Kiumbe kipya na unyakuo. Na katika kambi hii ninaamini kuna mambo ya msingi ambayo nataka kwenda ku expand juu ya ufahamu wetu kuhusu ukombozi wetu na urithi wetu katika Kristo. Dodoma nizungumza kidogo, nitarudia sehemu kubwa ya mambo aliyosema Dodoma, lakini kuna mambo kadhaa nitayaongeza, ambayo nafikiri ni muhimu kwenye kambi hii tuwe nayo. Haleluya ya. Na ndio maana huwa na shauri kambi zozote ambazo niweza zifanya, hata kama ukiona nimerudia kichwa cha somo, akisha unasikiliza, kwa sababu sio kila kitu kinarudiwa. Nilikuwa nawaambia siku moja, hata unaposoma kitabu nilicho kiandika, ukikuta kanuni za uchambuzi wa maandiko ambazo ziko kwenye kitabu kingine, usije ukazidharau. Ninao uhuru wa kuongeza nilichoongezewa, si ndio? Idio eh? kwa hiyo usione tu title pale, kanuni nane za kuchambua maandiko, kanuni za tunaweza kuona nimeweka ya tisa. Kwa sababu nilivyo leo sivyo nilivyo jana. Mi mwenyewe kila siku niko wapi darasani. Kwa hiyo utapotea ukifikiri kwenye kanuni za uchambuzi wa maandiko kwenye kitabu cha chapa za kudumu, zinafanana kila kitu na kichoa kwenye nini, kitabu cha maombi. Kwa hiyo hata kama zingefanana rudia, repetition is the mother of learning. Rudia, rudia ndo namna ya kujifunza kwa hiyo usichoke kurudia, usichoke kurudia. Na hata kwa wale ambao wanasikiliza na watafuatilia wataona vitu vinafanana, lakini wasikilize. Wakati mwingine unahisi ulielewa jana, mpaka utakaposikiliza leo au utakaposikiliza kesho. Kuna vitu vingi ambavyo nilihisi nimevielewa, nilikuwa nimeshasema aha, kumbe iko hivi. Kadri ilivyo endelea kujifunza, nikagundua hata nilichosema nimeelewa sikuelewa. Bwana asifiwe. Mwanzoni wakati naanza kufundisha wa habari za uh, utendaji kazi wa neema ya Mungu nilifikiri nimeelewa. Nilielewa kwa sehemu haki ni kwa imani. Lakini mwanzoni nilitumia kama mwaka mmoja na nusu kupambana na mtumishi wa Mungu Musa. Mwaka mmoja na nusu. Kuhisi ya kwamba Musa hakuwa mhubiri wa Injili. Na kuona ya kwamba Musa na Yesu walikuwa wanapingana. Hiyo ni matokeo ya. Imagine mwaka huo ningefikiri kwamba nime, nimeelewa, kwa hiyo ningeziba masikio kama na macho pia, au kuacha kujifunza kabisa, ina maana nikiendelea kufundisha mambo ambayo yamepungua mpaka leo. Lakini nilikuwa narudia kusikiliza masomo yale yale. Ngoja nikuchekeshe kitu kingine. Kuna wakati nilihisi nilisisi, nilihisi. Na nimegundua pia kuna watumishi zamani walikuwa wanahisi hivyo ya kwamba Yakobo mwandishi wa kitabu cha Yakobo, nakumbuka James Kiingereza. Baadaye nitakwambia kwa nini aitwa James Kiingereza. Yakobo alizungumza uh, imani pasipo matendo imekufa na usilimu wake, najua ile, yeah, kwa sababu nilishindwa kuelewa alikuwa anazungumzia kitu gani. Nilisema katika wanafunzi wote wa Yesu, Yakobo alikuwa hajaelewa neema ya Mungu. mimi mimi ndo na comment ya kwamba Yakobo alikuwa nini kimeo mimi ni nani? <laughs> swala la kwanza mimi ni nani kuhisi ya kwamba Yakobo alikuwa hajui utendaji kazi wa neema ya Mungu. Nikasema Yakobo alikuwa ni mwanafunzi wa Yesu, lakini mtu wa sheria hajui haki ya Mungu. Nilisema out of ignorance, na nikatembea nayo mwaka mzima. Imagine, mwaka mzima. Nilikuwa na kutana na rafiki yangu Nyaronga tuna discuss mpaka tukakonkludi hivyo sema huyu ndugu aeleweki, ni kwa sababu kuna ufunguo mmoja sikuwa nao kwa uchambuzi wa maandiko. Nilipoelewa tu hiyo alafu nikarudi tena kucheki pale, nikajikuta Yakobo alikuwa anaeleweka. Pastor Chris alisema kuna mtu mmoja aliwahi kumwambia, namna ulivyofundisha hili somo mwaka elfu mbili na kumi na tano na Ufis, ah, ni tofauti kabisa, kuna eh, vitu vingi ambavyo umevisema sasa hivi tofauti na osema zamani. Akamwambia, ah ndugu yangu, hautaki nikue eh, na wakati wengine, watu wengine hawataki ukue. Hii unajua ile hasa wafundisha vibaya, wakiona umeanza kufundisha vizuri, wengine huwa wanakimbia. Sijui watu wanafikiriaga watu wanatakiwa kuwa perfect ili wao wahubiri, sijui kwamba hawawezi kukosea kwa, okay, kwa mfano nafundisha matango pori, nilikuwa na nyomi ya watu fulani hivi. Nilipo switch na kuanza kuchambua maandiko vizuri, wakaanza kukimbia. Maana yake nini? Hawataki nikue, mbona hawataki nikue? Sasa tulikuwa tunakuelewa zamani, siku hizi hatukuelewi, okay. siku hizi nafundisha vizuri, kwanza natumia muda mwingi kufundisha muda wa kurukaruka jukwani nimepunguza, si ndio? Nikirukaruka sasa hivi nitakuwa <laughs> na furaha katika roho, na sio katikati ya mafundisho kutafuta vibe na maneno ya kuwakamata mwelewe. Lakini growth is inevitable, ukuaji ni lazima, kwa ndio maana katika kurudiarudia unavundua ilikuwa ni muhimu wewe kurudia, hata kama wakati mwingine unafikiri umeelewa, rudia tu rudia tu. Kwa hiyo ndio maana nimeweka hili mwanzoni, ili kama ukisikia mambo uliyokisha kuyasikia, ujue unatakiwa kufanya nini. Kuyasikia tena ni mpango wa Mungu, usikie tena, sio mara moja. Yesu ameambia wanafunzi wake Imepasa, mwana mwanadamu atatiwa nguvuni, atateswa, atatemewa mate, atakufa na siku ya tatu atafufuka. Sio chini ya mara moja, kwa maana kwenye mikutano yake, lakini hata faraga aliongea nao mara nyingi sana juu ya kufa na kufa kwake. Walielewa moja kwa moja, walisikia. Ungeangalia kwenye makutano, makusanyiko ya Yesu, wakati Yesu anawaambia, unaweza wakafikiri wanaelewa lakini, Yesu aliendelea kurudia rudia. Kwa kama Mungu mwenyewe anapenda kurudia rudia, mtumishi wa Mungu anataka kupenda nini? Kurudia rudia. Repetition is the mother of learning. Kurudia rudia ndio namna bora ya kujifunza. Leo tunajifunza juu ya kiumbe kipya na unyakuo. In fact najua wengine wako excited na neno unyakuo, kwa sababu hawajui kama wananyakuliwa haji kwamba wananyakukika, haji kwamba ameshanyakuliwa au atanyakuliwa. Nilikuwa na chat na ndugu mmoja, Global Family Gathering. In fact hii shida nimeipata muda mrefu, wewe ni mtu wa pili. Wa kwanza wakati fulani alipost ya kwamba mimi tayari nimeshanyakuliwa. So, ye yeah. na huko hapa alikuwa amenyakuliwa? Na alikuwa wapi? Alikuwa pale pale mbele yetu, namtazama, akamwambia unajua unachokusema sasa sijui alipata wapi? Na kweli sasa, juzi niliposti niliposti, huwa kuna namna yangu, naanza kuchokoza vitu kabla, sasa sijaanza kufundisha, nikaandika tu, niko tayari kwa ajili ya unyakuo. Wewe je? mtu mmoja akajibu, tumishwa kabisa, Global Family Gathering, askofu akanijibu, akasema dadi mi tayari nimeshanyakuliwa. Sasa mi mwenyewe nimesema nimejiandaa, nikamwambia lini, yasema siku nyingi sana, sey tuna kazi <laughs> Okay, ni mtu ambaye anampenda hamna shida <laughs> kao nikamwambia ndugu yangu, umenizidi mi bado. <laughs> Akasema ah, sasa kama mwalimuamba yanyakuliwa, <laughs> mi nimenyakuliwaje? <laughs> Akasema mimi nimeja kuliwaje? Akambia, sijui mwalimu wangu akakufundisha hivyo <laughs> Ah, mwalimu wangu ni wewe. unajua unapofundisha una kazi kamilifu ya Yesu Kristo, huwa watu wanajiongeza, na ni kawaida watu kujiongeza, wala usishtuke. Watu wanaendaga mbali ambapo hujafika. uliposema Yesu amemaliza yote, watu wakamaliza yote. Sasa yote yapi? wamefika mahali ambapo huja fika yaani, kama walikuwa wanazungumzia msamaha wa dhambi, wao wameenda mbali, sema yote alimaliza. Akasema na unyapo alimaliza pale kalifa tulinyambuliwa. I just enjoy like that. Wakati mwingine ni vizuri tukuanza taratibu, na kama umekuwa ukinifuatilia, huwa na tabia ya kuchambua maandiko bila haraka. Ma... Kuna masomo naweza nikawa najua inahitajika lakini ikachukua muda zaidi ya miaka mitatu kufundisha. Na hata nikifundisha huwa sifundishi mambo yote wakati mmoja. Katika kufundisha na hii ni very instructive kwa wanafunzi wenye wanafunzi au wachungaji au viongozi wa seli au mtu ambaye anawafikia watu. Katika kufundisha watu usijitahidi kuwaambia mambo yote mapya kwa wakati mmoja. Rudia <laughs> tena, usijitahidi kumwambia mambo mapya mengi kwa wakati mmoja. Unayajua. We, kuna mambo mengi unajua tayari. Ukutana na mwanafunzi unaanza kumbombati, kabla kuhesabiwa haki haijakaa umekuja na unyakuo, kabla sijui nani haijakaa, ya yaani ndo kwanza anauliza vipi kuhusu matendo mema, umempeleka unyakuoni, kasha nyakuliwa hata <laughs> hajajua mambo mengine ya msingi. Bwana Yesu asifiwe. Lakini ni, ni, ni, ni, ni vizuri kwenye kufundisha uende taratibu, kwenye kufundisha uende taratibu, no hurry. Ni afadhali ufanye kila siku taratibu taratibu, ukiwa unapenda rudiarudia, rudia mambo yale yale. Wewe nikwambie kweli, labda nyiye tofauti na mimi amna kitu kinachosumbua kama kiherehere cha kujua kitu kipya ambao unahakika watu wengi wanaokuzunguka hawajui mm -hmm. umayak upata na huo ugonjwa, ni kama vile wanataka kwenda Facebook live faster waanze kuambia ulimwengu, nye wajinga ninyi, umekaa muda wote hivi, hamjaelewa haya mambo. Umeona, eh, ndio umejua siku hiyo, unawaita wajinga ninyi mazaa mawili yaliyopita walikuwa mjinga pamoja na hey, gafla wao wanaonekana nyie, mna shida gani? Welea, manaake kwa nini inakuwa hivyo? Kwa sababu ni tabia za binadamu, wakijua vitu vipya wanatamani kufanya kufanyashowa kujionyesha. Kwa hiyo jambo wapo ambalo mwamini anajifunza ni nini? Ni patience Pesha, pesha, maanake nini? Nikitumia neno ufumilivu, si kama umeelewa, lakini kusubiri, kutokuwa na haraka. Kujenga ufahamu wa mwanadamu huwezi ukajenga ndani ya siku moja, akaelewa kila kitu unachotaka aelewe. Nazungumza mwanadamu, Mungu mwenyewe, Mungu mwenyewe na uungu wote wa kwake, akitaka uelewe mambo ya Mungu anakuweka chini ya mwalimu, anavuja taratibu. Yeye mwenyewe alikuja katika mwili incarnation Jesus Christ, alitumia miaka mingi kufundisha watu, miaka mitatu. Naomba niulize, miaka mitatu alielewa kila kitu, kwamba Petro alikuwa amesomeka? Yani kama Mungu mwenyewe kakaa na mtu miaka mitatu, wanafunzi kumi na mbili, the same struggle waliopitia wakiwafundisha walikuwa hawaelewi hivi. Unajua, notisi nyingi walirarua. Yesu aliwaambia msilipize baya kwa baya. Walipokutana wa yes, na wafanyakazi wa kuhani mkuu walikuja kumshika Yesu, walilipiza baya kwa baya hapo, lipiza masikio ya mtu yakaenda chini. In fact wanasemekana sio tu alikwamba anataka Paulo alikuwa anajaribu kata masikio Petro, Shomu alikuwa, sio, alikuwa anajaribu kukata masikio masikio, anajaribu kukata kichwa. Ni yule ndugu amekwepa sikio likaondoka. Wewe unakataje sikio la mtu ambaye amekuja kukua? Ni chingo ilikuwa inatafutwa, mbona eh? alikuwa amewambia msilipize baya kwa baya. Yesu alifundisha kwemaa mlimani, iweni wakamilifu kama baba yenu, kuonyeshea mvua Wenye haki na sio haki, watendea mema, wapa jua lake watu wema na waovu. Aliwaambia wa, ali haya yote, notes zilikaa, hamna walidharua notes. Miaka <laughs> mitatu, wanafika Samaria, tayari wa Yesu alishawaambia, alikuja kufanya nini? Wakasema turuhusu tu hapa tuagize nini, moto kama Elia alivyofanya, ya anawaribuka, hamjui ni roho namna gani mlio nayo ninyi aliendelea kukaa nao, aliwaacha na ali ta, ali taski ya kutoa mapepo walitoa, hawakutoa. Kwani wajai kuona Yesu akitoa kwa mapepo? Waliona, halafu akafanyeje? Akamwambia, nitakaa na ninyi muda gani, hata lini? Kwa hiyo it take time watu kukua kwenye maarifa, it take time kwa no hurry, just do your work. Fanya kazi yako wewe, fanya kazi yako siwe na haraka, fanya kazi yako ukutwe ukiwajibika. Lakini hakuna namna unaweza kupiga watu shoti wakaelewa kwa dakika moja mambo ambayo watakiwa kuelewa miaka mitatu. Yesu hakufanya hivyo, na ndio maana alipofufuka alikaa nao tena siku ngapi? arobaini, akiwachambulia na Maandiko, miaka arobaini akiwachambulia Maandiko. in fact, Yesu alikuwa mwalimu mzuri ambapo inapaswa tujifunze kwake namna ya kuwa mali, walimu wazuri, ya kwamba ijapokuwa alikuwa na mengi ya kusema hakuyasema yote. Aliwaambiaje? Ni ngali ninayo mengi ya kuwaambia. Akasemaje? Lakini hamwezi kustahimili. Ina maana mwanafunzi ndiye anayeamua kiwango gani cha ufahamu una share. Hawezi kustahimili. Kwa hiyo unafanyaje? najizuia kusema mambo yote. Tuko sawa mpaka hapa? Nitasema mambo machache ya msingi yatakayokufaa kwa wakati huu yatakayojengwa juu ya yale ambayo umekwisha kujua, sawa? Kwa hiyo ndo namna nataka niwaambie mapema kabisa ya kwamba enjoy kukutana na mambo yale yale. Enjoy enjoy kurudia rudia, na pia enjoy kufundisha mambo yale yale. Furahia kurudia rudia, tuna safari ndefu bado ya kujifunza haya mambo na kuwasaidia watu wengine. Let us repeat more. Turudie zaidi, mwambie mwenzako turudie zaidi. Kwa usiogope kufanya nini? Kurudia rudia. Mimi nitarudia rudia sana mpaka mnichukie, mpaka mkariri anapenda kurudia, hata nikiitwa mwalimu marudio. Lengo ni kuendelea kufanya nini kurudia mpaka wasikilizaji waelewe, mpaka wanafunzi wetu waelewe kinagaubaga yale ambayo tunajifunza. Haleluya, haleluya, yeah. Sasa kuhusiana na somo hili nataka niseme mambo kadhaa. Jambo kwa la kwanza, maneno ya Biblia yameandikwa katika nyakati za Biblia. Hayakuandikwa elfu mbili na ishirini na nne, hayakuandikwa elfu mbili na kumi na tatu hayakuandikwa enzi za baba yetu, baba zetu, enzi za mwanzilishi wa ukoo wenu. Hayakuandikwa, yaliandikwa kabla hata Tanzania kama taifa halijakuwepo. Yaliandikwa kama kabla Kiswahili hakijawepo. Wakati mwingine naweza kusema yali, in fact, yaliandikwa kabla Kingereza hakijakuwepo. Kingereza lugha ya juzi tu, yaliandikwa mpaka kabla Kijerumani chenyewe hakikuwepo. Kidogo, lugha ambazo zimekaribiana na lugha ya Biblia ni Kilatini, ambayo ni lugha ya zamani sana. Agano Jipya liliandikwa kwa Kiebrania, ina baadhi ya maneno ya Kiaramu, sio Kiharamu, sio haramu, Kiaramu, Aramaiki. Agano la Kale imeandikwa kwa lugha ya Kiebrania kuna maneno kadhaa ya Kikaldayo na kacha zingine, lakini Kiebrania ndio meja language. Kwa yenyewe inakufundisha ya kwamba waliokuwa wanasema maneno waliokuwa wanayasema walikuwa hawatumii misamiati yetu. Kwa jambo la kwanza unapofanya usomaji wa maandiko ni kujua ya kwamba hili neno lilikuwa na maana gani wakati huo lilipotumika na watu wakati huo ilikuwa na maana gani. Isosa ni kujua ya kwamba neno unyakuo lenyewe alio kwenye Biblia hilo neno unyakuo, unajua wengine mna soft copy Bible. Ukisearch, ukisech utalikuta, lakini neno maarufu katika jamii ya Wakristi sio tu Kiingereza, Kiswahili chake hata Kiingereza chake rapture. Alipo. Nasema siku zote ni vizuri zaidi kupata terminology ya Biblia kile ambacho Biblia imesema kabla ya kuanza kupropagate. Nilikuwa nawaambia juzi Sinza, matumizi ya neno Mkristo au Wakristo hayakuasisiwa na Wakristo. Unajua hilo, hayakuasisiwa na Wakristo, yametumika mara tatu tu kwenye Biblia na kwenye mara zote yalitumika kwenye mazingira ambayo kanisa lilikuwa linateswa wanaitwa Wakristo. Sehemu ya kwanza ambapo neno Mkristo au Wakristo limetumika ni kwa maana ya jiografia, ni Antiokia. Kwa maana ya kitabu ni Matendo ya Mitume 11:26, kwa maana ya kitabu, na watu walioliita hapo ni wapagani. Naomba nikwambie leo tunafahamika zaidi kama Wakristo kuliko vile ambavyo kanisa la kwanza lilikuwa linafahamika. Kanisa la kwanza lilikuwa linafahamika, la kwanza lilikuwa linafahamika kwa yu, taito mbili waamini au wanafunzi, waamini au wanafunzi. Na muda ukienda ukizoea kutumia neno fulani, inaleta impression fulani. Kwa mfano nikisema unyakuo, cha kwanza unachowaza ni kama mwewe anakuja, anachukua kitu, anabeba. Iko sawa, iko sawa, kunyakua. Kwa sababu matumizi yetu ya kunyakua ni kwamba ulipokuwa shuleni, kuna yule mwanafunzi ambaye alikuwa humwezi, ambaye alikuwa ni msumbufu. Mimi nilikuwa na mmoja, alikuwa anamtesa sana mpaka darasa la tano nikaja kumshinda. <laughs> anaweza akaja tu akakuta ume ume umeshika kalamu akanyakua akamwambia, usinifuate, akaenda akaandikia kule, nasema amenyakua. <laughs> Au kwa wale ambao wamefuga kuku, mtashajua anavyoelekea. Alafu una vifaranga, kuku wako ametaga mayai, yako mayai eh, yake, mayai yake sio yako, mayai yake nane, ana vifaranga nane. Alafu yuko pale, yuko pale, anawaita vifaranga vyake, anapita. Alafu anasema akapita nani? Mwewe. Nakumbuka eh? Alafu kafanya nini? Akanyakua kifaranga mmoja. Muona, matumizi kwa culture yetu, matumizi ya kunyakua ni kufanya nini Baba. Sasa hebu angalia hata Kiingereza tu rapture, alafu angalia Kiswahili kunyakua. Ngoja, nani ambaye kuna kitu kiki rapture? Ah, kinmja kuna kitu kina rapture au nasubiria rapture mwione. Eh? Kama kitu kikipasuka hivi, alafu na kitu kilichoko ndani kikatoka ikamwagika hivi, nasema kile chombo kifanya nini? Kime rupture okay, eh? hiyo ni kiingereza sindio? Tuje Kiswahili, kunyakua. Hebu angalieni jamani, kwa mzungu akisema rupture, anawaza kimetoka, kimepasuka, kimeonekana, kilichokuwa ndani kimemwagika vitu kama hivyo rapture cezo Kiswahili chetu kunyakua. mm -hmm. Mwashika chini unakimbia nayo unatokwa unakwenda, yaani kuna kukimbia kimbia kwenye rapture, unasikia kama kitu kimepasukia palepale kimemwagika, lakini nafikiri wakunga wanaelewa zaidi neno rapture. Eh, natumia gari kwenye kwenye, mmeelewa eh e eh? mfuko wa uzazi unaweza ku rupture. Okay, sawa. nini kinaleta hiyo rupture? factors bringing about rupture, rupture ability anyway, tuache. Mimi mwenyewe nimekimbia PCB, kwa hiyo kwa ni baki na matai Mbona kwa hiyo tayari inaleta impression tofauti kwa kutaja tu neno rapture cha Kiingereza na kutaja neno unyakuo Kiswahili, ina make sense? Kwa ili uwe salama, unatakiwa utembelee nini, ilianza kutumika wapi na nani, walimaanisha nini wakati huo sababu atakayesikia unyakuo sasa hivi anawaza kunyakushika kitu na kupeleka na ndio maana ni rahisi watu kufikiri unyakuo ni pale ambapo mtu amekaa mahali akaondolewa shwa, akawa hayuko. Lakini ukienda kiingereza sasa, rapture, ukiamua kuacha kiherehere, ukutulia tu kuliangalia, unaona kama vile kuna kitu hapa. Kwa hiyo ni vizuri tujifunze matumizi ya lugha kwa wa, za waandishi wa Biblia na kuangalia walimaanisha nini wakati wanaandika walichoandika. Hiyo ni moja lakini, namba mbili ni vizuri kujua hadhira ya moja kwa moja, yaani waliokuwepo pale walisikia nini. Iko sawa, eh? waliokuwepo pale walisikia nini? Hilo ni jambo la msingi sana, sio mimi nasikia nini au awa... Naona nini? Na kesho itaenda ndani zaidi hapa. Kwenye tunasikia nini tunaposoma <laughs> maandiko ya watu wa Biblia. Waandishi wa Biblia. Tunasikia nini? Hao tunaona nini kwa sababu maneno yanajenga picha. Unapata picha gani? Kama ambapo ulisikia neno rapture, kama unajua Kiingereza na unyakuo kama unajua Kiswahili, unaona unajenga picha mbili tofauti kwa hilo neno. Iko sawa? Eh? The, the rapture unasikia Unapata picha fulani, si ndio? Eh, unyakuo, unapata picha fulani. Ni sawa na matumizi ya neno toba. Ukisikia toba, unapata picha fulani, kwa sababu ya matumizi ya toba yaliyoko wapi? Mtaani. Haulizi waandishi wa Biblia walipotumia matumizi ya neno toba walimaanisha nini. Sio hivyo tu, hata kwa matumizi ya neno kiumbe kipya Mtu mmoja aliwahi kusema, kila siku inabidi uwe kiumbe kipya, ya kale yanapita. Yeye ya akawa ameweka kwenye muda wa matukio simamwamini, anakuwa kiumbe kipya leo, lakini kesho anaweza akaseweka, kwa kesho kutwa anaambia afanye nini, ajirii nyiu atafute upya tena. Kwahiyo ule upya unaweza ukaisha. Kwahiyo inaweza ikafika mahali mtu huyo akiwa ana miaka thelathini katika wokovu, akajiita mimi sio kiumbe kipya tena, mimi nimezeeka sasa, upya wangu umeyeyuka, mimi ni kiumbe cha kale katika Kristo. Haleluya, umeona eh? Kwa sababu anaposikia upya anamaanisha nini? Wengine wakisikia neno upya tu wanawaza matendo yao Jamani sasa mimi ni kiumbe kipya. Nilikuwa hapa hapa, lakini sasa hivi Yesu amenifanya mtumishi wake, mimi ni kiumbe kipya. meona matumizi, anazungumzia nini? Tabia, tabia. Ngoja kesho wazingue <laughs> akafanya alichofanya zamani, anajiza nini? Naona mimi sio kiumbe kipya tena, ierudi kwa kiumbe cha zamani sasa Unaposoma ile wa wa ya Wakorintho mbili tano kumi na saba anaposema tazama yamekuwa mapya. Mapya yapi ukinyanyua kichwa? Nasema siku zote ukisoma Biblia, kama kuku anapokunywa maji, unainamisha alafu unanyanyua kichwa unasema ya kale yamepita. Na sisi wahubiri wa majukwani huwa tunapenda sana kunyofoa vibaya, kwa sababu hatutaki kusoma Biblia kila wakati, tunataka tuongee sana. Kwa hiyo sema hata imekuwa mtu akiwa ndani ya Kristo amekuwa kiumbe kipya, ya kale yamepita. inawezekana ulikuwa ni mwizi. Ninakwambia, ya kale yamepita. inawezekana kwa ana connect upya wake na nini na tabia zake za zamani. iko sawa, iko sawa, eh? sawa? kwa lengo la uchambuzi ni kusaidia kupata lugha ya kwao, muktadha wa mwandishi Hadhira ilisikia nini? watu waliokopa pale walisikia nini? Mimi natakiwa kuelewa walichokisikia, sio kuelewa nachokisikia leo. Kikwepo Kiswahili, hakikwepo Kiingereza, hakikwepo Kilatini chenyewe hakikwepo. Tuko sawa? na lugha imeendelea kukua, kwa lazima tuwe makini kwenye uchambuzi. No hurry, hatuna haraka Tunaenda kujenga concept moja baada ya nyingine, kwa kuuliza walimaanisha nini. Haleluya! kwa mfano, matumizi ya neno mbingu, Wayahudi walimaanisha nini? Wakasema walipokuwa wanatumia neno mbingu, walikuwa anamaanisha hapa juu. Baba yetu liye mbinguni, kwama ni baba yetu anayekaa mahali fulani hapa juu. Walimaanisha nini kwa kutumia haya maneno hayo wakati huo. Tuko sawa? Tuko sawa. kwa tunajenga ufahamu ambao unatusaidia kuelewa maandiko, kabla ya kuangalia concept yote ya Biblia. Kwani waandishi wa Biblia walikuwa wanatafuta kusema kitu gani? Wezi, siwezi kakuandikia barua kwa misamiati yangu, unatafsiri kwa misamiati yako wezi Uwezi, tuko sawa. Unatafuta kwa utamaduni wa watu hawa, wakisema neno hili wanamaanisha nini? Na kuandikia barua, wanasema namshukuru Mungu nimepata jiko, unatafsiri Kiingereza, I I thank God I got a kitchen. Hujanitendea nini haki. Kwa, kwa, kwa, kwa hadhira yangu hawakuelewa kicheni. Walielewa nini? namshukuru Mungu nimeoa. Iko sawa, hivyo wanawake wanaweza kusema nimepata jiko, auo msemo wa kiume a kwa jamani wanawake, namshukuru Mungu nimepata jiko, wanawake na hau za kibaguzi eh? Eti jamani, sasa ya wanawake ni ipi? Yanaume nashukuru Mungu nimepata jiko. Wanawake wanasema au nimepatwa jikoni <laughs> sijui, nimejaribu tu, naweza kuta <laughs> kamusi ya Kiswahili nayo, umeelewa eh. ko lazima ujiulize kwa muktadha watu hawa walimaanisha nini, na hapa tu mifano mingi kabla vijaanza uchambuzi kabisa. Kwa mfano, matumizi ya neno au maneno fresh ya maneno yafuatayo kukaa miguuni pa kukaa miguuni pa au kuketi miguuni pa ambayo unakuta kwenye Biblia wametumia kwa mfano ni Martha au Mariamu, eh? Mariamu alikuwa amekaa, Mariamu Mariamu alikuwa amekaa miguuni pa Yesu akimsikiliza. Unajua watu wengi wakafikirije? Yaani, alipoenda tu Yesu alipofika, Mariamu akatendaza cha piu akakaa pale kwenye sendo za Yesu. Kwa kawa nakagua sendo zote eh, Bwana na sendo nzuri. Yasema ya mimi ni Bwana Mungu wako. <laughs> Mungu wa wote wenye mwili. Usiziangalie sendo zangu, japo kwa zina vumbi. Mimi ni mwokozi wa ulimwengu. <laughs> Sicho <Siju, laughs> ambacho walikuwa kina maanisha. Miguu ma, ni pa matumizi yao ni nini? Lakini kwa mfano, na nawapa mifano leo mingi, lazima mwelewe tu. Niliwahi kusikia mahali mtumishi wa Mungu alisoma mstari wakasema, wakaleta vitu vyote miguuni pa mitume, wa watu waliuza mashamba, wakakusanya zile hela, wakaweka. Kwa nini miguuni pa mitume? Hiyo ndio ikapatikana fundisho la wakati mtume anahubiri. Najua wachungaji wapewa hizo hela wakati mitume wanahubiri Watu wanakuja na nini na vi elfu kumi wanatupa nini, miguuni pa mitume. Mitume tunaendelea kwa nyaga wakati tunahubiri. Iko sawa? Ikosaa, tumetoa hapo kwenye nini, matendo ya mitume. Kanisa la kwanza walikuwa wanauza vitu vyao na kuleta wapi, miguuni pa mitume. Matumizi ya neno miguuni pa ta, hadhira ilikuwa imesikia nini, Paulo anasema amelelewa Miguuni pa Gamaliel, umeona? Eh, miguuni pa. Kwa matumizi ya miguuni pa leo yanaweza yakaa na maana tofauti na sisi. Kumbe basically kale ni kuweka chini ya uangalizi au chini ya mwalimu au chini ya kiongozi, kukaa chini ya kiongozi au kuweka kama ni vitu kuweka chini ya viongozi. Kwa mfano, mitume walikuwa wanaweka miguuni nani? Kanisa la kwanza walikuwa wanapeleka zile sadaka wapi? Miguuni pa mitume. Simply, walikuwa wanatoa kwa uongozi wa kanisa la mahali ambao walikuwa ni mitume wangapi? Kumi na mbili. Ambayo tofauti na matumizi yetu mitume wa leo ni kwamba ikilepa miguuni pa mitume, sisi hapa tunakusanya tunaweka kwenye buti la gari, tunatembea nazo. <laughs> ilikuwa inanishtua. Mbona mimi nikisoma hapa walikuwa wanagaia watu na watoto walikuwa hawana uhitaji? Mbona sasa matumizi ya miguuni pa haiko sawa? mbona miguuni pa? Kumbe ilikuwa ni kuweka chini yao. Ndio maana kwenye sura ya sita mitume wakafanya nini? Wakaacha hiyo kazi, akasemaje? hatuwezi kuendelea kuhudumu mezani na kuacha nini mambo mengine yajiendee. mambo gani? asema watarudi kwenye nini? neno na maombi. In fact mitume wa kanisa la kwanza waliacha kukusanya hela ili wabaki kwenye nini? neno na maombi. Hiyo kazi wakagaiwa watu wengine ambao hawakuwa mitume, madikoni wa kanisa, wakina Stefano wakina Prokoro wakina Filipo na wengine watu, watu kama saba hivi, umeelewa eh? tayari miguuni paa, kumbe ilikuwa ni kuweka chini ya uongozi wa, ni wao ndio walikuwa wanakusanya na kuwapugaia watu. Paulo kukaa miguuni pa uh, Gamalieli ni kuwa mwanafunzi wa Gamalieli na kufundishwa na Gamalieli. Ma, Mariamu kukaa miguuni pa Yesu ni kukaa chini ya darasa Yesu alikuwa anamfundisha. Ndio maana Biblia inasemaje? Akisikiliza maneno yake, alienda kufundishwa na Yesu lakini leo inaweza ikawa na maana nyingine kwenye utamaduni wetu, kwa lazima tujikite kwenye watu waliokuwepo pale, walisikia nini. Nitasema na hilo lingine. Mnapenda mifano, mfano mwingine. Kwa mfano, Paulo alipokuwa anasema mkabidhini mtu huyo kwa Shetani, unajua watu wengine walianza kufikiri Yerusalemu kulikuwa na shimo au Korinto kulikuwa na shimo ambalo kuna giza ndani, ambalo linatisha, shetani anakaa ndani kwayo. Mkristo akiwa haenendi vizuri, unamchukua, unaenda, unamweka ndani, pa unamfungia kwa wiki, kwanza anakaa wapi ili anyooshwe? Asema ili mwili uadhibiwe. <laughs> Kumbe matumizi ya neno kumkabidhi shetani mtu huyo ni phrase ambayo ilikuwa inamaanisha kwa lugha ya rahisi kabisa ni kumpinga Kuzabu, kwa sababu kwa Wayahudi neno shetani mara zote haimaanishi mtu au kiumbe mm -mm. Siiza taratibu, haimaanishi mara zote kiumbe kuwa kinyume na mtu. Inaitwa ushetani kuwa kinyume na mtu tu, kumpinga. Na ndio maana neno shetani, satanas, kwa Kigiriki ni An adversary or an opponent, mtu ambaye anapingana na wewe, sio lazima awe object, jamaa fulani limefika bali na mapembe, linapingana na wa Wakristo. Kanisa liko linafanya kazi hiyo ya kumpinga mwamini, alikuwa anaenda vibaya. Kwenye Wakorinto wa kwanza tano, angalia matumizi yake. Kuna matumizi mengine ya maneno yanatakiwa ujue utamaduni huo ulikuwa na maanisha nini. Yesu alipokuwa anamwambia Petro, rudi nyuma yangu, shetani. Najua wengine walikuwa wanamuona, picha inajengeka sasa, Petro ameota mapembe ghafla. Amepaka rangi nyekundu hapa, amevaa na nguo nyeusi, halafu yuko hivi oh. Kwa hiyo Yesu alipomwangalia Petro akaona nini? Wengine oh. Wakasema ni shetani alikuwa amemvaa, yaani shetani anamvaa Petro mbele ya Yesu. Hmm. <laughs> Yaani Petro alikuwa na pepo na Yesu alikuwepo pale hivi? Yesu ataomba imani ya Petro amtoe Yesu angetumia imani yake maona. Lakini tunakubaliana kwamba Petro alikuwa anapingana na nini? Na mpango wa Mungu, kwa sababu alikuwa anakataa Yesu asife, iko sawa? Mpaka kwa tayari matumizi ya shetani yatakiwa ya ujifunze kwa muktadha wa Biblia na hata wakati Biblia inaandikwa ili maanisha nini? Na ni kwa sababu Wakristo tumekuwa wavivu wa kujifunza, wa wa miaka nenda miaka rudi, haujiulizi unamhitaje? Yesu anamuitaje? Amjui Petro amjui Petro? Petro au Kefa basi au Simoni, majina yote haya ameshindwa kupata moja, Simoni, Petro, Kefa, mpaka mwite Shetani? Na mbona Petro hajamai? unanitaja shetani mimi? Mimi naitwa Petro aka Kefas aka Simon. Makitaje mimi mshetani? Kwa nini ajamaiti? Tumemwona huko kwenye Matendo ya Mitume, anahubiri injili faya kabisa. Kwa kwa shetani kameanza kuhubiri injili, akamwambia huya wazi yaliyo ya Mungu. Kwa hiyo ilikuwa ni nini? Wazo kinyume na Mungu limeitwa nini? Shetani. Lazima ujue walisikia nini, sio wewe unasikia nini. Sijafanya uchambuzi, nimewatajia tu baadhi ya vitu ili uone ya kwamba matumizi ya maneno kwenye Biblia yanatakiwa yatafsiriwe vizuri kwa kufanya uchambuzi. Halo, kwa kufanya nini? uchambuzi. Imagine matumizi ya suruali kwenye Biblia. Mwana, nikushangaze Wakati Biblia inaandikwa, suruali kama hizi angalia, kama hii hazikuwepo, hazikuwepo za kiume wala za kike. in fact, wanaume walikuwa wanavaa sketi, habari kamili. Najua Wakristo wanachukia, wanachukia, potele apote, hawako hapa, nyie ndio mko hapa. anyway, muona eh? Kwa hiyo wakati wanadifendi mwanamke asivae mavazi ya mpasoyo wa mwanaume, wanafikiri Paulo Pep na Musa. Ni wapi? hukameandiko ni ngapi? ishirini na mbili mstari wa tano nini? Mbona mnaogopa kusema mwanaume asivae mavazi ya mpasoo mwanamume? Ni wapi au siku hizi umesahau simlikuwa enda kuaupiria njini umevaa suruali, hauendi endi mbinguni. Soma mstari, si likuwa naenda kuambia watu. Kwa hiyo wakati Musa anaandika hivyo hakuwa anawaza suruali. Unajua, askari <laughs> wa Kirumi walikuwa wanavaa sketi. Unajua, mpaka sasa za hivi, kuna nchi wanaume wanavaa sketi, na wataenda mbinguni na watanyaguliwa sasa. Umekuta dada wa watu, kwa sababu amevaa gauni lake refu, miaka kumi na tano ya wokovu, inaburuta chini. Siku akija kugundua ya kwamba hiyo haimpeleki mbinguni, anaweza kakunyonga, sababu siku zote akijua njia ya kwenda mbinguni inafagiwa na hiyo sketi. Leo umemwambia hata uvaya sketi, inaburutika mpaka chini kama mwamini Yesu Kristo na ya sketi yangu, unajua ambaliwaja sketi defu natumia vitambaa vingi sana, gharama inakuwa kubwa, ni acheni <laughs> okay. kwa hiyo alivyokuwa anasema mwanamke azivae mapazi ya mpasa ya mwanaume alikuwa hawazi nini, suruali na asketi. In fact Wayahudi jangwani walikuwa avai suruali walikuwa wanavaa nini? Makanzu. Kinachotafanisha kanzu ya mwanaume na mwanamke ni nini? Ni mshono. Sielewa hiyo ni mshono. Nafikiri siku hizi Waislamu wana, wana iziwa, abaya zinaitwa abaya i au abia, wabaya au abaya abaya. Okay, unajua tu ya kiume ni kama Wamasai. Imagine unaenda kumwambia Wamasai mwanaume asivae mavazi ya kumtazama mwanamke, na unamwambia mwanamke asivae suruali. Kwanza suruali hawana. Yaani umeenda kule interior Wamasai. Unajua kuna Wamasai na Wamasai, eh? Hapa kumjini kuna Wamasai uchwara. Wamasai wa ndani, wa kule, hawana lolote, lakini Kiswahili wanalojua hata kijiko haite kijiko. <laughs> <laughs> Unajua okay, ukisomea ule mstari alafu ulete suruali hawaelewi. Unaelewa? Hawaelewi. sisi wa Masai, mimi ni Masai eh, eh? kinachotofautisha nguo ya mwanaume na mwanamke sio aina ya nguo, ni mtindo wa uvaaji. Mi nakumbuka kuna wakati wa, ulikuwa unaenda sehemu kwenda kuimba na mi sikuwa na, na mavazi ya kwenda kuimbia kule. Nilichukua tu nguo za mama yangu, nikachukua tu, nikachukua ile ambayo anafunga kiunoni, nikafunga hapa, nikapiga mkanda wangu nini, nikaenda na mimi unaona, wanaimbisha nao, naruka ruka, natikisa, natikisa, kumbe nguo za kuazima za mama. Lakini hakuna nini, hakuna kitu kinachoonyesha kwamba hizi nguo za mama, labda uje unuse <laughs> ya mama yake hii. Lakini culture ndio inaelezea mavazi. Fiji, mpaka leo waziri mkuu niona picha yake ametinga sketi kwenye sherehe, waziri mkuu sema, waziri mkuu leo angekuwa Kassim Majaliwa anapiga sketi kama akiwa Fiji. Askari wa, wani, wa UK nafikiri England wanavaa nini? kuna yeah, watu wanavaa vinguo viko hapa wanaita kiln. K I L N. kwa hiyo lazima ujiulize wakati mwandishi anasema alimaanisha nini? In fact, Biblia, suruali zilizokuwepo Biblia, kwa maana ya wakati wa Musa, zilikuwa zinavaliwa na mtu mmoja tu, kuhani mkuu. Suruali sio mwanaume, sio mwanamke, ni kuhani mkuu ambaye ilikuwa inaishia hapa hizo zinaitwa, ukisoma kwenye vitabu vya Musa neno suruali, naomba nikwambie inaishia hapa. Kigezo inaitwa breeches, zinaishia hapa. Hapa ni wapi? Juu ya mbega. Na kwa nini? Ni kwa sababu ya ibada ya Musa ambayo Musa aliwapa Wayahudi. Hiyo ibada ilikuwa ni noma, haitaki uchafu wowote kwenye mwili. Udondokea wapi? Hekaluni. Kwa lazima mshonewe na nini? Na nguo ambazo nini zinahakisha kama kuna uchafu utadondoka kwenye mwili wako utondokea wapi? Hekaluni. Inaitwa nini? Breeches. Kiswahili umetafsiri neno suruali. Kwa Haruni alikuwa anashonewa suruali maalum, Haruni peke yake, sio wanaume wote, iko sawa? Kwa lazima ujiulize kwenye utamaduni huu walikuwa wanavaa nini? Sasa so, mtu mmoja anasema hivi, kwa aposto unamwambia wanawake tuvae suruali kwa kweli sijui, mi sijui umbo lako, mi sijui style yako na mapenda ya nguo. kama ambapo mjaniomba ruhusa, msuke msuko gani? uliona msuko ambao unapendeza mbele za mwanadamu na mbele za Mungu, ukasuka. sawa bwana, sawa bwana. Biblia inachofundisha ni kuvaa kwa heshima, sio aina ya mavazi. kuvaa kwa heshima, tuko sawa eh? Kwa utamaduni lazima uangalie utamaduni wao walioandika na namoya na niseme jambo. Wakati mwingine unaposoma Biblia, utofautisha fundisho na utamaduni, utofautisha fundisho na utamaduni. Nafikiri nitakapofundisha kidogo juu ya mambo ya ah, kitabta imekaribia kutoka mambo ya harusi anabii nielezee haya, maana kuna mambo watu wanachanganya sana. Nitaonyesha kwamba hivi harusi ni ya kibiblia au ni ya magharibi. Iko sawa eh? Sawa, yeah. Kwa hiyo nimesema, tuacheni kwanza hiyo. Kwa hiyo ni vizuri kuelewa nini matumizi ya maneno kwa kiumbe kipya na unyakuo vyote vinavyo viangaliwa kwa context ya nini, Biblia ilisema nini wakati inaandikwa, waandishi walikusudia nini wakati inaandikwa. Huwezi kuweka tu vitu general unavyoanza kuchani wako, huwezi kusema vitu general unavyoanza kuchani wako. na and I can tell you kitu kikianza kusema kwa uongo huwa kinaenda taratibu, kina gain misuli kama hakifanyii study, hasa kwa sababu watu wengi wapendi kufanya study lakini siku zinakuja ambapo itakuwa ngumu kwa wadanganya wa Kristo. yes. haleluya! Kwa sababu tu injili sasa hivi nazaa watu ambao wanalipenda neno la Mungu, wanapenda uchambuzi. Zamani kuna mtu mmoja alikuja kufundisha mahali, ilikuwa ni mkesha wa usiku, nilimuona yuko kiroho sana. Kwao nikampa nafasi afundishe usiku, akawa anachambua habari za ukombozi. Sasa ukombozi wenyewe alikuwa anakomboa kutoka mapepo, sawa na laana za ukoo kitu ambacho baadaye ilifanya nikaandika kitabu kidogo cha ukombozi Reloaded, maana ilibidi nianze kujifunza ukombozi baada ya kunivuruga usiku kucha, na mimi ndo nilomwalika. Kijana wangu mmoja akaniuliza baba, una hakika wewe ni mtu sahihi wa kufundisha? <laughs> kati ya mabonge yote aliyoyasema, unajua unamwambia tulia, tulia, bwana na neno hapo. <laughs> maana yake baba umepi sasa anasemaje? tulia bwana na neno. Neno lake ni kitabu cha ukombozi lode hapo. <coughs> Ndo bwana amenipea neno. <laughs> Angalia kichotokea. Akasema neno la ajabu sana, akasema majini ni mapepo yanayopatikana kwenye maji. Nikasema hata kama mimi ni mjinga, hili nimepigwa, hili nimepigwa hili limepigwa. Kwa hiyo kwa sababu mwili wa binadamu una maji, ndio maana una majini au io naenya maji. Na watu wasema wanaandika ja wai, watu wengine hawasubiri hata evidence, hawasubiri maelezo, hawasubiri source, hawasubiri umetoa wapi, wanaandika yani. Baadaye unakagua nosi za wanafunzi wako waliokuwa kanisani wakati naubiwa hiyo ambao wewe ulishtuka wa wameandika majini ni na pepo yanayopatikana kwenye maji. Kwa mfano maimuna makata eh, subiani arafa asema, haya majina yote si ya Kiislamu tu, malau niambia, waislamu wote ni majini, watu ni majini, jamani. Umetoa wapi? Unajua kuna mambo mengine hatujafunuliwa kwa, umefunuliwa kutoka wapi? Unasoma kwenye kitabu cha nani? Alitoa wapi kwayo? Alienda ukaa darasani msikitini, akaandika nosi, akaja nazo kanisani. <laughs> Na mazamani, wakati tunakemea mapepo tulikuwa tunawataja wewe ni makata toka, wewe makata toka maimuna toka, toka, toka subiani makata, acha tunakukata, makata anamkata subiani anamnyesha supu ya roho ya, ya damu ya Yesu. Imani tuonekane una sound, kwa nini we don't know, na kikiwepo tu, as long as anayesema ni mtu mwenye title. So, mtumishi akisema naona Bwana yeah, asifiwe mi asifiwe. Niliambiwa kabisa kuna majini anakaa kwenye bafuni. Ndio maana watu wanaanguka bafuni. Niliamini miaka zaidi ya kumi. Kwa hiyo nilikuwa nikienda bafuni naoga kimtindo, yaani kumbe bafuni kuna teleza. Kunisaidia nini? Chemistry ya kawaida kabisa, bafuni kunateleza. Uwezi kuanguka sehemu ambapo hakutelezi. Sasa wewe sabuni unamwagia hivi na hivi na hivi, ujatoa yote, unaacha haujawahi kupiga ile ya kuhakikisha kwamba unaondoa nini, ile sabuni, maji utaacha. Kuanguka unaangukia tena, unaangukia wapi? Behind, kwa sababu kuangukia mbele wanadamu hakubali. Kila mtu analinda nini? Reception. Kila mtu analinda reception. Najua umeelewa. Kwa hiyo ndio maana ni rahisi kwenda wapi? Nyuma bila kujua kwamba huku meduna ublonga tajibu. Kwa hiyo <laughs> you can walk in the lies for years. Miaka anatembea na uongo na kwa nini? You don't question. Mwenye nikwambie, Biblia ijapokuwa ni kitabu cha imani Spiritual book haikatazi matumizi ya common sense. Rudia tena, Biblia ijapokuwa ni kitabu cha imani tena cha kiroho, haikatazi matumizi sahihi ya nini? Akili. Haikatazi matumizi sahihi ya akili. Ndio maana ukisoma Biblia utakuta tamathali za semu, utakuta nahau. Maana yake alitegemea usome nini, ujue maana hii nahau. Ndio eh, sindio? Yeah, ndo maana kuna sitiari, ndo maana kuna zile zingine zinaitwaje? Mnakumbuka zile? Kuna nahau, kuna sitiari, kuna tashbiha, kuna tashtiti, tashuruti, hivo, mwona zipo, zipo. Kuna maneno anatakiwa kustadi kabisa sarufi. Nani zaitwa sarufi, ustadi yale maneno hapa kwa asili kwa inamaanisha kitu gani? Haiogopi akili yako, Biblia haiogopi ukianza kufikiri. Mtu mmoja aliyosema, yani mambo ya imani hahitaji kufikiri. Kufikiri, hao ndio aliotuloga, tulipoacha kufikiri tulikula vitu ambavyo tutakiwa kuvitapika. Mambo ya imani hahitaji kufikiri, fikiri maana yake sema tu, bamasema. Kwa hiyo mtumisha, ndo maana kuna wakati watu walikuwa nyanyua mikono kanisani kuuliza maswali, baadaye mikono ikafanya nini? Ikakatwa. kama uelewi baki nao, amini hivyo hivyo. Kumwamini Mungu ni nini? Ni kuamini. Kuaminije? Kuamini. Kuaminije? Kuamini hivyo hivyo. Unafikiri kile kina nini? kimimi hakina usemi. Kweli ndio kinasema ukweli. Unaamini hivyo hivyo. Hivyoje? Hivyo, cha muhimu ni kwamba nini uamini. Unaamini ni katika Mungu, wewe muamini Mungu ina tosha. Kiambo Mungu ni mweupe sawa, mweusi sawa, mwekundu sawa. Mi zamani nikiwa mdogo niliuliza swali sikujibiwa vizuri. Unasemaje mimi nimeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu na mimi ni mweusi? Tena nilikuwa mweusi kuliko sasa hivi. Maji ndio sasa fanya kazi. Nilikuwa mweusi sana. <laughs> Kwa hiyo nikiangalia watu wengine weupe. Kuna mzungu mmoja alikuwepo shuleni kwetu. Alikuwa ananiita Dr. Fizz. Yeye alikuwa mwe alijitahidi kuniharibu na muziki. Yeye alikuwa yeah, <laughs> yeah mweupe kabisa, yani alikuwa anashangaa ngoza. Huyu so naye Mungu, so na Mungu? Sikujibiwa, Fumwani, kata, kwa sura na mfano ya Mungu, ndio. Nini maana ya kumbe kwa mfano na sura ya Mungu? Sikujibiwa. Swali hilo limejibiwa miaka nimemaliza chuo kikuu. Form 1 nimetembea nalo. Unaemba kwamba tumeungwa kwa sura na mfano wa Mungu. Ukicheki sura yako na Yeremia, vitu vitu tofauti. Unaona? Eh? Alikuwa anafundisha juu ya mpanzi. Bwana mpanzi alitoka kwenda panda mbegu njema shambani mwake. Sasa akawa anafundisha juu ya mpanzi bwana, <gulia> ule mfano wa mpanzi kwenye Mathayo 10 na 13, wakati anachambua <gulia> akaamua kutafsiri kutoka kwenye Kiswahili kwenda Kimasai. Alivyoita mpanzi bora neno mbegu amebatia la nderera, ila neno mpanzi aliwaza kabisa grasshopper, ambayo nyinyi ndo mnaita panzi Kiswahili, aliwaza grasshopper. Sasa wakati anatafsiri Kimasai nikasikia, ma panzi alichukua mbegu nedumunyolmati nenavilanderaa yeah. <laughs> Yele panzi, <Kime manan. laughs> halichukua mbegu kupeleka shambani. Panzi, literally, grass hopper. <laughs> Scientifically, does not make sense. Biologically, does not make sense. Practically, does not make sense. Ha, kuna mapanzi hatujawee kuwaona, mmesikia? Ni kama matumizi ya neno mama mamajusi, alea, matumizi ya maneno tu mamajusi haya mama. Ndio maana siku hizi sasa wadada, wakaka wanaita wa dada, madada jusi. Najua wengine wataita kaka jusi pia sema, mama jusi ni wamama waliozeeka Nakumbuka mama mamajusi wa mashariki eh? walioenda kumwona Yesu ni nani? Mamajusi wa mashariki. Sasa haulizi kabisa, mamajusi ni vitu gani hapa? Unakaa unanyanyua kichwa unasema mamajusi, kwa sababu neno jusi pale hata sio juzi, ni jusi, lakini unaizeesha mama pale. Kwa mama mamajusi ni wa mama waliozeeka na kuna wengine mpaka leo wajua wajuzi, na wako hapo. Kumbe ungefanya stadi, aliongozwa na nyota hiyo, angalia, ingekuambia hawa ni wanajimu, ni astrologers, ni watu wanaotazama nini? Nyota, wanaotumia nyota kutafuta direction ya yerusalemu ni wapi. Angalia nyota hiyo ndio kama kompasi yao ya kutafuta direction. Mama jusi tulivyotumia sisi sasa, mpaka wadada waliwa dada jusi na kaka jusi. Iko sawa? Umeelewa sasa maana yake? Kwa hiyo kumbe lazima waangalie walimaanisha nini, sio navofikiri mimi hii sentensi ilivyokaa hii. Neno mama jusi watakuwa ni wamama waliozeeka. <laughs> Unaona, walimpelekea Yesu vitu. Unajua wamama ndo watoaji wanapelekeaga watumishi vitu. Angalia mamajusi, wamamajusi wako hapa jamani? Mama yetupo, mmeenda kwa watumishi mnawapelekea nini? Vitu, udi, manemane na uvumba. Umeona mwaikuona, wanaume wanapeleka zawadi mtoto akizaliwa sio kawaida sio? sio kila kalcha ini. Unaangalia kama kalcha yenu ya Kimasai, unaangalia kama ya Kichaga nana naendaga. Ndo unataka kujiendeleza, dunia nzima inafanya hivyo umeona umeona kuona walioandika hayo maneno sio wa Masai sio wa Chaga sio wa Pare ni wa Israeli, ni Mashariki ya Kati, iko sawa? Kwa unaona, kuna maneno mengi tu hapa, nimejaribu kutaja baadhi ambayo lazima ujiulize yalimaanisha nini wakati huo yakiandikwa, yako mengi tu lakini nataka tuone ya kwamba when it comes to Bible study it's a serious business, ikifika swala la kufanya stadi ya maandiko ni biashara ya, ya, ya serious sana, ni kazi ya umakini. Tunatakiwa tukae mahali kama hapa, tuchambue taratibu bila haraka. Usiwaze kula, usiwaze kunywa, waza kujifunza tu. Mmeelewa? <laughs> Sasa ya kwamba hamtakula mpaka jioni, ndo taarifa hii ni kujifunza tu, ukiwaza kula, maana yake unipendi neno la Bwana. Tutakwambia rudi nyuma. Tunaelewana mpaka hapo eh? that's very important. Vivyo hivyo kiumbe kipya na wenyako. Tuko sawa mpaka hapo eh? In fact, kesho nafikiri tukipata nafasi, tutaangalia pia matumizi ya neno siku za mwisho angalau kwa uchache kuna miaka mingi ya kufundisha hilo somo angalau kwa uchache, ili uangalie tu muktadha wa matumizi ya maneno ili unaposoma Biblia ujue namna ya kusoma. Sasa, jambo la msingi hapa ambalo nataka ulione unaposoma Biblia ni vizuri, ni vizuri ukafanya stadi ya maneno unayotumia leo. Tufanye kidogo juu ya neno toba, tumekuwa tukifanya mara nyingi. Nataka tufanye kidogo juu ya neno toba na kutubu, kwa maneno kadhaa tu. Matumizi ya toba yanatumika wakati gani? maneno ya Biblia yanafikia kutafsiriwa kwa namna ya Biblia. Ukiangalia okay, matumizi ya neno toba, Kiswahili cha leo cha leo tumeanza na cha leo eh. Kumbuka Biblia haikuandikwa kwa Kiswahili <laughs> si ndio eh? Ukiangalia okay, matumizi ya neno toba, toba ni nini? Nani mara kwanza ulikusikia toba, ulikuwa unawaza nini? Acha baada ya kuingia shule, mara ya kwanza ulikuwa unasikia nini kusikia neno toba? Quick answer eh, au mshasahau? Ulikuwa naanza okay, ni toba. Kujutia. Okay. Ulikuwa naanza ni toba. Kujutia. Yaani mwingine ulikuwa naanza ni kusema kile ulichosema. Kusema makosa ma, yako, ma kutaja makosa yako. Okay. Eh? Ulikuwa naanza ni kusito, Kumwambia Mungu akusamee. Sorry. Sorry yo. Oh. Nimezingua. Ulikuwa naanza ni kusito ba? Kumwambia msamaha. Ulikuwa naanza ni kusito ba? Kumwambia msamaha. zote cha muhimu ni kwamba ukiwa umetaja unataja, ume by implication, unataja kwa kusema nimetaja ambapo sijataja. Sasa ushasema nisiyo yajua, maana yake sijajata, hujataja, ila umemweka Mungu kwenye box ya kwamba, ukiangalia, ile ajua nimetaja, ila mwingine sio ajua, na yale ambao huwezi kusema kwa sauti ya juu, unaweka kwenye mazingira ya nisiyo. Na mwingine ni, na kwa kutotimiza majukumu mweo, umefahamu maana yake uzembe ya uzembe niliambia uwai kambi ukachelewa unatakiwa ufanye nini utubu bana unaomba mpaka malaika msama malaika walitangulia kabla yangu sija malaika nisameheni go <laughs> hiyo ndio matumizi ya neno toba well lakini ndivyo Biblia inavyotumia neno toba wakati inaandikwa kwa lazima ufanye a bit of a study ya haya maneno in fact huhitaji hata kujua Kigiriki ili kujua kwamba toba haikuwa inatumika kwa ajili ya kusema maneno hayo. Tuko pa, tuko sawa eh? Naomba tusome misali kadhaa hapa. Kwa mfano, Matayo tatu mbili, Matayo tatu mbili. Huyu ni Yesu, Yohana, angalia Sura ya tatu ya Mathayo mstari wa kwanza na wa pili nasemaje? Siku zile aliondokea Yohana Mbatizaji akihubiri katika nyika ya Uyahudi na kusema, tubuni, kwa maana ufalme wa mbinguni umekaribia. Wao unahubirije neno tubuni kwenye mkutano mzima, wakati hujui waliokosea na ambao hajakosea, alafu watu wote wanatakiwa kusikia na kutubu, alafu kwa maana ufalme wa mbinguni umekaribia. Niliwaambia matumizi ya neno mbinguni kwa Yahudi Sio kama tunavyosema leo, bezi kale. Tungesoma tu muktadha wa maneno haya, tutajua walikuwa wanatubu kwa ma, kutubu ni kufanya nini? Kwa sababu mfalme wa Mungu umekaribia. Na ufalme ule ulikuwa nini? Angalia kwenye mstari wa nne, asemaji mstari wa tatu: kwa sababu huyo ndiye aliyenenwa na nabii Isaia akisema, sauti ya mtu aliyenyikani, itengenezeni njia ya Bwana, enyeosheni mapito yake. Angalia, anaitwa sauti ya mtu aliyenyikani Asemaje? itengenezeni njia ya Bwana, ufalme wa Mungu umekaribia. Ilikuwa ni nani anakaribia? Usiseme kichwani mwako, soma tuchokusoma hapa, itengenezeni njia ya Bwana. Mimi ni sauti ya mtu aliaye nyikani, itengenezeni njia ya Bwana, tubuni maana ufalme wa Mungu umekaribia. Ufalme wa Mungu umekaribia, maana yake nini? Mimi ni mtu sauti ya mtu aliyenyikani Johana. Anawaambiaje nini? Itengenezeni njia ya Bwana. Maana yake nini? Bwana ndiye anakuja. Kwa kutubu, ni sawasawa na kujiandaa kwa ajili ya ujio wa Bwana. Sasa kujiandaa kwenye nini? Fikra zao kuwa tayari. Itengenezeni njia ya Bwana. Kwa alikuwa amekuja halafu anasema mimi siye kwa anasema kuna mwingine ambaye sio mimi anakuja. Huo ndo maana ya ufalme wa Mungu kuja. Ni mtu anakuja ambaye ni Bwana. Anasema yenyosheni mapito yake. Tuko sawa mpaka hapa eh? Meona angalia kwenye mstari wa wa kumi na moja anasema itengenezeni njia ya Bwana. Maana yake yeye siyo njia, yeye siyo Bwana, yeye ni mtengeneza njia. Kwa hiyo neno tubuni kwa maana ya ufalme wa Mungu umekaribia ni sawa sana kusema mimi nimekuja kutengeneza njia ya Bwana ili Bwana aje katikati yenu. Niko sawa, kwa Bwana kuwa katikati yao ni sawa sana, ufalme wa Mungu kuwa katikati yao. Kwa basically matumizi ya ufalme wa Mungu kwa Yohana yalimaanisha nani? Kristo. Unajuaje? Angalia mstari wa kumi na moja mstari wa kumi na moja anasema kweli, mimi nawabatiza kwa maji kwa ajili ya toba. uh -oh. Alikuwa anawasafisha dhambi kwenye maji. mm -mm. Angalia maneno aliyokuwa anayasema kwa ajili atoba. Aje, ya toba akasemaje? Bali yeye ajaye nyuma yangu ana nguvu kuliko mimi, wala astahili hata kuvichukua viatu vyake. Kwao alikuwa anafanya ubatizo akielezea habari za mtu mwingine mwenye nguvu kuliko yeye. Kwa maji yake alikuwa ni symbolic, ilikuwa ni kielelezo cha kile ambacho kinakuja ambacho amesema nini? Ufalme Mungu umekaribia, ambayo ni nini? Bwana anakuja. Alafu anasemaje wala si stahili hata kuvichukua viatu vyake yeye. Yeah, atawabatiza kwa Roho Mtakatifu na kwa moto, atawabatiza kwa Roho Mtakatifu. Kwa ubatizo unaokuja wa Roho, utaletwa na nani? Na huyo Bwana atakayekuja ambaye mimi natengeneza njia yake, kwa anawambia, tubuni, tubuni. Pay attention to that, nenda nne kumi na saba, nne kumi na saba. Huyu ni Yesu mwenyewe anaongea, anatumia exact maneno ya Yohana nne kumi na saba anasemaje? Tokea wakati huo Yesu alianza kuhubiri na kusema tubuni. Kwa alianza kuchukua kijiti kwa nani? Kwa Yohana. Tubuni kwa maana ufalme wa Mungu umekaribia. Neno umekaribia is a bit weak kwa Kiswahili. Kiingereza nasema the kingdom of God is at hand. At hand hand is not equal to is coming. Ni sana kusemaje? Upo hapa. At hand maanake nini? Unafikika. Because how? It's not very far ufalme wa Mungu uko karibu, uko karibu. Ndio at hand, at hand. Kama ningekipa tafsiri ya Kiswahili leo ningesema the kingdom of God is at hand, ningesemaje? Uko karibu, maana yake naweza mkauona, sio mbali. Na specifically, Yohana alikuwa anasema hayo kwenye makusanyiko ambayo Yesu alikuwepo. Mnajua hiyo makusanyiko ambayo Yohana alikuepo alikuwa anafanya, Yesu alikuwa mhudhuriaji. Yes, wajua tofauti ya Yohana na Yesu, miaka mingapi kiumri? yes. Eh, ni miaka mingapi wa Kristo? yes. miezi mingapi? Sita. Okay. mtu ambaye tumezaliwa mwaka mmoja akiwa anahubiri, siwezi kumsikiliza. Eh? Eh? Kwa Yesu na Yohana ni ma age mate. Si si ndio? Ni watu ambao kama ni lugha wanaelewana. Kwa alipokuwa anasema falma Mungu umekaribia, njoo sana falma ya Mungu uko karibu, njoo na kusema falma Mungu uko hapa. Maana tayari yuko ulimwenguni, sijamtambulisha bado tu. Ndio maana baadaye akasema yule ambaye roho amenionyesha ndiye. Baada ya kutambulishwa kama ndio huyu ndio anaanza kumtambua. Lakini alikuwepo na ndio maana Yesu alikuwa na tukua notes za Yohana vile vile tubuni. Ufalme wa Mungu uko karibu. Oh, hiyo ni sana kusema niko hapa. Sababu ni ufalme gani Yesu alikuwa anasubiria, isipokuwa yeye ndio Bwana ambaye nani? Yohana alikuwa anatengeneza njia yake, iko sawa eh? Kwa ufalme wa Mungu umekaribia ni ujio wa Yesu Kristo katika mwili incarnation. Kwa tubuni, maana yake nini? Mwaminini, na Yesu baadaye atatumia maneno ya Yohana na kuigeuza kwamba ni kuamini injili. Ngoja nikuonyeshe. Twende hapa kwanza. Twende kwenye 21 21 Mathayo 21 mstari wa 28 hadi 32. Tuangalie tu mfano ambao uko very clear. Yesu alifundisha vizuri kuhusu toba ambayo Wayahudi walitakiwa waifanye, nyikani walipomtembelea Yohana. Mathayo 21 mstari wa 28 hadi Kabla hatujamcheki Marko au meshalala ukilala au Arusha Dar es Salaam utazimia kabisa. Tunaweza kwenda pamoja, twende twende, watasemaje? lakini mwaonaje moja kwa Yesu alikuwa anafundisha kitu hapa, si ndio? Eh, kwa anaanza kuchambua moja, mbili, tatu ende. Lakini mwaonaje, mtu mmoja alikuwa na wana wawili, akamwendea yule wa kwanza akasema, mwanangu, leo nenda kafanya, kafanya kazi katika shamba la mizabibu akajibu akasema, naenda bwana. Afanye nini? asiende 30 akamwendea yule wa pili akasema vilevile naye akajibu akasema, sitaki. Baadaye akatuku akaenda. Angalia action ya kitubu ni kwenda, akatubu akaenda.