Ni sawa kabisa yeah, kumgeukia Mungu kumba, wabadilike na kumgeukia Mungu. Kubadilika hapa ni kubadilishi fikira zao juu ya Mungu ili wapokee msamaha wa dhambi, badala ya kujitahidi kutengeneza namna ya kutoka kwenye dhambi zao. Wabadilike, wageuke, wamgeukie Mungu ili wapate msamaha wa dhambi. Wambie mwenzako, umepokea msamaha wa dhambi. Nawe uligeuka ulibadilishwa nini? Kwanza siku ya kwanza ulibadilishwa fikra. Ndio maana sasa tukienda kuche kwenye neno la Kigiriki na neno toba pale ni metanoia. Metanoia, M -E metanoia. M -E -T A N -O -I A. Sio nimechanganya madawa. Metanoia, toba, repentance, M-E-T-A-N-O-I-A metanoia, metanoia, okay. Maana ya kwanza kabisa kwenye concordance ni change of mind. Nimesikitika siku ya kwanza nimesoma metanoia kama change of mind <laughs> siku ya kwanza. Sasa mlijua toba ni nini? Nikulia, nikugaragara, nikutaja dhambi zako? Kumbe nini, change of mind. Na concordance ya Biblia iko wazi tu, change of mind. Kwa ni reformation ambayo inaanza kwenye nini, mind. Kwa kwa asia amini, change of mind, niielekee wapi? Kumwelekea Mungu ili apata nini? ondoleo au msamaha wa dhambi. Kwa kwasi amini, ana change mind yake kumwelekea Mungu ili apate msamaha wow, wa dhambi sema, Kumbe Yesu alikufa kwa ajili ya dhambi zangu. Umeona, hiyo ndio change of mind pale ambapo mafika sehemu nasema, hmm, sikujua bwana, yaani kumbe mambo anyendo haya mae kumhubiria mtu anasema, mbona kama injili ni hivyo basi, mbona ni rahisi kusikia sema mimi sikujua kwa kulijua mbinguni kuingia ni mbinde. Pale anaposema haya maneno anakuonyesha nini? Uh, my, my mind is changed. Kwa hiyo lazima kuwepo na understanding A toward understanding B to metanoia, change of mind. Ukitaka kuangalia hilo, unaweza ukaandika kwenye google tu neno what is metanoia. Ukiandika what is repentance, utapewa definition ya google si <laughs> Google atakwambia atakuambia, ni kulia, sababu Google mwenyewe ajui kitu. Nikua natafsiri kitu fulani, kakitumia Google akanidanganya sana, nikaambia Google mi sio mjinga kiasi hivi. <laughs> Ni nikweli anajitahidi, vitu vingine lakini vitu vingine usipokuwa makini, ay ay ay ay ay, nimwambia Google anipe maana ya believer, akaniambia muumini. Ni ambiaanimwamini ni, nikaandika maana ya local church. Akaniambia kanisa la mtaa, achana mimi, ni kanisa la mahali. Google hajui kitu, Google amefundishwa Kiswahili na Wakenya <laughs> Kiswahili kingine kinawasumbua bado, na wajua Kiswahili kina na mazingira fulani, Kiswahili cha watu wa sehemu fulani inaweza kutofautiana na watu wengine. Sasa kanisa la mtaa, sisi ndio kanisa la mahali No, waumini, sisi ni waamini sisi wengine hiyo. Kwa hiyo tuko hapo eh? Tayari anaambiwa habari za toba aondolewa dhambi zitahubiriwa. Tuangalie matumizi ya neno toba pia hapa, nenda kwenye Mathayo tatu kumi na turudi Mathayo, sasa Mathayo tatu kumi na moja namna ambavyo Yohana alikuwa anatumia neno toba lenyewe, Mathayo tatu kumi na moja kazi kudili na matumizi ya neno moja, umeona eh? ya yeah. Kudili na neno moja inaweza akachukua masaa kuelewa, waandishi wa Biblia walimaanisha nini kutumia neno fulani. Sasa unaweza tukanyanyuka na unyakuo, unyakuo unyakuo, umekaribia, tujiandaeni na unyakuo, tujiandaeni na unyakuo, unakufa kabla ya nyakuliwa. Nitakwambia mwishoni namna kujiandaa na eh? kujiandaa nanyakuo sawa sijekawa ujajiandaa au sijekawa ndo naanza kujiandaa leo. Si utakuwa unakula nini? kwa hiyo lazima udili na tatizo la matumizi ya maneno. Toba tu na kutubu. Ndio inatulia muda hivi. Haitaji haraka, inahitaji nini? Study. No hurry. No hurry. Unawahi wapi? Kwa kuwai kwako kunyofonyo vao mistari ndio umefika hapa. Kwa twende taratibu sasa, si ndio eh? Twende taratibu. Katika kujifunza kweli naweza nikakwambia, mimi na muogopa mtu anayependa speed. Yaani kuruka ruka tu. Ah. Ah. Unaweza kukuta mtu kasoma amesikiza audio nyingi. Hata hajapata muda wa kutafakari hata moja. Kasoma vitabu moja maza, na nyingine wiki moja amesoma vitabu vitatu, sio kwa sababu anaelewa. Kaza yeye yeah, yeah. Unamuuliza ukombozi nini? Yaani najua kama unalaana <laughs> asa moja kwanza, hivi mmegundua kama umewahi kumuuliza kitu mchungaji wako, alafu baada ya kukuuliza akakwambia karudie kusikiliza audio tena? Kuna mahali tu umeongea vitu vikaonekana vimeingia, lakini havijajipanga. Ilitokea kukaa kuka, kuka, chini iko juu, itokea juu iko katikati, uko mahali pa juu palipoinuka, hauelewi kama umeelewa na umeelewa kama hauelewi, uko tu mahali fulani, unakuta mtu umekaa naye ukitaza, ah, yaani ndo nawaelewa leo, yaani kama vile kuna kuna nati ime, ime ilikuwa inaenda ki, yaani leo ndo nawaelewa. Wajua mi likuwa namsikizaji aposo, simuelewi kabisa, yaani yaani mesikiza audio zake so, lakini ona, kuna kitu tu kuna kitu tu yaani Inaweza kachukua wiki. Ndo maana lazima urudie tena, rudie tena, rudie tena. Nikawa nasikiliza audio fulani niliyohubiri seli moja nikawa naisikiliza, nikasikiliza, nikasema wow sababu so, unajua kiwa muongo inabidi utunze uongo wako sasa. So, unajua eh, hey, ile vibe uliotengenezea uongo haipo kesho. Lakini siku hizi naweza nikakaa nikajisikiliza mwenyewe kabisa nika, au ndio alisali nika moja nika nika nika nikasikiliza nikasema, wow, huyu kijana Mungu amemsaidia sana kweli. Ni baada ya kwanza kuhubiri kweli ndio nimeanza kusikiliza video, kuangalia video zangu, naweza kukaa kabisa sasa. So, hivi nikasikiliza. Sasa yeah that makes sense. That makes sense. Ile ya zile Ye ni kazi. Kwani ni kweli ni tamu? Haijalishi umehubiri wewe, ukisikiliza unataka kusikiliza tena. Umeona eh? Yeah, as long as ulikuwa una intention ya kudanganya na kusema mambo kufurahisha watu. But that's very important. That's very important. Kwa hiyo tulikuwa wapi? Sasa <coughs> Sasa haya mengine alikuwa anasema yametoka hapa eh? Yametoka hapa nyombeni, tasemaje? Mefika, imesemaje? Kweli mimi nawabatiza. Ah, ni kwa nazungumzia muhimu wa kurudia rudia eh? Yeah. Kweli mimi nawabatiza kwa maji kwa ajili ya toba. Ina maana kama toba ni badilisho la fikra, maana yake maji ilikuwa ni kielelezo cha fundisho, sindio? Kwa sababu huwezi kutubu kuja kwenye maji jamani, sio kuoga, kuogelea. Nimetubu jamani, mtoni kabisa, hata mtotemi jamani, moni kuogelea swimming pool ape wengine wakiogelea, inabidi asimame mtu karibu, anaweza wakajikuta wanakulazimisha <laughs> kuinga nyumba za usudi. Hili limeniumiza <laughs> <laughs> sana. Kwa hiyo ukiingia kwenye maji ukatoka no change of mind, kweli si kweli, sindio? Kwa maana ya tafsiri ya toba, umetanoia kuzamishwa na Yohana mbatizai inakutolewa -mm. -mm Inabidi elezee kwa nini nafanya hivi ili uelewe, i'm expecting something. Haiwezekani kawa ni kutumbukiza watu mtoni kwa ubatizo wa toba. Toba kuelekea wapi? Kumbuka tuko Yerusalemu, eh? Kumbuka tuko na Mafarisayo, eh? Usisahau hatuko Arusha. Yohana alikuwa anabatiza Arusha, mto Meru au mto Ngarenaro au mto Shangarai huko? Mto gani uko karibu hapa, karibu, eh? Kimalango malala, eh, sio mto malala Hey, na hapa kuna, hapa kuna kilala kilala kilala mtu malala. Sawa. Umeona eh? Kwa tayari unaangalia matumizi ya nini maneno ya kati huo, Toba kwao ilikuwa na maana gani? Sio sio toba kwetu. Clear your mind, kwenye kuhisi wewe ulikuwa enzi za Biblia. Angalia culture ya watu wanaozungumza kwa sababu lugha ni utamaduni, si ndio? Lugha ni sehemu ya utamaduni ya watu. When you are, you listen, in the context of their culture, sio ya Kimasai, sio ya Kiswahili, sio ya Kiingereza. Kwa hiyo ubatizo wa toba maana yake nini? Sasa ya kumi na mmoja, bali yeye ajaye nyuma yangu ana nguvu kuliko mimi. Kwa lengo ilikuwa ni ku describe kazi yambaye ya mtu ambaye anakuja nyuma yake. Kuja nyuma yake maana yake kuna anayekuja kufanya kazi baada ya mimi. Asema wala sistahili hata kuvichukua viatu vyake. Anasemaje yeye? yeah, yeah. Atawabatiza kwa Roho Mtakatifu na kwa moto. Ameonyesha yeye ana ubatizo bora kuliko mimi. Hii ni symbolic, hii ni mfano, hii ni ishara. Kwa ubatizo wa Yohana ulikuwa ni ishara ya kwamba kutakuwa na ubatizo ulio bora zaidi, lakini anayekuja ni mkubwa kuliko yeye. Ndio maana mara zote alikuwa anajibu mimi si mimi alikuwa nakataa. Wewe ndio Masihi? Akasema mimi sio mimi, ni sauti ya mtu aliye nyikani, itengeneze njia yakwa, yanyosheni mapito yake. Yeye huyo akija ndo atafanya kazi yenyewe. Hii ni ishara, yeye alikuwa anatumia ishara kama manabii wote wa Agano la Kale. Kwa last a prophet wa Biblia ni nani kabla ya Yesu? Yohana. Kwa Yohana, kwa tafsiri ya Agano la Kale, kwa maana sio vitabu maana yake nini? Mhubiri wa mwisho wa Agano la Kale ni nani? Kabla ya Yesu Yohana, na yeye ndiye alikuwa mwisho kutumia nini? Symbols. Akatumia nini? Maji kama ambapo Musa alitumia nini? hema ya kukutania nyoka washaba, wa shaba mwamba uliotoa maji wingu si ndio eh? si ndio eh? safina ya Nuhu mti wa uzima mti wa ujuzi wa mema na mabaya Sijui safari ya Waisraeli, ukombozi eh, kondoo wa Pasaka, hizo zote ni nini? Ni symbolic teaching about Christ. Maji pia ni symbolic, na ndio maana Yesu mwenyewe hakuwa kubatiza, kwa sababu yeye ana ubatizo. Yesu hakuwa kubatiza ubatizo wa maji, kwa sababu yeye ana ubatizo ulio bora. Ubatizo gani? Wa Roho. Ndio maana Paulo alikuwa kutana na wanafunzi, anaulizaje? mlipokea mlibatizo mlipokea ubatizo gani mlipokea roho mlipoamini? Kwa sababu kupokea roho ni kazi inayotokea kwa sababu ya kazi ya Yesu Kristo. Yesu Kristo akitukuzwa, wa watu wanapokea roho Mungu ndani yao. Hilo ni swali la msingi. Unajua, Wakristo siku hizi kidogo wamepinda. Unakaa na mtu anakuuliza, umebatizwa maji gani? Yaani haulizi unamwamini Yesu, maji gani umebatizwa hajui kwamba na roho wa Mungu au hauna. Hivi, kitu kipi cha muhimu, mtu kuwa na roho wa Mungu au kuzama mtoni? Lakini hauulizwi hilo swali, swali ambalo Petro, Paulo aliuliza, mmepokea roho mlipoamini? Wewe unaulizwaje? unasali dhehebu gani? Siku ya kwanza nimemwambia mtu nimeokoka, alinipiga maswali ambayo nilianza kujisikia vibaya kwa kuokoka. Unasali wapi? nikamtaja nyewe mjaokoka nyewe mmeongoka nye mmekata mme shauri ye yeah. Ndoko kumbe ndio alifika, kumbe ndo kwanza naanza kusema, ukitaka kuokoka hamia kwetu, sisi ndio tunaokoka kwenye kweli sai ye yeah. Kumbe kuna kuokoka na kuokoka kweli. Pale nikakumbuka wimbo zamani wale ima, mwisho mwisho kabisa sema, kuna mwisho, mwisho kuna koka, na mwisho kabisa kuna kuokoka na kuokoka kweli kweli. Sasa okay wewe endelee kusikiliza. Akamwambia, kwa umebatizwa batizo gani? Kasema hapa, nikimjibu nitapata tabu sana. Kasema kwani uki sahihi ma tayari wokovu wenyewe ndio nao sio sahihi. kumwamini Yesu afanye nini? Haitoshi? ina tofauti gani na wale <laughs> mafarisayo walioko? Naambia eh? watu wa baada ya kumwamini Yesu, umetahiriwa? Mbona mafarisayo wapo leo wapo, wamevaa makola. baada ya kumwamini Yesu, umetahiriwa? hao ndio mafarisayo Awa, unasali wapi? sijui nani. Unasali kwenye dini, mimi namwamini. Kwa hiyo kwahiyo g imani katika Yesu Kristo kwa watu wengi sio kitu cha msingi sana kumwamini Yesu, nakusema nimemwamini Yesu, nina roho wa Mungu, nimejaa roho kwa Luka, nina roho Mm -mm. Nena utakazo lazima uende wapi? Mtoni. Nena mpaka mapovu yatoke chemea na mapepo yatoke. Power! Na watu pawa na watu waanguke. Mm. Zama. Lazima uzame. Kwa hiyo unaweza kwenye kwa nimezama kwenye maji. Ni bwana zamani si kwayi, water, so Mbwana. Mbwana, mimi nilisumbua sana hiyo. Nilipokuwa sijui kweli wote ya ubatizo wa Yohana ulikuwa na maana gani? Walinisumbua sana walokole. Maana mimi nilikuwa nikisema wame, wakisema wameokoka na furahi kwa sababu nimeona wokovu ni kitu kizuri kwenye Biblia. Kwa hiyo najitambulisha kwa watu nimeokoka. Lakini walikuwa wananiona kama nimepotea na nimeokoka. Sipokaya sana. Eh. Yeah. Nikasema isiwe tabu. Nikasema mwenyewe mtoni mimi ni mtumishi wa Mungu. Ndio. Ishu na nisumbua na wao ndugu ni nini? Wao suja nikataa kwa sababu sijazamishwa. Nikaenda, nikasema kwa jina la Baba na la Bwana na la Bwana ni pio, nikasema sasa umebatizwa, nikatoka kwa Baba. Sasa mbona majani maji mengi? Swali ambao alikuwa aniulizi. Ah, niulizi nani amekubatiza? Nikawa nimeshinda. Kwa nini kunitesa na maji wakati maji ya karibu nyumbani kwetu hapa kuna mto pembeni hapo. Yaani kwetu kitusukuma tunaingia mtoni, ko nilienda tu mtoni pale saa sita jua linawaka, maji yako vizuri kabisa, mwili na joto, nikajihesabia moja, mbili, tatu, kwa jina la Baba na la Mwana. Maji mengi ilikuwa nini? Kwa sababu ilikuwa sijui kweli vizuri Leo akija le nitawafundisha, lengo la ubatizo wa Yohana tawafundisha vizuri tu. Ujinga unateza imatu hapa, mimi sio hmm, mmoja wao. Mnaimba vizuri mm kabisa. Maji maji maji yanatembea huku, maji maji, ni sumu maji ni ibada moja mojawapo ya Wakristo, ibada ya sanamu. Ndo maana sasa hivi hapa navyoongea, kuna watu wanakereka kwa sababu natumia maji. Najua nikuwa kama ninyi imekerwa maji. Unamwamini Yesu, ndio umebatizwa vipi? Shida inaanzia hapo. Ubatizo wa Yohana alikuwa nini? Wamwamini yeye atakaye kuja Sawa eh? Kwa kwanza tuelewe ubatizo wa Yohana kabla hujaangaika na ubatizo wako, wamwamini yeye atakayekuja, ambaye ni nani? Kristo. Kwa swali la msingi, Yohana akikufuata baada ya Yesu kuja, anakuuliza ulienda mtoni? Tujiulize maswali hayo. Lengo la ubatizo wa Yohana ni kwamba watu wamwamini yeye atakayekuja. Okay, Yohana akifufuka atauliza swali gani? Tuongee kama watu tunaelewa. Yohana alikuwa anabatiza watu ili kuwashawishi wageuke, wampokee atakayekuja, ambaye ni Yesu, ndio. Okay, Yohana furaha yake itakuwa nini? Watu kwenda mtoni? Tujiulize, Yohana akisikia tumeenda mtoni wote, kanisa hili lote, Yohana atapiga makofi? Atauliza nini? Mmemwamini yule ambaye alikuwa anaeleza habari zake? Kwa furaha ya Yohana leo, sio ubatizo wa maji, watu kumwamini Yesu Kristo kupokea ubatizo wa Roho Mtakatifu kwa sababu amesema, hii ndio maana nilipiga ishara, ili yeye sio akija apiga original. Sasa ye akija anauliza, mlikula original? kwa anawambia, mnaona, maganda haya ni dalili ya kwamba kuna chakula kinakuja, alafu tunagombania maganda, tunagombania maganda. Yohana akifuka atazimia tena, yeah? akifufuka akaona tunavyogombania maji, anadondoka anadondoka, puu. Maji, maji, international ministry meelewa maana ya ishara eh? Amesema anayekuja ambaye ni mkubwa kuliko mimi, sistahili kushika viatu vyake kulegeza kidamu na viatu vyake, huyo ana ubatizo ulio bora. Akija huyo, tunaangalia maji, tunamwangalia huyo. Acha mistari nazua kitani kwako kwanza, hiyo mistari yote nitaelezea, nishayasoma. sawa eh? Kishayasoma. <laughs> meelewa eh? Nataka utumie tu common sense kwanza. Ruz, bia, Biblia haiogopi akili yako, nakumbuka eh? Ni kitabu ambacho kinaeleweka, kinapaswa kuchambuliwa vizuri. Aleluya, mwambie mwenzako, umeachwa bado upo, kasemaje? Amenikwaza kwaza. Kwaza meniwa kwaza na kwanza amenikwaza moto kiti moto sasa hivi kagusa na maji yangu tena ah. Mimi nibaki na nini sasa? Niguse kingine unyakuo, aleluya. Naamini siwakwazi, mi mwaoni mwangu dhati kabisa, nataka mwelewe kila ambacho Mungu anataka mwelewe sawa? Yeah. Ndio maana mimi kihubiri nishaye kuhubiri maana watu wakaondoka. Sijaye kubadilisha na ninachohubiri. Kwa sababu ukiwa umemwandikia mtoto na nani, ukimwandikia mtu dawa. Alafu dawa hiyo ndio nayoponya. Alafu ikawa chungu. Daktari unafanyaje? Unamwambia nienda kale sukari utapona. Eh, si ndio daktari? Unamwandikia nienda kale sukari utapona. <laughs> Najua hii dawa ni chungu, lakini ukinywa sukari utapona, na unajua haponi. Unamwambiaje? Kunywa hii hii. Akienda akirudi na, mkimkuta amezimia, mnafungua mdomo, mnaweka nini, hiyo dawa. Akikataa mnaweka kwenye nini, drip, iingie moja kwa moja kwenye nini, kwenye vein, ili dawa iingie. Ukinichukia baada ya kusema kweli, nitaisema tena, na nasemaga, speak the truth, if it offends people, speak it again. Hiyo ndo fomula. Mimi sijawahi kutishwa na kuachwa. Nishawahi kuachwa nikabaki na zero, unajua zero. kwa kuachwa mtu mmoja tu ambaye amebaki mpaka sasa hivi hajaniacha ni mke wangu. Lakini unataka kuhubiri Injili, lakini uwe tayari kupoteza vitu vyote, ndo utahubiri vizuri. Ukipoteza unaanza kugeni tena, sababu injili yenyewe ina nguvu. Umeelewa? Kwa hiyo hamna haja ya kuogopa. Nimeambia tumsifikiri naogopa mkiondoka. Najua hamtaondoka sababu e wenyewe mnapenda kweli, si ndio, eh? tulikuwa wapi? Kwa hiyo akasema yeye atawabatiza kwa nini? Kwa moto, batizo wa roho batizo na moto na kwa moto. Hiyo ni tatu kumi na ngapi hiyo, tatu moja, Matayo. Tuangalie tena sehemu ambayo alitumia toba, kabla hatujazunguka kwenye kwenye nani kwenye, kwenye Matendo ya Mitume. Marko moja Marko moja Marko moja nne Marko moja nne Marko moja nne Tuende kidogo hapa, tuangalie Yohana na ubatizo wake. <laughs> Alafu nataka utumie akili yako vizuri ili tuweze kuleta Biblia kwenye mtazamo sahihi kwenye fahamu zetu. Marko moja, nne nasemaje? Tulia kwanza, turudie tena moja. Yohana, Yohana alitokea akibatiza nyikani na kuhubiri ubatizo wa toba niletalo ndoleo la dhambi. Angalia kosa wanavyofanya watu, anafikiri <tutu> <tutu> <Johana, Johani>. obyoaiini <tutu> sangapi <tutu> <tutu> Mimi najua kama mdomo wangu kuna muda ukifika unaanza kucheza, petro anakuwa paulo na yohana amekuwa rohoba hiyo ni mbali sana. Yohana alitokea akibatiza nyikani na kuhubiri ubatizo wa toba letalondolowa dhambi. Angalia, anabatiza alafu anahubiri ubatizo wa toba letalondolowa dhambi. Maana yake ubatizo wa Yohana hauondoi dhambi. Ubatizo wa Yohana ilikuwa ni platform yake ya kuhubiri kinachokuja kuondoa dhambi. Andika hiyo, ubatizo wa Yohana nini? Anabatiza alafu anahubiri kwao, hakuwa muhubiri wa ubatizo wake. Ubatizo wake ni utendaji wake, mahubiri yake ni kwa ajili ya mambo yaliyoko mbele yanayokuja. Huwa anajiuliza kwa nini Mkristo akiamini, uba, nini Mkristo <laughs> akiamini bado namwambia unatakiwa ubatizwe ili atarajie nini? Habari kamili usiempenda taja na kaja mchana saa tisa. <laughs> Yaa hey, just a normal fact. Kama lengo la kumpeleka mtu mtoni enzi za Yohana ilikuwa ni kwamba amwambie, kwa sababu mmeniti nikanya, nikawazamisha kwenye maji, ninawaambia kuna mmoja atakuja, atawazamisha kwenye kitu kilicho bora zaidi, ambayo ni Roho. Kwa nini leo tulimuhubiria injili mtu, kwenye mkutano anajazwa roho, ananena kwa lugha hiyo, amepokea ubatizo ambayo Yohana alitabiri wakati anamwaga maji, anamugiza maji okay? Kwa nini baada ya kupata hayo maji tunamchukua tunampeleka na mtoni pia, ko tunamchukua kwenye Matendo ya Mitume mbili ambayo ni utimilifu wa nini alichosema Yohana tunamrudisha Yordani, nawambia sasa, na mimi nakubatiza ili utarajie ubatizo wa Roho ambao walipata juzi. Kiswahili kitakuwa na shida si ndio, eh? Kwa hiyo baada ya kupata gari, baada ya kuingia kwenye nyumba, unaenda kutafuta mchoro wa nyumba, sawa bwana, umeelewa eh? Si, lengo la mchoro wa nyumba ni kukuonyesha kwamba kuna nyumba inakuja tayari kwenye fahamu za watu, tuna profesai kwenye michoro kama Nabii Yohana amekuja. Baada ya kupata nyumba tunaambia, baada ya kupata nyumba tukatafute nini? Mchoro uliokuleta kwenye nini, nyumba ili uone nyumba inafaa <laughs> Kwa hiyo apostoli Atujenge dimbwi kwa kanisani, labda kama mnataka kuogelea ndajenda kanisa letu, ila kanisa likijengwa mnaweka dimbwi pale mnafanyia mna, mna klori klorini, jamani klorination naondoa wadudu mnasafisha kutoka ibaadaye asema jamani, basta sevis yo. <laughs> nilimuulizaga mtu mmoja mtu akimwamini Yesu Kristo alafu akaenda akafa, natumia lugha hiyo akafa, ataenda mbinguni? Akasema ndio huyo ni mtego. Nikamwambia okay, maana alikuwa ananiambia lazima ubatizwe maji mengi, usipobatizwe maji mengi utakuwa hujatimiza haki yote. Yeah, asante sana. Kwa hiyo tukienda uinjilisti sasa hivi hospitalini pale, ukamwombea mtu akasema nimempokea huyo Yesu mlioniambia alafu akakata roho, ataenda mbinguni baada ya kusema ndio kwa Bwana? akasema ya, yeah. Ataenda vipi? Kuhusu maji? Ha, unajua mambo mengine ya Mungu Bwana sio mambo ya Mungu wee, ndo na shida okay. yule mwizi msalabani ikwaje? Itakuwa tu namna Yesu atakuwa alishuka naye akapita mtoni akamwogesha, akampeleka wapi? Paradiso. Okay, sawa sawa sawa. Nani alimbatiza Yohana mbatizaji? Anya, anya, anya, anya, anya, anya. Si haipo. Yohana Mbatizaji alito kwa sababu alikuwa mbatizaji wa kwanza na hakuwahi kubatizwa na mtu. Alipomwona Yesu akasema, hey, mambo sindo haya sasa, naomba ulibatize nii kwanza ambia. <laughs> wewe fanya kazi yako, mambo ya ishara sio yangu, piga ishara zako, niko tayari hapa. Kasema, tazama mwanakondoo Mungu aichukua dhambi ya ulimwengu, sema kazi yako imeishia hapo, niache niendelee na mambo yako. Kwa osu, kazi ya Yesu, kazi ya Yohana ilishia wapo Yesu alipobatizwa. Ilipomaliza tu akasema huyu ndio yule ambayo Bwana aliniambia, utakayemwona Roho yuko juu yake huyo ndio yule. Tazama mwanakondoo wa Mungu aichukua dhambi ya ulimwengu, sharti mimi nipungue yeye aongezeke. Baada ya hapo itakiwa nani? Yohana afunge huduma yake ya ubatizo kwa sababu lengo la huduma kumtangaza yeye ajaye, ameshakuja umemtangaza umeshatengeneza njia, ndio huyu. Unajua alivyoendelea na huduma yake, alikufa aliendelea na huduma yake akaendelea kubatiza, sasa unamwambia mwamimi ajaye, ajaye yupi wakati umemtangaza jana? Ndio maana wanafunzi kwenye Yohana mbili, watu walipoanza kumfuata wakapeleka kesi, akasema oya, yule mtu umembatiza jana anavuta nyoni, ana wanafunzi wako na wanafunzi wako wengine wanaenda. Jamaa alisemaje? Sharti mimi nipungue, ukatengeza oh, uongezeke. Uo, sawa, endelea kupungua. Sawa, alikuwa nasema sharti mimi nipungue, ongezeke, kwa sababu mimi nilikuwa ni sauti ya mtu wa, mimi sio mtu mwenyewe. Alisema mimi sio yeye mimi sio Masihi, mimi ni sauti, kama Isaya alivyotabiri. Kwa Isaya alimtabiri Yohana na huduma yake ilikuwa ni kumtangaza Kristo. Kristo alipokuwa akitokea, atakiwa afungashe virago, akaanza kutawanyika. Kwenye kutawanyika kwake, akaanza kuingilia mambo ya familia za watu na mambo ya chumbani kwa watu. Wewe Herode, hacha kutoka na dada yako. Kamata, peleka ndani, chinja. Huduma imeisha utakiwa uwache sasa. Kama mimi sikiza, kama mimi natakiwa, namsubiria mtu aje kwa hamu, natangaza habari zake. Akija nafanyeje? Nasema huyu ndie, nakuwa kwanza kutembea naye. Lakini binamu yake alipokuja akasema, ah, binamu mimi ndio wewe. <laughs> bado nasikina mafuta tu kidogo, imebaki na mafuta ya kuendelea kunini, kubatiza hatakiwa wambia wanafunzi wake kulia, tawanyika kwa Yesu, mimi nitakuwa mstari wa mbele lakini alikatwa kichwa kwa sababu symbolic ministry huwa iendi. Original ikija inakatwa, si ndio? Utasikitika, amekatwa kichwa, lakini alitakiwa vurugu mjini. Unajua, ilianza kumsumbua, akataka kumwingiza Yesu kwenye skendo zake, akamwambia wewe ndio yule ajaye au tumtarajie mwingine? Sasa akasema isiwe shida, akasema ulitaka mtu akufanya nini, kuja magerezani. Hiyo huduma mimi sijaitiwa, bwana, viwete wanatembea viziwi wanaona, eh, au ndio wanatembea? Au viwete wanatembea, vipofu anaona, viziwi anaona, au viziwi anatembea? Hapa anasema <laughs> na nini? maskini wanahubiriwa nini, habari njema. Anasemaje? ni heri mtu asiyekwazwa nami. Kwa huduma ya Yohana, baada ya Yesu, ni huduma ya makwazo, na leo maji anakwaza wa Kristo maji maji wao wow, haijaisha kwenye kitile mbali, tumeanza kugawana sisi, maji mengi, masima chache, sisi makubwa, madogo sisi, kisima yanayotembea, sisi yanayokaa, haya megawana kwenye kitu. Kwa huduma ya nini? Ya makwazo, makwazo International Ministry. Na nyie mnakwazo kama alivyokwaza nani? Yohana, funga virago, Yesu amekuja, pokea roho, watu wamwamini Yesu na kujaza Roho, wakijaza Roho wanaanza kuwa mashahidi, wanafanya huduma, wanaamini. Wengine wanajaza Roho, wanaamini. Wengine wanajaza Roho, wanaenda kwenye huduma, wanaamini. Wengine wanajaza Roho. Hiyo ndio namna ya kuendeleza huduma ya ufufuo wa Yesu, sio maji. Nimefundisha kwa upana kwenye series ya ma ubatizo na mabatizo nimetumia muda wa kutosha kufundisha eh. Eh, usiki naongeaongea tu, nikamuuliza swali lingine huyo mtu. Hivi watu waliokufa waamini, kwenye Waibrania kumi na moja, tangu enzi za Apili wakina Nuhu waliokufa walibatizwa na nani? Amna, sio waamini, waamini wa walikubaliwa na Mungu ndio walipita mtoni? Hapana. Umeelewa eh? Kwa lazima uelewe matumizi ya maneno ishu, ni kwamba neno ubatizo lenyewe la kujifunza kama neno toba sababu kila mtu akisikia neno ubatizo anasikia maji kwenye kichwa, wakati Biblia ina mabatizo kama ngapi? Saba, ambayo moja tu inahusiana na maji, zingine zote zinahusiana na vitu vingi saba. Kama ambavyo tumeona toba hapa ni kugeuka, ni kuamini. Hivyo ndivyo ambavyo Kristo unaingiaga chaka, kwa sababu ya kutokuwa makini kwenye kujifunza terminoloji za Biblia. Ubatizo wenyewe ni shule ni shule ya kutosha na sio shule ya kunyafua mstari. Oh, tunakatika ubatizo tunazikwa pamoja naye eh? Unazikwa kwenye maji yeah. <laughs> Ndo kwenye ubatizo unachukua mfano wa mauti yake, sio siku ulivyoamini. Yani, nimeamini elfu mbili nimechelewa hey! Nime huh? Ndo naanza na, kuja na a, a risen Christ baada ya kwenda mtoni hapana. Ah, that's too late. Ilitakiwa siku hii ninapomwamini ninaambatanishwa na mauti yake na kudhibitia kwenye ufufu wake, kana kwamba nami nilikufa kwenye dhambi na, na nikafufuka mtakatifu, kiasi kwamba shetani akiniona anamwona chapa ya Kristo. Day one nilipookoka, sio mpaka niende mtoni. We take his identity when we believe yeah. Na hiyo ndio siku tuliopokea ubatizo ndani yetu tulipokea identity yake na ndicho ambacho Paulo anasema kwenye Warumi sita. Watu wanaikunja kunjaga waongeze maji pale. Paulo akuwa azungumzii maji, in fact Paulo alisema Kristo akunita kubatiza maji. Kwenye Korinto kwanza yeye mwenyewe anasema niliubatiza watu saba tu tena wa nyumba moja. Amehubiri Asia yote kaamini njili, amehubiri Korinto, amehubiri Efeso, amehubiri Filipi, amehubiri na watu wa rafiki zake walikuwa kwa Kolosai, wengine walikuwa Laodikia, lakini amesema kwenye maisha yangu yote mtoni nimepeleka watu wangapi? Saba. Paulo kapeleka watu wangapi mtoni? Saba. mimi nimemzidi, nimepeleka kumi na tano na inatosha kama ushahidi tu kumi na tano tu <laughs> na sijaomba msamaha pa <laughs> mtoni literali. Mtu mwenye Kristo unamuweka kwenye maji, ili imwambia kwamba sasa ndo imekuwa ime halisi eh? jinga jinga, how can you say sasa ndo ime imekuwa halisi, baada ya kupeleka mtoni mtu ambaye ameshafanya uinjilisti na watu wameanza kuokoka na wamewajaza watu roho, lakini kwa sababu ujaenda mtoni, aijatimia matumizi ya neno kutimia za kweli yote, ni muktadha. Nani alimwambia mwenzake kutimiza kweli yote? ni Yesu. Kweli ilikuwa ni nini? neno la Mungu linamtambua nani? Yohana kama mtengeneza njia wa kwake. Na ishara ya Yohana ni nini? Maji. Wewe ukija kama Yesu natii nini? ishara ya mwenzako maji, maji, nenda mtoni, timiza haki yote. Akimaliza sema asante kwa utambulisho. Iko sawa eh? Discussion ilikuwa sio maji machache na maji mengi Discussion ilikuwa ni nani ambatize mwingine mimi, mimi, mimi, mimi a, a. a. Wewe Isaya amesemaje Wewe sio mimi wewe ndio sauti ya mtu aliyenyekani Wewe ndio unayetengeneza njia wewe ndio unayemtambulisha wapi kwa Israeli iko sawa mandate ya kumtambulisha Yesu alipewa mwanadamu Yohana Mbatizaji kwa alisimama kwenye mandeti yake. Yesu akaja akatii, kwa sababu Yesu anajua, god's method is man. Mungu anatumia nani? Binadamu, akajisamit kwenye huduma wa Yohana. Yohana akamtambulisha, alipomtambulisha, kesho akaanza huduma yake, akaelekea nyikani, akaomba, akaja akachagua wanafunzi, akaanza kuendelea na huduma yake baada ya utambulisho wa Yohana. Huduma ya Yohana iliishia Yordan. Kuna Wakristo wengi leo wanahisi wakienda kubatizwa Yordan wanakuwa Wakristo zaidi ya walivyo leo. They see they become more Christian than they are now. Kabla ya kwenda Yorda. Atuende kuhiji Israel. Twaenda kufanya utalii. Uhalisia wa kazi ya Yesu Kristo uko ndani yetu, sababu roha ya Mungu yuko ndani yetu. Ni ni alama ya kwamba Yesu amekufa na kufuka tunapokuwa na roho ndani yetu. Na ndio maana tunanena kwa lugha. Tunanena kwa kuonyesha kwamba nini kabisha kwa familia ya Mungu. Tunaweza kuwasiliana wote ulimwenguni kwa lugha hii moja. Mungu ametupa familia, kwa familia moja ya Mungu. Mungu ametupa roho mmoja, tumepokea ubatizo wa roho mmoja. Maji hayatuunganishi, kinachotuunganisha ni Mungu. Nini? Ubatizo wa roho mmoja. Na ndo maana msikilize vizuri, na ndo maana wakati wa tunafundisha labda kiingereza na Kiswahili, anayefasiri ukisema Jesus is Lord, Yesu ni Bwana. He died, alikufa. Tukisema Let's speak in tongues, tuanze kunena kwa lugha rekabayagababa anayetafsiri ananyamaza. Unajua akoni ananyamaza kwa sababu wazungu na waswahili wamekuwa kitu kimoja kwa roho wa Mungu. Umeelewa eh? Wote tunaanza kunena kwenye lugha ambayo tunajua wote. Anenaye kwa lugha anasema na Mungu bila kuhusisha Kiswahili kwa lazima. Mungu aunite ulimwengu wote kwa lugha moja kwa roho moja ambaye ni roho wake, sio maji. Ndugu zangu, maji hayunaiti mtu yeyote kama unafikiri wale waliobatizwa maji machache ambao wamekufa katika Kristo hutaona mbinguni. Shikamo, wewe ni mkubwa sana iko <laughs> sawa eh? You have to understand matumizi ya maneno ubatizo, tutadili nayo tena. Kuna kitu nataka niseme huko mbele baadaye, ila sio kwenye kambi hii. Baadaye, baada yangu naweza kama elfu mbili na hamsini na tano. Tunaelewana mpaka hapo? tunaelewana <laughs> Okay, tulikuwa kwenye, naangalia toba, ujue sijasahau, tunaangalia nini toba? toba ubati... alihubiri nini? ubatizo wa toba liletalo ndoleo la dhambi. hakubatiza ubatizo uletalo ndoleo la dhambi, ni ubatizo wa roho. cha kwanza roho kwa ndani ya mtu ndio anakuwa amesamewa dhambi zake na ishara ya ubatizo wa roho ni huyo roho kuwa juu yako, ambayo inaambatana na kunena kwa lugha. Ndio maana kunena kwa lugha ni muhimu sana kwa mwamini, kwa sababu ni ishara inayoonyesha kwamba huyu ni mwamini. Na ishara hizi zitafuatana na hawa waaminio, kwa jina langu watanena kwa lugha mpya. Unaelewa au na confuse kidogo? <laughs> okay, tukuwa wapi? Marko moja ngapi? Nne, tumesha soma, eh twende Luka tatu, tatu. Luka tatu, tatu. Tuangalie Yohana tu na toba angalia, tatu, tatu nasemaje? Luka akafika nchi yote iliyo karibu na Yordani akihubiri ubatizo wa toba letalo ondoleo la Akas, kama ilivyoandikwa katika chuo cha maneno ya nabii Isaya: sauti ya mtu aliyenyikani nitengeneze njia ya Bwana, yanyoosheni mapito yake. Kila bonde litajazwa, angalia, kila bonde litajazwa na kila ulimi na kila mlima eh, na, na kilima kitashushwa, palipopotoka patakuwa pamenyoka, palipoparuza patalainishwa, na wote wenye mwili watauona wokovu wa Mungu. Maona kwa tayari yeye mwenyewe alikuwa anawaandaa watu kwa ajili ya kile ambacho kitakuja. Ubatizo wa ondoleo la nini? La dhambi. Tuko sawa? Tuko sawa. Kwa ubatizo wa ondoleo la dhambi, sio ubatizo wa Yohana. Alikuwa anahubiri, anahubiri huo. Alisemaje? Mimi nabatiza kwa maji lakini ajae nyuma yangu ana ubatizo ulio bora zaidi, kwa ubatizo wa ondoleo la dhambi, sio lile la Yohana. Lakini Yohana alihubiri hilo linalokuja, ambao ndio anasema ufalme wa Mungu umekaribia, mnakumbuka? Kwa hiyo ilikuwa ni habari za Kristo basically na alipomwona, akasema, tazama, behold, maana yake ninayo yasema yametimia. Tazama, behold, look, look, angalia. <laughs> Behold, angalia kwa utimizo, niseme hili: Yohana peke yake ndo nabii aliye tabiri habari za Kristo na akamwona alicho kitabiri kikitimia. Wengine wamekufa wakionekana na nabii wa uongo. Isaya amesemaje? Bwana mwenyewe atawapa ishara, tazama, bikira atachukua mimba. Akafa bikira hajachukua mimba <laughs> Mbona kwa kuna nabii mmoja ambaye ametabiri habari za Kristo na akaona unabii wake ukitimia. Ni nani nabii aitwaye Yohana Mbatizaji? Yesu akasemaje? hakuna nabii mkuu aliyewahi kuzaliwa na mwanamke kama nani? Yohana. Huyo ndio aliyehubiri akagusa alichokitabiri. He prophesied about Christ, he touched the Christ <laughs> mame mwezako hupo, umeelewa? Kwa, kama unauelewa kazi ya Yohana maana unaelewa kazi ya Roho ndani yako iko sawa eh? Yeah. Twende hapo mbele, Luka tatu unasemaje? Kwa akasema mstari wa tayari tumeshasoma Luka 3. Twende kuangalia tena kwenye Matendo ya Mitume kumi na tatu sasa kumi na tatu sura ya ishirini na nne Wakati Petro na Paulo anajitahidi kuhubiri hapa na watu walikuwa anamletea shida Audhea ishirini na nne inasemaje? kumi na tatu anaongea mtu mmoja tu hapa na hapa, mmoja naongea na wazee ishirini na nne au wengine wenye uhai, wazee ishirini na nne ehe na kila mtu anaemba kwa pesi yake. Moja twende watu. Yohana alipokuwa amekwisha kuwahubiri watu wote wa Israeli habari za ubatizo wa toba kabla ya kuja kwake. Iko sawa eh? Na Yohana alipokuwa akimaliza mwendo wake akifanya nini? Akimaliza mwendo wake, wake alinena eh? Mwanidhani mimi kuwa nani mimi si lakini angalieni, anakuja mmoja nyuma yangu ambaye mimi sistahili kumlegezea viatu vya miguu yake. Ndugu zangu wana wa ukoo wa Ibrahimu na hao miongoni mwenu wanaomcha Mungu, kwetu sisi, kwenu, sisi neno la wokovu huu limepelekwa tayari. Akaanza kusema namna ambapo Yesu alikamatwa ali, ali akateswa akafa. Mstari thelathini na nne, tena yakuwa alimfufua katika wafu, pat, asipate kuona uharibifu, amenena hivi, nitawapa mambo matakatifu ya Daudi yaliyoamini Angalia mstari wa thelathini na saba. Bali huyo aliyefufuliwa na Mungu hakuona uharibifu. thelathini na tisa: na kwa yeye kila amwaminie huhesabiwa haki katika mambo yale yote, asiyoweza kuhesabiwa haki kwa nini torati ya Musa. Kwa kuhesabiwa haki ni sawa na ondoleo la dhambi yeah. Imepatikana kwa nani? Kwa yeye nani? Yesu ambaye Yohana alifanya nini? Alimtabiri, alimtaja. Iko sawa? Kwa ama alihubiri ubatizo unaoondoa wa wa, una wa, wa, alihubiri ubatizo wa toba letalo ondoleo la dhambi maana yake nini? Kumwamini yeye atakayekuja ya nyuma yake, ndio unaoondoa dhambi kwa imani katika Kristo ndio ubatizo uletao ondoleo la dhambi. Hii ni Matendo kumi na nne ukirudi ta, ukirudi tano thelathini na thelathini na moja tano thelathini na thelathini na moja tano. Wakati Petro anahubiri kwenye baraza alisemaje? thelathini na thelathini na moja akizungumza habari za Yesu umefika akimzungumza habari za Yesu, nataka uone ile toba lehalo ulio na dhambi. Alikuwepo mtoni mtoni, alikuwa anahubiri kinachokuja h mwaiezako umeachwa na mwalimu lakini <laughs> maana kunakuachwa kwingine ni shughuli pevu. Mtu moja aliwahi kimbe. Umeachwa sema hapana, maana sasa hivi hata majibu hamna mamna. <laughs> atwanatamani kuniambia ning'ate, alikuandikia barua kuja kambi, aliwakaribisha pasasa Salome pasa <laughs> Jeremia, God Love na Emanueli wao ndio wamefanya hiyo kazi ya kuwakaribisha. Kwa hiyo mkifika baadaye Mwangate wao sawa, ila nawalinda hakika. Kama Mungu aishivyo wa wataendelea kutunzwa na wataendelea kuwakaribisha kwenye kambi na kambi zitaendelea kuwa na sesheni ndefu za mafundisho kume mnapenda l mnapenda tatu tano thelathini tuko nasemaje Mungu wa baba zetu alimfufua Yesu ambaye ninyi mlimuua mkimtundika katika mti. Mtu huyo Mungu amemtukuza kwa mkono wake wakume, wa kuume awe mkuu na mwokozi, awape Waisraeli toba na msamaha wa dhambi. Kwa toba na msamaha wa dhambi inapatikana baada au kabla ya ufufuo? Baada ya ufufuo. Kwa lile toba kwa wayahudi ni kwamba wamwamini huyo Yesu wapate msamaha wa dhambi ni baada ya ufufuo. Kwa hiyo tunakubaliana kwamba yale aliyohubiri Yohana yangetimia baada ya ufufuo wa Yesu, iko sawa, sababu ni baada ya kutundikwa mtini na baada ya kufuka siku ya tatu. Twende kwa ndugu yetu Petro Paulo kumi na tisa, tumalizane na Paulo kumi na tisa pale tuone anataka kutuambia nini. Naa tumalizane na toba alafu baadaye tukija tupige kitu kingine angalau toba, kama kama sehemu ya imani. Naamini uta baadaye utapata uta, uta, muda wa kutosha zaidi kumalizana na haya. Umefika, tunaangalia toba tu kwa ajili ya kuamini. Kwa hapa kwa toba, kwasiaamini ni nini? Hamwamini Bwana Yesu anapata nini? Ondoleo la dhambi Amsa, maadhabi zake iko sawa, kumi na tisa. Tuanze mstari wa kwanza, lakini nataka tuende kwenye toba, lakini tuanze mstari wa kwanza, kumi na tisa moja. Matendo ya Mitume nasemaje? Ikawa Apolo alipokuwa Korinto, Paulo akiisha kupita katika kati ya nchi za juu, akafika Efeso, akutana na wanafunzi kadha wa kadha. Mstari wa pili asemaje? Akawauliza, je, yeah! mlimpokea Roho Mtakatifu mlipoamini? Wakajibu la no. Walisikia nini? Sasa, ndugu, Roho Mtakatifu ni msamiati kwa hawa watu, walikuwa ni waamini kweli. Swali la msingi akawauliza, uh -huh. Basi mlibatizwa kwa ubatizo gani? uh -huh. Wakasema kwa ubatizo wa Yohana, no. Paulo anasema, hongereni sana, yaani Yohana amewabatiza ubatizo wenu wa we, no. Yohana mna bahati mm, sana. Mi mwenyewe sikutana si, na Yohana, mi mwenyewe nilikuwa Farisayo wakati Yesu Yohana alikuwa mjini, kumbe niambia, ulikuwaje ubatizo wa Yohana, nami naomba nimpeleke mtoni jamani. <laughs> Najua mi sikuelewa mtoni, anaambiaje Paulo akasema Yohana alibatiza kwa ubatizo wa toba, akiwaambia watu ni mahubiri eh, wamwamini yeye atakayekuja nyuma yake, yaani Yesu. Naomba niulize, ondoleo la dhambi linapatikana kwa nini? Kumwamini Yesu. Kwa hiyo ubatizo wa Yohana uleta ondoleo la dhambi? Hapana, ulikuwa na mahubiri ndani yake ya kwamba wamwamini yeye atakayekuja. Wakimwamini atakayekuja, unapata e nini? Ondoleo la dhambi zao. Lengo la Yohana ko Yohana leo akifuka atakwambia umemwamini Yesu ya kazi yake inafanya kazi ataona, basi wake alifanya kazi. Haleluya, tuko baka hapa kolitaka uone hiyo, wamwamini yeye atakaye kuja wamwaminarakaakul wo neno toba na ondoleo la dhambi linahusishwa mara nyingi, kwa sababu toba kwa wayahudi ni sawasawa na kuamini. Kwa lugha rahisi leo, kwa mfano tumwangalie Kornelio kidogo. Kornelio, Kornelio, kuna maneno nataka tuangalie kidogo. makati malaika alimwambia Kornelio maneno ya kufanya. Kornelio alikuwa ni mtu mwenye matendo mazuri eh. Yeah. Alikuwa anatoa sadaka, alikuwa anaomba, alikuwa ni mtu wa ibada, si ndio? Sindio alikuwa na jambo lolote ambalo halifanani na mambo mazuri mazuri, haionyeshwe chote kama hicho. Lakini Paulo, malaika alipomwambia, <laughs> pamoja na matendo yake mazuri, alimwambiaje? Kuna jambo unalopaswa kulitenda. Angalia kwenye mstari wa sita, malaika anasemaje? yeye kwa habari ya Paulo Yohana nani? Simon, Simoni Petro asemaje? yeye ni mgeni wa mtu mmoja, jina lake nani? Simoni mtengenezaji wa ngozi ambaye nyumba yake iko kwa wapi? kwani akasemaje? atakwambia yakupasayo kutenda. hishi ni kwamba mtu mwenye matendo mema kama Kornelio ana mambo gani aliyopungukiwa? ina maana mtu akiwa na matendo mema yote na hana imani katika Kristo ana upungufu mkubwa. Kwa hiyo usiende, hata ukienda kwenye mji ambao hakuna wezi, hakuna wazizi. Unajua kuna miji ambao milango ifungwi, unaweza kuinga kwenye, kwenye mji wa mtu, ukaingia nyumbani kwa mtu ukakaa siku tatu, uulizi, unafuata nini? Unakula kwenye nyumba kwanza, unalala, unatengewa maji Siku tatu nauliza, ndugu yetu, umepatwa na nini? Tunasema, ah, mimi nilikuwa napita kwenye mji, lakini kwa nimechoka, nikasema nikae huko kwanza. Ah, sasa unaenda ukuta mlango huko wazi, nilienda si kama Zanzibar siku hizi. Kwa hivyo nilitaka Zanzibar, wakati fulani nimeingia kwenye hoteli, sijaulizwa hela, sijaulizwa chochote mpaka nakaribia kuondoka, nikajishtukia, sasa, oya, mbona hauniulizi chochote hizo? Nasema Mungu sio huyu bwana. Unakaa siku ya kwanza, siku ya pili, siku ya tatu, unauliza hivi receptionist pale kazi yake ni nini? watakuondoka ndoka tu. <laughs> asema hawa watu ni wema. Sasa mimi mwenyewe nitamwambia sasa, waamini Yesu. asema jamani, jitahidi kutenda mema, mwende mbinguni kama, kutenda mema ndio kwenda mbinguni, mbona mimi niko mbinguni siku nyingi sasa Wewe umetoka mwenyewe, umedanganya kwamba unaenda safarini eh? Una uongo kwamba kwenye kitambulisho chako umedanganya umri, una uongo ulio kukaa hapo mbinguni, unaingiaje kwa matendo hapo? si geti geti unazuiliwa kabisa, angalia. Kwa hiyo yakupasayo kutenda hivi, najua mambo gani ambayo Petro alimwambia wala kumwambia yani, mtumishi wa Mungu, nimemwona malaika, uliongea naye wao, wewe ni mtakatifu wa Bwana, yani huwe ni mwanadamu kabisa. Yani nimeambiwa hey, we unatoa sadaka wewe uchukaji we, wako na bahati, unatoa zaka ya mapato yako yote, unaomba na familia yako, unafanya morning glory, evening glory, lunch hawa wao, mm -mm, mm -mm, mm -mm. Alikuwa hajaokoka Unajuaje? Wakati Petro ana ripoti hii, alitumia lugha moja ya ajabu sana, ni kuonyesha kitu ambacho alisema kwenye mstari wa... nenda kwenye sura ya kumi na moja. Paulo, Petro anatoa ripoti, eh, Paulo na Petro, Petro anatoa ripoti kwa mitume wengine juu ya mambo aliyoenda kuhubiri kwa nani? Kwa Kornelio. Anasemae mstari wa kumi na tatu, soma kwa sauti. Akatueleza jinsi alivyomuona malaika aliyesimama nyumbani mwake na kumwambia, tuma watu kwenda Yafa, ukamwite Simoni aitwaye Petro. kumi na nne, atakaye kuambia maneno. Soma maneno, pigia mstari neno maneno. Kuna maneno yasipozikiwa mtu aokoke atakaye kuambia maneno ambayo yatakuokoa. Ah, ah. Kwa maana yake nini? Cornelio alikuwa hajafanya nini? Hajaokoka. Ndio maana anasema atakaye kuambia maneno atakaye kuokoa. Malaika alisemaje? Yakupasayo kutenda, kutenda ni kufanyeje? Twende rud nyuma kwenye enye kumi msari wa arobaini na moja. Tuanze msari wa arobaini mpaka arobaini na tatu. In fact naweza kusoma mpaka arobaini na nne. Tuone kama ubatizo ulitokea hapa hapa. Nne anasemaje? Arobaini na moja anasemaje? Arobaini. Huyo Yesu Mungu alimfufua. Ukisoma kuanzia thelathini na tisa anasemaje? Nasi tu mashahidi wa mambo yote aliyoyatenda katika nchi ya Wayahudi na katika Yerusalemu, ambaye walimuua wakamtundika mtini. Akasemaje? Huyo Mungu alimfufua siku ya ngapi? Siku ya tatu akamjalia kufanya nini? udhihirika akasemaje? Si kwa watu wote bali na kwa mashahidi, mashaidi waliokuwa wamekwisha kuchaguliwa na Mungu. Ndio nani? Sisi tuliokula na kunywa pamoja naye baada ya nini? Kufa kwake kutoka wafu. Akasemaje? Akatuagiza tuhubiri watu na kushuhudia kwamba huyu ndiye aliamriwa na Mungu awe mhukumu alio hai. Na kwa hukumu gani huyo? Some, manabii wote manabii wote humshuhudia ya kwamba kwa jina lake kila amwaminie pamoja na Kornelio atapata ondoleo la dhambi. Kwa kama ni kila amwaminie atapata ondoleo la dhambi ambao ondoleo la dhambi sawa sana na wokovu. si Ndio? si Ndio? Kama kila amwaminie ndiye atakayeokoka, atapata ondoleo la dhambi. Maana yake nini? Kornelio alitajika kutenda nini ili aokoke? Kuamini. Kuamini. Kwa kila amwaminie Kornelio alipata ondoleo la dhambi kwa sababu aliamini, sio kwa sababu alikuwa na yale matendo mema mazuri yaliyotajwa kwenye sura ya kumi pale namna Petro. In fact mstari wa arobaini na nne Petro alipokuwa akisema maneno hayo, roho mtakatifu akawashukia wote waliokuwa wanasikia lile neno, wakapata ubatizo wa roho mtakatifu siku hiyo hiyo. Tim metimia. Tumalizie hapa kwenye kumi na moja. Kumi na moja. Kumi na moja. Mefika? Mstari wa kumi na nane. Kumi na moja, kumi na nane. Inasemaje? Wanasema wachate. Waliposikia maneno haya, wakanyamaza. Wakamtukuza Mungu akisema, basi Mungu amewajalia hata mataifa nao toba liletalo uzima, okay. Toba liletalo uzima kwa Kornelio ilikuwa nini? Kuamini, ambao wanapata nini? Ondolo la dhambi. Kwa toba liletalo uzima, ni imani katika jina la Yesu au kazi kamilifu ya Yesu Kristo. Toba liletalo uzima ni imani katika kazi kamilifu ya Yesu Kristo. Ilo ndo nini toba liletalo uzima? Umeona neno toba linatumika kwenye kuamini, yeah. ndio maana asemaje huyo manabii wote humshuhudia kwamba kwa jina lake kila amwaminie atapata ondoleo la dhambi. Alipoenda kwa wayahudi wenzake, akasemaje? Mataifa wamepokea toba liletalo uzima. Toba liletalo uzima ni sawasawa na nini? Kila amwaminie ataopata ondoleo la dhambi, au ataokoka iko sawa. Ndio kile ambacho Paulo alihubiri kwenye Matendo 16 mstari wa 30 na 31, akisema alipoulizwa, ndugu zangu, yani pasa nifanye nini nipate kuokoka? Alisemaje? muamini Bwana Yesu na utaokoka, pamoja na nyumba yako. Muamini Bwana Yesu, hilo ndio toba ile talo ondoleo dhambi, kwa toba ile talo ondoleo dhambi. Sasa so nini imani katika kazi kamilifu ya Yesu Kristo imani katika kufa na kuzikwa na kufuka kwake. Maadamu Yesu amekufa kafuka, kila mtu anaweza kupokea toba iletalo ondoleo la dhambi au toba iletalo uzima. Iko sawa eh? Kwa ondoleo la dhambi sasa na uzima. Iko sawa yeah. kwa uzima wa Mungu ni msamaha wa dhambi na uzima tulionao, ni muda gani? Milele. Kwa kama toba lilotalo ondoleo la dhambi na toba lilotalo uzima, maana yake kama uzima ni wa milele na dhambi zinaondolewa muda gani? Mwambie mwanao, umeelewa haya? Tuendelee au tuendelee zaidi? Bwana, mmesema kinyonge. Aleluya! <laughs> Maona mpaka hapo, tunaona neno toba linatumika kumaanisha nini? Kuamini ili kupata nini? Uzima wa milele, ondoleo la dhambi au wokovu. Ina make sense, sawa. Lakini neno toba halitumiki mara zote kwa ajili ya wasioamini wa waamini pia wanaweza kutubu. Waamini wanatubu nini? Kwa sababu im, toba imebeba nini? Badiliko la fikra, lakini pia imebeba nini? Mgeuko wa mwenendo. Mwamini tunamwambia amwamini Yesu ili aokoke, kwa toba ya mwamini sio sawasawa na toba ya nani? Yasiamini, toba ya mwamini ni hiyo ni nasirizi yake, nitafundisha lakini nataka nipite kidogo hapa, hii nisiwache njapanda. Angalia matumizi ya neno toba in fact, kwenye, kwa mwamini metumia kwa sia amini. Matendo, matendo ametumia mbili sasa na nane na tatu kumi na tisa, andika hiyo kwa sia amini. Mbili sasa na nane, waliuzaje? Tutendeje basi ndugu zetu, walijibuje? Mwamini Bwana Yesu nawe. Hiyo hiyo mbili sasa na nane, tutendeje ndugu zetu? Tubuni Mkabatizwe kila mmoja kwa jina lake Yesu na kupokea nini? Ondoleo la dhambi. Yohani 2:38. 3:19 asemaje? Tubuni basi mrejee, ili dhambi zenu zifutwe. Ambaye sasa na ondoleo la dhambi. Iko sawa eh? Ndio dhambi kufutwa. Kwa tubuni imehusishwa na dhambi kufutwa au ondoleo la dhambi ambayo ni mahubiri kwa wasioamini. Wa Muamini dhambi zake zimefutwa? Ndio, zimeondolewa. Ndio kwa toba kwake, sio ili dhambi zake ziondolewe. Hiyo hiyo alishatubu, hiyo iko sawa Good. Tunatumiaje toba kwa mwamini didin? Je, toba inaweza kuhusishwa na matendo? Iko sawa alafu tucheki hapo, tuangalie sehemu kadhaa hivi ambayo toba imetajwa kwenye Biblia. Hapo Ufunuo imejaa neno toba, afu naweza kuangalia kwa sababu sura ya kwanza ya pili ya tatu imeandikwa kwa kanisa ni nyaraka zile nyaraka ngapi? Zile saba, kwa makanisa mangapi? Saba. Zile nyaraka zimejaa neno toba na zikuwa zimeandikwa kwa kanisa kwa kanisa, naweza nikaambiwa tubuni. Tubu ni kufanya nini? iko sawa eh? iko sawa yeah. Kwa hiyo toba inaweza kutumika kwenye kanisa kwa maana zifuatazo. Ufunuo wa Yohana mbili. Eh, sasa hivi leo tumeanza kufungua Ufunuo. Jue mambo mazuri yanakuja. Ufunuo mbili tano ili ni kanisa gani aliandikiwa katika mkono wake wa kuume, ya endae katikati ya vile vinara saba vya dhahabu. Na najua matendo yako na taabu yako na subira yako ya kuwa huwezi kuchukuliana na watu wabaya. Tena umewajaribu wale wajitao wa mitume, nao sio, ukaona kuwa waongo. Tena ulikuwa na subira na kuvumilia kwa ajili ya jina langu, wala ukuchoka. Huyu ni mwamini eh, yeah. Ulikuwa na subira kwa ajili ya jina langu, wala ukuchoka. Alafu nasemaje? Lakini nina neno juu yako ya kwamba umeuacha upendo wa kwanza, umewacha mapendo wa kwanza. Upendo wa kwanza nimeelezea mara nyingi, kwa maana jinsi Mungu alipenda ulimwengu, ndio upendo wa kwanza. Upendo wa kwanza ni Mungu alitupenda sisi Asema hili ndilo pendo si kwamba sisi tulimpenda Mungu bali yeye alitupenda sisi kwanza. Kwanza ukianza kusahau ya kwamba Mungu alikupenda wewe kwanza, unaanza kuishi kinyume. Ukianza kumshawishi Mungu akupende, umesahau upendo wa kwanza. Upendo wa kwanza kibiblia ni recognition ya kwamba Mungu alikuwa wa kwanza kukupenda kabla yako. Lakini wacha tuone hapo, umeuacha upendo wa kwanza. Unajua ni rahisi kanisa kurudi kwenye matango pori, eh? ya yeah, Galatia ilikuwa na shida hiyo eh? walitoka kwenye neema wakarudi kwenye nini, torati, kwenye jitihada, basically jitihada. Angalia mbili tano sasa, inasemaje? Basi kumbuka ni wapi ulipoanguka, ukatubu, ukayafanya matendo ya kwanza. Twende hapa, kumbuka ni wapi ulipoanguka, ukatubu, ukayafanya matendo ya kwanza. Hiyo ni nini? Ni kugeuka na kuacha. Kwa, kwa mwamini akiwa na mwenendo usiofaa anaambiwa atubu, yeah. kwa kutubu kwake ni ili apate ondoleo la dhambi no, kama alikuwa anafanya a, aanza kufanya b, umeelewa eh? Angalia, amempa na maelekezo kabisa, ukatubu ehem ukayafanya matendo ya kwanza sawa eh. Aya maelezo nimeeleza kwenye series inaitwa Barua Saba matatu saba sima. Lakini usipofanya hivyo naja kwako, nami itakiondoa kinara chako katika mahali pake usipotubu. Kinara sio wokovu, sawa eh? Kinara sio wokovu, lakini tuachane nayo, tujifunza vinara huko mbele, maana kuna vinara saba huko kwenye Biblia vina vinara saba, kuna malaika saba, kuna mapigo saba kuna malaika, kuna, na, na makanisa saba ameona eh, inabidi tujifunze tarehe saba, saba. Hey! saba mwezi wa saba vinara saba hey, usipokuja tarehe saba mwezi wa saba kusikia vinara saba utapigwa mapigo mangapi? ili <laughs> litimie neno okay. Kwa anasema umeona tubwe eh? Ukayafanye yale ya kwanza, kwao ni kugeuka eh? si ndio aliwaambia lieni Mm -mm. Kwa hiyo kama Paulo sorry, kama Yohana sorry, kama maagizo aliyotoa Yohana yalikuwa ni hayo, maana yake nini? Ilikuwa kama walikuwa wanafanya moja mbili tatu, wakaacha wakafanya tatu nne tano, kutubu kwao ilikuwa ni nini? Wanarudi kwenye moja mbili tatu. Iko sawa? Kama apostol alikuwa akija ananuliwa kitimoto. Alafu sasa hivi wanaomba wali na maharage Ukiambia rudi kwenye ile ya mwanzo maana yako anarudi kwenye nini? Sasa Kana... so, shida ni kwamba Roho ananipa mifano hiyo hiyo. Kwa mlaumuni roho. <laughs> Kwa anarudi kwenye nini? Kile ambacho kiliyekuwa mwanzo. Umeelewa? Hata nyinyi mnaelewa eh? Si mmeelewa maana ya kutubu kwanza. Acha nina aina mfano kwanza. Umeelewa eh? Eh, Ilikuwa ni nini? Akija anapewa kitimoto. Lakini sasa anapewa nini? Wali maharage. Kwa hiyo rudi kwenye nini? Kitimoto cha kwanza. O, kwa hiyo badala ya kulia oh, sijui nini, nini? Tumejisahau, tuna matatizo, Mungu tutazame Mungu, tuonee huruma. Unafanya nini? Unarudi tu step moja mbele tafadhali, kwenye nini? Kitimoto. Imeeleweka jamani? Mnawashaurije hawa watu? No. <laughs> <That's easy. laughs> oja acha hiyo. <laughs> Inawatosha jamani, watubu, watubu hmm? Ane mnashauriji? Watubu warudi kwenye nini? Lakini mmeelewa maana ya toba? Ipi ndo badiliko la kweli kulia hapa kwenye bado unampa nini bali unampa wale maharage maharage, nimekosa sana, nimekosa mimi, mimi ni mdudu tu harage, nimekosea tena, Mungu nisamee, nimekosea. Nimeomba wale na maharage. Mtumishi wako umempa tena, unalia asubuhi, mchana na jioni. Jioni kutubu nikugeuka, kutubu nikuacha, kutubu nikujutia, ni mazos <laughs> Natania na Bwana, watu hapa wananipa kitimoto moto yeah. Sijai kama bado hajanipa, atanipa tu, na siku nyingi za kuwepo hapa tumeelewa kwanza. Watu e, anaeza wa kubaki na kitimoto akacha ujumbe <laughs> apostuli anapenda kitimoto yule, yani ukisikia amekufa, amekufa na ugonjwa wa kitimoto. Huku kitimoto kina ugonjwa gani? <laughs> Watu wanaendaga mbali kuliko walipopelekwa lakini umenielewa ndugu zangu, kwa, that's, that's true repentance kwa mwamini. Kwa mwibaji asiibe tena, bali afadhali atafute kazi halali, kazi ya halali, kazi afadhali afanye kwa mikono yake, apate na cha kumgawia mhitaji. Umeelewa maana yake, kwa maagizo ya nyaraka ni nini? Ni toba yale, yani maagizo, msiache kukusanyika kama ilivyo desturi ya wengine, bali tufanye hivyo. Hiyo ni nini? Toba. Iko sawa? Iko sawa? Iko sawa? Hasira, chuki na fitina viondoke kwenu. Hiyo ni nini? Toba. Kwa toba inaelezea kwa toba ina wa wa nini, unapoongea na asiyeamini, toba yake ni nini? Ili amwamini Yesu apate ondoleo la dhambi. Kwa hiyo wewe unaniambia mimi nitubu. Mimi nimemwamini Yesu Kristo. Issue ni toba maana yake nini? Nilikuwa nafanya A, sasa nafanya B. Hapo nimetubu, umeelewa? Kwa eh? Yeah. Kutubu kunaweza kutumika moja, imani; kunaweza kutumika mbili, badiliko la kitabia. Inategemea unaongea na nani kwa wakati gani. Sasa Ufunuo ametumia vingi sana, tutasema michache tu hapa, mbili tano na mbili ishirini na moja pia imetajwa pale. A lingine pia limetajwa sema, mimi nimepa muda ili atubu, wala hataki kutubia uzinzi wake. Angalia kwenye mstari wa tatu, tatu. Asemaje? Basi kumbuka jinsi ulivyopokea. Angalia, kumbuka jinsi ulivyopokea na jinsi ulivyosikia yashike hayo na ufanya nini? Na kutubu. Iko sawa, eh? Karudia tena kwenye kutubu pale. 3:19. 3:19. Kanisa lingine hilo. Asemaje? Wote niwapendao mimi nawakemea na kuarudi na, basi uwe na bidii ukafanya nini? Ukatubu. Umeelewa sasa, eh? Wote ni wapendao, hawa ni watu gani? Waamini, watoto wapendwao. Wow. Are we together? Kwa hiyo inaweza ikatumika kwenye eneo la badiliko la tabia. Nafikiri kwenye Wakorinto wa pili, tuwamalizie hapa saba tisa. Wakorinto wa pili saba tisa. Afikiri Paulo anatumia tena maneno haya. Saba tisa asemaje? Sasa nafurahi si kwa sababu ya ninyi kuhuzunishwa bali kwa sababu mlihuzunishwa hata mkatubu. Umeona, eh? Hata mkatubu. Hata, hata mkatubu. Mlihuzunishwa hata mkatubu. Maana nilihuzunishwa kwa jinsi ya Mungu ili msipate hasara kwa tendo lenu katika neno lolote. Umeona, lengo la toba hii ni kugeuka usipate nini? Hasara. Kugeuka usipate hasara. That's how you see matumizi ya maneno, unaangalia matumizi kwenye Biblia, unaangalia tafsiri sahihi, sahihi, unaangalia na kwenye muktadha gani, ulitumika namna gani k. Neno toba halina maana moja kila mahali, neno toba halina maana moja kila mahali, mahali. Unaweza wakuta ina maana gani, kuamini kwa, kwa ajili ya kupata ondoleo la dhambi, lakini la Lakin pili nini badiliko la mwenendo, utendaji wa mwamini ubadilike. Umeona? na sio unabadilika kufanya vibaya. Ulikuwa unavuta sigasa, unavuta bangi <laughs> Yesu tu, so yani umebadilika. Apostle, apostle, nimetubu Bwana, nilikuwa navuta sigasa hivi, navuta bangi, nimetubu ile <laughs> imetubu lakini umeelekea <laughs> hapa haya, kujarudi kwenye sehemu ile inayotakiwa, kwa nikurudi kwenye what is wrong to what is good ambayo anasema, ndio anasema nini ni kwa sababu msipate hasara. Maana yake toba inakupeleka sehemu ya kupata faida tena ya utendaji wako kama mwamini. Tuko hapo mpaka hapo? Tuko hapo eh? Tumeelewana mpaka hapo? Naweza kusimama kwa miguu yako, nataka upate muda wa kujiombea. Jiombea, mshike mwenzako mkono kwenye maombi ya kuombea badiliko la waamini. Mara nyingi Biblia inatufundisha kuombeana. Alifanya nini? Kuombeana. Uimara, uimara wa waamini unalengwa sana, sio kujiombea mwenyewe bali kuombeana.