbegu Tutengeneze featuring kwa nyimbo za kuediti nyingi. Sasa kasema kaanza kutengeneza na ni chaneli yako ya kuediti nyimbo za zamani patakupopoa. <laughs> Utaamini? <laughs> kuna ile shida ya watu kutaka kuapply bila kufanya tafsiri, so huwezi kuapply mithali au mifano bila ufasiri. Mifano haipo kwa ajili ya kuapply, mifano iko kwa ajili ya kutafsiri, ni mambo haya nafundishia, mambo haya sasa. Ukibaki kwenye hayo bila kuwa na fundisho, ni shida. Ndio maana inspirational preachers wanapenda kutumia mifano ya Yesu kufundishia masuala ya ujasiriamali na mafanikio. yet Yesu alikuwa anafundisha vitu kama hivyo, naona kwenye mfano mtu akitaka kujenga nyumba asiyepiga gharama, naona Yesu alijua budgeting. Kulazima uweke budget eh? Sawa, kwa Yesu alikuwa na bajeti yake, mimi kusoma bajeti yake, alikuwa anatumia shilingi ngapi kwa siku? Siku Yesu alikuwa na bajeti kweli? amedaiwa kodi pale ba, hana bajeti yake, ilikuwa pale ba Alikuwa hajui kuweka akiba hao, Yuda Iskariote kaiba, maana Yuda alikuwa mtata sana. Haleluya, kasema na utoa hai wangu ajili wa ya kondoo. Kwa, alikuwa anafundisha habari ya kile atakachofanya kwenye nini, kwenye ufufuo wake. Kwa Yesu ana demonstrate uchungaji wake kwa kufa kwa ajili ya wenye dhambi, basically kama uchungaji ulimgharimu Yesu kufa, maana yake uchungaji ni sacrificial. Mchungaji kuchunga watu kujidhabihu. <laughs> Mchungaji utoa uhai wake kwa ajili ya kondoo. Sasa wewe sasa sio unaenda kufa kwa ajili ya kondoo like, literally unaenda asemwa naomba nijinyonge kwa ajili ya kondoo wangu asinza. Wa na. No. No. Kujidhabihu inaonekana kwa namna unavyojitolea na kuwapa vipaumbele. Sawa, so, eh? Unapojitolea, sikujitolea tu. Unajua kwenye huduma unajitolea na kujitoa. Ni vitu viwili tofauti. Eh? Kujitolea na kujitoa ni vitu viwili tofauti. Unaweza kujitoa bila kujitolea au kujitolea bila kujitoa, eh? Nani ameweza kujitoa kwa jambo lolote hapa? Ujitoa unafanyaje wewe mwenyewe ukijitolea website hapa, okay. Kwa mbona mnanichanganya? Anasema na utoa uhai wangu kwa ajili ya kondoo. Alikuwa anazungumza habari za yeye kufa na kufufuka akasema, anautoa uhai wake alafu atautoa tena. Kwa hiyo alikuwa anazungumza habari za yeye kufa na kufufuka. Haleluya! Kwa ndicho ambacho Yesu alikuwa anafundisha hapo. Kwa alitumia maelezo haya kufundisha habari za kile ambacho atakifanya katika ufufuo wake. Kwa kama alikuwa ni mchungaji wa kondoo ambaye alikufa na kufufuka, okay, malisho ambayo Yesu aliwapa ilikuwa ni nini? Majani? Mafundisho? Hapana. Katika ufufuo wake, upokee mafundisho, unapokea uzima. Atakufundisha. Unaamini, unamwamini Yesu, upokee mafundisho. Uitena kumi na nne pale anasemaje? Mimi ndimi mchungaji mwema, nao walio wangu nawajua, na walio wangu wanijua mimi, kama vile Baba anijuavyo mimi namjuavyo Baba, nami nautoa uhai wangu kwa ajili ya kondoo. Na kondoo wengine ninao ambao si wa zizi hili, na hao imenipasa kuwaleta, kwa sauti yangu ataisikia, kisha kutoka kwa kundi mmoja na mchungaji mmoja. Niposa Baba anipenda kwa sababu nautoa uhai wangu ili niutwae tena hakuna mtu aniondolea mimi bali aniondoleaye bali mimi nautoa mwenyewe nami naminao uwezo wa kuutoa nami na uwezo wa kuutoa na tena agizo hili nalipokea kwa baba ukienda tatu kumi na sita ameelezea hilo agizo la kutoa ambalo amechukua kwa baba angalia kumi na sita kwa maana jinsi mungu aliupenda ulimwengu hata akamtoa mwanawe wa pekee ili kila amwaminie asipotee, bali awe na uzima wa milele. Na katika kuamini unapokea nini? Uzima wa milele, mpaka hapo. Mchungaji eh? mchungaji wa kondoo wa kondoo, tuangalia kwenye nyaraka. Kwa Yesu anajita mchungaji wa moto, tuangalia kwenye maraka, uchungaji wako ametajwaje? Tuanze na waibrania kumi na tatu ishirini, waibrania kumi na tatu ishirini. Mchungaji sema, mchungaji na mwalimu au mchungaji afundishaye. kumi na tatu ishirini nasemaje? Basi Mungu wa amani aliyemleta tena kutoka kwa wafu. Angalia maneno, aliyemleta tena kutoka kwa wafu, aliyemleta tena kutoka kwa wafu. Nani? Mchungaji wa kondoo. Mona maneno eh? Aliyemleta kwa wafu, mchungaji wa kondoo Huduma ya Yesu inatajwa kama uchungaji ikiwa um, imehusishwa na nini? Kufufuo. Aliyemleta kwa wafu mchungaji wa kondoo kwa damu ya gano la milele yeye Bwana wetu Yesu. Aliyemleta tena kutoka kwa wafu mchungaji mkuu anaitwa nani? Mchungaji mkuu wa kondoo. Sema mchungaji mkuu. Okay. Hii mchungaji mkuu wa kondoo alitoa wapi? Kwa hiyo ukiona, nisikize vizuri, kuna uh, sentensi ambayo nataka niirudie ambayo niliwaambia mapema uh, mwaka huu wakati tuna, tunaanza kujifunza namna ya kuchambua maandiko. Nilisema hivi, unaposoma nyaraka, background ya nyaraka ni nini kwa habari ya fundisho? Ni agano la kale. Mitume walioandika nyaraka walikuwa wanachambua nini? Agano la Kale. Iko sawa? Kwa ukiona Yesu anaitwa mchungaji mkuu wa kondoo ambaye alitolewa kutoka kwa wafu au alifufuliwa, ni nini? Ni kitu ambacho hakikuanzia kwenye Waebrania. Lazima kiwe kilikuwepo kwenye mwanzo mpaka Malaki. Kwa nini? Kwa sababu mitume walikuwa wakifundisha wakichambua mwanzo mpaka Malaki. Oh, the background ya nyaraka ni nini? Ni Old Testament. Ni Mwanzo mpaka Malaki. Kwa oh, huwezi kusema hiki nachokiona kwenye Waebrania kinapatikana Waebrania tu, lazima kiwe na mzizi wake kwenye Mwanzo mpaka Malaki, iko sawa? Kwa oh, ndo maana nasema Biblia ni kitabu kimoja, kina uhusiano Mwanzo mpaka Malaki, Mwanzo mpaka Ufunuo mpaka, mpaka Kwa oh, unaposoma kwenye nyaraka unatakiwa ujifunze, niwaambia, unajifunza mambo mangapi? Mawili. Jambo la kwanza unajifunza ujumbe, jambo la pili unajifunza namna walivyopata huo ujumbe kwenye agano la kale. Kwa nini tunajifunza hivyo? Kwa sababu changamoto ya watu wengi leo ni kusoma agano la kale, sawa eh? Watu wakisoma agano la kale wanatoka na kila aina ya mafundisho potofu kwa sababu hawaangalii mtindo wa mitume kuchambua. Ukisoma Agano la Kale unatoka na mambo ngapi? Mawili. Ukisoma nyaraka unatoka na mambo ngapi? Mawili. Moja, utauona ujumbe, si sawa eh? Utasoma ujumbe plain umewekwa pale. Namba mbili, utajifunza namna walivyopata huo ujumbe kwenye Agano la Kale. Iko sawa halo, eh? Kwa hiyo badala ya kuishia tu kusoma Agano Jipya peke yake, okay. Kwa hiyo tunaweza tukasema hivi, Agano Jipya bila Agano la Kale nnapaa linakuwa ni nini? Inakuwa ni yatima, eh? Yes. Kwa sababu tamsoma Ibrahim alitokea wapi? Story ya Ibrahim iko wapi? Mwanzo. Sawa, eh? Kwa hiyo lazima urudi huko Lazima rudi huko lakini agano jipya agano la kale, bila agano jipya ni incomplete, haijatimia. Maana yake nini? Kile ambacho kimetabiriwa huku hakijaonekana kwa ili iwe Biblia moja, ili iwe Biblia moja, maana lazima ziwe na zote. Bwana asifiwe. Tuna <laughs> changamoto sasa hivi, watu wengi sana wanajitahidi kusoma kipande, nasema ah, mikomae na Agano Jipya ukweli ni kwamba uwezo ukasoma Agano Jipya peke yake ukaelewa Biblia, ukaelewa Biblia ni ngumu, kwa sababu mambo unayo yasoma huko yanaelezewa kutokea wapi? Mwanzo, Malaki, iko sawa? au Agano la Kale kwa uwezo kuelewa Warumi wasomaki Warumi peke yake, namna ya kusoma Warumi ni kuhusisha Agano la Kale, sawa? kwa mfano unaenda Warumi nne unasema Ibrahim baba yetu alihesabiwa haki kwa imani. Ngoja sikilize vizuri, imagine wewe hujawahi kuwa Mkristo, sawa? Eh, sawa. Halafu ukaja hapa ukasikia, nikakwambia wewe, anza kusoma Warumi, ukaanza Warumi nne, ukasema Ibrahimu baba yetu alihesabiwa haki kwa imani. Ibrahimu baba yetu Baba yetu kivipi? Kwanza Ibrahim mwenyewe ametoka wapi eh? Mbona eh? Kama akili inafanya kazi, maana watu wengi wanasoma Biblia, akili wanaizima, wana switch off, wanaishi, wanaelewa hata kachoelewi, kiwauliza maswali wanakuta kumba hawajawahi kuelewa. Mtumishi, umeanza kunivuruga, kwa sababu hawafikiri. Okay, unasoma, Ibrahim baba yetu alihesabiwa kwa imani. Wapi? Lini? Namna gani? nionyeshe sasa. Ha, haya mambo ya kiroho sana. Nakwambia hivyo rafiki yuko deep mbele kwa shalo. Unaweza kujua habari za Ibrahimu kuhesabiwa haki kwa imani ukienda wapi? Mwanzo kumi na tano mstari wa sita pale. Ibrahimu alimwamini Mungu ikahesabiwa kwake kwa nini? Haki. Umeelewa sasa, kwa uwezi uwezi kubaki na agano jipya bila kwenda nini, agano la kale, sawa eh? sawa eh? Ndio maana kama unataka kusoma tu kujua habari nzima, unaanzia wapi? Agano la kale, mwanzo, si sindio eh? Kusoma tu kujua habari nzima, hautafuti ufunuo wote, unataka tu kusoma, unaanzia mwanzo. Huwezi kuanzia agano jipya. Agano jipya, agano jipya ukisoma agano jipya, hujasoma agano la kale, unakuwa confused kwa sababu unakuwa na vitu vingi ambavyo huwezi una chakulingi nacho eh? yeah. Unafika sehemu unasoma Yesu akasema hivi, Ibrahimu alipoiona siku yangu akashangilia, na hujamjua, ujamjua Ibrahimu, ina make sense? Haiwezi ku make sense, sawa? Ndio maana watu wengi, ambao unakuta mtu hajawahi kusoma hata Mwanzo anachambua kitabu cha Ufunuo, anatokaje na maduda ya ajabu, anakusomea pale kabila kumi na mbili za Israeli. Uh, uh, wametajwa wapi? Hajui. Unakomaa pale na mia sita sitini na sita, umeitoa wapi? Hajui. Umeona halo? Anakomaa yeah. tu pale, simba wa kabila la Yuda. Yuda ni nini? kabila la Yuda ni kitu gani? Hajui. Umeeleza yeah. well, yeah. maana yake kwao, namna ya kusoma unatakiwa unaposoma nyaraka ujue ya kwamba nyaraka zina background kwenye agano la kale. Mwandishi wa Ebrania alikuwa anachambua kutokea huko, na basically kale ukiangalia, so mstari wa kwanza kwenye sura ya kwanza itakurudisha nyuma sini. Sawa, tusome so, wote moja moja, anasemaje? Mungu ambaye alisema zamani na baba zetu, hiyo inakurudisha wapi? zamani Iko sawa eh? Mungu ambaye alisema zamani ya baba zetu katika manabii, kwa sehemu nyingi na kwa njia nyingi. Kili yako ya kwanza inawaza hivi ni sehemu gani ametamka hivyo kwa njia hizo nyingi, na hizo njia nyingi ni njia gani? Sasa ni intelligent question kuliko kuendelea kuflow tu, unatembea kama kama bundi ambaye amekoswa na manati. No, unajiuliza unajuuliza, oh, Mungu aliyesema zamani na baba zetu katika manabii kwa sehemu nyingi, sehemu gani? Kwa njia nyingi, njia gani? Hizi sehemu nyingi na njia nyingi, nisikize vizuri, hizi sehemu nyingi na njia nyingi uwezi kujua ah, kama hujasoma mwanzo mpaka malaki yote, kwa sababu hii ni summary ya mwanzo mpaka malaki sikoma. Unaelewa eh? Ume, a, a, nakuja hivi Naashumu ya kwamba umesoma agano la kale lote. Nakwambia jamani, vile Mungu ambaye alisema zamani na baba zetu kwa sehemu nyingi na kwa njia nyingi, unajua akili yangu ina, ina ashumu nini? We umeshasoma mwanzo mpaka Malaki yote. Kwa hiyo hizo sehemu nyingi umeshazisoma, sawa eh? Ambazo alisema na Musa, alisema na Yoshua, alisema na Samueli, alisema na Isaya alisema na Ezekieli alisema na hizo sehemu nyingi ushaziona. Alafu na hizo namna nyingi ni namna gani? Utakuwa na kio umeona kwenye mwanzo, umeona kwenye kutoka, umeona kwenye mambo ya Lawi, umeona kwenye hesabu, umeona kwenye kumbukumbu la Torati, umeona kwenye Saburi, umeona kwa wafalme, umeona hizo nini? Njia nyingi. Iko sawa? Iko sawa? Kwa hii ni summary ya Old Testament yote, mwanzo mpaka Malaki. Ko, unaposema Mungu ambaye alisema zamani na baba zetu, kwanza, hiyo baba zetu wenyewe yana maelezo. Ni baba yako? Ko, baba zetu hapo, inabidi urudi kwenye muktadha. Baba zao akina nani? Mwandishi, ko mwandishi alikuwa nani? Myahudi. Ndo maana aliandikiwa kina nani? Waebrania. Ko, unajua kwanza, aliyekuwa anaandikiwa sio wewe, we ni Mwebrania? kili nafanya kazi hapo vizuri Ukisikia baba zetu, usije ka akina Mwalelo, sio akina Show, sio akina Shemdoe, sio akina Mzirai, sio akina Mwaka mwa, ziko nyingi pale. Mwaka nani, wako wengi sana, Mwaka Fumbiro, Mwaka Tobe. Mwaka nanasi Makalasia. Yeah. Mwakalasia hiyo sawa eh? Sio hao. Kwa sababu mwandishi alikuwa haandiki kwa Wasukuma, ina maana Wasukuma wasisome? Hapana. Lakini aliyekuwa anaandikiwa as immediate audience, hadhira ya moja kwa moja ni watu gani? Wayahudi wanaongea lugha gani? Kiebrania iko sawa eh? iko sawa. Anapoandika hivo wakisema ba, baba zetu bole la ingi lukumai, umeelewa sasa wae? Lakini wayahudi wakiambiwa neno baba ba, ba, zetu wanajua kina nani? Wakina Ibrahim, wakina Isaka, wakina Yakobo na wale wazee wengine. Kuna sehemu ingi wanaita baba ba, zetu sawa eh? kwa njia nyingi na kwa namna nyingi. Ina maana ilikuwa ni ujumbe mmoja lakini una varieties of communication, una namna nyingi za kuwasilisha ujumbe huo mmoja, iko sawa eh? Oh ha tulikuwa na cheki mchungaji, eh Ma, mpaka kileo nipotee. Tulikuwa na cheki mchungaji mkuu wa kondoo, hawakuimba hewani kwenye hiyo ku, ku, ku, Waebrania 13:20, ametoa kwenye, tunaweza tukaanzia mwanzo mwanzo wa 49:24 some tu haraka hivi, tutakuwa nasoma tu hivi, hatutatumia muda mwingi kufasiri. Mwanzo mwanzo iko nyuma ya <laughs> mwanzo ni mwanzo tu, na ina mwanzo nyingine arobaini na tisa, ishiri na ngapi? ishirini na nne, jamani una, una, una, wakati unaongea mara nyingi napenda kurudia hizi kanuni za kuchambua maandiko kwa sababu huko ndo mzigo mzito ulipo. naelewa eh? Yeah. Na wakati mwingine unaweza ukafikiri umeelewa, mpaka utakapokutana na sehemu ambayo anatakiwa kutumia hizo kanuni, unagundua vile evaporate. Kwa miaka yote ya ukristo wako umekuwa ukinyofoa mistari vibaya. Unaambiwa leo kafundishe somo la mzaliwa wa kwanza, hey. Utakapofundisha utaamini, unasahau kanuni kabisa, unasahau kanuni ya mtoto wa kwanza, unasahau hey, hey. Arudia, rudia. Repetition is the mother of learning. Kurudiarudia ndo namna ya kujifunza. Arobaini na tisa ishirini na nne. Umefika? Anasemaje? Lakini upinde wake ukakaa imara, mikono yake ikapata nguvu, kama mikono ya mwenye enzi wa Yakobo. Mwenye enzi ni nani? Wa Yakobo, kwa jina la mchungaji, yeye jiwe la Israel. Sema mchungaji jiwe la Israeli. Nenda Hesabu 27:17. 27. Hesabu 27:17. 27. Hesabu 27:17. 27. Umefika. Atakaye toka mbele yako, mbele yao na kuingia mbele yao, atakaye waongoza watokapo na kuwaleta ndani, hili mkutano wa Bwana sema, mkutano wa Bwana wasiwe kama kondoo wasio na mchungaji. Mbona kondoo na mchungaji haijaanzia hapo kwenye Mathayo, wasiwe kama kondoo wasio na mchungaji. Zaburi maarufu ishirini na tatu mstari wa kwanza hiyo hata kufungua utafungua Bwana memaliza Unafikiri Bwana hapo ni nani? Na utapungukiwa na kitu wapi? Wewe hujafungukiwa chochote, kufungukiwa na kitu, kitu gani? Maana hela hapo, kuna mtu tu amepungukiwa hapa sasa. Mungu mfungulie tu mlango hapa <laughs> kuna biashara moja hapa nimeiona. Afu, Bwana ndiye mchungaji wangu, sitapungukiwa na kitu. Okay, na utakufa kabla hujapungua, wakati bado una mahitaji duniani eh? kuna mahitaji tutakuwa nayo, hata kama ukipata hela utakuwa na uhitaji mwingine. so Bwana ndiye mchungaji wangu, sitapungukiwa na kitu. Kitu gani? Umayekuzani, kitu gani? Okay, nataka muone kwamba Bwana ndiye mchungaji pale. Umeona mchungaji anaitwa nani? Bwana ndiye mchungaji, sitapungukiwa na kitu. Hapa angalia uchungaji wake, mstari wa pili, katika malisho, muona uchungaji katika eh, malisho ya majani mabichi unilaza, kando wa maji ya utulivu uniongoza, uipungukiwe okay. na nini Naomba niulize, upungukiwi na nini? Soma hapa, usitumie akili yako, tumia akili ya mwandishi. Mstari wa pili unasema nini? Katika malisho ya majani mabichi kunilaza. Okay, upungukiwi na nini? Sema malisho ko usiyo hela eh? ni malisho Angalia anamsifu huyu mchungaji, na kwamba kwa kweli sitapungukiwa na kitu. Kwa sababu gani? katika malisho ya majani mabichi unilaza, au nafikiri ma, ma, ma, ma, malisho ma majani mabichi pale ni mpunga hela sindoa msimbazi e mana kureplace watu wachoki eekali amepungukiwa na hela sema Bwana ndiye mchungaji wangu. Una tofauti gani na mimi nilipokuwa na Zaburi ya ishirini na tatu? Business The Lord is my business mentor. Na wewe ambao unaweka hela hapo katika malisho ya majani mabichi unilaza. Okay. Kitaka kuelewa yote unasoma tu yote bila kuwa bila kukimbia kimbia. Kando ya maji ya utulivu uniongoza. Hivi maji alikuwa anasema kumaanisha nini? <laughs> Okay, hunihuisha, akili zinarudi, eh, hunihuisha hunihuisha, okay. Katika roho ndo tumehuishwa, au sio? Hunihuisha nafsi yangu na kuniongoza katika njia za haki kwa ajili ya <coughs> haki inayopatikana, kwa nini? Kwa jina lake, kwa kazi yake, kwa ajili ya jina lake, sio haki yako. Kwa hapo tayari unaona kuhesabiwa haki, unaona kukaliwa na roho, unaona utuma amilende, unaona mchungaji wa kondoo akitoka katika ufufuo, anatoa haya. Nani ameweka salafu kwenye mtu wa salama? Okay, tuachane nayo. Kwanza tutaichambua siku moja, maana hapo naona kama mnataka tubaki hapo. Hakika kama Mungu aishivyo, hamtabaki hapo. Zaburi ya sabini na nane Zaburi ya sabini na nane mstari wa sabini Zaburi ya sabini na nane mstari wa sabini na sabini hadi sabini na mbili Sabini na nane, sabini sabini na mbili Zaburi two umefika, umefikae eh? Akamchagua Daudi, sema Daudi. Akamchagua Daudi mtumishi wake, akamwondoa katika mazizi ya kondoo moja, nyuma ya kondoo wanyonyeshao alimuondoa, hawachunge. Sema kuchunga, hawachunge Yakobo watu wake na Israel, urithi wake, akawalisha kwa ukamilifu wa moyo wake na kuwaongoza kwa busara ya mikono yake. Mwone, hawachunge Yakobo watu wake, kayonip, well, ni concept ya Old Testament. Zaburi semanii mstari wa kwanza hapo mbele tu wewe uchungaye Israeli usikie, wewe umuongozaye Yusufu kundi mona kondoe kama kundi, wewe uketie juu ya makerubi utoe nuru. Mm -hmm. umuongozaye Yusufu kama kundi, wewe uchungaye Israeli kama uchunge. Okay, Isaya 40 mstari wa 11. Isaya 40 mstari wa 11. Sasa hapo nyuma ya nini, arobaini msitari wa kumi na moja Sema kuchunga kumi na moja nasemaje? Atalilisha kundi lake kama mchungaji, atawakusanya wanakondoo mikononi mwake na kuwachukua kifuani mwake, nao wanyonyeshao atawaongoza polepole. Atalilisha kundi lake Mchungaji Ezekieli saa sina nne. Ezekieli iko mbele ya maombolezo ya Yeremia. Saa sina nne kumi na moja hadi kumi na sita. Mbona uchungaje? Saa sina nne kumi na moja hadi kumi na sita. Saa sina nne kumi na moja hadi kumi na sita. Mefika asemaje? Maana Bwana Mungu asema hivi, tazama, mimi mwenyewe na mimi nitawatafuta kondoo zangu na kuwaulizia. Haya, naongea hapa. Bwana Mungu asema hivi, tazama, mimi mwenyewe na mimi nitawatafuta kondoo zangu na kuwaulizia. kumi na mbili, kama vile mchungaji atafutavyo kondoo zake siku ile anapokuwa kati ya kondoo zake waliotawanyika, ndivyo nitakavyowatafuta kondoo zangu, nami nitawaokoa katika mahali pote watakapotawanyika katika siku ya mawingu na giza. Kumi na tatu. Nami nitawatoa katika watu wa mataifa na kuwakusanya katika nchi zote, nami nitawarudisha katika nchi yao wenyewe, nami nitawalisha juu wa na ya milima ya Israeli kanda ya mifereji ya maji na katika mahali pote pa nchi panapokaliwa na watu. 14. Nami nitawalisha malisho mema juu ya milima ya mahali palipoinuka pa Israeli, lipokuwa zizi lao hupo. Okay, watala njema nao watakula malisho mema juu ya milima ya Israeli 15 mimi mwenyewe nitawalisha kondoo zangu, nami nitawalaza asema Bwana Mungu. kumi na sita nami nitawatafuta waliopotea, nitawarudisha waliofukuzwa, nitawafunga waliovunjika, nitawatia nguvu wagonjwa, nao wanono na wenye nguvu nitawaharibu, nitawalisha hukumu. Takimbia sema hukumu sawa, angalia thelathini na saba 24 hadi 28. Ezekieli 37:24 hadi 28. Sema mchungaji. Umefika 24, nasemaje? Wala hawatajitia uchafu tena kwa vinyago vyao wala vitu vyao vichuki zavyo za wala makosa yao mojawapo, lakini nitawaokoa na kuwatoa katika makao yao yote ambao wamefanya dhambi ndani yake, nami nitawatakasa basi watakuwa watu wangu nami nitakuwa Mungu wao. waoi shintatusna aasemaji na mtumishi wangu Daudi atakuwa mfalme juu yao na wata, nao wote watakuwa na mchungaji nao wataenenda katika hukumu zangu na kuzishika amri zangu na kuzitenda, na kuzitenda nao watakaa katika nchi niliyompa Yakobo mtumishi wangu waliomokaa baba zenu nao watakaa humo wao na watoto wao na watoto wao wa watoto wao milele, mwona milele pale. Na Daudi mtumishi wangu atakuwa mkuu wao milele. Tajua ujui, Daudi anakuwa mtumishi milele na hapo ni mchungaji milele. Daudi, mwenyewe kasha kufa, nitajua Daudi hapo ni nani? Twende Mika tano nne. Mika tano nne sasa hivi nasoma agano la kale sijui kama mmeanza me, kuelewa vitu anone, mika tano nne inasemaje naye atasimama na kulisha kundi lake kwa nguvu za bwana sema nguvu za bwana kwa enzi ya jina la bwana mungu wake nao watakaa maana sasa takuwa mkuu hata miisho ya dunia atasimama na kulisha kundi lake inazungumza uchungaji, kwa turudi kwenye Ibrania kumi na tatu ishirini sasa agano la kale yenyewe ina ahadi au na nabii juu ya Bwana kuwa mchungaji sawa sawa. Sio tu ya Bwana kuwa mchungaji, lakini huyo Bwana ku expand ofisi yake, na kwa kumpa wachungaji, kwa Daudi akitajwa kama mchungaji, lakini tunaona kwenye Yeremia pia akitajwa mchungaji. Labda tusiui Yeremia tatu kumi na tano Yeremia 3:15. Anasemaje? nami nitawapa wachungaji wanipendezao moyo wangu watakaowalisha kwa maarifa na fahamu. Kwa ukisoma agano la kale unagundua ya kwamba Bwana anaahidi ya kwamba atakuwa mchungaji, lakini pia sio tu kumchungaji, lakini pia kuwapa wachungaji watakaowalisha. Ukisoma kwenye agano jipya uchungaji wa Yesu unatajwa kama kufa na kufuka kwake. Ndio maana anasema akimleta mchungaji mkuu wa kondoo kutoka kwa wafu. Hiyo kumi na tatu Ibrania wa, wa kumi na tatu mstari wa, wa ishirini Tusome tena rudia rudia, ndo mpango. Ibrania kumi na tatu mstari wa ishirini sura ya mwisho kabisa hiyo, mstari wa wa nne kutoka mwisho. Basi Mungu wa amani aliyemleta tena kutoka kwa wafu mchungaji mkuu wa kondoo, kwa damu ya agano la milele. Mwone, agano la milele, yeye Bwana wetu Yesu. Kwa hiyo Yesu hapa anaitwa mchungaji mkuu wa kondoo. Sema, mchungaji mkuu wa kondoo, okay. unaposoma kwenye vitabu vya nyaraka Yesu akiitwa mchungaji mkuu wa kondoo, ukitofautisha na kwenye vitabu vya Injili. Tumesema kwenye vitabu vya Injili ambao amesema ni nitampiga mchungaji na kondoo atawanyika, atawanyika. Tusema mchungaji ni nani? Yesu, na kondoo ni nani? Wanafunzi. Unaposoma kwenye nyaraka, Yesu kama mchungaji mkuu halafu kondoo atakuwa ni nani? Waamini, sawa? Kwa sababu nyaraka zilikuwa zaandikwa kwa watu gani? Kwa waamini. Kwa hiyo uchungaji wa Yesu unatafsiriwa kwamba ni uchungaji unaopatikana katika ufufuo wake. Alidemonstrate uchungaji wake kwa kufa na kufufuka, na hiyo ni Waebrania kumi na tatu mstari wa ishirini. Tumeshafanya uchambuzi wa kitabu cha Waebrania. Lengo la kitabu cha Waebrania ilikuwa ni kufanya nini eh? Naomba mnikumbushe, ilikuwa ni nini? Kama mnakumbuka, lengo la kuandika kitabu cha Ibrania ilikuwa ni kufanya nini? Najua zote ni kumtukuza Yesu, vita Biblia mwanzo mpaka ufune, kumtukuza Yesu Paka, okay. Specifically kwenye Ibrania tuna deal na kitu gani? Amutajeni alafu nionyeshe mlivyochemka. Kwa hakika eh, wa wokovu ubora wa dhabihu wa Yesu Kristo na sound more realistic, uhakika akovu upo sawa eh? Lakini ni kwa kutafuta ubora wa dhabihu wa Yesu Kristo. Ukitaja neno dhabihu, maana yake kuna mtu kufahamu, sababu dhabihu ni sadaka ya kuteketezwa, sawa sawa, ikifananishwa na dhabihu zile zingine, sio dhabihu tu zingine, lakini na kumfananisha Yesu na watu wengine ambao waliwahi kuwepo kwanzia wakina Yoshua, wakina Musa, wakina Haruni na, na, na, na ukuhani wake wazee, sawa sawa, Yoshua mwenyewe, lakini ikaonekana kwamba Yesu ni bora kuliko wote, sawa eh? Kwa tunaona huduma ya Yesu ikiwa ni bora, ukuhani wa Yesu ikiwa ni bora, dhabihu ya Yesu ikiwa ni bora sawa zote hizi ni matokeo ya aina ya dhabihu iliyotolewa katika Yesu Kristo. Sasa ukirudi nyuma kwenye hii Waebrania, naweza tukachambua kidogo haraka haraka juu ya kile ambacho tunaona kwenye sura ya mwisho kumi na tatu ishirini, mchungaji mkuu wa kondoo kutoka kwa wafu. Angalia mbili, Waebrania mbili mstari wa tisa hadi kumi na tatu. Naweza tukasoma tu chap mbili tisa asemaje? ila twamuwona yeye aliyefanywa mdogo punde kuliko malaika, yaani Yesu, kwa sababu ya maumivu ya mauti, amevikwa taji ya utukufu na heshima, ili kwa neema ya Mungu aionje mauti kwa ajili ya nani? Kila mtu. kumi. Kwa kuwa ilimpasa yeye ambaye kwa ajili yake na kwa njia yake vitu vyote vimekuwapo, kileta nani, wana wengi wafikirie utukufu, kumkamilisha kiongozi mkuu wa wokovu wao kwa njia ya nini? Mateso, kumi na moja maana yeye atakasaye na hawa wanaotakaswa wote pia watoka kwa kwa. Ajili hiyo haoni haya ya kuwaita ndugu. kumi na mbili. Anasemaje akisema, nitalihubiri jina la, kwa, lako kwa ndugu zangu katikati ya kanisa nitakuimbia sifa. Na tena nitakuwa nimemtumaini yeye. Na tena tazama, mimi nipo hapa pamoja na wote na, na watoto niliyopewa na Mungu. Okay, unaona uchungaji hapa, lakini baada ya ufufuo anaanza kutumia maneno ambayo walitabiri kwenye agano la kale: nitahubiri jina lako kwa ndugu zangu. Yesu huyo, sawa eh? okay. Yesu kuhubiri jina lake kwa ndugu zake ni nini? Ni ufufuo. Alipofufuka ndo alitangaza msamaha, si sawa? Alipofufuka ndo akatupa tangazo la nuru au kwamba tumehesabiwa haki. tumekuwa tukijadili hiyo mara nyingi Katikati ya kanisa nitakuimbia sifa. Kanisa hapa ni watu gani? Wale walio, wakom, alio, wakomboa yeye katika mauti yake na ufufu wake sawa eh? nipo hapa na watoto niliopewa na Mungu. watoto watoto niliopewa na Mungu o, Yesu amepewaje watoto <laughs> ni wale walio muamini. Angalia, anawaita watoto, anawaita ndugu na anawaita kanisa Toto alikuwa na maisha nani Waamini, anawaita ndugu, anawaita watoto, analiita kanisa. Ni watu gani hawa waamini? o wa ni okay. So, zao la nini? la ufufuo wake nenda. Kwa hiyo ufufuo ndo ni game changer. Nimekuwa nikiwambia hivi resurrection is a legal document that our sins are forever nakumbuka, eh? Ufufuo ni, ni udhihirisho ya kwamba Mungu amedini na dhambi zetu katika Yesu Kristo, angekufa ahata kufufuka tusingekuwa na ujasiri wowote, niko sawa eh? kwenye Wakorintho wa kwanza 16, Wakorintho wa kwanza 15 mstari wa 17 anasemaje? Na kama Kristo hakufufuka, imani yenu ni bure, mgalimo katika dhambi zenu. Kwa ufufuo wa Yesu Kristo ni tangazo la wazi ya kwamba dhambi zimeshughulikiwa, hukumu imeshughulikiwa Sawa, umefanyika watoto wa nani? Wa Mungu. are we together? nenda nne tatu nne tatu Waebrania nne tatu tuangalie hapo kidogo. Nawasemaje nne tatu maana sisi tuliyoamini, meona tulioamini tunaingia katika raha ile, kama alivyosema, kama nilipata kwa asira yangu hawataingia rahani, rahani mwangu. ilipokuwa zile ahadi zilimalizika tangu kuwekwa misingi ya ulimwengu lugha rahisi anasema ahadi ya kuingia katika raha ilikuwepo tangu mwanzo lakini tunaingia kwa kuamini iko sawa kuamini nini katika kile ambacho kimezungumzwa kwa mwanzo dhabihu ya yesu kristo nenda nane, nane kumi hadi kumi na mbili kumi hadi kumi na mbili asemaje na hili ndilo agano nitakalo agana na nyumba ya israel baada ya siku zile asemwa bwana nitawapa sheria zao katika nia zao na katika mioyo yao taziandika nami nitakuwa Mungu kwao, nao watakuwa watu wangu. Wow. Kumi na moja. Nao hawatafundishana kila mtu na jirani yake na kila mtu na ndugu yake akisema, mjue Bwana, kwa maana wote watanijua tangu mdogo hata mkubwa wao. Wow. Kumi na mbili. Sababu nitawasamee maovu yao na dhambi zao sitazikumbuka. Hiyo ndio result Hawa ni wale waliozaliwa katika ufufuo, ambao dhambi ambao maovu yao yamesamehewa na dhambi zao zitakumbukwa tena. Bwana asifiwe. Kwa hiyo ni ahadi ambayo Mungu amejipa mwenyewe ya kwamba hatafanya hivyo. Huwa anasema huwa nani anayemkumbusha Mungu dhambi? ni Mungu anakumbuka au unamkumbusha? Unaanza kusema nilizozitenda kwa kuwaza na kwa kunena, ninazozijua na sizozijua Okay, sizikumbuki Bwana. Inabidi ukumbuke, utanisemeaje wakati ukumbuki? Sisha so kusamehe, bora mkumbusha Mungu. Baba kumbuka, kama ambayo tunamkumbuka, tunamkumbusha rehema. Baba kumbuka rehema, sema nimesahau, sikumbushe tena. Baba kumbuka rehema, kumbuka rehema. Haleluya! Okay, mstari wa ngapi tulikuwepo? Kumi na mbili. Tumeshaa soma, nenda tisa kumi na nne nenda tisa kumi na nne, tisa kumi na he, leo saa haziendi. No, napiga mpaka sana, nimemaliza <laughs> yani kabisa, roho ameshikilia muda. Naona kama nakava vitu vingi afu mle hauendi Wangapi wananielewa jamani? hao nimewaacha tayari si. Wangapi wananielewa, wangapi hawanielewi kabisa? na mtumishi um, utoka tu hapo mbele kapumzike. Yes. Yes. Okay. Tena tisa kumi na nne, tunaangalia mchungaji. Jamani, mchungaji na mwalimu, sawa mchungaji, eh? Yeah. Mkuu wa kondoo alifanyikaje? mchungaji mkuu wa kondoo ndio maana alipofundisha pale kwenye Yohana alipotaja tu habari za uchungaji akataja na utoa uhai wangu na ninautoa tena, immediate baada ya kutaja uchungaji, uchungaji wake. Kwa Yesu ana demonstrate uchungaji wake kwenye kufa na kufuka kwake ko kwa sau hiyo. Sawa, tisa eh, kumi na nne kwa Waebrania. Tuko Waebrania tu tisa kumi na nne. Nasemaje? Basi zaidi damu yake Kristo, ambaye kwamba kwa roho wa milele alijitoa nafsi yake kwa Mungu kuwa sadaka isiyo na mawaa, itawasafisha dhamiri zenu na matendo mafu, mpate kumwabudu Mungu aliye hai. Umeona, umeona e? Sadaka kwa damu yake, alijitoa sadaka kwa Mungu, tena sadaka isiyo na nini, isiyo na mawaa, inafanya nini inasafisha dhamiri. Inasafisha mpaka consciousness inasafisha mpaka dhamiri. Kumi, kumi, kumi, kumi hadi kumi na nne sura ya kumi mstari wa kumi hadi kumi na nne Ndugu yangu usipoandika hapa, unalala vizuri sana. Wala sio roho, ni tabia yako tu ya kutoandika. Akili yako ajazoea mistari mingi, imezoea mstari mmoja, mtumishi anazunguka wee Haleluya, haleluya, mstari mmoja hapa. Hapana, mbona nasomewa mpaka inasema, naomba po pumzike kidogo, tumeelewa. Kwenye mazingira ambayo unasomewa mstari mmoja, mtumishi anazunguka kutafuta ufunuo kwenye huu mstari. Ufunuo hapo unachukua mistari yote, unayakusanya, unasema kwa hiyo huo <laughs> ndo <ufunuo. laughs> sawa. eh. eh. Njoni kwangu yenywote msumbukao na wenye kule meona mizigo. Unazunguka kutafuta mzigo, unawezekana yes, mzigo wako, mzigo wako ni kichwa e chako isichotaka kujifunza <laughs> hiyo tu hapa <laughs> mmm. tu ndo mzigo, tafute mwingine. Tumishi leo umenigusa sana <laughs> is nakuwa amegusa kitaja shida zako Mimi hii tangu nimeanza kufundisha hapa, hakuna mtu mtumishi leo umenigusa sana, hamuna hata mmoja maana wote mnaguswaga lakini <laughs> ukiwanata mtumishi ni leo umenigusa umenigusa, unajua <tusurra> ulikuwa ulikwa unasengenya mona eh. Eh, ogopa sana ukisha hubiri watasema leo umenigusa kabisa neno eh? Kwa ajili yangu Zamani <laughs> ukienda kufundisha shule ya msingi, lazima uguse watu. Shule ya sekondari pale, lazima uguse watu, maana utahubiri mambo yao. Kuhubiri mambo yao, sio Yesu, hapana. Unaenda ukiwaza shida za watu, sio kumfunua Yesu kwao. Ukitoka yaani, kama umeenda kwenye semina, wale wamama wanaokuhudumia baada ya semina ni wambea. Seweni mtumishi mtumishi alikuwa ulikuwa unapiga mule ukisikia mule. <laughs> tu yeye. Kwa kweli maana huko watu wamezidi mtumishi kwa kweli, alafu unachochewa unaongezewa na notes. Eh? Kuna wengine kabisa wamefika hata mbali. Kesho ukisimama hapo una, una, unaanzia mbali unapiga, unaona mtu anaanza kulia unapiga shida zake. Shida ni kwamba hawabadiliki. Hivi unajua, unapomwambia mtu shida zake anajua kwamba anazo tayari au nafikiri amesahau, na inawezekana yuko nyumbani anagugumia oh. Alafu unaenda unakandamiza, yuko tayari condemned, una condemn, unampa overdose. Haleluya, yeah. Okay, so hapa ni mistari mingi, sema mistari mingi umeshaandika ngapi? Arobaini zimefika zimezidi? Basi kama hajafika arobaini, nabidi tuendelee, maana nao kama mistari mia mbili hapa leo. Leo ni kusoma tu, sema kusoma tu. ukikaje FG mwaka mzima, unaweza ukajuta umesoma nusu ya Biblia bu unasomeshwa, unafanya nini? Unasomeshwa, ndio maana anambia tusome wote, msio mnaniachia mimi tu. Fungua, tusome wote kumi kumi, Waebrania hadi kumi na nne, kumi kumi hadi kumi na nne, umefika eh? Tunaangalia nini, Yesu kama mchungaji mkuu wa kondoo ambaye ametolewa kutoka wapi? kwa wafu, kutoka kwa wafu. Sawa eh? tunaangalia huko kwa, kwa wafu kuna nini? Akuwaje mchungaji wa kondoo, adhabu yake ilivyofanya kazi. kumi kumi umefika kumi, some wote katika uh -huh. mapenzi hayo, mmepata utakaso kwa kutolewa mwili wa Yesu Kristo mara moja tu. Muone, mmepata utakaso kwa kutolewa mwili wa Kristo mara ngapi? Mara moja tu. Kwa utakaso sio kila siku, mwili umetolewa mara hii. So kama ukitaka, ukitakaswa leo unaamka asubuhi kesho hujatakaswa? maana yake kutakaswa jana alikuwa Yesu, ilikuwa ni mende, damu ya mende ilikutakasa. Damu ya Yesu ikutakasa, inakutakasa mara, kwa sababu imetolewa mara afi, kila siku eh, Ukifanyika mtakatifu nafanyika mtakatifu mara. Halafu kwa kitambo gani? Kwa sababu ya aina ya dhabihu. Kama unachukua kondoo, sawa, jitakase kila mwezi. Ukitaka chukua na maji ya utakaso ukajitakase naye. When is come to Jesus, tuheshimiane aitolewa mara. Mchungaji wa kondoo alishachunga na uchungaji wake mara moja, amehamisha kwa watu ku extend, kwa njia ya nini? mafundisho Haleluya, mala Yesu atumi tena sababu alishatumwa akamaliza utume wake, sawa halo kumi, turudie kumi tena wote na naomba masikio yako yazibuke na usikilize vizuri, sema amen. Kumi kumi moja ma tuende katika mapenzi hayo. Actually hizi ni comparison ya kutolewa wanyama kwa wanyama, sio mapenzi ya Mungu. Mapenzi ya Mungu itolewa kwa nini? kwa mwili wa Yesu Kristo, kwa sababu kwenye wanyama walikuwa wanatolewa kila wakati, lakini kulikuwa hakuna ondoleo la dhambi, kulikuwa hakuna utakaso nao dumu. Wajua, inachekeshaga sana. Wayahudi walikuwa wakitoa dhabihu ya kondoo wanajisikia hawana hatia muda wa mwaka mzima, kwa sababu ilikuwa ni mnyama, kondoo, mbuzi, fahali. Lakini vichekesho leo Wakristo wanasema wametakaswa na damu ya Yesu lakini kila siku asubuhi wakiamka, wanajiona sio watakatifu, hawajatakasika, wanajitakasa tena. Kwanza, damu unatoa wapi? Kwa sababu damu inatolewa mara hii. Ndo maana imani ni mara moja, ukiamini tu. Hiyo imani sio kitu kidogo, imani ina impact kiasi kwamba unaposema yes to Jesus umefanya umefanya jambo la milele, sio jambo la kuungaunga. Lakini watu hawaamini. Wengine wanajitangaza malango ya masaa asubuhi. Ma, masaa sio malango. Amepangaje malango ni kila baada ya salimoja au malango yangaja masaa matatu ndo malango ya masaa masa, eh? Kila baada ya masaa matatu unajikumbuka.