Tulianza na Waefeso 3:14. Uh, chapter yetu ya msingi sana inazungumzia kila ambacho tunazungumzia hapa, upendo wa Mungu Waefeso 3:14 mpaka mpaka 20. Paulo anaandika kwenye waraka wake huu mambo ya msingi sana ya kutusaidia juu ya kufahamu upendo wa Mungu na namna ambavyo Mungu anaweza kuwa na impact kwenye maisha yetu ya kila siku mstari wa kumi na nne, tusome wote. Kwa hiyo nampigia nani, baba magoti, ambaye kwa jina lake ubaba wote wa mbinguni na wa duniani unaitwa, afanye nini? Awajalieni kwa kadri ya utajiri wa utukufu wake, fanywa imara kwa nguvu kwa kazi ya Roho yake katika... Semaje? Kristo akae mioyoni mwenu kwa imani mkiwa na shina na msingi katika upendo. kumi na nane ili mpate kufahamu pamoja na watakatifu ulivyo upana na urefu na kimo na kina. kumi na tisa na kujua upendo wake Kristo upitao fahamu jinsi ulivyo mwingi. Alafu akasemaje? Mpate kutimilika kwa utimilifu wote. Kwa hiyo ina impact huu ufahamu juu ya upendo wa Mungu. Inaleta nini? Utimilifu wote wa Mungu. Kwa Paulo amechukua hili jambo la kujenga ufahamu juu ya upendo wa Mungu kama prayer point. Kwa tuko kwenye mazingira ambayo huwezi kusoma maelezo haya na usiombe kama Paulo alivyokuwa anaomba. Kwa hiyo Paulo anaona namna ambapo watu wanaweza kutembea katika utimilifu wote wa Mungu ni kufahamu upendo wa Mungu, ambao huu ufahamu kwenye huu muktadha si ufahamu kufundishwa peke yake, ni ufahamu unaoletwa na maombi. Narudia tena, asema, kwa hiyo nampigia Baba magoti, ambaye baba wote wa mbinguni na wa duniani anaitwa awajalieni hichi ndio anachokitaka wapate, kwa kadri ya utajiri wa utukufu wake, kufanywa imara kwa nguvu, kwa kazi ya nani? Roho wake, katika nini? Utu wa ndani. Anasema Kristo akae mioyoni mwenu kwa imani, mkiwa na shina na msingi katika upendo. kumi na anasemaje? ili mpate kufahamu pamoja na watakatifu wote jinsi ulivyo upana na urefu na kimo na kina na kujua upendo wake Kristo upitao ufahamu, kwa jinsi ulivyo mwingi, mpate kutimilika katika utimilifu wote wa Mungu. Ukiangalia hii mistari, inazungumzia impact ya kuwa na Roho wa Mungu ndani yako, matokeo ya kuwa na Roho wa Mungu ndani yako. Inawezekana kwa kuwa na ufahamu kwenye huu muktadha. Huu ufahamu ni zaidi ya kujua kwamba Mungu ananipenda. Ni zaidi ya kujua kwamba Yesu alikufa kwa ajili ya dhambi zangu. Hii huku kujua huwa anatofautisha kujua kikawaida, kama taarifa na kujua kinachoweza kuleta matokeo kwenye maisha ya mtu, kwa kutumia maneno mawili ya Kigiriki ginosko na epiginosko. Zote unaweza ukaita kujua. Bwana asifiwe, Bwana asifiwe. Zote unaweza kuita kujua, lakini epignosko ni kuwa na knowledge ambayo ni revelation knowledge. Knowledge ambayo sio tu kusema aha, kumbe, lakini unaweza kukiishi. Kwa ufahamu wa mwamini unasaidiwa kuishi uhalisia wake kwa maombi. Kwa Paulo anasema, nampigia Baba magoti Kwa lugha rahisi naomba, ndicho alichoomba au alichomwombea Filemoni kwenye msa Filemoni sura ya kwanza, ambayo ni sura moja tu, mstari wa nne hadi wa sita anasema, anazungumzia habari za alipojua imani ya alionayo alionayo Filemoni kwa Bwana Yesu na pendo alilonalo kwa watakatifu wote. Alafu anaombea kwenye mstari wa sita anasemaje? ushirika wa imani yako ufanye kazi yake katika ujuzi. Wewe, ujuzi pale ni wa msingi sana katika ujuzi wa kila kitu chema kilicho kwetu katika Kristo. The communication of your faith may become effectual by acknowledging. Kiingereza wameamua kutumia neno acknowledging kwa maana ya ni kutambua namna ulivyo katika Kristo, na kujua kwamba ulivyo katika Kristo inaweza kuwa communicated, inaweza kushirikishwa, inaweza kuwa na matokeo katika maisha ya kila siku. Ushirika wa imani yako ufanye kazi yake katika ujuzi au kwa, kwa kadri ya ujuzi ulio nao. Ujuzi wa nini? Namna ulivyo au mambo uliyopokea katika Kristo, hili la muhimu sana. Anachohitaji mwamini ili aweze kuenenda sawa sawa na asili yake, ni kufundishwa mambo aliyopokea katika Kristo. Narudia tena, anachohitaji mwamini ili aweze kuenenda kama Mungu anavyotaka, ni kujifunza na kuomba sawasawa na mambo aliyopokea katika Kristo. Ina maana ufahamu wa namna ulivyo ndio unaozaa namna utakavyoenenda. Understanding of who you are dictates what you will do. Nimeongea Kiingereza kuonyesha msitizo. Tunaenenda tunavyoenenda kulingana na namna tunavyojijua au namna tunavyo perceive asili yetu katika Mungu. Sasa, Changamoto ambayo tunaweza kukutana nayo mara nyingi kwa, kwa jamii ya Kikristo, which is tunapambana nayo tusifanye mambo kama hayo wakati wote, ni pale ambapo mwamini anafundishwa mambo ambayo hana nje ya Kristo, kama vile mambo ambayo anayo <laughs> Bwana asifiwe. kama vile mambo ambayo anayo wakati hana. Kwa mfano mwamini anafahamu zaidi juu ya utendaji wa nguvu za giza. Unless, kama unamwandaa kuwa mchawi si ndio? Maanake anafahamu namna mapepo anaofanya kazi, siri ya aina za mapepo na majini, namna mbalimbali mbali ya manuizo za giza <laughs> manahizo lugha eh, namna wachawi wanavyologa Eh? namna hayo, <laughs> am mambo yote hayamsaidii kuenenda sawasawa na asili yake. Bwana asifiwe kwa, kwa kile ambacho Kristo amekifanya, ndio fundisho la kumsaidia mwamini. Kile ambacho Kristo amekifanya, ndio fundisho la kumsaidia mwamini. Mwamini ametendewa nini katika Kristo ana nini na Kristo anafanya nini ndani yake? Hiyo ndiyo syllabus ya kumsaidia mwamini, mambo yote yanatokea katika hiyo chemchem. Who you are in Christ, kwa maana ya katika ukombozi, katika ufufuo. Yesu alifanya nini kwa ajili yako na amekupa nini ndani yako, ili ujue, kwa sababu hiyo ninaweza kufanya nini. Mwamini asipokuwa na uhakika wa kile ambacho Kristo amekifanya anakuwa na identity crisis. Anakuwa ni mtu alie, alie, anasemaje, identity crisis kisha nini? Hmm? Ident, ut, nini utambulisho? Mvurugano. Anakuwa na changamoto katika utambulisho wake. Wacha tutumie hiyo changamoto katika utambulisho wake, Identity crisis. Anakuwa ndo anasema hivi, anakuwa kama anakuwa na okovu wa Mandonga na okovu wa mandonga, mandonga eh? ameokoka kama hajaokoka <laughs> na ameokoka kama ameokoka, yaani vitu viko tu vimekaa hivi havieleweki. Kwa nini? Kwa sababu fahamu yake haujaimarishwa na kile ambacho Kristo amekifanya ana eh, syllabus yake. Syllabus ni kile ambacho Mungu amefanya katika Kristo, ambayo tunaita kazi kamilifu, na kile ambacho Mungu anafanya ndani yake kwa roho ya, kwa roho wake ambayo ndo kazi endelevu. Arudia tena kile ambacho Mungu amefanya katika Kristo, katika kufa na kufa kwake, naita nini? Kazi kamilifu, na kile ambacho Mungu anafanya sasa hivi ndani yake kwa kutumia roho wake inaitwa nini? kazi endelevu. Kwa kazi endelevu maana yake, kwa sababu na roho wa Mungu ananisaidia kufanya mambo moja mbili tatu. kazi inayoendelea ndani yako kwa sababu ya kazi iliyokamilika katika Kristo. Tuko sawa mpaka hapo eh? kwa mwamini anatakiwa kujengwa maeneo haya utambulisho wake katika Kristo, usiwe na tashwishwi, usiwe na kasoro. Kwa Paulo anasema nampigia baba magoti hasaka awajalie kwa kadri ya utajiri wake. Ametumia neno utajiri kuonyesha ya kwamba wingi, maana watu wengine wakiona utajiri wanawaza hela. Muktadha huu hauhusu hela kabisa. Bwana asifiwe. Neno utajiri huwa ni kivumishi pia. Bwana asifiwe, kwa hapa anazungumzia wingi. Unaweza ukareplace neno utajiri na nini? wingi hasa. Kuna wingi wa vitu vingi, si ndio? Eh, kuna wingi, sio wingi wa fedha tu, kuna wingi wa vitu vingi. Utajiri wa utukufu wake. Sasa utajiri wa utukufu pia sio hela, hiyo ni immaterial. Ndio maana ameita kwa kazi ya Roho <laughs> kazi ya Roho. Halafu asemaje? Katika utu wa ndani. Pesa ziko kwenye utu wa ndani? Pesa tengenezwa na natio... Sio utu wa ndani, hmm. Kwa kwa katika utu wa ndani akasema Kristo, angalia alivyotumia Kristo akae mioyoni mwenu mkiwa na shina na msingi katika nini? Upendo. Upendo pia sio tangible. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Kwa hapa alikuwa anazungumzia mwenendo uliokamilika wa mwamini ambao ni zao la ujuzi kile ambacho Mungu amefanya katika Kristo na kile ambacho Kristo anafanya ndani yake. Kwa hiyo wiki iliyopita tukaangalia kidogo, nataka tuende ndani kidogo juu yale ambayo Kristo alikuwa anatufundisha kufanya. Kwa hiyo mstari wa ishirini nataka tumalizie alafu tuende sura nyingi, mstari, uh, sehemu nyingine. Anasemaje? Basi atukuzwe yeye awezaye kufanya mambo ya ajabu mno kuliko yote, tuyaombayo tuwazayo, kwa kadri ya nguvu itendayo kazi ndani yetu. In fact, amerudia tena ndani yetu kama kule ambapo ametumia neno utu wa ndani. Kwa hii, hii, hii kazi inayezungumziwa au haya maombi ambayo Paulo anayaomba ni mambo ambayo yanatakiwa kufanyika ndani ya ufahamu wa mwamini, tungesema internal arrangement. Kwa mwamini ambaye hajavurugwa katika ufahamu wake, havurugi katika mwenendo wake. Narudia tena mwamini ambaye hajavurugwa katika ufahamu wake havurugwi katika mwenendo wake kwa lengo la kwanza la fundisho hili na maombi sawasawa sawa na fundisho hili ni ku straighten, kuweka sawa ufahamu wa mwamini juu ya namna alivyopendwa na mungu ndio maana ni kujua kina kimo upana urefu wa upendo wake Mungu, jinsi ulivyo mwingi. Sema upendo wa Mungu ni mwingi. Mwambie mwenzako upendo wa Mungu ni mwingi. Mungu ndiye anayejua kuspoil. Mwambie. Na hiyo maana amesha kusikia neno kuspoil tu. Mungu anajua kuspoil, eh? Mungu anapenda tumoja, anasema Mungu anapenda balaa. Hatari sana. Haleluya. Usipokuwa na uhakika na upendo wa Mungu, una uhakika na upendo gani sasa? Eh, Lamhede Mvida. Ole Ravanja. Sisi vijana wa zamani ndio tumeangalia nyimbo filamu kama hizo. Vijana wa siku hizi wanaangalia filamu ngumu ngumu sana. Vijana wa siku hizi. Angalia sinario mmoja wapo juu ya maelezo juu ya upendo wa Mungu ambao nataka tuipitie kidogo. Uh, kwenye Luka kumi na tano mstari wa kumi na moja hadi kumi na hadi hadi hadi thelathini na mbili Luka kumi na tano mstari wa kumi na moja hadi kumi na mbili nataka tusome wote. Kwa hiyo nataka ufungue Luka kumi na tano kuanzia mstari wa kumi na moja hadi kumi na mbili Sasa hii huu ni mfano, sema mfano mara nyingi watu wanateseka na mifano. Ngaje tufanye kidogo Bible interpretation. Unajua? Nitaweka detail kwenye kitabu cha Mwanamke methali 31. Niko serious. Unajua watu wanafikiri natania eh? Nitaweka nita, nitazama kwa undani kidogo kwa ma, matumizi ya mi, mi, mifano parables kwenye kitabu cha Mwanamke methali 31. Nafikiri nimesha karibia kumaliza chapter ya kwanza ya hiyo mifano, alafu kabla ya kuingia mithali. Sasa neno mithali yenyewe tayari inaonyesha ni mithali. Umeona eh? Sasa sio mjinga kutumia mithali kama mithali eh, na- ana mithali mmoja hapo hivi uchache wake ni mithali ya hmm. Eti jamani Mithali ni haba na haba ujaza kibaba ni mithali? Ah. Kwa haba na haba ujaza kibaba maana, ah, yake nini? Ukichukua haba mbili na kwa kibaba. Eh? Yesu jamani. Kwa sababu unajua Biblia imesema haba na haba ujaza kibaba. Kwa kila mtu atafute haba wake. Ukimpata haba, mimi nikimpata haba, tunachukua tunajaza nini? Kibaba. Hiyo umefanya literal use ya nini? Ya mithali. Si ndio eh? Unaona eh? Kikulacho kingoni mwako, tayari wewe una wazungumza nini? Chawa na kunguni. Nikisema kikulacho kingoni mwako ni chawa na kunguni, niko sawa? Hapana. Lakini wangapi wanajua kwamba mpaka chawa akung'ate, inabidi awe kwenye nguo yako, awe karibu sana na wewe, si ndio? Chawa kikapata na kung'ata. Lakini kweli mtu akisema kikulacho kingoni mwako, anakuambia umeona unavyowashwa eh? kikulacho kingoni mwako Kumbe anawaza vitu vingine tena, unakuta anawaza nini? Watu si ndio eh? marafiki zako au watu wa karibu, si ndio eh? asiyefunzwa na mama ufunzwa na ulimwengu. Ulimwengu shule iko wapi jamani? Mama hajanifunza mithali, sema mithali kwa, ukisoma mithali kichwa kichwa unatoka na manundu, kama ambavyo watu wanavyotumia <laughs> Nani inaitwa mifano ya Yesu parables. Neno parables na mithali zinafanana sana, tutachambua huko ch mbele, lakini huu ni mfano ambao Yesu alikuwa anatumia, na mara nyingi mifano kama hii inatolewa mahali ambapo kuna uelewa mdogo. Nirudie tena, mifano Yesu alikuwa anatumia sehemu ambapo kuna uelewa mdogo au watu wamekataa kuelewa anatumia mbinu mbalimbali mbali kuelezea jambo lile lile. Kwa mfano, kuna sehemu ametumia mifano, nafikiri kwenye sura, nafikiri sura hii ya kumi na tano yes, sura hii ya kumi na tano zaidi ya mifano mitatu, Yesu ana deal na kitu kimoja kwa mifano mitatu tofauti. Sasa matumizi ya mifano yanatumika ya kufundishia mambo ambayo watu hawajajua au hawajapokea kwa kutumia vitu ambavyo wanajua tayari. Kwa you use the known to teach unknown. Unatumia vitu ambavyo watu wanajua kufundisha mambo yasiyojua. Unatumia mambo ambayo watu wanafanya kila siku kwenye maisha yao kufundisha mambo ambayo hawayafanyi. Kwa hiyo kama Yesu alifundisha mfano wa talanta, na mtu ambaye alichukua talanta zake, akampa mwingine tano, akampa mwingine tatu, akampa mwingine moja. Yesu hakuwa anafundisha namna ya kuwekeza, kwa sababu Wayahudi walikuwa wanafanya nini? Wanajua kuwekeza tayari. We, nafikiri Yesu akifundisha uwekezaji, nani atampiga mawe? Wayahudi walimchukia kwa sababu alipokuja akaambia, ukitaka kuwekeza chukua sehemu ya nunua UTT pale au pale kanunue hisa pale, alafu hapo kanunue. Yesu alikuwa anafunza wawekezaji, si ndio? Eh, inashoshangaza ni kwamba Yesu alitumia mfano wa mpanzi, hakuna mtu anayewaza a, alitoa kilimo kwa sababu alitafsiri mfano wa nini, mpanzi. Ila nakwambia ukweli, kama Yesu asingetafsiri ile mfano wa mpanzi kwenye Mathayo kumi na tatu, watu wangetumia kufundishia kilimo. Kwa mpanzi alikwenda alichukua mbegu, mbegu akaenda kupanda, zingine zikaanguka kwenye nini, zingine zikaanguka. Kwa hiyo Yesu anasema katika kulima uwe makini, zingine kwa lazima umtafute mtaalamu umta, umta, um, wa agronomy akuchekie udongo, sababu udongo ni muhimu kwenye kilimo. Haleluya, kwa lazima ujue Naangalia ndege, ndege watachukua ukipanda karibu na njia, na njia nenda interior kupanda kule ndani, na hakikisha anapanda sehemu ambayo hakuna miba. Mwambie mtaalamu wa kilimo hakuchekia kwamba miiba haiyotiko, hakuna miba, magugu mabaya kama magugu ya miiba, kwa sababu inashonga ile mbegu isi, isi. Kwa Yesu ghafla anakuwa mwalimu wa SUA Sokoine University of Agriculture na topic yake pale anachanganya agronomy agriculture general na agriculture, agri, agribusiness. Changanya zote yes, good news. Ule mfano alitoa, maana yake akasemaje? Mbegu ni nini? Neno. Wote tumetawanyika tukajua mbegu ni mbegu kweli, kumbe ni nini? Neno. Kwa hiyo tayari, kwenye mifano unatumia vitu anavyovijua watu kufundisha vitu vingine Angalia, mbegu ni neno. Kwa hiyo talanta sio talanta, sindio? Itafsiriwa kwamba eh? Kama mbegu ni neno, maana yake talanta sio. Kwa hiyo shilingi iliyopotea aliyotafuta ile mwanamke sio shilingi, sawa eh? Mwana mpotevu sio mwana mpotevu, in fact mwana aliyebaki nyumbani sio mwana aliyebaki nyumbani, simifano, sindio eh? Kwa sema, unajua Yesu anapenda anapenda wanawake wafanye wafanye wajitume. Alisemaje? mwanamke mmoja alipoteza shilingi yake, akawasha taa kwenye nyumba yake, atafute. Mwanamke lazima ujue kutafuta shilingi. Kwa hiyo shilingi pale sio nini, na mwanamke pale sio nani, sio mwanamke, mwambia kwa akili, lazima iwepo hapa <laughs> kwa tayari hiyo ni parabo Kigiriki, watu wanao, parabole. Aside ziweke vitu pembeni, nimeweka hiki nifundishe hiki lakini kwa sababu eleo hiki, ndio maana nasema ufalme umefanana na kile, kinachotajwa ni kitu ambacho kikiangalia kitakufundisha juu ya ufalme wa Mungu, lakini kile chenyewe sio unachotakiwa kujua ni sawa na mtoto aende shule afundishwe. ah, ina mkia mfupi. hey, iko kama kata. Hi, ina inakofia kichwani. oh, iko kama yai uu uh, iko kama kikombe. Akaja nyumbani akasema, mama, leo nimejifunza mkia mfupi. Actually, simcheke yule mtoto haraka. Wakristo wengi ni kama huyo mtoto mwalimu alikuwa anataka ajue mkia mfupi au atumie mkia mfupi kufundisha juu ya e, iko kama kata. Unajua kata, eh? Okay. Kwa hiyo unafikiri mwalimu alitaka, e, yaani, eh, iko kama kata, leo tunajua kata. Really? Tunajua juu ya kofia. Tunajua juu ya yai. Unajua, unajua kwa nini siku hizi hii haitumiki sana? Mkia mfupi mbuzi. Kata, kwa sababu amfugi sababu, hamna chungu au una cha kuwekea nani, watu mnabeba vitu kwa magari. Umegundua kwa nini mifano inabadilika pia kwa, hata mifano ni ni context inahitaji muktadha. Ile iko kama yai, nani anatumia nani? Kuna watu wajua, kuna kuna hata mayai wanajua tu baga pizza, hajagonga yai. Au yuko kama kikombe. Siku hizi watoto kidogo wanakuja tofauti, A for apple. Sasa naweza A na apple inafananaje, jamani? B for ball. Hmm. Sisi tulikuwa tunatumia vitu halisi, sema vitu halisi. Kwa hiyo huu ni mfano, kwa mfano lazima utafsiriwe lazima kila kitu kipewe maana. Kwa mfano, unakuwa na vitu ambavyo watu wanavifahamu sana. Ukienda Umasaini ukafundisha ufalme wa Mungu, ufalme wa Mungu umefanana na, alafu ukatumia ng'ombe wataelewa vizuri yeah. Lakini ukienda Umasaini ukafundisha ufalme wa Mungu umefanana na barafu. Umegundua eh? Kwa unaangalia kwanza, wanajua nini, tuko sawa? ufalme eh, Eh, wa Mungu fana na barafu. Ukienda Mbeya kusema ufalme wa Mungu fana na viazi ah, kama nimekosea mnisamee, umeona kiala <laughs> atofigwe na maanja yako migwe, vindu vinyambanike vya setano. Kwa hiyo <laughs> najua wengine hawajaelewa hiyo. Kwa hiyo <laughs> kwa ufalme wa Mungu unafundia ale maneno, ni muktadha, alikuwa anafundisha mambo ambayo wanajua, wanajua. Bwana asifiwe. Bwana Yesu asifiwe. <clears throat> Kuna kuna mwaka watu walienda uinjilisti na mtu mmoja akanihadithia namna ambapo alikuwa ameenda kumhubiria mtu Ikawa rahisi yule mtu kuhesabiwa haki kwa imani, kwa sababu alikuwa ni mwanasheria. Alipoanza kutumia neno, maneno kama righteous, eh, justified eh, kuhesabiwa haki, kutokuwa na hatia hmm, akawa na anashangaa, ah, unaongea lugha za kimahakama. Akasema kwa hiyo aka, aka, aka, wow kutokuwa na hatia. Kwa sababu nini? Yule mtu fahamu wake unaelewa hayo mambo. Kwa hiyo ukitumia haya mambo kufundishia namna Mungu anavyowatazama waamini kwa kutumia lugha ya kuhesabiwa haki to be justified, eh, to, to, to, to, to be justified declared righteous au kuonekana innocent. Anaona hizi ni lugha zetu kabisa. Umeelewa maana yake? Umeelewa maana yake. Kwa hiyo muktadha pia unaamua kwa nini atumie mifano kama hii. Ukicheki aina ya mfano huu otumika hapa, utagundua kwamba Yesu alikuza huu mfano ili kudrive the point home, aliufanya huu mfano uwe extreme, ali-exaggerate. Unajua ku-exaggerate? Una una unaweka una chumvi unaweka una chumvi eh, unaifanya onekane kubwa, ili mtu anayetazama aone namna ambavyo uko serious na hicho kitu. Kwa mfano kwenye Luka kumi na nane pale ambapo Yesu alitumia mfano wa watu wawili walioenda hekaluni, mmoja mtoza ushuru na mwingine ni nani? Farisayo. Farisayo pale, ukweli kabisa, inawezekana farisayo hana matendo yale mema, akaanza kusemaje? Mimi nafunga mara mbili kwa juma na toa zaka ya mapato yangu yote. Hizo ni fiction, si ndio eh? lakini kuonyesha kwamba huyu mtu alikuwa amejihesabia haki sana, alafu akasemaje, mimi si kama, akataja watu wengine, walevi, wanyang'anyi, waasherati, akasema, akataja vitu vizuri lakini akata, akataja mtu mwingine ambaye yuko mbali na yule. Uwe na uhakika mtoza ushuru sio kweli kwamba ajawahi kufanya jambo lolote jambolo. iko sawa, iko sawa lakini hakutaja jambo lolote jema. Akasemaje? uniwie radhi, mimi mwenye dhambi. Alafu yule aliondoka amehesabiwa haki, na yule mwingine amefanya nini? Hakuhesabiwa haki kwa sababu alikuwa amejikweza kwa kutaja matendo yake mema mbele za Mungu, badala ya dhabihu ambayo alitakiwa kuipresent hekaluni. Sasa ile na muhimu sana kwenye huu muktadha. Unaona, hii ni story ambayo haijawahi kutokea. <coughs> Nataka uelewe ya kwamba parables una, a, anatumia story ko actually Yesu ni ni, ni mwana mwana fa, fa, nani? Sio msanii. Mtu, yeah. afasihi nisaje? Eh, eh? Eh? Filo philo philo sasa. Mfasihi. Farisayo. Kasema Yesu ni Farisayo. <coughs> Eh? Kind of, lakini tu Kiingereza Yesu ametumia art of communication. Sanaa, yeah. Yesu ametumia sanaa ya mawasiliano kufanya nini? Kufundisha. Kwa hiyo Yesu hajafeli communication skills. Chuoni, tusoma hiyo, ilikuwa ni mwaka wa kwanza communication skills. Hajafeli communication skills, na ndio maana kuna mifano mingi ambayo alitumia ambayo hayajatokea mahali popote kwa mfano, mfano wa lazaro na tajiri na tajiri lazaro kwenda kif lazaro maskini, eh? Kuna Lazaro maskini na yule tajiri kwenda kulala kifuani mwa Ibrahimu. Ishu ni kwamba yeye alitumia fiction story kufundisha unajua watu wanafanya nini wanabaki na stori wanaacha fundisho kwa hiyo bwana katikati ya mbinguni na jehanamu kuna ukuta mkubwa eh? afu ule ukuta ni mbali afu kule ni joto sana kiasi kwamba ukiwa kule unatamani hata utemewe mate na mwenye haki au Angalia aweke tone moja la maji, tone la maji kiamkia jehanamu, watu watapambana walipata hilo tone. Unajua unachokifanya, hujifunzi anachofundisha unanyambua story. Umeelewa eh? Ndo ile kusema haba na haba hujaza kibaba. Unanyambua nini, haba kwa haba ni h a b a. Unaona hi fundisho ni nini? Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Kwa ni mbaya kufundishia mbinguni, sijui jehanamu, paradiso na kuzimu kwa kutumia mifano hiyo. Bwana asifiwe. Alikuwa anafundisha nini Yesu? <laughs> kujilinda na nini, choyo. Kwa shule pale, nini choyo, covetousness out tamaa. Sasa baada ya kujifunza tamaa, unajifunza mbinguni ilivyokaa na jehanamu ilivyokaa, na kwamba kuna ukuta mkubwa. Hapo ndipo watu walipoanza kujenga picha, wakachora ukuta mkubwa. Sasa ngoja nikuulize, kama kulikuwa na ukuta mkubwa, kulikuwa alikuwa anaongea sauti, ilikuwa inapitaje? Mm, angalia sasa. Mm, kama ndugu yako akiwa kuzimu akiwa jehanamu na wewe ukawa mbinguni, kumbe mtakuwa mnaongea eh? Ambia bro, bro, nimekaukiwa huku, moto umechochewa mara saba, bro, naungua sana bro. Anasema, mimi sina za kufanya sister, huku nilipo ni raha mustarehe, tunazungazunga kiti cha enzi tu, niko na Yesu hapa, tunakula good time, bata batani mpaka kuku waone wivu. Mtagundua kwa nini tulikuwa kondoa bwana, nyie mkawa mbuzi wa Shetani. Hakuna no, <laughs> shida. Hakuna kitu kibaya kama kutumia parables, mifano, lugha ya picha, kama ni vitu halisi. Bwana asifiwe. Ni sana na mtu alisema jamaa hey, anakula kama ng'ombe. Hapo anasema, ameniita ng'ombe, hapasema, ng'ombe. Kwa mjinga kabisa Amenita ng'ombe <laughs> Bwana asifiwe, Bwana asifiwe, Bwana Yesu asifiwe. Kwa hiyo huu ni mfano ambao naenda kusoma, ina background yake. Kabla ya kuja kwenye mstari wa kumi na moja, naomba tuanze mstari wa kwanza alafu tupite kwa haraka and then nitakuonyesha vitu fulani hivi, kwa sababu mifano yote ya Yesu ina yote yana nini, background. Sasa nilikuwa naangalia Kiswahili cha background, kinachosha kweli, ni usuli. mifano yote Yesu ya Yesu yana usuli wake. Nasikitika sana kwamba sitaitumia usuli <laughs> eti mifano yote Yesu ya Yesu yana background yana usuli wake. hishu ni kwamba hata ukitumia usuli hataelewa <laughs> kwa hiyo maana yake kuna taarifa nyuma yake kabla mfano hujaanza kufanya nini? Kufundishwa. Tuko sawa eh? Mbona amuitiki? Shida ni kwamba natumia akili sana nikiongea kiasi kwamba hata nikisema haleluya, Yaani tayari bado ana load mambo kumi aliyopita. <laughs> Basi nitakuwa na haleluya, haleluya, haleluya ni waamshe, amshe. Aha, kwa hiyo umeona na taarifa ambayo nisikilize vizuri. Ukiona mfano unatumiwa maana yake kuna taarifa ambayo ilijaribu kuwasilishwa na haikupenya. Umeona eh? Ukiona mfano unatumiwa ni kwa sababu kuna taarifa fulani ilikuwa communicated na haikupenya. Iko sawa eh? Hii mifano hapa sio examples <laughs> Inabidi tofautisha example ya shule na mifano ya hapa. Example ya shule ilikuwa ni, ni nini? Unafanya kitu ili mtu aendelee kufanya kitu hicho hicho. Hiyo sio maana yake. Hii mifano kwa maana ya parables ni unatumia vitu wanavyovijua kufundisha mambo ambayo imekuwa ngumu wao kuelewa au kujua. Tuko tayari sasa kwenda kwa usuli huo? Tuko tayari kwenda Narudia tena, kwa usuli huo, tuko tayari kwenda okay. Msali wa kwanza basi, angalia vitu vinavyotajwa pale, alafu upe attention basi. Watoza ushuru wote na nani na wenye dhambi walikuwa wakimkaribia wamsikilize. Sema hivi, shida ilianzia hapa. Sema shida ilianzia hapa, shida ilianzia hapa kwa, kama kuna utetezi, ni utetezi juu ya nani? Kukaribiwa na watoza ushuru ambao ni wenye dhambi au wenye dhambi. Angalia anavyotumia. Mafarisayo na waandishi wakanungunika. Kwa hiyo Mungu ananungunikiwa, Yesu Kristo, ya kwamba watoza ushuru na wenye dhambi walikuwa karibu naye. Bwana asifiwe. Bwana asifiwe. Yaani ni wewe niwape mfano. Yaani kama kilikuwa sawa, kumbe <gumelilla> una mwanafunzi wako bwana muuza, ba unafanya nini? kumwambie mwanze seli karibu na ba hivi, ikifanya seli katikati ya ba haifanyike hai na, na mchungaji wetu mmoja yuko Swaziland anafanyaga uinjilisi Jumapili, na sehemu ya kuwapata watu wa Eswatini wametulia Jumapili, wanafunga milango, anakaa kwenye nyumba zao kuwapata kwa ni walevi sababu bando zinakuwa wazi. Kwa akienda aki kufanya uinjilisti mara nyingi anakutana na walevi. Kwa kwenye ripoti yake anasema, nimehubiria watano wanne wameamini, ila mmoja sina wakamana, alikuwa chakari sasa. <laughs> inabidi baadaye uje ucheki kama noti zilieleweka kwa sababu mtu alikuwa anasema mmm, kwa Yesu yule anaokoa yule yule alikufa kwa ajili ya dhambi zangu hizi, hawa zawa mimi nimeamini tu bro, ndio kesho anambia, kwa umeamini kwamba Yesu kufanya dhambi zako, dhambi zipi? Kwa hiyo Bwana asifiwe, Bwana Yesu asifiwe. Kwa hiyo Asema, Mafarisayo na waandishi wakanung'unika. Kwa tayari kuna nini? background watu walinung'unika kwa sababu Yesu alikutwa na nani? na watoza ushuru, wenye dhambi au wanaoitwa wenye dhambi. Asemaje? Mtu, akasema mtu huyu uwakaribisha wenye dhambi, tena kula nao. Wangapi wanajua Yesu ni Mungu? Hivi unajua, Yesu angekuwa Dar es Salaam leo ingeandikwa kitu kama hiki hiki, ali kabisa, angekuwepo leo eh? Haleluya! Yesu ni Mungu, leo angekuwepo hapa. Mimi nakwambia wa wakristo wangemsulubisha hivi. Unajua, unaweza tukawa nacheka mafarisayo, ila Wakristo wa leo ni mafarisayo pro max. Bwana asifiwe, Bwana asifiwe. Niseme au niache? Hivi Yesu angekuwepo leo <laughs> unafikiri angeacha kumtembelea Diamond? Yesu bwana wako, tunasikia yuko Madale, nyumbani kwa Diamond, na anatokea pale saa yeah. Halafu eh, inarushwa Wasafi kwenye pati iliyokuwa kwenye Diamond, nyumbani kwa Diamond, Yesu aliko. Na nakufikirisha tu ujione namna ulivyo farisayo, au umepona. Mwasema Apostle hiyo tuiache. Kwa kunataka niendelee kumpenda nani? Yesu. Usiniharibie. Kwa sababu utaku imagine Yesu akikaa na nani? Na wenye dhambi. Unataka tu sema haleluya? Bwana asifiwe. Bwana fi Yesu angekuwa anasema haleluya Bwana asifiwe. Usiogope kufikiri. Yesu angekuwa anasema haleluya Bwana asifiwe. Awa angekuwa anasema niaje man. Rengwa. E, inakuuma sababu una dini sana kwenye kichwa chako. Kichwa chako kimejaa dini hivi, yaani hata nafasi ya Mungu kukaa anateseka, atafute pa kukaa, kimejaa dini. Unawaza dhambi na dhambi na ndugu yake dhambi tu, hauoni hata nguvu ya Mungu. Unaona nini? Nguvu ya dhambi. Hivi mnajisikiaje mkisoma Yohana mbili Alienda kwenye harusi Yesu bwana wako alienda kwenye nini? Harusi. Wache basi aliende kwenye harusi, watu wakaishiwa pombe, au tuache? <laughs> maana wakristo wanagoma, au tuache? Tuache hiyo, tuache ya kwamba ifanye nini, watu walishiwa pombe, mama akasema, chochote akachowaambia nini fanyeni, ila kwa nini watu waishi aishiipilau jawadi? <laughs> angeishia kitu moto. <laughs> Bona unashindwa kuimagine, kuimagine, kuimagine kwa Mafarisayo ilikuwa inawadisturb, ilikuwa inawadisturb, ilikuwa inawadisturb. Yaani, leo kama Yesu angekuja leo makanisani, asingekaribishwa. Kama angekuwa leo katika mwili, nisikilize vizuri Makanistani asinkaribishwa. Unajua watu gani ambao wangekuwa wanafunzi wake, wengi wanakuwa wanamfuata, wale ambao mkiwaona na wakwepa, makahaba, si ndio eh? Walevi, ila wale watu wa hivi hawawezi kupokea, wanaasifiwe. Twende kwenye huu mfano, kwa tayari context inaonyesha ya kwamba watu walinungunika kwa sababu Yesu alikuwa anaambatana, aliwakaribisha ali aliwakaribisha wenye dhambi na, angalia, hula nao, hula nao, sema hula nao. Watu gani? Watu gani? Wewe mbona wanawakwepa Yaani tokee kumetokea pati ya wanamuziki wa kidunia alafu aposto wakatokea pale, unajua kitakachotokea Waislamu hata nipinga kesho, tulijua ni aposto, kumbe sio nini, si aposto kabisa. Unakaaje na wenye dhambi? Na, na wanasoma wanasoma Yesu alikuwa na wenye dhambi, lakini ngoja nikwambie hivi tazibwa kwenye masikio yao, macho yao hawataona, hawataona ya kwamba wanachokutuhumu, alituhumiwa nani? Bwana wao. Na wanasema Yesu ni bwana wangu, oh Yesu nakupenda, Yesu nakupenda sana. Angalia lakini mwenyewe anasema mmm, mimi tabia zako za kukaa na wenye dhambi siwezi kuiga, na daima nataka kufanana na, na Yesu maisha ya angu na unataka kufanana na Yesu kweli? Are you serious? Are you serious? Kama unataka kufanana na Yesu ukisoma hivyo, asema Yesu, nataka kufanana na wewe, mambo mengine, lakini kukaa na wenye dhambi, kukaa na wenye dhambi, sitaki kufanana na wewe, eneo hii unaweza usivo kwa sauti ya juu, lakini unaimba wapi? Moyoni. Maya niwambie, kwao wenye dhambi wataokokaje? Narudia, kwao wenye dhambi wataokokaje? Umegundua ukienda uinjilisti, wengine wakimuuliza mtu unaitwa nani, wakisikia Abrahaman, hii ngoma itakuwa nzito, lakini akisikia Joni, tunapakuanzia shida kuna mentality mbaya mahali, lakini anaanza kusema akawaambia, mfano huu. Anawaambia nani? Mafarisayo walionung'unika na kusema, mtu huyu wakaribisha wenye dhambi, tena hula nao. Akawapa mifano kwa hii mifano, ilikuwa ni kuwapa watu wa aina gani? Angalia background, watu wa aina gani? walionung'unika kwa sababu aliwakuta anawakaribisha wenye dhambi tena hula nao, akaanza kutumia mifano. Sema mifano akasemaje? Akamwambia mfano huu akisema, ni nani kwenu mwenye kondoo mia? Akaanza kutumia nini, lugha za picha okay. Kwa hiyo Yesu alikuwa juu ya kondoo mia mm -mm. Ni nani kwenu mwenye kondoo mia akipotewa na mmoja wapo, asiyewacha wale tisini na kenda nyikani aende akamfuata yule aliyepotea, hata mwone? Naye akiisha kumwona, umweka mabegani pake akifurahi. Tena afikapo nyumbani kwake, waita rafiki zake na jirani zake, akawa akawaambia, furahini pamoja nami, kwa kuwa nimekwisha kumpata kondoo wangu aliyepotea. Nawaambia sasa, anatoa tafsiri yake huku mbele vivyo hivyo kutakuwa na furaha mbinguni kwa ajili ya mwenye dhambi mmoja atubue, kuliko kwa ajili ya wenye haki tisini na kenda ambao hawana haja ya kutubu. Kwanza, hizi fact nyingine sio za kweli, ni za kufundishia. Kwa mfano, Mafarisayo walikuwa hawana haja ya kutubu okay? Mafarisayo walikuwa ni wenye haki? Kwa hiyo ilikuwa nini? Exaggeration, ni kutia chumvi, si ndio? eh kwa ajili ya kufundisha nini juu ya namna huyu mwenye kondoo alivyoenda kutafuta kondoo ngapi? Mmoja. Naomba niulize sasa, kwa muktadha huu, kwa ishu ilikuwa ni Yesu akai na Mafarisayo, anakaa na nani? Watoza ushuru na wenye dhambi. Tupange maneno side by side, kondoo tisini na tisa ni nani na kondoo mmoja ni nani? Okay, jam kondoo tisini na tisa maana moja ni nani? Mafarisayo. Kondoo mmoja ni nani? watu wa ushuru. Zile namba zina uhalisia? Hapana. Kwa, kwa hiyo Mafarisayo hawakuwa tisini na tisa wala mwenye dhambi hakuwa mmoja. Kwa maana yake nini? kwa nini atumie tisini na tisa kwa mmoja? ni kutia chumvi, si ndio? kuonyesha umuhimu wa nani wenye dhambi mnao wadharau. iko sawa, iko sawa, iko sawa. Kwa hiyo ana place value kwa watoza ushuru na wenye dhambi, alafu akasema ambao hawana haja ya kutubu. Basically, walikuwa hawana haja ya kutubu, ndivyo wanavyokuwa wana wanajiona wao, sivyo Yesu alivyowatambua. iko sawa eh? iko sawa Ko mwenye dhambi mmoja atubuye ni nani? Ni community ya watu wanaoita nini? Mafarisai wenye dhambi na au watoza ushuru na wenye dhambi. Umeshapanga vizuri eh? Umeshapanga vizuri eh? Kwa Yesu alikuwa anafundisha muhimu wa kondoo mmoja, kama una kondoo mia moja alafu mmoja akaumia unawacha wale tisini na tisa. Sasa, kuna wakati mtu mmoja alitafsiria anadanganya kweli akasema hivi, Mungu wakati mwingine anawaacha Wakristo tisini na tisa aende kumtafuta mwenye dhambi mmoja. No, ile haikuwa, haihusu nani, wa Kristo, ilikuwa nini? Mafarisayo ambao pia walikuwa hawamwamini nani. Yes. In make sense. Ume, umepangilia maneno, eh? Okay. In fact alitoa na mfano mwingine, au au maana yake kwa mfano mwingine, kuna mwanamke gani mwenye shilingi kumi Akipotewa na mmoja, asiyewasha taa na kufagia nyumba na kutafuta kwa bidii hata aione? Na akisha kuona, huita rafiki zake na jirani zake, akawaambia furahini pamoja nami. Mtu akapata shilingi, anawaita rafiki zake, njoni, nimepata shilingi yangu moja kwenye shilingi kumi, kwenye iliyopotea. Kwa hiyo hizi fact sio za sio shule, ni kufanya nini? Ni kukuza hii mifano ili ku-drive the point home. Ili kufundishia jambo fulani Iko sawa, iko sawa, okay. Kwa hiyo naomba niulize swali, mwanamke mwenye shilingi kumi hapa ni nani? Yesu si ndiye anatafuta, si ndio eh? okay. Naomba niulize shilingi tisa hapa ni nani? Mafarisayo. Shilingi moja wenye dhambi na watoza ushuru, tuko sawa eh? sawa sawa. Huo ni mfano wangapi? Wa pili. Kwa huu mfano wa tatu ni mkuu, ni mrefu tu lakini ni kitu kile kile, umeshaelewa Mkutaza, umeshaelewa eh? Mkutaza, twende mstari wa kumi na moja sasa, twende wote, akasema mtu mmoja alikuwa na wana wawili, yule mdogo akamwambia babae, baba, nipe mali inayoniangukia mpaka hapo. Kama umeelewa ile mifano mbili, wana wawili hapa ni wakina nani? Mafarisayo na, na watoza ushuru si ndio, eh? Kwa ameamua kule kule mfano wa kwanza na wa pili, ameonyesha thamani za huyu mmoja, si ndio eh? tisini na tisa kwa moja. Alafu tisa kwa moja. Sasa hivi amerudi kwenye nini? Wana wawili. anafundisha kitu kile kile. Sawa eh? Sawa. Okay, akasema mtu mmoja alikuwa na wana wawili, yule mdogo akamwambia babaye, baba, nipe sehemu ya mali inayo niangukia. Akawagawia vitu vyake. kumi na tatu hata baada ya siku si nyingi, yule mdogo akakusanya vyote, akasafiri kwenda nchi ya mbali akatapanya mali zake huku huko kwa maisha ya washerati. Alipokuwa amesha kutumia vyote, njaa kuu iliingia katika ile katika nchi ile, yeye naye akaanza, kumi na tano, akaenda akashikamana na mwenyeji mmoja wa nchi ile, naye akampeleka shambani mwake kulisha nguruwe. Nimeona nguruwe nikashtuka, nani hapa anazungu, an, an, okay. Yesu anahubiri mazingira gani? Mazingira ya wa Wayahudi, si ndio? Unajua nguruwe ni kitu cha hatari kwawe, hawali si ndio? si ndio? Okay. Kwa Myahudi ameenda mbali, alafu akaenda mpaka kwa mfuga nguruwe. Yesu analikuza ili jambo kwa Wayahudi, anaona huyu mtoto ameharibika sana. Actually ni wakutupa si ndio we? lakini anaenda anaipa, anaonyesha namna ambapo amefanya. Kumbuka hii ni fiction story, sio jambo lililotokea. Fiction story, ndio, ndio hekaya, hekaya eh? Kiswahili chake ni fiction, hekaya, maana kitu ambacho hakijatokea. Ni kwa, kuna hekaya za Abunuwasi. Okay, naomba kwa mtazamo wa kuwa Yerusalemu, kwa watu wa sheria Anza kuangalia makosa ambayo Yesu anayakuza kabla baba hajarudishiwa mtoto wake, tuanze. Akasema hivi kwanza, alikuwa ana wana wawili, yule mdogo kwanza, ameanza na mdogo kwa basically, mdogo kuanza kuomba mali ni kitu cha ajabu, si ndio eh? kwa sababu yee sio mzaliwa wa kwanza si ndio? Kwa tayari kosa la kwanza Yesu amelitaja. Kiutamaduni walikuwa nasema mm, uh, ili litoto katili sana. Alafu ameomba sehemu ya mali yake baba yake ya jafa, kwa ameomba, maana yake tayari amemtamkia baba yake kwamba wewe una unakaribia kukata roho no, culture hiyo ya Kiyahudi, muktadha wa culture ya Kiyahudi. Kwa hiyo litakiwa wazee wakiona wanakaribia kufa ndio wanaandika hosia ndo anagawa mali, lakini kijana anaomba mali wakati mzee yuko smart, ajafa bado. Kwa tayari kosa la ngapi? La kwanza si ndio? Kwanza, mtoto wa pili, mtoto mdogo kuomba mali. Namba mbili, wakati baba akiwa hai. Sawa, sawa sawa kwa Masai, ukianza kuomba sehemu ya ukienda kuomba urithi kabla baba ajafa au hajachoka, unajua anajua, nakwambiaje? Kwa hiyo una mpango wa kuniua, ni kesi hiyo, una mpango fanya nini? Wakiniua, angalia alivyo, alivyo, alivyonyambua hapa, semaje? Asemaje? hata baada ya siku akawagaia vitu vyake kumi na tatu. Hata baada ya siku si nyingi yule mdogo akakusanya vyote akasafiri kwenda nchi ya mbali, akatapanya mali zake. Sema akatapanya zile alizopewa kama urithi kwa maisha ya uasherati, sio? Aliwekeza kosa la ngapi hilo? La tatu, sawa sawa, ni uasherati, sio? Yerusalemu mbali <laughs> Alipokuwa amekwisha tumia vyote, njaa kuu iliingia katika ile nchi ile, yeye pia akaanza kuhitaji. Akaenda kashikamana na mwenyeji mmoja wa nchi ile, naye alimpeleka shambani kwake kulisha nguruwe. Ishu ya Myahudi, kwenda kulisha nguruwe, nguruwe melet tayari kama Myahudi anasema mm. Unasikiliza zaidi si ndio? Eh, sasa feti ya huyu mtoto itakuaje? Maana kaenda kulisha nguruwe, anajua sio tu, hawali ukigusa unajitakasa kwenye shamba la nguruwe <coughs> anaenda kulisha kule, kitu najisi Eh, ni kujishibisha kwa nini kwa maganda waliokula nguruwe eh? Nilikuwa sioni ya maganda maganda, alinikimbia sasa. Ngoja nikwambie, unakijua chakula cha nguruwe? Umeona unasema mm, si kula nguruwe maganda, unayokula nguruwe maganda, wanaokula nguruwe ni nini? Kwa Wayahudi huyu mtoto ni kama ana, right of, ame amekufa, kaenda mbali sana Asa, wala hakuna hapana mtu aliyempa kitu. Alipozingatia moyoni mwake alisema, ni watumishi wangapi wa baba yangu anakula chakula na kusaza, mimi ninakufa kwa njaa. Nitaondoka nitakwenda kwa baba yangu, sistahili kuitwa okay na kumwambia baba, nimekosa juu ya mbingu na mbele yako, sistahili kuitwa mwana wako mwana, tena nifanye kama mojawapo wa watumishi wako. Basically, hii wenyewe Wayahudi wasingekubali kufanywa tu mtumishi ambaye amekula na nguruwe na makosa aliyofanya. Kwa hiyo hiyo ni kitu nzito tayari hapa, asemaje? Akaondoka ishirini. Akaondoka akaenda kwa babae, alipokuwa angali mbali, baba yake alimwona. Sikiliza Wayahudi wanavyobomolewa hapa. Baba yake alimwona, akamwonea huruma. do you know, kwa Mafarisayo huyu sio kumwonea huruma. Iko sawa eh? Iko sawa eh? anastahili nini? Hukumu. Akamwonea huruma, akaenda mbio. Kumbuka alivyokuwa na alipokuwa anafanya usafi, alipokuwa anajilisha na aliyokuwa anayafanya, alafu akaenda mbio. Baba eh baba si msafi eh? Baba ni mtakatifu eh? Baba ni Mungu si ndio? Ambaye baba ni Yesu kwenye Mungu dada. Iko sawa eh? Akaenda, akaondoka. Baba alipokuwa angali mbali, baba yake alimuona, akamwonea huruma, akaenda mbio akamwambikia, angalia, akamwangukia shingoni. Hii ni intimate. Iko sawa eh? Akambusu sana. Nani? Kijana aliye mdogo aliyeomba sehemu ya mali yake wakati ujafa, akaenda akatapanya mali ulizompa, ambazo hajafanyia kazi kwa maisha ya washerati. Mbaya zaidi akaendelea kuchemsha, akaenda kwenye nyumba mwenyeji wa mji, akaanza kazi gani? Akapewa kazi ya kulisha nini? Nguruwe. Katika kulisha nguruwe, kitokea nini tena? Akawa akijilisha maganda ya nguruwe Huwa anasemaga hivi ukifanya kazi ya kusafisha au kulisha nguruwe, unajua harufu yako. Tuende kidogo, kwa sababu alikuwa hana hata chakula, ujue hakuwa na mavazi pia. Iko sawa, kwa anakuja <laughs> kwa baba, baba anamkimbilia Myahudi, anasikiliza what is this, anamwangukia shingoni, anambusu sio kidogo sana. Iko sawa mbaka alapo wasemaje? Yule, mwa, yule mwana akamwambia baba, nimekosa juu ya mbingu na mbele yako, sitahili kuitwa mwana wako tena. Lakini baba aliwaambia watumwa wake, angalia, baba akujibu yote, aliambia watumwa wake lileteni upesi, lileteni upesi vazi lilo bora, mkamvike, mtieni pete kidoleni. Angalia vitu navyofanyiwa actually ana ni kama vile hakuwahi kupotea, na viatu miguuni. Mleteni ndama yule aliye nona, mkamchinje, nasi tule na kufurahi. Mpaka hapo, habari ni njema. Bado mtoto amerudi wapi? Nyumbani. Amepewa royal treatment, amepewa heshima nyumbani mwa baba. Alafu asemaje? Kwa kuwa huyu mwanangu alikuwa amekufa, naye amefanya nini? amefufuka, alikuwa amepotea naye ameonekana. Wakaanza kushangilia kule. Ametumia malaika mbinguni, wanashangilia. Ameondoa malaika, ameweka nini? Watu wa nyumbani mwa baba. Tuko sawa, tuko sawa? Kwa hiyo mifano imepangwa kimakusudi kabisa. Alafu basi yule mwanae mkubwa, hii ya mwana mdogo ameshaelewa eh? Yule mwanae mkubwa Kesi naambia upande wa pili sasa. Mwana ambaye ni mkubwa hakuomba mali, hakufanya mambo yoyote ya ajabu, ni decent boy, homeboy, mtoto wa mama, mtoto wa baba, mtoto mtoto wa baba, siu mtoto wa baba, siu mtoto wa mama atakuwa mojawapo kati yao. Eh, lakini mtoto wa baba okay. Akafanya nini? Alipokuwa akija na kukaribia nyumbani alisikia sauti ya nyimbo na machezo, alisikia party nyumbani wakati upo nyumbani kwa mtu, anasema hata mimi ningekuwa na wivu shindwa. <laughs> Angalia, pati nyumbani. Nani anafanywa pati? Kijana yule mdogo yule aliyefanya haya yote ambayo tumeshayasema akasemaje? Akaita mtumishi mmoja kwa maana yake akwenda nyumbani kwanza eh? Akaita mtumishi mmoja akamuuliza mambo haya, na maana maana yake nini? shida saba Akamwambia, ndugu yako sema ndugu yako <laughs> ndugu yako amekuja na baba yako amemchinja ndama aliyenona, fanya hmm, kazi naye yuko vizuri eh? baba yako amechinja nini? Ndama aliyenona, kwa sababu amempata tena yu mzima. ishirini na nane. Akakasirika, akakataa kuingia ndani. Tuko sawa eh? Aka, akataa aka kuingia ndani. Basi babaye alitoka nje, akamsihi. Akamjibu baba yake akasema, tazama, mimi nimekutumikia miaka mingapi hii, wala sijakosa amri yako wakati wowote. Hiyo naenyee nikukuza eh? nikukuza si ndio? angalia me? sijakosa amri yako wakati wowote, lakini hujanipa mimi mwana mbuzi nifanye furaha na rafiki zangu, wala hajataka aliyenona mwana mbuzi tu nifanye pati, lakini alipokuja huyu mwana wako aliyekula, angalia, aliyekula vitu vyako nilivyo, okay. alikula vitu vyako pamoja na makahaba, kumbe story walikuwa nayo na eh? umemchinjia mchinjia yeye ndama aliyenona. Akamwambia, mwanangu, we u pamoja nami siku zote, vyote hivyo navyo ni vyako yeah. tena kufanya furaha na shangwe ilipasa, kwa sababu huyu ndugu yako alikuwa amekufa naye amefufuka, alikuwa amepotea na ameonekana. Now let's pause kidogo. Nani kwenye background, kwenye usuli, tulipoanzia pale juu, nani ambaye ni mwana mdogo? Nani ambaye ni mwana mdogo? Watoza ushuru na wenye. Nani ambaye ni mwana mkubwa? Mafarisayo. Naomba niulize swali, hii story inafaa kuitwa habari ya mwana mpotevu? Kwa sababu, kwa Mungu, mafarisayo walikuwa wamepotea, watoza ushuru na wenye dhambi walifanya nini? Lakini tumezoea kuita prodigo sana. Lakini ambaye kwanza amepatikana ni nani? Yule anayeitwa amepotea. Yule aliyeko nyumbani amepotelea nyumbani. Ni mwana ambaye hajakaa kama mwana. Amekaa kama mtumwa nyumbani mwa baba yake. Sasa nitakuonyesha baadhi ya vitu vya msingi sana hapa ambavyo vitakusaidia kuelewa hapa. Kwa nini kwenye mstari ishirini na nane huyu ndugu alikasirika? Kwa hiyo huyu mtu alidhani matukio yake aliyokuwa anayafanya kwa baba yake yangemfanya astahili kuitwa mwana. Twende kwa Mafarisayo. Mafarisayo walikuwa wanajiona, au walikuwa wanafikiri watakwalifai kuwa wana wa Mungu au kukubalika na Mungu kwa sababu ya mambo waliokuwa wanayafanya. Kilichowaumiza ni kwamba hawa mafarisa, hawa watoza ushuru ambao walikuwa kwa macho yao wanaonekana hawakustahili, yule ambaye walishaambiwa kwamba ndiye Masihi, ndiye Mungu anakaa pamoja na, iko sawa eh? Kwa hiyo inawakwaza kwamba mbona huyu amepata kibali kuliko mimi? Je, Baba ni kwamba akumpa kibali? Hapana. Lakini huyu alikuwa tayari na mtazamo uliokuwa na shida okay. Ijapokuwa alikuwa anafundisha juu ya mafarisayo na watoza ushuru na wenye dhambi in comparison, kwa kuwatofautisha na kuwafananisha, lakini ngoja nikwambie kitu. Hata leo Wakristo ambao hawaja, wanatumia jitihada zao... nisikize vizuri, nisikize vizuri, niseme jambo, niangalie kabisa. Changamoto tulionayo hata leo ni kwamba wale ambao wanatumia jitihada zao kumshawishi Mungu au kutafuta kukubalika mbele za Mungu kwa matendo yao, wana hasira sana Wanakasirika sana, wanaumia sana pale ambapo wanasikia kuna mtu ambaye hawajaona jitihada zao mbele za Mungu za aina yoyote, akisimama kwa ushahidi na kusema nina uhakika, mimi ni raia wa mbinguni, mimi sina dhambi, mimi nimetakaswa, mimi nimeoshwa. Kwa sababu mambo hayo unayoyasema wewe, wao wanayatafuta kila siku na hawajapata mpaka leo kwa jitihada zao. Iko sawa? Iko sawa? Ndio maana unapofundisha uhakika wa wokovu, watu wa kwanza wakataka kupinga ni wale ambao wakristo waliokomaa kwenye Ukristo wakijitahidi kutafuta kuhesabiwa mbele za Mungu kwa jitihada zao. Na wana hasira. Balaa. Na ndio maana ukiwapeleka maombi ya kuwa wachai wataomba vizuri sana kwa sababu tayari wana hasira, ambao watafuta wakupeleka. Wana hasira kwamba wewe una uhakika ya kwamba wamesamehewa dhambi milele bila kufanya chochote, kwamba ukiulizwa una uhakika ukifa leo utaenda mbinguni unamwambia, by the way mimi ni raia wa mbinguni, huwezi kupoteza wokovu kwa sababu wao kila siku wanapoteza na kutafuta, wanadondoka na kuokota wana, wanazaliwa upya, wanaondoka kwenye uzao, wanazaliwa upya kwa mara nyingine. Alafu akikuta wewe una uhakika nasema you are crazy. Wanahasira. iko sawa eh? iko sawa eh? Nime extend tu tafsiri rahisi ya kwamba wanahasira kwa sababu huyu amepata privilege and ndio maana hata ukiwaambia haki ni kwa imani pasipo matendo, anauliza swala la kwanza, vipi kuhusu matendo yangu? Wanatafuta nafasi ya kuongeza chochote, kwa sababu Don't believe ya kwamba vyote alivyonavyo Mungu katika Kristo, msamaha wa dhambi, kuhesabiwa haki, kufanyika raia wa mbinguni, ya, yale mambo ambayo ni katika Kristo, they can get it freely because they are working for it. Na wewe ukaleta kamdomo kako kaujasiri kako ukaanza kupiga live mtandaoni unasema, nimehesabiwa haki bure kwa njia ya imani iliyo katika Kristo Yesu, mimi nina uhakika kwa sababu ya kazi kamili ya Yesu Kristo. Unaposema maneno kama hayo, you you like you are touching the the devil at the eyes, unamtoboa macho shetani. Kwa nini? Kwa sababu wao wamezoea kuishi kwenye jitihada zao. Bwana asifiwe, Bwana asifiwe wanafurahi ukionyesha ya kwamba hauna uhakika na ukombozi wako, wanafurahi kwa. Angalia muktadha wa mafarisayo. Mafarisayo wanawaza, nisikize vizuri, wanawaza: mimi kila siku niko hekaluni, nasema mm. Yehova, Yehova Ye. Alafu Yesu anakuja, anaingia hekaluni, anaongea na ninyi hamwelewi, ambao kila siku mnamtaja Yehova. Anaenda mtaani, anakuta watu wamevaa katakei katakeiiyo, umetulia. Anakuta watu wamevaa kawaida kabisa, hawana ile bwana siwe na sana, hawana swaga za kanisani, haju shalom mpendwa, hawana the best, anaweza kusema ni aje man. Sasa Yesu wamekwambia ni aje man, umekaa pale Umwange, okay. Like alafu Yesu ita marafiki zangu sema hasira hasira inakuja, asemaje? Nitakuonyesha mfano mwingine, asemaje? Kama huyu angekuwa ni Mungu angekuwa nabii kweli, angejua hawa ni wenye dhambi. Kwa taarifa yako Anajua, akasema kama huyu ni daktari kweli, angejua huyu mtu ni mgonjwa, kwa hiyo amkimbie. Mmeona eh? Kwa nini? Kwa sababu angalia, mimi nimekutumikia siku zote. Alafu angalia angalia kilichotokea akasema lakini mimi hujanipa hata mwanambuzi. Lakini baba alisemaje? vyote nilivyo navyo ni vyako. Kwa ambaye hafaidi alivyo navyo baba, ni kwa sababu baba ni mchoyo? Narudia tena, ni kwa sababu baba ni mchoyo? Kwa nini hafaidi? ni mtazamo wake, mtazamo wake ya kwamba baba bado hajashawishika na mimi. Na hapo ndipo watu wengi wanavyokaa wanatafuta kumshawishi Mungu badala ya kujua ya kwamba Mungu anawapenda hivyo walivyo bila kumshawishi. Na ndio maana anasema siku zote Mungu hashawishiki kwa matendo yetu.